Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kufanya vizuri atalipwa mfano wake mara kumi, na mwenye kufanya vibaya hatalipwa ila sawa na hivyo tu, nao hawatadhulumiwa. Sema, kwa hakika mimi Mola wangu ameniongoza katika njia iliyonyooka, dini yenye msimamo ndiyo mila ya Ibrahimu mnyofu wala hakuwa miongoni mwa washirikina. <totipine> Ewe Mola wangu nisaidie siku ya leo katika kufunga na kusimamisha sala na uniepushe ndani yake kutenda maasi na madhambi na uniruzuku ndani yake taufiki ya kukutaja daima kwa taufiki yako, ewe mwenye kuwaongoza wanaopotea. Bismillahirrahmanirrahim. Asalamu alaykum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni asmahani ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, jumatano hii asubuhi ya, ya Machi 29, 2023 sawa na saba Ramadhani 1444 Hijiria. Tunamshukuru mwenyezi Mungu, mola muumba, mola karima tunasema amin ya rabilalamin. Na nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kitendo cha kuvunjiwa heshima tena Kurani tukufu barani Ulaya, kimya kingine cha wanaodai kuwa ni vinara wa haki za binadamu duniani. Tutaletea mawaidha maalum haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na mzungumzaji atakuwa Shekhe Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania tutakuwa na macho yetu magazetini na makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kwamba mko bweri wa afya popote pale mlipo, na mtaandamana nasi hadi tamati. Tovuti yetu ya redio kwako wewe unayependa kufuatilia mtandao wetu ni pastoday.ir Yo. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na fuatao sasa ni vichwa vya habari. Burkina Faso yashika nafasi ya pili duniani kwa kuathiriwa na matukio ya ugaidi. Waandamanaji Israel waapa maandamano yataendelea hadi mageuzi ya mahakama yatakapofutuliwa mbali. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO lasema mamilioni ya watu wa Afghanistan wako katika hatari ya njaa. Na Russia yasema tutaendelea kudai uchunguzi wa kimataifa kuhusu milipuko ya mabomba ya gesi ya Nord Stream. Na sasa ni habari kamili. Ripoti mpya ya fahirisi ya ugaidi duniani mwaka 2023 inaeleza kuwa idadi ya wahanga wa mashambulizi ya kigaidi katika eneo la Sahel la Afrika imeongezeka kwa zaidi ya asilimia elfu mbili katika kipindi cha miaka 15 iliyopita. Burkina Faso ni nchi ya kwanza barani Afrika na ya pili iliyoathirika pakubwa duniani. Haya yamebainishwa kwa mujibu wa fahirisi ya kimataifa kuhusu ugaidi mwaka 2023 GTI kupitia ripoti iliyochapishwa na taasisi ya uchumi na amani IEP. Eneo la Sahel lililo chini kidogo ya jangwa la Sahara sasa limekuwa kitovu cha ugaidi. Ripoti inasema vifo vingi vilivyosababishwa na matukio ya ugaidi vilisajiliwa mwaka jana katika eneo la Sahel barani Afrika, ikilinganishwa na huko kusini mwa Asia na katika eneo la mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika. Ripoti ya taasisi ya uchumi na amani imesema watu 22274 waliuawa katika mashambulizi 6408 ya kigaidi kati ya mwaka 2007 na mwaka uliopita 2022 katika eneo la Sahel. E, kwa kuwa na wahanga 8564 wa ugaidi, Burkina Faso imetajwa kushika nafasi ya pili duniani kutokana na kuathiriwa zaidi na hujuma za kigaidi mwaka uliopita wa 2022 ikiwa nyuma kidogo ya Afghanistan, Somalia, Mali na Siria na zinashika nafasi ya tatu, nne na tano kwa utaratibu nchi zinazofuatia kwa kuathiriwa pakubwa na hujuma na mashambulio ya kigaidi baada ya hizi ni Pakistan, Iraq, Nigeria, Bama na Nigeria, Niger. Faharisi ya ugaidi duniani mwaka 2023 imeongeza kusema kuwa mashambulizi ya kigaidi duniani kote yalipungua mwaka 2022 kwa mara ya kwanza tokea mwaka 2019 na kushuka kwa asilimia 28 ikilinganishwa na mwaka juzi wa 2021. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limeonya kuhusu hatari ya njaa kwa mamilioni ya watu nchini Afghanistan. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kuwa FAO imeonya kwamba iwapo watu wa Afghanistan hawatapokea msaada wa haraka katika siku zijazo, watu milioni tisa watafariki dunia kutokana na njaa katika nchi hiyo. David Beasley, mkuu wa shirika la chakula na kilimo duniani, ameandika kwenye Twitter kwamba ulimwengu hauwezi kuwapa kisogo watu wa Afghanistan katika mgogoro wa sasa ambao haujawahi kutokea. Hapo awali shirika la kuratibu misaada kwa ajili ya watu wa Afghanistan lilitangaza kwamba watu milioni 23 nchini humo wanapewa kipaumbele kwa ajili ya misaada ya kibinadamu na kwamba Waafughani watasaidiwa ikiwa fedha za kutosha zitapatikana. Ocha imeomba dola bilioni 4.6 kwa ajili ya kutoa msaada wa kibinadamu kwa watu wa Afghanistan. Tahadhari ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa kuhusu hali mbaya ya upatikanaji wa chakula nchini Afghanistan imetolewa huku Marekani ikiendelea kuzuia mabilioni ya fedha za nchi hiyo kwa kutumia ubabe na mabavu. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kiongozi wa waandamanaji dhidi ya serikali ya utawala haramu wa Israel ameapa kuwa maandamano yataendelea katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu licha ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamini Netanyahu kutangaza kuwa mpango tata wa marekebisho ya mahakama ya utawala huo umeahirishwa hadi mwezi ujao. Shikma Brisa, mmoja viongozi wa viongozi wakuu wa vuguvugu la maandamano dhidi ya serikali ya Israel, amesema, tutaendelea kuandamana mitaani kama mpango huo mbali kikamilifu. Blesle amesema Netanyahu na washirika wake wamedhamiria kuendelea na sheria zao za udikteta katika kikao kijacho cha Kneset ambacho kinatarajiwa kufanywa mwezi mmoja ujao. Amesema marekebisho yaliyopendekezwa ambayo yatapunguza mamlaka ya mahakama ya juu na kulipa bunge la Israel mamlaka ya kubatilisha maamuzi ya mahakama ya juu yanadhuru uchumi na usalama wa serikali. Sambamba na hayo, maandamano ya wazayuni waliokuwa na hasira yaliendelea huko Israel jana Jumanne licha ya uamuzi wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu kusimamisha kwa muda mpango wake huo wenye utata wa kupunguza mamlaka ya mahakama ya juu. Waziri mkuu wa utawala kizayuni wa Israel amelazimika kuakhirisha utekelezaji wa mpango wake wa kile kinachoitwa mageuzi ya mahakama kufuatia maandamano ya wazayuni dhidi ya mpango huo kwa wiki kumi na mbili mfululizo sasa. Katika hotuba yake aliyoitoa kwa njia ya televisheni siku ya Jumatatu, baada ya maji kumfika shingoni kutokana na maandamano ya karibu miezi mitatu, Netanyahu alisema nimeamua kuakhirisha usomaji wa pili na watatu wa, wa mswada huo ilitufikia mapatano mapana. Machafuko na maandamano ya sasa huko Israel yamepelekea kuongezeka maonyo kuhusu uwezekano wa kuibuka vita vya wenyewe kwa wenyewe miongoni mwa wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina. Ikulu ya rais wa Urusi, Kremlin, imetangaza kuwa nchi hiyo itaendelea kudai uchunguzi wa kimataifa kuhusu milipuko iliyotokea mwaka jana ambayo ililenga mabomba ya gesi ya Nord Stream chini ya bahari ya Baltic. Msemaji wa Kremlin, Dmitry Peskov amesema pande zote zinapaswa kuwa na nia ya kufanya uchunguzi usio na upendeleo ili kufichua wahusika wa uhalifu huo. Peskov amesema tutafanya kila tuwezalo kwa ajili ya kuanzisha uchunguzi wa kimataifa kuhusu milipuko ya mabomba ya Nord Stream, lakini Hakuzungumzia hatua zinazofuata za Moscow. Inafaa kukumbusha kuwa Russia Jumatatu iliyopita haikufanikiwa kulishawishi baraza la usalama kufanya uchunguzi huru kuhusu milipuko hiyo iliyotokea Septemba mwaka jana, ambayo ilisababisha nyufa katika mabomba ya kusafirisha gesi ya Nord Stream yanayounganisha Russia na Ujerumani, na hivyo kusababisha kuvuja gesi katika bahari ya Baltiki. Peskov amesema Russia inasikitika kwa yaliyotokea katika umoja wa mataifa. Tunaamini kwamba kila mtu anapaswa kuwa na nia ya kufanya uchunguzi utakaoshirikisha pande zote husika na wale wote wanaoweza kutoa mwanga kuhusu nani alipanga na kutekeleza kitendo hicho cha kigaidi. Mnamo siku ya Jumatano ya tarehe nane Februari, ripota mchunguzi wa Marekani Seymour Hersh alitoa ripoti yake uchunguzi ya uchunguzi aliyofanya akiishutumu serikali ya Washington kuwa ndiyo iliyohusika na miripuko iliyotokea Septemba mwaka jana kwenye mabomba ya usafirishaji ya gesi ya Nord Stream. Na ombi lililowasirishwa na raia wa Ukraine la kupiga marufuku utumiaji wa zana za kivita zenye mada ya urani limefichua kuwa jeshi la nchi hiyo Linatumia silaha zilizo na mada ya uranium. Shirika la habari la Mer limeripoti kuwa kundi la raia wa Ukraine limetia saini na kusajili ombi kwenye tovuti ya Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine likimtaka apige marufuku jeshi la nchi hiyo kutumia risasi zenye urani iliyohafifishwa. Ombi hilo la raia wa Ukraine limeashiria hatari za mada za urani zilizoko kwenye zana hizo za kivita, uchafuzi wa mazingira wa muda mrefu, uharibifu wa ardhi ya kilimo na sumu zinazowasibu raia wa kawaida kutokana na matumizi ya silaha hizo. Itakumbukwa kuwa Naibu Waziri wa Ulinzi wa Uingereza Annabel Goldie hivi majuzi alisema kwamba London itatuma mipira yenye urani iliyohafifishwa kwa serikali ya Ukraine. Rais wa Urusi Vladimir Putin akijibu uamuzi wa, wa serikali ya Uingereza wa kutuma mipira yenye madini ya urani huko Ukraine, amesema Moscow inalazimika kujibu hatua ya nchi za Magharibi ambazo zimeanzisha matumizi ya silaha zenye mada za nyuklia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo haya tunayowatangazia kutoka katika studio zetu za jam, jam hapa Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili. Nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema kuvunjiwa heshima tena Quran tukufu barani Ulaya, kimya kingine cha wale wanaodai kuwa ni vinara wa haki za binadamu duniani. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani wimbi la kuvunjiwa heshima Quran tukufu na makundi yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia nchini Denmark na katika nchi nyingine za Ulaya. Nasiri na ya Kanani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amekosoa wimbi hilo la kuvunjiwa heshima kitabu kitukufu cha Waislam katika nchi kadhaa za Ulaya na akasema vitendo hivyo vinahatarisha amani na kuishi kwa utangamano jamii ya wanadamu katika siku ya pili ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, kundi lenye chuki dhidi ya Uislamu kwa jina la Patrotin Galiv lilichoma moto nakala ya Qurani huko Copenhagen, mji mkuu wa Denmark. Kanani amekosoa pia kimya cha wale wanaojinadi kuwa ni watetezi wa haki za binadamu duniani kwa kufumbia macho vitendo hivyo vya chuki dhidi ya Waislamu na Waislamu. Aidha ameonya kwa kusema Vitendo hivyo havitakuwa na tija nyingine isipokuwa kuchochea misimamo mikali, kuchochea ghasia na kuhatarisha usalama wa dunia. Hii si mara ya kwanza kushuhudiwa kitendo cha kuvunjiwa heshima dini ya waislamu na matukufu yake katika madola ya magharibi kama Kanada. Mapema mwaka huu, Rasmus Paludan, mwanasiasa mwenye misimamo mikali wa Denmark, alichoma moto nakala ya Quran tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki mjini Stockholm, Sweden, huko akiwa analindwa na polisi wa nchi hiyo. Siku chache baadaye, Edwin Wagensvald, mwanasiasa wa siasa kali za mlengo wa kulia wa Uholanzi na kiongozi wa kundi la chuki dhidi ya Waislamu la Pegida, alirarua kurasa za Quran tukufu huko The Hague, mji mkuu wa Uholanzi. Video ya Wagensveld kwenye Twitter ilionyesha kuwa alichoma kurasa zilizochanwa za kitabu kitakatifu cha Quran tukufu. Ukweli wa mambo ni kuwa chuki dhidi ya Waislamu, vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya Waislamu na kuvunjiwa heshima, nembo na matukufu ya dini ya Kiislamu ni mambo ambayo yamekuwa yakifanywa kwa mataifa ya Magharibi, yakifanywa katika mataifa ya Magharibi kwa kisingizio eti cha uhuru wa kusema na kujieleza. Hata hivyo wajuzi wa mambo wanaamini kwamba vitendo hivyo vinavyofanywa kwa utaratibu maalumu na makundi yaliyo na chuki dhidi wa ya Waislamu yakisaidiwa na vyombo vya usalama vya mataifa husika, lengo lake ni kukabiliana na ongezeko la Waislamu barani Ulaya. Lengo jingine ni kulifanya kuwa jambo la kawaida swala la kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Kwa mujibu wa takwimu mbalimbali, idadi ya Waislamu barani Ulaya inakuwa kwa kasi mno. Mtandao wa Find Easy unatabiri kuongezeka idadi ya Waislamu barani Ulaya na kufikia milioni 50.5 muda si mrefu. Aidha, uchunguzi uliofanywa na kituo cha utafiti cha Pew Research Center cha Marekani unaonesha kuwa Uislamu ndio dini kubwa inayokuwa na kuongezeka kwa kasi duniani ikilinganishwa na dini zingine. Uchunguzi wa pu unaonyesha kuwa idadi ya waislamu barani Ulaya imeongezeka mara tatu ikilinganishwa na miaka thelathini iliyopita. Ongezeko hilo la waislamu barani Ulaya daima limekuwa likiatia wasiwasi wasi mkubwa makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali ya kuchupa mipaka naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendo wasikilizaji. Narudia, tovuti yetu ya redio ni pastoday ir sw. Unaweza kupitia hapo ukaperuzi, ukapata makala, ukapata vipindi na kadhalika. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu, huyu ni kutoka, anajiita Jafari wa Mang Mchangani, nchini Tanzania. Yeye katika maoni yake amesema tupo pamoja, tunakushukuru kwa kututegea sikio. Abdallah Ali Makajura wa Tabora anasema sante. Jumaidi Isa wa Kondoa, msikilizaji wetu mtajika, katika maoni yake ameandika, kwa muda huu nikiwa mbamba Bay, Ruvuma, Tanzania, Anasema ama kwa hakika, kitendo wanachotaka kufanya Israel cha kuwafukuza waumini kutoka msikiti wa la Akswa haki istahili kukaliwa kimya na ulimwengu wa Kiislamu. Shukran. Nashika maoni yake Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Yeye anaandika asante sana Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Katika