Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninaikukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.ir/sw ama barua pepe yetu ni swahili radio at irib do tayar. Usiku wa leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi maalum na mawaidha kuhusiana na mwezi mtukufu wa Ramadhan na vilevile dondoo za dua katika mwezi huu mtukufu. Hivyo nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema idadi ya wasomaji mahiri wa Qurani tukufu imeongezeka sana hapa nchini. Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Jemi lasema mapatano Saudi ya Saudia na Iran kuhitimisha migogoro katika eneo. na Sayyid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah, asema uvamizi wa kijeshi wa Israel dhidi ya Lebanon utajibiwa haraka. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema hii leo idadi ya wa wasomaji mahiri wa Qurani tukufu imeongezeka imeongeze sana katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikilinganishwa na kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei amesema hayo leo wakati alipohutubia maafali ya qiraa na usomaji Qurani tukufu katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhan hapa mjini Tehran na kubainisha umuhimu mkubwa wa kusoma na kutafakari juu ya aya za kitabu kitukufu cha Mwenyezi Mungu. Ayatullahi Khamenei amesema qari wa Qurani tukufu ni mfikishaji wa ujumbe na risala Mwenyezi Mungu, na ili kufikisha ujumbe huo kwa njia bora ana haja kuwa na sauti nzuri na usomaji bora kabisa. Hata hivyo kiongozi mwadhamu amekumbusha, wamekumbusha kwamba watu wanapaswa kuzingatia kwamba kusoma Korani si jambo la kiburudisho, bali ni hatua na mali inayoongeza imani. Kuhusiana na umuhimu wa kusoma Korani tukufu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha kwamba Waislamu wanapaswa kusoma Qurani kila siku, hata kama ni kwa kiwango kidogo, na haimpasi mwislamu impite siku katika mwaka ambayo hajasoma Qurani tukufu. Kadhalika, Ayatullahi Khamenei ameongeza kuwa usomaji Qurani tukufu unapaswa kuandamana na kutafakari na kufahamu maana ya aya za Mwenyezi Mungu na maneno haya matukufu. Kiongozi mwadhamu aidha, wa amewaasa wasomaji na makare wa Qurani kwa kuwaambia, usomaji Qurani unapaswa kuwa kwa namna ambayo utakuwa na taathira kwa anayesomewa, na hili lina mbinu na ubunifu. Vilevile Ayatullahi Khamenei ameitaja Qurani kuwa ni kitabu cha maisha, kitabu cha hekima, muongozo na kwamba kila ukurasa wa Qurani ni darsa na funzo kwa maisha binafsi ya kijamii na kadhalika, na yote haya ni hekima, na hivyo Waislamu wanapaswa kutumia vema fursa ya kuwa na kitabu hiki kitakatifu. Wakati huo huo, tukiwa bado tunaangazia habari kutoka hapa nchini, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia salamu za pongezi viongozi wa nchi za Kiislamu kwa kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhani hii leo. Katika salamu hizo tofauti kwa viongozi wa nchi za Kiislamu, Ibrahim Raisi amewatakia kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kuanza mwezi huu mtukufu. Baadhi ya viongozi walionyoshewa mkono wa pongezi na rais wa Iran kwa kuanza Ramadhani ni wa nchi za Iraqi, Uturuki, Saudi Arabia, Pakistan, Tajikistan, Uzbekistan, Siria, Oman, Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Kuwaiti, Qatar, Kazakistan na Kirgizistan. Rais Ibrahim Raisi amewaasa viongozi hao wasimame imara kukabiliana na njama za maadui za kuanzisha migogoro bandia kwa lengo la kudhoofisha umma wa Kiislamu na kueneza chuki dhidi ya wa Waislamu. Leo Alhamisi, tarehe 23 Machi, ndio siku ya kwanza mwezi mtukufu wa Ramadhan hapa nchini Iran na katika nchi nyingi za Kiislamu kwa mwaka huu wa 1444 Hijiria. Waislamu katika nchi nyingi za Kiislamu katika eneo la Asia magharibi yaani Mashariki ya Kati na katika maeneo mengine ya dunia wameanza kutekeleza ibada ya saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani Alkhamisi ya leo. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, wa siku za mwezi wa Ramadhan ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote na kuwataka Waislamu wachume na kufaidika kutokana na fadhila na baraka za mwezi huu mtukufu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi GCC limepongeza makubaliano hivi karibuni kati ya Iran na Saudi Arabia ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia uliokuwa umevunjika kwa kipindi cha miaka saba. Taarifa baraza la mawaziri la umoja huo wa Arabu iliyotolewa mwishoni mwa kikao chake cha 155 imesema mapatano hayo ni hatua chanya katika kupatiwa ufumbuzi mivutano na kuhitimisha migogoro katika eneo la Asia Magharibi. Taarifa hiyo imesema kuwa makubaliano baina ya Iran na Saudi Arabia kwa upatanishi wa China yamefungua ukurasa mpya katika kuimarika uhusiano wa kiuchumi na kiusalama baina ya Tehrani na Riadh. Mawaziri wa nchi wanachama Baraza la Ushirikiano la Ghuba wa Jemi wamesema katika taarifa hiyo kuwa wanatumai mapatano haya yataimarisha uhusiano miongoni mwa mataifa eneo katika misingi ya maelewano, kuheshimiana, ujirani mwema sanjari na kutoingilia masuala ndani ya nchi nyingine pamoja na kufungamana na hati ya Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Siku chache zilizopita pia mawaziri wa mambo ya nchi Mradhi, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC walipongeza makubaliano hayo kati ya Riadhi na Tehran ya kuisha uhusiano wao. OIC ilisema mapatano hayo yataimarisha usalama na utulivu wa Ghuba wa Jemi na katika nchi za Kiarabu kwa ujumla sambamba na kuimarisha umoja wa Kiislamu. Baada ya siku kadhaa za mazungumzo mazito yaliyoandaliwa na China, Iran na Saudi Arabia hatimaye zilifikia makubaliano Ijumaa ya Machi kumi ambapo ziliafikiana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na kufungua tena balozi ndani ya miezi miwili. Nchini Lebanoni, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya nchi hiyo amepuuzilia mbali vitisho vilivyotolewa hivi karibuni na maafisa wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel vya kuwepo uwezekano kuivamia kijeshi Lubnan na kusisitiza kuwa uchokozi wowote wa Israel dhidi ya nchi hiyo ya kiarabu utapata jibu kali na la haraka. Samahat Seyed Hasan Nasrullah ameyasema hayo katika hotuba yake aliyotoa kwa njia ya televisheni hapo jana baada ya Tel Aviv kuilaumu Hizbullah kwa kushambulia kwa shambulio la bomu la siku chache zilizopita huko kaskazini mwa Israel. Nasrallah ameeleza bayana kuwa iwapo vita vitatokea nchini Lubnan, hakuna shaka vitasambaa na kuenea katika eneo zima la Asia Magharibi. Katibu Ka mkuu wa Hizbullahi ya Lubnani amesema pia shambulio la Machi 13 huko kaskazini mwa mji wa Megido lilionyesha wazi kuwa utawala wa kizayuni hivi sasa upo katika hali ya kudhoofika. Kadhalika, amesema si jukumu letu kutoa majibu kwa mambo yanayomchanganya adui, baadhi ya nyakati kimya chetu ni sehemu ya vita vya kisikolojia mkabala wa maadui maafisa wa Israel wanaweza kwenda baharini wakitaka, lakini watambue kuwa sisi hatuogopi chochote. Mwisho wa kunukuu. Oktoba mwaka jana, baada ya Seyid Nasrallah kuonya kuwa iwapo Lubnani itanyimwa haki yake kufaidika na mafuta na gesi yake, basi hakuna yeyote atakayeweza kuchimba gesi katika medani ya Karish, Utawala wa kizayuni wa Israel ulilazimika kukubali kutia saini makubaliano ya mpango wa kuchorwa mipaka baharini baina yake na Lubnan, hatua iliyoashiria ushindi mkubwa kwa Walebanon. Sayyid Hasan Nasrullah alisema utawala huo ulisalimu amri, kwani hauna uwezo wa kuingia vitani na Lubnan na hasa Hizbullah, na kuonya kuwa iwapo vita vitatokea, basi yatakuwa ni majuto makubwa kwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Na mama mzazi wa Ivo Otion, kijana Mkenya aliyeuawa hivi karibuni na polisi ya Marekani akiwa korokoroni, amewataja askari polisi waliofanya ukatili huo kuwa ni wanyama. Otieno aliaga dunia Machi sita mikononi mwa polisi katika mji wa Petersburg jimboni Virginia, katika kile kinachoonekana ni mwendelezo wa vitendo vya polisi Marekani vya kuwapiga, kuwanyanyasa na hata kuwaua wa Marekani wenye asili ya