Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al al kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, imeangamia mikono ya Abu Lahab na yeye pia ameangamia Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma. Atauingia moto wenye mwako, na mkewe mchukuzi wa kuni. Shingoni mwake iko kamba iliyosokotwa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu, nijalie katika siku ya leo kuwa miongoni mwa wenye kuomba maghfira kwa madhambi yao, na unijalie ndani yake kuwa miongoni mwa waja wako walio wema, wenye kunyenyekea kwako, na unijalie ndani yake niwe miongoni mwa wapenzi wako wa karibu, kwa upole wako, ewe mbora wa kurehemu. Ni wakati mwingine tena kuwa nanyi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Ni matangazo ya mchana, na kwa mara nyingine tena najiunga nanyi wapendwa wasikilizaji, katika maeneo mbalimbali. Matangazo haya yanapofika, ni matumaini kuwa mnaendelea vyema, muboheri wa afya. Kwa idhini yake Mola Muumba, tunasema amin ya Arabi lamin. Kwa neema zake hizo, mchana huu nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambapo mchana huu utagusia watoto wahanga wakuu wa vita vya miaka minane nchini Yemen, na kipindi kwa mchana huu tutakuwa na mawaidha ya Ramadhani ambapo mzungumzaji atakuwa Shekhe Abdurazak kutoka Tanzania na kipindi chetu cha pili kitakuwa ni Uislamu chaguo langu, takaofuatiwa na udondozi wa, wa macho yetu magazetini na makala yetu ya leo katika historia. Kaa kando ya redio yako, kaa kando ya runinga, simu yako kutegea sikio yoyote tulioweza kukuandalia kwa mchana huu, karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nakusomea vichwa vya habari. Amir Abdulahyani asema utambuzi wa sera za mambo ya nje zenye uyano na diplomasia ya serikali huko katika njia sahihi. Waasi wa harakati ya Kodeko waua mateka 17 mashariki mwa Kongo. Wanaharakati wa haki za binadamu na wasomi wa Moroko wataka kukata uhusiano wa nchi hiyo na Israel na pamoja na habari nyingine. Miaka minane ya vita huko Yemen, mkawama wazidi kuimarika na kushikamana. Na sasa ni taarifa kamili ya habari za ulimwengu. Tunaanza na Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesistiza kuwa utambuzi wa sera za nje zenye kuiana na diplomasia ya serikali huko katika mkondo sahihi. Hossein Amir Abdulahian ameashiria leo katika ukurasa wake wa Twitter mashauriano ya simu aliyofanya na mawaziri wenzake wa mambo ya nje wa nchi mbalimbali hivi karibuni na baada ya kuanza mwaka mpya wa Hijiria Shamsia, na akaandika: katika siku za karibuni nimeshauriana na kubadilishana mawazo na mawaziri wenzangu wa mambo ya nje wa Austria, Australia, Oman, Qatar, Kuwait, Uturuki, Imarati, Sweden, Pakistan, Malaysia, Saudi Arabia, Libya na Syria. Amir Abdulayani ameashiria pia katika ujumbe wake huo katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu safari yake ijayo mjini Moscow, Rusia kwa lengo la kukutana na kufanya mazungumzo na Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amekuwa akifanya mazungumzo ya simu na baadhi ya mawaziri wenzake wa mambo ya nje kuhusu uhusiano wa pande mbili na masuala ya kieneo na kimataifa. Tokea kwanza mwaka mpya wa Kiirani wa hijiri ya Shamsia, Abdullah Yani amezungumza kwa njia ya simu mara mbili na waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal Bin Farhan na al Suud, tangu kwanza mwaka huu wa mpya wa hijiri ya Shamsia. Katika mazungumzo ya pili ya simu, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudia walibadilishana mawazo kuhusu kikao chao cha pamoja walichopanga kukifanya katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wanamgambo wenye sifa mbaya huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana waliwaua watu kumi na saba ambao waliwateka nyara siku moja kabla ya kutekeleza mauaji hayo. Banguneni Gambale, kiongozi wa kijamii katika jimbo la Ituri, amesema waasi wa Kodeko wamewaua watu 17 ambao waliwateka nyara juzi katika eneo la Jugu, umbali wa kilomita 45 kaskazini mwa jimbo la Bunia. Mkuu mwingine wa kikabila kwa jina la Toko Kabanes amesema mateka wote wameuliwa na wanamgambo wa Kodeko. Kodeko, Jumuiya ya Ushirika wa Maendeleo ya Kongo, ni moja ya maelfu ya makundi yenye silaha yanayoendesha harakati zao katika jimbo lililokumbwa na machafuko na lenye utajiri wa madini la Ituri. Watu hao kumi na saba waliouawa, walitekwa nyara na waasi wa Kodeko juzi Jumamosi baada ya wanachama watatu wa harakati hiyo kuuawa katika majibizano na kundi jingine hasimu huko Bambo. Mama mjamzito ni kati ya raia