makhalifa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, khalifa huyu ni Sayiduna wa Maulana Sadiq alimamu Sadiq alayhi salam, ambaye alichokuwa nacho alimamu Sadiq kama anavyosema, anachokisema basi amekichukua kwa baba yake Al-Imam al-Baqir alayhi salam, na alichokisema al-Imam al-Baqir amekichukua kutoka kwa baba yake al-Imam Zainul Abidin alayhi salam, na alichokisema Zainul Abidin amekichukua kwa baba yake al-Imam al-Husain alayhi salam, na alichokisema al-Imam al-Husain amekichukua kutoka kwa baba yake Amirul Muminin Ali, na alicho kisema Amirul Muminin Ali amekichukua kutoka kwa kaka yake anaowausia watu wanaofunga katika mwezi huu akisema hivi, idha asbahta saiman falyasum samuka wa basaruka wa washaaruka, ukiamka asubuhi umefunga katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, hakikisha ya kwamba masikio yako mawili yamefunga, hakikisha macho yako yamefunga, nywele zako zimefunga, ngozi yako imefunga, wa jamiu wajamiu jawarih, hakikisha viungo vyako vyote vimefunga, Ayani almuharramat bal lilmakruhat, umefunga viungo vyako vyote, hivyo vimefunga kutenda mambo ya haramu. Sikio lako halisikilizi kitu cha haramu, jicho lako haliangalii kitu cha haramu, nywele zako hazifanyi jambo la haramu. Ngozi yako haifanyi chochote cha haramu. Ulimi wako haufanyi anilmuharamat. Hayatakikani viungo vyako viyafanye katika mwezi mtukufu wa Ramadhani na siku nyinginezo tabaan. Lakini si hivyo tu, kuna yale mambo ambayo ni mambo ya makuruhu ambayo mambo hayo ukiyatenda hupati madhambi sasa wakati una swaumu mambo hayo pia inatakikana viungo vyako visiyafanye vile vile. Alimamu Sadik amesema tena, waqala alayhi salam la yakun swaumu yaumi ka kakayaumi iftari. Maneno mazito sana haya. Siku yako ya kufunga, siku uliyofunga isiwe sawasawa na siku ambayo haujafunga. Zile siku ambazo una swaumu ziwe tofauti na siku ambazo ulikuwa huna saumu. Wakati huna saumu ulikuwa ukisengenya, ulikuwa ukitukana, ulikuwa ukichekacheka ovyo, ulikuwa ukiwaudhi watu. Haya yote ni mambo ulikuwa ukiyafanya wakati huna saumu. Alimamu Sadik anasema kipindi ambacho una saumu, siku yako ya saumu iwe tofauti. Kama ulikuwa una tabia ya kusengenya, wakati ukifunga, achana na tabia ya kusengenya. Kama ulikuwa na tabia ya kufanya mzaha wa kupita kiasi, achana wakati una saumu na mzaha wa kupita kiasi. Wakati ulikuwa huna saumu ulikuwa na tabia ya kuzungumza urongo kwenye simu uko Kigogo unamwambia mtu niko Chanika, uko Kigogo unamwambia mtu niko Gongo la Mboto. Yuko bwana mmoja alikuwa kwenye gari anasafiri, akapigiwa simu, ni mwenzake alitakikana yeye aende hospitalini, kulikuwa na maiti. Salamu aleikum sahaba, na uko wapi ndugu yangu sasa? Kwamba bwana, ndio hapa mochwari hapa, ndio huyu maiti namtoa ndani hapa, tunataka kumsafirisha kwenye gari, na yuko ndani ya gari anasafiri kuelekea Tanga. Yeye yuko ndani ya basi, anamwambia mtu kwenye simu kwamba niko mochwari hapa nilipo, na ndiyo tunamtoa maiti hapa kwenye friji, tunataka kumsafirisha. Sasa kama ulikuwa na tabia ya kuzungumza uongo huo wa kwenye simu, siku ukiwa kwenye saumu na kufunga, siku za kufunga, uongo ule uwache, ili siku yako yafunga na siku yako isiyokuwa yafunga ziwe tofauti. La yakun yawmu sawmika ka yawmi iftari. Akausia tena Imamu Sadiq alayhi salam, inna siyama laysa min at-ta'am Hakika kufunga siyo kufunga kwa sababu ya kutokula chakula tu, wa sharabi, na kutokunywa kinywaji tu wahdahuma. fa idha sumtum, basi mtakapofunga nyinyi Waislamu, fahfadhu alsinatakum an alkadhib. Ebu jitahidini msihafidhi ndimi zenu na kuzungumza urongo, aina zote za urongo jitahidi kuzikimbia na kuziepuka, kwa sababu wewe umekuwa huko katika sawa. Wa ghuddu absarakum amma harrama Allah. Ebu jitaidini mwinamishe macho yenu kuangalia yale ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameyaharamisha. Haina maana ya kwamba msikae kwenye vijiwe vyenu vya kahawa. Kaeni kwenye vijiwe vya kahawa lakini msishughulishwe na wanawake wasiokuwa na hijabu wasiojistiri wanaopita mabarabarani ikawa ndiyo shughuli yenu. Masahaba walikuwa wakikaa barabarani kwenye vijiwe na barabara zikipita wanawake, wakamuuliza Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada ya Mtume kuhimiza umuhimu wa kuinamisha macho Mtume wakamwambia, je, inaruhusiwa si tukae pale barabarani wanapita wanawake ambao hawana hijabu? Mtume akawaambia, mnayo haki ya kukaa, kaeni kwenye vijiwe vyenu vya kahawa, lakini utu tariqa haqqa, barabara ipeni haki yake, njia ipeni haki yake. Maadama watu wanapita barabarani, maadama watu wanapita njiani, basi mjitahidi kuipa njia haki yake. Haki ya njia ni hivi: haki ya njia ni kuto kunyanyua jicho kumwangalia kwa matamanio mwanamke ambaye haruhusiwi wewe kuangalia wakati akipita barabarani. Hiyo ndiyo haki ya njia. Amiru lmuminin Ali salawatullah wasalamuhu alaihi anasemaje? Anasema, annadhratu lula lak wathaniyatu alaik. Unapomwangalia mtu mara ya kwanza, hili halina mushkili kwa sababu jicho halina mpaka, lakini kuangalia kwa pili huku kwako hairuhusiwi, huku hakuna maslahi na wewe kuangalia kwa, kwa pili ni kupi? Kuangalia kwa, kwa pili ni kule tayari umekushaona yule ni mtu anapita, ukaanza kukodoa jicho kuanza kumwangalia kichwa mpaka mguu, huko ndio kuangalia kwa, kwa pili. Kuangalia huku alaika, huku hakuna maslahi na wewe, kwa sababu kutakutumbukiza kwenye haramu, na kipindi hiki cha funga kutakutumbukiza kwenye kuiharibu saumu yako. Kwa hiyo muda huu ambao tuna saumu, hata kuangalia kwa, kwa kwanza vilevile, vile hatuna habari nako, sawa sawa. Sumtum faidha sumtum fahfadhu alsinatakum an lkidhib waghudu absarakum an ma haram llah wala tanazau, msiwe na tabia ya kuvutana, msiwe na tabia ya kugombana, msiwe na tabia ya kufarikiana, si tabia ya watu waliofunga funga. Hii iwabadilisheni nyinyi muwe mna tabia ya kupendana ya kukaa pamoja, sio ya kuvutana. wala tahasadu, wala msihusudiane. Kwa nini fulani Mungu amempa? Kwa nini fulani yeye? Kwa nini yeye ndiyo anacho? Kwa nini sisi hatuna? Kwa nini sio mimi? Kwa nini yule? La, la, tahasadu, msihusudiane. Yule mwenzako ambaye Mungu amempa kitu wewe hauna, mshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Huenda kuna hikma kubwa Mungu hakunipa mimi wala alla alladhi abta anni huwa khair li liilmika biaqibati alumur, katika dua dua aliftitah. Huenda mimi Mungu hakunipa kwa sababu lau angenipa, lingenikumba jambo ambalo mimi silitarajia. Wangapi wanatamani kuwa na magari wenyu, mtu wanatamani kuwa na gari zuri la fakhari, kumbe Mungu anachelewa kujibu dua yako kwa sababu hama, ukiipanda itatokea ajali, utakufa. Mungu anakupa hama, baada ya siku tatu umetoka na hama yako unakosa njia unaitia ndani ya mto. Siku tatu tu umenunua hama yako ya mamilion sijui milioni ngapi. Wakati mwingine mlea Mungu unipe hama, Mungu unamlilia unaleta mashehe kina Shekh Saidi hawa waje wasome visomo vizito vizito, ome alibadili nzito nzito, wasome tawasuli kubwa, watu wanasoma shekh, lakini hupati hama. Kwa nini? Mungu anakupenda kwa sababu imeandikwa katika Lauhi Lmahfudh kwamba huyu bwana akipata hama ataanguka kwenye ile daraja pale, Mungu akupi hama. Naupeni kisa cha mtu mmoja. Huyu mtu alikuwa akililia pesa sana na akipenda pesa sana, namtambua. Amekufa miaka kiasi kama kumi iliyopita hivi, akitamani pesa na akipenda pesa. Basi yule bwana katika kupenda pesa akafanya bidii pelipeli, akafanya akaweza kwenda Mererani kule Mererani akabahatika, katika mgodi aliyokuwepo akapata madini mengi sana. Alipopata madini, akaja mjini Arusha, pesa anazo nyingi za kutosha, akanunua magari ya kifahari, magari mengi tu, ambayo wala hata mingine hayahitaji, akanunua na nyumba za kifahari na pesa bado ipo. Pesa ha? fedha ipo. Alichokifanya, akawa sasa anatembea na mwanamke yoyote aliyekuwa mzuri katika mji wa Arusha, kila mwanamke. Fedha ipo ha? Man is talking, pesa inasema shaka kipindi hicho miaka ya tisini, ndiyo hili gonjwa balaa kubwa tuliloletewa katika bara la Afrika, ndio lipo limeingia na halina dawa. Wakati huo huyu bwana hakutosheka tu na kutembea na kila mwanamke aliyemwona barabarani, alioa kila mwanamke anayemwona mzuri. Leo anaoa hina ya harusi keshasambaratika ile, anaoa mwingine. Haikupita miaka miwili, ugonjwa wa ukimwi ukamkumba, na kipindi hicho dawa hakuna Fedha ikaanza kupungua sasa, na ukimwi huko ndani ya mwili. Akaanza kuuza magari polepole, akaanza kuuza nyumba polepole, mpaka mwisho akaingia akhera. Baba yake na mama yake hawakurithi hata shilingi moja, kwa sababu vyote aliuza kabla yeye mwenyewe kufa. Kwa hiyo wakati mwingine unamlilia Mungu, Mungu, naomba naomba utajiri, kumbe huu, hii hali uliyokuwa nayo, hii hali ya udhaifu uliyokuwa nayo, hii ndiyo yenye maslahi na wewe. Kwa hivyo hasad ni kitu kibaya. Uenda kile unachokihusudia mwenzako kile si maslahi na wewe. Wala tahasadu, msihusudiane. Wala taghtabu, msisengenyane, fulani bwana fulani, kila saa fulani, bwana maru kifban. Wala tamaru, msibishane. Wala takhalafu kithban, bal wala sidqa Msikhtalifiane, msivutane eh. mko katika saumu, mmekaa kwenye kijiwe mnavutana, ni Simba ni Yanga. Sisemi