Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi wanadamu, hakika tumekuteremshieni vazi lifichalo tupu zenu na vazi la pambo na vazi la takwa, ndiyo bora. Hiyo ni katika ishara za Mwenyezi Mungu ili wapate kukumbuka. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, ijalie funga yangu kuwa ni yenye kushukuriwa na kukubaliwa kwa kadiri ya kuweza kukuridhisha wewe na mtume wako, iwe ni yenye kushikamana na misingi na sheria za dini na imani ya Mungu mmoja, kwa haki ya bwana wetu Muhammad na Ali zake watoharifu na hamdu na shukrani zote ni za Allah, Bwana wa viumbe pia. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaouliza swali kwamba je, kuanguka ndege isiyo na rubani ya Israeli nchini Siria kumetokana na sababu za kiufundi au la. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo leo yatazungumzia swala la kuwaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo ya Ramadhani yatafuatiwa na udondoza ba baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Mimi ni Amiri Ibrahim Lutajengwa niliyoko studioni kukusomeni taarifa ya habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Hafla kubwa kabisa ya Qurani ya wanawake wa ulimwengu wa Kiislamu yafanyika nchini Iran. Wasudani waanza kuadhimisha sikukuu ya Idul Fitri kwa sauti za mitutu ya bunduki na mizinga. Jenerali wa utawala haramu wa Israeli asema utawala huo unajihadhari wakati nguvu za kijeshi za Iran zimeongezeka mara mia moja. Na wanawake karibu milioni mbili ni wahanga wa ubakaji nchini Uingereza katika mwaka mmoja. Na sasa ni habari kamili. Hafla kubwa zaidi ya Qurani ya wanawake wa ulimwengu wa Kiislamu iliyoandaliwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanyika mjini Teheran kwa kuhudhuriwa na uwaki wa mabalozi na wanawake wanaharakati katika uga wa Quran. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Irani IRNA, hafla ya kwanza uh, ya Qurani ya wanawake wa ulimwengu wa Kiislamu ilifanyika jana katika ukumbi wa Umoja yaani Vahdat mjini Tehran ikihudhuriwa na wanawake waliotoa mchango muhimu na athirifu katika uga wa masuala ya Qurani. Hafla hiyo ya kimataifa imehudhuriwa na kushirikisha wanawake wanaharakati katika uga wa Qurani kutoka nchi za Indonesia, Iraq, Uturuki, Pakistan, Palestina, Kirgizistan, Syria, Kazakhstan, Bosnia, Uzbekistan na baadhi ya nchi nyingine za Kiislamu. Katika hafla hiyo ya kongamano kubwa zaidi la Qurani la wanawake katika ulimwengu wa Kiislamu, linalojumuisha wenye vipawa vya Qurani na makundi mbalimbali ya wasomaji kasida na kuhudhuriwa pia na wake wa mabalozi wa nchi za Kiislamu, wanawake mahiri katika uga wa utafiti wa Qurani ambao wametoa mchango mkubwa katika masuala ya tablighi na uenezaji wa maneno matakatifu ya Mwenyezi Mungu, hasa katika maeneo yenye hali ngumu na duni kimaisha na kimazingira, wametunukiwa zawadi mbalimbali mbali kuenzi jitihada zao. Hiyo ni hafla ya kwanza ya wanawake kuhusu maudhui ya Qur'ani katika ulimwengu wa Kiislamu ambayo imefanyika kwa ubunifu wa Jamhuri ya Kiislamu katika mwaka huu wa 1402 Hijria Shamsia na kuhudhuriwa na wanawake waliotoa mchango mkubwa katika uga wa Qurani tukufu. Vitongoji vya mji mkuu wa Sudani Khartoum vimeanza siku ya kwanza ya Idul Fitri kwa sauti za risasi na mabomu ya ndege za kivita na mizinga katika shambulio kubwa la jeshi la taifa kwenye viunga karibu vyote vya mji huo. Kamandi ya vikosi vya jeshi la taifa la Sudan imetangaza kwamba inaendesha operesheni ya nchi kavu katika jimbo lote la Khartoum baada ya kile ilichokieleza kuwa ni mafanikio ya operesheni ya mashambulizi ya anga ambayo ililenga maeneo ya wapiganaji wa kikosi cha radiamali ya haraka RSF mjini Khartoum alfajiri ya leo Ijumaa. Ripoti zinasema mizinga ya RSF ilikabiliana na ndege za kivita za jeshi la taifa katika anga ya mji wa Khartum muda mfupi baada ya pande hizo mbili hasimu kutangaza makubaliano ya kusitisha mapigano wakati wa sikukuu ya Idul Fitri ambayo imeanza Ijumaa ya leo nchini Sudan na katika baadhi ya nchi kadhaa za Kiarabu ki na Kiislamu. Jamii ya kimataifa imeendelea kuwasiliana na majenerali Abdul Fatah al Burhan na Muhammed Hamdan Dagalo almaarufu kama Hamidati katika jitihada za kutishi, kusitisha mapigano nchini Sudan ambayo, sasa yamesababisha vifo, ambayo hadi sasa yamesababisha vifo vya mamia ya watu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa pande zinazozozana nchini Sudan kuzingatia usitishaji vita wakati wa sikukuu ya Idul Fitri ili kuruhusu raia kufika maeneo salama, huku mapigano hayo yakiingia siku yake ya saba. Kamanda wa ngazi za juu wa zamani wa jeshi la utawala haramu wa Israel amekiri kwamba utawala huo bandia hauna uwezo wa kuchukua hatua za kushtukiza za kijeshi dhidi ya miradi ya amani ya nyuklia ya Iran na kueleza kwamba nguvu za kijeshi