Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina Walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ni wakati mwingine tena ninakuwa nanyi, ni kwa idhini yake mola Mumba, tunasema amin ya rabilamin. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema zake kubwa kubwa na ndogo anazotujalia kila uchao. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo Jumapili hii Machi 19, 2023, ambayo ni sawa na Shaabani 26, 1444 Hijiria, tukielekea kuona mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa idhni yake Allah subhanahu wataala. Wapendwa wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho kuuliwa shahidi wa palestina wapatao 88 katika muda wa chini ya miezi mitatu. Tutaletea kipindi chetu cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii, tukawaletea matukio mbalimbali yaliyojiri katika nchi za kiafrika juma hili kwa muda wa siku saba. Tutaletea udondozi wa magazeti, tunadondoa habari muhimu zilizopewa uzito na kugonga vichwa vya habari katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi hii tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia, na nikinafasika nitasoma jumbe zenu, jumbe fupi SMS mubashara, kwa ajili ya manufaa ya wote. Tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Barua pepe yetu ama mail inakwenda kwa anani inayosema swahili radio at irib.ir, na saa yetu kutani inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Jiunge nami katika vichwa vya habari. Tanzania yaanzisha uchunguzi baada ya watu kufa kwa ugonjwa usiojulikana. Makundi ya mapambano ya wa Palestina yasema Wapalestina wasishiriki mkutano wa Sharm el-Sheikh, Misri. Jumuiya ya OIC yataka jamii ya kimataifa kuchukua hatua kukabiliana na unyama wa Israel na pamoja na habari nyingine. Bunge la Angola laidhinisha mpango wa kutumwa wanajeshi wake nchini Congo. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tanzania. Tanzania imepeleka timu ya wataalamu wa afya katika mkoa wa Kagera, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, kwa ajili ya kuchunguza ugonjwa usiojulikana ambao umesababisha vifo vya watu wasiopungua watano. Taarifa ya wizara ya afya ya Tanzania imeeleza kuwa ugonjwa huo uligundulika katika jumla ya watu saba waliokuwa na dalili za homa, kutapika, kutokwa na damu katika sehemu tofauti za mwili na figo kushindwa kufanya kazi. Mganga mkuu wa serikali Dr. Tumaini Nagu amewaambia waandishi wa habari kwamba serikali imetuma timu ya dharura katika mkoa wa Kagera ambao unapakana na Uganda ili kuchunguza ugonjwa huo wa kuambukiza. Uchunguzi huo unafuatia mlipuko wa Ebola nchini Uganda, ambao ulidumu kwa miezi minne na kusababisha vifo vya watu 55 kabla ya serikali kutangaza Januari kuuangamiza mlipuko huo. Tayari serikali ya Tanzania imeamuru vijiji walikotoka wagonjwa hao kuwekwa katika uangalizi maalum, na tahadhari mbalimbali zimetolewa kwa jamii ikiwemo kujiepusha kugusana mikono na kutowagusa watu wenye dalili za ugonjwa huo bila tahadhari ugonjwa huo ambao dalili zake za zinashabiana na dalili za ugonjwa Ebola ambao hivi karibuni uliripotiwa Uganda umesababisha hali ya taharuki kubwa kwa jamii nchini Tanzania, hususan katika mkoa wa Kagera na maeneo yake na maeneo ya jirani. Waliopoteza maisha ni pamoja na mtumishi mmoja wa zahanati ya Maruku mkoani Kagera, ambaye anatajwa kuwa ndiye aliyemhudumia mgonjwa wa kwanza aliyefikishwa katika kituo hicho cha matibabu. Vyama na makundi ya mapambano ya Palestina yamemtaka rais wa mamlaka ya ndani kuzuia ushiriki wa Palestina katika mkutano wa usalama wa Sharm el Sheikh. Mkutano wa Sharm el Sheikh umepangwa kufanyika Misri leo Jumapili kwa kuhudhuriwa na wajumbe wa kieneo na kimataifa ukiwemo utawala wa kizayuni wa israel marekani na jordan vyama vya democratic front for the liberation of palestine uh, peoples party nin... kumradhi vyama vya democratic front for the liberation of palestine uh, peoples party na palestinian democratic union fida vimetoa taarifa pamoja vikiitaka misri na jordan kufuta mkutano huo na kuacha kuweka mguu katika njia yenye hatari kubwa kwa watu wa Palestina na haki zao. Makundi hayo yamesema katika taarifa hiyo kwamba maamuzi yatakayopitishwa katika mkutano huo hayatalazimisha lolote makundi wa Palestina. Taarifa ya makundi ya Palestina inasema mikutano kama hiyo ina sura ya kiusalama inayopingana na malengo