Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema, kwa hakika mimi Mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo ndiyo mila ya Ibrahimu mnyofu wala hakuwa miongoni mwa washirikina. Ya kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nivike katika siku ya leo rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi, na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya. Ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya ishirini na tisa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria sawa na tarehe ya kumi ishirini Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday ir sw, barua pepe yetu au mail ni swahilu radio at irib ir. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum yatakuletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid Mbegu wa London nchini Uingereza. Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, pamoja na makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Hali ya wasiwasi yaongezeka juu ya kujiunga vitani makundi yenye silaha huko Sudan. Rais wa Iran asema ushirikiano wa mataifa ya Kiislamu na taathira chanya katika kupatikana haki za Palestina. Na rais wa Zimbabwe ahidi uchaguzi wa raisi kwamba utakuwa huru na wa haki. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushirikiano wa mataifa ya Kiislamu una taathira chanya katika kupatikana haki za taifa la Palestina. Rais wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Sultan Haitham bin Tarik Al-Said wa Oman na kueleza kwamba utawala bandia wa Israel umekuwa ukipata kiburi zaidi kila leo kutokana na kimya cha jamii ya kimataifa kwa jinai zinazofanywa na utawala huo ghasibu. Rais Ibrahim Raisi ya sambamba na kulaani uvamizi na jinai za kinyama za utawala haramu wa Israel dhidi ya wa Waislamu wa Palestina walio katika swaumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ameeleza kwamba hapana shaka kuwa ushirikiano na mataifa, ushirikiano wa mataifa ya Kiislamu na kuwa na mitazamo mimoja ni mambo ambayo yatasaidia kuzuia jinai za Wazayuni na wakati wa huo huo kupigwa hatua katika njia ya kuhakikisha taifa la Palestina linapata haki zake zilizohusubiwa. Kwa upande wake, Sultan Haitham bin Tarik Ali Said wa Oman, sambamba na kuonyesha kuridhishwa na kiwango cha ushirikiano baina Maskati na Tehran, amelani hatua za utawala haramu wa Israel za kuvunjia heshima msikiti mtakatifu wa Al Akswa. Kadhalika, Sultan Haitham bin Tariq amesisitiza kuwa Maskat daima imekuwa ikisisitiza msimamo wake kuhusiana na kuiunga mkono kadhi ya Palestina na kwamba itaendelea na msimamo huo hadi pale Wapalestina watakapopata haki zao za kisheria. Nchini Sudani, wasiwasi unazidi kuongezeka juu ya uwezekano wa makundi yanayobeba silaha kujiunga na moja ya pande zinazozozana wakati huu ambapo mapigano yanaendelea kati ya jeshi la taifa na wapiganaji wa kikosi cha radia mali ya haraka. Msemaji rasmi wa makundi yanayobeba silaha ambaye yalitia saini makubaliano ya amani ya Abuja, Swadik Mukhtar Ahmad, amesema kuwa kuna wasiwasi kwamba baadhi ya makundi yenye silaha nchini Sudan yataingia vitani na kuunga mkono upande mmoja katika pande mbili zinazohasimiana iwapo mapigano yataendelea kati ya jeshi na kikosi cha radi ya mali ya haraka, na kuna uwezekano wa kushtadi vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, hali ambayo itaiweka hatima nchi hiyo katika hali ya mashaka. Serikali ya Khartum Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini ilisaini makubaliano ya amani na makundi kadhaa yanayobeba silaha huko Juba, mji mkuu wa Sudani kusini ambapo yalihitimisha ya mapigano kati ya makundi hayo na vikosi vya serikali. Kuhusiana na hilo, katika taarifa yao ya pamoja, viongozi wa vyama 13 vya kisiasa vya Sudan umeeleza wasiwasi wao kuhusu mapigano mwagaji damu yanayoendelea nchini humo, ambayo imesababisha vifo vya takriban watu 300 hadi sasa na kutoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano na kupatiwa ufumbuzi mizozo ya ndani. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Meja jenerali katika jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa Tel Avivu haina uwezo wa kukabiliana kijeshi na miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo amani na kusema nguvu ya Iran dhidi ya utawala wa Israel imeongezeka mara mia kadhaa. Amesema hujuma yeyote dhidi ya Iran itapelekea kuangamizwa kikamilifu utawala huo. Isak Brik, meja jenerali katika kikosi cha akiba ndani ya jeshi la utawala wa Kizaini wa Israel, amefichua utambulisho halisi na wa kupenda vita utawala huo katika eneo la magharibi mwa Asia na kuongeza kuwa mwaka elfu mbili na tisa Tel Aviv ilivami iliamua kutekeleza hujuma ya kijeshi dhidi ya miradi ya nyuklea ya Iran, na kwa ajili hiyo ilikadiria kiasi cha fedha cha karibu dola bilioni nne katika uwanja huo. Meja Jenerali Brik ameashiria pia kushindwa Israel kutekeleza hujuma hiyo ya kijeshi kwa kuhofia taathira zake, na kueleza kwamba pamoja na hayo shambulizi hilo halikutekelezwa, na sababu yake ni kwamba makamanda wa jeshi walikubaliana kuwa shambulio hilo, kama litafaulu, linaweza kuvuruga mpango wa nyuklia wa Iran kwa kipindi cha kwa uchache cha miezi kadhaa tu, na katika upande mwingine, pigwa ambalo Iran litasababishia Israeli litasababisha maafa na hasara kubwa kwa utawala huo. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia inaeleza kuwa nchi wanachama wa kundi la BRICS zimezitumilia zimezitimulia vumbi nchi za kundi la G7 katika kiwango cha ushiriki kwenye ukuaji wa uchumi duniani. Benki ya Dunia imetangaza katika ripoti yake mpya kuwa kiwango cha ukuaji wa uchumi wa nchi wanachama wa kundi la BRICS ambazo ni Rasia, China, India, Brazil na Afrika Kusini mwaka 2023 kimefikia asilimia 32.1. Ripoti hiyo imesema ukuaji huo wa kiuchumi umepita ule wa nchi wanachama wa kundi la G7 linaloundwa na Ujerumani, Ufaransa, Italia, Japan, Uingereza, Canada pamoja na Marekani. Aidha, ripoti mpya ya Benki ya Dunia imeongeza kuwa kiwango cha ushiriki wa nchi wanachama wa kundi la BRICS katika ukuaji wa uchumi duniani mwaka 2028 kitafikia asilimia 33.3 kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa. Ripoti hiyo imeendelea kueleza kuwa mchango wa nchi wanachama wa G7 katika ukuaji wa uchumi duniani mwaka huu 2023 umefikia asilimia 29.9, kiwango ambacho kitafikia asilimia 27.8 ifikapo mwaka 2028. Kiwango hicho kinatajwa kuwa cha chini zaidi ikilinganishwa na takwimu za nchi wanachama wa kundi la BRICS. Na rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe ameonya dhidi ya sauti za kigeni au za ndani ikiwa ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yasiyo ya uaminifu ambayo yanachochea migawanyiko na, na mifarakano nchini humo. Rais wa Zimbabwe mwenye umri wa miaka 80 ambaye atawania katika uchaguzi wa rais unaotarajiwa kufanyika mwezi Agosti mwaka huu ametoa wito kwa katika hotuba yake wakati wa maadhimisho miaka 43 ya uhuru wa nchi hiyo na kutojihusisha na vurugu wa kutojihusisha na vurugu kabla, wakati na hata baada ya uchaguzi wenyewe. Bunge la Taifa la Zimbabwe lilipitisha sheria yenye utata mapema mwezi Februari inayobana kwa kiasi kikubwa uhuru wa mashirika yasiyo ya kiserikali na kuyaweka chini ya udhibiti wa serikali. Serikali yangu imechukua hatua kuhakikisha uchaguzi ujao unakuwa huru wa haki na wa kuaminika, Amesema rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe. Ha, hii ni katika hali ambayo chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe kinamtuhumu rais Mnangagwa kuwa anawakandamiza wapinzani kisiasa. Katika wiki za hivi karibuni, mikutano ya upinzani imezuiliwa huku viongozi mbalimbali wakiwemo wabunge wakitiwa mbaroni. Emerson Mnangwaga Mradhi Emerson Mnangagwa, ambaye ameshindwa kuboresha hali ya uchumi iliyodorora kwa miaka 20 sasa, licha ahadi alizotoa, analaumiwa na wananchi kwa hali ngumu iliyo nayo hivi sasa Zimbabwe. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuatao, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno kisemacho, kukiri Elon Musk kuwa serikali ya Marekani inadhibiti maudhui za mtandao wa Twitter. Mkurugenzi mtendaji wa mtandao wa kijamii wa Twitter Elon Musk amekiri katika mahojiano yake na vyombo vya habari kwamba serikali ya Marekani inafika kamilifu kwenye jumbe binafsi za moja kwa moja za watumiaji wa mtandao huo. Nukta ya kuvutia hapa ni kwamba awali Musk mwenyewe hakujua jambo hilo. Katika mahojiano na Fox News, Musk amesema kwamba alishtushwa kujua kwamba serikali ya Marekani ina uwezo wa kusoma na kufika kwenye jumbe za watumiaji wa mtandao na umiliki wa Twitter mwishoni mwa Disemba mwaka 2022, Elon Musk pia alikiri kwamba mitandao yote ya kijamii inashirikiana na serikali ya Marekani kudhibiti na kuchuja yaliyomo. Baada ya Mask kununua Twitter, alichapisha nyaraka zilizoonyesha kwamba mtandao huo wa kijamii ulifanya kazi na ofisi ya upelelezi ya shirika la Marekani FBI, shirika la ujasusi CIA, wizara ya ulinzi Pentagon na mashirika mengine ya serikali ya Marekani ili kuchuja taarifa zinazohusiana na uchaguzi wa nchi hiyo, Ukraine na COVID-19. Sasa Mask ametangaza kwamba serikali ya Marekani inaona na kusoma kikamilifu jumbe binafsi za watumiaji wa Twitter, jambo ambalo hapo awali lilikuwa limefichuliwa pia na Fox News. Mwishoni mwa Oktoba mwaka 2022, Fox News iliandika katika ripoti yake kwamba serikali ya Marekani imekandamiza wapinzani wa kisiasa kwa kudhibiti na kuchuja habari na taarifa mbalimbali kwa kushirikiana na mitandao mikubwa ya kijamii kama vile Facebook na Twitter kwa kisingizio cha kukabiliana na habari za uongo. Nyaraka zilizochapishwa na shirika la habari lisilo la kibiashara Intercept zimefichua kuwa mitandao ya kijamii kama Facebook na Twitter hufanya kazi kwa karibu na wizara ya usalama wa taifa ya Marekani pamoja na FBI chini ya mwavuli na anwani ya mpango wa kukabiliana na habari za uongo. Kwa hakika, Twitter na Facebook zimekuwa jukwaa au lango maalum kwa serikali ya Marekani kufuta maudhui yanayopinga maoni ya serikali ya Biden. Mojawapo ya nyaraka hizo unafichua kwamba mtu anayeitwa Laura de Melo ambaye ni miongoni mwa maajenti wa FBI alikuwa akiwasiliana moja kwa moja na Facebook ili kuficha na kufunga mjadala wa tarakilishi mpakato yani, laptop ya mtoto wa rais Joe Biden Hunter Biden mnamo mwaka elfu mbili na ishirini. Hii ni Redio Teheran. Ni mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya mwezi wa Ramadhan yanayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza, akizungumzia zaka ya mali ambayo ni darsa mahsusi inayozungumzia juu ya maswala ya zaka. Na katika darsa yetu ya leo, insha Allahu taala, tutazungumza zaka ambayo inajulikana kama zaka ya mali, baadhi ya hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na yale yaliyonukuliwa kutoka kwa Ahlulbait alaihim ussalam, na kisha tuje sasa tutazame viwango vya zaka, nini kinachotolewa, nani anayestahiki kupewa na wakati gani vitu hivi vinatakiwa kutolewa. Kwa hiyo ni darsa ambalo litakuwa limefungamana na maswala ya zaka. Neno zaka linatokana na kusafisha, zaka kutwahirisha, zaka kunadhifisha, ndiyo maana ya zaka. Na zaka kama ilivyokuja katika Qur'ani tukufu, imezungumzwa katika kusafisha mali, na hali kadhalika, imezungumzwa katika kusafisha nafsi zetu. Sasa, qad aflaha man zakkaha au qad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake, amefaulu yule ambaye atakaye itakasa nafsi yake. Kwa hiyo tunaona neno zaka linafungamana na usafi. Ama ukija katika qad aflaha man tazakka Hali kadhalika hakika amefaulu yule ambaye ameisafisha nafsi yake. Sasa likifungamanishwa neno hili na mali, ile mali ambayo mtu aliokuwa nayo anaambiwa aitolee zaka, na kama haujatoa katika sehemu ya mali yako, sehemu ambayo inatakiwa itolewe kama zaka, basi itakuwa mali yako bado ni chafu. Sasa ndo hapa tunakuta kwamba kusafishwa kwa mali ni kutolewa kwa zaka, ama kusafishwa kwa moyo ni kule kuutakasa moyo wako ukawa wewe ni mtu mzuri. Kwa hiyo, hiyo ndio maana ya zaka. Aya ya sitini katika sura Tauba, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anasema, innama sadakatu lilfuqara, hakika wenye kupewa na wenye kustahiki kupewa sadakat, hapa limekuja kwa maana ya zaka hiyo inayozungumzwa ya kutolewa hiyo katika mali, yani zaka. Wanaostahiki kupewa lilfuqara, kwanza ni mafakiri, pili walmasakin na maskini, walamilina alaiha na wanaozitumikia yani wale wafanya kazi, wanaofanya kazi ya kuzikusanya na kuzisambaza kuzigawanya, hawa