za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimeongezeka mara mia moja. Meja Jenerali Yizak Brik amenukuliwa na gazeti la Arrai Liyaum akisema kwamba mwaka elfu mbili na tisa jeshi la Israel liliamua kuanzisha mashambulio dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran baada ya utawala huo kutenga bajeti ya dola bilioni 4 kwa ajili ya hujuma hiyo. Brik amebainisha kwamba shambulio hilo halikufanyika kwa sababu viongozi wa kijeshi wa Israel walifikia hitimisho lisiloweza kuepukika kwamba kama hujuma hiyo ingefanyika, ingevuruga mpango wa nyuklia wa Iran kwa kipindi cha miezi kadhaa zaidi, lakini kwa upande mwingine mashambulio ya kujibu mapigo ya Iran yangesababisha hasara kubwa na wahanga wengi kwa Israel. Kwa hivyo, waliamua kutoanzisha shambulio hilo. Jenerali huyo wa kizayuni amefafanua kwamba operesheni yenyewe, hata kama Marekani pia ingeshiriki, ingesababisha kuvurugwa kwa mpango wa nyuklia wa Irani kwa miezi kadhaa tu, si zaidi. Lakini hatari zaidi kuliko hiyo ni kwamba tutashambuliwa na maelfu ya makombora kila siku, ambayo yatasababisha uharibifu kamili ambao hatukutarajia sisi wala mababu zetu. Kuhusiana na uwezo wa sasa wa kijeshi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, Brik amesema uwezo wa kushambulia wa Tehran umeongezeka mara mia kadhaa kulinganisha na ulivyokuwa mwaka elfu mbili na tisa na, na kwamba hivi sasa Iran ina uwezo wa kuishambulia Israel kwa makombora ya masafa marefu yatakayosababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu na mitambo muhimu ya Israel na hasara kubwa ambayo uh, itaurejesha utawala wa kizayuni miaka mingi nyuma. Jenerali huyo wa kizayuni ametoa kauli hiyo katika hali ambayo rais Ibrahim Raisi alionya hivi karibuni kwamba hatua yoyote ndogo ya uchokozi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya Iran itakabiliwa na jibu kali kutoka kwa jeshi na itaandamana na kuteketezwa Haifa na mji wa Tel Aviv. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Balozi wa Rusia mjini Washington amesema sera za kihasama za Marekani kuhusiana na kadhia ya Ukraine zinaweza kufuta makubaliano ya mwisho yaliyosalia ya nyuklia baina yake na Rasia. Marekani ina historia ndefu ya kukiuka mikataba na makubaliano ya kimataifa kwa mujibu wa jarida la Newsweek. Anatoli Antonov ameionya Marekani kwamba Moscow na Washington hazitaweza kudumisha mawasiliano yao katika muktadha wa, wa mkataba huo wa mwisho uliosalia wa silaha za nyuklia iwapo serikali ya Joe Biden haitabadilisha mwelekeo wake juu ya uhusiano wa pande mbili. Balozi wa Rasia mjini Washington ameongeza kwa kusema Marekani inatumia mantiki tatanishi kwa upande mmoja wanaepuka kuamiliana nasi kwa ajili ya biashara za kawaida na kwa upande mwingine wanasisitiza kurejea kwenye ushirikiano wa kawaida juu ya suala la mkataba wa ukaguzi wa silaha za nyuklia. Antonov amebainisha kwamba Moscow haikubaliani na mtazamo huo, na kwamba kuwepo uhusiano mbaya kati ya Russia na Marekani kunaathiri udhibiti wa silaha. Mwaka 2003, Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja ya kufuta mkataba wa makombora ya balistiki uliosainiwa kati ya Umoja wa Kisovieti na Marekani mnamo mwaka 2019 na, na ikajitoa pia katika mkataba wa kutokomeza makombora ya nyuklia ya masafa ya kati INF, hatua ambayo ilithibitishwa na taarifa rasmi iliyotolewa na serikali ya Washington. Na kituo cha taifa cha takwimu nchini Uingereza kimetangaza kwamba ndani ya kipindi cha mwaka mmoja tu karibu watu milioni mbili wamekuwa wahanga wa unyanyasaji wa kingono katika nchi hiyo ya Ulaya. Kwa muda sasa, ongezeko la visa vya ubakaji na uhalifu dhidi ya wanawake na wasichana nchini Uingereza na kushindwa kushughulikiwa malalamiko yao hususan na idara ya polisi kumeibua malalamiko ya ukosoaji na maandamano ya mashirika ya kiraia yanayotetea haki za wanawake. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, kituo cha taifa cha takwimu cha Uingereza kimeripoti kwamba watu milioni moja na laki tisa nchini humo walikuwa waathirika wa unyanyasaji wa kingono katika kipindi cha mwaka mmoja uliomalizika Machi mwaka 2022. Kulingana na takwimu za kituo hicho Watu milioni moja na laki moja miongoni mwa waathirika hao wa ubakaji ni watu wazima, laki saba tisini na nane alfu kati yao wakiwa ni wanawake na laki mbili na hamsini na saba elfu wakiwa wanaume. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha taifa cha takwimu nchini Uingereza, watu milioni saba na laki tisa nchini humo walikuwa walengwa wa unyanyasaji wa kingono au waliandamwa na vitisho vya kudhalilishwa kingono. Vyombo vya habari vya Uingereza vimeripoti kwamba baada ya kufichuliwa ripoti za unyanyasaji wa kingono uliofanywa na makumi ya maafisa wa polisi, imani kwa polisi ya nchi hiyo imepungua kwa kiwango kikubwa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohoji kwamba, je, kuanguka ndege isiyo na rubani ya Israel nchini Siria kumetokana na sababu za kiufundi? Utawala wa kizayuni wa Israel wametangaza kuanguka kwa moja ya ndege zake zisizo na rubani wakati wa uvamizi wa anga ya Siria. Kwa mujibu wa gazeti la Israel Yadiot Aharonot, msemaji wa jeshi la utawala huo alidai Jumatano iliyopita kwamba ndege ya jeshi la utawala huo ilianguka katika eneo la Siria wakati ilipokuwa ikiruka katika anga ya nchi hiyo siku ya Jumanne usiku. Ben Kinon alisema kwamba chanzo cha suala hilo kinachunguzwa na amejiepusha kutaja aina ya ndege isiyo na rubani iliyoanguka nchini Siria, akidai kwamba hakuna hatari ya kuvuja kwa taarifa za ndege hiyo isiyo na rubani. Kabla ya hapo, msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni alikuwa ametangaza habari ya kutunguliwa ndege nyingine isiyo na rubani ya utawala huo huko Siria. Kwa msingi huo, uwezekano kwamba ndege hii isiyo na rubani pia imetunguliwa ni mkubwa jambo ambalo linatilia shaka madai ya sasa ya utawala haramu wa Israel kuhusu kuwepo hitilafu za kiufundi katika droni iliyotunguliwa huko Siria. Mashambulizi ya anga ya mara kwa mara ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ardhi ya Siria, ambayo siku zote yamekuwa yakisababisha hasara na uharibifu katika nchi hiyo, yamekuwa yakiibua swali kwamba hadi lini Siria itaendelea kustahamili uchokozi huo. Miezi michache iliyopita waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Almiqdad, katika mahojiano na gazeti la Oman la Alathir, ambayo pia yalichapishwa tena na shirika la habari la Russia Sputnik, alieleza sababu ya kutojibu uchokozi wa mara kwa mara wa jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya mji wa Damaskas na vitongoji vyake na kusema, Wazayuni wanatumia vibaya fursa ya kuruka baadhi ya ndege za abiria katika anga ya Siria na kutumia anga ya chini au juu ya ndege hizo kurusha makombora. Na iwapo makombora ya jeshi la Siria yatajibu, kuna uwezekano wa kutunguliwa ndege hizo za abiria. Na wakati huo, anaendelea kusema al-Miqdad, Damascus ndiyo itakayolaumiwa kwa sababu hiyo. Jeshi la Siria halirushi makombora ya kukabiliana na ndege za kivita za Israel ili kuepuka kutungua ndege za raia. Wakati huo huo, al Miqdadi alibainisha kwamba msimamo wetu kuhusu uchokozi huo wa Israeli uko wazi, tunasema na kuonya kwamba hivi karibuni au baadaye kidogo, Israel itapokea jibu la uchokozi huo. Kuendelea mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Siria hatimaye kuliwalazimisha wanachama wengine wa mhimili wa mapambano na mukawama kukemea vikali suala hilo. Sayyid Abdul Malik Al Houthi, kiongozi wa harakati Ansarullah nchini Yemen, amewaambia viongozi wa Damascus kwamba anatumai ndugu zao wa Siria watageukia strategia ya kujihami dhidi ya adui mzayuni. Al Houthi alisisitiza kwamba adui wa kizayuni anapaswa kujua kwamba kwa kila shambulio atakalofanya huko Siria atapigwa na kushambuliwa ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu huko Palestina. Sasa inaonekana kwamba Siria iko tayari zaidi kuliko wakati mwingine wowote kujibu mashambulizi ya Israeli. Kwanza kabisa ni kwamba Siria imefanikiwa kuzima mradi wa uasi na kurejesha mamlaka yake katika maeneo mbalimbali ya nchi baada ya kupata hasara ya mabilioni ya dola na makumi ya maelfu ya vifo. Wakati huo huo, Siria imetumia mizozo ya ndani kama fursa ya kujenga upya jeshi lake kwa msaada wa Iran na Russia na imeimarisha ulinzi wake wa anga na hata kuboresha zaidi kuliko hapo awali. Pili ni kwamba wale wote walioyaunga mkono makundi ya waasi au ya kitakfiri sasa wamebadilisha misimamo yao mmoja baada ya mwingine, na wamechukua mkondo wa maridhiano na serikali kuu ya Damascus, huku wakijaribu kurejesha uhusiano na Siria. Ziara ya hivi, hivi karibuni ya waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Faisal bin Farhan mjini Damascus iliyofanyika baada ya miaka kumi na mbili ilionyesha kwamba Riyadh inakusudia kufungua ukurasa mpya katika uhusiano wake na Siria ambao utahitimisha zama za harakati za Saudi Arabia kuyafadhili na kuyapa silaha makundi ya kigaidi kama lile linalojiita Jeishul Islam na muungano wa Kusini. Hata hivyo safari ya Faisal bin Farhani mjini in Damascus inaonyesha kwamba Riyadh imekubali kikamilifu kwamba haiwezekani kuiondoa madarakani serikali ya Damascus na kwamba sasa ni wakati wa kukubali utawala wa Rais Bashar al Assad. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanayozungumzia kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mawaidha hayo yanaletwa na Sheikh Muhammad na kumswalia Bwana Mtume Muhammad pamoja na kizazi chake. Tupo katika mazungumzo yetu ambayo yanahusiana na kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, mwezi ambao ni mwezi uliojaa fadhaila nyingi na ni mwezi wa kuchuma thawabu mbalimbali mbali. Na vilevile vile ni mwezi ambao ndani yake mna kuachiliwa huru na moto wa jahannam. Alkadhalika ni mwezi ambao ndani yake kuna kumi la maghfira na kuna mambo mbalimbali mbali ambayo ni mazuri na yanapatikana katika mwezi huu wa Ramadhani. Sasa mwezi huu ni mwezi ambao tumekatazwa kwamba, pindi mwezi wa Ramadhani unapoingia kule kusema kwamba Ramadhani imekuja. Alafu mwezi wa Ramadhani unapoondoka, pia tukakatazwa kusema kwamba Ramadhani imeondoka. Tukaambiwa tuseme kwamba mwezi wa Ramadhani umekuja na mwezi wa Ramadhani umeondoka, na wala tusiseme Ramadhani imekuja na Ramadhani imeondoka, kwa sababu Ramadhani ni jina katika majina ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hivyo tukaambiwa kwamba tutakaposema Ramadhani imekuja alafu Ramadhani imeondoka, ina maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amekuja na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameondoka. Na haya ni makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala haji na kuondoka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala tunaye, bali kama mwenye mwenyewe anavyoeleza kwamba yeye yupo karibu na sisi kuliko ile hablul waridi Mishipa ya shingo yani, kadiri kila unavyoiona mishipa yako ya kwa shingo ipo karibu na wewe, lakini Allah subhanahu wa ta'ala anatuonyesha kwamba yeye yuko karibu na sisi zaidi kuliko hata hii mishipa yetu ya shingo. Hivyo tutakaposema kwamba Ramadhani imekuja na kuondoka, ina maana Mwenyezi Mungu alikuja na kuondoka, wakati Mwenyezi Mungu hakuna kipindi ambacho hayuko pamoja na sisi. Hivyo mwezi huu ambao ni mwezi wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala unapokuja, Uislamu unatufundisha namna gani ya kuweza kuupokea na kuukaribisha, na baada ya kuukaribisha, Uislamu unatufundisha kwamba ni kipi kinahitajika tukifanye ndani ya mwezi huu mtukufu. Lakini vile vile kama ambavyo tumeukaribisha tumepokea ugeni kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na tukaukaribisha, tukakaa nao vizuri ndani ya siku hizi 30. Alikadhalika, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anatufundisha kwamba mwezi huu unapotaka kuondoka tuusindikize na kuuaga kwa namna gani? Kwa hiyo kwa muda huu mfupi, tujaribu kuangalia kwamba wenzetu walikuwa mwezi huu walikuwa wakiishi vipi na vile vile tunatakiwa tufanye nini katika kuuaga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nikiangalia katika maneno ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akiwa na sahaba wake moja katika masahaba watukufu mwe, wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye ni maarufu kwa jina la Jabir bin Abdullahi Alansari. Jabir mwenyewe anatuelezea kwamba dakhaltu ala rasulillahi fi akhiri jumua Jabir, jua kwamba hii ndiyo siku ya Ijumaa ya mwisho katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Sasa akamwambia, kwamba Jabir, kuna mambo ambayo unatakiwa uyaseme au uyafanye katika kuuaga mwezi huu. Mtume akamfundisha Jabir, akamwambia: fawaddiuhu wakul, uage usindikize mwezi huu na useme: Allahumma la taj'alhu akhiral ahdi min siyamina iyyahu. mafupi lakini ambayo ndani yake amejaa ya utukufu na amejaa kila namna ya uzuri katika maneno haya, kamwambia sema, allahumma la tajaluhu akhira lahdi la min siyamina iyahu. Ee Mwenyezi Mungu, usiufanye kwamba mwezi huu ndiyo mwezi wangu wa mwisho kabisa kuufunga, yani somo yangu hii usiifanye kwamba ndiyo somo ya mwisho kabisa katika kufunga ndani ya mwezi huu, bali unijalie kwamba katika soumu zitakazofuata pia niwepo katika mwezi wa mwakani utakaoingia, ili niweze kuifunga saumu ya mwezi wa Ramadhani. Lakini mbele inaendelea fa injaaltahu fajaalni marhuma, basi kama utaijaalia kwamba mwezi huu na saumu yangu hii ndiyo ya mwisho kufunga katika mwezi huu na ukaufanya mwezi wangu huu ndiyo wa mwisho, Mtume amwambia Jabir sema faj'alni marhuma basi Mwenyezi Mungu, nijalie niwe niwe ni mwenye kurehmiwa katika mwezi huu ikiwa ni Ramadhani yangu wa mwisho ni mwezi wangu wa Ramadhani wa mwisho, na saumu hii ambayo nimeifunga katika mwezi huu ni saumu ya mwisho, basi Mwenyezi Mungu naomba unijalie niwe ni mwenye kupata rehma na ni mwenye kuingia katika rehma ya Allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu. wala tajalni mahruma na wala usinijalie kwamba ni miongoni mwa wale ambao wamenyimwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Wamenyimwa maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ta, kwani katika riwaya ambazo tuliwahi kuzieleza Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anatuambia ya kwamba muovu zaidi katika waja wake Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni yule mwenye kuishi na wazazi wake wawili kisha