Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. masa al kheir, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usikuwako na kuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ikiwa leo ni Machi 30 mwafaka na tarehe 8 Ramadhan mwaka 1444 Hijria, studio ni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu wa Alhamisi, ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha mahojiano. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha mwezi mtukufu wa Ramadhan Iran juma hili, bila kusahau dua ya mwezi Ramadhan. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju. sw hali kadhalika una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha uplusi 9893565487. Navuta pumzi, na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari na diplomasia wa Iran hasema mabadiliko ya tabia nchi ni mgogoro wa pamoja wa nchi zote. Waafrika wamwambia makamu wa rais wa Marekani hatutaki ushoga. Na waziri wa ulinzi wa Yemen hasema muungano vamizi utajuta iwapo utaendeleza vita, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja Mataifa ameeleza masikitiko yake kuhusu kutowajibika kwa nchi zilizoendelea katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kueleza kuwa mabadiliko ya hali ya hewa ni mgogoro wa nchi zote duniani. Zahra Ershadi amesema hayo katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa ambacho kimeidhinisha azimio linaloitaka mahakama ya kimataifa ya haki kufafanua wajibu wa nchi katika kupambana na mabadiliko ya tabianchi. Balozi na naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema baada ya kuidhinishwa azimio hilo kwamba mabadiliko ya tabianchi yanayeweza kudhoofisha maendeleo endelevu ya, ya nchi zote, na kuongeza kuwa inasikitisha kwamba nchi zilizoendelea ambazo zinahusika kihistoria na kujitokeza kwa changamoto hii zinaendelea kupuuza wajibu wao wa kimataifa wa kutoa au kuacha ahadi haswa kwa nchi zinazoendelea. Elshari amesema, mbali na ukosefu wa maendeleo, ukosefu wa teknolojia, ukosefu wa maarifa ya kiufundi, na uhaba wa rasilimali za kutosha za kifedha, na vikwazo haramu vya upande mmoja, ni kizingiti muhimu zaidi kinachozuia nchi zinazolengwa kutekeleza majukumu yao ya mazingira. Naibu mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa ni wajibu kwa nchi zilizoendelea kutayarisha zana kama vile kujenga uwezo, uhamisho wa teknolojia zinazohusiana na kupunguza mgogoro wa mazingira, ili kutimiza wajibu wa kimataifa kutoa msaada, pia kukusanya na kutoa rasilimali za kifedha kwa nchi zinazostawi. Ershad amesisitiza kuwa mahakama ya kimataifa ya uadilifu inapaswa kushughulikia sheria zinazoziwajibisha kimataifa nchi zilizoendelea kuhusu wajibu wao wa mazingira kwa nchi nyingine za dunia. Mbali na hayo, ziara inayofanywa na makamu wa rais wa Marekani katika nchi tatu za Afrika imeambatana na malalamiko na wasiwasi mkubwa baina ya raia wa nchi za Afrika ambao wanaamini kuwa moja ya malengo muhimu ya kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Marekani barani Afrika ni kupigia debe ushoga na usagaji. Makamu wa Rais wa Marekani Kamala Harris aliwasili nchini Tanzania jana usiku baada ya kukamilisha ziara yake nchini Ghana ambako alikosolewa vikali kutokana na matamshi yake ya kutetea vitendo vichafu vya maingiliano ya kingono baina ya watu wenye jinsia moja. Kamala Harris aliwaambia waandishi wa habari akiwa Ghana kwamba ushoga na vitendo vya maingiliano ya kingono kati ya watu wenye jinsia moja ni miongoni mwa haki za binadamu. Akijibu matamshi hayo, spika wa bunge la Gana amemkosoa vikali makamu wa rais wa Marekani Kamala Haris kutokana na matamshi yake kuhusu haki za watu wanaojihusisha na ubaradhuli na maingiliano ya kujamiana baina ya watu wa jinsia moja nchini Gana. Spika Alban Bagbin ameyataja matamshi ya Kamala Haris kuhusu kundi hilo kuwa si ya kidemokrasia. Amehoji kama ninavyonukuu, Kamala Haris anafanya nini? Hatuwezi kuvumilia mambo hayo, na sio ya kidemokrasia. Hatutovumilia mtu anayekuja kutueleza nini kizuri na kipi kibaya, amesema spika wa bunge la Ghana akikosoa matamshi ya makamu wa rais wa Marekani Kamala Haris aliyetetea ubaradhuli, akiutaja kuwa ni haki ya binadamu. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba wabunge wa Ghana wamependekeza kifungo cha miaka kumi jela ndani ya mswada mpya ambao unaharamisha vitendo vya ushoga na usagaji. Baada ya safari yake nchini Tanzania, makamu wa rais wa Marekani Kamala Harris ataelekea Zambia, ambako tayari vyama vya upinzani vimepanga kufanya maandamano sambamba na safari hiyo kupinga ushoga na ubaradhuli. Wabunge wa hamsini wa upinzani wanasema safari ya Kamala Harris nchini humo ni sehemu ya ajenda ya kulazimisha haki za mashoga na wasagaji kwa Wazambia. Mapema mwezi huu rais wa Zambia, Hakainde Hichilema aliahidi kuunga mkono sheria ambazo zinaharamisha ushoga. Huko Tanzania, siku chache zilizopita, Dr. Harrison Mwakembe aliyewahi kuongoza wizara kadhaa katika serikali ya nchi hiyo ikiwemo wizara ya mambo ya katiba na sheria aliunga mkono msimamo wa rais Samia Suluhu Hassan na makamu wake Philip Mpango wa nchi hiyo wa kupinga ushoga na usagaji. Hebu tusikize kidogo hapa kipande cha mahojiano ya Mwakembe akishutumu uafriti huo. Mimi nimesukumwa sana na, na kauli aliyotoa Mheshimiwa Rais kwa mwezi Februari kuelezea kuhusu hili wimbi la mapenzi ya jinsia moja, ndoa za jinsia moja, na kuwatahadharisha watoto wa Tanzania, hasa vijana na hili wimbi. Na alisema siku ile, jamani, sisi tunao kwenda nje ya nchi tumejionea mambo, wenzetu yameharibika sana. Tuwe uangalifu, tusikubali vitu ambavyo vinakwenda kinyume na maadili yetu, mila zetu, desturi zetu. Sasa, hiyo kauli ya mkuu wa nchi ndio mwelekeo wa taifa, na ndio maana tunamwangalia pia hata namba mbili wake, naye anatembea kwenye maneno hayo hayo. Lakini ku, ili kulisaidia taifa vyombo vya kiroho lazima navyo vipaze sauti, lakini huwezi kupaza sauti bila kuelewa hali halisi ikoje duniani. Sasa msaada wetu hapo ilikuwa ni kuwasaidia tu waelewe kisheria hali ikoje upande uh, wa nchi za nje hali ikoje, ni mengi. Mi ningeweza peke yangu tu hapo ningeza nikakaa hata siku saba naongea vitu vipya mpaka vikaisha. Mimi nimeandika sana, nashindwa taswira ata, hata kitabu changu uchapishe, utashindwa ukianzie wapi, kishiwane mambo mengi sana niliyokusanya. Kwa mfano mimi nimefanya upelelezi kwamba au wenzetu kwa mfano Wamarekani wanaosema sasa wapeleke nguvu Afrika e, ku, ku, ku, ku, kuhamasisha ushoga, kwa wamefanikiwa, kwa wajafanikiwa, bado kuna majimbo mengi Marekani yanakataa Mwaka jana peke yake kulikuwa na miswada zaidi ya mia tatu kumi na tisa kwenye majimbo mbalimbali, miswada ya, ya, ya, ya kuwanyima uh, kuwanyima hawa mashoga hasa wa, wa wanaohama jinsia moja kwenda nyingine, transgender. Kwamba kama wewe ulikuwa mwanamke au ulikuwa mwanaume, unahamia jenda ya kike, hatukubali bwana uingia kwenye michezo. Sasa sheria na, majimbo zote ishirini na moja amepitisha. Sasa hakujatulia kule. <laughs> Na mimi nafahamu watu zaidi ya mia tatu na kitu wamefariki dunia kwa ajili ya mambo haya hayo, na watu wanachukia kwa kufanya mambo ya kipuzi Bwana Mwakembe, huyo waziri wa zamani wa Tanzania, akishutumu tabia ya wa magharibi kutaka kuwatwisha Waafrika ufuska wa ubaradhuli tunasisitiza kwamba wabaki na uchafua wenyewe, sisi tutabaki na tamaduni zetu na mafundisho ya dini zetu za mbinguni. Hii ni Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele makala tarishi iliyoandaliwa na televisheni Al Jazeera yenye makao yake mjini Doha huko Qatar, ambayo