Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa an tasumu khayrun lakum in kuntum ta'lamun. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mfunge siku maalumu za kuhisabika na atakayekuwa miongoni mwenu mgonjwa au yumo safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Na wale wasioweza watoe fidia kwa kumlisha masikini. Na atakayefanya wema kwa kujitolea, basi ni bora kwake. Na mkifunga ni bora kwenu, kama mnajua. Ewe Mola wangu, nifungulie njia katika siku ya leo kuelekea kwenye radhi zako, wala usimpe njia ndani yake shetani ya kuja kwangu, na uijalie pepo kuwa makazi yangu. Ewe mwenye kutimiza haja za wanaokuomba. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumaatano tarehe ya 21 Ramadhani mwaka elfu moja mia nne na, na 44 Hijria, sawa na tarehe 12 Aprili mwaka 2023 Miladi. Asubuhi tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum kitakachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, mwaidha maalum ambayo ataletwa kwenu na Shehe Ramadhan Idrisa Kwezi wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatani ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mamilioni wakumbuka siku ya kufa shahidi Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. WFP inachunguza wizi wa chakula cha misaada huko nchini Ethiopia. Na kiongozi wa Islamu nchini Canada asema Waislamu kote nchini wana sababu ya kuwa na wasiwasi baada ya hujuma msikiti wa Ontario. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya Waislamu hususan ni wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam kote duniani usiku wa kuamkia leo wameshiriki katika majilisi, vikao na mijumuiko kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi kiongozi wa umini Imamu Ali bin Abi Talibi alaihi salam. Majilisi na vikao hivyo vya maombolezo ambavyo viliambatana na ibada za kuisha usiku wa Lailatul Qadr vimekumbuka moja ya matukio machungu katika Uislamu, ambapo kiongozi wa umini na imamu wa mashariki na magharibi alikufa shahidi. Majilisi za kumbukumbu ya tukio la chungu la kuuliwa shahidi imamu Ali bin Abi Talib pia zinaendelea katika pembe mbalimbali katika ulimwengu wa Kiislamu. Hapa nchini Iran, mamilioni ya umini wameshiriki katika shughuli hiyo katika miji mbalimbali, na shughuli zote za umma zimefungwa leo kwa ajili ya kumwenzi na kumkumbuka Amirul Muminin Ali Ibn Abitalibi alaihi salam. Imamu Ali Ibn Abitalibi alaihi salam alikufa shahidi tarehe 21 Ramadhani ya mwaka 40 hijiria siku mbili baada ya kupigwa upanga utusini na mtu aliyejulikana kwa jina la Ibnu Muljam akiwa katika ibada ya swala msikitini. Ali bin Abi Talibi alayhi ssalamu, ambaye ndiye imamu wa kwanza katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili wa toharifu, ni mume wa binti ya Mtume Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na baba wa maimamu wawili wa toharifu Hasan na Hussein alaihim assalam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan ni wafuasi wa kweli wa Ahlulbeit wa Mtume kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi Imamu Ali Ibn Abi Talib alaihis salam. Shirika la mpango wa chakula Umoja wa Mataifa WFP linachunguza wizi wa misaada ya chakula ulioripotiwa katika operesheni za kibinadamu huko nchini Ethiopia. Claudi Jibidar, mkurugenzi wa mpango wa chakula Umoja wa Mataifa nchini Ethiopia, amesema shirika hilo limesikitishwa na kuuzwa pakubwa vyakula vya misaada ya kibinadamu katika baadhi ya masoko nchini humo. Amesema jambo hilo linatishia uwezo wa WFP wa kukusanya zaidi misaada kwa ajili ya watu wenye uhitaji. Kadhalika amesema hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukomesha matumizi mabaya ya misaada vyakula kwa ajili ya raia walengwa wenye uhitaji huko nchini Ethiopia. Mkurugenzi wa WFP nchini Ethiopia kadhalika amezitolea mwito taasisi washirika wao kupashana habari na taarifa kuhusu vitendo vyovyote vya kutumia vibaya misaada ya kibinadamu na kuuzwa kwake kinyume na ilivyopangwa huko nchini Ethiopia. Mkurugenzi mkuu wa WFP nchini Ethiopia hakueleza wazi ni kesi zipi za wizi wa misaada ya chakula iliyojiri huko Ethiopia. Hata hivyo, wafanyakazi wawili wa huduma za misaada ya kibinadamu wameziambia duru za habari kwamba misaada iliyoibiwa ni pamoja na chakula cha kutosha kuwalisha watu laki moja ambacho kiligunduliwa kupotea hivi karibuni katika ghala la kuhifadhia vyakula huko Sheraro, mji ambao umeathiriwa pakubwa na mapigano katika jimbo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi wa jumuiya ya Waislamu nchini Kanada ameeleza wasiwasi wake kuhusu kushamiri vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu nchini humo baada ya mwanamume mmoja kuvamia msikiti wa jimbo la Ontario Alhamis iliyopita kutoa vitisho, sambamba na kujaribu kuwavamia waumini nje ya msikiti huo. Kasire Nasir Khan Mkuu wa jumuiya ya Kiislamu ya Maraham amewaambia waandishi wa habari kwamba mtu mmoja alifanya vitendo kadhaa vya chuki dhidi ya Uislamu nje ya msikiti huo, yapata kilomita 30 kaskazini mwa jiji la Toronto. Alitishia kuchoma moto msikiti wetu na kutoa matusi dhidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Khan alisema mbele ya mkutano na wanahabari. Khan aidha amesema cha kusikitisha zaidi ni kwamba mtu huyo mwenye chuki dhidi ya Uislamu alijaribu kuwagonga waumini kwa, wa kwa gari lake. Ameongeza kuwa kwa kuzingatia tukio hili na matukio mengine ya hivi karibuni ya chuki na hujuma dhidi ya Uislamu nchini Kanada, Waislamu kote nchini humo wana sababu ya kuwa na wasiwasi. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kuna mkutano wa nchi tano pembezoni mwa bahari ya Kaspi utafanyika nchini Rusia, katika hali ambayo baada ya kuanza vita huko Ukraine Februari 24 mwaka jana, nchi za Magharibi zilifanya juhudi za kuipatia Ukraine silaha nzito na nyepesi, huku zikishadidisha vikwazo dhidi ya Rusia ili kuitenga Mosco a kimataifa lakini uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rasia na nchi mbalimbali unashuhudiwa kuongezeka siku baada ya siku. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia ameeleza kuwa vikao vya mara kwa mara vya mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tano za pambizoni mwa bahari ya Kaspi vitasaidia kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kwamba Moscow ina jukumu la kuandaa vikao vya aina hiyo na nyaraka zilizovuja za wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, na shirika la ujasusi la nchi hiyo CIA zinaonyesha kuwa Misri imekuwa ikijiandaa kutuma silaha nchini Rusia. Misri ni miongoni mwa washirika wakuu wa Marekani barani Afrika, ambayo kwa miongo kadhaa imepokea zaidi ya dola bilioni moja kila mwaka kama msaada wa masuala ya usalama kutoka kwa Marekani. Gazeti la Marekani la Washington Post limeripoti kwa kunukuu nyaraka za Pentagon na CIA kwamba taarifa zinazodaiwa kutolewa na Marekani zinaonyesha kuwa mwanzoni mwa mwaka huu Misri ilikuwa na mipango ya kuipatia Rasia maroketi elfu arobaini kwa siri. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, imeelezwa katika nyaraka hizo kwamba Rais Abdul Fatah Asisi wa Misri ameamuru uundaji na usafirishaji wa maroketi hayo ufanyike kimya kimya, ili usije ukazusha matatizo na nchi za Magharibi. Kulingana na ripoti hiyo, nyaraka hizo imegusia pia mipango ya Misri ya kuipatia Rasia risasi za mizinga na baruti. Ripoti ya gazeti la Washington Post imemnukuu afisa mmoja wa serikali ya Marekani akisema kuwa Marekani bado haijaona wala kubaini kama utumaji wa maroketi hayo kuelekea Rasia umefanyika au la. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho azma ya Pakistani ya kuanzisha operesheni dhidi ya makundi ya kigaidi. Baraza la Usalama wa Taifa la Pakistani chini ya uongozi wa Muhammad Shehbaz Sharif, waziri mkuu wa nchi hiyo, limepasisha uamuzi wa kuendesha operesheni mpya dhidi ya ugaidi. Wajumbe wa Baraza la Usalama wa Taifa la Pakistani wameafiki katika kikao chao cha 41 cha kamati hiyo juu ya mpango wa operesheni mpya ya kijeshi ambayo ni jumuishi dhidi ya ugaidi hususan kwa ajili ya kukabiliana na changamoto zinazotokana na mashambulio ya kundi la kigaidi la Tehrik Talibani Pakistan ambalo kimsingi linaendesha harakati zake katika mpaka wa nchi hiyo na Afghanistan na limekuwa likihatarisha usalama wa raia katika maeneo hayo ya mpakani. Iliafikiwa pia katika mkutano huo wa Baraza la Usalama wa Taifa la Pakistan uliohudhuriwa na makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la Pakistan na wakuu wa vyombo vya kiintelijensia vya nchi hiyo, ya kwamba katika kipindi cha wiki mbili zijazo, kuwe kumeshaundwa kamati ambayo itajumuisha maafisa wa ngazi za juu wa serikali na kijeshi ambayo itakuwa na jukumu muhimu la kuandaa sera na mikakati ya utekelezaji wa operesheni mpya za kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi. Uamuzi huu umechukuliwa baada ya Pakistani kushuhudia katika miezi ya hivi karibuni kuongezeka na kushadidi wimbi la harakati za makundi ya kigaidi na yale yanayopigania kujitenga katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na hivyo kusikika kengele ya hatari Licha ya kuwa vyombo vya usalama vya Pakistan hivi karibuni vilimtia mbaroni mmoja wa vinara wa kundi linalopigania kujitenga la Baluchistan Liberation Army, na hivyo kutoa pigo kubwa kwa makundi yanayopigania kujitenga katika jimbo la Baluchistan, lakini pamoja na hayo, inaonekana kuwa kile ambacho kina uharaka na kinapewa kipaumbele na serikali pamoja na jeshi la Pakistan ni kukabiliana na kundi la kigaidi la Tahriki Taliban Pakistan ambalo hivi karibuni lilijiondoa katika makubaliano ya usitishaji mapigano na kuanza kufanya mashambulio dhidi ya jeshi la Pakistan. Hatua ya kundi hilo la kigaidi imeweka wazi msimamo wake ulio dhidi ya serikali ya Islamabad. Mansur Ahmad Khan, mweledi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa ya Pakistani, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba huenda jeshi la Pakistani katu halikuwa likidhani kwamba iko siku litakumbwa na jinamizi la makundi ya kigaidi ambayo wakati fulani ilikuwa ikituhumiwa kwamba inayatumia makundi hayo kama wenzo wa kufikia malengo yake katika eneo. Vyovyote itakavyo kuwa, kimsingi harakati za makundi ya kigaidi hii leo ni moja ya changamoto zinazolikabili eneo la Asia Magharibi, yaani Mashariki ya Kati, ambapo ili kukabiliana na changamoto hii kubwa na tishio kuna haja ya kuweka ushirikiano wa kweli na wa dhati baina ya mataifa mbalimbali hususan kutoka upande wa Pakistan ili kwa njia hiyo makundi haya ya kigaidi yasiweze kufanya harakati zake kwa urahisi na hivyo kuyazuia yasihatarishe amani na usalama wa mataifa ya eneo. Naam, mpenzi msikilizaji, baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, ni wasaa sasa kukuleteni kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, Imamu lmashariq walmagharib karama llahu wajha. Mawaidha haya maalum yanaletwa kwenu na Shekh Idrisa Kwezi wa Dar es Salaam, Tanzania. Bismillahir Rahmanir Rahim, ndugu wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika Tanzania, katika Kenya, katika Uganda, katika Burundi, Rwanda na Komoro, Somalia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwingine kote Kiswahili kinakosikika. ndani ya mfungo mtukufu wa Ramadhan mfungo ambao Waislamu wote katika pande zote ambako tunapatikana tumeupokea kwa furaha kubwa, tumeupokea kwa heshima na taadhima, na alhamdulillahi rabbil alamin, tunaendelea na soumu yetu na sasa tunamaliza kumi la pili na tumeingia katika kumi la mwisho ambalo ni kumi kwa muislamu la kufa na kupona. Waislam, mwezi mtukufu wa Ramadhani ni mwezi ambao tunauita shaharul halibi wal asal, ni mwezi wa maziwa na asali, ni mwezi ambao Waislam tunajisikia tuna furaha. Na kwa hakika heshima hii na tadhima aliyotupa Allah subhanahu wa taala ya kutupa som ili tuweze kuwa watu safi, tuweze kupata ucha mungu ni jambo ambalo linatupa lina, li, li, li, li, nguvu kwamba umba ametupenda sana na sisi ametufadhilisha kikweli kweli, na tumekuwa ni umma bora kabisa kuliko nyumati zingine zote zilizotangulia, kwa kupewa ibada hii adhimu, ambayo hakika haikamiliki ibada hii na mtu akabakia na mizigo yake imemwelemea kama alivyokuwa katika miezi kumi na moja iliyopita, isipokuwa mtu huyo ni shaqii akajitakia mwenyewe matatizo. Kwa hivyo tunamshukuru Allah subhana wa taala, kutu, kutupa nafasi hii adhimu na ya pekee kabisa kuweza kutekeleza ibada hii ya adhimu kabisa. Ndugu zangu Waislam, tarehe kama leo, ulimwengu wa Kiislamu na ulimwengu wote wa wapenda haki umo ndani ya huzuni kubwa kabisa, tena huzuni ambayo ndani yake yamo masikitiko makubwa kweli kweli, kutokana na shahadati ya imamu Ali alayhi ssalam, kutokana na kifo cha Sayyidina Ali karama llahu wajhahu. Ndugu zangu mnaotusikiliza katika idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani, katika usiku kama wa leo, kwa hakika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini ndio siku ambayo ilitokea shahadati ya amiri lmuminin alimamu Alii alayhi salam. chombo fulani kizito kimewekwa mahala fulani kikinyanyuliwa basi mahala pale ilikuwa ikitokea damu yenye uvundo, damu kama ilivyokuwa usiku ule ambao ilipatikana shahadati ya Imamu al-Hussein na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ka katika sura ya pili al-Baqara aya mia mbili na saba ametuambia wazi wazi, wa minan nasi man yashri nafsahu bitigha na yuko miongoni mwa watu aiuzae nafsi yake kwa kutaka radhi za Allah, na hakika Allah yuraifu yuraufu muhuruma mpole kweli, kweli kwa waja wake waaminifu. Alimamu Ali alayhi ssalam, sayyiduna Ali karramallahu wajhahu ni ambaye kwa hakika Waislamu wote hatuna shaka naye, kwa sababu mwenyewe mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam katuambia waziwazi kabisa nafasi yake aliyokuwa nayo tangu mwanzo wa risala, wakati ule ilivyokuja aya ya kumwambia mtume kwamba sasa afikishe ujumbe kwa ashira alaqrabina, kwa jamaa zake wa karibu. Basi mtu ambaye alioshirikiana na mtukufu mtume katika kazi ile ya kuandaa matayarisho yote kwa ajili ya kuopokea wale ashirat familia ya mtukufu Mtume, wale watu wale, ashiratil aqrabina wale, basi ni Alimamu Ali bin Abi Tali, ambaye yeye alisimama na Mtume tangu mwanzo wa risala katika kutetea la ilaha illa Allah, la ilaha illa Allah, na hakuna shaka na ndiyo maana Ya imani ya la ilaha illa Allah tangu mwanzo wa risala mpaka mwisho wake, walitokea watu wengi kabisa kuanzisha chuki zao, walitokea watu kutunga hasira zao na bugdha kwa alimamu Ali, zikatengenezwa njama za kula namna kutukosesha ummati Muhammad fadhila na ilmu na maarifa na ujuzi na uchamungu aliokuwa Imamu Ali, ambao kwa hakika watu wote ibadillahi salihina walikuwa kwa hakika wakipata wakipata wakipata kwa Imamu Ali, yakatengenezwa makundi kwa ajili ya kutengeneza fitna adhim kubwa kabisa, kwa ajili ya kuharibu, kwa ajili ya kuharibu umoja na mshikamano wa umma Muhammad. Kwa hivyo, ndugu zangu Waislamu, zilitengenezwa fitina nyingi kabisa za kuhatarisha maisha ya Imamu Ali mpaka ilivyofika mwezi ishirini na moja Ramadhani mwaka wa arobaini, Alimamu Ali alaihi ssalamu anaamka kwa ajili ya swala ya asubuhi. Mbingu zinalia, nyota pia zalia, ardhi yalia, hata anga lenyewe na hali ya jumla ya tabia inalia Alimamu alii kwamba sasa ndio usiku ambao yeye anapata shahada daraja kubwa kabisa ambayo haipati illa mutaqi, illa mu'min. Imamu alii kama dasturi yake, yeye ni mtu wa Allah, maana yake ni mtu ambaye muda wote anahakikisha kwamba yeye yupo pamoja na Quran. Quran ni pamoja na imamu Ali, na imamu Ali yu pamoja na Quran kwa hivyo alikuwa anaishi kulingana na Qur'an. Kwa hivyo swala ya subuh anakwenda kuswali msikitini al-Kufa. Waislam, swala ime- ime- adhana ime, imeadhiniwa ime, ime, ime, ime, ime, ime na swala imekimiwa. Waislamu wamejumuika ndani ya msikiti kwa ajili ya ibada, kwa ajili ya swala ya subuhi, kwa ajili ya kutii amri ya Allah Subhanahu wa Ta'ala anatokea mtu mmoja ambaye yeye tayari alikwisha jazwa fitna, alikwisha jazwa bughd, alikwisha jazwa roho chafu kabisa za kikatili, alikwisha kuwa yeye amejaa ukafiri ndani ya kifua chake. Ibn Muljim yule alimpiga upanga Alimamu Alii alayhi ssalam, Alimamu Alii imemchukua siku mbili hivi, mwezi ishirini na moja Limamu alii anafariki. inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Jambo la kufariki Imamu alii ya muminun si jambo ambalo Waislamu tunasema kwamba kwani yeye si kama binadamu wenginewe. La, tunasema hivi: shahadatu ya Imamu alii kutokana na, na mazingira ambayo yalikuwa yametayarishwa na maadui wa Uislamu fitina ambazo zilikuwa zimetawanywa zi, zi ndani ya ummati Muhammad. Anauawa msikitini Imamu Ali alayhi salam na mtu ambaye alokuwa amejivika joho la Uislamu amevaa kilemba cha Uislamu na ameingia msikitini kwa ajili ya swala anamuua al-Imamu Ali. Imamu Ali alayhi salam, neno lake azimu kabisa alilotuambia siku ile Aliapa akasema, kwa hakika huyu mtu amekwisha fanya shughuli zake. wa rabi Lkaba, na hapa, Mungu wa Kaba, mahali ambapo yeye ni mauludu Lkaba, aiapa Kaba na Waislamu wote tunaposwali tunaelekea Alkaaba, mahali adhim, maadhimu kabisa kwa Waislamu. Kanipiga upanga huu, ninamwapa rabi Lkaba, basi asikuponyokeni Ibn Muljim. Kwa kufuata maagizo ya watu waliokuwa wamemuhonga wamemshawishi kwa ajili ya kutekeleza uchafu huo, ametuonyesha kwamba Waislamu miongoni mwetu, ni lazima tuhakikishe kwamba tunakuwa na hadhari kubwa sana, kwa sababu wamo baadhi ya watu ambao wanaingia ndani ya Uislamu na huku wakiwa wametawaliwa, wame na tamaa za dunia na huku wakiwa wanayo mahitaji yao fulani fulani. Sisi tuna, tunajua kwamba yeyote anayekwenda katika la ilaha illa Allah, basi anafanya mambo yale kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala. Lakini sasa Ibn Muljim hapa anakuthibitishia kwamba wako baadhi ya munafiqun ambao wao wanakuwa pamoja na wama, muminun na Waislamu katika mambo yao, wanakuwa pamoja katika kula jambo, lakini ndani ya mioyo yao kuna taabu, kuna matatizo. Alimamu Ali alayhi salam ndiye imamu ambaye imamu, ambaya, imamu almashariki walmagharibi jua linakochomoza mpaka linakosama yeye ni imam, na hakuna shaka wala taabu yoyote lakini tizama, hawa maadui wameweza kupenyeza siasa zao chafu za kuleta mparaganyiko ndani ya umma wa Kiislamu kwa kumuua kiongozi huyu, kiongozi huyu ambaye kwetu sisi ni uswa, kwa sababu ni lazima uongozi ili waislamu tuweze kupata mshikamano, tuweze kupata umoja, tuweze kupata lengo hasa la kuitekeleza sawasawa risalatu muhammadia. Ni lazima tuwe na uongozi. Sasa maadui wale walichukua nafasi kwa kutuvuruga Waislamu, wanamuua imamu wetu ndani ya msikiti hapa wanachafua albia atabia mazingira ya Kiislamu, mioyo ya Waislamu tayari inachafuliwa kwa kuona kwamba yaani, maana yake ni dharau chafu kabisa, mbaya kabisa, ambayo haina mfano, ambayo waliitekeleza hawa maadui wa Uislamu, na baadaye wakatengeneza mambo mbalimbali mbali ambayo yaliweza kuhalalisha uchafu wao huo na mwingine kama huo ambapo waliweza kuendeleza mauaji machafu kabisa kwa viongozi wa kiislamu kwa ajili ya kutaka kutekeleza matakwa yao ya kishaitani, matakwa yao ya, ya hawa nafsi mathamanio yao ya nafsi zao. Ndugu zangu Waislamu, Al-Imamu Ali alayhi ssalam ni imamu ambaye katika vita vilivyopiganwa katika kuunusuru Uislamu alikuwa mstari wa mbele kabisa kabisa katika kuhakikisha kwamba ananusuru Uislamu. Ni nani ambaye hamfahamu alimamu Ali, juhudi kubwa alizozifanya katika kuhakikisha kuweka umoja wa kiislamu baada ya mtume kufariki, na tayari yakatokea mambo mbalimbali ambayo yalileta mzozo, yalileta mkorogo ndani ya umma wa kiislamu. Alisimama kabisa kuweza kuweka mshikamano wa Waislam, pamoja na kwamba baadhi ya watu walileta chokochoko choko ili kuweza kugawa safu za Waislamu, lakini alipokea mitihadi ile kwa kifua cha subira kabisa. Ndugu zangu waislamu Waislam ni mtihani, ni msiba na ni balaa kubwa sana ambayo Waislam kwa hakika haitatutoka, kwa sababu kifo au shahada ya Imamu Ali kwa hakika sisi Waislam ni lazima tuipokee katika hali ya subira na uzingativu. Tizameni ndugu zangu Waislam, nikukumbusheni hali ya Waislamu tulivyo leo hii, kila mahala tulipo Waislamu tumekuwa ndani ya vurugu na zogo kubwa. Ndani ya misikiti yetu ni vurugu, ndani ya jumuiya zetu ni vurugu, ndani ya kila jambo linalomhusu muislamu ni vurugu, jamii za Kiislamu ni vurugu tupu. Mila ya Kiislamu tumeitupa na tumepoteza na mahala pake tumeingiza mambo ya dunia. isipokuwa mpaka siku ile ambayo wamekwisha kugeuzeni nyinyi Waislamu, wamekuvurugeni nyinyi Waislamu na kukutoweni kwenye mila yenu ya Uislamu na mahala pake sasa nyinyi mkaingia kwao mkafata mila zao, hapa ha hawana maneno sasa. Ndiyo hali ambayo tunayo Waislamu. Kila Muislamu ajitizame mahala alipo, ajitizame kwamba kweli kama alivyosimama kidete alimamu Ali kwa ajili ya kunusuru Uislamu. Je, ndivyo ambavyo Muislamu na yeye alivyo Leo hii tuna matatizo makubwa sana kutokana na historia ya Uislamu. Nitakwambieni kitu kimoja, ndugu zangu Waislamu, Quran ni kitabu chetu kikubwa sana na adhim, ni katiba yetu, ni kila kitu, hakina shaka ndani yake, ni kitabu kilichokamilika, kina sharia zote ambazo sisi tunatakikana tuishi hivyo, ili katika ulimwengu huu tuweze kuishi vizuri kwa salama na amani, lakini kwa bahati mbaya tunavurugwa na Qur'ani sasa kila mmoja anabeba kwa namna ambayo anayoitaka yeye. Yaani kila mmoja amekuwa yeye ndio mfasiri adhimu wa Qur'an. Na ametengeneza taratibu ambazo zinamuunga mkono kwa hadithi, yani ameziunda ta kwa ajili ya kutekeleza, yani kuhalalisha yale, yani matoka yake ambayo anayoyataka yeye. Hata baadhi ya muumini hutokea na wakasimama wakasahau kwamba Qur'ani ndio kitu kikubwa ambacho lazima tukitizame. Na ni lazima wawepo wale watu ambao arrasikhuna, waliozama, wenye utaalamu wa kweli kuweza kuzivumbua na kuzigundua tafsiri na maana halisi ya Qur'ani kila mtu tu anaweza kuipitia aya ya Qur'ani akaisoma na kuijua makusudio yake. Leo hii sasa, zinakuja taratibu za kwamba kila mtu anaweza kuwa ni mfasiri, madhali Qur'ani nyingi tunazo, misahafu mingi tunayo, maana yake kwamba imetafsiriwa tafsiri mbalimbali na wafasiri mbalimbali, basi yeye anaweza kununua sokoni au katika duka la vitabu, na yeye tayari akajitangaza ni shekhe. Ni hatari kubwa kabisa. Hili ni jambo ambalo linavunja mshikamano wetu, linavunja uongozi. Kwa sababu bila uongozi hatuwezi sisi, kila mmoja akaamua kuwa yeye ni kiongozi, anakwenda vile anavyotaka, na mpaka wengine wakaamua kusema la, hadithi fulani bwana, hii ni ya watu wa kundi fulani, na hadithi ile ni ya watu wa, kwa sababu tu ya mambo ya dunia. Ndugu zangu wa Islam, nakuambieni hivi vitabu vikubwa vya hadithi ambazo ni sahihi sita katika ulimwengu wetu huu wa Kiislamu vimekuja baadaye sana baada ya mtukufu Mtume, na wamepata tabu sana watu wale kuvikusanya vitabu vile. Kwa mfano tunaambiwa sahihi Bukhari ya Muhammad bin Ismail Al-Bukhari, ambaye yeye amezaliwa mwaka mia moja na tisini na nne na kufariki mwaka mia mbili na hamsini na nne amepata matatizo makubwa sana katika kuzitengeneza zile hadithi yani, katika kuzikusanya kuzi na kuzipa kuzi, na kuzipa usahihi hadithi zile. Tunaambiwa takriban hadithi laki sita alizikusanya, lakini katika hizo akaweza kuzichambua akapata alfu nane vile vile mwenzake huyu Muslim nani hivyo hivyo, sahihi Muslim ya Bwana Muslim bin Hajaji Kushairi, ambaye amezaliwa mia mbili na sita na kufariki mia mbili sitini na moja vilevile, vile amekusanya hadithi takriba laki tatu akafanya jitihada na yeye, baadaye akachagua akazipata eh, elfu nane. Kwa hiyo kwa maana hiyo, ndugu zangu Waislamu, utakuta kwamba yametokea mambo mengi sana ambayo yaliingizwa na hawa maadui wa Uislamu hadithi za uongo zikatengenezwa, tafsiri za uongo za Qur'ani zikatengenezwa kwa ajili ya kuvunja umoja wa Kiislamu. Kwa sababu gani? Kwa sababu wamekusudia kukata kichwa cha Uislamu, kuua viongozi. Sasa unapokuwa kiongozi ameuawa, kiongozi tayari hayupo, waislamu tunabaki ni mayatima. Sasa hili jambo waislamu tulitazame. Ninamaliza kwa kusema kwamba shahadatu ya Imamu Ali alaihi ssalam ni shahada ambayo tunatakikana waislamu tufumbue macho, tutazame namna gani tunaishi. Anauawa Imamu alihi msikitini na mtu ambaye anaojiita kwamba ni muislamu. Wewe na mimi tunachukua ibra gani katika shahada hii ya Imamu Ali alayhi salam, mtu ambaye alijitolelea kwa hali na mali kwa ajili ya kuunusuru Uislamu. Tushikamane na Qurani, tushikamane na Uislamu wetu, na hususwa katika hili kumi la mwisho la mwezi wa Ramadhani tulie, tuombe dua zetu, tukeshe Tusome Quran, tumwombe Allah subhanahu wa ta'ala aondoe ndani ya vifua vyetu hikdi na hasad, tushikamane sawa sawa. Wale wote ambao wanania kama Ibn Muljim kuvuruga Uislamu, kutuvuruga Waislamu, waweze kujirudi na kurudia kwenye njia iliyonyoka. Kila mmoja wetu aitizame nafsi yake, kila mmoja wetu aiulize nafsi yake, ni kwa namna gani anaishika Qur'an, ni kwa namna gani yeye anakuwa ni, ni mtu ambaye anashika ana, ana, ana, ana anawaita watu washikamane, tuepukane na mifarakano ambayo inayo, na tuwe na vifuo vya kustahimiliana Waislamu, tuache lugha ya kukufurishana. Yeye ukijua kwa kupitia mujtahidi fulani au shekhe fulani au alim fulani jambo fulani, uwe na subra pia kuwasikiliza wenzako wa upande wa pili ili tuweze kujenga umoja. Umoja ni kitu kikubwa kabisa kuliko Waislamu kusimama na mifarakano yetu hii midogo midogo ambayo kwa hakika haina nafasi, kwa sababu ummate Muhammad, tunachokitaka sisi ni la ilaha illa Allah. Na maadui wa Uislamu kazi walionayo ni kuhakikisha kila mahala alipo Muislamu, kila jambo la Waislamu ni kulivuruga, kila jambo la Waislamu ni kulitupa wa mbali kabisa. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad shajaratin nubuwwah wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Ali Ibn Abi Talib alaihi ssalam. Mawaidha ambayo ameletwa kwenu na Shekh Idrisa Kwezi wa Dar es Salam, Tanzania. Tunamshukuru sana Shekh Kwezi kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumatano ya leo tarehe kumi uh, na mbili Aprili inaanzia nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limezipa kipaumbele habari zisemazo tiba ya ufisadi unaoibuliwa na CAG ni bunge lililoimarika, kibano kipya, magari ya shule na madereva, mbarawa atoa matumaini ya usafiri usiku, Ahali inatisha. Mjadala wa hotuba ya waziri mkuu ulitawaliwa na hoja ya kushamiri kwa ukatili na mapenzi ya watu wa jinsia moja, ambapo wabunge walicharuka, ukishauri wahusika wanyongwe ili kulinda kizazi cha sasa na kijacho, kwa kuwa ahali inatisha na haipaswi kuachwa hivi hivi. Ni pashe Mwanga wa Jamii limeandika, Bulaya aibua tena kikokotoo bungeni, asema asilimia thelathini na tatu ni maumivu kwa wafanyakazi, adai wana kinyongo. Nacho wamiliki wa ardhi kuanza kupokea bili kupitia simu. Othman apendekeza kiwapo kichombo rasmi kusimamia haki jinai, na CAG aibua utata mkataba wa ubia kibiashara NHC. Ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania na kutana na habari zisemazo benki ya Dunia ya sifu usimamizi uchumi, umi aita wawekezaji, mifumo ya damu wanachama mia sita, wanachama mia nne sitini na nane NHIF wafungiwa kwa udanganyifu. Taasisi yataja vigezo vijana kulipiwa mahari. Vyakula vyapunguza mfumuko wa bei. na LATRA yafungia mabasi 27, leseni za madereva zasitishwa. na Mpango asema mifugo ipewe umuhimu. Dira 2025 vituo vinane kufundisha vijana kufuga kibiashara. Habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa Uhuru Kweli Daima zinasema Tanzania yasifiwa utekelezaji miradi. Benki ya Dunia yaridhishwa na matumizi ya fedha zilizotolewa. Waziri eh, Dkt Mwigulu aieleza Benki ya Dunia kwamba uchumi wa Tanzania unapaa. Masauni avalia njuga ushoga mambo yazidi kunoga. Miradi ya mwendo kasi na Rais Mwinyi aeleza E, tume uboreshaji mifumo nchini Uganda. Habari ya kwanza inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na takwimu za kutisha za vifo vinavyosababishwa na ajali za barabarani nchini humo. Kwa mujibu wa gazeti hili toleo la mtandaoni, watu mia mbili wameaga dunia nchini humo katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita kufuatia ajali mbalimbali mbali za barabarani limeandika. Takriban watu mia mbili wamefariki dunia katika ajali za barabarani nchini Uganda katika muda wiki mbili pekee. 37 kati yao waliuawa katika siku za tatu za msimu wa Pasaka. Habari nyingine iliyoakisiwa na Daily Monitor ni ya mkasa wa kusikitisha wa mwanafunzi wa shule ya msingi ya Leji Nyonga. Limeandika, hali ya taharuki e iliwakumba wakazi wa kijiji cha Kiralaka, halmashauri ya mji wa Kamonkoli, wilaya, wilayani Budaka baada ya kukuta mwili wa mwanafunzi mwenye umri wa miaka kumi na tano ukining'inia juu ya mti katika boma hilo. Marehemu anashukiwa kujitoa uhai kwa kujinyonga. Vilevile limeandika polisi mmoja wa makao makuu ya polisi ya Naguru mjini Kampala amefariki dunia baada ya kushambuliwa na kundi la watu katika wilaya ya Budaka kwa tuhuma za kuwa mwizi. Taarifa za awali zinaeleza kuwa polisi huyo alikutwa mbele ya mlango wa duka la mazao ya kilimo na arifiwa kuwa marehemu alijaribu kukimbia alipomwona Ivan Okoboy ambaye ni mwenye duka akikaribia. Hata hivyo, Koboi alitoa tahadhari ambayo iliwavuta majirani kumfuatilia kabla ya kukamatwa na kupigwa kwa madai ya kuwa mwizi. Habari inadondoka katika gazeti la Independent inasema zaidi ya wakazi elfu moja katika kata ya Kianga na Rwaburunga, wilaya ya Mitoma, wanahesabu hasara wa baada ya tembo kuvamia makazi yao na kuharibu bustani. Naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: sasa ngoma ianze, muungano tawala wateua wawakilishi wake saba kujumuika na wenzao kutoka upinzani kwa mazungumzo. Likitupasha zaidi, Taifa Leo linaandika muungano unaotawala wa Kenya kwanza umeteua kikosi chake cha wabunge saba kitakachofanya mazungumzo na kile cha Azimio la Umoja One Kenya na kuashiria mwanzo majadiliano aliyoitisha Rais William Ruto. Gavana andama wahudumu mochwari ni habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili ambalo linaeleza kuwa uamuzi wa gavana huo unafuatia hatua ya hudumu hao kuzima mtambo wa barafu na kusababisha miili kuoza. Nam, hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 21 Ramadhani 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 12 Aprili 2023. Siku kama ya leo, miaka 1404 iliyopita, Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wasi wa Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, na mmoja wa wa Alulbaiti wa Mtume aliuwawa shahidi. Siku mbili kabla ya kifo chake, Imamu Ali bin Abitalib alipigwa upanga kichwani na mmoja wa Khawarij wakati alipokuwa katika sijida akimwabudu Mwenyezimungu msikitini katika swala alfajiri. Siku kama ya leo Imamu Ali alaihissalam aliaga dunia kutokana na majeraha makubwa aliyopata, na hivyo kufikia matarajio yake makubwa ambayo alikuwa akiyatamani daima, yaani kuuliwa shahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kuuwawa shahidi Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam kulikuwa msiba mkubwa na usioweza kufidika kwa Uislamu na Waislamu. Imamu Ali alaihi salamu aliwahusia wanawe na waislamu akisema: nawahusia kumcha Mungu na kuwa na taratibu nzuri katika maombi yenu, wajalini mayatima na mwafanyie mema majirani zenu, kwani nilimsikia Mtume wa Allah akihusia kuwafanyia mema jirani hadi ni kadhani atawarithisha. Shikamaneni na Qurani na msiache watu wengine wawatangulie mbele katika kutekeleza mafundisho yake. Itukuzeni swala kwani ndiyo nguzo ya dini yenu. Sala na salamu za Allah ziwe juu ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, na Ali zake watoarifu. Siku kama ya leo miaka mia mbili na tatu iliyopita sawa na tarehe kumi na mbili Aprili alfu moja mianane ishirini dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba ya mti wa kinchona. Asili ya mti huu wenye majani ya kijani kibichi ni maeneo ya Amerika ya Kusini, lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia. Utomvu wa mti huu hutumika kutengeneza dawa chungu sana kwa jina la quinin. Tarehe kumi na mbili Aprili mwaka elfu moja mia nane ishirini kwa mara ya kwanza kabisa madaktari Pierre Joseph Peletiel na Joseph Bian Ma Cavanto wa Ufaransa walifanyia majaribio dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris na kukanza jitihada za kuzalisha dawa ya kwinini. na katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia. Siku hiyo Yuri Gagarin, mwanaanga wa Urusi ya zamani aliyekuwa na umri wa miaka 27, alizunguka dunia kwa dakika 89 kwa kutumia chombo cha anga za mbali kwa jina la Vostok 1. Na kwa msingi huo kukapatikana mafanikio makubwa katika sekta ya masuala ya anga. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 1968. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Mamilioni ya Waislamu hususan wapenzi na wafuasi wa Ahlulbeiti alaihimussalam kote duniani, usiku wa kuamkia leo umeshiriki katika majilisi, vikao na mijumuiko ya kukumbuka tukio chungu la kufa shahidi kiongozi wa umini Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Shirika la mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa WFP linachunguza uh, ripoti za wizi wa misaada ya chakula ulioripotiwa katika operesheni za kibinadamu huko Ethiopia. Kiongozi wa jumuiya ya waislamu nchini Kanada ameeleza wasiwasi wake kuhusu kushamiri vitendo vya chuki dhidi ya Uislamu nchini humo. Na waziri wa mambo ya nje wa Rusia asema mkutano wa nchi tano za pambizoni mwa bahari ya Kaspi utafanyika nchini Rusia na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.