ndio alamilina aleyha. Vile vile walmuallafati qulubuhum, na wale wenye kutiwa nguvu nyoyo zao hawa. Almuallafati qulubuhum ni wale ambao wameingia katika Uislamu, bado uislamu wao haujakuwa madhubuti. Hawa nao wanatakiwa kupewa katika sehemu ya zaka. Wafi riqabi, na wenye kukombolewa watumwa kama walikuwepo watu watumwa wanataka kukombolewa, basi itumike mali ya zaka kuwakombolea. wa algharimina, walgharimina na wenye madeni, katika jamii ya Kiislamu wako watu wana madeni hawawezi kulipa, zaka itumike kuwalipia madeni. wa fi sabilillah, inatumika kwa ajili ya njia ya Mwenyezi Mungu, yani mambo yote ambayo yanaitwa fi sabilillah yote, basi itumike zaka. wabni sabil na anastahiki kupewa ni yule msafiri aliyeharibikiwa njiani wabni sabili, ibni sabil, mwana njia, yule msafiri alioharibikiwa njiani, hana chochote cha kumfikisha anakokwenda zake, itumike. Mwenyezi Mungu anasema hii ni faridhatan min Allah, ni wajibu uliofaradhiwa na Mwenyezi Mungu. Wallahu alimun hakim, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kujua, mwenye hikma sasa tukishatazama hivyo tunakuta sasa hapa mwenyezi mungu ashazungumza yale ambayo yanahusiana nani wa kupewa na tutakuja kueleza zaidi vilevile vile katika masala waliozungumza maulama kwa mujibu wa hadithi za mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa salam sasa tukija kwenye hii ni ujumla wa mambo yanayohusiana ya na zaka ama tukija katika zakatulfitra hii inatakiwa ifahamike kwamba kuna hadithi inayozungumza kwamba mtu ambaye hajatoa zakatu lfitra baada ya kufunga mwezi wa Ramadhani itakuwa ni kama ile Ramadhani yake haijakamilika, ile saumu yake ya mwezi wa Ramadhani haijakamilika, na itakuwa ile saumu yake ni yenye kuelea katika anga haifiki panakokusudiwa na ndio hapa vilevile ikapokelewa vile hadithi nyingine kutoka kwa Imamu Ali alaihi salam, anasema man adda zakata lfitra tamama llahu lahu biha manakaswa min zakati malihi, yoyote ambaye anayetoa zakatulfitra basi Mwenyezi Mungu atamkamilishia katika sehemu iliyokuwa na upungufu katika kutoa kwake kwa zaka ya mali. Sasa hiyo nayo ni faida nyingine inayoambatana na masuala ya kutoa zakatulfitra kwa yule ambaye alikuwa ametoa hii zaka sasa, tukirudi tukayatazama masala haya kwa ukamilifu, tumeona kwamba wako watu wanaofanya kazi ya kufikisha zakatulfitra wakafikisha kwa walengwa. Hawa walengwa wanaofikishiwa zakatulfitra, kinachotakiwa hapa kutazamwa ni ufikishaji wao uwe ni ufikishaji ambao unaotakikana katika masala yanayofungamana na akhlaki za Kiislamu. Sasa leo tutasema kwamba labda hatuishi katika dola ya Kiislamu. Kwa hiyo hawa wanaozungumzwa ni watu gani? Hawa ni wote. Ikiwa wewe ndugu yangu umepewa zaka uifikishe, basi wewe uko katika hao waliokuwa ni alamilina aleiha wenye kuifanyia kazi. Au mathalan umepewa zaka ya, na watu amana ukaambiwa ufikishe hii, basi lazima ufikishe, na ndo pakaja maneno maneno makubwa kutoka kwa Alimam Ali alaihi salam, katika kitabu mashuhuri Nahjul Balagha, katika kitabu chake au barua aliyoandika kwa, wa, kwa wale wakusanyaji na wasambazaji wa zaka, kama ilivyo katika kitabu Nahjul Balagha. Imam Ali anasema, wa inna laka, katika maneno marefu tunachukua sehemu, anasema, wa inna laka fi hadhihi sadaqa nasiban mafrudha. Kumbuka wewe ambaye unayowafikishia watu zaka, kuna sehemu katika zaka hii kiwango ambacho ni cha wajibu, wa haqan maluman, na kuna haki maalum ambayo imo katika hiyo zaka. Wa shurakaa ahla maskana, na wewe utashirikiana na watu ambao wenye tabu, watu maskini, wa dhuafa, dhawifaqa na ile wewe ulichopewa kuwafikishia wengine ujue utashirikiana na watu madhaifu, hali zao dhaifu, ambao wenye umaskini wenye upungufu wa riziki, wa riziki wa illa tafal. Sasa kama hautafanya sawasawa, hautawafikishia walengwa wale wenye kustahiki, fainnaka min akthari nnasi khusuman yauma alqiyama basi ujue wewe utakuwa na vita vikubwa na mwenye vita vingi siku ya kiama atakuwa ni wewe ambaye hukufikisha vile inavyotakiwa. Wabusan, na ubaya ulioje na hasara iliyoje. Liman khasmuhu inda Allahi lfuqara, yule ambaye siku ya kiama ugomvi wake anaenda kugombana mbele ya Mwenyezi Mungu na watu mafakiri. Umepewa ufikishe hukufikisha sawasawa, basi jua wewe, wagomvi wako mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mafakiri, walmasakin na maskini, wasailuna na wenye kuomba, walmadfuuna na wale ambao wanaotakiwa kulipiwa, walgharimuna wenye madeni, wabnu sabili, hao wote walioharibikiwa njia. Wewe utakwenda kupambana nao siku ya kiyama mbele ya Mwenyezi Mungu. wamanistahana bil amana na yoyote yule ambaye anayepewa amana halafu hiyo amana akaifanyia mzaha mzaha, mchezo mchezo, asiwe madhubuti katika kuifikisha hiyo amana sawasawa, warataa filkhiyana na akawa chumo lake limepatikana kutoka katika khiana, walam yunazzih nafsahu wa dinahu anha, na asije akaitakasa nafsi yake na dini yake kutokana na hayo makosa aliyoyafanya. Faqad ahalla bi nafsihi fi dunya dhullu wal khizi, basi huyu ameshajitangazia yeye nafsi yake hapa duniani udhalili na hizaya na aibu kubwa zitakuwa ni zenye kumpata hapa duniani. Fil wa huwa fi akhirati adhallu wa akhza, na mtu huyu siku ya Kiyama akhera atakuwa ndo mdhalili zaidi, atakuwa dhalili zaidi na mwenye hizaya zaidi, siku ya Kiyama atakuwa ni mtu huyu wa inna adhama alkhiana khianatu lumma, na hakika khiana mbaya kabisa mtu anaoifanya ni ile khiana ya kufanya sawa sawa ukakifanya kimakosa. Kwa hiyo hapa kuna matatizo makubwa. Sasa tukirudi tukaitazama hii zaka mali ambayo inotakiwa kutolewa, na narudia tena, mali si pesa peke yake. Zaka ni mali mtu aliokuwa nayo, panaingia pesa, panaingia mali nyinginezo. Na Mwenyezi Mungu mtukufu alipoifaradhisha hii ameifaradhisha pamoja na swala. Zaka ni mali, swala ni kitu kingine, ibada. Sasa ndo pale ukisoma katika Qurani, unakuta alladhina yuqimuna sala wa yutuna zaka aqimu sala wa, wa atu zaka, simamisheni swala toeni zaka, wenye kusimamisha swala na wenye kutoa zaka. Haya ni mambo yanafungamana yako pamoja. Wasannaha Rasulullahi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, zaka kwa aina zake zote, zaka aliifanya kuwa ni sunna yake. Na hapa tukisema sunna ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mafhumu ya zaka, maanake Mtume ameikokoteza, ameifanyia uzito na ameifaradhisha kama alivyofaradhisha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala swala la kutoa zaka. Sasa katika fikra Ahlul Bait inasema vitu vinavyotolewa zaka ni vitu tisa na hivi tisa tisatu ashya, cha kwanza ni aldhahab, dhahabu. Cha pili fedha. Cha tatu alibili, ngamia. Cha nne albaqar, ng'ombe. Cha tano alghanam, ghanam manake ni mbuzi na kondoo. Ikija katika lugha ya kifiki kwamba kuna ghanam, basi manake mbuzi na kondoo, hawa wanatolewa zaka. Walhinta, ngano, pia inatolewa zaka. Ashair, shairi ile aina fulani ya ngano shairi tunaoita, pia inatolewa zaka. Watamru na tende, wa zabibu na zabibu. Zabibu katika lugha ya fikhi ni zile kavu, zisizokuwa kavu zinaitwa inab. Wa inaban wa kadhban wa zaitunan wa nakhla. Inab ni zile ambazo ni mbichi, ziko bado shambani au zimechumwa, lakini zikishakaushwa zile ndo zinaitwa azabib zabibu. Mtu akiwa nazo lazima atolee zaka. Sasa hivi vitu tisa ndo vyenye kutolewa zaka, na kuna hadithi nyingine ambayo inasema vilevile kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema patolewe vitu hivi, na akaongeza mfano wake vyenye kufanana na hivi, ikiwemo mazao mathalan mahindi, e, mchele. Ukiwa bado shambani ni mpunga. Sasa ikisemwa mpunga ni ule ambao uko shambani au umevunwa bado haujatolewa katika yale maganda yake haujakobolewa, ule ndo mpunga. Sasa uruzu hapa ni maana hiyo, mpunga, mchele uliokobolewa tayari, na sasa ndo ukipikwa unaitwa wali na majina mengineyo na mengineyo, lakini ukiwa umepikwa hautolewi zaka. Ni ule ambao bado ni mchele au ni mpunga, huu unatolewa e, eh, zaka. Halafu vile vile simsim vile, simsim. Simsim simsim sim. Na mfano wake hivi, ni katika mazao ambayo yanayotakiwa kutolewa zaka. Sasa hapa, ukizingatia, utaona kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala hakumwacha mtu katika Waislamu waja wake ambaye atasema mimi sihusiki na kutoa zaka. La, imo zaka. Kama wewe ni mtu unahusiana na dhahabu na fedha, utatoa zaka. Kama wewe ni m mfugaji basi, utatoa zaka katika wanyama. Kama wewe ni mkulima, utatoa zaka kwa hiyo ndo maana ikaja umuhimu wa kutoa zaka, alladhina yuqimuna sala wa yutuna zaka. Waislamu wenye sifa nzuri ni wale ambao wanasimamisha swala na wanatoa zaka. Sasa tukija katika masharti ya utoaji wa zaka, zaka ya ya mali mali hii ambayo siwa fitra bado, lazima iwe yule mtoaji masharti yake, anayetoa awe ana umri wa baleghe, amefikia umri wa kubaleghe na zaidi na anamiliki basi huyu atatoa zaka. Mtoto ambaye hajafikia umri wa kubaleghe hatakikani yeye kutoa, hata akiwa amerithi mathalan mali kutoka kwa wazazi wake, hatatoa kwa sababu umri wake ni mdogo. Vile vile anayetoa zaka, mash, masharti ya pili, awe na akili timamu. Mtu akiwa ni mwenda wazimu, hata kama alirithi au alirithi, alirithishwa mali, lakini mradi ni mwenda wazimu, halazimiki kutoa zaka. Lazima awe na akili timamu. Vile vile anayetoa zaka ni mtu huru. Mtu huru ni yule ambaye alikuwa haja, hasi mtumwa. Mtu akiwa kashikwa utumwani na akawa na mali yake, basi ile, ile, ule wajibu unamwondokea, lazima awe ni mtu huru. Na vile vile sharti ya nne iwe anaumiliki, ana ule umiliki, ni wa kwake ile mali anaimiliki, sio mtu kapewa amana ya watu alafu aseme ah, hii mali nyingi wata nitoe zaka. ah. -ah lazima yule anayetoa awe ana haki ya kumiliki. Vile vile sharti ya tano awe na uwezo wa kuitumia ile mali anayo. Sharti hizo zilizotangulia ziko, lakini ana uwezo wa kuitumia, maanake hajafungiwa. Mara nyingine mtu anaweza kuwa na mali lakini haiko mikononi mwake, hana mamlaka ya kuitumia au labda iko mbali hawezi akaifikia. Kwa hiyo sharti hili ikikosekana hawezi kutoa. Uwezo wa kuitumia mali yake ni lazima uweko na, vile vile, hicho kinachotolewa kiwe kimefikia kiwango. Kwa hiyo kwa kwa hiyo masharti haya sita, katika masuala ya zaka lazima anayetoa zaka yameambatana naye, masharti haya: umri au amebaleghe, mtu huyo ana akili timamu, mtu huyo awe huru, anaumiliki haki ya kumiliki anayo, ana uwezo wa kuitumia mali yake, na vilevile mali hiyo iwe imetimia kiwango. Ama tukija katika zaka inayotolewa ya wanyama, wale wenye wanyama wakitaka kutoa zaka wazingatie kwamba ikiwa mtu ana ngamia atatoa zaka, ikiwa mtu ana ng'ombe atatoa zaka, ikiwa mtu ana mbuzi na kondoo atatoa zaka. Ama ngamia, lazima hao ngamia mtu aliokuwa nao awe na kiwango cha chini kabisa na ngamia watano Akiwa mtu anangamia watano pale ndipo atatakiwa atoe zaka. Sasa atatoa kitu kingine maelezo inshallah wakati mwingine, lakini akiwa anangamia chini ya watano hatakiwi kutoa zaka, kwa hiyo kiwango hakijatimia. Ukija kwa ng'ombe, mwenye kuwa na ng'ombe, mtu mwenye mali ya ng'ombe, mwenye wanyama hawa, basi anatakiwa hawa ng'ombe wawe wamefikia idadi ya thelathini na kuendelea. Akiwa mtu ana ng'ombe mmoja wawili hatakiwi kutoa zaka, lazima wawe wamefikia thelathini na ama, akiwa na mbuzi na kondoo, basi mbuzi na kondoo wawe wamefikia idadi ya arobaini na chini ya hapo hawezi akawa ni mwenye kutoa. Na vilevile hawa wanyama lazima wawe vilevile wametimiza mwaka tangu alipokuwa amewachukua, akae nao mwaka, ili kishapita mwaka ndo pale anaweza kuwatolea zaka. Na hali kadhalika, ukija katika ng'ombe wasiwe ni wenye kufanyishwa kazi, yani wanalimishwa au wanachoteshwa maji, wawe wao hawafanyishi kazi hizo, ndipo watakapotolewa zaka, na masharti mengine kama yalivyoelezwa katika vitabu vya fike. Na hali kadhalika, tukirudi katika dhahabu na fedha, iwe ni, ni ina mithqali 24 ili kuweza kufikia kiwango cha kutolewa zaka. Tukija katika mazao yanayotolewa zaka, kama ni ngano, ni shairi, ni tende, ni zabibu, hayo yanaitwa mazao manne au yanayofanana nayo kama tulivyotaja hapo mwanzo, basi na yenyewe pia mazao haya yawe yamefikia kiwango na yawe ni baada ya kuvunwa, au yamefikia yame msimu wake wa kuvunwa tayari, pale anaweza kuyatolea zaka, lakini iwe kiwango chenyewe ni kilogram mia nane na arobaini na saba. Si chini ya hivyo. Ikiwa ni ngano, shairi, tende, zabibu, hizo zabibu kavu, lazima ziwe zimefikia kiwango cha kilogramu 847 na, na ndio hicho kiwango kikaitwa e, saa e, saa ni kiwango hicho. wa sallallahu wa sallam ala sayyidina Muhammad wa alihi tayyibin wa tahirin walhamdulillahi rabbil alamin, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Naam wapenzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Ayubu Rashid wa London nchini Uingereza wakati alipokuwa akizungumzia zaka ya mali. Tunamshukuru sana Sheikh Ayubu kwa ushirikiano wake na redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo Alhamisi, tarehe ya 20 Aprili mwaka 2023 inaanzia nchini Tanzania, na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Nipasha Mwanga wa Jamii zinasema ajira 43,500 zaja serikalini, msajili wa hazina ayaweka kitanzini mashirika yenye hoja nzito za CAG DC yani mkuu wa wilaya amjibu Gambo ambaye ni mbunge wa Arusha Mjini madai ya ufisadi. Na tume ya haki jinai baini shida mpya watoto gerezani. Habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zinasema kusuasua kwa mashirika ya umma, mzigo wa lawama wagusa mawaziri, watajwa kuingilia utendaji kazi wa bodi na wataalamu Vita vya dola kupambana kuimaliza dola. Bima ya kontena yaja na suluhisho. Leo ni Ramadhani 29. Vimemo vya vigogo vinavyochangia kuzalisha watumishi wasio na sifa. Mzee Msekwa na Zito waeleza makubwa aliyofanya mkono na bajeti utumishi ya paa wabunge wa ka mali ajira Tanzania Leo, Sauti ya Mtanzania limeandika katika ukurasa wake wa mbele, mchechu ambaye ni msajili wa hazina afunguka. Agizo la Rais Samia atoa maelekezo, hoja ripoti ya CAG. Shule tatu za udereva za fungwa Kilimanjaro. Rais Samia kuwaongoza Waislamu suala ya Idi da ofisi ya rais yaomba trilioni moja nukta sifuri sifuri moja Mkuu wa wilaya ya Arusha amlipua Mrisho Gambo ambaye ni mbunge wa Arusha Mjini. Waziri azitaka shule za bweni kupikia gesi. Rais wa Zanzibar atoa mwito wa kujengwa vijana kimaadili, asema Qurani ilitumika kuzalisha viongozi bora. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa mkuu wa, wa machinga Sauti ya wa Wanyonge zinasema Samia apeleka kicheko kwa watumishi, aidhinisha shilingi bilioni 25, malimbikizo ya watumishi zitakwenda kuongeza mzunguko wa fedha na kukuza uchumi. Maeneo mbalimbali serikali yaja na utaratibu matibabu kwa wafungwa. Rais wa Zanzibar aomba sekta binafsi kulipa mishahara mapema kuelekea sikukuu ya Idi na watanzania waliokwama Sudani kurejeshwa nchini. Nikitoka nchini Tanzania naelekea nchini Uganda. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor inahusiana na majanga yanayoendelea kumkabili waziri anayeshughulikia masuala ya Karamoja, Agnes Nandutu, katika kesi ya uongozi mbaya katika sakata la uwizi wa mabati. Daily Monitor limeipa habari hiyo kichwa cha maneno kisemacho ushahidi dhidi ya Nandutu. Kwa mujibu wa gazeti hili, jana, mkurugenzi wa mashtaka ya umma aliwasilisha ushahidi dhidi ya waziri huyo. Kuna vichwa vingine vya habari katika ukurasa huu wa mbele wa Daily Monitor ambavyo vinasema: serikali yasimamisha uhamisho wa walimu kwa ajili ya ukaguzi wa orodha ya pokea mishahara; mwanasheria mkuu amshauri Museveni kuhusu muswada dhidi ya ndoa za watu wa jinsia moja na mapigano makali Sudania, kuhamisha, kuhamisha na Sudani ya kuhamisha kuhamishwa raia wa Uganda kuhusiana na matukio ya Sudani. Limeandika pia kuwa wanajeshi 320 wa Sudani wamekimbia mapigano yanaendelea nchini mwao. Waziri wa ulinzi wa Chad amenukuliwa akisema kuwa wanajeshi hao wamekimbilia katika nchi jirani ya Chad. Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika kiongozi wa upinzani Daktari Kizza Besigye amesema kundi lake linakutana na vyama vingine vya kisiasa ili kuhamasisha umma kukemea kile alichokiita utawala mbaya ambao umeingiza nchi katika mgogoro mkubwa. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na baadhi ya habari zake zinasema: Uhuru kimya Urutu akitikisa Jubilii. Utata waibuka kuhusu uamuzi wa jopo la kutatua mizozo ya vyama. Kioni na Kega wakidai kuibuka washindi. Polisi kufukua makaburi; afisa apoteza bunduki hospitalini; zogo ijumaa ikitangazwa sikukuu. Viongozi wa Kiislamu wa watofautiana kuhusu siku ya kuadhimisha sikukuu ya Idi na wapi. Unga nafuu: serikali iliahidi uchunguzi katika maduka makuu, waonyesha bei ya unga ingali juu. Daily Nation limeandika rais Uhuru. Rais William Ruto ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano kati ya pande mbili zinazozozana nchini Sudan ha ambayo yamesababisha hasara mamia ya maisha, uharibifu mkubwa wa mali na kufurushwa kwa raia nchini humo. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ifuatayo sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 29 Ramadhani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 20 Aprili mwaka 2023. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili miaka 221 iliyopita, mawahabi wa Hijazi huko Saudi Arabia walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraki na kuua mamia ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Baada ya Mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijazi mwanzoni mwa karne ya 19, walianzisha mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wengine, hususan wafuasi wa watu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na miongoni mwa mashambulizi ya Mawahabi hao ni yale ya kushambulia miji mitakatifu ya Karbala na Najafu nchini Iraki tarehe 20 Aprili mwaka 1882. Miji hiyo ambayo ni mitakatifu hususan kwa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kutokana na kuwa na makaburi ya watu wa kizazi cha mtume w Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam imekuwa ikilengwa na Mawahabi. Katika mashambulizi hayo, Mawahabi walishambulia haram na kaburi la mjukuu wa Mtume, Imam Husein bin Ali, mwana wa Bibi Fatimatu Zahra huko Karbala, na kuvunja kuba na kaburi la mtukufu huyo na kisha wakapora mali iliyokuwa eneo hilo. Waislamu zaidi ya elfu mbili waliuawa katika shambulizi hilo la Mawahabi. Miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo kulitokea maafa makubwa ya mashambulizi yaliyofanywa na wanafunzi wawili wa kimarekani kwenye shule moja ya sekondari wanafunzi hao waliwamiminia risasi na kuwaua wanafunzi wenzao kumi na mbili na mwalimu wao na kuwajeruhi wengine 21. Wanafunzi hao waliovamia shule ya Columbine High School iliyoko Denver katika jimbo la Colorado walijiua wenyewe baada ya kufanya mauaji hayo. Mauaji kama hayo yakuti yamekuwa yakitokea mara kwa mara katika maeneo ya umma nchini Marekani. Wataalamu wanasema kwamba uhuru wa kununua na kumiliki silaha ni miongoni mwa sababu za maafa hayo yanayotokea kila mwaka nchini Marekani. Katika siku kama hii ya leo tarehe 20 Aprili, miaka 13 iliyopita Mlipuko ulitokea kwenye mtambo wa kuchimba mafuta wa Deepwater Horizon na kuzamisha mtambo huo mali ya shirika la mafuta la Uingereza, British Petroleum, kulikosababisha kuvuja mafuta katika ghuba ya Mexico wafanyakazi kumi na mmoja wa mtambo huo waliuawa, na mafuta mengi yaliyokuwa yakivuja kutoka katika kisima hicho yalisababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira kuwahi kutokea katika karne moja ya hivi karibuni huko Marekani. Na katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, Ustadh Muhammad Taqi Shariati, mfasiri wa Qur'ani na mwanafikra wa Kiislamu wa Iran aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 80. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa ushirikiano wa mataifa ya Kiislamu una taathira chanya katika kupatikana haki za taifa la Palestina. Wasiwasi wasi unazidi kuongezeka juu ya uwezekano wa makundi yanayobeba silaha kujiunga na moja ya pande zinazozozana huko Sudan, wakati huo ambapo mapigano yanaendelea kati ya jeshi la taifa na wapiganaji wa kikosi cha radiamali ya haraka. Meja Jenerali katika jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel amekiri kuwa Tel Avivu haina uwezo wa kukabiliana kijeshi na miradi ya nyuklia ya Iran. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia inaeleza kuwa nchi wanachama wa kundi la BRICS zimezitimulia kivumbi nchi za kundi la G7 katika kiwango cha ushiriki kwenye ukuaji wa uchumi duniani na rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe ameonya dhidi ya sauti za kigeni au za ndani ikiwa ni pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali yasiyo ya uaminifu ya ambayo yanachochea migawanyiko na mifarakano. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimisha matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.