Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu, kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa. Wala hana anayefanana naye hata mmoja. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu niruzuku katika siku ya leo utiifu wa wenye kunyenyekea kwako, na ukifungue kifua changu kwa unyenyekevu wa wenye takwa, kwa amani yako, ewe mwenye kuwapa amani wanaokuogopa. Amin ya rabbal alamin. bismillahir rahmanir rahim Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya leo Alhamisi tarehe 15 ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 6 Aprili 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam Hasan Al Mujtaba alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya hekima za Nahjul Balagha, makala ya kila siku ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema kimsingi hasa wa magharibi ni maadui wa haki za binadamu. Nchi za Kiarabu zaitisha kikao cha dharura kulaani uvamizi wa Israeli dhidi ya msikiti wa Al Aksa. Guteresh akosoa Taliban kuwazuia wanawake kufanya kazi na Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, na askari 19 wa jamhuri ya Afrika ya Kati waliotekwa nyara na waasi waachiliwa huru. Sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wa Magharibi hawaelekei kwa namna yoyote ile kutoa madai ya haki za binadamu, na akasisitiza kwamba kimsingi hasa wa Magharibi ni maadui wa haki za binadamu. Katika usiku wa kuadhimisha kuzaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam, hadhara ya malenga kadhaa wa lugha na fasihi ya Kifarsi na washairi vijana na wakongwe wa mashairi jana usiku walikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika mkutano huo, Ayatullah Ali Khamenei alisisitiza kuwa wa magharibi hawaelekei kwa namna yoyote ile watoe madai ya haki za binadamu, na akasisitiza kwamba kimsingi hasa wa magharibi ni maadui wa haki za binadamu, na kila mtu alijionea haki zao za kibinadamu kwa Daesh kuwachoma moto watu wakiwa hai na kuwagharikisha watu wakiwa hai, au katika kuwaunga mkono munafikina na Saddam, au katika uhalifu dhidi ya Gaza na Palestina. Viongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja uungaji mkono wa wa magharibi kwa mauaji ya vijana waumini katika mitaa ya Teheran kuwa ni mfano mwingine wa madai ya uongo ya kuunga mkono haki za binadamu, na akaongezea kwa kusema, vijana wetu safi kabisa kimaadili kama Arman Ali Vardi na Ruhullah Ajamian waliuawa kwa kuteswa na kwa uchochezi na mafunzo yaliyotolewa na vyombo vya habari vya Magharibi. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Ayatullah Khamenei aliashiria hujuma za Magharibi dhidi ya Iran na akasema kuweka vikwazo vya dawa na kuzuia utoaji wa chanjo kwa visingizio mbalimbali ni mfano mmojawapo wa hujuma za wa Magharibi dhidi ya Iran, na akabainisha kwamba lau kama wangeweza kufanya jambo la kuwawezesha kuinyima chakula pia Iran ya Kiislamu na watu wake basi wasinge sita kufanya hivyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia mfano mwingine wa anwai za hujuma za wanaoitakia mabaya Iran, ambao ni wa hujuma za vyombo vya habari na kutumia kwao maelfu ya vyombo vya habari kueneza uongo, uvumi na upotoshaji, na akafafanua kwamba lengo la adui katika hujuma hizi ni kufuta nukta chanya za uwezo wa kifikra na kielimu, na kudhoofisha moyo wa kujitegemea na kujitawala, istikama ya kitaifa, umoja na kufanya mambo kiislamu. Ayatullah Khamenei amekutaja kudhoofisha kushikamana wanawake na dini kuwa ni nukta nyingine ya mawimbi ya hujuma zinazoelekezwa dhidi ya Iran, akaashiria nafasi na, na mchango wa thirifu na wenye taathira kubwa wa wanawake katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na hatua za marhala ya baada yake na hatua na marhala za baada yake, na akaeleza kwamba wa Magharibi hawamhurumii mwanamke wa Kiirani wala hawapiganii kuchungwa haki zake, bali wanachuki na uadui dhidi ya mwanamke wa Kiirani na wanajitangaza kiuongo kwamba wanaunga mkono uhuru na haki za mwanamke wa Kiirani. Jumuiya ya nchi za Kiarabu imelaani vikali hujuma ya hivi karibuni zaidi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al Aqsa katika mji mkongwe wa Baitul Muqadas unaokaliwa kwa mabavu na Israel. Jumuiya hiyo pia imelaani hujuma ya kikatili askari wa utawala haramu wa Israel dhidi ya waumini wa Kipalestina waliokuwa katika msikiti huo kwa ajili ya ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Nchi za Kiarabu zimeitisha kikao cha dharura kulaani uvamizi wa Israel dhidi ya msikiti wa al Aksa. Jumuia ya nchi za Kiarabu, jumuia hiyo yenye wanachama 22 ilifanya mkutano wa dharura siku ya Jumatano ili kujadili uvamizi wa hivi punde wa eneo hilo takatifu la Waislamu uliofanywa na wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel. Baraza la Mawaziri la Umoja wa Kiarabu limesema katika taarifa yake, tunalaani vikali uhalifu wa wavamizi dhidi ya waumini wasio na ulinzi katika msikiti wa al Aksa. Aidha, taarifa hiyo imesema tunalaani vikali ukiukaji na mashambulizi yoyote yanayofanywa na utawala ghasibu wa kizayuni dhidi ya maeneo matakatifu ya kiislamu na Kikristo jumuiya hiyo imesisitiza kuhusu haki za Waislamu na Wakristo kufika kwa njia salama na isiyo na vikwazo kwenye maeneo hayo ya ibada na kuhubiri kwa uhuru na kutekeleza imani zao za kidini katika mji wa Quds. Baraza hilo limezitaka nchi wanachama kuchukua hatua wa zinazohitajika katika ngazi zote, ikiwa ni pamoja na kuwaanzisha hatua kali za kidiplomasia kwa ajili ya kuilinda mji wa Quds kutetea matukufu yake ya Kiislamu na Kikristo na kuunga mkono kisiasa, kijamii, kiuchumi na haki za binadamu za wakazi wa mji huo. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali uamuzi wa wa mamlaka ya Taliban kupiga marufuku wa wanawake wa Afghanistan kufanya kazi na shirika la Umoja wa Mataifa nchini humo. Taarifa iliyotolewa jijini New York na Stefani Dujerich, msemaji wa katibu mkuu, imesema kitendo hicho ni ukiukwaji mkubwa wa haki za kimsingi za binadamu. Dujerich ah, amemnukuu katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres akisema katazo hilo la Taliban pia linakiuka wajibu wa Afghanistan chini ya sheria ya kimataifa ya haki za binadamu la kiuka kanuni ya kutobagua ambayo ni kiini cha mkataba wa Umoja wa Mataifa. Taarifa hiyo imefafanua kuwa wafanyakazi wanawake ni muhimu kwenye uendeshaji shughuli za Umoja wa Mataifa, ikiwa ni pamoja na shughuli za utoaji wa misaada ya kuokoa maisha. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameeleza kwamba utekelezaji wa uamuzi huu wa Taliban utakuwa na madhara kwa wananchi wa Afghanistan ambao kwa mamilioni wanahitaji msaada. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa Taliban kubatilisha mara moja uamuzi huo na kubadili maamuzi yote yanayozuia haki za wanawake na wasichana kufanya kazi, kupata elimu na kuwa na uhuru, hayo, na uhuru wa kutembea hayo anajiri siku chache baada ya Sher Muhammad Abbas Stakinzai Stanikzai, naibu waziri wa mambo ya nji wa serikali ya Taliban, akiwa safarini katika Muungano wa Falme za Kiarabu amezungumzia marufuku ya elimu kwa wasichana wa Afghanistan na kusema milango ya elimu haipaswi kufungiwa yote. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Askari 19 wa jeshi la Jamhuri ya Afrika Kati waliotekwa nyara na waasi mwezi Februari kaskazini mwa nchi hiyo wameachiliwa huru. Hayo yamedokezwa na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu ICRC, ambalo limeongeza kuwa kati ya wanajeshi 20 waliotekwa nyara wakati wa shambulizi katika mkoa wa Vakaga tarehe 14 Februari, 19 wameachiliwa huru. Naibu mkuu wa ujumbe wa ICRC nchini Jamhuri ya Afrika Kati, Ves Vanlow, amesema wanajeshi hao 19 wameonekana wana afya nzuri na waliweza kusafiri bila matatizo. Valu amesema wanajeshi wa ishirini anapatiwa matibabu kwa majeraha aliyopata na atapelekwa baadaye kwenye eneo tofauti. Wanajeshi hao walitekwa nyara na kundi la waasi liitwalo Coalition of Patriots for Change, kwa kifupi CPC, baada ya mapigano katika kijiji cha Sikikede, na serikali ilikiri kuwa ilipoteza wanajeshi wengi katika mapigano hayo. Jamhuri ya Afrika ya Kati ni moja ya mataifa masikini na yanayokumbwa na mzozo duniani licha ya kuwa na utajiri mkubwa wa madini. Hivi karibuni Wachina tisa waliuawa katika eneo la uchimbaji madini katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, shambulio lililolaaniwa na rais wa China Xi Jinping ambaye alitoa wito kuwa wa kuwaadhibu vikali wahalifu. Shambulio hilo lilitokea katika eneo la Bambari katikati mwa nchi hiyo ya Kiafrika. Machafuko huko Jamhuri ya Afrika ya Kati yalizuka mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumuondoa madarakani aliyekuwa rais wa nchi hiyo Francois Bozize. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada ya kibinadamu yanasema hali ya maisha nchini humo ni mbaya mno, na anasistiza juu ya udharura wa kuchukuliwa hatua za kukomesha machafuko katika nchi hiyo na shirika la afya duniani WHO kwa kutambua majeraha ya kichwa ndiyo sababu inayoongeza vifo vya waendesha inayoongoza ya vifo vya wanaoendesha mapikipiki au bodaboda duniani limezindua mwongozo mpya kuhusu matumizi ya helmeti kwa waendeshaji na watumiaji wa pikipiki. Mwongozo huo umepitishwa Jumatano huko Mumbai nchini India kuna kufanyika mkutano wa siku mbili wa kanda ya Asia kuhusu usalama barabarani duniani ukijikita katika matumizi ya helmeti bora kwa ajili ya kupunguza vifo na majeraha. WHO inasema mwongozo utasaidia mamlaka kutunga sheria, kanuni na hatua zinazotakiwa, ili kuongeza usalama, ubora wa helmeti na hatimaye kuokoa maisha. Taarifa ya shirika la afya duniani iliyochapishwa jana Jumatano imesema matumizi ya helmeti zenye ubora hupunguza hatari ya vifo mara sita zaidi, il hali hatari ya ubongo kuathirika hupungua kwa hadi asilimia sabini na nne. Ukosefu wa helmeti bora, salama na zenye gharama nafuu vinatajwa kuwa sababu za watu kutotumia helmeti. Alkadhalika, ukosefu wa helmeti za watoto kutotekelezwa sheria zilizoko na joto. WHO inasema helmeti ambayo haijavaliwa na kufungwa vizuri huongeza pia hatari ya kifo na majeraha iwapo ajali itatokea. Taarifa hiyo imesema bado matumizi ya helmeti katika nchi nyingi za kipato cha chini na kati ni kidogo, licha ya ongezeko la kasi la pikipiki d matisa ake Berlin Kiongozi wa muongo wa Umoja wa Mataifa wa usalama barabarani mwaka 2021 hadi 2030 anasema kwa kuwa pikipiki zinaongezeka kwa kasi kubwa kwenye nchi za kipato cha chini na cha kati, hatua za dharura zinahitajika kuondokana na vifo na majeraha katika miaka ijayo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran, na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho juhudi za kisiasa za Baraza la Haki za Binadamu za kuharibu sura ya Iran. Msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepinga azimio la kisiasa lililotolewa na baraza la haki za binadamu dhidi ya Iran na kusema upotoshaji wa wazi wa haki za binadamu kwa malengo ya kisiasa ni jambo la kusikitisha. Katika mkutano wake wa 52 uliofanyika huko Geneva Jumanne iliyopita, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha azimio lililopendekezwa na Uingereza na Iceland dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kura ishirini na tatu za ndio, kura 8 hasi na nchi 16 zilijizuia kupiga kura. Akizungumzia azimio hilo la kisiasa la haki za binadamu dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Naser Kanaani amesema jamhuri ya kiislamu inapinga azimio la hali ya haki za binadamu lililowasilishwa katika mkutano huo ambalo limetayarishwa na kupasishwa kwa misingi ya kibaguzi na kichochezi kihasama na kwa malengo ya kisiasa. Vilevile vile inalaani kitendo cha kurefusha muda wa ripota maalumu dhidi ya Iran. Mojawapo ya changamoto zinazoikabili Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni mvutano kati yake na baadhi ya nchi za magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu. Suala hili hususan katika miaka ya hivi karibuni limeitwisha Iran mashinikizo ya kisheria na kisiasa. Ukweli ni kwamba haki za binadamu katika nchi za magharibi zimetungwa kwa kuzingatia kanuni, maadili na utamaduni wao wa magharibi ambao mara nyingi unakinzana na kanuni na sheria za kiislamu aidha nchi za magharibi hutumia haki za binadamu kama chombo na wenzo wa kutimizia malengo yao katika nchi mbalimbali, na kwa njia ya kibaguzi na kindumakuwili. Kwa maneno mengine, ni kuwa kutokana na kuwa huru na vilevile mtazamo tofauti wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu utaratibu na mfumo wa kikanda na kimataifa, ulimwengu wa magharibi unajaribu kuiwekea mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa kwa kutumia fimbo ya haki za binadamu ili kutimiza maslahi yake. Kwa mantiki hiyo, nchi za magharibi zimeshutumu Iran kuwa inakiuka haki za binadamu bila kujali tofauti za kimaadili, kiitikadi na kitamaduni zilizopo na kwa kutumia matamshi na malengo yao ya kisiasa, na kwa msingi huo zinaiwekea mashinikizo jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutumia suala la haki za binadamu. Na kupasisha maazimio na vikwazo vingi dhidi yake. Hii ni licha kwa ya kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeathiriwa vibaya na visa vingi vya ukiukaji wa haki za binadamu wa nchi za magharibi hususan Marekani. Vita vya kulazimishwa, mauaji ya wanasayansi wa nyuklia na makamanda wa kambi ya mukawama pamoja na vikwazo vya kiuchumi ilivyowekewa Iran na nchi za magharibi ni baadhi ya mifano ya wazi ya ukiukaji huo wa haki za binadamu. Nukta nyingine muhimu ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni ripoti aliyeteuliwa na Baraza la Haki za Binadamu kwa ajili ya Iran daima amekuwa chombo cha kisiasa mikononi mwa Jamhuri ya Kiislamu, kutokana na ripoti zake zisizo za kweli na zisizo na mashiko ambazo aghlabu hutayarishwa na watu binafsi au makundi yanayoipinga Jamhuri ya Kiislamu na taifa la Iran. Kwa sababu hiyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje amesema yaliyotokea katika mwongo mmoja uliopita katika maazimio ya baraza la haki za binadamu kwa hakika ni shutuma za upande mmoja za watayarishaji wa maazimio hayo na waungaji mkono wa ripota maalumu katika ajenda zake zilizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema kimsingi nchi zinazokiuka haki za mataifa mengine hazipaswi kuhukumu hali ya haki za binadamu katika nchi nyingine, bali kinyume chake zinapaswa kuwajibishwa kwa makosa yao katika ukiukaji mkubwa unaofanyika kimfumo wa haki za binadamu katika nchi zao na katika nchi nyingine za dunia. Ni wazi kwamba irada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kukuza haki za binadamu kwa kuzingatia viwango vya Kiislamu na katiba ya nchi. Hata hivyo, azimio la hivi karibuni la Baraza la Haki za Binadamu linapuuza kwa makusudi mafanikio ya haki za binadamu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa lengo la kupindisha na kupotosha fikra za walimwengu kuhusu ukiukwaji wa haki za wananchi unaofanywa na nchi za Magharibi dhidi ya taifa la Iran. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji wa na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imam Hasan al Mujtaba alaihi ssalama. Nusu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka wa tatu hijiria ilipambwa na kuzaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, katika nyumba ya Imama Ali bin Abi Talib na Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa amri yake Allah subhanahu wataala alimpa mtoto huyo jina la Hasan. Hasan Almujtaba aliishi na babu yake mtukufu kwa kipindi cha miaka saba, ambacho japo kilikuwa kifupi, lakini kilikuwa fursa adhimu iliyomwezesha kijana huyo kupata baraka za shakhsia huyo mbora wa wanadamu wote. Imepokewa katika vitabu vya historia kwamba kijana Hasan bin Ali ndiye aliyefanana na kumlanda zaidi kwa sura na maumbile babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wanahistoria wanasema Mtume vilevile vile, alimjali na kumpa mazingatio maalumu mtoto huyo wa kwanza wa Ali na Fatimatu Zahra. Alifuatana naye kila siku msikitini na kumketisha kando yake akisikiliza maneno na mawaidha aali ya mtume wa mwenyezi Mungu. Japokuwa alikuwa bado mchanga, lakini kijana Hasan alielewa na kushika kwa moyo aya za Qurani zilizokuwa zikisomwa na babu yake Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mafundisho ya thamani ya Uislamu na baadaye, alikuwa akimsimulia mama yake Bibi Fatimatu Zahra. Imenukuliwa kwamba Imam Hasan alikuwa hodari wa kusema akiwa bado mtoto mdogo. Mtu mmoja aliyejulikana kwa jina la Amid bin Ishaq, aliyeishi katika zama za Imam Hasan, anasimulia kwamba Hasan bin Ali alikuwa na kipaji kikubwa cha kusema na kutoa hutuba, na kila alipozungumza nilitamani asikatize maneno na hutuba yake. Nilikuwa nikivutiwa sana na maneno yake na sikuwahi kusikia hata neno moja kali kutoka kwa Imam Hasan. Imam Hasan alaihi ssalam alipata maarifa na elimu kubwa ya Kiislamu akiwa bado mtoto mdogo, na kwa msingi huo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na baba yake Imamu Ali bin Abitalib, ambao walielewa vyema kipawa na uwezo wake mkubwa wa kielimu Waliwaamuru watu wamuulize Imam Hasan baadhi ya masiala yao ya kifikhi na kidini. Hasan alikuwa akijibu maswala hayo kwa ujuzi na uhodari mkubwa. Mwenendo adhimu wa Imamu Hasan bin Ali ulionyesha shakhsia kubwa ya mtukufu huyo, alimvutia na kumteka kila aliyemwona. Mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu Jalaludini Suyuti ameandika kwamba Imam Hasan bin Ali alikuwa na sifa nyingi nzuri za kimaadili na matukufu ya kibinadamu. Alikuwa mtu adhimu, mvumilivu, mwenye heba na mkarimu, na alikuwa akienziwa na watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imam Hasan alisifika mno kwa juhudi zake kubwa za kuwasaidia wenye haja na wasiojiweza. Alikuwa akitoa kile alichokuwa nacho kwa wenye haja kwa kadiri kwamba alikuwa mashuhuri kwa jina la karimu wa Ahlulbait. Wanahistoria wameandika mengi kuhusu ukarimu wa kupigiwa mfano wa Imamu Hasan bin Ali alaihim assalam. Vitabu vingi mashuhuri vya historia vimeandika kwamba Imam Hasan Almujtaba alisabilia mali na milki zake zote mara mbili katika uhai wake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, subhanahu wa taala. Aliwahi pia kutoa nusu ya mali na milki zake mara kadhaa kwa wenye haja na maskini. Daima alikuwa kimbilio na mahala salama kwa wenye haja na matatizo ya aina mbalimbali. Siku moja mtu aliyekuwa na haja alimwendea Imamu Hasan alayhi salam, lakini akaona haya kumweleza imamu haja yake. Imamu Hasan alielewa hali hiyo na akamwamuru aeleze haja yake kimaandishi. Bwana huyo alifanya kama alivyoamriwa. Baada ya kusoma barua hiyo, imamu alimpa bwana yule mara mbili zaidi ya alichokiomba. Mmoja kati ya hadhirina alisema kumwambia Imamu Hasan kwamba ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, hakika barua hii imekuwa na baraka sana kwa bwana huyu. Imamu alijibu kwa kusema, Baraka zake zilikuwa nyingi zaidi kwangu mimi, kwani zimeniweka miongoni mwa watenda wema. Wapenzi wasikilizaji, tawadhu, unyenyekevu na heshima ni miongoni mwa sifa na tabia za watu adhimu. Wa Imamu Hasan alipambika kwa sifa hizo kwa kiwango cha juu kabisa. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba siku moja Imamu Hasan alikuwa akipita kando kando ya watu maskini waliokuwa wametandika kitanga cha chakula chao cha kimaskini ambacho hakikuwa na maakuli yoyote ghairi ya mkate na maji. Walipomwona Imamu Hasan, maskini hao walisema, ewe mwana wa mtume wa mwenyezi Mungu, karibu ushirikiane nasi katika chakula. Imamu alikubali mwaliko wao kwa shauku na furaha, na akateremka kwenye farasi wake na kuketi chini Alikula nao vipande kadhaa vya mkate, kisha akawaalika maskini hao nyumbani kwake. Imamu aliwakirimu kwa uwezo wake wote, na kisha akawapa nguo na mavazi mapya. Imamu Hasan bin Ali alayhi assalam alikuwa mwingi wa ibada na mcha Mungu. Imepokewa kwamba alikwenda kuhiji Maka mara kadhaa, akitembea kwa miguu kutoka Madina. Imam Jafaru Sadiq alayhi salam ambaye ni kati ya Ahlu Baiti wa Mtume anasema Imam Hasan alikuwa mutaabid na mcha Mungu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Alikuwa akilia na kububujikwa na machozi pale alipokumbuka mauti, na mwili wake ulikuwa ukitetemeka wakati alipokuwa akisimama mbele ya Mola Muumba kutekeleza ibada ya swala. Matendo na mienendo yake iliwakumbusha watu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku moja aliwahusia watu kwa kusema, enyi waja wa Mwenyezi Mungu, jiepusheni na kumwasi Mwenyezi Mungu na mjiepushe na matendo maovu, fanyeni mema kabla ya kukumbwa na mashaka na kutumbukia katika mikono ya mauti. Eleweni ya kwamba neema za dunia zinatoweka haraka na hakuna mtu mwenye amani ya hatari ya hatari ya dunia. Waja wa Mwenyezi Mungu, chukueni ibra na mujifunze kutokana na historia ya waliotangulia, msishughulishwe mno na neema za dunia kiasi cha kuwasahaulisha akhera na kesho yenu. Imenukuliwa e kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema, Hasan ni hadia na tunu ya Mwenyezi Mungu kwangu mimi ataniarifisha mimi kwenu nyinyi na kuwafunza elimu yangu, atahuisha sira na mwenendo wangu na atafanana na mimi katika mwenendo wake. Mwenyezi Mungu awarehemu watakaotambua haki zake na kumfanyia mema kwa heshima yangu mimi. Historia imethibitisha kauli hiyo ya bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusiana na mjukuu wake Imam Hasan bin Ali alayhi salam. Tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa shakhsia huyo adhimu wa Kiislamu, na tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi kadhaa za hekima za mtukufu huyo Imam Hasan Almujtaba alayhi ssalamu. Anasema, mashaka na matatizo ndiyo ufunguo wa malipo ya Mwenyezi Mungu. Anasema pia kuhusiana na namna ya kuishi vyema na watu kwamba Amilianeni vizuri na watu na hiyo ni ishara ya akili. Katika sehemu nyingine ya semi zake Imam Hasan Almujtaba alaihi ssalam, anasisitiza udharura wa kutafakari na kusema, kutafakari huhuisha moyo na kufungua milango ya rehma za Mwenyezimungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Mwadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchiladu> Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi tarehe 6 Aprili linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa na dondoo za habari zilizopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Kurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha ya jaji mstaafu Joseph Sinde Warioba na kichwa kikuu kinachonukuu kauli yake akisema: viongozi wasiingilie haki jinai, ataka wasaidie vyombo vilivyopo kutenda haki na si kutoa maagizo yasiyokuwa kwenye mifumo sheria na taratibu zilizowekwa. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni TBS yachunguza poda za Johnson kusababisha kansa, mume mke wafa ajalini, mtoto anusurika, Sabaya akiri makosa aachiwa kwa kulipa fidia Wasira adai CCM kuna fitina, unafiki na daftari la wapiga kura latengewa bajeti. Na katika ukurasa wa habari za kikanda limeandika Ruto akaa na maridhiano, Raila atishia kuliamsha. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo ina anwani, Dkt Mwinyi akabidhiwa tuzo ya kimataifa. Picha iliyoambatana na kichwa hicho cha habari inamwonyesha Dakta Mwinyi akikabidhiwa tuzo hiyo ya shirika la maji duniani na rais mstaafu wa Tanzania Dakta Jakaya Kikwete. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Tutaendelea kutatua changamoto za muungano asema Majaliwa, na maji ya chemchem ya baharini ya Msuka siyo salama asema Mazurui na ligeukia sasa gazeti la Majira ambalo limevutiwa zaidi na habari ya kitiba isemayo wagonjwa wa figo sasa wapata nafuu, na kufafanua kwa kuandika, MSD yanunua mashine 140 za kusafisha damu, sasa huduma hiyo kutolewa hospitali nyingi nchini tano zaanza huduma. Gazeti hilo lina habari ya makala pia yenye anuani, Chadema inavyoshangazwa na mabadiliko jeshi la polisi, uongozi wa rais Samia. Na katika habari za kimataifa linamnukuu rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump, akisema nchi yetu inaelekea kuzimu. Kwa upande wa Tanzania anamalizia na gazeti la Nipashe ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye kichwa cha maneno kikokotoo mafao bado ni mwiba kwa watumishi wamlilia Mwigulu atoa neno la matumaini. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani vyama sita vya lamba bilioni 17 za ruzuku na gukia. Sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari wenye msimamo mkali katika watu wa Ruto, Raila kuongoza mazungumzo. Gazeti hilo lina mnukuu mkuu wa tume ya maadili na kupambana na ufisadi, askofu David Oginde akiahidi kutokomeza ufisadi. Ukurasa wa mbele wa Star umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari Raila aita kikosi chake mazungumzo yakikaribia kuvunjika. Gazeti hilo linafafanua kwa kuandika, Karua, Kalonzo, Wamalwa, Kioni, magavana wa Azimio na viongozi wa mabaraza ya kaunti wakusanyika Machakos leo Alhamisi. Gazeti hilo linamnukuu seneta wa kaunti ya Kericho Aaron Kipkirui Cheriyot akisema Raila anakosea kutoa matakwa ya ziada kwa ajili ya mazungumzo na kuongeza, kama anavyonukuliwa na gazeti hilo, tunaamini kwa dhati kuwa mazungumzo haya ukomo wake ni suala la IEBC, si zaidi ya hilo kisheria. Wamshika raila mateka? Ndicho kichwa cha habari chenye muundo wa swali kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, kikiwa na picha za wanasiasa kadhaa zilizozunguka picha ya Odinga toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari inayohusiana na hiyo yenye anwani, Raila sasa atishia kurudi barabarani. Hii ni baada ya kubaini kwamba rais William Ruto ametupilia mbali baadhi ya matakwa yake. Kwa mujibu wa Odinga, wawakilishi wake wikendi iliyopita walimpelekea Rais Ruto orodha ya matakwa aliyotaka yatekelezwe kabla ya kusitisha maandamano kwa mujibu wa bwana Odinga, rais Ruto alikubali kutekeleza matakwa hayo, lakini alipojitokeza Jumapili kuhutubia taifa alizungumzia suala moja tu la muundo mpya wa jopo la kuteua makamishna wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Monitor ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani IGG aichunguza URA kuhusiana na mkorogeko wa kodi na ufisadi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya mkasa wa kusikitisha isemayo mwanaume mwenye umri wa miaka 62 anayeishi na virusi vya HIV na ukimwi ameswekwa rumande kwa kuwanajisi wajukuu zake wanne wanawake. Na kwa upande wa Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani, Waziri Kitutu akataa kuongea na polisi kufikishwa mahakamani kwa mashtaka ya ufisadi. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahirahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi. Karibuni katika sehemu hii ya 19 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 19. kitamwangamiza. Moja ya mada muhimu, mpenzi msikilizaji, na inayojirudia katika Nahjul Balagha ni matumaini na tamaa. Tamaa na matumaini ni injini ya harakati za mwanadamu. Mtu ambaye hana ndoto wala matamanio na matumaini huwa hana msukumo wala mori wa kuendelea na maisha wala kufanya juhudi za kuboresha maisha yake. Kama inavyosemwa, mwanadamu anaishi kwa matumaini. Neno hili limechukuliwa kutoka katika hadithi ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam inayosema, matumaini ni rehma kwa umma wangu, na bila matumaini hakuna mama angenyonyesha mwanawe wala mkulima angeotesha mmea. Mama ni ishara ya mapenzi na wema, lakini kinachomfanya mama kuwa mkarimu na kufanya mvua ya wema wake inyeshe ni matumaini. Ikiwa siku moja watondoa matumaini ndani ya moyo wa mama, hatakuwa tayari hata kumnyonyesha mtoto wake mpendwa, na hatafanya jitihada wala hatakuwa na moyo wowote wa kujitolea kwa namna yoyote ile kumshughulikia mwanawe. Imepokewa hadithi kutoka kwa nabii ya Isa alaihi ssalam, kwamba siku moja alikuwa amekaa mahali akamwona mzee mmoja ameshughulika kuchimba ardhi kwa kutumia jembe na sururu. Nabi Isa alayhi salam alimwelekea Mola wake akamwomba na kusema, ewe Mola wangu, mpokonye matumaini mzee huyu. Ghafla yule mzee aliweka chini jembe na sururu na kujitupa chini akalala. Baada ya kidogo, Nabi Isa alayhi salam alimwomba tena Mola wake akisema, ewe Mola wangu, mrejeshee mzee huyu matumaini na hamu ya maisha mara alimwona yule mzee amenyanyuka na kuanza tena kufanya kazi kwa bidii. Nabi Isa alaihi salam alimfuata yule mzee na kumuuliza, mbona hapa nimekuona katika hali mbili tofauti kabisa? Mara moja nimekuona umetupa chini jembe na sururu na kujibwaga chini ukalala, lakini muda haukupita nimekuona umenyanyuka na kuendelea kufanya kazi kwa bidii. Yule mzee alijibu kwa kusema kwanza, ilinipitikia akilini kwamba mimi ni mzee tena na ni mtu dhaifu, kwa nini nijisumbue vyote hivi? Ndio maana nimeweka pembeni jembe na sururu na kujilaza chini. Lakini hapo hapo imenipitikia akilini kwamba, nani anayejua, huenda muda wangu uliobakia wa kuishi hapa duniani ni mrefu, na maadamu mtu yuko hai, lazima afanye kazi kwa bidii kwa ajili yake na familia yake. Hivyo nimeinuka na kuchukua sururu na jembe na kuendelea na kazi. Kwa hakika, ni matumaini ndiyo ambayo yanaleta nishati kwa mwanadamu. Lakini kuna jambo jingine la msingi, nalo ni kwamba kila jambo ambalo ni fursa linaweza wakati huo huo kuwa tishio pia. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba jambo lolote jema linaweza kuwa baya na hatari lisipotumiwa ipasavyo. Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam katika hikma hii ya 19 ya Nahjul Balagha anatutahadharisha na madhara ya tamaa ambayo ni sehemu ya matumaini akitutaka tudhibiti tamaa zetu. Katika hikma hii ya 19 ya Nahjul Balagha Imam Ali alayhi salam anasema manjara fi inani amalihi athara bi ajalihi, anayetekwa na tamaa yake kifo kitamwangamiza. Katika Kiswahili pia tuna maneno yanayosema tamaa mbele mauti nyuma. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi salam anatukumbusha kwamba ndoto za uongo na zisizo za kweli humburuza mtu kwenye maangamizi na kumpotezea mtu mtaji bora wa maisha na ujana wake, wakati mwingine hata humpotezea heshima yake, na mwisho wa siku hata asiweze kufikia ndoto yake. Kwa hakika Ndoto za alinacha ambazo haziko kwenye upeo wa uwezo wa mtu ni kama sarabi na mazigazi yanayomtia matumaini mwenye kiu akadhani kuna maji, lakini akifika hapati maji yoyote, ghairi ya huzuni na majuto na kutumbukia kwenye shimo la maangamizi. wassalamu alaikum Leo ni Alhamisi tarehe 15 Ramadhani mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 6 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria alizaliwa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam, mmoja kati ya Ahlubaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Imam Hasan alikulia chini ya malezi na usimamizi wa Mtume wetu Muhammad, Bibi Fatimatu Zahra binti kipenzi wa Mtume na Imama Ali bin Abitalib alaihimu ssalama. Baada ya kuwawa shahidi baba yake, yani Imam Ali mwaka 40 hijiria, mtukufu huyo alifanya kazi kubwa ya kusimamia na kuwaongoza Waislamu. Mwanzoni Waislamu wengi walimbaye na kumpa mkono wa utiifu Imamu Hasan, lakini mfumo wa utawala wa Bani Umaya uliokuwa ukiongozwa na Muawiya bin abi Sufian, ambao wakati huo ulikuwa na nguvu kubwa, ulianzisha chuki na uadui dhidi ya mjukuu huyo wa Mtume. Hatimaye Imam Hasan alaihi ssalam alijiandaa kukabiliana na utawala dhalimu wa Bani Umaya, lakini viongozi wengi wa jeshi lake walidanganyika na ahadi za uongo za maadui na kumwacha peke yake, hali iliyomlazimu mtukufu huyo kufanya suluhu na Muawiya bin abi Sufian kwa lengo la kulinda dini tukufu ya Uislamu. Miaka 106 iliyopita katika siku kama ya leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Ujerumani na ikaingia katika Vita vya Kwanza vya Dunia kwa masilahi ya waitifaki. Kabla ya hatua hiyo, Marekani ilikuwa imekata uhusiano wake wa kisiasa na Ujerumani, na ilikuwa ikizisaidia nchi waitifaki. Miaka 38 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Jafar Nimeiri, rais wa zamani wa Sudan, alipinduliwa na Jenerali Abdurahman Siwaru Dhahab aliyekuwa waziri wa ulinzi, ambaye alichukua madaraka ya kuiongoza Sudan. Ni vyema kuashiria hapa kwamba Nimeiri pia aliingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea Sudan mwaka 1969. Nimeiri aliongoza Sudani kimabavu kwa miaka 16 na kuanzisha uhusiano mkubwa kati ya nchi hiyo na Marekani. na katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita wahutu wenye misimamo mikali wa Rwanda walianzisha mauaji makubwa dhidi ya Watutsi. Katika mauaji hayo, wahutu wenye misimamo mikali waliwaua raia wa kitutsi na wahutu wenye misimamo ya wastani karibu milioni moja, na kuwafanya mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Wahutu wanaunda asilimia 84 ya jamii ya Rwanda na kabila hilo lilikuwa madarakani hadi mwaka elfu moja 99wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio, kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu amesema wa, wa magharibi hawaelekei kwa namna yoyote ile watoe madai ya haki za binadamu, na akasistiza kwamba kimsingi hasa wa Magharibi ni maadui wa haki za binadamu. Katika usiku wa kuadhimisha kuzaliwa Imam Hassan al-Mujtaba alaihi ssalam, hadhara ya malenga kadhaa wa lugha na fasihi ya Kifarsi na washairi vijana na wakongwe wa mashairi jana usiku walikutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Ali Khamenei. Ya nchi za Kiarabu imelaani vikali hujuma ya hivi karibuni zaidi ya utawala haramu wa Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa katika mji mkongwe wa Baitul Muadas unaokaliwa kwa mabavu na Israel. Jumuiya hiyo pia imelaani hujuma ya kikatili ya askari wa utawala haramu wa Kizayuni dhidi ya waamini wa Kipalestina waliokuwa katika msikiti huo kwa ajili ya ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Askari 19 wa jeshi la Jamhuri ya Afrika Kati waliotekwa nyara na waasi mwezi Februari kaskazini mwa nchi hiyo wameachiliwa huru. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali uamuzi wa, wa mamlaka ya Taliban kupiga marufuku wanawake wa Afghanistan kufanya kazi na shirika la Umoja wa Mataifa nchini humo. Na Shirika la Afya Duniani WHO, kwa kutambua majeraha ya kichwa ndiyo sababu inayoongoza ya vifo vya waendesha pikipiki au bodaboda duniani, imezindua mwongozo mpya kuhusu matumizi ya helmeti kwa waendeshaji na watumiaji wa pikipiki. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.