Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Fajr. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa usiku wa mwezi wa Ramadhani. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo, kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mkutano rasmi wa Amir Abdullahian na Faisal Farahan, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Saudi Arabia kwa ajili ya kuhuisha uhusiano wa pande mbili. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani ambayo leo yataletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa nchini Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na uh, kipindi cha Irani juma hili na baadaye kidogo tutakuwa na kipande cha dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ma matangazo yetu usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni, bila ya kusahau kutuandikia maoni na mapendekezo yenu kuhusu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan vipindi vyetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Utafiti mpya wa kisayansi umeonyesha kwamba kufunga saumu kunaweza kuongeza umri wa kuishi mwanadamu. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Teheran na Riadha zina nia ya kustawisha zaidi uhusiano wa pande mbili. Mwendesha mashtaka mkuu wa Uganda amesema atamfungulia mashtaka ya wizi wa mabati waziri wa nchi hiyo na kamanda wa jeshi la Sudan Al Burhani amesema ameeleza sababu za kucheleweshwa kutiwa saini makubaliano ya mwisho ya kisiasa nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Utafiti wa hivi karibuni wa idara ya lishe na forodha na fiziolojia katika chuo kikuu cha Utah nchini Marekani umeonyesha kwamba kufunga swaumu mara kwa mara kunaweza kusaidia kuishi maisha marefu. Utafiti mpya unaonyesha kwamba moja kati ya mikakati madhubuti ya kupunguza uzito ni kubadili wakati wa kula, sio kile unachokula. Kula kwa nyakati mahsusi ambako ni aina ya kufunga kwa noba huwapa watu fursa chache ya kula wakati wa mchana, utafiti huo unasema. Wakati wa kufunga kwa muda mrefu, kalori za chakula za awali hutumiwa na kuisha na mwili hulazimika kuanza kuchoma mafuta ya mwili. Kwa mujibu wa Forbes, utafiti wa hivi karibuni wa idara ya lishe na fiziolojia katika chuo cha Utah huko Marekani unaonyesha kwamba kufunga mara kwa mara na kwa noba kunaweza kukusaidia kuishi maisha marefu. Watu wanaofunga na kuacha kula kwa noba na mara kwa mara hula chakula kwa wakati maalum. Utafiti huo unaonyesha kwamba kufunga na kuacha kula kwa idadi fulani ya masaa kwa siku au kula mlo mmoja tu kwa siku kadhaa kwa wiki kunaweza kuwa na faida za kiafya. Kufunga na kuacha kula katika nyakati mahususi za siku kuna tofautiana kikamilifu na aina nyingine za lishe na mpangilio maalum wa ulaji wa chakula, kwa sababu sio lazima kubadilisha kile unachokula ili kupata matokeo mazuri. Hata hivyo, hii haina maana kwamba unaweza kula lishe mbaya na chakula chenye kalori nyingi. Wataalamu wanapendekeza kula vyakula mbalimbali vyenye virutubisho muhimu ambavyo vitakusaidia kujisikia vizuri hata wakati wa mfungo. Kufunga katika vipindi maalumu kunaweza pia kusaidia kulinda viungo mbalimbali mbali vya mwili mkabala wa magonjwa. Ushahidi mwingi unaonyesha kwamba kudumisha mpangilio wa mlo, yani diet, kunaweza kuzuia na hata kukomesha baadhi ya magonjwa sugu, ikiwa ni pamoja na ugonjwa wa moyo, kisukari aina ya 2, na matatizo ya neva Yanayohusiana na mwili. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba Iran na Saudi Arabia zina nia ya kustawisha na kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian ambaye amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Saudi Arabia katika mji mkuu wa China, Beijing, ameeleza kufurahishwa kwake na kurejeshwa uhusiano baina ya nchi hizo mbili jirani Rafiki na ndugu katika hali ya kawaida na amesema kwamba uhusiano rasmi kati ya Tehran na Riyadh umeanza tena. Ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran iko tayari kustawisha zaidi uhusiano wake na Saudi Arabia katika nyanja zote. Waziri wa Mashauri ya Kigeni wa Iran amesisitiza umuhimu na ulazima wa kustawishwa uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia katika nyuga za kiuchumi, biashara na uwekezaji na ametangaza utayarifu wa Jamhuri ya Kiislamu kuitisha kikao cha kamisheni ya pamoja ya kiuchumi ya pande hizo mbili. Abdulahian amesisitiza kwamba kukua uhusiano wa kiuchumi na uwekezaji wa pande zote mbili kunaweza kusaidia kuimarisha uhusiano na kuongeza kwamba moja ya maeneo muhimu ya ushirikiano ni suala la usafirishaji na kwamba nafasi ya kijiografia ya Iran inaipa Saudi Arabia na nchi nyingine za Ghuba ya Uajemi fursa ya kipekee ya kuimarisha ushirikiano wao wa kibiashara na nchi za kaskazini mwa Iran. Kwa upande wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia Faisal bin Rahman Al Saud ameeleza kufurahishwa kwake na kuanzishwa tena uhusiano rasmi kati ya Riadhi na Teheran katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na amesisitiza utayarifu wa nchi yake kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa baina ya nchi hizi mbili. Mapema leo Alhamisi, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia wamekubaliana kufungua ofisi za uwakilishi wa nchi mbili na kusisitiza utayarifu wao wa kuondoa vizuizi vinavyokwamisha kupanuliwa mashirikiano baina ya Teheran na Riadha. Mary Goretti Kitutu, waziri wa Uganda anayeshughulikia masuala ya eneo la Karamoja anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya ufisadi baada ya ndugu zake watatu kutiwa mbaroni kwa kuuza vifaa vya ujenzi vilivyokusudiwa kwa ajili ya wananchi wasiojiweza katika eneo la Karamoja. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ya Uganda inatazamia kumfungulia mashtaka ya ufisadi Mary Goretti Kitutu, waziri wa masuala ya Karamoja, kufuatia wizi wa mabati yaliyotengwa kusaidia watu katika eneo hilo masikini la mashariki mwa Uganda. Kuwafungulia mashtaka mawaziri kwa tuhuma za ufisadi ni tukio nadra kushuhudiwa nchini Uganda, ambako ufujaji wa mali ya umma limekuwa jambo la kawaida. Eneo la mbali la Karamoja linalopakana linalopakana na nchi za Kenya na Sudani Kusini ni makazi ya wafugaji wanaohamahama ambao wako katika hatari ya kukumbwa na ukame wa mara kwa mara na kuvamiwa mifugo na ng'ombe zao. Polisi ya Uganda mwezi Februari mwaka huu iliwatia mbaroni watu watatu wa karibu na Waziri Mary Goretti ambao uh, imeelezwa kwamba wamehusika na uwizi wa mabati yaliyotengwa kwa ajili ya watu wa Karamoja. Ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali imesema itamfungulia mashtaka waziri huyo kwa tuhuma za ufisadi na kula njama ya kutenda kosa la jinai. Waziri Mary Goretti Kitutu mwezi uliopita alifikishwa mbele ya kamati ya bunge ambapo aliomba msamaha kwa kusimamia vibaya usambazaji wa vifaa vya ujenzi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Washukiwa wasiopungua tisa wa ujambazi wameuawa kwa kupigwa risasi wakati wa kurushiana risasi na polisi huko Sebokeng, nchini Afrika Kusini. Washukiwa wengine wanne wamejeruhiwa katika tukio hilo. Polisi nchini Afrika Kusini imesema washukiwa hao tisa walihusika na jaribio la kushambulia magari usalama ya usalama yaliyokuwa yamebeba pesa. Waziri wa polisi ya Afrika Kusini Beki Sele, ambaye ametembelea eneo la tukio hilo huko Sebokeng kusini mwa jiji la Johannesburg, amesema bunduki kadhaa zimekamatwa katika tukio hilo. Ameongeza kwamba vyombo vya usalama vinafanya uchunguzi zaidi wa kujua utambulisho wa washukiwa hao. Wizi wa fedha zinazokuwa zikisafirishwa ni uhalifu ulioshamiri sana nchini Afrika Kusini. Msemaji wa polisi, Brigadia Athlenda Mathe amesema washukiwa hao wanaaminika kuhusika na msururu wa wizi wa pesa zilizokuwa zikisafirishwa huko Gauteng na maeneo mengine jirani. Siku ya Jumatano iliyopita, watu wawili waliokuwa karibu waliuawa kwa kupigwa risasi na genge lililokuwa na silaha ambalo limekua, ambalo lilikuwa likilenga gari la usalama mashariki mwa Johannesburg. Mashambulizi mengi yanatokea katika majimbo ya Gauteng na Eastern Cape. Na