Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakahu, Allah, Ali, Allah. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika sisi tumekupa heri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje kwa ajili ya mola wako, hakika adui yako atakuwa mkiwa. Nijaalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kutawakal kwako, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa wenye kufuzu mbele yako, na unijaalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako wa karibu kwa ihsani yako, ewe lengo la watafutaji. Ilahi amin. Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Aprili mosi mwafaka na tarehe kumi Ramadhan mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa mchana huu ni mimi Husen Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na vilevile tumekuandalia mawadha kutoka kwake Sheikh Hemidi Jalala, atakuwa anazungumzia shahada ya Bi Khadija salamullahi alaiha. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na muda ukiruhusu, tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya raia 1300 wameuawa katika machafuko Kongo DR. Ofisi ya rais wa Iran yasema Marekani inapaswa kuilipa Iran fidia ya uharibifu wa mali ndani ya miaka miwili. Na WHO yasema zaidi ya watu milioni moja Msumbiji wameathirika na majanga kikiwemo kipindupindu pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mkuu wa kituo cha masuala ya kisheria ya kimataifa cha ofisi ya rais wa Iran amesema mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ imeamua kuwa serikali ya Marekani inapaswa kufidia uharibifu iliyosababisha dhidi ya Iran ndani ya kipindi cha miaka miwili kutokana na kutoa baadhi ya mali zake. Tawakol Habib Zadeh, mkuu wa kituo cha masuala ya kisheria ya kimataifa cha ofisi ya rais wa Iran, amefafanua uamuzi wa mahkama hiyo iliyo na makao makuu yake mjini The Hague nchini Uholanzi na kusema kwamba kwa mujibu wa uamuzi wa mahkama ya kimataifa ya uadilifu kuchukuliwa mali za mabenki na mashirika kadhaa ya Iran na mahkama za Marekani kulifanyika kinyume cha uwajibikaji wa Washington kwa mujibu wa mkataba wa Amity wa mwaka 1955 uliosainiwa kati ya pande hizo mbili mjini Teheran. Habib Zade ameongeza kwamba pande mbili zinatofautiana au pande mbili zinazotofautiana zina, zina hiari ya kujadiliana kwa ajili ya kukabidhiwa fidia na ikiwa hazitoafikiana mahakama itapitia tena kesi na kutoa uamuzi wa mwisho kwa ajili ya kutolewa fidia ya uharibifu. Kwingineko, leo Jumamosi tarehe 12 Farvardin sawa na Aprili mosi ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu, ambayo ni dhihirisho halisi la irada ya taifa kubwa la Iran katika kuthibitisha heshima na utukufu wa Uislamu pamoja na uamuzi wa wananchi wana mapinduzi wa Iran wa kujiainishia wenyewe hatma na mustakabali wa nchi yao. Baada ya ushindi wa kishindo wa mapinduzi ya Kiislamu chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu Mwezi Farvardin mwaka 1358 Hijria Shamsia mwafaka na mwaka 1979 miladia kura ya maoni ya kukubali au kukataa kuanzisha jamhuri ya Kiislamu ilifanyika kote nchini Iran. Kwa mujibu wa matokeo ya kura hiyo yaliyotangazwa tarehe 12 Farvardin mwaka 1358 Hijria Shamsia mwafaka na Aprili mosi mwaka 1979 zaidi ya asilimia 98 ya watu walioshiriki katika kura hiyo ya maoni waliunga mkono kuanzishwa kwa jamhuri ya Kiislamu. Kwa mnasaba huo, tarehe 12 Farvardin imetengwa katika kalenda Iran ya Iran kuwa siku ya jamhuri ya Kiislamu. Mbali na hayo, shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limelaani vikali kuongezeka vurugu na machafuko katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti mpya ya shirika hilo imebaini kutokea visa vingi vya unyanyasaji wa kingono katika maeneo ya DRC yanayoshuhudia vurugu na machafuko. Kwa mujibu wa Human Rights Watch, zaidi ya raia 1300 wameuawa katika ghasia na mapigano huko mashariki mwa DRC. Volker Turk, kamishna mkuu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu, ameonya kuhusu makundi ya waasi yaliyolizunguka eneo hilo kwa miongo kadhaa, ambao wanaimarisha mashambulizi dhidi ya raia haswa huko Ituri na Kivu Kaskazini. Amesema makundi ya wanamgambo ya Kodeco, M23 na mengineyo yameendelea kufanya mashambulizi yasiyoelezeka dhidi ya raia na kuongeza kwamba tangu Oktoba mwaka jana 2022 karibu watu 34 ambao ni pamoja na watoto 107 wameuawa katika majimbo ya mashariki. Mbali na waliouawa karibu raia milioni sita nchini humo wameyakimbia ya makazi yao, idadi