Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu, wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu, mna dini yenu nami nina dini yangu. Ni wakati mwingine tena wa kuwanenya wapendwa wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na studioni usiku huu wa leo Jumapili e, niko naye Hussein Hassan, na kwa niaba yake tunaomba muwe nasi hadi tamati ya matangazo na kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mola Karima kwa kutujalia uhai na afya njema na tunasema amin ya rabil alamin. Ni Jumapili njema ya Aprili pili elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Ramadhani kumi na moja elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Na tutafungua habari za kikanda na kimataifa, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema Russia yapinga vitendo vya uchochezi vya Marekani nchini Syria. Vipindi tutawaletea mawaidha ya Ramadhani na mzungumzaji usiku huu atakuwa Shekhe Sayyad Aidarus kutoka Lamu, Kenya. Tutakuwa na dua ya leo kama ilivyo na ya desturi, na tutakuwa tukipokea jumbe zenu mnazotuma kwa njia ya tuma ujumbe wako mfupi. Mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, nami nitaurusha mubashara humo studioni tunasikika kupitia Maarifa FM ni mwenye makao yake Tanga Tanzania, na kwa yule ambaye utapenda kuperuzi katika tovuti yetu nawasomea, ni pastoday.ir/sw. Matangazo haya yanasikika pande mbalimbali mikoani Tanzania, y kusini, magharibi, kaskazini kote, mashariki utayapata hata katika nje ya mipaka ya Tanzania katika nchi mbalimbali, anafika katika maeneo mbalimbali duniani hivi sasa. Wapenda wasikilizaji, kaa tayari ya satelaiti yako, simu yako ya mkononi kututegea sikio, karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran, na Husein Hasani yuko tayari kuwasomea vichwa vya habari usiku huu. IRGC asisitiza kwamba jinai ulizofanya utawala wa kizayuni katu hazitoachwa bila kujibiwa. Maandamano ya kutaka kufungwa kampuni za silaha za Israel yafanyika Uingereza, na maafisa wa chama tawala Afrika Kusini wako Rasha kujadili nidhamu mpya ya kimataifa, pamoja na habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu limesisitiza kuwa bila ya shaka yoyote Jinai za utawala bandia na mtenda jinai wa kizayuni hazitaachwa bila kujibiwa, na utawala huo haramu utalipa gharama za jinai zake. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetoa taarifa leo ya mkono wa pole kwa wakufa shahidi Kapteni Miqdadi Meghani Jafari Abadi, afisa muumini mwenye ikhlasi na moyo wa kujitolea, na vilevile vile, Meja Miladi Haidari mmoja wa washauri wa kijeshi wa IRGC nchini Siria ambaye aliuawa shahidi katika shambulio la kijinai la utawala wa kizayuni alfajiri ya kuamkia Ijumaa lililolenga kiunga cha mji mkuu wa nchi hiyo Damascus na kusisitiza kuwa utawala bandia na mtenda jinai wa kizayuni utalipa gharama za jinai za kuishambulia kijeshi Siria. Shahidi Meqdadi Meghani Jaafar Abadi, mshauri wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC nchini Siria, ambaye ni mpiganaji mwenzake shahidi Miladi Haideri, amekufa shahidi kutokana na majeraha aliyopata katika shambulio la wazayuni lililolenga kiunga cha mji wa Damascus alfajiri ya kuamkia Ijumaa iliyopita. Alfajiri ya kuamkia jana, ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni wa Israel zilishambulia kwa makombora maeneo kadhaa ya mji mkuu wa Siria, Damascus. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Siria, eneo la Aldemas limeshambuliwa na ndege hizo za kivita za utawala vamizi wa kizayuni. Kwingineko, chama tawala nchini Afrika Kusini ANC kimesema kwamba kimetuma maafisa wake wakuu nchini Russia kujadiliana na wenzao wa chama tawala cha nchi hiyo kinachoongozwa na rais Vladimir Putin juu ya namna ya kurekebisha upya nidhamu ya kimataifa au global order kwa kimombo. Taarifa iliyotolewa na ANC imesema kwamba ziara hiyo inafuatia mwaliko kutoka kwa chama kikubwa zaidi cha siasa nchini Russia cha umoja wa Russia au United Russia party ambacho ni mshirika na rafiki wa muda mrefu wa ANC. Sehemu nyingine ya taarifa iliyotolewa na chama tawala nchini Afrika Kusini imebainisha kuwa mazungumzo hayo yatajumuisha mijadala juu ya namna ya kurekebisha upya nidhamu ya kimataifa ili kubadilisha athari hasi za ukoloni mamboleo na ulimwengu wa kambi kuu moja tu ambao umekuwa ukitawala kwa miaka mingi. Russia imekuwa ikitafuta njia za kuimarisha uhusiano wake wa kisiasa na kiuchumi na nchi za bara Afrika, ambapo siku ya Ijumaa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin alitia saini sera mpya ya kigeni inayolenga kupunguza utawala wa Magharibi. Kwa upande wake, Afrika Kusini imekataa kulaani uvamizi wa Russia nchini Ukraine ambao kwa kiasi kikubwa umeitenga Moscow katika jukwaa la dunia, ikisema inataka kutoegemea upande wowote na inapendelea mazungumzo kwa ajili ya kumalizika vita hivyo. Ujumbe wa ANC ukiongozwa na Obed Bapela, ambaye ni mkuu wa tume ya mahusiano ya kimataifa ya chama hicho, uliwasili mjini Moscow siku ya Alhamisi na ulitarajiwa kuwepo huko hadi leo Jumapili. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka redio Teheran. Duru za kuaminika zimelidokeza gazeti la Wall Street linayochapishwa nchini Marekani kwamba Siria na Misri ziko katika mazungumzo ya ngazi ya juu ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia ambao ulivunjwa baada ya kuzuka mgogoro nchini Siria Mwaka elfu mbili kumi na moja. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mkutano wa kilele umepangwa kufanyika kati ya rais wa Siria Bashar al Assad na mwenzake wa Misri Abdul Fatah al Sisi muda mfupi baada ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kumalizika mwishoni mwa mwezi huu wa huwa, Aprili. Jana Jumamosi, waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal al Mikdad alifanya ziara yake ya kwanza rasmi mjini Cairo ikiwa ni zaidi ya mwongo mmoja na akafanya mazungumzo na waziri mwenzake wa Misri Sami Shukri kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje ya Siria. Katika mazungumzo yao hayo, mawaziri hao walijadili mambo mbalimbali ya ushirikiano wa pande mbili na njia za kuimarisha uhusiano wa kindugu. Wizara ya mambo ya nje ya Misri iliripoti katika taarifa yake kwamba Sami Shukri na Al Mekdad walikubaliana kuimarisha njia za mawasiliano kati ya nchi hizo mbili katika ngazi tofauti katika awamu ijayo. Taarifa hiyo iliongeza kwamba Shukri alisisitiza uungaji mkono wa Cairo kwa upatikanaji jumuishi, siyasa, wa suluhisho jumuishi la kisiasa kwa mzozo wa Siria haraka iwezekanavyo. E, pande hizo zilitarajiwa kujadili pia uwezekano wa Siria kurejea katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League. Wanachama wa Damascus katika jumuiya hiyo ya mataifa ishirini na mbili ya Kiarabu ulisitishwa miaka kumi na mbili iliyopita kufuatia moto wa vita vya ndani huko Siria uliowashwa na magenge ya kigaidi likiwemo kundi la Daesh kwa uungaji mkono wa fedha na silaha wa madola ya magharibi na baadhi ya tawala za Kiarabu za eneo la Asia Magharibi huku hayo yakiarifiwa, msemaji wa vikosi vya ulinzi vya Yemen amesema iwapo wavamizi wa nchi hii watafanya upumbavu wowote wa ule jibu letu litakuwa la kushtukiza na litajumuisha mashambulizi makubwa ambayo yataathiri eneo zima. Saudi Arabia, ikiungwa mkono na Marekani, Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati na nchi nyingine kadhaa, mnamo Machi mwaka elfu mbili kumi na tano iliivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Saba, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesisitiza leo kwamba wavamizi wa yemen watashindwa tu, na kama tunavyoona waimarati hawapo tena kwenye midani ya vita, bali wameishia kuwatumia maafisa wao wa mawasiliano tu kutokana na vipigo vikali na vya kutisha walivyopata. Sari ameeleza kwamba lau kama vita vyetu vingekuwa na wasaudi na waimarati peke yao vingemalizika katika mwaka ule ule wa kwanza, lakini ushiriki wa wayemen wenyewe katika uchukuzi huo na kugeuzwa kuwa kuni za moto wa vita kumepelekea kurefuka kwa vita hivi. Brigedia Jenerali Sari amefafanua kuwa wasaudi na waimarati hawawezi kuendelea kuikalia Yemen kwa mabavu milele, kwani Uingereza nayo ilikalia kwa mabavu kusini mwa nchi yetu kwa miaka mia moja ishirini na minane lakini mwishowe ililazimika kuondoka kwa fedheha na kimadhila. Afisa huyo wa Yemen amesisitiza kuwa muda wa uvamizi dhidi ya Yemen unakaribia mwishoni, na vikosi vya ulinzi vya Yemen kwa kutawakali na kumtegemea Mwenyezi Mungu vimeazimia kwa dhati kuutimua nje ya nchi yao uvamizi wote ule, na hii ndio ahadi tuliotoa kwa uongozi wa mapinduzi ya Yemen na watu wa nchi hii. Sari ameendelea kueleza kwamba ujumbe wetu kwa nchi vamizi ni kwamba kushindwa kwenu kutaendelea, na kwa kuwa hamjaweza kufikia lengo lenu kwa muda wa miaka minane, baadaye pia hamtoweza. Na wanaharakati wa kutetea haki za wananchi madhulumu wa Palestina wamefanya maandamano katika miji kadhaa ya Uingereza kushinikiza kufungwa kwa mashirika ya kuzalisha silaha ya utawala wa kizayuni wa Israel katika nchi hiyo ya Ulaya. Baadhi ya waandamanaji wamekusanyika nje ya kiwanda cha kuzalisha silaha cha Israel mjini Lista, ambapo sanjari na kulaani jinai za kikatili za Israel dhidi ya wa Wapalestina, lakini wametaka kufungwa haraka kwa kampuni hiyo ya silaha. Waandamanaji hao wametoa makataa ya siku thelathini ya kufungwa kwa kampuni hiyo, na iwapo haitafungwa muhula huo utakapomalizika, basi wamesema watachukua kile walichokiita hatua ya umma. Maandamano kama hayo yameshuhudiwa pia katika mji wa Glasgow na Brighton, ambapo waandamanaji waliokuwa wamebeba bendera za Palestina walikuwa na mabango pia yenye horodha ya jinai zinazofanywa na wazayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Kampuni hiyo ya kizayuni mjini Leicester ya UAV Tactical Systems inamilikiwa na shirika kubwa la kuzalisha silaha la utawala haramu wa Israel la Elbit Systems. Harakati ya Palestine Action inasema silaha hizo zinazozalishwa nchini Uingereza na kampuni ya Israel si tu zinatumika dhidi ya wa Wapalestina, lakini zinatumika pia kuwaua, kuwakandamiza na kudhulumu watu wengine katika maeneo mbalimbali ya dunia. Uingereza pia imekuwa ikikosolewa kwa kuendelea kutuma silaha kwa muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen. Silaha hizo zinatumika kuwaua watu wa Yemen na takwimu zinaonyesha kuwa hadi sasa maelfu ya raia wa nchi hiyo wameuawa na mamilioni ya wengine wamelazimishwa kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Haya ni matangazo ya Jumapili usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Sasa nampisha mwenzangu hapa, Asmahani Ghanima Muhammad, akuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa kisemacho: Russia yapinga vitendo vya uchochezi vya Marekani nchini Siria. Kamanda wa ngazi za juu nchini Rusia alitangaza siku ya Ijumaa kwamba Mosco imelalamikia vitendo vya uchochezi vya vikosi vamizi vya Marekani huko Siria. Admeri Oleg Gurnov, mkuu wa kituo cha Rasia cha maridhiano ya pande zinazohasimiana nchini Siria, ameandika kwamba Rasia imesajili vitendo vya uchochezi vya Marekani katika mkoa wa Hasaka, kaskazini mwa Siria. Majeshi ya Marekani yameonekana mara mbili nje ya maeneo yaliyokubaliwa Rusia imewasilisha malalamiko yake kwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani kuhusu ukiukaji huo. Afisa huyo mkuu wa kijeshi wa Rusia ameonya kwamba ukiukaji wa makubaliano ya kijeshi kati ya Rusia na muungano unaoongozwa na Marekani utahatarisha mlingano dhaifu wa mamlaka uliopo katika eneo hilo na utakuwa na athari mbaya. Zaidi ya wiki moja iliyopita, vyombo vya habari viliripoti shambulio la mabomu katika maeneo ya mkoa wa Delzur, mashariki mwa Siria. Saa chache baadaye wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, ilithibitisha kutokea shambulio la anga kwenye mji wa Derzur mashariki mwa Siria. Baada ya hayo, rais Joe Biden wa Marekani, katika barua yake kwa bunge la Congress la nchi hiyo, alidai kwamba mashambulizi dhidi ya maeneo ya harakati za mukawama mashariki mwa Siria yamefanywa kwa mujibu wa haki ya kujilinda na kutishia kwamba ikibidi hatua zaidi zitachukuliwa. Marekani inasisitiza juu ya kuendelea kuwepo kijeshi kinyume cha sheria huko Siria na kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Baada ya ufatulianaji risasi uliojiri kati ya wanajeshi wa Marekani wanaoikalia kwa mabavu Siria na makundi ya mukama mashariki mwa nchi hiyo, jeshi la Marekani liliongeza muda wa kuwepo meli zake katika maji ya karibu na nchi hiyo siku ya Ijumaa iliyopita. Pia maafisa wa kijeshi wa Marekani walitangaza kuongeza muda wa uwepo wa manuari ya kivita ya George W Bush katika pwani ya karibu na Siria ili iwe mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ili iwe rahisi kutekeleza mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Siria. Uamuzi huu unamaanisha kwamba msafara wa manuari za kivita unaoongozwa na manuari ya George W Bush wenye zaidi ya askari elfu tano wa Marekani ambao sasa wako katika maji ya Ugiriki utabakia karibu na Siria kwa muda mrefu zaidi. Katika miaka ya hivi karibuni majeshi amerikani ya Marekani yamekuwepo huko Siria katika fremu ya eti muungano wa kimataifa dhidi ya ISIS au Daesh. Hivyo Marekani imekalia kwa mabavu ardhi ya Siria kwa kisingizio cha kupambana na kundi hilo la kigaidi, lakini kivitendo nchi hiyo haifanyi lolote zaidi ya kuwaua raia na kupora utajiri wa Siria, hasa mafuta ya ghafi ya petroli. Marekani imekuwa ikifuatilia malengo maalumu katika uwepo wake kijeshi huko Siria katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, wakati wa uongozi wa Barack Obama. Tangu mwaka 2011 Marekani iliunga mkono na kuyafadhili makundi ya kigaidi nchini Siria kwa lengo la kuipindua serikali halali ya rais Bashar al Assad na kudhoofisha muhimili wa mukawama au harakati za ukombozi wa Palestina. Mwaka 2014 Marekani ilianza operesheni ya anga na nchi kavu ya kutuma askari wake vamizi huko Siria. Aidha, baada ya Donald Trump kuingia madarakani, alidumisha uwepo haramu wa kijeshi wa Marekani huko Siria kwa kisingizio cha kupambana na ISIS na hata alitoa kwa mabavu baadhi ya maeneo ya ardhi ya Siria na kupora mafuta ya nchi hiyo. Majeshi ya Marekani yamekuwepo katika maeneo ya mashariki mwa Siria, ambayo ni maeneo yenye utajiri mkubwa wa mafuta na gesi. Wamarekani wamekuwa wakipora mafuta ya Siria na kuyaondoa nchini humo kupitia ardhi ya Uturuki. Utawala wa Biden umeendeleza mashambulizi ya anga katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita na umepuuza sheria za kimataifa kuhusu mamlaka ya kujitawala Siria. Uwepo wa kijeshi wa Marekani nchini Siria unaendelea bila idhini ya baraza la usalama la Umoja Mataifa. Biden amefuata sera hiyo hiyo ya kidhalimu ya Trump, kulenga muhimilo wa mukawama nchini Siria, na mara kwa mara hufanya mashambulizi ya anga na makombora kwenye ngome za vikosi vya mukawama. Waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, anasema Marekani inajaribu kuiweka Siria katika hali ya mgogoro, na hivyo imeanzisha tena taharuki na uhasama. Wanajeshi vamizi wa Marekani wanachukua hatua za uhasama, ikiwa ni pamoja na kuunda maeneo yenye mamlaka ya ndani nchini Siria na kuyahimiza kujitenga. Moscow kwa upande wake inaamini kwamba Washington sio tu inaendelea kukwamisha utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa Siria bali pia inayatumia makundi ya kigaidi kama chombo na kuyachochea kupambana na serikali halali ya Siria. Kuwepo majeshi ya Marekani huko Siria ni hatua isiyo halali na ambayo iko kinyume na sheria za kimataifa, haswa ukiukaji wa mkataba wa Umoja wa Mataifa na ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kitaifa na mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo. Naendelea kuwa nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani. Na kabla ya kukaribisha kipindi chetu cha kwanza, nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu. Ni Omar Muhammad Omar, anasema asante sana, mimi ni mpenzi sana wa maana, napata mafunzo mengi kupitia Redio Tehrani na vipindi vyake. Shukran sana Muhammad Omar, msikilizaji wetu huyu ambaye muda huu nimesoma ujumbe wake mfupi na sasa namkaribisha Shekhe Sayida Aidarus kutoka Lamu, Kenya, katika mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ahlan ya Ala innahum humul mufsiduna walakin la yash'urun. Sadaqallahul aliyyul azim. Katika mlango wa kwanza au sehemu ya kwanza, ya kwa kila pembe itabidi tupite ya kwanza tuwasikilize wataalamu wa, wa lugha ya pili ni istilahi ya tatu tuisikize Qurani ambao ndio msingi wa mada yetu yetu. Tajwa ulimwengu wa magharibi kuhusu fisadi moja, ikiwa ni taarifu ya munadhamatu shafafia alalamia, wanaoita ile organization ya uwazi ya ulimwengu mashruu. Ufisadi ni kutumia wadhifa wa umma katika sehemu yoyote ulioko ya wadhifa ka nyadhifa za umma, sawa uwe ni wadhifa wa kisiasa, ama ni wadhifa wa kijamii, ama wa kidini. Pia unapopata nafasi katika jamii ukawa watambulika, pindi unapoitumia nafasi ile kwa ajili ya tumo la kibinafsi. Nasema lilkasbi lkhas, tumo la kibinafsi ambalo si la kisheria, litakuwa wewe wafanya ufisadi. Na haya ndio mambo yanaozungumzwa leo zaidi, kwa sababu wote wamefocus kwenye mambo haya, hivi ndivyo walivyoeleza wao. Sasa suala la kimsingi katika lugha, tumeona ufisadi ni kuondoka kitu katika hali yake ya kikawaida, kikapotoka, sio kama alivyonena Raghibul Isfahani, khuruju shei an litidali. Katika taarifu za kifikihi, tumeona ufisadi katika ibada au fasadi katika muamala, haihusiani sana na mada yetu. Katika istilahi za kimagharibi, tumeona mara nyingi wanaangalia nyanja za kisiasa, nyanja za utawala, nyanja za kiwadhifa. Qurani yasemaje? Hapa ndipo tutakuwa sasa, twaingia kwenye mada yetu. Qurani inapotamka neno ufisadi yamaanisha nini? Mfano, malaika waliponena atajalu fiha man yufsidu fiha, wenda kupeleka mtu katika ardhi atakaye kuweta ufisadi. Ufisadi gani? Qurani inaponena mathalan dhahara lfasadu fil barri bahri bima kadamat aidi nas umedhihiri au bima kasabat aidi nas, umedhihiri ufisadi barani na baharini kwa yale yaliyotumwa na mikono ya watu. Ufisadi gani unaozungumzwa hapa, na nyingi katika aya tutakazokuziona kuziona ili tujenge fikira zetu za Kiislamu. Pana haja kubwa, kama Waislamu tukitaka kujiita, twatembea tu Kiislamu. Pana haja kubwa ya kujenga konsept muhimu za maisha yetu kwa mujibu wa Qurani, si kwa, kwa misamiati inayozungumzwa na wengine. Hapa ni mahala muhimu sana, na watu mara nyingi huchoka katika zitu hizi. Watu wataka kuzungumza matokeo tu na nini. Wakija kwenye masala ya mijadala ya kikonsept, mara nyingi huwa tuna haraka na ndio utaona leo twapotea. Watoto wetu wa kike na wa kiume leo waingia kwenye organization na katika harakati, katika harakati zile za kijamii, ni muhimu tuwepo kama Waislamu. Sawa dola iwe ya Kiislamu, sawa dola iwe si ya Kiislamu, lakini hudhuru yetu, uwepo wetu katika harakati na nyanja za kiharakati katika tabaka zote, ni muhimu tuwepo. Kwa hivyo, ikiwa kuna zama, ziwepo zama zetu katika waweko wetu katika masuala ya wanawake, waweko wetu, lakini ni muhimu sana vijana wanawake wanaoingia katika harakati hizi za kijamii kwa jina la Uislamu wafahamu konsepti za kiislamu katika yale mambo wanaokwenda kuyatetea katika harakati miaka minne takriban iliyopita na iko kwenye mitandao katika hutuba zimezosajiliwa Tanzania zangu. Nilikuwa katika kongamano kubwa sana Dar es Salaam tukizungumza mambo ya kijamii. Katika siku moja ya makongamano yale, tulibahatikiwa kuhudhuria mwanamke mmoja mwenye nafasi kubwa katika chama cha kiislamu cha Tanzania, ambao yeye ndio alikuwa mwakilishi wa wanawake top kile kinachoitwa BAKWATA ba na historia yake, yule mwanamke alikuwa ni mwanaharakati siku nyingi, ametembea katika sekta nyingi, siasa, amewahi kuwa mbunge, sio amewahi nini, na sasa hivi ni katika wanawake very active. Mara nyingi nikienda Tanzania huwa tukikutana tu mzima, tukawa tuamzungumza mwanamke, katika kumzungumza haki za mwanamke, mimi nikasema swala moya, mimi nikawaambia wanawake katika maswala mingi. Alikuwa akiulizwa wakati wa maswala ya mwanamke, akatwambia, nyinyi wanaume nyinyi wanaume nyinyi wanaume mmetupokonya kadhaa, nyinyi wanaume matunyima kadhaa, nyinyi wanaume hamujatupatia kadhaa. Mimi katika kuyajibu maswala yale, nikawaambia katika makosa makubwa mufanyayo nyii wanawake kutafuta haki zenu, ni kurudi kwa wanaume wawape haki zenu. Tayari mwathibitisha msingi kwamba nyinyi hamuwezi kuwa mpaka mupowe na wanaume. Hii moja ni wrong Sijui mnaelewa vizuri sana ni kama wanaotafuta uhuru wao kurudi kwa watawala mabopari, kuwaomba wawape uhuru. Wewe watarajia bopari atakupa uhuru? Na ndio hapa kuna manhaji mbili, kuna manhaji mbili katika Uislamu za kutafuta uhuru. Kuna manhaji mata stabadtum nnasa waqad waladatuhum ummahatuhum ahrara. Hii ni manhaj, yangalie vizuri sana yawahutubu watawala, yawaambia nyinyi watawala, lini muliwa watu watumwa na mama zao waliwazaa wakiwa ni waungwana. Hiyo ni manhaji ya kwanza, ni manhaji ya wafalume. Manhaji ya pili, manhaji ya amiri lmuminina, akwambia la takun abda ghairika wakad waladaka ummuka hura, usikubali kuwa mtumwa wa mwengine na ikiwa mamako amekuzaa huru. Maneno ukiangalia yote ni mamoya, lakini maneno ya kwanza yazungumza na watawala yawaomba watawala na kuwakanya, musiwafanye watu watumwa. Maneno ya kwanza, yani uhuru mpaka utolewe na nani? Na watawala. Maneno ya Imamu Ali azungumza na raia, amwambia raia, wewe kwa nini ulikubali kuwa mtumwa na kama mamako alikuzaa huru? Yani uhuru wako ni wewe raia uamue kuwa huru, sio ungoje mtawala akupe nini, akupe uhuru. Hakuna mtawala atakupa uhuru. Maiona manhaji mbili, matastabadtum ayuhal muluk, nyie wafalume mbona mawafanya watu watumwa. La takun, wewe raia usikubali kuwa mtumwa. Sasa mimi nikawaambia ninyi wanawake, mangoja wanaume wawape haki zenu, na haki zenu mumepewa na Mungu, hamkupewa na wanaume. Tupo vizuri sana kama vile sisi wanaume haki zetu tumepewa na Mwenyezi Mungu, hatutukui kwa wanawake, na wanawake haki zao wamepewa na Mwenyezi Mungu, hawatukui kwa nani? Kwa wanaume. Sharti tuelewane vizuri sana masala haya ya wanaume. Pengine tutamwambia ustadhi, mbona mwa wafurisha kitwa wanawake wake ha, anaja taratibu. Hukupewa mamlaka mwanamume ya kumgawanyia haki nani, mwanamke umepewa kuna dokta mmoja nimemsahau wa Kimasri alawa sa kama something alawa nawatoa kwenye mada lakini hawafahamisha hapo huyu katika kongamano siku moja pia aliulizwa suala la mwanamke kunyanyaswa katika urithi kilizan nzuri sana kuna mtu alikuja akasema usitetee sana kwamba uislamu wa wajali wanawake nyinyi waislamu mwawanyanyasa wanawake akamwambia kwa nini twa wanyanyasa wanawake akamwambia mpa nusu ya mwanamume katika kurithi Ule akamwambia sahihisha statement yako, na sute twatakatusahihishe leo statement ye. Hii ni lugha, anayekuja kukuuliza mbona Uislamu wampa mwanamke nusu ya mwanamume, sema umeukosea Uislamu, hakuna habari hiyo ya Uislamu kumpa mwanamke nusu mwanamke. Sikilize vizuri sana, ule akamwambia, vipi? Akamwambia akifa mtu akawata baba na mama na binti, hebu gawanya wirathi. Binti atapata nyingi kuliko baba. Sasa hapa mwanamke amepata nyingi ama mwanamume amepata nyingi sasa? Na mwanamke ni katika kila masala ya kurithi, mwanamke upewa nusu ya mwanamume, au ni katika sehemu moja katika sehemu ishirini umezimensheni zile peke yake? Hii kafanye wirathi. Sasa hivi mtu amekufa ameata baba na mama na binti. Baba atapewa sudus, yani one over six. Mama atapewa nini? Sudus, yani one over six. binti atapewa ngapi? nusu Ha, sasa itukue nusu na sudus ni mara ngapi yake? Sasa haiweke hii hapa ma. Hapa Uislamu umemnyanyasa mwanamume ama umemnyanyasa mwanamke? Baba kwa, kwa mtu na binti au la nani, binti amekupa nini wewe, bali hukutoza tu kila siku, baba amekuyeya amekutumilia pesa zake zote, amekusomesha. Binti umemzaa wewe, vamlisha wewe, vamfanya wewe, siku ya kufa utukuliwa mali mingi upewa yeye binti, baba upewa nyinyi. Mmekwenda kutukua, mfano mmoja tu mtu ameku? ameatazijana nusu ni wanaume nusu ni, nani? ni wanawake ndio li dhakari mithlu hadhil unthayain lakini mifano ya kurithi ni hiyo peke yake nimewapa mfano mmoja na naweza kukwetea mifano zaidi ya kumi. kuna, kuna mwanamke na mwanamume mwanamke yuarithi zaidi kuliko mwanamume katika uislamu. kwa hivyo kauli ya kunena uislamu wa mnyanyasa mwanamke katika kumrithisha hii ni kauli yataka taka irudiwe isahihishwe Unu. ni kama kauli ya arijalu kawamuna ala nisa. Mume si wanaume, si kila mwanamume ana power kwa mwanamke. Upo vizuri sana jamanini power ile ni mume kwa mkewe peke yake katika masala ya idaratul beiti, ya kuongoza nyumba, si masala ya haki wala nini. Hapo ndio umepewa mwanamume, si kila kitu. Lakini haki zake leo huna uamuzi na haki ya mwanamke ya hijabu hiyo ni haki ya toka kwa Mungu, si ya mume. Utasikia tazitumia makosa, wana wake wenyewe wazitumia makosa. Utasikia mwanamke akamwambia, mimi mume wangu mimi niruhusu nimtokee fulani, hakuniruhusu nimtokee fulani. Hana haki hiyo mume, kwa sababu masala ya hijabu yako na stara yako na heshima yako ni wewe na Mwenyezi Mungu, mume wako hahusiki. Mwanamume amekuwa na marafiki zake nyumbani, mwanamke ameondoka, hakuvaa hijabu z ndo tu, hawa ni friends tu hawa, na mwanamke aka Toka. ukimuuliza nie kwambia ah mume wangu meniruhusu ni watokee nani alokwambia mume anaruhusa hiyo mwanamume anaoruhusa ya kuambia yo usiswali anayo anayoruhusa hiyo anaoruhusa ya kwambia leo usifunge ramadhani anaoruhusa ya kwambia leo kuna tembo hana ana haki zake za kinyumba zile zilizoletwa na ile aqdul bayt ukinena kabiltu na, kabil na zawajtu kuna athari huja athari zikija ni ile haki ya mwili wako ule mwanamke anakuwa halali kwa maana na mwanamume anakuwa halali kwa mwanamke. Hafai kutoka nyumbani bila ya idhini yake, mwanamume ni lazima amlishe na kadhalika, lakini hukumu za Mwenyezi Mungu na haki za Mwenyezi Mungu hazimuhusu mwanamume. Sasa nikafika na sherehe na ule mama, nilipofika hadi hii, nikamwambia wanawake wa Kiislamu, mutajikomboa siku mutakapokuamini kwamba haki zenu mwazitukua kutoka kwa Mwenyezi Mungu, si kutoka kwa wanaume. Tabani ya maneno ni mazito kukubalika katika jamii ya Kiislamu. Ule mama ainuka sasa, akaona amepata silaha kubwa sana kutoka kwenye kinwa cha shekhe, akawa iwayashangilia yu. Akanambia, yani Shekhe, wataka kutwambia sasa tusimame wenyewe kwenda kuzitukua haki zetu? Nkamwambia, naamuama tokani, mwendo mkazitukue haki zenu, lakini hapa mpaka apo yao. Nkamwambia, lakini mukitoka kwenda kutafuta haki zenu, tokani kama Waislamu, si kama wa magharibi basi ukiwa utaita movement ya wanawake wa Kiislamu, si mmetia neno Uislamu nyinyi? Youth, muslim youth mukitia, shababu wa Kiislamu, zijana wa Kiislamu, wekeni concept za Kiislamu katika movement zenu, mutakwamba magharibi jina la Uislamu. <laughs> Sasa pale kidogo kati ya break ye nikamwambia, naam, musende kutafuta haki za kuvaa bikini kutangaza magari, kwa sababu ndio haki muliopewa magharibi. Haki kubwa muliopewa magharibi ni mutumiwe mpaka likitaka tangazwa Honda aitwe mwanamke amevishwa nini bikini. Kuna alaka gani baina ya Yamaha na uchi wa mwanamke? Sasa hapa ndipo ni watakapo mimi concept muhimu sana freedom. Uislamu wa kubali freedom, uhuru. Haki za mwanamke, Uislamu wa kubali haki za mwanamke. Haki za binadamu, Uislamu wa kubali haki za binadamu. Corruption, ufisadi, tupambane na ufisadi. Uislamu ni mwanawa mbee katika kupambana, lakini tukitoka kwamba sisi twaja kwa jina la Uislamu kupambana na corruption, twaja kwa jina la Uislamu kuzengea haki za wanawake za wanaume ni Muhimu sana tusitukuliwe na mafunzo tunayofunzwa ya kimagharibi katika kutulisha na kutuakiza konsepti zao kuhusu mambo haya, muhimu sana. Sasa hapa ndipo sitaki kwenda sana, nirudi kwenye mada. Qurani ikinena neno ufisadi, ya maanisha nini? Na Mungu kwenye Qurani kutilia mkazo maneno haya, baada ya kutuambia sisi tutahadhari na ufisadi, tupinge ufisadi, tuepuke ufisadi hapendi wafisadi, kila aina ya aya. Kisha Mwenyezi Mungu akaja akatwambia katika suratu Yunus aya 40, wa minhum man yu'minu wa minhum man la yuminu wa rabbuka alamu bilmufsidin, aya fupi katika concept. Kati yao wao kuna wanaoamini na kati yao wao kuna wasioamini. Simama hapo ndugu yangu, tuisome Qurani uzuri. Hapo kwa hikma gani? Mara nyingi Qurani haituamrishi jambo wala haitukatazi jambo mpaka ianze na kutuambia ya ayuha ladhina amanu mumethaa mali nyinyi. Mara nyingi ukipata aya ya kuamrisha jambo, kuswali, kufunga, kutoa zaka Sadaka. Au ukipata aya ya kukataza jambo, kuzini, kujepa, kunini, utaona mara nyingi itaanza na ya ayyuhalladhina amanu. Kwa nini? Imani nini? Moja, imani maana pana, mmoja katika maana ya imani ni ideology, na moja katika maana ya ideology ni concept unazozijenga katika akili yako kwa jinsi unavoliona jambo na unavoliamini jambo, sasa akwambia kama wewe ni katika ideoloji hii ya kiislamu una imani hii, yataka mtazamo wako uyaone hivi haya mambo. Usitanganye mitazamo. Shida sisi twatanganya mitazamo, hapa ndipo matatizo makubwa. Kama makakwambia stadhi, wayua mimi hufanya kazi baa, bismillah Ehe, sasa ule baa katika kufanya kazi kwangu vale jamaa wayaokulewa hunipa bahshishi kila nikiwasafishia uzuri zile gilasi na zile trea Eh, bismillah, je, hufaa kutukua zile bahshishi? Mbona mmeteka jamani? <laughs> Nafikiri, nafkiri mmenielewa ulengawa. Yaani wewe umenitia bomani kwenye ideology si yangu kutoka mwanzo, uliponena mimi hufanya kazi ba, hapo wewe ni katika aladhina la yuminu, yaani usiuwete uislamu hapo uhukumie, sijui umenielewa vizuri sana si katika mahala pake hapo. Sasa unaona, mimi hufanya kazi baa hii, kwako umeshaipita, ni halali ukunuliza manake, sawa. Kisha kanaambia, na katika kufanya kazi kwangu husavu tembo hiyo umeipita, ukuiuliza suala ni halali ama nini ni haramu? Kisha umekwenda kwenye steji katika kuwa savu le tembo, kwa vile hufurahia, hunipa nini? Hunipa bahshishi. Umerukia je, yeah, ile bahshishi mimi hufaa kuitukua? Masifai. Watarajia ustadi ya kujibu nini hapo? Jana nasoma kisa cha comedy kimoja mwanamke amempigia simu shekhe kule Masri Comedy yani. Ramadhani amwambia shekhe nilikuwa jikoni upika katea. Teleza yani. Kwa shishie mkono zitu katika kuanguka juu hizi zikatawanyika zikaingia mdomoni tende kaingia mdomoni akamuhesabia karibu zitu kumi pale. Nasema zile tende moja. Akamwambia moya si tende tembe kumi sijui maziwa kopo moja sijui nini zote zikaingia. Kisha akamwambia hal, an, hal ana muftirun. Sasa kidogo ni wafundishe Kiarabu kwa sababu hamtaifahamu jawabu ya shekhi mpaka mfahamu. Neno muftir katika lugha ya Kiarabu lina maana mangapi? Mawili. Maana ya kwanza ni kutangua saumu, maana ya pili ni kula breakfast. Breakfast Kiarabu inaitwa iftar. Lunch inaitwa nini? Ghadha. Na dina inaitwaje? Asha. La, lam tuftir bal taghadhaita. Akamwambia ukula breakfast umekula lunch mdomo. Ala kulli hal. Sasa maswali haya ni maswali maswali yanayotembea katika concept ama mazingira. Sasa mwangalie Mwenyezi Mungu, turudi kwenye aya ya suratu Yunus. Mwenyezi Mungu anena, wa minhum man yumin wa minhum man la yumin. Kwa hivyo tuko grupu ngapi sisi? Nani muminun, upande wa pili nani la yuminun? Sasa concept ya ufisadi ya muminun ni tofauti na concept ya ufisadi ya nani, na anaojua zaidi kuitoa concept hiyo nani? Ni alowaumba grupu zote Minhum man la yu'min wallahu a'lamu bil mufsidin. Aliyomuyuzi zaidi wa kuwatangaza wa fisadi ni nani? Ufisadi ni nini? Ni nani? Allah subhanahu wa ta'ala. Tuomba Mwenyezi Mungu atupe taufiki insha Allah taala, na atujalie min alladhina yastamiuna alqawla fayatabiuna ahsana, walhamdulillahirabbil alamin. Shukran sana kwa kipande hicho cha kasida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC IRGC limesisitiza kuwa bila shaka yoyote jinai za utawala bandia na mtenda jinai wa kizayuni hazitaachwa bila kujibiwa, na utawala huo haramu utalipa gharama za jinai zake. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetoa taarifa leo ya mkono wa pole kwa kufa shahidi Kapteni Mikhdadi Megani Jafar Abadi, afisa muumini mwenye ikhilasi na moyo wa kujitolea, na vilevile vile na Meja Miladi Haidari, mmoja wa washauri wa kijeshi wa IRGC nchini Siria ambaye aliuawa shahidi katika shambulio la kijinai la utawala wa kizayuni alfajili ya kuamkia Ijumaa, lililolenga kiunga cha mji mkuu wa nchi hiyo Damascus, na limesisitiza kuwa utawala bandia na mtenda jinai wa kizayuni utalipa gharama za jinai za kuishambulia kijeshi Siria. Chama tawala nchini Afrika Kusini ANC kimesema kimetuma maafisa wake wakuu nchini Rusia kujadiliana na wenzao wa chama tawala cha nchi hiyo kinachoongozwa na Rais Vladimir Putin juu ya namna ya kurekebisha upya nidhamu ya kimataifa, yani global order. Taarifa iliyotolewa na ANC imesema ziara hiyo inafuatia mwaliko kutoka kwa chama kikubwa zaidi cha siasa nchini Rusia cha umoja wa Rusia, United Russia Party, ambacho ni mshirika na rafiki wa muda mrefu wa ANC. Duru za kuaminika zimelidokeza gazeti la Wall Street linalochapishwa nchini Marekani kwamba Siria na Misri ziko katika mazungumzo ya ngazi ya juu ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia ambao ulivunjwa baada ya kuzuka mgogoro nchini Siria mwaka elfu mbili na na wanaharakati wa kutetea haki za wananchi madhulumu wa Palestina wamefanya maandamano katika miji kadhaa ya Uingereza kushinikiza kufungwa kwa mashirika ya kuzalisha silaha ya utawala wa Kizayuni wa Israel katika nchi hiyo ya Ulaya. Muhtasari wetu wapenda wasikilizaji, unakomea hapa na tunatamatisha matangazo. Nawashukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Aidha, namshukuru mwenzangu nilikuwa ni naye katika meza ya matangazo Hussein Hassan. Kwa niaba yake mimi, Asmahani Ghanima Muhamed, na wageni nikiwatakia usiku mwema, na nawatakia somo njema. Tukutane tena katika matangazo yetu yajayo kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Kwaherini.