Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na waja wangu watakapokuuliza habari zangu, waambie kuwa mimi nipo karibu, naitikia maombi ya mwombaji anaponiomba, basi nawanitikie mimi na waniamini mimi, ili wapate kuongoka. Mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe mola wangu, ijaalie saumu yangu katika siku ya leo kuwa saumu ya wafungaji wa kweli, na sala zangu ndani yake ziwe za watekelezaji halisi wa sala, na unitanabahishe ndani yake kutoka katika usingizi wa walioghafilika, na unifutie ndani yake madhambi yangu, ewe Bwana wa walimwengu na unisamehe ewe mwenye kuwasamehe watenda maovu. Amin ya rabil alamin. Hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, ikiwa ni tarehe mosi Ramadhan elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria, ambayo ni sawa na Alhamisi ya Machi ishirini na tatu elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa mara nyingine tena na wakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika sehemu hii ya pili ya matangazo ni matangazo, tunawatangazia kutoka studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehrana. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, na kwa mchana huu nimeandalia tafsiri uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu China ilalamikia safari za maafisa wa Ujerumani na Uingereza huko Taiwan. Tutakuwa na mawaidha ambayo yatahusu kukaribisha ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, tutakuwa na uchambuzi wa magazeti, makala yetu ya leo katika historia, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu na ntazirusha humu studioni mubashara kwa manufaa ya wasikilizaji wengine. Tumia nambari yetu ya WhatsApp ya kawaida ambayo ni alama kujumlisha 989035065487, email yetu swahili radio at irib.ir. Imetimia saa sita kwa wakati wa hapa Tehran, na fuatao sasa ni muhtasari wa habari. Bunge la Ethiopia limeiondoa harakati ya wapiganaji wa Tigrey, TPLF, katika horodha ya makundi ya kigaidi. Amir Abdullayani aishukuru Austria kwa kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Sanaa yasema raia 49 wameuawa na kujeruhiwa tangu kuanza vita hadi hivi sasa huko Yemen. Na pamoja na habari nyingine, kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni kusini mwa Kudsi kumeendelea kulaaniwa. Habari kamili. Bunge la Ethiopia limeondoa katika orodha ya makundi ya kigaidi harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF ya kaskazini mwa nchi hiyo. Bunge la Ethiopia jana Jumatano lilipitisha kwa kura nyingi uamuzi wa kuiondoa harakati ya TPLF katika orodha ya makundi ya kigaidi. Serikali ya Ethiopia Mei 6 mwaka elfu mbili na ishirini na moja ilitaja kundi la kigaidi harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray. Ilitaja ku harakati ya watu wa Tigray kama kundi la kigaidi, harakati ambayo ilikuwa mamlakani huko Ethiopia kwa miongo mitatu kabla ya kuanza kutengwa hatua kwa hatua, kufuatia kuingia madarakani waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed mwaka 2018. Bunge la Ethiopia limesema katika majadiliano yaliyofanyika Imebainika wazi kwamba kuna umuhimu wa kuiondoa harakati ya TPLF katika orodha ya makundi ya kigaidi ili kutoa fursa ya kutekelezwa makubaliano ya amani yaliyofikiwa mjini Pretoria, Afrika Kusini, kati ya serikali ya Adis Ababa na harakati ya TPLF. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, mapigano sasa yamesitishwa. Huduma za msingi kama umeme, mawasiliano ya simu, benki, safari za ndege na kadhalika zimeanza tena huko Tigrey, kaskazini mwa Ethiopia. Aidha, kuondolewa jina la harakati ya TPLF katika orodha ya makundi ya kigaidi kunafungua njia ya kuanzishwa kwa utawala wa muda huko Tigrey unaoongozwa na harakati hiyo. Ripoti zinasema kuna uwezekano watu wasiopungua laki sita waliuawa vitani huko Tigrey, kaskazini mwa Ethiopia. Vita hivyo vilimalizika baada ya miaka miwili ya mapigano yaliyogubikwa na mawimbi ghasi ya ghasia dhidi ya raia. Hussein Amir Abduwayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amezungumza kwa simu na Alexander Schonberg, waziri wa mambo ya nje wa Austria, na akapongeza kitendo cha Vienna cha kukubali kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Katika mazungumzo hayo ya simu ya wazi Waziri wa mambo ya nje wa Irani amemshukuru mwenzake wa Austria kwa salamu na mkono wake wa heri kwa mnasaba wa kuadia mwaka mpya wa Kiirani wa hijiria Shamsia. Amir Abdullayani aidha ameashiria umuhimu wa diplomasia na