Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamurisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ombi la Ufaransa na Marekani kwa China kuitaka iwe msuluhishi katika vita vya Ukraina. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuleteni kipindi cha kila siku ya Ijumaa, kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho uh, kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, dua ya siku hii ya leo ya mwezi mtukufu Ramadhani. Baada ya hapo, iwapo wakati utaruhusu, tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, nakumbusha tena na, atena, na nyingine, kwa mara nyingine kwamba uh, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatarajia kupata maoni, mapendekezo na hata kwa baadhi kukosoa matangazo yake ili kuweza kuboresha uh, utendaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa jijini Teheran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewaomba Waislamu waonyeshe hasira na chuki zao dhidi ya dhuluma za utawala haramu wa Israel katika siku ya kimataifa ya Quds. <tipa> Khatibu wa swale ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema siku ya kimataifa ya Quds ni kumbukumbu -kumbu ya hayati Imamu Ruhullah Khomeini na nembo ya uhai wa taifa la Kiislamu la Iran. Wadau wa masuala mbalimbali nchini Iran wamekosoa kucheleweshwa utiaji saini wa makubaliano ya kisiasa nchini humo, na ripoti zimeonyesha kwamba Tanzania inashika nafasi ya 124 kati ya nchi 194 duniani katika masuala ya afya, na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika siku ya kimataifa ya Quds, mwaka huu Waislamu wanapaswa kuonyesha kwamba wanamuunga mkono wa madhulumu na wako dhidi ya mvamizi na dhalimu. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo alipokutana na kundi la wahisani na maafisa wa asasi za masuala ya kheri na misaada ya kibinadamu, ambapo sambamba na kuashiria dhulma ya miongo kadhaa inayofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa linalodhulumiwa la Palestina amelaani vikali uhalifu na jinai zilizofanywa hivi karibuni na wazayuni dhidi ya waumini na Waislamu waliokuwa wakitekeleza ibada ya itikafu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwenye msikiti wa Al-Aqsa. Hayati Imamu Khomeini, muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alitangaza Ijumaa ya mwisho ya kila mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Waislamu na wapenda haki wamekuwa wakifanya maandamano katika pembe mbalimbali mbali za dunia kila mwaka katika siku hiyo ya Quds na kuonyesha hasira na chuki zao dhidi ya siasa za kibaguzi na kikatili za utawala wa Israel zinazotekelezwa huko katika ardhi iliyoghusubiwa ya Palestina. Siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu itafanyika Ijumaa ijayo tarehe 23 Ramadhani 1444 hijria inayosaidifiana na tarehe 14 Aprili mwaka 2023. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu inasaidifiana na usiku wa Lailatulqadr, hivyo hii ni baraka maradufu kwa ulimwengu wa Kiislamu. Siku ya Jumatano, vikosi vya utawala haramu wa Israeli vilivamia eneo tukufu na takatifu kwa mara ya pili mfululizo na kujaribu kuwafukuza waumini wa Kipalestina kwenye msikiti wa Al-Aqsa kwa kurusha maguruneti na kumimina risasi za plastiki. Video za uvamizi huo zinaonyeshwa, uh, zinawaonyesha wanajeshi wa Israeli wakiwapiga waumini wasio na ulinzi wa Palestina kwa kutumia marungu na bunduki. Makumi wa Palestina walijeruhiwa na wengine wamekamatwa na askari wa utawala haramu wa Israel. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran amesema siku ya kimataifa ya Quds ni kumbukumbu ya Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na nembo ya kuwa hai taifa la Iran. Ayatullah Sayid Ahmad Khatami ameasema hayo leo mbele ya hadhara kubwa ya waumini waliohudhuria ibada ya kisiasa na kiroho ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kueleza kwamba mwaka huu pia watu watashiriki kwa hamasa kubwa katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds kwa sababu tukio hilo lina umuhimu maalumu kwa Wairan na litapelekea kudhoofika utawala haramu wa Israel ambao unaelekea kusambaratika. Khatibu wa swala ya ijumaa ya Teheran ameashiria wazi uh, na wasia wa mwisho wa Imam Ali bin Abitalib alaihi salam na kusema kwamba maandamano ya siku ya Quds yanakumbusha kumsaidia mtu anayedhulumiwa na kupinga kudhulumu na kutekeleza wasia huo, ndiyo ile nara ya mauti kwa Israel na mauti kwa Marekani. Ayatullah Khatami ameashiria katika sehemu nyingine ya hutuba zake juu ya kugonga mwamba na kushindwa mipango michafu ya maadui wa Uislamu na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuhusiana na makubaliano ya hivi karibuni baina ya Irani na Saudi Arabia ya kuhuisha uhusiano wa kidiplomasia, khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teherani amesema baada ya makubaliano hayo sasa kuna mataifa ambayo yamepanga safu ya kufanya makubaliano kama hayo na Iran. Ameashiria pia kushindwa na kufeli njama za Marekani za kuanzisha kambi ya mataifa ya kiarabu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wadau wa asasi mbalimbali za kiraia nchini Sudan wamekosoa vikali kucheleweshwa utiaji saini wa makubaliano ya mwisho ya kisiasa ya kurejesha amani nchini humo. Taarifa zaidi zinasema kuahirishwa utiaji saini wa hati ya makubaliano ya kurejesha amani na utulivu nchini Sudan unazua maswali mengi. Wadau hao wamesema wananchi wa Sudan wamechoshwa na anga ya kisiasa inayotawala katika nchi hiyo ya Kiafrika hivyo walikuwa na matumaini kwamba kutiwa saini makubaliano hayo kungehitimisha hali inayotawala hivi sasa. Mazungumzo kati ya pande mbili za jeshi zinazohasimiana za mbili na jeshi pande mbili zinazohasimiana nchini Sudan kwa mara nyingine tena yamecheleweshwa kutiwa saini kwa makubaliano yaliyolenga kurejesha utawala wa kiraia, hatua ambayo yamesababisha wanaharakati wa demokrasia nchini Sudan kuitisha maandamano ya nchi nzima. Hafla ya kutiwa saini makubaliano hayo ilipangwa kufanyika jana na sasa imesogezwa mbele ili kutoa nafasi kwa wanajeshi kufanya mazungumzo zaidi ili kumaliza mgawany, mgawanyiko ulioko. Hata hivyo, mkuu wa baraza kuu la Sudan Abdul Fatah Asisi na wawakilishi wa mirengo mbalimbali ya kisiasa wanasema kwamba kuna baadhi ya masuala ambayo bado pande mbili hazijafikia mwafaka. Mkuu wa baraza la utawala na kamanda wa jeshi la Sudan amesema kwamba pande husika sasa zinafanya kazi kwa bidii ili kukamilisha mjadala wa masuala yaliyosalia ili kuweza kufikia makubaliano ya mwisho wa kisiasa. Sudani imekuwa bila ya serikali ya kiraia tangu Oktoba mwaka 2021 wakati jeshi lilipofuta serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na kutangaza hali ya hatari. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya afya duniani leo Aprili 7, Tanzania imetajwa kuwa ni ya 124 kati ya nchi 195 ambazo zilifanyiwa utafiti na shirika la usalama wa afya duniani GHS. Utafiti huo ambao ulifanyika mwaka 2021 ukipima uwezo wa nchi 195 kote duniani wa kukabiliana na magonjwa ya milipuko na yasiyo ya milipuko, kabla na baada ya kutokea, umeainisha vigezo vikuu sita katika kutathmini hali ya kiafya kwa nchi hizo. Utafiti huo unatathmini kila nchi kwa kuangalia utendaji kazi wake katika vigezo sita ambavyo huunganishwa ili kuipa kila nchi alama kati ya moja hadi mia moja katika maeneo hayo sita. Vigezo hivyo ni uwezo wa kuzuia kuibuka kwa magonjwa, uwezo wa kuhisi na kuripoti mapema, mwitikio wa haraka wa kupunguza kuenea kwa ugonjwa na kadhalika, pia mfumo wa afya, mfumo wa afya thabiti na kutibu magonjwa na kuwalinda wafanyakazi wa afya kuziga, kuzingatia kanuni za kimataifa na mazingira ya hatari kwa jumla na hatari ya nchi kwa vitisho vya kibaolojia. Tanzania yenye alama 313 kati ya alama, katika nafasi ya 124 kati ya 195 ni miongoni mwa mataifa ya Afrika Mashariki ambayo hali yao hairidhishi. Kwa ukanda wa Afrika Mashariki, Nchi ya Kenya inaongoza ikiwa katika nafasi ya 84 na alama 38.8. Uganda ni ya 90 alama 36.5. Rwanda ni ya 113 ikiwa na alama 33.1. Burundi ni ya 181 ikiwa na alama 21.1, na Sudani kusini ina alama uh, ni ya 185 ikiwa na alama 21.3. Kwa Afrika, Afrika ya kusini inaongoza ikiwa katika nafasi ya 56 na alama 45.8, huku Somalia ikiwa ya mwisho, ikiwa ya 195 kati ya 195 ikiwa na alama 16.0. Na nyoka mwenye sumu kali aina ya kobra aligunduliwa kwenye ndege moja ikiwa safarini nchini Afrika kusini na kuzusha hofu na wasiwasi wasi mkubwa. Rubani wa ndege Rudolf Erasmus alilazimika kutua kwa dharura baada ya kugundua nyoka mwenye sumu kali aina ya kobra akiwa amejificha chini ya kiti chake. Rubani Erasmus na abiria wanne kwenye ndege ndogo amesema kwamba wakati wakiendelea na safari alihisi kitu cha baridi kikishuka kwenye sehemu ya chini ya mgongo wake. Alitazama chini kwa haraka na akaona kichwa kikubwa cha nyoka huyo aina ya Cape Cobra kikirudi uvunguni mwa kiti. Akizungumza baada ya mkasa huo wa aina yake, rubani huyo amesema, ilikuwa kama vile ubongo wangu haukuwa ukitambua kilichokuwa kikiendelea. Baada ya kufikiri kwa haraka, niliwajulisha abiria wangu uwepo wa nyoka huyo hatari katika ndege yetu. Kulikuwa na kimya cha kushangaza, alisema rubani kila mmoja alitulia hususan marubani. Erasmus alimpigia simu mdhibiti wa safari za anga ili kupata ruhusa ya kutua kwa dharura katika mji wa Welkom uliopo katikati mwa nchi ya Afrika Kusini. Bado alilazimika kuendelea kuruka kwa dakika nyingine kati ya kumi hadi kumi na tano na kutua akiwa na nyoka amejikunja miguuni mwake. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehrana. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakao tupia jicho ombi la Ufaransa na Marekani kwa China uh, wakiitaka iwe msuluhishi katika vita vya Ukrain. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa siku ya Jumatano iliyopita aliwasili Beijing kwa ziara ya siku tatu nchini China. Ziara hiyo ni ya kwanza kufanywa na Macron huko China tangu mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Rais huyo wa Ufaransa jana alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Xi Jinping. Suala muhimu ambalo lilitangazwa kabla ya kuanza safari hiyo ya Macron nchini China ni kuwafiki rais huyu wa Ufaransa na mwenzake wa Marekani Joe Biden kwamba serikali ya Beijing iwe mpatanishi katika vita vya Ukraine. Ikulu ya Elisee ilitangaza katika taarifa siku ya Jumatano kwamba Emmanuel Macron na Joe Biden wanataka kuishirikisha au kushirikiana na China kumaliza vita vya Ukraine. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, marais hao wawili walieleza nia yao ya pamoja ya kutaka kushirikiana na China ili kuharakisha uhitimishaji vita nchini Ukraine na kushiriki katika mchakato wa kurejesha amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Kutangaza Ufaransa na Marekani kwamba zingependa China iwe mpatanishi katika vita vya Ukraine ni kinyume na msimamo wao wa hapo awali, hasa Joe Biden katika suala hilo. Baada ya kutangazwa mpango wa vipengee 12 wa China wa kumaliza vita nchini Ukraine, Washington ilichukua msimamo hasi kuhusiana na suala hilo. Katika muktadha huo, mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu, Rais Joe Biden wa Marekani alieleza kwamba anashaka kwamba mpango wa China wa kumaliza vita na kutatua mgogoro wa Ukraine utakuwa na faida yoyote na akadai kwamba mpango huo uliopendekezwa na Beijing hautakuwa na faida na manufaa isipokuwa kwa Russia pekee. Pamoja na hayo inaonekana kwamba ushindi wa hivi karibuni lililopata jeshi la Russia huko Ukraine hasa wa kuteka mji wa Bahmut katika mkoa wa Donetsk, licha ya Waukraini kupambana vikali kuulinda mji huo na kutokana pia na maoni ya kuvunja moyo yaliyotolewa na makamanda wakuu wa nchi za Magharibi, hasa Marekani, kwamba haitowezekana kwa, haito kwa Ukraini kushinda vita ndani ya mwaka mmoja ujao, Magharibi imelegeza msimamo kuhusiana na juhudi za upatanishi zinazofanywa na China, kiasi kwamba moja ya malengo makuu ya safari ya sasa ya Makroni nchini Uchina ni kufanya mazungumzo juu ya suala hilo. Kuhusiana na hilo Jenerali Mike Milley mkuu wa majeshi ya Marekani amesema anavyoamini ni baidi kwamba katika mwaka huu Ukrain itaweza kuvirejesha nyuma vikosi vya jeshi la Rusia katika maeneo vilivyoyateka. Gazeti la The Times limenukuu kauli iliyotolewa na afisa mmoja wa Marekani ambaye hakutaka kutajwa jina lake na kuripoti kwamba Washington inataka iishinde Rasia katika medani za vita na kuyarejesha maeneo yote ya Ukraine likiwemo la peninsula ya Crimea. Na hii ni katika hali ambayo tovuti ya jarida la Newsweek imechapisha uchambuzi na uchunguzi wa maonyo ya wataalamu wa kijeshi kuhusu hali ilivyo katika medani za vita huko Ukraine unaoonyesha kwamba kutokana na kasi ndogo ya utumiaji, utumaji silaha nchi za Magharibi hazina matumaini makubwa kwamba jeshi la Ukraine litaweza kutekeleza operesheni ya kujibu mashambulio ya wa Russia wakati huu wa msimu wa machipuo. Kutokana na hali hiyo, tunaweza kusema kwamba kwa ujumla, licha ya ahadi na kauli za matumaini za maafisa waandamizi wa Magharibi na Marekani juu ya uwezekano wa kushindwa Russia katika vita vya vi Ukraine na kurejeshwa maeneo yaliyotekwa na jeshi la nchi hiyo, hivi sasa maafisa hao wamebaini kwamba kufikia lengo hilo kivitendo ni jambo lisilowezekana, angalau katika muda ujao wa hivi karibuni. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kipande kifupi cha kasida, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia tisa na arobaini na tatu na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa Basi hapo Mwenyezi Mungu aliteremsha utulivu juu ya mtume wake na juu ya waumini na akawalazimisha neno la kumcha Mwenyezi Mungu, na wao walikuwa ndio wenye haki nalo na wenye kustahili, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Katika darsa kadhaa zilizopita tumezungumzia sulhu ya Hudaibia, eneo lililoko karibu na Makka, suluhu ambayo ilifikiwa kati ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, na wakubwa wa washirikina wa mji huo. Aya hii tuliyosoma inazungumzia moja ya sababu za ukafiri ambayo ni watu kuwa na mori na ukereketwa usio na msingi juu ya mambo, na kueleza kwamba taasubi, mori na ghururi za kijahilia ziliwafanya washirikina wasikubali kumruhusu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake waingie Maka kwa ajili ya kufanya umra na kutekeleza amali ya uchinjaji katika ibada hiyo. Washirikina hao wa kikuraishi walikuwa wakisema, hawa Waislamu walituulia baba zetu na ndugu zetu katika vita vya Badri na Uhud, iweje leo tuwaruhusu waingie kwenye mji wetu wa Maka na kurudi walikotoka salama usalimini? Waliyasema hayo ilhali walikuwa wakifahamu kwamba kuzuru nyumba ya Allah ya Al-Kaaba kumeruhusiwa kwa watu wote, na ardhi ya Maka ni haram tukufu ya amani, kiasi kwamba hata kama mtu angekutana na aliyemuulia baba yake katika ardhi hiyo au wakati wa amali za hija na umra, asingemsumbua wala kumfanya chochote. Lakini mkabala wake Allah subhanahu wa taala alishusha utulivu kwa Bwana Mtume na maswahaba zake na kuzijaza nyoyo zao subira na uvumilivu. Na kwa hiyo ili kuepusha umwagaji damu katika haram na eneo lake hilo la amani, wakaamua waghairi kutekeleza kwa muda matakwa waliokusudia, na badala yake wakafungiana na washirikina mkataba wa suluhu ambao uliwafungulia njia ya kwenda kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu katika miaka iliyofuatia, hali ya kuwa laiti kama na wao pia wangepandwa na taasubi na mori wa kijahilia, moto wa vita ungewaka katika ardhi hiyo takatifu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba taasubi za aina yoyote katika masuala ya kifikra na matendo ambazo zinatokana na utamaduni wa kijahilia usio na mantiki wala hoja sahihi hazikubaliki katika Uislamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa sharti mojawapo la imani ya kweli, takwa na uchamungu ni kudumisha utulivu na kutumia mwamala na mlahaka wa kimantiki bila hasira na ukali katika masuala ya binafsi na ya kijamii. ya arhaman rahim ya arhaman rahim ya arham fa'alima Fa ma lam ta'lamu ta faja'ala min duni dhalika fathan qariba, hakika Mwenyezi Mungu amemtimizia mtume wake ndoto ya haki, bila shaka nyinyi mtauingia msikiti mtakatifu, insha Allah kwa salama, na hali mmenyoa vichwa vyenu na mmepunguza nywele, hamtakuwa na hofu yeye alijua msio yajua, mbali na haya alikupeni ushindi ulio karibu, karibu, karibu. Kabla Waislamu hawajaondoka kuelekea Maka, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliota ndoto kwamba yeye na masahaba zake wanaingia Masjidu lharam, msikiti mtukufu wa Maka kwa ajili ya kufanya amali za Umra. Na akawasimulia masahaba zake ndoto hiyo aliyoota. Masahaba walidhani tafsiri ya ndoto hiyo itathibiti katika mwaka ule ule. Kwa hivyo wakati washirikina walipowawekea kizuizi na kuwafungia njia wasiingie Maka, baadhi ya waislamu waliingiwa na shaka na kujisemea hivi, inawezekana kweli ndoto ya mtume isiwe ya kweli? Hapo ndipo ilipoteremshwa aya hii kusisitiza kwamba ndoto hiyo ni ya kweli na ni hakika kabisa kwamba hatimaye nyinyi nyote mtaingia msikiti mtukufu kulingana na makubaliano yaliyofikiwa kwenye mkataba wa sulhu ya Hudaibia. Mwaka uliofuatia, washirikina walifungua njia na kuiacha Maka wazi kwa muda wa siku tatu na Waislamu wakaweza kutekeleza kwa kutanafasi na kwa utulivu kamili amali za umra. Taban, baada ya muda washirikina wa kikuraishi walihalifu makubaliano ya mkataba huo, na katika mwaka wa nane Hijria Waislamu wakafanikiwa kuikomboa wa Makka bila ya vita wala umwagaji damu wowote. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba tuwe na hakika kuwa ahadi za Mwenyezi Mungu zitathibiti tu, japokuwa yamkini kulingana na ujuzi na hikma yake kuthibiti kwake kunaweza kukachukua muda, lakini ucheleweshaji huo usiwe sababu ya sisi kuingiwa na shaka hati na hatihati. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ikiwa kukubali suluhu kutatokana na kuzingatia maslaha na manufaa ya jamii na si kwa sababu ya woga wa kumhofu adui, si hasha, athari za suluhu hiyo zikawa na baraka nyingi na kuwa utangulizi wa ushindi dhidi ya adui la ilaha Ifuatayo sasa ni aya ya 28 ambayo inasema huwa alladhi arsala rasulahu bil huda wa dinil haqq liyudhhirahu ala ad-din kullih wa kafa billahi shahida, yeye ndiye aliyemtuma mtume wake kwa uongofu na dini ya haki ili ishinde dini zote na Mwenyezi Mungu anatosha kuwa shahidi. Aya hii inaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya iliyopita, iliyowapa Waislamu ahadi ya ushindi dhidi ya washirikina wa Maka na kueleza kwamba ushindi huu utaendelea na itafika zama ambapo Uislamu utatawala duniani na kuzishinda dini na itikadi zingine zote. Kwa sababu maneno ya Mwenyezi Mungu ni haki na utawaongoza na kuwaelekeza watu kwenye saada na fanaka. Kwa mujibu wa hadithi mutawatir ambazo zimepokewa na kukubaliwa na Waislamu wote, katika akhiru zaman ahadi hiyo ya Allah subhanahu wa taala itatimizwa na mtu anayetokana na kizazi cha Bwana Mtume Muhammad wa aitwaye Mahdi, kwa msaada na ushirikiano wa wanyonge na wanaodhulumiwa duniani, mtukufu huyo atasimama kupambana na watawala madhalimu na watumiaji mabavu. Kwa msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif atawashinda madhalimu na kusimamisha uadilifu na amani ulimwenguni kote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kwa irada na matakwa ya Allah dini ya haki itaenea ulimwengu mzima na kupatikana njia na sababu za kuongoka na kufuata walimwengu dini ya Mwenyezi Mungu. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa dini zilizopita zilikuwa mahsusi kwa watu wa zama fulani, lakini kinyume na dini hizo, mafundisho ya Uislamu hayahusu zama na watu maalumu, na kwa sababu hiyo Waislamu inawapasa watekeleze ipasavyo jukumu na wajibu wao kwa kuitambulisha kwa walimwengu. Muhammad ni mtume wa Mwenyezi Mungu na walio pamoja naye ni imara mbele ya makafiri, na wanahurumiana wao kwa wao. Utawaona wakirukuu na kusujudu wakitafuta fadhila na radhi za Mwenyezi Mungu, alama zao zikatika nyuso zao kwa athari ya kusujudu huu ndio mfano wao katika Taurati, na mfano wao katika Injili ni kama mmea uliotoa matawi yake, kisha yakautia nguvu, ukawa mnene, ukasimama sawa sawa juu ya shina lake, ukawapendeza wakulima, ili kuwakasirisha makafiri kwa ajili yao. Mwenyezi Mungu amewaahidi walioamini na wakatenda mema katika wao maghufira na ujira mkubwa. Aya hii ambayo, kama tulivyotangulia kueleza, ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Fath, inataja masharti yanayolazimu kutimizwa ili kudhibiti ahadi iliyotolewa na Mwenyezi Mungu