Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika. malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho unduma kuwili wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuhusu jinai za kivita baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi kinachozungumzia mchango wa maulamaa wa madhehebu ya Shia katika dini tukufu ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizochapishwa kwenye magazeti ya leo eneo la mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii kinachokuleteni dondoo na habari za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Siria imelaani kitendo cha wanajeshi wa Ukraini cha kuchoma moto nakala za kitabu kitakatifu cha Qurani. Iran imewahukumu adhabu ya kifo magaidi wawili waliohusika na shambulizi la haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Shah Cherag. Eneo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia limeteua kiongozi wake mpya wa muda, na ripoti zinaonyesha kwamba vyombo vya usalama vya Marekani vinajitayarisha kwa ajili ya kumkamata rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya Wakfu ya Siria imelaani vikali kitendo cha kuchomwa moto nakala ya Kurani tukufu nchini Ukraini na kutangaza kwamba hatua hiyo imetekelezwa kwa lengo la kugeuza vita vya kisiasa kuwa vita vya kidini. Ni baada ya wanajeshi wa Ukraini wenye itikadi kali kurusha mkanda wa video kwenye mtandao wa wa kijamii wakirarua wa kurasa za kitabu kitakatifu cha Kurani na kuzichoma kwa moto. Shekh Khizri Shahrur, mwakilishi wa waziri wa wakfu wa Siria, amesema kwamba Waislamu wote duniani wanalaani kitendo cha kuchoma moto Qurani tukufu kilichofanywa na jeshi la Ukraine na kukivunjia heshima kitabu cha Mwenyezi Mungu ni tabia na mwenendo mchafu unaosababisha chuki. Shekh Shahrur ameongeza kwamba kimya cha serikali ya Ukraine mbele ya kitendo hicho kiovu cha wanajeshi wake ni ishara ya kuridhia kitendo hicho na kubadilisha mkondo wa vita nchini humo chini ya uongozi wa Marekani kuwa vita vya kidini vinavyopingwa na wanasiasa wenye busara. Mwakilishi huyo wa waziri wa wakfu wa Siria amesisitiza kwamba Wamagharibi ndio walioanzisha misimamo mikali na ya kuchupa mipaka na wala sio Waislamu, na kwamba ni Wamagharibi pia ndio walioasisi ugaidi na kusambaza ugaidi huo katika maeneo mengine ya dunia. Mahakama ya Iran imetoa hukumu ya kifo kwa watu wawili waliohusika katika shambulio la kigaidi la Oktoba mwaka jana kwenye haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Shah Cheragh, katika mji wa kusini mwa Iran wa Shiraz. Mkuu wa mahakama ya mkoa wa Fars, Kazim Mosavi, amesema kwamba wahusika wakuu wawili wa shambulio hilo la kigaidi wamepatikana na hatia ya kusaidia uharibifu uasi wa kutumia silaha na kutenda hujuma dhidi ya usalama wa taifa. Amesema wawili hao walihusika moja kwa moja katika utayarishaji wa silaha, ununuzi wa vifaa na kutoa habari na mwongozo kwa mhusika mkuu aliyetekeleza shambulizi la kigaidi dhidi ya haram ya Shah Cheragh. Kundi la kigaidi la Daesh lilidai kwamba ndilo lililohusika na hujuma hiyo. Mnamo Oktoba 26 mwaka 2022 gaidi aliyekuwa na silaha aliingia ndani ya haram takatifu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji wa Shiraz na kuwaua Waislamu 15 waliokuwa wamekwenda eneo hilo kwa ajili ya kuzuru, wakiwemo wanawake na watoto, na kujeruhi wengine kadhaa kabla ya kukamatwa na askari usalama gaidi huyo alifariki dunia baadaye akiwa hospitalini kutokana na majeraha aliyopata wakati wa shambulizi hilo lililoibua mshtuko mkubwa kote nchini Iran. Washukiwa kadhaa walinaswa mara tu baada ya shambulizi hilo, takriban wiki mbili baada ya baadaye na wizara ya usalama ya Iran ilitangaza kwamba imewakamata magaidi wengine 26 wa kundi la kitakfiri kwa kuhusika na shambulio hilo. Taarifa hiyo ilisema watu hao ni raia wa jamhuri ya Azerbaijan, Tajikistan na Afghanistan, na kwamba hakuna hata mmoja ambaye alikuwa raia wa Iran. Musavi amesema kwamba watu hao wawili waliohukumiwa kifo wamekiri kwamba walikuwa na mawasiliano ya mara kwa mara na viongozi wa kundi la Daesh na wamesaidia kupanga shambulizi hilo. Afisa huyo wa mahakama ya Iran ameongeza kwamba washtakiwa wengine ya watatu katika kesi hiyo wamehukumiwa kifungo cha miaka 15 na 25 jela kwa kuwa wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh. Harakati kuu ya waasi ya TPLF katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia imemtangaza msemaji