mazungumzo na akakaribisha ubunifu wowote wenye manufaa kutoka Austria kuelekea utambuzi sahihi wa matukio kuhusu uhusiano kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Austria, Amir Abdulayani ametaka kuendelezwa mashirikiano hayo kadiri inavyowezekana, sambamba na kukumbusha nyanja mbalimbali mbali za ushirikiano, ikiwemo kushirikiana katika sekta za tiba na dawa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amegusia pia matukio ya Ukraine na akaeleza matarajio yake ya kuharakishwa mchakato wa kuhitimishwa vita nchini humo. Amesema kama alivyoeleza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Iran inapinga vikali kushiriki katika vita vya Ukrain. Amesema tumewaomba mara kadhaa viongozi wa Ukrain wawasilishe ushahidi na nyaraka kuhusu madai yao ya uwepo wa droni za Iran katika vita huko Ukrain. Waziri wa mambo ya nje wa Australia pia ametoa mkono wa heri na kuwapongeza wananchi na serikali ya Iran kwa kuwadia siku sikukuu ya mwaka mpya wa Kiirani wa Hijiria Shamsia, naendelea kuchagea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Wizara ya haki za binadamu ya Yemen imetangaza kuwa hadi sasa raia elfu 49 wameuawa na kujeruhiwa tangu muungano vamizi dhidi ya Yemen unaoongozwa na Saudia huanzishe vita nchini humo mwaka 2015. Saudi Arabia huku ikishirikiana na Imarati na nchi nyingine kadhaa mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano ilianzisha vita huko Yemen na kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa baharini, nchi kavu na anga. Wizara ya haki za binadamu ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen leo imetoa taarifa chini ya anwani miaka minane ya uvamizi, mzingiro, njama na ushirikiano haramu wa kimataifa na kutangaza kuwa idadi jumla ya raia waliouawa na kujeruhiwa katika kipindi cha miaka minane 8 imepindukia elfu arobaini na tisa Watoto zaidi ya elfu nane mia saba na wanawake zaidi ya elfu tano ni miongoni mwa raia wa Yemen waliouliwa vitani tangu kwanza vita vya muungano vamizi wa Saudia huko Yemen. Taarifa ya wizara ya haki za binadamu ya Yemen imeongeza kuwa katika kipindi chote hicho cha miaka minane 8 raia milioni moja laki nne elfu themanini na tatu pia wa Yemen wameaga dunia kwa njia isiyo ya moja kwa moja, kulikosababishwa na maradhi ya kuambukiza, kuathirika na maada za kemikali za silaha zilizopigwa marufuku, utapia mlo na sababu nyingine mbalimbali mbali. Miaka minane ya uvamizi na vita vya muungano uvamizi wasaidia huko Yemen imesababisha kiwango cha umasikini nchini humo kufikia asilimia tisini na tano huku ukosefu wa ajira ukiwa zaidi ya asilimia sitini na tano. Meya wa mji mtakatifu wa Quds ametoa idhini ya kujengwa vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni katika mji huo, jambo ambalo linaenda kinyume na maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwa mujibu wa azimio nambari mbili tatu tatu nne la baraza hilo ujenzi wa vitongoji vya utawala ghasibu wa Israel katika ardhi unazozikaliwa kwa mabavu ni jambo linaloenda kinyume cha sheria za kimataifa. Lakini pamoja na hayo, utawala huo haramu unaendelea kukiuka sheria hizo bila kujali. Kila siku unatekeleza mipango ya kijeuri na kibabe kwa kubomoa nyumba za Wapalestina na kujenga mahala pake vitongoji vya Mayahudi na Wazayuni. Televisheni ya utawala huo haramu imetangaza leo Alhamisi kwamba mpango huo wa ujenzi wa vitongoji vipya kusini mwa mji wa Quds utajumuisha nyumba elfu moja mia mbili. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, sehemu ya vitongoji hivyo vipya itakata mawasiliano ya kijiografia na mji wa Baitul Laham. Habari nyingine ni kwamba harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imekaribisha kura chanya iliyopitishwa karibuni na bunge la Jordan ya kumfukuza balozi wa utawala ghasibu wa kizayuni kutoka Aman kufuatia matamshi na misimamo ya kibaguzi ya hivi karibuni ya waziri wa fedha wa utawala huo, na kutangaza mshikamano kamili wa harakati hiyo na Jordan katika kukabiliana na uadui wa wazayuni pamoja na siasa zao za ubaguzi na afisa mmoja wa ngazi ya juu wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, amesema ni vijana wachache sana nchini humo ambao wana hamu ya kufanya kazi jeshini. Gabe Kamarilo amesema anasikitishwa na kupungua ari ya vijana ya kulitumikia jeshi la Marekani na kwamba ni asilimia tisa tu ya kizazi cha vijana nchini humo ambao wameonyesha kwamba wapo tayari kuhudumu jeshini. Gabe Camarillo amesema