ambayo ni kubwa zaidi ya wakimbizi wa ndani barani Afrika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Utafiti wa chembechembe chembe za vinasaba unaonyesha kuwa Waswahili wa ukanda wa pwani Afrika Mashariki wana asili ya Iran. Utafiti huo uliofanywa kutoka kwa watu 80 waliozikwa katika karne za nyuma katika miji ya Uswahili pwani ya Afrika Mashariki umefichua kwamba watu hao walikuwa na asili ya Kiafrika na kutoka Asia. Utafiti huo wa wataalamu wa kimataifa uliochapishwa katika jarida la sayansi la Nature unaeleza kuwa wanawake wa Kiafrika walizaa na wanaume kutoka barani Asia angalau miaka 1000 iliyopita katika sehemu tofauti katika pwani ya Afrika Mashariki. Baadhi ya watu wanaoishi katika pwani ya Afrika Mashariki wanajitambulisha kama Waswahili licha ya kwamba utambulisho huu huambatana na anakotokea mtu au ukoo wake. Katika kutathmini asili ya Mswahili, watafiti wa kimataifa wanaeleza kwamba kuanzia mwaka elfu moja baada ya kuzaliwa kwa Yesu au Nabii Isa alaihi salam, nusu ya chembechembe -chembe za msimbojeni au vinasaba vya watu waliokuwepo iligawanyika kwa asilimia tisini kutoka Uajemi na asilimia kumi kutoka India, nusu ya pili ya DNA ikitokana na wanawake wa Kiafrika. Katika hatua nyingine, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni moja katika majimbo manane ya Msumbiji wameathirika na athari mbaya za kipindupindu, kimbunga Fredi na mafuriko yake, polio, janga la covid-19 na janga la muda mrefu la kibinadamu huko kaskazini mwa nchi hiyo. Severin von Zelanda, mwakilishi wa WHO huko nchini Msumbiji, amesema na hapa nanukuu: Idadi ya waathirika ni kubwa, zaidi ya watu milioni moja katika mikoa minane wanaathiriwa na kipindupindu, mafuriko na kimbunga Fredi. Aidha, afisa huyo wa shirika la afya duniani amebainisha kuwa kimbunga Fredi kiliharibu haribu zaidi ya nyumba mia moja thelathini na mbili na kusababisha watu laki moja na themanini na nne elfu kuwa wakimbizi. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kuangazia ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili katika kanda ya Afrika Mashariki iliyoandaliwa na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kuendelea kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kupata rehma, maghafira na kuachwa huru na moto. Akitoa hotuba mbili za swala ya ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa Malindi mjini Unguja, Ustadha Muhamed Hussein amebainisha kuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alikuwa akizidisha harakati za ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, hususan katika kumi la mwisho la kuachwa huru na moto. Amewasihi Waislamu kumfuata kiongozi wao kwa kuzidisha jitihada katika ibada kwa kusafisha nyoyo zao, kupendana ili kusamehewa madhambi yao na kupata rehma kutoka kwa mola wao. Wajibu wetu na sisi tumfuate Mtume sallallahu alaihi wasallam kiongozi wetu, tuzidisheni jitihada katika ibada, tusafishe nia zetu, tupendani baina yetu, tumwombe Mwenyezi Mungu subhanahu wataala atusamehe makosa yetu yote na aturehemu. Ibada hiyo ya swala ya Ijumaa katika viunga vya msikiti wa Ijumaa Malindi mjini Unguja imehudhuriwa na mamia ya wa Waislamu kutoka mkoa wa Mjini Magharibi. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Al haj Othman Masudi Othman amewaomba wananchi kuendeleza utamaduni wa kusaidiana katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kukuza umoja na mshikamano kwa Wazanzibari. Alhaji Othman ametoa wito huo huko Pongwe, jimbo la Tunguu, wilaya ya Kati, Unguja, alipokuwa akifanya majumuisho ya mwendelezo wa ziara yake ya kutembelea wagonjwa na waliopatwa na misiba katika mkoa wa Kusini Unguja. Amewasihi Waislamu kuiga mfano wa mkoa wa Mjini Magharibi kwa kuanzisha mfuko wa faraja ambao utasaidia kutatua matatizo mbalimbali, hususan wakati wa shida zinapojitokeza ikiwemo kipindi cha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ziara ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar ni mwendelezo wa utamaduni aliyourithi kutoka kwa mtangulizi wake marehemu Maalim Saif Sharif Hamad, ambapo alikuwa akiifanya kila ifikapo kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baraza la Maimamu nchini Burundi Komibu wiki hii limefanya kongamano la Kiislamu kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Akizungumza katika kongamano hilo lililofanyika katika ukumbi wa Markas jijini Bujumbura nchini Burundi, imamu mstahiki wa Sheikh