Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wakana Allahu ghafuran rahima, sadaqallahu al-aliyyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwenye kurehemu, mwingi wa rehema. Na mwenye kuhama katika njia ya Mwenyezi Mungu atapata mahala pengi ardhini pa kukimbilia na wasaa, na anayetoka katika nyumba yake ili kuhamia kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake, kisha yakamfika mauti, basi yamethibiti malipo yake kwa Mwenyezi Mungu. Na Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kusamehe, mwenye kurehemu. Nisafishe katika siku ya leo kutokana na kila aina ya machafu ya nafsi, na unipe subira ndani yake kutokana na mambo yaliyokadiriwa kunifika, na unifanikishe katika takwa na kuzungumza na waja wema, kwa msaada wako, ewe tulizo la nyoyo za maskini. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapokufikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo kwa mara nyingine tena, na leo ikiwa ni Jumanne ya Aprili nne elfu mbili ishirini na tatu ambayo ni sawa na Ramadhani 13, 1444 Hijiria. Na kulingana na muda wetu unavozidi kutupa mkono, nitasoma kwa haraka haraka. Tutakuwa na kipindi maalum cha Ramadhani na mada itakuwa ni falsafa ya funga. Mzungumzaji atakuwa Sheikh Ahmad Haji kutoka Nakuru, Kenya. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo na makala yetu ya leo katika historia uchambuzi wa kisiasa. Mchana huu studioni utahusu kulalamikia chama cha tawariki nsaf wa uhusiano wa kibiashara uliopo kati ya Pakistan na utawala wa Israel. Karibuni. Sai tunaonyesha kutimia saa sita kwa wakati wa hapa Tehran. Nawakaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari mchana huu. Maporomoko ya udongo yaua watu wasiopungua 21 mashariki mwa Congo. Akthari ya wananchi wa Sweden wataka kupigwa marufuku kuvunjiwa heshima kitabu cha Mwenyezi Mungu, Quran Tukufu. Wapalestina wawili wauawa, 16 wajeruhiwa katika mapigano na wanajeshi wa kizayuni huko Nabros. Na pamoja na habari nyingine Tel Aviv yatiwa wasiwasi na kuboreshwa uhusiano kati ya Syria na nchi za Kiarabu wanachama wa Arab League. Na sasa ni taarifa kamili ya habari za ulimwengu. Watu wasiopungua 21 wamepoteza maisha na wengine kadhaa hawajulikani walipo hadi sasa, yakiwa siku mbili zimepita baada ya maporomoko ya udongo kutokea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Miili ya wanawake wanane na watoto kumi na tatu imepatikana baada ya maporomoko ya udongo kutokea katika eneo moja la mtoni juzi, Jumapili huko Boloa, wakati raia hao walipokuwa wakifua wa nguo na vyombo vya jikoni, wakifua wa nguo na kusafisha vyombo vya jikoni. Mtu mmoja amenusurika katika maafa hayo ya maporomoko ya udongo huko Boloa. Msemaji wa gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini linalolijumuisha eneo la Masisi amesema jitihada za uokoaji ziliendelea kufanywa hadi jana ili kuweza kuwapata manusura. Naye Fabrice Mfirwa Kubuya, mkuu wa taasisi ya kiraia ya Oso Banyungu, amesema maporomoko ya udongo yalitokea mchana wa juzi katika kijiji cha Bulwa na kwamba hadi sasa watu thelathini wanaaminika kuaga dunia katika janga hilo. Amesema maporomoko ya udongo huenda yamesababishwa na mvua kubwa zilizonyesha kwa siku kadhaa mtawalia huko Kivu ya Kaskazini. Aksari ya wananchi wa Sweden wametaka kupigwa marufuku vitendo vya kuidhalilisha na kuivunjia heshima Quran Tukufu. Rasmus Paludan, mwanasiasa mwenye misimamo mikali ya kibaguzi ambaye ni mkuu wa chama cha mrengo wa kulia chenye misimamo ya kufurutu ada cha nchini Denmark, miezi kadhaa iliyopita, alichoma moto nakala ya Kurani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, chini ya ulinzi mkali wa polisi. Kitendo hicho cha Paludan kililaaniwa vikali na Waislamu wa na nchi za Kiislamu ulimwenguni. Waislamu na nchi za Kiislamu zilikosoa serikali ya Sweden kwa kushindwa kuzuia hujuma hiyo dhidi Waislamu na matukufu yao. Shirika la habari la Mer limeripoti kuwa uchunguzi wa maoni uliofanywa na kituo cha utafiti cha Saifo huko Sweden umeonyesha kuwa asilimia 51 ya wananchi wa nchi hiyo wanataka kupigwa marufuku vitendo vya kuidhalilisha Quran tukufu na vitabu vingine vitukufu. Uchunguzi huo wa maoni umebaini kuwa idadi ya wanaounga mkono kitendo cha kukera cha kuchoma moto Quran tukufu kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza ilikuwa chini ya theluthi moja miongoni mwa watu waliohojiwa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Shirika la huduma za dharura la Mwezi Mwekundu la Palestina limetangaza kuwa Wapalestina wawili wameuawa na kumi na sita kujeruhiwa katika mapigano jana Jumatatu na wanajeshi wa utawala ghasibu wa kizayuni huko Baita, kusini mwa Nabrus. Mlolongo wa vitendo vya kiadui na uhasama vinavyofanywa na wanajeshi wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ungali unaendelea, na kila siku wanashambulia maeneo tofauti ya raia wa Palestina ili kufikia malengo yao haramu ya kujitanua huku wakiwaua shahidi kuwajeruhi na kuwatia mbaroni raia wasio na hatia wa Palestina. Duru za habari zimearifu kuwa mapigano makali yalijiri jana kati wa Palestina na wanajeshi wa Kizayuni karibu na eneo la kuingilia katika kitongoji cha Yabad huko Jenin. Katika upande mwingine, wanajeshi wa Kizayuni jana usiku waliovamia wa msikiti wa Laksa na kujaribu kuwatoa ndani ya msikiti raia wa Palestina waliokuwa kwenye ibada. Wanajeshi hao wa Israel walijizatiti kwa silaha katika eneo la msikiti mtakatifu wa Laksa. Akijibu hujuma hiyo ya Wazayuni dhidi ya Laksa, Ikrima said Saida Sabri, katibu wa msikiti huo amesema utawala wa ghasibu wa kizayuni umeanza choko choko zake za uwenda wazimu dhidi ya msikiti mtakatifu al-Aqsa, na kuendesha vita katika eneo hilo panapofanyika ibada ya Mwenyezi Mungu. Taasisi za usalama na masuala ya siasa za utawala wa kizayuni zimebainisha wasiwasi wao kuhusu kukaribia kuuishwa uhusiano kati ya Siria na Misri na nchi nyingine Arabu, za Kiarabu za ghuba wa jamii. Mwaka 2011, jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League ilisimamisha wanachama wa Siria ndani ya jumuiya hiyo kufuatia mgogoro ulioikumba nchi hiyo. Arab League ilichukua hatua hiyo kufuatia mashinikizo ya Imarati na Saudi Arabia ambapo aghalabu ya nchi za Kiarabu pia zilifunga balozi zao na kukata uhusiano wa kidiplomasia na serikali ya Damascus. Ikiwa imepita mwongo mmoja baada ya Siria kukumbwa na mgogoro wa hujuma za makundi ya kigaidi, imebainika kuwa siasa za kuing'oa madarakani serikali ya Bashar al Asad zimegonga mwamba. Kwa msingi huo, baadhi ya nchi za Kiarabu zimeliweka katika ajenda yao ya kazi swala la kuhuisha uhusiano na Damascus. Gazeti la Maarivu la kizayuni pia limeandika kushiriki Bashara al Assad katika kikao kijacho cha Jumuiya ya Nchi za Kiarabu ni tukio muhimu katika kuhuisha uhusiano kati ya Siria na nchi za Kiarabu, na kwamba hatua hiyo italeta mageuzi katika misimamo ya kikanda mkabala wa Siria. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema uhusiano wa Umoja wa Ulaya mkabala wa Moscow si wa kirafiki. Sergei Lavrov amesema kuhusu uhusiano wa Russia na Umoja wa Ulaya kwamba Russia inautambua Umoja wa Ulaya kama muungano usio wa rafiki. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Russia amesisitiza kuwa uhusiano wa udhaifu wa Umoja wa Ulaya na Moscow ni swala ambalo limesababishwa na nchi wanachama wa umoja huo kupitia kitendo chao cha kuunga mkono serikali ya Kiev kwa kuipatia silaha na kuipatia washauri. Lavrov amesema iwapo italazimika, Moscow itachukua hatua ili kujibu hatua za uhasama kwa mujibu wa maslahi ya taifa ya Rasia na kulingana na kanuni zinazochukuliwa katika uga wa kidiplomasia. Amesema nchi za Magharibi haziko tayari kufanya mazungumzo na Mosco bali zinatafuta njia mpya za kuiwekea vizingiti Mosco. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema Marekani ni chanzo kikuu cha kutekelezwa sera zilizo dhidi ya Russia. Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, aliwahi kudai huko nyuma kwamba Rasia inakiuka mara kwa mara fremu ya sheria za Umoja wa Mataifa licha ya kuwa mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na kwamba Umoja wa Ulaya utasimama imara mkabala wa hatua yoyote ya kutumia vibaya nafasi ya uwenyekiti ya Rusia. Rais Vladimir Putin wa Rusia alianzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya Ukraine mnamo Februari 24 mwaka uliopita, akizikosoa nchi za magharibi kwa kupuuza wasiwasi wa Moscow kuhusu usalama wa ardhi ya Rusia na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka redio Teheran, na mnaendelea kuchegea sikio matangazo haya moja kwa moja, tukiwatangazia kutoka hapa Teherani katika studio zetu za Jame Jam. Na anawakaribisha katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao utahusu malalamiko ya chama cha Taarikhi Insafu kuhusiana na uhusiano wa kibiashara uliopo kati ya Pakistan na utawala haramu wa Israel. Chama cha Taarikhi Insafu cha Pakistani kimelalamikia kuwepo uhusiano wa kibiashara uhusiano wa biashara wa bidhaa za chakula baina ya nchi hiyo na utawala haramu wa Israel na kimeitaka wizara ya mashauri ya kigeni ya Pakistan kutoa maelezo kuhusiana na swala hilo. Takwa hilo linatolewa katika hali ambayo Sirin Mazari, mmoja wa viongozi wa waandamizi wa chama cha Tehreek-e-Insaf, ameweka katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter taarifa kwa vyombo vya habari iliyotolewa na kongamano la mayahudi wa Marekani inayokaribisha kwa mikono miwili biashara baina ya Islamabad na Tel Aviv. Afishel bin Khalid Mpakistani mwenye asili ya Kiyahudi amedai kwamba ametuma viungo vya chakula na matunda ya kukausha huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu kupitia nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati. Pakistan ni miongoni mwa mataifa ya Kiislamu ambayo wananchi, serikali na vyama vya siasa vinapinga vikali uwepo wa utawala ghasibu wa Israel na msimamo huo umegeuka na kuwa sheria ndani ya nchi hiyo. Katika miaka hivi karibuni, utawala vamizi wa Israel umefanya kila mbinu, hata kupitia njia za mahusiano binafsi, ili ujipenyeze nchini Pakistan, licha ya kuwa baadhi ya nchi za Kiarabu zimeamua kufata mkondo wa usaliti kwa kuchukua hatua ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel lakini katika nchi hizo wananchi wangali wanapinga uwepo wa utawala huo wa dhalimu wa Israel. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana hatua ya nchi hizo chache za kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa dhalimu wa Israel haijawa na taathira chanya kwa utawala huo katika eneo la Asia Magharibi. E, filehali utawala huo ungali unachukiwa na fikra za walio wengi katika mataifa hayo huko Palestina nako pia, licha ya kupita vizazi vingi tangu ardhi za Palestina zilipokaliwa kwa mabavu, lakini upinzani dhidi ya wazayuni ungalipo, na umekuwa ukiongezeka kila uchao na kuukosesha usingizi utawala huo ghasibu. Fauka ya hayo, himaya ya kieneo na kimataifa kwa taifa madhulumu la Palestina na upinzani unaoonyeshwa kwa Israel ni mambo ambayo yamezidi kuuteteresha utawala huo ghasibu unaoikalia kwa mabavu kutukufu. Hivi sasa imefahamika na kuele, kueleweka wazi na bayana kwa Waislamu kwamba Wazayuni, kutokana na kuwa na sifa na dhati ya uvamizi, wanazitazama kwa tamaa sio ardhi za Palestina tu, bali hata ardhi za mataifa mengine hususan ya Kiislamu. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndio maana kama hakutachukuliwa hatua za maana na za msingi za kukabiliana na utawala wa ghasibu wa Israel, basi utawala huo utazidi kusukuma mbele gurudumu lake la uvamizi na kubakia kuwa tishio kwa mataifa mengine kutokana na siasa zake hizo za kivamizi. Na sasa namkaribisha shekhe wetu Shekhe Ahmadi Haji kutoka Nakuru, Kenya, katika kipindi hiki maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan, na akizungumzia falsafa ya funga Ramadan, Ramadan, Ramadan. Na tuone faida ya ile falsafa ya, falsa fa ya kufunga ni yapi? Lakini kabla ya hapo, tungependa tuchukue hadithi ya mtume wetu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye kwamba anasema wahuwa shaharun, yani mwezi wa Ramadhan awwalu rahma, yani mwanzo wake ni rahma, yani, yani kumi ya kwanza kuanzia kumi ni rahma tupu kutoka kwa Allah subhanahu wa ta'ala, rahma zinanyunyika zina kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala wa maghfira na kumi ya pili ni maghfira, kisha na kumi ya tatu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anakuwa ni mwenye kutoa waja wake kutoka kwa naru jahannam. Kwa hivyo turudi katika mada yetu, mada ni kuwa falsafa ya kufunga ni nini? Al-Imam kufunga ni nini? Al-Imam Ja'far As-Sadiq alayhi afdalus salatu was salam anasema innama faradallahu siyam Hakika Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amefaradhisha kufunga, yani Allah Subhanahu wa Ta'ala amewajibisha kufunga. Liyastawi, ili wawe sawa, bihi kupitia hiyo saum alghani walfaqir, yani maskini na tajiri, wawe wako katika rutba moja, wawe wako katika laini moja. Ndugu zangu, haya maneno mazito. Sisi tunajua kwamba maskini daraja yake iko wapi na tajiri daraja yake iko wapi. Lakini saum inafanya sisi wote kuwa kitu kimoja, wakati ambao kwamba hauli tangu asubuhi hadi jioni, pia huyo huyo maskini ya hali kuanzia asubuhi p hadi jioni. Kwa hivyo ni kukumbuka kwamba kuna njaa, kama ni tajiri akumbuke kwamba kuna kuhisi njaa, kuna kuhisi kiu, wakati maskini anapolia kiu anapolia njaa basi tajiri akumbuke wakati anapofunga, maana ya njaa nini na maana ya kiu ni nini? Ni kama tunapata kwa mwanashairi anavyosema, yamshi lfaqir wa kulu shein dhiddo. Yani, maskini anatembea na kila kitu kiko dhidi yake, yani kila atakapotembea maskini, kila kitu iko dhidi yake. Naam, pengine oh, oh, tunaweza sema hapana, si hivyo, lakini ndo ukweli wa mambo yani, maskini hana, hana chake, lakini saum wafanya maskini na tajiri kuwa kitu kimoja. Hiyo ni nukta ya kwanza. Tutarudi kwa hadithi ya mtume wetu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye kwamba anaongea katika alkhutba Shaabani akisema wadhkuru bijuikum, na kumbukeni kupitia njaa yenu, yani kumbukeni nyinyi mnapofunga kupitia njaa yenu, waatishakum au waatshikum, na kiu chenu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuweke kwa wema siku ya kiama. Yaani, hii kiu inatukumbusha kwamba kuna siku ya kiama, kuna njaa siku ya kiama, kuna kiu. Ndugu zangu Waislam, ni maneno mazito ya mtume wetu, Mtu Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Kwa hivyo wakati unapofunga usicheze na kufunga yako, ujieni nafasi Allah subhanahu wataala alokupatia wewe ya kuweza kujikurubisha naye haki ya kujikurubisha. Kisha naendelea, watasaddaku ala fuqaraikum, na wapatieni sadaka maskini wenu mafakiri wenu, msiwaache ha mafakiri, wapatieni sadaka. Leo nampatia si lazima useme, jana nlimpatie, juzi nlipatia la kila mpatie, ki, kivyo vyote vile unavyoweza mpatie, wala usihisabu. Usihisabu sadaka yako kwa fakiri. Hakuna makosa makubwa kama wewe Mwislam kuhisabu sadaka yako kwa fakiri. Unampatia nini? Leo nimempatia nini? Kesho nitampatia nini? Kesho kutwa nilimpatia nini? Jumatano nilimpatia nini? Alhamisi nilimpatia li, nini? Mb, alafu kisha huja na natija, mimi simpi tena watasadaku ala fuqaraikum, toeni sadaka kwa mafakiri wenu. Wamasakinikum au masakinikum, na toeni sadaka kwa masikini wenu ambao kwamba hawajiwezi. Wawakiru kibarakum, na waheshimuni wakubwa zenu. Hii sasa inaingia katika mustawa wa mujtama, yani katika mujtama kuna wale wakubwa wetu ambao kwamba wako tuwaheshimu, na hii ni wasia wangu sana katika vijana. Vijana siku hizi tunakosa adabu kwa wakubwa zetu, hata katika wazee wetu tunakosa adabu, hata katika wazazi wetu tunakosa adabu. Yani ukishamea ndevu mbili ndevu tatu, wa sasa unajiona ndio umefika, yani ndio umefika. Unaweza unaweza ongea mbele ya mzazi unavyotaka, unaweza ongea mbele ya mtu yoyote unavyotaka, unaweza tukana mtu yoyote yule unavyotaka. Lakini Mtume anatuambia wawakiru kabirakum, na waheshimuni wakubwa zenu, au wawakiru kibarakum, afwan, na waheshimuni wakubwa zenu. Si wakubwa zenu tu, hata hawa wakubwa waheshimu, wana washimu wadogo Wanasema warhamu sigarakum, unawarehemuni hawa wadogo wenu, kwa ajili ya hawa wadogo pia wanategemea sisi. Hawa wadogo pia, bila sisi, bila urome yetu, watakuwa nini? Watakuwa nyama tu baadaye kesho. Lakini tutakapowahurumia, tukapowaongoza, tutakapowarekebisha, tutakapowasahihisha vizuri kwa mawadi, kwa ma mapenzi, hakuna vile tutakavyokuwa mbali na wao hawa wadogo ndio maana tunapata jamii yetu siku ya leo ni jamii ambayo kwamba haina heshima. Hivi vitu vile vimekosekana katika jamii. Mkubwa kumheshimu mdogo na mdogo kumheshimu mkubwa zimepotea katika jamii. Yani jamii leo tunaishi ni kama hakuna qaida, hakuna mwelekezi ambaye kwamba au kitu ambacho kwamba kinatuelekeza. Maana Mtume sallallahu alaihi wasallam anatuambia wa waqiru kibarakum warhamu sigharakum. Aa wote yani waheshimu wakubwa na wakubwa wahurumia wa wadogo. wahfadhu alsinatakum nahifadhini ndimi zenu. Hiyo limi ambao kwamba si tunaongea kuhusiana, si kila wakati tunaongea tuhifadhi zaidi. Nyinyi mnaona, madugu zangu, popote pale mlipo, mnaona leo watu vile wanavyorushiana maneno, watu wanavyotukanana, watu wanavyotoa matamshi mabaya na machafu katika mitandao waziwazi wazi. Jameni, kwani tunaelekea wapi sisi? Ni yapi ambayo kwamba tumefanya mpaka ulimi zetu na mandimi zetu zinakosa hata aibu zinakosa hata heshima? Nini tulifanya? nini tulikula? Ama kwa ibara nyingine pilipili gani tulikula ambayo kwamba inatuasha sisi kwama? Ndugu zangu, faida ya saum, faida hii wakati tunapoingia katika madarasa ya shahr Ramadhan, tunapoingia katika madarasa, tunapoingia katika Dhiafatullah, tunapoingia katika ugeni wa Mwenyezimungu subhanahu wataala, tujue kwamba tunaingia katika kujisafisha na kusafisha nafsi zetu sisi wote, katika kusafisha fikra zetu na ndimi zetu na nyoyo zetu pamoja hata na mali zetu pia. kufikia hapo yetu, somietu, na ndugu zangu, tuombe Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabalie Ramadhani yetu, atakabalie somu yetu na atupe umri mrefu kumhudumia Allah subhanahu wa taala. Alikuwa ni shekhe Ahmadi Haji kutoka Nakuru nchini Kenya, katika mawaiza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani akizungumzia falsafa ya funga. Tunamshukuru sana, na sasa ni jamvi la macho yetu magazetini. tunalianza jamvi hili la macho yetu magazetini mchana huu. Kwanza kabisa, wapendwa wasikilizaji, kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo habari kuu ninayodondoa katika gazeti la Jamhuri e, ikiwa ni katika ukurasa wa mwanzo kabisa, ni hii ambayo inasomeka marobaini, ripoti ya CAG. CAG mstaafu atoa mapendekezo mapya ya uboreshaji, asema si kila shirika linatakiwa kufutwa. CCM nayo yaagiza walioolelewa madaraka na mabadhirifu wachukuliwe hatua. Gazeti la Jamhuri pia limetoa kipaumbele kwa habari semayo mnyukano Chadema kukiwa na maneno yanayosomeka hivi. Lissu bado asisitiza hawautambui ubunge wa Aida. Mwenyewe aibuka a, mjibu yeye si mwenye kauli ya mwisho ndani ya chama hicho. Habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti ya Jamhuri leo Jumanne zinasomeka kama ifuatavyo: mifugo Serengeti chanzo cha kuhamia vijijini vijijini chanzo cha simba kuhamia vijijini. Moi yapata mafanikio huduma za kibingwa kukiwa na hii ambayo pia inasomeka maandamano Kenya yachukua sura mpya ikifuatiwa na jinsi ukosefu wa elimu afya ya uzazi unavyowatesa wanawake na kuna Habari inayohoji kwa kuuliza Marekani kuitawala Urusi. Majira tuangalia kwa upande wake, tunasoma habari kuu inayosema mpango aianzisha safari ya ishirini hamsini ya mwaka elfu mbili na hamsini, akabidhi mwongozo wa maandalizi ya dira ya taifa akisisitiza weledi, ataja kikwazo cha kutofikiwa malengo ya elfu mbili na ishirini na tano. Nikiachana na habari hii kuu, habari nyingine kutoka gazeti ya Majira zinasema Rais Samia anavyopongezwa nje na ndani kwa kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari. Kamati ya baini madudu mikopo ya vijana wanawake. Angalizo, aina mpya ya magonjwa ya zinaa Kenya. Kukiwa na hii inayosema Waziri Makamba na bodi ya Reba na Rea wateta mwakembe na NGO 29 kuwekwa kiti moto. Kukiwa na hii inayosomeka hivi, sera ya elimu mitaala za kamilika na rais Samia amwamishia Cuba balozi Polepole. Dkt. mpango ataja mbinu sita kupaisha uchumi. Aeleza hayo wakati akizindua maandalizi ya dira ya taifa ya maendeleo mjijini Dodoma. Ndivyo inavyosomeka habari kuu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la uhuru leo Jumanne kukiwa pia na habari nyingine zinazosema anusurika kufa kwa kumeza kete 58 za dawa za kulevya, kampuni ya Mkulanzi kumwaga ajira, sheria ya ugaidi ya ibua TLS, waziri Ndumbalo aeleza manufaa jukwaa haki ya jinai, na polepole balozi mpya nchini Cuba. Haya ni baadhi tu nililoweza kuwadondolea kutoka magazeti ya Tanzania leo Jumanne na sasa naligeukia gazeti ya taifa leo ambayo limepambwa kwa habari zinazosema hii ni ikiwa ni habari kuu inayoianza wanaohofia handisheki waogopa ushirikiano wa kikazi baina ya ruto na raila huenda ukazima nyota zao za kisiasa gachagua ana mashaka ana mashaka kuhusu kujirudia kwa masaibu yaliyompata ruto chini ya uhuru baada ya mapatano ya mwaka elfu mbili kumi na nane huku waasi wa odm nyanza kama vile kidero na walo wakiogopa kupoteza usemi waliokuwa wameanza kuupata. Vilevile, kutoka Taifa Leo tunasoma maswali magumu baada ya vifo vinne shuleni Mukumu. Imeelezwa kuwa mamia ya wanafunzi wa shule hiyo ya magharibi wamelazwa hospitalini. Aidha, kuna hii inayosomeka gonjwa hatari la misuli kujikaza, na magavana walia kutopokea mgao wao tangu Disemba ishirini ishirini na mbili na Afrika tukataini ushoga, aimiza Museveni. Kiongozi huyo wa Uganda ameshauri mataifa mengine ya bara la Afrika yaige mfano wake. Wakati huo huo, gazeti ya Star lina habari kuu inayosema hakuna msimamo wa kushikana mikono. Tishio la ICC ndio lilopelekea kutulizwa hali ya mambo. Aidha, vyanzo vya habari vimeripoti kuwa eh, serikali ya Kenya ilikataa wito wa kufanya majadiliano ya moja kwa moja na Raila au kiongozi yoyote wa Azimio. Habari nyingine kutoka The Star linasema wananchi walioathiriwa na moto huko Kibra wameomba kupatiwa msaada ili kufufua biashara zao. Na baadhi ya wa wavuvi katika kisiwa cha Lamu, Kenya, wamezua mtafaruku baada ya kugundua majina yao hayapo kwenye orodha ya watakaonufaika na malipo ya fidia ya shilingi bilioni 1.76 iliyotolewa na mamlaka ya bandari Kenya KPA. Na sasa namkaribisha mwenzangu Hussein Hassan katika ulimwengu wa michezo utakaofuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Ujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai umzima wa afya. Hii leo meza ya ulimwengu wa michezo imekuandalia kipindi maalum kitakachotupia jicho kuimarika uhusiano wa kimichezo wa Iran na Kenya, haswa kwa kurejelea mechi ya kirafiki baina ya nchi mbili hizi iliyopigwa Jumanne ya Machi 28 hapa jijini Teheran, na kusihi usibanduke hapo ulipo. Kama nilivyoanza kukudokeza, timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumanne ya Machi 28 ilikuwa mwenyeji wa timu ya Kenya Harambee Stars katika mchuano wa kirafiki uliopigwa katika uwanja wa Azadi hapa jijini Teheran. Kipindi cha kwanza kilimalizika kwa sare tasa huku timu zote mbili zikikabana koo. Hata hivyo timu Meli kama inavyofahamika hapa nchini, ilitoka nyuma na kuambulia ushindi dhidi ya mgeni Kenya kwenye mchuano huo japo kwa mbinde. Nahodha wa Harambe Stars Michael Olunga, ambaye anacheza soka la kulipwa huko Qatar, aliiweka Kenya kifua mbele kwenye mechi hiyo kwa bao lake la ufundi kunako dakika ya 51. Hata hivyo vijana wa Iran walijikusanya na kuimarisha safu yao ya mashambulizi na hatimaye jitihada zao zikazaa matunda kwa bao la kufanya ngoma kuwa dro la Muhammad Mohibi katika dakika ya 76. Mchezo Ramin Rezaian alizamisha kabisa jahazi la wageni kwa goli la ushindi katika dakika ya 84 bhamun m residim tamrin ode tarkibi a albate eteboh matasi injuri maro oshal mikone b parhama yi kesarmun yekbor dige b shuroshok asndani dar ye bozi tadorokati. Hii ilikuwa mechi ya kwanza ya kimataifa ya Kenya baada ya shirikisho la soka duniani FIFA kuondoa marufuku ya karibu mwaka mmoja dhidi ya, ya timu hiyo kutokana na mizozo na mivutano ya uongozi wa kandanda na serikali katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Aidha, ulikuwa mchuano wa kujiweka sawa mkufunzi mpya wa Harambee Stars raia wa Uturuki Engin Firat na kupima uwezo wa vijana wake. Firat anasema kucheza dhidi ya mpinzani mkali wa aina hiyo kuna wasukuma wachezaji kufikia kiwango cha juu na kuonyesha tofauti ya walipo na pale wanapotaka kwenda. Hii kutilia maana, ni kwamba Iran kwa sasa ipo katika nafasi ya 24 katika orodha ya FIFA ya wanaume duniani na ni miongoni mwa timu bora zaidi katika bara Asia, huku Kenya ikiwa katika nafasi ya 101 kwenye orodha hiyo ya FIFA. Kabla ya mchuano huo Jumanne, balozi wa Kenya mjini Teheran alifika katika ofisi za shirikisho la soka la jamhuri ya kiislamu Iran, ambapo alikutana na katibu mkuu wa taasisi hiyo. Kwa mujibu wa tovuti ya shirikisho la soka la Iran, balozi Joshua Gatimu wa Kenya alitembelea makao makuu ya shirikisho la soka la Iran na kuzungumza na katibu mkuu wa shirikisho hilo, Hedayat Membini. Mazungumzo hayo yalihusu mechi hiyo ya kirafiki kati ya timu za taifa za kandanda za Iran na Kenya ambayo ilichezwa Machi 28, na pia walibadilishana mawazo kuhusu ushirikiano wa mashirikisho ya soka ya nchi mbili. Aidha, walijadili kuhusu kufanyika kambi za pamoja za mazoezi na mechi zaidi za kirafiki kati ya timu za taifa za kandanda za Iran na Kenya. Wawili hao walisisitiza juu ya haja ya kupanuliwa zaidi ushirikiano wa kimichezo baina ya mataifa haya mawili. Ni kurejeshe tena katika uwanja wa Azadi, ambapo nilipata fursa ya kuzungumza na raia wa Kenya wanaoishi hapa nchini Iran, ambao walijitokeza uwanjani hapo kuitia shime timu yao ya taifa ya Harambe Stars. Kwanza watajitambulisha wenyewe, na kwa mukhtasari watupe tathmini yao kuhusu mchuano huo ambao Kenya ilipoteza japo kiume. Asante sana bwana Husein. Mi naitwa Husein Mwaravino We ni somo yangu na ndo tumetoka muda si mrefu kuangalia mchuano huu kati ya Kenya na nchi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa kweli umekuwa mchuano mzuri, na tulikuwa na matumaini hususan, katika kipindi cha kwanza au mwanzo mwanzo wa kipindi cha pili, kama ulivyoona, tulitanguliza na magoli pale e, na goli la kwanza, lakini baadaye mabwana ni kama kama walituzidi kete, na kama unavyoona, ndo hivyo mbili moja, lakini tunasema si haba, tumekuja kuwatingisha angalau kidogo kwao, tumelitikisa lile e, tunasema, lile, tutasemaje lile fuvu lao kwa, kwa kwa upande uh, fulani nam. Kwa majina naitwa Suleiman Ali, Mkenya, uh, uh, kutoka maeneo ya Kibra, Nairobi. Uh, hapa Irani nipo katika mji wa Qom ambao, uh, uko umbali nafikiria wadisaa na mji huu wa Tehran. Uh, kusema la kweli mpira wa leo ulikuwa ni mzuri, hatuwezi uh, kusema kwamba tumekosa kila kitu, lakini kwa kiasi kizuri ni kwamba vijana wamejitahidi, na huenda ni kosa kwa kuwa hawajacheza muda mrefu pamoja, kwa kuwa tulikuwa na ile nini inaitwa ban ya FIFA, basi ilituathiri kiasi fulani, lakini kwa mchezo walioonyesha, ni mchezo wa hali ya juu ambayo inaonyesha wakiendelea hivyo huenda tukafika mbali kwa sababu ukizingatia Irani sio timu nyepesi n yaani, ni timu ambayo imeshiriki hata katika kombe la dunia ha, hivi majuzi na ni timu unafikiria ishirini ama ishirini na nne katika ulimwengu na kuonyesha mchezo wa hali ya juu dhidi ya timu kama hii basi kusema la kweli ni timu ambayo inaweza ikafika mbali, na huenda ni ule ushabiki kwa sababu jamaa wako kwao na mcheza kwao hutuzwa kama ada. goli lilikuwa lao na ndio hivyo wanavyosema, lakini sisi tumejaribu kusema la kweli, na nawapa pongezi vijana, kwa kweli wamejitolea. mchono huo wa Jumanne ulikuwa wa pili wa kirafiki kwa Iran chini ya uongozi mpya wa kocha Amir Ghalinui. Kabla ya hapo walivaana na Russia na mchezo ukaishia kwa sare ya bao moja kwa moja katika uwanja huo huo wa Azadi. Hii ilikuwa ni mara ya tatu kwa Iran na Kenya kuvaana katika mechi za kirafiki. Mara ya kwanza timu hizo zilikutana Aprili 21 mwaka 1997, ambapo mwenyeji alivuna ushindi mnono wa mabao matatu kwa mtungi. Walitoana tena udhia katika mchuano wa pili wa kirafiki mwaka 2009 na hapa pia Iran ilipata ushindi japo hafifu wa bao moja bila jibu. Twende tena hapo Azadi, mpenzi msikilizaji, ndugu Hussein na ndugu Suleiman, labda mapungufu yalikuwa wapi, na kocha Firat anapaswa kufanyia kazi zaidi safu gani? Ingawaje tunafahamu Iran ni timu kubwa kwa kuwa ipo katika nafasi ya ishirini na nne kwenye orodha ya FIFA huku Kenya ikiwa katika nafasi ya mia moja na moja kwa mujibu wa data za mwaka jana za FIFA. Ninachoweza kusema ni kwa kweli huyu bwana amejitahidi, ukizingatia kwamba hii inawezekana ni katika mechi zake za kwanza kwanza kubwa za kidunia au international games ameweza kushiriki, na kwa kweli hatua aliyoipiga si hatua ndogo, kwa sababu Iran kama ulivyotanguliza kusema wameshiriki katika kombe la dunia na wamecheza na timu kubwa kubwa na wameonyesha uwezo mkubwa, lakini leo hii sisi timu ya Kenya ambao tunahesabika ni hatujui kitu kwenye mpira au tupo chini, tumewaonyesha kwamba la, si tunaweza tukawa ni E, maadui wa, wa, wa, wa, wa kustahiki mm -hmm, wa kuweza kucheza nao na, na, na, lau kama wangeteleza kidogo tu, kulikuwa na uwezo hata sisi kuweza imo kutoka sare na wao au yeah, hata tukawashinda mm -hmm, lakini kama unavyoona ndio hivyo. Kwa hivyo kiufupi, nasema kwamba amejitahidi sana na inaonekana kwamba mustakbali wake sio mbaya mm -hmm. Katika dakika 90 hizo na ushei tuseme, binafsi nimeona Uh, kocha amejitahidi sana kuimarisha safu ya kati na pengine ulinzi. Nam, na kulikuwa na udhaifu kidogo kwa mtazamo wangu katika fawadi yake yeah. Sijui kwa mtazamo wako wewe, una utathmini vipi? Na labda pengine anahitaji kuongeza nguvu wapi, labda pengine kocha Firati? Naam, uh, katika mashambulizi uh, kusema la kweli tulilegea kidogo, na huenda nitasema pengine ni strategy au taktiki aliyotumia kocha yule. Uh, huenda jamaa walibaki nyuma sana ka kiasi fulani, lakini walipoanza kutoka tuliona matunda, aa, yalipatikana. Na kusema la kweli, hatuwezi kusema kwamba wote walikuwa wabaya. Kama captain leo Olunga amejitahidi kwa kiasi kikubwa mpaka kufunga lile goli aa, na huenda ninavyosema ni kwamba, huenda akijaribu na kujaribu pia vijana wengine wakija, huenda mambo yakawa mazuri, na kama unavyosema kweli, katika shafu, hasa, safu za nini, za mabeki ukiangalia, kama kijana Marcelo Ouma Titi amejitahidi sana ameonyesha mchezo mzuri na pia wengineo pia tunawashukuru kwamba wamejitolea. Kwa hivyo wame binafsi, unasema kwa mukhtasari, ni kwamba soka la Kenya lina mustakabali ambao, labda pengine, una matumaini. Na, na matumaini makubwa sana na matumaini makubwa sana na hasatan uh, kitu ambacho inafaa tuwepo, yani sisi kama mashabiki, kama ulivyoona pale uh, soka ya Irani, pia wanajitolea wao wenyewe kushabikia timu zao za nyumbani na vitu kama hivyo, kwa hivyo wanaikuza nini timu yao hii. Kwa hivyo Kenya, ili kukuza pia mpira wetu, uh, tunahitajika kama mashabiki pia tuweze kuchukulia umuhimu sisemi kwa ubaya, anaandika twiti au wanatuma uh, posti pale kwenye Twitter na kwenye Facebook kuhusu timu ya Manchester au timu ya Chelsea. Sisemi kwamba ni vibaya kushabikia, lakini ingependeza zaidi kama viongozi kama hawa wangekuwa wakiandika uh, posti kama hizo kuhusu timu kama Gor Mahia au timu kama FC Leopards, timu zetu za nyumbani. Ikiwa tutajitolea na kuzisukuma wachezaji, bila shaka watapata motisha na watakuwa wanatamani nao waonyeshe uh, shukrani kwa mashabiki. Mbali na uhusiano katika uga wa kandanda lakini, Iran na Kenya zina ushirikiano wa karibu pia katika masuala ya riadha. Wanariadha kadhaa wa Kenya wanayekimbilia mashirika binafsi na ya kiserikali ya Iran. Lakini hayo pamoja na uhusiano wa kimichezo wa Iran na mataifa mengine ya Afrika tutayajadili katika vipindi vijavyo, panapo majaliwa. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussen Hassan. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 13 Ramadhan mwaka 1444 Hijria, sawa na Aprili 4 mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1349 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 13 Ramadhan mwaka 95 Hijria, alifariki dunia Hajjaj bin Yusuf Thaqafi, liwali katili na dhalim katika kipindi cha utawala wa Bani Umaya. Hajaj bin Yusuf Thaqafi aliishi katika kipindi cha Abdulmalik Marwan na Hisham bin Marwan, na alikuwa mashuhuri kwa kuwatesa na kuwaua wapinzani wa utawala wa Bani Umaya, haswa wafuasi wa Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, na watu wa familia ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam wa Baadhi ya wanahistoria wameandika kuwa zaidi ya watu laki moja na ishirini elfu waliuawa kutokana na amri iliyotolewa moja kwa moja na Hajaj Thaqafi. Miongoni mwa jinai zilizowahi kufanywa na Hajaj Thaqafi ni pamoja na kushambulia mji mtakatifu wa Maka na kuharibu Alkaba katika mwaka 74 Hijiria. Siku kama ya leo miaka 63 iliyopita Senegal inayopatikana magharibi mwa Afrika ilipata uhuru. Senegal ilikuwa chini ya ushawishi na ukoloni wa Wareno kuanzia karne ya 15 na kuanzia karne ya 17 pia Wafaransa nao walianza kuiba maliasili na utajiri wa nchi hiyo. Senegal iko katika pwani ya bahari Atlantic na inapakana na nchi za Mauritania, Mali, Guinea Bisau na Gambia. na miaka 55 iliyopita katika siku kama ya leo, Martin Luther King, kiongozi aliongoza mapambano ya raia wausi wa Marekani, aliuawa kwa kupigwa risasi na mtu mmoja au watu kadhaa wasiojulikana. Martin Luther alizaliwa mwaka 1929 katika mji wa Atlanta huko Marekani. Alipata mafunzo katika chuo kikuu cha Boston na baadaye aliongoza harakati ya ukombozi ya Wamarekani weusi dhidi ya ubaguzi wa rangi waliokuwa wakifanyiwa raia weusi nchini Marekani katika kipindi hicho. Raia weusi wa Marekani waliasisi harakati ya nchi nzima ya kupinga ubaguzi wa rangi na vilevile vile katika kulalamikia sheria iliyokuwa ikiwatambua wazungu kama watu wa daraja ya juu huko Marekani. Kwa mujibu wa baadhi ya ushahidi, ni kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA lilihusika katika mauaji hayo. Shukran sana hussein hassan. Na hapa nasoma maoni yake, msikilizaji wetu huyu ni Shirari Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika unawaambia wataalamu wa Umoja wa Mataifa wasio wanachagua uko laani ukiukaji wa haki za binadamu, akaandika haki za binadamu kuvunjwa kwa wazayuni kuna wanavyowafanyia Wapalestina. Anasema matukio ya islamofobia katika nchi za magharibi kuvunjiana heshima Anasema wao ni taasisi ya kimataifa, kujifanya hawajui, bora warudi nyumbani. Aibu iliyoje kwa taasisi ya kimataifa kuwa kimya. Anakosoa kimya cha Umoja wa Mataifa kwa matukio ya uvunjaji wa haki za binadamu kunakofanywa katika nchi mbalimbali duniani, hususan ripoti hii iliyotolewa kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya raia huko Sudan Kusini. Shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Nashika maoni yake Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ameandika vurugu zote hizi duniani kwa machafuko kwa takriban miaka hamsini, anasema ni zao ovu la sera dhalimu za Marekani. Akaandika ughali wa maisha ni mpango wa Marekani, ikiwemo kuzisakama na kuzinyima nchi zenye rasilimali madini, nishati na mafuta Anasema anzia Angola, kundi la waasi la Savimbi, anasema ni Marekani. Machafuko yanayojiri ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni Marekani. Anasema mparaganyiko unaoshuhudiwa Libya, Iraki, Venezuela, maandamano Brazil, chanzo ni Marekani. Akaandika vita ya Ukraini ni Marekani na hila zake Siria huko, chanzo ni Marekani. Mapinduzi Misri ni Marekani. Akasema hapa, tuisifie Iran. Marekani mpaka sasa licha ya kuzishindwa Korea Kaskazini, ila Iran ni mwamba mgumu ulioishinda Marekani. Sote tutashikamana na Urusi, China na ikiwezekana kutengeneza umoja wa shirikisho pana zaidi. Ni maoni yake kutoka kwa msikilizaji wetu huyu Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu Musango wa uko Oicha Beni nchini Jamhuri Isa Musango kutoka Oicha Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema kila la kheri kwa muungano huo wa nchi za Kiarabu. Shukran sana Isa Musango kutoka Oicha Beni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji wetu Mikidadi Mustafa Shomari naye hapa ameandika, Irani na Saudi Arabia kurejesha uhusiano wa kidiplomasia ni hatua ambayo italeta umoja na kupeleka Uislamu mbele. Tunakushukuru sana msikilizaji wetu kwa maoni yako haya. Idris Ali mali ya Mungu yeye anasema, shukran Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana msikilizaji wetu Idris Ali mali ya Mungu kutoka Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua 21 wamepoteza maisha na wengine kadhaa hawajulikani walipo hadi sasa, siku mbili baada ya maporomoko ya udongo kutokea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Akthari ya wananchi wa Sweden wametaka kupigwa marufuku vitendo vya kuidhalilisha na kuivunjia heshima Quran tukufu. Shirika la huduma za dharura la mwezi mwekundu la Palestina limetangaza kuwa Wapalestina wawili wameuawa na 16 kujeruhiwa katika mapigano jana Jumatatu na wanajeshi wa utawala ghasibu wa kizeyuni huku Baita kusini mwa mji wa Nablus. Na taasisi za usalama na masuala ya siasa za utawala wa kizeyuni zimebainisha kutiwa wasiwasi kuhusu kukaribia kuishwa uhusiano kati ya Siria na Misri na nchi nyingine za kiarabu za ghuba ya Uajemii. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu ya mchana huu Jumanne. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, sina la ziada na wageni, nikiwatakia somu njema na mchana mwema, kwa herini.