Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, sema enyi makafiri, siabudu mnacho kiabudu, wala nyinyi hamwabudu ninayemwabudu, wala sitaabudu mnachoabudu wala nyinyi hamuabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, nami nina dini yangu. Kwa jina, jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe mola wangu nijalie katika siku ya leo kuwa mpenzi wa mawali wako na adui wa maadui zako mwenye kufuata suna za mtume wako wa mwisho, ewe mwenye kuzilinda na maasi nyoyo za manabii amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni karibisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Jumapili tarehe 25 Ramadhan 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 16 Aprili 2023 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetumia saa 2 kamili kwa saa za afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa 2 nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalani vikali kuvunjiwa heshima tena Qurani tukufu nchini Denmark. Yemen yasema mabadilishano makubwa ya wafungwa yameleta matumaini ya kuhitimishwa vita Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ahimiza utiwaji saini mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari, na rais wa Ufaransa asaini sheria tata ya pensheni iliyozusha makelele. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran, Naser Kanaani amelaani vikali kitendo cha kuivunjia heshima Qurani tukufu kilichofanywa nchini Denmark. Nasir Kanaani amesema kitendo hiki kiovu ambacho kimefanywa na kundi lenye itikadi kali na misimamo ya kufurutu mpaka katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi iliyoteremshwa Quran ni dharau kwa dini ya mbinguni na ing'arayo ya Uislamu na ni kuwa tusi dhahiri shahiri Waislamu wote duniani. Kanaani amefafanua kuwa kitendo hiki cha kifidhuli na cha kichochezi kilichofanywa siku ya Ijumaa wakati watetezi wa uhuru duniani walikuwa wakipaza sauti zao kwa pamoja kutoa wito wa kukombolewa Kuds tukufu kutoka kwenye makucha ya utawala wa fitna na mtenda jinai wa kizayuni ni njia ya kipuuzi zaidi ya kudhihirisha madai yanayotajwa katika ulimwengu wa magharibi kuwa ni uhuru wa kutoa maoni. Msemaji wa vyombo vya kidiplomasia vya Iran amekumbusha kuwa kuyatusi bila kizuizi chochote matukufu ya Waislamu ni upande mwingine wa sarafu ya wenye misimamo ya kufurutu mpaka na ukatili wa kitakfiri ambao unastahili pia kulaaniwa na kudhibitiwa kimataifa. Kanaani ameitaka serikali ya Denmark ichukue hatua madhubuti za kuzuia kurudiwa kwa vitendo hivyo vya chuki. Kuvunjiwa heshima tena Qurani tukufu nchini Denmark kumefanyika wakati watu wenye misimamo ya kufurutu mpaka walichukua hatua kama hiyo mnamo tarehe 23 Machi katika mji mkuu wa nchi hiyo Copenhagen. Mnamo Januari 27 pia mtu mmoja mwenye misimamo ya kufurutu ada alichoma moto na kala ya Kurani tukufu mbele ya msikiti na karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen. Mnamo Januari 21 tukio kama hilo lilifanyika huko Stockholm, mji mkuu wa Sweden. Vitendo hivyo viliamsha hasira za nchi za Kiislamu na Waislamu duniani. Waislamu walioandamana kulaani vitendo hivyo walizitaka serikali za Sweden na Denmark zichukue hatua za kuzuia kurudiwa vitendo hivyo. Hata hivyo, inavyoonekana serikali hizo zimeupuuza wito huo. Mabadilishano makubwa ya wafungwa kati ya pande zinazozozana nchini Yemen yanaendelea, ambayo yanaonekana kama sehemu ya juhudi za kumaliza vita vya Yemen vilivyodumu kwa zaidi ya miaka minane sasa. Maafisa wa Msalaba Mwekundu wametangaza kuwa wafungwa 318 wamesafirishwa kwa ndege nne kati ya Sanaa, mji mkuu unaodhibitiwa na harakati ya Ansarullah na Aden. Takriban wafungwa 900 wanatarajiwa kubadilishana kwa muda wa siku tatu zijazo. Mabadilishano hayo makubwa zaidi tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini yanaonekana kama hatua ya kujenga imani kufuatia mazungumzo mapema wiki hii mjini Sanaa kati ya ujumbe wa Saudi Arabia na harakati ya Ansar Allah. Saudia inasema inataka makubaliano ya kudumu ya kusitisha mapigano ili kumaliza vita dhidi ya Yemen ambavyo vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kuwaacha mamilioni ya wengine wakisumbuliwa na njaa. Ufalme wa saudia unaongoza muungano ambao umekuwa ukishambulia nchi hiyo masikini tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Kulingana na wanadiplomasia wa Kiarabu, hivi sasa Saudi Arabia inataka kujiondoa katika kinamasi cha vita nchini Yemen. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kuwa harakati hiyo imekubali kuwaachilia wafungwa mia na themanini na moja wakiwemo wanajeshi wa Saudia na Sudan ambao walikamatwa katika vita vilivyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen kwa msaada wa kijasusi wa Marekani na madola mengine ya Magharibi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa nchi wanachama wa umoja huo kujiunga na mkataba wa kimataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari. Guterres ametoa wito huo kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa wakati wa tukio maalumu la kumbukizi ya mwaka wa 29 tokea yajiri mauaji ya kimbari ya Rwanda, tukio lililofanyika kwenye ukumbi wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema pamoja na kujiunga na mkataba huo, nchi wanachama lazima ziunge mkono ahadi zao kwa vitendo, akisema kwa pamoja Hebu tuwe thabiti dhidi ya ongezeko la ukosefu wa stahmala. Hebu tuwe macho na tuwe tayari kuchukua hatua. Mauaji hayo ya Rwanda yalifanyika kwa siku mia moja ambapo zaidi ya watu milioni moja, aghalabu wakiwa wa kabila la Tutsi, wakiwemo watoto, wanawake na wanaume waliuawa, ambapo katibu mkuu wa umoja wa mataifa amesema, tunaheshimu kumbukumbu ya waliopoteza maisha wengi wao wakiwa Watutsi, lakini pia wahutu na wengineo waliopinga mauaji ya kimbari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema mauaji hayo hayakuanza ghafla, bali yalipangwa kwa umakini na kutekelezwa kimfumo. Hivyo amesema katu tusisahau hatari zitokanazo na uungwana unaolegalega kwenye jamii zote. Amekumbusha kuwa kauli za chuki na propaganda zilifungua njia ya mauaji ya kimbari Rwanda, ambapo kauli hizo zilitangazwa kwenye televisheni, redio na magazeti. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Redio Tehran. Ripoti ya shirika la fedha la kimataifa IMF inaeleza kuwa Waafrika milioni 132 walikabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula mwaka jana na kwamba uchumi wa kusini mwa jangwa la Sahara utashuka kwa asilimia 3.6 mwaka huu. Hayo yameelezwa na Luc Erod, mkurugenzi wa masuala ya utafiti na tathmini ya kikanda katika shirika la fedha la kimataifa IMF. Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo wa idara ya utafiti wa IMF, Sababu kuu za kudorora kwa uchumi ni kupanda kwa mfumuko wa bei, kupanda kwa viwango vya riba, thamani ya juu ya dola ya Kimarekani, athari za vita vya Ukraine na kushuka kwa ukuaji wa uchumi wa China. Kwa mujibu wa shirika la fedha la kimataifa, uchumi wa dunia unatarajiwa kudorora mwaka huu 2023 kabla ya kuongezeka tena mwaka ujao 2024 ikitaja sababu ya kufunguliwa tena kwa ghafla kwa China baada ya kumalizika. IMF inakadiria kuwa ukuaji wa uchumi utakuwa asilimia 2.9 mwaka huu na utafikia asilimia 3.1 mnamo mwaka 2024. Pierre Olivier Gourinchas, mwanauchumi mwandamizi wa Shirika la Fedha la Kimataifa anasema ukuaji utasalia kuwa dhaifu kwa viwango vya kihistoria, wakati mapambano dhidi ya mfumuko wa bei na vita vya Ukraine vinazikabili shughuli mbalimbali. Na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesaini sheria ya kurefusha umri wa pensheni kufuatia hatua ya Baraza la Katiba kuidhinisha mswada wa sheria hiyo siku ya Ijumaa. Kwa mujibu wa mpango huo, umri wa kustaafu nchini Ufaransa umeongezeka kutoka miaka 62 hadi 64. Marekebisho hayo ya umri wa wastaafu yamepingwa vikali na vyama vya wafanyakazi. Baada ya vuta ni kuvute ya miezi kadhaa iliyoshuhudia maandamano ya kupinga mpango huo, hatimaye Rais wa Faransa amesaini mswada huo na kuwa sheria. Serikali ya rais Macron imekataa kulegeza kamba na imeendelea kushikilia uamuzi wa wake wa kuongeza umri wa kustaafu, ikitaka kutekelezwa haraka mpango huo wenye utata uliokabiliwa na upinzani mkubwa wa umma. Mlolongo wa maandamano ya miezi kadhaa nchini Ufaransa umeiweka serikali ya Macron katika mashinikizo makubwa, sambamba na migomo katika baadhi ya sekta ambazo zimekuwa zikiungana na waandamanaji. Mpango wa kuongeza umri wa kustaafu ulikuwa gumzo na mjadala pia mwaka elfu mbili na kumi na tisa na katika mwaka huo ulikabiliwa na upinzani mkali pia. Jumuiya za wafanyakazi nchini Ufaransa zimetangaza mara chungu nzima upinzani wao dhidi ya mpango huo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu uliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo una kichwa cha maneno: wanaoikalia Quds kwa mabavu wanakaribia kuanguka. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ujumbe wa maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ni kutangaza mshikamano na umma wa Kiislamu na kwamba jitihada zinazofanywa na tawala za kiarabu za kuhuisha uhusiano na utawala wa Kizayuni wa Israel hazitadhamini usalama wa utawala huo. Rais Ibrahim Raisi alisema siku ejuma, wa ya Ijumaa pambizoni mwa maandamano ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds hapa Tehran kuwa maandamano hayo ni nembo ya mshikamano na umoja wa umma wa Kiislamu na kwamba Quds inakaribia kukombolewa. Maandamano ya siku ya Kimataifa ya Quds mwaka huu yamefanyika ili kutangaza mshikamano na wananchi wa Palestina, huku maghasibu wa kizayuni wakikabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi ndani ya utawala huo haramu. Hii ni kwa sababu kuongezeka migogoro ndani