Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kurehemu, mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa. Na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu, na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. Kwa hakika ninakuomba uniruzuku yanayokuridhisha katika siku ya leo, na ninajilinda kwako kutokana na yanayokuudhi, na ninakuomba unipe taufiki ndani yake ya kukutii bila ya kukuasi, ewe mkarimu kwa wanaokuomba. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapo Wajia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Mchana huu nikiwa na wingu wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa matangazo. Nitaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na tutakuwa na kipindi cha dasa ya Quran, tutaletea udondozi wa magazeti tukidondoa vichwa muhimu vya habari ama habari zilizopewa uzito na kuwa na mguso maalum katika baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa na leo katika historia na uchambuzi wetu utahusu kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan, na kwa haraka haraka nawakumbusha tovuti yetu ni pastoday.ir/sw na leo ni Jumamosi, Aprili 15, 2023 ambao ni sawa na Ramadhani 24, 1444 24, 24, 24, 24, 24, 24, 24, 24. Hijiria. Msikose kutuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp kama kawaida. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Teheran. Na sasa nawakaribisha katika vichwa vya habari. Makasisi wanajisi watoto mia sita. Dhoruba ya mahakama yatikisa viongozi wa kanisa Katoliki nchini Marekani. Maonyesho ya Kurani tukufu yaanza nchini Senegal. Muungano wa Kitaifa wa Wokovu Tunisia wataka kuachiwa huru wafungwa wa kisiasa. Na mkuu wa IHRC ya Uingereza asema siku za uhai wa utawala wa kizayuni zinahesabika. Na sasa ni habari kamili. Ripoti iliyofichuliwa na mwanasheria mkuu wa Maryland, Anthony Brown, imeibua dhoruba kali dhidi ya mapadri na makasisi wanaotuhumiwa kubaka watoto. Ripoti hiyo imetoa maelezo ya kushtua ya unyanyasaji uliofanywa katika diosisi ya kwanza ya kikatoliki kuanzishwa nchini Marekani. Kipindi cha programu iliyopewa jina la Mamlaka, kipindi cha programu iliyopewa jina juu ya Mamlaka, kilichorushwa hewani jana na televisheni Aljazira ya Qatar, kimemulika maelezo ya ripoti hiyo ambayo ilitolewa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma wa Maryland baada ya uchunguzi wa karibu miaka mitano, ambao ulijumuisha ushuhuda wa waathiriwa na maungamo ya makuhani, wasaidizi wao na walimu waliohusika na uhalifu huo. Kama sehemu ya uchunguzi, ofisi ya mwanasheria mkuu wa serikali ilipokea mamia ya maelfu ya hati na nyaraka ikiwa ni pamoja na rekodi za wafanyakazi, bili za usafiri na ripoti za matibabu katika dayosisi ya Baltimore, dayosisi ya kwanza ya kikatoliki iliyoanzishwa nchini Marekani. Ripoti hiyo imefichua kuteswa na kubakwa kwa zaidi ya watoto 600 kulikofanywa na makasisi wapatao 165 katika kipindi cha miongo 6 huku orodha ya wanyanyasaji ikijumuisha mapadri wa seminari, mashemasi, walimu na wafanyakazi wengine wa kanisa. Ripoti hiyo ilijumuisha kukiri kwa shemasi mmoja kwamba amebaka zaidi ya watoto mia moja, huku kasisi mmoja akikiri kuwafunga minyororo wavulana na kuwatesa na padri akiungama kufanya ukatili dhidi ya wanafunzi ishirini katika shule ya wavulana. Mwendesha mashtaka wa umma wa Maryland anasema uongozi wa kanisa umeficha uhalifu huo kwa muda mrefu. Anton Brown amesema tunatumai kuwa kufichuliwa uhalifu zaidi wa deosisi hiyo ya kwanza ya kikatoliki kuanzishwa nchini Marekani kutasababisha uwajibikaji na kunaweza kuwafanya waathiriwa wengine wa ukatili katika makanisa mengine kuwasilisha malalamiko kwenye vyombo vya sheria. Mapema mwaka jana aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Benedikti wa 16 alituhumiwa kufifiliza na kuzembea katika kuchunguza matukio manne ya ripoti kuhusu ubakaji na unyanyasaji wa kingono waliofanyiwa watoto wadogo wakati alipokuwa askofu mkuu wa kanisa la Munich nchini Ujerumani. Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mmoja, pia kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alisema mlolongo wa matukio ya unyanyasaji wa kingono yaliyoripotiwa kufanywa na makasisi dhidi ya watoto ni fedheha kwa kanisa hilo. Maonyesho makubwa ya Quran tukufu yameanza Dakar, mji mkuu wa Senegal huko magharibi mwa Afrika, kwa hima na juhudi za chuo kikuu cha al Mustafa. Hussein Asadi, mkurugenzi wa ofisi ya mwakilishi wa kikanda wa chuo kikuu cha al mustafa nchini Senegal, amesema chuo hicho kina nafasi muhimu sana katika upanuzi wa shughuli za Qur'an katika uwanja wa kimataifa na akasema kutarujumu Qur'an tukufu katika lugha za wenyeji za Senegal ni mojawapo ya kazi za hivi karibuni za ofisi ya Chuo Kikuu cha Al-Mustafa nchini Senegal. Mkurugenzi wa ofisi ya mwakilishi wa Chuo Kikuu cha Al-Mustafa nchini Senegal ameongeza kuwa maonyesho makubwa ya Qur'an tukufu ambayo yameanza leo Jumamosi kwa muda wa wiki moja katika mji mkuu wa Senegal na kwa kushirikiana na jumuiya za Qurani nchini humo na chuo kikuu cha Mustafa ni tukio muhimu katika uwanja wa kustawisha elimu na mafunzo ya Quran tukufu. Chuo Kikuu cha Mustafa Al Alamia ni taasisi ya kisayansi na kimataifa yenye mfungamano na chuo kikuu cha kidini cha Kum cha Iran. Lengo kuu la chuo hicho ni kupanua sayansi ya Kiislamu, kupanua sayansi ya kibinadamu na kijamii kwa njia ya elimu kufanya utafiti na malezi, na kinatoa elimu na mafunzo kwa idadi kubwa ya watu duniani kote. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mtu mmoja ameripotiwa kuuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya polisi kufyatua risasi katika maandamano ya kila mwaka ya siku ya kimataifa ya Alquds katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja na mji wa Kaduna. Video kutoka Abuja zinaonyesha polisi wakitumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya waandamanaji huku washiriki wakihaha kutafuta mahali pa kujificha. Vilevile vile watu walioshuhudia wamesema wamewaona polisi wakiwafatulia risasi waandamanaji katika siku ya kimataifa ya kutsu. Katika mji wa Kaduna hakuna majeruhi wameripotiwa. Kabla ya kuanza kwa maandamano ya jana ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya kutsu, waandalizi walikuwa wameelezea wasiwasi wao kwamba uwepo mkubwa wa askari usalama unatishia waandamanaji. Tume ya Kiislamu ya haki za binadamu ya Uingereza, IHRC, ilikuwa imeeleza wasiwasi wake kabla ya maandamano ya Abuja kuhusu uchochezi wa polisi na upotoshaji wa kimakusudi wa jeshi hilo kwamba maandamano hayo hayakuwa ya kutetea Palestina bali ni ya kuonyesha mshikamano na Sheikh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu nchini humo. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds hufanyika kila mwaka katika Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani katika miji na maeneo mengine ya Nigeria na nchi mbalimbali ili kuonesha mshikamano na watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Hii si mara ya kwanza kwa askari usalama wa Nigeria kuwashambulia wafanya maandamano katika siku ya kimataifa ya Kuds. Julai mwaka 2014 Polisi wa nchi hiyo walifatua risasi kwenye mkutano wa hadhara huko Zaria kaskazini mwa Nigeria na kuua watu 34. Muungano wa Kitaifa wa Wokovu wa Tunisia umetoa wito wa kuachwa huru wafungwa wa kisiasa katika maandamano ya kupinga utawala wa rais wa nchi hiyo Kais Saied. Waandamanaji wa Tunisia wamekusanyika mbele ya jumba la maonyesho lililoko mtaa wa Habibu Bourguiba na wakitoa nara za kuunga mkono wafungwa wa kisiasa wanaotuhumiwa kula njama dhidi ya usalama wa taifa, na wametoa wito wa kuachwa huru na kusitishwa kwa kesi yao. Muungano wa kitaifa wa wokovu wa Tunisia umesisitiza kuwa utaendeleza mapambano hadi matakwa yake, yakiwemo ya kuwepo uhuru wa kisheria na kuachiliwa huru kwa, wa kwa wafungwa wa kisiasa yatakapotimizwa. Ahmed Najib Al-Shabi mkuu wa chama cha kitaifa cha uokovu wa Tunisia amesisitiza kuwa sera mbovu za Rais ya Kais Saied na kauli zake mbovu zinaelekeza nchi hiyo kwenye maporomoko. Wakati huo huo, mamia ya raia wa Tunisia wamekuwa wakifanya maandamano katika siku za karibuni na kulaani sera za serikali ya rais wa nchi hiyo Kais Saied na kutoa wito wakwachua uhuru wafungwa wa kisiasa tangu Februari mwaka 2023. Polisi wa Tunisia wamewakamata zaidi ya wapinzani ishirini, wanasiasa wa mawaziri wa zamani, wafanyabiashara na viongozi