Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. Yafis ya kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nipendezeshe katika siku ya leo kufanya mema na uuchukize moyo wangu na kutenda maovu na maasi, na uniharamishie hasira na moto wako, kwa ihsani yako, ewe mwenye kusikiliza vilio vya wanaokulilia. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho kufutwa sarafu ya dola katika miamala ya kibiashara kati ya Brazil na China. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani yatakayoletwa kwenu na Sheikh Othmani Msuya wa nchini Tanzania mawaidha hayo yatafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni <mucho> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Uturuki yawasilisha malalamiko rasmi kuhusu kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu nchini Denmark. Mahasimu wa Sudan wachelewesha kutia saini makubaliano ya mwisho ya kisiasa. Ughali wa maisha wa wafanya wafanyakazi wa usalama wa Heathrow kugoma kufanya kazi nchini Uingereza na wachezaji wa soka waislamu nchini Ufaransa wazuiwa kufuturu wakati wa mechi za mpira wa miguu. Na sasa ni habari kamili. Uturuki, Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imemwita balozi wa Denmark nchini humo ili kutoa malalamiko yake ya kupinga kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu katika nchi hiyo ya Ulaya. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imetoa taarifa ikisema, tuna laani kwa maneno makali kwamba uhalifu wa chuki uliofanywa nchini Denmark tarehe 24 Machi dhidi ya kitabu chetu kitukufu Quran na bendera yetu tukufu umeruhusiwa kukaririwa tena tarehe 31 Machi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Taarifa hiyo imesema kwamba balozi wa Denmark nchini Uturuki Dania Nana aliitwa kwenye wizara ya mambo ya nje mjini Ankara na kufahamishwa kwamba Uturuki inalani vikali na kupinga kitendo hicho kiovu cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu. Kwa mara nyingine tena, tunatoa wito kwa mamlaka ya Denmark kuchukua hatua zinazofaa dhidi ya wahusika wa uhalifu huu na kuchukua hatua madhubuti kuzuia kutokea tena kwa uchochezi huo, ilisema taarifa hiyo. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kwamba kutoa ruhusa kwa kitendo hicho kiovu chini ya kivuli cha uhuru wa kujieleza hakukubaliki na kitendo kama hicho hakiwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imeongeza kwamba kitendo hicho ni uthibitisho wa wazi kwamba chuki dhidi ya Uislamu, chuki dhidi ya wageni, ubaguzi na ubaguzi wa rangi vimeongezeka barani Ulaya. Wiki iliyopita msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia alilaani wimbi la kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Ulaya barani Ulaya kunakofanywa na mrengo wa kulia hususan katika nchi ya Denmark na katika nchi nyingine za bara hilo. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alikosoa vikali wimbi hilo la kuvunjiwa heshima kitabu kitukufu cha Quran katika nchi kadhaa za Ulaya na kueleza kwamba kitendo hicho kinahatarisha amani na mwenendo wa kuishi kwa utangamano kati, katika jamii ya binadamu. Miezi ya hivi karibuni kumeshuhudiwa vitendo kadhaa vya kuchomwa moto Quran au majaribio ya kufanya hivyo na watu au makundi yenye chuki dhidi ya Uislamu kaskazini mwa Ulaya na katika nchi za Nordic. Watawala wa kijeshi nchini Sudan na wawakilishi wa mirengo mbalimbali ya kisiasa wameahirisha kutiwa saini makubaliano ya mwisho yenye lengo la kutatua mzozo wa kisiasa ambao wamekuwa ukitokota nchini humo kwa miezi kadhaa. Msemaji wa mchakato wa kisiasa wa Sudan, Khalid Omar Yusuf, amesema kukosekana kwa maelewano katika baadhi ya maswala ambayo hayajakamilika ndio sababu ya kutotiwa saini makubaliano hayo Jumamosi ya jana, amesema pande hizo mbili hasimu zitaendelea kushirikiana katika majadiliano mazito ili kuondokana na vikwazo vya mwisho vya kufikia makubaliano, ili kuweza kurejesha mchakato wa kiraia na serikali ya mpito na ya kidemokrasia. Kutiwa saini kwa makubaliano hayo kulipangwa kufuatia, m, kufuatiwa na kuundwa serikali mpya Uh, tarehe 11 mwezi huu wa Aprili. Mnamo tarehe 5 Disemba, watawala wa kijeshi na wawakilishi wa mirengo ya kisiasa nchini Sudan walitia saini makubaliano ya msingi ya kutatua mgogoro wa miezi kadhaa nchini humo. Makubaliano hayo yanaahidi kipindi cha mpito cha miaka miwili na kuteuliwa waziri mkuu wa kiraia ambaye atateuliwa na vyama vya kisiasa vilivyotia saini makubaliano hayo. Sudan imekuwa bila ya serikali tangu Oktoba mwaka 2021 wakati jeshi lilipofuta serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdullah Hamdok na kutangaza hali ya hatari, hatua iliyopingwa na vyama vya kisiasa ambavyo vilitaja kuwa ni mapinduzi ya kijeshi. Kipindi cha mpito cha Sudan kilichoanza Agosti 2019 kilipangwa kumalizika kwa uchaguzi mwaka wa 2024. Wafanyakazi wa usalama wa uwanja wa ndege wa Heathrow mjini London na nchini Uingereza wameanza mgomo wa siku kumi wakiungana na wafanyakazi wengine wa serikali na wa sekta za binafsi nchini humo, ambao wamegoma wakitaka nyongeza kubwa ya mishahara kutokana na mfumuko wa bei unaozidi kuongezeka. Takriban maafisa wa usalama elfu moja mia nne wanashiriki katika mgomo huo ulioanza Ijumaa baada ya mazungumzo ya dakika za mwisho na maafisa wa serikali kuhusu nyongeza ya mishahara kufeli na kugonga mwamba. Mgomo huo unahusisha wafanyakazi wa Terminal 5 ya uwanja wa ndege wa Heathrow ambao unatumiwa na shirika la ndege la British Airways. Aidha, maafisa wanaohusika na kukagua mizigo iliyoingizwa kwenye uwanja huo wamejiunga na mgomo mgomo huo umesababisha shirika la ndege la British Airways kufuta takriban asilimia tano ya safari zake za ndege katika kipindi cha Pasaka na safari sabini za ndege siku ya Ijumaa, huku uwanja wa ndege ukionya kwamba baadhi ya abiria huenda wakakabiliwa na ucheleweshaji wakati wa ukaguzi wa usalama katika siku za mgomo. Uwanja huo wa ndege umelazimika kupeleka wafanyakazi elfu moja wa ziada kufidia mgomo huo na kusaidia abiria siku ya Ijumaa. Sekta ya usafiri wa anga nchini Uingereza iko chini ya shinikizo kubwa, huku serikali ikifanya jitihada za kuepusha kurudiwa kwa foleni za Pasaka za mwaka jana ambazo zilisababishwa kwa kiasi kikubwa na uhaba wa wafanyakazi. Sekta nyingi nchini Uingereza sasa zinasumbuliwa na migomo ya mamia ya maelfu ya wafanyakazi ambao wanataka mishahara bora, huku bei za bidhaa na bili za nishati zikipanda. Uwanja wa ndege wa Heathrow unaotumiwa na ndege za British Airways pekee unadai kwamba ulikuwa umetoa nyongeza ya asilimia kumi ya mishahara kwa wafanyakazi kuanzia mwezi Januari. Hata hivyo, ofa hiyo ilikataliwa na wafanyakazi kwani ongezeko hilo halikuweza kuendana na mfumuko wa bei unaoshadidi kila siku nchini Uingereza. Mgomo wa vikosi vya usalama vya Heathrow unakuja baada ya migomo ya nchi nzima katika siku ya bajeti wakati wa wafanyakazi wapatao nusu milioni wa Uingereza walipogoma kufanya kazi, huku vyama vya wafanyakazi vikiandaa matembezi makubwa kupinga bajeti ya mwaka ya waziri wa fedha Jeremy Hunt. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imelaani vikali kuwepo kwa shakhsia wa Kiarabu na Kiafrika katika mkutano wa kuhalalisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel, na imetoa wito wa kulaaniwa kitendo hicho sambamba na kutambuliwa kuwa ni kosa la jinai. Msemaji wa Hamas Abdulatif Alqanu ametangaza katika taarifa yake kwamba tunalaani vikali safari ya ujumbe wa shaksia mbalimbali kutoka nchi za kiarabu na kiafrika kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu kwa lengo la kufikia maafikiano na utawala haramu wa Israel, ambapo watu hao walikutana na maafisa kadhaa wa utawala huo, akiwemo spika wa Knesset, mkuu wa baraza la usalama wa ndani, na viongozi wengine wa halifu wa Israel. Alqanu ameongeza kwamba Hamas inalani vikali uwepo wa ujumbe wa Palestina na wa Kiafrika katika mkutano wa kuhalalisha uhusiano na Israel ulioandaliwa na moja ya vituo vya utafiti vya utawala wa kifashisti wa Israel. Katika taarifa hiyo, harakati ya Hamas imesema kuhalalisha mapatano yoyote na utawala wa kizayuni ni kinyume na misingi ya uadilifu na insafu katika kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina na kutetea haki yake ya kuwa na uhuru na kujitawala na imezitaka nchi na taasisi zote husika kutetea haki ya uhuru na kujitawala na kulaani ziara ya ujumbe huo wa Waarabu na Waafrika katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na marefa wa mpira wa miguu nchini Ufaransa wameamrishwa na shirikisho la soka la nchi hiyo kutositisha mechi ili kuwaruhusu wachezaji wa Islamu kufuturu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tofauti na ligi kuu ya Uingereza ambayo inaruhusu mechi kusitishwa kwa muda ili kuwaruhusu wachezaji kambumbu wanaofunga swaumu ya Ramadhani tukufu kufuturu, shirikisho la soka la Ufaransa limekataa kuruhusu jambo hilo. Katika barua pepe iliyotumwa kwa waamuzi Alhamisi iliyopita, shirikisho hilo lilisema limebaini kwamba katika kipindi cha wiki moja mechi zimekuwa zikisimamishwa kwa muda ili kuwaruhusu wachezaji Waislamu kufuturu na kwamba