wake Getachew Reda kama mgombea wa kiti cha urais kwa ajili ya uongozi wa eneo hilo kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya amani yaliyohitimisha vita vya miaka miwili katika eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia. Harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei, TPLF, ilipigana na vikosi vya serikali ya Ethiopia na waitifaki wake katika vita vilivyoua makumi ya maelfu ya watu katika eneo la Tigrei. Makubaliano ya amani kati ya pande mbili yalifikiwa mwezi Novemba mwaka jana baada ya jeshi la Ethiopia kupata ushindi mara kadhaa dhidi ya waasi wa TPLF. Gatacheu atachukua nafasi ya Debretsion Gebremichael, kiongozi wa harakati ya TPLF ambaye amekuwa madarakani huko Tigray tangu mwaka 2018 iwapo ataidhinishwa na serikali ya shirikisho. Hadi sasa haijulikani ni lini serikali ya shirikisho ya Ethiopia itaanza kujadili uteuzi wa Getachew au lini utawala wa muda utaanza kukosekana. Na serikali ya muda huko Tigrey kumekuwa kikwa, kikwazo cha usambazaji wa misaada ya kibinadamu baina ya wakazi wa eneo hilo ambao wamekuwa wakiteseka kutokana na vita vya miaka miwili. Getachew Reda ameteuliwa kuwania nafasi ya kiongozi wa eneo la Tigrey baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kukutana na kufanya mazungumzo na viongozi wa eneo hilo mapema mwezi uliopita, ikiwa ni mara ya kwanza tangu pande mbili zilipotia saini mkataba wa amani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba askari wa usalama wa Marekani wanajitayarisha kwa ajili ya kumkamata rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump kuhusiana na faili la uhalifu lililofikishwa mahakamani. Tovuti ya RT imeripoti kwamba askari wa usalama wa Marekani wanajiandaa kwa uwezekano wa kukamatwa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Ripoti hiyo imesema vyombo vya sheria vya serikali ya federali, majimbo na serikali za mitaa vinajadiliana na kubadilishana mawazo kuhusu kiwango cha utayarifu na usalama iwapo Donald Trump atafunguliwa mashtaka ya kughushi na kutoa ushahidi wa uongo katika siku zijazo. Maafisa watano wa ngazi za juu wa Marekani wamesema mashirika ya usalama yanafanya tathmini ya awali ya usalama katika eneo la Manhattan juu ya uwezekano wa kufunguliwa mashtaka Donald Trump kuhusiana na kesi ya kutoa hongo inayohusisha mwanamke aliyedai kwamba alikuwa na uhusiano wa kingono na rais huyo wa zamani wa Marekani. Trump pia anahusika katika uchunguzi ulioanzishwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa wilaya ya Manhattan kwa madai ya kughushi rekodi za biashara. Trump ametuhumiwa kumpatia dola laki moja na elfu thelathini mwigizaji wa filamu za pornografia Stormy Daniels kupitia kwa wakili wake Michael Cohen. Daniels anadai kwamba wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka 2016 alilipwa pesa ili kukaa kimya kuhusu madai ya uhusiano wake wa kingono na Donald Trump. Shirika la habari la Reuters pia limetangaza kwamba Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, amedai kwamba atakamatwa siku ya Jumanne, Machi 21 kuhusiana na faili la kesi yake iliyoko mahakamani na, na kutoa wito wa wafuasi wake kupinga hatua wa hiyo na kuandamana. Ujumbe wa Trump katika jukwaa la mtandao wa kijamii wa Truth Social unatajwa kuwa una lengo la kuzusha wimbi jingine la machafuko na mivutano nchini Marekani. Na mmoja wa viongozi wa muungano wa Alfathi nchini Iraki ametangaza kwamba Marekani haitaki kuona kundi la kigaidi la Daesh likiangamizwa kikamilifu nchini Iraq. Adil Abdul Hadi amesema hayo leo Jumapili na kuongeza kwamba vyombo vya ujasusi vya Marekani ndivyo vilivyounda kundi la kimataifa la itikadi kali kama Al Qaida na Daesh na kwamba maelezo na kumbukumbu za baadhi ya wanasiasa wa Marekani vinathibitisha ukweli huo. Abdul Hadi ameongeza kwamba Marekani haitaki Daesh iangamizwe kikamilifu nchini Iraq. Ndiyo maana inawahami na kuwalinda magaidi wenye uraia wa nchi tofauti walioko katika kambi ya wakimbizi ya Al Hauli nchini Siria ili kuwatumia tena wakati mwafaka kwa ajili ya maslahi yake na kuyumbisha amani katika kanda ya magharibi mwa Asia. Kiongozi huyo wa muungano wa Alfatih amesema Marekani inaliunga mkono kundi la kigaidi la Daesh kwa njia tofauti tatu. Moja ni kutoa misaada uh, ya siri ya kifedha, na pili kutoa taarifa muhimu kwa magaidi hao, na njia ya tatu ni kuwahamisha kutoka Siria na kuwapeleka Iraq. Amesisitiza kwamba