wa vyama vya wafanyakazi. Wapinzani wa Said wanamtuhumu kuwa amefanya mapinduzi dhidi ya mafanikio ya kidemokrasia yaliyotokana na mapinduzi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja yaliyopelekea kuondolewa madarakani dikteta wa zamani wa nchi hiyo Zeinulabidin Bin Ali na mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya Kiislamu ya Uingereza, IHRC, amesema siku za uhai wa utawala wa kizayuni wa Israel zinahesabika na kwamba siku ya kimataifa ya Kuds kiitikadi ndiyo kinara wa harakati ya mukawama na mapambano ambayo ndiyo suluhisho pekee la kadhia ya Palestina. Masudi Shajare, mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya kiislamu ya Uingereza, amesema katika mahojiano yake na mwandishi wa shirika la habari la Iran IRNA mjini London kwamba kwa upande mmoja, siku ya kimataifa ya Kudsi ni tukio la kwanza la kimataifa lililopewa jina la kuwatetea Wapalestina na watu wote wanaodhulumiwa duniani, na kwa upande mwingine ni tukio la kiislamu ambalo limeegemezwa kwenye mapambano na huyakutanisha pamoja makundi yote yanayowatetea wa w Palestina kwa lengo moja. Masudi Shajare amesema siku ya kimataifa ya Kuds inadhihirisha ukweli kwamba dhuluma na uadilifu havichanganyiki pamoja na kwamba mukawama ndiyo njia pekee ya kuwaokoa wananchi wa Palestina ambao wamekuwa wakikandamizwa na kutendewa uhalifu na utawala wa kizayuni kwa miongo saba iliyopita. Kwa kawaida maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds nchini Uingereza hufanyika Jumapili ya mwisho ya ya ya mwisho mwisho mwezi mwezi mtukufu mtukufu wa Ramadhani kwa sababu Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu huwa ni siku ya kazi nchini humo. Kamisheni ya haki za binadamu ya Kiislamu ya Uingereza imetangaza katika taarifa yake kwamba maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds mwaka huu yatafanyika mjini London kesho Jumapili tarehe 16 Aprili. Kwa mujibu wa tangazo hilo, maandamano hayo yataanzia mbele ya ofisi ya wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza na watetezi wa Palestina wataandamana kuelekea ofisi ya waziri mkuu baada ya kusikiliza hotuba za wazungumzaji. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. na wakaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa mataifa jirani na Afghanistan. Kikao cha nne cha nchi jirani na Afghanistan kilifanyika Alhamisi ya juzi katika mji wa Samarkand nchini Uzbekistan. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa China, jamhuri ya Kiislamu Irani, Rusia, Tajikistan, Turkmenistan na Uzbekistan walishiriki katika kikao hicho. Amir Han Mutaki, waziri wa mashauri ya kigeni ya serikali ya wa wanamgambo wa Taliban, alishiriki pia katika mkutano huo wa Samarkand. Duru ya mwisho ya kikao cha mazungumzo baina ya mataifa jirani na Afghanistan kilifanyika mwezi Machi mwaka jana katika mji wa Tungsi nchini China. Hafiz Zia Ahmad, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya serikali ya Taliban, ameandika katika ukasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba Amir Khan Mutaki, waziri wa mashauri ya kigeni wa serikali ya Taliban, amekutana na kufanya mazungumzo pambizoni mwa mkutano huo na mawaziri wa mashauri ya kigeni wa baadhi ya mataifa ya eneo. Kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yote ya Afghanistan, kuondolewa vikwazo walivyowekewa wananchi wa Afghanistan na sisitizo la kuwekwa vita madhubuti vya utawala wa sasa wa nchi hiyo dhidi ya ugaidi ni miongoni mwa mambo yaliyotiliwa mkazo na washiriki wa mkutano huo wa mataifa jirani na Afghanistan. Mkutano wa mataifa jirani na Afghanistan umefanyika kwa wenyeji wa Uzbekistan katika hali ambayo kuendelea vikwazo wa Marekani na kuzuiliwa mali na fedha za Afghanistan nje ya nchi kumeifanya nchi hiyo ikabiliwe na hali mbaya. Kushindwa serikali ya sasa ya Taliban kutumia vyanzo na fedha za benki kuu ya nchi hiyo nje ya nchi ni jambo ambalo limeifanya serikali ya Taliban kudhamini kwa shida na tabu mno bidhaa kutoka nje zinazohitajiwa na wananchi weledi wa mambo wanasema kwamba jambo hilo limeifanya serikali ya Taliban ikabiliwe na changamoto kubwa katika njia ya kudhamini bidhaa za chakula na dawa. Hali hiyo haswa katika kipindi hiki ambapo ambacho Afganistan inakabiliwa na matatizo chungu nzima, kama itaendelea hivi basi yumkini nchi hiyo ikakumbwa na janga la kibinadamu, haswa kwa kutilia maanani kwamba mbali na kukabiliwa na vikwazo vya madola vya magharibi misaada ya kimataifa kwa nchi hiyo imepungua sana tangu wanamgambo wa Taliban waliposhika tena hatamu za uongozi mwezi Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ni kutokana na hali hiyo ndio maana Ramiz Arakbarov, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, sanjari na kuonyesha wasiwasi wake kutokana na wanawake kuwekewa mbinyo huko Afghanistan, ameonya kuwa jamii ya kimataifa imewaadhibu zaidi wananchi wa Afghanistan kutokana na kuwakatia misaada. David Beasley, aliyekuwa mkurugenzi mtendaji wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP, anasema kwa akali karibu nusu ya wananchi wa Afghanistan wanakabiliwa na mgogoro wa njaa kali. Wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya haraka ya kibinadamu, na kama misaada hiyo haitatumwa kwa wakati, basi nchi hiyo itakumbwa na mgogoro mkubwa wa kibinadamu amesema. E, kuna wasiwasi miongoni mwa mataifa jirani na Afghanistani kwamba kama vikwazo vya Marekani dhidi ya Afghanistan havitaondolewa, wananchi wa nchi hiyo watakumbwa na matatizo mengi sana, kama kushindwa kujidhaminia bidhaa za chakula, jambo ambalo kwa hakika linaweza kuongeza wimbi la uhajiri haramu la raia wa nchi hiyo wanaokimbilia katika mataifa jirani faukaya hayo kuendelea ukosefu wa usalama huko Afghanistan kutokana na harakati za makundi mbalimbali mbali ya kigaidi kama Daesh ni dagadaga na wasiwasi mwingine unaoonyeshwa na mataifa jirani na Afghanistan. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana katika kikao cha Samarkand, mataifa jirani na Afghanistan yametilia mkazo swala la serikali ya Taliban kukabiliana kwa nguvu zake zote na ugaidi. Naendelea kutegea sikio matangazo haya idhaa ya Kiswahili kwa mchana huu, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watuharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 944 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 48 ya Alfath. Katika darasa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 49 ya ya Alhujurat. Sura hii iliteremshwa Madina, ina aya 18, na inazungumzia misingi muhimu ya adabu na akhlaqi za kijamii, misingi ambayo inapochungwa na kufanywa kazi kuimarisha upendo, udugu na urafiki baina ya watu katika jamii, na isipochungwa na kutekelezwa husababisha chuki na uadui, mifarakano na kila mtu kumshuku na kumtizama mwenzake katika jamii kwa jicho baya. Kwa sababu hiyo, tunaweza kuipa sura hii ya Al-Hujurat jina la sura ya akhlaki na adabu za Kiislamu. Inna llaha samiun alim, enyi mliyoamini msimtangulie katika lolote Mwenyezi Mungu na mtume wake na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia mjuzi. Sura hii imewahutubu waumini kwa kuwaambia sifa ya imani ya kweli ni kujisalimisha na kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kutowatangulia wao katika lolote, hasa katika masuala ya kijamii ambapo watu wote wanapaswa wamtii kiongozi wa jamii ya Kiislamu, kwani kumtangulia yeye kwa namna yoyote ile hupelekea kuvurugika mfumo na nidhamu ya jamii na na kuzuka mfarakano na mgawanyiko baina ya watu. Baadhi ya Waislamu wenye misimamo ya kufurutu mpaka huwa wanatarajia kiongozi wa jamii ya Kiislamu afanye mambo kwa kufuata utashi, mitazamo na itikadi waliyo nayo wao, au achukue hatua kali dhidi ya baadhi ya makundi na watu, au hata aache kabisa kufanya baadhi ya mambo Hali ya kuwa yeye kama kiongozi, huwa anachukua maamuzi kulingana na utambuzi halisi alionao juu ya hali na mazingira ya jamii na kwa kuzingatia maslaha ya jamii yenyewe, na kwa hivyo haingepasa kumtarajia afanye vingine ghairi ya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuharamisha baadhi ya mambo ambayo Mwenyezi Mungu ameyahalalisha au kuhalalisha baadhi ya mambo ambayo yeye Mola ameyaharamisha ni namna mojawapo ya kumtangulia Allah Subhanahu wa Taala na mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa sheria na kanuni za jamii ya Kiislamu Inapasa zitokane na kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na sunna za bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi waalihi wasalam. Na utungaji wowote ule wa sheria unaopingana na Qur'ani na sunna una maana ya kumtangulia Mwenyezi Mungu na mtume wake. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba Watu wanaoitangulia hukumu ya Allah na mtume wake kwa sababu ya kufuata matashi ya binafsi au mila na desturi za kijamii huwa kwa hakika wamejiweka mbali na imani na ucha Mungu. Subhanallah. Enyi mlioamini, msinyanyue sauti zenu kuliko sauti ya Nabii, wala msiseme naye kwa sauti kubwa kama mnavyosemezana nyinyi kwa nyinyi, zisije amali zenu zikaharibika na hali hamtambui. hao ndio Mwenyezi Mungu amezisafisha nyoyo zao kwa ucha Mungu, hao watakuwa na maghfira na ujira mkubwa. Baada ya aya iliyotangulia kueleza kwamba Waislamu wasimtangulie Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ufanyaji mambo, wala wasichukue hatua ya kufanya lolote kabla ya yeye kutangaza uamuzi juu ya jambo hilo. Aya tulizosoma zinasema, msimtangulie Mtume hata katika maongezi, na msiinue sauti zenu kuipita sauti yake, na pale mnapokuwa na yeye msipaze sauti wala kupiga makelele. Kwa maelezo ya aya hizi, inaonyesha kwamba baadhi ya Waislamu walikuwa hawachungi murua na adabu za kijamii. Waislamu hao walikuwa wakizungumza na Bwana Mtume bila kuchunga murua na adabu, na kwa sauti ya juu, kama walivyokuwa wakifanya hivyo wanapoongea na watu wa kawaida, mpaka ikafika hadi Mwenyezi Mungu akawaonya na kuwapa indhari kwamba tabia na mlahaka wa aina hiyo usio wa adabu na heshima utaporomosha na kuharibu amali zenu bila ya nyinyi wenyewe kujua. Kisha sehemu inayofuatia ya aya inatanabahisha juu ya nukta kwamba sharti la takwa na kumcha Mwenyezi Mungu ni kuchunga adabu na murua mnapokuwa mbele ya Mtume wa Allah na kushusha sauti wakati mnapozungumza mbele ya hadhara ya nabii huyo mteule wa Mwenyezi Mungu, ambapo kufanya hivyo kutakuwa sababu ya kupata rehema na fadhila za Kimola duniani na akhera. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujihadhari na kauli zetu, kwa sababu mambo tunayoyafanya mazuri au mabaya yana athari za kimaisha na taathira na matokeo ya mambo tunayofanya hayategemei kama tumeyatenda kwa kujua au kwa kutojua. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanaweza wakawepo watu wengi ambao wanajionyesha mbele ya macho kuwa na adabu, tawadhui na unyenyekevu, lakini ndani ya nafsi zao wamejawa na kiburi. Kwa maneno mengine ni kwamba kuchunga heshima na adabu na kuonyesha unyenyekevu huwa na thamani pale kunapofanywa kwa takwa, ukweli na moyo safi. Vinginevyo huwa ni aina mojawapo ya kujipendekeza tu na kujaribu kumhadaa mtu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na imani na uchamungu maana yake si mtu kutakasika na kuwa na kinga ya maasi. Kuna watu waumini na wachamungu pia ambao huteleza na kufanya dhambi, lakini hutambua makosa yao haraka wakayafidia kwa kutubia kwa Allah ya darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne na ya tano ya sura yetu ya Al-Hujurat, ambazo zinasema: Innal ladhina yunadunaka min wara'il hujurati aktharuhum la ya'qilun, hakika hao wanaokuita nyuma ya vyumba, wengi wao hawafahamu. Walau annahum sabaru hatta takhruja ilayhim lakan khayran lahum wallahu ghafurur rahim, na lau wao wangelingojea mpaka uwatokee ingelikuwa kheri kwao na Mwenyezi Mungu ni mwenye maghufira mwenye kurehemu. Aya hizi zinaashiria mfano mmoja hai wa yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia na kueleza kwamba wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alipokuwa nyumbani kwake pamoja na ahli zake akiwa anashughulika na mambo ya familia au amejipumzikia, baadhi ya mabedui wa majangwani wasio na ustaarabu walikuwa hawasubiri mpaka mtume atoke nyumbani kwake ili nao wapate kumweleza matilaba yao. Walikuwa huko huko nje walikokuwa wakimwita mtukufu huyo kwa sauti kubwa na kueleza wanayoyataka. Kurani tukufu ikawahutubu watu hao kwa kuambia, hili mlifanyalo ni ishara ya kukosa busara, kwani alama muhimu zaidi ya akili na busara ni kuchunga adabu na heshima katika mahusiano ya kijamii na wakati mtu anapokutana na watu watukufu wanaoheshimika katika jamii. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu unazipa umuhimu maalumu adabu za kijamii mpaka kufika hadi ya kuutaja utovu wa adabu na murua kuwa ni ishara na alama ya kukosa busara. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nyumba na familia zina faragha na heshima yake, na hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuwasumbua watu na familia zao majumbani mwao hata kwa kuwaita kutokea nje ya nyumba zao. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba majukumu na masulia ya kijamii ya watu hayapasi kuwa kizuizi kwa wao kushughulikia masuala ya familia zao. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuheshimu ratiba na nyakati za faragha za watu na kutowasumbua kwa kuwaendea wakati usiofaa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 944 na ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujalie kuwa Waislamu wa kweli wanaochunga heshima, adabu na murua katika miamala ya kijamii wakati tunapolahikiana na Waislamu wenzetu na watu wengine pia, miongoni mwa wanadamu wenzetu. Wassalamu alaykum Shukran sana Abdul Fatah Musaidi kwa kipindi chako hicho cha darasa ya Quran. Na bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika udondozi wa magazeti. Naanza na gazeti la Mwananchi la Tanzania ambalo limemulika hotuba iliyowasilishwa na waziri wa nchi katika ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Tamisemi Angela Kairuki, ambayo imepandisha juu bajeti na kufikia shilingi trilioni 9.1 na kuainisha vipaumbele vipa, ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa na ununuzi wa magari 81 ya vigogo. Habari hiyo inasema Angela Kairuki ameliomba bunge liwaidhinishie shilingi bilioni kumi na sita nukta tano nane kwa ajili ya ununuzi wa magari themanini na moja kwa ajili ya ofisi za wakuu wa mikoa. Chini ya kichwa cha habari wahariri wachambua utawala wa Magufuli, gazeti la Mwananchi limeandika waandishi nguli wa habari nchini Tanzania wamezindua kitabu I am the State, mimi ni dola chenye kuonyesha maendeleo ya miradi ya uwekezaji iliyofanyika wilayani Chato mkoani Geita na ukiukwaji wa sheria uliofanyika ndani ya utawala wa hayati Rais Dr John Magufuli wakati wa utekelezwaji wa miradi hiyo. Absalom Kibanda, Ansbert Ngurumo, Neville Meena na Jesse Kwayu ndio waandishi walioandika kitabu I am the state. Mwananchi limeandika kuwa kabla ya uzinduzi wa kitabu hicho, Ansbert ngurume Ngurumo amesema jina la kitabu limetokana na hofu iliyoshuhudiwa baada ya utawala wa hayati Dkt Magufuli tangu mwaka 2015 hadi 2021 kuelekeza miradi mingi eneo alikozaliwa bila kuwepo mtu aliyehoji. Gazeti la Habari Leo pia limeangazia bajeti ya serikali kwa habari yenye kichwa cha maneno kinachosema Bajeti ya kilimo kuzidi kupaa na kufikia zaidi ya trilioni moja, elimu bila ada yaongezewa bajeti, diaspora watuma nyumbani shilingi trilioni mbili nukta sita ni miongoni mwa habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la gazeti la Habari Leo, ambayo inadokeza kuwa Tanzania ina jumla ya diaspora milioni moja nukta tano na kwamba katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Disemba 2022 diaspora wa Tanzania walituma nchini kiasi cha dola za Marekani bilioni 1.1 ambayo ni sawa na shilingi trilioni 2.6. Vilevile, gazeti hilo lina habari yenye kichwa cha maneno Chisano amkubali Samia kukuza Kiswahili, na gazeti la Wamachinga lina vichwa vya habari Tanzania imeweza, TANAPA imeweza, Tamisemi yaomba shilingi trilioni 9.1 matumizi mwaka wa fedha elfu mbili kumi na tatu elfu mbili kumi na nne Raisi Samia kumradhi, elfu mbili ishirini na tatu elfu mbili ishirini na nne Rais Samia atoa msamaha kwa wadai wa sugu kodi, pango la ardhi, na tanzania ipo mikono salama. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo limeandika kiongozi wa upinzani Raila Odinga ameitaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuingilia kati kuhusu madai ya kuua na kulemazwa kwa wafuasi wake kulikofanywa na polisi, ikiwa ni ishara ya makabiliano yake ya muda mrefu na utawala wa rais William Ruto. Muungano wa Bwana Odinga wa Azimio umetoa maelezo ya watu tisa ambao inaamini waliuawa na polisi akiwemo polisi ambaye aligongwa na gari la polisi wakati wa maandamano makubwa ambayo yamesitishwa kwa sasa. Hata hivyo, habari kuu ya Saturday Nation ni ile yenye kichwa cha maneno mkono wa siri wa Haji katika mazungumzo ya Ruto na Raila. DPP Nurdin Haji amehusika ipasavyo katika mazungumzo ya suluhu ya kisiasa baina ya kambi za Ruto na Raila na chini ya kichwa cha habari vifo vya kidini polisi wahofia kuwepo kaburi la siri la umati, gazeti la Saturday Nation limeandika habari hiyo, habari ya msako unaofanywa na jeshi la polisi katika kaunti ya Malindi nchini Kenya kumtafuta mchungaji Paul Makenzi wa kanisa la Good News International kutokana na kudaiwa kuwashawishi waumini wake wafunge kisha wafe ili waweze kuingia mbinguni na kukutana na Yesu. Kuhusiana na habari hiyo hiyo, gazeti dada la Taifa Leo limeandika mchungaji wa kanisa la Good News International Paul Makenzi amejisalimishwa kwa polisi mjini Malindi, baadhi ya manusura baada ya manusura wa ufungaji tata nao huko manusura wa ufungaji tata nao wakisimulia jinsi walivyoanza kufuata mafundisho yake manusura waliookolewa baada ya kupatikana wakiwa katika hali maututi kwenye msitu wa Shakahola wamesema walimjua mchungaji huyo kupitia stesheni ya runinga ya Times TV ambayo ilikuwa ikitumiwa na Makenzi kupeperusha mahubiri yake. Katika habari yake yenye kichwa cha maneno masaibu ya Ruto, gazeti hili la Taifa Leo limeandika kuwa changamoto zinazomfanya rais William Ruto w kujikuna kichwa ni pamoja na jinsi ya kumdhibiti Raila Odinga, gharama ya juu ya maisha, madeni ya serikali, kudorora kwa shilingi ya Kenya, baa la njaa, kibarua cha kuunganisha pamoja vyama vya Kenya kwanza na kutekeleza ahadi zake kwa mahasla. Taifa Leo pia limeandika kuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua ameachilia kombora la utani kwa wanaume wa eneo la kati akidai wameshindwa kutekeleza majukumu muhimu ya ndoa kwa sababu ya kutekwa na ulevi. Bwana Gachagwa alisema wanaume wa mlima Kenya wamekuwa mateka wa pombe, haswa ile haramu. vijana wetu wameisha kwa kitanda, baada ya kulala juu wanalala chini, kina mama ndio wanalala juu peke yao, naibu rais alisema. Naibu rais wa Kenya amesema athari za pombe zimewalemea wanaume wa eneo la kati kiasi cha kushindwa majukumu yao ya kindoa. Nchini Rwanda, gazeti ya New Times limeandika kwa pamoja, jumuiya ya kimataifa inaweza na inapaswa kujifunza somo kutokana na mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi na kuchukua hatua za ujasiri na madhubuti za kulinda ubinadamu dhidi ya mauaji ya kimbari sasa na katika siku zijazo, popote ulimwenguni hayo yamesemwa na mwanadiplomasia wa Rwanda Marie Shantari Rwakazina, balozi wa Rwanda nchini Uswisi na mwakilishi wa kudumu wa nchi hiyo katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na mashirika mengine ya kimataifa huko Geneva, Uswisi, wakati wa hafla ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya tafakari mauaji ya kimbari ya 1994 dhidi ya watutsi nchini Rwanda. Na mahakama ya mwanzo ya Nyarugenge Aprili 14 ilitoa hukumu iliyosimamishwa kwa mwanamume aliyetumia mitandao ya kijamii kuhamasisha umma kuwa najisi wasichana. Evaristi Tuisenge alikamatwa Machi 21 baada ya kuandika ujumbe wa Twitter uliohimiza kuwa najisi wanawake. Kulingana na upande wa mashtaka, Tuisenge alikuwa amechapisha jumbe za kuwahimiza watu kuwa najisi watoto mara kadhaa. Ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapendwa wasikilizaji matangazo haya ni mubashara kutoka katika studio zetu za jame ejam hapa Tehran. Aidha, tunasikika kupitia Maarifa FM ambayo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania, na mail yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Tuma ujumbe wowote kupitia anwani hiyo, vilevile tovuti yetu, yetu napenda kuisoma kwako wo mfuatiliaji ni pastoday.ir/sw na unaweza kutumia aplikesheni yetu ya irib wada service kutupata. Tunasikika vilevile vile katika masafa mafupi na kupitia satelaiti. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 24 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 15 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Siku kama ya leo miaka 734 iliyopita alifariki dunia Kutbuddin Shirazi, tabibu, mwanaisabati, mwanafizikia na mwanafalsafa wa Kiiran, katika mji wa Tabriz huko kaskazini magharibi mwa Iran. Kutbuddin Shirazi alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Hoja Nasiruddin Tusi. Kutbuddin alibobea pia katika elimu za mantiki na irfan. Alifanya hima kubwa kutafuta elimu ya tiba na alihudumu kwa miaka mingi kama tabibu katika hospitali ya Shiraz, kusini mwa Iran. Kutubu Dini Shirazi alikuwa mtu wa kwanza kufanya uchunguzi kuhusu upinde wa mvua na kupata tafsiri ya kisayansi kuhusiana na suala hilo. Siku kama ya leo miaka 571 iliyopita, alizaliwa mchoraji na msanii mashuhuri wa kutengeneza vinyago wa Italia, Leonardo da Vinci. Alionyesha kipaji kikubwa cha kuchora akiwa bado mtoto mdogo na alikwea daraja za juu katika fani hiyo haraka mno mbali na udari wake katika kuchora na kutengeneza vinyago. Leonardo da Vinci pia alisomea fizikia na hisabati. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili mwaka 1988, Shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuwashahidi Khalil Al Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, ambaye aliuawa huko Tunis, Tunisia. Abu Jihadi aliongozana na wenzake nchini Misri na huko akaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wa wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi ya Palestina PLO. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuanzisha shirika la biashara duniani WTO huko nchini Moroko. Utangulizi wa kuasisiwa shirika hilo ulifanywa na Marekani na Uingereza wakati wa vita vya pili vya dunia na kwa msingi huo mwaka 1947 nchi 23 zilizoendelea zilitia saini makubaliano ya kuanzisha GATT. Makubaliano hayo yalisisitiza juu ya kufanyika mazungumzo ya kupunguza ushuru wa forodha, vipingamizi vya biashara na kuondoa vizuizi vya biashara huru. Shukran sana fundi mitambo. Na hapa nasoma maoni yake. Msikilizaji wetu huyu mtajika ni Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika kama itakuwa kweli wabunge wa Marekani wataka mabadiliko katika sera zao kuhusu Wazayuni, basi wa, anasema jambo hilo limechelewa sana, maamuzi yao ya kibinadamu, anasema Marekani na wananchi za Magharibi zinapaswa kujielewa, ndizo zinazovunja haki za binadamu katika sera zao wote. Anasema katika sera zote za nje Marekani na nchi za magharibi ndizo zinazovunja haki za binadamu. Anasema kuna haja kubwa sana waadilifu kuwa mstari wa mbele katika kuwatenga wazayuni ambao ni jamii ya kigaidi katika dunia yetu ya leo. Ni maoni yake Sherali Fadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Abdullah wa Makajura wa Tabora yeye anasema shukran, nawe pia na kwa msikilizaji wetu huyu sugu wa Gilgil anasema shukran, shukran nayo pia, nasi tuna kusabahi na kwa upande wa maoni, wapendwa wasikilizaji, ni yako kadhaa, lakini muda hauniruhusu ruhusu. Yahya Ali kutoka Tanga uh, Tanzania, yeye kama ilivyoada na desturi ni msikilizaji wetu ambaye huwa anachangia sana kwa upande wa maoni, nasi tutakuwa ni wa chache wa fadhila tukiyatupa kapuni maoni yake. Kama kawaida yake, msikilizaji wetu huyu huchangia mara kwa mara, nasi tuna mshukuru sana kwa upande wa maoni ambayo huyatuma humo studioni. Msikilizaji wetu katika maoni yake ya karibuni kabisa hapa Yahya ya, Ali huyu wa Tanga Tanzania, ameandika mtaa wa mabanda ya papa nchi wanachama wa Briksi ikiwemo Rasha, China, Irani, India, anasema na Afrika Kusini pamoja na nchi washirika wa, wa mashariki unapaswa kubadilishwa taswira ya dunia. Shukran sana Yahya ya, Ali kutoka Tanga Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mtu mmoja ameripotiwa kuuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya polisi kufyatua risasi katika maandamano ya kila mwaka ya siku ya kimataifa ya Quds katika mji mkuu wa Nigeria Abuja, na huko Kaduna. Na maonyesho makubwa ya Kurani tukufu yameanza Dakar, mji mkuu wa Senegal, magharibi mwa Afrika kwa hima na juhudi za chuo kikuu cha Al-Mustafa. Hussein Hasadi, mkurugenzi wa ofisi ya mwakilishi wa kikanda wa chuo kikuu cha Almostafa nchini Senegal, amesema chuo hicho kina nafasi muhimu sana katika upanuzi wa shughuli za Quran katika uwanja wa kimataifa. Na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu ya mchana huu. Kwa herini.