hakuna ruhusa tena ya kufanya hivyo. Eric Borgini, mkuu wa tume ya shirikisho ya waamuzi katika shirikisho la soka la Ufaransa, amedai kwamba hatua waliochukua inalenga kuhakikisha kwamba masuala ya dini hayaingizwi katika kambumbu. Wakati huo huo, wachezaji wa Islamu katika timu ya taifa ya Ufaransa, Les Bleus, wameshurutishwa kuahirisha mfungo wao kwa siku chache katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mwezi wa Ramadhani ulianza Machi 23 na inatazamiwa kwamba utaendelea kwa siku 29 au 30. Katika miaka ya karibuni, wimbi la chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa limeshadidi, ambapo hasa katika uongozi wa Rais Emmanuel Macron, Waislamu wengi wamekuwa wakiandamwa na mashinikizo na vitendo vya bughudha na maudhi na hata wakati mwingine matukufu ya dini yao yamekuwa yakitusiwa na kuvunjiwa heshima. Ufaransa ina idadi kubwa zaidi ya waislamu barani Ulaya. Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2016, kuna zaidi ya waislamu milioni 5.7 nchini Ufaransa, ambao ni takriban na asilimia 8.8 ya jamii ya watu wote wa nchi hiyo. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho hatua ya kufutwa sarafu ya dola katika mabadilishano ya kibiashara kati ya Brazil na China. Serikali za Brazil na China Jumatano Machi 29 zilitangaza makubaliano ambapo dola ya Marekani itatupiliwa mbali na kuondolewa katika miamala ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Makubaliano hayo yanaipa China kama mshindani mkubwa wa kimkakati wa Marekani katika uwanja wa kiuchumi na Brazil kama nchi yenye uchumi mkubwa zaidi katika eneo la Amerika ya Kusini, haki ya kutumia yuani ya Uchina na real ya Brazil katika mabadilishano yao ya kibiashara wakala wa biashara na kuhamasisha uwekezaji wa Brazil Apex Brussel umesema katika taarifa yake kwamba makubaliano haya yanatarajiwa kupunguza gharama, kukuza biashara baina ya pande mbili na kurahisisha uwekezaji. China na Brazil ni wanachama wa kundi la BRICS na kwa sasa Brazil ni mojawapo ya washirika wakubwa wa, wa kibiashara wa China. Thamani ya biashara kati ya China na Brazil ilifikia zaidi ya dola bilioni 150 mwaka 2022 pekee. Maafisa wa Brazil na China walitangaza kwamba kuanzia sasa, mabadilishano ya kifedha kati ya nchi hizi mbili yatafanyika ama kupitia benki ya viwanda na biashara ya China au benki ya mawasiliano ya Brazil. Hapana shaka kwamba habari ya kuondolewa dola ya Marekani katika miamala na mabadilishano ya kibiashara ya nchi hizi mbili ni pigo kubwa kwa nafasi ya sarafu ya dola katika mfumo wa fedha wa kimataifa na vilevile vile kwa nafasi ya Marekani huko Amerika ya Kusini. China imefanikiwa kufikia makubaliano sawa na haya na baadhi ya nchi kama Russia, Saudi Arabia na Pakistan. Baada ya ziara ya Rais Xi Jinping wa China nchini Saudi Arabia mwezi Desemba mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili nchi hizo mbili zilikubaliana kubadilishana mafuta kwa yuani ya China. Hatua ya sasa ya China katika mwelekeo wa kufuta dola ya Marekani kwenye mabadilishano ya kibiashara zimekuwa zikipanuka katika miaka michache iliyopita kwa kuzingatia mikataba kadhaa mikubwa ya mafuta iliyotiwa saini kati ya China na Saudi Arabia katika siku za karibuni, wachunguzi wa masuala ya kiuchumi na kisiasa wanaamini kwamba moja ya athari hasi za hali hiyo ni kudhoofishwa zaidi nafasi na ya sarafu ya dola katika biashara ya kimataifa na kupungua ushawishi wa kisiasa wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Sasa, na baada ya makubaliano ya China na Brazil siku ya Jumatano iliyopita Athari hizo mbaya zinaweza kutoa pigo jingine muhimu kwa ushawishi wa kisiasa wa Marekani na udhibiti wa kiuchumi wa nchi hiyo katika eneo la Amerika ya Kusini. Ingawa dola ya Marekani bado ndio sarafu kubwa zaidi ya akiba ya fedha duniani, lakini hatua ya Marekani ya kutumia sarafu hiyo kama silaha ya kifedha imeharakisha harakati za nchi nyingi za kuwekeza katika sarafu mbadala. Kwa mfano tu, nchi wanachama wa Umoja wa Kiuchumi wa Urasia zimefuta dola ya Marekani katika miamala yao yote ya kifedha na kibiashara. Harakati za baadhi ya nchi za kupunguza utegemezi wao kwa dola ya Marekani zimeongezeka sana, hasa kutokana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Rusia katika mwaka uliopita, yaani baada ya kuanza vita vya Ukraine. Wakati huo huo nchi kama China India na Uturuki ambazo hazitaki kushiriki katika vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia zimeanza kutumia sarafu za kitaifa katika miamala yao ya kibiashara na Moscow. Gavana wa benki kuu ya Russia Elvira Nabiullina amesema vikwazo ni miongoni mwa sababu za mwelekeo wa kufutwa dola ya Marekani katika uchumi wa nchi yake, na kuongeza kwamba ninahisi kuwa mazingira ya ulimwengu yanabadilika hatua kwa hatua. Tunaelekea kwenye mfumo wa fedha wa sarafu nyingi duniani. Kwa kuzingatia kwamba biashara nyingi za dunia zinafanywa kwa kutumia sarafu ya dola, Washington hutumia swala hilo kama wenzo na fimbo ya mashinikizo ya kuzicharazia nchi pinzani au adui. Kwa hakika mwenendo wa Marekani wa kutumia sana dola kama fimbo ya mashinikizo daima umekuwa mojawapo ya sababu za kukosolewa sana mfumo wa sasa wa kifedha wa kimataifa. Kwa sababu hiyo, Rasia, China pamoja na India zimechukua hatua kadhaa za kupunguza utegemezi wao kwa dola ya Marekani ili kukabiliana na vitendo vya uhasama vya serikali ya Washington. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhani yanayoletwa kwenu na Sheikh Uthman Suya wa nchini Tanzania. Hakika ya mtu mwovu ni yule ambaye hurima ghufurana llah, amenyimwa msamaha wa Mwenyezimungu. fi hadha lshahri lcadhim, katika mwezi huu mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi akiwa ni mwenye kutuonyesha kwamba mwezi huu ni mwezi ambao mwanadamu kama alikuwa ni mwenye madhambi mazito, madhambi ambayo yalikuwa yanahitajia toba iliyokuwa nzito, basi mwezi huu Mwenyezi Mungu anarahisisha. Mwanadamu huyu kama ilikuwa labda atubie mara sabini katika mwezi huu akitubia mara thelathini Mwenyezi Mungu anamsamehe. Kwa sababu gani? Mtume Muhammad anatueleza kwamba ndani ya mwezi huu sisi sote ni wageni wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, na ndiyo maana anasema kwamba endapo itatokea mtu mwezi wa Ramadhani ukaisha wote na bado hajasamehewa madhambi yake, basi fahamu kwamba huyu mtu ni muovu. Tena si muovu hivi hivi bali ni mwovu ambaye amekubuhu katika uovu, kwa sababu mwezi wa Ramadhani kuna kila kabilia za mwanadamu kusamehewa madhambi yake. Wale mashaitani ambao ni wasusuavu, mashaitani waovu ote Mwenyezi Mungu ndani ya mwezi huu amewafunga nyororo. Mwanadamu ukiona unakengeuka ndani ya mwezi wa Ramadhani basi fahamu ni nafsi yako, inna nafsa la amaratu bisu hii nayo wa, lazima tuizingatie kwamba nafsi ya mwanadamu yenyewe wakati mwingine inakupeleka, inakuyumbisha, kukutoa katika njia iliyokuwa sahihi na kukupeleka katika njia ambayo Sio sahihi. Kwa hiyo wakati mwingine, mwanadamu unapokuja unaona kwamba ndani ya mwezi wa Ramadhani lakini una wasiwasi wa kufanya maasia, basi fahamu hiyo ni nafsi yako, inabidi ukabiliane na nafsi yako ili uhakikishe kwamba mwezi wa Ramadhani unapoisha wewe uwe ni miongoni mwa wale wenye kusamehewa madhambi yao na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Fa inna shaqiya, mtu Muhammad anasema kwamba hakika ya mtu muovu ni nani? Man hurima ghufurana llahi fi hadha lshahri ladhim, ni yule ambaye msamaha wa Mwenyezi Mungu amenyimwa msamaha wa Mwenyezi Mungu katika mwezi huu mtukufu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaendelea kutukumbusha sisi kwa kutuambia: wadhkuruu bijuikum wa atshikum fihi jua yaumi lqiyama la ilaha illa llah. Anasema kwamba wadhkuruu bijuikum, njaa mnayoihisi katika mwezi huu wa Ramadhani, Mwanadamu, unapokuwa umefunga, ukawa unapata njaa, ukawa unahisi njaa, basi kumbuka ile njaa unayoipata moja kwa moja ikupelekee wewe kukumbuka njaa utakayoipata siku ya kiyama, la ilaha illa llah yauma la yanfau malun wala banun illa man ata llaha biqalbin salim, siku ambayo pesa haitokunufaisha, mali ulizozichuma katika hii dunia hazitokunufaisha, watoto ambao ulikuwa ukiangaika mchana na usiku kuhakikisha watoto wako wasome vizuri walale vizuri wavae vizuri wafanye kila kitu kwa uzuri, siku hiyo hawatakunufaisha. Mtume Muhammad anasema kwamba njaa mnayoipata ndani ya mwezi wa Ramadhani, kiu ambacho mnakipata ndani ya mwezi wa Ramadhani, kumbukeni njaa ambayo mtakuja kuipata siku ya Kiama, kumbukeni kiu ambacho mtakuja mtakipata siku ya Kiama. wadhkuruu bijuikum wa atshikum fihi, kumbukeni njaa ile mnayoipata na kiu ambacho mnakipata katika mwezi huu wa Ramadhani, mkumbuke nini jua yaumi lqiyama, njaa mtakayoipata siku ya qiyama. Wa atshahu na kiu ambacho mtakuja mtakihisi siku ya qiyama, siku ya qiyama, watukufu wa Islamu, siku ambayo ni nzito Haiwezi ikaelezeka. Wanadamu sote, inatakikana katika huu ulimwengu tufanye maandalizi ya kuweza kukabiliana na hiyo siku, siku nzito, yauma yafiru lmaru min akhihi. Mwenyezi Mungu anasema ni siku ambayo mtu atamkimbia ndugu yake. Yule ndugu yako ambaye leo hii katika hii dunia ukipatwa matatizo, yeye ndiyo wa kwanza kukusaidia. Unaumwa, upo kitandani, ndugu yako ndiye ambaye analala na wewe mpaka asubuhi. Leo hii umepatwa matatizo, umepelekwa jela, Mungu watu wahifadhi, ndugu yako ndiyo ambaye ataangaika kukuhakikisha anakutoa leo hii. Una matatizo ya school fees, shuleni wame haujalipa ada, ndugu yako atafanya kazi mchana na usiku kuhakikisha anakupatia school fees. Lakini Mwenyezi Mungu anasema kwamba siku ya kiama, yafiru lmaru min ahii, ndugu atamkimbia ndugu yake. Hakutokuwa na stori, ukimwona unamwita kaka, anakuambia hapana, leo hakuna ukaka, leo kila mmoja ana lake wa wan lisa اlinsan ila masa ilaha illallah wa ummihi wa abi, mama anamkimbia mtoto, baba anamkimbia mtoto rafiki anamkimbia rafiki, rafiki yake hakuna. Kwa sababu gani? likuli mriin minhum yaumaidhin shanun yughunihi la ilaha illallah. Mwenyezi Mungu anasema siku hiyo kila mmoja ana jambo lake linamtosheleza, hataki angalia. Mzigo wako na mimi, acha na mzigo wangu. Mtume Muhammad anasema kwamba kiu mnachokipata ndani ya mwezi huu wa Ramadhani, njaa mnayoipata ndani ya mwezi huu wa Ramadhani, Kumbukeni njaa mtakayoipata siku ya Kiyama, kumbukeni kiu mtakachokipata siku ya Kiyama. Mnakumbuka kwa kufanyaje? Kumbukeni kwa kuleta dua, kumbukeni kwa kusoma Quran, kumbukeni kwa kujiepusha na mambo maovu, puo zisizokuwa na maana, ili siku hile ya kiyama muwe ni wenye kupata maji katika birika la Amirul Mu'minin, salawatullahi wasalamuhu alaihi, fatimatu Zahra awe ni mwenye kuwanywisha maji ya siku ya kiama mnapoisi kile kio. Mtume Muhammad anaendelea kwa kusema, watasaddaqu ala fuqaraikum wa masakinikum la ilaha illallah. Vile vile katika mwezi huu wa Ramadhani, wewe tajiri ambaye Mwenyezi Mungu amekuruzuku, hakuna fursa nzuri ya mtu kutoa sadaka kama mwezi wa Ramadhani. Mwezi wa Ramadhani, Unapomwona ndugu yako hana futari, mpelekee. Mwezi wa Ramadhani, unapomwona mwenzako hana kitu, mpelekee. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kutoa sadaka kwa mafakiri. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kutoa sadaka kwa maskini. Sadaka hizi hizi ndizo ambazo zinainua hizi saumu zetu hizi ndizo zinazoziba mapengo mapengo katika sohumu zetu. Kwa hiyo basi, toeni sadaka kwa mafakiri, toeni sadaka kwa maskini ndani ya mwezi wa Ramadhani. Mtume Muhammad anatuhimiza kitu kama hicho katika baadhi ya riwaya. Mtume Muhammad anasema kwamba hakuwa muumini yule ambaye amelala bata shabaan amelala hali ya kuwa ni mwenye kushiba, wajaruhu ila jambihi jaa', la ilaha illallah, na yule jirani yake mtu wake wa karibu ni mwenye kuwa na njaa. Hivi unafikia hatua gani? Leo hii umechakaza meza, umejaza vyakula vitupu. Maana kuna wengine ikishaingia Ramadhani, ndio imesha kuwa kama kwa wao ni siku ni mwezi wa israf. Hapa ataweka kitu hichi pale, kitu hichi pale, kitu hichi pale, alafu wala havili vile vyote la ilaha illallah, mtu huyu jirani yake hana hata tende ya kufuturia. Laisa bikhairikum, Mtume Muhammad anasema, mtu huyo si mbora kwenu nyi, mtu ambaye analala hali ya kuwa ameshiba. Wajaruhu ila jambihi jaia. Watasadaku ala fuqaraikum wa masakinikum, toweni sadaka kwa mafakiri wenu, toweni sadaka kuwapa wale ambao ni maskini wenu. Wawaqiruu kibarakum warhamu sigharakum. Mtume Muhammad anaendelea kwa kusema kwamba ndani ya mwezi huu wa Ramadhani, tabaan, haya mafunzo ni shamil kwa mwezi wa Ramadhani na usiokuwa mwezi wa Ramadhani, lakini ndani ya mwezi wa Ramadhani ni akad, ni yenye kukokotezwa zaidi. Mtume anasema kwamba wawakiru kibarakum, watuzeni watu wazima, waheshimuni watu wazima, wapeni nafasi zao watu wazima. Usije ukamwona mtu mzima unamvunjia adabu Sababu ulimwengu wa siku hizi umebadilika, umekuwa kinyume. Waswahili sahizi wana msemo wao, wanasema, mtoto wa mwenzio ni mkubwa mwenzio. Kwa sababu gani? Siku hizi watoto hawana heshima kwa watu wazima. Mtoto anaingia kwenye gari, mtu mzima, mzee amesimama, mtoto yuko radhi yeye akae na mwache yule mzee amesimama. La ilaha illallah, ulimwengu unaelekea wapi? Wawakiru kibarakum. Mtume Muhammad anasema, waheshimuni watu wazima, wale wakubwa kwenu nyinyi, waheshimuni, wapeni stahiki zao. Lakini vilevile anasema warhamu sigara na wadogo watoto wenu, pia wale watu wadogo pia muwaonee huruma. Riwayati zipo nyingi nyingi. Mtume Muhammad katika baadhi ya riwaya kwa madhumuni akiwa anasema, laisa minna man lam yarham saghirana wala yuwaqir kabirana, anasema kwamba si katika sisi yule ambaye hamwonei huruma mtoto mdogo, hamwonei huruma huyu si katika sisi, si muumin na vile vile yule ambaye hamuheshimu mtu mzima. Ndani ya mwezi wa Ramadhani, katika mambo ambayo mtume ametusisitizia katika hii khutba ni kuhakikisha kwamba tunawaheshimu watu wazima na kuhakikisha kwamba wale wadogo pia ni wenye kuwaonea huruma. Mtume Muhammad anaendelea kusema kwa kusema wasilu arhamakum, ungeni udugu wenu. La ilaha illallah. Katika moja ya mambo ambayo yanainua amali za mwanadamu ni kuunga udugu, na katika moja ya mambo ambayo yanastopisha ya amali zako, hata uwe ni mchamungu wa vipi, huwe unaswali usiku kucha huwa unafunga mwaka mzima, huwa unatoa sadaka mali zako zote, lakini kama wewe na ndugu yako hamsemani, amali zako zote zinakuwa ni mualaka, zinatungikwa amali zako, hazipelekwi kwa Mwenyezi Mungu mpaka utakapounganisha undugu, mpaka kile kifundo ulichokiweka na ndugu yako ukiondoe katika moja ya riwaya alimamu ridha salawatullahi wasalamuhu alaihi tabaan riwaya ni ndefu imamu ridha anafikia sehemu akitaja thawabu na amali na kheri ambazo na baraka zinazopatikana katika usiku wa mwezi wa ramadhani anasema faidha kana fi lailati lqadr unapofika katika usiku wa lailatu lqadr ghafara llahu bimithli ma ghafara fi rajabin wa shaabana wa shahri ramadana ila dhalika lyaum, kwamba usiku wa Lailatu lqadri unapofika Mwenyezi Mungu anamsamehe mja wake madhambi yote kama vile ambavyo amemsamehe mfano wa vile alivyomsamehe katika, alivyo katika mwezi wa Rajab, mfano wa vile alivyomsamehe katika mwezi wa Shaabani mpaka na mfano wa vile alivyomsamehe katika mwezi wa Ramadani mpaka siku ile ambayo ameudiriki usiku wa Lailatu lQadri. Je, yeah, msamaha huu ni wa watu wote? Alimam anaendelea kwa kusema illa rajulun bainahu wa baina akhihi shahnau, isipokuwa mtu ambaye kati yake yeye na ndugu yake wana ugomvi wana uadui. Mtu na ndugu yake hawasa, hawasemani mtu na ndugu yake hawasalimiani mtu na ndugu yake wakitoka waki wanaishi nyumba moja, wanapeana visogo. Alimamu rida anasema mtu huyu Mwenyezi Mungu hamsamehi, madhambi yake yanabakia vilevile. Kwa sababu gani? Kwa sababu ya uadui tu aliyoweka na ndugu yake. Anasema kwamba fayaqulu llahu, Mwenyezi Mungu anasema aza wajal, andhiru haula, wapeni muda, waacheni Msiwasamehe madhambi yao, waacheni na madhambi yao. Kwa sababu gani? Kwa nini? Mpaka lini? Anasema Mwenyezi Mungu hata yastalihu, mpaka watakapopatana, wakiondoa kinyongo walichokuwa nacho wakapatana, basi na nini, wakati huo wasameheni madhambi yao. Angalia ni jinsi gani suala la kuunga udugu lilivyokuwa na muhimu na ndio maana Mtume Muhammad anatuambia katika moja ya amali muhimu ndani ya mwezi wa Ramadhani, anasema wasilu arham ungeni udugu wenu. Wahfadhu alsinatakum, hifadhini ndimi zenu, angalieni ni kitu gani mnachotaka kukiongea. Usiwe mwezi wa Ramadhani ni wa kusema urongo, usiwe mwezi wa Ramadhani ni wa kufitinisha watu, usiwe mwezi wa Ramadhani ni wa kusengenya, usiwe mwezi wa Ramadhani ni wa kuzusha mambo buhtan, usiwe mwezi wa Ramadhani ni wa waku, waku, kuchukua umbea, kutoa huku kupeleka huku. Wahfadhu alsinatakum, hifadhini ndimi zenu. Aktharu khataya bni adam min lisanihi, makosa mengi ya mwanaadamu yanatokana na ulimi wake. Hakikisheni kwamba ndimi zenu ndani ya mwezi wa Ramadani mnazihifadhi waghullu wa amma la yahillu nadhar ilayhi absarakum, macho yenu hakikisheni kile ambacho si halali kwenu nyinyi kukitazama, hamkitazame. Epukeni kuangalie vile vitu ambavyo ni haram. Wanawake ambao ni ajanib, si maharimu kwenu nyinyi si hakuna, msiwatazame, inamisheni macho yenu. Mwezi wa Ramadhani si wa kutazama haramu. Mwezi wa Ramadhani isiwe wewe ni kazi ni kuangalia mabinti tu wa watu Mwezi wa Ramadhani isiwe kazi yako wewe ni kwenda sehemu ambapo Mwenyezi Mungu anaasiwa na wewe ukawa ni mwenye kushuhudia. Hapana, Mtume Muhammad anasema macho yenu yaepusheni na vile ambavyo si halali kwenu nyinyi kuvitazama, na vilevile vile pia masikio yenu, wa amma la la yahilu listimau ilaihi asmaakum, na vile ambavyo masikio yenu si halali kuvitazama. Sikiliza, mwezi wa Ramadhani mtu anapoteza saumu mwenyewe, anasema yeye nakaza saumu, anakaza saumu kwa kusikiliza muziki. La ilaha illallah, Mwenyezi Mungu atanusuru. Umekosa se sehemu za kusikiliza muziki Unakuja kusikiliza ndani ya mwezi wa Ramadhani. Asili yake yenyewe ni haramu, tena unakuja unausikiliza. Haramu hiyo unaifanya ndani ya mwezi wa Ramadhani. Mtume Muhammad katika hutuba yake anatuambia kwamba, epusheni masikio yenu na vile vitu ambavyo si halali kwenu nyinyi kuvisikia. Ndugu zangu watukufu Waislamu, hutuba ni ndefu, tutakuja tutaendelea kipindi kinachofuata kuangalia ni jinsi gani hii hutuba Mtume Muhammad amejaza mafunzo ametueleza mafunzo mengi mazito ambayo yatupasa sisi kuyafanya na kuyafuata ndani ya mwezi huu wa Ramadhani. Asanteni sana kwa kunisikiliza. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hayo yalikuwa mawaidha ya mwezi wa Ramadhani yaliyoletwa kwenu na Sheikh Uthmani Suya wa nchini Tanzania. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. na kunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno siri ya wazazi kulala chumbani na watoto. Linadokeza kwamba wakati vitendo vya ukatili wa kingono, udhalilishaji na uvunjivu wa maadili kwa watoto vikizidi kushika kasi nchini, wazazi wamebainika kuwa ni sehemu ya tatizo hilo. Habari nyingine muhimu ya gazeti la Mwananchi, ambayo imepewa kichwa cha maneno Rais achukue hatua za kukomesha wezi, inadokeza kwamba baadhi ya wachambuzi wamesema huu sio wakati wa Rais Samia Suluhu Hassan kulalamika, badala yake achukue hatua. Vichwa vya habari nyingine muhimu a, za gazeti la Mwananchi vinasema askari mbaroni kwa madai ya mauaji, raia mikononi mwa polisi na maagizo 15 moto kwa halmashauri. Gazeti la Habari Leo Jumapili limemulika zaidi ripoti ya CAG na TAKUKURU zilizobaini ubadhirifu na upoteaji wa kiwango kikubwa cha fedha za umma nchini Tanzania. Kichwa cha habari hiyo kinasema CCM yaguswa ripoti za CAG na TAKUKURU, yaagiza serikali kuwabana wabadhirifu wa mali ya umma. Picha kubwa ya ukurasa wa mbele eh, wa habari leo inamwonyesha Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akizindua mbio za Mwenge. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha maneno, Majaliwa Mwenge ufichue ubadhirifu. Gazeti la Nipashe Jumapili limeandika kwamba katibu tawala mkoa wa Singida Dkt Fatuma Mganga amewataka walimu kusaidia kupambana na tatizo la mapenzi ya jinsia moja. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno RAS awaangukia walimu mapambano dhidi ya ushoga. Habari ya kutiwa mbaroni polisi kwa tuhuma za mauaji ya dereva wa bodaboda pia inaonekana katika toleo la leo la gazeti la Nipashe ambapo pia limemulika uzinduzi wa mbio za Mwenge katika uwanja wa CCM na Ngwanda sijaona huko Mtwara. Vile vile lina habari yenye kichwa cha maneno wasiojulikana wavamia msikiti wapora vitu na kumuua mlinzi. Na gazeti la Mzalendo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, CCM yataka waliotajwa ripoti ya CAG wawajibishwe; ni wale waliokiuka sheria na kusababisha ubadhirifu wa mali na rasilimali, yapendekeza hatua thabiti zichukuliwe. Dhana mbovu uvaaji wa sidiria jinsi katiba na sheria zinavyopinga ushoga na Papa Francis aruhusiwa kuanza maandalizi ya Pasaka ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika gazeti la leo la Mzalendo nchini Kenya. Anaanza na gazeti la Sunday Nation ambalo na habari yake kuu ina kichwa cha maneno polisi katika njama ya kuficha vifo. Habari hiyo inadokeza kwamba kuanzia sasa polisi ya Kenya haitakuwa ikitoa taarifa za vifo, majeruhi na uharibifu wa mali unaofanywa wakati wa maandamano ya wafuasi wa kambi ya upinzani nchini humo dhidi ya serikali. Hatua hiyo inafuatia amri iliyotolewa na makao makuu ya polisi kwa makamando wa mikoa. Habari nyingine yenye kutoa mguso maalum ya Sunday Nation ni ile yenye kichwa cha habari shule iliyosahaulika ambako watoto wanaishi kwa mlo mmoja kwa siku. Ni kuhusu kisa cha kusikitisha cha shule maalum ya watoto walio na mtindiwa wa ubongo na aina nyingine za ulemavu iliyoko umbali wa kilomita 25 kutoka mji wa Nyahururu na kilomita 3 na nusu tu kutoka barabara ya Nyeri Nyahururu inayoomba msaada wa chakula na mambo mengine ya msingi. Sunday Nation pia limeandika habari kuhusu tatizo la uhaba wa oksijeni katika hospitali za umma za Kenya. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno kashfa ya, ya oksijeni, inasema hospitali nyingi za umma zimesalia na mitungi mitupu ya oksijeni na kwamba wagonjwa wanaohitajia huduma hiyo wanatatizika kupi, kuipata. Gazeti la Taifa Jumapili limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno uh, mrengo uh, Raila ageuzwa kiini cha mahubiri. Limedokeza kwamba mrengo una utawala wa Kenya kwanza umejipata la wamani kwa kugeuza hafla zote za maombi ambazo viongozi wake wamekuwa wakihudhuria kuwa jukwaa la kumzungumzia na kumponda kiongozi wa azimio la umoja wa Kenya Raila Odinga. Ni habari inayozungumzia mgogoro wa sasa na maandamano yanayofanyika nchini Kenya yanayoongozwa na kiongozi wa kambi ya upinzani Raila Odinga. Uvamizi wa shamba la Kenyatta ni vita vya wababe mlimani. Papa Francis apata nafuu na, na Mancity na Arsenal za pepea red na Leeds wapewa vichapo vikali EPL ni baadhi ya habari za toleo la leo la gazeti la habari leo Jumapili. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu rais wa nchi hiyo Paul Kagame akisema jinsi ya kuweka mageuzi ya Afrika kwenye mstari na njia sahihi imejibiwa angalau kinadharia, na changamoto iliyobaki ni kutekeleza yale ambayo yamekubaliwa. Rais Kagame aliyasema hayo jana mbele ya hadhara ya wajumbe wa mkutano wa kimataifa ulioandaliwa na chama tawala RPF Inkotanyi. New Times pia limeandika kwamba wanajeshi wa Uganda waliotumwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, uh, kama sehemu ya kikosi cha kikanda cha jumuia ya Afrika mashariki watasimamia kuondoka kwa waasi wa M23 katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo pamoja na kufungua njia kuu ya usambazaji ya Bunagana Goma. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya kumi na moja ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe pili Aprili mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 591 iliyopita alifariki dunia mjini Kairo, Misri, Ibrahim Karaki, mwanahistoria mtaalamu wa fasihi na hadithi wa Kiislamu. Baada ya kusoma Qurani tukufu na masomo ya awali ya kidini, Ibrahim Karaki alianza kufanya safari katika maeneo mbalimbali katika vituo vya elimu ya kidini kwa lengo la kukamilisha masomo yake ya juu kama vile fikhi na fasihi ya lugha, ambapo alifanikiwa kufikia daraja ya juu katika uwanja huo. Miaka 41 iliyopita katika siku kama ya leo, vikosi vya jeshi la wanamaji la Argentina vilivamia visiwa vya Falkland, kwa jina jingine Malvinas, na kuvidhibiti visiwa hivyo vya kistrategia vilivyoko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Visiwa vya Falkland ambavyo kwa lugha ya Kiargentina vinatamkwa kama Malvinas, viligunduliwa katika karne ya 16 na kukaliwa kwa mabavu na Uingereza mwaka 1832. Siku kama ya leo miaka 32 iliyopita, vibaraka wa utawala wa Baath uliokuwa ukiongozwa na Saddam Hussein walivamia wa na kuvunjia heshima haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Najaf na ya Imamu Huseini alaihi ssalam huko katika mji mtukufu wa Karbala, sambamba na kuyakandamiza mapambano ya wa Waislamu wa kusini mwa Iraq. Wananchi wa Iraq walianzisha wa wa mapambano ya kuondoa madarakani utawala wa kidikteta wa Saddam baada ya muungano wa vikosi vya majeshi ya nchi kadhaa kutekeleza operesheni ya kuondoa wanajeshi wa Iraqi katika ardhi ya Kuwait. na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita aliaga dunia Papa John Paul wa pili, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani. Papa John Paul wa pili alizaliwa mwaka 1920 huko Poland na kufikia daraja ya uchungaji baada ya kuhitimu masomo ya dini mwaka 1964. Papa John Paul wa pili alikuwa askofu wa mji wa Krakow huko Poland na miaka mitatu baadaye akawa kardinali. Alikuwa akipinga vikali utoaji mimba na ndoa za watu wa jinsia moja na ufisadi wa kimaadili kwa ujumla uliotanda katika ulimwengu wa Magharibi. Aidha, alikosoa vikali mashambulio ya kijeshi ya Marekani dhidi ya Iraq. hii ni redio teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia wizara ya mambo ya nje ya uturuki imemwita balozi wa denmark nchini humo ili kutoa malalamiko yake ya kupinga kuvunjiwa heshima qurani tukufu katika nchi hiyo ya ulaya taarifa uh, ya wizara ya mambo ya nje ya uturuki imesema kwamba balozi wa denmark uh, nchini uturuki aliitwa kwenye wizara hiyo na kufahamishwa kwamba Uturuki inalaani vikali na kupinga kitendo kiovu cha kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu. Watawala wa kijeshi wa Sudan na wawakilishi wa mirengo mbalimbali ya kisiasa wameahirisha kutiwa saini makubaliano ya mwisho yenye lengo la kutatua mzozo wa kisiasa ambao umekuwa ukitokota kwa miezi kadhaa nchini humo. Wafanyakazi wa usalama wa uwanja wa ndege wa Heathrow mjini London na nchini Uingereza wameanza mgomo wa siku kumi wakiungana na wafanyakazi wa sekta nyingine ambao wamegoma wakitaka nyongeza kubwa ya mishahara kutokana na mfumuko wa bei unaozidi kuongezeka. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imelaani vikali uwepo wa shahsia wa Kiarabu na Kiafrika katika mkutano unaolenga kuhalalisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Na marefa wa mpira wa miguu nchini Ufaransa wameamrishwa na shirikisho la soka la nchi hiyo kutositisha mechi ili kuwaruhusu wachezaji wa Islamu kufuturu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.