ya wananchi wa Palestina, ambayo ni kukomesha uvamizi wa utawala wa kizayuni Haki za wananchi madhulumu wa Palestina zimekuwa zikikandamizwa e chini ya buti za utawala ghasibu wa Israel kwa zaidi ya miaka sabini sasa. Katika kipindi chote hicho utawala huo umefanya jinai za kinyama na uhalifu mkubwa zaidi wa kivita na dhidi ya binadamu dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu IC imeitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za maana kwa ajili ya kukabiliana na hatua mbalimbali zisizo za kibinadamu za utawala haramu wa Israel huko Palestina yanayokalia kwa mabavu. Hayo yamo katika taarifa ya mwisho ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu IC waliokutana huko Nouakchott, mji mkuu wa Mauritania. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imetaka Palestina ipatiwe wanachama katika umoja Mataifa na kulaani jinai na hujuma mbalimbali za wazayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Mawaziri hao wamesisitiza pia katika taarifa ya mwisho ya mkutano wao kwamba uh, Kuds tukufu ni sehemu isiyotenganishika na ardhi ya Palestina, kama ambavyo wametaka pia kulindwa msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa. Mawaziri wa, wa, wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, wamepongeza makubaliano ya hivi karibuni kati ya Iran na Saudi Arabia ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Wamepongeza mapatano hayo katika mkutano wao uliomalizika Ijumaa Nouakchott, Mauritania. Mkutano huo wa siku mbili ulikuwa unajadili masuala ya usalama, ugaidi na chuki dhidi ya Uislamu. Hiki ni kikao cha 49 cha Baraza la Mawaziri wa Mambo ya Nje wa OIC ambapo mada kuu ya kikao hicho ni wastani ni msingi wa usalama na utulivu. Angola itatuma wanajeshi mia tano katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ili kulinda maeneo yanayoshikiliwa na waasi wa kundi la M ishirini na tatu baada ya bunge la nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuidhinisha upelekaji wa wanajeshi hao. Wawakilishi wa bunge la Angola waliokuwepo katika kura ya kuchukua uamuzi kuhusu kutuma wanajeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliidhinisha kwa pamoja y kutuma majeshi katika majimbo ya mashariki mwa Kongo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mataifa ya Kenya, Uganda na Burundi pia yametuma majeshi yake katika eneo hilo la mashariki mwa Kongo kama sehemu ya jeshi la kikanda la Afrika Mashariki linalolenga kusaidia kumaliza ghasia za wanamgambo katika maeneo hayo ambazo zimehatarisha usalama wa raia. Wiki iliyopita, wanajeshi wa patao mia moja wa burundi waliwasili katika mji wa Goma, mashariki mwa Congo, ili kujiunga na kikosi cha kimataifa kinachosaidia Kinshasa kukabiliana na ongezeko la wanamgambo wenye silaha katika eneo hilo. Na rais wa zamani wa Ufaransa ameitaja Ulaya kuwa bara lenye unyama mkubwa zaidi duniani ambako vita vya kikatili zaidi vinajiri. Nicolas Sarkozy, ambaye kwa sasa ni mjumbe wa baraza la katiba la Ufaransa, amesema hatuko katika zama za kati, bali katika karne ya ishirini na moja tuko katika bara la Ulaya ambako mauaji ya kwanza ya umati yalifanyika, Ulaya ambako nchi zilipigana Sarkozy ameongeza kusema kuwa bara la Ulaya limekumbwa na ukatili, unyama na ushenzi. Ni ujinga kuona watu wakivitaja vita vya wa Ukraini kuwa ni janga. Labda wamesahau wa vita vya wa Bosnia. Mwaka mmoja umepita tangu vianze vita kati ya Rusia na Ukraini, na nchi zinazoiunga mkono Ukraini, tofauti na madai yao ya eti kujali ubinadamu, bado zinaendeleza vita hivyo vya umwagaji damu kwa kuendelea kumimina misaada ya silaha na zana za kivita kwa serikali ya Kiev na kupuuza mapendekezo yote ya kusitisha vita hivyo. Siku chache zilizopita, wizara ya mambo ya China iliwasilisha pendekezo lenye vifungu kumi na mbili vya mpango wa kurejesha amani huko Ukrein, ambalo limekaribishwa na serikali ya Moscow na kukabiliwa na majibu baridi kutoka kwa Marekani na Umoja wa Ulaya na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na wakaribisha sasa kujiunga nami katika uchambuzi huu kisi wa kisiasa utakaohusu kuuliwa shahidi wa Palestina 88 na katika muda wa chini ya miezi mitatu. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa wanajeshi wa utawala haramu wa kizayuni wamewaua shahidi wa Palestina 88 tangu kuanza mwaka huu wa 2023 hadi hivi sasa. Jinai za wazayuni dhidi ya wa Palestina zimekuwa zikiongezeka siku baada ya siku tangu mwezi Septemba mwaka 2020 kufuatia kutiwa saini mapatano ya kuuisha uhusiano kati ya utawala wa kizayuni na nchi kadhaa za kiarabu Aidha, jinai za wazayuni dhidi ya wapalestina zimeongezeka zaidi tangu ilipoingia madarakani serikali mpya ya Benjamin ya Netanyahu mwishoni mwa Septemba mwaka jana. Sababu kuu ya kuongezeka jinai hizo ni kwamba serikali mpya ya utawala wa kizayuni ni yenye kufurutu ada pakubwa, huku mtu kama Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa Israel, akidhihirisha waziwazi chuki na mielekeo mikali dhidi ya wa waarabu na hasa Wapalestina. Ndio maana katika muda wa chini ya miezi mitatu ya karibuni serikali ya Netanyahu imepasisha mipango kadhaa dhidi ya Wapalestina, ambapo hatua hiyo imechochea kuongezeka ukandamizaji na hatua za mabavu za wazayuni dhidi ya Wapalestina na kuuliwa shahidi na kujeruliwa mamia ya raia hao. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa wanajeshi wa Israeli wameua Wapalestina 88 tangu kuanza mwaka huu wa 2023 ambapo watoto kumi na saba na mwanamke mmoja ni miongoni mwa mashahidi hao. Kwa ibara nyingine, ni kwamba watoto wa Kipalestina ni moja ya tano ya mashahidi hao waliouawa na utawala wa kizayuni katika kipindi cha chini ya miezi mitatu ya karibuni katika maeneo mbalimbali huko Palestina. E, pamoja na hayo yote lakini taasisi za kimataifa, lakini si taasisi za kimataifa wala madola yanayodai kutetea haki za binadamu duniani yaliyochukua hatua dhidi ya hatu ya jinai za wazayuni mkabala wa watoto hao wa Kipalestina. Kukaa kimya kwa wale wote wanaodai kutetea haki za binadamu mkabala wa mauaji ya watoto wa Kipalestina anayofanywa na utawala wa kizayuni kunadhihirisha kuwa kuunga mkono suala la haki za binadamu na hasa haki za watoto si jambo mahususi kwa watoto wote duniani, bali linawahusu wale wanaopata himaya na kuungwa mkono na nchi za Magharibi. E, swala hili kwa mara nyingine tena linathibitisha wazi mtazamo wa upendeleo wa Magharibi kuhusu haki za binadamu duniani. Swala jingine ni kwamba wizara ya afya ya Palestina imetangaza idadi ya mashahidi tofauti kama ifuatavyo: mashahidi 35 waliuawa katika mji wa Jenin, 21 katika mji wa Nablus, mashahidi 17 huko Ebron, mashahidi waliuliwa katika mji wa Kudsi wa kumradhi watano huko Jeriko na Agwar e, mashahidi watano waliuliwa katika eneo la Kalikilia, watatu huko Ramalla na Albiza, wawili katika ukanda Gaza, wawili huko Baitu laham, shahidi mmoja huko Salfit na mwingine huko Tabas, kaskazini mashariki mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Takwimu hizi zinaonyesha kuwa katika muda wa karibu miezi mitatu ya karibuni ni raia wawili tu wa Palestina waliouawa shahidi katika ukanda wa Gaza, na waliobaki waliouliwa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kwa ibara nyingine, ni kwamba kuwepo idadi kubwa ya mashahidi wa kipalestina katika ukingo wa magharibi ni ishara kwamba ukingo wa magharibi rasmi sasa unashuhudia mapambano ya silaha, kushuhudiwa mapambano ya silaha huko ukingo wa magharibi pia. Kunamaanisha kwamba mosi, vita dhidi ya Israel haviishii tu kwa makundi ya mukawama katika ukanda wa Gaza, na pili ni kwamba Wapalestina wamefikia natija hii kuwa kufikia mapatano na Israel hakudhamini maslahi yao, bali wao wamechagua njia ya mapambano dhidi ya utawala huo ghasibu. Wakati huo huo, kujiri mapambano ya silaha katika eneo hilo kumradhi Wapalestina wamefikia natija hii kuwa kufikia mapatano na Israel hakudhamini maslahi yao, bali wamechagua njia ya mapambano dhidi ya utawala huo ghasibu, na wataendeleza mapambano ya silaha katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendo wasikilizaji, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, mchango wa maulama wa Kishia. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mashuhuri zaidi kwa jina la Akhund Khurasani, mmoja wa maraji wakubwa wa kishia baada ya Mirza Shirazi. Kadhalika, tuliashiria harakati zake za kijamii pamoja na harakati zake za uandishi wa vitabu ambapo kitabu chake mashuhuri zaidi ni kifayatul usul. Sehemu ya 67 mfululizo huu juma hili itamwangazia japo kwa muhtasari alim na mwanazuoni mwengine mashuhuri na mahiri wa kishia ambaye ni Ayatullahi Sheikh Fadhlullah Nuri. Tafadhalini kuweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Fadhlullah Kojuri, mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Fadhlullah Nuri, alizaliwa mwaka 1259 muwafaka na 1843 miladia, katika wilaya ya Kojur kwenye mji wa Nur ulioko katika mkoa wa Mazandaran nchini Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, alielekea katika mji wa Tehran, na baada ya muda, akiwa na azma ya kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Akiwa katika chuo kikuu cha kidini yani hauza, katika mji wa Najaf, Fadhlullah Nuri alihudhuria darsa na masomo ya waalimu mahiri na watajika katika zama hizo, yaliyokuwa akifundishwa na Mirza Shirazi Mkubwa. Baada ya Mirza Shirazi Mkubwa kuhajiri na kuhamia katika mji wa Samara, Fadhlullah Nuri pia akiwa pamoja na kundi kubwa la wanafunzi wa Mirza Shirazi alihamia katika mji huo. Kwa kuzingatia kwamba Shekh Fadhlullah Nuri alikuwa akiaminiwa sana na Mirza Shirazi wa kwanza, alipewa jukumu la kurejea Tehran na kuongoza harakati za kisiasa na kijamii nchini Iran. Akijibu takwa hilo mwaka elfu moja mia tatu na tatu hijiria akiwa katika mwongo wanne wa umri wake yaani miaka arobaini, Fadhlullah Nuri aliwasili katika jiji la Tehran. Akiwa katika mji wa Tehran alijishughulisha na kufundisha masomo ya hauza sambamba na kuandika na kualifu vitabu. Alifanikiwa katika uwanja huo kule wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa na taathira kubwa katika jamii ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Sheikh Abdul Karim Hairi, alim mashuhuri na msomi ambaye alikuja baadaye kuasisi chuo kikuu cha kidini yani hauza cha mji wa Kum, chuo kikuu cha kidini cha Kum, ambacho leo hii ni moja ya vituo muhimu zaidi vya ufundishaji na utoaji wa wanafunzi wa dini katika ulimwengu wa Kishia. Fadhulullah Nuri akiwa mwakilishi wa Mirza Shirazi mkubwa alikuwa akiheshimiwa sana na wasomi na wanazuoni mbalimbali wa zama hizo katika ulimwengu wa Kiislamu. Sheikh Fadhulullah Nuri alikuwa amebobea pia katika elimu nyingine kama ambavyo alikuwa na weledi wa hali ya juu katika masuala yanayohusiana na jamii. Hali hiyo ilimfanya azingatiwe mno na wanafikra na viongozi wa zama zake, kiasi kwamba kansela wakati huo wa Iran alikuwa na mapenzi na urafiki mkubwa na Sheikh Fadhulullah Nuri. Moja ya hatua muhimu za alimu huyu ni himaya na ungaji mkono wake kwa harakati ya kupigania katiba iliyojulikana kama enkelabe mashurute. Yeye pamoja na kunde Khurasani tuliyemzungumzia katika kipindi chetu kilichopita, pamoja na maulamaa wengine wa Najaf, waliwashajisha watu waungane na harakati hiyo, jambo ambalo liliandaa uwanja na mazingira kupatikana ushindi. Harakati ya kupigania katiba haikuishia kwa Shekh Fadhulullah Nuri na wakazi wa mjini Teherani tu, bali ilijumuisha Irani nzima. Maulama na wananchi waliokuwa wameshikamana na dini, wote kwa pamoja walikuwa wakiitaka na kuitetea harakati hiyo. Hata hivyo, baadhi ya propaganda ziliwafanya baadhi ya watu wenye ufahamu mdogo kupingana na maulamaa. Shekh Nuri akiwa na lengo la kuweka wazi mambo, akiwa pamoja na wafuasi wake, alifanya mgomo wa kuketi katika haram ya hadharate Abdulazim Hasani katika mji wa Rei. Alitangaza wazi na bayana kwamba hapingi mapinduzi ya katiba na kubanwa utawala wa kifalme, lakini anaona ni jambo la dharura kuweko mageuzi ya mambo, kutekelezwa uadilifu, kuweko sheria lazima, ambayo katika nchi ya Kiislamu sheria hiyo inapaswa kuwa ni ya dini, au kwa uchache iwe inaafikiana na hukumu za Kiislamu, na sio kwamba sheria hiyo ipuze Uislamu na yenyewe iwe ni dikteta mpya. Hatua za Shekhe Fadhulullah Nuri za kuweka wazi mambo zilipelekea wapigania katiba kutokuwa na chaguo isipokuwa kukubaliana na hilo, na wakatangaza kwamba neno la mashurute halipingani na dini na hukumu za kisheria. Kwa tangazo hilo, Shekh Fadhulullah Nuri na wafuasi wake wakahitimisha mgomo wao wa kuketi katika haram ya Abduladhim Hasani. Hata hivyo, wapigania katiba kivitendo walifuata njia na mkondo ule ule wa hapo awali. Mara hii wakafanya njama za kupunguza nguvu na nafasi ya Shekh Fadhulullah Nuri baina ya watu. Ni kwa muktadha huo wakaja na telegrafu bandia kutoka kwa maulama wa Najafu iliyokuwa ikitangaza kwamba Shekhe Fadhula Nuri amepoteza hadhi ya ijtihadi kutokana na kukwamisha masuala wa Islamu. Licha ya kuwa katika zama hizo Shekhe Nuri hakuwa akiendesha harakati dhidi ya wapigania