kiwango hicho cha vijana cha asilimia tisa waliotangaza kwamba wapo tayari kuhudumu jeshini ni cha chini sana kuwahi kuripotiwa huko Marekani katika mwongo wa karibuni. Amesema kizazi cha vijana wa Kimarekani hakijui lolote kuhusu swala la kuhudumu jeshini huko nyuma. Pia veterani mmoja wa Marekani alitabiri juu ya hatima ya kusikitisha itakayolikumba jeshi la nchi hiyo iwapo litalazimika kuingia vitani kukabiliana na vikosi vya ulinzi wa Rusia. Wakati huo huo, Christopher Miller, kaimu waziri wa ulinzi wa wakati wa utawala wa rais Donald Trump, hivi karibuni alibainisha katika kitabu chake cha kumbukumbu alichokipa jina la Soja Secretary kwamba jeshi la Marekani ni kubwa ni jeshi lenye kutunisha misuli na kufuja bajeti, na kwamba bajeti ya wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, Pentagon, inapaswa kupunguzwa hadi nusu, kwa sababu jeshi la Marekani linapaswa kubadilishwa na kuwa kikosi kidogo cha mapambano. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na sasa nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa mchana huu utakaohusu China yalalamikia safari za maafisa wa Ujerumani na Uingereza huko Taiwan. Wizara ya mashauri ya kigeni ya China imelalamikia vikali safari ya Bettina Stark-Watzinger, waziri wa elimu wa Ujerumani, katika kisiwa cha Taiwan na kusisitiza kuwa inapinga safari rasmi ya waziri huyo katika kisiwa hicho kinachomilikiwa na serikali ya Beijing. Wakati huo huo, ubalozi wa China mjini London umelaani safari ya wabunge kadhaa wa Uingereza katika kisiwa cha Taiwan na kuitaja kuwa ni uingiliaji wa wazi wa masuala ya ndani ya China, jambo ambalo linatuma ujumbe usio sahihi kwa watu wanaotaka kujitenga kisiwani humo. Katika miaka hivi karibuni, na haswa baada ya urais wa Donald Trump nchini Marekani, na kufuatia ziara ya Nancy Pelosi, spika wa zamani wa Kongresi ya nchi hiyo, katika kisiwa cha Taiwan mapema Agasti mwaka jana Hali ya wasiwasi imeongezeka katika eneo hilo sambamba na kuongezeka mashinikizo ya kisiasa na kijeshi ya Marekani dhidi ya China. Ziara za maafisa wa nchi za magharibi katika kisiwa cha Taiwan zimeongezeka sana. Kwa hakika, swala la Taiwani na kuungwa mkono harakati za kujitenga kisiwa hicho limekuwa mmoja ya mashinikizo yanayotumiwa na nchi za magharibi hasa Marekani dhidi ya serikali ya Beijing. Safari ya hivi karibuni ya viongozi na wawakilishi wa Ujerumani na Uingereza huko Taiwan ni jaribio la nchi za magharibi kuonyesha kuwa zimeunda umoja dhidi ya China. Beijing inakichukulia kisiwa cha Taiwan kuwa sehemu muhimu ya ardhi yake na hivyo inapinga vikali hatua yoyote ya kukitenganisha na ardhi mama ya China. Li Ming, mtaalamu wa masuala ya kijeshi katika kisiwa hicho anasema haa, kuhusu mipango ya nchi za magharibi kwa kisiwa hicho na jibu la China kwamba nchi za magharibi kwa kutoa mashinikizo ya kisiasa na kiusalama kuhusiana na Taiwan zinatarajia China kutoa majibu mawili. La kwanza ni kuzingira na kuishinikiza kijeshi Taiwan, na la pili ni kwa nchi hiyo kuanzisha mashambulio ya kijeshi ya pande zote dhidi ya kisiwa hicho. Kwa mtazamo wa nchi hizo, iwapo China itaamua kufuata njia ya kwanza itakabiliwa na matokeo yale yale ya kimataifa sawa na ya kukishambulia moja kwa moja, na hilo ndilo lengo la Marekani. Wakati huo huo, Li Haidong, profesa katika taasisi ya uhusiano wa kimataifa ya chuo kikuu cha mahusiano ya kigeni cha China, pia anaamini kwamba warepublican na wademokrat wa, wa Marekani wote wanajaribu kutumia swala la Taiwan kama chombo cha kuidhibiti China, ambapo sasa serikali ya Washington ina mipango ya kutuma misaada zaidi ya kijeshi kwa Taiwan, jambo ambalo linaweza kuwa na matokeo yasiyotabirika. Kile kinachojadiliwa hivi sasa katika duru za kisiasa na kifikra katika nchi za magharibi na hasa nchini Marekani ni kutekelezwa huko Taiwani mfano wa vita vinavyoendelea hivi sasa huko Ukraine ili kuitumbukiza China katika mtego wa vita vya Taiwan. Na bila kupoteza muda, sasa namkaribisha Shekh Emedi Jalala kutoka Tanzania katika mawaidha haya ya mwezi mtukufu wa Ramadhan <mulia> zinatuambia ya kwamba Ijumaa ya mwisho wa Shaaban Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliwakusanya wafuasi wake, aliwakusanya masahaba wake akawapa dira namna gani ya kuuendea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Alhamdulillah, Mwenyezi Mungu ametupa taufiq na sisi hapa tupo kwenye Shaaban ya mwisho ya mwezi wa Shaaban tukiuendea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Mtume sallallahu alayhi wa ali katika khutba yake na mapokezi yake alitaka kutoa darasa kwa wafuasi wake na kwa masahaba wake na kwa waislamu wote namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa ibara nyingine nzuri, sisi tunaupokeaje mwezi wa Ramadhani? Na je, mtume pamoja na masahaba wake na pamoja na aimmatu ahlilbaiti wao wanaupokeaje mwezi mtukufu wa Ramadhani? Kwa ibara nzuri zaidi na ya kupendeza, leo kumekuwa na kitu kinachoitwa kuvunja jungu, ambacho ni jambo lipo katika jamii yetu. Sasa je, kuvunja jungu ndiyo kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani? Khutba ya Bwana mtume mwenendo wa ahalul baiti unatufunza na kutuelekeza namna gani ya kuupokea mwezi wa Ramadhani. Kwanza ukianza na Qur'ani yenyewe inavyotuelekeza yale masiku ya Ramadhani, na kwamba kwa nini iwepo funga: kutiba alaikum lsiyam kama kutiba ala ladhina min qablikum laalakum tattaqun, mmefaridhishiwa funga. Kwa nini? Kwa sababu muwe wacha Mungu. Kwa hiyo mwezi unaokuja mbele yetu ni mwezi unaotutengeneza tuwe wacha Mungu. Kama ni mwezi unaotutengeneza tuwe wacha Mungu, namna gani ya kuuendea mwezi huo? Je, ni kuuendea kwa kuhudhuria kwenye vikao vya madisko? Je, ni kuhudhuria kwa siku ya mwisho kwenda kwenye pombe kwa wingi? Ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani? Ulikuwa unaishi na mwanamke ambaye si mkeo, unamtoa mwanamke, unamrudisha kwao kwamba rudi kwenu kwa sababu kesho unaanza mwezi wa Ramadhani. Ndio hivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani? La, kuupokea mwezi wa Ramadhani, Qurani inatupa maelekezo kwamba ni, ni mwezi wa kututengeneza sisi kuwa wachamungu, na ukirudi kwenye sira ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi na ahlulbeit salawatullahi wasalamuhu alaihim ajmain, wametupa maelekezo ma mazuri mno ya namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tasoma baadhi ya mambo kwa haraka haraka tu ambayo ameyanakili mwana wa chuoni mkubwa Sheikh Abbasul Qumi rahimahullah kwenye kitabu chake maarufu ma cha Mafatihu Ljinan, Sheikh Abbasu Lkumi anatupa darasa namna gani ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhan. Akaanza na jambo lifuatalo. Jambo la kwanza kwanza, anasema ni kuangalia mwezi, alistihlali. Na baadhi ya maulamaa wetu wao wanaona kwamba jambo la istihlali ni lazima, ni wajibu, lazima twende, ukaangalie mwezi. faman shahida minkum shahra faliyasumhu, mwenye kushuhudia shukushuhudia, kufanyaje? sio kuambiwa la kuona kwa hivyo ala aqal kile itakavyokuwa kuangalia mwezi ni sunna, ni jambo zito, ni jambo muhimu. Na katika jambo la kusikitisha, ndugu zangu, Mashia na wafuasi wa Ahlulbaiti kwa sababu ya kuwa na kalenda zao ambazo hazikosei mara nyingi, sasa zimewafanya ni wavivu Mashia kuangalia mwezi kwa kuona kwamba kalenda itafanya sawasawa sawa. La kisawasawa sawa, mtoke muangalie mwezi. Jambo la pili ni tunapouona mwezi umetoka warzuqna khairahu wa aunahu wasrifa anna durahu wa sharrahu wa balahu wafitnatah la ilaha illallah. Maneno mazuri dua nzuri ya kupendeza. Nasema unapouona mwezi wewe, elekea kibla, nyanyua mikono, muambie bwana wangu mimi na bwana wako wewe, ni mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mungu, huu mwezi huu niliyouona Mungu ufikishe kwetu sisi kwa amani, kwa usalama, kwa upendo, kwa uzuri na kwa Uislamu. Mungu, mwezi huu uwe ni mwezi wa amani, uwe ni mwezi wa utulivu, uwe ni mwezi wa mkamano, uwe ni mwezi wa kufanya haraka kuyaendea mambo ya heri, uwe ni mwezi mwepesi wa kuwasaidia wasiokuwa na uwezo. Ahillahu Alaina bil amn. Wali imani, wasalama walislamu hivi ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadan. Mungu, tupe mwezi ambao asije akafunga mtu akashindwa ni kupata futari. Mungu, tupe mwezi ambao tutakuwa na uwezo wa kuwafuturisha watu ambao hawana uwezo wa kufutari. Mungu, tupe mwezi huo, tupe mwezi ambao tutakuwa tunafanya haraka kila jambo zuri, tuwe sisi mstari wa mbele. Tupe kheri ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadan, tuondolee matatizo, shari na balaa. Na mwenyewe Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiupokea akiangalia mwezi, na akiuona mwezi alikuwa akisema maneno haya haya: Allahumma ahillahu alaina bil amni wal iman wal salama wal islam wal salamati wal islam wal afiyati l-mujallala wa difail askam la ilaha illa Allah. Ngalia dua ya mtume sallallahu alaihi waalihi, imegubikwa vile vile kwamba mwezi huu uwe ni mwezi wa salama, uwe ni mwezi wa Uislamu wa kweli, walislamu, uwe ni mwezi wa Uislamu, uwe ni mwezi wa kubadilika. Watu wale wa, waliokuwa hawaswali basi mwezi wa Ramadhani wajaye misikitini, wale waliokuwa hawana habari na duau kumaili siku za Alhamisi wajaye misikitini kwa ajili ya duau kumaili Hivi ndivyo kuupokea mwezi wa Ramadhani. Ameuona mwezi, anasema: Mungu, mwezi huu uliotoka uwe ni mwezi wa salama na Islam, uwe ni mwezi wa duaul iftitah. Ewe mola wangu wa haki, nisalimishe na moto na jahannam, dharia na zaqum, vyakula vya motoni. Mungu usinilishe. Mungu, kuanzia mwezi huu wa Ramadhani, kuanzia sasa, Mungu, mimi na mashetani niweke mbali. Mungu nakuomba siku nikiingia peponi, basi uniozeshe wanawake wa peponi huru lai Mungu, nguo nzuri nzuri zilizoko peponi, naomba nguo hizo Mungu univishe. Lakini Mungu, Lailatul Qadri ambayo waislamu wamefichwa wasiitambue ni lini, Mungu nakuomba Lailatul Qadri ikifika ule muda wake basi Mungu, niipate Lailatul Qadri. Lakini Mungu, nakuomba siku utakapowakusanya watu wote uwanja wa mahshar, Mungu mi naomba unionee huruma. Maasia kazi yangu ni kuasi tu, kazi yangu ni uongo, kuanzia asubuhi mpaka jioni naongea uongo tu. Kazi yangu ni fitna, kazi yangu ni hasad. Swala yangu nayo swali ni swali ya dakika tano, na swala hiyo nnayoswali hizo dakika tano zote ninakuwa sipo, akili yangu iko sokoni mpaka mwisho wa swala inamalizika, assalamu alaikum, nashtukia sijui nilikuwa niko wapi. Mungu siku hiyo naomba unihurumie, lakini Mungu usije ukantia motoni. Hivi ndivyo kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhan. Si hivyo tu, Mtume anamwomba Mungu kwamba ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi huu uufanye kuwa na afya, lakini si hivyo tu, uufanye ni kinga ya maradhi, maradhi madogo madogo tuliokuwa nayo yote yasambaratike. Lakini Mungu, wala auni ala sala walsiyam walqiyam watilawati lquran la ilaha illa llah, lakini pia Mungu nakuomba, unipe taufiki na uwezo na nguvu nipate uwezo wa kuswali miezi ya kawaida, swala ninazoswali ni swala tano tu, sina suna nyingine zozote ninazofanya, lakini nipe taufiki, swala za suna niwe ninaziswali ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kabla ya kuswali adhuhuri, ni swali rakaa nane. Kabla ya kuswali alasiri, ni swali rakaa nane. Nikimaliza kuswali magharibi, nswali rakaa nne. Nikimaliza kuswali swala ya isha, nswali rakaa mbili kwa kukaa ikifika saa kumi niamke ni swali tahajudi rakaa kumi na moja kabla ya swala ya asubuhi ni swali rakaa mbili jumla ni rakaa hamsini na moja sayidi wa maulaya jafaru bin muhammadin sadik almusadak salawatullahi wasalamuhu alaih wakati anaelezea alama za wafuasi wa ahlulbaiti alama za mashia moja ya alama ya shia ni kuswali jumla rakaa hamsini na moja wahtisaban kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Masha, mashallah, riwayati zilizopokelewa kwa ahlulbaiti kwa mtume sallallahu alayhi wa ali zinatuelekeza moja ya sunna qiamu ramadhani kwa uchache rakaa mia moja kwa siku. La ilaha illallah, ukiimaliza ramadhani una rakaa elfu moja ulizoziswali baada ya swala ya magharibi magharib, unaswali rakaa kumi na mbili. Ukishamaliza salatu lisha unakamilisha rakaa nane. Likiingia kumi la mwisho idadi inazidi kidogo, jumla, mpaka unamaliza Ramadan umeswali kila siku rakaa mia, jumla umeswali rakaa elfu moja na siku za layali lqadri zile tatu, rakaa mia kwa siku unafuata mwenendo wa nani? Mwenendo wa Amiri Lmuminin, na umefuata mwenendo wa Zainulabidin. Wama adraka man huwa Zainulabidin, ambaye yeye kila siku Ramadhan ni alikuwa akiswali rakaa mia, akimaliza, anakaa anamwelekea Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa dua ya Abi Hamza Thamali, la ilaha illallah. Naomba mwisome hiyo dua ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, isiwafutu munajati, maneno mazito. Zainulabidin anamsemesha Mungu kana kwamba anamwona kwa macho yake mawili namsemesha Mungu, anamwambia Mungu maneno mazito, maneno makubwa. Katika maneno anayomwambia Mungu, anamwambia mungu Mwenyezi Mungu inaafauta Kuna mtu anaweza kunisamehe isiyokuwa wewe? Lakini kama Mungu utaniadhibu, pamoja na kwamba Mungu ninakupenda, basi unataka nani aniadhibu isiyokuwa wewe? Mungu, naomba, mimi hapa mgeni napita, miaka yangu michache, siku zangu chache, mimi ni mgeni hapa, si makazi yangu haya, mimi si mkazi hapa. Mapesa yote niliyo yakusanya, mabilioni niliyokuwa nayo, makampuni niliyokuwa nayo na kampuni kila mahala, benki zimejaa fedha kila mahala. Sekurity ya wanangu tu inahitajia bilioni ishirini, ulinzi tu wa wanangu. Lakini ya Rabi, yote hayo yote nayaacha, yote nayaacha, wa akharuju min duniyaya uriana, natoka mimi na sanda, kasanda kanguo keupe wamenivisha, ndiko nnakoondoka nako. Mali yote niliyoikusanya kwa akili, nilikuwa muhasibu bingwa. Kulikuwa hakuna muhasibu kama mimi, mali yangu ilikuwa inakwenda kwa taratibu, haiwezekani kufilisika, haiwezekani kampuni zangu kufilisika. Mali yote hiyo naiacha waakhruju min dunyaya ya uryana, natoka duniani nikiwa na kijisanda kimoja. Nema kheri iliyoje, mabilioni haya yangetumika kwenye kuwasomesha mayatima. Katika kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhan, ni dua ya Mtume sallallahu alayhi wa ali atupe taufiq ya kuweza kuswali swala za Sunna, lakini si hivyo tu, nataka niishirie kitu kimoja muhimu sana cha kukitambua kwamba vile vile ni Mungu kutupa taufiq ya kuweza kufanya kazi maradufu ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadan. Kama nilikuwa ninaingia ofisini kuchelewa, mwezi mtukufu wa Ramadhan ninakuwa na uchangamfu wa kupita kiasi kuingia ofisini. Ndiyo walima ataahar ila alamali. Kwa nini ninachelewa wakati saa kumi nilikuwa nimeamka nikiswali salatu llail? Maulama wetu na wanawachuoni wetu wanawaeleza watu kwamba khususan tulabu lilmi wanafunzi kwamba mwezi mtukufu wa Ramadani, ndani ya Ramadhani salatu laili ni marufuku kuwachwa, yani kwa ibara nyingine ni shibuhu lwajib, wanashindwa tu kusema ni wajibu. Kwa hiyo salatu laili na tahajudi iwe kwetu mwezi wa Ramadhani, kama tulikuwa hatuiswali, basi hatuiachi tena ndani ya Ramadhani. Baada ya swala asubuhi, dua nyingi zipo, wirdi nyingi zipo. na maneno yote ya adhiya za Ahlulbaiti ya kufurahisha mwisho, unamwambia Mtume, Allahu akbar, unamwambia Mungu, Allahumma sura nabiyyaka Muhammadan sallallahu alayhi wa alihi biruyateh. Mungu nakuomba, imamu wa dhihiri ili Mtume afurahi. Kwa nini? Kwa sababu Mtume alitumwa kuja kuwafanya watu wawe kitu kimoja. Lakini je, leo watu ni kitu kimoja? Mtume alitumwa kuja kuhakikisha watu wanapendana. Je, leo watu wanapendana? Mtume alitumwa kuja kuhakikisha watu wote duniani wanaishi kwa uadilifu, al adala. Je, uadilifu leo upo? Yangalie ya dunia ilivyojaa dhulma na mabalaa na matatizo, na wanaowavizia, wanaowapiga, wanaowaua na njaa ni watu, na wao wanadai ya kwamba wanasema la ilaha illallah muhammadun rasulullah. Ndiyo dunia tuliyokuwa nayo. Kwa hivyo unamwelekea Imamul hujja katika siku hizi kwenye kumweleza hali kama hiyo, katika mambo ambayo ni ya kuupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani. tasema haraka haraka, ni tunapouona mwezi mtukufu wa Ramadhani, ni kukoga ni kuoga josho ambalo ni josho la mwezi la kuangalia mwezi mtukufu wa Ramadhan au la kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na katika riwayati, anayeoga kwa sababu ya kuingia mwezi mtukufu wa Ramadhan, Mwenyezi Mungu humsalimisha na baadhi ya maradhi mpaka Ramadhani ijayo. Lakini si hivyo tu, katika mambo ambayo ni sunna ni kumzuru vile vile ni kumzuru sayidi wa maulaya Abi Abdillahi Lhusaini, salawatullahi wasalamuhu alaihi Assalamu alayka ya aba Abdillah wa ala alarwahi allati halat bifinaik. La ilaha illallah, Husaini ambaye wewe, lau si wewe, la ilaha illallah leo isinge bakia eh, wallah. Wenyewe watawala kipindi hicho walitamka wakasema waziwazi, walipomsikia mtume anatajwa kwenye adhana wakasemaje, dafnan dafna. Watawala hao maumara walikwenda wakasema tutahakikisha jina la muhammadi linafutika. Mwenyewe anasema Yazid, lau babu zangu, baba yake Muawiya, babu yake Abu Sufyan, wangekuwa wako hai, wangenipa hongera. thumma qalu ya yazid la tushal Yazidi, hongera mwanangu kwa kazi nzuri uliyoifanya. Abi Abdillahi Lhusein, mashuruu yake ilikuwa ni mashuruu ya kuhuisha dini ya Mungu, kwa sababu utawala ulikuwa, malengo ni kuiondoa la ilaha illallah muhammadun rasulullah, na haya mapungufu mnayoyaona leo Kwa mara nyingine tena tunamshukuru Shekhe Medi Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, kwa mawaidha haya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Na sasa nawakaribisha katika macho yetu magazetini <muchu> mchana huu wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanapowafikia, ninakunjua jamvi hili la macho yetu magazetini. Kwanza kabisa, naliangazia gazeti ya ya Nipashe, ambayo ni moja ya magazeti ambayo yanachapishwa nchini Tanzania, ambapo habari yake kuu inasema tek ya shauri kinga viongozi kutokushtakiwa iondolewe. E, chini ya kichwa hiki cha habari kuu mwandishi anaandika kwa kumnukuu Askofu Kisare ambaye amesema mapendekezo yetu ni kuona mahakama ikitoa haki kwa uhuru bila kuingiliwa na chombo chochote, itoe haki kwa usawa. Wakati huo huo, Daktari Kasala amesema katiba inatamka kwamba watu wote ni sawa mbele ya sheria na wakati huo huo inaweka kinga ya kutoshitakiwa kwa baadhi ya viongozi. Gazeti ya Nipashe vilevile lina habari nyingine zinazosema: WHO yatuma timu kuchunguza ugonjwa wa mabag kipindupindu cha uwa watu watatu, huku sabini na mbili wakiugua. Olengurumu ataka wapinzani kumwachia Samia uraisi elfu mbili na tano. Nchemba ipiga debe Uingereza kuongeza miradi uwekezaji Tanzania. Imelishauri shirika la kimataifa la uwekezaji la Uingereza kuongeza kiwango cha uwekezaji. Na nemki yatoa darasa utokomezaji mifuko Wakati wahuo gazeti la wamachinga leo Alhamisi tunasoma kama ifuatavyo: miaka miwili ya rais Samia, sekta ya uchukuzi yafanya kufuru. Watekeleza maono ya rais Samia kwa vitendo. Miradi yote ya kimkakati imeendelea kutekelezwa kwa kasi. Miundombinu ya bandari, viwanja vya ndege na barabara, hakuna kulala. Act e, wazalendo yataka usawa wa upatikanaji wa maji mijini na vijijini. Serikali kutoa mkopo wa shilingi trilioni moja nukta tatu kwa wanawake sekta ya mifugo na uvuvi. Mpango asema tumeweka mazingira rafiki kwa wawekezaji na wafanyabiashara. Asema yamefanyika mabadiliko ya mabadili kisera ili kuhakikisha taifa linakuwa kitovu cha wawekezaji. Atoa wito kwa kampuni ya TBL kuunga mkono programu maalumu ya kilimo kwa jina la Building Better Tomorrow. Profesa Mbawara awasilisha ripoti utekelezaji miradi ujenzi na uchukuzi. Na ACP Magiligimba asema tumedhamiria kutokomeza uhalifu Ilala. Kutoka gazeti la serikali la Habari Leo, leo Alhamisi tunasoma: Dkta Mpango aita TBL kilimo biashara, serikali ya utambua mchango wao kukuza uchumi. Baraza la taja changamoto sekta ya kilimo mbali na habari hii kuu gazeti la Habari Leo pia limeandika: BAKWATA yatoa pendekezo umri wa kuolewa, tek yapendekeza usawa viongozi wasiwe na kinga, Mwigulu anadi fursa za uwekezaji Uingereza, Afrika yapewa mbinu kudhibiti upotoshaji, serikali yasema mtikisiko wa uchumi duniani ni fursa, na wizara za saini makubaliano kumaliza TB. Tukiendelea na urunduzi wa jamvi la macho yetu magazetini sasa, nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo linachapishwa katika nchi jirani ya Kenya, nikimaanisha Tanzania na Kenya ni majirani, ambapo limetoa uzito kwa habari inayosema mali ya umma kupigwa mnada, siku moja baada ya baraza la mawaziri kuidhinisha uuzaji wa baadhi ya mashirika, upinzani umefichua orodha, chini ya kichwa kidogo cha habari kinachosema ubinafsishaji. Mwandishi anafafanua kwa kuandika serikali sasa inapa. Inapanga kuuza kampuni, baadhi ya vyuo vikuu na mashirika ya umma ambayo yamekuwa yakipata hasara bila idhini ya wabunge. Ikiwa mswada wa ubinafsishaji wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu utapitishwa na bunge, waziri wa fedha atapata mamlaka ya kuuza mashirika na kampuni za umma bila kuulizwa maswali hii ikiwa ni habari iliyopewa uzito katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Taifa Leo. Habari nyingine kutoka gazeti hilo zinasema adhibu Raila kama wahalifu wengine, viongozi watoa rai kwa Ruto. Mungaro, atiliashaka madeni ya shilingi milioni mia nane ya utawala wa Kingi. Wito watolewa ili muungano waazimia usitishe fujo wakati wa Ramadhani, na Uganda yapiga marufuku shoga. Gazeti la Thista la Kenya pia limeandika Ruto na Raila wapeleka mzozo mkali kwa mataifa makubwa. Ruto afanya uteuzi wa makatibu wa utawala wakuu hamsini baada ya bunge kukataa kuwachunguza. Chiloba amevilaumu vituo sita vya televisheni kwa kurusha maandamano ya Raila. Mamlaka ya mawasiliano Kenya imevishitumu vituo sita vya televisheni nchini humo kwa kile ilichokitaja kuwa kukiuka kanuni za utayarishaji wa vipindi wakati wa utangazaji wa maandamano makubwa yaliyoitishwa na muungano wa Azimio Jumatatu wiki hii. Na Omtata amewataka Wakenya kukataa mswada wa ubinafsishaji. Na sasa wapendwa wasikilizaji, tunawaletea makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Ramadhani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 23 Machi mwaka elfu mbili na 23. Leo ni siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria kamaria, mwezi ambao ndani yake iliteremshwa Qurani tukufu. Ni mwezi wa rehma na baraka tele. Katika kubainisha utukufu wa mwezi huu Mtume wetu Muhammad, sallallahu alihi wa alihi wasallam, amesema, siku za mwezi wa Ramadhani ndizo siku bora zaidi kuliko siku nyingine zote, na kuwataka Waislamu wachume na kufaidika kutokana na fadhila na baraka za mwezi huu. Allah subhanahu wataala pia anasema, hakika tumeiteremsha Qurani katika usiku wa heshima na nini kitakujulisha usiku huo wa heshima? Lailatul Qadr, usiku huo wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Tukio la kuhuzunisha moyo la kuuawa shahidi Imam Ali bin Abitalib alaihi salam, vilevile kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Hasan Almujtaba alaihi salam, ni katika mambo muhimu yaliyotukia katika mwezi huu wa Ramadhani. Tunamwomba Allah subhanahu wa ta'ala atupe baraka za mwezi huu na atujalie kuwa miongoni mwa wale waliofaidika na baraka zake. Katika siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kiliteremshwa kitabu cha suhuf cha nabi Ibrahim. Jina la Ibrahim limetajwa mara 69 katika Qurani tukufu kwa heshima na taadhima, ambapo maisha yake yameashiriwa kwa njia mbalimbali kama ibra na ruwaza njema kwa waumini. Mwenyezimungu subhanahu wataala amemtaja kuwa ni mtu mwenye kuabudu mungu mmoja, alikuwa nabii mkweli kama tunavyosoma katika suratu Mariam, aya ya 41 Mwenyezimungu subhanahu wa taala alimpa yeye na familia yake neema na mamlaka na utawala mkubwa kama tunavyosoma katika suratu An-nisa aya ya 54. Kuna vitabu kadhaa vya mbinguni ambavyo viliteremshwa kwa mitume wa Mwenyezi Mungu kama vile suhuf cha nabi Ibrahim na Nuh, Taurati ya Musa alayhi salam na Injili ya Isa alaihim assalam na vilevile vile kitabu kilichokamilika zaidi na kikamilifu ambacho ni Qurani tukufu kilichoteremshwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na sita iliyopita kulingana na kalenda ya Hijiria alifariki dunia Ibni Sina, maarufu kwa jina la Sheikh Arrais, tabibu mtaalamu wa hisabati, mwana falsafa na mnajimu mkubwa wa Kiislamu na Kiirani. Ibni Sina alifariki dunia katika mji wa Hamedan ulioko magharibi mwa Iran akiwa na umri wa miaka 58, na alihifadhi Qurani tukufu akiwa bado kijana, na akapata kusoma elimu za mantiki, uhandisi na utaalamu wa nyota. Ibni Sina ameandika vitabu vingi, na miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Ashifa kinachohusu elimu ya falsafa, Kanun kinachohusu tiba na Danishname Alai. Na siku kama ya leo miaka sabini na tatu iliyopita iliasisiwa shirika la hali ya hewa duniani WMO. Shirika hilo liko chini ya Umoja wa Mataifa, na taasisi zote za hali ya hewa ulimwenguni hushirikiana na shirika hilo. Na, sasa nasoma maoni kadhaa ya wasikilizaji wetu. Naanza na Saidi Khatibu wa Bujumbura, Burundi. Ameandika: mashehe wangu, mmenisahau siku hizi sipati ujumbe wowote ule. Tafadhali nami mnikumbuke, msaada wenu ni muhimu kwangu. Nawatakia kazi njema na siku njema, shukran sana she. Eh, Saidi Khatibu wa Bujumbura, Burundi. na soma maoni yake, Saidi Omar anasema yuko. Mtwara Tanzania, anatusikiliza. Hamza Gomba wa Mwanza ameandika yeye ujumbe mrefu, lakini kutokana na kufungwa na wakati, nitasoma kwa ufupi sana ujumbe wake. Ameanza kwa kuandika, kiukweli mimi ni muumini sana kwa wale wapambania haki na hasa wale majasiri wasioogopa. Anasema ukweli Marekani imefanya jinai nyingi sana duniani. Anasema imefanya jinai Libya, imefanya jinai huko Iraki, Siria, Somalia, Palestina, lakini nchi hiyo haijafikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Anasema leo Urusi kwa kujihami eti wanataka kuiburuta ICC. Anasema kiukweli, kauli ka ya naibu waziri wa Rusia mi naiunga mkono. Shukran sana, Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Muda unatuacha mkono, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Bunge la Ethiopia limeondoa katika orodha, imeliondoa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray TPLF katika orodha ya makundi ya kigaidi. Na waziri wa mambo ya nje wa Irani amezungumza kwa simu na mwenzake wa Austria Alexander Shomberg na kupongeza kitendo cha Vienna, cha kuwa mwenyeji wa mazungumzo ya kuondoa vikwazo. Na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu ya mchana huu. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na washukuru wote ambao wamekuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho. Nawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla, na muwe nafunga njema. Kwa herini.