Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na madhambi na unitakase ndani yake kutokana na upungufu na uasi na utahini moyo kwa takwa ya roho na utengeneze, ewe mwenye kukubali udhuru na kuteleza kwa wenye makosa. Amin ya rabbal alamin. Bismillahi rahmani rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Ijumaa tarehe 23 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Aprili 2023 Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuts. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 2 kamili kwa saa za Afrika Mashariki hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema nchi za Kiislamu ziunde kambi moja iliyoshikamana ili kuzuia vitendo vya kinyama vya Wazayuni. Watu 24 wauawa katika mapigano ya kikabila Darfur nchini Sudan. Nyaraka za fichua kuwa CIA ilihusika katika mashambulizi ya Septemba 11 na rais wa Ufaransa asema kuwa mwitifaki wa Marekani hakumaanishi kusalimu amri. Habari kamili Rais Ibrahim Raisi amesema katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Pakistan kwamba nchi za Kiislamu zinapaswa kuunda kambi moja iliyoshikamana ili kuzuia kuendelea vitendo vya kinyama vya wazayuni. Katika mazungumzo hayo na waziri mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza wasiwasi mkubwa alionao kuhusu matukio ya hivi karibuni ya Palestina na jinai zilizofanywa na utawala wa kizayuni hususan za kuvunjia heshima msikiti wa Al Aqsa. Katika mazungumzo hayo ya simu Sayid Ibrahim Raisi ameashiria pia uhusiano wa kirafiki na watangu na tangu baina ya nchi mbili za Iran na Pakistan, na akaeleza matumaini aliyo nayo ya kupanuka zaidi uhusiano huo, hususan katika nyanja za kiuchumi na nishati, na akasema sera ya kuimarisha uhusiano na majirani na kustawisha uhusiano na nchi za Kiislamu ni moja ya mitazamo mikuu ya serikali ya kumi na tatu ya Iran. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Pakistani naye pia amelaani vitendo vya kijinai vya utawala wa kizayuni wa Israel katika siku za hivi karibuni, na akasema Pakistani ni mtetezi wa kudumu wa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina, na akaeleza matumaini aliyo nayo kwa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu wa OIC kuunda kambi iliyoungana ili kuzuia kuendelea jinai hizo za wazayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa shughuli za kibiolojia za kijeshi zinazotekelezwa na Marekani nchini Ukraine ni kinyume na mapatano ya kimataifa na zinahitaji kufanyiwa uchunguzi wa kimataifa usioegemea upande wowote. Nasir Kanaani jana Alhamisi aliandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba habari zilizochapishwa kuhusu uwepo wa maabara za kibiolojia za kijeshi za Marekani nchini Ukraine na katika baadhi ya nchi duniani zinatia wasiwasi wasi mkubwa. Kwa mujibu wa ripoti ya kamisheni ya bunge la Rasia Duma, silaha za kibiolojia zinazoundwa na Marekani, mbali na binadamu zina uwezo wa kuangamiza pia na kuharibu wanyama na hata mazao ya kilimo na hivyo kumsababishia adui uharibifu wa kiuchumi usioweza kufidiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kuwa shughuli hizo za Marekani ni kinyume na mapatano ya kimataifa na hasa azimio linalopiga marufuku silaha za kibiolojia ambazo ni tishio kwa binadamu. Kanani ameongeza kuwa jambo hili linahitaji uchunguzi wa kimataifa usioegemea upande wowote. Serikali ya Sudan imetangaza kuwa itachukua hatua kuunda jimbo jipya huko Darfur, magharibi mwa nchi hiyo, ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, eneo linalopakana na Chad na jamhuri ya Afrika ya kati Muhammed Hussein Timani, mjumbe wa baraza la Foro Baranga, mji unaopatikana katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan, umbali wa kilomita 85 kutoka makao makuu ya mji huo ya Al Jenaina, ameeleza kuwa tokea Jumamosi iliyopita hadi sasa kumeripotiwa vifo vya watu 24 vilivyotokea katika mapigano ya kikabila jimboni humo Jumatatu wiki hii. Maafisa wa serikali za mitaa walitangaza amri ya kafyu ya usiku na hali ya hatari huko Darfur kwa muda wa mwezi mmoja. Muhammad Hussein Timani ameongeza kuwa hali ya utulivu imerejea kwa kiwango fulani. Hata hivyo, askari usalama bado wapo katika mji wa Foro Baranga, mahali alipojiri mapigano. Umoja wa Mataifa aidha umeripoti kuwa nyumba hamsini zimechomwa moto huko Foro Baranga, na familia zisizopungua elfu nne au watu elfu ishirini wamehama makazi yao. Jimbo la Darfur huko magharibi mwa Sudan mara kwa mara limekuwa likikumbwa na mapigano ya kikabila hususan ambayo husababishwa na mambo mbalimbali, miongoni mwake ikiwa ni mizozo ya ardhi na ugumu wa kupatikana huduma ya maji. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nyaraka za siri za mahakama ya gereza la Guantanamo zinaonyesha kuwa watekaji nyara wawili waliokuwa kwenye ndege iliyoshambulia majengo ya shirika la biashara duniani WTO huko Marekani katika mashambulizi ya Septemba 11 walikuwa ni maajenti wa shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA. Televisheni ya Russia Today imeripoti kuwa faili la kimahkama kutoka tume ya kijeshi ya Guantanamo ambayo ina jukumu la kuchunguza kesi za watuhumiwa wa mashambulizi ya Septemba 11 huko New York linaonyesha kuwa baadhi ya watekaji nyara katika tukio hilo ambalo serikali ya wakati huyo ya Marekani ililitumia kuanzisha vita vya muda mrefu nchini Afghanistan walikuwa maajenti wa shirika la ujasusi la CIA. Kwa mujibu wa nyaraka hizo, watu wawili waliokuwa watekaji nyara ndege katika mashambulizi ya Septemba 11 walikuwa wakisimamiwa kwa karibu na CIA na kuna uwezekano kwamba waliajiriwa na shirika la ujasusi la Marekani kwa kupenda au kutopenda, kabla ya kutumia ndege hizo walizoziteka nyara kwenda kushambulia majengo ya kimataifa ya biashara. Na rais wa Ufaransa ametilia mkazo matamshi yake ya hivi karibuni juu ya kutofuata sera za Marekani na kubainisha kuwa kuwa mshirika hakuna maana ya kuwa mfuasi. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema katika mahojiano na jarida la Politiko akiwa katika ziara siku tatu nchini China kwamba ameutaka Umoja wa Ulaya kutofuata misimamo ya Marekani kuhusu masuala mbalimbali na kutaka umoja huo kulinda uhuru wake wa kistratejia. Macron aidha alisema katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Uholanzi katika mji mkuu wa nchi hiyo Amsterdam kuwa mgogoro wa Taiwan si kwa maslahi ya watu wa Ulaya na jambo baya ni kudhani kuwa nchi za Ulaya ni lazima zifuate Marekani katika suala hili. Rais so wa Faransa ameashiria kuwa Marekani ni nchi mshirika tu na kusistiza kwamba kuwa mshirika haimaanishi kwamba kwa namna fulani huna haki ya kufikiri. Charles Michel, mkuu wa baraza la Ulaya, Jumanne wiki hii, aliunga mkono matamshi hayo ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa juu ya udharura wa kujitegemea kistratejia pasina Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utazungumzia kuendelea utunishaji misuli na ubabe wa China mbele ya Marekani. Ijapokuwa China ilitangaza hivi majuzi kwamba mazoezi yake ya kijeshi ya pande zote iliyofanya kwa mfananisho wa kukizingira kisiwa cha Taiwan yamemalizika, lakini televisheni ya taifa ya nchi hiyo ilitangaza kuwa manowari kadhaa za Beijing zitaendelea kutoa mafunzo yanayohitajika kuendana na uhalisia wa hali ya vita katika maji yanayozunguka Taiwan ili kupima uwezo wake katika ngazi zote na ufanisi wa silaha na zana zake za kivita. Hatua hiyo ya jeshi la China iliyochukuliwa baada ya kuanza mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Marekani na Ufilipino katika bahari ya China kusini inaonyesha wazi kuwa Beijing inaendelea kutunisha misuli na kuonyesha ubabe mbele ya Marekani. China inayochukulia Taiwan kama sehemu isiyotenganika na ardhi yake na imeshaitaka Marekani mara kadhaa ikomeshe chokochoko -choko inazofanya kuhusiana na suala hilo. Hata hivyo, Marekani imeonyesha kuwa dhamira yake ni kuzidisha mashinikizo kwa China kwa kuunga mkono harakati za Taiwan za kutaka kuwa huru na kujitawala kwa kufanya manuva na mazoezi ya pamoja ya kijeshi na washirika wake katika maeneo ya kando kando ya China kuhusiana na hilo, Abulfazl Sazahrvand, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema, Marekani inayochukulia China sio tu mshindani wake mkubwa katika nyanja za uchumi na teknolojia, lakini kwa kuongezeka kila uchao nguvu za China, inahisi mamlaka yake kimataifa yanakabiliwa na hatari kubwa. Kwa sababu hii, kuanzia kipindi cha uongozi wa rais aliyepita Donald Trump, Marekani ilichochea vita vya kibiashara baina yake na China na kushadidisha uungaji mkono wake kwa wanaopigania kujitawala Taiwan ili kuishughulisha zaidi Beijing na masuala yake ya ndani. Hata hivyo, kwa kuimarisha kuwepo kwake kijeshi katika eneo la majini linaloizunguka Taiwan, China imeionyesha Marekani kuwa haitaruhusu kivyovyote vyote vile nchi za Magharibi na hasa Washington ivuke mstari mwekundu wa Beijing kuhusiana na Taiwan. Mazoezi ya hivi karibuni ya jeshi la China ya kuigiza namna ya kuizingira Taiwan na kuendelea kuwepo meli za kivita za China kando kando ya kisiwa hicho kwa ajili ya kufanya operesheni za duria, vimepikisha ujumbe wa wazi kwa Marekani kwamba China haitalegeza kamba kwa namna yoyote ile katika kanuni na misingi yake mikuu na kufanya Washington mazoezi ya kijeshi na mwitifaki wake yeyote wa kijeshi ikiwemo Ufilipino hakuwezi kuitia hofu Beijing na kuupa matumaini mrengo unaounga mkono kujitawala Taiwan kwamba utaweza kujitenga na ardhi ya asili ya China. Henry Kissinger, mwanadiplomasia mkongwe wa Marekani na mchambuzi wa masuala ya kimataifa, ameionya mara nyingi Washington kuhusu matokeo hatari ya kumalizika stahamala na uvumilivu wa China kuhusiana na Taiwan. Kwa mtazamo wa Kisinja, China imeonyesha kuwa haiko tayari katu kulegeza kamba na kurudi nyuma kuhusiana na Taiwan, na kuongezeka mashinikizo ya Marekani katika suala hilo kunaweza kukawa na matokeo yasiyoweza kutabirika. Kwa vyovyote vile, maandamano ya watu wa Manila, mji mkuu wa Ufilipino, ya kupinga mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya nchi yao na Marekani yanaonyesha kuwa hali kiujumla katika eneo hilo haiendani na masilahi ya Marekani na watu katika nchi wa itifaki wa Washington. Nao pia wana wasiwasi kuhusu matokeo ya sera za Washington za kushupalia vita. Wakati huo huo, nchi washirika wa, wa Marekani zinapaswa kuzingatia ukweli kwamba endapo utazuka mgogoro wowote katika mlango bahari wa Taiwan na Marekani ikaamua kutumia vituo vyake vya kijeshi katika eneo hilo, ni nchi hizo wenyeji wa majeshi ya Marekani ndizo zitakazopata madhara na hasara kubwa zaidi endapo China itachukua hatua ya kufanya mashambulio ya kujibu mapigo. Lakini mbali na hayo, nchi za eneo hilo zinategemea zaidi usafirishaji wa bidhaa nje, na kwa hivyo kuongezeka mivutano katika bahari ya China kusini kunaweza kuwa na athari mbaya na hasi kwa hali ya kiuchumi ya nchi za eneo hilo, zikiwemo Japan na Korea Kusini. kwa hiyo haionekani kama nchi za eneo hilo zitapuuza maonyo na indhari za China na kuyakaribisha madola ajinabi na ya kigeni kwenye eneo la maji yanayozunguka China na kudhani kwamba zitakuwa salama zitakapokuwa chini ya bendera ya Marekani. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Sayyid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Walakin la yalamun. Sadaqa allahul aliyyul azim. Ndugu zangu Waislamu, hutuba yangu ya siku ya Qudsi ya leo nimependa kujiita yauma yalbasul fasadu thawba salah, siku ambapo ufisadi utavaa nguo ya nini, ya utegevu na ufike hadi usimame kwa maguu mawili ulimwenguni, kuambia kwa watu kwamba sisi ndio muslihuna, yani wao wafisadi na wanafiki ndio muslihuna na wale walioko katika khati ya salah hakika wawe wataamkuliwa ni nani mufsidun. Ndio hizi aya Mwenyezi Mungu anavyotuambia, wa idha qila lahum, pindi wanapoambiwa, la tufsidu fil ardi, musifanye ufisadi kwenye nini? Kwenye ardhi, qaluu innama nahnu muslihun, wanena hakika si lingine sisi peke yetu ndio tufanyao islah. Sio wao hufanya islah, wametia hasr bao peke yao ndio wenye islah. Kisha Mwenyezi Mungu awambia, ala innahum humul mufsidun, yuwa nakutana bahi wao ndio wafisadi walakin la yashurun, lakini hawatabu. wa idha qila lahum aminu kama amana nnasu, wakiambiwa basi aminini, kwani na imani na misingi ambayo ya kudumu thabiti, siyo ya kubadilika leo na, na kesho. Wanasema anuminu kama amana asufaha, wataka sisi tuwe kama hawa wapumbavu, yani wale wenye misimamo wale wenye imani wale wenye mabani. Wa mkuliwa wapumbavu Mwenyezi Mungu awaambia ala innahum humus sufaha, jua nakutana bahi wao ndio wapumbavu walakin la ya'lamu ya. Lakini ndugu zangu, neno ufisadi limetumika sana kwenye Qur'an, na mara nyingi Mwenyezi Mungu amelitaja neno la ufisadi. Ni tendo linalofuatia, sio la mwanzo. La mwanzo ni isla, na ndio utakuta kuna aya kadha wa kadha Mwenyezi Mungu asema yufsiduna fi lardhi wala yuslihun. Au katika aya nyingine ametuambia wala tufsidu fi lardhi baada islahiha. Kwa hivyo ufisadi ni tendo linalokuja baada ya salah. Salah yatangulia ufisadi. Ninapenda sana murakiz, ni zitu za kilimu, lakini zitatupa misingi ya kufahamu yatakayokuya. Ni moya katika mambo matatu, kwamba wema ulikuwa mbee ulimwenguni kuliko mbe, ufisadi. Nataka kunena hili i, kwanza ni kwa sababu fitra ya mwanadamu ni ya matimbuko ya ndani ya mwanadamu yametengenezwa ni sala, ufisadi ni wa kuingizwa kwa yuo. Sasa baadhi ya wanazuoni wanasema Mwenyezi Mungu aliponena wala tufsidu fil ardi baada islahiha, sifanye ufisadi katika ardhi baada ya kuwako sala, wanena huwa salahul fitri, ni yale mazuri ya kimaumbile alokuya nao mwanadamu. Amala wengine mitumi wanenau kutangulia katika ardhi kuliko mataghut. Manabii walikuya mbee katika ardhi kabla ya kuya nani wafisadi, na ndio utakuta mwanadamu wa kwanza ni nabii Allah Adam, na nabii Allah Adam alipoteremka katika ardhi alipewa kabisa nini unabii, nubua ilikuwa mapema sana katika ardhi hii kuleta salah, kabla ya kuja matahut kuleta nini ufisadi, na hii tunaiita ni as-salah Tashirii. Ile ya kwanza tuweza kujiita ni asalahu atakwini, wengine wanena rai ya tatu kwamba ni kilahuma ni zote mbili. Mwenyezi Mungu alipomleta mwanadamu uzuri aliuingiza ndani ya mwanadamu mapema, kisha akatumiliza na manabii wake kuuboresha na kuustawisha uzuri ule. Kwa hivyo fasadi ni kitu cha kuja kwa juu. Nataka kunena nini kinacho, wanafilosofi wanena Wa ma bidhati la yu'al wa inma yu'allalu ma bilarab cha maumbile hakitafutiwi sababu, kinachotafutiwa sababu ni cha kuzuka kwa juu. Sijui umeelewana vizuri sana. Kitu ambacho kilikuwa si maumbile hakipo, kimekuja kwa juu. Hiki ndicho ambacho chataka kizengelewe. Kwa nini? sababu ya sasa. Hapa ndipo twaja kwenye suala letu la pili, kwamba mbali na ufisadi wa mtu binafsi ambao una awamili zake katika ilmu lakhlaqi, sitaki kuzingia leo hapa mimi. Nataka fasadi ya ulimwengu na wenye alaka na ubopari huu. Ufisadi unauona leo kwenye ardhi, umwagaji damu, uporaji wa mali na turathi za watu na resources za nchi, watoka ni hawa watawala madhalimu, watawala mafisadi, watawala mabopari. Wana mchango mkubwa kuusambaza ufisadi na kuulinda ufisadi, na hawatosheki, utawasomea aya za Qurani, huujengea empire ule ufisadi wao wa. wakaujengea na nadharia ule ufisadi wao wa. wakaujengea na dalili ule ufisadi wao, mpaka wakahakikisha wameuuza katika dunia kwa lugha ya kistaarabu na kuonekana kwamba yale ndiyo sawa, yale ambayo ni mazuri ya kihakika ya asili yakaonekana ni mabaya. bilahi alaikum ya kutia misimamo ya kidini, kila mtu asimame na akili yake na ubinadamu wake peke yake, kama ni Muislamu wewe, kama ni Mkristo, kama ni Myahudi, kama ni Mbodhi, kama hana dini weka zitumbali, lakini ubinadamu peke yake na akili. Kisha jiulize swala hili ndugu zangu, kati ya kumtoa mwanamke uchi na bikini kiubinadamu, sitaki uende kwenye aya za Qur'ani wala za hadithi, atembee barabarani na kati ya kumtoa mwanamke amevaa hijabu, ipi ya umana zaidi na maumbile ya mwanadamu? Tuweke kando shahawati zetu, starehe zetu, kuwatumia kwetu wanawake, manake wengine huwafanya vile kuwatumia leo. Kukabili wewe mwanamke amevaa hijabu na mwanamke mwingine uvee bikini, ipi itakukikisisha moyo wako? Kisha ndoni kwenye ulimwengu, zitabu zingi zinazotungwa leo ni kumtetea vao hijabu ama ni kumtetea tembea na bikini? Yani leo tumekuwa twahitaji hoja elfu kuwathibitishia watu kwamba mwanamke atakavae hijabu, lakini mtu kuja kuthibitisha kwamba mwanamke atembee uchi ni kawaida, wala haulizi hoja Hili ni maana gani? Nawapa mifano midogo midogo. Hili ni indama yalbasu lsalahu thawbal fasad, ndio ile Amirul Mu'minin Ali ibn abi Talib alayhi salam, moja katika khutba zake anena, wa qad lubisa islamu thawbal farwi maqluba, uislamu umevishwa ngozi ya manyoa kinyume. Yani umezunguliwa ubinadamu, pia umezunguliwa umekuwa, huyaona mambo kinyume kinyume. Leo imekuwa kila mtu ati atakakuonesha mpungufu ni Muislamu, Mwislamu kwa kumvisha mwanamke hijabu lakini si mpungufu anayemtumia mwanamke uchi wake na sharafu yake na karama yake na kumfanya kama bidhaa katika soko. Huu ndio ulimwengu na huno ni mfano mmoja, anaweza kuwaitea mifano mia. Sasa ndio utakuta Qur'an haikutosheka kuwaeleza wale nani makarun na mafiraun na mataghut, kubadilisha mambo kisha na wale watakao kuregesha swala, hubandikwa majina ya Ufisadi, kama leo yanaoendelea yanaoendelea Falastina na kwingine, muangalie ni Firaun jamani. Katika sura suratu Ghafir anavomtuhumu nabii Allah Musa amwambia: waqala ala Firaunu dharuni aqtulu Musa au aqtul Musa, Musa. ini muulie mbali huyu Musa. ni atani hini, napenda muielewe si ya kuomba idhini, waila Firauni haombi idhini kwa nani? kwa wa, kwa watu wake. lini Firauni alitaka idhini? ni atani hini ni kwa maana ya angalieni mambo kwa mtazamo nitakao mimi muyaone. Na haja gani akusanye watu wa mjini, na yeye ni ule aliyena, ana rabbukumul awaambie ni muue Musa, masimuue hata kiidhini hiyo. Hii ni yatani yani tafadhalini, yaoneni mambo kwa angol ambayo nataka muyaone mimi. Angol gani? Asema waliyad'u rabbahu, na muateni amwangue hoyo ngu, akisema amekuja na hoyo ngu pia, hata mimi ni muue na nyinyi mwangalieni tu, na kama yeye adai kweli ana mbieni aya wangu wake kumsaidia, bado napopataka mimi ni hapa, inni akhafu an yubaddila dinakum au an yudhira fil ardhi fasada, hiyo ndio ni ate. Nataka mumwangalie Musa namna hini, huyu atakuja kuwabadilishia dini yenu ya kimsingi hii na atakuja kueneza nini, ufisadi katika ardhi. Kwa hivyo kwa mtazamo wa Firauni, mufsid amekuwa nani? Ni Musa, na muslih ni nani? Ni Farao. aileta ha ufisadi kwenye ardhi, vamuata tu hivi, atuharibia mi huyu kisha amwambia, qala, akajibu akamwambia, sanaktulu abnaa wa wa nastahi abnaah wanastahi nisaahum wa inna fawqahum qahir. Firauni anambia e, tamuayee sitotosheka na zijana za na zizazi za zizaziza, hatowapa nafasi kabisa kuendelea maadamu sisi tuko nini, qahirun, bado tuna nguvu. Sasa jamanini nataka muziangalie hizi aya watawala, atawala dola za kibepari zinavyojadili kuuza maadili yao ya kifisadi kwa watu kwamba ndio mambo mema na kuwaonesha wale muslihina katika ardhi kwamba ni watu wao. Someni tena sura Ghafir aya ya 29, Firauni awaambia tena watu wake, qala firaunu ma urikum illa ma ara wa ma ahadikum illa sabila rashad. Misiwaoneshi nyinyi mambo mao mimi nawaonesha, yani kwa maslaha yenu na Fahiyya, kwa lugha nyingine ma urikum illa ma ma ara wa ma ahdikum. Subhanallah, Firaun amekuwa ndio utukuzie hidayah wa. Ajibu Allah! Yani ndio amekuwa yahdin yahdina wa ma ahdikum ila ila sabil mina waongoza kwenye ndia ya hiyo rushdi, tulikuwa tukizengea tukituguzie bendera yake tukituguzia Firaun. Na hizi ni nidhamu za kibopa ili wafaulu kuuza ufisadi ufahamike ndio sala, na ili wafaulu kuwaonesha muslihina ndio mufsidin. Uengeza kiungo muhimu sana. Kiungo gani? tafriqu watafti kuwagawanya watu na kutia fitna kati ya watu na kuwaweka watu makundi mbalimbali. Wanapofaulu kutugawanya na wakatuweka katika magurupu na wakatupa majina ya yale magurupu tukawa twayatumia, pale ndipo sisi tunapoanda kurushiana mawe sisi kwa sisi, na wao wakijaribu kwenda kila gurupu kuwaambia wale ndio musidini, wakenda na grupu ile wakiwaambia wale upande ule nani ndiye mufsidin? Wakishtuka ni kama watu wametoka kumshika mwizi, wakapigana zikumbo, wakaanza kupigana wao kwa wao. Mwizi kashika firimbi kawarefariki. Sasa isikizeni hii aya iliyoko Suratul Qasas aya ya nne, Mwenyezi Mungu anatuambia, inna firauna ala fil ardh. Firauni amepata satu katika ardhi, amekuwa bopari. Alizipataje satu zile? Asema wajaala ahla hiyo, ndo ta'lil, waja'ala ahlaha shia, akawa wajalia watu wake ni mapote mapote, ni makundi makundi. Ehe, baada ya hapo, yastadhifu taifatan minhum, akitaka huwanyanyasa hawa wale hunena hayatuhusu. Akitaka huwanyanyasa hawa wale hunena nini? Hayatuhusu. wayudhabihu abnaa wayastahi nisaahu, innahu kana min almufsidin. Sasa picha hii, ndugu zangu wapendwa, napenda muje nayo ulimwenguni leo, muje nayo ulimwenguni, na huyu mwalimu wetu wa ulimwengu au adai wao huwa mkuli wa mwalimu wa ulimwengu. Amerika ndio Firauni tulionao sisi, ambaye amefika katika kiwango cha kunena ana rabbukumul aala. Tunaambia amenena wapi ustaz? Ikiwa leo amefika wakati wakati akiuambia ulimwengu, huyo auziwe, auziwe; huyo asiuziwe, asiuziwe; huyo inunuliwe bidhaa yake, inunuliwe. Yani mpaka ile kalamu ya kufuta madhambi anayo yeye. Nguvu zaidi ya huno ni upi sasa? Sisi tuko katika zama ambao Amerika imefika katika kilele cha ufirauni wake lakini Waswahili hukwambia chenda choyu kufanya nini? Kushuka na dalili ya kushuka ni na kinapofika kileleni, na wakati wa kuporomoka. Amerika umefika umefika. Falastini kwetu sisi ni mahala patakatifu patatu katika sehemu tatu takatifu ulimwenguni: Masjidul Haram Makka, Almasjidun Nabawi Madina na Almasjidul Aksa. Kitu muhimu ndugu zangu, haya maneno ni lazima tuyarifishe kwa zijana. Lini itakombolewa, hayako kwenye maamuzi yetu yako kwenye dhurufu za ulimwengu na taadulul qiwa, nguvu zitalingana kiasi gani za mapambano. Na hapo ni mahala twapakurudia. Wale walioketi safu ya mbele katika kupambana na kadhia hii watembea hatua polepole, lakini wajua wanachokifanya. Israeli leo sio Israel au wazayuni sio wale kabla ya miaka mitano. Sio shati mjue katika kitu wanachojivunia leo mayahudi ulimwenguni katika technology ya kijeshi wanachokiita alqubbatul hadidia ni ile mizinga yao ya kukinga, ambao wako kwenye meza, wataka kuwauzia nchi nyingi, mpaka ya Ukrania yataka kupewa hati iende ikakinge mabomu ya Rasia. Imethibitika kwamba mabomu ya Falastina huvuya, haikingi hii. Ninamaanisha nini? Hii yamaanisha kwamba mukawama iko kwenye kujijenga na iko kwenye kupandisha uwezo wake wa mapambano, na sivyo mnavofikiria nyinyi leo, kutsi itakombolewa vipi, na kuna watu wanataswira mbalimbali, kila mmoja kulingana na anavotamani yeye, na Mwenyezi Mungu hatupi mambo tunavotamani, hutupa mambo anavotaka yeye kwa maslaha yetu. Nani aliwaambia? Na ndio siku moja Said Hassan Nasrullah aliwaambia, mustarajieni zita kikiadia kisawasawa, mataowea wa Myahudi hatoketi kama zita za fanana, ngumi kwa ngumi. Sharti