katika aya iliyotangulia na kueleza kwamba ili Uislamu uzishinde dini zingine, inapasa Waislamu waratibu mahusiano yao kuanzia watu binafsi na ya kijamii kulingana na sifa hizi nne zifuatazo. Mosi, katika kuamiliana na maadui wawe na ushujaa, ukali, uthabiti na ujasiri. Pili, katika kuamiliana na Waislamu na waumini wenzao wawe na huruma, upole, upendo na urafiki. Tatu, muamala wao na Allah Subhanahu wa Ta'ala uwe wa kuabudu na kudhihirisha uja kwake kwa ikhlasi. Na nne, kuhusiana na wao wenyewe binafsi, wajipinde na kufanya juhudi kwa ajili ya kujiletea ustawi na maendeleo na kujitawala kiuchumi na kisiasa. Iwapo Waislamu watazifanya nukta nne hizo kuwa ndiyo dira ya kuongozea mambo yao, siyo tu hapa duniani watawashinda maadui zao, lakini huko akhera pia watapata maghufira na rehma za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Uislamu ni dini iliyokamilika yenye ratiba na mwongozo kwa ajili ya vipengee na pande zote za maisha ya mwanadamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haitawezekana Uislamu kuwa dini na mfumo wa ulimwengu mzima pasi na kufuatwa sawasawa sira na sunna za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuwepo wafuasi wa kweli na wenye msimamo thabiti. Waaidha, tunajielimisha kutokana na ya hii kwamba taswira na sifa za wafuasi wa, wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam zimeelezewa ndani ya Taurati na Injili pia. Alkadhalika, aya hii inatutaka tuelewe kwamba uongezekaji wa kiidadi na ukuaji wa kiubora wa Waislamu unawaudhi na kuwakasirisha maadui. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 943 ya Quran imefikia tamati, na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura hii ya 48 ya al-Fath. Insha allah tuwe tumeaidhika na kuelimika na yote tuliyojifunza katika sura hii tunamwomba Allah aharakishe kudhihiri kwa mwokozi wa ulimwengu Imamu Azama, Imamu Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, na kuwezesha Uislamu kutawala ulimwenguni kote na kusimamisha haki na uadilifu kwa walimwengu wote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. La sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye pazia yake hairaruriwi wala yughlaq babuhu, wala yuraddu sa'ilu, wala mlango wake haufungwi wala mwombaji kwake hanyimwi wala yukhayyabu amil, wala matumaini yake hayafelishwi. alhamdulillahi alladhi yu'minu alkhaifin, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huwapa amani wenye hofu, wa yunjis salihin wa yarfa'u almustad'afin wa yadh'u almustakbirin Waokoa waja wema, wanyanyua waliodhoofishwa, wafedhehesha wenye viburi, wayuhliku mulukan wayastakhlifu akhari, huwaangamiza wa wa wafalme na sehemu zao na huwaweka wengine. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mwenye wafutilia mbali majabari, mwenye kuangamiza madhalimu haja, mwenye kuwafikia wanaomkimbia mtoa adhabu kwa madhalimu msaidizi wa wenye kulia wa ukelele wakiomba msaada na kwake yeye ndiko kwenye mahitaji ya watafutaji na yeye ndiye tegemeo la waumini. Alhamdulillahi alladhi min khashyatihi taradu as-samawaatu wa sukkanaha, wa kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu, ambaye kwa kumwogopa yeye mbingu na wakazi wake hutikisika. watarjufu l'ardu wa umaruha wa tamuju l bihari wa man yasbahu fi ghamaratiha, na milima na wakazi wake hugwaya na bahari hufanya mawimbi ikiwa na waogeleaji wake. Alhamdulillahilladhi hadana li hada wama kunna