Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi, je, nyinyi ni Waislamu? Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewa ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayozungumzia shahsia ya Imam Ali Ibn Abi Talib alaihi salam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua ya mikesha mwezi mtukufu wa Ramadhan na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito kwa mnasaba wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Poda za Kimarekani za Johnson and Johnson zinasababisha saratani, serikali ya Tanzania yaanzisha uchunguzi. Ansarullah yaitaka Imarati iondoe wanajeshi wake Yemen baada ya uamuzi wa Saudia wa kusitisha vita na qari wa iran aibuka mshindi katika mashindano ya kimataifa ya qurani tukufu ya saudi arabia sasa ni habari kamili wakati dunia ikiadhimisha kumbukumbu kumbu ya kutisha ya mauaji ya kimbari dhidi ya watutsi nchini rwanda mwaka 1994 ambapo watutsi na watu wengine waliopinga mauaji hayo waliuawa pia Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekiambia kizazi cha baada ya matukio hayo ya kutisha, tusisahau kamwe kilichotokea na tuhakikishe vizazi vijavyo vinayakumbuka kila wakati. Katika ujumbe wake wa siku hii ya kimataifa ya kutafakari mauaji ya kimbari dhidi ya watusi nchini Rwanda yaliyotokea mwaka 1994, Antonio Guteres amesema tunaomboleza zaidi ya watu milioni moja, watoto, wanawake, wanaume ambao waliangamia katika siku mia moja za kutisha miaka 29, iliyopita Guteresh ameendelea kusema, tunaheshimu kumbukumbu kumbu za waathiriwa wa watusi walio wengi, lakini pia wahutu na wengine waliopinga mauaji ya kimbari. Tunatoa pongezi kwa ujasiri wa walionusurika. Tunatambua safari ya watu wa Rwanda kuelekea uponyaji, kurejea katika hali ya kawaida na mapatano, na tunakumbuka kwa aibu kushindwa kwa jumuiya ya kimataifa kuzuia mauaji hayo. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa ameongeza kwamba kizazi cha baada ya mauaji ya kimbari hakipaswi kamwe kusahau kilichotokea na kuhakikisha vizazi vijavyo vinakumbuka kila wakati jinsi matamshi ya chuki ambayo ni kiashiria muhimu cha hatari ya mauaji ya kimbari yanavyogeuka kirahisi na kuwa uhalifu wa chuki, na jinsi kupuuza ukatili unavyokuwa kushiriki katika ukatili, akitoa wito kwa kila mtu katika mataifa yote kusimama kidete dhidi ya kuongezeka kwa hali ya kutovumiliana, kuwa macho daima na tayari kuchukua hatua. Antonio Guterres amehitimisha ujumbe wake kwa kusema Tuheshimu kumbukumbu kumbu ya Wanyarwanda wote walioangamia kwa kujenga mustakabali wa utu, usalama, haki na haki za binadamu kwa wote. Shughuli ya kumbukumbu kumbu ya miaka 29 mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi nchini Rwanda zitafanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ya New York siku ya Ijumaa Aprili 14 zikijumuisha hotuba za katibu mkuu, rais wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa na maafisa wengine pamoja na ujumbe wa walionusurika katika mauaji hayo ya kimbari. Shirika la Viwango Tanzania TBS linachunguza uwezekano wa kuwepo kwenye soko poda za watoto zinazotengenezwa na kampuni kubwa ya dawa ya Marekani Johnson & Johnson, ambazo imebainika kuwa zinasababisha saratani. Mkurugenzi mkuu wa TBS Athumani Ngenya amesema shirika hilo limeanza kukusanya sampuli za poda za JNJ kwa ajili