wazazi hawa wakaondoka katika ulimwengu huu, akiwa amekosa radhi za wazazi wake. Bwana Mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe yoyote duniani. Hivyo kule kuzaliwa na kukua na kuweza kumuona baba na mama, hii Bwana Mtume anatuhesabia kama ni nafasi ya wewe kuweza kuipata pepo ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kwa kuweza kuchuma radhi za wazazi wako wawili. Lakini Mtume akatuambia huyu atakayekosa radhi za wazazi wake hawa wawili ambao ameishi nao mtume anasema huyu ni mwovu kuliko kiumbe mwingine yoyote. Lakini bwana mtume akatuambia kwamba kuna mpuuzi na mwovu zaidi ya huyu, kuna mwendawazimu afadhali ya huyu. Ni yupi? Mwenye mtume akatuambia kwamba ni yule ambaye anaingia katika mwezi mtukufu wa Ramadhani akiwa ana afya njema, na mwezi ukaenda mpaka ukamalizika, akiwa amekosa rahma na maghfira ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, mtume anasema huyu ni chizi, huyu ni muovu wa afadhali ya hata yule wa kwanza, afadhali na wengineo. Na mpaka sasa tunapofunga kwamba Ramadhani inakwenda katika siku za mwisho mwisho, bado hakuna ambaye anauhakika kwamba yeye amepata rehema za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ni nani ambaye anauhakika kwamba amali zake alizozifanya zimeweza kumfanya achiliwe huru na moto wa Jahannam? Sasa kama uhakika huu bado hatuna inabaki kuwa ni siri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na baada ya kuondoka mwezi huu mtukufu, ikathibiti mbele ya Allah kwamba tumekosa maghfira, tumekosa msamaha wa Mwenyezi Mungu, tumekosa kuhurumiwa na Mwenyezi Mungu, tumekosa kuwachwa huru na moto wa Jahannam, basi sisi tunaingia katika lile kundi ambalo Bwana Mtume anasema hawa ni waovu kuliko hata yule ambaye kakosa radhi za baba yake. Hivyo basi Bwana Mtume akamwambia swahaba wake huyu, ambaye ni Jaberi bin Abdullah Alanswari, akamwambia sema, fajaalni marhuma, nijalie ni mwenye kurehemiwa, wala tajalni mahruma, na wala Mwenyezi Mungu usinijalie nikawa miongoni mwa watu ambao wamenyimwa zile Fa in ja'altahu faj'alni marhuma wala taj'alni mahruma. Bwana Mtume anamwambia Jabir, hakika mwenye kusema maneno haya mafupi tu, mwenye kuyatamka vizuri haya, Bwana Mtume anasema kwamba Mungu atampa moja kati ya vitu viwili vizuri. Kuna vitu viwili vizuri zaidi, basi kimojawapo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamzawadia mtu huyu, akamwambia kitu cha kwanza, imma bibulughi shahri Ramadhan Ima Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atamfikisha katika mwezi wa Ramadhani wa mwaka unaofuata. Hiki ni kitu cha kwanza Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atakupa. Wa imma bi ghufranillah wa rahmatihi. Mungu akakuchukua mapema kabla ya kufika mwezi wa Ramadhani ya mwaka unaofuata, basi Mtume anasema Mungu akikunyima hiki, atakupa kitu cha pili ambacho ni msamaha pamoja na rehma za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kimoja katika vitu hivi viwili Mungu hakukoseshi kwa kusema tu, allahumma la tajalhu akhira alahdi la min siyamina iyah fa in jaaltahu fajaalni marhuma wala tajalni mahruma. Kwa kuyatamka maneno haya kutoka moyoni na kwa ikhlasi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atakuwa amekuzawadia moja katika kheri hizi mbili, ima ufike katika Ramadhani ya mwaka unaofuata au uweze kupata maghfira na msamaha wa Mwenyezi Mungu. Maimamu pamoja na maswahaba wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala pamoja na mwenyewe Bwana Mtume walikuwa na tamaduni ambazo walijiwekea katika miezi hii au katika mwezi huu wa Ramadhani, yaani kila mmoja katika maisha yake ya nyumbani alijiwekea kitu ambacho kitaweza kumsaidia na kumfanya awe amejatumikia vizuri masiku haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wengine wakajiharamishia baadhi ya mambo kwamba baadhi ya mambo haya ambayo si haramu wala si makruhu kuyafanya, lakini ndani ya mwezi huu wa Ramadhani wakajizuia, wakasema, la, hili jambo mimi silifanyi mpaka mwezi utakapokuwa umemalizika. Kwa tuangalie Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi alikuwa na tamaduni gani ambayo alijiekea ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na sisi tuchukue kama ibra ambayo itaweza kutusaidia katika maisha yetu haya. Waandishi wanatuambia kwamba Al-Imam Sajjad salamullahi alayhi katika tamaduni ambazo alijiwekea ndani ya mwezi wa Ramadhani katika umri wake wote aliyoishi, al-Imam Sajjad ilikuwa inapofika katika mwezi wa Ramadhani, mtumwa afanye kosa la aina yoyote, al-Imam Sajjad alikuwa hampi adhabu mtumwa huyo, hata awe kafanya nini. Basi al-Imam Sajjad alikuwa akijizuia na kuwapa adhabu wale watumwa. Tabaan, tuelewa kwamba al-Imam Sajjad, mmoja katika sifa zake alikuwa na kawaida ya kupinga utumwa ya utumwa, Alimamu Sajjadi alikuwa akipambana dhidi ya swala hili la utumwa, hivyo alikuwa Al-Imam Sajjad alikuwa akiwanunua watumwa kwa wingi na akikaa nao nyumbani baada ya muda, alafu alikuwa akiwaacha huru. Hii ni moja katika sifa alizokuwa nazo Al-Imam Sajjad: kununua watumwa kwa wingi, kisha baada ya hapa huweze kuwaachilia huru watumwa hawa. Sasa, katika kipindi hiki ambacho amewaeka nyumbani kwake kwa muda ili aweze kuwaachia huru, unapofika mwezi wa Ramadhani, mtumwa alikuwa anapofanya kosa la aina yoyote, Al-Imam Sajjad alikuwa aslan kosa hili hawezi aliwezi kosa hili kumfanya alimam akamwadhibu mtumwa, lakini alikuwa akifanya njia moja, ambayo hii ni katika kitu kimoja kizuri sana. Alimam alikuwa akitafuta kitabu, kisha mtumwa anapokosea Alimam Sajadi alikuwa akiandika jina la mtumwa yule pamoja na dhambi au pamoja na kosa ambalo amelifanya. Hii ndo ilikuwa kazi ya Alimam Sajadi, alikuwa akiifanya ndani ya mwezi mwezi. Wa Ramadhani unapokaribia kumalizika mwezi wa Ramadhani, Alimamu alikuwa analitoa daftari lile mbele za wale watumwa wake, kisha anawaambia ya fulanu faalta kadha wa kadha walam uaddibka atadhkuru dhalik, fulani njo ulifanya kitu fulani na kitu fulani, ulifanya kosa fulani na kosa fulani, na wala sikukuadhibu. Je, una kumbukumbu kwamba ile kosa ulilifanya tarehe fulani? Mtumwa anasema bala yabna rasulillah, ni kweli ewe mtoto wa Mtume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Akimaliza mtumwa huyu Alimam Sajjadi anakwenda kwa mtume mwingine anamwambia vile vile kwamba, mpaka anafikia watumwa wote ambao walikuwa wamefanya makosa. Alimam Sajjadi salamullahi alayhi alikuwa akiwaeleza makosa yao, kisha adhabu anayowapa. al-Imam Sajjadi anawaambia irfauu aswatakum wakulu, sasa adhabu yenu, inueni sauti zenu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mseme kwamba mola wako amekuhesabu katika kila ulichokifanya. Na wewe, hii ndo adhabu ambayo alimamu Sajadi alikuwa akiwaadhibu watumwa wake katika kipindi hiki cha kuwaga mwezi wa Ramadhani. Adhabu nzuri iliyoje, jamaa! Huwezi kuipata adhabu hii, mtu anatoa adhabu hii kwa watumwa isipokuwa awe ni mtu kutoka katika nyumba ya bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kisha alimamu Sajadi salamullahi alaihi anawaambia waladaihi, semeni tena, waladaihi kitabun yantiku alaika bilhaq Jua ewe Sajadi, kwamba mola wako ana kitabu ambacho kitabu hicho nacho kitasema, kitaeleza yale uliyoyafanya wewe, na kitakuwa kitabu hiki kinaeleza ukweli mtupu. La yughadiru saghiratan wala kabira, kitabu hiki hakiachi dogo wala kubwa. Mimma ataita illa ahsaha, liwe ni dogo ulilifanya au ni kubwa ulilifanya, isipokuwa limehesabiwa katika kitabu hiki, kama ambavyo wewe ulituhesabu katika yale makosa tuliyoyafanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Na wewe jua kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ana daftari lako, na wewe pia limeandika yale uliyoyafanya. Kisha alimamu anaendelea, anawaambia namseme, watajidu kulla ma amilta ladayhi hadhira, semeni hivi kwamba utakuta ewe Ali ibn al Huseini kwamba kila ulichokifanya basi kitakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu siku hiyo, kitasogezwa, kita kitaletwa pale, utaambiwa wewe mjukuu wa Bwana Mtume ulifanya hiki, kama wajadna kula ma amilna ladaika hadira. Kama ambavyo yale tulioyafanya makosa katika mwezi wa Ramadhani tukafikiri mambo yamekwisha, ukutuadhibu kumbe uku, uku, uku, uliyaandika na leo umeyaleta. Basi ujue na wewe Ali ibn al-Husaini, siku hiyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala kwa yale ulioyafanya atayaleta maneno. Ni mingi lakini, tuyamalizie maneno haya katika kipande cha mwisho hiki, tuwe tumemaliza dakika zetu hizi chache ambazo tuko nazo. Al imam baada ya kuzungumza na watumwa wake kwa maneno marefu ambayo nimejaribu kuyaleta kwa mukhtasari, kisha anamwelekea Mwenyezi Mungu. Baada ya kuwasamea watumwa hao waliomkosea, Al imam anawaambia, anamwambia Mwenyezi Mungu, rabbi innaka amartana an nafu amman dhalamana E Mwenyezi Mungu, wewe umetuamrisha kwamba tuwe na tabia ya kuwasamehe wale watu waliotudhulumu na kutukosea. fakad dhalamna anfusana, basi e Mwenyezi Mungu jua ya kwamba na sisi pia tumezidhulumu nafsi zetu. fanahnu kad afauna amman dhalamana kama amartu. E Mwenyezi Mungu, hakika sisi tumeshawasamehe wale ambao walitukosea, kama ambavyo wametuambia kwamba tuwasamehe. Ee mwenyezi Mungu, na sisi pia tumewasamehe. Tumewa mwenyezi Mungu, watumwa hawa na mimi nimewasamehe, lakini e mwenyezi Mungu, fakad dhalamna anfusana, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Hawa watumwa wametukosea sisi, lakini sisi tumeweza kuwasamehe kwa namna ulivyotuamrisha, na sisi tumezidhulumu nafsi zetu. Nani atatusamehe madhambi yetu? Imamu anamwambia Fa innaka aula bidhalika, akika wewe ni