Afrika. Carolin Ouko, mamake Otieno, amesema alisikitishwa na mauaji haya ya kinyama ya mwanawe ambaye alikuwa anasumbuliwa na maradhi ya kisaikolojia Aidha amesema licha ya kujaribu kuwaeleza polisi ya kwamba kijana wake huyo aliyekuwa na umri wa miaka 28 alikuwa na maradhi ya kiakili lakini hawakumsikiliza, na waliamiliana naye kinyama wakati wa kumkamata na hata alipokuwa korokoroni. Aidha, Caroline Auko amesema mahakama kuu ya wilaya ya Henrico ilikataa kumwachilia huru kwa dhamana mwanawe huyo wa kiume aliyekuwa anakabiliwa na shtaka la wizi. Kanda ya video iliyosambaa katika mitandao ya kijamii inaonyesha kijana huyo akikandamizwa ardhini na askari polisi kumi wa Marekani kwa zaidi ya dakika kumi licha ya kuwa na pingu mikononi na minyororo miguuni. Wakili wa familia ya Otieno, Ben Crump, amesema kijana huyo wa Kenya, mbali na kufungiwa kwenye seli ndogo iliyojaa kinyesi huku akiwa uchi, lakini siku ya kuaga kwake dunia alikandamizwa aridhini na maafisa wa polisi, pamoja na kuwa alikuwa mtulivu na wala hakuonyesha ubishi wowote. Aidha, amesema kwa mara nyingine ukatili na unyama usio na mpaka wa polisi wa Marekani umemulikwa baada ya mauaji hayo ya Otieno yanayofanana na yale ya George Floyd miaka mitatu iliyopita. Otieno alikandamizwa ardhini na polisi kwa dakika 12 hadi akakata roho. Matokeo ya uchunguzi uliofanywa karibuni na taasisi ya Gallup yanaonyesha kuwa asilimia 64 wa Marekani wanaamini kuwa ubaguzi wa rangi dhidi ya watu weusi au Waafrika wenye wa Marekani wenye asili ya Afrika umekithiri na kukita mizizi nchini Marekani. Vilevile, asilimia 55 walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wanaamini kwamba mienendo ya polisi wa Marekani mkabala na watu weusi wa asi ya, ki, ya kiadilifu ikilinganishwa na mienendo yao kuhusiana na wazungu. Ikumbukwe kuwa mauaji yaliyofanywa na afisa mmoja wa polisi wa Marekani kwa jina la Derek Chauvin dhidi ya Marekani mwenye asili ya Afrika George Floyd tarehe 25 Mei mwaka 2020 yalizusha maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi ndani na nje ya Marekani chini ya vuguvugu vugu la Black Lives Matter. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasa, sasa wa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho malalamiko ya China dhidi ya safari za maafisa wa Ujerumani na Uingereza huko uh, Taiwan. Wizara ya mashauri ya kigeni ya China imelalamikia vikali safari ya Bettina Stark Watzinger, waziri wa elimu wa Ujerumani, katika kisiwa cha Taiwan na kusisitiza kuwa inapinga safari rasmi ya waziri huyo katika kisiwa hicho kinachomilikiwa na serikali ya Beijing. Wakati huo huo, ubalozi wa China mjini London umelaani safari ya wabunge kadhaa wa Uingereza katika kisiwa cha Taiwan na kuitaja kuwa ni uingiliaji wa wazi wa masuala ndani ya China, jambo ambalo linatuma ujumbe usio sahihi kwa watu wanaotaka kujitenga katika kisiwa hicho katika miaka ya hivi karibuni na hasa baada ya urais wa Donald Trump nchini Marekani na kufuatia ziara ya Nancy Pelosi, spika wa zamani wa Kongresi ya nchi hiyo katika kisiwa cha Taiwan mapema Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, hali ya wasiwasi imeongezeka katika eneo hilo sambamba na kuongezeka mashinikizo ya kisiasa na kijeshi ya Marekani dhidi ya China. Ziara za maafisa wa nchi za magharibi katika kisiwa cha Taiwan zimeongezeka sana. Kwa hakika suala la Taiwani na kuungwa mkono harakati za kujitenga kisiwa hicho limekuwa moja ya mashinikizo yanayotumiwa na nchi za magharibi, hasa Marekani dhidi ya serikali ya Beijing. Safari ya hivi karibuni ya viongozi na wakilishi wa Ujerumani na Uingereza huko Taiwan ni jaribio la nchi za magharibi kuonyesha kuwa zimeunda umoja dhidi ya China. Serikali ya Beijing kwa upande wake inakichukulia kisiwa cha Taiwan kuwa sehemu muhimu ya ardhi yake na hivyo inapinga vikali hatua yoyote ya kukitenganisha na ardhi mama ya China. Li Ming, mtaalamu wa masuala ya kijeshi katika kisiwa hicho, anasema kuhusu mipango ya nchi za magharibi kwa kisiwa