Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini isiyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema, Tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mula wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nawakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran, katika studio zetu za Jame Jam. Na tuliowaandalieni usiku huu au wakti huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo, mpenzi msikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utaingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo utakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhani atakaletwa na Shekh Hamis Ramadhani, na baada ya hapo utakuwa na dua ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, na kisha kasida. Hivyo ni matumaini ya kukuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM nchini Tanzania inapatikana uh, kupitia masafa ya uh, mia moja na tano nukta tatu huko Tanga. Pia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Lindi, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza. Huko Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta saba na Mtwara ni Maarifa FM mia moja, nane, nukta moja na Singida ni Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Hivyo tunawakaribishani kusikiliza matangazo yetu, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu, mamilioni ya Wairani washiriki maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds na kulaani jinai za Israel na Marekani dhidi ya Wapalestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, yasema siku ya kimataifa ya Kuds ina ukumbusha umma wa Kiislamu majukumu yake ya kukomboa msikiti wa Al Aksa. Na Umoja wa Mataifa watoa taarifa kuhusu Marekani kufanya ujasusi dhidi ya katibu mkuu wa umoja huo, Antonio Guterres. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya wananchi wa Iran ya Kiislamu leo wameshiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds na kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa wananchi wanaodhulumiwa Wapalestina, ikiwa ni pamoja na kuonyesha kuchukizwa kwao na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa Israel na waitifaki wake, hususan Marekani dhidi ya wa Wapalestina. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds mjini Teheran yamehudhuriwa pia na maafisa wa serikali na kijeshi nchini e, chini ya kauli mbiu ya Palestina ni mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu, Quds inakaribia kukombolewa. Maandamano makubwa ya siku ya Quds pia yamefanyika katika miji na vijiji zaidi ya elfu moja nchini Iran, sambamba na maeneo mengine ya dunia. Mamilioni ya wananchi waliokuwa katika ibada ya saumu hapa mjini Tehran walikuwa wakipiga nara za mauti kwa Israeli na mauti kwa Marekani na kuonyesha kuchukizwa kwao na wahalifu hao. Hali kadhalika wametangazia ulimwengu jinsi watu wa Palestina wanavyoendelea kudhulumiwa na kuuawa kwa umati na utawala haramu wa Israeli. Maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu yameakisiwa na zaidi ya waandishi habari na wapiga picha elfu nne wanaowakilisha mashirika mia hamsini ya habari ya kitaifa na kimataifa. Baadhi ya viongozi wa ngazi za juu wa Iran walioshiriki katika maandamano wa ya siku ya kimataifa ya Kuds ni Rais Said Ibrahim Raisi, spika wa Majlisi ya ushauri ki ya Kiislamu Muhamad Bakir Kalibaf, mkuu wa vyombo vya mahakama Hujatulislam Husin Ejei, kamanda wa kikosi cha Kurs cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Ismail Kani na waziri wa ulinzi Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani. Akizungumza katika maandamano hayo, rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli unakaribia kusambaratika na kuongeza kuwa kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na baadhi ya nchi za kiarabu hakutadhamini usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel. Aidha amesema maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ni nembo ya mshikamano moja wa umma wa kiislamu na kuongeza kuwa Quds tukufu inakaribia kukombolewa. Akizungumzia ushiriki mkubwa wa wananchi wa Tehran katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema maandamano na mikusanyiko mikubwa inayofanyika katika ulimwengu wa kiislamu kuadhimisha siku hii ni nguzo muhimu ya ungaji mkono kwa watu wa Palestina, Lebanon na wapiganaji wa jihadi wa kambi ya Muqawama au mapambano, ili wajue kwamba hawako peke yao na kwamba watu wote wanawaunga mkono katika uwanja huu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu mrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds. Waislamu na wapenda haki kote duniani wamekuwa wakifanya maandamano na mijumuiko kila mwaka katika siku hii na kuonyesha hasira zao dhidi ya siasa za kibaguzi za Israel na mshikamano wao na wananchi madhulumu wa Palestina. Kwingineko, wananchi wa Iran walioshiriki katika maandamano yaliyo ya siku kima ya kimataifa ya Kuds wametangaza kuwa umoja ndio ufunguo wa kushinda njama za ubeberu wa kimataifa. Azimio la maandamano ya nchi nzima ya intifadha na siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu e, limeeleza kuwa baada ya kupita miaka 44 tangu kutangazwa ubunifu wa kihistoria wa Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na uongozi wenye hikma wa Ayatollah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, sera na mikakati mibovu ya Marekani na washirika wake wa kikanda na kwingineko za kutaka kuudhaminia usalama utawala wa kizayuni wa Israeli katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina zimeshindwa na kugonga mwamba, na sasa utawala huo wa kizayuni unaelekea kusambaratika na kutoweka kabisa kwa kasi kubwa kutokana na kukabiliana na harakati za kambi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu. Washiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds wamesema, uh, uh, siku hii ni dhihirisho la umoja na azma ya ulimwengu wa Kiislamu katika kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya Palestina na kukombolewa Quds tukufu, na wametangaza kuwa umoja na mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu ndio ufunguo wa kushinda na kusambaratisha ubeberu wa kimataifa na njama za mabeberu sehemu moja ya azimio hilo imesisitiza udharura wa kuimarishwa na kuungwa mkono mukawama na mapambano dhidi ya uzayuni kama suluhu pekee la kadhia ya Palestina, ulazima wa kurejea wakimbizi wa kipalestina katika nchi yao na kuitishwa kura ya maoni ya pande zote na uhuru ili kuainisha hatima na mustakabali wa Palestina. Waandamanaji pia waliokuwa katika ibada ya saumu katika siku ya kimataifa ya Quds wamelaani hujuma ya kikatili iliyofanywa na jeshi katili la Israeli dhidi ya Waislamu waliokuwa katika ibada ya itikafu mwezi huu mtukufu wa Ramadhani katika msikiti wa Al-Aqsa, kibla cha kwanza cha Waislamu na ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kusema kuwa mashambulio na kuvunjiwa heshima matukufu ya wa Waislamu vimefanyika ili kujinasua katika misukosuko ya kisiasa na kiuchumi na machafuko ya ndani ya Israel, na kutokana na hofu na wahaka na kukata tamaa kwa utawala huo ghasibu kutokana na intifadha au mwamko mpya na mapambano ya kizazi kipya cha Palestina. Azimio la Siku ya Kimataifa ya Quds pia limelaani kimya na kutojali kwa jamii ya kimataifa na taasisi za kutetea haki za