ya utawala haramu wa Israel, kuimarika nguvu na nafasi ya wana mapambano na pia kupanuka mapambano ya raia wa Palestina hadi katika maeneo ya Ukingo wa Magharibi kumeifanya hali ya mambo kuwa ngumu kwa wazayuni maghasibu, na kama wanavyosema baadhi ya weledi wa mambo, hali hiyo imeweka utawala huo katika ncha ya kusambaratika. Katika miezi ya karibuni, duru za habari pia zimetoa ripoti mbalimbali kuhusu kusambaratika utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na sababu tofauti za ndani au za nje ya utawala huo. Kwa mfano, gazeti la Maarif limezinukuu duru za kijeshi na kuandika kuwa hali ya Israel ni mbaya na kwamba kutoripuka kwa volkano hakuna maana kwamba lava za ndani yake hazitokoti. Nukta muhimu kuhusu hali inayokabili utawala wa kizayuni ni kwamba mbali na kupamba moto mapambano ya wapalestina ambayo yamepanuka hadi katika maeneo ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan, itilafu na migawanyiko ndani ya Wazayuni wenyewe na kati ya viongozi wa kisiasa wa utawala huo pia zinaongezeka kila uchao, na siasa za serikali ya Benjamin Netanyahu, hasa kuhusu marekebisho ya sheria za mahakama, zimedhihirisha zaidi ufa na mgawanyiko ndani ya utawala huo haramu. Miongoni mwa matokeo ya mgogoro wa sasa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ni suala la kuhajiri Wazayuni katika ardhi zilizoghusubiwa za Palestina na kurudi katika nchi walikotoka. Kwa hakika, mgogoro wa sasa umesababisha sehemu kubwa ya Wazayuni wanaoishi katika ardhi hizo kufikiria kuhama na kurejea katika nchi zao za asili. Kuhusiana na suala hilo, taasisi ya Marekani ya IATI imefanya uchunguzi wa maoni kwa kushirikiana na shirika moja la kizayuni ambapo matokeo ya uchunguzi huo mpya yameonyesha kuwa asilimia 90 ya wajasiriamali na watendaji katika sekta ya teknolojia mpya ya utawala wa kizayuni wanajaribu kuhamisha shughuli zao nje ya Israel kutokana na mazingira ya sasa yanayokabili utawala wa kizayuni. Hapana shaka kuwa katika mazingira kama haya, utawala wa kizayuni wa Israel kama ilivyokuwa huko nyuma unafanya kila uwezalo kuzipotosha fikra za walio wengi ili kwa kiasi fulani kuficha ukubwa wa matatizo yake ya ndani. Aidha, utawala wa Israel unatumia mashambulizi ya karibuni katika maeneo mbalimbali ya Palestina na maeneo matukufu ya Waislamu na pia mashambulizi yake ya anga huko Siria kama moja ya hatua za kuficha migogoro yake ya ndani. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. maratib ngazi au kwa lugha nyingine ziwango, ziwango za ufisadi ofis. Pili, aina za ufisadi tatu. madhihirisho ya ufisadi na nitakuja kueleza tofauti ya aina na madhihirisho. Nne sababu za ufisadi. Baada ya kuelewa ufisadi uko aina ngapi na madhihiri kwa madhihirisho yapi, sababu zake ni zipi kwa mujibu wa mtazamo wa Qur'ani. narudia hatutazungumza sana wataalamu wasemaje, kwa sababu tukitaka kuingia wataalamu yatakuwa marefu, isipokuwa kwa kadiri ya haja sana. Tutazungumzia ya Qurani yasemaje, maratibul fasad, ziwango za ufisadi. Kija na katika kumsoma manadamu na Qurani, imethibitisha mwanadamu haondoki kwenye hali kwenda kwenye hali nyingine kighafla, au wanaosema dafa'atan wahida. Mtu hawezi kulala usiku ni mwaminifu akamka asubuhi ni mwizi. Mtu hawezi kulala usiku ni mwizi akamka asubuhi na ni mwaminifu. Na jamii hivyo hivyo, mabadiliko ya kinafsi na mabadiliko ya kinyendo kwa mtu, na vile vile mabadiliko ya kinyendo na ya kitabia kwa jamii, ni mrundiko wa mwendelezo wa mambo ya kufuatana, hatua baada ya hatua, mpaka yakafikia ya pale unapoyaona wewe, safari yalianda mbali. Leo wewe unapomwona kijana ameharibi Matala, kijana wa miaka 20, 21, 22, 18, ghafla umekuja kupata habari wewe kwamba huyu huvuta bangi ama huyu hula miraa ama huyu hutumia mambo fulani. Kitu muhimu ni uyue, siku ya kuyua kwako mambo yale siyo siku yaliyoanda. Hakuamka tu ule kijana asubuhi akaanda, kuna hatua kadha baada ya kadha zilifanyika mpaka alipofikia siku ya kutunda kile kitu kiovwa kakitia mdomoni mwake ile hu mwisho na ndio utaona katika mbinu za Ibilisi alivyomwahidi Mwenyezi Mungu atatupoteza sisi. Mbinu moja ya kutupoteza alisema atatumia strategy ya tadarruj, strategy ya tadarruj ni kukuvuta pole pole. Ana mbinu nyingi nimemzungumza haa, Ibilisi, mimi kwenye darsa ya Ramadhani ya miaka mitatu iliyopita, na mbinu zake. Na mara nyingine mbinu zake huyanazo kwa sura za takwa sasa na ufisadi unaziwango namna hiyo, ndio nitakapo mimi hapa kwanza hakuna ainukao asubuhi akaanda kujepa mamilioni. hakuna ainukao asubuhi akaanda kuzanya drag. hakuna ainukao asubuhi taja ufisaji aina yoyote wa kisiasa, lakini kuna mrundiko na mtiririko wa hatua baada ya hatua, jamii ilikwenda kaanda kiwango cha kwanza, kiwango cha pili, kiwango cha tatu, kiwango cha nne, mpaka wakasikilia fen kasikilia katika hali waliyaadhu billahi yakina firauni sa