hicho na jibu la China kuhusu kwa kisiwa hicho na jibu la China kwamba nchi za magharibi kwa kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiusalama kuhusiana na Taiwan, zinatarajia China kutoa majibu mawili: la kwanza ni kuzingira na kuishinikiza kijeshi Taiwan, na la pili ni kwa nchi hiyo kuanzisha mashambulio ya kijeshi pande zote dhidi ya kisiwa hicho kwa mtazamo wa nchi hizo, iwapo China itaamua kufuata njia ya kwanza itakabiliwa na matokeo yale yale ya kimataifa sawana ya kukishambulia moja kwa moja, na hilo ndilo lengo hasa la Marekani. Wakati huo huo, Li Haidong, profesa katika taasisi ya uhusiano wa kimataifa ya chuo kikuu cha mahusiano ya kigeni cha China, pia anaamini kwamba Warepublican na wademokrat wa, wa Marekani wote wanajaribu kutumia suala la Taiwan kama chombo cha kuidhibiti China, ambapo sasa serikali ya Washington ina mipango ya kutuma misaada zaidi ya kijeshi kwa Taiwan, jambo ambalo linaweza kuwa na matokeo yasiyotabirika. Kile kinachojadiliwa hivi sasa katika duru za kisiasa na kifikra katika nchi za Magharibi na hasa nchini Marekani ni kutekelezwa huko, ni kutekelezwa huko Taiwan mfano wa vita vinavyoendelea nchini Ukraine ili kuitumbukiza China katika mtego wa vita vya Taiwan. Kuhusu suala hilo, wachambuzi wa kijeshi na masuala ya kigeni katika kituo cha usalama wa Marekani mpya au kwa kifupi CNAS wamechunguza hali na majibu tofauti ambayo yanaweza kutolewa na China kuhusu Taiwan kupitia nadharia bandia walioipa jina la chura mwenye sumu, ambapo iwapo China itashambulia na hatimaye kuiangusha, kuiunganisha Taiwan na ardhi yake mama, italazimika kwanza kukishambulia kisiwa kidogo cha Taiwan kinachoitwa Dongsha kilichoko katika bahari ya kusini mwa China. Kisiwa hicho ambacho kwa sasa kiko katika udhibiti wa Taiwan kina nafasi muhimu katika kudhamini maslahi ya China katika eneo hilo. Suala hilo linathibitisha wazi kwamba nchi za Magharibi na hasa Marekani zinatekeleza njama tofauti kuhusu Taiwan ili kuitumbukiza China katika mtego wa kukishambulia kisiwa hicho na hivyo kuifanya itumie sehemu kubwa ya nguvu na uwezo wake katika kukitetea kisiwa hicho ikiwa ni katika jitihada zake za kulinda mamlaka na umoja wa ardhi yake. Katika uwanja huo, Henry Kissinger, mtaalamu wa masuala ya uhusiano wa kimataifa, ambaye pia ni waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, ameitahadharisha mara kwa mara serikali ya Washington DC kuhusu hatari ya kushinikizwa kupita kiasi Beijing, hususan kuhusiana na suala zima la kisiwa cha Taiwan. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kupigia sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu kwa usiku wa leo, ambayo inajumuisha mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan pamoja na dondoo au dua za mwezi huu mtukufu wa Ramadhan. Nina wingi wa matumaini kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa pamoja nasi hadi tamati ya matangazo yetu kwa usiku wa leo. yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayid Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya, katika sehemu moja ya mawaidha yake hayo yanayotokana na hutuba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ya kuukaribisha mwezi wa Ramadhan. Sheikh Aidarus anazungumzia baadhi ya mambo ambayo muislamu anapaswa kuyafanya kabla na baada ya kuanza mwezi huo mtukufu. Kitu cha kwanza Muislamu, ndugu zangu, tusikilizeni vizuri, tumsikilizeni mtume wetu anavyotufundisha. Kitu cha kwanza, kabla hujapanga msahafu utasoma juzu ngapi, kabla hujapanga utaswali swala ngapi, kabla hujapanga utasoma dua ngapi, kitu cha kwanza katika Uislamu takasa nini, nia. Innamal a'malu binniya, kipimo hiki ndio kipimo muhimu. Usiangalie huswali raka alfu, usiangalie huhitimisha juzu kumi kwa siku ha -ha. Kwanza angalia nia yako iko safi ama haiko safi. Ndio mtume akianda amenena fasalu llaha rabbakum bi niyatin sadika wa qulubin tahira. Tufanye ni bidii siku hizi tatu nne, kabla ya kuingia Ramadhani, tupate element mbili, ziungo ziwili, anniyatu