waliokuwa wametekwa nyara na waasi wa Kodeko juzi Jumamosi. Ripoti zinasema kuwa tokea mwaka jana wa elfu mbili na ishirini na mbili kila wiki makumi ya watu wamekuwa wakiuliwa katika jimbo la Ituri lenye utajiri wa madini ya dhahabu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wanaharakati wa haki za binadamu na wasomi nchini Moroko wametaka kusitishwa mapatano ya kuuisha uhusiano iliyofikiwa kati ya nchi hiyo na utawala kizayuni. wa kizayuni. Watetezi wa haki za binadamu, wasomi na shaksia watajika wa Moroko wametaka kusitishwa kuuishwa mapatano kati ya serikali ya Rabat na utawala ghasibu wa Israel na kuitaka nchi yao kuvunja uhusiano na utawala huo wa kizayuni. Wito huu umetolewa huku Moroko na Israel zikiendelea kufikia mapatano ya pande mbili katika nyanja za kijeshi, kiuchumi na kielimu na wakati huo huo Israel ikishadidisha mashambulizi na ukandamizaji dhidi ya raia wa Palestina. Taarifa ya wanaharakati wa haki za binadamu na wasomi wa Moroko imeeleza bayana kwamba kwa, kwa miezi kadhaa sasa jeshi la utawala ghasibu wa Israel linaendelea kuwashambulia raia wa Palestina huko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, aghalabu ya mashambulizi hayo yakitekelezwa katika miji ya Nablus na Jenin ili kuwatia nguvuni raia wa Palestina. Hujuma hizo za Wazayuni zimesababisha kuuliwa shahidi, kujeruhiwa na kutiwa nguvuni makumi wa Palestina. Waliotia saini taarifa hiyo wamelaani kukaliwa kwa mabavu kijeshi Palestina na wametaka kusitishwa uhusiano wowote kati ya serikali ya Rabat na utawala wa Israel. Wananchi wa Yemen jana walifanya maandamano makubwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa, na katika miji mingine ya nchi hiyo kwa mnasaba wa kutumia mwaka wa nane wa mapambano ya wananchi wa Yemen mkabala wa vita na mzingiro uliowekwa dhidi ya nchi hiyo na muungano uvamizi wa Saudia. Tarehe 26 Machi mwaka 2015 ni siku ya kukumbuka kuanza kwa uvamizi wa muungano uvamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Kwa mnasaba huo makundi mbalimbali ya Wayemen jana yalifanya maandamano makubwa katika mji mkuu Sana na katika miji mingine ya nchi hiyo. Ripota wa Iran Press katika mji mkuu wa Yemen Sana amefanya mahojiano na viongozi na wanaharakati kadhaa wa kisiasa wa nchi hiyo katika kuadia mwaka wa nane wa mapambano ya wananchi wa Yemen dhidi ya uvamizi wa muungano wa Saudia. Ahmad Hamed, mkuu wa ofisi ya baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesema pembezoni mwa maandamano hayo kuwa nguvu, mshikamano na uthabiti wa watu wa Yemen umeongezeka katika kipindi cha miaka minane ya vita vya wavamizi dhidi yao. Na waziri wa mambo ya nje wa Rasia jana usiku alisema kuwa Marekani imevuka mistari yote mikundu yaani mipaka yote ya kanuni za kidiplomasia na maadili ili kuthibitisha mamlaka yake. Akizungumza katika mahojiano yaliyofanyiwa na televisheni ya Rusia 24 ameeleza kuwa tutegemee lolote kutoka Marekani na kwamba nchi hiyo aiheshimu kanuni yoyote ya diplomasia wala maadili. Lavrov ameashiria nafasi muhimu ya China katika mahusiano ya kimataifa na akasema Beijing imebuni mtindo wake wa kipekee wa kujibu mashinikizo ya kidiplomasia ya Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia ameongeza kusema kuwa mtindo huo unajumuisha busara na kuyatafiti kwa kina maswala yote yanayotokea na kujiepusha na kuchukua hatua za kukurupuka. Lavrov ameeleza haya zikiwa zimepita siku chache baada ya kumalizika safari ya rais Shi Jinping wa China huko Moscow. Akiwa ziarani mjini Moscow, rais wa China alikutana na kuzungumza na mwenzake wa Rusia, Vladimir Putin, ambapo walijadili mahusiano ya pande mbili na walijadili pia pendekezo la Beijing la kuvipatia ufumbuzi vita vinavyoendelea hivi sasa kati ya Rusia na Ukraine kwa njia ya amani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehrani. Naendelea kutegelea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehrani, na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno kinachosema watoto wahanga wakuu wa vita vya miaka minane 8 nchini Yemen. Mwaka wa 8 wa vita dhidi ya Yemen umemalizika, huku takwimu zikionyesha kwamba kwa wastani mtoto mmoja wa Yemen anafariki dunia kila baada ya dakika kumi katika vita hivyo. Vita dhidi ya watu wa Yemen vilianza Machi 26 mwaka 2015 na sasa vimekamilisha mwaka wa nane. Vita hivyo vimetajwa na Umoja wa Mataifa kuwa maafa makubwa zaidi ya binadamu katika karne ya 21. Hapana shaka yoyote kwamba watoto ni miongoni mwa wahanga wakuu wa vita vya Yemen. Shirika la haki za binadamu la Intisaf, linalofanya kazi katika uwanja wa haki za watoto na wanawake, lilitangaza katika ripoti yake mwishoni mwa Februari mwaka 2023 kwamba katika siku 2900 za vita vya Yemen, wanawake na watoto 13482 wameuawa au kujeruhiwa kama matokeo ya uvamizi wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo. Ripoti hiyo ilisema zaidi ya wanawake milioni nane wanahitaji huduma za kuokoa maisha yao na watoto milioni 12.6 wanahitaji aina fulani ya misaada ya kibinadamu. Mwishoni mwa mwaka wa nane wa vita vya Saudi Arabia na washirika wake nchini Yemen, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limeeleza wasiwasi wake kuhusu hali mbaya ya watoto milioni 11 nchini humo na kuonya kwamba kwa wastani mtoto mmoja wa Yemen hufariki dunia kila baada ya dakika kumi kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika. Kuuawa siyo hatima pekee ya watoto wanaoendelea kukabiliwa na masaibu wa Yemen katika vita vinavyoendelea nchini humo. Magonjwa hatari, utapia mlo na ukimbizi ni miongoni mwa majanga ambayo watoto wa Yemen wanakumbana nayo kutokana na vita vya miaka minane. Kuhusiana na suala hilo, UNICEF ilitangaza katika taarifa yake kwamba zaidi ya watoto laki tano na arobaini elfu walio chini ya umri wa miaka mitano nchini Yemen wanasumbuliwa na utapia mlo mkali na wa kutisha. Ni wazi kwamba athari mbaya za vita na mzingiro zitaendelea kuandama watoto wa Yemen hata baada ya kumalizika vita. Baadhi ya watoto wa Yemen wamepoteza familia zao kabisa na wengine wamepoteza baadhi ya familia zao. Baadhi yao wamepata ulemavu wa viungo kutokana na kushambuliwa moja kwa moja, huku wengine wakiacha masomo na kwenda kufanya kazi ili kujikimu kimaisha baada ya wazazi wao kukatiwa mishahara na kufukuzwa makazini. Watoto wengine wa Yemen wamepatwa na maradhi ya aina mbalimbali mbali kutokana na ukosefu wa chakula na dawa kunakosababishwa na mzingiro wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya nchi hiyo. Mbali na madhara ya kimwili, vita vya Yemen pia vitakuwa na athari na uharibifu kwa nafsi na roho za watoto ambazo yumkini zikaandamana nao kwa muda mrefu. Kuhusiana na swala hilo, Ahmad Abu Hamra, mkuu wa kituo cha haki za binadamu cha Alain amesisitiza kwamba idadi ya watoto waliouawa washahidi wa Yemen kutokana na mashambulizi ya moja kwa moja ya anga na mizinga ya muungano wa vita wa Saudi Arabia imefikia mashahidi 4061 na idadi ya waliojeruhiwa ni 4739. Ameongeza kwamba kwa kutilia maanani idadi kubwa ya watoto waliouawa washahidi na waliojeruhiwa katika kipindi cha miaka minane ya uvamizi wa Saudi Arabia na athari mbaya za muda mrefu za vita hivyo, haiwezekani kabisa kudhani kwamba walilengwa na kushambuliwa kimakosa. Jambo la mwisho ni kwamba licha ya madhara makubwa yaliyosababishwa na vita hivyo kwa watoto wa Yemen, mataifa makubwa na mashirika ya kimataifa hayajachukua hatua yoyote ya maana kuwasaidia watoto wanaoendelea kukandamizwa nchini Yemen. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunakaribisha mawaidha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, na mzungumzaji ni Shekhe Abdul Razak kutoka Tanzania. Tuko katika Ramadhani ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu sawa sawa na mwaka wa Kiislamu elfu moja mia nne na arobaini na nne tunamshukuru Mwenyezi Mungu, lakini vilevile vile, tunamuomba atupe vilevile vile pumzi na umri wa kuweza kutimiza mwezi mtukufu wa Ramadhani na si kutimiza tu, atupe pia thawabu na kabuli ya amali zetu insha Allah, kwa sababu mwezi huu ni mwezi wa kuchuma, ni mwezi wa mavuno, na kila mmoja anaingia katika mwezi huu kwa namna yake. Kwa hiyo sio mujaradi tu wa kwamba tumefunga, lakini pia Mwenyezi Mungu subhanahu wataala wa atakabbali vile vile zile amali ambazo tutazifanya insha Allah, lakini kabla hatujaanza kujifunza ile sura tulio panga kujifunza mwaka huu, kama ilivyokuwa ada, kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa Qur'an, shahru Ramadhana alladhi unzila fihi al-Qur'an, kwamba ni shahru al-Qur'ani, ni mwezi wa Qur'ani, kwa sababu Qur'ani imeshushwa katika mwezi huu. Kwa hivyo, Waislamu wanakuwa karibu sana na Qur'ani mwezi wa Ramadhani kuliko mwezi mwingine wowote ule, kwa kuisoma, kwa kusoma tafsiri, kwa tajwidi, na kwa kufanya mambo mbalimbali yanayohusiana na Qur'ani, ikiwemo kusoma tafsiri za Qur'ani, kama ada ya miji yetu ya huku Afrika Mashariki, kushikamana na Qur'ani na kuchukua mafunzo ya Qur'ani. Kabla hatujaanza, hatutoitendea saumu hak kama hatutozungumza dakika mbili tatu kuhusu saumu, kwa sababu ndio ibada inayoonekana zaidi katika mwezi wa Ramadhani kuliko ibada nyingine zote. Na mara nyingi tunasema, na haya tunarudia kila mara, kutokana na kauli ya Mtume kwamba kufunga siyo kujizuia tu na wenye kufunguza, hiyo funga ya namna hiyo siyo funga aliyokusudia Mungu. Mtume amesema kufunga ni kuhakikisha kwamba macho yako, ulimi wako, masikio yako, mikono yako na miguu yako na viungo vyako vyote vinajizuia na vya haramu. Kwa hivyo atakayefunga, Bwana Mtume anasema na yafunge macho yake pia, sio afumbe macho, yafunge macho yake, yajizuie kutizama vya haramu. Vya haramu leo hii ambavyo havihitaji utoke nje uvione, hata ukiwa chumbani, kitandani, unaweza kuviona ni wakati wa hata e, simu zetu nazo zifunge. Hiyo ndio saumu ya sawa sawa, lakini tushiriki katika kusengenya, kusema yasiyofaa, kwa sababu ni kinyume na tabia ya saumu. So, Mtume kahimiza haya, lakini vilevile vile, tusisikilize lakini tusiseme, ilinde saumu so yako isipotee. Jingine lota kulisema katika utangulizi huu ni kwamba Waislamu duniani wamekuwa na ada ya ajabu ambayo ni kinyume na Uislamu, kwamba katika mwezi mtukufu wa Ramadhani shughuli za Waislamu zinakuwa chache, uwajibikaji unakuwa mdogo, kwa lugha nyingine productivity inakuwa ndogo, uzalishaji unakuwa mchache, na uzoefu unaonyesha kwamba consumption ya Waislamu, istihlak, matumizi ya Waislamu Ramadhani yanazidi. Yaani, tunapunguza uzalishaji, tunaongeza nini? Matumizi. Sasa sio tabia ya Kiislamu. Kama ni mfanya kazi mwezi wa Ramadhani anaomba ruksa mapema au anapewa ruksa mapema kwamba bwana, kuanzia saa nane sisi tufunga ofisi. Kisa nini? Ramadhani bwana, saa tisa sisi. Ofisi zinazofungwa saa kumi na moja saa tisa itakuwa mwisho wa kazi katika mwezi wa Ramadhani. Kisa nini? Tumefunga bwana, sio Uislamu. Kwani ukifunga maana yake nini? Ufanye kazi. Na tukitizama historia ya Uislamu na Mtume katika mwezi wa Ramadhani ndio mwezi ambao Waislamu walifanya jihadi, hivyo vita vya Badri tunavyovifahamu, vita maarufu kuliko vita vingine vyote vya Waislamu, vita vya kwanza, vita vya Badri vimefanyika katika mwezi wa Ramadhani, mwezi kumi na saba mwaka wa pili. Tena wengine wanasema ni yaumuljumua, siku ya Aljuma ambayo wengine katika sisi wanaamini, Aljuma siku ya mapumziko kwa Waislamu. Tabani, tunaamini kwamba mapumziko yapo kwa Uislamu. Ya, lakini sisi mbona tumepumzika sana, tena tumepumzika bila kuchoka? Kama Mungu ameufanya ni mwezi wa shughuli kiasi hicho, mpaka Qur'ani yenyewe ambayo ni shughuli kubwa kuliko zote ikashushwa ndani ya mwezi wa Ramadhani. Kwa nini sisi huo ni mwezi wa kubweteka, si mwezi wa kazi? Nadhani hili ni tatizo, kwa hakika tunalo. Na yule anayeamua kutoka kazini saa nane, saa tisa, kisha kisha Ramadhani, anakwenda wapi kitu gani kinamzuia asiendelee kufanya zile kazi? Sasa hii ni hali tunayo na sisi Waislamu, hatuamini kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala aliumba mbingu na ardhi na vyote vilivyomo kwa muda wa siku sita, kisha ya saba akapumzika. Siyo imani ya Waislamu hiyo. walaqad khalaqna samawati wal arda wama fihinna fi sittati ayamin wama masana min lubu Qur'ani ndivyo inavyosema. Mungu anasema, sisi tumeumba mbingu na ardhi na vilivyomo baina ya mbingu na ardhi kwa vipindi sita. Wengine wanasema siku sita, vipindi sita. Kisha Mungu anasema, kujibu hoja ya wale wanaosema Mungu alipumzika, wama masana min lughub, wala machofu hayakutufikia, yaani hatukuchoka kwa sababu ya kazi hiyo kwa hivyo tukapumzika. Kupumzika huko ni haki lakini kupumzika ni baada ya kuchoka, si kabla ya kuchoka. Na Waislamu wakiendelea na umwinyi wa sampuli hiyo, maendeleo yatachelewa kwa Waislamu. Ramadhani sio kikwazo cha watu kufanya kazi, ni muda wa watu kuwajibika zaidi, kutumia muda zaidi kufanya kazi zaidi. La mwisho nalidokeza hapa kwamba Waislamu wamekuwa na utamaduni wa kitu kinachoitwa futari. Utafikiri ni chakula ambacho kimeshushiwa aya ya Qurani, jina lake futari. Kwa hivyo mtu akifunga wa ugali wake anao, lakini anapita akisema, mimi bwana sina iftari bwana, kumbe ugali nao pia ni futari, maharage nayo ni futari. Futari sio chakula maalum kilichoshushiwa aya, ni kile kile chakula chako cha mchana, kinaahirishwa tu, kinaliwa nini jioni. Huu uji unaokunywa mwaka mzima mwezi wa Ramadhani, baada ya funga, jina lake linabadilika, unaitwa futari, lakini ule ule huji, hakuna tofauti. Tukiamini kwamba futari lazima iwe imejaa kababu na vibibi na sambusa na kati ya yas, sinia ndio iwe mfutari, sio Uislamu si, si haramu, lakini ukisoma historia utaona kwamba kwa mfano katika matukio tutakayoyaona katika mwezi wa Ramadhani ni kupigwa kwa dharba Imam Ali, siku hiyo akifutari kwa binti yake Ummu Kulthum. Ummu Kulthum alimwekea futari ya vitu vitatu: mikate, maziwa na chumvi, akamwambia irfa'i ahada al-idamain, ondosha moja eh? ya yani, ihda al-idamain katika hizo hivyo mboga hizo manake maziwa na nini maonekana kama ni ondosha kimoja Ummu Kulthum anasema yani, kaondosha chumvi akakataza kaniambia, ondosha maziwa na akala mkate mmoja ukizungumza namna hii, mabwana wanaona kama akifunga, ah, gani hii! Na hasa ukiwaalika watu futari, matarajio yao unayajua, sio? Sasa tubadilike kidogo, kwa sababu tunatumia zaidi ya haja pasina dharura. Tumia mradi usifanye israfu. Mungu hajaharamisha atayibat, lakini isiwe ni kikwazo, isiwe nini kikwazo, iwe ni jambo la kawaida tu, ukipata kidogo pia nachotai, hivyo ndivyo walivyo ishi mitume, na matarajio yetu ni kwamba tumeanza Ramadhani ile siku ya Eid kapime kilo na leo upime kilo, tuipime Ramadhani yako ikoje, imeongeza kilo uzito au umepungua uzito? Na katika riwaya, saumu ni zaka ya mwili, zaka ya mwili kwa maana tunataka kusafisha mwili na chochote cha haramu ambacho uliwahi kula. We unakwenda kuujaza zaidi, kilo zinazidi. Ramadhani na ramadhani lazima iwe na maakulati maalumu, mafuta mengi na vitu vitusmpiilitaka kusema haya, kwamba vile vile katika utamaduni ambao tumeuchukua sisi, lakini sio Uislamu, japo si haramu kula vizuri, kitu kizuri, lakini tusilifanye ni jambo la faradhi sana. Tunamshukuru sana Shekhe Abdurazaki kwa mawaidha yake haya mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambapo wamezungumza vizuri na kwa kina kabisa, Waislamu kupunguza maakuli, kupunguza vyakula visivyokuwa na maana na kutopoteza muda wako majikoni. Ni vizuri kula vizuri, lakini punguza, usifanye na israfu. Shukran sana. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini Mchana huu wapendwa wasikilizaji, nitasoma kwa ufupi na kwa haraka haraka kulingana na muda, na ninaanza jamvi hili la macho yetu magazetini, kwanza kabisa kwa kuwadondolea habari kuu ambayo imepewa uzito katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Mwananchi leo Jumatatu, ikiwa na kichwa kinachosema BAKWATA ilivyokoleza mjadala, umri wa kuolewa. Wadau wa tofautiana juu ya mapendekezo ya baraza hilo la BAKWATA juu ya binti kuolewa pale anapovunja ungo, watoa wa maoni tofauti na serikali yaeleza hatua inazochukua. Mwananchi vilevile ikaandika, ACT yasema kilio kikubwa, ugumu wa maisha. Chama cha ACT Wazalendo kimesema katika ziara yake kwenye mikoa kumi kimebaini kuwa kilio kikuu cha wa wananchi ni ugumu wa maisha na gharama kubwa za matibabu, hivyo kitaendelea kupambana. Utumishi usiwe sharti la kumdhamini mtu ni habari nyingine, ambapo mwandishi anafafanua moja ya mambo ambayo yamehojiwa mara nyingi na ameibuka mbele ya tume ya rais ya kuangalia jinsi ya kuboresha taasisi za haki jinai, ni la kutaka kuondolewa sharti la dhamana linalolazimisha mdhamini kuwa mtumishi wa serikali. Habari nyingine kutoka Mwananchi inasema, lakini si ya mwisho, na viwanda vyapoteza mvuto wa jira teknolojia ikikua, na nyaraka za kuamisha uamuzi, kesi ya bibi iliyokwama kwa muda wa miaka kumi na tatu. Tuangalie Nipashe. Nipashe Jumatatu hii limepambwa kwa habari zinazosema ni katika ukurasa wake wa mwanzo. E, waziri mkuu tunashusha riba mikopo benki, asema serikali imeshakaa na taasisi za fedha. ACT wa Zalendo nayo ikawa na habari imeandika ACT wa Zalendo yakunwa serikali kutenga bajeti mchakato katiba mpya. Vile vile nasoma habari inayosema watoto zaidi ya sabini wapata msaada bima ya afya kukiwa na habari hii nyingine inayosema ta kuboresha viwanja vya ndege kuvutia wawekezaji vile vile nasoma wenye dalili TB watakiwa kuwahi vituo vya afya zote humo ni ndani ya gazeti ya nipashe leo Jumatatu na kukiwa na hii inayosema uwawa siku moja baada ya kutoka gerezani kwa dhamana, na madaktari bingwa wapelekwa Kagera kutibu mabaga. Gazeti la serikali la habari leo nalo likatoa kipaumbele kwa habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosema serikali yaagiza wajasiria ya mali wasibanwe, Majaliwa aruhusu magari ya mchomoko. Vilevile kutoka habari leo tunasoma kama ifuatavyo Maria Nyerere atoa tuzo, malikia wa nguvu wahadhiri kuvuna milioni hamsini tuzo ya utafiti, kukiwa na habari nyingine yanayosema Tanzania yaieleza dunia inavyothamini maji, washindi tuzo ya Samia kutambuliwa kwa veti zote. Hizi ni kutoka katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti la habari leo. Wabunge wapongeza kasi miradi ya kimkakati, viongozi wa dini wapendekeza adhabu ya kifo ifutwe, na bandari kabwa ya kuuza biashara na nchi za Kongo na Burundi. Taifa leo la Kenya lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo yenye kichwa cha maneno inayosema Ruto ampa Raila nguvu, chini ya kichwa kidogo cha habari kinachosema maandamano mwandishi anaifafanua kwa kuandika nyongeza ya umeme, kuwateua mawaziri wasaidizi hamsini na kuwaongeza mishahara ni kinyume na malalamishi ya Wakenya. Anasema mishahara kinyume na malalamishi ya Wakenya ni miongoni mwa mambo yanayopingwa na Odinga. Odinga anapinga nyongeza ya umeme, kuwateua mawaziri wasaidizi hamsini na kuwaongeza mishahara, anapinga masuala hayo. Nikiachana na habari kuu, habari nyingine kutoka gazeti la Taifa Leo zinasema kampuni 26 maarufu ku Uarabuni. Mashirika hayo yanatajwa kukiuka kanuni za ajira zilizowekwa. Aidha nasoma kampuni ya Base Titanium yajitwika jukumu la kuziba matimbo na kupanda miti njaa yapelekea raia kula matunda yenye sumu, ni habari nyingine inawadundulea kutoka gazeti hili la taifa leo, kukiwa na hii inayosema njama ya Ruto kumaliza Raila kisiasa Nyanza, na namna alivyowazima Moi na Kenyatta yafichuka na ikulu ndogo jijini Mombasa hatari ni kuporomoka. Gazeti la The Standard nchini Kenya pia limetoa uzito kwa habari chini ya maneno kashfa ya fedha mpya, kiasi cha bilioni nane za malipo ya Benki ya Dunia ya ikumba Jogo House. Ukaguzi uliofanywa umegunduliwa namna mameneja miradi walivyoilipa Benki ya Equity kiasi cha shilingi bilioni tano bila kufuata utaratibu na bila idhini ya mamlaka husika. Mbali na habari hii gazeti la The Star limeandika, polisi yapiga marufuku maandamano. Janet wa huko asema malipo ya fedha yawekwe katika sehemu moja ili kuzuia matumizi mabaya ya fedha za umma. Wahanga wa mafuriko huko Masabiti wapokea misaada mbalimbali. Kituo cha taifa cha mashirika ya kiraia Kenya kimeitaja kauli ya Inspekta Jenerali wa polisi wa nchi hiyo Jafet Koome ya kupiga marufuku maandamano ya muungano wa Azimio la Umoja kuwa kinyume cha sheria na dhidi ya katiba nchi hiyo. Na Michael Gove, waziri wa Uingereza anayehusika na masuala ya uandaji fursa kwa wananchi makazi na masuala ya jamii, amesema Uingereza ni masikini kama nchi, na akasema mawaziri wanatekeleza hatua wa mbalimbali ili kukabiliana na kupanda kwa gharama za maisha nchini humo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu huyu. Ni Ishirali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania, kama sijakosea, ambaye anaandika: jamii ya kimataifa, tunawaona askari vamizi wa Marekani huko Siria na Iraki. Anasema hao ni wezi, hao ni magaidi wa kimataifa, si kweli? Anasema kwamba Marekani imeombwa na mataifa hayo kuwepo kwa wezi wake hao katika nchi hizo. Shukrani sana Sherali Elfadhil kutoka Dar es Salam, Tanzania. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu Chaguo Langu, ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kukumbatia Uislamu kama muongozo wao wa maisha. Iwapo mwanadamu atakuwa na itikadi na imani, basi majukumu yake huwa yameainishwa, lakini iwapo hatakuwa na itikadi yoyote ile, basi huwa hana majukumu maalum na maisha yake huwa yalojaa shaka. Ni kwa sababu hii ndiyo katika kipindi chote cha historia mwanadamu amekuwa akiishi kwa kutegemea imani na kujitolea kwa njia ya kile anachokiamini. Tokea mwanadamu wa kwanza hadi leo, hakuna chochote kile ambacho kimeweza kutawala nyoo za wanadamu zaidi ya dini. Natija bora zaidi ya dini kwa mwanadamu ni kuwa imeweza kumpa imani ambayo humwezesha kuishi katika maisha bora na yenye utulivu. Kwa dhati ya fitra au maumbile yake asili, mwanadamu hutaka hali bora na saada maishani na huwa anatafakari kuhusu hatima ya mustakabali kwa hakika kile ambacho humtia wasiwasi na dhiki mwanadamu ni mustakabali wake, lakini imani kwa dini ni jambo ambalo humuondolea wasiwasi huu. Hii ni kwa sababu imani eh, kwa mafundisho humuwekea mwanadamu ukweli huu kuwa dunia na kile kilichomo kimeumbwa kwa lengo maalum, na kwamba kila anachokifanya mwanadamu humu duniani hatimaye huwa na malipo huko akhera. Hii ni bishara ambayo humfanya mwanadamu kuwa na mtazamo mzuri kuhusu mustakabali. Hivi sasa katika dunia yetu ya leo, nadharia mpya zimeweza kuthibitisha ukweli wa dini hii. Hasa imethibiti zaidi katika uchunguzi uliofanywa na wanasaikolojia ambao wanasema dini ni sehemu ya fitra au maumbile asilia ya mwanadamu. Ni kwa sababu hii ndio tunashuhudia wimbi la watu wakirejea kwenye dini. Hili ni jambo ambalo linaweza kufanyiwa uchunguzi wa kina. Katika kipindi chote cha historia dini zimekuwa katika maisha ya mwanadamu, lakini aghalabu ya dini zimeshindwa kuenda sambamba na ustawi wa kifikra na kisayansi unaoshuhudiwa katika jamii ya mwanadamu. Baadhi ya dini zimekuwa ni kizuizi katika ustawi wa mwanadamu. Hivi sasa mwanadamu anataka dini ambayo ina umaanawi na inaenda sambamba na maisha ya kisasa kwa kutoa mpango sahihi na unaokubalika maishani, katika nyuga za kisayansi, kijamii, kisiasa kiutamaduni na kiuchumi. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu hayati kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, aliashiria nukta yenye kuzingatiwa kuhusu suala hili kwa kusema, sisi tunaamini kuwa Uislamu ndio dini pekee ambayo inaweza kuiongoza jamii na kuistawisha. Iwapo dunia inataka kuokoka na kuvuka matatizo mengi ya leo, na hivyo kumwezesha mwanadamu apate maisha mazuri, inapaswa kufuata Uislamu. Katika makala yetu fupi ya Uislamu chaguo langu, leo tutamuarifisha kwa kifupi mwislamu mwa Australia aliyesilimu karibuni. Kujiunga nasi hadi mwisho. oh kwa mara ya kwanza niliposikia maana ya surat mariam huo ulikuwa mwanzo wa kuanza maisha yangu mapya haya ni maneno ya filma williams raia wa australia ambaye aliathiriwa pakubwa na aya za surat mariam na baada ya hapo akaukumbatia uislamu na hivyo kuanza kuishi maisha mapya filma alikuwa mfuasi wa pote la kikristo la mormon na anasema alikuwa mhubiri wa kundi hilo kwa muda wa miaka 15. Anafafanua zaidi kwa kusema, tulikuwa tukitembea barabarani na kuenda katika nyumba za watu kuhubiri. Niashiria hapa kuwa kanisa hilo la Mormon lina mielekeo ya ubaguzi wa rangi na kizayuni na ni dhidi ya taifa la Palestina na watu weusi. Kulikuwa na kipindi ambapo Wamormon walikuwa wakiwazuia watu weusi kuingia katika makanisa yao wa Mormon. Pia walisherekea wakati wa Arabu waliposhindwa na wazayuni katika vita vya mwaka 1967. Tokea utotoni, daima nilikuwa nikishiriki katika sherehe hizo na nilikuwa nikiumwa sana, na katika malalamiko yangu nilikuwa nikijiuliza ni kwa nini tulikuwa tukisherekea kuuawa wanawake na watoto. Ni kwa sababu hii ndiyo nilimtaka Mwenyezi Mungu aniongoze. Ingawa niliendelea kuhubiri, lakini daima nilikuwa na maswali mengi akilini. Moja ya maswali hayo ilikuwa ni vipi Mwenyezi Mungu atakuwa na mwana, na ni kwa nini sisi tunaambiwa tubebe dhambi za Nabii Adam alayhi salam. B Williams anasema katika harakati zake hizo za kuhubiri Ukristo wa kimomon alijuana na familia ambayo ilibadilisha mkondo wa maisha yake. Anafafanua kuhusu swala hilo kwa kusema, katika moja ya siku tulienda kuhubiri katika familia ya kipalestina iliyokuwa ikiishi Australia. Waliniambia kuwa katika Kurani Tukufu kuna sura iliyopewa jina la Maryam, na wakaanza kusoma aya za sura pale Mwenyezi Mungu anaposema, namtaje Maryamu katika kitabu pale alipojitenga na jamaa zake, mahali upande wa mashariki, na akaweka pazia kujikinga nao. Tukampelekea Roho wetu akajifananisha kwake sawa na mtu kisha Maryam akasema, hakika mimi najikinga kwa mwingi wa rehema, aniepushe nawe ukiwa ni mchamungu. Hapo malaika akasema, hakika mimi ni mwenye kutumwa na Mola wako Mlezi ili nikubashirie tunu ya mwana aliyetakasika. Wakati aliponisomea tarjama ya Kiingereza ya aya hizo, nilitokwa na machozi pasina kujua, na hapo e, zikaniibukia cheche Kwangu mimi lilikuwa jambo la kushangaza kuona kitabu kitukufu cha Waislamu kikiwa na umaridadi na ufasaha kama huu, hasa katika kubainisha kisa cha Bibi Mariam. Nilivutiwa sana na mapenzi mapana yaliyokuwa katika Kurani tukufu, na niliamua kuanza kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Niliendelea na utafiti wangu kwa muda wa miaka mitano, na hata nilichunguza pia vitabu vya wapinzani wa Uislamu. Hatimaye nilienda katika kituo cha Kiislamu kilichokuwa takribani kilomita 80 kutoka sehemu ambayo nilikuwa nikiishi. Nikiwa hapo, nilijifunza kuhusu mambo yaliyofaradhishwa katika Uislamu na nikaamua kuvaa hijabu na hatimaye nilisilimu na hivyo kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Katika maisha yangu niliweza kujifunza maarifa ya Kiislamu na sasa mimi ni mhubiri mwanaharakati wa Kiislamu nchini Australia, na baada ya kusilimu nilichagua jina la Salwa. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kisa hicho cha Mwaustralia aliyesilimu filma Williams ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Salwa, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Uislamu chaguo langu, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Shukrani sana kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na sasa tunaletia makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia. leo ni Jumatatu tarehe tano Ramadhani mwaka 1444 hijiria sawa Marchi na tarehe 27 Machi mwaka 2023, siku kama ya leo miaka 178 iliyopita alizaliwa Wilhelm Conrad Rontgen, mwanafizikia na mwanasayansi maarufu wa Ujerumani. Mwaka 1845 aligundua miale ya x na mwaka elfu moja mia tisa na moja alitunukiwa tuzo ya Nobel kwa kufanikiwa kugundua miali hiyo. Kwa kuwa hakutambua miali aliyogundua Runtgen aliamua kuipa jina la x. Miali hiyo hupenya kwa urahisi katika mwili wa mwanadamu, na kwa sababu hiyo ni njia nzuri zaidi ya kuchukua taswira ya viungo au picha ya x-ray inayotumiwa kujua sehemu za ndani ya mwili zilizodhurika au kuvunjika. Katika siku kama ya leo, miaka 75 iliyopita, serikali ya Ufaransa iliasisi jumuiya iliyozishirikisha Ufaransa na nchi wa itifaki, pamoja na nchi ambazo zilikuwa makoloni ya nchi hiyo kwa kuzikutanisha pamoja nchi hizo. Muungano wa nchi hizo unafanana na ule wa Jumuiya ya Madola ambao unazijumuisha nchi zilizowahi kutawaliwa na Uingereza. Kuundwa kwa muungano huo ulikuwa mwanzo wa kuandaliwa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa, Frankofone, ambayo iliasisiwa mwaka 1970. Wanachama wengi wa jumuiya hiyo wanatoka barani Afrika. Miaka 55 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia mwanaanga wa kwanza duniani Yuri Gagarin. Baada ya kuhitimu masomo na kuchaguliwa katika klabu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani, Gagarin alijiunga na programu ya masuala ya anga ya Urusi ya zamani na kuteuliwa kati ya watu 20 waliotakiwa kufanya mazoezi ya kutumwa angani. Tarehe 12 Aprili mwaka 1961 Yuri Gagarin alipanda kwenye roketi la Vostok nambari 1 na kuwa mwanadamu wa kwanza kutumwa katika anga za mbali. Siku hiyo Gagarin aliyekuwa na umri wa miaka 27 aliizunguka dunia kwa dakika 89. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege hapo mwaka 1968. Na, na, na siku kama hii ya leo miaka 35 iliyopita, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa alitoa taarifa akilani kitendo cha utawala wa Iraki cha kutumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na sasa, tegea sikio habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza kuwa utambuzi wa sera za nje zenye kuiana na diplomasia ya serikali uko katika mkondo sahihi. Hosein Amir Abdullahiani ameashiria leo katika ukosa wake wa Twitter mashauriani ya simu aliofanya na mawaziri wenzake kadhaa wa mambo ya nje wa nchi mbalimbali hivi karibuni baada ya kuanza mwaka mpya wa Hijiri ya Shamsia, na akaandika katika siku za karibuni, nimeshauriana na ubadilishana mawazo na mawaziri wenzangu wa mambo ya nje wa nchi mbalimbali, zikiwemo Austria, Australia, Oman, Qatar na kadhalika. Wanamgambo wenye sifa mbaya huku mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jana waliwaua watu kumi na saba ambao waliwateka nyara siku moja kabla ya kutekeleza mauaji hayo. Kiongozi wa kijamii katika jimbo la Ituri amesema waasi wa Kodeko wameua watu 17 ambao walioteka nyara juzi katika eneo la Jugu, umbali wa kilomita 45 kaskazini mwa jimbo la Bunia. Wanaharakati wa haki za binadamu na wasomi wa Moroko wametaka kusitishwa mapatano ya kuisha uhusiano yaliyofikiwa kati ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni. Wananchi wa Yemen jana walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali ya nchi hiyo na vilevile vile katika mji mkuu wa nchi hiyo Sana kwa mnasaba wa kutimia mwaka wa nane wa mapambano ya wananchi mkabala wa vita na mzingiro uliowekwa dhidi ya Yemen na muungano uvamizi wa Saudia. Na waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema Marekani imevuka mistari yote mekundu yaani mipaka yote ya kanuni za kidiplomasia na maadili ili kuthibitisha mamlaka yake. Sergei Lavrov ameyasema hayo katika mahojiano na televisheni ya Rusia 24 ambapo amesema tutegemee lolote kutoka Marekani, na akasema nchi hiyo aheshimu kanuni yoyote ya diplomasia wala maadili. Sina la ziada na muhtasari unakomea hapa. Na washukuru wote ambao mekuwa nami kuanzia asubuhi hadi mchana huu, na watakia siku njema, na watakia funga njema kwa ujumla. Kwa idhini yake Mola Muumba tukutane kesho, pana panapo majaliwa yake Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.