mbora wa kutoa msamaha huo. Minna, wewe ni mbora wa kusamehe kuliko sisi. Wa min almamurin, ni mbora wa kusamehe kuliko wale waliowaamrisha kwamba wawe na tabia ya kusamehe. Wa amartana alla narudda sailan an abwabina, pia Mwenyezi Mungu umetuamrisha kwamba tusiwarudishe wale watu wanaokuja kuomba katika nyumba zetu. Hivyo Alimam Sajjad ndani ya mwezi huu wa Ramadhani katika masiku haya mwishomwisho mwisho ya kuaga mwezi Ramadhani, Alimam Sajadi alikuwa anauaga mwezi kwa stahili hii ya kuwasamehe watumwa wake, lakini ilhal na yeye akimwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alimam Sajadi akimtaka Mwenyezi Mungu amsamehe madhambi yake amsamehe makosa yake, kama ambavyo Mwenyezi Mungu amemwamrisha Alimam Sajadi asamehe na amesamehe, na yeye anahitajia kusamehewa. Dakika zetu ni chache kwa leo, tuishilie hapa pa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya msiba wa vifo vya watoto wanne waliouawa na moshi wa jenereta jijini Dar es Salaam. Habari hiyo iliyotanda sehemu kubwa ya ukurasa wa mbele, toleo la leo la Mwananchi, ina kichwa cha habari, moto waua watoto wanne, wazazi hoi. Wamo watoto watatu wa familia moja na mama yao mdogo Wazazi wako taabani, wakipatiwa matibabu. Jenereta lililowashwa na kuwekwa ndani ya nyumba la zua balaa. Mwananchi limedokeza kwamba jeshi la polisi kanda maalumu ya Dar es Salaam linachunguza vifo vya watu wanne wa familia moja ambao wamepoteza maisha baada ya kuvuta hewa chafu ya moshi kwenye jenereta walilowasha ndani ya nyumba na baadaye kulala. Uchunguzi wa awali unaonyesha watu hao walipoteza maisha baada ya kuvuta hewa inayodaiwa kuwa hewa chafu ya moshi iliyokuwa inatoka kwenye jenereta baada ya kuwashwa. Katika habari nyingine, toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi limeandika kwamba mufti wa Tanzania Sheikh Abubakar Zubeir amesema sikukuu ya Idulfitri itakuwa Jumamosi kesho, Aprili 22, akizungumzia kuandama kwa mwezi leo alha, jana alhamisi, uh, Mufti Zubeiri alisema uh, kutokana na vyanzo vyetu na watu tunaoshirikiana nao kama Kenya na Zanzibar mwezi haujaonekana, na tumethibitisha hilo, hivyo kesho, yaani siku ya leo Ijumaa, tutaendelea kufunga siku thelathini za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Vichwa vya habari nyingine, gazeti la Mwananchi vinasema zito na wasomi wataja mbinu za kukuza kasi ya uchumi na pato, ripoti za haki za binadamu zijadiliwe bungeni na dawa, migongano ya mashirika na mawaziri. Gazeti la Nipashe limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno uchunguzi wa shirika kasi, mafunzo ya ushetani ni kwa walimu 244 walionaswa hotelini. Mkuu wa mkoa CWT wafunguka. Ukurasa wa mbele gazeti hili la Nipashe una picha ya umati wa wananchi wakitafuta mahitaji mbalimbali mbali ya sikukuu ya Idul Fitri katika mtaa wa Kongo, Kariakoo, jijini Dar es Salaam hiyo jana. Habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya habari vinavyosema kigogo mstaafu bunge aiambia tume haki jinai Rushwa imekithiri uteuzi wa wagombea ubunge na udiwani, moshi wa jenereta ulivyowaua wanafamilia wanne usiku mnene, na Yanga wasema tutacheza kikubwa. Na kwa upande wa gazeti la Uhuru, tunatosheka kwa kunukuu vichwa vya habari muhimu katika gazeti hilo vinavyosema: bunge latoa maagizo malipo ya wastaafu, JKCI kutoa elimu ya matibabu, Rwanda na Zambia wanne wafariki dunia kwa kuvuta hewa chafu, na imani potofu kwamba nyama ya punda inatibu maradhi inachangia ujangili nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Raila apanda mlima polisi wa kikunja mkia. Limedokeza kwamba kiongozi wa ODM Raila Odinga ameendelea kudai kwamba kura zake za uchaguzi wa rais ziliibwa, ziliibwa hasa Uh, eneo la Mlima Kenya huku akishambulia serikali ya Rais William Ruto kwa kuacha mama mboga na bodaboda uh, uh, licha ya kuahidi maisha mazuri. Miongoni mwa habari za Taifa Leo uh, na magazeti mengine ya Kenya uh, ni ile ya uamuzi wa serikali ya nchi hiyo kutangaza siku kuu ya Idulfitri leo Ijumaa, ambao wamezua hisia kali na migawanyiko baina ya Waislamu nchini humo. Taifa Leo limeandika kwamba viongozi wa dini ya Kiislamu katika kaunti ya Mombasa wamewataka waislamu kote nchini kutosherehekea sikukuu ya Idul Fitri leo Aprili 21 kama ilivyotangazwa na waziri wa usalama wa ndani Kithure Kindiki. Viongozi hao wamesema mwongozo wa kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhani unaweza kutolewa tu na mufti mkuu Sheikh Omar Buyo, Buyo. Kwa kawaida tangazo hilo hutolewa na kadhi mkuu ambaye kwa sasa idara ya mahakama bado iko katika mchakato wa kumtafuta. Habari nyingine muhimu Taifa Leo e, zina vichwa vya habari: mapatano, mpira kwa Ruto na Raila, wabunge wabusu ufisadi, na Ruto ahepa na Jubilii wabunge warejesha mpira kwa Ruto na Raila, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu kurasa wa mbele gazeti la Daily Nation. Habari ya upinzani wa Waislamu dhidi ya hatua ya waziri wa usalama wa ndani uh, Kithure Kindiki kuitangaza leo Ijumaa kuwa siku ya Idulfitri pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation kwa kichwa cha habari, Waislamu wamkosoa wa Kindiki kwa kutangaza idi mapema. Daily Nation pia limeandika polisi ya Kenya inaendelea operesheni ya kusaka mateka wa mchungaji tata Paulo Makenzi katika msitu wa Shakahola, kaunti ya Malindi, ambayo jana Alhamisi iliingia siku yake ya pili. Operesheni hiyo pia inanuia kutafuta makaburi zaidi yanayosemekana kuzikwa miili ya wafuasi wa mhubiri huyo ambaye tayari ametiwa nguvuni. Mchungaji Makenzi anatuhumiwa kushawishi waumini wake kufunga bila ya kula wala kunywa chochote, akiwahadaa kwamba wakifa wataonana na Yesu. Visa kadhaa vya maafa ya washiriki waliokufa njaa vinavyohusishwa na dini na imani potofu vimeripotiwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 30 Ramadhani 1444 14 Hijiria inayosadifiana na tarehe 21 Aprili 2023. Leo tarehe mosi Ordibeshi katika kalenda ya mwaka wa hijiria shamsia ni siku ya kumwenzi Shekhe Muslihuddini Saadi Shirazi, malenga, mshairi na mwalimu stadi wa tungo za mashairi na nathari wa Kifarsi. Saadi Shirazi alizaliwa karibu mwaka uh, mia sita na sita hijiria kamaria katika familia ya kielimu kwenye mji wa Shirazi ulioko kusini mwa Iran, na baada ya kukipitisha kipindi cha utoto na kuinukia kwake katika mji alikozaliwa, akiwa kijana, Saadi Shirazi aliamua kuenda katika mji wa Baghdad huko Iraki. Akiwa huko alisoma katika shule ya Nidhamia na baadaye kufanya safari katika maeneo ya Sham, Hijaz, Roma na katika maeneo mengine katika safari hizo malenga huyo mashuhuri alifanikiwa kufahamiana na jamii mbalimbali, mbali na kuona mengi yaliyoimarisha kipawa chake cha kutunga mashairi. Saadi Shirazi ni miongoni mwa malenga na washairi wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Saadi ameandika vitabu kadhaa, muhimu zaidi ni kile cha tungo za mashairi cha Bustani na kitabu chake cha nathari cha Golistani. Siku kama ya leo miaka 1194 iliyopita, Egbert mfalme wa kwanza wa Uingereza alichukua madaraka baada ya vita vya muda mrefu. Kabla ya hapo, Uingereza ilikuwa ikiongozwa na wafalme wa kiukoo huku ikiwa imegawika katika sehemu kadhaa ya kijiografia, na kila mtawala akitawala eneo lake maalum. Egbert aliyekuwa mfalme wa Wessex, eneo lililokuwa kusini mwa Uingereza ya sasa, baada ya kupambana na watawala wa kitabaka na kuwashinda mwaka 829 alifanikiwa kuingia madarakani akiwa mfalme wa kwanza wa Uingereza na kuasisi silsila ya utawala wa Waksasoni wa magharibi. Katika siku kama ya leo miaka 85 iliyopita Alama Muhammad Ikbali Lahori, mwanafikra mwanafalsafa na malengo wa Kiislamu aliaga dunia. Huko Bara Hindi alizaliwa mwaka 1873 katika mji wa Sialkot kwenye jimbo la Punjab. Baada ya kumaliza masomo ya awali na ya juu na kupata shahada ya uzamili, Allama Muhammad Iqbal Lahori alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza katika elimu ya falsafa na kubaki huko kwa kipindi cha miaka minne. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita aliaga dunia Sohrabo Sepehri, malenga na mchoraji mashuhuri wa Kiirani. Sohrabo alizaliwa mwaka 1307 hijiria shamsia katika mji wa Kashan, katikati mwa Iran. Awali, malenga huyo wa Kiirani alianza kufundisha na baada ya hapo alijiunga na taaluma ya sanaa vilevile vile alikuwa na kipaji kikubwa katika masuala ya uchoraji kazi za malenga na mchoraji huyo wa kiirani zilimpatia tuzo na zawadi nyingi katika maonyesho mbalimbali yaliyofanyika ndani na nje ya iran shairi lake la kwanza alilitunga mwaka 1330 hijiria shamsia na kulipa jina la the death of colors Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Hafla kubwa zaidi ya Qurani ya wanawake wa ulimwengu wa Kiislamu iliyoandaliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanyika mjini Teheran, ikihudhuriwa na wake wa mabalozi na wanawake wanaharakati katika uga wa Quran. Vitongoji vya mji mkuu wa Sudani, Khartum, vimeanza siku ya kwanza ya Idulfitri kwa sauti za risasi na mabomu ya ndege za kivita na mizinga katika shambulio kubwa la jeshi la taifa kwenye viunga karibu vyote vya mji huo. Kamanda wa ngazi za juu wa jeshi la utawala haramu wa Israel amekiri kwamba utawala huo bandia hauna uwezo wa kuchukua hatua za kushtukiza za kijeshi dhidi ya miradi ya nyuklia ya Iran, akionya kwamba jeshi la Iran limeimarika mara mia zaidi tangu miaka karibu kumi iliyopita. Na balozi wa Rusia mjini Washington amesema sera za kihasama za Marekani kuhusiana na kadhia ya Ukraine zinaweza kufuta makubaliano ya mwisho yaliyosalia ya nyuklia baina ya nchi hizo mbili. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.