sadika walqalbu tahir. Qalbu tahir ni vipi? toonakuosha alqalbu najis ni upi? Utaujua alqalbu tahir. Moyo wenye chuki ni moyo najis, moyo wenye bughwa ni moyo najis, moyo wenye zita ni moyo najis, moyo wenye hasadi ni moyo najis, moyo endelea. Yani zile tabia za moyo mbovu zote za unajisi moyo zikiunajisi moyo, chombo kimekuwa kichafu, amali haziwezi kufanya kazi mwezi wa Ramadhani. Ndio zile riwaya japokuwa si uzitumia makosa. Mara nyingine utasikia kila mtu siku hizo kutumia message kwa WhatsApp, kama nilikosea nifanya nini, nisamehe. Ni zitu zizuri, lakini mambo mengine hayataki message kwa WhatsApp. Mambo mengine yataka ku, kurudishwa haki za watu. Kunini kuzungumza na mtu mkaikana sawa? Hiyo masala umemfanya mtu, jambo umempeka asfala safilini na kisha umtumie message tu kwa WhatsApp bana, Ramadhani yao tusameheane. <laughs> teza na shere inategemea ile level ya ulivyomkosea au alivyokukosea ama mulivyokoseana yo hii. Maana safisha chuki katika moyo, safisha hasad, safisha kutukia watu, uingie katika mwezi wa Ramadhani na nia sadika na qalbun tahir. fasalu llaha rabbakum bi niyatin sadika wa qulubin tahira. Ehe, mukishakupata hizo ziwili andani program an yuwaffiqakum lisiyami. Ibada ya kwanza ambayo unaotakikana kufanya Ramadhani kabla hujapanga ya sunna ya kimsingi ni taufiki ya kufunga mwezi wa Ramadhani. Muombe mwenyezi Mungu akupe taufiki, kwa sababu kufunga Ramadhani si maamuzi yako. Yeo tuweza kusikia mtu amekufa, anaweza ikaingia Ramadhani tumekufa kuafikiwa kufunga. Anaweza kuingia Ramadhani, Mungu asitujalie atu, atupe shifa, Mungu akakupa maradhi ambayo yakakufanya wewe usiweze nini aweza ukangia Ramadhani, ibilisi akakupotosha usiweze kufanya nini? Ufunge. Kwa hivyo kitu cha kwanza katika programu yenu siku hizi ni mwombeni Mwenyezi Mungu, Allahumma wafiqna lisiami. Kithirishani hii dua Allahumma wafiqna lisiami, e mola tuwafikie kuufunga nini mwezi wa Ramadhani. Aniwafikakum lisiami, awafikie kuufunga pili watilawati kitabi, na kukisoma kitabu chake. Kwa hivyo priority ya kwanza ni kuhakikisha umetekeleza jukumu la kutiba alaikum sia. Ya pili jukumu la pili ni nini? ukisoma kitabu chake Mwenyezi, kwa sababu ndio season ya Qur'ani. Ramadhani ndiyo season ya nini, ya Qur'ani, watilawati kitabi. Tatu, ya Rasulullah program na kumuomba Mungu awasamehe madhambi yake atwambia fa inna shaqiya, mtu muovu sana man hurima ghufran llahi fi hadha shahr ladhim, ni ule atapitiwa na mwezi wa Ramadhani mpaka umalizike asipate msamaha wa Mungu. Hutolewa bure Ramadhani, si masala akwenda kununua Mungu. Ramadhani ame, amefungua milango yake yote ya toba, ametoa nafasi ofa oh, kila aina za toba, ukifanya kadha atakusamehe kwa hivyo ukapitiwa na daura ya siku thalathini, ndugu yangu, na tukatoka, ikawa bado ukurasa wetu una madhambi. Mtume atuambia, basi hoyo ndio mtu mwovu sana atakuwa duniani. Kufunga, kusoma Qurani, kuhakikisha umepata mafunzo. Na mwisho wa khutba kuna kipengele, nitarudi tena kwenye hiki. Aendelea wadhukuru, wakati munapofunga barana, usifunge kufunga funga kwa hisia zako imagination yako ilekeze kwenye saumu. Vipi utailekeza? Akwambia Bwana mtumi mambo mawili. Kwanza, wakati unapofunga ile ndaa ikikushika na kiu ikakushika itumie ndaa ile na kiu ile ukumbuke mambo mawili. La kwanza kumbuka ndaa na kiu ya siku ya kiyama, ikiwa masaa kumi na mbili tu kutoka asubuhi mpaka magharibi, ama kumi na tatu ama kumi na nne ama dola nyingine mpaka kumi na sita mpaka kumi na nane bado masaa Kumbuka, tutasimama katika uwanda wa mahshari ya siku ya kiyama kuhesabiwa kwa siku ngapi, na ndaa yake itakuwaje, na kiu yake itakuwaje, na jua lake litakuwa kali namna gani? Itumie hiyo ndaa ikulee kiruhu kukumbuka challenge kubwa inayotungoja katika ulimwengu wa kiakhira, ili ujitayarishe usiweze kuingia katika ndaa hiyo. Investi saumu yako kuhusu akhira yako. Pili. La pili katika hadithi nyingine yatwambia, itumie ndaa yako na, na kiu yako kukumbuka wenye ndaa. Kila siku kuna watu waweza