binadamu mbele ya jinai za kinyama za wazayuni na kuutaka Umoja wa Mataifa kusimamisha wanachama na kuufukuza utawala ghasibu wa Israel, ambao ni utawala wa kibaguzi unaoua watoto katika umoja huo na majukwaa mengine ya kimataifa. Kwingineko, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imetoa taarifa kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds na kutaka kuweko harakati ya kimataifa ili kuunga mkono mukawama na mapambano ya wananchi wa Palestina na kuhitimisha uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina. Harakati ya Hamas imetangaza katika taarifa yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds kwamba kukombolewa Quds tukufu na msikiti wa Alaksa ni jukumu la Wapalestina wote na umma mzima wa Kiislamu. Hamas imeongeza katika taarifa hiyo kwamba siku ya kimataifa ya Quds ni hafla ya kukumbusha umma wa Kiislamu na watu wote walio huru duniani kuhusu wajibu wao katika kutetea na kulinda msikiti wa Al-Aqsa na Kuds tukufu wa Jerusalem ambavyo vinakabiliwa na ongezeko la mashambulizi na hujuma tangu ardhi ya Palestina ilipovamiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israeli. Taarifa ya Hamas imeeleza kuwa siku ya kimataifa ya Kuds ni fursa ya kuunganisha juhudi za umma katika kuunga mkono mapambano ya wakazi wa Kuds na imepongeza misimamo ya nchi zote za umma wa Kiislamu na Kiarabu na vilevile watu huru ya kuendelea kutetea haki za taifa la Palestina na mapambano yake halali. Hamas imesisitiza katika taarifa hiyo kwamba mji wa Kuds na msikiti wa Alaksa ndio kitovu cha mgogoro na adui mzayuni. Adui anayeikalia kwa mabavu Palestina anawaua kwa umati watu wa ardhi hiyo na kuwafukuza kutoka katika nchi yao na kutaka kuyahudisha maeneo matakatifu ya Kiislamu. Harakati ya Hamas imesema kuwa um, mji wa Kuds na msikiti wa Alaksa zinasalia kuwa moyo unaodunda wa Palestina na ulimwengu wa Kiislamu, na ni nembo ya watu wote walio huru duniani. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa jukumu la watu wote wa matabaka yote na umma wa Kiislamu kuikomboa Kuds na msikiti wa Alaksa kutoka kwenye makucha ya mafashisti watenda jinai wa zayuni. Harakati ya Hamasi imesisitiza kuwa, na hapa nainukulu, tunatoa ahadi kwa taifa la Palestina ndani na nje na katika kambi za wakimbizi wanaoendelea kutoa mhanga maisha yao kwa ajili ya kutetea ardhi Kudz na wafungwa wa Kipalestina kwamba tutarejesha haki zao halali na kukidhi matakwa ya kuunda taifa huru ambalo mji wake mkuu utakuwa ni Kudz tukufu. Kuingineko, mchambuzi wa Marekani amesisitiza kuwa maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudz, yanakumbusha mateso na ukandamizaji unaofanywa na Israeli dhidi ya wananchi wa Palestina e, katika fikira za walimwengu na kuzuia kusahauliwa suala hilo. Robert Fantina, mwandishi wa kitabu Propaganda, uongo na bendera za uongo jinsi Marekani inavyohalalisha vita vyake, amesema katika mahojiano na shirika la habari la IRNA kuwa kuna umuhimu wa maandamano ya siku kima ya kimataifa ya Quds na kuongeza kwamba maandamano haya yanazionyesha serikali za nchi mbalimbali duniani msimamo wa watu wao kuhusu suala hili. Mchambuzi huyo wa Marekani na Kanada ameongeza kuwa nchi kadhaa zenye Waislamu wengi zimeanzisha uhusiano na utawala wa kibaguzi wa Israeli, lakini ni viongozi wa nchi tu ndio waliofanya uamuzi wa huo, kwani wananchi wa nchi hizo wanapinga maamuzi haya. Kuhusu ongezeko la mashambulizi ya Israeli dhidi ya Wapalestina tangu baraza la mawaziri la uh, Netanyahu lilipochukua madaraka. Fantina amesema mashambulizi ya kutisha yaliyofanywa na utawala huo dhidi ya watu waliokuwa wakiswali katika msikiti wa Al-Aqsa yanapaswa kumwogopesha kila mtu bila kujali imani zao za kidini na kwa kumalizia ni kwamba msemaji wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa ametoa tamko kuhusiana na ujasusi uliofanywa na Marekani dhidi ya katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, na kusema kwamba Guterres hakushangazwa na jambo hilo. Hivi karibuni nyaraka za siri na maelezo ya mpango wa Marekani na muungano wake wa kijeshi wa Neto wa kulizatiti kwa silaha na zana za kivita jeshi la Ukraine kwa ajili ya kuishambulia kijeshi Rasia pamoja na nyaraka nyingine za siri za utawala wa Biden zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii ya Twitter na Telegram, na hivyo kuibua hisia na tafakari nyingi kutokana na kufichuliwa na kuwekwa hadharani matukio mengi katika nyanja mbalimbali. Steven Dujarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kwa mujibu wa nyaraka za siri zilizovujishwa na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, serikali ya Marekani inamfuatilia kwa karibu na kumfanyia ujasusi katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres. Dujarik amesema kuwa katibu mkuu amekuwa kwenye siasa kwa muda mrefu, kwa hivyo hashangai kwamba baadhi ya watu wanataka kumjasisi au kusikiliza mazungumzo yake. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Na wakati huu tutajadili kufunguliwa mlango wa ubalozi wa Iran mjini Riyadh, hatua mpya ya kutekelezwa makubaliano ya Iran na Saudi Arabia. Milango ya jengo la ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Riadh katika ufalme wa Saudi Arabia, iliyokuwa imefungwa kwa takribani miaka saba kufuatia kukatwa uhusiano wa nchi mbili, siku ya Jumatano ilifunguliwa tena na kuashiria azma thabiti ya mataifa haya mawili ya Kiislamu ya kuhuisha tena uhusiano wao wa kidiplomasia. Katika hatua mpya na katika fremu ya utekelezaji wa makubaliano ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufalme wa Saudi Arabia kuhuisha mahusiano rasmi na ushirikiano wa kidiplomasia, ujumbe wa kiufundi wa Iran Jumaatano ya juzi uliwasili mjini Riyadh na kupokewa na maafisa wa Saudi Arabia. Katika taarifa yake, Naser Kanaani Chafi, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema ujumbe wa kiufundi kutoka Iran uliwasili Riyadh Jumaatano na Alhamisi na kukaribishwa na maafisa wa Saudia. Amesema ujumbe wa Iran utachukua hatua zinazohitajika kwa ajili ya kufungua tena ubalozi mjini Riyadh na ubalozi mdogo mjini Jida, na pia mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu katika mji wa Jida. Pia aliongeza kwamba juhudi zitafanywa ili kufungua tena ofisi za uwakilishi wa Iran nchini Saudia kabla ya kuanza ibada ya Hija mwaka huu. Kanali pia alisema kuwa ujumbe wa kiufundi wa Saudia ambao ulikuwa umewasili Iran siku ya Jumamosi jana Alhamisi ulioelekea katika mji mtakatifu wa Mashhad kaskazini mwa Iran kwa lengo la kuandaa mazingira ya kufunguliwa tena ubalozi mdogo wa Saudia katika mji huo mtakatifu. Hatua hiyo inafuatia makubaliano uh, ya hivi karibuni kati ya jamhuri ya Kiislami ya Iran na Saudia ya kuisha tena uhusiano na ushirikiano wa kidiplomasia, uh, mapatano ambayo yalifikiwa uh, kupitia upatanishi wa China. E, kwa maneno mengine ni kuwa makubaliano ya Teheran na Riadha yaliyofikiwa huko Beijing China, yanaweza kuwa utangulizi wa kuyapatia ufumbuzi mafaili mengine ya mizozo na mivutano katika eneo la Asia Magharibi pasi na kutumia mikakati inayotegemea ubunifu wa Marekani na madola ya Ulaya, ingawa hili lenyewe linaonyesha kupungua itibari na ushawishi wa Marekani katika eneo hili, na katika upande mwingine ni ishara ya kukua na kuimarika mchango na nafasi ya China katika eneo la Asia Magharibi. Hii ni kwa sababu baada ya mapatano hayo ya Iran na Saudia uh, kumeweza kushuhudiwa hatua katika kuimarisha uhusiano wa Saudia na Siria na pia uh, Saudi Arabia kutangaza kuwa ina azma ya kusitisha vita vyake dhidi ya Yemen. Muhammad bin Salman, mrithi kijana uh, wa kiti cha ufalme wa Saudia, ametangaza uamuzi wake wa kumwalika rais bashar al Assad wa Siria katika kikao kijacho cha wakuu wa jumuiya nchi za Kiarabu. Na hii ni katika hali ambayo Marekani inapinga hatua yote ya kuanzisha uhusiano na uh, Siria. Kadhalika, hivi sasa kumeongezeka matumaini ya kuweka usishaji vita wa daima huko nchini Yemen kabla ya sikukuu ya Idul Fitri, ambapo kufikiwa hilo kutakuwa kumehitimisha eh, moja ya migogoro mikubwa zaidi eh, katika eneo. Swala la kungamwamba sera za kieneo na kimataifa za kutaka kutenga jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni moja ya matukio ya kimkakati ya kuhuishwa uhusiano wa Saudia na Iran. Hii ni kutokana na kuwa njama za kuitenga kisiasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima zimekuwa zimepewa kipaumbele katika siasa zilizo dhidi ya Iran za Marekani na utawala haramu wa Israeli katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Lakini hivi sasa na baada ya kufikiwa mapatano ya Iran na Saudia, mataifa mengine ya kieneo kama Umoja wa Falme za Kiarabu na kadhalika, Bahrein nayo yamo mbioni kuhuisha uhusiano wao na Iran. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu wakati huu. Kwanza kabisa katika sehemu hii ya pili, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran, kitaletwa kwenu na Ustadh abdulfatah Musaidi. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Shekh khamis Ramadhani. Na kisha baada ya mawaidha hayo tutawaleteni dua ya siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani, na kisha kasida. Hivyo, tunawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 944 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 48 ya, ya al-Fath. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 49 ya, ya al-Hujurat. Sura hii iliteremshwa Madina, ina aya kumi na nane na inazungumzia misingi muhimu ya adabu na akhlaki za kijamii, misingi ambayo inapochungwa na kufanywa kazi huimarisha upendo, udugu na urafiki baina ya watu katika jamii, na isipochungwa na kutekelezwa husababisha chuki na uadui mifarakano na kila mtu kumshuku na kumtizama mwenzake katika jamii kwa jicho baya. Kwa sababu hiyo, tunaweza kuipa sura hii ya Alhujurat jina la sura ya akhlaqi na adabu za Kiislamu. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya kwanza ya sura hiyo ambayo inasema Msimtangulie katika lolote Mwenyezi Mungu na mtume wake, na mcheni Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusikia, mjuzi. Sura hii imewahutubu waumini kwa kuwaambia sifa ya imani ya kweli ni kujisalimisha na kutii maamrisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake na kutowatangulia wao katika lolote, hasa katika masuala ya kijamii ambapo watu wote wanapaswa wamtii kiongozi wa jamii ya Kiislamu, kwani kumtangulia yeye kwa namna yoyote ile hupelekea kuvurugika mfumo na nidhamu ya jamii na kuzuka mfarakano na mgawanyiko baina ya watu. Baadhi ya Waislamu wenye misimamo ya kufurutu mpaka huwa wanatarajia kiongozi wa jamii ya Kiislamu afanye mambo kwa kufuata utashi, mitazamo na itikadi waliyo nayo wao, au achukue hatua kali dhidi ya baadhi ya makundi na watu, au hata aache kabisa kufanya baadhi ya mambo, hali ya kuwa yeye kama kiongozi huwa anachukua maamuzi kulingana na utambuzi halisi alionao juu ya hali na mazingira ya jamii