Abdul Jabbar amesema mwezi mtukufu wa Ramadhani ni zawadi kutoka kwa Mwenyezi Mungu aliyowapa waja wake kutokana na milango ya pepo kuwa wazi na milango ya moto kufungwa. Amewasisitiza Waislamu kuongeza jitihada za kufanya amali za heri katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kupata rehma kutoka kwa mola wao. Ni zawadi gani hiyo ambayo Allah alitupa ikawa kwetu ni rahma? Ni ufunguo. Ndugu zangu, tunaongea hivi leo kwa maneno matukufu ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Pepo milango yake iko wazi, Allahu akbar. tunaongea hivi sasa moto milango imefungwa, milango ya mbingu imefunguliwa. Abdijon, kwa upande wake mstahii wa Sheikh Abdi John akizungumza kwa niaba ya baraza la maimamu nchini Burundi Komibu amehimiza waislamu wenye uwezo kujitahidi kujisajili kwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija nchini Saudi Arabia. Amebainisha kuwa Burundi imepewa nafasi sitini pekee za kusafirisha mahujaji kwenda nchini Saudi Arabia kutekeleza ibada hiyo, na hadi sasa zimebaki nafasi ishirini na na mbili. Maktaba ya hija inawahamasisha mahujaji mwaka huyo, zimesalia nafasi ishirini na mbili tu, zilikuwa ishirini na tisa juzi, lakini leo zimebakia nafasi ishirini na mbili. Mahujaji sitini ndiyo ambao wanatabiriwa kuondoka Burundi mwaka huyu. Kama nia ipo haraka sana tuone usajiliwe ili uiweke nia yako ya hija. Kongamano hilo lililofanyika katika ukumbi wa Markas jijini Bujumbura limewashirikisha maimamu na mashehe mbalimbali kutoka nchini humo ikiwemo miji ya Buyenzi, Chibitoke, Kanyosha, Buterere, Buyenzi na Bwiza. Imeelezwa kuwa saumu ya Ramadhani ni neema kubwa kwa wanadamu. Hayo yameelezwa na Alustadh Ahmad Muhammad Saleh Al Ahdali wakati akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya Masjidi Mahuru, Mombasa nchini Kenya amesema thawabu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani zinapatikana kwa wepesi, hivyo ni majuto iwapo waumini hawatojinufaisha na nema zilizopo katika mwezi huu fadhila. Wenyewe wakuambia thawabu zapatikana za kiurahisi urahisi, mabona stele itakuwa ni hasara, itakuwa ni, ni majuto baadaye. Ramadhani waambiwa, mtu ukiswali faradhi moja ile faradhi moja hii ya juma tutakaoiswali, Mwenyezi Mungu atuwafikie na tutakabalie sala zetu zote. Mwenyezi Mungu thawabu zake huziweka mara sabini, sunna balilika kama faradhi. Funga ni nguzo ya nne ya Uislamu inayotakiwa kutekelezwa na Muislamu asiye na dharura ya kisheria. Harith, Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Ndo kaambiwa ayama madudat, ni siku za kuhesabu tayari. Kumi la kwanza hilo la rahma linatupungia mkono. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa hutaka utupia jicho Seneti ya Marekani kufuta kibali cha Pentagon kuhusu operesheni za kijeshi Iraq. Seneti ya Marekani Jumatano wiki hii ilihitimisha kibali ilichokuwa imekitoa kwa wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon mwaka 1999 na 2002 kwa ajili ya vita huko Iraq, na imepasisha uamuzi wa kufutwa kibali cha Pentagon kwa ajili ya kutekeleza uh, kutekeleza operesheni za kijeshi huko Iraq bila ya kuhitaji idhini ya Kongresi. Wajumbe 54 wa bunge la Seneti la Marekani walipasisha kura ya kufuta sheria hiyo mkabala wa wajumbe wengine 27 waliopinga. Sheria hiyo ilikuwa ikiruhusu wizara ya ulinzi ya Marekani kufanya operesheni za kijeshi ndani ya ardhi ya Iraq kwa amri ya rais na bila ya kuhitaji kibali cha Kongresi. Mark Warner, mjumbe wa chama cha Demokrat katika seneti ya Marekani anayeliwakilisha jimbo la Virginia, amezungumzia kadhia hii akisema imechukua muda mrefu hadi Kongresi kupata mamlaka yake ya kutangaza vita na ninajivunia kupasisha sheria ya kufutwa kibali cha kutumiwa nguvu za kijeshi huko Iraq. Sheria hiyo imetumwa kwa bunge la wawakilishi kwa ajili ya kupasishwa, na hii inahesabiwa kuwa hatua kubwa na muhimu katika kuirejeshea Kongresi haki ya kutoa maamuzi juu ya wakati gani Marekani inaweza kutuma wanajeshi vitani hapo awali wakati ilitarajiwa kwamba baraza la seneti la Marekani lingepiga kura ya kuondoa sehemu ya mamlaka katika sheria inayoidhinisha hatua za kijeshi nchini Iraq, iliyotumiwa na Marekani kuivamia Iraq na kuondoa madarakani utawala wa Saddam Hussein, baadhi ya Warepublican walieleza wasiwasi wao kuhusu swala hili. Sheria hiyo bado ilikuwa inatumiwa na Pentagon kuhalalisha operesheni zake za kijeshi nchini Iraq licha ya kupita miaka 20 tokea Marekani ivamie kijeshi na kuikalia kwa mabavu Iraq. Hatua ya kwanza ya kufutilia mbali sheria hiyo ilichukuliwa na seneti ya Marekani wiki mbili zilizopita, na baada ya vikao kadhaa vya majadiliano, seneti ilipanga kupiga kura Jumatano iliyopita ili kufutilia mbali kibali hicho. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Khadija poleni kwa msiba ambao uliyemkumba. Msiba huo aliondoka duniani akiwa na kiu. Maiti anayeliliwa ni Fatima, maiti ambaye baba yake ni Ali. Kwa kweli, lau Mtume sallallahu alayhi wa waale angerudi katika uhai baada ya tukio la Karbala, angekaa akafanya msiba na akafanya matanga ya Rasulullah. Na wale watakaokamatwa mateka, kwa kweli ya Rasulullah, la ungewabainisha la ra'at aynuka minhum manzaran lilhasha shajwan walilaini qadha, ungaliona matukio ambayo kwa kweli mwili na tumbo usingeweza kuvumilia na jicho lingekuwa haliko salama, laysa hadha lirasulillah Wa Khadija ni mambo ambayo ya kusikitisha na ya kutia huruma, enyee umma wenye kupetuka mpaka walichokifanya. Umma huu waliwachinja na kukichinja kizazi cha Mtume alafu watoto wake wakakamatwa mateka na kufungwa nyororo, inna lillah inna, inna ilaihi rajiun wa sayaalamu alladhina dhalamu ala muhammadin ayya munqalabin yanqalibun wala aqibatu lilmuttaqin wala udwana illa ala dhalimin katika dhikra na kumbukumbu kumbu ya kumkumbuka Bibi Khadija Khadijatul Kubra mama wa waumini wanaume na waumini wanawake, wa dhikra ya Bibi Khadija, kumbukumbu kumbu ya Bibi Khadija katika marhala mbili alizoishi na Mtume. Marhala ya kwanza au muhula wa kwanza ulikuwa ni muhula ma kabla albi'tha. Muhula huu unaanza pale mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallama alipomua bibi Khadija akiwa yeye ana umri bado wa ubarobaro. Muhula wa pili wa maisha bibi Khadija unaanza pale bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi alipokuwa mtu mzima ana miaka arobaini anakabidhiwa mikoba ya utume na mikoba ya uimamu na mikoba ya urisala kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Katika marhala zote hizi mbili alizoishi Bibi Khadija, marhala ya kabla ya utume na marhala ya baada ya utume yanagubikwa na sifa moja muhimu ambayo ni sifa inayotakikana kujifunza na sifa inayotakikana kusifika nayo. Sifa hiyo ni sifa gani? Ni sifa ya tadhia, ni sifa ya kujitolea. Hii ni sifa muhimu aliyokuwa nayo Bibi Khadija katika marhala zote mbili, marhalatu ma qabla albitha wa marhalatu ma bada albitha, kipindi kabla hajapelekwa utume na kipindi baada ya kupelekwa utume, kipindi cha Bibi Khadija kabla ya kupelekwa utume, nyote mnakumbuka ya kwamba mtu wa kwanza aliyeikaribisha ndoa hii kati ya mtume na Bibi Khadija alikuwa ni Bibi Khadija mwenyewe. Na baada ya ndoa hii ya kati ya Bibi Khadija na mtume ambayo Bibi Khadija yeye alikuwa ni kiungo muhimu na kizito ndoa hii, sababu kubwa kama inavyotuambia historia ni kwa sababu ya karamat na ajaib na mambo ya ajabu aliyoelezewa ni mfanyakazi wake Maisara. Baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama kutoka msafara wa bibi Khadija pamoja na Abu Talib kutoka msafara wa Sham pamoja na msafara wa Abdulmutalib kutoka Sham akaona aliyoyaona jambo lililopelekea bibi Khadija kumkubali kumwoa mtume pamoja na kwamba mtume hakuwa na hali ya uwezo wala babu yake mtume na ami yake uwezo kama uwezo aliokuwa na Bibi Khadija, hii ni tadhiya, ni kujitolea kwa kwanza. Ndoa hii ikafanyika chini ya misingi ya Uislamu, na ilipofanyika ndoa hii Bibi Khadija akaonyesha kujitolea kwingine kwa pili kwa hali ya juu, wakati alipomwambia mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kamba Muhammad, muda wa kuwa ndoa yetu imekwisha fungwa kati yangu mimi na wewe, kuanzia leo hii, albaitu baituk walmalu maluk waljariatu khadimatuk. Kuanzia leo hii, nyumba hii nnayoimiliki ni nyumba yako wewe. Bibi Khadija anajitolea nyumba yake, ni nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi. mali niliyokuwa nayo Bibi Khadija ni katika wafanya biashara wakubwa wakati wake. Mali niliyokuwa nayo kuanzia leo hii, mali hii yote iko chini ya mamlaka yako na madaraka yako. Waljariyatu khadimatuk, na huyu jaria huyu huyu, mfanyakazi huyu huyu, Khadija kuanzia leo ni mtumishi wako, mfanye unavyotaka, Mtume, unapopenda mwelekeze unapo, unaposikia raha popote unapotaka we mpeleke. Khadija amejitolea mahala pake pa kukaa, amejitolea mali yake, amejitolea na yeye mwenyewe atumike kwa ajili ya Uislamu na kwa ajili ya dawa na kwa ajili ya mtume. Tadhiya ya hali ya juu, Bibi Khadija. Wakati mtume sallallahu alayhi wa ali anaondoka kwenda pangoni katika pango la Jabali Hira anakaa kule wiki mbili wiki tatu, akimwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika jambo litakalokutoa machozi ni kwenda kuliangalia Jabalu Hira, vipi ni mlima ulivyokuwa mrefu. Bibi Khadija alikuwa akipanda katika mlima huu kumpelekea chakula Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali, kumpelekea maji Mlima huu leo umetengenezwa vidatu vidato vya kupandia. Pamoja na hayo yote, huwezi ukapanda moja kwa moja, lazima utulie katikati, upumzike. Bibi Khadija mlima huu alikuwa akiupanda, wakati huo bado hauna vidato vya kupandia. Tadhia ya hali ya juu, kujitolea kwa hali ya juu. Na iliposhuka dawa bwana Mtume sallallahu alihi wa ali, alipokuja Jibraili katika pango la Jabali Hira akamwambia bwana mtume i Mtume akamwambia Jibraili, wa ma aqra'u, nisome kitu gani? Mtume akamwambia iqra bismi rabbika alladhi khalaq, soma kwa jina la bwana wako aliyekuumba. Mtume akatoka katika pango la jabali Hira, anakwenda nyumbani kwa Khadija. Alipoingia ndani ya nyumba, nyumba ya Khadija imebadilika kuwa nuru. Khadija anamuuliza Mtume, kitu gani kimetokea? Mtume anamwambia Khadija, hii ni nuru nubuwa, ni nuru ya utume. Anamtaka Khadija apige shahada, Khadija atamke shahada mbili. Mama huyu na bibi huyu, haku sita alichokifanya ni kunyanyua mkono na kusema, ashhadu an la ilaha illa llah wa ashhadu anna Muhammadan. Kama kuna mtu aliyekuwa anahitajika aitwe sidiq au aitwe sidiqa basi Khadijatu lkubra kwa kweli ana haki ya kuitwa Siddiqa. Akamkubali Mtume, akawa yeye ndiyo waziri na mshauri wa Mtume sallallahu alihi wa alihi. Bibi Khadija akaishi katika marhala ya pili, anaishi sasa kipindi cha utume, tadhiya na kujitolea kukazidi, na mafunzo tunayosoma ni kwamba mambo ya dini na mambo ya Uislamu asili yake yamesimama katika kujitolea. Jamii itakayojitolea katika kusimamisha dini yao, dini hiyo itasimama. Dini haisimami kwa fedha, wala harakati za dini hazisimami kwa pesa. Pesa unsurun wahidun min anasiri lmuqawama, pesa ni moja ya chanzo tu, ni moja ya nyenzo lakini pesa si kila kitu. Angalia movementi zote duniani zilizofanyika watu wake walikuwa hawana pesa. Alkhumainiyu laim al qaddasa Llahu asrarahu zakiya ambaye ameanzisha mapinduzi na harakati leo za dunia. Alimamu Lkhumeini hakuwa tajiri, alikuwa maskini. Ukiwaona wanaharakati wanakuambia kwamba hatuwezi kuusimamisha Uislamu isipokuwa kwa fedha, basi ujue hao hawawezi hawa, kufanya harakati. Kwa hivyo unsur wa kujitolea katika mambo Bibi Khadija akamwenzi Mtume katika kila sehemu aliyopata matatizo. Bibi Khadija alikuwa ndio msimamizi wa Mtume, akishauriana naye akipeana naye fikra na hakuna kipindi kigumu kilimpitikia Bibi Khadija katika maisha yake ambaye tunakumbuka leo kifo chake kama kipindi cha kutengwa ni mtume kwa muda wa siku wa arobaini. Kipindi hicho ni anaandaliwa kuzaliwa ataharu Khalqillah, mwanamke tahara, aliyekuwa tahara kuliko wanawake wote duniani. Kipindi anaandaliwa kuzaliwa mwanamke mkweli kuliko wanawake wote duniani, alsiddiqa altahira. Kipindi ambacho anaandaliwa kuzaliwa, kupatikana mwanamke ndiye mwanamke wa kipekee duniani aliyezungumza mara nyingi akisikia sauti ya malaika, muhaddatha altahira, alsiddiqa almuhaddatha. Bibi huyo ni yule ambaye wakati Mtume alipowakusanya watu watano tahta lkisaa Jibril alayhi salam hana habari ni akina nani walio katika kisa. Jibril alayhi salam anamuuliza Mwenyezi Mungu kisa, Anamu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala wa man tahta, wale waliofinikwa katika lile nguo kwani ya Rasulullah ni akina nani na mimi nikajumuike nao. Angalia majibu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, majibu yake hayakuwa, aliyoko katika kisa ni Muhammad pamoja na hishma ya Muhammad ibn Abdullah. Wama adraka man huwa Muhammad ibn Abdullah. Lakini angalia majibu yalikuwa majibu gani? waliyoko ndani ya lile nguo hum Fatima wa abuha wa baanuha, wa banuha Allahumma Zulala Allahumma. Waliyoko ndani ya kisaa ni ya kina nani? Ni Fatima na baba yake na kutawala kwake dunia kunategemea mjukuu wa Fatima ambaye ni al-Imamu al-Mahdi salawatullahi wasalamuhu alaihi. Kipindi cha maandalizi ya kuzaliwa Bibi Fatima ndiyo kipindi pekee Bibi Khadija alichokuwa na huzuni ya hali ya juu. Jibrili anamshikia Mtume, anamwambia kuanzia leo jitenge na Khadija, usikutane na Khadija, na kuanzia leo lazima ufunge. Mtume sallallahu alayhi wa ali akafunga siku arobaini. Tabia ya Mtume ilikuwa anapofunga anafungua mlango wakati wa futari anayepita pale anamwambia Ali, kila anayepita mkaribisha aingie ndani, ale chakula. Mtume anakula na watu. Ilipofika siku ya arobaini, chakula anachopelekewa Mtume kikazuiliwa. Kikaja chakula special. Wakati wa mtume ashamaliza kuswali, chakula kikaingia katika majagi yaliyofungwa na vitambara, pamoja na birika iliyojaa maji. Chakula hicho kimebebwa ni malaika Jibrail alaihi wa ala nabiina wa aimmatina afdalu salati wassalam. Jibrail anakuja na jagi la chakula limefunikwa, anaingia nalo analiweka mbele ya mtume. Mikail amekamata birika ya maji, maji yatakayotumika kuunawisha na kuukosha mkono wa mtume. Israfil amekamata mindili ankachifu, ambayo ataufuta mkono wa mtume baada ya kumaliza chakula baada ya kumaliza kuswali, chakula kiko mbele ya mtume. Malaika watatu watakatifu wanasubiri mtume apate chakula. Mtume anamwambia Ali, fungua mlango watu waje. <laughs> Jima namwambia la chakula hiki harusi mtu mwingine yote, funga mlango. Mlango ukafungwa akanawishwa mkono ni, ni malaika Mtume akanawa mkono, chakula kikafunguliwa, akala chakula cha peponi. Alipomaliza, malaika akamkosha mkono, akamfuta mkono. Anataka kusimama ili apate rakaa mbili za sunna kawaida yake. Mtume anaambiwa la la la la la, assalatu muharamatun alaika, lan swala kwako wewe ni haramu hivi sasa. Ondoka sasa hivi ukaonane na Khadija. Chakula kikaondolewa, kikarudishwa mbinguni. Mtume akaondoka akenda kuonana na Khadija. Alipofika, mtume anagonga mlango. Khadija anashangaa, sauti ya nani hiyo? mbona ni sauti ya Muhammad, mbona si kawaida yake? katika kikao kile alichokaa mtume na Bibi Khadija Bibi Khadija anasema hakuondoka mtume isipokuwa nikahisi ujauzito wa Fatimatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alayha, fa fatimatu haura insiya. Fatima ni haura, ni mwanamke wa kipepo na mwanamke wa kidunia. Nikitamani kunusa harufu ya pepo, mimi hunusa mwili wa Zahra chakula kile cha peponi ndicho kilichomtengeneza Fatimatu Zahara, na ndiyo maana akawa tofauti na wanawake wote duniani, hata Maria, hata Mariam. Ni binti aliyebebwa ni Bibi Khadija wakati yuko ndani ya tumbo. Wanawake wa Makka wakawa wamemtenga bibi Khadija. Kwa nini? Amekubali kuolewa na maskini. Akawa bibi Khadija anabakia peke yake, hana mtu wa kumliwaza. Siku moja, mtume anaingia, anampata Khadija anazungumza na mtu, anamwambia, unazungumza na namwambia, huyu mtoto aliyoko ndani ya tumbo ananizungumzia habari, nashangaa. Akaambia ndiyo, kwa sababu malaika amepewa idhini ampe nguvu za kuweza kuzungumza. Unapomzungumza bibi Khadija tunamzungumza mama aliyemzaa binti huyo anayeitwa Fatima, wama adraka man hiya Fatima. Bibi Khadija akamlea binti yake, lakini muda haukuwa mrefu, Bibi Khadija akaiaga dunia. Mtume Maka ikambadilikia huzni, ikamtawala aliyekuwa mkono wa kuume na mshauri mkubwa leo hayupo. Hili likamkosesha amani bwana Mtume, likamkosesha utulivu bwana Mtume. Amani ya Maka ikakosekana. Mtume akapewa amri ni Mwenyezi Mungu ahame kutoka Maka kwenda Madina. Na mwaka aliyokufa bibi Khadija akautangaza kwamba ni amu lhuzni, ni mwaka wa huzuni. Bibi Khadija hakutoka kwenye kinywa cha mtume sallallahu alaihi wa alihi. Kila wakati kila muda mtume akimtaja bibi Khadija. Wakati mwingine aliwahi kumtaja mmoja katika wake zake, akamwambia kwa nini kila siku naiwe na Khadija? Mungu amekubadilishia wanawake wadogo kuliko Khadija. Kamwambia, kwa kweli Mungu hajanibadilishia mke kama Khadija, innaha kanat wa kanat, Khadija alikuwa, tena alikuwa Khadija. Mtume akichinja mnyama wa sadaka, watu wa kwanza wanaopelekewa ni ni sadiqati Khadija, marafiki zake Khadija. Hakutoka Khadija kwenye moyo wa Mtume, Khadija alibakia kwenye moyo wa Mtume mpaka siku ya ndoa ya maulati Zahra. Siku ya ndoa tayari Zahara ameozeshwa, Zahara siku ya zifaf anapelekwa kwa mumewe. Mbele amesimama Mtume, nyuma ni Zahara, kuumeni kwa Mtume na kushotoni, malaika wasiopungua sabiina alf, sabiina alf malak, wote wanamsindikiza Zahara kwenye nyumba ya mumewe. Marhala kama haya binti anamuhitajia mama yake awe naye karibu mno, lakini mama yake Zahara hayupo duniani. Nani atakuwa karibu naye mpaka hatua za mwisho? Mtume bado anamkumbuka Khadija. Fatimatu Zahara hakumsahau Khadija na yeye mpaka katika hatua wa za mwisho, wakati baba yake anaondoka duniani, anaachiwa wasia, anafurahi katika vitu alivyoulizia na kwamba je, mama yangu Khadija atakuwa yuko wapi? Mtume akamjibu kwamba Khadija atakuwa ndani ya pepo, akiwa katika kasri iliyotengenezwa kwa dhahabu na fedha na vitu vingine. Bibi Khadija hakutoka ndani ya moyo wa Mtume. Lakini ya Rasulullah, Khadijatul Kubra alipokufa na roho yake ilipomtoka, wanawe na wewe ya Rasulullah mwenyewe Yeah, hey, hey, hey, hii <todicu> ni Radio Tehran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji. Tuangazie machoto tu magazetini <todicu> Kurunzi ya udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki inaanza kwa kumulika magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi linaandika, mahakama ya hakimu mkazi Singida imemhukumu kifungo cha maisha mkazi wa mtaa wa Majengo, Fabiano Dubabe, kwa kosa la kuwabaka na kuwalawiti watoto watoto wake watatu. Mwili wa naidaiwa kufa kwa kipigo cha polisi, wafanyia uchunguzi. Shilingi bilioni tano za yeyuka upatu mpya. Tamu na chungu ya saa 36 za ziara ya Kamala Harris makamu wa rais wa Marekani. Rais mstaafu Jakaya Kikwete ashauri mabadiliko ya sheria aiachia tume. Michango ya mwingi yazua mjadala nchini. Raila na Gashagwa mikononi mwa gwiji wa handisheki. Na wadau bima waeleza hatma aliyegongwa ajali ya mwendo kasi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Anur Sauti ya Waislamu zinasema hali inatisha asema Mwakembe ni juu ya ubaradhuli wa oh ushoga. Awataja mawakala wa uovu huo, asema atapeleka taarifa serikalini. Washindi wa kesi ya ugaidi Tanga ni Waislamu 11 waliokamatwa mwaka 2013. Polisi wawazuia wadhaminiwa kwa masharti. Ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii umetawaliwa na habari zisemazo watu mia tatu wadai kuibiwa bilioni 16, yumo mchungaji KKKT Jaji kiongozi atupia jicho mashauri ya muda mrefu. JK asema baadhi ya, ya sheria zimepitwa na wakati zifanyiwe mabadiliko. Na makandarasi mia tano wafutiwe usajili kwa kukosa sifa na kukiuka maadili. Habari zilizotamalaki katika ukurasa mkuu wa habari leo Jumamosi zinasema, Samia asema asante sana, Kamala, karibu tena, asisitiza ziara yake itasaidia kuimarisha uhusiano na Marekani. Nchini Uganda, habari ya kwanza ni inayoidondoa katika gazeti la Saturday Monitor ni ya mkasa wa kusikitisha kufariki dunia binti mmoja ya miaka saba na wengine sita kujeruhiwa katika tukio la kuanguka na kubomoka nyumba limeandika. Polisi huko Masaka wanachunguza mazingira ambayo nyumba ilianguka Ijumaa asubuhi na kuwa binti wa miaka saba na kujeruhi wengine sita. Saturday Monitor limeandika pia takriban shule kumi na tatu zimeshambuliwa na watu wasiojulikana katikati mwa Uganda katika kipindi cha mwezi mmoja. Matukio hayo yote yalifanyika usiku, yametokea katika wilaya ya wilaya za Mukono, Luero, Mpigi na Wakiso, na kusababisha vifo vya watu watano na mali ya mamilioni ya fedha kuibiwa. Gazeti hili limeandika pia katika habari nyingine inayohusiana na hiyo kwamba kikosi cha usalama katika wilaya ya Mukono kimetoa mwongozo mpya kufuatia msururu wa mashambulizi dhidi ya shule na kusababisha kifo cha mwalimu mmoja na mali kadhaa kuibiwa. Na hitimisha nchini Kenya, na naanza na habari iliyoko katika gazeti la The Star inayohusiana na bwana mmoja aliyefungwa kifungo cha maisha jela baada ya kupatikana na hatia ya kunajisi. Limeandika, mwanaume mmoja wa Migori amehukumiwa kifungo cha maisha baada ya mahakama kumpata na hatia ya kumnajisi mpwawe wa umri wa miaka kumi na moja. Gazeti la Star limeakisi pia habari ya Uganda kutuma majeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Saturday National limeandika rais William Ruto amezungumza dhidi ya kupoteza maisha na uharibifu wa mali wakati wa duru ya tatu ya maandamano ya Azimio yaliyofanyika Alhamisi. Alisema ingawa katiba inaruhusu Wakenya kuwa na maoni tofauti na mawazo yanayokinzana, lakini haki hiyo haipaswi kutatiza biashara na kalenda za shule. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema ni polisi au majambazi. Baadhi ya maafisa walilaaniwa kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa maandamano ya Alhamisi. Polisi wamelaumiwa kwa kuwashambulia kikatili wanahabari na raia wasio na hatia wakati wa maandamano ya azimio katika mji wa Nairobi na Kisumu, kiasi cha kudhaniwa kuwa majambazi wala sio watumishi wawote Raila hasimama kidete kuhusu masuala manne makuu. Wanajeshi waliotumwa DRC kukawia zaidi, na manusura wa ajali wasimulia yaliyotokea. Habari ninayodondoa katika gazeti la Standard inasema waziri wa ulinzi Aden Duale amevunja ukimya wake kuhusu maandamano yanayoendelea ya Azimio la Umoja One Kenya. Anasema maandamano hayo yamechochewa na maslahi binafsi ya kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni jumamosi tarehe kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria ambayo inasadifiana na tarehe mosi Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na arobaini na saba iliyopita, yaani tarehe kumi Ramadhan, miaka mitatu kabla ya hijra, alifariki dunia Bibi Khadija binti Khuwaylid, mke mwema na kipenzi wa Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na kizazi chake. Bibi Khadija alifariki katika mji wa Makka. Bibi Khadija ambaye alikuwa mmoja wa wanawake mashuhuri na tajiri wa Makka aliolewa na Mtume miaka 15 kabla ya kubathiwa mtukufu huyo. Bibi Khadija alikuwa mtu wa kwanza kuamini ujumbe wa Mtume na alitumia uwezo na utajiri wake katika kuisaidia dini ya Uislamu. Siku kama ya leo miaka 959 iliyopita, waziri msomi na maarufu wa silsila utawala wa Seljuki, hoja Nizamu al-Mulk, aliuawa na wapinzani wake. Alizaliwa mwaka 410 hijiria katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran, ambapo alihudumu kwa kipindi cha miaka 40 katika utawala huo. Katika kipindi hicho Hoja Nidhamul Mulk aliweza kuasisi shule kama vile Nidhamia ya mjini Baghdad, na baada ya kuasisi shule hiyo alianza kazi ya kufundisha elimu mbalimbali. Tarehe mosi Aprili miaka 78 iliyopita, vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya mashambulio makubwa katika kisiwa cha Okinawa huko Japan. Mashambulio hayo yaliyofanywa na Marekani mwishoni mwa vita vya pili vya dunia yanahesabiwa kuwa vita vikubwa zaidi vya baharini na nchi kavu kuwahi kushuhudiwa kati ya Marekani na Japan. Meli 1300 na karibu ndege elfu kumi za kivita za marekani zilishiriki kwenye vita hivyo vilivyoendelea kwa muda wa siku 83. Tarehe 12 Farvardin miaka 44 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran na kushiriki kwa wingi wananchi katika kura ya maoni taifa la Iran lilichukua uamuzi wa, wa kihistoria wa kupasisha mfumo wa utawala wa kiislamu hapa nchini. Zaidi ya asilimia 98 walioshiriki waliopigia kura ya ndio mfumo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na tarehe 12 Farvardini kila mwaka huadhimishwa hapa nchini kama siku ya jamhuri ya kiislamu Hii ni Redio Tehran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya mie kufungasha. Id Ibrahim Said Istambuli yupo DRC anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mwitikia wa waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika hilo ni kweli, maana tupo kwenye hali yasiotofahamu katika mwezi huu wa Ramadhan. Anarejelea habari ambayo tuliipa uzito jana usiku iliokuwa uh, na kichwa kisemacho masaibu ya wakimbizi waislamu DRC wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Anaendelea kusema tupo kwenye hali ya sitofahamu katika mwezi huu wa Ramadhan na tunaishukuru jumuiya ya Bilal Education ya Uingereza kwa msaada wa iftari iliyotusaidia kwa wakati huu mgumu. Anaitwa Idi Ibrahim Said Stambuli, yupo kijiji cha Kaberagule, Kivu ya Mashariki, huko Kongo DR. Asante sana kwa ujumbe wako huo, na insha Allah, tunamuomba Allah akufanyeni sahali katika kipindi hiki cha mfungo. Sherali Fazel yupo Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, mahusiano ya nchi mahusiano ya nchi za kiislamu baina yao ni kuheshimika umma mzima wa Mtume mtukufu duniani kote, maendeleo ya kutegemeana baina ya umma wetu, kukumbushana baina ya umma, kutotumika kwa maslahi ya wahuni. Shera Ali Fazil huyo yupo Dar es Salaam, Tanzania. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini naona muda umenipa kisogo. Moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema Marekani inapaswa kuilipa Jamhuri ya Kiislamu fidia ya uharibifu wa mali ndani ya miaka miwili. Leo Jumamosi tarehe kumi na mbili Farvardin mwafaka na Aprili mosi ni siku ya Jamhuri ya Kiislamu hapa nchini. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya raia elfu moja mia tatu wameuawa katika machafuko huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Utafiti unaonyesha kwamba Waswahili wana asili ya Kiajemi, maana nusu ya mababu zao ni Wairani na WHO yasema zaidi ya watu milioni moja Msumbiji wameathirika na majanga. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na sau makbul. Asante na kwaheri.