ya ana rabbukumul ala. Sasa ndio wanazuoni watuambia anayetaamali msikilize, huyu msomi mmoya asema, anayetaamali mazungumzo ya Qur'an, almutaamilu fi hadithi l-Qur'ani an lfasadi walfasidin wa an lifsadi walmufsidin. Mtu yoyote akitaamali mazungumzo ya, ma ya Qur'ani, wakati akizungumza ufisadi na walofisidika na anapozungumza fisidi watu wanaosambaza ufisadi, sayajidu anena, atapata utakuwa makinifu kuisoma Qurani utapata anna iqaa lfasadi min qibali lbashar yati ala maratib, mtakaso wa ufisadi, mgongo wa ufisadi, chanzo cha ufisadi, chaja kwa maratib. Habila na Kabila, kama makumbuka kiswa chao cha wana wa Adam, wana wawili wa Adam, watoto wa nabii min ambiaillah, mmoja alimuua mwendani wake, alimtawanya damu kisha kajuta, lakini ukifuatilia haikuanda aliamka tu ule akaenda kampija nruye alaweta ni nani awezao kutoa kisu kumpija ndruye bila ya kuweka kitu chochote, hata kumpija nruyo mwanadamu yoyote? Kuna baadhi ya watu hata mnyama hawawezi kutinda, sasa mwanadamu huyu huwaje akainua mkono na kisu akamtoma ndruye akamuua? Lazima tusome kwenye kiswa cha habila na kabila, pale nyuma kulikuwa na mrundiko wa mambo gani, na ziwango zilopanda zilopanda mpaka zikasikilia pale, ukishtuka kwisha kwisha. Kama leo yani jana, wamesukumana sukumana sukumana, papule amevuta kisu akivuta kisu papa memtita mese kumuua, ye mwenyewe mwisho akiketi na nafsi yake ajiuliza swala, ilikuwaje mimi nikamuua mwenzangu? Hata kama tumeteta mimi na yeye tuna mambo tutashindana, sijui siasa sijui nini, kuna nini? Ndio utakuta katika falsafa kubwa ya Uislamu. Hapa ndio wa magharibi washindwa kuuelewa Uislamu, na kushindwa kwao kuuelewa Uislamu ni kushindwa kumfahamu hakika ya mwanadamu ni kiumbe aina gani. Utakuta Uislamu kuna baadhi ya maasiya haukuyakataza maasiya yenyewe, umekataza mazingira yanayopelekea yaje yale maasiya. Mazingira ni nini? ziwango na khutuwat zina zina. Mwanadamu yoyote awe wali awe muhuni awe ataka ukuwa, akiwekwa katika mazingira ya zina, ni tabu sana kudhibiti shahwa zake asiingie kwenye zina, isipokuwa wale aliowatagua Mwenyezimungu subhanahu wataala, na ndio hata Nabii Yusuf Nena, musini sifu sana bwana siku ile, musini sifu sana kulikuwa kuna nguvu za Mwenyezi Mungu ziiniokoa ndipo ponena wama ubariu nafsi siko kwenye kujisifu mno, kujitakasa kwamba mimi mwema mno. Inna nafsa la amaratun bisu, hii nafsi hakuna mateso shekhe. Ndo ukaona uislamu kwambia wala takrabu zina, haikwambia wala taznu n, haikutwambia musizini, kwa sababu ni tabu sana Ukishakuwa ushaketi na mwanamke faragha, na ndio utakuta baadhi ya riwaya zasema, hakai faragha mwanamume na mwanamke isipokuwa watatu wao huwa ni Ibilisi. Hakai faragha mwanamume na nani na mwanamke isipokuwa watatu wao watakuwa ni Ibilisi. Ataka ukuwa maadamu si maharimu yako, maadamu si maharimu yako. Masala ni rafiki yangu, rafiki yake rafiki yangu, sijui kazani yake kazani. Ni yangu sijui nini, hizi zote ni urongo, na ndio utakuta wanaoteleza wengi huteleza hapo. Kwa hivyo kabla litokee, kesho kutakapokuja kuonekana fulani na fulani wameingia kwenye zina, si siku ile waliongea kwenye zina, walianda huku nyuma kwa ziwango, walipoanda kuzungumza bila ya mipaka, walipoanda kuketi faragha, walipoanda kwa marafiki hurushia na mikono, ule humgonga bega, ule umgonga nini, kulipoanda ile yale yalikuwa tayari marahili za ufisadi zishaanza anazozikataa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sikule ya mwisho alikuwa mfenali nkufunga bao tu kama lile bao lisherehekewalo li kwenye, kwenye mpira, lebao halifungwi pale tu mwisho, kwa ule player wa mwisho limechangiwa tangu na goli huku nyuma, ule akapiga pasi, ule akafanya kadhaa, ule akamrudishia, ule alopoa mwisho kulifunga watu msherekea ye. Kawaida. Yu. Na ufisadi ni hivyo. Hizi ndio ninazokusudia mimi nikiziita b za nini za ufisadi, na ndio utakuta kuna baadhi ya mambo. Ndugu zangu, na wausia nausia na nafsi yangu na nyinyi, kuna baadhi ya mambo yataka ufanye ihtiyat. ihtiyat na mambo mengine utaona, matoto wala tattabi'u khutuwati ash-shaytan. Ihtiyat, shilingi kumi, shilingi tano, ndio chanzo cha ufisadi. Hutafika kwenye mamilioni isipokuwa, kwanza utaanda kwenye shilingi ngapi? Shilingi tano. Ile shilingi tano utaidharau, siku ya pili itapanda hamsini siku ya tatu itapanda mia na mubarirati, sasa utatengeneza. Mi upasuka moyo mi utumikia huno msikiti, kwani kumeitwa sampia imeangikwa ile ya zamani, si kuitukua nyumbani? Na haya mambo watu udharau sana. Mi unena watu wingi huitukulia zitu za, zitu za misikiti wakiipekea nyumbani, makosa sana, si kwa sababu ya wizi wakfu. Unajua ishu ya msikiti mbali na uwizi, kuna naya tatu, kuna naya kitu gani huitwa Wakfu. Mwone, ili bisati Mungu atusamee madhambi yetu, ili bisati huyo alonunua bisati amekuya hapa lau atanena, mimi hili biswati nimeliwekea wakfu nio hapa msikiti, ukenda ukalitandika harusini utapata madhambi kwa kulia zima. Na makosa hayo hufanyika sana kwetu, watu wenda kutukua zitu za misikiti tu, wakafanyia harusi, wakafanyia matanga, wakafanya nini, haramu akasikia haraka haraka tukulie majambi msikitini, na mtu atakakuteta na wewe, ukimkatalia ataka kuteta na wewe. Wakfu wa msikiti haujuzu kutumiwa isipokuwa kwa msikiti peke yake, taa yake, feni lake. Mimi mkiwaambia baadhi ya fatwa za ulama wetu, mtashtuka. Saidul mutashtuka khuy, alikuwa na mikazo mpaka kutumia mai ya choni, ikiwa huendi kuswali pale msikitini, si? Kuna watu hupita tu hapa msikitini, uh, kuna choo pale, kaingia kakojoa, kaosha osha osha kaenda zake. Wasema ikiwa yule alioweka bili pale na mai ameyaweka, ni fisabili hadha almasjid, hata udhu wake hufai kwenda kuswali msikiti mwingine, ni ameweka mai nani venye kuswali hapa msikitini si kila atakao kuoga. Na ukimwambia ni ee, waktaniani misikiti yenu, msikiti yangu ndio hii kakwambia. Hizi corruption twaziona, ama twaona corruption tu tuza kwenye county <laughs> na kwenye serikali. Hebu sasa hivi kwa maneno haya linowambia, te tushafanya corruption mara ngapi kwenye misikiti? Wangapi wanaungia kwenye zoo za misikiti wakaoga kwa sababu tu usikia joto ataka kuoga? Je, aloweka wakfu wa mai yale ameruhusu watu yoyote atakaekuja kuoga, au amewekea watu wa msikiti watakakuja kuswali? Manipata uzuri jamanini. wala tattabiu khutuwati shaitani. Kwa hivyo ufisadi hauinuki tu asubuhi ukawa ni ufisadi, una hatua ndogo ndogo ambazo huzioni, na hapa ndipo tunataka tuwe na mato hususa. Ukiweko kwenye mamlaka aina yoyote ya kisiasa, ya kidini, ya kijamii, ukaweko kwenye mahala wewe umebahatika kidogo, mkono wako kushika hazina, mpaka uwe na hadhari sana. Sasa hawa watuambia ufisadi moya katika wanazuoni anasema ufisadi wapita katika ngazi tano. Nataka nimalize ni nukta hii leo, anameita maratibu lfasadi lhamsa au maratibu lfasadi au darajatu lfasadi lhamsa, na ni maoni yake ya ijtihadi huyu katika kuzisoma Qurani mimi nimekubaliana naye, ingawa haipingi mwengine kuja akaisoma Qurani kwa kina na pangine akatoa maratibi nyingine, ni mlango haujafungwa. Moya asema fasadi, steji ya kwanza hu za fasadi kwa mtu binafsi na kwa nafsi yake. Kilizeni vizuri sana, steji ya kwanza ya ufisadi. Msizengee kwenye jamii, msizengee kwenye siasa. Hayatu yaonao kwenye jamii na kwenye siasa, haya ni steji ya nne na ya tano. Kuna tatu nyuma zimetupita, hatukuziona haya ni matokeo. Asema steji ya kwanza ni steji gani? Mwenye ayabir asema ni alfasadu nafsi. Fasadu nafsi inaanza vipi? Maasiya muislamu yoyote ndugu yangu, tunapofanya maasia hata dogo tunaloliona sisi, ni kitono cha kwanza cha ufisadi kimeingia ndani ya nyoyo zetu. Sikilize aya ya Qur'an, takupa dalili za hadithi na aya. Huyu mwanachuoni ameisoma hi bahdhi vizuri sana. Aya yasemaje? Aya yasema alana wa qad asaita qablu wa kunta minal mufsidin. Angalia hii aya ilivyofanya rap, wa qad asaita umefanya maasia, wa kunta minal mufsidin, maasia imekupeka kwenye nini? alisyanu walfasad kuna mulazama, hata kama maasia hayana alaka na jamii, lakini maasia yatia kiza kwenye naf. Nafsi nafsi ikipata kiza tayari kubadilika kuwa ni nafsi ya Ibilisi. Ikishakubadilika kuwa ni nafsi ya Ibilisi, huwa tayari huku nde kufanya lolote. Aya ya kwanza mayowa ile hadithi maarufu nyinyi, mtumi sallallahu alaihi wa sallam aliponena katika mwili wa mwanadamu kuna kipande cha nyama, idha saluhat saluhal jasadu kullu wa idha fasuda Kullu. Kuna kipande cha mnyama kiko ndani ya umwili, kikitengea utatengea mwili wote, kikifisidika hoyo fisadi wa idha fasudat fasudal jasad kullu ala wa hiya alqalb, ni moyo. Moyo kwa maana ya nafsi, vipi ufisidika? Tukua hadithi nyingine, idha mwanadamu akifanya maasia hutoka kitone kwenye moyo wake, akitubia hufutika. Sasa mwanadamu yoyote alokuwa tayari kumwasi mola wake, hoyo aweza ku tayari kumwasi mwingine yoyote. Kuna bwana mmoja alikwenda kwa Imama Ali, akamwambia Imama Ali, ya Maulana, nimekuja kwako kwa kwa nitaka ushauri wa mambo. Mimi alhamdulillah naamini Mungu na, na, na, na uswali ufanya kadhaa mambo yote, lakini nina maasia, siwezi kuyawata, siwezi kabisa kuyawata. Mfano tujalie kila mtu aweza kumpata mtu kila kitu, lakini kiadia kwenye kuwata jambo fulani hawezi. Kuna wenye kula miraa, kuna wenye kuvuta bangi, kuna wenye kuzini, yani mengine yote haviz asifanye lakini ikifika pale yeye ushindwa. Eh, hey, mama Ali, sasa ambia, umekuja kwangu nikufanyaje? Amwambia, kuna kipenge kwa lugha yetu, yani kuna ndia yoyote? <laughs> yani mimi angalau nipate leseni hili niendelee nalo, na hata kama utaniambia ni swali swala tu leli, mimi niko tayari, kila siku usiku utainuka swali swala tu leli, kukava lile lakini lile kulivata, siwezi. Kuna ndia ya maulana. Mama Ali akamwambia, nah, na iko iko ndia naweza kusaidia, na utaendelea na masi ya fanya utaka. Ndio bwana akaona, ah amshafika eh. Akakaa tu uzuri kwa mama ya, akamwambia kama utaweza kutoka kwenye mamlaka ya Mungu uende ukaishi mamlaka mingine, nimekupa ruhusa, fanya maasi ya utakaye. upo jamani nini? Yaani kama pale baba akwambie, kama utaka kufanya utakalo toka kwenye nyumba yangu. kama umejiona umekamilika, wewe ushakuwa barobaro na hutaki kufuata nidhamu zangu, toka kwangu, kaajiri nyumba yako na chakula chako, kisha fanya utakalo. hii ndio lugha Imam Ali alimwambia, ule amwambia, na wewe wataka kuendelea kumaasi Mwenyezi Mungu, waishi kwenye nyumba yake, wafanya, wa, watumia mamlaka yake, mimi nimekupa ruhusa Katafute mamlaka ukisha kutoka. Si hilo tu, fanya na mengine yote utakaye, uko free, siwezi. Utakwenda wapi? Hakuna nyingine. Imam Ali akamwambia, iko akamwambia gani? Akamwambia ukitoweza, basi usitoke kwenye mamlaka yake, usile riziki yake tu, usile riziki ya Mungu. Ukiweza kutokula riziki yake, fanya utakaye. Ule akamwambia, wallahi, utakula nini? Mimi kila riziki mpekapoto ya nani? Za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, basi akashuka naye akamwambia sikuihifadhi hadithi yote. Akashuka naye mpaka mwisho, akamwambia bwana, haiwezekani, akamwambia basi la mafara tagua sasa. Wee mwenyewe ima pambana na nafsi yako wate hayo maasia, ama utaingia kwenye ghadhabu za Mwenyezi Mungu. Sasa jamani, nini utasikia mtu umwambia mtu musifanye ini mutakua kushikwa na polisi nyinyi. Mtu ambaye hamchi tena Mungu atamcha nani tawala? Mtu ambaye ha hazichi tena kanuni za Mwenyezi Mungu ataogopa kanuni za binadamu? Ndio nikamwambia mbegu ya kwanda ya, ya ufisadi ni pale unapochafua nafsi yako kwa kumwasi mola wako. Mola kwisha, ushaingia ushatia maguu kwenye ufisadi. Nukta ya pili au daraja ya pili, na hii daraja ni ngumu, unapenda muitukue kwa zipimo mwanadamu. unapojiharibu wewe kwa maasia na ufisadi, ile steji ya kwanza, uyue umeweka msingi wa kurithisha kwa kizazi chako, kwa sababu kama vile watu hurithiana sura wakafanana, ujue kwamba watu Huri, hurithiana nyendo na tabia pia zikafanana na hizi ni zitu ambazo watu hawazitii akilini sana. Ule bwana mmoya alikwenda kwa shekhe, alimwambia shekhe, ni mimi nimepata kijana alhamdulillah, nimeruzukiwa kijana, wiki mbili iliyopita, nimekuja kwako, nataka unipe nasaha na nyasia za kumuyea, nataka ule mtoto wangu awe mwislamu wa kisawasawa. Kwa hivyo mekuya mapema mii, siampeka nasari, siampeka chuoni, siampeka popote, wiki mbili tu, nataka unipe mwongozo ntamuyea vipi? Sheikh akamwambia, umechelewa baba. Ah, mechelewa aanda kuzawa kijana nyumbani. Akamwambia. Akamwambia, kwa nini? akamwambia kuyeya hakuandi kuzaa, huanda kutaua mke na kutaua mume, katika steji ya kwanza ya kuyeya. huya mzaa kijana ulimtagulia mama gani, au mama alimtagulia kijana baba baba gani? na hii ni hadithi iko wazi. Iko wazi kwa Mtume, Mtume. Hadithi mbili ziko ambao leo imekuja kuthibitishwa kwenye biology na ya sayansi mambo ya jins Mtume ameyazungumza kabla ya miaka elfu moja na mia nne aliponena ikhtaru linutafikum fa ina lirqa dasas. Ametumia mustalah wa irqi baada wa jin, mustalah wa kimtume wa wa kuieleza ile jin ile jinzi zinazorithiana kwa wanadamu. Mustalah ametumia irqi, Kiswahili kishipa. Utasikia Waswahili kwambia una kishipa cha babake huyu, si utayo maneno haya, una kishipa cha bibie huyu, una kishipa sijui cha mjombake kishipa nne ni hizo mziitazo jinsi. Leo tumesema tagueni matone yenu ya manii, yani tagueni mbegu zenu mutazitia wapi? Ikhtaru linutafikum kwa nini? Fa innal irqa dassas. Kishipa upenyeza, kishipa ufanya nini? Nafikiri mmenielewa jamaa tu. Kishipa upenyeza, kishipa ufanya nini? Kishipa ufanya nini? Upenyeza. Katika baadhi ya riwaya yasema tagueni, fa innal khala ahadudh dhajiin. Tagueni mume na mke kwa nasema mjomba hushiriki kitandani. Umeelewa maneno haya? Sasa ufisadi warithishwa, warithishwa, na ndio utakuta leo sehemu kubwa ya matatizo yetu katika generation kwa generation ni kurithi tabia zile ambazo si za kimsingi, kutoka kwanini? Kwa nini kwa walio nyuma? Usione kwamba utakua umeharibika mwewe tu peke yako wewe, sasa wachangia kuharibu na kizazi kitakacho. Na hapa ndipo mahala alipolalamika Nabii Nuhu, Nabii Nuhu wale wanena, ameketi ame nyaka mia tisa na ngapi Sio umri wake, ni kipindi alichofanya dawa paka kugharikishwa. Wale kabla ilikuwa ni ngapi, na baada ya gharka ilikuwa ni ngapi? Allahu yaalam. Kwa nini miaka mia tisa na hamsini alikuwa akifanya tablighi paka akishindwa, akimwambia Mwenyezi Mungu, ngoja ni subiri generation nyingine, ngoja niangalie azijana zao, pengine wataongoka, akienda nao mpaka akikata tamaa, akirudi akimwambia Mwenyezi Mungu, ngoja ni ngoje third generation, fourth generation. Wewe waweza kuikisia miaka elfu moja hata kama zamani watu walikuwa wakiishi Miaka mingi fanya kila generation miaka 250 hizo ni generation ngapi? Nne. Ndipo pale alipofika wakati kana a a pa kuna tamaa, akamwambia Mwenyezi Mungu, Rabbi la tadhar ala al-ard min al-kafirin dayara innaka intadharuhum yudhillu ibadaka wala yalidu hapa wala yalidu illa fajiran, bana chokiza pia hukiza kiovu, si wao tu. Kwa nini wana chokiza hukiza kiovu? Si kwa maana izaliwa uzaliwa nkiovu mpaka unletee masuala ya jabri sasa. Mungu atakwenda kuwauliza aa, aa. kwa maana wawarifisha tabia zao. Hapa ndipo mahala muhimu, na katika masala ya mageuzi katika umma, kitu cha kimsingi cha kwanza kufaulu ni kukata kamba kati ya wazee na vijana katika kugurishwa tabia zisofaa, na ndo utakuta mitume wote walipigana na inna wajadna abaana. Mitume wote katika challenge kubwa waliopambana nayo ni inna wajadna, kwa sababu kila kizazi kilikuwa hakitaki mabadiliko. Kila kikipewa mabadiliko huzunguka nyuma, baba alikifanya nini? Mama alikifanya nini? Wazee wetu alikifanya nini? Wale wazee wetu, baba wazetu wanakubakisha kwenye tabia ambazo huna kitujio za kuzituja tabia zile, ukazijua zifaazo na zisofanzi. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, atatujalia min alladhina yastami'una alqawla fayattabi'una ahsana, walhamdulillahi rabbil alamin. Wapenzi wa wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Sayid Darusa Alawi wa Lamu, Kenya, na mawaidha hayo maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti Jamvi la machetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumapili, tarehe 16 Aprili, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limepambwa na picha mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe, ikibeba kichwa kikuu cha habari, Mbowe aja na mbinu mpya wizi wa fedha za umma Likifafanua kuhusu mbinu hiyo, Mwananchi limeandika ataka ufanyike ukaguzi wa maisha ya watumishi wa umma kama yanalingana na kipato chao. Ataka wanahabari waingie vitani, sekretarieti ya maadili ya viongozi watia neno. Katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi kuna picha nyingine pia inayoonyesha wafanyakazi wa mamlaka ya chakula na vifaa tiba TMDA kanda ya mashariki wakiangalia dawa za binadamu zilizokamatwa zikitengenezwa kwenye kiwanda bubu jijini Dar es Salaam. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka mtandao wa kusambaza dawa bandia wanaswa. Nipashe limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ripoti maalum yenye anwani tahadhari watumiaji vinywaji vya energy. Gazeti hilo aidha limeandika serikali yafuta sherehe za miaka 59 ya muungano Aligokia sasa, gazeti la serikali yenyewe Habari Leo ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari cha maneno mawili, uchumi wa paa. Dondoo za ufafanuzi zinasema pato la taifa lafikia shilingi trilioni mia mbili, uchumi ni mkubwa kuliko baadhi ya nchi za Ulaya. IMF ya bashiri pato la taifa kufikia shilingi trilioni mia tatu ukurasa wa mbele wa Taifa Tanzania una picha inayomwonyesha waziri mkuu na mwenyekiti wa kamati ya sensa kitaifa Kasim Majaliwa na makamu wa pili wa rais wa Zanzibar na mwenyekiti mwenza wa kamati hiyo Hemed Suleiman Abdallah wakikata utepe kuzindua machapisho ya ripoti za matokeo ya sensa ya watu na makazi mwaka elfu mbili na 22, katika ukumbi wa chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar Suza Tunguu, hapo jana. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka matokeo ya sensa yafichua siri Tanzania, asema Majaliwa. Gazeti hilo lina habari ya mkasa pia yenye kichwa cha maneno avamia kituo cha polisi aiba na kujisaidia kwa upande wa Tanzania namalizia na gazeti la Wamachinga ambalo limeandika matokeo ya sensa, Tanzania imepiga hatua katika sekta za maji, elimu, afya na mawasiliano. Nageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Sunday Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali, watauokoa uchumi usiporomoke moja kwa moja? Suali hilo limeelekezwa kwa picha ya rais William Ruto na za maafisa kadhaa wa timu ya uchumi ya serikali yake. Habari nyingine iliopoa kipaumbele maalum na Nation ina anwani, tutailinda polisi na ICC, DP amwambia Raila. The Sunday Standard limeipa uzito wa kwanza habari ya ripoti ya uchunguzi kuhusu matapo ya kanisa yenye imani zinazohatarisha maisha ya watu. Hii ni baada ya wafuasi wanne wa kanisa moja kufariki dunia kwanja, kwa njaa kwa tamaa waliopewa na kiongozi wao kuwataka wafunge ili waweze kuonana na, na yesu kristo standard lina picha pia inayoonyesha satelaiti ya taifa ya kwanza ya kenya ikiruka kuelekea anga za mbali ni mazungumzo au maandamano watu wa timu ya ruto wamwambia raila ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa The Star na kwa upande wa Taifa Jumapili, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari Ruto alivyomtafuta Raila. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani, Gavana Mung'aro apendekeza Makenzi afungwe maisha. Ni yule mchungaji tata anayeaminika kushawishi watu kufunga hadi kufa kwa kisingizio cha kukutana na Yesu. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni kondoo hamsini walioibwa shamba la Kenyatta warejeshwa, na ashtakiwa kwa kumbaka akili punguani akimwahidi kumpa chapati. Na kwa upande wa Uganda, ukurasa wa mbele wa Sunday Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari kamata kamata kuhusiana na mabati, hofu ya tanda baraza la mawaziri. Habari nyingine iliyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mbio za kabaka, rais Museveni anunua vifaa elfu moja mia tano kwa ajili ya vijana Toleo la mtandaoni la Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani, waziri Amos Lugolobi awekwa kizuizini, polisi, wananchi waondolewa kituoni. Toleo la mtandaoni la Sande Monita nalo pia limechangamkia habari hiyo kwa mtazamo mwingine, likiandika, viongozi wa Kayunga wahamasisha umma kumwokoa waziri aliyewekwa kizuizini. Lugho lobi alikamatwa na polisi siku juma ya Jumaa wakati akielekea uwanja wa ndege In <muchos> wa Intebe. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe ya 25 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1444 hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 16 Aprili mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 179 iliyopita alizaliwa mjini Paris, Ufaransa, Anatole France, mwandishi na malenga kijana na wa Kifaransa. Tangu akiwa kijana, alivutiwa na elimu ya fasihi na uandishi, ambapo kutokana na kipawa alichokuwa nacho akatokea kupata mashuhuri katika uga mashahiri na fasihi. Mwaka elfu moja mia tisa na kumi na nne Anatole France alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na kuandika kitabu alichokipa jina la Uasi wa Malaika, huku akifariki dunia mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na nne. Miaka 134 iliyopita Charles Spencer Chaplin, mcheza filamu na msanii mashuhuri wa tasnia ya filamu, alizaliwa katika viunga vya mji wa London, Uingereza. Alipokuwa mdogo, alianza na michezo kuigiza na kupata umashuhuri hatua kwa hatua. Mwanzoni mwa ujana wake, Chaplin alielekea nchini Marekani kwa lengo la kutengeneza filamu lakini kutokana na kutengeneza filamu ya ukosoaji na yenye kuonyesha mshikamano wake na matabaka ya kimasikini katika jamii ya marekani serikali ya nchi hiyo ilitoa amri ya kubaidishwa kwake mnamo mwaka 1952 chaplin alikumbana na mazingira magumu ya kufanya shughuli zake nchini marekani na hivyo akahamia nchini uswisi pamoja na mkewe Miaka 75 iliyopita katika siku kama ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa uingereza huko Palestina na kuua wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa haya yalitokea wakati ya askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao na kwa upande wa pili wazayuni walikuwa wameshadidisha mauaji hayo ya wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel huko Palestina. Na siku kama ya leo miaka 26 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaa moto kwenye mahema mahujaji huko Mina kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua 70,000 yaliteketea kwa moto huo. E, hilo linahesabiwa kuwa tukio kubwa la pili la janga la moto kutokea wakati wa msimu wa hija. Mnamo mwaka 1975 ulitokea moto mkubwa huko Mina nchini Saudi Arabia uliosababisha vifo vya maelfu ya mahujaji na wengine wengi kujeruhiwa. Mpenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanaani amelaani vikali kitendo cha kuivunjia heshima Qurani tukufu kilichofanywa nchini Denmark. Kanaani amesema kitendo hiki kiovu ambacho kimefanywa na kundi lenye itikadi kali na misimamo ya kufurutu mpaka katika mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi iliyoteremshwa Quran ni dharau kwa dini ya mbinguni na ing'arayo ya Uislamu na ni kuwatusi dhahir shahir Waislamu wote duniani. Mabadilishano makubwa ya wafungwa kati ya pande zinazozozana nchini Yemen yanaendelea, ambayo yanaonekana kama sehemu ya juhudi za kumaliza vita vya Yemen vilivyodumu kwa zaidi ya miaka minane 8 sasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa nchi wanachama wa umoja huo kujiunga na mkataba wa kimataifa wa kuzuia na kuadhibu uhalifu wa mauaji ya kimbari. Ripoti ya shirika la fedha la kimataifa IMF inaeleza kuwa waafrika milioni mia na thelathini na mbili walikabiliwa na hali mbaya ya ukosefu wa chakula mwaka jana na kwamba uchumi wa kusini mwa jangwa la Sahara utashuka kwa asilimia tatu nukta sita mwaka huu. na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesaini sheria ya kurefusha umri wa pensheni kufuatia hatua ya baraza la katiba kuidhinisha mswada wa sheria hiyo siku ya Ijumaa na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kuwaageni, nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini <mulia>