Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu, al aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu. Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alher, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumamosi asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Machi 25 mwafaka tatu Ramadan, mwaka 1444, na tarehe 3 Ramadan mwaka 1444 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo tumekuandalia taarifa habari za dunia itakayojumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo, tutakuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na darsa ya Qurani na vilevile mawaidha ya mwezi mtukufu Ramadhan, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Bwana wangu ni ruzuku katika siku hii akili na utambuzi, na uniepushe na ujinga na usafihi, na uniruzuku katika kila kheri uishushayo siku hii, kwa utukufu na rehema zako, ewe mwingi wa kurehemu. Amin ya rabbil alamin. Tovuti yetu mpenzi msikilizaji ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yaishauri Ufaransa, yaiambia badala ya kuibua machafuko katika nchi nyingine, sikilizeni sauti za watu wenu. Rais Kagame atangaza msamaha kwa shujaa wa Hotel Rwanda. Na Korea Kaskazini yafanyia majaribio droni yenye uwezo wa kufanya shambulio la nyuklia baharini, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Serikali ya Rwanda imemwachia huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rais Paul Kagame wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa jana Ijumaa na Wizara ya Sheria ya Rwanda imesema hukumu ya kifungo jela dhidi ya Rusesabagina imefutwa kwa amri ya rais baada ya shujaa huyo wa Hotel Rwanda kumwandikia barua Kagame akiomba msamaha. Aidha, msemaji wa serikali ya Rwanda Yolande Makolo amethibitisha habari ya kupewa msamaha Rusesabagina na kusisitiza kwamba ameachiwa huru kutokana na ombi lake kwa Rais Paul Kagame wa nchi hiyo. Ikumbukwe kuwa mahkama kuu ya Rwanda mnamo Septemba mwaka 2021 ilimhukumu Rusesabagina kifungo cha miaka 25 jela baada ya kupatikana na hatia ya makosa ya ugaidi kufuatia kesi ambayo waungaji mkono wake walisema ilikuwa ya kimaonyesho na iliyochochewa kwa sababu za kisiasa. Ilimhukumu kifungo hicho baada ya kumpata na hatia ya kujihusisha na kundi la waasi linalotuhumiwa kuhusika na mashambulio ya umwagaji damu ya utumiaji bunduki, maguruneti na uchomaji moto nchini humo katika miaka ya 2018 na 2020. Na kumi na tisa. Mbali na hayo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezungumzia habari iliyochapishwa kwenye vyombo vya habari kuhusu kuchoma moto manispaa ya mji wa Bodu huko nchini Ufaransa na kusisitiza kwamba badala ya kuibua machafuko katika nchi nyingine Ufaransa inapaswa kusikiliza sauti za watu wake na kujiepusha kutenda ukatili dhidi yao. Nasser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameandika hayo katika ukurasa wake wa Twitter kufuatia machafuko makubwa na maandamano yanayoendelea kufanywa na wananchi wa ufaransa kupinga mageuzi ya pensheni ambayo yanaongeza umri wa kustaafu kwa miaka miwili hadi sitini na minne. Kanani amesema imeripotiwa katika habari kwamba waandamanaji Faransa, wa ufaransa wamechoma moto manispaa ya Bordeaux na kwamba wazima moto wamejiunga na waandamanaji. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Teheran haiungi mkono uharibifu na machafuko, lakini inasisitiza kuwa badala ya kuibua machafuko katika nchi nyingine, Paris inapaswa kusikiliza sauti ya watu wake na iepuke kufa, na iepuke kufanya ukatili dhidi yao. Katika hatua nyingine, mitandao ya kijamii huko nchini Ufaransa imeshuhudia wimbi kubwa la hasira na ghadhabu baada ya kifo cha mwanafunzi mwenye asili ya Kiarabu ambaye alipatwa na mshtuko wa moyo, huku kukiwa na shutuma kwamba uongozi wa shule ulimwacha akikabiliana na kifo peke yake bila ya kumpa huduma ya dharura. Vyombo vya habari vya Ufaransa vimefichua kwamba kisa hicho kilianza wakati wanafunzi wote wa sayansi na mbinu za usimamizi katika shule ya upili huko Lil, kaskazini mwa nchi, walipokuwa katika mtihani wa sheria ya mazingira, wakati Nazir aliyokuwa na umri wa miaka 19 alipozirai na kuanguka chini. Gazeti la The Voice of the North limemnukuu Vincent, mwanafunzi wa shule hiyo ya upili, akisema kwamba Nazir alipoteza fahamu mara moja na wanafunzi wenzake walipokwenda kumsaidia waliamriwa kumwacha na kurudi kwenye viti vyao. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umeonya kuwa mamilioni ya watoto wanakabiliwa na hatari ya utapia mlo nchini Yemen ikiwa fedha hazitotolewa haraka kwa nchi hiyo ya kiarabu iliyokumbwa na vita, ambapo mtoto mmoja hufariki dunia kila baada ya dakika kumi. Taarifa iliyotolewa Jumaa ya jana na UNICEF imesema kwamba zaidi ya watoto laki tano na arobaini elfu walio chini ya umri wa miaka mitano kati ya watoto milioni kumi na moja wanaohitaji msaada wa kibinadamu nchini Yemen wanakabiliwa na utapia mlo mbaya unaotisha maisha yao taarifa hiyo imeongeza kuwa mtoto mmoja hufariki dunia kwa wastani kila baada ya dakika kumi kutokana na sababu zinazoweza kuzuilika. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema linahitaji dola milioni 484 kwa mwaka huu wa 2023 ili kuendelea na shughuli zake katika nchi hiyo maskini zaidi kwenye rasi ya Arabia iliyoharibiwa na vita vya zaidi ya miaka minane vya Saudi Arabia na washirika wake kwingineko. Korea Kaskazini imeifanyia majaribio ndege mpya isiyo na rubani ya droni inayoweza kufanya mashambulizi ya nyuklia chini ya maji, likiwa ni jibu la kukabiliana na mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya Marekani na Korea Kusini. Korea Kaskazini imesema haitorudi nyuma katika mipango yake ya nyuklia na uundaji makombora maadamu Marekani haijakomesha sera yake ya uhasama ya kutaka kuupindua mfumo unaotawala Pyongyang. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Ijumaa na shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini KCNA, jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kufanya majaribio ya mtambo mpya wa mashambulizi ya nyuklia ya chini ya bahari. Kazi ya mtambo huo ni kuzalisha sunami ya mionzi kwa kiwango kikubwa. Sunami hiyo kusababishwa na mripuko wa chini ya bahari na kuteketeza manuari na bandari za adui. Na tunakamilisha taarifa yetu ya habari za dunia kwa ripoti ya matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri katika kanda ya Afrika Mashariki wiki hii. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kuitunza misikiti na kuiweka katika hali ya unadhifu muda wote kwa maslahi ya vizazi vya sasa na baadaye. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdullah ametoa kauli hiyo kwa niaba ya rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Alhaji Dr Hussein Ali Mwinyi mara baada ya kuufungua Masjid Rahman uliopo Mfenesini, wilaya ya Kaskazini B, mkoa wa Kaskazini Unguja. Makamu wa pili wa rais wa Zanzibar ametumia fursa hiyo kuwataka waumini hao kuhuisha na kuimarisha misikiti, hususan suala la usafi, ili kuweka nidhamu kama Uislamu ulivyoelekeza. Alhaji Dokta Mwinyi ameeleza kuwa ni vyema kuandaa darsa kwa watoto na watu wazima kwa lengo la kuendeleza maadili mema na kuweza kupata ujira mbele ya Allah subhanahu wataala. Amesema misikiti ni sehemu pekee inayotumika katika kutoa elimu ya dini kwa vijana na wazee kuweza kumjua mola wao na kufanya ibada kwa uhakika na kikamilifu pamoja na kujua sheria mbalimbali zilizomo ndani ya dini ya Kiislamu. Alhaj Hemed ametumia fursa hiyo kuwataka waumini na wananchi wa eneo hilo kuendelea kutoa ushirikiano katika ujenzi wa madrasa ya Quran iliyopo pembezoni mwa msikiti huo, jambo ambalo litasaidia kuwafunza vijana wa eneo hilo na maeneo jirani kuweza kusoma na kujifunza maadili mema. Mufti mkuu wa Tanzania Shekh Abubakar Zuber bin Ali amewaagiza viongozi wa dini ya Kiislamu nchini kuhakikisha wanatumia vizuri mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kuendesha darsa za misikitini. Mufti huyo ametoa maagizo hayo katika hafla ya kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani iliyofanyika katika ukumbi wa kihistoria wa Karimjee jijini Dar es Salaam. Akizungumza na maelfu ya Waislamu waliojitokeza katika hadhara hiyo, mufti amesema darsa za Ramadhani ambazo zimekuwepo enzi na enzi sasa zimeanza kuondoka licha ya umuhimu wake mkubwa. Aidha, Shekhe Abubakar amewaasa wafanya biashara kuacha tabia ya kupandisha bei za bidhaa, kwani kufanya hivyo ni kuwaumiza wananchi. Shekhe Zuber aliwatoa hofu Waislamu wanaodhani ziara ya balozi wa Marekani ofisini kwake ililenga kumziba mdomo katika vita yake dhidi ya uovu wa mahusiano jinsi ya jinsia moja na zinaa kwa jumla. Amefafanua kuwa ziara ya balozi huyo ililenga kuzungumzia suala la kuimarisha mahusiano ya watu wa dini mbalimbali. Mbali, Rais William Ruto wa Kenya amewatumia Waislamu salamu za kheri na fanaka kwa mnasaba wa kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Salamu za rais wa Kenya mwaka huu zilikuwa za aina yake kutokana na muundo wake wa mazungumzo na watoto wawili wa Kiislamu katika ikulu ya rais mjini Nairobi. Rais Ruto amezungumza na watoto hao kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani na umuhimu wa saum katika mwezi huu. Na mufti wa Rwanda Shehe Salim Hitimana amewataka Waislamu wa nchi hiyo kuutumia mwezi mtukufu wa Ramadhani kuongeza harakati za ibada na kuiombea nchi yao. Akiukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani, amewataka Waislamu kujitahidi kusaidiana katika mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kuwawezesha wasio na uwezo kufunga mwezi mtukufu wa Ramadhani bila ya usumbufu. Hata hivyo, mufti Hitimana amewasisitiza Waislamu kujiepusha na mambo yote yatakayoharibu funga zao. Harith Subeit, Redio Teheran Zanzibar. Asante sana, Subait, kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo visiwani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho w onyo la Rasia kuhusu kuzuka vita vya nyuklia kufuatia ongezeko la kutumwa silaha za magharibi huko nchini Ukraine. Dmitri Medvedev, naibu mkuu wa baraza la usalama wa kitaifa la Rasia, ameonya juu ya uwezekano wa kutokea vita vya nyuklia akisema kuendelea kutumwa silaha nchini Ukraine kunaongeza maradufu uwezekano wa kuibuka hivi karibuni vita vya nyuklia katika eneo. Akijibu swali kupitia mahojiano iwapo hatari ya kutokea vita vya atomiki imepungua au la, Medvedev amesema uwezekano wa kutokea vita hivyo si tu haujapungua bali umeongezeka zaidi. Amesema kila mara silaha za nchi za magharibi zinapoendelea kutumwa Ukraine uwezekano wa kutokea vita hivyo nao unaongezeka. Onyo la kiongozi huyo wa ngazi za juu wa usalama wa Russia limetolewa kufuatia kuongezeka mwenendo wa kutumwa silaha za nchi za magharibi huko Ukraine kwa lengo la kuendeleza vita dhidi ya serikali ya Moscow. Katika wiki za hivi karibuni, kumekuwa na harakati nyingi katika uwanja huo. Kati ya harakati hizo ni kwamba Marekani tayari imetangaza msaada wa silaha wa dola milioni 350 kwa Ukraine na nchi mbili za Ulaya mashariki yaani Poland na Slovakia zinapanga kulipa jeshi la anga la Ukraine ndege 14 za kivita aina ya MiG 29 katika awamu ya kwanza ya msaada wa kijeshi wa nchi mbili hizo kwa serikali ya Kiev. Lakini silaha zenye utata zaidi ambazo nchi za magharibi zinapanga kuzituma Ukraine ni makombora, ya, ni makombora na risasi zinazotengenezwa kwa urani hafifu. Annabel Goldie, naibu waziri wa ulinzi wa Uingereza, ametangaza kuwa London hivi karibuni itatuma nchini Ukraine silaha zenye urani iliyohafifishwa. Kwa mujibu wa kauli yake, sehemu ya silaha zinazotumiwa na vifaru aina ya Challenger 2 ambazo Uingereza itazituma Ukraine zina madini ya urani iliyo hafifishwa. Risasi zilizotengenezwa kwa urani iliyo hafifishwa zinaweza kupenya na kuharibu kirahisi vifaru na magari ya kivita. Mbali na hayo, na hayo vumbi linalotokana na kufyatuliwa risasi hizo na matokeo ya baada kuripuka ya kuripuka yanaweza kuwa na madhara makubwa kwa afya ya mwanadamu haswa kwenye mapafu na viungo vingine muhimu mwilini. Kabla ya hapo jeshi la Marekani lilituma mabomu na risasi za urani iliyohafifishwa wakati wa uvamizi na kukaliwa kwa mabavu Iraq, swala ambalo lilikuwa na madhara makubwa kwa wanajeshi wa Marekani na vilevile vile watu wa Iraq, na wakati huo huo kusababisha uchafuzi mkubwa wa mionzi katika maeneo ambayo silaha hizo zilitumika. Haya ni matangazo ya Jumamosi asubuhi ya, ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Na hodha wako kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98 9 sefore sita tano nne nane saba Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 941 na, na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Al-Fath. Atamwingiza katika mabustani ambayo hupita mito chini yake, na atakayegeuka upande atamwadhibu adhabu iumizayo. Katika darsa iliyopita, tuliona jinsi Allah Subhanahu wa Ta'ala alivyowakemea waliohalifu kwenda vitani na kuwaweka kwenye kundi la watakaofikwa na adhabu. Ni wazi kwamba miongoni mwao walikuwemo watu walemavu na wagonjwa ambao hawakuwa na uwezo wa kuandamana na Waislamu wenzao kwenda vitani. Baadhi ya watu hao walikwenda kwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kutaka kujua nini itakuwa hukumu yao. Ndipo aya hii iliposhuka na kupambanua hukumu yao na wale walio wazima lakini wakahalifu na kuasi amri ya Mtume wa Mwenyezi Mungu. Mojawapo ya usuli na misingi mikuu ya Uislamu ambao unatawala katika maamrisho na hukumu zote za dini ni ule uliobainishwa kama ifuatavyo katika sehemu ya mwanzo ya aya ya mia mbili na thamanini na sita ya Suratu Lbakara ya kwamba la yukalifu llahu nafsan illa wusaaha, yani Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi yoyote ila kwa kadiri ya iwezavyo. Kwa mfano, katika sala ambayo moja ya masharti yake ni kusimama, watu wagonjwa na wasio na uwezo kimwili inawajuzia kusali kwa kukaa au hata kulala. Faradhi ya funga imeondolewa wajibu wake, si kwa wagonjwa peke yao, lakini hata kwa watu wazima, ikiwa itawabainikia kwa yakini kwamba kufunga kutawasababishia maradhi, basi na wao pia wataondokewa na wajibu wa kufunga. Ili ibada ya hija iwe ni wajibu kwa mtu, ni sharti awe na uwezo wa kimwili mbali na wa fedha. Kwa hivyo watu wasio na uwezo wa kwenda Maka au kutekeleza hukumu za hija, wao wanasameheka kutekeleza faradhi hiyo. Katika aya hii tuliyosoma, pia Qurani tukufu inasema jihadi ya kupambana na maadui ni wajibu kwa watu walio wazima kiafya ambao wanao uwezo wa kupigana vita na kujihami nafsi zao. Ama wale walio na ulemavu wa kimwili au walio wagonjwa, wao wanasameheka kwenda kwenye medani za vita na jihadi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Mwenyezi Mungu anawapa mazingatio maalumu watu wagonjwa na walemavu kwa kuwaondolea wajibu wa kutekeleza baadhi ya faradhi za dini. Kwa hivyo, viongozi na watungaji sheria katika jamii ya wa Waislamu nao pia inawapasa waizingatie nukta hii wakati wanapopanga na kuweka sheria na kanuni za kijamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa suala muhimu na la msingi kwa muislamu ni kutii na kujisalimisha kwa maamrisho ya Allah subhanahu wa taala, japokuwa wajibu wa watu unatofautiana kulingana na mazingira na uwezo wa kila mmoja wao ya Kwa hakika Mwenyezi Mungu amewaridhia waumini walipokubai chini ya mti, na alijua yaliyo moyoni mwao, basi akateremsha utulivu juu yao na akawalipa kwa ushindi wa karibu. wa maghanima kathiratan yakhudhunaha wa kana Allahu azizan hakima na ngawira nyingi watakazozichukua na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye hikima. Katika darsa kadhaa nyuma, tulieleza kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na masahaba zake waliondoka Madina na kuelekea Maka kwa madhumuni ya kwenda kufanya umra na kwamba mtume wa Allah alimtuma mmoja wa masahaba zake kwa wakubwa wa Makuraishi akawajulishe kwamba Waislamu hawaendi huko kwa nia ya kupigana vita, bali lengo lao ni kuzuru nyumba ya Mwenyezi Mungu. Lakini Makuraishi