katiba, lakini propaganda hizo ziliofanya baadhi ya wanaharakati hao wafanye njama za kumuua alim na mwana zuoni huyo. Ingawa njama hizo zilifeli na kugonga ukuta, baada ya kuwaga dunia Muzafarudin Sha, Muhamad Ali Shah akisaidiwa na vikosi vya usalama alivunja bunge la taifa la ushauri, na hivyo akawa amesambaratisha mapinduzi ya katiba. Hata hivyo, haukupita muda upigania katiba wakafanikiwa tena kuudhibiti mji wa Teheran. Viongozi wa ukombozi wa Teherani wakaunda bunge na kuliita bunge la juu. Wakamchagua mtoto wa Muhammad Ali Shah, yani Ahmad Shah, kuwa mfalme na kugawana baina yao nyadhifa mbalimbali serikalini, na kwa mara ya kwanza wakataka kulipiza kisasi dhidi ya waliopinga harakati hiyo. Muhamad ali Shah akakimbilia katika ubalozi wa Rasia na kuomba hifadhi. Na wapinzani wengine wa harakati ya kupigania katiba, kila mmoja alishika roho yake mkononi na kukimbia. Hata hivyo Shekh Fadhlullah Nuri alibakia nyumbani kwake mjini Tehran na kuwa tayari kuwa chini ya bendera ukafiri ili kuokoa roho na maisha yake. Hatimaye nyumba yake ilivamiwa na akatiwa mbaroni akashikiliwa kwa siku kadhaa katika kituo cha polisi na baadaye akanyongwa. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana sana, Bendera, na kipindi chako hicho kuhusu mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Bado mko nasi katika matangazo haya asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teherani. Upendo wa wasikilizaji, popote pale ambapo unatutegea sikio, na sasa unawakaribisha kuwa nami katika jamvi la macho yetu magazetini Tuna alianza jamvi la macho yetu magazetini leo la Jumapili, kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo habari kuu ninayodondoa kutoka Mwananchi inasema miaka miwili ya Samia, chini ya kichwa cha habari kwa herufi kubwa kilichokolezwa wino ni kuponya majeraha na kutafuta tabasamu. Chini ya kichwa hiki cha habari mwandishi ameandika: Rais Samia leo ametimiza miaka miwili tangu ashike madaraka ya urais, huku wanasiasa, viongozi wa dini, wachumi na wanaharakati wakichambua mambo mbalimbali yaliyofanyika na yale ambayo bado yanaonekana ni kikwazo kwa taifa. Habari nyingine ninazodondoa kutoka Mwananchi zinasema askofu Kasala atoa kauli, aliye najisi kanisa, polisi akiri, mwalimu kujinyonga mahabusu na na CHADEMA na CCM waungana tena kumzika Masinde. Gazeti la Zanzibar Leo kwa upande wake limeanza kwa kuandika katika ukurasa wake wa mwanzo, toleo maalumu miaka miwili ya rais Samia, Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, huku pembeni ya kichwa hiki cha maneno kukiwa na picha ya Mama Samia. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo Jumapili yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu kutimia miaka miwili ya kuwa madarakani Rais Samia Suluhu Hassan, hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Zanzibar leo zinasema Dakta Mwinyi asema wanahabari, kitumieni vizuri Kiswahili, asisitiza usahihi wa matamshi, misamiati na sarufi, awataka wataalamu kutumia fursa za lugha hiyo na shirika la magazeti la nyakua tuzo za Kiswahili. Kama nilivyotangulia kusema, karibu magazeti yote ya leo Tanzania ameakisi pakubwa kutimia miaka miwili ya kuwa madarakani Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ambako kutoka gazeti la Mzalendo tunasoma habari kuu inayosema miaka miwili nguzo tano za Rais Samia Ikulu. Mwanadiplomasia asema uongozi wake bora chanzo kupewa tuzo za heshima duniani, nchi imetulia, huku wasomi wakieleza matumaini makubwa ya mwelekeo wa uongozi wake, mwelekeo wa uongozi wa Rais Samia katika demokrasia, katika diplomasia, katika uchumi na usawa wa kijinsia. Mzalendo vile vile lina habari na habari nyingine zinazosema Chongolo ataka VUWT kumuunga mkono utalii wa ndani, msafara JWTZ kupelekea Malawi, kupeleka msaada Malawi, Rais Dakta Mwinyi wataka wana habari kujivunia Kiswahili na Dimu atoa neno kwa viongozi CCM. Tunaendelea na macho yetu magazetini sasa. Nageukia gazeti la Taifa Jumapili la nchini Kenya, ambalo kwa leo limepambwa na habari kuu likitoa kipaumbele kwa habari iliyokolezwa wino isemayo, Azimio ya ionya polisi. Vinara wasema maafisa wa usalama watawajibika vitendo vyao wakivuruga, wakivuruga maandamano. Viongozi wa Azimio wamewaonya polisi kuwa watawajibikia vitendo vya binafsi iwapo watavamia raia wakati wa maandamano yanayopangwa kufanywa