kuamka asubuhi wakalala kwa tamalamai, vijana, watoto, watu wazima, hakuna chakula nyumbani, hakuna mpango. Sasa wewe unaposikia zile dharubu zanda, za ndaa za siku moja, za masaa, jiulize wale waketio siku zote katika dharubu hizi wakoje? Kwa hivyo ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza akhira yako, na ndaa ile ikupe msukumo wa kutengeneza jamii yako kwa msingi wa kusaidiana. Lazima i-play role mbili duniani na akhira, wadhkuruu bijuikum wa atashikum jua yawm alqiyama wa atasha Ehe, ukiweza kuinvesti kwenye ndaa yako, utafanyaje? Program ya fuatilia, watasaddaqu ala fuqaraikum wa masakinikum, ndio mutapata msukumo wa kutoa sadaka, kuwapa mafukara na nani. Naamwona Bwana Mtume anavyozifungamanisha zitu sadaka, uwape watu gani? Maskini na fukara. Maskini na mafukara, kuna tofauti gani? Baadhi ya ulama wanena, alfukara ni wale ambayo la yasaluna nnas, awaombi aweza kufa mtu aombi, kabisa hawezi kabisa kunyosha mkono wake ama kuinua ulimi wake kumwambia mtu mimi nina shida nisaidia. Na hawa ndio aula kuwapa sadaka, na poleni, katika ulimwengu wa leo hawa huumia sana watu hawa, kwa sababu sitaki kunena wote, asilimia kubwa ya waombao hawastahiki kupoa. Watu huomba kwa ajili ya starehe zao, watu huomba, mbarobaro mzima na afya yake, hataki kufanya kazi lakini kuna watu mamama maskini, mayatima wanyemekinya, na hakuna wayuwao. Ukiwaona kama Qur'ani atambia: tahsabuhum aghnia, utafikiri mmatajiri, lakini kumbe ndani chungu hakitokoti hakuyawahi kuonekana moto ndani ya nyumba na ulima umefunga. Hawa ndio huitwa fukara masakin. Baada ya ulama asema ni wale waombao. Baadhi ya ulama wanena la tafauti ya fakiri na maskini, fakiri ni ule katika mahitaji yake hupata asilimia kumi ama ishirini 80 percent hapati. Maskini ni yule katika mahitaji yake hupata 60 70%, 30% hawezi kutimiza. Kwa hivyo fakiri ni aswa uhala minal minal maskin, baadhi ya tafasi. Lakini mtume anatuambia watasaddaqu ala fuqaraikum wamas Kum, kwa wakiru, kibara jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani kuheshimu wakubwa zenu. Wakubwa wako wa kiumri, wakubwa wako wa kicheo, wakubwa wako kwa kila kitu. Ukubwa ukubwa una maana mingi, kwa sababu jamii ya Kiislamu ni jamii ya nidhamu, ni jamii ya heshima, ni jamii ambao kila mtu hutambulika kwa cheo chake. Jifundisheni kuheshimu wakubwa wenu. Warhamu sigharakum, jifundisheni na kuwahurumia wadogo wenu. Wadogo wenu kwa kila aina mdogo wako kiumri, mdogo wako yani kijana chako, mdogo wako mfanyikazi wako, kila aina kuwe na, na relation hii ya heshima na huruma. warhamu sigharakum. Tatu, jifundisheni katika mwezi wa Ramadhani. Jamanini, kabla ya kwenda kwenye uradi mwingi, nataka muangalie programu nyingi anavyotupa Bwana Mtume hapa. Ni program za kijamii, si program za kiibada peke yake za kuketi msikitini lao mutaitukua hii khutba muyapange haya mambo, watakatu yafanye, mtapata mutapata karibu asilimia sabini au zaidi, ni mambo ya kijamii kuliko kuwa ni mambo ya kiibada. Heshimu wakubwa zenu, warahamuni watoto wenu, wapeni sadaka mafukara wenu. Hizi zote ni nini? Ni, ni huduma za kijamii. Aendelea wasilu arhamakum, ungani uzao wenu, tembelea ndugu zako, tembelea maami zako, tembelea mashangazi zako, create ma mawasiliano baina ya family. Jenga familia yako, peka za kula wale wazee wetu, yale mambo nikifanya mengine, si mambo ya, ya, ya, ya kukuzwa jamanini, ni tools, zile kuta ada na desturi za Ramadhani. Si maskini tu hapo wao, jirani akipika chakula kitatiwa kibakulini, chende kwenye jirani huyu, hata kama wanacho, na huyu hakirudi kitupu, kibakuli kile kitarudi na nini. Ile tunajifundisha kushea, tunajifundisha kujenga ujirani mwema, tunajifundisha kwamba sisi ni umma moya hizi zote ndo Bwana Mtume azitakazo, ramadhani tuzifanye. Mtazifanya vipi? Kila wakati kwa mambo yake, wasilu arhamakum wahfadhu alsinatakum fadhini, ndimi zenu, msifunge matumbo tu peke yake, uropoko ropoko maneno machafu machafu. Waghudhuu ala amma la yahilu nadharu ilay, fungeni mato yenu, msiangalie mambo yasiostahiki kuangaliwa. Wa amma la yahilu alistimaa, fungeni masikio yenu Musisikie yasiostahiki kusikiwa. Yani usifunge tumbo tunakula na kunwa, funga kuangalia haramu, funga kusikiza haramu, kusikiza, kusengenya, kunena urongo, kutukana, funga zote hizo. watahannanu ala aitamikum, jifundisheni kuwahurumia mayatima wenu. Yotahannanu ala aitamikum, na Mungu atamtoleza mwenye kukuhurumia yatima wako. Tume akuambia ukisaidia yatima wa mtu, na wewe Mwenyezi Mungu hakuwati atamtokeza mwenye kukusaidia wako. Kuwe na program Ramadhani za kukumbuka mayatima. Mayatima wahitaji special attention. Watubu ila Allahi min dhunubikum. Tunamshukuru Shekh Said Aidarus Sharif Alawi wa Lamu, Kenya kwa mawaidha na nasaha alizotupa, na tunakutakieni wasikilizaji wetu wapenzi nyote funga njema na makbul ya mwezi mtukufu wa Ramadan. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kuadia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema Unapoiona hilali ya mwezi mtukufu wa Ramadhani sema: Ya Rabbi, nakuomba unipe kheri na matukufu ya mwezi huu na vilevile vile unipe ushindi. Nakuomba unipe baraka, utakasifu na riziki ya mwezi huu. Nakuomba kheri iliyopo katika mwezi huu na baada yake. Ewe mola wangu, katika mwezi huu nipe usalama, imani afya ya kupumua, baraka takwa na taufiki, katika kile ukipendacho na unachoridhia. Ewe Mola, ifanye riziki yetu katika mwezi huu iwe ni kuhuisha usiku kwa ibada na kusoma Qurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, mwezi wa Ramadhan una bishara njema kwa wale wanaotaka kusafisha nyoyo zao. Ni mwezi ambao mabaya na machafu husafishwa na hivyo kumwezesha mwanadamu kupaa katika upeo wa juu zaidi. Wakati mwezi wa Ramadhani unapokuja kwetu kwa utulivu, huwa ni kama mvua ambayo hunyesha ili mito iliyokauka ipate uhai tena na mabustani yanawiri kwa maua. Hivi sasa tuko katika majira ya machipuo ya kijani yenye nyakati zilizotakasika na pepo mwanana ambazo zinatuita ili tuweze kunufaika na masuala ya kiroho na kimaanawi. Huu ni mwezi usio na kifani ambao wanaotaka kufaidika na rehema za Mwenyezi Mungu hutumia fursa iliyojitokeza. Ramadhan ni mwezi wa Mwenyezi Mungu na machipuo ya Korani Tukufu. Katika mwezi huu kuna mazingira ya usafishaji na urekebishaji nafsi ya mwanadamu na kunufaika na ugeni wenye taadhima wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam anasema, Shaabani ni mwezi wangu na Ramadhani ni mwezi wa Mwenyezi Mungu, kwa hivyo kila anayefunga katika mwezi wangu atapata shifaa yangu siku ya Kiama, na kila anayefunga mwezi wa Ramadhan atanusurika na moto wa Jahannam. Mwezi huu umechaguliwa kwa ajili ya swaumu kutokana na fadhila na sifa zake za kipekee ikilinganishwa na miezi mingine. Korani tukufu na vitabu vingine vikubwa vya mbinguni vilishuka katika mwezi huu. Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam anasema Taurati ilishuka katika siku ya sita ya mwezi wa Ramadhan, Injili katika siku ya kumi na mbili, Zaburi katika siku ya kumi na nane. Na Qurani tukufu ilishuka katika usiku wa leilatul qadr. Saumu ya mwezi wa Ramadhani ni katika programu za kimalezi za Uislamu inayomkamilisha mwanadamu ambaye hupelekea kustawi sifa ali na nzuri za mwanadamu. Ustadh Shahide Murtadha Mutahari anasema kuhusiana na hili kwamba mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kuitakasa nafsi kurekebisha mienendo na kuondoa nakisi. Ni mwezi wa kuimarika akili, imani na irada juu ya matamanio na nafsi. Mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kupaa kuelekea kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kustawisha moyo. Iwapo mwanadamu katika mwezi huu atastahamili njaa, kiu na ukosefu wa usingizi, lakini asibadilike na kuboreka zaidi ya huko nyuma, Swaumu kama hiyo itakuwa haina faida shahidi. Ustadh Murtadha Mutahari anafikia natija hii kuwa swaumu ni ibada na malezi ya nafsi ya mwanadamu. Iwapo mwanadamu atafunga kwa maarifa sahihi na kwa kuzingatia masharti maalum yaliyowekwa, basi swaumu itakuwa na matunda yenye thamani kwa mtazamo wa kimaanawi, kimaadili, kijamii na kiuchumi kwa mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Qurani tukufu imeitaja takwa kuwa na tija muhimu zaidi ya saumu. Takwa au kumwogopa Mwenyezi Mungu kuna maanisha kutenda amali njema na kujiepusha na madhambi na matamanio ya nafsi takwa. Au uchaji Mungu ni kama taa inayong'ara inayomwonyesha mwanadamu njia nyofu na kumnusuru kutoka katika mawimbi haribifu. Kwa mujibu wa nasaha ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa sahaba mashuhuri Abu Dhari Alghifari, ni kuwa takwa ni chemchemi ya amali njema. Viongozi wa kidini wanasema takwa ni ngazi ya kuelekea kwenye ustawi na ukamilifu, na ili kufikia hapo, mwanadamu anahitajia msimamo imara na uwezo wa kudhibiti nafsi. Kwa vile swaumu humuwezesha mwanadamu kuidhibiti nafsi yake, basi ibada hii ni chombo muhimu na wenzo wa ali katika kupata fadhila ya takwa na uchaji Mungu. Mtu anayefunga kwa ajili ya kumtii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hujizuia kula na kunywa kwa mwezi mmoja katika masaa yaliyoainishwa kwa siku. Kwa kufunga, mja huondoa misukosuko ya nafsi, huleta utulivu moyoni na vilevile vile kuboresha viungo vya mwili Mwanadamu kama huyu na kwa mabadiliko hayo, kadiri muda unavyosonga mbele, huweza kuleta mabadiliko na marekebisho katika jamii. Huweza kusimama mbele ya matakwa yasiyofaa, hafanyi khiana katika amana na uheshimu haki za wengine. Mirza Agha Malikie Tabrizi, arifu mkubwa wa Kiislamu ametaja nukta kadhaa ambazo zinapaswa kuzingatiwa na wanaoingia katika ugeni huu wa Mwenyezi Mungu, yaani mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alimu huyo anaamini kuwa mwanadamu anapaswa kushukuru kwa ajili ya neema za Mwenyezi Mungu, uongozi na taufiki ya kudiriki na kuufahamu mwezi mtukufu wa Ramadhani kisha atubu kwa sababu ya kuidhulumu nafsi yake. Aidha aombe msamaha kwa ajili ya kuzembea katika kurekebisha na kutakasa moyo wake. Arifu huyo mkubwa anasema wakati mwezi wa Ramadhan unapokaribia mwanadamu anapaswa kujifungamanisha na ukarimu na rehma za Mwenyezi Mungu na kumwomba Allah subhanahu wataala amsaidie katika kutekeleza ibada hii. Suala jingine muhimu ambalo linapaswa kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ni kujifungamanisha na kizazi kitakatifu cha Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam wa na maimamu masumin alaihimus salam. Mwanadamu anayetaka kumtii Mwenyezi Mungu katika maisha yake anapaswa kupata kigezo kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kizazi chake kitoharifu alayhimussalam. Na mwisho, mwenye kufunga ili atakase chakula, vinywaji na mali zake anapaswa kutoa khumsi na zaka. Ni bora zaidi kwa wanaotaka kutakasa mali zao wafanye hivyo mwanzoni mwa mwezi mtukufu wa Ramadhan ili ibada zao zichukue mkondo halali tokea mwanzo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki maalum umefikia tamati. Tunamwomba Allah atutakabalie saumu na ibada zetu katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. yeah. Anta rabbul azim, wewe ni Mola mlezi uliye na uwezo. Alladhi laysa kamithlihi shay, ambaye hakuna yeyote mfano wake. Wa huwa as-sami'ul basir, na yeye ni msikivu mjuzi wa hadha shahrun azamtahu wa karamtahu wa sharaftahu wa faddaltahu ala shuhur, huu ni mwezi ulioutukuza na kuupa heshima, ulioupa sharafu na ubora kuliko miezi mingine. Ilikuwa mwongozo kwa watu na dalili zilizo wazi za mwongozo na upambanuzi. wajaalta fihi leilatu lqadr, ndani yake umeweka leilatu lqadr. Wajaaltaha khairan min alf shahr, na ukaufanya kuwa bora kuliko miezi elfu. Faya dhal man wala yumannu alayk, ewe mwenye fadhila na wala hakuna yeyote mwenye kukufadhili. Munna alayya bifakaki raqabati minan nar fiman tamunnu alayhi, nifanyie fadhila kwa kuniepusha na moto, niwe miongoni mwa wale uwafanyiao fadhila. Wa adkhilni aljanna birahmatika ya arhamar rahimin, na niingize peponi kwa rehema zako Ewe mbora wa wenye kurehemu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.