kwamba watu wasizungumze habari ya Simba na Yanga, lakini kufikia tuna somo tunavutana Simba na Yanga ndiyo inayotushughulisha eh? au Arsenal na na Manchester eh? Sasa ikawa shughuli yetu ni Manchester, tuna saumu. Si haramu kuzungumzia Manchester United na Barcelona, jambo zuri tu, lakini katika mchana wa saumu tuumalize kwa Barcelona na Manchester? La, Mchana wa saumu haumalizwi hivyo. Wala tasabu, wala msitukanane. We, unamtukana huyu, yule anamtukana yule. Wala tadhlimu na wala msidhulumiane, wala msidhulumu. Wala tasafahu, msiambiane maneno mabaya, maneno machafu machafu. Wala tadajaru na wala msimenyelane sauti. We, sauti ya juu unamsemesha mtu kama vile kuna vita. La, we una saumu ndugu yangu. Wewe uko katika ibada ambayo hata malaika hawajui wakulipe kiasi gani. Asawmu li wa ana ajzibi. Funga ni yangu mimi na mimi ndio ninajua nimlipe nini na nimlipe kiasi gani mwenye kufunga. Uko katika ibada kubwa wala taghafulu 'an dhikri lillahi la ilaha illa Allah. Na wala msisahau kumtaja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wa anissala. Na wala msisahau kuswali. Nani ya mwezi wa Ramadhani kama nilikuwa na tabia mpaka nisikie mwadhini katika mwezi wa Ramadhani, mwadhini wa, wa adhuhuri anikute niko ndani ya msikiti, nimekusha chukua udhu wangu, nina tasbihi yangu ndogo nimeikamata, au nimefungua kitabu cha Mungu Qurani, nakisoma. Iwe hivyo katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ukifika wakati wa magharibi, mwadhini haja adhini, niko msikitini tayari nimekaa msikitini ninasubiri mwadhini wa magharibi aadhini. Baada ya adhana, ninaswali magharibi. Baada ya kumaliza kuswali magharibi, ninaswali swala ya isha. Nikishamaliza swala ya isha, hapo sasa, kama kuna maji ya uvuguvugu kidogo, na kunywa au kama kuna tende hapo ya kufungua, na kula tende, na kama nna wageni wamemtembelea nyumbani au na watu wamekuja kufuturu kwangu, basi baada ya kumaliza tu kuswali magharibi nisiswali swala ya isha nifanye dua, nele nikafuturu na wageni, kanywe maji, nikapate maji kidogo ya uvuguvugu, kapate kama kuna tende, lakini nipwe tayari adhana. Bado niko ndani ya msikiti adhana nisubirie kwa ajili ya swala, sio nisubirie adhana kwa sababu ya kula andazi, maana baadhi yetu tumekamata gilasi ya ya maji, si ndio? Au tumekamata tende au kipande cha andazi, alafu tumesimama tunasubiri adhana. Ikianza Allahu akbar, ndo wa kwanza kula. La, hatujaelewa maana ya kufanya haraka kufuturu. Hatujaelewa maana ya Mtume aliposema ya kwamba ni sunna kufanya haraka kufuturu. Sunna kufanya haraka kufuturu iende sambamba na kuhakikisha ya kwamba jua limetua kisawa sawa kufanya haraka kufuturu iende sambamba na maneno ya Mungu, thumma atimmu siyama ila laili, fungeni kesha muikamilishe funga mpaka usiku. Sasa hata shindano nikiangusha pale chini ninaiona, huo unaitwa usiku. Shindano nikiangusha pale barabarani naiona. Kwa hivyo Allahu Akbar iwe inaniita kwenye kuswali. Allahu Akbar haiiti watu kunywa maji na kufungua Adhana inasema hayya ala swala hayya ala ala alfalah, njooni kwenye swala, sio njooni kwenye kufungua. Kufungua ni baada ya yakini ya kwamba jua limekusha zama, jua limekusha tua, tayari malamihu ya usiku yameingia, hapa ndiyo kufungua. Kwa hivyo, tunaposema kwamba ni sunna kufanya haraka kufungua haina maana kwamba tufungue jua halijachua alijatua kisawa sawa. Wale wanaoishi sehemu zilizonyanyuka nyanyuka, hebu nenda sehemu zenye mwinuko, wakati mwadhini anaadhini, alafu angalia miale ya jua, tepata bado miale ya jua iko nje. Sasa adhana ituite katika katika swala. Kwa hivyo la taghfulu an dhikrillah walzamu samt, mnapokuwa mmefunga, jitahidini muwe na tabia ya kunyamaza, muwe na tabia ya kuwakimya as-sukut, muwe na tabia ya kusubiri, muwe na tabia ya ukweli, wa mujanabata ahli shar, muwe na tabia ya kuwaepuka watu wabaya, watu wa shari. Hawa si watu wa kukaa nao katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wa mujanabata ahli shar wajitanibu qawla sur Huu ni wasia wa alimamu Sadiq alaihi salam anaotuhusia sisi wenye kufunga. Wasia huu ni muhimu na ni mzuri kwa sababu ni moja ya misingi ya funga, na nimeona kwamba ni utangulize wasia huu kabla ya kuanza kuzungumza mambo madogo madogo ambayo yanayohusu swaumu na yanayohusu, eh, funga allahumma adkhil ala ahli Tunamshukuru sana Shehe Jalala kutoka Dar es Salam, Tanzania, kwa mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na sasa nawakaribisha katika macho yetu magazetini. Nalianza jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatano, kwanza kwa kuangazia baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo habari kuu inayodondoa kutoka gazeti ya Mwananchi ni ile iliyochapishwa katika ukurasa wa mwanzo chini ya anwani Pinda asema adhabu ya kifo ifutwe nchini, apendekeza adhabu ya kifungo cha maisha kama mbadala, asema kunyonga mtu ni sawa na kumkomoa, wadau zaidi waunga mkono wakishangaa serikali kuing'ang'ania. Nikiachana na habari hii kuu, habari nyingine kutoka Mwananchi zinasema LHRC yapaza sauti ndoa za utotoni Rais mara amuonya mwita wa itara kukwamisha alia hadharani. Samia akisifiwa isiwe kero, akikosolewa isiwe dhambi. Watimua mbio baada ya kuachiwa huru na fursa mpya kwa wakulima kupitia bima ya mazao. na aligeukia gazeti la Jamhuri ambalo kutoka kwa ukurasa wake wa mwanzo tunasoma kama ifuatavyo: Kimeumana, CCM namba tatu aonywa, atashughulikiwa akiendelea kukichezea chama hicho. Mwenyewe ajibu ushawishi wake kwa wananchi unawapa hofu, asema ataendelea kubanana nao humo humo. Nikiachana na habari kuu, vichwa vingine vya habari ninavyodondolea katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Jamhuri vinasema: Changamoto za afya ya akili zinaazia ndani ya familia. Mauzauza wiki anaenda kwa usalama barabarani. Dkt Mabula tegwa arasimishe uovu na Ruto Raila waviziana Kenya kulegeza misimamo mikali. Gazeti la Tanzania Leo kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu ziara ya makamu wa rais wa Marekani nchini Tanzania chini ya anwani iliyokolezwa wino Kamala kuipaisha Tanzania kimataifa, kuanza ziara ya siku tatu leo kujionea kasi maendeleo awamu ya sita. Anwani hii kuu ya habari imeambatanishwa na picha inayoonyesha makamu wa rais wa Marekani Kamala Devi Harris akiwa upande wa kushoto na Rais Dk Samia Suluhu Hassan upande wa kulia gazeti hili Aidha, limepambwa na habari nyingine zinazosema: serikali yazikaribisha Austria na Ujerumani kuwekeza nchini, DP World Foundation ya Dubai yatoa msaada wa futari kwa waislamu Mbeya, mbaroni kwa kuiba mtoto wa miezi sita, WB yatoa bilioni kumi na moja kupunguza vifo vya uzazi nchini, na uh, Jokate yatangaza zao la mkonge Afrika Kusini. Nikitoka Tanzania sasa, naelekeza dira ya macho yetu magazetini huko Kenya, na naanza na gazeti ya Taifa Leo ambalo Jumatano hii limesheheni habari mbali mbali, huku mwandishi akiakisi pakubwa habari yenye anwani yenye kuhoji iliyoandikwa kwa herufi kubwa na kwa mkolezo wa wino: inspekta jenerali alikuwa wapi? Habari hii imeambatana na kichwa kidogo cha habari kinachosomeka namna hii. Mali ya mamilioni ya Uhuru ilipokuwa ikiibwa na kuharibiwa, polisi walikosa kuchukua hatua ya kuzuia wahuni. Aidha, mkuu wa polisi amedai kwamba maafisa wake walizuia uporaji na uharibifu wa mali zaidi, licha ya walinda usalama kutofika kwenye uhalifu kwa takribani siku nzima. Kuipata kwa kina habari hii, nenda hadi ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Vilevile, kutoka gazeti hili tunasoma Avokado za Hasi ni dhahabu. Aina hii ya parachichi yawaletea wakuzaji hela kubwa. Raila ayafokea mataifa ya kigeni, ayashutumu kwa kunyamaza kuhusu uvamizi na uporaji wa mali. Ruto asema Kenya na Afrika kwa ujumla tunapiga hatua kufikia hitaji la matumizi ya kawi safi, na sihusike na uvamizi katika shamba la Kenya asema Ichungwa gazeti la The Star aidha linatupasha kuwa viongozi wa Mlima Kenya walaani kuzingirwa familia ya Kenyatta. Familia Kenyatta ya Kenyatta familia ya Kenyatta yakutana kujadili uvamizi dhidi yao na hatua wanazopasa kuchukua. Katika uwanja huo mahakama ya kupambana na ufisadi Kenya jana iliagiza kesi ya ubadhirifu wa shilingi bilioni moja nukta nne inayomkabili Daniel Manduku, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya bandari ya nchi hiyo, iendelee kusikilizwa tarehe nne mwezi ujao wa Aprili bila ya kucheleweshwa kivyovyote. Ruto amwambia Raila hakuna mapatano ya nusu mkate na wewe, na hautatumia njia zisizo za kawaida kuingia serikalini kikamilifu au kwa upande mmoja. Rais wa Kenya ameeleza hayo katika radi ya mali yake, kwa maandamano ya wananchi dhidi ya serikali yake yanayoongozwa na kiongozi wa muungano wa azimio la umoja Raila Odinga. Na katika habari ya kimataifa yenye kusikitisha taifa leo, limeandika moto umeua watu wasiopungua 39, katika kituo cha wahamiaji cha Meksiko katika mpaka wa nchi hiyo na Marekani. Tunawaletea sasa makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe saba Ramadhani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 29 Machi mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, yaani tarehe saba Ramadhani mwaka wa kumi tangu kubaathiwa na kupewa utume Nabii Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi a historia aliaga dunia Abu Talib, ami na mtetezi mkubwa wa mtume wetu katika mji wa Makka. Baada ya kufariki dunia Abdul Mutalib, babu wa mtukufu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Abu Talib ndiye aliyebeba jukumu la kumlea mtukufu huyo na akawa bega kwa bega na mwana huyo wa nduguye katika hali zote. Baada ya kupewa utume nabi Muhammad, Abu Talib hakumwacha mkono mtukufu huyo na alisimama imara kukabiliana na washirikina wa Kikureshi. Lakini baada ya kufariki dunia Abu Talib, washirikina walizidisha maudhi na manyanyaso yao dhidi ya mtume na Waislamu, kiasi kwamba kutokana na hali ngumu iliyowakabili Waislamu, hatimaye kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alilazimika kuhama Maka na kwenda Madina ambako aliasisi utawala wa kwanza Siku kama ya leo miaka 1243 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Maamun khalifa wa utawala wa bani Abbas alimlazimisha Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam kukubali matakwa yake ya kuwa mrithi wa kiti cha ufalme baada yake. Ni vyema kuashiria kwamba wadui wa watawala wa kizazi cha bani Umaya na bani Abbas dhidi ya ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni wa muda mrefu. Vizazi hivyo viwili ni maarufu kwa dhulma, ukandamizaji na utesaji dhidi ya Ahlulbait, ambapo havikusita hata kuwaua maimamu wa toharifu na wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Siku kama ya leo miaka 450 na iliyopita yani tarehe 29 Machi mwaka 1573, mfalme Charles wa tisa wa Ufaransa alitoa amri ya kihistoria iliyojulikana kama amri ya uhuru, ambayo iliwafaidisha zaidi Wakristo wa madhehebu ya Protestanti. Kwa mujibu wa amri hiyo, Waprotestanti wa Ufaransa ambao walijipatia ushindi kwenye vita vya nne dhidi ya wa Wakatoliki walikuwa huru kufanya sherehe, ibada na misa zao nchini humo. Vita vya nne vya kidini kati ya Wakatoliki na Waprotestanti vilianza tarehe 16 Julai mwaka 1572 na vilikuwa maarufu kwa jina la vita vya Loshere na katika siku kama hii ya leo miaka 251 iliyopita alifariki dunia Emmanuel Swedenborg, aliyekuwa mwanafikra mkubwa na msomi wa Sweden. Swedenborg alizaliwa mwaka 1688 na, na, na kubobea kwenye taaluma ya hisabati aliweza kuwa mhandisi mashuhuri nchini humo. Miaka iliyofuata, Swedenborg hakutosheka na elimu, na badala yake aliongeza juhudi kubwa na kutokea kuwa mtaalamu kwenye elimu ya falsafa na irfan. Msingi wa falsafa ya msomi huyo ulikuwa ni kujitenga na dunia ya kimaada na kuingia zaidi katika ulimwengu wa kiroho. Kwa msingi huo, Swedenborg aliamini kwamba kadiri mwanadamu anavyosafisha roho yake ndivyo anavyomwelewa na kumjua zaidi Mwenyezi Mungu. Mtaalamu huyo ameandika vitabu zaidi ya 50 kwa ajili ya kuweka wazi falsafa yake. Shukran sana Amir Ibrahim rutajengo Jengo kwa makala ya leo katika historia na sasa. Nasoma maoni ya Isa Musango, msikilizaji wetu wa icha pande za Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anasema, naunga mkono hatua ya Rais Putini ya kutaka kufanyika uchunguzi kuhusiana na silaha hizo zilizotumwa, huko zilizotumika dhidi ya Rusia na kwa upande wa maoni wapendo wasikilizaji, naona itabidi nisome kwa haraka, haraka, muda utoshi, na ni maoni ya mwisho haya. Nasoma ya Shirali Fadhili, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika Wazayuni kuwafukuza waumini katika msikiti wa Al-Aqsa ni upumbavu uliofanywa na nchi za Kiarabu na Kiislamu wa kurejesha uhusiano na wahuni Wazayuni. Anasema badala ya Waarabu kuungana na Wapalestina wenzao katika kuwasaidia kupata uhuru wao, anasema wa, nchi za Kiarabu zinauisha mahusiano. Anasema ni aibu kwa umma huu, khiana kwa Waarabu wenzao wa Palestina kuwa na mahusiano na Israel. Shukran sana Shera Alfadhili kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Ripoti mpya ya fahirisi ya ugaidi duniani mwaka 2023 inaeleza kuwa idadi ya wahanga wa mashambulio ya kigaidi katika eneo la Sahel Afrika imeongezeka kwa zaidi ya asilimia elfu mbili katika kipindi cha miaka 15 iliyopita burkina faso ni nchi ya kwanza barani afrika kwa kuathiriwa na matukio na mahujuma za kigaidi na ni ya pili iliyoathirika pakubwa duniani hayo yamebainishwa kwa mujibu wa fahirisi ya kimataifa kuhusu ugaidi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na shirika la chakula na kilimo la umoja wa mataifa fao limeonya kuhusu hatari ya njaa kwa mamilioni ya watu huko Afghanistan. Nawashukuru kwa kuwa nami nami, nawatakia asubuhi njema na saumu njema. Kwaherini na hadi hapa.