imefichua namna watu walio na uhusiano na na serikali ya Zimbabwe na chama tawala wanavyotorosha madini ya dhahabu imeibua hasira miongoni mwa wananchi nchini humo. Dokumentari hiyo yenye sehemu nne chini ya anwani The Gold Mafia, yani mafya ya dhahabu, ilirekodiwa na kikosi cha uchunguzi cha Al Jazeera kwa kutegemea makumi ya operesheni za siri zilizofanywa katika mabara matatu na kwa mujibu wa maelfu ya nyaraka. Dokumentari hiyo imefichua namna madini ya dhahabu yanavyosafirishwa kwa siri kila mwezi kutoka Zimbabwe ambayo ni nchi ya sita mzalishaji mkubwa wa dhahabu barani Afrika kuelekea Dubai huko umoja wa falme za Kiarabu. Magendo hayo ya dhahabu kutoka Zimbabwe kuelekea Dubai husaidia kutakatishwa fedha kupitia makampuni tata, kutolewa ankara za kughushi na baadhi ya maofisa kulipwa fedha haramu. Uebert Angel ambaye ni mjumbe wa rais anayehusika na masuala ya Ulaya na Marekani tangu mwezi Machi mwaka juzi, alirekodiwa kwa siri akijigamba kwamba angeweza kuhamisha dola bilioni moja nukta mbili kwa urahisi kutokana na kinga aliyonayo ya kidiplomasia. Kwingineko, waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameuonya muungano wa Arabu unaongozwa na Saudi Arabia kwamba utajuta iwapo hautasikiliza mapendekezo ya katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah kuhusu swala la kusimamisha mashambulizi dhidi ya watu wa Yemen. Abdulmalik Badrudin al Hudhi, katibu mkuu wa Ansarullah ya Yemen, amezishauri Saudi Arabia na Imarati kuepuka kuingia katika mwelekeo wa kudhamini maslahi ya Marekani na badala yake wajali maslahi yao, watekeleze makubaliano ya kubadilishana mateka na kuondoa mzingiro wa Yemen. Al Huthi amesema, na hapa na nukuu, Marekani, Uingereza na utawala wa kizoeni wa Israel zinataka Saudi Arabia na Emarati ziendeleze vita vya Yemen. Njia ya pekee ya amani ni kukomesha mashambulizi na kuondoa mzingiro, kukomesha uvamizi, kuanza ujenzi, kutoa fidia za uharibifu wa vita na kukamilisha mchakato wa kubadilishana mateka wa vita. Kwa mujibu wa ripoti ya leo Alhamisi ya televisheni ya Almasira, Muhammad Nasir al Atifi, waziri wa ulinzi wa serikali ya ukovu wa kitaifa ya Yemen, amezionya nchi vamizi na kusema, sikilizeni mapendekezo ya katibu mkuu wa Ansarullah nchini Yemen ya kukomesha uchokozi, kuondoa mzingiro na kuondoka katika ardhi ya Yemen. Na mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA ametoa tahadhari kuhusu uwezekano wa kutokea maafa katika kituo cha nyuklia cha Zaporisia iwapo kitashambuliwa. Rafael Grossi ametoa indhari hiyo baada ya kukitembelea kituo hicho cha nguvu za nyuklia huko nchini Ukraine. Wanajeshi wa Rusia walifanikiwa kukiteka kituo hicho cha nguvu za nyuklia cha Zaporisia huko kusini mashariki mwa Ukraine katika miezi ya awali ya vita nchini humo. Hicho ni kituo kikubwa zaidi cha nyuklia barani Ulaya. Pamoja na hayo kulengwa na mashambulizi maeneo ya kando kando ya kituo hicho na kutuhumiwa pande zote mbili za Russia na Ukraine kuwa zinahusika na mashambulizi hayo kumezidisha wasiwasi wasi kuhusu hatari ya kuvuja mada za radioactive huko mashariki mwa Ukraine. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ahadi mpya ya Taliban kuhusu elimu ya wasichana. Shah Muhammad Abbas Stanikzai, naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Taliban akiwa safarini katika Umoja wa Falme za Kiarabu amezungumzia marufuku ya elimu kwa wasichana wa Afghanistan na kusema milango ya elimu haipaswi kufungiwa yeyote. Aidha amesema elimu ni haki ya kila mtu, awe ni mwanamume au mwanamke, na kuongeza kuwa ni wajibu kwa wote kupata elimu. Amesisitiza kuwa Taliban inajaribu kushughulikia tatizo la elimu ya wasichana na kuwaruhusu kuendelea na masomo akiashiria kwamba serikali ya Taliban ya Afghanistan haijatangaza kwa yakini kwamba inapinga elimu kwa wasichana na wanawake. Stanikzai amesisitiza kwamba huu ni uamuzi wa muda. Idadi kubwa ya wasomi wa Kiislamu wa Afghanistan wanaamini kuwa wanawake na wasichana wanapaswa kuruhusiwa kwenda shuleni kusoma. Katika ziara ya hivi majuzi ya ujumbe wa UAE nchini Afghanistan, msimamo, kuma, uh, msimamo kama huo kuhusu elimu ya mabinti uliotolewa na Taliban. Kubadilika msimamo wa Taliban kuhusu kadhia ya elimu ni muhimu kwa mitazamo kadhaa. Kwanza, mashinikizo ya kikanda na kimataifa yameongezeka kwa utawala wa Taliban uruhusu wasichana waendelee kusoma. Pili, Imarati na Saudi Arabia nchi mbili za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi ndizo uungaji mkono wakuu wa utawala wa Taliban nchini Afghanistan, na kidhahir, nchi hizo zinataka wasichana wa Afghanistan waendelee kusoma. Ghulam Hussein Nasiri, mtaalamu wa masuala ya elimu na jamii nchini Afghanistan, anazungumzia nukta hiyo kwa kusema Taliban wameahidi mara kadhaa katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu kwamba elimu ya mabinti itaendelea, lakini hawajachukua hatua yoyote ya yote kivitendo kuhusu kadhia hii. Inaonekana kwamba kupinga kuendelea masomo ya wasichana bado ni tatizo sugu. Inaelekea kuwa kuna, kuna misingi ya kiitikadi katika msimamo wa Taliban wa kupinga wasichana kuendelea na elimu na huu ni msimamo ambao umekuwapo katika miongo miwili iliyopita. Matamshi ya Stanikzai kwamba hakuna sababu ya Kiislamu ya kuwafungia wasichana shule na kwamba wasomi wote wa Afghanistan wanakubali kwamba wasichana wanapaswa kuruhusiwa kuendelea na masomo haraka iwezekanavyo, ni nukta inayoashiriwa kuwepo hitilafu za kimaoni juu ya swala hili katika ngazi tofauti za Taliban. Hii ni redio Teheran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia. Mpenzi msikilizaji Zaharan Helef wa Zanzibar huko Tanzania anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema tarjuma ya Qurani tukufu siku hizi sipati, na kama tulivyoashiria jana, kadhia hiyo bado tunaendelea kuishughulikia. Aruna Juma Hamadi anasema salamu alaikum Radio Tehran, bado nasubiri feedback. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Aha, akaandika mapema kidogo kwamba anatoka DRC lakini anasema anaishi Cape Town. Naomba niwe napata taarifa ya habari, asante sana. Na muda si mrefu inshallah ntakuunga Aruna Juma wakiwa anasema kwa sasa yupo Cape Town, natumaini Cape Town ya Afrika Kusini, lakini anasema ni mkazi ama mzaliwa wa Kongo DR. Ismail Khamis Ramadhan wa Ruzewe Geta Tanzania pia anaulizia kuhusiana na group letu la Pars Today la WhatsApp, mbona silioni? Naomba link tafadhali. Inshallah na hilo pia tutalishughulikia muda si mrefu. Muone ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tupate vipindi tulivyokuandalia. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni tena kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Leo tutazungumzia ibada ya swala Wapenzi wa wasikilizaji, mwezi huu wa Ramadhani umetajwa katika mafundisho ya Uislamu kuwa ndio mwezi bora zaidi kuliko yote, na kwamba siku na usiku zake ndio bora zaidi. Imenukuliwa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama kwamba amesema, milango ya mbingu hufunguliwa katika usiku wa kwanza wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, na haifungwi tena mpaka usiku wa mwisho wa mwezi huo. Sisi sote wapenzi wasikilizaji, tunajua kwamba aghalabu ya dawa tunazotumia kwa ajili ya kutibu maradhi mbalimbali huwa chungu. Hata hivyo, dawa hizo chungu huwa na tamu kwa mwanadamu, na utamu huo ni kumpa afya, ahueni na kumponya, kwa sharti kwamba dawa hizo zitumiwe kwa wakati wake maalumu, bila ya kutangulizwa au kucheleweshwa. Sharti jingine la dawa kuponya ni kuchunga kiwango maalumu wanachopaswa kunywa mgonjwa ili kisipungue au kuzidi kile alichoambiwa na daktari au mganga wake. Ibada ya swala, wasikilizaji wapenzi, inashabihiana kwa kiasi fulani na dawa, na ibada hiyo huwa kama dawa chungu kwa baadhi ya watu. Wakati mwingine mwanadamu hulazimika kuamka mapema alfajiri, wakati wa baridi kali, au kushuka kwenye gari akiwa safarini na kuchukua udhuu kwa ajili ya swala huku akitetemeka kutokana na baridi kali. Kazi hii huwa na machungu yake makubwa kwa baadhi ya watu. Au mara nyingine utamwona mtu anayetazama filamu ya kuvutia au mchezo anaoupenda, lakini anaposikia sauti ya mwadhini husimama mbio na kuelekea msikitini kwa ajili ya ibada ya swala. Hali hii si mahsusi kwa ibada ya swala, bali pia huwa katika ibada nyingine kwa baadhi ya waumini. Hata hivyo, pale mwanadamu anapofikia kiwango cha juu cha kuelewa hakika ya swala na ibada, hiyo chungu na mashaka hayo hubadilika na kuwa tamu na nyepesi. Ndio maana tunawaona baadhi ya mawalii wa Mwenyezi Mungu wakisema waziwazi kwamba swala ndiyo kipenzi na kipusa chao, kama ilivyonukuliwa kutoka kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu. Kwa msingi huo, tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atuonjeshe na kutupa tamu ya kumtaja na kumkumbuka yeye na aturuzuku maarifa ya kujua hekima na tamu ya kumwabudu yeye. Wapenzi wasikilizaji, nukta nyingine ya kutaja hapa ni kwamba swala ni mithili ya dawa inayopaswa kutumiwa wakati maalumu. Falsafa ya ibada ya swala ni kuelewa adhama na utukufu wa Mola Muumba, na hisia hiyo haipatikani kama inavyotakiwa isipokuwa pale mwanadamu anapotekeleza ibada hiyo mwanzoni mwa wakati wake. Hii ni kwa sababu mtu anayechelewesha swala yake huwa anatangaza kwamba mola wangu ninafadhilisha na kutanguliza mbele kazi zangu kuliko kukutii na kukuabudu wewe. Katika upande mwingine, swala kama ilivyo dawa inamlazimisha mtu kujiepusha na baadhi ya mambo. Kwa vile swala ni haki, hivyo mtu anayetekeleza ibada hiyo anapaswa kujiepusha na batili, kwa maana kwamba analazimika kujiweka mbali na ufuska, maovu na madhambi, la sivyo swala yake itapoteza sifa na athari zake. Kwa mfano tu, mwanadamu anayetia joto nyumba yake wakati wa msimu wa baridi kali analazimika kuziba matundu yote yanayoruhusu baridi kuingia ndani au yanayoruhusu nishati ya joto kuharibika na kutoka nje. Hapa tunajiuliza kwamba ni kwa nini ibada ya swala haitupi joto na vuguvugu inayotakikana na kutukurubisha kwa mola wetu karima? Jibu ni kwamba kwa sababu hatufungi madirisha ya masikio, macho, ndimi, tupu macho yetu na kadhalika. Kwa msingi huo, tunatazama kusema, kula na kufanya kila jambo, japo la haramu. Hali hiyo ya swala zetu uh, kukosa sifa pia ni mithili ya ghala lililojaa ngano au nafaka nyingine. Pale tunapoacha matundu ya wazi katika ghala hilo, nafaka hizo huharibiwa na panya mchwa, panzi na kadhalika. Hivyo basi, kila mtu anayetaka ibada yake ya swala iwe na vuguvugu vugu na athari zake anapaswa kufunga madirisha na matundu hayo yote, na asifanye lolote au kufungua tundu lolote isipokuwa kwa dharura na katika njia ya haki. Unaendelea kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi, siku za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wapenzi wa wasikilizaji, mzee mmoja muumini anasimulia kwamba wakati nilipokuwa kijana, nilikwenda katika mji mtakatifu wa Mashhad uliopo kaskazini mashariki mwa Iran. Huko nilimkuta marehemu Sheikh Hasan Ali Nohodaki ambaye alikuwa miongoni mwa magwiji wa Irfani na wachamungu wakubwa. Nilimwambia, bwana wangu, nina haja tatu muhimu, na namuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anikidhie haja hizo zote, nikiwa katika rika la ujana, na kuomba unifunzi amali na ibada itakayonifanya nikidhiwe haja zangu haraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Alhaji Hasan Alino Khodakia alimwambia, unataka vitu gani kutoka kwa Mwenyezi Mungu? Alisema kwanza, nataka nifanikiwe kwenda Maka kuhiji nikiwa bado kijana, kwa sababu ibada ya hija wakati wa ujana ina ladha yake makhususi. Shekh Hasani alisema, tekeleza swala yako wakati wake wa awali na katika sura ya swala ya jamaa. Nilisema haja yangu ya pili, namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aniruzuku mke mzuri na mwema Shekhe alisema tekeleza swala yako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Nilitaja haja yangu ya tatu, nikasema namwomba Allah subhanahu wataala aniruzuku kazi na kipato kizuri. Mwanazuoni huyo mutaabidi alisema swali swala zako wakati wake wa awali, tena katika sura ya jamaa. Tangu wakati huo nilifuata maagizo ya mwanazuoni huyo na nikawa natekeleza swala zangu zote wakati wake wa awali na katika swala za jamaa. Matokeo yake ni kwamba katika kipindi cha miaka mitatu nilifanikiwa kwenda Maka kuhiji, Mwenyezi Mungu aliniruzuku mke mwema na mcha Mungu, na nilipata kazi yenye heshima na kipato. Wapenzi wasikilizaji, Ramadhani ni mwezi wa ibada na kujikurubisha kwa mola karima, na hakuna ibada inayomkurubisha zaidi mwanadamu kwa muumba wake kuliko ibada ya swala. Hivyo basi, shime na tushikamane na swala na tuitekeleze wakati wake wa awali, tena msikitini, katika jamaa. Jambo hili linapodumu huwa kinga ya wasiwasi wa shetani aliyelaaniwa na vishawishi vya matamanio ya nafsi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama amesema, shetani humwogopa muumini wakati wote anapotekeleza swala tano kwa kuchunga wakati wake na anapoacha swala shetani hupata ujasiri wa kumghilibu na kumtumbukiza katika madhambi makubwa. Kana... wapenzi wasikilizaji, wakati, wakati uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atakabali dua na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ni mwezi wa rehma, baraka na neema tele za Mwenyezi Mungu, hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran wiki hii, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Iran na Russia zajadili mapatano ya kimkakati katika mazungumzo ya Moscow, Iran ya laani vitendo vya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko Denmark na ripoti mpya ya baini kuwa baadhi ya mashirika ajnabi yalihusika na mauaji ya polisi wa Iran. Karibuni, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian ameelezea matumaini yake kuwa makubaliano ya kimkakati ya ushirikiano na Russia yatakamilika ndani ya chini ya mwezi mmoja. Amir Abdollahian aliyesema hayo Jumatano katika kikao na waziri mwenzake wa Russia Sergei Lavrov mjini Moscow, na kuongeza kuwa mazungumzo kuhusu mkataba wa ushirikiano wa kimkakati wa muda mrefu kati ya nchi hizi mbili yatakamilika nchini Russia, na natumai katika muda wa chini ya mwezi mmoja. Mnamo elfu mbili na moja Tehran na Moscow zilitia saini mkataba wa ushirikiano wa miaka kumi ambao ulirefushwa hadi miaka ishirini. Sasa nchi hizi mbili zinataraji kutia saini hati ya ushirikiano wa kimkakati ambayo itaainisha mustakabali wa mahusiano katika kipindi cha miaka ishirini ijayo. Kadhalika, katika matamshi yake mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran amesisitiza kuwa uhusiano wa Iran na Rasia unaendelea katika mkondo sahihi, akitumai kuwa ushirikiano wa pande mbili katika asasi za kieneo na kimataifa utaendelea kuimarika ipasavyo. Amir Abdullahian aidha amesema mabadilishano ya kibiashara kati ya Iran na Rasia yameongezeka kipindi mesema katika kipindi cha mwaka moja na nusu uliopita. Na akibainisha nukta hiyo, amesema tathmini yetu kuhusu uhusiano wa Tehran na Moscow katika kipindi cha mwaka moja na nusu uliopita ni tathmini chanya kabisa, kwani katika kipindi hicho mabadilishano yetu ya kibiashara yameongezeka zaidi ya mara tatu na nusu, uhusiano wetu umeimarika katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi, kibiashara, kitalii, kiusalama na kiulinzi. Naye waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergey Lavrov, kwa upande wake amesema mazungumzo kati ya Iran na Rasia katika nyanja tofauti yanaendelea kikamilifu. Amebainisha kuwa uhusiano wa Tehran na Moscow katika nyanja za kisiasa, kibiashara, uwekezaji na kiuchumi, pamoja na utekelezaji wa miradi muhimu unaendelea kuimarika. Hali kadhalika amesema kuwa kumekuwa na ustawi wa kasi wa uhusiano wa pande mbili ndani ya mfumo wa tume ya pamoja kiuchumi, huku akisema nchi mbili pia zimeonyesha ushirikiano wa karibu katika masuala ya kimataifa na kikanda. Msemaji wa Wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani wimbi la kuvunjia heshima Qurani tukufu na makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia nchini Denmark na katika nchi nyingine za Ulaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Nasir Qanani, msemaji wa Wizara ya mambo ya nje ya Iran, amekosoa vikali wimbi hilo la kuvunjia heshima kitabu kitukufu cha Waislamu katika nchi kadhaa za Ulaya na kueleza kuwa vitendo hivyo vinahatarisha amani na kuishi kwa utangamano jamii ya wanadamu. Amekosoa pia kimya cha wale wanaojinadi kuwa eti ni watetezi wa haki za binadamu duniani kwa kufumbia macho vitendo hivyo vya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu. Amesema vitendo hivyo havitokuwa na tija nyingine isipokuwa kuchochea misimamo mikali, ghasia na kuhatarisha usalama wa dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran aidha amesema hayo chini ya wiki moja baada ya kundi lenye chuki dhidi ya Uislamu la Patriotane Garlai kuchoma moto na kale ya Kurani tukufu huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Aidha, mapema mwaka huu Rasmus Paludan, mwanasiasa mwenye misimamo mikali wa Denmark, alichoma moto na kale ya Kurani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, huku akiwa analindwa na, na polisi ya Sweden. Siku chache baadaye, Edwin Wagensveld, mwanasiasa wa siasa kali za mrengo wa kulia wa Uholanzi na kiongozi wa kundi la chuki dhidi ya Uislamu la Pegida alirarua kurasa za Kurani tukufu huko the Heg, mji mkuu wa Uholanzi. Video ya Wagensveld kwenye Twitter ilionyesha kuwa alichoma moto kurasa zilizochanwa za Kurani tukufu. Vitendo hivi vimelaaniwa vikali na Waislamu pamoja na nchi za Kiislamu duniani ambapo serikali ya Sweden na ile ya Uholanzi zimekosolewa kwa kuunga mkono vitendo hivyo viovu vya chuki dhidi ya Uislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi nyingine za Kiislamu duniani zinataraji mamlaka za Denmark zitawajibika na kufuta kibali cha kuruhusu vitendo hivyo vinavyoumiza hisia za Waislamu na vinavyochochea oh, eh, moto wa ki, eh, chuki za kidini duniani. Kwingineko, baraza kuu la haki za binadamu la Iran eh, limechapisha ripoti mpya iliyofichua nafasi ya nchi za magharibi na mashirika yao katika mauaji ya askari polisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran wakati wa kufanyika maandamano ya hivi karibuni yaliochochewa na mataifa hayo ya kibeberu hapa nchini. Ripoti hiyo ya kurasa 83 imeweka bayana namna mashirika ya kimagharibi yalivyohusika na mauaji ya maafisa usalama wa Iran wakati wa maandamano hayo yaliofanyika kwa kisingizio cha kifo cha mwanamke Mwirani Mahsa Amini. Ripoti hiyo imeeleza kuwa nchi hizo ajinabii zimekuwa zikitumia kila mbinu kuyumbisha uthabiti na usalama wa nchi tokea baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, kama vile kutumia makundi ya kigaidi. Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran limeashiria mauaji ya kigaidi ya Wairani zaidi ya 17,000 katika kipindi cha miongo minne iliyopita na kueleza kuwa maadui wametumia mbinu zote kuvuruga uthabiti wa nchi. Kwa kuwa wanashindwa kuvumilia kuona ustawi na maendeleo yanayofanywa na taifa hili. Uh, ripoti hiyo pia imebainisha kuwa wananchi wa Iran walitoa kipaumbele kwa maslahi ya taifa na hatimaye wakajitenga na wafanya ghasia na kwa mara nyingine wakaibuka washindi na kuvuka salama mtihani huo. Hivi karibuni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani, alisema ingawa serikali za magharibi zinadai kwamba hazikuwa zikifuatilia mabadiliko ya utawala nchini Iran, lakini amesisitiza kuwa Teheran haitasahau kamwe kuhusika kwao katika ghasia hizo. na naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Qatar amefanya safari hapa mjini Teheran wiki hii ambapo amekutana na kufanya mazungumzo kwa nyakati tofauti na waziri wa mashauri ya kigeni na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran. Ajenda kuu katika mazungumzo hayo ilikuwa ni uhusiano wa pande mbili pamoja na matukio ya hivi karibuni katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ali Shamkhani, mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema katika mazungumzo yake na naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Qatar kwamba katika fremu ya mkakati wa udiplomasia wa ujirani mwema unaofuatiliwa na serikali ya Rais Ibrahim Raisi, suala la kupanua ushirikiano wa pande zote na mataifa jirani ni jambo linalopewa kipaumbele na Iran katika sera zake za mahusiano ya kigeni, na sisi hatuna mipaka yeyote katika jambo hili. Muhamad bin Abdulaziz al Hulaifi, waziri mshauri katika masuala ya kigeni wa nchi hiyo, amesema katika mazungumzo yake na Shamkhani kwamba kusawisha zaidi uhusiano wa pande zote na Iran ni katika mambo ya awali yanayozingatiwa na Qatar katika sera zake za kigeni. Aidha amesema, na hapa namnukuu, kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na kuharakishwa utekelezaji wa miradi ya miundombinu ni miongoni mwa mihimili mikuu ambayo, uh, kwa kuwekwa juhudi za pamoja na pande mbili, inapaswa kubadilishwa na kufanywa kuwa chachu ya mabadilishano ya kiuchumi baina ya Iran na Qatar. Na mpenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini kukuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa ya Kimola, waherini. Ewe Mungu wangu, mrehemu Muhammad mja wako na mtume wako mwaminifu kwako, mteule wako na hababi wako, chaguo lako bora kati ya viumbe wako wa zuri mno mkamilifu zaidi takasifu zaidi itukuzwayo zaidi tukufu mno na safi mno kushinda ile uliomrehemu kumbariki kumhurumia na kumtakia rehma yeyote miongoni mwa waja wako manabii wako mitume wako wateule wako na wenye heshima kwako miongoni mwa viumbe wako. Ala wa al Ewe Mungu wangu mrehemu Ali, jemedari wa waumini, wasi wa mtume wa mola mlezi wa viumbe mja wako na kipenzi chako binamu wa mtume wako na hoja yako juu ya viumbe wako alama yako kubwa na habari kuu. Wasalli ala siddiqati tahirati Fatimati sayyidati nisa alalami, na mrehemu mkweli mtoharifu Fatimatu Zahara, bibi mbora kushinda wanawake wote wa ulimwengu. Muhammad ibn Ali Jafar bin Muhammad Musa bin Jafar Ali bin Musa Muhammad ibn Ali Ali bin Muhammad Hasan bin Ali mrithi na mwongozaji Mahdi hoja wako juu ya waja wako na waaminifu katika nchi yako warehemu rehema nyingi za kudumu. Allahumma wa salli ala wali amrika alqaim almuammal Ewe Mungu wangu, mrehemu mwangalizi wa jambo lako. Waladli ilmuntadari wa huffahu bimalaikatika ilmuqarrabin. Mwakilishi mwenye kutarajiwa na mwadilifu mwenye kungojewa, mzungushie malaika wako walio wakaribu. wa aidhu bi ruhil qudus ya rabb alalamin, msaidie kwa Roho Mtakatifu. <mucho> Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio arib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.