mkuu wa baraza kuu la Sudan Abdul Fatah al Burhan na wawakilishi wa mirengo mbalimbali ya kisiasa huko Sudan wamefichua sababu za kuchelewa kutia saini makubaliano ya mwisho ya kisiasa ambako kulipaswa kufanyika leo Alhamisi. Haya yanajiri huku kukiwa na mzozo ambao unaendelea kuhusu baadhi ya masuala muhimu zaidi ikiwa ni kuunganishwa kwa kikosi cha radiamali ya haraka katika jeshi la taifa la Sudan. Alburuhani amesema katika taarifa yake kwa mnasaba wa kuadhimisha mapinduzi ya Aprili 6 mwaka 1985 kwamba kuahirishwa utiaji saini makubaliano ya kisiasa kumefanyika ili kuweka mifumo thabiti ambayo itadumisha kasi na nguvu ya mapinduzi. Ameongeza kwamba kukamilika kwa mchakato wa kisiasa kunafanyika kwa kasi inayotakiwa na kwa namna ambayo inafunga milango kwa kile alichosema ni majaribio ya uasi. Mkuu wa baraza la utawala na kamanda wa jeshi la Sudan amesema kwamba pande husika sasa zinafanya kazi kwa bidii ili kukamilisha mjadala wa masuala yaliyosalia na kufikia makubaliano ya mwisho ya kisiasa. Makubaliano hayo yanalenga kutatua mzozo wa Sudan ambao umekuwa ukiendelea tangu Oktoba 25 mwaka 2021 wakati Jenerali Al Borhan alipochukua ha hatua za kipekee ikiwa ni pamoja na kuvunja baraza la mawaziri la mpito, kuwakamata mawaziri na wanasiasa, kutangaza hali ya hatari na kuwafukuza kazi magavana. Kwa upande wao, makundi na vyama vya siasa vya Sudan vimetangaza kwamba kuahirishwa huko kunakuja kutokana na kushindwa kukamilisha vipengee vya kiufundi vinavyohusiana na taratibu za mageuzi kwenye vyombo vya usalama na jeshi la Sudan. Awali vyanzo vya Sudan viliripoti kwamba hitilafu zilitawala vikao vya mwisho vya mashauriano juu ya mageuzi katika vyombo vya usalama na jeshi la Sudan. Sudani imekuwa bila ya serikali ya kiraia tangu Oktoba mwaka 2021 wakati jeshi lilipofuta serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdallah Hamdok na kutangaza hali ya hatari, hatua iliyopingwa na vyama vya kisiasa ambavyo vilitaja kuwa ni mapinduzi ya kijeshi na huu, wapenzi a wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mkutano rasmi wa Amir Abdullahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, na mwenzake wa Saudi Arabia, Faisal Farhan. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Saudi Arabia wamekutana leo katika mji mkuu wa China, Beijing, na kukubaliana kufunguliwa ofisi za uwakilishi wa nchi mbili na kusisitiza utayarifu wao wa kuondoa vizuizi vinavyokwamisha kupanuliwa mashirikiano baina ya Teheran na Riadha. Wakati wa mazungumzo kati ya Iran na Saudi Arabia yaliyofanyika mjini Beijing, nchi mbili hizi zilikubaliana Ijumaa tarehe kumi Machi kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kukatwa kwa kipindi cha miaka saba. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi hizi mbili, ilipangwa kwamba mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Saudi Arabia watakutana ili kuandaa mazingira ya utekelezaji wa makubaliano na mabadilishano ya mabalozi na kufungua tena balozi katika nchi mbili, pamoja na kukamilisha masuala mengine yanayohitajika kwa ajili ya kurejesha uhusiano. Hatimaye, baada ya miaka saba Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran, na mwenzake wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan al Saud, wamekutana na kuzungumza rasmi leo asubuhi mjini Beijing. Baada ya mkutano huo, wanadiplomasia hao wakuu wa Iran na Saudi Arabia walitia saini taarifa ya pamoja katika hafla iliyohudhuriwa na Kin Gang, waziri wa mashauri ya kigeni wa China. Mazungumzo ya leo ya ana kwa ana ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Saudia yamefanyika mwezi mmoja baada ya makubaliano ya Beijing baina ya mataifa haya mawili. Kadhalika, katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, mawaziri hao wamezungumza mara tatu kwa njia ya simu. Wachambuzi wa mambo wanaamini kwamba yote hayo yameonyesha kwamba Iran na Saudi Arabia, yakiwa madola mawili makubwa na muhimu katika eneo la Asia Magharibi na katika ulimwengu wa Kiislamu, zimeazimia