Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wattaqullaha laallakum turhamun, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu. Basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia, ni mtangazaji wako wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed niliyoko katika meza ya matangazo usiku huu wa leo. Ni Aprili 13, 2023 ambayo ni sawa na Ramadhani 22, 1444 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu, mola muumba, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabil alamin. Tunawatakia Waislamu popote pale ambapo wanasikia salamu zetu, tunawatakia somu njema. Mwenyezimungu apokee somu yao na toba zao, amin. Usiku huu nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na kwa upande wa uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia jicho ramani ya utaratibu mpya wa ulimwengu, sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi la kudhoofika sarafu ya dola, na vipindi, tutakuwa na kipindi maalum cha Ramadhani ni mawaidha ya Ramadhani kuhusiana na lailatulqadr, na mzungumzaji atakuwa ni Shekhe Muhamadi Dumila wa Mombasa, Kenya. Tutawaletea dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ka kando ya satelit, ka kando ya runinga, ka kando ya simu yako ya ya mkononi kututegea sikio, unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB wold sevis kutupata. Tunasikika kupitia masafa FM huko Tanzania na nikupitia redio wa shirika maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tuma ujumbe wako mfupi, mpendo wa msikilizaji, popote pale ulipo, nami nitaurusha humu mubashar tumia nambari yetu ya WhatsApp au alama ya kujumlisha 989035065487, na tovuti yetu ni parstoday.ir/sw. Imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. na sasa na kukaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Maraji taklid wataka mahudhurio wa makubwa ya maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Quds hapo kesho. Zaidi ya wahamiaji 400 wameaga dunia miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu 2023 katika bahari ya Mediterania. Huko Burundi, mamia elfu ya familia zaachwa bila makazi kutokana na mafuriko. Na pamoja na habari nyingine, kikao cha pande nne Samarkanda, Marekani inahusika na hali ya sasa Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Maraji taklid wa Waislamu wa kishia wametoa taarifa kwa nyakati tofauti wakiwataka Waislamu ulimwenguni, hasa wananchi wa Iran kujitokeza kwa wingi hapo kesho katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds. Maraji ya taklid Abdullah Javad Amul, Huseni Nuri Hamedani, Jafari Subhani na Nasiri Makarim Shirazi wametoa wito huo katika taarifa zao kwa nyakati tofauti na kusisitiza juu ya udharura wa kudumishwa maandamano na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds. Maulamaa hawa mashuhuri wamesema kwamba kuna udharura wa kudumishwa maudhurio ya hamasa ya maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds na kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina. Aidha, wamesema maudhurio hayo na himaya kwa wananchi madhulumu wa Palestina ni mambo yanayoandaa uwanja wa kuangamizwa utawala bandia wa Israel unaofanya mauaji na jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Ikukumbukwe kuwa Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, aliitangaza Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali za dunia kila mwaka katika siku ya kimataifa ya Kuds na kuonyesha hasira zao dhidi ya siasa za kibaguzi na kikatili zinazotekelezwa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Siku ya kimataifa ya Kuds mwaka huu itafanyika Ijumaa kesho Ramadhani 23, 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 14 Aprili 2023. Zaidi ya wahamiaji mia nne wanaripotiwa kufariki dunia katika miezi mitatu ya awali ya mwaka huu katika bahari ya Mediterania. Hayo yamo katika ripoti ya shirika la kimataifa la wahamiaji IOM ambalo limeeleza kwamba miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na tatu ilikuwa ya maafa makubwa katika miaka 6 kwa wahamiaji ambao wanavuka bahari ya mediterania ndani ya boti za walanguzi shirika hilo la kimataifa la uhamiaji lilirekodi vifo 441 vya wahamiaji kwenye njia hatari kati ya afrika kaskazini na mwambao wa kusini mwa ulaya katika miezi ya januari februari na machi mwaka 2017 vifo 742 vilivyojulikana vilirekodiwa katika kipindi hicho huku 446 vikisajiliwa katika miezi mitatu ya kwanza ya mwaka 2015. Mzozo wa kibinadamu unaoendelea katika eneo la kati la Mediterania hauwezi kuvumiliwa, mkurugenzi mkuu wa IOM Antonio Vitorino alisema kuhusu takwimu zilizotolewa katika ripoti ya shirika hilo. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR mwaka 2022, wahamiaji wapatao 5 walikufa maji na kutoweka katika bahari ya Mediterania na wengine karibu 50 walifika ufukweni mwa nchi ya Italia. Aghalabu ya wahajiri kutoka nchi za Kiafrika na magharibi mwa Asia katika miaka ya karibuni wameaga dunia baada ya kuzama boti zao katika maji ya Mediterania wakiwa katika juhudi za kuelekea barani Ulaya. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Mafuriko yaliyoikumba Burundi kwa takribani wiki nzima katika sehemu moja ya magharibi mwa nchi hiyo yamepelekea maelfu ya watu kubakia bila makazi. Ripoti zinasema kuwa katika kipindi cha wiki mafuriko yamesababisha maelfu ya familia kupoteza makazi katika eneo la magharibi mwa Burundi ambako kuna mto unaotenganisha nchi hiyo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afisa mmoja wa serikali ameziambia duru za habari kwamba zaidi ya familia elfu nne zinazoishi katika kijiji cha Gatumba zimeachwa bila makazi, huku wengine wakisema wanalala nje, huku wakipigwa na baridi kali nyakati za usiku. Eneo hilo hukumbwa na hasara sawa na hiyo katika kila msimu wa mvua pale mto Rusizi unapofurika na kuvunja kingo zake. Mto Rusizi ndio unaotenganisha Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya misaada ya kibinadamu hapo awali yalitoa indhari kuhusu ongezeko kubwa la viwango vya maji. Makazi mengi ya kata tisa za kijiji cha Gatumba, tarafa ya Mutimbuzi, mkoa wa Bujumbura magharibi yalivamiwa na mkoa wa Bujumbura magharibi mwa Burundi yalivamiwa na maji ya mto Rusizi unaotenganisha Burundi na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Siku chache zilizopita, tunalazimika kuacha makazi yetu na kwenda kuishi karibu na barabara. Hatuna uwezo hata wa kwenda katika mashamba yetu, yalivamiwa na maji, nyumba zetu zilibomoka, alibaini Athamone Nshimwe, mmoja wa waathirika wa mafuriko hayo. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, Russia, China na Pakistan wamesema katika taarifa yao kwenye mkutano kwamba Marekani inahusika na kubeba dhima ya hali ya sasa inayoikabili Afghanistan. Mawaziri hao wamesema hayo katika mkutano wao wa pande nne uliofanyika leo huko Samarkand, Uzbekistan, na wakasisitiza juu ya kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, Hussein Amir Abdullayan, Sergei Lavrov wa Russia, Kin Gang wa China, Nabihina Rabani Kar, waziri mshauri katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Pakistan, wamesisitiza katika taarifa yao ya mwisho juu ya kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala ardhi ya Afghanistan na udharura wa nchi hiyo kutoingiliwa katika masuala yake ya ndani. Aidha, mawaziri hao wameonyesha wasiwasi wao mkubwa walio nao kuhusiana na suala zima la usalama nchini Afghanistan ambao unahatarishwa na makundi ya kigaidi. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imesifu hatua za serikali ya muda ya Afghanistan ya kukabiliana na makundi ya kigaidi na kuitaka serikali ya wa wanamgambo wa Taliban kutokubali kutumiwa ardhi yake na makundi ya kigaidi kwa ajili ya kushambulia taifa jingine. Aidha, taarifa hiyo imesisitiza kuwa Marekani na washirika wake wanapaswa kubeba dhima na jukumu la hali ya sasa ya Afghanistan. Wanapaswa kuiondolea vikwazo nchi hiyo na wakati huo huo kuachilia fedha na mali za nchi hiyo ili kuwapunguzia wananchi wa Afghanistan machungu na hali mbaya ya maisha wanayo wanayo, na ya maisha wanayokabiliwa nayo. Na Ghana imekuwa nchi ya kwanza kuidhinisha chanjo mpya ya malaria ambayo imeelezwa na wanasayansi walioitengeneza kuwa ni mabadiliko ya ulimwengu. Chanjo inayoitwa R21 inaonekana kuwa na ufanisi mkubwa tofauti kabisa na jaribio la awali katika eneo hilo. Wadhibiti wa dawa nchini Ghana wametathmini data ya majaribio ya mwisho kuhusu usalama na ufanisi wa chanjo ambayo bado haijaonekana hadharani na wameamua kuitumia. Ugonjwa wa malaria huua takriban watu laki sita elfu ishirini kila mwaka, wengi wao wakiwa ni watoto wadogo. Mamlaka ya chakula na dawa ya Ghana ambayo imeona takwimu hizo imeidhinisha matumizi ya chanjo hiyo kwa watoto wenye umri wa kati ya miezi mitano hadi miaka mitatu. Taasisi ya Seram ya India inajiandaa kuzalisha kati ya dozi milioni moja hadi milioni mia mbili kwa mwaka na kiwanda cha chanjo kinajengwa Akra, Ghana. Aidha, takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kuwa kwa wastani, bara la Afrika lina rekodi kesi milioni mia mbili na vifo laki nne kwa mwaka, vinavyosababishwa na ugonjwa wa malaria. Hii ina maana kuwa karibu asilimia tisini ya kesi za ugonjwa wa malaria zipo barani Afrika, ambapo watoto laki mbili elfu sitini huaga huwaga dunia kila mwaka kwa ugonjwa huo. Malaria husababishwa na vimelea na huambukizwa kwa binadamu kupitia mbu jike aina ya anopheles. Ingawa ugonjwa huo unaweza kuzuilika na kutibika, lakini unaweza kusababisha kifo usipotibiwa kwa haraka. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, katika uchambuzi huu wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosomeka, Ramani ya utaratibu mpya wa ulimwengu, sisitizo la kiongozi mwadhamu la kudhoofika sarafu ya dola. Ayatuwa Saidi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumanne ya tarehe nne Aprili, alizungumzia na kufafanua masuala kadhaa katika mkutano na viongozi na maafisa watendaji wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Moja ya masuala hayo lilikuwa ni kuhusu kudhoofika kwa sarafu ya dola ya Marekani na kuzifanya baadhi ya nchi kuamua hivi sasa kufanya miamala ya biashara baina yao kwa kutumia sarafu zao za taifa au sarafu nyinginezo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi aliashiria swala hilo na sambamba na kulitolea ushahidi kwa mambo mengine kadhaa, alisema kwa hiyo Marekani ambayo inaongoza katika maadui wa mfumo wa Kiislamu inadhoofika. Kielelezo chingine cha kudhoofika Marekani ni kuendelea kudhoofika dola kila uchao ikiwa ndio sarafu kuu ya kimataifa. Japokuwa dola ingali ndiyo sarafu kubwa zaidi ya akiba duniani, lakini kutumiwa na Marekani kama silaha ya kifedha kumeongeza kasi ya hatua inayochukuliwa na nchi nyingi ya kuwekeza katika sarafu mbadala, kutokana na Washington kutumia dola kama fimbo ya kuziwekea mashinikizo nchi nyingine, pamoja na kuongezeka vikwazo ambavyo Marekani inaziwekea nchi washindani na zinazopingana nayo. Hivi sasa baadhi ya nchi zimeamua kutumia sarafu zao za taifa kwa ajili ya kuwafanyia miamala ya kifedha na kibiashara. China na Rusia ndizo zinazoongoza katika uchukuaji hatua hiyo zikifuatiwa hivi sasa na nchi kama India, Brazil, Malaysia, Uturuki, Venezuela na Iran ambazo nazo pia zimeamua kufuata utaratibu huo huo. Nchi wanachama moja wa umoja wa kiuchumi wa Eurasia pia zimekubali kuiweka pembeni dola ya Marekani katika miamala yao yote ya kifedha na kibiashara, haswa kwa kuzingatia kwamba baada ya vikwazo ambavyo Marekani iliiwekea Russia mwaka uliopita kufuatia kuanza vita vya Ukraine, harakati ya baadhi ya nchi za kupunguza utegemezi wao kwa dola sasa imeshika kasi. Wakati huo huo, nchi za China, India na Uturuki ambazo hazipendelei kushiriki katika uwekaji vikwazo dhidi ya Russia zimeanzisha utaratibu wa kutumia sarafu zao za taifa katika miamala yao na Moscow. Katika Jamhuri ya Kiislamu Irani, swala la kuondoa sarafu unganishi, yani intermediary currency, na kuhitimisha utawala wa dola au kwa maneno mengine, kuhitimisha utawala na ubeberu wa Marekani katika mahusiano ya biashara za kimataifa lilizungumziwa kwa mara ya kwanza katika sera kuu za mpango wa tano wa maendeleo. Kifungu cha 41 cha sera hizo ambazo zilitangazwa mwaka 2007 kinasema kusaidia uanzishaji wa mfumo huru wa fedha, benki na bima kwa msaada wa nchi za kanda za Kiislamu na nchi marafiki kwa lengo la kupunguza utegemezi kwa utaratibu wa kifedha wa mfumo wa kibeberu. Kwa hakika kupunguza utegemezi kwa utaratibu wa mali na kifedha wa mfumo wa kibeberu ambao hivi sasa kwa kiasi kikubwa uko chini ya usimamizi wa taasisi za mali na fedha za kimagharibi na Marekani kutawezekana tu kwa kupunguza utegemezi kwa sarafu ya dola kinazozifanya nchi zingine kuwa tegemezi kwa mfumo wa fedha wa kimagharibi, haswa wa Marekani ni utumiaji wa sarafu ya dola. Kwa maneno mengine, ni kwamba nchi inapotaka kutumia sarafu unganishi kwa ajili ya biashara zake huhitajia mfumo wa fedha wa nchi hiyo. Uhitaji huo unapokuwa mkubwa zaidi, hugeuka kuwa utegemezi unaoandaa mazingira mwafaka kwa nchi za kibeberu kuweka mashinikizo yanayoziwezesha kufikia malengo yao. Bado mko nasi katika matangazo haya wapendwa wa wasikilizaji, na sasa nakaribisha, namkaribisha shekhe wetu Muhammadi Dumila kutoka Mombasa, Kenya, katika maweza haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ya Tuko tena leo hapa tukiwa tunaendelea kueleza baadhi ya mambo na matukio yaliyotuka katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika mwezi huu kuna kuteremshwa Alquranu lkarim, kitabu ambacho kwamba kimeteremshwa, kimejaa baraka ndani yake. Lengo na makusudio ni watu wazizingatie, na wazielewe, na wazifahamu zile aya zilizoshuka ndani yake ili kiwe ni mwongozo Kitabu kama hiki kiliteremka katika mwezi mtukufu wa Ramadhani dafatan wahida, kutoka katika lauhi lmahfudh mpaka kwenye kifua cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika mwezi kama hunu wa Ramadhani, kuna kitu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewahusu kwa kitu hicho Waislamu, amewapa lailatu lqadir, usiku mtukufu, siku ya Lailatul Qadir. Khairun min alfi shahr, ni bora kuliko miezi elfu moja. Miezi elfu moja takriban ni zaidi ya miaka thamanini. Sasa leo twataka tuzungumze, tubainishe ubora wa Lailatul Qadir na namna gani mwanadamu ataweza kufaulu kufikia usiku mtukufu kama hunu, na yeye awe atakuwemwa katika fadhila za lailatul qadir? Nini maana ya lailatul qadir, usiku mtukufu? Neno alqadir mara nyingine katika lugha ya kiarabu alqadir Alipokwenda akiwa amekasirika, fadhanna akaona an lan naqdira alaihi, hatutompa dhiki yoyote. Kwa hivyo, Lailatu lqadir kwa tafsiri nyingine ni usiku wa dhiki, kwa maana wale malaika wanaoteremka kutoka mbinguni wanavyojaa katika ardhi kama hii na udogo wa hii ni ardhi huwa ni kama mfano wa kikwakwa cha ndimu kwa mnasaba wa yale mambo ambayo huteremka katika usiku kama huyu. Kwa hivyo imeitwa Lailatu lqadr, ikiwa itamaanisha ni usiku wa dhiki. Dhiki zenyewe ni kuwa udogo wa ardhi na viumbe vinavyoteremka kwa wingi katika usiku kama ule. Ikirudi dhiki hii, ni katika kueleza uleule ule utukufu wa Lailatu lqadr. Maana nyingine ya tatu ni kuwa Lailatul qadir ni usiku wa kupangwa majaliwa, matokeo, ajali, maovu, mazuri, yale ambayo kwamba mwanadamu hana uwezo nayo, kutokea usiku wa Lailatul qadir mpaka usiku mwingine wa Lailatul qadr ile takdir Yaani, kwa maana kwamba usiku huu ni usiku wa kupangwa mambo ya mwanadamu yatakayomsibu katika mwaka mzima, ya furaha na ya misiba. Kwa hivyo ni usiku wenye hali nzito sana, ambayo kwamba mwanadamu ataka awe yuko katika kumnyenyekea Mola wake, ile takdiri iwe njema juu yake. inna kulla sheiin khalaqnahu biqadar sisi kila kitu tumekiumba kwa mpango na makusudio. Kwa hivyo hii hapa Lailatul Qadr imekuja kwa maana ya kuwa ni usiku wenye kupangwa ajali na mambo ambayo kwamba yatamfika mwanadamu. Sasa haya mambo matatu yote ukiyatanganya pamoja, hayapingani katika kuieleza Lailatul Qadr ni usiku wa cheo, ni usiku wa kukadiriwa majaliwa ya mwanadamu, na ni usiku uliojaa kheri nyingi, mpaka ardhi ikawa itakuwa ndogo iwe ina viki. Sasa mwanadamu ataweza vipi kufaulu kuufikia usiku kama huu? Ni siri ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, ni lini, haswabi tahqiq kwa tayini. Anayejua ni Mungu, ingawa kuna riwaya zinazoipa uzito siku fulani kushinda siku fulani, lakini ni mipango ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Baadhi ya ndugu zetu huona kuwa Lailatul Qadr hupatikana katika kumi la mwisho, kwa hivyo wao huona waanze safari yao kuanzia tarehe 21 mwezi wa Ramadhani kwa kujitolea na kujipotolea kumwabudu Mwenyezi Mungu na kufanya mambo mazuri, wakitarajia katika hili kumi la Ramadhani la mwisho ndio tutaipata Lailatul Qadr. Naam, iko katika kumi la mwisho, lakini wewe kuipata mpaka uanze kutoka tarehe moja Ramadhani, kwa sababu ni safari Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mwezi wa Ramadhani alikuwa yuwasafiri akenda kwa mola wake siku baada ya siku. Ile siku anapofika pale ambapo kwamba amba, ndio kiwango cha mwisho cha mwanadamu anachoweza kukifikia, hapo huja ikathubutu lailatu lqadiri, kama alivyokwenda nabi Allahi Musa katika miqatu rabbi akakaa siku thalathini akawa hajafika pale panapotarajiwa, akaongezwa na kumi. fatamma miqatu rabihi arobaina laila. Sasa wewe, ukiwa waitaka Lailatul Qadr ni kutoka tarehe moja mwezi wa Ramadhani, uwe utakuwa na tabia njema na amali njema na nia safi na ikhlasi, uende nayo, uende nayo kila siku, wazidi kidogo kidogo, mpaka ufike mahali itakapoteremka Lailatul Qadr, na wewe uwe una nasib katika fadhili za Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa sababu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema, bauda man adraka ramadhan falam yughfaru lah, amelaniwa ameepushwa na rehma ya Mwenyezi Mungu yule ambaye kwamba ataupata mwezi wa Ramadhani afunge pamoja na wanaofunga, kisha yeye iwe hatosamehewa dhambi zake, ikimaanisha kuwa ikiwa wataka kusamehewa dhambi zako haiwezekani kuwa wee utangoja kumi la mwisho, ni kutoka tarehe moja, ujikusudie, ujisafishe, uwe waingia katika msafara mtakatifu wa kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Fadhila kubwa, ummati Muhammad wamepawa kitu kikubwa sana kinachoitwa Lailatul Qadr takriban, yani umri wako ikiwa utabahatika wewe ufaulu mara moja, mara mbili, mara tatu, utakuwa wewe umefika mahali. Umeishi miaka mingapi katika ulimwengu huu? Umri wako mdogo miaka thelathini, miaka arobaini na tano, miaka hamsini, miaka sitini, sabiini. Lakini ikiwa umefanya mazuri katika mwezi wa Ramadhani ukapitiwa na lailatul qadiri, na wewe uko katika hali njema, basi wewe utakwenda mbele ya Mwenyezi Mungu na umri mwingi mrefu ambao kwamba hukuishi katika ulimwengu, lakini kwa fadhila za lailatul qadiri umeupata, na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ameteremsha sura mzima kuhusu masuala ya lailatul qadr. Bismillahir rahmanir rahim, inna anzalnahu fi lailatil qadr, hakika sisi tumeiteremsha hii ni Qur'an katika usiku mtukufu wenye cheo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema, tumeiteremsha hii ni qurani katika usiku wenye cheo. Lakini katika suratul qadr ukisoma kutoka mwanzo mpaka mwisho hupati dalili ya kukinaisha kuwa hii ni he, inna anzalnahu hii ni dhamiri ya rudia quran, mpaka tupate msaada kwa sura nyingine. Tukenda katika suratu lbaqara, Mwenyezi Mungu asema shahru ramadhani alladhi Lakini nazala ni tadirijian kwa miaka ishirini na tatu, kidogo kidogo. Kwa hivyo hapa yaonyesha Qurani katika Lailatu lqadir, iliteremshwa jumlatan wahida dafatan wahida, na haikwenda mahali, haikutoka katika lauhe lmafudhi, ikaja katika, katika samau dunia, ili ilikuja katika kifua cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, ikawa ile ruhu yake ni Alqurani Lkarim. Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala asema baada ya kutuambia inna anzalnahu, sisi tumeiteremsha hii, ni Alquran, kitabu kitukufu katika mwezi mtukufu katika usiku mtukufu kwenye kifua kitakatifu cha Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, mambo makubwa si mambo ya kuweza kuelezeka yakafahamika kirahisi. Ndio mbele tu Mwenyezi Mungu akasema wama adraka ma lailatu lqadir wama adraka ma lailatu lqadir angalia ilivyotamu hii lugha, yaani tutatumia lugha gani wewe kama mwanadamu tukueleze hii lailatul qadr mpaka uweze kuielewa ilivyo, ielewe kwa kadiri ya uwezo wako, tukuielewa haswa ilivyo si kazi rahisi. Wama adraka ma lailatul qadr, ni kipi tutakachokitumia kiweze kukujulisha wewe nini lailatul qadr hii yote ni kuonesha utukufu na uzito wa Lailatul Qadir, ikimaanisha kuwa si mambo ya kuweza kueleweka katika hunu ulimwengu tulio nao, alamil mulk. Yataka mtu atoke aingie katika alamil malakut. wama adraka ma Lailatul Qadr, ni kipi chenye kukujulisha utukufu wa Lailatul Qadiri ni kitu gani? Kisha Mwenyezi Mungu subhanahu wataala asema lailatu lqadr usiku wa lailatu lqadr khairun, ni bora, min alfi shahr, kuliko miezi elfu moja, miaka thamanini na tatu takriban. Kwa usiku mmoja ukibahatika kuwa na wewe, utakuwa ni katika walowahi usiku kama huo. Na lailatu lqadri yateremka kila mwaka, na kila mwaka yale mambo yana mahali yanapokwenda katika moyo wa Alimamu Zaman. Baada ya Bwana Mtume ilikuwa ni Alimamu Ali alaihi salam. Baada ya Alimamu Ali ni Alimamu Hasan, Alimamu Husein, Alimamu Ali Zainu Labidin, Alimamu Muhammad Lbakir, Alimamu Jafaru Lsadik, Alimamu Musa Lkadhim, mpaka kufikia kwa Alimamu Lmahdi Lmuntadhar ajala Llahu faraja. Huyu ndiye anayepokea ile Lailatul Qadir, na wale waumini katika usiku kama ule, kwa usafi wa nyoyo zao na ikhlasi na nia zao, na wao hupata zile tembe tembe na fadhila, wakabahatika kuyaona wanayoweza kuyaona wenye mato kwa nyoyo zao kwa fikira zao, kila mmoja kwa kadiri ya uwezo wake. Ni kama mfano wa mvua inaponyesha, bahari hutukua maji mto hutukua maji kisima hutukua maji jabia hutukua maji na kikombe hutukua maji na kikombe cha kahawa na kiso, yani kila chombo hutukua kwa kadiri yake kwa hivyo na mambo kama haya pia kila moyo hutukua kwa kiasi cha kabilia ambayo kwamba ule moyo unayo Mwenyezi Mungu asema katika usiku mtukufu kama hunu usiku bora kama hunu Tanazalu lmalaikatu, huteremka malaika, malaika wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na hujaa katika ardhi kama hii. Sisi hatuwaoni kwa sababu hatuna mato ya kuweza kuwaona, lakini wenye mato na nyoyo huweza kuwaona na kusikia salamu zao. Dhalika fadlu llahi yutihi man yashau wallahu dhu lfadli ladhim. Kisha Mwenyezi Mungu ameongeza waruhu, teremka na arruhu. Baadhi ya mufasirina hufasiri arruhu ni Jibrili, na Jibrili ni katika malaika. Tanazzalu almalaika, huteremka malaika na Jibrili, naye pia ni malaika. Arruhu hiki ni kiumbe Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala amekiumba, ni kitukufu, ni kitakatifu kushinda Jibrili na Mikaili na Israfili. Kiumbe hiki huteremka katika usiku hunu tu, na kiko namna gani, anayekijua ni Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na kimeitwa arruh, kwa kuwa ndicho kinachotoa uhai. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala yeye ndiye almuhyi na yeye ndiye almumit, lakini amemweka Israili hutoa ruhu Amemweka Mikaili mambo ya riski, amemweka Jibrili mambo ya wahi, na hiki kiumbe Arruh, katika baadhi ya wanazuoni waona kuwa yale masala ya uhai amewakilishwa kiumbe huyu. Tanazalu lmalaikatu waruhu fiha biidhni rabbihim, kwa idhni ya mola wao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndiye anayeupeleka hunu ulimwengu. Hakuna linalojiri la muathira fil wujud, hakuna mwenye kuathir katika alamil wujud illa Allah. Ni Mungu tu viumbe vingine vote ni asbabu, Mwenyezi Mungu amviweka, lakini mfanya mambo ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ndio ukaona hawa malaika wote na hoyo arruh wanaoteremka katika Lailatul Qadr kwa amri ya Mwenyezi Mungu, hawana uwezo wa kufanya lolote illa biidhnillah, illa kwa idhni ya Mwenyezi Mungu, illa kwa idhni ya Mwenyezi Mungu na ndio Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, baada ya kusema tanazzalu lmalaikatu waruh, kuna mahali pengine amerudi pia akatuambia, yauma yaqumu rruhu, siku atakaokusimama arruh walmalaikatu safa, na malaika wakiwa wamepanga swafu. Ikionyesha malaika ni kitu mbali na aruhu ni kitu kingine mbali, ni katika viumbe vya Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala. Hawa wateteremka min kulli amri, na kila amri, kila jambo lililopangwa, tunaloweza kulielewa sisi na kutolielewa, kila kitu kwa idhni ya Mola wao. Salamun hiya huwa ni amani tu katika usiku kama ule, hata matula alfajir mpaka alfajiri itomoze. Wengine wasema katika usiku kama hunu huwa malaika wazunguka wakipigia watu salamu. Katika usiku kama hunu huwa ni amani tu na, na utulivu wa nafsi na nyoyo huwa zimestakiri zimefika katika hadhra ya utukufu na ufalme wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atujalie na sisi tuwe ni katika wenye kupata kati, wenye fungu katika usiku mtakatifu kama hunu, na asitukoseshe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kwa sababu fadhila zake ni kubwa, hamnyimi mtu; ni mtu mwenyewe hujiwekea pingamizi, asifike kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Bila shaka masala ya Lailatul Qadr usiku mtakatifu, usiku mwema wa mwezi wa Ramadhani, ambao kwamba ni lengo la kila muumini afaulu katika usiku kama hunu. Lakini nazidi kuhimiza tusifikiri kabisa kwamba tutangoja kumi la mwisho. Nia zetu iwe ni kutoka tarehe moja Ramadhani. Twajua kuna Lailatul Qadr na twajiandaa na twenda taratibu mpaka pale tutakapojaliwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, inshallah. Napenda kuwakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti ya redio idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani ni pastoday.ir/sw. Nambari yetu ya WhatsApp ambayo mara kwa mara unaitumia kutuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha 989035065497. Email yetu ama barua pepe ni swahili radio irib.ir na tunasikika kupitia Maarifa FM, ambayo ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na nimekuwa nikiwakumbusha aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, ukiweza kuipata unaweza kutupata wapendwa wasikilizaji. Na sina la ziada, na sasa nawakaribisha katika habari za dunia. Kwa ufupi, maraje taklidi wa Waislamu wa Kishia wametoa taarifa kwa nyakati tofauti, wakiwataka Waislamu ulimwenguni hasa wananchi wa Irani kujitokeza kwa wingi hapo kesho katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Maraje taklid Abdullah Javad Amuli, Huseni Nuri Hamidani, Jafari Subhani na Nasri Makarim Shirazi wametoa wito huo katika taarifa zao kwa nyakati tofauti na kusisitiza juu ya udharura wa kudumishwa maandamano na maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kotse. Zaidi ya wahamiaji mia nne wanaripotiwa kufariki dunia katika miezi mitatu ya awali ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu katika bahari ya Mediterania. Hayo yamo katika ripoti ya shirika la kimataifa la uhamiaji ambalo limeeleza kwamba miezi mitatu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu ilikuwa miezi ya maafa makubwa katika miaka sita kwa wahamiaji ambao wanavuka bahari ya Mediteranea ndani ya boti za walanguzi. Mafuriko yaliyoikumba Burundi kwa takriban wiki nzima katika sehemu moja magharibi mwa nchi hiyo yamepelekea maelfu ya watu kubaki bila makazi. Ripoti zinasema katika kipindi cha wiki mafuriko yamesababisha maelfu ya familia kupoteza makazi katika eneo la magharibi mwa Burundi ambako kuna mto unaotenganisha nchi hiyo na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, Rusia, China na Pakistan wamesema taarifa yao wamesema katika taarifa yao kwenye mkutano wao, Marekani inahusika na kubeba dhima ya hali ya sasa inayoikabili Afghanistan. Mawaziri hao wamesema hayo katika mkutano wao wa pande nne uliofanyika leo huko Samarkanda, Uzbekistan. na Ghana imekuwa nchi ya kwanza kuidhinisha chanjo mpya ya malaria ambayo imeelezwa na wanasayansi walioitengeneza kuwa ni mabadiliko ya ulimwengu. Chanjo hiyo inayoitwa R21 inaonekana kuwa na ufanisi mkubwa tofauti kabisa na jaribio la awali katika eneo hilo. Wapendwa sikilizaji, nakomea hapa kwa muhtasari huu wa habari za ulimwengu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Sina la ziada, na nitakuwa mchache wa shukrani na fadhila nisipo washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Aidha nawatakia saumu njema, na, so na tunamwomba Mwenyezi Mungu atakabali dua zetu na tunasema amin ya rabil alamin, na tukutane tena katika matangazo yetu ya kesho, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. <mulia>