muhimu ya habari hii Myahudi atabaki ikiwa akupiga wewe hulia, hutukua maneno upe kwa Umoja wa Mataifa na haki za binadamu, hutoka wino kwenye makaratasi, hapo ataendelea kukupiga. Lakini siku ambao atakapokuona kwamba mimi nikisukuma bomu na upande wa pili kutasukuma bomu, iteremshe mui mzimati ati hatongoja, ziande kila mmoja atarudi kwao, na ndio siku ile Sayid Hassan Nasrallah aliwaambia amamakumul bahru fakat, mpaka mulonao bahari peke yake, ifundisheni kowea kutoka leo. Kwa sababu upande hunu ni Syria bara mpaka moya ni Syria. Syria upande hunu ni Lebanon, upande ule ni Jordan, upande ule ni wapi? Ni Masr. Kwa hivyo tukiwasonga kwenye mipaka yote hii, mtakimbilia wapi bas? Mahala peke yake pako wazi ni nini? Ni bahari. Sasa ni kila mtu aiandae kuoea. Maana maanake boti hazitotosha <laughs> na zidawa hazitofanya nini, hazitotosha. Kwa hivyo msitarajie kwamba ati pangine kutakuwa na mapigano makubwa ni ihtimal, na ndio utakuta leo kazi inayofanywa underground na nguvu za mukawama ni ile wanaoiita wanaoita atawazunul istrateji, vipi tutabalance tutabane uwezo wa kisilaha hapa. Ndio utakuta leo Waisraeli watoka wakubwa wa jeshi, wakubwa wa kwa special brand, wasema hatujui tutaingia vipi kwenye zita za tatu na Hizbullah, sio ile kama mara ile tulipijana nayo kwa muda wa siku 30, kila siku tukipokea mabomu mia mbili. Tena zibomu mara hini, twaenda kwenye mabomu alfu mbili kwa siku, tena makubwa zaidi. Siunielewa jamanini? Na uwezo si wa mwezi, uwezo utaweza kwenda nyezi sasa, bila stoki kumalizika. Sasa wewe naambie miezi sita, unavomjua Muyahudi, mnavomjua Muyahudi alivyoelezwa ya na Qur'an, kutabaki mtu <laughs> watakimbizanya watayata Palestina, ni kuamua tu. Hapa ndipo mahala ambapo tunataka tuwaelewe sisi, twaja kuhuisha siku hii ya leo, japokuwa tuko mbali, kuwabakisha Waislamu kuelewa kwamba kuna mahala penu patakatifu bado hapako mikononi mwetu, Masjidul Aqsa tusisahau, na ni sehemu sisi katika jukumu kwa sababu ile si ya Wafalastini, ingawa wao ndio walioko mpaka wambee, ile ni ya Waislamu ulimwengu mzima, na kila Muislamu awajibika. Pili ambazo leo ndio dirasati zimetoka katika senta kubwa za research Amerika, Uingereza, wapi na napenda sana mwende mukazisome zitu kama hizi ziko kwenye mitandao. Wamekuja na hii fikra kwamba si leo wala siana karata peke yake, sasa hivi ya kuwapumbaza Waislamu. Israeli haiwezi tena kupambana. Mi nawaambia hapa haiwezi tena, imeweza tu mpaka sasa kwa sababu hii karata ya pili. Tuwagonganishe hawa watu na nini? Tutawagonganisha silaha sensitive ya kuwagonganisha ni mbili. Ya kwanza ni kaumia. Kaumia inamaanisha nini? Waarabu, Wafursi, Waturki, nationalism. Pili ni madhhabi. Leo dola za kiarabu na dola za kiislamu kila mmoja ajia zaidi kupambana na mwendani wake, na kila mmoja aona ili kuweza yeye kupambana na mwendani wake ni kuwa rafiki na nani. Na nyinyi mmeona miaka hii miwili, ndo na Yaman leo Wayahudi ndo wamfundisha Msuudi namna ya kupigana na Yaman. Na haya mambo ndio haya, athari zake zaja mpaka huku kwetu, na kuna watu wamekodishwa kufanya kazi hizi. Na wale wanaofanya kazi hizi ima wajua wanachokifanya, ama wengine wametiwa juu, yani hawaelewi wao, huona ni watetezi mno wa madhhabi, kwamba yeye aona Ni kupampu fikra za chuki kwa Waislamu ili hawa Waislamu wasiweze kuungana chini ya mwavuli mmoja na kumwona adui ni nani. Haya ni mambo tunataka tuwe na hadhari na, yataka awene kufahamu wa hali ya juu katika kufahamu kitu gani kinachopangwa ulimwenguni. Nini wanachopanga Abu Dhabi, kwa pangwa nini. Abu Dhabi sasa hivi kwa pangwa nini na ni watu gani waeshewe hupanga hayo mambo. Nimetaja Abu Dhabi kusudi na najua ninapolenga na baadhi wa kwa kunisikia watanifahamu mimi nawaambia nini, Abu Dhabi kwa pangwa nini sasa hivi? na Muhammad ule waliyo lahad, kuna dirasat mpaka katika Jazira kumetoka documentary tale kwa undwa taasisi za kidini sasa ati kwataka kuundwa al adyanu librahimia al mi. Hunitekesha sana hawa watu, wallahi hunitekesha sana katika kipindi nyinyi muko mstari wa mbee kutengana kimadhahabi, huku mwajenga msikiti kukusanya watu wenye dini, ndio mwaona nyinyi Imarat kumejengwa msikiti kuitwa si msikiti Almarkazu Liibrahimi, ndani kutangia Wakristo wafanye ibada zao ndani, kuingia Mayahudi wafanya ibada zao ndani, kuingia Waislamu. Yani, tunataka kuonesha umoja. Hoyo hoyo anaoongoza umoja okay. wa Wakristo na wa nani na wa Waislamu, hataki mtu wa madhhabi fulani ange msikitini kwake wawaislamu gharib ajib, hata huku kwetu, kwa sababu mambo yamepangwa na masomi na ambao tutataka tuwe na hadhari nayo. Ndugu zangu wapendwa, leo yanaoendelea Ukrania, japokuwa ya hayatuhusu kiasi fulani, yametupa sisi mwono mpana sana wa kuelewa na rakiz, mimi unafiki wa Amerika, ufisadi wa Amerika na wanavotezea ulimwengu. Sisi twataka demokrasia hapa itakuwa ni Nzuri, hapa hatuitaki watawata. Ufalume wao wao waekea zikwazo nchi ati hakuna demokrasi, na ni lazima yale ndio utakuya kuyafahamu maneno ya al-Imamu Ruhullahi al-Musawi al-Khumeini ambaye alotangaza siku hii ya leo ya umul qudsi alalami. Alikuwa haropokwi alipokuwa akitupa maneno, akitupa kwa zipimo aliponena Amerika hii ya shaytanul akbar, Amerika ndio shetani mkubwa katika kwa sasa tunaoishi naye, yeye ndiyo Firauni, yeye ndiyo Hamana, yeye ndiyo kila kitu. Haya ni mambo ambayo tumeyaona. <tune> Wapenzi wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya Quds ambayo yameletwa kwenu na Shekh Sayid Aidharus Alawi wa Lamu, Kenya. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la machwetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Ijumaa, tarehe 14 Aprili, linakujuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Uhuru ambalo linanukuu kauli ya waziri mkuu Kasim Majaliwa akisema hakuna kigogo atakayesalimika. Dondoo ya habari hiyo inafafanua kuwa waziri mkuu huyo wa Tanzania amesisitiza kwamba serikali ya awamu ya sita haitamfumbia macho yeyote atakayebainika katika matumizi mabaya ya fedha na mali za umma. Mpango acharuka ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa, wa mbele wa Mwananchi, likinukuu onyo la makamu huyo wa rais wa Tanzania kuhusiana na jinsi misafara ya magari ya viongozi inavyokuwa kero kwa wananchi kwa kufungwa barabara kwa saa nyingi, akimwagiza mkuu wa jeshi la polisi IGP Wambura na makamanda wa mikoa kutofanya hivyo. Mafuriko ya vijana kuomba mahari ya shtua ni habari nyingine hiyo iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ikinukuu maelezo ya shekhe Nuruddin Kishki akisema baada ya mchakato wa kutuma maombi kuhitimishwa, utafanyika usaili na wale watakaofaulu ndio watakuwa wanufaika wa ufadhili huo wa mahari. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe na kichwa cha maneno Spika aipa mzigo serikali ushoga ataka ichunguze ukubwa wa tatizo. Majaliwa atoa neno. Aidha limeandika LHRC yataja mikoa sita vinara mauaji ya wanandoa. Taifa Mtanzania limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani mchungaji ajivika mabomu ushoga, asema atawataja baadhi ya wabunge wasagaji na mashoga. Ukurasa wa mbele wa Tanzania Leo umepambwa kwa picha za Rais Samia Suluhu Hassan na rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete, zikibeba kichwa kikuu cha habari, Kikwete afunguka, uongozi wa Samia aungwe mkono kazi anayoifanya. Gazeti hilo lina habari pia ya mkasa wa kusikitisha ambayo inasema, baba aua mtoto wake mlemavu, amfukia porini. Zanzibar Leo lina nukuu nasaha za rais wa Zanzibar, Dkt. Hussein Ali Mwinyi akisema tuongeze bidii kufanya mambo mema. Ukurasa wa habari za mchezo wa gazeti hilo una habari serikali ya mzuia ya Harmonize kurikodi wimbo. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Kiislamu la kila wiki la An-Nur ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Sheikh Isa Ponda afunguka maboresho ya taasisi ya haki jinai agusa maeneo nyeti ya haki jinai. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele cha pili na gazeti hilo ni ujenzi wa zahanati hospitali za kiislamu mufti, hii ndiyo kiu yetu asema stara, katika matibabu ni muhimu, Uislamu unalinda na kuheshimu utu wa mtu. Nageukia sasa magazeti ya nchini Uganda, nikianza na Daily Monita ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno yaliyomo ndani ya kadhia ya mabati yaliyorejeshwa na spika. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limezungumzia kifo cha Keith Muhakanizi, katibu mkuu wa kudumu wa ofisi ya waziri mkuu, aliyefariki hospitalini nchini Italia, alikopelekwa siku tatu zilizopita kwa ajili ya matibabu akiwa mahututi. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo inanukuu wito wa mfalme wa Buganda, Ronald Mutebi wa Pili, wa kutaka kuwepo na umoja kwa watu wake. Ametoa wito huo katika hafla iliyofanyika jana kusherehekea miaka 68 ya kuzaliwa kwake. Gazeti la New Vision limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari, mawaziri wakimbizana kurejesha mabati. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha ya rais Yoweri Museveni kibeba kichwa cha habari, ziara ya Nile Magharibi, Museveni atembelea eneo kuu la viwanda. Na tunatamatishia nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ni kurudi tena barabarani tafsiri ya kichwa hicho cha habari unaipata kwa picha iliyoambatana nacho ya kiongozi mkuu wa upinzani raila Odinga. Daily Nation kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno, kampuni ya Eldoret yafuatiliwa katika uchunguzi wa mbolea ya shilingi bilioni kumi. Habari nyingine yenye kutoa mguso wa aina yake ni ile yenye anuani, si mwamini ruto ni mtu asiye na huruma, afisa wa ngazi ya juu wa umoja wa mataifa asema katika nyaraka zilizovuja. Ukabila serikalini ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limesheheni vichwa kadhaa vya habari, ikiwa ni pamoja na raia wawili wa kigeni washtakiwa kwa kupatikana na bangi na dhahabu feki, seneta ashtakiwa kwa kukwepa kulipa ushuru na pombe haramu, mitambo ya kamari yaharibiwa Juja. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 23 Ramadhani 1444 hijiria na sawa na Aprili 14 mwaka 2023. Siku kama ya leo tarehe 14 mwezi Aprili miaka 897 iliyopita alizaliwa Ibni Rushdi, mwana falsafa na mwanafikra maarufu wa Kiislamu wa Andalusia, sehemu ya Hispania ya sasa. Baba na babu wa Ibne Rushdi wote walikuwa makadhi huko Andalusia. Akiwa kijana, alipata kusoma elimu mbalimbali za zama zake na kutabahari zaidi katika elimu za hisabati, sayansi, nyota, mantiki, falsafa na udaktari. Kufuatia hali hiyo, alipewa kipaumbele na watawala wa silsila ya Muhaidun waliokuwa wakitawala Andalusia wakati huo na kuteuliwa kuwa kadhi wa Kordoba, mji mkuu wa Andalusia. Hata hivyo mwishoni mwa umri wake alichukiwa na watawala na hatimaye akapelekwa uhamishoni. Mielekeo ya Ibn Rushdi ilielemea sana kwenye fikra za Aristote. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na Taafutuli Taafat, kitabu Likuliat katika taaluma ya tiba. Ibn Rushdi alifariki dunia Disemba 1198, sawa na mwezi Sofar mwaka 595 Hijiriya. Siku kama ya leo miaka 177 iliyopita alizaliwa Friedrich Karl Andreas, mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati na Irani huko nchini Ujerumani. Baada ya kufahamiana na mtaalamu mmoja wa masuala ya mashariki nchini Denmark, alivutiwa sana na utamaduni wa Iran ambapo alianza kufanya utafiti kwa kipindi cha miaka minne katika uwanja huo. Katika kukamilisha masomo yake, aliamua kutembelea nchi za Irani na India sambamba na kujifunza lugha ya Kifarsi. Kwa karibu kipindi cha miaka 30 alikuwa mwalimu wa lugha ya Kifarsi katika chuo kikuu cha Gottingen nchini Ujerumani, ambapo wanafunzi wake walipata kufahamu tamaduni za thamani za Iran. Mtaalamu huyo wa masuala ya mashariki ya kati wa Ujerumani alifariki dunia mwaka 1930. Na tarehe 25 Farvardin, miaka 35 iliyopita, serikali ya wakati huo ya Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Iran iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraki inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa jamhuri ya kiislamu. Wakati huo Iraki haikukiri wala kukabidhisha habari hiyo. Hata hivyo katika siku kama hii ya leo, wakati vita vilipokuwa vimepamba moto, serikali ya Baghdad ilikiri kwamba inatumia silaha za kemikali zikiwemo za gesi ya sumu na hatari ya haradali dhidi ya malengo ya kijeshi na kiraia ya Iran. Takwimu zinaonyesha kwamba utawala wa Baath wa Iraq ulifanya mashambulizi 35 kwa kutumia silaha za kemikali dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika kipindi chote cha vita hivyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi amesema katika mazungumzo yaliyofanya kwa njia ya simu na waziri mkuu wa Pakistan kwamba nchi za Kiislamu zinapaswa kuunda kambi moja iliyoshikamana ili, ili kuzuia kuendelea vitendo vya kinyama vya Wazayuni. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanaani amesisitiza kuwa shughuli za kibiolojia za kijeshi zinazotekelezwa na Marekani nchini Ukraine ni kinyume na mapatano ya kimataifa na zinahitaji kufanywa uchunguzi wa kimataifa usioegemea upande wowote. Serikali ya Sudan imetangaza kuwa itachukua hatua kuunda jimbo jipya huko Darfur, magharibi mwa nchi hiyo, ifikapo mwishoni mwa mwaka huu, eneo linalopakana na Chad na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Nyaraka za siri za mahakama ya gereza la Guantanamo zinaonyesha kuwa watekaji nyara wawili waliokuwa kwenye ndege iliyoshambulia majengo ya shirika la biashara duniani huko Marekani katika mashambulizi ya Septemba 11 walikuwa ni maajenti wa shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA. Na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ametilia mkazo matamshi yake ya karibuni juu ya kutofuata sera za Marekani, Nakubainisha kuwa kuwa mshirika hakuna maana ya kuwa mfuasi. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni, ni asubuhi njema na Ijumaa njema. Asanteni na kwaherini.