Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na isomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walio ghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako Mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu, na wanamtakasa, na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, na, na tumai kuwa mu boheri wa afya, mkiendelea na somu zenu kwa nyia ambao mnaweza kufunga katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Tunamwomba Mwenyezi Mungu apokee somo zetu na swala na dua amin ya rabil la alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Ijumaa ya tarehe thelathini na moja ya Machi tukikamilisha mwezi elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Ramadhani tisa, elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Na, na, na nitakuwa na habari za kimataifa na kikanda. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa usiku huu, ukitupia jicho mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Russia mjini Moscow. Vipindi tutakuwa na darasa ya Quran kama ilivyoada na desturi. Kwa siku hii, tutakuwa na kipindi maalum tulichoandalia wapendwa wasikilizaji, kuhusiana na kuaga dunia Bibi Khadija alah salam, na tutakuwa na dua ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, na kipindi chetu hiki cha kuaga dunia Bibi Khadija alah salam itakuwa ni na mzungumzaji Shekhe Abu Askari. Natumai na kuwa mtakuwa nasi kuanzia mwanzo hadi tamati, na tutaletea ntakuwa nikisoma jumbe zenu ambazo mnatuma kwa njia ya WhatsApp kwa kutumia nambari yetu ya kawaida ambayo tumekuwa tukiwajuza kila siku. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ya redio ni pastoday ir sw na tunasikika Maarifa FM, hii ikiwa ni redio wa shirika Tanga, Tanzania, na saa yetu inaonyesha kutimia moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Na wakaribisha kutegea sikio, vichwa vya habari. Masaibu ya wakimbizi Waislamu nchini Kongo wakati huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Uganda yasema itatuma majeshi kuisaidia Russia endapo mji wa Moscow utakabiliwa na tishio. Kiongozi wa Ansarullah hasema Waislamu wayaweke vikwazo vya kiuchumi mataifa yanayoivunjia heshima Qur'an tukufu. na pamoja na habari nyingine. Husein Amir Abdullayani asema Omani ni jirani na rafiki wa kuaminika wa Iran. Na sasa ni habari kamili. Masaibu ya wakimbizi: mamia ya Waislamu walioyakimbia makazi yao katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kutokana na ghasia na machafuko anataabika na kuteseka katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika mji wa Munigi uliopo yapata kilomita kumi kutoka mstari wa vita na mapambano baina ya makundi ya waasi na jeshi la serikali, hali inaripotiwa kuwa mbaya, kwani wakimbizi hao waislamu wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji na chakula. Waislamu hao wamejenga msikiti wao mdogo kwa kutumia mbao na makaratasi ya nailoni na hivyo kutumika kwa ajili ya ibada. Baadhi ya wa wakimbizi hao waislamu wanasema wanafunga kwa shida kutokana na kutopata futari na daku ya kutosha, huku changamoto kuu ikiwa ni maji. Ali Asani Mukamba, imamu wa Munigi, anasema, hapa hatuna maji. Kabla ya kuswali, mara nyingi tunalazimika kutayamam, kutia udhu kwa kutumia udongo. Mmoja wa wakimbizi hao waislamu ambaye ni mtu mzima kiumri anasema hivi sasa, alhamdulillahi, hali imeboreka, kwani kwa hisani ya baadhi ya wafadhili tunapata cha kutia kinywani wakati wa kufuturu. Musa Ahmad, mmoja wa viongozi wa jamii ya Waislamu katika jimbo la Kivu Kaskazini, amewaambia waandishi wa habari kwamba wakimbizi hao wanashikamana na ibada ya funga Ramadhani kwa sababu ni jambo la wajibu lililofaradhishwa na Mwenyezi Mungu. Hata katika mazingira ya kuekoa vita, tunafanya hima na juhudi za hapa na pale kutafuta wafadhili wa kuwasaidia ilo kuwapunguzia ugumu wa swaumu wa kuwa na uhaba wa futari na daku. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema Omani ni nji Iran na rafiki wa kuaminika na Iran, na kwamba mashirikiano baina ya mataifa haya mawili yataongezeka na kuimarika zaidi. Hussein Amir Abdollahian ameasema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Badri bin Hamad Albusaidi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman na akasisitiza kwamba daima Maskat imekuwa jirani na rafiki wa kuaminika wa Tehran. Mazungumzo Mazu ya mawaziri hawa wa mashauri ya kigeni wa Iran na Oman, mbali na kujadili masuala ya uhusiano wa pande mbili na namna ya kuimarisha ushirikiano baina yao, yaliangazia pia matukio ya kieneo na kimataifa. Kwa upande wake, Badri bin Hamad Al Busaidi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Oman, amesema mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi yanaweza kufupisha njia ndefu ya ustawi na maendeleo ya eneo hili kwa kudumisha ushirikiano baina yao. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Kiongozi wa harakati ya wananchi ya Ansarullah ya, wa ya Yemen amesema watu wanaoongoza jinai ya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu na kulikariri hilo ni lobi za Wazayuni. Sayyid Abdul Malik Badrudin Al Huthi ameyasema hayo katika hotuba yake ya mwezi mtukufu wa Ramadhan na akalaani vikali vitendo kumara, vya mara kwa mara vya kuvunjiwa heshima Quran tukufu na matukufu mengine ya Kiislamu. Kiongozi huyo wa Ansarullah ya Yemen amesisitiza kwa kusema, kushikamana kwetu na dini na itikadi yetu ya Uislamu ni jambo ambalo linatutaka tuwe na hasira na ghadhabu Pindi dini yetu inapovunjiwa heshima. Asayad Abdul Malik Badrudin Al Huthi ameashiria mfungamano wa maadui na ulimwengu wa maada na kupenda dunia, na akasema umma wa Kiislamu unapaswa kutumia silaha ya vikwazo vya kiuchumi kupambana na maadui wa dini yao, kwani uchumi ni sanamu linaloabudiwa na maadui. Amesema mataifa ya Kiislamu yanapaswa kuyawekea vikwazo vya kiuchumi madola yanayovunjia heshima matukufu ya Kiislamu, na kulitumia hilo kama silaha ya kumfanya adui asikarili vitendo hivyo. Siku chache zilizopita kundi lenye chuki dhidi ya Uislamu la Patriotin Galliv lilichoma moto nakala ya Qur'an tukufu huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Mtoto wa kiume wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza kuwa nchi yake itatuma wanajeshi kulinda mji wa Moscow ikiwa utakabiliwa na tishio. Jenerali Muhoozi Kaine Rugaba, mtoto wa kiume wa rais Museveni wa Uganda ambaye ni mfuasi mkubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin, amesema nchi za magharibi zinapoteza muda wake na propaganda zisizo na maana za kuiunga mkono Ukraina. Niite mfuasi wa Putin ukipenda lakini sisi Uganda tutatuma wanajeshi kuilinda Mosco ikiwa itatishiwa na mabeberu, Muozi Kaine Rugaba alisema kwenye ujumbe aliyouandika katika ukosa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter. Kaine Rugaba ambaye amepata umaarufu mkubwa kwenye mtandao wa Twitter kutokana na maneno yake kuhusu maswala mbalimbali mbali. Mapema mwezi huu alitangaza kwamba anapanga kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka 2026. Jana alitangaza pia kuwa ataanzisha kituo cha televisheni na redio chini ya chapa yake ya MK, na amesema moja ya maeneo ya kwanza atakayoyatembelea itakuwa Rusia. Hayo yanajiri katika hali ambayo rais Museveni wa Uganda amekuwa akisifu uhusiano mzuri kati ya nchi yake na Rusia. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewahi kusema kwamba Rusia ni rafiki mkubwa wa Afrika na imekuwa ikiunga mkono harakati za kupambana na ukoloni za mataifa ya bara hilo kwa zaidi ya miaka mia moja. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ameeleza kusikitishwa na ripoti iliyotolewa inayosema kuwa tume ya uchaguzi ya Myanmar iliyoteuliwa na jeshi la nchi hiyo imevifuta vyama 40 vya upinzani kikiwemo chama cha National League for Democracy, NLD, kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi. Stephan Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa, amemnukuu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akieleza kuwa majaribio yoyote ya kudhoofisha taasisi na michakato ya kidemokrasia yatazidisha mgogoro na kuchelewesha nchi ya Myanmar kurudi kwenye demokrasia kamili na jumuishi. Dujarik amesema katibu mkuu anatoa wito kwa nchi jirani na nchi nyingine wanachama kuutaka uongozi wa kijeshi wa Myanmar kuzingatia michakato ya kisiasa inayojumuisha vyama vyote. Na kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu sasa mtegeni sikio mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kuendelea kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kupata rehma, maghafira na kuachwa huru na moto. Akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa Malindi mjini Unguja, Ustadha Muhammad Hussein amebainisha kuwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alikuwa akizidisha harakati za ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, hususan katika kumi la mwisho la kuachwa huru na moto. Amewasihi Waislamu kumfuata kiongozi wao kwa kuzidisha jitihada katika ibada kwa kusafisha nyoyo zao, kupendana ili kusamehewa dhambi yao na kupata rehma kutoka kwa mola wao. Wajibu wetu na sisi tumfuate Mtume sallallahu alaihi wasallam kiongozi wetu, tuzidisheni jitihada katika ibada, tusafishe nia zetu, tupendani baina yetu, tumuombe Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atusamehe makosa yetu yote na aturehemu. Ibada hiyo ya swala ya Ijumaa katika viunga vya msikiti wa Ijumaa Malindi mjini Unguja imehudhuriwa na mamia ya wa Waislamu kutoka mkoa wa Mjini Magharibi. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Alhaj Othman Masudi Othman amewaomba wananchi kuendeleza utamaduni wa kusaidiana katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kukuza umoja na mshikamano kwa Wazanzibari. Alhaji Othman ametoa wito huo huko Pongwe, jimbo la Tunguu, wilaya Kati, Unguja, alipokuwa akifanya majumuisho ya mwendelezo wa ziara yake ya kutembelea wagonjwa na waliopatwa na misiba katika mkoa wa kusini Unguja. Amewasihi Waislamu kuiga mfano wa mkoa wa Mjini Magharibi kwa kuanzisha mfuko wa faraja ambao utasaidia kutatua matatizo mbalimbali, hususan wakati wa shida zinapojitokeza, ikiwemo kipindi cha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ziara ya makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar ni mwendelezo wa utamaduni aliyourithi kutoka kwa mtangulizi wake marehemu Maalim Seif Sharif Hamad, ambapo alikuwa akiifanya kila ifikapo kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baraza la Maimamu nchini burundi komibu wiki hii limefanya kongamano la kiislamu kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa ramadhani akizungumza katika kongamano hilo lililofanyika katika ukumbi wa markas jijini bujumbura nchini burundi imamu mstahii wa Sheikh Abdul Jabbar amesema mwezi mtukufu wa ramadhani ni zawadi kutoka kwa mwenyezi mungu aliyowapa waja wake kutokana na milango ya pepo kuwa wazi na milango ya moto kufungwa amewasisitiza waislamu kuongeza jitihada za kufanya amali za heri katika Mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kupata rehma kutoka kwa Mola wao. Ni zawadi gani hiyo ambayo Allah alitupa? Ikawa kwetu ni rahma, ni ufunguo ndugu zangu. Tunaongea hivi leo kwa maneno matukufu ya Nabii Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Pepo milango yake iko wazi. Allahu Akbar. Tunaongea hivi sasa Moto milango imefungwa, milango ya mbingu imefunguliwa. Kwa upande wake, mstahii wa Sheikh Abdi John akizungumza kwa niaba ya Baraza la Maimamu nchini Burundi, Komibu, amehimiza Waislamu wenye uwezo kujitahidi kujisajili kwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija nchini Saudi Arabia. Amebainisha kuwa Burundi imepewa nafasi sitini pekee za kusafirisha mahujaji kwenda nchini Saudi Arabia kutekeleza ibada hiyo, na hadi sasa zimebaki nafasi ishirini na mbili na maktaba ya hija inawahamasisha mahujaji. Mwaka huyo zimesalia nafasi ishirini na mbili tu, zilikuwa ishirini na tisa juzi, lakini leo zimebakia nafasi ishirini na mbili mahujaji sitini ndio ambao wanatabiriwa kuondoka Burundi mwaka huyu. Kama nia ipo haraka sana, tuone usajiliwe ili uiweke nia yako ya hija. Kongamano hilo lililofanyika katika ukumbi wa Marcus jijini Bujumbura limewashirikisha maimamu na mashehe mbalimbali kutoka nchini humo, ikiwemo miji ya Buyenzi, Chibitoke, Kanyosha, Buterere, Buyenzi na Bwiza. Imeelezwa kuwa saumu ya Ramadhani ni neema kubwa kwa wanadamu. Hayo yameelezwa na Al Ustadh Ahmad Muhammad Saleh Al Ahdali wakati akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika viunga vya masjidi Mahuru, Mombasa nchini Kenya. Amesema thawabu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani zinapatikana kwa wepesi, hivyo ni majuto iwapo waumini hawatojinufaisha na neema zilizopo katika mwezi huu fadla. Wenyewe wakuambia thawabu zapatikana za kiurahisi, urahisi mabona stele, itakuwa ni hasara, itakuwa ni, ni majuto baadaye. Ramadhani waambiwa, mtu ukiswali faradhi moja ile faradhi moja hii ya juma tutakaoiswali, Mwenyezi Mungu atuwafikie na tutakabalie swala zetu zote. Mwenyezi Mungu thawabu zake huziweka mara sabini, sunna balilika ya badilika kama faradhi. Funga ni nguzo ya nne ya Uislamu inayotakiwa kutekelezwa na Muislamu asiye na dharura ya kisheria. Harith Subait, Radio Tehran, Zanzibar. Asante sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo ya mjumuiko wa matukio ya Kiislamu juma zima katika ukanda wa Afrika Mashariki, tunasema asante. Na sasa tumekamilisha taarifa yetu ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu wenye kichwa cha maneno kinachosema mkutano wa waziri wa mambo ya nje wa Iran na Russia mjini Moscow. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Russia huko Moscow kuhusu uhusiano na maswala mengine yanayozihusu pande mbili. Hussein Amir Abdulayn, waziri wa mambo ya nje wa Iran, Jumatano iliyopita alikutana huko Moscow na Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rusia, na akasema jumbe za ngazi za juu za nchi mbili zinafanya majadiliano katika ngazi mbalimbali mbali kuhusu masuala ya pande mbili. Ameeleza matarajio yake kuwa vitengo vya sheria vya wizara za mambo ya nchi za nje za nchi mbili hizi vitafanya marekebisho ya mwisho ya mkataba wa ushirikiano wa muda mrefu katika muda wa chini ya mwezi mmoja ujao. Katika mazungumzo hayo, Lavrov pia alieleza kufurahishwa na ushirikiano wenye manufaa kati ya nchi mbili za Iran na Rusia katika nyanja mbalimbali mbali za kikanda na kimataifa. Hii ni safari ya nne ya Husein Amir Abdullayan huko Moscow baada ya kushika nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran mwezi Septemba mwaka jana. Pia Abdullayan alifanya ziara yake ya tatu mjini Moscow ambapo alikutana na kuzungumza na mwenyeji wake Sergei Lavrov. Uhusiano wa jamhuri ya Kiislamu Irani na shirikisho la Rasia una umuhimu mkubwa kwa sababu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na swala la ujirani wa nchi hizo mbili kupitia bahari ya Kaspi na kutokana na uwepo wa dagadaga na maswala yanayozikutanisha pamoja pande mbili kieneo na vilevile ushirikiano wa pamoja wa nchi hizo kimataifa. Kwa hiyo ziara ya sasa ya waziri wa mambo ya nje wa Iran huko Russia ambayo imefanyika katika mkondo wa mashauriano endelevu ya viongozi wa nchi mbili ina umuhimu katika pande kadhaa. Iran na Russia zimeazimia kuboresha uhusiano wa pande zote zikiwa chini ya mashinikizo ya Magharibi, na hasa mashinikizo ya Marekani, na bila shaka swala hili limezidisha msukumo kwa viongozi wa nchi mbili kuimarisha ushirikiano wao kimataifa na kikanda. Iran na rasia pia zina mtazamo mmoja kuhusu masuala mengi ya kieneo na kimataifa yakiwemo masuala ya Asia ya kati, Kafkaz, Afghanistan, Yemen, Iraq na Siria na katika swala la kupambana na ugaidi. Kuhusiana na hili, mkutano wa pande nne za Iran, rasia, Siria na Uturuki katika ngazi ya manaibu mawaziri wa mambo ya nje umepangwa kufanyika mjini Moscow wiki ijayo kwa lengo la kukurubisha pamoja mitazamo ya Siria na Uturuki. Katika uga wa uhusiano wa pande mbili, Iran na Rasia zina ajenda ya kupanua zaidi uhusiano wao kupitia makubaliano ya muda mrefu ya ushirikiano na kuondoa baadhi ya vizingiti vilivyopo, vikiwemo vya miundombinu dhaifu, rasilimali fedha na uwekezaji. Pia mipango ya pamoja ya kiuchumi katika nyanja za benki na usafirishaji ni miongoni mwa maswala yanayopewa muhimu na viongozi wa nchi hizi mbili. Kwa msingi huu imepangwa kuwa mtandao wa benki wa Mir wa Russia utaunganishwa na mtandao wa benki wa Shetabu wa Iran. Kuunganishwa kwa mitandao hii miwili ya kibenki kunaweza kuondoa vikwazo vingi, hususan kwa wafanyabiashara wa nchi mbili. Suala la kustawisha uchukuzi kati ya Iran na Rasia na kuanzisha korido ya kaskazini kusini pia ni miongoni mwa miradi muhimu ya nchi hizo mbili, ambayo kwa kuanzishwa njia ya reli ya Rashti Astara inaweza kuwa na nafasi muhimu katika kuunganisha bandari za Iran za Bandar Abbas na Chabahar na mji wa Moskow huko Rasia. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kwanza kabisa kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza ambacho ni darsa ya Quran, na tutawaletea kipindi hiki maalum ambapo tutakuwa naye Shekhe Abu Askari akituletea kuaga dunia Bi Khadija alaihi salaam. Bismillahi rrahmani rrahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wataala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika <tipos> mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darasa ya 942 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Al-Fath. Tunaianza darasa yetu kwa aya ya 22 na, na 23 za sura hiyo ambazo zinasema A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Walau qatalakumul ladhina kafaru lawallaw aladbara thumma la yajiduna waliyan wala nasira. Na lau makafiri wangelipigana nanyi, basi bila shaka, wangeligeuza migongo wakakimbia, kisha wasingelipata mlinzi wala msaidizi. Sunnata llahi allati qad khalat min qablu wa lan tajida li sunnati llahi tabdila, huo ndio utaratibu wa Mwenyezi Mungu uliokwisha tangulia zamani wala hutapata mabadiliko katika utaratibu wa Mwenyezi Mungu. Katika darsa kadhaa zilizopita tumesoma aya zilizozungumzia sulhu ya Hudaibia, eneo lililoko karibu na mji wa Makka, suluhu ambayo ilifikiwa kati ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na wakuu wa washirikina wa mji huo. Baadhi ya watu walikuwa wakitoa maneno ya dharau kumwambia Bwana Mtume na masahaba zake kwamba nyinyi ni madhaifu na hamna uwezo wa kufanya lolote, ndiyo maana mmeridhia kufanya suluhu kama hii, na laiti kama vita vingetokea, basi mngeshindwa tu Ndipo aya tulizosoma zikateremshwa kuwajibu watu hao na kuwapa moyo Waislamu, na vilevile vile kusisitiza kwamba maneno hayo yasemwayo na watu hao si sahihi na hayana msingi wowote. Kimsingi ni kwamba kila pale waumini wanapoingia kwenye medani ya mapambano ya jihadi, wakawa wanafanya hivyo kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu tu huku wakitii na kufuata amri na maelekezo ya mtume wake, na si kwa makusudio ya kupata manufaa ya vitu wala wao wenyewe kuwa na tofauti na mifarakano, basi utaratibu na kanuni ya kudumu aliyoiweka Allah ni kuwapa auni na msaada wake waumini hao dhidi ya maadui zao na hilo lilithibitika kivitendo katika vita vya Badr na Ahzab, ambapo kwa msaada na nusura ya Mwenyezi Mungu mtukufu, kundi dogo la waumini liliweza kuyashinda majeshi makubwa mno ya washirikina na makafiri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anayemkanusha Mwenyezi Mungu huwa kwa hakika amejikosesha msaada na ulinzi wa Allah katika maisha yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuiwezesha haki kushinda dhidi ya batili na kuwasaidia waumini katika kukabiliana na makafiri ni miongoni mwa kanuni thabiti na za uhakika alizoweka Allah subhanahu wa ta'ala. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kanuni za Mwenyezi Mungu mtukufu ni kamilifu na zinavuka mipaka ya mahala na zama, na ndiyo maana kupita muda hakuzifanyi zichakae wala zionekane zimepitwa na wakati, na pia hakuzifanyi zipoteze ubora na ufanisi wake Sadi, ya Na yeye ndiye aliyezuia mikono yao kwenu na mikono yenu kwao katika bonde la Maka, baada ya kukupeni ushindi juu yao, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kuyaona miyatendayo. Humu alladhina kafaru wa saddukum anil masjidil harami walhadya ma'kufan an yablugha mahillah Liyudkhilallahu fi rahmatihi man yasha'u law tazayyalu la'adhabna alladhina kafaru minhum adhaban alima, Hao ndio waliokufuru wakakuzuieni msiingie msikiti mtakatifu na wakawazuilia dhabihu kufika mahala pao pa kuchinjwa na lau si wanaume waumini na wanawake waumini msiowajua mkawasaga na mkaingia makosani kutokana nao bila ya kujua. Mwenyezi Mungu amefanya hayo ili amwingize amtakaye katika rehema yake. Lau wangelipambanuka bila shaka tungeli waadhibu waliokufuru kwa adhabu iumizayo. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kugusia nukta mbili muhimu kuhusiana na suluhu ya Hudaybia. Nukta ya kwanza ni kwamba suluhu hiyo hakika yake ilikuwa ushindi kwenu nyinyi dhidi ya washirikina. Ushindi ambao ulipatikana bila vita na umwagaji damu, Sababu ni kwamba nyinyi mlikuwa katika ardhi yao, na kwa hivyo washirikina wangeliweza kukuangamizeni, lakini baada ya nyinyi kumpa baia na mkono wa utiifu Mtume, woga na hofu vilitanda ndani ya nyoyo za Makureshi mpaka wao wenyewe wakaamua kutoa pendekezo la kufanya suluhu. Ama nukta ya pili ni kuwa huko Maka walikuwepo baadhi ya Waislamu waliokuwa wakiishi katika mji huo ambao kwa sababu mbalimbali hawakuhajiri kuelekea Madina. Kama Mwenyezi Mungu angetoa amri ya kushambulia mji wa Maka, maisha ya Waislamu hao pia yangekuwa hatarini, kwa sababu nyinyi mlikuwa hamuwajui, na kwa hivyo mngepambana nao kwa kufanya hivyo, mgejitia doa la majuto ya kudumu kwamba mliwashambulia au hata kuwaua waislamu wenzenu katika mji wa Maka. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba baadhi ya wakati suluhu huwa ishara ya ushindi. Tabaan, hilo huweza kutambuliwa na viongozi weledi na waumini pale watakapohisi kwamba kufanya suluhu ni kwa maslaha ya jamii ya Kiislamu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wakati wowote wa maadui wanapoamua kukomesha vita, huwa haifai sisi kuanzisha tena vita na mapigano dhidi yao wa. Aidha tunabainikiwa kutokana na aya hizi kwamba Makka haiwahusu wakaazi wa mji huo peke yao na hakuna yeyote awezaye kuwazuia waumini wasiingie ndani ya mji huo kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu Mtukufu. Vilevile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa, wakati wa vita na mapigano, tujitahidi kadiri uwezekanavyo kuepusha kuuawa watu wasio na hatia na tujue kwamba hatuna mamlaka na hiari ya kufanya mambo ndivyo sivyo au lolote lile tutakalo, kwa sababu tu ya kupata ushindi dhidi ya adui. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujichunge na kuchukua hadhari ya kutompa adui kisingizio. Kuna udharura wa kujiepusha na hatua yoyote ile itakayowatia doa Waislamu, kuwafanya wasemwe kwa ubaya na kuchafua sura na haiba yao ndani ya jamii. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 942 ya Qur'an imefikia ya tamati. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kuyatekeleza yote aliyotuamrisha. ya kuweza kuzungumziwa lakini kwa dakika hizi chache ningependa tuzungumzie tukio ambalo Waislamu wengi tumekuwa tukilisahau ama tukilikumbuka basi ni kwa uchache na si kwa ile hali ambayo inapaswa sisi tulikumbuke. Hiyo lenyewe ni kuadhimisha siku aliyofariki dunia mke wa mtukufu mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam si mwinginewe isipokuwa ni ummul mu'minina Khadija Alaiha afdhalu salatu wassalam. Katika dini yetu tukufu kuna wanawake wengi sana ambao wamepewa sharafu, wamepewa utukufu wa juu kabisa kuliko wanawake wengineo. Hawa wote ni wanawake ambao hakuna hata mwislamu mmoja ambaye anakataa fadhila zao. Hakuna hata mwislamu ambaye anaweza akathubutu kusema ya kwamba wanawake hawa hawakuwa kati ya wanawake bora. Lakini cha ajabu ni pale ambapo inapofikia tukashindwa kumchukua bibi Khadija alaiha afdhalu salatu wassalam na kumweka katika listi hii ya wanawake hawa waliokuwa bora watu. Khadija ni nani? Khadija ana daraja gani? Na kwa nini sisi kama Waislamu tunamsahau mama mtukufu kama kirejea katika Qurani tukufu, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala anamuelezea bibi Khadija kwa njia ambayo sisi sote kila siku tunaisoma. Mwenyezi Mungu anasema, Bismillahirrahmanirrahim Alam yajidka yatiman fa'awa wa wa wajadaka dhallan fahada wawajadaka ailan faaghna, anamhutubia mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam, akimwambia ya kwamba, ewe mtukufu Mtume Muhammad, je, yeah, mola wako hakukukuta ni yatima wewe akakupa hifadhi? Lakini sehemu muhimu ambayo mimi nataka tuizungumzie ni hapa anaposema, wawajadaka ailan faaghna, akakukuta ukiwa hauna kitu akakutajirisha. Ni kipi ambacho Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimtajirisha nacho mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam? Mufassiri na wote wanakubaliana ya kwamba mali za Bibi Khadija alaiha afdalus salatu wassalam ndizo ambazo Mwenyezi Mungu alimtajirisha nazo mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Huyu ndiye Bibi Khadija alaiha afdalus salatu wassalam na hivi ndivyo ambavyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anamzungumzia mwanamke kama huyu. Tumwangalie Bi Khadija, wafasiri wanamzungumzia vipi? Na hapa tutakuta ya kwamba iwe ni kwa njia ya mubashara au isiwe kwa njia ya mubashara, hakuna hata mfasiri mmoja ambaye atakutana na aya yenye kumzungumzia bibi huyu akashindwa kuashiria ya kwamba aya hii inamhusu Bibi Khadija alaiha afdhalu salatu wassalam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala katika kitabu chake kitukufu anasema, walladhina yaquluna rabbana hablana min azwajina wa dhurriyatina qurrata a'yunin waj'alna lilmuttaqina imama, tunaomba utujalie katika wake zetu na vizazi vyetu vipozo vya macho yetu. Hapa mufassirina kwa mujibu wa riwaya ambazo zimepokelewa Ilipoteremka aya hii min azwaji na, mtukufu Mtume Muhammad anaashiria ya kwamba ni Khadija binti Khuwaylid alaiha afdalu salatu wassalam. Pia katika sehemu nyingine Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema wasabiquna sabiqun ulaika humul muqarrabun, ya kwamba katika Uislamu kuna wale ambao ni wa mwanzo, ni wenye kutangulia, na hao ndio waliokuwa karibu na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala. Tunafahamu ya kwamba kuna watu wengi ambao wanasifika na sifa ya kwamba wenyewe ni wa kwanza. Tuna watu ambao walishiriki katika vita ya Badr, wana fadhila zao, wanaitwa ni sabikun alawalun, lakini ni vipi tunaweza tukamtoa Bibi Khadija katika fungu hili la watu wa mwanzo? Aya ni amun Aya inakusanya, hatuwezi kumbagua Bibi Khadija na kusema ya kwamba yeye si katika watu wa kwanza wanaokusudiwa na aya kama hii, kama ambavyo mufasirina wanatuelewesha. Na vipi tutamtoa Bibi Khadija hali ya kuwa yeye ndiye mwanamke wa kwanza kusilimu? Ama vipi tunaweza kumtoa Bibi Khadija katika watu wa kwanza hali ya kuwa yeye ndiye mke wa kwanza wa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam? Au vipi tutamtoa hali ya kuwa yeye ndiye mwanamke ambaye alimkubali mtukufu Mtume Muhammad katika kipindi ambacho watu walikuwa wanamkataa? Alitoa mali zake katika kipindi ambacho watu walikuwa wanamnyima mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam tukinukuu maneno ya mtukufu mtume Muhammad akiwa na mmoja wa wake zake ambao walikuwa wakiona wivu pale ambapo mtukufu mtume Muhammad akimtaja kwa kheri bibi Khadija, akamwambia: ewe mtukufu mtume, kwa nini unakaa unamkumbuka mwanamke kama huyu ambaye ni mzee, hali ya kuwa tayari Mwenyezi Mungu ameshakubadilishia kilichokuwa bora? Mtume Muhammad, kwa masikitiko makubwa, akamwambia ya kwamba kwa hakika Mwenyezimungu hakunibadilishia mke bora zaidi yake, kwa maana yeye alinikubali katika kipindi ambacho watu wote wamenikataa, yeye aliniunga mkono na kunipa mali zake katika kipindi ambacho watu wote wameninyima mali zao, na mwisho wayote ni kwamba yeye amenibarikia watoto, jambo ambalo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hakulifanya kwa mke mwinginewe. Huyu ndiye Bibi Khadija alaiha afdhalu ssalatu wassalam, mwanamke ambaye anatudai haki ya kutudai, mwanamke ambaye tunapoteza ile thamani yake kwa kutokumkumbuka Insha Allah Mwenyezi Mungu atujalie tuwe ni mwenye kumkumbuka mwanamke mwema kama huyu na tuweze kunufaika kama ambavyo tumenufaika na mali zake kwa kufikiwa na Uislamu ambao laiti kama si yeye basi mimi na wewe huenda tusingekuwa katika sehemu hii Mwenyezi Mungu tunamuomba atujalie minalladhina yastamiuna alqaula fayattabi'una ahsana wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh Ewe uliye juu, ewe mwenye uwezo, ya ghafur, ya rahim. Ewe msamehevu, ewe mrehemevu. Anta rabbul azim, wewe ni Mola mlezi uliye na uwezo Alladhi laysa kamithlihi shay'in ambaye hakuna yeyote mfano wake wa huwa as-sami'ul basir na yeye ni msikivu mjuzi wa hadha shahrun azamtahu wa karamtahu wa sharaftahu wa faddaltahu ala shuhur, huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. ili kuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. wajaalta fihi leilatal qadr, ndani yake umeweka leilatul qadr. nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale uwafanyiao fadhila. Wa adkhilni aljanna birahmatika ya arhamar rahimin, na niingize peponi kwa rehema zako Kasida na hapa, nasoma maoni yake mskilizaji wetu ni Idrisa Ali mali ya Mungu ni kutoka pande za Kenya, anasema Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote, naye pia kwa kutegea sikio matangazo. Nachukua sasa maoni yake Abdunur Mustafa anasema eh, shukran. Nawe pia tuna kushukuru na kwa upande wa maoni yanakomea hapa usiku huu, na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, matangazo haya yanasikika moja kwa moja na tunatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, na unaweza kutumia aplikesheni yetu kutupata, unaweza kutumia satelaiti kutupata vilevile, aplikeshen yetu, nikimaanisha ile ya IRIB World Service. Unaweza kutupata, unaweza kuperuzi kwenye mtandao wetu kwa kutumia tovuti ya redio ambayo ni pastoday.ir/sw. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mamia wa ya waislamu walio yakimbia makazi yao katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na ghasia na machafuko wanataabika na kuteseka katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani katika mji wa Munigi uliopo yapata kilomita kumi kutoka mstari wa vita na mapambano baina ya makundi ya waasi na jeshi la serikali. Hali nimbaya, ni mbaya kwani wakimbizi hao Waislam wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa maji na chakula. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema Oman na ni jirani na rafiki wa kuaminika wa Iran na kwamba mashirikiano baina ya mataifa haya mawili yataongezeka na kuimarika zaidi. Kiongozi wa harakati ya wananchi Ansarullah ya Yemen amesema watu wanaoongoza jinai ya kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu na kulikariri hilo ni lobi za wazayuni asaidi. Abdumalik Badrudin Al Huthi amesema hayo katika hotuba yake ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na kulaani vikali vitendo vya vi mara kwa mara vya kuvunjiwa heshima Quran tukufu na matukufu mengine Kiislamu. na mtoto wa kiume wa rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza kuwa nchi yake itatuma wanajeshi kulinda mji wa Moscow ikiwa hutakabiliwa na tishio. Jenerali Muozi Kainerugaba, ambaye ni mfuasi mkubwa wa rais wa Rusia Vladimir Putin, amesema nchi za magharibi zinapoteza muda wake na propaganda zisizo na maana kwa kuiunga mkono Ukraina. Amesema, niite mfuasi wa Putin ukipenda, lakini sisi Uganda tutatuma wanajeshi kuilinda Mosco ikiwa itatishiwa na mabeberu. Wapenzi a wasikilizaji, na matangazo yetu yanakomea hapa kwa usiku huu. Asanteni kwa kuwa nami na kwa herini.