na kwa kuzingatia maslaha ya jamii yenyewe, na kwa hivyo haingepasa kumtarajia afanye vingine ghairi ya hivyo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kuharamisha baadhi ya mambo ambayo Mwenyezi Mungu ameyahalalisha au kuhalalisha baadhi ya mambo ambayo yeye Mola ameyaharamisha ni namna mojawapo ya kumtangulia Allah Subhanahu wa Ta'ala na mtume wake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa sheria na kanuni za jamii ya Kiislamu inapasa zitokane na kitabu cha Mwenyezi Mungu mtukufu na sunna za bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na utungaji wowote ule wa sheria unaopingana na Qur'ani na sunna una maana ya kumtangulia Mwenyezi Mungu na mtume wake. Alkadhalika, aya hii inatuelimisha kwamba watu wanaoitangulia hukumu ya Allah na mtume wake kwa sababu ya kufuata matashi ya binafsi au mila na desturi za kijamii huwa kwa hakika wamejiweka mbali na imani na uchamungu. Subhanallah. Enyi mlioamini, msinyanyue sauti zenu kuliko sauti ya nabii, wala msiseme naye kwa sauti kubwa kama mnavyosemezana nyinyi kwa nyinyi, zisije amali zenu zikaharibika na hali hamtambui. Hao ndio Mwenyezi Mungu amezisafisha nyoyo zao kwa ucha Mungu, hao watakuwa na maghfira na ujira mkubwa. Baada ya aya iliyotangulia kueleza kwamba Waislamu wasimtangulie Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika ufanyaji mambo, wala wasichukue hatua ya kufanya lolote kabla ya yeye kutangaza uamuzi juu ya jambo hilo. Aya tulizosoma zinasema: msimtangulie mtume hata katika maongezi na msiinue sauti zenu kuipita sauti yake, na pale mnapokuwa na yeye msipaze sauti wala kupiga makelele. Kwa maelezo ya aya hizi, inaonyesha kwamba baadhi ya waislamu walikuwa hawachungi murua na adabu za kijamii. Waislamu hao walikuwa wakizungumza na Bwana mtume bila kuchunga murua na adabu na kwa sauti ya juu, kama walivyokuwa wakifanya hivyo wanapoongea na watu wa kawaida, mpaka ikafika hadi Mwenyezi Mungu akawaonya na kuwapa indhari kwamba tabia na mlahaka wa aina hiyo usio wa adabu na heshima utaporomosha na kuharibu amali zenu bila ya nyinyi wenyewe kujua. Kisha sehemu inayofuatia ya aya inatanabahisha juu ya nukta kwamba sharti la takwa na kumcha Mwenyezi Mungu ni kuchunga adabu na murua mnapokuwa mbele ya Mtume wa Allah na kushusha sauti wakati mnapozungumza mbele ya hadhara ya nabii huyo mteule wa Mwenyezi Mungu ambapo kufanya hivyo kutakuwa sababu ya kupata rehema na fadhila za Mola duniani na akhera. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tujihadhari na kauli zetu, kwa sababu mambo tunayoyafanya mazuri au mabaya yana athari za kimaisha na taathira na matokeo ya mambo tunayofanya hayategemei kama tumeyatenda kwa kujua au kwa kutojua. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wanaweza wakawepo watu wengi ambao wanajionyesha mbele ya macho kuwa na adabu, tawadhui na unyenyekevu, lakini ndani ya nafsi zao wamejawa na kiburi. Kwa maneno mengine ni kwamba kuchunga heshima na adabu na kuonyesha unyenyekevu huwa na thamani pale kunapofanywa kwa takwa, ukweli na moyo safi, vinginevyo huwa ni aina mojawapo ya kujipendekeza tu na kujaribu kumhadaa mtu. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na imani na uchamungu maana yake si mtu kutakasika na kuwa na kinga ya maasi. Kuna watu waumini na wacha Mungu pia ambao huteleza na kufanya dhambi, lakini hutambua makosa yao haraka wakayafidia kwa kutubia kwa Allah ya darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne na ya tano ya sura yetu ya Al-Hujurat, ambazo zinasema: Innal ladhina yunadunaka min wara'il hujurati aktharhum la yaqilun, hakika hao wanaokuita nyuma ya vyumba, wengi wao hawafahamu Walau annahum sabaru hatta takhruja ilayhim lakana khayran lahum wallahu ghafurur rahim, na lau wao wangelingojea mpaka uwatokee ingelikuwa kheri kwao na Mwenyezi Mungu ni mwenye maghufira mwenye kurehemu. Aya hizi zinaashiria mfano mmoja hai wa yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia na kueleza kwamba wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, alipokuwa nyumbani kwake pamoja na ahli zake akiwa anashughulika na mambo ya familia au amejipumzikia, baadhi ya mabedui wa majangwani wasio na ustaarabu walikuwa hawasubiri mpaka mtume atoke nyumbani kwake ili nao wapate kumweleza matilaba yao. Walikuwa huko huko nje walikokuwa wakimwita mtukufu huyo kwa sauti kubwa na kueleza wanayoyataka. Kurani tukufu ikawahutubu watu hao kwa kuambia, hili mlifanyalo ni ishara ya kukosa busara, kwani alama muhimu zaidi ya akili na busara ni kuchunga adabu na heshima katika mahusiano ya kijamii na wakati mtu anapokutana na watu watukufu wanaoheshimika katika jamii. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Uislamu unazipa umuhimu maalumu adabu za kijamii mpaka kufika hadi ya kuutaja utovu wa adabu na murua kuwa ni ishara na alama ya kukosa busara. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa nyumba na familia zina faragha na heshima yake, na hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuwasumbua watu na familia zao majumbani mwao hata kwa kuwaita kutokea nje ya nyumba zao. Aidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba majukumu na masulia ya kijamii ya watu hayapasi kuwa kizuizi kwa wao kushughulikia masuala ya familia zao. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuheshimu ratiba na nyakati za faragha za watu na kutowasumbua kwa kuwaendea wakati usiofaa. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 944 na ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujalie kuwa Waislamu wa kweli wanaochunga heshima, adabu na murua katika miamala ya kijamii, wakati tunapolahikiana na Waislamu wenzetu na watu wengine pia, miongoni mwa wanaadamu wenzetu. Wassalamu alaikum Ni pale alipokutana na mtu mmoja akiwa nanena akisema, inna lillahi wa inna ilayhi rajiun. Imamu Ali akamuuliza unajua haya maneno yanamaanisha nini? Akasema, hapana. Imamu akasema, inna qawlu inna lillah, hakika hii kauli ya inna lillah yamaanisha kwamba ni ikrarun ala anfusina bilmulki, inamaanisha ya kwamba eh, ni, ni yenye ni kauli ambayo inasisitiza in, in umiliki wa Allah subhanahu wa ta'ala juu ya kuzimiliki nafsi zetu sisi, kwamba nafsi zetu sisi zote ziko ndani ya miliki ya Allah subhanahu wa ta'ala, maisha yetu yote yamo ndani ya miliki ya Allah subhanahu wa ta'ala, vitendo vyetu vinamlikwa na Allah subhanahu wa ta'ala, na mwisho wetu pia ni kwa Allah subhanahu wa ta'ala. Kisha Imamu Ali ibn Abi Talibi akamwambia wa qauluna wa inna ilaihi rajiun, hiyo kauli uliyosema kwamba wa inna ilaihi rajiun ina maanisha ya kwamba ni iqraru ala anfusina bilhulki, ina maanisha ya kwamba sisi hatuwezi kuishi milele, hizi nafsi zetu alizotugawia Allah tuishi nazo katika ulimwengu huu ni nafsi zenye kufariki. ad-dunya mamarru wal akhiratu maqarru, hakika dunia ni mapito tu na akhira ndiyo makazi ya milele. Ni kwa nini akhira imekuwa makazi ya milele? Kwa sababu ndiyo tunaenda kupewa majawabu ya maisha yote ya mtihani tuliopewa hapa duniani. Allah ametupa uhai huu kwa sababu atutahini, ametuwekea mauti kwa sababu atupe mtihani. Kwa hiyo kule siku ya akhira ndiyo siku ambapo wanadamu wanaenda eh, kuoneshwa kwamba mitihani yenu ema mlifaulu au mlifeli. Na kama mlifeli basi mwisho wenu wa