linahtadiya lawla an hadana Allah, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye ametuongoza kwenye hili na tusingeweza kuongoka lau Mwenyezi Mungu asingetuongoza. Alhamdulillahilladhi yakhluqu wa lam yukhlaq, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye huumba na hajaumbwa. Wayarzuqu wa la yurzaq, huruzuku na wala hapewi riziki. Wayut'imu wa la yut'am wa yumitu al-ahya wa yuhyi al-mauta hulisha na wala halishwi, huwafisha walio hai, huwapa uhai waliowafu. Wa huwa hayyun la yamut. Yeye ni hai asiyekufa. Biyadihi khayr wa huwa ala kulli shay'in qadir, kheri iko mkononi mwake na yeye ni muweza wa kila kitu. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika siku ya kimataifa ya Kudsi mwaka huu Waislamu wanapaswa kuonyesha kwamba wanamuunga mkono wa madhulumu na wako dhidi ya uvamizi na madhalimu. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo alipokutana na kundi la wahisani na maafisa wa asasi za masuala ya kheri na misaada ya kibinadamu ambapo sambamba na kuashiria dhulma ya miongo kadhaa dhidi ya taifa madhulumu la Palestina amelaani vikali jinai za hivi karibuni za wazayuni dhidi ya waumini waliokuwa wakifanya ibada ya itikafu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwenye msikiti wa Al-Aqsa. Katibu wa swala ya ijumaa ya leo mjini Teheran amesema kwamba siku ya kimataifa ya Kuds ni kumbukumbu -kumbu ya Imamu Ruhullah Khumeini na nembo ya kuwa hai taifa la kiislamu la Iran. Ayatullah Sayyid Ahmad Khatami ameyasema hayo leo mbele ya hadhara kubwa ya waumini waliohudhuria ibada ya kisiasa na kiroho ya swala ya ijumaa mjini Teheran na kueleza kwamba mwaka huu pia watu watashiriki kwa hamasa kubwa katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kuds kwa sababu tukio hilo lina umuhimu maalum kwao na litapelekea kudhoofika utawala haramu wa Israel ambao unaelekea kusambaratika. Ayatollah Khatami amesema kuhusiana na makubaliano ya hivi karibuni baina ya Iran na Saudi Arabia juu ya kuhuisha uhusiano wao wa kidiplomasia kwamba baada ya makubaliano hayo, kwa sasa kuna mataifa kadhaa ambayo yamepanga safu kwa ajili ya kufanya makubaliano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wadau wa asasi mbalimbali za kiraia nchini Sudan wamekosoa wa vikali kucheleweshwa utiaji saini uh, wa makubaliano ya kurejesha amani nchini humo. Taarifa zinasema kuahirishwa utiaji saini wa hati ya mwisho ya makubaliano ya kurejesha amani na utulivu nchini Sudan, uh, kumezua maswali mengi. Wadau hao wanasema wananchi wa Sudan wamechoshwa na anga ya kisiasa inayotawala katika nchi hiyo na walikuwa na matumaini kwamba kutiwa saini makubaliano hayo kungehitimisha hali ya mchafukoge inayoshuhudiwa kwa sasa huko Sudan. Wakati dunia ikiadhimisha siku ya afya duniani leo Aprili 7, Tanzania imetajwa kuwa ni ya 124 kati ya nchi 195 ambazo zilifanyiwa utafiti na shirika la usalama wa afya duniani GHS. Utafiti huu ambao ulifanyika mwaka 2021 ukipima uwezo wa nchi 195 kote duniani na wa kukabiliana na magonjwa ya miripuko na yasiyo ya miripuko, kabla na baada ya kutokea, umeainisha vigezo vikuu sita katika kutathmini hali ya kiafya kwa nchi zilizofanyiwa utafiti vigezo hivyo ni uwezo wa kuzuia kuibuka magonjwa, uwezo wa kuhisi na kuripoti mapema, mwitikio wa haraka na kupunguza kuenea kwa magonjwa na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwa geni nikikutakieni kila la heri, asanteni na kwaherini.