kwa dhati kuhitimisha mzozo na tofauti zilizokuwa zimejitokeza katika uhusiano wao na hivyo kustawisha mahusiano ya baina yao. Katika fremu hiyo, Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema baada ya mazungumzo ya leo baina ya Faisal na Hussein Amir Abdullahian kwamba sasa uhusiano rasmi baina ya Riadhi na Teheran umeanza tena. Nukta nyingine ni kwamba ajenda ya mazungumzo ya leo baina ya Amiri Abdullahian na Farhan yameonyesha hamu na shauku ya Riadhi na Teheran siyo ya kuhuisha uhusiano wa kisiasa tu, bali kupanua ushirikiano baina yao katika nyuga za kiutamaduni na kiuchumi na vilevile vile kuwa na ushirikiano wenye wigo mpana kuhusiana na masuala ya kikanda. Baada ya mazungumzo hayo, Abdullahian ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kwamba kuanza rasmi uhusiano wa kidiplomasia wa Teheran Riyadh kunaanzia ushirikiano katika suala la hija, ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara, kufunguliwa balozi na ofisi ndogo za kibalozi, na kusisitiza juu ya uthabiti, usalama wa kudumu na ustawi eneo la Asia Magharibi. Na ni mambo ambayo yalifikiwa na kuafikiwa na pande mbili katika ajenda yao ya pamoja. Nukta nyingine muhimu ni kwamba katika mazungumzo ya leo baina ya Amir Abdullahian na Faisal na kuhuishwa uhusiano wa Saudi Arabia na Iran ni chimbuko lake, na chimbuko lake ni kuweko udiriki na ufahamu wa pamoja wa viongozi wa nchi mbili kuhusiana na maslahi ya pande zote na vilevile vile usalama wa kanda ya magharibi mwa Asia. Ukweli ni kwamba Tehran na Riyadh zimefikia udiriki na natija kwamba maslahi ya pande mbili hayawezi kudhaminiwa kwa kukuza uadui na kuto kuwekwa uhusiano, bali hilo litapatikana na kufikiwa katika fremu ya kukuza na kustawisha zaidi mashirikiano. Nukta ya mwisho ni kwamba matukio ya kisiasa katika eneo la magharibi mwa Asia baada ya makubaliano ya mwezi mmoja uliopita yamethibitisha kwamba kadiri mataifa Kislamu, ya Kiislamu yatakapopunguza hitilafu na mizozo yao na kupiga hatua upande wa kushirikiana na kupanua mashirikiano, basi ndivyo pia utulivu na usalama utakapotawala zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. a kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambayo yatafuatiwa na kipindi cha Irani Juma hili kinachokuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha jumazima hapa nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kabla ya kukusomea ni muhtasari wa habari mwishoni mwa matangazo haya, mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yanaletwa kwenu na Sheikh uh, Salim Mwega wa nchini Kenya uh. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu hii ya mfululizo wa vipindi vyetu maalumu vinavyokujieni katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mwezi wa ibada na kujipinda katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu muumba. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni <mulia> Wapenzi wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote na kwamba siku na usiku zake ndiyo bora zaidi. Imenukuliwa e kutoka kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa kwamba amesema milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Wapenzi wa wasikilizaji, sisi sote tunajua kwamba aghlabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu na utamu huo ni kumpa uzima, ahueni na kumponya, kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu anachopaswa kunywa mgonjwa, na kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga. Ibada ya swala, mpenzi msikilizaji, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa, na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala, huku akitetemeka kwa baridi. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya binadamu au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda, lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndiyo maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wakisema wazi wazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao kama ilivyonukuliwa kutoka kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ahli Baiti zake watoharifu. Kwa msingi huo tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na kuturuzuku maarifa ya hakika ya kumwabudu yeye subhanahu, hususan katika nyakati za mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa mola muumba na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba, mola wangu, ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo kwa vile swala ni haki, hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili. Kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa zake. Kwa mfano, mwanadamu anayetia joto nyumba wakati wa msimu wa baridi analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini baada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa mola wetu karima? Jibu ni kwamba, kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu zetu na kadhalika. Kwa msingi huo, tunazama kutazama, kula na kufanya kila kitu japo cha haramu. Hali hiyo ya swala zetu kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu wazi katika ghala hilo, nafaka zetu huharibiwa na mapanya, mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu vugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote na siafungue isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki. Ramadhan tahurul arwahi Ramadhan zamanul afrahi Ramadhan tahurul arwahi Ramadhan zamanul afrahi Ramadhan tahurul arwahi Ramadhan Wapenzi wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kumbukumbu zake akisema: wakati nilipokuwa kijana nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia bwana wangu, nina haja tatu muhimu naomba Mwenyezi Mungu anikidhie haja hizo zote ujanani mwangu, na kuomba unifunze amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Karima. Alhaji Hasan Ali Nohodaki alisema, unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Nilisema, kwanza nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake mahsusi. Shekh Hasan Nokhodakia alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mwema na mzuri. Shekh Hasan alisema tekeleza swala zako wakati wake wa awali tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu na kusema, namuomba Allah subhanahu wa taala aniruzuku kazi na kipato kizuri. Mwanazuoni huyo mutaabadi alisema swali swala zako wakati wake wa awali tena katika swala za jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika sura ya jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji. Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu na nilipata kazi yenye kipato na yenye heshima. Upenzi ma... wa sikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na kuitekeleza wakati wake wa awali, tena misikitini, katika swala za jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi na vishawishi vya shetani aliyelaaniwa na pia vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume wetu mtukufu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake amesema Shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake, na anapoacha swala, shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Wapenzi wasikilizaji, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema matukio ya kisiasa ulimwenguni yanadhoofisha kambi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu Iran, yalani hujuma ya Israeli dhidi ya msikiti wa Al Aqsa, na maonyesho ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Tehran yafunguliwa na Rais Ibrahim Raisi. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa matukio ya kisiasa ya ulimwenguni yamekuwa yakitokea kwa kasi na wakati huo huo yamekuwa katika mkondo wa kudhoofisha kambi ya maadui wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Atula Saida Ali Khamenei ameasema hayo wiki hii mjini Tehran alipoonana na viongozi na maafisa wa mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini na kueleza kwamba ili kutumia fursa hii iliyojitokeza, sera za kigeni za Iran zinapaswa kuongeza ubunifu na harakati zake akibainisha ishara za kudhoofika kambi iliyo dhidi ya Iran katika mfumo na nidhamu mpya ya ulimwengu katika mustakabali, kiongozi mwadhamu amesema kambi mbili zilizojitokeza katika uchaguzi wa miaka miwili au mitatu iliyopita nchini Marekani zingalipo kuwa nguvu zaidi. Na akiashiria mifano ya kuelekea kudhoofika Marekani, Atola Hamenei ameeleza kuwa Marekani imeanzisha vita vya Ukraine, lakini vita hivyo vimepelekea kuibuka pengo baina yake na waitifaki wake wa Ulaya ambapo kimsingi madola hayo yanachezea uh, kipigo cha vita, lakini inayonufaika ni Washington. Akibainisha uh, zaidi eh, kuhusu kudhoofika Marekani, kiongozi mwadhamu amesema, Marekani ya Obama ilikuwa dhaifu kuliko Marekani ya Bush. Marekani ya Trump ilikuwa dhaifu kuliko Marekani ya Obama, na Marekani ya huyu bwana ni dhaifu kuliko Marekani ya Trump. Kwa nini tunasema ni dhaifu? Kwa sababu kuliibuka mgawanyiko mkubwa wa pande mbili miaka mitatu iliyopita baada ya uchaguzi wa rais wa Marekani. Mgawanyiko huu bado ni mkali sana na ulishuhudiwa miezi michache iliyopita katika uchaguzi wa Kongresi. Kuhusiana na utawala haramu wa Israel, yaani adui mwingine wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameashiria umri wa miaka 75 wa utawala huo ghasibu, ambao haujawahi kukumbwa na matatizo makubwa kama hii leo na kuongeza kuwa utawala huo unaelekea kusambaratika. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa maafisa wao wenyewe wanaonya mara kwa mara kwamba kusambaratika utawala huo kuna karibia. Rais wao amesema hivyo, waziri wao mkuu wa zamani pia na hali kadhalika, mkuu wa usalama na mawaziri wao wa ulinzi wote wanasema utawala huo unakaribia kusambaratika na hautatimiza miaka 80. Sisi tulisema utawala huo utasambaratika baada ya miaka 25, lakini inaonekana wao wana haraka ya kusambaratika. msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Jamhuri ya Jamhuri ya ya Kiislamu Iran amesema kuwa hujuma na shambulio la kinyama la vikosi vya vi utawala ghasibu wa kizayuni wa Israel dhidi ya waumini wa wa Kipalestina waliokuwa katika ibada ya itikafu katika msikiti wa Alaksa kwa mara nyingine tena imeweka bayana sura ya kinyama na kikatili ya utawala huo na ukiukaji wa haki za binadamu. Naser Kanani ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba tunalaani vikali jinai iliyofanywa na utawala ghasibu wa Israeli katika msikiti mtakatifu wa Alaksa msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kwamba ulimwengu wa Kiislamu, watu huru na jamii taifa zinapaswa kuchukua hatua za maana na za kisheria kwa ajili ya kukabiliana na jinai hii ya Israel. Askari wa utawala haramu wa kizaini wa Israel hivi karibuni walivamia msikiti wa Alaqsa na kuwatia nguvuni wa Palestina kadhaa waliokuwa kwenye itikafu na ibada zingine za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii si mara ya kwanza katika mwezi huu mtukufu kwa wanajeshi katili wa Israeli kuvamia na kuwatia nguvuni waumini katika msikiti wa Alaksa katika mji wa Kuds au Jerusalem. Msikiti wa Alaksa ikiwa ndio nembo kuu ya utambulisho wa kiislamu na kipalestina katika mji wa Kuds daima umekuwa ukiandamwa na hujuma na vitendo vya uharibifu vya utawala ghasibu wa kizayuni. Wiki hii makumi ya maelfu ya waombolezaji wamejitokeza mitaani jijini Tehran kutoa heshima zao za mwisho kwa washauri wawili wa kijeshi wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ambao waliwa washahidi katika hujuma ya kigaidi ya ndege za kivita za utawala haramu wa Israel karibu na mji mkuu wa Siria Damascus. Mazishi hayo yalianza uh, asubuhi Jumanne mjini Teheran ambapo waumini walibeba majeneza ya mashahidi Milad Heidari na Mekdad Mehkani. Kamanda mkuu wa IRGC Meja Jenerali Hussein Salami na kamanda wa kikosi cha Kuds cha IRGC ni miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu walioshiriki katika msafara wa mazishi. Itakumbukwa kuwa alfajiri ya kuamkia Ijumaa iliyopita ndege za kivita za utawala haramu wa Israeli zilishambulia kwa makombora maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Siria, Damascus. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Siria, eneo la Ad Dimas lilishambuliwa na ndege hizo za kivita za utawala vamizi wa Kizayuni. Hidari, baba wa watoto wawili, aliyekuwa na umri wa miaka thelathini na miwili ni wa mkoa wa Kurdistan. Naye Mehekani aliyekuwa na umri wa miaka 31 alifariki dunia kutokana na, na majeraha aliyowapata wakati wa mashambulizi ya kigaidi ya Israel na alikuwa kutoka mkoa wa Gulistan akiwa na mtoto wa miaka miwili. Iran ilituma washauri wa kijeshi Siria kufuatia ombi rasmi la serikali ya nchi hiyo ili kuisaidia katika kukabiliana na makundi ya kigaidi yaliyokuwa yanaungwa mkono na kufadhiliwa na madola ajinabii. Mwaka 2017 msaada wa washauri wa kijeshi wa Iran ulisaidia Siria kuwashinda magaidi wa kufurishaji wa Daesh au ISIS ambao walikuwa wameteka maeneo mengi ya nchi hiyo. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, limesisitiza kuwa bila ya shaka yoyote jinai za utawala bandia na mtenda jinai wa Israel hazitaachwa bila kujibiwa, na utawala huo haramu utalipa gharama za jinai zake. Kwingineko wiki hii pia, vikosi vya wanamaji vya jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran vimetambua na kuionya ndege ya kijasusi ya Marekani baada ya kuingia katika mipaka ya nchi karibu na bahari ya Oman. Ofisi ya mahusiano ya umma ya jeshi la wanamaji imenukuliwa na shirika la habari la Tasnimi ikisema Jumapili kwamba ndege ya kijasusi ya jeshi la wanamaji la Marekani aina ya EP3E iliingia kwenye mipaka ya Iran katika eneo la bahari ya Oman, lakini kwa uangalifu kamili wa vikosi vya jeshi la wanamaji na kwa kutuma maonyo kwa ndege ilizuiwa kuingia katika anga ya nchi bila kibali, shirika hilo la habari limesema. Baada ya kupokea ujumbe huo wa onyo, ndege hiyo ya Marekani iliondoka mara moja kwenye mpaka wa anga uh, nchini Iran na kurudi kwenye njia za anga za kimataifa. Ndege hiyo ya kijasusi yenye injini nne za turboprop imetengenezwa na kampuni ya kutengeneza ndege za kijeshi ya Marekani ya Lockheed Martin. Na maonyesho ya 30 ya kimataifa ya Kurani Tukufu ya Tehran yamefunguliwa rasmi Jumamosi wiki hii na rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, Said Ibrahim Raisi. Maonyesho hayo yameanza katika siku ya kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kauli mbiu ya maonyesho hayo ambayo yataendelea hadi tarehe 26 ya mwezi mtukufu huu wa Ramadhani ni, ni na kusoma kwa lengo la kuhimiza umuhimu wa kuendelea kusoma Qurani Tukufu. Maonyesho ya kimataifa ya Qurani tukufu ya Tehran kila mwaka huandaliwa na wizara ya utamaduni na miongozo ya Kiislamu ya Iran katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa lengo la kukuza utamaduni wa Qurani na kuendeleza shughuli za Qurani tukufu nchini Iran na pia katika uga wa kimataifa. Maonyesho hayo huwa na mafanikio ya hivi punde zaidi katika uga wa Qurani tukufu nchini Iran, na pia bidhaa mbalimbali huonyeshwa kwa ajili ya kutangaza kitabu hicho kitakatifu. Akizungumza kuhusu kuenziwa watumishi wa Qurani tukufu katika maonyesho hayo, Rais Ibrahim Raisi amesema: ruze besyar ba barakatist dar jame khademan quran wa dar jame mutarjeman. Mfasiri, leo ni siku yenye baraka tele kwani tumejumuika pamoja na watumishi wa Qurani tukufu, wafasiri, watarijumani na wale ambao wamejitolea kwa ajili ya Kurani tukufu maishani. Baraka ziwe juu yao na wale walioifanya Qurani kuwa sehemu ya maisha yao, wakahifadhi na kusoma Qurani na wakazifahamu aya zake na wakawa ni wenye kutekeleza mafundisho yake. Kwa kauli hiyo ya Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majalio yake Mola, kwaherini. La sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu mmiliki wa ufalme, mwendeshaji wa meli, mpelekaji wa upepo mletaji wa machweo, mamlaka ya siku ya malipo, na mola mlezi wa viumbe. Alhamdulillahi ala hilmihi ba'da ilmihi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake. Kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa ustahimilivu wake baada ya elimu yake walhamdulillahi ala afwihi ba'da qudrati, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa msamaha wake baada ya uwezo wake. walhamdulillahi ala kulli anati fi ghadabihi wa huwa qadirun ala ma yuri la sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu kwa urefu wa subira yake anapoghadhabika yeye ni mwenye uwezo juu ya lile alitakalo. Alhamdulillahi khaliqil khalq basitir rizq faliqil isbah dil jalal wal ikram. La sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu muumba wa viumbe, toaji wa riziki, mletaji wa machweo, mwenye utukufu na heshima wal nye fadhila na neema, mbaye kajiweka mbali hawezi kuonekana, wa qaruba fa shahida najwa tabaraka wa taala, mbaye yukaribu anashuhudia siri, ametakasika na kutukuka jina lake. Alhamdulillahi alladhi laysa lahu munaziun yuadilu kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hana mpinzani anayelingana naye, wala shabihu yushakiluhu, wala, wala shabihi wa namna yake, wala msaidizi ampae nguvu. Kwa nguvu zake huwatenza nguvu wa babe na kwa utukufu wake wamenyenyekea wakuu, hivyo kwa uwezo wake akayafikia yatakayo. Alhamdulillahi ladhi yujibuni hina unaadi, kila sifa njema ni ya Mwenyezi Mungu ambaye hunijibu ni mwitapo. Wa yasturu alayya kulla awrati wa ana a'si, unisitiri kila aibu yangu ile hali mimi na muasi. Wa yu'azzimu ni'mata 'alayya fala ujazi, Ungeza neema kwangu na wala simlipi. Fakam min mawhibatin hani'atin qad a'tani, kwa nini hiba ngapi tulivu amenipa. vunamtukuza kwa kumsifu na ninamtaja kwa kumsabihi Adauka ya Rabbi bil ruhi wal qalbi min harri ashwa za idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran a inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tunaomba radhi wasikilizaji wetu wapenzi E, kwani kipindi chetu cha kwanza hakikuwa mawaidha ya Sheikh Salim Mwega kama tulivyotangaza hapo awali. Kilikuwa kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kipindi cha mawaidha ya Ramadhani cha Sheikh Salim Mwega kitakujieni katika matangazo yetu yajayo. kabla ya kufunga a, matangazo yetu usiku wa leo, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Utafiti wa hivi karibuni wa idara ya lishe na fiziolojia katika chuo kikuu cha Utah nchini Marekani unaonyesha kwamba kufunga saumu mara kwa mara kunaweza kusaidia kuishi maisha marefu. Utafiti huo uh, unaonyesha kwamba moja ya mikakati madhubuti ya kupunguza uzito ni kubadili wakati wa kula, na sio kula na sio kitu unachokila. Kula kwa nyakati mahsusi, ambako ni aina ya kufunga kwa noba, kunawapa watu fursa chache ya kula wakati wa mchana, umesisitiza utafiti huo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema viongozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Saudi Arabia wana nia ya kustawisha na kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Abdullahian ambaye amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Saudi Arabia katika mji mkuu wa China Beijing ameeleza kufurahishwa kwake na kurejeshwa uhusiano wa nchi hizo mbili jirani, rafiki na ndugu, katika hali ya kawaida na kusema uhusiano rasmi kati ya Teheran na Riyadh umeanza rasmi hii leo. Mary Gureti Kitutu waziri wa Uganda anayehusika na masuala ya eneo la Karamoja anatarajiwa kufunguliwa mashtaka ya ufisadi baada ya ndugu zake watatu kutiwa mbaroni kwa kuuza vifaa vya ujenzi vilivyokusudiwa kwa ajili ya watu wasiojiweza katika eneo hilo la mashariki mwa Uganda. Washukiwa wasiopungua tisa wa ujambazi wameuawa kwa kupigwa risasi wakati wa kurushiana risasi na polisi huko Sobe, Sobo Keng nchini Afrika Kusini. Washukiwa wengine wanne wamejeruhiwa katika tukio hilo ambapo majambazi hao walijaribu uh, kuteka gari lililokuwa likisafirisha fedha. Na mkuu wa baraza kuu la Sudan Abdul Fatah Al Burhan na wawakilishi wa mirengo mbalimbali ya kisiasa huko Sudan wamefichua sababu za kucheleweshwa kutia saini makubaliano ya mwisho ya kisiasa ambako kulipaswa kufanyika leo Alhamisi. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kutakieni kila la heri na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja...