Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Enyi mlioamini, mmeandikiwa saumu kama walioandikiwa waliokuwa kabla yenu, ili mpate kumcha Mungu. Dua ya siku ya kumi na sita ya mwezi mtukufu niwafikishe katika siku ya leo kwa taufiki ya waja wema, na uniepushe ndani yake na kufanya urafiki na waovu, na uniingize ndani yake kwa rehema zako katika pepo ya milele kwa utukufu wako, ewe Mola wa viumbe pia bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe kumi na sita mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria, inasadifiana na saba Aprili elfu mbili ishirini na tatu miladia na mapenzi msikilizaji, na, na katika siku hii ya leo na wakati huu tumeandalieni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ataletwa kwenu na Sheikh Salim, kisha tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo ni makala ya, ya, ya, ya Iran juma hili na tutakamilisha kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Nampeza usikilizaji, ninapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza pia kuyapata matangazo yetu haya idhaa ya Kiswahili, sauti jamuhuri FM ina, uh, rusha, ya jamhuri ya kislamia Iran, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inarusha matangazo yake moja kwa moja kupitia masafa ya 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM inapatikana kupitia 99.1 Singida. Halikadhalika unaweza kuyapata matangazo haya kupitia Maarifa FM 1 Uh, mia moja na nne nukta moja Mtwara na huko Mwanza tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja nukta tisa. Na kwa wasikilizaji wetu walioko Kigoma wanaweza kutupata kupitia Maarifa FM inapatikana e, e, kupitia 99.7, na huko Lindi ni Maarifa FM 99.1. Hivyo basi, wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika na tuliyokuandalieni, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatiwa sasa ni taarifa ya habari za dunia. Viongozi wa dunia walani uvamizi wa Israeli kwenye msikiti wa Al-Aqsa. Askofu mkuu wa Palestina asema shambulio dhidi ya Waislamu katika msikiti wa Al-Aqsa ni sawa na kuwashambulia Wakristo. Na mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani CIA asema nchi yake imesikitishwa na kuboreka uhusiano wa Saudi Arabia na Iran na Siria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Viongozi wa dunia wameendelea kulani vikali hujuma ya wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israeli dhidi ya waumini wa Kipalestina katika msikiti wa Al-Aqsa mjini Kuds mashariki unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo wakionya kwamba hatua wa hiyo inaweza kuzidisha hali wa Haruki ya wasiwasi na taharuki. Malalamiko makali yaliibuka siku ya Jumaatano baada ya vikosi vya Israeli kufanya shambulio la pili dhidi ya waumini wa Kipalestina katika msikiti wa Alaksa. Jeshi la Israeli lilitekeleza shambulizi hilo dhidi ya Alaksa uh, wakati wa Palestina walipokuwa wakitekeleza ibada maalum katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amelaani kitendo cha Israeli cha kuvunjia heshima msikiti wa Alaksa na kusema kuwa Waisraeli wamechanganyikiwa na wimbi la muunganiko katika ulimwengu wa Kiislamu. Amir Abdullahian aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter siku ya Alhamisi kwamba kuvunjia heshima ya msikiti wa Alaksa na majeshi ya Israel na kuvamia waumini katika eneo hilo takatifu wakati wa usiku ni matokeo ya tabia ya watetezi wa haki za binadamu kufumbia macho jinai za Uzayuni. Jordan pia imelaani shambulio hilo, ikitoa wito kwa polisi na vikosi vya Israeli kuondoka mara moja katika msikiti wa Alaksa. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Umoja wa Falme za Kiarabu imelaani vikali uvamizi huo wa kikatili, ikisema kitendo hicho cha utawala wa kizayuni kinahatarisha na kinazidisha hali ya wasiwasi na ukosefu wa utulivu katika eneo hili. Aidha, Qatar imeonya kwamba jinai hizo za Israel zitakuwa na madhara mabaya kwa usalama na utulivu katika eneo na zitadhoofisha juhudi za kufufua mchakato wa amani. Waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau naye amesema serikali yake imesikitishwa sana na matamshi ya uchochezi yanayotoka kwa utawala haramu wa Israel. Naye rais wa Uturuki Rajab Taib Erdogan pia amelaani shambulio hilo, akisema kukanyaga msikiti wa Alaksa ndio mstari wetu mwekundu. Ujerumani na Marekani pia zimetangaza kulaani jina hiyo mpya Israel. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amelaani hujuma ya Israel dhidi ya msikiti wa Alaksa akisema ameshtushwa na kushangazwa na picha za wanajeshi wa Israel wakiwapiga watu kwenye msikiti wa Alaksa. Kwingireko, askofu mkuu wa Palestina wa kanisa la Kiorthodoksi la Ugiriki huko Al Quds, yaani Jerusalem, amelaani uchokozi usokoma unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya waumini katika msikiti wa Al Aksa, huku akionyesha mshikamano wake na Waislamu wanaopambana na utawala huo ghasibu. Askofu Theodos Atallah Hanna ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Al Mayadin ya Lebanon, ambapo amebaini wazi kuwa mashambulizi dhidi ya Waislamu katika Al Aksa ni mashambulizi dhidi ya Wakristo pia. Alionya kwamba matukio yasiyofurahisha yaliyotokea katika msikiti wa Alaksa siku ya Jumaatano yanaweza kutokea katika kanisa takatifu la Seplisha ambalo liko katika mtaa wa kikristo wa mji mkongwe wa Kuds. Matamshi hayo yanajiri wakati wa wanajeshi wa Israeli wakiendelea na uvamizi wao dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa. Askofu huyo amesema Wakristo wa Kipalestina pamoja na wageni na wafanya ziara kutoka sehemu mbalimbali za dunia mara nyingi hudhulumiwa na walowezi wa Kizayuni, na uvamizi huo una wachukulia Wapalestina wa Al-Quds kana kwamba wao si wa ardhi hii na wao ni wapita njia. Alibainisha kwamba msikiti wa Alaksa na kanisa takatifu la Sepulcher ni mapacha wasiotenganishwa, akisisitiza kwamba hatutaiacha kuzi yetu na utambulisho wake. Askofu huyo pia alitoa wito wa kuachiliwa mara moja wale wote waliokamatwa na vikosi vya utawala haramu wa Israeli. Siku ya Jumatano, Jumuiya ya Ushirikiano ya Kiislamu wa OIC, nayo ilikemea vikali uvamizi wa hivi karibuni wa Israeli katika msikiti wa al-Aqsa na kusema ni ukiukaji wa wazi wa mikataba ya kimataifa. Kwingineko, Mkuu wa shirika la kijasusi la Marekani CIA William Burns ameripotiwa kusikitishwa na hatua ya Saudi Arabia kufikia mapatano ya kurejesha uhusiano na Iran na Siria, huku uweledi wa mambo wakiashiria kupungua kwa ushawishi wa Marekani katika eneo la Asia ya Magharibi. Kwa mujibu wa gazeti la Wall Street Journal, mkuu huyo wa ujasusi nchini Marekani alisafiri hadi Riyadh katika muda usiojulikana wiki hii ili kuzungumzia ushirikiano wa kijasusi wakati wa mkutano na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia mwanamfalme Muhammad bin Salman bans alilalamika kwamba Washington inahisi imepuuzwa katika mchakato wa Saudia wa kurejesha uhusiano na Iran na Siria. Alieleza kufadhaika kwa Marekani kwa kuachwa nje ya matukio ya kikanda. Uh, kuvurugika uhusiano wa nchi za eneo kumekuwa kwa maslahi ya Marekani kwani kwa njia hiyo imeweza kuendelea kuwa na ushawishi katika nchi za Kiislamu, lengo lake kuu likiwa ni kuzidhoofisha. Iran na Saudi Arabia zilikubaliana hivi karibuni kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya mazungumzo magumu uh, huko nchini China chini ya upatanishi wa serikali ya Beijing. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo mbili walifanya mkutano wa kihistoria siku ya Alhamisi mjini Beijing kuashiria kurejeshwa rasmi kwa uhusiano. Katika taarifa ya pamoja pale hizo mbili zilisisitiza haja ya kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa na kuainisha mpango wa kuimarishwa kwa ushirikiano na kuimarisha usalama wa kikanda. Pia waliahidi kuchukua hatua zinazohitajika ili kufungua tena balozi na ofisi za kidiplomasia. Wanadiplomasia wakuu wa Iran na Saudi Arabia pia wametoa shukrani zao kwa Beijing kwa kuandaa mkutano wao huku waangalizi wakiashiria kuongezeka kwa ushawishi wa China katika eneo la Asia Magharibi huku kukiwa na kuzorota nafasi ya Marekani. Teheran na Riyadh zimeonyesha kuwa na nia ya dhati ya kurejeshwa kwa uhusiano huku rais wa Iran Said Ibrahim Raisi akikubali mwaliko kutoka kwa mfalme wa Saudi Arabia Salman bin Abdulaziz al Saud kutembelea Riyadh. Katika mabadiliko mengine ya sera za kigeni, Saudia pia imechukua hatua ya kurejesha uhusiano na Siria huku Marekani ikionekana kupinga hatua hiyo. Saudia hali kadhalika imemwalika rais wa Siria, Bashar al Assad kwenye mkutano wa kilele wa Jumuia ya nchi za Kiarabu mwezi Mei. Kwa mujibu wa habari, waziri wa mambo ya nje wa Saudia mwanamfalme Faisal bin Farhan anatarajiwa pia kusafiri hadi Siria katika eh, kipindi cha wiki moja ijayo ili kuwasilisha binafsi mwaliko rasmi kwa rais Asad. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, inawajieni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuelekee barani Afrika ambapo takribani nusu ya nchi zote wanachama wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika wamekubali kuimarisha utoaji wa taarifa kuhusu vifo vinavyosababishwa na ajali za barabarani kwa minajili ya kufikia lengo la kimataifa la kupunguza nusu ya vifo vya ajali za barabarani ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Lengo hilo la kupunguza nusu ya vifo limeainishwa katika mpango wa kimataifa wa mwongo utekelezaji wa Umoja wa Mataifa kwa usalama barabarani 2021-2030. Na taarifa hiyo iliyochapishwa Alhamisi kwenye wavuti wa WHO imeeleza kuwa matokeo hayo ya nchi kukubali kuimarisha taarifa yamefuata mkutano uliofanyika mwezi uliopita wa Machi 2023, ulioandaliwa na wakala wa kimataifa wa usalama barabarani wa Senegal na kufadhiliwa na WHO, ambapo kwa kuanza tu, waziri wa uchukuzi wa Senegal alijitolea na kuridhia mkataba wa usalama barabarani wa muungano wa Afrika ambao unatoa mwongozo muhimu wa mshikamano kwa Afrika nzima kwa ajili ya kuchukua hatua na ushirikiano. Na makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chimwenga ametangaza kuwa nchi hiyo inakusudia kuanzisha sheria ambayo itafanya kuwa ni kinyume cha sheria kwa mataifa mengine kwa ajili ya wafanyakazi wake wa afya. Zimbabwe imesema hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kuzuia upotevu wa wataalamu wa afya wa nchi hiyo wenye thamani wanaokimbilia katika nchi mbalimbali, jambo ambalo limekuwa likitokea mara kwa mara katika uh, mfumo wa afya wa Zimbabwe. Amesema uh, kitendo cha nchi kukosa wataalamu wa afya kwa kukimbilia katika nchi za nje ni sawa na kufanya biashara ya binadamu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu uh, mchana huu kwa kuwaleteeni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu ombi la Ufaransa na Marekani kwa China kuitaka iwe msuluhishi katika vita vya Ukraine. Rais Emanuel Macron wa Ufaransa siku ya Jumatano aliwasili e, katika mji e, mkuu wa China, Beijing, kwa ziara ya siku tatu nchini China. Ziara hiyo ni ya kwanza kufanywa na Macron nchini China tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Rais huyo wa Ufaransa alifanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Shi Jinping hiyo jana, swala muhimu ambalo litangazwa kabla ya kuanza safari hiyo ya Macron nchini china nikuafiki rais huyo Ufranca, wa Ufaransa na mwenzake wa Marekani Biden kwamba serikali ya Beijing iwe mpatanishi katika vita vya Ukraine. Ikulu ya li ilitangaza katika taarifa siku ya Jumatano kwamba Emmanuel Macron na Joe Biden wanataka kushirikiana na China kumaliza vita huko ukraine. Kwa mujibu wa taarifa hiyo marais hao wawili walieleza ya nia yao ya pamoja ya kutaka kushirikiana na China ili kuharakisha uhitimishaji wa vita nchini Ukrainia na kushiriki katika kuleta amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Kutangaza Ufaransa na Marekani kwamba zingependa China iwe mpatanishi katika vita vya Ukraine ni kinyume na msimamo wa hapo awali, hasa wa Biden katika suala hilo. baada ya kutangazwa mpango wa vipengee kumi na viwili wa China wa kumaliza vita nchini Ukraine. Washington ilichukua msimamo hasi kuhusiana na suala hilo, na katika muktadha huo mwishoni mwa mwezi Februari mwaka huu, rais Joe Biden wa Marekani alieleza kwamba anashaka kama mpango wa China wa kumaliza vita na kutatua mgogoro wa Ukrain utakuwa na faida yote, na akadai kwamba eti mpango huo ulipendekezwa na Beijing e, utakuwa na faida na manufaa kwa Rasia tu. Pamoja na hayo, inaonekana kuwa ushindi wa hivi karibuni uliopata uh, Rasia huko Ukrain hasa wa kuteka mji wa, wa Bakhmut katika mkoa wa Donetsk, licha ya Waukrain kupambana vikali kulinda mji huo, na kutokana pia na maoni ya kuvunja moyo yaliotolewa na makamanda wakuu wa Magharibi hasa Marekani kwamba haitawezekana kwa Ukraine kushinda vita ndani ya mwaka mmoja ujao, Magharibi imelegeza msimamo wake kuhusiana na juhudi za upatanishi zinazofanywa na China, kiasi kwamba moja ya malengo makuu ya safari ya sasa ya Macron nchini China ni kufanya mazungumzo juu ya swala hilo. Kuhusiana na hilo, Jenerali Mike Mayale, mkuu wa majeshi ya Marekani, anasema anavyoamini ni e, baidi kwamba katika mwaka huu Ukrain itaweza kuvirejesha nyuma vikosi vya jeshi la Rasia katika maeneo iliyo yateka. Gazeti la The Times limemnukulu au limenukulu kauli iliyotolewa na afisa mmoja wa Marekani ambaye hakutaka jina lake litajwe na kuripoti kuwa Marekani inataka ishinde Rasia katika medani ya vita na kuyarejesha maeneo yote ya Ukrain likiwemo la peninsula ya Crimia. Na hii ni katika hali ambayo tovuti ya jarida la Newsweek kimechapisha uchambuzi wa... na maoni ya wataalamu wa kijeshi kuhusu hali ilivyo katika medani za vita huko Ukraine, na inaonyesha kuwa kutokana na kasi ndogo ya utumiaji silaha, nchi za magharibi hazina matumaini makubwa kwamba jeshi la Ukraine litaweza kutekeleza operesheni ya kujibu mashambulio dhidi ya Russia uh, wakati huu wa msimu wa machipuo. Na kutokana na hali hiyo, tunaweza kusema kuwa kwa ujumla, licha ya hali na kauli za matumaini za maafisa waandamizi wa, wa magharibi na Marekani juu ya uwezekano wa kushindwa Rasha katika vita vya Ukrain na kurejeshwa maeneo yaliyotekwa na jeshi la nchi hiyo, hivi sasa maafisa hao wameshabaini kuwa kufikia lengo hilo kivitendo ni jambo lisilowezekana, angalau katika muda ujao wa karibu. Kwa hivyo hivi sasa Marekani ikiwa ni muungaji mkono mkuu wa Ukraini na Ufaransa ikiwa mmoja wa nchi muhimu za Ulaya zimeamua kuwa kwa namna fulani ziupitie upya mpango wa amani na suluhu wa China na kuangalia uwezekano wa kuufanyia kazi. Nawapongeza wasikilizaji. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, yataletwa kwenu na Shekh Salim. Karibuni. E, katika siku hizi za kumkumbuka imamu wetu imamu wa kwanza kipenzi chetu kipenzi cha Mwenyezi Mungu kipenzi cha Mtume, vipi tunaweza kumtambua au kumjua na kuweza kujua cheo chake mbele ya Mwenyezi Mungu na tuweze kujua utukufu wake na kuweza kufaidi na daraja zake zile alizopata kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. E, mojawapo ya mambo ambayo tunaweza kufaidika nayo ni jambo linalohusu ilmu kwa kupitia utaweza kujua yeye ikafikia wapi, na uhusiano wetu na yeye waweza kupatikana vipi? Kuna hii aya ambayo tuliyoisoma sasa hivi inayosema, hal yastawi lladhina yalamuna walladhina la yalamuna. Ni swali ambalo tunauliza sisi, na kwa kutumia akili yetu ni wazi ya kwamba akili yenyewe ina hukumu ya kwamba mwenye ilmu hawi sawa na asiyekuwa na ilmu, na ndio sababu anasikiliza Mwenyezi Mungu, je wako sawa wenye kujua na wasiojua? Kama vile aya hiyo imesema, na ni aya ya Suratu Zumar aya ya tisa. Mwenyezi Mungu katika kuwatukuza wenye ilmu amewapatia jukumu la utume, yani mitume wote kwa kuwa na ilmu wakapewa jukumu hili. Mtume wa Mwenyezi Mungu anasema ya kwamba akrabunnasi min dharajatinubua ahlulilmi waljihadi Yani watu walio karibu kabisa na daraja ya utume ni watu wenye ilmu na wenye jihadi, yani kuonyesha ya kwamba daraja ya juu kama tujuavyo, ni wazi, kila mtu anafahamu ya kwamba hakuna daraja kubwa kama daraja ya utume. Alafu nani anayefikia ya baada yao? Daraja ya pili inayofata katika utukufu ni daraja ya watu wenye ilmu na watu wa jihadi. Pia anasema ya kwamba aktharu nasi qimatan aktharuhum ilman waaqalu nnasi qimatan aqaluhum ilman, yani kwamba mtu au watu wenye thamani zaidi ni wetu wenye ilmu zaidi, na wasiokuwa na thamani, bali thamani yao ni duni zaidi, ni wenye ilmu chache zaidi. Kwa hivyo tunaona pia e, ni wazi ya kwamba wenye cheo cha ilmu ndio wenye daraja ya juu zaidi na wenye thamani zaidi, pia vilevile zile, Anasema inna lulamaa warathatu lardia ya, yani maana yake ni kwamba nani anayefaa baada ya kuwa mtume hayupo kuchukua cheo cha ukhalifa baada ya mtume? Ni wenye ilmu. Ilmu ndio inawapatia sababu ya kuweza kupata urithi huu wa kubeba jukumu la mitume, na ndio sababu tunaona hata mtu wa kwanza aliyekuwa khalifa wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika ardhi alipewa ilmu ndio akastariki kuwa ni khalifa wa kwanza Mwenyezi Mungu katika, uh, siku zile za mwanzo alipozungumza na malaika aliwaambia katika suratu al-Baqara aya ya 30 akasema ya kwamba, inni ja'ilun fil ardi khalifa, yani hakika mimi nitajaalia katika ardhi khalifa yeah. O, wale wakalalamika malaika, wakasema ya kwamba atajalu fiha man yusidu, yusidu fiha dima ni kwamba e, utamjalia katika ardhi mtu ambaye atakuwa ni mwenye kumwaga damu na kufanya ufisadi, na hali ya kuwa sisi sisi tunatosha, sisi tunafanya takdisi, yani tunakutakasa. wanusabihu laka, na tunakusabihi. Inatosha mwenye kusabihi Mwenyezi Mungu. Akawaambia hapana, la, mimi simtaki mtu wa ibada, mimi nataka mtu mwenye ilmu, na ndio sababu akamfundisha Adam, allama Adama asma, alasmaa kullaha thumma aradhahum ala al malaika. Mwenyezi Mungu akamfundisha majina matukufu Adam, yani kampa ilmu, kisha majina yale yale ambayo yalikuwa ni watu hasa. Aradhahum, akayaweka mbele ya al malaika, ala al malaika, akawambia ambiuni biasmai haulai in kuntum talamun ta, akawambia Mpatie, Mta, mtaje majina ya hawa ikiwa mnajua. Wao wakasema la ilma lana illa maalamtana, hakuna ilmu ila kile ulichotupatia. Alafu wakataja majina yao Nabii Adam, na Adam akaambiwa na Mwenyezi Mungu awataje taja jina, alafu kisha wale wakajua ya kwamba huyu kweli anastahiki cheo hiki kwa sababu ya ilmu. Yaani kitu cha kwanza alichopewa ni ilmu, na ndicho ambacho kimesababisha kuwa khalifa yaani kwamba kwa, kwa ufupi Mwenyezi Mungu alisema ya kwamba mimi sitaki mwenye kumsabihi tu Mwenyezi Mungu, bali mimi nataka mwenye ilmu. Sasa hii ilmu tunaona ya kwamba pia mitume wengine wote wamekuwa miongoni mwa wakuchaguliwa mwenye na Mwenyezi Mungu na kuchukua jukumu hili kwa sababu ya daraja hii ya ilmu. Na Mtume kwa kauli yake mwenyewe anasema ya kwamba ana madina tul ilmi wa aliyun babuha, yani, kwa msingi huu ni kwamba sisi tunapotaka kupata elimu inabidi turudi kwenye jiji hili la elimu, ambalo ni Mtume ambaye yeye mwenyewe anasema katika hiyo hadithi ya kwamba mimi ni jiji la elimu, alafu kwamba hiyo elimu ya Mtume hatuwezi kuipata ila kwa kupitia mlango, na ndiyo kasema ya kwamba alium babuha, na Ali ni mlango wa jiji la elimu, faman arada la ilma faliyatihi min babihi Yaani, mwenye kutaka elimu basi aijie elimu hii kwa kupitia mlango wake, wa mlango wa elimu ni Ali. Sasa tunaona ya kwamba baada ya kuwa elimu ndiyo daraja ya kuu kabisa na inayotukuza mtu mbele ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kumfanya kuwa khalifa, baada ya kuwa yeye khalifa wa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na mtume pia kufikia daraja ya utume Tunaona ya kwamba baada ya Mtume hakuna ambaye anastahiki na anayefaa kuwa ni imamu na khalifa baada ya Mtume ila ni mmoja tu ambaye aliyekuwa amefikia daraja ya elimu kuliko wote, ambapo kila mtu hadithi hii katika madhehebu yote tunapata wanamtaja katika fadhila na utukufu wa Imamu Ali kwa kusema ya kwamba yeye ni mlango wa elimu ya Mtume bali kuna hadithi nyinginezo pia zinatuonyesha ya kwamba yeye alikuwa na daraja ya elimu ya juu kuliko wote, na vitabu vyote vinataja na kukubali na kumsifia katika hii. Mtume anasema pia katika baadhi ya vitabu pia amepokea, alisema ya kwamba aoba ummati wa alamu ummati baadi ali, ya kwamba aliye mwenye ujuzi wa kadha, yani ukadhi na kuhukumu baina ya watu ni Ali katika umma wangu, na aliye wa alamu ummati na aliye na ilmu zaidi katika umma wangu baadi baada yangu ali ni Ali. Sasa tunapata ya kwamba yeye ndio kama walivyo wote masahaba na, na wengine wote walikuwa wanatambua kwamba huyu ndiye Ali na ndiye mwenye elimu zaidi na, bali walikuwa wakifuata katika matatizo waliokuwa nayo kiasi kwamba walikuwa wakisema ya kwamba lau kama mahala kutakuwa na tatizo, Mwenyezi Mungu asinijaalie ikawa huyu Imam Ali hayupo katika sehemu hiyo ili nisipate shida. Katika makhulafa walikuwa wakitamka maneno kama hayo. Bi Aisha pia anasema ya kwamba na ametaja katika, imetajwa katika vitabu uh, ambazo ni maarufu vya madhehebu yote, na kwamba anasema ya kwamba, Aisha anasema inna aliyan aalamu nnasi bisunna, yani aliyekuwa anajua sunna baada ya mtume zaidi kuliko watu wote ni Ali, bi umul, al ali. Hata Biaisha anakubali jambo hili ambaye ni Ummulmuminin. Ana anasema Mtume, aliyun maa alhaqi walquran walhaqu walquran maa ali walan yastarika hatta yarida aliya haud hii hadithi tunaipata katika kitabu kinachoitwa Tarekhu Dimishk, na ni wazi ya kwamba hadithi hiyo inatuelezea na kutufafanulia wazi ya kwamba anayefaa kushikamana naye ni Ali, kwani Alii yuko pamoja na haki na Qurani, Alii ma alhaqi walquran na pia walhaqu walquran ma Ali, na pia vilevile vile, haki na Qurani iko pamoja na Ali. Alafu kisha ni kwamba la ya tareka hata yarja ali haud ya ali, hata hatatengana na vitu hivi, hatatengana na Qurani wala hatatengana na haki, mpaka watakapokuja kwangu huko kwenye hodhi ya Kauthar. Kwa hivyo ni wazi ya kwamba huyu ndiye anayefaa kushikamana naye na ndiye anayestahiki kuwa ni kiongozi baada ya Mtume, kwa kuwa ana daraja ya ilmu zaidi kuliko watu wote, na pia vilevile yeye ndiye ameshikamana na qurani zaidi, kwa sababu yeye ndio mwenye ilmu ya qurani zaidi, na haki pia haiachani naye, kwa sababu yeye ndio kipimo na mizani ya haki. Kwa hivyo ikiwa yeye yupo na, na watu wengine wapo, basi yeye ndio tunayefaa kushikamana naye, na kwa kumalizia ni kwamba imaa mtume alizungumza katika kumnasihi na kumpatia usia Ammar, alizungumza naye maneno mengi lakini miongoni mwa mambo ambayo alikuwa muhimu ni jambo hili, alisema ya kwamba ya Ammar, inraaita aliyan salaka waadian, atakapomwona Ali anapita njia fulani, wasalaka nnasi waadian, na watu wengine watu wengine wote wakawa wamepita njia nyingine tofauti First look ma Ali, basi wewe usiwafate watu, basi mfate Ali. Ikiwa wote watapita njia tofauti na wengine, basi waache wale na mfate Ali. fa innahu lam yudika ila fi rada, kwani Ali huyu hatakutumbukiza katika maangamizo, wala yukhrijaka min huda, na wala hatakutoa katika uongofu, yani maana yake atakuweka kwenye uongofu kwa sababu so, yeye mwenyewe ni mwenye kuongoza wongosa. wasallallahu ala sayidina wanabiyina Muhammad wa alihi sayidina atahirin. Msikilizaji huyo alikuwa ni Sheikh Salim Mwega wa nchini Kenya, na mawaidha hayo ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati sikio wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki Nana tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa uh, kuliangazia uh, gazeti la Taifa Leo la nchini Kenya ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho kikosi cha Azimio, alikifafanua. Gazeti hilo limeandika kuwa muungano wa upinzani wa Azimio la Umoja nchini Kenya umeteua kikosi cha wanasiasa wenye misimamo mikali kuwakilisha muungano huo kwenye meza ya mazungumzo na wawakilishi wa muungano tawala wa Kenya Kwanza kuhusu masuala yaliyosababisha mvutano kati ya mirengo hiyo miwili ya kisiasa. Wajumbe wa muungano wa Azimio walioteuliwa ni pamoja na Edwin Sifuna, Ledema au Ledama Olekina, Amina Mnyanzi, Otiende Omolo, David P. Kosing, ena kuambua na Millicent Odhiambo. Nalo gazeti la Nation lina uh, mnukulu Rais William Ruto akimwambia kinara wa muungano wa Azimio, Raila Odinga kukubaliana na mpango utakaoongozwa na bunge kutatua mgogoro wa baada ya uchaguzi, au la sivyo asubiri uchaguzi wa 2027. Ruto alisisitiza kuwa mazungumzo yatahusisha bunge pekee na akatupilia mbali pendekezo la Odinga la mchakato sawa na ule wa mkataba wa kitaifa wa 2008, ule uliopelekea uh, kuundwa kile kilichotajwa kuwa ni serikali ya nusu mkate. Odinga anataka upatanishi huo uhusishe wabunge na watu walio nje ya bunge, lakini Rais Ruto anashikilia kwamba mchakato wa uh, bunge ndio utakaotumika. Daily Nation pia linamnukulu naibu rais Rigathi Gachagua ambaye alikuwa ameandamana na rais Ruto akisema, upinzani unapaswa kuturuhusu kufanya kazi. Wakitaka kuanzisha tena maandamano, waache wafanye hivyo, ili mradi wasiharibu mali. Gazeti la Standard nalo limeipa muhimu habari semayo kuwa muungano wa Azimio sasa umewasilisha masharti mapya ya uh, kufanya mazungumzo na serikali, ambapo uh, umesema kuwa kunapaswa kuwa na marekebisho ya katiba ili kuwepo mgawanyo sawa wa madaraka. Sasa tunaelekeza direto dunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Rwanda ambapo gazeti la The New Times toleo la interneti lina habari sema yo kuwa wakati wa Nyarwanda wakiadhimisha kumbukumbu kumbu ya 29 ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi, watu wawili mashuhuri duniani wametoa wito wa hatua za haraka kukomesha mauaji mengine ya kimbari yanayokuja katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika barua ya wazi, Adama Dieng, mshauri wa zamani wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuzuia mauaji ya kimbari, na Gareth Evans waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Australia wameitaka wa, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuchukua hatua zinazohitajika kukomesha mateso yaliyolengwa dhidi ya raia wao wenye asili ya Kitusi. Tuelekeze sasa direto udondozi wa magazeti nchini Uganda, na tuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo linatupasha kuwa mamlaka ya mapato ya Uganda URA imesema inapanga kukusanya ushuru wa shilingi za Uganda trilioni 29.3 mwaka ujao wa fedha utakaoanza Julai mosi, ambao ni e, trilioni 3.8 zaidi ya lengo lake la sasa. Haya amesema na kamishna jenerali wa URA John Musinguzi wakati akiwasilisha tamko lao la sera ya wizara ya mwaka 2023 2024 mbele ya kamati ya bunge ya fedha jana. Na kwa kumalizia, tunaangazia magazeti ya nchini Tanzania sasa, na kwanza kabisa ni Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni majanga, ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali yabainisha madudu katika taasisi mbalimbali mbali za umma, NHIF kinara wa hasara kwa mashirika sokua ya biashara uh. Gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele na kichwa cha habari kisemacho polisi wakamata vipande 45 vya meno ya tembo huko Zanzibar. Nalo gazeti la Omachinga la kichwa kikuu cha habari kisemacho Profesa Asad asema serikali iwape maumivu binafsi wabadhirifu, washauri kuwa na uh, suala la kukatwa asilimia tano hadi 10, kumi kila mwezi kwa Uh, wakuu wa mashirika na wizara waliokutwa na ubadhirifu wasema njia bora ya kuendesha nchi ni kumsaidia rais Samia, uh, ili kuhakikisha uh, mifumo ya taasisi nyeti za serikali e, inaenda sawa. lazima sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Iran juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema matukio ya kisiasa ulimwenguni yanadhoofisha kambi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu Iran, yalani hujuma ya Israeli dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa na maonyesho ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Tehrani yafunguliwa na Rais Ibrahim Raisi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa matukio ya kisiasa ulimwenguni yamekuwa yakitokea kwa kasi, na wakati huo huo yamekuwa katika mkondo wa kudhoofisha kambi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Atula saida Ali Khamenei ameasema hayo wiki hii mjini Tehran alipoonana na viongozi na maafisa wa mfumo wa kiislamu unaotawala hapa nchini na kueleza kwamba ili kutumia fursa hii iliyojitokeza, sera za kigeni za Iran zinapaswa kuongeza ubunifu na harakati zake akibainisha ishara za kudhoofika kambi iliyo dhidi ya Iran katika mfumo na nidhamu mpya ya ulimwengu katika mustakabali, kiongozi mwadhamu amesema kambi mbili zilizojitokeza katika uchaguzi wa miaka miwili au mitatu iliyopita nchini Marekani zingalipo kuwa nguvu zaidi. Na akiashiria mifano ya kuelekea kudhoofika Marekani, Ayatollah Khamenei ameeleza kuwa Marekani imeanzisha vita vya Ukraine, lakini vita hivyo vimepelekea kuibuka pengo baina yake na waitifaki wake wa Ulaya ambapo kimsingi madola hayo yanachezea uh, kipigo cha vita, lakini inayonufaika ni Washington. Akibainisha uh, zaidi eh, kuhusu kudhoofika Marekani, kiongozi mwadhamu amesema Marekani ya Obama ilikuwa dhaifu kuliko Marekani ya Bush, Marekani ya Trump ilikuwa dhaifu kuliko Marekani ya Obama, na Marekani ya huyu bwana ni dhaifu kuliko Marekani ya Trump. Kwa nini tunasema ni dhaifu kwa sababu kuliibuka mgawanyiko mkubwa wa pande mbili miaka mitatu iliyopita baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani. Mgawanyiko huu bado ni mkali sana na ulishuhudiwa miezi michache iliyopita katika uchaguzi wa Kongresi. Kuhusiana na utawala haramu wa Israel, yaani adui mwingine wa jamhuri ya kiislamu Iran, kiongozi mwadhamu wa wapinduzi ya kiislamu wameashiria umri wa miaka sabini na tano wa utawala huo ghasibu ambao haujawahi kukumbwa na matatizo makubwa kama hii leo, na kuongeza kuwa utawala huo unaelekea kusambaratika kiongozi. Mwadhamu ameongeza kuwa maafisa wao wenyewe wanaonya mara kwa mara kwamba kusambaratika utawala huo kuna karibia. Rais wao amesema hivyo, waziri wao mkuu wa zamani pia na hali kadhalika mkuu wa usalama na mawaziri wao wa ulinzi wote wanasema utawala huo unakaribia kusambaratika na hautatimiza miaka 80. Sisi tulisema utawala huo utasambaratika baada ya miaka ishirini au ishirini na mitano, lakini inaonekana wao wana haraka ya kusambaratika. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hujuma na shambulio la kinyama la vikosi vya vi utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel dhidi ya waumini wa wa Kipalestina waliokuwa katika ibada ya itikafu katika msikiti wa Alaksa kwa mara nyingine tena imeweka bayana sura ya kinyama na kikatili ya utawala huo na ukiukaji wa haki za binadamu. Naser Kanani ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twita kwamba tunalaani vikali jinai iliyofanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika msikiti mtakatifu wa Alaksa. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amebainisha kwamba ulimwengu wa kiislamu, watu huru na jamii taifa zinapaswa kuchukua hatua za maana na za kisheria kwa ajili ya kukabiliana na jinai hii ya Israel. Askari wa utawala haramu wa kizaini wa Israel hivi karibuni walivamia msikiti wa Al-Aqsa na kuwatia nguvuni wa Palestina kadhaa waliokuwa kwenye itikafu na ibada zingine za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii si mara ya kwanza katika mwezi huu mtukufu kwa wanajeshi katili wa Israeli kuvamia na kuwatia nguvuni waumini katika msikiti wa Alaksa katika mji wa Kuds au Jerusalem. Msikiti wa Alaksa ikiwa ndio nembo kuu ya utambulisho wa kiislamu na Kipalestina katika mji wa Kuds, daima umekuwa ukiandamwa na hujuma na vitendo vya uharibifu vya utawala ghasibu wa Kizayuni. Wiki hii makumi ya maelfu ya waombolezaji wamejitokeza mitaani jijini Teheran kutoa heshima zao za mwisho kwa washauri wawili wa kijeshi wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambao waliwa washahidi katika hujuma ya kigaidi ya ndege za kivita za utawala haramu wa Israel karibu na mji mkuu wa Siria Damascus. Mazishi hayo yalianza uh, asubuhi Jumanne mjini Teheran ambapo waumini walibeba majeneza ya mashahidi Milad Heidari na Mehdad Mehkani. Kamanda mkuu wa IRGC meja jenerali Hussein Salami na kamanda wa kikosi cha Quds cha IRGC ni miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu walioshiriki katika msafara wa mazishi. Itakungua kuwa alfajiri ya kuamkia Ijumaa iliyopita, ndege za kivita za utawala haramu wa Israel zilishambulia kwa makombora maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Syria Damascus. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Syria, eneo la Damascus lilishambuliwa na ndege hizo za kivita za utawala vamizi wa Kizayuni. Heidari, baba watoto wa watoto wawili, aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na miwili ni wa mkoa wa Kurdistan, naye Mehekani aliyekuwa na, na umri wa miaka thelathini na moja alifariki dunia kutokana na majeraha aliyowapata wakati wa mashambulizi ya kigaidi ya Israel, na alikuwa kutoka mkoa wa Gulistan akiwa na mtoto wa miaka miwili. Iran ilituma washauri wa kijeshi Siria kufuatia ombi rasmi la serikali ya nchi hiyo ili kuisaidia katika kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyokuwa yanaungwa mkono na, na kufadhiliwa na madola ajinabi mwaka elfu mbili kumi na saba. Msaada wa washauri wa kijeshi wa Iran ulisaidia Siria kuwashinda magaidi wa kufurishaji wa Daesh au ISIS ambao walikuwa wameteka maeneo mengi ya nchi hiyo. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limesisitiza kuwa bila ya shaka yoyote, jinai za utawala bandia na mtenda jinai wa Israel hazitaachwa bila kujibiwa na utawala huu haramu utalipa gharama za jinai zake kwingineko. Wiki hii pia vikosi vya wanamaji vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimetambua na kuionya ndege ya kijasusi ya Marekani baada ya kuingia katika mipaka ya nchi karibu na bahari ya Oman. Ofisi ya mahusiano ya umma ya jeshi la wanamaji imenukuliwa na shirika la habari la Tasnimi ikisema Jumapili kwamba ndege ya kijasusi ya jeshi la wanamaji la Marekani aina ya EP3E iliingia kwenye mipaka ya Iran katika eneo la bahari ya Oman, lakini kwa uangalifu kamili wa vikosi vya jeshi la wanamaji na kwa kutuma maonyo kwa ndege Ilizuiwa kuingia katika anga ya nchi bila kibali, shirika hilo la habari limesema. Baada ya kupokea ujumbe huo wa onyo, ndege hiyo ya Marekani iliondoka mara moja kwenye mpaka wa anga uh, nchini Iran na kurudi kwenye njia za anga za kimataifa. Ndege hiyo ya kijasusi yenye injini nne za turboprop imetengenezwa na kampuni ya kutengeneza ndege za kijeshi ya Marekani ya Lockheed Martin. na maonyesho ya 30 ya kimataifa ya Kurani tukufu ya Teheran yamefunguliwa rasmi Jumamosi wiki hii na rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran Said Ibrahim Raisi. Maonyesho hayo yameanza katika siku ya kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kauli mbiu ya maonyesho hayo ambayo yataendelea hadi tarehe 26 ya mwezi mtukufu huu wa Ramadhani ni nina kusoma kwa lengo la kuhimiza umuhimu wa kuendelea kusoma Qurani tukufu. Maonyesho ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Teheran kila mwaka huandaliwa na wizara ya utamaduni na miongozo ya Kiislamu ya Iran katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa lengo la kukuza utamaduni wa Qurani na kuendeleza shughuli za Qurani tukufu nchini Iran na pia katika uga wa kimataifa. Maonyesho hayo huwa na mafanikio ya hivi punde zaidi katika uga wa Qurani tukufu nchini Iran, na pia bidhaa mbalimbali huonyeshwa kwa ajili ya kutangaza kitabu hicho kitakatifu. Akizungumza kuhusu kuenziwa watumishi wa Qurani tukufu katika maonyesho hayo, Rais Ibrahim Raisi amesema ruze besiyar babarakatist dar jame khademane quran wa dar jame mutarjeman Mufasilo. Leo ni siku yenye baraka tele kwani tumejumuika pamoja na watumishi wa Qurani tukufu, wafasiri, watarijumani na wale ambao wamejitolea kwa ajili ya Qurani tukufu maishani. Baraka ziwe juu yao na wale walioifanya Qurani kuwa sehemu ya maisha yao, wakahifadhi na kusoma Qurani na wakazifahamu aya zake na wakawa ni wenye kutekeleza mafundisho yake. Kwa kauli hiyo ya rais Said Ibrahim Raisi wa Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa ameweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 16 Ramadhani mwaka 1444 hijiria kamaria, sawa na Aprili 7 mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 717 iliyopita alifariki dunia Ibn Zamalakani, mtaalamu wa sheria za Kiislamu, hadithi na fasihi na alikuwa wa huko Damascus, Syria. Ibn Zamalakani alisoma elimu mbalimbali kutoka kwa maulamaa wakubwa wa, wa zama zake huku akipa umuhimu mkubwa wa elimu ya dini na hadithi. Miaka ishirini baadaye, Ibn Zamalakani alifikia daraja ya kutoa fatwa katika masuala ya dini. Alijishughulisha pia na shughuli za ukadhi na ukufunzi katika shule tofauti za mji wa Damascus. Moja ya athari za Ibn Zamalakani ni kitabu uh, cha Burhanu l-kashif na ijazi Lquran. Siku kama ya leo miaka 559 iliyopita alifariki dunia Taqiyuddin Abul Abbas Makrizi, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiislamu. Makrizi alizaliwa mjini Cairo, Misri, na baadaye kusoma ilmu ya Kiislamu katika miji tofauti ya nchi hiyo, kama ambavyo pia alikuwa na uhodari katika ilmu mbalimbali za Kiislamu. Kwa muda fulani, alifanya kazi ya ukadhi mjini Cairo. Alipendelea sana historia, huku akiandika vitabu tofauti katika uwanja huo. Miongoni mwa athari za Takiudin Abdul Abbas Makrizi ni pamoja na kitabu cha assuluku lilmarifati lmuluk As ambacho kinazungumzia historia. katika siku kama ya leo miaka mia tatu na miwili iliyopita Peter the Great, mfalme wakati huo wa Rusia, aliivamia Sweden. Rusia na Sweden zikishirikiana na Poland na Denmark kuanzia mwaka elfu moja mia saba miladia zilikuwa katika vita vya kaskazini. Wakati jeshi la Rusia linayoshambulia Sweden, nchi hiyo ilikuwa imefikia mapatano na nchi nyingine zilizokuwa pamoja vitali na ilikuwa na mpango wa kupatana na Rusia pia. Hata hivyo, Peter the Great, ambaye alikuwa na nia ya kupanua mamlaka yake, akiwa na jeshi Titi. Alishambulia Sweden na baada ya kuishinda akaitwisha nchi hiyo mkataba wa amani alio miaka moja na siku kama yaleo miaka mia moja na moja iliyopita alizaliwa mtaalamu wa maswala ya ya Kiislamu wa Ujerumani Bibi Anne Marie Shimmel. Bibi Shimmel alipendelea mno kutalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika fani ya maswala ya Kiislamu katika Chuo Kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka 19. Profesa Anmari Schimel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, Profesa Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masuala ya Kiislamu. Profesa Anmari Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu masuala ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu na mwanamke katika irfani ya Kiislamu. Na mabwana wasikilizaji, hapa ni Teheran. Kabla hatujaondoka studioni, ni, ni muktasari wa habari muhimu. Viongozi mbalimbali duniani wameendelea kulaani vikali hujuma ya wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israeli dhidi ya waumini wa Kipalestina katika msikiti wa Al Aksa mjini Kuds uh, unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo, wakionya kwamba hatua wa hiyo inaweza kuzidisha hali ya wasiwasi na taharuki. Na taharuki nayo askofu mkuu wa Palestina wa kanisa la Kiorthodoksi amelaani uchokozi usiokoma unaofanywa na utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya wa waumini katika msikiti wa Alaksa, huku akionyesha mshikamano wake na Waislamu wanaopambana na utawala huo ghasibu. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.