Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo lao mgalijua kwa elimu ya yakini, kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. wapenza w sikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe mosi Shawal mwaka 1444 hijiria kamaria inayosadifiana na 22 Aprili 2023 miladia. Na wapenzi wasikilizaji, nachukua fursa hii eh, kuwapa uh, salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu hii adhimu w sikukuu ya Idul Fitri baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa Ramadhani hiyo jana, na namwomba Mwenyezi Mungu Uh, tutakabalie sote e, saumu na ibada zetu katika mwezi uliomalizika wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni asubuhi hii ya leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa uh, na mawaidha uh, kuhusiana na, na sikukuu ya Idulfitri na mawaidha hayo apenzi msikilizaji, yatafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, samahani, yatafuatiwa na udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha utakua na makala yaleo katika historia. Ni matumaini matangazo haya ya leo katika sikukuu hii uh, ya napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tofuti yetu ya Pars SW, na halikadhalika pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania, ambayo ni Maarifa FM, inapatikana eh, kule Tanga na pia maeneo mengine ya Tanzania. Baada ya mdiuso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Basi kuwe nasi hadi mwisho. na imetimia saa mbili unusu asubuhi uh, kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran awatumia Waislamu salamu za pongezi kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri. Jenerali mkuu Sudan Abdul Fatah al Burhan asema bado ana azma ya kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. na Rasia yakaribisha mpango wa China wa amani na Ukrain. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametuma salamu za kheri na fanaka kwa Waislamu kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu ya Idul Fitr, ambayo ni siku ya kurejea katika fitra na ni wakati wa fahari na furaha kwa waliofunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na waja wema wa Mwenyezi Mungu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amewapongeza viongozi na wananchi wa nchi za Kiislamu na Waislamu kote duniani kwa, kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu ya Idul Fitri. Katika ujumbe wake, Rais wa Iran ameelezea matumaini yake kuwa kwa baraka za Idi hii adhimu na pia kwa kufungamana na mafundisho makubwa ya Uislamu na mafundisho yenye kuleta uhai ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kutashuhudiwa kuongezeka umoja na mshikamano wa umma wa Kiislamu na kuimarika ushirikiano kati ya nchi za Kiislamu ili kwa njia hiyo malengo yenye kuleta uhai ya Uislamu yaweze kufikiwa kwa mujibu wa tangazo la ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, leo Jumamosi ni tarehe mosi Shawal, na hivyo ni sikukuu ya Idulfitri. Hali kadhalika hivi sasa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei anaendelea na hutuba yake e, ya swala ya sikukuu ya Idulfitri, na tutawaleteni taarifa kamili kuhusiana na hotuba hiyo katika matangazo yetu yajayo. Katika baadhi ya nchi za Kiislamu zikiwemo Iraq, Oman na Pakistan, Indonesia, Malaysia, Moroko na Brunei, leo ni tarehe mosi Shawal na ni sikukuu ya Idul Fitri. Alkadhalika, huko Saudi Arabia, Bahrain, Qatar, Siria, Umoja wa Falme za Kiarabu na Uturuki, Misri, Kuwait, Yemen, Palestina, Lebanon na Jordan eh, ni katika nchi ambazo zilitangaza Ijumaa ya jana kuwa siku ya kwanza ya Shawal na sikukuu ya Idulfitri. Nchi za Kiislamu zitaendelea kuadhimisha sikukuu hii ya Idulfitri kwa siku kadhaa. Tuelekee sasa huko nchini Sudan ambako mapigano makali bado yanaendelea licha ya sikukuu ya Idulfitri, mapigano ambayo yanaendelea baina ya makundi mawili hasimu ya kijeshi. Wakati huo huo jenerali mkuu wa Sudan Jana alieleza kuwa jeshi la nchi hiyo lingali lina nia ya kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Hayo ni matamshi ya kwanza kutolewa na kiongozi wa baraza la uongozi wa kijeshi la Sudan, Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, tangu kuanza karibu wiki moja iliyopita mapigano makali huko Sudan, kati ya vikosi vitiifu kwa kiongozi huyo katika jeshi na askari wa kikosi cha radiamali ya haraka au RSF. Jenerali Abdul Fatah Al Burhan alisema jana katika video iliyorushwa kwa mnasaba wa sikukuu ya Kiislamu ya Idul Fitr kwamba wanauhakika kuwa mgogoro ulioikumba sasa Sudan nao utapita kupitia mafunzo, busara na nguvu walionayo kwa kudumisha amani na mshikamano wa nchi hiyo na kuliruhusu jeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia salama salimin. Tangu washike hatamu za uongozi huko Sudan katika mapinduzi yaliyojiri Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja, Jenerali al Burhan na mpinzani wake Muhammad Hamdan Dagalo, kamanda wa kikosi hicho cha RSF, wamekariri ahadi zao kwamba watalinda nchi hadi hapo itakapochaguliwa serikali ya kiraia. Ujumbe huo wa video ni wa mara ya kwanza kutolewa na kiongozi huyo wa kijeshi wa Sudan tangu mji mkuu wa Khartum na maeneo mengine nchi hii ni humo kukumbwa na ghasia na mapigano karibu wiki moja sasa. Haikujulikana ni lini au wapi video hiyo ilirekodiwa. Juzi ya Alhamis, jeshi la Sudan lilikataa kufanya mazungumzo na kikosi cha radia mali ya haraka RSF kinachoongozwa na kamanda Dagalo, likisema kuwa linachotaka ni kujisalimisha kikosi hicho. Taarifa zinasema katika mapigano ya jana pekee eh, makumi ya watu wameuawa uh, baada ya kufyatulia na risasi eh, makundi mawili hayo hasimu katika majeshi ya Sudan. Na idadi ya walipoteza maisha hadi sasa nchini Sudan katika mapigano yamepindukia um, ya mia tatu. Sasa tuelekee huko Afrika Kusini ambapo taarifa zinasema polisi imewafurusha raia wanaotafuta hifadhi zaidi ya mia moja waliokuwa wamepiga kambi kwa zaidi ya miaka mitatu nje ya ofisi ya shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa nchini, e, Pretoria, mjini Pretoria. Watafuta hifadhi hao walianza kuishi kwenye mahema walioyasimika nje ya ofisi za UNHCR huku wakitaka kuhamishwa katika nchi nyingine baada ya kujiri mashambulizi ya chuki dhidi ya wageni huko Afrika Kusini mwaka 2019. Uongozi wa Manispaa ya Pretoria, wiki iliyopita, ulipata kibali kutoka mahakama kuu cha kuwaondoa sehemu walipopiga kambi raia hao wa kigeni, ambapo jana Ijumaa, polisi ya Afrika Kusini ilitekeleza amri hiyo ya mahakama. Nyaraka kutoka mahakama kuu ya Afrika Kusini zimeeleza kuwa wakimbizi wataondolewa uh, mbele ya ofisi ya uh, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa uh, UNHCR na kupelekwa katika kituo uh, cha muda uh, cha kuhifadhi wahamiaji wasio na vibali ambao wametengwa kwa ajili ya kurejeshwa katika nchi zao za afi, asili. Makumi ya maafisa wa polisi huko Pretoria walitekeleza zoezi hilo la kuwaondoa raia hao wa kigeni kwa kusaidiwa na ofisi za uhamiaji na nyinginezo. Cobus Mesar, mwanasheria mkuu wa serikali ya Afrika Kusini, aliwaonya uh, hiyo jana, raia hao wa kigeni kwamba watakamatwa na kuzuiliwa iwapo watakataa kuondolewa na polisi. Wakati huo huo, Laura Padwa, msemaji wa UNHCR, amezihimiza mamlaka husika nchini Afrika Kusini kuendesha zoezi hilo kwa amani na kuhakikisha kuwa zinaamiliana kwa ubinadamu, kwa heshima na uh, uh, nidhamu na familia mbalimbali mbali za uh, raia hao wa kigeni. Taarifa hii ya uh, dunia, wapenzi wasikilizaji na wajeni, moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Rusia imeunga mkono mpango wa vipengele kumi na viwili uliopendekezwa na China kwa ajili ya kufikia amani e, kati yake na Ukraine. Mikhail Galuzin, naibu waziri wa mambo nje wa Rusia, ametangaza kuwa mpango huo wa China wa vipengele kumi na viwili uliowasilishwa ili kutatua mgogoro wa Ukraine unaweza kutumiwa kama msingi wa kuanza mazungumzo ya amani kati ya pande mbili hasimu. Wizara ya mambo ya nje ya China hivi karibuni ilizindua mpango wake huo wa vipengee kumi na viwili kwa ajili ya kufikia mapatano ya amani eh, na ya Ukraine ambao, oh, unajumuisha usitishaji vita na kuhitimishwa vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia. Katika mpango wake huu China imesisitiza kuanza kwa mazungumzo ya amani kati ya Moscow na Kiev kusitisha mapigano, kuhitimishwa vikwazo vya magharibi dhidi ya Russia, kuchukuliwa hatua za kudhamini usalama wa vituo vya nyuklia, kuasisi vivuko vya kibinadamu kwa ajili ya raia na kuratibiwa hatua mbalimbali mbali za kudhamini usafirishaji wa nafaka nje ya nchi. Mpango wa amani wa China pia umesisitiza kuhusu misimamo ya nchi hiyo ya kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi e, nzima ya nchi zote sambamba na kukomeshwa kwa fikra za vita baridi. China imewasilisha mpango huo wa amani kuhusu Ukraine sambamba na kutimia mwaka mmoja tangu kuanza vita huko Ukraine. Na kwa kumalizia ni kwamba mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kuwa kupiga hatua kivyovyote katika mchakato wa mazungumzo ya amani baina ya baraza hilo na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia kutategemea hatua za kivitendo za Saudia. Duru ya kwanza ya mazungumzo kati ya Saudi Arabia na Yemen ilifanyika wiki jana kufuatia ziara iliyofanywa huko Sana na Muhammad bin Said al Jaber, balozi wa Saudi Arabia huko Yemen, ambapo pande mbili zimekubaliana kuwachia huru mateka wa vita wa pande mbili wapatao mia tisa ili kuonyesha yao yeah, njema. Duru ya pili ya mazungumzo ya kubadilishana mateka hawatajwa kati ya Riadhi na Sana imepangwa kuanza tena baada ya sikukuu ya Idulfitri. Muhamad Ali al Huthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alisema jana kwamba muungano wa Saudia unapasa kusogeza mbele mazungumzo kwa kudhihirisha hatua za kivitendo. Hali kadhalika amesema kipaumbele cha wananchi wa Yemen katika mazungumzo hayo Saudi ya Saudia ni kukidhiwa mahitaji ya kibinadamu na kwamba serikali ya Sana haitilii umuhimu wote mazungumzo na mashauriano ambayo hayaambatani na, amba na hatua za kivitendo za Saudia katika mazungumzo hayo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kabisa wapenzi, hapa barabara kabisa, wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewajia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Utahusu China yaionya Marekani kuhusu mauzo ya silaha kwa Taiwan. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China ameionya Marekani kuhusu kuendelea kuiuzia Taiwan silaha. Wang Wenbin alitangaza kuwa baadhi ya maafisa nchini Marekani wanatazamia kuitumia Taiwan uh, kuidhibiti China, lakini wanapaswa kujua kwamba vitendo hivi ni hatari sana na ni sawa na kucheza na moto. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya China amesisitiza kuwa Beijing inataka Washington isitishe mauzo ya silaha na uhusiano wake na Taiwan na pia iheshimu kanuni ya China moja. Onyo hili limekuja wakati ambapo habari kuhusu uamuzi wa wa Taiwan kununua makombora mia nne ya hapun kutoka Marekani zikitangazwa kwenye vyombo vya habari vya nchi hiyo. Kulingana na tovuti ya habari ya Bloomberg mnamo Aprili 7, wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilisema kwa njia isiyo moja kwa moja kwamba mkataba huo wa kuiuzia makombora Taiwan utagharimu dola bilioni 1.17 na utakamilika mwaka 2029. Hii ina maana kwamba licha ya malalamiko ya China, Marekani bado inajaribu kuiuzia Taiwan silaha Wakati huo huo Taiwan yenyewe inajua kwamba katika mgogoro wowote utakaojiri kati yake eh, na China basi Taiwan haitaweza kukabiliana na mashambulizi makali ya Syria, ya China. Li Ming, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema Marekani huitumia Taiwan kwa njia mbili. Kwanza, inaiona Taiwan kama soko zuri la kuuza silaha zake katika eneo hilo, na pili Marekani inaitumia Taiwan kama njia ya kuishinikiza China. Wakati huo huo, Marekani inafahamu hisia za China katika suala hili na inaonekana kwamba inapima kwa makusudi uvumilivu wa China kuhusu kadhia ya Taiwan. Inavyoelekea ni kuwa Marekani inafahamu matokeo ya mzozo wowote katika mlango bahari wa Taiwan, na hivyo inatekeleza sera za kichochezi, lakini kwa njia ya kudhibiti hali ya mambo ili mgogoro mkubwa zaidi usiibuke. Lakini mwelekeo huu haumaanishi kuwa China itakaa kimya na haitajibu vitendo vya uchochezi vya Marekani. Ingawa hapo awali China ilipitisha sera ya subira ya kimkakati kuhusu uingiliaji wa Marekani katika masuala ya Taiwan, lakini sasa imefikia natija kwamba kuendelea kwa sera hii kumewafanya wanaharakati wanaopigana kujitenga Taiwan kupata kiburi na ujasiri zaidi kutokana na uungaji mkono wa Marekani. Kwa sababu hiyo hivi karibuni China imeionya Marekani kwa mazoezi yake ya kijeshi mtawali ya baharini na angani na kwa njia hiyo kubainisha kuwa subira yake inaweza kufika ukingoni kutokana na harakati za kijeshi za Marekani katika eneo hilo. Henry Kissinger, mtaalamu mwandamizi wa masuala kima ya kimataifa nchini Marekani, ameionya mara kadhaa ikulu ya White House kuhusu matokeo ya kufika ukingoni subira na uvumilivu wa China kuhusu kadhia ya Taiwan. Kulingana na Kissinger, suala la Taiwan ni mstari mwekundu wa China na hivyo Marekani haiwezi kuvuka mstari huo bila woga. China imesisitiza mara kwa mara kwamba kamwe haiwezi kulegeza msimamo wake hata kidogo kuhusu mstari huu mwekundu. Mashinikizo ya Marekani dhidi ya China yaliingia katika awamu mpya wakati wa urais wa Donald Trump. Hivi karibuni Trump aliashiria kudhoofika kwa dola la Marekani mkabala, uh, uh, aliashiria kudhoofika kwa sarafu ya dola ya Marekani mkabala wa sarafu ya yuan ya China, na akasema hali hiyo ni sawa na Marekani kushindwa katika vita vya tatu vya dunia. Kwa hivyo, kwa kuzidisha mashinikizo dhidi ya China, serikali ya rais wa Marekani Joe Biden inajaribu kuficha kushindwa nchi hiyo katika sekta ya biashara mkabala wa China. Inavyoelekea ni kuwa China imeweza kusambaratisha sera za kivita za marekani kuhusiana na Taiwan. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya asubuhi hii kwa kuwaleteni mawaidha ya sikukuu ya Idulfitri, yataletwa kwenu na Shekh As'adallahu ayyamana wa ayyamakum iya, bihululi Eidil Fitr wa kulli aam wa antum bi alfi khair. Ndugu wa zangu Waislamu, leo hii tena tukiwa katika siku ya Idi, siku ya sikukuu, sikukuu ambayo Mwenyezi Mungu ametuwafikisha kuiona sikukuu hii baada ya kuwa katika ibada nzito, ibada ya mwezi wa Ramadhani mwezi ambao Mwenyezi Mungu aliusifu kwa kusema kwamba ayama maaduda, ni siku chache zenye kuhesabika. Na hapa maneno ya Mwenyezi Mungu yamethibitika kwamba mwezi wa Ramadhani ni ayama maaduda. Juzi tu tulikuwa pamoja katika darasa zetu za mwezi wa Ramadhani kuanzia Ramadhani mosi, leo hii Ramadhani imesha kuisha, tupo katika siku ya Idi. Ibada ya mwezi wa Ramadhani imeshatutoka, ibada ya mwezi wa Ramadhani imetuacha. Na hapa pana mazingatio, hapa pana mazingatio ambayo mimi na wewe yatupasa tuyazingatie katika aya tuliyoisoma. Mwenyezi Mungu anasema kuwaambia waumini, ya ayuha ladhina amanu, enyi ambao wameamini enyi ambao mmeamini, hal adullukum ala tijaratin tunjikum min adhabin alim, la ilaha illallah. Mwenyezi Mungu anasema kwamba niwafahamisheni, je, niwajuzeni nyinyi juu ya biashara ambayo biashara hiyo itawaokoa nyinyi na adhabu yenye kutiwa machunga, adhabu nzito adhabu yenye uchungu, adhabu ambayo haivumiliki, adhabu ya Mwenyezi Mungu. Biashara hiyo ni ipi? Mwenyezi Mungu anasema, tuuminuna billah, mumwamini Mwenyezi Mungu wa rasulihi, na mtume wake. Hii ni biashara ambayo itatuokoa sisi na adhabu ya moto wa Jahannam. Leo hii katika mwezi wote wa Ramadhani kuanzia Ramadhani mosi mpaka 30 tulikuwa tuko katika biashara na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, tulikuwa tunafanya biashara tijaratun, biashara hal adullukum ala tijaratin tunjikum min adhabin alim, biashara ambayo itatuokoa sisi na adhabu iliyokuwa ni yenye kutiwa machungu. Sasa leo hii tumefikia katika final. Kama ni mtu asubuhi unafungua biashara yako, sasa ni jioni, jua limesha, limesha kuchwa sasa, jua limeshazama. Mfanyabiashara kawaida anarejea vitabu vyake na kuangalia mahesabu, anafanya tathmini ya biashara yake kuanzia mwanzo mpaka ambapo wamefikia kwa sasa na sisi pia yatupasa leo hii katika sikukuu hii ya Idi tuchukue tathmini kuanzia Ramadhani mosi mpaka thelathini. Je, biashara yetu ilikuwa iko salama? Tumeuza vile ambavyo ilikuwa yatupasa tuuze? Na kama tumeuza vizuri, faida ni ipi? Hii ndiyo maana nzima ya Idi. Idi maana yake ni mwanadamu kufanya tathmini kile ambacho umekichuma ndani ya mwezi wa Ramadhani. Idi maana yake ni kwamba mwanadamu ukae, uirejee nafsi yako. Je, mwezi wa Ramadhani umeweza kukubadilisha? Je, yeah, mwezi wa Ramadhani umeweza kukutoa pale ulipokuwepo na kukupeleka sehemu nyingine? Hii ndiyo maana ya idi, hii ndiyo falsafa ya idi. Na ndiyo maana unapomrejea Amiru Lmuminin Aliyu bin Abitalib salawatullahi wasalamuhu alaihi, anapoielezea idi anasema kwamba innama huwa idun liman qabila llahu siyamahu la ilaha illallah Alimamu Ali anasema kwamba hii idi hii ni idi kwa wale ambao qabila llahu siyamahu, Mwenyezi Mungu amezikubali funga zao. Angalia falsafa ya idi. Si idi kwamba unatoka unasherekea, mnakwenda mabich, mnakwenda mapabu. Maana katika msiba uliotukuta sisi Waislamu, lilasafi shadid, mwezi wa Ramadhani vilabu vilikuwa vimefungwa mwezi wa Ramadhani pabu zilikuwa zimefungwa. Mwezi wa Ramadhani klabu hizi za pombe baa zilikuwa zimefungwa. Ajabu, leo hii baa zitafunguliwa kwa kishindo, pabu zitafunguliwa kwa kishindo, vilabu vitafunguliwa kwa kishindo, na watu watajaa, watamiminika humo. Ukiwauliza, mnafanyaje? Tunakwenda kusherekea idi. La ilaha illallah, ni nani aliyekuambia idi wewe natakiwa usherekee eh? ni nani Muislamu, idi fanya tathmini, ka uchukue tathmini, ni kitu gani umekichuma katika mwezi wa Ramadhani? Hii ndiyo idi, na ndiyo maana tukasoma, tuka riwaya Alimamu Ali anasema, innama huwa idun liman qabila llahu siyamahu, ni idi kwa wale ambao Mwenyezi Mungu amezikubali funga zao, washakara qiyamahu, na akatuza vile visimamo vyao vya usiku eh? wale ambao mwezi wa Ramadhani walikuwa wakisimama wakileta ibada. Je, tuchukue tathmini mimi na wewe, Ramadhani kuanzia mosi mpaka dakika hii, tulifanya hizo ibada? Tulisimama, tuliswali hivyo visimamo vya usiku? Na kama hatukufanya hivyo, leo kinachotupa kiherehere kutoka nje na vifijo na nderemo, eti tunaenda kusherekea wengine wamevaa vimini, wanaelekea zao bichi. Pia ukiwauliza mnafanya, tunaenda kusherekea Idi. La ilaha illallah, nani alikuambia Idi yasherekewa ya hivyo eh? Idi ni kwa wale ambao shakara shakara, shakara, shakara llahu qiamahu Mwenyezi Mungu vile visimamo vyao amevituza akamalizia kwa kusema wa kullu yaumin. Hapa ndio penye nukta muhimu. Anasema, wa kullu yaumin la yusa llahu fihi fahuwa id la ilaha illa llah. alimamu Ali anasema kila siku ambayo mwenyezimungu aaswiwi katika siku hiyo, hakuna mtu anayemwasi mwenyezimungu siku hiyo, basi hiyo siku ni idi. Sasa hapa tunafahamu kwamba kumbe idi, maana ya falsafa ya idi ni kwamba mtu hatakikanwi kumwasi Mwenyezi Mungu, hatakikani, haipasi eh? si kwamba iti siku ya Idi wewe leo hii ndio mnafungua, wenye apointment zao leo hii wanakutana gesti, wanafanya zinaa fali, audhubillah eh? wale ambao walikuwa wamekaa mwezi mzima wa Ramadhani hawaoni wale wakina dada wakipita na vipochi ili waweze kuwapora. Leo hii ndo wamejiweka standby, wamekaa standby leo hii katika zile barabara zote muhimu. Wanajua leo wakina dada watapita na vipochi vyao, watawapora, watawaibia simu. Eh? Idi hiyo? La ilaha illallah. Nani aliyokuambia kwamba idi ni kwa ajili ya kudhulumu, ya kudhulumu watu? Nani alikuambia kwamba idi ni kwa ajili ya kuiba mali za watu? Nani aliyekuambia kwamba Idi ni ya kuweka appointment za kuenda kufanya ufuska wa kulu yaumin, na kila siku ambayo la yusa llahu fihi fahuwa huwa id, kila siku ambayo mwenyezi mungu aasiwi ni Idi. Kwa hiyo ndugu zangu Waislamu, katika moja ya falsafa ya Idi ni kujiweka mbali na maasia. Katika moja ya falsafa ya idi ni kuhakikisha hatumwaazi mwenyezi Mungu. Katika moja ya falsafa ya idi ni kuchukua tathmini ya ibada zetu zote tulizozifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Siku moja Alimamu Lhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi alikuwa akipitapita, akipita njiani, yuko na masohaba zake Alivyofika njiani, akakuta kundi la watu. Ilikuwa ni katika siku ya Idul Fitri kama hii ya leo ambayo tuko nayo, akakuta kundi la watu. Wale watu, kanu yalabun, walikuwa wanacheza, wayadhahakun, na wanacheka. Alimamu Alhusein alivyowaona wale watu, faqala liashabi, akawaambia masahaba zake, akawageukia wale watu, kisha akawaeleza masahaba zake waja wake waweze kushindana. la ilaha illallah. Mwenyezi Mungu katika Qur'ani anasema fastabiqul khairat, ziendeeni haraka, zifanyeni haraka kheri, shindaneni eh. Kwa hiyo huu mwezi wa Ramadhani, kumbe Mwenyezi Mungu aliufanya kwetu sisi ni, ni uwanja wa kwamba sisi tuweze kushindana akasemaje yastabiquna fihi bitaatihi ila ridwanihi, kwamba waja ndani ya mwezi wa Ramadhani wanashindana kwenye kumtii Mwenyezi Mungu kwa sababu gani? Ili waweze kupata radhi za Mwenyezi Mungu ndani ya mwezi wa Ramadhani, watu washindane kumtii Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kwamba Mwenyezi Mungu aweze kuturidhia. Akasema kwamba katika hilo fasabaka fihi qaumun fafazu, wapo watu ambao walitangulia walipiga hatua na wakafanikiwa wakafuzu. Watakhalafa akharun fakhabu, na wengine wakabaki nyuma wakashindwa kwenye zile mbio, fakhabu, wakatoka utupu hawakupata lolote. Maneno mazito na maneno mazuri ni haya ambayo alimamu Lhusein anayazungumza mwisho wa hii riwaya, anasemaje? Falajabu kulu lajabi la ilaha illallah. Anasema ajabu iliyoje, alimam anastaajabu kwamba falajabu kulu lajabi la min allahi kilaib fi lyum aldhi yuthabu fihi almuhsinun. la ilaha illallah. Anasema kwamba cha kushangaza ni yule mtu ambaye yeye anacheka anacheza ndani ya siku ambayo watu wema Mwenyezi Mungu anawapa thawabu, wayakibu fihi lmukasirun, na wale ambao walifanya taksir, hawakufanya wema, hawakuijua Ramadhani undani wake, Mwenyezi Mungu anawanyima thawabu zake, wanatoka utupu, wanapata khasara. Kwa hiyo kumbe, siku ya Idi ni siku ambayo leo hii, kama utafanya maskhara, utateleza kidogo, thawabu zako zote za mwezi wa Ramadhani unaziangamiza zote. Siku hii ukaye ufanye tathmini ni kitu gani ambacho umekifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani? Ni jambo lipi ambalo wewe lilikuridhisha na ukaona kwamba hili linamridhisha Mwenyezi Mungu ulilolifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani? Alimamu Zainul Abidin, tukimalizia mawaidha yetu katika dua yake ya kuuaga mwezi wa Ramadani, al-Imam Zainul Abidin anasema allahumma inna ahlu hadha lshahri ladhi sharaftana bihi la ilaha illa, ewe Mola wangu wa haki, sisi ni waja wa huu mwezi ambao umetutukuza kwa mwezi huu. Ndani ya mwezi wa Ramadani, Mwenyezi Mungu mja wake alimpa kila kitu alichokuwa anastahiki kupewa, la ilaha illa Allah. Katika hutuba ya mtume Muhammad, hutuba ambayo tulikuwa tukiielezea, mtume anasema kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi ambao Mwenyezi Mungu ni mwenyeji na sisi ni wageni wake. Angalia, kila kile ambacho mja ulistahiki kukipata ulikipata ndani ya mwezi wa Ramadhani. Inna ahlu hadha lshahri alladhi sharaftna bihi wawafaqtana bimannika lahu la ilaha illa llah, na ukatuwafikisha sisi kwa kipawa chake kwako wewe ndani ya mwezi huu. Hina jahila lashqiyau waktahu, wakati ambao watu waovu hawakuufahamu wakti wa mwezi wa, wa Ramadhani. Umeona? Angalia, kumbe mwezi huu, mwezi huu watu waovu waliupuuza. Watu waovu hawakuwa na shida nao, lakini hao hao kwenye Idi ndio wako vimbelembele, ndio wa kwanza kutoka kwenye Idi. wahurimu lishaqaihim fadhlahu, kutokana na ule uovu wao waliokuwa nao Mwenyezi Mungu akawanyima ubora wa mwezi huu wa Ramadhani. La ilaha illallah. Watukufu wa Uislamu, mwezi wa Ramadhani ulikuwa ni mwezi wa kheri. Umeisha na kheri zake, umeisha na baraka zake. Tumeingia katika miezi ya tabu, miezi ya dhiki miezi ya shida na matatizo. insha allah, tumwombe Mwenyezi Mungu aijaalie hii siku ya Idi kwetu sisi iwe ni siku ambayo ni njema iwe ni siku ambayo yenye kheri. Tumwombe Mwenyezi Mungu insha allah, atujaalie sisi ndani ya siku hii ya Idi tuweze kumwepuku epuka kumwaasi yeye. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Shekh Uthman Suya na mawaidha hayo kuhusiana na, na sikukuu ya Idul Fitri. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa a, baada ya mdozo mrefu ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki na, na na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya na Naanza na Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kinachohoji serikali ilikuwa wapi? Uh, likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa serikali ya Kenya iko lawamani kwa kutomchukulia hatua mhubiri chatanishi wa Kikristo Paul Mackenzie anayepotosha waumini kwa kutaka wasile kwa imani kwamba eti wakifanya hivyo watapata fursa ya kukutana na Yesu. pasa huyo amekuwa akiwapotosha waumini wa dhehebu wa wa lake kwa miaka mingi katika kaunti ya Kilifi, na idadi kubwa miongoni mwao wamefariki njaa. Katika ukurasa wake wa mbele e, Taifa Leo lina habari isema ya kuwa naibu wa rais Rigathi Gachagua ameitaka familia ya rais mstaafu wa Kenya hayati mzee Jomo Kenyatta kurejesha waliopigania uhuru wa Kenya Maumau, uh, Mau mashamba yao kupitia video iliyosambaa mitandaoni, Gashagu alisikika akisema kana kwamba namjibu mke wa rais huyo wa kwanza Mama Ngina Kenyatta, ambapo amesema familia hiyo haijachelewa kufanya haki e, kwa mashujaa wa ukombozi wa nchi Alhamisi. Mama Mama Ngina ambaye ni mama wa rais mstaafu Uhuru Kenyatta alitembelewa na Bi Muthoni Muthoni Kirima, mmoja wa kinamama walioshiriki vita vya Maumau ambapo nyanya huyo alimshukuru mke wa Mzee Jomo Kenyatta kwa kumlipa, kumlipia mkopo wa benki wa shilingi milioni nne nukta saba na pia kumnunulia nyumba. Gazeti la Taifa Leo pia lina habari maalum kuhusu sherehe za Idulfitri zilizofanyika katika baadhi ya maeneo nchini Kenya hiyo jana huku baadhi wa wa ya Waislamu wakitarajiwa kusherehekea sikukuu hiyo ya Idulfitri hii leo. Gazeti la Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa aliyekuwa gavana wa Mombasa Ali Hassan Joho amefichua sababu za kutoonekana kwenye maandamano ya muungano wa upinzani wa Azimio, hata ingawa yalisitishwa kwa muda kuruhusu mazungumzo kati ya upinzani na serikali. Joho alisema Ijumaa kwamba alifanyiwa upasuaji na ndiposa hakushiriki maandamano yaliyoongozwa na kinara wa Azimio Raila Odinga, eh. Gavana huyo wa zamani hata hivyo hakufichua tatizo analolipitia kiafya. Gazeti la Standard nalo katika ukurasa wake wa mbele e, lina habari semayo kuwa Waislamu nchini Kenya wamesherekea Idulfitri, huku wito ukitolewa kwa ajili ya mshikamano umoja, ambapo hii leo pia uh, Waislamu wengine pia au baadhi wa wa ya Waislamu watasherekea sikukuu ya Idulfitri. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Tanzania. Kwanza kabisa naliangazia gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho umri wa kuishi Tanzania sasa wafika miaka sabini, ni kutokana na kuboreka kwa huduma za afya. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili ili kuweza kujua zaidi kuhusiana na mafanikio hayo makubwa ya Tanzania katika sekta ya afya, gazeti la Mwananchi nalo limeandika kuwa baadhi ya Waislamu nchini Tanzania jana walisherekea Idul Fitri. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una picha inayowaonyesha waumini wa, wa Kiislamu wakiswali sala ya Idul Fitri kwenye msikiti wa Jangwani jijini Dar es Salaam, hiyo jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, na aliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wabunge wanawake wa tikisa. Nalo gazeti la Wamachinga katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho TANROADS kufungua lango la uchumi Kigoma. Wapenzi wasikilizaji, tukiachana na magazeti hayo ya Tanzania, sasa na tuelekeze dira yetu ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Uh, huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Monitor lina habari sema kuwa balozi wa Uganda mjini Khartum, Sudan, Daktari Rashid Yahya Semudu, amewahakikishia Waganda waliokwama nchini humo kwamba uh, serikali inafanya kazi usiku na mchana ili kuhakikisha wanawaondoa salama uh, kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe hasa katika mji wa Khartoum. Gazeti hilo pia katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha baadhi ya Waislamu wakiwa wanashiriki katika sala ya Idul Fitri. Na huko nchini Rwanda gazeti la The New Times, uh, linatupasha kuwa bunge la nchi hiyo limeidhinisha makubaliano ya Smart Africa Alliance au muungano wa Afrika Erevu, makubaliano ambayo yanalenga kubadilisha Afrika kuwa soko moja la kidijitali na kukuza matumizi ya teknolojia na uvumbuzi katika bara zima la Afrika ifikapo 2030. Haya yanajiri wakati Rwanda ikitaka kujiimarisha zaidi kama mdau anayeongoza katika uchumi wa kidijitali barani Afrika kufuatia kupitishwa kwa mafanikio uh, kwa mipango ya serikali ya mtandaoni na biashara ya mtandaoni katika miaka ya hivi karibuni. Lazia lasina kutoka meza udunduzi wa magazeti n pe msikilizaji. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio makala ya leo, katika historia leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe mosi mfunguo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe 22 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Leo ni tarehe mosi Shawal inayosadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Uislamu, baada ya kukamilisha ibada ya funga kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idilfitri ni kuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo, ni haramu kufunga saumu yoyote, na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idul Fitri. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, Mtume Muhammad sallallahu anasema alihi alihi, mtu yoyote atakayemuasi Mwenyezimungu siku ya Idi basi ni kana mtu aliyemwasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yaani siku ya Kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teherani inatoa mkono wa pongezi, kheri, fanaka na baraka kwa waislamu wote duniani. Miaka 118 iliyopita katika siku kama hii ya leo alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japani kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 kumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliuawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake na akatoa wito wa kutumiwa nishati atomiki katika masuala ya amani. Miaka 75 iliyopita katika siku kama hii ya leo, yaani tarehe 22 Aprili mwaka 1948, wazayuni waliushambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina, wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina mia tano katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine mia mbili ambao walikuwa wanawake na watoto waliokimbilia huko Haifa wakisubiri kupelekwa katika maeneo mengine na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa ndani na nje ya nchi. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa ni muktasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya kiislami Iran ametuma salamu za kheri na fanaka kwa Waislamu kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu ya Idul Fitri ambayo ni siku ya kurejea katika fitra na ni wakati wa fahari na furaha kwa waliofungwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na wajawema wa Mwenyezi Mungu. Jenerali mkuu wa Sudan eh, Abdulfatah al Burhan amesema jeshi la nchi hiyo lingali lina nia ya kukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia pamoja na kuwa mapigano makali yanaendelea baina ya kundi au makundi mawili hasimu jeshini. Rasia imeunga mkono mpango wa vipengee kumi na viwili uliopendekezwa na China kwa ajili ya kufikia amani kati yake na Ukraine. Na mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema kuwa kupiga hatua kivyovyote katika mchakato wa mazungumzo kati yao na muungano vamizi wa Saudi Arabia kutategemea hatua za kivitendo za Saudi Arabia. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya Laziada Asina kutoka hapa Teherani ila kuwashukuruni kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho na na wageni pia kwa kuwatakieni Idi njema. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.