walimkamata na kumweka kizuizini mjumbe huyo wa bwana mtume. Kufuatia hatua hiyo ya Makuraishi, mtume wa Mwenyezi Mungu aliwakusanya masahaba zake chini ya mti uliokuwepo katika eneo liitwalo Hudaibia, na hapo akachukua baia ya utiifu kwao kwamba hakuna yeyote kati yao atakayerudi nyuma katika medani ya vita wala kuzembea katika kupambana na washirikina. Wakati habari ya baia hiyo ilipowafikia washirikina, waliingiwa na hofu Wakaamua kumwachia huru mjumbe wa Mtume kwa kufungwa mkataba wa Hudaibia. Njia ikafunguliwa kwa Waislamu kwenda kufanya umra katika miaka iliyofuatia, na baada ya hapo pia Waislamu wakashinda na kuikomboa ngome ya Khaibar na kujipatia ngawira chungu nzima. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwa muumini hakuishii katika ufanyaji baadhi ya amali za kiroho tu za Uislamu kama sala na funga, lakini kujitokeza na kushiriki katika nyuga za kijamii na kisiasa, kuwa bega kwa bega na kuwasaidia viongozi wa dini ni miongoni mwa vielelezo pia vya kuwa muumini wa kweli. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tusihadaiwe na dhahiri ya amali zetu. Allah subhanahu wa ta'ala ana ujuzi kamili wa nia halisi na yaliyomo ndani ya nafsi zetu na atatulipa thawabu kulingana na nia hizo. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kupata radhi na ridhaa ya Mwenyezi Mungu azza wa jalla, ambalo ni jambo la kimaanawi Hakuna mgongano na kuchuma ngawira za fitani na neema za hapa duniani. Halikadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kuwa na utiifu na uaminifu kwa Mtume wa Allah na kumsaidia katika kukabiliana na maadui ndiyo siri ya kupata rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu duniani na akhera. yeah. walitakuna ayatan lilmuminina wayahdiyakum siratan mustakima, Mwenyezi Mungu anakuahidini ngawira nyingi mtakazo zichukua, basi amekutangulizieni hizi kwanza, na akaizuia mikono ya watu isikufikieni, na ili hayo yawe ishara kwa waumini na akakuongozeni njia iliyonyoka. Wa ukhra lam taqdiru alayha qad ahata Allah biha wa kana Allah ala kulli shay'in qadira, na mingine hamjaweza kuyapata bado, Mwenyezi Mungu amekwisha zingira, na Mwenyezi Mungu ni muweza wa kila kitu. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kwa kueleza kwamba rehma na fadhila za Allah kwa waumini haziishii kwenye sulhu ya Hudaibia na ukombozi wa ngome ya Khaibar pekee, bali kuna ushindi mwingine kadhaa ambao watapata Waislamu katika siku za usoni, ushindi ambao wao wenyewe hawaufikirii wala kuuwaza na wala hakuna uwezekano kwa wao na uwezo wa kuupata. Na sababu ni kuwa mbali na Mwenyezi Mungu mtukufu kuteremsha sakina na utulivu ndani ya nyoyo za waumini, anazitia woga na hofu pia nyoyo za makafiri, ili waache kuanzisha uchokozi na uvamizi dhidi ya Waislamu. Ni wazi kwamba misaada hiyo ya ghaibu ya Allah inaimarisha imani za waumini juu ya ukweli wa mtume wa Mwenyezi Mungu na kuwafanya wawe thabiti katika njia ya uongofu wanayoifuata. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba katika kanuni za vita inajuzu kuchukua mali za adui kwa sura ya ngawira. Na kanuni hii imethibitishwa na kukubaliwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu mtukufu ametupa ahadi kwamba kama tutafanya juhudi za kweli na za ikhlasi za kuinusuru dini yake, atatuteremshia baraka za kimaada pia za neema za hapa duniani. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tujue kwamba kuvunjwa nguvu maadui na kuzimwa uchokozi wao na kupatikana amani na usalama katika jamii ya wa Waislamu ni miongoni mwa neema na ihsani kubwa ambayo Allah subhanahu wataala anawafanyia waumini. Mpenzi wa wasikilizaji wa wa darsa ya 941 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah aunusuru Uislamu na Waislamu na shari za maadui zao, na awape nguvu na uwezo wa kuzishinda hila na njama zao. Wassalamu. Hii ni redio Teheran. Ismail Khamis Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Kisha anaandika ramadhan karim. Asante sana na mie na kujibu ramadhan mubarak, ukiwa hapo Geita, Tanzania. Kisha mwingine hapa, shabiki mpya huyu, anasema anaitwa Dkt Baraka Naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Anasema habari za siku. Hapa kwema, hofu kwako. Ndugu yangu, labda pengine, tuambie jina lako kamili na upo sehemu gani Tanzania, ili tuweze kukunga. Asante sana pia, Sherali Fazel, ukiwa Dar es Salaam Tanzania, anafuatilia matangazo na anasema shambulizi la wazayuni dhidi ya Siria ni jinai ya kivita. Asante sana Sherali ukiwa hapo Da. Karibu sasa, Tuangazie macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya. Sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Nation inapicha, ina picha inayomwonyesha rais William Ruto akiwajihiana na kinara wa upinzani Raila Odinga. Picha hiyo imebeba anwani isemayo Nikabili mimi Ruto sasa aelekeza vita vyake dhidi ya Raila. Kwa muhtasari, wawili hao wameendelea kutuhumiana na kutupiana vijembe kuhusu uchaguzi wa rais wa Agosti mwaka jana. Ruto amemtaka Odinga akabiliane naye badala ya kuwahangaisha wananchi kupitia maandamano aliyoyaitisha kila siku za Jumatatu na Alhamisi. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo ina kichwa kinachohoji pasta kutoka jahanamu mhubiri ahusishwa na vifo vya wafuasi wake. Ni Pasto Paul Makenzi wa kanisa la Good News International la Kilifi. Anadaiwa kuwaagiza wafuasi wake wafunge na wajizuie kula kwa siku arobaini eti wakisubiri kiama. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Taifa Leo umepambwa kwa picha zinazoonyesha waandamanaji. Picha hizo zimeambatana na anwani isemayo udanganyifu wa DCI kwa mujibu wa gazeti hilo, idara ya upelelezi wa jinai DCI imechapisha baadhi ya picha ilizodai ni za waandamanaji wa Azimio, kumbe ni za zamani. Wamenaswa hapo. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo zina anwani zisemazo: koti ya zuia CAS kuingia afisini, hofu kuhusu mabag kuingia Kenya, na michezoni, CR7 na Ken waweka rekodi. Toleo lake la mtandaoni limeandika pasta anayehusishwa na vifo vya watoto akana mashtaka, na michezoni Teranga Lions, Atlas Lions na Super Ego mavizioni kufuzu AFCON. Saturday Standard wake, kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa habari inayoangazia kutotekelezwa, eh, baadhi ya ahadi alizozitoa rais Ruto wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais. Pia limeandika rais na Raila katika vita vya maneno katika eneo la Gusi na Kamlesh Patni katika kashfa mpya ya dhahabu huko Zimbabwe. Tugeuke sasa magazeti ya Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani semayo katiba mpya sasa mbioni. Kwa muhtasari, limeandika shilingi bilioni tisa zimetengwa kuendeleza mchakato utakaoanza Julai. Mboe asema ni hatua muhimu. LHRC yataka ushiriki wa wote pia limepa muhimu habari ya kiafya, ni ya takwimu za kuogofya zinazosema kifua kikuu kinaua watu sabini na moja kila siku nchini Tanzania. Pia limeandika kesi za ubakaji na ulawiti za undiwa mkakati mpya, sababu Kagera kukumbwa na majanga mengi, wafanyakazi Zanzibar kicheko, mishahara juu, na michezoni kuna ripoti maalum yenye kichwa kisemacho ushirikina na ngono vya tesa wanasoka Bongo. Toleo la intaneti la gazeti hilo pamoja na mambo mingine limeandika hafungwa maisha akipinga kifungo cha miaka thelathini. Aya, ndo kile kisa cha kuruka mkojo na kukanyaga nini hino, au ni kukimbia kugongwa na baiskeli <laughs> alafu najikuta umegongwa na gari. Aya, tuachane na hayo. Tanzania yatoa msaada wa shilingi bilioni mbili nukta tatu tetemeko la ardhi Uturuki. Baraza la maaskofu Katoliki Tanzania lataka la kinga kwa viongozi wote ifutwe. Na kuna kisa au labda tuwite mkasa, ni kuhusu mjane aliyeolewa na wanaume watatu kwa pamoja, akiwemo shemiji yake. Haya, kimbwanga hicho cha kijahilia kimetukia huko Nigeria. Gazeti dada la The Citizen limeipa kipaumbele habari yenye kichwa kisemacho EAC yaandaa mazingira ya, ya viza moja ya utalii. Pia limeandika kuhusu kuanza ziara ya makamu wa rais wa Marekani, Kamala Harris, barani Afrika. Habari Leo toleo lake la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika Majaliwa asema TB inaua Watanzania sabini na moja kila siku na huko nchini Uganda, gazeti la Saturday Monitor limetanguliza mbele habari kuhusu simulizi ya mganda aliyefungwa jela siku mia tatu huko nchini DRC. Sama Mugumya alikuwa msaidizi wa Dr. Kiza Besije, anaeleza alivyokamatwa, masaibu yake gerezani, na namna alivyoachiwa na kurudi nyumbani. Habari nyingine katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo, jinai za uchawi, kwa nini, au ina wasiwasi zaidi ya watoto elfu moja wanazaliwa na midomo yenye kasoro kila mwaka na wazazi na shule za pendekeza mageuzi katika elimu ya msingi. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. ya kutukutanisha nanyi kwa mara nyingine tukiwa ni tupo salama tukiwa ni wenye afya hivyo, hatuna budi kusema alhamdulillahi rabbil alamin. Katika kipindi cha leo, tuangalie ni namna gani tunaweza kufaidika mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi huu ambao mwezi ni bora kuliko miezi yoyote, ni afdhalu shuhur, lakini pia tupo katika dhifa ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kama vile ambavyo mtume alivyotueleza akisema shahrun duitum fihi ila diyafati llah, kwamba ni mwezi ambao mmealikwa katika dhifa ya Mwenyezimungu subhanahu wataala. Tukiwa katika dhifa hii na ugeni huu mwenyezi wa Mwenyezimungu subhanahu wataala, ni namna gani tunaweza kufaidika na mwezi huu? Ni vizuri mtu akawa na ratiba ratiba sawasawa za kiroho, lakini pia ratiba za kijamii. Kwa hivyo, siku ya leo sasa ni fursa ya kuangalia ni ratiba gani ambazo twaweza kuwa nazo katika mwezi mtukufu wa ramadhan ili tuweze kufaidika na mwezi huu ipasavyo tunapoangalia katika zile ratiba za kiroho tunatakiwa awali ya yote kufanya bidii katika kumcha mwenyezi mungu subhanahu wataala katika quran mwenyezi mungu anatueleza akisema waladhina jahadu fina lanahdiannahum subulana wale ambao watakaefanya bidii juhudi kwa ajili yetu kuna wakati mtu unafanya bidii kwa ajili ya mambo yako binafsi, lakini hebu jaribu katika maisha yako kutenga wakati maalum, kuweka ratiba maalum, ufanye juhudi kama zile zile au zaidi ya zile ambazo unazozifanya katika maisha yako, lakini iwe ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini hakuna fursa bora kama fursa ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ya kuweza kufanya bidii na juhudi kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, lakini ikiwa ni sehemu, ikiwa ni faida ambayo inakurejea wewe mwenyewe mja wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwani utakapofanya ibada na ukamwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, faida haimrejei Mwenyezi Mungu bali ni kwa maslahi yako wewe mwenyewe. Utapata faida za kiroho, lakini pia utapata faida za kidunia. Kuna mambo kemkem -kem, ambayo ukiweza kuyafanya utaruzukiwa riziki mbalimbali lakini wakati huo pia ikiwa ni sehemu ya kukufuriwa madhambi yako, waladhina jahadu fina lanahdiannahum subulana wa inna llaha lamaa lmuhsinin, kwamba lazima tufanye juhudi, tutenge wakti wetu kwa ajili ya ibada ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hivyo, ratiba namba moja ni kuweka ratiba ya ibada, kuweka ratiba ya kiroho kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Ratiba namba mbili, ikiwa ni sehemu ya ratiba hizo za kiroho, ni kutangaza toba katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Toba katika vitabu vyetu vya ve kidini na katika lugha za kidini, ina maana ya kumrejea Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, arrujuu ila Allah. Kama tunavyotambua, mtu unapofanya madhambi, yani umejiweka mbali na umemkimbia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, umemwacha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wa hivyo kurejea kwa Mwenyezi Mungu, unatakiwa ufanye toba uweze kurejea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na kuna aya mbalimbali ambazo zinaeleza kuhusu tauba, lakini kwa leo tutaisoma tu aya moja inayosema: inna llaha yuhibu tawabina wa yuhibu lmutatahirin, Mwenyezi Mungu anawapenda wale ambao wanapokosea wanatubia wanarejea kwake na kumwomba msamaha na maghfira. Lakini tunapoliangalia swala zima la tauba, lina mengi ambayo tunaweza kuyajadili, lakini kwa muhtasari, tutazungumzia mambo baadhi katika upande wa tauba toba. Tauba ili iweze kukubalika kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala inatakiwa uweze kujutia yale mambo ambayo yaliyokuwa yametangulia, yale maasi ulioyafanya, anadmu ala lmadhi min almasia, kujutia kwa yale madhambi ambayo uliyoyafanya uliyoyatanguliza uliyoyafanya hapo kabla, uoneshe kwamba ulichokifanya unakijutia na kilikuwa sio pahala pake. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mosi, tarehe tatu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 25 Machi mwaka 2023 Miladia. siku kama ya leo, miaka 1031 iliyopita iliyosadifiana na tarehe tatu Ramadhan mwaka 413 Hijiria, alifariki dunia Muhammad bin Noman, maarufu kwa lakabu ya Sheikh Mufid, fakihi mtaalamu wa elimu ya hadithi Qurani tukufu na historia ya Kiislamu. Sheikh Mufid alikuwa hodari na mwanafikra aliyepevuka, kwani aliweza kujibu masuala ya kifikhi kwenye midahalo kulingana na madhehebu yoyote yaliyotakiwa kufanya hivyo. Kutokana na udari wake huo, maulamaa wengi wa Kiislamu katika zama hizo walimpa lakabu ya Mufid. Shekhe Mufid ameandika vitabu vingi katika nyanja mbalimbali. Katika siku kama ya leo, miaka 66 iliyopita, mkataba wa kuasisi jumuiya kiuchumi ya Ulaya au kwa jina jingine soko la pamoja la Ulaya ulisainiwa huko Roma mji mkuu wa Italia, kati ya wakilishi wa nchi mbalimbali za bara hilo. Jumuiya hiyo iliundwa kwa lengo la kuasisi umoja wa forodha kati ya nchi wanachama ili kufuta ushuru wa bidhaa, na baada ya hapo ubadilishanaji wa bidhaa, nguvu kazi, vitega uchumi na huduma nyinginezo pia ukawa huru kati ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, mfalme wa wakati huo wa Saudi Arabia, Faisal bin Abdulaziz, aliuawa na mwana wa ndugu yake mwenyewe Faisal bin Said bin Abdulaziz. Faisal bin Said alifanya mauaji hayo akilalamikia kupunguzwa kwa mshahara wake. Japokuwa itilafu katika kizazi cha wafalme wa Saudi Arabia zimekuwepo siku zote na zimekuwa zikipamba moto mara kwa mara lakini mauaji ya mfalme Faisal yalikuwa ya kwanza ya mfalme wa nchi hiyo kutokana na itilafu kama hizo. Siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, vikosi vamizi vya Marekani ambavyo mwezi Disemba mwaka 1992 viliwasili nchini Somalia kwa kisingizio cha kukomesha uasi nchini humo hatimaye vililazimika kuondoka katika nchi hiyo baada ya kushindwa vibaya na bila kutarajia. Mwaka 1991 makundi mbalimbali ya Somalia yalimpindua dikteta wa nchi hiyo Muhammad Siad Barre. Hata hivyo, makundi haya yalishindwa kufikia makubaliano kunda ya kuunda serikali ya mseto, na mkwamo huo wa kisiasa ukapelekea kuzuka vita vya ndani katika nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, siwezi kusoma maoni yako mengine katika ukumbi wetu wa WhatsApp na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Serikali ya Rwanda imemwachia huru Paul Rusesabagina, nyota wa filamu ya Hotel Rwanda aliyegeuka na kuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya rais Paul Kagame. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amezungumzia habari iliyochapishwa kwenye vyombo vya habari kuhusu kuchoma moto manispaa ya mji wa Bodux huko nchini Ufaransa na kusisitiza kwamba badala ya kuibua machafuko katika nchi nyingine Ufaransa inapaswa kusikiliza sauti za watu wake na kujiepusha kutenda ukatili dhidi yao. Na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa umeonya kwa mamilioni ya wa watoto watakabiliwa na, na hatari ya utapiamlo huko nchini Yemen. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan. Hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana, kwa heri na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.