maisha ya milele ni ndani ya jahannam, na kama mlifaulu jaza yenu tukufu ni ya kuingia katika pepo ya Allah subhanahu wa ta'ala. Ndugu zangu, Imamu Ali ibn Abi Talibi aliyaeleza maneno haya ambayo nataka niyaseme kwa sasa, ni maneno ambayo yanatia hukweli simanzi na huzuni, na yanaonyesha namna gani Imamu Ali ibn Abi Talibi alikuwa anatambua ya kwamba mauti yatakuja na yatamfika kila binadamu aliyoko katika ulimwengu nje, na zile fikra za baadhi ya watu ya kwamba hata mtume alipokufa watu walitengeneza shaka ya kwamba mauti hayapo kwa manabii wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Walianza kuwatia dawa, kuwapa tablighi watu, ambazo tablighi ambazo mtume hakuzifanya, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba mimi sitokufa, tablighi ambayo mtume hajawahi kusema kwamba kuna nafsi haitokufa. Wakaja wakaizusha tablighi hiyo wakitengeneza maneno ya kinafiki ionekane kwamba wao wanampenda sana mtume na wanamjua sana Mwenyezi Mungu na wanamheshimu sana Mwenyezi Mungu na wameleta jambo geni katika vinywa vyao ambalo jambo hilo hata mtume hajawahi kulitangaza katika maisha ya watu. Amir al-Mu'minin Ali ibn Abi Talib katika maneno yake alisema: inna, wa inna li min Allah junnatan hasina, hakika mimi kwa Allah subhanahu wa ta'ala nina ngao kubwa sana ali anasema mimi nina ngao kubwa sana mbele ya Allah Subhanahu wa Ta'ala na kinga kubwa sana ya Allah Subhanahu wa Ta'ala. faidha jaa yaumi mauti, yatakaponifika mimi siku yangu itakapofika ya, ya, ku, ya, ku, ya kutolewa roho yangu infarajata anni wa aslamatini, hiyo ngao hiyo kinga tukufu niliyopewa na Allah itanitoka na itakaa pembeni, wa hina idhin, na siku hiyo eh, ali anasema la yatishu sahamun wala yabra'u kalmun, basi siku hiyo, ile mishale niliyokuwa nikiikwepa katika vita sitaweza kuikwepa tena na wala zile ngeo za mapanga yaliyokuwa yakini, yakini kosa, kosa na majeraha mengine nikiyapona basi sitoweza kuyapona tena. Hakika haya maneno yalitabiri kwamba Imam Ali ibn Abi Talib alikuwa ni mtu mkubwa mwenye kujitambua katika maisha, na ni mtu ambaye semi zake na nasaha zake zitadumu milele mpaka siku ya Kiyama. wal asri innal insana la fi khusri Ewe Mungu wangu mtajirishe kila fakiri. Allahumma, Ewe Mungu wangu mshibishe kila mwenye njaa. Allahumma, Ewe Mungu wangu mvishe kila aliyetupu. Ewe Mungu wangu, mlipie deni kila mwenye deni. Ewe Mungu wangu, mfariji kila mwenye matatizo. Ewe Mungu wangu, mrejeshe nyumbani kila mgeni. Ewe Mola wangu, mwachie huru kila mateka. Ewe Mungu wangu, sahihisha kila lisilo sawa miongoni mwa mambo ya Waislamu. Ewe Mungu wangu, mponye kila mgonjwa Ewe Mungu wangu ziba ufakiri wetu kwa utajiri wako. Allahumma ghayyir su'a halina bihusni halik, Ewe Mungu wangu badili ubaya wa hali yetu kwa uzuri wa hali yako. Allahumma aqdhi anna ad-dayn waghnina minal faqr, Ewe Mungu wangu tulipie deni na utusaidie dhidi ya ufakiri. Innaka ala kulli shay'in qadir, hakika wewe ni mwenye uwezo juu ya kila kitu. ambao ndani yake uliteremsha Qur'an. Waftarafta ala ibadika fi siyam, na humo ukafaradhisha funga kwa waja wako. Salli ala Muhammad wa ali Muhammad, mpe rehma Muhammadi na ali za Muhammad. Warzuqni hajja baytika alharam Fi aami haadha, wa fi kulli aam, ni ruzuku kwenda kuhiji nyumba yako tukufu ndani ya mwaka huu na kila mwaka. Wa fir li tilka dhunub al azam, nisamehe dhambi hizo kubwa Fa innahu la yaghfiruha ghayruk ya rahmanu ya allam, kwa hakika hakuna yeyote asiye wewe awezaye kuzisamehe ewe mwingi wa rehma, uliye mjuzi mno. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio iribir .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.