Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwezi wa Ramadhani ambao imeteremshwa humo Qurani kuwa ni uongofu kwa watu na hoja zilizo wazi za uongofu na upambanuzi. Basi atakayekuwa mjini katika mwezi huu na afunge. Na mwenye kuwa mgonjwa au safarini, basi atimize hisabu katika siku nyingine. Mwenyezi Mungu anakutakieni yaliyo mepesi wala hakutakieni yaliyo mazito, na mtimize hiyo hisabu na mumtukuze Mwenyezi Mungu kwa kuwa amekuongoeni ili mpate kushukuru. Birahmatika ya arhamar rahimin. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Ewe mola wangu nikurubishe, katika siku ya leo kwenye radhi zako, na uniepushe ndani yake na hasira na nakama zako No, niwafikishe ndani yake kuzisoma aya za kitabu chako kwa rehma zako ewe mbora wa kurehemu, amin ya rabbal alamin. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, Juma Mubarak. Natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Jina langu ni Husen Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vile vile udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki bila kusahau vipindi maalum vya mwezi mtukufu wa Ramadhan na makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia. Muda ukiruhusu, tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju. sw Imegonga sita kamili adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. WHO yaitaka dunia iisaidia Tanzania kukabili Marburg huku kesi mpya zikiripotiwa Equatorial Guinea. Maafisa wa Iran na Lebanon wazungumzia matukio ya kieneo huko mjini Beirut. Marubani wa Israel wakataa kumpeleka Netanyahu nchini Uingereza pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili katika mchana huu wa Ijumaa ya Machi 24 mwafaka na tarehe pili Ramadhan. Uganda imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi 1000 huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi huu kama sehemu ya kikosi cha jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Hayo yalitangazwa jana Alhamisi na Kanali Mike Walaka Hiroba, afisa wa jeshi la ulinzi la Uganda, UPDF, ambaye ameeleza kuwa Uganda itatuma wanajeshi wake mashariki mwa DRC kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Machi kwenda kupiga jeki mapambano dhidi ya magenge ya waasi. Kanali Hiroba amesema wanajeshi hao wa Uganda watatumwa katika baadhi ya maeneo ambayo hivi sasa yanishikiliwa na kukaliwa na waasi wa M23 katika mkoa wa Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo DR. Ikumbuko kuwa mwishoni mwa mwaka jana Jumuiya ya Afrika Mashariki ilianza kupeleka wanajeshi wake huko mashariki mwa DRC ili kuisaidia serikali ya Kinshasa kupambana na ongezeko la waasi wakiwemo wa m 23 ni vyema kuashiria hapa kwamba tayari kuna vikosi vya Uganda vinavyoshirikiana na vya DRC katika operesheni ya pamoja dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa nchi hiyo tangu mwezi Desemba mwaka 2021 hadi sasa wameshaua na kukamata mamia ya waasi hao, kwa mujibu wa taarifa ya kikosi hicho cha pamoja. Waasi wa ADF walianzia uasi wao nchini Uganda katika miaka ya tisini kwa shabaha ya kumpindua rais Yoweri Museveni, lakini walizidiwa nguvu na jeshi na kukimbilia kwenye misitu ya mashariki mwa Kongo, ambako walishambulia vijiji, wakaua raia na kupora mali. Tugeukie masuala ya afya. Shirika la afya duniani, WHO, limeitaka jamii ya kimataifa ishirikiane na kuiunga mkono Tanzania katika kupambana na mripuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya mabag. Mwito huo ulitolewa jana na mkurugenzi mkuu wa WHO, Tedros Adhanom Ghebreyesus, ambaye amethibitisha kuwa ugonjwa huo umeua watu watano nchini Tanzania, mbali na kesi nane kuripotiwa. Dr Ghebreyesus ameeleza kuwa watu zaidi ya mia moja sitini wanaoshukiwa kuwa na mawasiliano na mtagusano na waathirika wa virusi vya mabag wamewekwa karantini wakiendelea kufuatiliwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Wakati huo huo, kesi nane mpya za virusi vya mabag zimeripotiwa nchini Equatorial Guinea. Kuna kesi nyingine ishirini zinazoshukiwa kuwa za maradhi hayo nchini humo, mbali na vifo ishirini. Siku chache zilizopita, nchi hiyo ya Afrika Magharibi ilithibitisha mripuko wa kwanza wa ugonjwa huo baada ya kufanya vipimo vya awali kufuatia vifo vya takriban watu 9 katika mkoa wa Kientem ulioko magharibi mwa nchi hiyo na kubaini kuwepo kwa virusi vya homa hiyo. Ugonjwa wa mabag husababishwa na virusi vinavyoshabihiana na Ebola na hata dalili zake hazina tofauti kubwa na ugonjwa wa Ebola. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, virusi vya mabag viligunduliwa kwa mara ya kwanza baada ya watu 31 kuambukizwa, saba kati yao walikufa mnamo mwaka 1967 huko Marburg na Frankfurt, Ujerumani, na mjini Belgrade huko Sabia. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran, Kamal Kharrazi amekutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah mjini Beirut, ambapo wamejadili matukio hivi sasa ya kisiasa na kiusalama katika eneo la Asia Magharibi. Kharazi amesisitiza kuwa uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi nyingine na miamala ya kibeb ya kibabe ya Marekani na utawala haramu wa Israel kuhusiana na Wapalestina ni mambo muhimu ambayo yamechangia mno kukosekana amani na uthabiti katika eneo hili. Afisa huyo ambaye ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu imewanyoshea mkono wa urafiki majirani zake wote na anatumai kwamba nchi za eneo hili zitashirikiana katika kuimarisha usalama na utulivu wa eneo hili zima. Sayid Abbas Arakchi, naibu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na Mojtaba Amani, balozi wa Iran mjini Beirut, wameshiriki pia katika mazungumzo hayo beina ya mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran na Sayid Nasrullah. Mbali na kukutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, naibu waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana pia na kuzungumza na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa Lebanon, akiwemo spika wa bunge la nchi hiyo ya kiarabu Nabih Berri. Kabla ya kuelekea Lebanon, mkuu wa baraza la kistratejia la mahusiano ya kigeni la Iran aliyetembelea Siria na kukutana na viongozi wa nchi hiyo ya kiarabu akiwemo Rais Bashar al Asad. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed ametangaza habari ya kuundwa serikali ya mpito katika eneo la Tigre la kaskazini mwa nchi kama sehemu ya utekelezaji wa makubaliano ya amani. Taarifa iliyotumwa jana Alhamisi katika ukurasa wa Facebook wa Abei Ahmed inasema utawala huo wa kieneo wa mpito utaongozwa na mjumbe wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre TPLF kwa kifupi, Getachew Reda. Taarifa hiyo imefafanua kwamba kulikuwa na haja ya kuunda utawala jumuishi wa mpito ili kudhamini amani endelevu na kutamatisha mgogoro katika eneo hilo la kaskazini mwa nchi. Serikali hiyo ya muda ya eneo la Tigre imeundwa siku moja baada ya bunge la Ethiopia kuiondoa katika orodha ya makundi ya kigaidi harakati ya TPLF ya kaskazini mwa nchi hiyo. Bunge hilo limesema lilichukua hatua hiyo ili kutoa fursa ya kutekelezwa makubaliano ya amani yaliyofikiwa mjini Pretoria, Afrika Kusini, kati ya serikali ya Adis Ababa na harakati ya TPLF. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, mapigano yamesitishwa huku huduma za msingi kama umeme, mawasiliano ya simu, benki, safari za ndege na kadhalika zikianza tena huko Tigre kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Watu wasiopungua laki sita wameripotiwa kuuawa katika mapigano katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia mbali na mamilioni ya wengine kulazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Na waziri mkuu wa utawala wa kizeeni wa Israel amelazimika kuakhirisha safari yake ya kuitembelea Uingereza baada ya marubani kadhaa wa utawala huo kukataa kumsafirisha kwa ndege kuelekea katika nchi hiyo ya Ulaya. mtawala huyo mwenye misimamo mikali hayo yameripotiwa na gazeti la The Telegraph ambalo limefichua kuwa serikali ya utawala wa Kizayuni imeshindwa kupata rubani ambaye yuko tayari kumpeleka Netanyahu nchini Uingereza. Netanyahu alipaswa kwenda Uingereza leo Alhamisi. Kwa mujibu wa Telegraph, huenda Netanyahu akalazimika kuakhirisha safari yake hiyo ya kuitembelea Uingereza kwa jumla kutokana na mzozo wa kisiasa ndani ya utawala huo utawala huo unashuhudia maandamano kwa miezi kadhaa sasa dhidi ya serikali yenye misimamo mikali ya Netanyahu chanzo kimoja cha serikali ya Uingereza kimeliambia gazeti la The Telegraph kwamba na hapa nanuku tunafahamu kuwa marubani wa Kiisraeli wamekata kumpeleka Netanyahu Uingereza mwisho kunuku tukio kama hili lilishuhudia mwezi uliopita pia baada ya marubani kukataa kumpeleka waziri mkuu huyo Israel uh, huko nchini Italia, maelfu ya wazayuni walimiminika mitaani kushiriki maandamano makubwa zaidi dhidi ya Netanyahu yaliyopewa jina la kupambana na udikteta. Waandamanaji walifunga barabara kuu zinazoelekea uwanja wa ndege wa Ben Gurion kujaribu kumzuia Netanyahu asiende Italia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho uamuzi madhubuti wa bunge la Jordan wa kumfukuza balozi wa Israeli. Mvutano umebuka katika uhusiano wa Amman na Tel Aviv kufuatia uamuzi imara wa bunge la Jordan wa kumfukuza balozi wa utawala wa Kizayuni wa Israel nchini humo. Uhusiano wa Jordan na utawala wa Kizayuni umeharibika na kukumbwa tena na mvutano katika siku za karibuni. Bezalel Smotrich, waziri wa fedha wa utawala wa Kizayuni hivi karibuni alionyesha hadharani ramani bandia ambapo sehemu za ardhi ya Jordan na Palestina zimeunganishwa na ardhi nyingine zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Hatua hiyo ya waziri wa fedha wa Israel imechukuliwa katika hali ambayo Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo unaokalia kwa mabavu Quds tukufu alitembelea Jordan mwishoni mwa mwezi Januari mwaka huu na kufanya mazungumzo na Mfalme Abdullah wa pili wa nchi hiyo. Baada ya mazungumzo hayo, utawala wa Israel ulisema lengo la safari ya Netanyahu katika nchi hiyo ya Kiarabu lilikuwa ni kujadili masuala ya kieneo, hasa ushirikiano wa kistrategia, usalama na uchumi kati ya pande hizo mbili, ambayo yanachangia utulivu wa eneo. Licha ya tangazo hilo, lakini uhusiano wa pande hizo umevurugika tena, ikiwa ni miezi miwili tu tangu kufanyika mazungumzo ya viongozi hao yaliyodaiwa kuwa ni ya kuimarisha ushirikiano wao wa kistrategia na kiusalama. Sababu kuu ya kudhihiri mvutano wa hivi sasa kati ya Aman na Tel Aviv ni mielekeo ya uvamizi na unyakuzi wa ardhi ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu kuhusiana na Jordan. Wakati huo huo, baraza hilo tayari limeanza juhudi za kudhoofisha nafasi ya usimamizi wa Jordan juu ya maeneo matakatifu katika mji mtukufu wa Quds. Jawad Alanani, mkuu wa zamani wa ofisi ya kifalme ya Jordan na mmoja wa watu wa kongwe na walio na uzoefu mkubwa kuhusu kadhia ya Palestina na Israel, anazungumzia katika makala iliyochapishwa karibuni katika magazeti na tovuti nyingi za Kiarabu safari ya yani Netanyahu nchini Jordan mnamo Januari iliyopita, kwamba kuna mambo mawili ambayo mfalme wa Jordan anayapa umuhimu mkubwa na kuyachukulia kuwa mistari mekundu ambayo hayako tayari kuifumbia macho. Mstari mwekundu wa kwanza ni kutokiukwa au kudhoofishwa usimamizi wa Jordan juu ya Quds tukufu na maeneo matakatifu ya Kiislamu na Kikristo. Mstari mwekundu wa pili ni kwa serikali mpya ya Israel kutowahamishia Wapalestina Jordan au kutekeleza siasa na hatua zinazoifanya Jordan kwa ardhi mbadala kwa Wapalestina. Inaonekana kuwa baraza la mawaziri la Netanyahu linajaribu, linajaribu kuvuka mistari miwili mekundu ya serikali ya Jordan na kutekeleza siasa za kuibadilisha Jordan kuwa ardhi mbadala kwa Wapalestina. Hii ni redio Tehran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha plus 98 903 506 5487. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, mwezi mtukufu wa Ramadhan umewadia, na kwa mnasaba huo tumekuandalieni mawaidha maalumu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayyid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, katika sehemu moja ya mawaidha yake hayo yanayotokana na hotuba ya, ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kuukaribisha mwezi wa Ramadhan. Sheikh Aidarus anazungumzia baadhi ya mambo ambayo Muislamu anapaswa kuyafanya kabla na baada ya kuanza mwezi huo mtukufu. Kitu cha kwanza, Muislamu, ndugu zangu, tusikilizeni zuri, tumsikilizeni mtume wetu anapotufundisha. Kitu cha kwanza kabla hujapanga mswahafu utasoma juzu ngapi, kabla hujapanga utaswali swala ngapi, kabla hujapanga utasoma dua ngapi, kitu cha kwanza katika Uislamu takasa nini? Nia, innamal a'malu binniya. Kipimo hiki ndio kipimo muhimu, usiangalie huswali raka alfu, usiangalie huhitimisha juzu kumi kwa siku, kwanza angalia nia yako iko safi ama haiko safi. Ndio Mtume akianda amenena fasalu llaha rabbakum biniyatin sadiqa wa qulubin tahira Tufanyeni bidii siku hizi tatu nne kabla ya kuingia Ramadhani, tupate element mbili ziungo ziwili, anniyatu sadiqa wal qalbu tahir. Qalbu tahir ni vipi? tukara kuosha alqalbu. Najis ni upi? Utaujua alqalbu tahir. Moyo wenye chuki ni moyo najis, moyo wenye bughwa ni moyo najis, moyo wenye zita ni moyo najis, moyo wenye hasadi ni moyo najis moyo endelea. Yani zile tabia za moyo mbovu zote za unajisi moyo, zikiunajisi moyo, chombo kimekuwa kichafu, amali haziwezi kufanya kazi mwezi wa Ramadhani. Ndio zile riwaya japokuwa si huzitumia makosa. Mara nyingine utasikia kila mtu siku hizi kutumia message kwa WhatsApp, kama nilikukosea nifanya nini nisamehe, ni zitu zizuri, lakini mambo mangine hayataki message kwa WhatsApp, mambo mengine yataka ku kurudishwa haki za watu, kunini kuzungumza na mtu mkaikana sawa? Hiyo masala umemfanya mtu jambo, umempeka asfala safilina, kisha umtumie message tu kwa sababu ana Ramadhani yao, tusameane tuteza na <laughs> shere. Inategemea ile level ya ulivyomkosea au alivyokukosea ama mulivyokoseana. Hiyo hii maana safisha chuki katika moyo, safisha hasad, safisha kutukia watu Uingie katika mwezi wa Ramadhani na nia sadika na qalbun tahir, fasalu llaha rabbakum bi niyatin sadika wa qulubin tahira. Ehe, mukishakupata hizo ziwili andani program an yuwafiqakum lisiyami. Ibada ya kwanza ambayo inaotakikana kufanya Ramadhani, kabla hujapanga ya sunna ya kimsingi, ni taufiki ya kufunga mwezi wa Ramadhani, muombe Mwenyezi Mungu akupe taufiki kwa sababu kufunga Ramadhani si maamuzi yako yeye, tuaweza kusikia mtu amekufa, aweza kungia Ramadhani. Mungu asitujalie atu, atupe shifa. Mungu akakupa maradhi ambayo yakakufanya wewe usiweze nini. Aweza ukaingia Ramadhani, ibilisi akakupotosha usiweze kufanya nini, kufunga. Kwa hivyo kitu cha kwanza katika programu yenu siku hizi ni mwombeni Mwenyezi Mungu, allahumma wafikna lisiyami. Kithirishani hii dua Allahumma waffiqna lisiyami, e Mola tuwafikie kuufunga nini mwezi wa Ramadhani, an yuwaffiqakum lisiyami, awafikie kuufunga pili, wa tilawati kitabi, na kukisoma kitabu chake. Kwa hivyo priority ya kwanza ni kuhakikisha umetekeleza jukumu la kutiba, alaikum siyam. Ya pili jukumu la pili ni nini? ukisoma kitabu chake Mwenyezi Mungu kwa sababu ndio season ya Qur'ani. Ramadhani ndiyo season ya nini? Ya Qur'ani. Wa tilawati kitabi tatu ya Rasul Allah program na kumuomba Mungu awasamehe madhambi yenu. Atuambia fa inna shaqiya mtu muovu sana. Man hurima ghufran Allahi fi hadha shahr al-azim. Ni ule atapitiwa na mwezi wa Ramadhani mpaka umalizike asipate msamaha wa Mungu hutolewa bure. Ramadhani si masala ya kwenda kununua Mungu. Ramadhani ame amefungua milango yake yote ya toba, ametoa nafasi ofa kila aina za toba. Ukifanya kadha atakusamehe. Kwa hivyo ukapitiwa na daura ya siku thalathini, ndugu yangu, na tukatoka ikawa bado ukurasa wetu una madhambi, Mtume atuambia basi hoyo ndio mtu muovu sana atakuwa duniani. Kufunga kusoma Qurani kuhakikisha umepata mambo. Na mwisho wa hutuba kuna kipengele nitarudi tena kwenye hiki. Aendelea wadhkuru, wakati munapofunga barna usifunge kufunga funga, kwa hisia zako imagination yako ilekeze kwenye saumu. Vipi utailekeza? Akwambia Bwana Mtumi mambo mawili. Kwanza, wakati unapofunga ile ndaa ikikushika na kiu ikakushika itumie ndaa ile na kiu ile ukumbuke mambo mawili. La kwanza kumbuka ndaa na kiu ya siku ya kiama, ikiwa masaa kumi na mbili tu kutoka asubuhi mpaka magharibi, ama kumi na tatu ama kumi na nne ama dola nyingine mpaka kumi na sita mpaka kumi na nane bado mmasaa. Kumbuka tutasimama katika uwanda wa mahshari ya siku ya kiama kuhisabiwa kwa siku ngapi, na ndaa yake itakuwaje na kiu yake itakuwaje na yua lake litakuwa kali namna gani? Itumie hiyo ndaa ikulee kiruhu kukumbuka challenge kubwa inayotungoja katika ulimwengu wa kiakhira, ili ujitayarishe usiweze kuingia katika ndaa hiyo. Investi saumu yako kuhusu akhira yako. Pili, la pili katika hadithi nyingine yatwambia, itumie ndaa yako na, na kiu yako kukumbuka wenye ndaa kila siku. Kuna watu waweza kuamka asubuhi wakalala watamalamai zijana, watoto, watu wazima, hakuna chakula nyumbani, hakuna mpango. Sasa wewe unaposikia zile dharubu za ndaa za siku moja za masaa, jiulize wale waketio siku zote katika dharubu hizi wakoje? Kwa hivyo ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza akhira yako, na ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza jamii yako kwa msingi wa kusaidiana. Lazima iplay role mbili duniani na akhira Wadhkuru biju'ikum wa atashikum ju'a yawmil qiyama wa atasha, ehe. Ukiweza kuinvesti kwenye ndaa yako utafanyaje? Programu yafuatilia, watasaddaqu ala fuqara'ikum wa masakinikum, ndio mutapata msukumo wa kutoa sadaka kuwapa mafukara na nani. Wamwona Bwana Mtume anavyozifungamanisha zitu sadaka, uwape watu gani? Maskini na fukara. Maskini na mafukara, kuna tofauti gani? Baadhi ya ulama wanena, al fukara ni wale ambayo la yasaluna nnas, awaombi aweza kufa mtu aombi, awa kabisa, awawezi kabisa kunyosha mkono wake ama kuinua ulimi wake kumwambia mtu, mimi na shida nisaidia. Na hawa ndio aula kuwapa sadaka. Na poleni, katika ulimwengu wa leo hawa huumia sana watu hawa, kwa sababu sitaki kunena wote asilimia kubwa ya waombao hawastahiki kupoa. Watu huomba kwa ajili ya starehe zao. Watu huomba mbarobaro mzima na afya yake, hata ikufanya kazi. Lakini kuna watu mamama, maskini, mayatima, wanyemekinya na hakuna awayuwao. Ukiwaona kama Qur'ani atambia, tahsabuhum aghnia, utafikiri mmatajiri, lakini kumbe ndani chungu hakitokoti, hakuyawahi kuonekana moto ndani ya nyumba na ulima umeofunga hawa ndio huitwa fukara masakin. Baadhi ya ulama sema ni wale waombao. Baadhi ya ulama wanena la tofauti ya fakiri na maskini, fakiri ni ule katika mahitaji yake hupata asilimia kumi ama 20, 80% hapati. Maskini ni ule katika mahitaji yake hupata 60 70%, 30% hawezi kutimiza. Kwa hivyo fakiri ni aswa uhala minal minal maskin. baadhi ya lakini Mtume anatuambia watasaddaqu ala fuqaraikum wa masakinikum na maskini kwa waqiru kibara. Jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani kuheshimu wakubwa zenu, wakubwa wako wa kiumri, wakubwa wako wa kicheo, wakubwa wako kwa kila kitu. Ukubwa ukubwa una maana mingi, kwa sababu jamii ya kiislamu ni jamii ya nidhamu, ni jamii ya heshima, ni jamii ambayo kila mtu hutambulika kwa cheo chake. Jifundisheni kuheshimu wakubwa wenu warhamu sigarakum, jifundisheni na kuwahurumia wadogo wenu. Wadogo wenu kwa kila aina, mdogo wako kiumri, mdogo wako yani kijana chako, mdogo wako mfanyikazi wako, kila aina. Kuwe na, na, na relation hii ya heshima na huruma. Warhamu sigarakum. Tatu, jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani. Jamanini, kabla ya kwenda kwenye uradi mwingi, nataka muangalie program nyingi anavyotupa bwana mtumi hapa, ni program za kijamii si programu za kiibada peke yake za kuketi msikitini lao. Mtaitukua hii khutba muyapange haya mambo, watakatuyafanye mutapata karibu asilimia sabini au zaidi, ni mambo ya kijamii kuliko kuwa ni mambo ya kiibada. Heshimu wakubwa kubwa zenu, barahamuni watoto wenu, wapeni sadaka mafukara wenu. Hizi zote ni nini? Ni, ni huduma za kijamii. Aendelea, wasilu arhamakum, ungani uzao wenu. Tembelea ndugu zako, tembelea maami zako, tembelea mashangazi zako. Ma mawasiliano baina ya family, jenga famili yako peka za kula wale wazee wetu, yale mambo nikifanya mengine si mambo ya, ya, ya kukuzwa jamani, ni tools, zile kuta ada na dasturi za Ramadhani. Si maskini tu hapo, wao jirani akipika chakula kitatiwa kibakulini, chende kwenye jirani huyu, hata kama wanacho, na huyu hakirudi kitupu, kibakuli kile kitarudi na nini. Ile tunajifundisha kushea, tunajifundisha kujenga ujirani mwema tunajifundisha kwamba sisi ni umma mmoja. Hizi zote ndo Bwana Mtume azitakazo, Ramadhani tuzifanye. Mtazifanya vipi? Kila wakati kwa mambo yake. Wasilu arhamakum wahfadhu alsinatakum fadhini, ndimi zenu, msifunge matumbo tu peke yake, ropoko ropoko, maneno machafu machafu machafumachafu wa ghuddu ala amma la yahillu nadharu ilay, fungeni mato yenu, msiangalie mambo yasostahiki kuangaliwa. Wa amma la yahillu alistimaa, fungeni masikio yenu Musisikie yasostahiki kusikiwa. Yani usifunge tumbo tunakula na kunwa, funga kuangalia haramu, funga kusikiza haramu, kusikiza, kusengenya, kunena urongo, kutukana, funga zote hizo. Watahannanu ala aitamikum, jifundisheni kuwahurumia mayatima wenu. Yotahannanu ala aitamikum, na Mungu atamtoleza mwenye kukuhurumia yatima wako. Tume akuambia ukisaidia yatima wa mtu, na wewe Mwenyezi Mungu hakuwati atamtokeza mwenye kukusaidia wako. Kuwe na program Ramadhani za kukumbuka mayatima. Mayatima wahitaji special attention. Watubu ila llahi min dhunubi. Tunamshukuru Shekh Sayid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, kwa mawaidha na nasaha alizotupa, na tunakutakieni wasikilizaji wetu wapenzi nyote funga njema na maqbul ya mwezi mtukufu wa Ramadan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tabit liyali humishan> Hii ni Redio Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa leo huko nchini Tanzania. Tonze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele ya habari inayohusu mapya kuhusu ajali ya ndege ya shirika la Precision Air iliyoua watu karibu 20 huko nchini Tanzania mnamo Novemba mwaka jana. Kichwa cha habari hiyo kinasema ukweli hadharani. Mwandishi anadokeza kuwa ripoti ya pili ya uchunguzi wa ajali hiyo yaani ka hatua kwa hatua kilichotokea hadi ndege hiyo ikaanguka majini yategua kitendawili cha aliyefungua mlango yabainisha mawasiliano ya rubani na waongoza ndege. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo ACT na CHADEMA wazidi kumkalia kooni Rais Samia. UWT yasema uchaguzi ujao hakuna kubebana. Wanadiplomasia wachambua ujio wa Kamala Harris. Lakini toleo lake la mtandaoni limetanguliza mbele habari semayo wananchi mia moja tisini na tatu wawekwa karantini kufuatiliwa viashiria vya mabag huko Kagera, Nipashe limeipa kipaumbele habari ya kijamii inayosema mpango asema hali ni mbaya, akemea ushoga na ndoa za jinsia moja. Pia limeandika shehe aomba madanguro yavunjwe kipindi cha mfungo wa Ramadhani ya fungu tu kabisa. Aya, pamoja na mambo mengine habari ilio limeandika Samia asema tuiombee nchi amani na utulivu. Dakta Mwinyi ataka wawekezaji au aita wawekezaji uchumi wa buluu. Mama hatupa mtoto chooni akidai kukataliwa na mpango. Ataka umakini maudhui ya televisheni. Balozi wa Uholanzi ampa tano Rais Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira. Linaandika zaidi kwamba ni kwa kuimarisha uhuru wa vyombo vya habari. Kuhudhuria mkutano wa vyama vya upinzani amfurahisha kwa kuunganisha nchi michezoni, limeandika Stars ishindwe yenyewe kuifunga Uganda leo. Nalo jambo la habari kwa upande wake, limepozito habari yenye kichwa kisemacho Dr. Samia aitaka dunia kukaa pamoja kusimamia ajenda ya maji. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Kenya, ambapo gazeti la Standard limetanguliza mbele habari yenye anwani semayo Ruto aipiga mahakama na kuunda serikali iliyojaa kupindukia. Kwa mukhtasari, Ruto amekosolewa kwa kupuuza agizo la mahakama kwamba ateue makatibu waandamizi 23, lakini badala yake ameteua watu hamsini, wengi wao wakiwa wandani wake wa kisiasa ambao waliapishwa mapema jana. Pia limepa uzito habari ya tume ya mawasiliano nchini Kenya kutishia kuzima vitu sita vya runinga ambavyo vitapeperusha matukio wakati wa maandamano ya azimio la umoja. Toleo lake la mtandaoni limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno Raila adai Gachagua anapanga kutibua maandamano ya amani ya azimio. Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika kuhusu mvutano baina ya wawili hao kwamba naibu rais Rigathi Gachagua na kinara wa azimio Raila Odinga jana Alhamisi walishikilia misimamo yao mikali, huku akisema hawako tayari kwa mazungumzo beina ya serikali na upinzani. Gazeti dada la Nation limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu wanasiasa wenye misimamo mikali wa kambi ya Ruto na Odinga. Toleo lake la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika jinsi Matiangi alivyosalimu amri, wako wapi wanajeshi? Wapo, wako wapi wanajeshi, huku majangili wawili majangili wakiua watu wengine wawili, kumradhi. Mafuriko yaibua tafrani jijini na kieneo. Uganda kutuma askari DRC mwezi huu. Habari kuu katika gazeti la Taifa leo lina kichwa kinachohoji pasta alitoa watoto kafara. Mchungaji huyo wa Kilifi anashikiliwa na polisi kwa kuwaasa wafuasi wake wajiuwe kwa kutokula chakula kwa siku arobaini wakisubiri kiama eti, na tayari watoto wawili ni wahanga wa ujahili huo. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor la huko Uganda ambalo limetanguliza mbele ya habari yenye anwani semayo walinzi wanne wauawa katika shambulio dhidi ya shule. Pia limeandika shule ya Karamoja iliyotuma ombi la kupewa mabati lakini haikupewa. Toleo lake la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika Makerere yawatimua wafanyakazi sita kwa unyanyasaji wa kingono raia na maafisa wa UPDF ni miongoni mwa waliojeruhiwa katika mapigano juu ya Nambole. Hapa ni Teheran na hii ni idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa Teheran. Bado una fursa mpenzi msikilizaji, ya kushiriki matangazo haya, tutumie Arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam anasema Unapoiona hilali ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, sema: ya Rabbi, nakuomba unipe kheri na matukufu ya mwezi huu na vilevile vile unipe ushindi. Nakuomba unipe baraka, utakasifu na riziki ya mwezi huu. Nakuomba kheri iliyopo katika mwezi huu na baada yake. Ewe mola wangu, katika mwezi huu nipe usalama, imani afya ya kupumua, baraka takwa na taufiki, katika kile ukipendacho na unachoridhia. Ewe Mola, ifanye riziki yetu katika mwezi huu iwe ni kuhuisha usiku kwa ibada na kusoma Qurani tukufu. Mm. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Ramadhan una bishara njema kwa wale wanaotaka kusafisha nyoyo zao. Ni mwezi ambao mabaya na machafu husafishwa na hivyo kumwezesha mwanadamu kupaa katika upeo wa juu zaidi. Wakati mwezi wa Ramadhani unapokuja kwetu kwa utulivu, huwa ni kama mvua ambayo hunyesha ili mito iliyokauka ipate uhai tena na mabustani yanawiri kwa maua. Hivi sasa tuko katika majira ya machipuo ya kijani yenye nyakati zilizotakasika na pepo mwanana ambazo zinatuita ili tuweze kunufaika na masuala ya kiroho na kimaanawi. Huu ni mwezi usio na kifani ambao wanaotaka kufaidika na rehema za Mwenyezi Mungu hutumia fursa iliyojitokeza. Ramadhan ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na machipuo ya Qur'ani tukufu. Katika mwezi huu kuna mazingira ya usafishaji na urekebishaji nafsi ya mwanadamu na kunufaika na ugeni wenye taadhima wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema: Shaabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, kwa hivyo kila anayefunga katika mwezi wangu atapata shifaa yangu siku ya Kiama, na kila anayefunga mwezi wa Ramadhan atanusurika na moto wa jahannam. Mwezi huu umechaguliwa kwa ajili ya saumu kutokana na fadhila na sifa zake za kipekee ikilinganishwa na miezi mingine. Korani tukufu na vitabu vingine vikubwa vya mbinguni vilishuka katika mwezi huu. Imamu Jafar Sadiq alayhi salamu anasema Taurati ilishuka katika siku ya sita ya mwezi wa Ramadhan, Injili katika siku ya kumi na mbili, Zaburi katika siku ya kumi na nane na Qurani tukufu ilishuka katika usiku wa Lailatul Qadr. Saumu so ya mwezi wa Ramadhani ni katika programu za kimalezi za Uislamu inayomkamilisha mwanadamu ambaye hupelekea kustawi sifa ali na nzuri za mwanadamu. Ustadh Shahide Murtadha Mutahhari anasema kuhusiana na hili kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kuitakasa nafsi kurekebisha mienendo na kuondoa nakisi. Ni mwezi wa kuimarika akili, imani na irada juu ya matamanio na nafsi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kupaa kuelekea kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na kustawisha moyo. Iwapo mwanadamu katika mwezi huu atastahamili njaa, kiu na ukosefu wa usingizi, lakini asibadilike na kuboreka zaidi ya huko nyuma Swaumu kama hiyo itakuwa haina faida. Shahidi Ustadh Murtadha Mutahari anafikia natija hii kuwa swaumu ni ibada na malezi ya nafsi ya mwanadamu. Iwapo mwanadamu atafunga kwa maarifa sahihi na kwa kuzingatia masharti maalumu yaliyowekwa, basi swaumu itakuwa na matunda yenye thamani kwa mtazamo wa kimaanawi, kimaadili, kijamii na kiuchumi kwa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Qurani tukufu imeitaja takwa kuwa natija muhimu zaidi ya saumu. Takwa au kumwogopa Mwenyezi Mungu unamaanisha kutenda mali njema na kujiepusha na madhambi na matamanio ya nafsi. Takwa au uchaji Mungu ni kama taa inayong'ara inayomwonyesha mwanadamu njia nyofu na kumnusuru kutoka katika mawimbi haribifu. Kwa mujibu wa nasaha ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa sahaba mashuhuri Abudhari Alghifari, ni kuwa takwa ni chemchemi ya amali njema Viongozi wa kidini wanasema takwa ni ngazi ya kuelekea kwenye ustawi na ukamilifu, na ili kufikia hapo, mwanadamu anahitajia msimamo imara na uwezo wa kudhibiti nafsi. Kwa vile swaumu humwezesha mwanadamu kuidhibiti nafsi yake, basi ibada hii ni chombo muhimu na wenzo wa ali katika kupata fadhila ya takwa na uchaji Mungu. Mtu anayefunga kwa ajili ya kumtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujizuia kula na kunywa kwa mwezi mmoja katika masaa yaliyoainishwa kwa siku. Kwa kufunga, mja huondoa misukosuko ya nafsi, huleta utulivu moyoni na vilevile vile kuboresha viungo vya mwili Mwanadamu kama huyu na kwa mabadiliko hayo, kadiri muda unavyosonga mbele, huweza kuleta mabadiliko na marekebisho katika jamii. Huweza kusimama mbele ya matakwa yasiyofaa, hafanyi khiana katika amana na uheshimu haki za wengine. Mirza Agha Maliki Tabrizi, arifu mkubwa wa Kiislamu ametaja nukta kadhaa ambazo zinapaswa kuzingatiwa na wanaoingia katika ugeni huu wa Mwenyezi Mungu, yaani mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alimu huyo anaamini kuwa mwanadamu anapaswa kushukuru kwa ajili ya neema za Mwenyezi Mungu, uongozi na taufiki ya kudiriki na kuufahamu mwezi mtukufu wa Ramadhani kisha atubu kwa sababu ya kuidhulumu nafsi yake. Aidha, aombe msamaha kwa ajili ya kuzembea katika kurekebisha na kutakasa moyo wake. Arifu huyo mkubwa anasema, wakati mwezi wa Ramadhani unapokaribia mwanadamu anapaswa kujifungamanisha na ukarimu na rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba Allah subhanahu wataala amsaidie katika kutekeleza ibada hii. Suala jingine muhimu ambalo linapaswa kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni kujifungamanisha na kizazi kitakatifu cha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa na maimamu masumin alaihim ssalam. Mwanadamu anayetaka kumtii Mwenyezi Mungu katika maisha yake anapaswa kupata kigezo kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na kizazi chake kitoharifu alaihimussalam. Na mwisho, mwenye kufunga ili atakase chakula, vinywaji na mali zake anapaswa kutoa humsi na zaka. Ni bora zaidi kwa wanaotaka kutakasa mali zao wafanye hivyo mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhani ili ibada zao zichukue mkondo halali tokea mwanzo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Tunamwomba Allah atutakabalie saumu so na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo ni Ijumaa, tarehe pili Ramadhani mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 24 Machi mwaka 2023. Miaka 117 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia mwandishi wa hadithi wa Ufaransa Juli Verne akiwa na umri wa miaka 77. Verne alizaliwa Februari mwaka 1828 28 na alifanikiwa kuandika vitabu vingi vya kuvutia vya hadithi ambapo ndani yake alielezea utabiri wake kuhusu ustawi wa sayansi ya mwanadamu. Miongoni mwa athari hizo ni kitabu alichokipa jina la 20,000 Leagues Under the Sea. Ni vyema kuashiria hapa kwamba filamu mbalimbali mbali zenye kutoa mafunzo kwa watoto na vijana zilitengenezwa kwa mujibu wa baadhi ya hadithi na riwaya za Jules Verne. Siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ustadh Amir Hussein Yazd Gerd akiwa na umri wa miaka 57. Yazd Gerdi alikuwa miongoni mwa wataalamu wa elimu ya fasihi wa Iran. Sambamba na kufundisha katika chuo kidogo cha Al-Hayat cha Tehran alikuwa pia mahiri katika baadhi ya majarida na mhariri katika magazeti kadhaa hapa nchini kwa kushirikiana na ustadh Furuzanfar ambaye pia alikuwa kati ya magwiji wa fasihi wa lugha ya Kifarsi. Siku kama ya leo miaka 34 iliyopita msikiti mkuu wa mji wa Ganja ambao ni wa pili kwa ukubwa katika jamhuri ya Azerbaijan ulikarabatiwa na kufunguliwa upya baada ya kufungwa kwa kipindi cha miaka 70. Msikiti huo ulikuwa umefungwa tangu mwaka 1920 na kufunguliwa tena katika muongo wa 80 katika hafla iliyofanyika sambamba na kuswaliwa swala ya Ijumaa. Ni vyema kuashiria hapa kwamba makumi ya misikiti ilikarabatiwa na kutumiwa na Waislamu kufuatia matukio ya kisiasa yaliyotokea Urusi ya zamani na katika jamhuri zake na pia kutokana na matakwa ya Waislamu wote wa Jamhuri ya Azerbaijan. Leo ni siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, daktari Robert Koch, daktari na mtafiti wa Kijerumani, alieleza uvumbuzi wake wa ugonjwa wa kifua kikuu katika mkutano uliofanyika Berlin. Na kwa mnasaba huo siku hii ya tarehe 24 Machi inatambuliwa kama siku ya kimataifa ya kupambana na kifua kikuu. Hii ni Redio Teheran, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Ijumaa mchana. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huo. Asante sana Idi Ibrahim Said Stambuli kutoka Congo d r. Naona kareja kwa mpigo hapa katutumia ujumbe wa sauti. Asante sana kwa ujumbe huo, na pia somo yake, si somo yake lakini mwenzake huyu anaitwa Abedi Tofiki wa Baraka, naye pia yupo huko Congo DR, naye pia akatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana. Lakini Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, katutumia ujumbe wa Ijumaa. Tunakutakia pia Jumaa mubarak wako na saumakbul. Shera Ali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunawahimiza viongozi wa nchi za Kiarabu na za Kiislamu wawe macho kwa umoja wao dhidi ya wazayuni na siasa za nje za wa Magharibi, wasitumike kwa masilahi ya wahuni hao. Nchi hizo zina wajibu mkubwa sana katika maendeleo ya umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam. Anasema umoja wetu ndio, kwa vitendo kutekeleza au utekelezaji wa mafunzo ya Qurani na sunna za mtume mtukufu. Asante sana, Sharali Fazel ukiwa Dar es Salaam, anasema umma wetu tukajirudi katika kuaminiana, kuelimishana, anasema ndio maendeleo ya kutegemeana baina ya umma wenyewe. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, ingawaje maoni ni mengi, na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Uganda imetangaza kuwa itapeleka wanajeshi elfu moja huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi huu kama sehemu ya kikosi cha Jumuiya ya Afrika Mashariki. Shirika la afya duniani WHO limeitaka jamii ya kimataifa ishirikiane na kuiunga mkono Tanzania katika kupambana na mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na virusi vya mabag huku kesi mpya nane za ugonjwa huo zikiripotiwa katika Gine ya Istiwa. Mkuu wa baraza la kistratejia la uhusiano wa kigeni la Iran, Kamal Kharazi, amekutana na kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon, Sayyid Hassan Nasrullah mjini Beirut. Na Ethiopia imeunda serikali ya mpito katika eneo la Tigre. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako, mpenzi msikilizaji. Sina la ziada ila kukushukuru na kukutakia saum makbul na juma mubarak.