ya uchunguzi mpya wa kimaabara. Baada ya kupata taarifa hizi, tulianza uchunguzi ili kubaini iwapo poda zinazozungumziwa zimeingia nchini ili tuchukue hatua stahiki, amesema Ngenya. Haya yanajiri baada ya JNJ jumani iliyopita kupendekeza kutoa dola za Kimarekani bilioni 8.9 ili kutatua kesi za miaka mingi zinazodai kuwa bidhaa zake za poda zimesababisha maradhi ya saratani katika taarifa kundi la mawakili ambao wanawakilisha karibu walalamikaji elfu sabini nchini marekani ikiwa ni pamoja na familia za watu waliokufa kutokana na saratani ya ovari na misothelioma wameelezea mpango huo kama ushindi mkubwa kwa makumi ya maelfu ya wanawake wanaosumbuliwa na saratani ya uzazi inayosababishwa na bidhaa za J&J. Mnamo mwaka 2020, kampuni hiyo ilisema itasitisha uuzaji wa poda yake ya watoto zenye mada ya talc nchini Marekani na Kanada. Kampuni hiyo imesema inapanga kuacha kuuza, kuuza bidhaa hiyo duniani kote mwaka huu. Makampuni ya Marekani yana historia mbaya ya kujaribu au kuuza dawa na bidhaa zenye madhara kwa binadamu, hususan katika nchi zinazoendelea. Kwa mfano, kampuni ya kimarekani ya P Pfizer ilifanya majaribio ya dawa mpya ya antibiotiki Trovan katika jimbo la Kano kaskazini mwa Nigeria mwaka 1996. Mgogoro wa kisheria wa muda mrefu ulibuka na hatimaye kampuni hiyo kubwa ya kutengeneza dawa ikalazimika kuwalipa fidia wazazi ambao watoto wao walishirikishwa katika majaribio ya dawa hiyo. Wakati wa mlipuko wa ugonjwa wa utindi wa mgongo watoto 11 walifariki dunia na makumi ya wengine kupooza baada ya kupewa dawa ya kuzuia maumivu iliyokuwa ikifanyiwa majaribio na shirika hilo la Kimarekani. Mwanachama wa ngazi ya juu wa harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema umoja wa falme za Kiarabu, UAE, unapaswa kuondoa wanajeshi wake kutoka Yemen baada ya Saudi Arabia kulifahamisha baraza la uongozi Yemen kuhusu uamuzi wa, wa kuhitimisha vita vya miaka minane vilivyosababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Muhammad Al Bukhaiti, mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Ansarullah, ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Almayadin ya Lebanon. Al Bukhaiti amesema hatukubali kuwepo kwa vikosi vya UAE hata kwenye nchi moja ya ardhi ya Yemen. UAE ilifanya makosa makubwa kwa kujiunga na Saudi Arabia katika uvamizi wa Yemen, kwa hivyo inapaswa kujifunza somo na kuondoka haraka iwezekanavyo. Aidha amesema tayari kuna maelewano kati ya Saudi Arabia na Yemen. <clears throat> Hata hivyo hakutoa maelezo zaidi kuhusu mapatano hayo. Al Bukhaiti amesema maelewano pamoja na mipango ya utatuzi wa amani wa mgogoro wa Yemen itatangazwa katika awamu mbili, moja kabla ya Idulfitri ambayo inaashiria kumalizika kwa mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan na nyingine wakati mwingine. Matamshi hayo yametolewa huku kukiwa na ripoti kwamba ujumbe wa Saudia na Oman unapanga kwenda Sanaa wiki ijayo ili kuharakisha makubaliano ya kudumu ya usitishaji vita na maafisa wa serikali ya uokozi wa kitaifa ya Yemen na kumaliza mzozo wa miaka minane nchini humo. Vyanzo viwili vinavyohusika katika mazungumzo hayo, vikiomba kutotajwa majina, vimesema pande zinazopigana Yemen zinaweza kutangaza makubaliano kabla ya sikukuu ya Idilfitri kuanzia Aprili 20 ikiwa makubaliano yatafikiwa. Ziara ya viongozi wa Saudia mjini Sanaa ni kielelezo cha maendeleo katika mazungumzo ya upatanishi wa Oman kati ya Saudia na harakati ya Ansarullah ambayo yanakwenda sambamba na juhudi za amani za Umoja wa Mataifa. Pia ni ishara kuwa mipasuko ya kikanda inapungua baada ya Saudi Arabia na Iran kukubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia mwezi uliopita, baada ya kukatwa kwa miaka kadhaa mnaendelea kusikiliza taarifa Habari za Ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Qari Yunes Shah Muradi kutoka Iran ameibuka mshindi katika toleo la pili la mashindano ya kimataifa ya Qurani Tukufu ya Uthur Lkalam nchini Saudi Arabia. Alikuwa miongoni mwa wasomaji wanne wa, wa Quran waliokuwa wamefika kwenye fainali ya mashindano hayo ya Qurani Tukufu. Shah Muradi amepokea zawadi ya fedha taslimu riali milioni tatu za Saudi Arabia, sawa na dola laki nane za Kimarekani kwa kushika nafasi ya kwanza katika kitengo cha usomaji wa Quran. Makari watatu wengine walioingia fainali ya mashindano hayo katika kitengo hicho walikuwa ni Abdul Aziz Faqihi kutoka nchi mwenyeji aliyeshika nafasi ya pili, na Wamoroko Zakaria Al Zirak na Abdullah Al Dughri ambao wameshika nafasi za tatu na nne mtawalia. Katika kategoria ya adhana, washindani kutoka Saudi Arabia, Indonesia, Lebanon na Uingereza wameshinda nafasi nne bora mtawalia. Toleo la pili la mashindano ya kimataifa ya Qurani ya Uthrulkalam liliandaliwa na Mamlaka ya Burudani ya Jumla ya Saudia, kwa kifupi GEA. Mashindano hayo yalianza siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mnamo Machi 23 mwaka huu. Shindano hilo lilivutia washiriki 50,000 kutoka zaidi ya nchi 100. Kati ya washiriki 2116 washiriki 36 18 katika qiraa ya Quran na 18 katika adhana walifuzu na kuingia hatua za mwisho. Jumla ya pesa za tuzo za shindano hilo zilizidi riali milioni kumi na mbili za Saudia, sawa na dola milioni tatu na laki mbili milioni za Kimarekani. Na balozi wa Ujerumani nchini Chadi atafukuzwa ndani ya saa 48 kwa mtazamo wake usio na adabu na kuto heshimu kanuni za kidiplomasia. Serikali ya Germana imesema katika taarifa yake kwamba balozi Jo Christian Gordon Crick amekuwa katika wadhifa tokea Julai 2021 na serikali haikutoa maelezo zaidi kuhusu kufukuzwa kwake siku ya Ijumaa. Msemaji wa serikali ya Chad, Aziz Mahmed Saleh, alimtaka mwanadiplomasia mwana huyo kuondoka katika ardhi ya Chad ndani ya saa 48. Amewahi kuwa mwanadiplomasia huko Naija, Angola na, na Ufilipino. Pia alikuwa mwakilishi maalum wa Ujerumani katika ukanda wa Sahel barani Afrika. Chanzo cha serikali kimeiambia AFP kwa sharti la kutotajwa jina kwamba Kirke alionekana kuingilia sana utawala wa nchi na kutoa matamshi ya kuzusha mgawanyiko. Alikuwa ameonywa mara kadhaa, chanzo hicho kiliongeza. Jeneral Mahamat Idris Debi Itno alichukua madaraka baada ya baba yake Rais Idris Debi Itno, ambaye alitawala nchi hiyo kwa miaka 30 kufariki dunia wakati wa operesheni dhidi ya waasi mwezi Aprili 2021. Awali jeshi la Chad liliahidi kukabidhi madaraka kwa raia. Hata hivyo, mnamo Oktoba mwaka jana, utawala wa Debi uliongezwa kwa miaka miwili. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Kwa usiku huu utahusu sisitizo la Iran kuhusu lazima wa kuwepo umoja wa umma wa Kiislamu ili kukabiliana na jinai za Israel. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutaja kuunga mkono haki za watu wa Palestina na kupambana na utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni kanuni isiyobadilika katika muundo wa umma wa Kiislamu. Katika mazungumzo yake ya simu na rais Joko Widodo wa Indonesia siku ya Alhamisi iliyopita, Sayid Ibrahim Raisi alizungumzia hali ya sasa ya Palestina na kuitambulisha kuwa ni moyo unaodunda wa ulimwengu wa Kiislamu. Aliongeza kuwa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu kwa ajili ya kukabiliana na uchokozi na jinai za utawala wa kizayuni ni dharura ya nyakati zote. Katika siku za hivi karibuni, askari wa utawala wa kizayuni wa Israel wamewashambulia waumini na Waislamu waliokuwa katika ibada ya itikafu ndani ya msikiti wa Al-Aqsa na kuwajeruhi na kuwatia mbaroni mamia miongoni mwao. Ijapokuwa wazayuni wamekuwa wakishambulia maeneo tofauti ya Palestina kila siku kwa miaka mingi ili kutimiza malengo yao ya kujitanua, lakini kimya na kutochukua hatua taasisi za kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ukosefu wa umoja baina ya nchi za Kiislamu kuhusiana na namna ya kukabiliana na hali hiyo ni miongoni mwa sababu kuu ya kuendelea kwa uhalifu huo. Hii ni pamoja na kwamba hivi sasa wananchi wa Palestina wanahitaji uungaji mkono athirifu na hatua madhubuti za taasisi za kimataifa na nchi za Kiislamu ili kukomesha uvamizi na hujuma za wazayuni. Na hapana shaka kuwa nchi za Kiislamu zinaweza kutumia uwezo wao kama vile Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kuwasaidia Wapalestina kukuza mshikamano baina ya nchi wanachama wa OIC na kuunga mkono na kusaidia mapambano ya taifa la Palestina kwa ajili ya kurejesha haki na kukomboa ardhi yake iliyoghusubiwa ni moja ya malengo ya jumuiya hii. Kwa msingi huo, inatarajiwa kwamba wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu watachukua hatua kubwa zaidi kuhusiana na mgogoro wa Palestina. Bila shaka moja ya sababu za ushindi wa mataifa ya kiislamu wakiwemo watu wa Palestina ni umoja na mukawama na kwa sababu hiyo, maadui wanajaribu kuzuia umoja baina ya wa Waislamu kwa kuibua mifarakano ili kufikia malengo yao ya kikoloni katika jamii za Kiislamu. Hii ni pamoja na kwamba Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu duniani ambao pia wana maliasili na rasilimali kubwa wanaweza kuzuia malengo hayo ya maadui, kama vile utawala wa kizayuni huko Palestina na eneo zima la magharibi mwa Asia, kwa kudumisha umoja na kuendeleza mukawama na mapambano. Ni dhahiri kuwa suala la Palestina na mapambano ya ukombozi kutoka kwenye shari ya utawala wa kizayuni ni moja ya ajenda muhimu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Suala la kuunga mkono kadhia na mapambano ya wananchi wa Palestina daima limekuwa moja ya vipaumbele katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika mkondo huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikitetea haki za wananchi wa Palestina na mapambano yao ya ukombozi dhidi ya wazayuni maghasibu katika duru za kieneo na kimataifa na kuwataka walimwengu, hususan nchi za Kiislamu kutambua haki halali za watu wa Palestina za kujitetea. Kuhusiana na hilo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria ulazima wa kufanyika kikao cha dharura cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu na ulazima wa kuchukuliwa uamuzi wa pamoja wa kulitetea taifa la Palestina na kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kwamba ulimwengu wa Kiislamu kama kambi yenye ushawishi katika mlingano wa kimataifa unahitaji mshikamano mkubwa zaidi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan yatakayohusu shakhsia ya Imamu Ali Ibn Abitalib alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na dua ya mikesha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na kama nilivyotangulia kueleza tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia, na kutakeni usikilizaji mzuri wa sehemu hii iliyosalia ya matangazo yetu. Sadaqallahu al-Aliyyul Adhim, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Imam Ali ibn Abi Talib, kama shakhsia maarufu katika historia ya Uislamu, shakhsia yenye mchango mkubwa sio tu katika kujenga na kuuimarisha Uislamu, lakini pia ni shakhsia muhimu sana na maarufu katika kuujenga ubinadamu, na hili ni jambo la msingi sana lifahamike. Lengo ni kumzungumzia Imamu Ali ambaye katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ulimwengu na Waislamu na wale wapenzi wa, wa Ahlul Bayt walimkosa Imam Ali, na hasa katika tarehe ishirini na moja ya mwezi mtukufu wa Ramadhani lakini kudokeza kuhusu shakhsia hii japo kwa watu wachache ambao hawafahamu, kwa watu wenye maarifa madogo, kwa watu ambao hawajui chochote kuhusu Imam Ali. Tuko hapa kuzungumzia shahsia ambayo tajassadat fihi alislam, shahsia ambayo ilivaa vazi la Uislamu. Yani tunataka tuuone Uislamu kupitia Ali wa Ali alayhi salam alikuwa ni nembo, ni kielelezo cha Uislamu, alikuwa akitembea na Uislamu. Uislamu ulikuwa unaonekana katika Ali, na hilo ndilo ambalo linatuvuta sisi, kwa sababu katika ulimwengu tuliokuwa nao ni rahisi sana mtu kutoa maoni yake na nadharia zake juu ya maisha, lakini kuishi ndani ya Imamuani, yani yale maoni, kuishi ndani ya ile mitazamo na nadharia ni jambo jingine. Nyingine, Imamu Ali ni mtu alioishi Uislamu, yaani yale unayojua juu ya Uislamu unayaona katika maisha yake, na hivi ndivyo alivyokuwa akisema mara nyingi kwamba kiongozi anatakiwa awe ni yule mtu ambaye anaamrisha na kuelekeza kwa matendo yake kuliko kwa kauli yake. Tuko hapa kuzungumzia Imam Ali, shakhsia muhimu hii, mfano wa mwanadamu aliyefanikiwa na kufaulu katika maisha. Tuko hapa kuzungumzia wanadamu ambao umekusudiwa na Mungu, wanadamu ambao hauna chembe ya uhayawani, hasa katika ulimwengu ambao uhayawani umemtawala mwanadamu hayawani kumvamia na kumvaa wanadamu. Kwa hiyo wanadamu wengi wana sehemu kubwa ya uhayawani, japo wanaishi kama wanadamu, wanavaa mavazi, wanakula chakula kilichopikwa, lakini wana uhayawani ndani yao. Na uhayawani kwa lugha nyingine, ujahilia, ndivyo vinavyotutesa leo hii duniani. Kwa hiyo tuna haja sana ya kufahamu shakhsia kama hii na lengo hasa ni kuzungumza mada inayosema hivi: ulimwengu umekosa nini kwa kumkosa Ali ahuu? Ulimwengu sio Waislamu, of course Waislamu wamekosa mengi, lakini na dunia, ulimwengu nao umekosa nini kwa kumkosa Ali? Kumkosa Ali maana yake kutokumjua. Kumpata Ali ni kumjua, iko tukamuiga katika maisha yetu Tunataka kujua kwamba dunia imekosa nini kwa kumkosa ai. Bwana huyu mtukufu ni mtu ambaye amepitia katika changamoto nyingi sana za kuua shakhsia yake, wazungu wanaita character assassination, kuua shahsia yake, kuua haiba yake. Kwa hivyo, alitukana kwa muda mrefu, alizungumzwa vibaya Lengo lilikuwa ni kuhakikisha kwamba anafutwa katika kurasa za historia, asiwepo, asijulikani. Propaganda zilifanyika nyingi na banmeia, ili kuhakikisha kwamba mtu huyu hana nafasi katika jamii ko. Tuna wajibu mkubwa sana wa kufanya jitihada za kumwibua, afahamike na ulimwengu. Tuko katika ulimwengu ambao propaganda zimefanya almaarufu munkaran walmunkara walmunkaru marufa, kwa sababu tuko katika zama ambazo asbaha almarufu munkaran walmunkaru marufan. Yale mambo ambayo ni munkar hayafai yamekuwa ndo mambo ya kawaida yanatangazwa, yanatakiwa yaigwe, yafuatwe na kuadhibiwa wanaoyakataa na yale mambo ambayo ndiyo mazuri ya kushikamana nayo yametoweka. Vile vile tuko katika zama ambazo zile shakhsia chafu chafu, hazina haiba, hazina utu, hazina ubinadamu, ndizo zinazoibuka na kutangazwa. Ima shakhsia hizo zitaonekana katika michezo mbalimbali, katika sanaa mbalimbali, ni sanaa ya mpira, mtamsifu mtakavyomsifu mchezaji yule, mkataja mapesa anayolipwa, lakini baadaye ukija kuyatizama maisha yake, ni jihuni la ovyo lile, halina maadili kabisa, ni mtu haoi yeye, ni kuzaa huku na kule, anabadilisha wanawake kama anabadilisha shati, lakini ni shahsia maarufu, kila mmoja anaisifu, na watu wakakutana naye, kila mmoja anataka apige naye picha anahisi kwamba amekutana na mtu mtu maalum, mtu ambaye lazima historia iandike kwamba na yeye alikutana naye, mcheza mpira, mwanamuziki, sijui mtu wa anasa gani. Lakini ukija kutizama maisha yake, ni hayawani kabisa, hana chembe ya wanadamu. <coughs> maisha yake kuanzia alfajiri mpaka ya asubuhi mpaka usiku anapolala, sio mwanadamu wa kawaida, Nijileka kupindukia, jihuni, tapeli, lakini ndio mtu maarufu. Na watu hawa wanajengwa, wanatengenezwa kila siku. Akichukua mwanamke huyo, akimaliza naye anamtupa, anachukua mwingine, na watu wanashangilia na kuona fakhri. Yule mwanamke anaona fakhri kuwa amechukuliwa, kwamba na yeye kidogo amepata jina katika zama hizi. Ni lazima tufanye kazi kubwa sana ya kuziibua zile shahsia zenye kutetea mtu na ubinadamu. Imamu Ali kama mwanafunzi mkubwa wa Bwana Mtume aliyefaulu katika maisha yake, bado hajajulikana, sio na walimwengu tu kwamba hawamjui, lakini hajajulikana hata na Waislamu, hajajulikana na wale wanaodai kuwa ni wafuasi wa Ahlul Bayt. Wewe huwezi kusema unamjua Imamu Ali, lio huwezi kusema unaishi hata ushri ya ushari ya maisha ya imani. Sasa ikiwa kwetu niuko namna hiyo, kwa walimwengi watakuwaje? Hili ndilo lilotuvuta sisi tumzungumze bwana huyo mtukufu. Lakini si haba katika utangulizi wetu huu kufahamu kwamba angalau mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Mataifa ulidiriki kiasi kumjua ulipata baadhi ya namahati kuhusukuhusu mali. Angalau kwa mwaka elfu mbili na mbili Umoja wa Mataifa ukaandika ripoti, ripoti yenye kurasa mia na sitini Ripoti ile ilikuwa na kuhusu imamali kwa mara ya kwanza, Umoja wa Mataifa umepata chochote kidogo kuhusu imamali. Kwa hivyo ripoti ile waligaiwa viongozi wa nchi zote za Umoja wa Mataifa yenye kurasa mia na sitini na ripoti ile ilikuwa ina lengo la kuzungumzia Imamu Ali kama ashakhsiyatu almutamayyiza distinct personality <coughs> kamba tuna shakhsia tofauti tuna binadamu kiumbe tofauti mwenye haiba tofauti tuna binadamu si wa kawaida, na kwa kuwa si wa kawaida, tumtangaze kwa mataifa yote. Ndio mwaka elfu mbili na mbili pakaandaliwa ripoti ikagaiwa kwa viongozi wa mataifa yote, wakaamba, jamani, sisi tunapigania mambo kadhaa katika umoja wa mataifa lakini tuna binadamu aliyapigania kabla yetu, miaka elfu moja mia nne na iliyopita, karne kumi na tano zilizopita na misingi methodology ya mapambano yake yalikuwa ni haya, wakaorodhesha pale, wakatoa maelezo na wakatoa baadhi akuteshe, nukulu, Andalawo, bile bile, maali, ya poteshe nukulu za maneno yake. Angalau ilikuwa ni jitihada ndogo. Tunasema vile vile hazikumtambua Imam Ali wala kwa ushri ya sharia Imam Ali. Na katika ripoti hiyo ambayo iliandikwa na Umoja wa Mataifa paligusiwa baadhi ya mambo ambayo nyinyi mnayojua, kama wanafunzi, baadhi ya maelekezo ya Imamu Ali kwa Malik ibn al-Harith an-Nakhai anayejulikana kwa jina Malik al-Ashtar, Malik ibn al-Harith an-Nakhai, kwa kwamba Imamu Ali alipomtuma kama kiongozi, akampeleka kutawala kwa niaba ya Uislamu, Alimpa maelekezo namna gani aishi na raia, namna gani aishi na watu wakubwa, watu wa elimu, akaenao vipi, raia wa kawaida awaongoze vipi, uchumi aupeleke vipi. Pale walimuona alihi anatuhi, anana, anafaa sana kuwa ni kigezo kwa mataifa yote, wakanukuu baadhi ya mambo. Nukta sita zilitajwa katika ripoti ya umoja wa mataifa ya kwanza: mchango wa Imam Ali kuwa ni shakhsia tofauti ya kibinadamu katika ishaatuladli, katika kueneza uadilifu. Ukisoma maneno yake utaona, Imam Ali anavyozungumza kuhusu uadilifu. Kwa hivyo mataifa yote yakapewa nukta ya kwanza hii, kwamba huyu ni shakhsia maalum katika mapambano yake ya kusimamisha nini, uadilifu. Nukta ya kwanza. Nukta ya pili, arrayu lahar katika kuheshimu maoni ya mwingine. Yani mnapokuwa mnatawala na ni viongozi tofauti, wananchi mbalimbali ndani ya taifa moja, kiongozi anatakiwa aheshimu maoni ya wengine. Hizi ni lugha unaweza ukazitumia kwa, lakini unaweza ukaipindua ukasema demokrasia, kwa sababu demokrasia ni lugha hiyo yapokuwa ni neno liloanza tangu kabla ya mamani zama za wageengine , lakini ndio neno liloshika hatamu sasa hivi, sio na maana demokrasia ni kuheshimu maoni ya mwenzako, kwamba yeye anataka awe kiongozi yeye anataka hili ndio li kwa maoni ya mwingine yaheshimiwa, sio. Kwa hivyo, nukta ya pili waliotajiwa mataifa mbalimbali kuhusu Ali kwamba ni mfano na mwalimu Ni yule atakaye kusanya maoni ya watu katika maoni yake, akili za watu akachanganya na akili yake, hatosheki na ya kwake tu. Wewe unaweza ukadhani wewe ni mrembo sana, lakini sikiliza watu wanasemaje. Unaweza ukadhani wewe unapendeza sana, lakini sikiliza watu wanasemaje, sio? Haitoshi tu kajitazama kwenye kioo kasema, he, nimetoka sawasawa, na watu wanakuona hivyo hivyo, pengine hauko hivyo, sio? unaweza ukaamini we ni simba kumbe ni nyau tu. <laughs> Lakini atakayekuambia wewe sio simba ni wale wanaokuona, sio <tabit> kwa hiyo kuna haja ya kuheshimu maoni ya wengine. Kwa hiyo ripoti ya Umoja wa Mataifa ikasema, Imamu Ali ni mwalimu na ni kigezo kikubwa muhimu sana katika kufundisha walimwengu juu ya kuheshimu maoni ya wengine. Hii siyo ripoti ya Waislam na tban Ripoti hii ilielekezwa kwa mataifa ya Waarabu, wakaambiwa, bwana, nyie mbona hamfanani na haya mamali? Hamna demokrasia kweli, hamheshimu maoni ya watu wengine. Kwa sababu kuna nchi za kiarabu ukisema kinyume na mfalme hawasubiri kesho, kesho ni mbali. Ukimaliza tu kusema tafuta mahala pa kutia gura. Sasa walielekezwa wakaambiwa kwamba nyie, mbona huyu ambaye ametoka kwa kwepu ene Uislamu mbona amfuati? Lakini ukweli ni kwamba hata hao walionyoshia waislamu vidole au waarabu pia bado hawajamfikia Imam Ali katika uadilifu walioutangaza. Kwa hiyo nukta ya pili hii ambayo ni katika kuheshimu rai za wengine Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad, mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako. Wahafidhi sirrika, wa mubalighi risalatik. Muhifadhi wa siri yako na mfikishaji wa ujumbe wako mwema zaidi mzuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliyomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako, manabii wako, mitume wako, wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako, Allahumma wasalli ala amiril mu'minin wa wasi rasuli rabbil alamin. Ewe Mungu wangu mrehemu Ali jemedari wa waumini, wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati fatimati sayyidati nisa il alamin, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. Muhammad ibn Ali Jafar bin Muhammad Musa bin Jafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali, mrithi na mwongozaji Mahdi, hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako, warehemu rehema nyingi za kudumu Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal Ewe Mungu wangu, mrehemu mwangalizi wa jambo lako. Waladli ilmuntabari wa huffahu bimalaikatika almuqarrabin. Mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa ayidhu bi ruhil qudus ya rabb alalamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko Iwani ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wakati dunia ikiadhimisha kumbukumbu kumbu ya kutisha ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda mwaka 1994 ambapo Watutsi na watu wengine waliopinga mauaji hayo waliuawa pia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekiambia kizazi cha baada ya matukio hayo ya kutisha, tusisahau kamwe kilichotokea na tuhakikishe vizazi vijavyo vinayakumbuka kila wakati. Shirika la Viwango Tanzania TBS linachunguza uwezekano wa kuwepo kwenye soko poda za watoto zinazotengenezwa na kampuni kubwa ya dawa ya Marekani Johnson and Johnson ambazo imebainika kuwa zinasababisha saratani. Mwanachama wa ngazi ya juu wa harakati Ansarullah ya Yemen Muhammad Al Bukhaiti amesema muungano wa Falme za Kiarabu Unapaswa kuondoa wanajeshi wake kutoka Yemen baada ya Saudi Arabia kulifahamisha baraza la uongozi Yemen kuhusu uamuzi wa wa kuhitimisha vita vya miaka minane vilivyosababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Ghari Yunis Shahr Muradi kutoka Iran ameibuka mshindi katika toleo la pili la mashindano ya kimataifa ya Qurani Tukufu ya Adhrulkalam yaliyofanyika nchini Saudi Arabia na amepokea zawadi ya fedha taslimu dola laki 8 za Marekani kwa kushika nafasi ya kwanza katika kitengo cha usomaji wa Quran. Na balozi wa Ujerumani nchini uje, nchini Chadi atafukuzwa ndani ya saa 48 kwa mtazamo wake usio na adabu na kutoheshimu kanuni za kidiplomasia. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuwageni nikisema alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.