na, na muungano huo wa Nairobi hapo kesho. Vinara hao wakiongozwa na Raila Odinga wamesema huenda wakashtakiwa ICC jijini wakiongozwa na Raila wamesema huenda wakashtakiwa ICC jijini The Hag nchini Uholanzi. Taifa Jumapili aidha limeandika koti ya agiza na tembea akamatwe. Kaunti ilibomoa nyumba katika ardhi yenye utata licha amri ya mahakama. Ni habari nyingine, ikifuatiwa na hii inayosema Gachafu kuwa aliadum kumradhi miji sita kuwa manispaa, na presha, Arsenal ikialika Palace tunaendelea na, na uchambuzi wetu wa magazeti na bado tuko Kenya, na sasa naliangazia gazeti la The Star on Sunday ambalo limeandika viongozi hamsini na sita wa wanafunzi wa vyuo vikuu waliokuwa wametoa nguvuni Jumamosi wameachiwa huru. Polisi imeeleza kuwa viongozi hao wanafunzi wa vyuo vikuu wote waliachiwa huru jana jioni kwa dhamana na gazeti la Sunday Monitor la Uganda kwa upande wake limeandika miaka miwili baadaye, Suluhu aongoza ndoto ya Tanzania ya kuwa kinara Afrika Mashariki. Mwanasheria mkuu anakabiliana na mawaziri kuhusu mswada wa kupinga vitendo vya usagaji na ushoga, na mahakama imekataa kupunguzwa uzalishaji wa Covidex. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara kutoka hapa mjini Teherani iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili na sasa tunakaribisha kipindi chetu kinachofuatia Afrika wiki hii Jambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Leo meza ya Afrika wiki hii imekuandalia kipindi maalum kitakachotupia jicho kuimarika uhusiano na ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Afrika na hususan Afrika Mashariki katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa kirani wa 1401 hijria shamsia unaomalizika mnamo Machi 21, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Serikali ya awamu ya 13 ya Rais Ibrahim Raisi tangu ishike hatamu za uongozi mnamo Agosti mwaka 2021, imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba itafanya kila iwezalo kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Katika kipindi cha karibu miaka miwili iliyopita, Teheran imetangaza mara chungu nzima kwamba inalipa kipaumbele swala la kuwa na ushirikiano na mahusiano mazuri na mataifa ya Afrika. Katika kipindi hiki jumbe mbalimbali za kiuchumi kutoka katika mataifa ya kiafrika kama Nigeria, Ivory Coast, Kenya, Tanzania, Cameroon, Senegal, Guinea na Mali zimetembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha, takwimu zinaonyesha kuongezeka kwa mahusiano ya kibiashara ya Iran na Afrika katika kipindi cha miezi minane iliyopita ndani ya mwaka huu unaomalizika wa kiirani wa 1401 kiwango cha uingizaji na usafirishaji wa bidhaa baina ya Iran na mataifa ya Afrika kilifikia dola bilioni moja na milioni 56. Pamoja na hayo, kiwango cha biashara kati ya Iran na bara la Afrika ni kidogo, kwani kwa sasa bidhaa zinazoingizwa Iran kutoka Afrika zinakaribia thamani ya dola bilioni mia sita huku hisa ya Iran ikiwa haifiki hata dola bilioni moja. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa kiuchumi bara la Afrika linazingatiwa mno na mataifa ya viwanda ambayo yamekuwa yakihaha kuhakikisha yanawekeza katika bara hilo na hivyo kujidhaminia maslahi yao kupitia utajiri mkubwa wa Afrika. Tuanze kwa kutupia jicho uhusiano wa Iran na nchi za Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema karibuni kwamba Iran iko tayari kutoa ujuzi na uzoefu wake hasa katika nyanja za elimu, kilimo, uvuvi, ujenzi wa mabwawa, usimamizi wa vyanzo vya maji na kilimo cha unyunyizaji, ili kuisaidia Tanzania katika juhudi zake za mapinduzi ya viwanda. Hosein Hamir Abdullahian na Stagomona Lawrence Tax, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Tanzania, Januari mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu walibadilishana mawazo kwa njia ya simu ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran alitilia mkazo nia ya nchi yake ya kusaidia juhudi za Tanzania za kuwa na nchi ya kiviwanda. Katika mazungumzo hayo kwa njia ya simu mawaziri hao wawili walijadiliana pia masuala yenye masilahi na maendeleo ya ushirikiano wa pamoja. Katika mazungumzo hayo waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza ulazima wa kustawishwa ushirikiano wa pamoja katika nyuga mbalimbali mbali. Wakati huo huo, meya wa jiji la Zanzibar alionana hivi karibuni na kufanya mazungumzo na balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jijini dar es Salaam, Tanzania, na pande mbili zilihimiza mno kuendelezwa uhusiano wa damu na wajadi baina yao, kama anavyo arifu kwa ufupi Harith Subeit kutoka Zanzibar. Mstahiki meya wa jiji la Zanzibar Mahmud Muhammed Musa amekutana na kufanya mazungumzo na balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania Hussein Alvandi Bahene kwa mwaliko maalum. Pamoja na mambo mengine, wamekubaliana kuanzisha uhusiano wa majiji kwa lengo la kupeana uzoefu na namna ya kuyaendeleza majiji ili yawe na haiba nzuri kwa wageni wanaoitembelea Zanzibar na Iran. Mstahiki meya katika mazungumzo hayo yaliyofanyika katika ofisi za ubalozi huo Masaki jijini Dar es Salaam alimtaka balozi Hussein Bahene kudumisha mashirikiano yaliyopo kwa vile Zanzibar na Iran zina udugu wa damu wa muda mrefu. Agosti mwaka uliopita 2022, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba uhusiano wa Tehran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Alisema hayo baada ya kuonana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa Tanzania akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar, Dr Hussein Ali Mwinyi. Ikumbuko kuwa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran alitembelea Tanzania ikiwemo Zanzibar, baada ya kumaliza ziara yake katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali, na hiyo ikiwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kwa upande wake, Rais Samia Suluh Hasan wa Tanzania alitoa mwito wa kuimarishwa mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania, na alikubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Ibrahim Raisi. Kabla ya hapo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alikutana na Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao wakasisitizia udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili haswa kutokana na uhusiano wa jadi uliopo baina ya mataifa haya mawili mbali na hayo, Machi mwaka huu 2023, balozi wa Kenya mjini Tehran alitembelea kiwanda cha uzalishaji matrekta nchini Iran na kueleza kuwa Kenya inataraji kutumia zana na mashine za kilimo kwa ajili ya ustawi na uendelezaji wa sekta hiyo. Kampuni ya Teraktor Sazi hapa nchini Iran kwa sasa ndio mzalishaji mkubwa zaidi wazana na matrekta ya kilimo ikiwa na mashirika tanzu 12 katika mji wa Tabriz, mashirika mawili nje ya mkoa wa Azerbaijan Magharibi na mashirika mawili nje ya mipaka ya Iran. Shirika la habari la IRNA liliripoti kwamba Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, alisema pambizoni mwa ziara yake ya kukitembelea kiwanda hicho cha uzalishaji matrekta huko Tabriz kwamba uzalishaji wa trekta hapa nchini unaendana zaidi na mahitaji ya kilimo ya Kenya. Aidha, mnamo Mei mwaka uliopita balozi huyo alisema kuwa licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliwa na matatizo hususan vita vya kujihami vya miaka minane na vikwazo, lakini ni kigezo mwafaka kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Kenya. Anasisitiza kuwa uhusiano wa Iran na Kenya ni wa miaka mingi na unazidi kuimarika. Na kama hilo halitoshi, mnamo Julai mwaka uliopita 2022, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi alikutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na rais na waziri mkuu wa Uganda kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili. Mahdi Safari alikutana na waziri mkuu wa Uganda Robina Nabanja na kujadili kuendeleza ushirikiano kati ya nchi mbili, hususan katika nyanja za uchumi. Pande mbili hizo, aidha zilibadilishana mawazo huku zikifikia makubaliano kadhaa kuhusu kuondoa vizuizi katika kuingiza dawa na zana za kitiba za Iran huko nchini Uganda. Itafahamika kuwa kundi la watafiti wa kiirani kuhusu mifugo lilitumwa kwa ajili ya kutoa chanjo za wanyama, teknolojia ya kibiolojia, teknolojia ya nano na kuhusu ushirikiano wa maswala ya teknolojia ya habari, maendeleo ya kilimo na kusambaza vifaa vya kemikali vinavyohitajika huko Uganda. Akiwa ziarani Kampala, mji mkuu wa Uganda, Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi, alikutana na kuzungumza na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo katika ikulu ya Entebe. Rais Museveni alituma salamu zake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei na kuashiria safari zake nne za miaka iliyopita hapa Iran na kueleza kuwa tayari alishakuwa mwenyeji wa marais watatu wa Iran na kwamba hivi sasa pia yuko tayari kumkaribisha nchini Uganda rais Ibrahim Raisi. Kama viongozi wa Iran, rais Museveni pia daima amekuwa akizikosoa nchi za Magharibi kwa kulitazama bara la Afrika kwa jicho la dharau na tamaa. Na kwa kifupi, sasa tuangazie uhusiano wa Iran na Afrika Magharibi. Mapema Machi mwaka huu 2023, maafisa wa ngazi za juu wa Iran walisema kupanua uhusiano na nchi za kiafrika ni mojawapo ya sera kuu za kigeni za jamhuri ya Kiislamu. Viongozi wa Iran walisema hayo katika mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi uliofanyika hapa mjini Tehran. Mawaziri, mabalozi na wawakilishi wa sekta za biashara nishati na viwanda wa Iran na nchi za Afrika Magharibi walihudhuria mkutano huo wa siku tatu. Muhammad Mukhberi, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema kusainiwa hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii katika siku ya kwanza ya mkutano huo baina ya Iran na mataifa hayo ya Afrika kunaonyesha azma na irada ya kisiasa ya pande mbili ya kuimarisha uhusiano na, na maingiliano yao. Si Afrika mashariki na magharibi, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanya jitihada kubwa pia za kuimarisha uhusiano na nchi za kaskazini mwa Afrika na kusini mwa bara hilo. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 26 mwezi Shaaban mwaka 1444 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 19 Machi mwaka elfu mbili na 23 miladia. Siku kama ya leo miaka 1339 iliyopita, alifariki dunia Yazid bin Abdulmalik bin Marwan, khalifa dhalimu wakati huo. Yazid bin Abdulmalik aliingia madarakani baada ya kufariki dunia Umar bin Abdul Aziz hapo mwaka 101 hijria. Kiongozi huyo mbali na kufanya dhulma na ukandamizaji, hakuzingatia pia masuala ya Uislamu kwa kuzingatia kuwa alikuwa ni mtu wa karibu na ukoo wa Hajjaj Thaqafi, hivyo aliwapa umuhimu mkubwa watu wa ukoo huo. Katika siku kama ya leo miaka 689 iliyopita alifariki dunia Ibnu Fasih aliyekuwa fakihi, malenga na mtaalamu wa lugha ya Kiarabu huko mjini Damascus, Siria. Baada kusoma ya kusoma elimu ya sheria za Kiislamu na lugha ya Kiarabu, alianza kufundisha elimu ya hadithi na kuwa gwiji katika uwanja huo. Ibnu Fasih alikuwa na kipawa kikubwa cha kutunga mashairi na ameandika vitabu mbalimbali mbali kuhusu maudhui tofauti. Katika siku kama ya leo miaka 140 iliyopita alizaliwa Sir Norman Haworth, mtaalamu wa kemia ya Uingereza. Sir Haworth alifanya utafiti na uhakiki mwingi wa kisayansi kuhusu hydrocarbon na akafanikiwa kubuni mpango mpya kwa ajili ya muundo wa molekuli ya sukari. Vilevile, Sir Haworth alifanya utafiti na majaribio kuhusu vitamin C, ambayo muundo wa molekuli yake unashabihiana na sukari, na akatayarisha aina yake ya kutengenezwa viwandani kwa jina la acid ascorbic. na katika siku kama ya leo miaka 122 iliyopita, Frederick Joliot, mwanafizikia na mwanakemia wa Kifaransa, alizaliwa huko Paris. Baada ya kusoma masomo yake ya chuo kikuu, alifanikiwa kuwa msaidizi wa Marie Corie, mwanafizikia na mvumbuzi wa radiamu. Baadaye alimuoa binti wa Marie Corie, ambapo akishirikiana na mkewe walifanikiwa kugundua mpangilio mpya wa radioactive. Frederick Jollet aliaga dunia mwaka 1958. Shukran sana Salim Bendera kwa makala yaleo, katika historia na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Tanzania imepeleka timu ya wataalamu wa afya katika mkoa wa Kagera, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, kwa ajili ya kuchunguza ugonjwa usiojulikana ambao umesababisha vifo vya watu wasiopungua watano. Vyama na makundi ya mapambano ya Palestina amemtaka rais wa mamlaka ya ndani kuzuia ushiriki wa Wapalestina katika mkutano wa usalama uliopangwa kufanyika Shamshe nchini Misri. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu IC imetaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za maana kwa ajili ya kukabiliana na hatua mbalimbali zisizo za kibinadamu za utawala haramu wa Israel huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Na Angola itatuma wanajeshi 500 katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ili kulinda maeneo yanayoshikiliwa na waasi wa kundi la M23 baada ya bunge la nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuidhinisha upelekaji wah, wanajeshi hao na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.