Marekani haitaki kurejesha amani nchini Iraqi, na madai ya Washington kuhusu mapambano dhidi ya ugaidi yapo kwenye makaratasi tu na sio ya kweli. Licha ya kushindwa kundi la kigaidi la Daesh nchini Iraki, idadi kadhaa ya wanachama wa kundi hilo bado wapo katika maeneo tofauti ya nchi hiyo ambako wanafanya vitendo vya ugaidi na mashambulizi ya kuvizia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa kwenye kichwa cha habari kinachosema unduma kuwili wa mahakama ya kimataifa ya jinai kuhusu uhalifu wa kivita Mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ambayo inajiona kuwa mahakama ya kwanza ya kudumu ya kimataifa inayoshughulikia uhalifu wa mauaji ya halaiki, jinai dhidi ya binadamu, jinai za kivita na uchokozi, Ijumaa iliyopita ilitoa waranti wa kimataifa wa kukamatwa Rais Vladimir Putin wa Rusia. Mahakama hiyo ilidai kwamba Putin amehusika katika uhalifu wa kivita ikiwa ni pamoja na kuhamishwa watoto kinyume cha sheria kutoka maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Ukraine hadi Rasia. Mahakama hiyo pia imetoa waranti wa kukamatwa Maria Lvova Belova, kamishna wa ofisi ya rais wa Rasia anayeshughulikia masuala ya haki za watoto kwa madai kwamba alihusika pia katika uhalifu wa kivita. Moscow imepinga vikali tuhuma hizo na kuzitaja kuwa za kidhalimu. Suala la kushangaza na kuchekesha zaidi ni kwamba Marekani ambayo imehusika katika uvamizi mkubwa wa kijeshi dhidi ya nchi nyingine huru hususan Afghanistani na Iraki na kufanya huko jinai za kila aina za kivita imeunga mkono agizo la Putin kukamatwa la mahakama ya kimataifa ya jinai. Kuhusiana na suala hilo, rais Joe Biden wa Marekani amesema kwamba rais Vladimir Putin ametenda jinai za kivita huko Ukraine, hivyo uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya ICC wa kumkamata ni halali. Marekani inadai kwamba imethibitisha kufuatia uchunguzi wake huru kwamba vikosi vya majeshi ya Rusia vimefanya uhalifu wa kivita nchini Ukraini. Akitoa radiamali yake kuhusiana na waranti wa kukamatwa Putin, Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia, amesema uamuzi huo wa mahakama ya kimataifa ya jinai hauna maana wala taathira yoyote ya kisheria. Amesema Rasia ni mwanachama wa mkataba wa Roma uliobuni mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, hivyo amesema Rasia si mwanachama wa mkataba wa Roma uliobuni mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, hivyo haiwajibishwi si wa kivyovyote na mkataba huo. Suala muhimu kuhusu hukumu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ni namna inavyotumia vipimo vya ubaguzi na unduma kuwiliwa wazi katika kushughulikia masuala yanayohusiana na jinai za kivita. Ingawa hakuna taasisi yoyote ya kimataifa wala kundi la uchunguzi wa kimataifa lililotoa ripoti kuhusu kuhamishwa kwa nguvu watoto wa Ukraine kupelekwa Russia, lakini Karim Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo, amedai kwamba suala hilo liko wazi kadiri kwamba hakuna haja ya mtu kuwa mwanasheria ili kuthibitisha kwamba limetokea. Ni wazi kwamba mahakama hiyo imeharakisha hukumu isiyo ya kawaida ya kukamatwa rais Putin wa Rusia kwa tuhuma za kuhusika na jinai za kivita bila ya kuzingatia wala kufuata hatua zinazotakikana za kisheria. Hii ni pamoja na kwamba licha ya kuthibitishwa wazi jinai za kivita zilizotendwa na Marekani huko Afghanistani na Iraki, lakini mahakama hiyo ilitangaza hadharani kwamba haitashughulikia suala hilo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa Kishia. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mashuhuri zaidi kwa jina la Ahund Khurasani, mmoja wa maraji wakubwa wa kishia baada ya Mirza Shirazi. Kadhalika tuliashiria harakati zake za kijamii pamoja na harakati zake za uandishi wa vitabu ambapo kitabu chake mashuhuri zaidi ni Kifayatul Usul. Sehemu ya 67 mfululizo huu juma hili itamwangazia japo kwa mukhtasari, alim na mwanazuoni mwengine mashuhuri na mahiri wa kishia ambaye ni Ayatullahi Sheikh Fadhlullah Nuri. Tafadhalini kuweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Fadhlullah Kojuri, mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Fadhlullah Nuri, alizaliwa mwaka 1259 muwafaka na 1843 miladia, katika wilaya ya Kojur kwenye mji wa Nur ulioko katika mkoa wa Mazandaran nchini Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi alielekea katika mji wa Tehran, na baada ya muda akiwa na azma ya kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki akiwa katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza, katika mji wa Najaf, Fadhlullah Nuri alihudhuria darsa na masomo ya waalimu mahiri na watajika katika zama hizo yaliyokuwa akifundishwa na Mirza Shirazi Mkubwa. Baada ya Mirza Shirazi Mkubwa kuhajiri na kuhamia katika mji wa Samara, Fadhulullah Nuri pia akiwa pamoja na kundi kubwa la wanafunzi wa Mirza Shirazi alihamia katika mji huo. Kwa kuzingatia kwamba Shekh Fadhulullah Nuri alikuwa akiaminiwa sana na Mirza Shirazi wa kwanza, alipewa jukumu la kurejea Tehran na kuongoza harakati za kisiasa na kijamii nchini Iran. Akijibu takwa hilo, mwaka elfu moja mia tatu na tatu hijiria, akiwa katika muongo wa nne umri wake yaani miaka 40 Fadhulullah Nuri aliwasili katika jiji la Tehran. Akiwa katika mji wa Tehran alijishughulisha na kufundisha masomo ya hauza sambamba na kuandika na kualifu vitabu. Alifanikiwa katika uwanja huo kule wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa na taathira kubwa katika jamii ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Shekh Abdul Karim Hairi, alim mashuhuri na msomi ambaye alikuja baadaye kuasisi chuo kikuu cha kidini yani hauza cha mji wa Kum, chuo kikuu cha kidini cha Kum ambacho leo hii ni moja vituo muhimu zaidi vya ufundishaji na utoaji wa wanafunzi wa dini katika ulimwengu wa Kishia. Fadhulullah Nuri akiwa mwakilishi wa, wa Mirza Shirazi Mkubwa, alikuwa akiheshimiwa sana na wasomi na wanazuoni mbalimbali wa zama hizo katika ulimwengu wa Kiislamu. Shekhe Fadhulullah Nuri alikuwa amebobea pia katika elimu nyingine kama ambavyo alikuwa na weledi wa hali ya juu katika masuala yanayohusiana na jamii. Hali hiyo ilimfanya azingatiwe mno na wanafikra na viongozi wa zama zake, kiasi kwamba kansela wakati huo wa Iran alikuwa na mapenzi na urafiki mkubwa na Shekh Fadhlullah Nuri. Moja ya hatua muhimu za alimu huyu ni himaya na uungaji mkono wake wa harakati ya kupigania katiba iliyojulikana kama enkelabe mashurute. Yeye pamoja na Hunde Khurasani tuliyemzungumzia katika kipindi chetu kilichopita, pamoja na maulamaa wengine wa Najaf, waliwashajiisha watu waungane na harakati hiyo, jambo ambalo liliandaa uwanja na mazingira ya kupatikana ushindi. Harakati ya kupigania katiba haikuishia kwa Shekh fadhulullah Nuri na wakazi wa mjini Tehrani tu bali ilijumuisha Irani nzima. Maulamaa na wananchi waliokuwa wameshikamana na dini, wote kwa pamoja walikuwa wakiitaka na kuitetea harakati hiyo. Hata hivyo, baadhi ya propaganda ziliwafanya baadhi ya watu wenye ufahamu mdogo kupingana na maulamaa. Sheikh Nuri akiwa na lengo la kuweka wazi mambo akiwa pamoja na wafuasi wake a, alifanya mgomo wa kuketi katika haram ya Hadhrat Abdul Hazim Hassani katika mji wa Rei. Alitangaza wazi na bayana kwamba hapingi mapinduzi ya katiba na kubanwa utawala wa kifalme, lakini anaona ni jambo la dharura kuweko mageuzi ya mambo kutekelezwa uadilifu, kuwekwa sheria lazima ambayo katika nchi ya Kiislamu sheria hiyo inapaswa kuwa ni ya dini, au kwa uchache iwe inaafikiana na hukumu za Kiislamu, na sio kwamba sheria hiyo ipuze Uislamu na yenyewe iwe ni dikteta mpya. Hatua za Shekhe Fadhulullah Nuri za kuweka wazi mambo zilipelekea wapigania katiba kutokuwa na chaguo isipokuwa kukubaliana na hilo, na wakatangaza kwamba neno la mashurute halipingani na dini na hukumu za kisheria. Kwa tangazo hilo, Shekhe Fadhulullah Nuri na wafuasi wake wakahitimisha mgomo wao wa kuketi katika haram ya Abdulazim Hasani. Hata hivyo wapigania katiba ya kivitendo walifuata njia na mkondo uleule wa hapo awali. Mara hii wakafanya njama za kupunguza nguvu na nafasi ya Shekh Fadhlullah Nuri baina ya watu. Ni kwa muktadha huo wakaja na telegrafu bandia kutoka kwa maulama wa Najaf iliyokuwa ikitangaza kwamba Shekh Fadhlullah Nuri amepoteza hadhi ya ijtihadi kutokana na kukwamisha masuala wa Waislamu. Licha ya kuwa katika zama hizo Sheikh Nuri hakuwa akiendesha harakati dhidi ya wapigania katiba, lakini propaganda hizo ziliofanya baadhi ya wanaharakati hao wafanye njama za kumuua alim na mwanazuoni huyo. Ingawa njama hizo zilifeli na kugonga ukuta. Baada ya kuwaga dunia Muzafaruddin Shah, Muhammad Ali Shah akisaidiwa na vikosi vya usalama alivunja bunge la taifa la ushauri na hivyo akawa amesambaratisha mapinduzi ya katiba. Hata hivyo haukupita muda upigania katiba wakafanikiwa tena kuudhibiti mji wa Teheran. Viongozi wa ukombozi wa Teherani wakaunda bunge na kuliita bunge la juu, wakamchagua mtoto wa Muhammad Ali Shah yaani Ahmad Shah kuwa mfalme na kugawana baina yao nyadhifa mbalimbali serikalini na kwa mara ya kwanza wakataka kulipiza kisasi dhidi ya waliopinga harakati hiyo. Muhammad Ali Shah akakimbilia katika ubalozi wa Urusi na kuomba hifadhi, na wapinzani wengine wa harakati ya kupigania katiba, kila mmoja alishika roho yake mkononi na kukimbia. Hata hivyo Shekhe Fadhulullah Nuri alibakia nyumbani kwake mjini Tehran na kuwa tayari kuwa chini ya bendera ukafiri ili kuokoa roho na maisha yake. Hatimaye nyumba yake ilivamiwa na akatiwa mbaroni, akashikiliwa kwa siku kadhaa katika kituo cha polisi na baadaye akanyongwa. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. kusikiliza idhaa sauti mhuri ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo, Afrika Mashariki. <mulia> Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari ninayodondoa kwenye gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno kinachosema miaka miwili ya Samia ni kuponya majeraha na kutafuta tabasamu. Chini ya kichwa cha habari hiyo, mwandishi anasema Rais Samia leo ametimiza miaka miwili tangu ashike madaraka ya urais, huku wanasiasa, viongozi wa dini, wachumi na wanaharakati wakichambua mambo mbalimbali yaliyofanyika na yale ambayo bado yanaonekana ni kikwazo kwa taifa. Habari nyingine eh, ninazozidondoa kutoka gazeti la Mwananchi zinasema Askofu Kasala atoa kauli aliyenajisi kanisa, polisi akiri mwalimu kujinyonga mahabusu, na Chadema CCM waungana tena kumzika Masinde. Gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limeanza kwa kuandika katika ukurasa wake wa mwanzo, toleo maalumu, miaka miwili ya Rais Samia Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku pembeni ya kichwa hicho cha maneno kukiwa na picha ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo Jumapili yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu uh, kutimia miaka miwili ya uongozi wa Rais Samia Suluhu Hassan. Habari uh, nyingine kutoka gazeti la Zanzibar leo ina zinasema, Dkt Mwinyi wana habari uh, kitumieni vizuri Kiswahili Asisitiza uh, usahihi wa matamshi, misamiati na sarufi. Awataka wataalamu kutumia fursa za lugha hiyo, na shirika la magazeti la nyakua tuzo za Kiswahili. Kama nilivyotangulia kusema, karibu magazeti yote leo uh, ya Tanzania yameakisi uh, pakubwa uh, kutumi, kutimia miaka miwili ya Rais Samia kuwa madarakani. Uh, ambapo kutoka gazeti la Mzalendo tunasoma habari kuu inayosema miaka miwili nguzo tano za Rais Samia Ikulu. Mwanadiplomasia asema uongozi wake bora chanzo kupewa tuzo za heshima duniani, nchi imetulia, huku wasomi wakieneza matumaini makubwa ya mwelekeo wa uongozi wake. Mwelekeo wa uongozi wa rais Samia katika demokrasia, katika udiplomasia, uchumi na usawa wa kijinsia. Mzalendo pia alina vichwa vingine vya habari vinavyosema: Chongolo awataka UWT kumuunga mkono, utalii wa ndani, msafara JWTZ kupeleka msaada Malawi. Rais Dkt Mwinyi awataka wana habari kujivunia Kiswahili, na Dimwa atoa neno kwa viongozi wa CCM. Tunaelekeza dira yetu ya macho yetu magazetini, uh, uh, upande wa gazeti la Taifa Jumapili linalochapishwa nchini Kenya, ambalo leo limepambwa na habari nyingi kuhusu uh, kipaumbele Uh, likitoa kipaumbele kwa habari iliyokolezwa wino, inayosema azimio yaionya polisi. Vinara wasema maafisa usalama watawajibika vitendo vyao wakivuruga maandamano. Viongozi wa azimio wamewaonya polisi kuwa watawajibika kivitendo, uh, vya, vitendo vya binafsi iwapo watavamia raia wakati wa maandamano yanayopangwa na muungano huo. Jijini Nairobi hiyo kesho. Vinara hao wakiongozwa na Raila Odinga wamesema kwamba huenda wakashtakiwa ICC, uh, huko The Hague nchini Uholanzi. Taifa Jumapili pia limeandika koti ya agiza na tembea akamatwe, kaunti ilibomoa nyumba katika ardhi yenye utata licha ya amri ya mahakama, na miji sita kuwa manispaa, na presha Arsenal ikialika Palace. Bado tuko Kenya na sasa naliangazia gazeti la The Star on Sunday ambalo limeandika viongozi 56 wa wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wametiwa nguvuni Jumamosi wameachiwa huru. Polisi imeeleza kwamba viongozi hawa wa wanafunzi wa vyuo vikuu wote walioachiwa huru jana jioni kwa dhamana. Ajuoko asema matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana uliogubikwa na mgogoro yamewafanya Raila na Ruto kuigawa nchi karibu nusu. Wakati huo huo, Raila amesema Jumatatu haitakuwa mwisho wa maandamano ya umma, itaendelea kwa njia nyingine na nyingine mpaka madai yetu yatimizwe, amesema Raila Odinga. Mke wa zamani wa waziri wa michezo wa Kenya Ababu Namwamba azikwa katika makaburi ya Budalangi. Mwaro akutwa ameaga dunia nyumbani mwake Mwaro alikutwa ameaga dunia nyumbani kwake Nairobi Machi nane, muda mfupi baada ya kusherehekea kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa kwake. Na gazeti la Sunday Monitor la Uganda kwa upande wake limeandika miaka miwili baadaye, suluhu aongoza ndoto Tanzania ya kuwa kinara Afrika Mashariki. Mwanajeshi mkuu Uganda akabiliana na mawaziri kuhusu muswada wa kupinga vitendo vya ushoga na usagaji, na mahakama imekataa kupunguzwa uzalishaji wa Covidex, na vilevile vile Kiplimo uh, kuchuana na Cheptegei katika mbio za marathon jijini New York <mulia> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika. Afrika. Wiki hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya leo meza ya Afrika wiki hii imekuandalia kipindi maalum kitakachotupia jicho kuimarika uhusiano na ushirikiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Afrika na hususan Afrika Mashariki katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa kirani wa 1401 Hijria shamsia unaomalizika mnamo Machi 21 na kusihi Serikali ya awamu ya 13 ya rais Ibrahim Raisi, tangu ishike hatamu za uongozi mnamo Agosti mwaka 2021, imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba itafanya kila iwezalo kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Katika kipindi cha karibu miaka miwili iliyopita, Tehran imetangaza mara chungu nzima kwamba inalipa kipaumbele swala la kuwa na ushirikiano na mahusiano mazuri na mataifa ya Afrika. Katika kipindi hiki, jumbe mbalimbali za kiuchumi kutoka katika ya kiafrika kama Nigeria, Ivory Coast, Kenya, Tanzania, Cameroon, Senegal, Guinea na Mali zimetembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha, takwimu zinaonyesha kuongezeka kwa mahusiano ya kibiashara ya Iran na Afrika katika kipindi cha miezi minane iliyopita ndani ya mwaka huu unaomalizika wa kiirani wa 1401 kiwango cha uingizaji na usafirishaji wa bidhaa baina ya Iran na mataifa ya Afrika kilifikia dola bilioni moja na milioni 56. Pamoja na hayo, kiwango cha biashara kati ya Iran na bara la Afrika ni kidogo, kwani kwa sasa bidhaa zinazoingizwa Iran kutoka Afrika zinakaribia thamani ya dola bilioni mia sita huku hisa ya Iran ikiwa haifiki hata dola bilioni moja. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa kiuchumi bara la Afrika linazingatiwa mno na mataifa ya viwanda ambayo yamekuwa yakihaha kuhakikisha yanawekeza katika bara hilo na hivyo kujidhaminia maslahi yao kupitia utajiri mkubwa wa Afrika. Tuanze kwa kutupia jicho uhusiano wa Iran na nchi za Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema karibuni kwamba Iran iko tayari kutoa ujuzi na uzoefu wake hasa katika nyanja za elimu, kilimo, uvuvi, ujenzi wa mabwawa, usimamizi wa vyanzo vya maji na kilimo cha unyunyizaji, ili kuisaidia Tanzania katika juhudi zake za mapinduzi ya viwanda. Hossein Hamir Abdullahian na Stagomona Lawrence Tax, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Tanzania, Januari mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu walibadilishana mawazo kwa njia ya simu ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran alitilia mkazo nia ya nchi yake ya kusaidia juhudi za Tanzania za kuwa na nchi ya kiviwanda. Katika mazungumzo hayo kwa njia ya simu, mawaziri hao wawili walijadiliana pia masuala yenye masilahi na maendeleo ya ushirikiano wa pamoja. Katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza ulazima wa kustawishwa ushirikiano wa pamoja katika nyuga mbalimbali mbali. Wakati huo huo, meya wa jiji la Zanzibar alionana hivi karibuni na kufanya mazungumzo na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jijini Dar es Salaam, Tanzania na pande mbili zilihimiza mno kuendelezwa uhusiano wa damu na wajadi baina yao, kama anavyoarifu kwa ufupi Harith Subait kutoka Zanzibar. Mstahiki meya wa jiji la Zanzibar, Mahmud Muhammed Musa, amekutana na kufanya mazungumzo na balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania, Husein Alvandi Bahene, kwa mwaliko maalum. Pamoja na mambo mengine, wamekubaliana kuanzisha uhusiano wa majiji kwa lengo la kupeana uzoefu na namna ya kuyaendeleza majiji ili yawe na haiba nzuri kwa wageni wanaoitembelea Zanzibar na Iran. Mstahiki meya katika mazungumzo hayo yaliyofanyika katika ofisi za ubalozi huo Masaki, jijini Dar es Salaam alimtaka balozi Hussein Bahene kudumisha mashirikiano yaliyopo kwa vile Zanzibar na Iran zina udugu wa damu wa muda mrefu. Agosti mwaka uliopita 2022, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba uhusiano wa Teheran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Alisema hayo baada ya kuonana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa Tanzania, akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi. Ikumbuko kuwa waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alitembelea Tanzania, ikiwemo Zanzibar, baada ya kumaliza ziara yake katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali, na hiyo ikiwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kwa upande wake Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania alitoa mwito wa kuimarishwa mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania na alikubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Ibrahim Raisi. Kabla ya hapo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar na wawili hao wakasisitizia udharura wa kuimarishwa ushirikiano baina ya pande mbili haswa kutokana na uhusiano wa jadi uliopo baina ya mataifa haya mawili mbali na hayo machi mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu balozi wa Kenya mjini Teheran alitembelea kiwanda cha uzalishaji matrekta nchini Iran na kueleza kuwa Kenya inataraji kutumia zana na mashine za kilimo kwa ajili ya ustawi na uendelezaji wa sekta hiyo. Kampuni ya Teraktorsazi hapa nchini Iran kwa sasa ndio mzalishaji mkubwa zaidi wazana na matrekta ya kilimo ikiwa na mashirika tanzu 12 katika mji wa Tabriz, mashirika mawili nje ya mkoa wa Azerbaijan Magharibi na mashirika mawili nje ya mipaka ya Iran. Shirika la habari la IRNA liliripoti kwamba Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, alisema pambizoni mwa ziara yake ya kukitembelea kiwanda hicho cha uzalishaji matrekta huko Tabriz kwamba uzalishaji wa trekta hapa nchini unaendana zaidi na mahitaji ya kilimo ya Kenya. Aidha, mnamo Mei mwaka uliopita balozi huyo alisema kuwa licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliwa na matatizo hususan vita vya kujihami vya miaka minane na vikwazo, lakini ni kigezo mwafaka kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Kenya. Anasisitiza kuwa uhusiano wa Iran na Kenya ni wa miaka mingi na unazidi kuimarika Na kama hilo halitoshi, mnamo Julai mwaka uliopita 2022, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi alikutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na rais na waziri mkuu wa Uganda kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili. Mahdi Safari alikutana na waziri mkuu wa Uganda Robina Nabanja na kujadili kuendeleza ushirikiano kati ya nchi mbili, hususan katika nyanja za uchumi. Pande mbili hizo, aidha zilibadilishana mawazo huku zikifikia makubaliano kadhaa kuhusu kuondoa vizuizi katika kuingiza dawa na zana za kitiba za Iran huko nchini Uganda. Itafahamika kuwa kundi la watafiti wa kiirani kuhusu mifugo lilitumwa kwa ajili ya kutoa chanjo za wanyama, teknolojia ya kibiolojia, teknolojia ya nano na kuhusu ushirikiano wa maswala ya teknolojia ya habari, maendeleo ya kilimo na kusambaza vifaa vya kemikali vinavyohitajika huko Uganda. Akiwa ziarani Kampala, mji mkuu wa Uganda, Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi, alikutana na kuzungumza na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo katika ikulu ya Entebe. Rais Museveni alituma salamu zake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei, na kuashiria safari zake nne za miaka iliyopita hapa Iran na kueleza kuwa tayari alishakuwa mwenyeji wa marais watatu wa Iran na kwamba hivi sasa pia yuko tayari kumkaribisha nchini Uganda Rais Ibrahim Raisi. Kama viongozi wa Iran, Rais Museveni pia daima amekuwa akizikosoa nchi za Magharibi kwa kulitazama bara la Afrika kwa jicho la dharau na tamaa. East Africa therefore should not worry about those arrogant people that those Na kwa kifupi sasa, tuangazie uhusiano wa Iran na Afrika Magharibi. Mapema Machi mwaka huu 2023, maafisa wa ngazi za juu wa Iran walisema kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika ni mojawapo ya sera kuu za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Viongozi wa Iran walisema hayo katika mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi uliofanyika hapa mjini Tehran. Mawaziri, mabalozi na wawakilishi wa sekta za biashara nishati na viwanda wa Iran na nchi za Afrika Magharibi walihudhuria mkutano huo wa siku tatu. Muhammad Muhberi, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema kusainiwa hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti, zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii katika siku ya kwanza ya mkutano huo beina ya Iran na mataifa hayo ya Afrika kunaonyesha azma na irada ya kisiasa ya pande mbili ya kuimarisha uhusiano na, na maingiliano yao Afrika mashariki na magharibi, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanya jitihada kubwa pia za kuimarisha uhusiano na nchi za kaskazini mwa Afrika na kusini mwa bara hilo. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia, leo ni Jumapili tarehe 26 mwezi Shaban mwaka 1444 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 19 Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1339 iliyopita alifariki dunia Yazid bin Abdulmalik bin Marwan, khalifa dhalimu. Wakati huo Yazid bin Abdulmalik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Umar bin Abdulaziz, hapo mwaka 101 Hijria. Kiongozi huyo, mbali na kufanya dhuluma na ukandamizaji, hakuzingatia pia masuala ya Uislamu kwa kuzingatia kuwa alikuwa ni mtu wa karibu na ukoo wa Hajaji Thakafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. Katika siku kama ya leo miaka 689 iliyopita alifariki dunia Ibnu Fasih aliyekuwa fakihi malenga na mtaalamu wa lugha ya Kiarabu huko mjini Damascus, Siria. Baada kusoma ya kusoma elimu ya sheria za Kiislamu na lugha ya Kiarabu, alianza kufundisha elimu ya hadithi na kuwa gwiji katika uwanja huo. Ibnu Fasi alikuwa na kipawa kikubwa cha kutunga mashairi na ameandika vitabu mbalimbali mbali kuhusu maudhui tofauti. Katika siku kama ya leo miaka 140 iliyopita alizaliwa Sir Norman Haworth, mtaalamu wa kemia Uingereza. Sir Haworth alifanya utafiti na uhakiki mwingi wa kisayansi kuhusu hydrocarbon na akafanikiwa kubuni mpango mpya kwa ajili ya muundo wa molekuli ya sukari. Vilevile, Sir Haworth alifanya utafiti na, na, na majaribio kuhusu vitamin C ambayo muundo wa molekoli yake unashabihiana na sukari na akatayarisha aina yake ya kutengenezwa viwandani kwa jina la asidi ascobic. Na katika siku kama ya leo miaka 122 iliyopita Frederick Joliot mwanafizikia na mwana kemia wa Kifaransa alizaliwa huko Paris. Baada ya kusoma masomo yake ya chuo kikuu, alifanikiwa kuwa msaidizi wa Marie Curie, mwanafizikia na mvumbuzi wa radiamu. Baada ya alimwoa binti wa Marie Curie, ambapo akishirikiana na mkewe walifanikiwa kugundua mpangilio mpya wa radioactive. Frederick Joliot aliaga dunia mwaka 1958 hii. Na ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wizara ya Wakfu ya Siria imelani vikali kitendo cha kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu nchini Ukraine na kutangaza kwamba hatua hiyo imetekelezwa kwa lengo la kugeuza vita vya kisiasa kuwa vita vya kidini. Ni baada ya wanajeshi kadhaa wa Ukraine wenye itikadi kali kurusha mkanda wa video kwenye mtandao wa kijamii wakirarua kurasa za kitabu kitakatifu cha Qur'ani na kuzichoma moto. Mahakama ya Irani imetoa hukumu ya kifo kwa watu wawili kwa kuhusika katika shambulio la kigaidi la Oktoba mwaka jana kwenye haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad wasalam Shah Cheragh katika mji wa kusini mwa Irani wa Shiraze. Mkuu wa mahakama ya mkoa wa Fars, Kazi Musawi, amesema kwamba wahusika wakuu wawili wa shambulio hilo la kigaidi wamepatikana na hatia ya kusaidia uharibifu, uasi na kutumia silaha na vilevile vile kutenda hujuma dhidi ya usalama wa taifa. Harakati kuu ya waasi wa TPLF katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia imemtangaza msemaji wake Getachew Reda kama mgombea wa kiti cha urais kwa ajili ya uongozi wa eneo hilo kama ilivyoainishwa katika makubaliano ya amani yaliyohitimisha vita vya miaka miwili katika eneo hilo. Na mmoja wa viongozi wa muungano wa Alfatah nchini Iraki ametangaza kwamba Marekani haitaki kuona kundi la kigaidi la Daesh likiangamizwa kikamilifu nchini Iraq. Na kwa muhtasari huo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunakamilisha matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini.