Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashaitani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watomotoni, humo watakaa milele. Bsmillah rahmani rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya internet ni parstoday.ir sw barua pepe yetu, email ni swahili radio tiribir. Tunasikika pia katika masafa FM kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika katika maeneo ya Tanga, Kigoma, Tabora, Mwanza, Lindi, Mtwara pamoja na Singida na vilevile vile Shinyanga mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka mnasaba wa leo, siku ambayo ilitaifishwa sekta ya mafuta nchini Iran na kufanywa kuwa mali ya taifa Udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, mawaidha maalum kuhusiana na kukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhan na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtajiunga nami hadi tamate matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran na Iraq zatiliana saini makubaliano kuimna, kuimarisha usalama mipakani. Safari ya rais Asad huko Imarati. Siria kurejea tena katika jumuiya ya Arab League. Na zaidi ya watu ishirini uwa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo la Daesh la tangaza kuhusika na jinai hizo. Na sasa ni habari kamili, tuanze na habari kutoka hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Iraq zimetiliana saini makubaliano ya kuimarisha usalama wa mipakani, hatua ambayo maafisa wa Baghdadi wanasema inalenga hasa kuimarisha usalama mpakani na eneo la Kurdistani ya Iraqi ambapo Teheran inasema makundi yenye silaha yamekuwa tishio kwa usalama wake. Makubaliano hayo yametiwa saini mjini Baghdad kati ya Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, na Qasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraqi, kwa usimamizi wa waziri mkuu wa Iraqi Muhamad Shia Sudani. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya waziri mkuu wa Iraqi imeeleza kuwa makubaliano ya pamoja ya usalama yaliyotiwa ya saini jana Jumapili yanajumuisha uratibu katika kulinda mipaka pamoja kati ya nchi hizo mbili, sambamba na kuunganisha ushirikiano katika nyanja kadhaa za usalama. Chini ya makubaliano haya ya usalama, Iraq imeahidi kwamba haitaruhusu makundi yenye silaha kutumia ardhi yake katika eneo la Kurdistan Iraqi kufanya mashambulizi yoyote ya kuvuka mpaka dhidi ya jirani yake Iraq. Ali Shamkhani, katibu kula usalamu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema katika mazungumzo yake na waziri mkuu wa Iraqi kwamba ushirikiano wa kimkakati wa Tehrani na Baghdad unadhamini amani na ustawi wa eneo hili. Rais Bashar Al Asad wa Siria alijana aliwasili katika nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kulakiwa rasmi na Rais Muhammad bin Zayed ali Nahyan, ikiwa ni ishara wazi ya kuhuishwa uhusiano wa Siria na mataifa ki ya Kiarabu ya Ghuba Wajemi baada ya zaidi ya mwongo mmoja. Hii ni ziara ya pili ya rais wa Siria katika Ghuba wa Jemi tangu kutokea kwa tetemeko la ardhi nchini Siria. Rais wa Siria anafanya ziara katika Umoja wa Falme za Kiarabu baada ya ziara hivi karibuni katika nchi ya Oman na ziara yake ya juzi huko nchini Rusia. Ziara hii mpya ya rais wa Siria katika Umoja wa Falme za Kiarabu ni hatua moja zaidi ya kurejea Damascus kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu, ameandika Anwar Gargash, mshauri wa kwanza wa rais wa Imarati Muhammad bin Zayed Al Nahyan, kwenye ukurasa wake wa Twitter. Taarifa zaidi zinasema ziara hiyo inaonekana kuwa sherehe zaidi ikilinganishwa na ziara huko nyuma alipokwenda Imarati mwaka jana ambayo ilikuwa ya kwanza katika taifa la Kiarabu tokea kuanza vita vyenyewe kwa wenyewe mwaka elfu mbili na kumi na moja vilivyochochewa na madola magharibi na baadhi ya mataifa ya Kiarabu. Katika kipindi hicho mataifa wa Kiarabu ya ghuba wajemi, ukiwemo Umoja wa Falme za Kiarabu yaliwaunga mkono wa wafuasi wa makundi ya kigaidi pamoja na waasi wenye kubeba silaha ili kumwondoa madarakani Rais Bashar al Asad. Hata hivyo, baada ya zaidi ya mwongo mmoja, inaonekana kuwa mataifa ki arabu, ya kiarabu yamelazimika kurejesha uhusiano na Siria baada ya kushindwa kufikia malengo yao. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujiani kutoka hapa Tehrani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Zaidi ya raia 20 wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi tofauti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako mapigano yalianza tena mwishoni mwa juma kati ya vikosi vya serikali na waasi wa kundi la M23. Katika jimbo la Ituri, wanamgambo wa Kodeko, kundi linalodai kulinda jamii ya Lendu kutoka kwa kabila lingine Hema, Lilishutumiwa kwa kulenga vijiji vitano vya Mahagi mapema siku ya Jumamosi. Takriban watu tisa waliripotiwa kuuawa huko Nguli, jirani ya Kivu Kaskazini, na waasi wa ADF, kundi ambalo linahusishwa usi, lina na kundi la kigaidi la Daesh. Kundi hilo ambalo ni tawi la Daesh limetangaza kuhusika na jinai hiyo. Katika taarifa yake, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema mpiganaji wa M23 kwa akali walishambulia pia vituo vyake sita na kulani ukiukaji wa mara kwa mara usitishaji mapigano. Mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini yamesababisha idadi kubwa ya watu kuyakimbia ya makazi yao. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetuma helikopta mbili nchini Malawi, sambamba na kutoa dola milioni moja taslim kwa ajili ya kusaidia walioathiriwa na kimbunga cha Fred katika nchi hiyo. Kadhalika, Tanzania imetuma chakula tani imetuma chakula tani elfu moja, mablanketi elfu sita na mahema hamsini kwa ajili ya kusaidia wahanga wa janga hilo nchini Malawi. Msemaji wa jeshi la wananchi wa Tanzania Gaudetius Ilonda amesema kuwa helikopta mbili zimeruka kutoka Dar es Salaam kwenda Malawi kwa ajili ya kusaidia katika shughuli mbalimbali za uokoaji katika maafa yanayoendelea. Pia serikali imetoa vifaa mbalimbali kama blanketi na mahema, sambamba na shehena za chakula zitapelekwa kila siku nchini Malawi mpaka kufikia tani elfu moja, alieleza. Naye balozi wa Tanzania nchini Malawi, Humphrey pole polepole, amethibitisha ah, msaada huo kwa Malawi na kuongeza kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania itaendelea kusaidia nchi hiyo katika kipindi hiki kigumu. Kimbunga Fred ambacho kinatajwa kuwa kimbunga kilichodumu kwa muda mrefu zaidi kimepelekea watu zaidi ya mia nne kupoteza maisha kusini mwa Afrika ambapo Malawi ndiyo iliyoathiriwa zaidi. Na Rais Vladimir Putin wa Rusia amekaribisha nia ya China ya kuwa na nafasi chanya katika utatuzi wa mzozo wa Ukraine. Rais Putin ametangaza ah, katika makala iliyochapishwa na Kremlin katika mkesha wa ziara ya Rais Xi Jinping wa China nchini Russia kwamba tunakaribisha msimamo usioegemea upande wowote wa, wa China kuhusu matukio ya Ukraine. Putin amekaribisha msimamo huo wa China kuhusiana na Ukraini na kusisitiza kuwa Moscow iko tayari kutatua mzozo wa Ukraini kwa njia ya kisiasa na kidiplomasia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuatao, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho ombi la OIC la kutaka Palestina ikubaliwe kuwa mwanachama kamili na rasmi wa Umoja wa Mataifa. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imetaka yatolewe mashinikizo zaidi ili kuhakikisha Palestina inakubaliwa kuwa mwanachama rasmi wa Umoja wa Mataifa. Katika taarifa iliyotolewa mwishoni mwa mkutano wa 49 wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa OIC uliofanyika Nouakchott, mji mkuu wa Mauritania, imetiliwa mkazo haja ya nchi wanachama wa jumuiya hiyo kuendelea kuwa na msimamo thabiti kuhusiana na suala la Palestina likiwa ndio mhimili wa suala kuu kwa umma wa Kiislamu sambamba na OIC kuzitaka nchi wanachama zitoe mashinikizo ili Palestina ikubaliwe kuwa mwanachama rasmi wa Umoja wa Mataifa. Katika sehemu nyingine ya taarifa hiyo, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa OIC imesisitizwa kuwa Quds tukufu ni sehemu isiyoweza kutenganishwa na ardhi ya Palestina na iko chini ya mamlaka ya taifa la Palestina peke yake. Aidha, taarifa hiyo imeitaka jamii ya kimataifa itekeleze majukumu iliyonayo kuhusiana na sheria za kimataifa na kuchukua hatua zinazohitajika ili kuzuia vitendo vyote vya ukiukaji sheria vinavyofanywa na Israel na kulazimisha, na kuulazimisha utawala huwa bandia utekeleze maazimio ya kimataifa yanayohusiana na mji mtukufu wa Beitul Makdis. Suala la wanachama wa Palestina katika Umoja wa Mataifa na ukweli kwamba kudhibiti kwake ni sawa na jinamizi kwa Tel Aviv linapingwa vikali na utawala wa kizayuni na muungaji mkono wake mkuu, yani Marekani. Kwa hakika utekelezaji wa jambo hilo unaweza kuchukuliwa kuwa hatua kubwa ya kupatikana nchi huru ya Palestina, suala ambalo kwa sasa na kwa kuzingatia kuwepo madarakani baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu mpaka zaidi katika utawala wa kizayuni litakuwa pigo kubwa mno kwa mfumo mzima uzayuni. Kwa kuhofia kudhibiti jambo hilo, Gilad Erdan mwakilishi wa utawala wa kizayuni katika Umoja wa Mataifa amedai kuwa juhudi za Palestina za kutaka kuwa mwanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa zitafeli na kwamba Israeli itatumia kila mbinu ili kuzikwamisha. Erdan ameongeza kuwa Marekani na wanachama wengine wa Baraza la Usalama nao pia wanapinga suala hilo. Wakati huo huo, Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, amesisitiza kuwa Palestina inaendelea kufanya juhudi za kupata wanachama wa taasisi za kimataifa na kwamba iwapo wanachama wake wa kudumu katika Umoja wa Mataifa utakabiliwa na kikwazo, itakwenda kwenye baraza kuu la umoja huo, hata kama baadhi ya nchi zimeitishia Palestina kutumia kura ya veto kupinga suala hilo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Itaifishwa sekta ya mafuta Iran. Tarehe 29 mwezi Isfand, kwa kalenda ya Hijiria Shamsia, sawa na Machi 20, huadhimishwa kila mwaka kama siku ya kukumbuka kutaifishwa sekta ya mafuta ya petroli nchini Iran. Siku hii ni muhimu sana katika historia ya kisiasa na kiuchumi ya Iran. Utaifishwaji wa sekta ya mafuta ya Iran ulifanikiwa baada ya mapambano magumu sana na ukawa mwanzo wa fikra ya uchumi bila mafuta. Karibuni kusikiliza makala maalum niliyokuandalieni kwa mnasaba huu Ili kuweza kufahamu na kudiriki umuhimu wa siku ya kutaifishwa sekta ya mafuta Iran, tunapaswa kuangazia historia kwa kifupi, ili tuweze kuona namna ambavyo madola makubwa ya kibeberu yalivyoanza kupora mafuta ya petroli ambayo ni utajiri mkubwa wa taifa la Iran. Walipogundua mafuta kwa mara ya kwanza Iran, walifahamu vyema kuwa mafuta, yaani dhahabu nyeusi, itakuwa dhamana kwa maslahi na satwa yao ya kiuchumi na kiviwanda duniani kwa karne kadhaa Nchi za kiviwanda zilifahamu vyema kuwa ili uchumi wao uweze kustawi ipasavyo, zilikuwa zinahitajia mafuta, na iwapo hazingeweza kudhibiti vyanzo vya mafuta, basi zingelazimika uh, kuzinyenyekea nchi zenye utajiri huo. Fikra hiyo iliweka msingi wa ubeberu wa mafuta, na nyaraka kuhusu suala hilo zinapatikana katika majumba au majumba ya makumbusho ya historia ya mafuta ya nchi zinazozalisha mali ghafi hiyo muhimu, ikiwemo Iran nyaraka hizo zinaonyesha aina mbalimbali ya mikataba ya kibeberu ya uchimbaji, uzalishaji na uuzaji wa mafuta ghafi ya petroli. Kwa msingi huo ndio tunaweza kubaini chanzo cha harakati ya kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran, ambayo chimbuko lake ni mkataba wa mafuta ya petroli ya Iran ambao ulianza mwaka 1870 miladia. Moja ya mikataba ya kushangaza zaidi ulikuwa mkataba baina ya serikali ya Iran na Baron Julius de Reuter. Kwa mujibu wa mkataba huo, shirika moja la kigeni lilipata haki ya miaka sabini ya kumiliki na kutumia misitu, mito, madini ya mkaa wa mawe, chuma, shaba, madini ya risasi, mafuta ya petroli na kadhalika. Haki Iran, baale, ya Iran, baada ya kuchimbwa madini au mafuta ilikuwa asilimia 15 tu. Mkataba huu ulikuwa wa kushangaza sana, kiasi kwamba hata Lord Carzon, mmoja ya kati ya wanasiasa mashuhuri wa Uingereza na ambaye alikuwa kati ya waanzilishi wa sera za kibeberu za nchi hiyo, alisema hivi kuhusu mkataba huo kukabidhi vyanzo vyote vya kiviwanda vya nchi kwa dola la kigeni ni jambo la ajabu na urafiki wa karibu wa uingereza na iran haujawahi kufikia kiwango hiki katika mkataba baina ya serikali ya iran na baron julius de Reuter kipengee cha 11 kilisema hivi petroli ambayo ina umuhimu mkubwa itakuwa sawa na mkaa wa mawe shaba na madini ya risasi miaka 30 baadaye yani mwaka 1902 watawala wa wakati huo wa iran Walilipatia shirika lingine la Uingereza haki ya muda wa miaka 60 kutafuta, kuchimba, kuzalisha na kuuza mafuta ya petroli katika maeneo yote ndani ya Iran isipokuwa maeneo ya kaskazini. Mkataba huo ulitiwa saini kati ya Iran na Mwingereza William Nox. Hisa ya Iran katika mkataba huu ilikuwa ni asilimia 16 tu. Cha kushangaza ni kuwa pamoja na kuwa faida ya Iran ilikuwa ndogo sana, lakini pia hawakuwa tayari kulipa kiasi hicho kidogo, na hivyo shirika hilo la Uingereza lilipata faida kubwa sana katika shughuli zake za uchimbaji mafuta nchini. Uporaji huu wa utajiri wa Iran ulipelekea kuibuka mwamko wa kisiasa na kijamii baada ya kukaliwa kwa mabavu Iran na Uingereza, kisha shirikisho la Soviet na baadaye Marekani baada ya vita vikuu vya pili vya dunia. Mashindano ya madola ya kibeberu kuhusu masilahi yao nchini Iran, hasa mafuta, yalishadidi. Serikali ya Uingereza ilikuwa ikitaka kulinda uh, satwa yake katika sekta ya mafuta kusini mwa Iran na kwa msingi huo ikatia saini mkataba mwingine na Iran. Mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tatu, mkataba huo lililalamikiwa vikali na wananchi wa matabaka mbalimbali haswa Ayatollah Kashani ambaye alikuwa akihesabiwa kuwa mmoja kati ya wanazuoni wana mapambano katika bunge la Iran wakati huo, na aliweza kufichua namna mabeberu walivyokuwa wakipora utajiri mkubwa wa mafuta ghafi ya petroli ya Iran. Fatima Amini, mtaalamu wa historia ya mapinduzi ya Kiislamu, anasema hivi: nyaraka za kihistoria katika zama hizo zinaonyesha Ayatullah Kashani alikuwa na nafasi kubwa mno katika harakati ya kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya Iran na aliweza kutetea haki za taifa hili na akaweza kuandaa mazingira ya taifa kudhibiti nishati hii ambayo ni neema kwa Iran kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Kuendeleza harakati yake, Ayatullah Kashani aliuandikia barua Umoja wa Mataifa akibainisha kutokuwa na itibari mkataba uliotiwa saini baina ya utawala wa wakati huo wa kifalme na ubia wa mashirika ya Uingereza. Aliutaja ubia huo kuwa wa kidhalim, na hapo serikali ya Uingereza ilianzisha njama za kubadilisha hali ya mambo kwa masilahi yake, na kwa msingi huo Ayatullah Kashani alikamatwa na vibaraka wa mtawala Shah na kisha akapelekwa huko Karmanj na baadaye akabailishwa nchini Lebanon. Harakati ya kutaka sekta ya mafuta ya Iran itaifishwe ili nchi ifaidike na mali asili yake hiyo ziliendelea, na waziri mkuu wa wakati huo Dr. Muhamad Musadik alidumisha harakati hiyo. Hatimaye tarehe 29 Isfand mwaka 1329 hijiria shamsia sawa na Machi 20 mwaka 1950, sekta ya mafuta ya Iran ilitaifishwa rasmi baada ya mswada kuidhinishwa katika majlisi ya kitaifa. Wapenzi wasikilizaji, kutaifishwa sekta ya mafuta Iran hakukumaanisha kumalizika njama za Uingereza dhidi ya taifa hili. Baada ya kupoteza satwa na ushawishi wao haramu katika sehemu kubwa ya mafuta ya mashariki ya kati au asia magharibi, mabeberu walianzisha njama mpya dhidi ya Iran. Ni kwa msingi huo ndio maana mwaka 1953 miladia madola ya kibeberu ya Uingereza na Marekani yakashirikiana katika njama ya kuipindua serikali ya wakti huo ya waziri mkuu wa Iran, Muhamad Musadik. Baada ya mapinduzi hayo ya serikali, mashirika mengi ya Marekani na Uingereza yaliingia Iran kupora mafuta ya nchi hii chini ya ubia mpya. Ubia huo uliundwa na mashirika kama vile Shell Petroleum, Gulf Oil, Mobil Oil, Standard Oil, Oil Company of California, Texas Oil na kadhalika. Ingawa sheria ya kutaifishwa sekta ya mafuta ilikuwa inatekelezwa, lakini kivitendo serikali ya Iran ilikuwa na ushawishi mdogo sana katika shirika la kitaifa la mafuta. Hiyo ndio iliyo kuwa hatima ya sekta ya mafuta ya iran baada ya kutaifishwa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979 sekta ya mafuta ya iran ilikuwa ingali iko mikononi mwa madola ajnabii na ya kibeberu kutokana na kuwa nchi imekuwa tegemezi sana kwa mafuta malighafi hiyo imeendelea kutumiwa kama chanzo cha kuishinikiza nchi hii na kuiwekea vikwazo iran na hiyo ni hasara kwa maslahi ya taifa hili la iran ni kwa msingi huo ndio kupunguzwa utegemezi e, wa sekta ya mafuta likawa jambo la lazima ambalo kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, ameliashiria mara kadhaa katika kubainisha vigezo vya uchumi wa kimapambano au uchumi wa kimukawama, ambapo ametoa nasaha kwa kusema utegemezi huu ni turathi chungu ya miaka mia moja. Uchunguzi uliofanywa katika nchi ambazo mafuta ya petroli au malighafi mshabaha ni chanzo kikuu cha pato umeonyesha kuwa pato la uuzaji wa bidhaa hiyo hutumiwa vibaya mno. Uchunguzi unaonyesha kuwa ongezeko la bei ya mafuta duniani hupelekea nchi ambazo zinategemea fedha za malighafi hiyo kuwa dhaifu katika uzalishaji wa bidhaa ndani ya nchi. Halkadhalika, bei ya nyumba na ardhi nayo huongezeka na nchi hizo hudorora katika mfumo wa ukusanyaji ushuru. Halkadhalika, nchi hizo huwa hazina motisha wa kuwashirikisha wananchi katika masuala ya kiuchumi, na hivyo utegemezi kwa pato la mafuta huongezeka. Haya ni madhara ambayo yamezikumba nchi zenye utajiri wa mafuta ikiwemo Iran, na ni kwa msingi huo ndio mfumo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ukatangaza azma yake ya kuacha kutegemea uuzaji mafuta ya petroli kama chanzo kikuu cha pato, na badala yake pato la mafuta liwe sehemu tu ya pato katika uchumi wa kimapambano. Nawapenzi usikilizaji na, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii maalum ambayo tumewaleteni kwa mnasaba siku ya kitaifa ya kutaifishwa sekta ya mafuta Irani. Msikilizaji karibuni, sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Na mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini kwa mchana wa leo inaanzia huko nchini Kenya ambako habari iliyogonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni wito wa maandamano uliotolewa na kinara wa upinzani Raila Odinga, maandamano ambayo yamepangwa kufanyika leo pamoja na radiamali mali mbalimbali dhidi mbali ya maandamano hayo huku polisi ikiyapiga marufuku naanza na Taifa Leo ambalo limeandika, ni roho mkononi. Taharuki, Raila akisisitiza sharti aingie Ikulu. Polisi waharamisha maandamano. Ruto naye akimfukia Udinga. Likitupasha zaidi, Taifa Leo limeandika Kivumbi: polisi waharamisha maandamano ya Azimio, huku muungano huo ukisisitiza kilele cha maandamano hayo kitakuwa wafuasi wake kujitoma katika Ikulu ya Nairobi. Limeandika pia kuwa nchi nyingi za andamana leo duniani kunani Nigeria na Amerika zimo. Pia mama yake Ruto ahimiza amani iwepo na makundi ya koruzana Kisumu. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation una habari isemayo, Ruto aunga mkono mazungumzo huku malalamiko ya Raila yakianza. Maandamano kama hayo amepangwa pia kufanyika leo katika mataifa Afrika Kusini, Tunisia na Nigeria. Habari hii imepewa kipaumbele na gazeti la Sta ambalo nalo limeandika Raila aahidi maandamano ya kuelekea ikulu licha ya onyo la rais Ruto huku Ruto akiahidi kukabiliana vilivyo na waandamanaji wa upinzani, polisi imepiga marufuku maandamano ya wapinzani e, ikidai kwamba ku ya kulalamikia kupanda kwa gharama za maisha ikisema maombi ya kufanyika maandamano hayo yalichelewa kuwasilishwa. Hayo yakiwa ni ya nchini Kenya. Ama huko nchini Tanzania, hali ya mambo ni tofauti. Habari ya maadhimisho miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita chini ya uongozi wa mama Suluhu, mama Samia suluhu Hassan inaonekana kutawala katika matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo. Mwananchi limeandika. Samia najiamini asema. Ndiyo maana akaondoa zuio la mikutano ya hadhara ya vyama vyama vya siasa lililowekwa miaka saba iliyopita, ahidi kusimamia demokrasia, haki za binadamu na utawala bora, kuendeleza heshima ya nchi Bawacha na UWT pamoja, miaka miwili ya Samia na mabadiliko ya tabia nchi, janga la kiafya. Habari Leo limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo Samia asanteni wa Tanzania asema amani na utulivu vimewezesha mafanikio, atamba najiamini, serikali ipo makini kukabili changamoto, apongeza kasi ya ukuaji uchumi. Mamlaka ya hali ya hewa Tanzania TMA yatahadharisha hali mbaya siku nne. Serikali yasitisha uchimbaji tanzanite kitalu B, na mwalimu kortini vitisho kwa bosi wake. Baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa demokrasia zinasema vigingi sita, miaka miwili ya Samia, wabunge 19, katiba mpya, mfumuko wa bei na tume ni baadhi ya vigingi hivyo vinavyoikabili serikali ya mama Samia. Limeandika pia mvua yasababisha mafuriko daa biashara figo kombora jingine, Mbowe aongoza maziko ya mwasisi wa Chadema, na walioghushi vyeti ni halali ila wa machinga ni haramu, linahoji gazeti hili. Naitimishia huko nchini Uganda, na habari ya kwanza inayodondoa katika gazeti la Daily Monitor ni habari njema kwa upinzani nchini Uganda baada ya mahakama kuondoa vikwazo na vizuizi pamoja na mikwamo katika maandamano na mikusanyiko. Limeandika, mahakama yaondoa vikwazo kwenye maandamano na mikusanyiko, likitupasha zaidi Daily Monitor linaandika mahakama ya katiba imefutilia mbali vifungu vya sheria ya usimamizi wa uratibu wa umma vinavyopiga marufuku maandamano na mikutano ya hadhara isiyoidhinishwa. Mahakama hiyo ilifikia uamuzi huo wakati ilipokuwa ikisikiliza kesi ya jinai dhidi ya kiongozi wa chama cha upinzani cha NUP Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Waine kwa kushiriki maandamano ya kupinga ushuru mkubwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Habari ya kupigwa marufuku maandamano ya upinzani nchini Kenya iliyopangwa kufanyika leo imeakisiwa kwa mapana na marefu na gazeti la Independent. New Vision kwa upande wake limeandika katika ukurasa wake wa habari za kieneo zaidi ya raia 20 wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi tofauti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Limeandika pia kuwa waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza ametetea mpango tata wa kuwafukuza waomba hifadhi wanaowasili nchini Uingereza na kuwapeleka Rwanda. <totiposilio> Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. allahuma wa sali wasallim ala sayidina Muhammad wa alihi ltayibin altahirin wa ashabihi lmuntajabin amma baad. Na katika mwezi wa Ramadhani nataka kuashiria, si yote, baadhi ya mambo muhimu. Lau wataka kuweka barnamij, ni muhimu uyaweke katika aulawiyat, katika zipawa mbele, kwa sababu so, hatuwezi kufanya mambo yote, ni mingi sana kitu cha kwanza ambacho twataka tukitia kilini katika mwezi wa Ramadhani ni ataqwa. Yani katika barnamiji yako jiwekee kitu kinachoitwa vipi, nitaboresha hali ya uchaji Mungu yangu vipi nitaiboresha? Sababu so, hili ndio lengo kubwa la mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kutiba alaykum siyamu kama kutiba ala alladhina min qablikum la'allakum tattaqun. At-taqwa, vipi taqwa, saumu so, yaanza katika ngazi ya chini ya panda ya panda kulingana na ufahamu wako na utaratibu wako wa kufunga mpaka ya kukisha ngazi ya juu, na katikati kuna ngazi nyingi. Ngazi ya chini ni ipi? Ni, ni takwa taami wa sharabi walakli wa shurb, ile umeata kula, umeata kunwa mai, umeata kumkurubia mkeo, umeata kunena urongo, umeata mpaka siku zile mtu akigutukana usiniharibie saumu bwana niufunga ile ni takwa. Lakini ile ni takwa katika level yake ya hini sana. Wakati unapoitekeleza takwa ile mwezi mzima wa Ramadhani, katika barnamiji yako jiwekee kipindi cha kuketi kufikiri kwamba kama nilivyoweza kuwata chakula, kama nilivyoweza kuwata mai, kama nilivyoweza kukasirishwa ni siri yake, ambao ni katika sifa nzuri ya kudhibiti hasira. Kama leo unaona hasira ni kitu kibaya, hasira twadharau, si hasira ikitokuwa na takwa. Angalia leo matokeo yanayotokea kwenye mu jana, wawili barobaro wameudhia na baada aliwatiani kwa ngumi malizani, mara mbili tatu amalizana mara, ule ametoa kisu amempiga na kwa bahati mbaya kimemua. Angalia vile matokeo ni nini? Hasira ipandishe takwa ende kwende, takwa ngazi ya pili. Sasa kuepuka haramu za Mwenyezi Mungu kama ulivyoweza kuepuka halali, baada ipandishe tena uende mpaka ufike katika qimmatu saumu, wanavyotuambia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, wa huwa saumun an ghairillah, mbele yako hakuna chochote, hakuna yoyote. Hakuna lolote isipokuwa ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Fla tahdhaa illa lillah wala tarka ila lillah wala tasjud illa lillah wala endelea mpaka mwisho, usipekeshwe katika maisha yako ya duniani na chochote na yoyote na lolote, isipokuwa peke yake, atawali moyo wako na maamuzi yako na zitendo zako. Ni nani? Ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Hiini ndio qimmatu ltaqwa wa qimmatu saum, ndiyo kilele kile ambacho sauma alokuwa nayo nabii Allahi Yusuf, aliposimama Zuleikha siku ile, ilikuwa si saumu ya kuata pilau wala wala chapati wala nini. Amesimama mwanamke fakhri ya mwanamke wa dunia, kiurembo, kiutajiri, atakacho angeweza kukipata akawa atasimamisha saumu siku ile, akamwambia maadha Allah, siwezi kufanya kitendo kama hiko. Hii ni moja ambalo tunataka tulitie akilini katika mambo tunayotaka kuyafanya. Pili, jamanini nia au tunene sidqu niyati wal ikhlas. Matendo katika Uislamu hayana thamani, kinyume na sisi tunavojajiana. Sisi tukijajiana, twamwangalia mtu matendo na quantity ya matendo yake, swali swala nyingi sana Ramadhani ule ukhatimisha juzu 40 juzu 100, hizi zote haziko kwenye kipimo cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Iliyoko kwenye kipimo cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala ni msukumo wa nia iliyoko nyuma ya tendo lile, ambalo wanadamu hawawezi kuona, hawawezi kuona, na hiki ndio tunakiita nia. Na ndio tukaona Uislamu kila ufanyalo, imekusisitiza zuo zote za fiqihi. Nguzo ya kwanza ya sala nini? Ania. Nguzo ya kwanza ya saumu nini? Ania. Nguzo ya kwanza ya kutawadha nini? Ania. Kwa kwanza kuoga janaba nini? Ania. Kutoa zaka, ania. Kila ukitajacho, kwanza waanza na nini? Na ania, innamal a'malu binniyat. Innama, Mwenyezi Mungu asema amali ninazozitaka mimi peke yake ni amali nazofanywa katika msingi wa nia ya ikhlas, wama umiru illa liyabudu llaha mukhlisina lahu din. Ndo tamwona Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, baada ya kutueleza mwezi wa Ramadhani ni mwezi aina gani, alituambiaje? fasalu rabbakum bi niyatin sadiqa wa qulubin tahira, muombeni Mwenyezi Mungu katika mwezi wa Ramadhani, lakini hakikishani muna nia za ukweli na nyoyo zilizotahirika. Nia ikhlas na, na hili ni jambo la taka mazoezi. Na ulimwengu wa sasa, nia ndio zimezidi kukorogeka. Ulimwengu wa sasa umekoroga sana masala ya nia. Hii mitandao ya kijamii hizi imekuwa kwa kila mtu hawezi kufanya yambo mpaka apige picha afanye nini aweke, kama ni masala yana mjadala mrefu, kwa sababu tukitaka kuyajadili kwa pande zake zote, kuna mchango wa wenye kufanya, kuna na mchango wa donors pia, kuna na mchango wa wenye kupewa pia, maanake sasa hao waweza kuzungumza kijumba kwa siri, kama imamu zenu la Abidina. Imam Zainul Abidin alikuwa alikuwaki, baadhi ya wasomu yua walikuwa wakimwanguwa bahili wakati wa maisha yake, kwamba ni mtu bahili, hatoi haonekani kutoa kabisa, hayampa mtu chochote. Siku alipokufa kuna nyumba kadhaa zilikuwa zikipokea chakula usiku, siku ile zilikosa, na walikuwa hawajui nani ama peke yao. Ilikuwa kukiingia kiza, akiangata chakula kwa maungo yake, akenda akibisha milango, akiweka mlangoni, akikimbia. Mtu akifungua mlango huona kigunia cha, cha ngano cha nini nani wangalagalia, wangaliagali hajulikani nani riziki yatoka kwa Allah. Kila siku, alipokufa ndo watu wakajua kumbe yule alikuwa akigawanya chakula ni nani. Alama ya pili, wakati wamwosha, wamvua nguo zake kumuosha, alionekana maungo yake ya ushinda hamali wa unaemfikiria wewe, maungo yake yote yalikuwa yamekatika katika na ngudi kwa sababu miaka arobaini alikuwa ni hamali usiku wa kuangata zitu akitembea kwenye majumba akigawanya, hatukui yoyote hata mwani wa kumzaa hajui kama yeye hutoa hata yoyote, aliyoko karibu na yeye, lakini alikuwa yamalu lillah. Taban kama wakati ule uko hai, kwa sifa ishatambaa ishata, ni bakhili, ni bakhili, kungepijwa kura ingetolewa bila shaka, kwa sababu hakuna show off kama ulimwengu wa leo. Sasa kuna na tatizo lingine leo, wewe hata ukafanya kwa siri ukawapekea watu wote wata ukawata kukanusha nukuranu niam. Leo hapa kutangia zitu kugawanywa Ramadhani, kila mtu kila upande ugawanywa idi ya mfungo tatu, nyama henda mbio mabarabarani. billahi alaikum jamanini, tuambiane tuambiani hukei tembea barabara, kila mtu hakupata. umpatao kulaumu namna gani? Mimi sikupata kitu, kila mtu hakupata, kila mtu. Sasa jamaa zile zimegawanywa kwa majini tutateka sisi, lakini ndio hali. na mmoja katika inaofukuza baraka katika mii yetu na inaofukuza rehma katika mii yetu ni kutoshukuru neema za mwenyezi Wewe na mkeo, wewe na wano, wewe na nduzo wewe, wewe utoke mpaka majirani, na ndo utakuta katika hadithi. Siwezi kuwasomea zimesisitizwa sana hii katika hadithi eh, khutba ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam mpaka akanena, mtu atakao kuunga uzao wake katika mwezi wa Ramadhani basi Mwenyezi Mungu atamuunga siku ya Kiyama. Na siku na mtu atakaye kukata uzao wake mwezi wa Ramadhani na Mwenyezi Mungu atamkata siku ya Kiyama paka kiasi hiki mtume mwezi wa Ramadhani fa tumeyasema alakati ijtimaia vipi, watahannanu ala aitami nasi yutahannanu ala aitamikum, wazengeni mayatima, waleteni karibu. Ngaliaema mapeni siuona yatima, kisha kutoa nchango, kisha alfu alfu meshatolewa. Ametumia neno watahannanu. Yatima ahitaji kitu zaidi ya pesa, ahitaji kitu zaidi ya nguo zaidi, ahitaji kitu zaidi ya futari, ahitaji kitu zaidi ya karo School. ya skuli yatima hahitaji hata nini? Ahitaji hanani aloikosa kwa babake, kite huruma, ukaribu, ajihisi kwamba yeye ni sehemu katika hii jamii. Angaondoka babake, kuna mababa mia wamesimama kumuhami katika jamii. Mtuatambia watahananu, fanyeni kite, wahurumieni mayatima wa watu, yutahananu ala aitamiku. Na nyinyi vikitokea la kutokea, Mwenyezi Mungu atawatoleza wenye kuwahurumia mayatima wenu. kujenga mwisho alihtimamu bilquran tujenge mahusiano yetu na Qurani katika barnamiji ziweke zitui wekani katika barnamiji kipindi cha kutembelea sione kwamba ibada ni kusoma Qurani msikitini tu na kuswali. Kwenda kumwangalia nduguyo, kwenda kumwangalia mjombako, kwenda kumwangalia mdogo wako ni ibada na ina thawabu, mara nyingine inaweza kuwa kuzidi kuswali, lakini zizitu hatuzione. Jengani mahusiano yenu na Qurani, kuisoma Qurani kila mmoja kwa ubawa wake, na mutengeze tabia zenu. Wahasinu akhlaqakum tunatwambia, jaribuni mwezi wa Ramadhani mufanye ni warsha ya kujizoweza tabiampia. Tabia mpya, tabia za Kiislamu, tabia za ukarimu, tabia za kusamehe, tabia za upole, tabia za kudhibiti hasira zenu Tabia za kupendana, tabia endelea mpaka mwisho hasinu, kwa sababu inna mal umamul akhlaqu ma baqiyat fa fainhumu dhahabat akhlaquhum dhahabu. Watu ni tabia, tabia zikikosekana hakuna watu, ni makakwa tu, ni kandu nyingi tu zitakuwa na kofia nyingi na nini, lakini akhlaq ndio Uislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atatupa uhai na uzima na taufiki tuweze kufikia mwezi mtukufu wa Ramadhani na atuzu, atuwezeshe kujipanga katika kutekeleza yale ambayo yataleta mabadiliko katika min... Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Shaban 1444 hijria sawa na tarehe 20 Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Tarehe 20 Machi miaka 296 iliyopita, alifariki dunia Isaac Newton, mwanafizikia, mwanahisabati na mwanafikra wa Kiingereza, akiwa na umri wa miaka 84. Alizaliwa mwaka 1643 na kusoma katika chuo kikuu cha Cambridge. Akiwa na umri wa miaka 24, Isaac Newton alifanikiwa kugundua kanuni muhimu ya makanika. Newton alibainisha pia sheria tatu za mwendo, yani three laws of motion, katika kitabu chake alichokipa jina la Mathematical Principles of Natural Philosophy. Katika siku kama ya leo miaka 67 iliyopita mwafaka na tarehe ishirini Machi mwaka 1956 nchi ya Tunisia iliyoko katika eneo la kaskazini mwa Afrika ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Ijapokuwa harakati za ukombozi nchini humo zilianza baada ya vita vya kwanza vya dunia, lakini kutokea vita vya pili vya dunia na kudhoofika ufaransa kwenye vita hivyo kuliandaa mazingira mazuri ya kujikomboa nchi hiyo. Baada ya kujipatia uhuru, Habib Bourguiba aliongoza nchi hiyo kwa karibu miongo mitatu, lakini kwa mabavu na ukandamizaji. Baada ya utawala wa Bourguiba, nchi hiyo ilitawaliwa na Zeinul Abidin Bin Ali ambaye aliingia madarakani mwaka 1982 kiongozi huyo naye alifuata mbinu na mwenendo ule ule wa Burughiba wa kuwakandamiza wananchi na kupiga vita Uislamu, swala lililopelekea wananchi wa nchi hiyo kusimama kidete na kumng'ua madarakani mwezi Januari mwaka 2011 na miaka 59 iliyopita katika siku kama ya leo, Imam Homeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitoa hotuba na kuwataka wananchi wa Iran wasifanye sherehe za Noruz au Nairuzi za mwaka wa Kiirani wa 1342 ili kulalamikia hatua zisizo za kisheria za utawala wa kifalme wa Kipahlavi. Nairuzi ni sherehe za kitaifa za Wairani ambazo hufanywa kila mwanzoni mwa mwaka wa Kirani. katika kipindi chote mwaka elfu moja mia tatu arobaini na moja hijiri ya shamsia, utawala washa, wa kidikteta wa shah ulichukua hatua mbalimbali kwa ajili ya kuimarisha misingi ya utawala wake na kwa ajili ya kuyaridhisha madole ya kigeni hususan Marekani. Imamu Homeini, kwa uono mpana na kutazama mustakbal wa mambo, akiwa pamoja na maulama wengine, aliitangaza sikukuu ya Neiruzi kuwa mambolezo ya umma ili kubatilisha propaganda za utawala wa Kipahlavi za kuhalalisha hatua zake za khiana. Kwa muktadha huo, wananchi na viongozi wa kidini walifanya vikao vya maombolezo katika pembe mbalimbali mbali za Iran. Ubunifu huu wa Imam Khomeini ulikuwa na taathira kubwa kiasi kwamba katika siku ya pili ya sikukuu ya Nairuzi, maafisa wa utawala wa Shah walishambulia mkusanyiko wa matalaba, yani wanafunzi wa masomo ya dini katika mji wa Qum waliokuwa wakifanya maombolezo, na kuwa washahidi na kuwajeruhi baadhi yao. Nam, mpenzi msikilizaji na msikiliza, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Iraq zimetiliana saini makubaliano ya kuimarisha usalama wa mipaka, hatua ambayo maafisa wa Baghdadi wanasema inalenga hasa kuimarisha usalama wa mpakani na eneo la Kurdistani ya Iraqi ambapo Teheran inasema makundi yenye ya silaha yamekuwa tishio kwa usalama wake. Rais Vladimir Putin wa Rusia amekaribisha nia ya China kuwa na nafasi chanya katika utatuzi wa mzozo wa Ukraine. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetuma helikopta mbili nchini Malawi sambamba na kutoa dola milioni moja ya taslimu kwa ajili ya kusaidia walioathiriwa na kimbunga Fredi katika nchi hiyo. Zaidi ya raia ishirini wanaripotiwa kuuawa katika mashambulizi tofauti mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambako mapigano yalianza tena mwishoni mwa juma kati ya vikosi vya serikali na waasi wa kundi la M23. Na Rais Bashar al Asad wa Syria jana aliwasili katika nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu na kulakiwa rasmi na Rais Muhammad bin Zayed ali ikiwa ni ishara wazi ya kuuishwa uhusiano wa Siria na mataifa ki ya Kiarabu ya ya baada zaidi mmoja. Mpenzi msikilizaji, huwa habari za ulimwengu ndio unaotuitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hudha wa jahazi la matangazo, matangazoya rteh mchana wa leo nilikuwa mimi na kutoka mimibd kutokathrnaidsina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.