Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahanam. Kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahanam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? rahim wassalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Ama usiku huu mpenzi msikilizaji nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya hak mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, na baada ya hapo tutakuletea ni Afrika wiki hii, na kisha eh, dua na dondoo za dua za mwezi wa Shaban, na wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya, Saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Gharibu Abadi asema wa Irani elfu kumi na tatu wameuawa kwa silaha za kemikali za nchi za Magharibi. Waziri wa Uingereza vitenga vyombo vya habari vinavyopinga mradi wa kupeleka wahamiaji nchini Rwanda. Na Vasil Nebenzia wa Rasia asema watafungua mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu kuhusu Ukrain, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Afisa wa ngazi ya juu wa haki za binadamu wa Iran ameeleza kusikitishwa kwake na azimio la bunge la Ulaya kuhusu tuhuma za kupewa sumu baadhi ya wanafunzi katika shule za Iran, akisisitiza kwamba maelfu ya Wairan walipoteza maisha kutokana na silaha za kemikali za nchi za magharibi zilizotolewa kwa utawala wa Baath wa Iraq wakati wa utawala wa Saddam Husein. Dk Kazim Gharibabadi, katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran, amesema hayo katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter a, kuongeza kwamba matokeo ya hatua za nchi za Ujerumani, Marekani, Ufaransa, Uingereza na Uholanzi ya kumpa dikteta wa zamani wa Iraqi aliyenyongwa Saddam Hussein silaha za kemikali ni vifo vya raia kumi na tatu elfu na waathiriwa laki moja na thelathini wa kemikali nchini Iran. Gharibu abadi ameeleza kuwa shambulio la kemikali lililofanywa na utawala wa Saddam Hussein mwezi Juni mwaka 1987 katika mji wa Sardasht magharibi mwa Iran liliua zaidi ya raia 100 na kujeruhi wengine 800. Afisa huyo wa mahakama wa Iran amesema mashambulizi ya silaha za kemikali ya Sadamu dhidi ya mji wa Halabja katika eneo la Kurdistani pia yalisababisha vifo vya raia elfu tano na kujeruhi wengine karibu elfu kumi. Gharibu Abadi ameziambia nchi zinazodai kutetea haki za binadamu kwamba mauaji hayo ya silaha za kemikali za nchi za magharibi katika nchi za Irani na Iraqi ni uhalifu na jinai dhidi ya binadamu ambazo pia zinapaswa kushughulikiwa. Wabunge wa Ulaya siku ya Alhamisi iliyopita walitoa wito wa kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi huru kuhusu wimbi la washukiwa wa kueneza sumu katika shule za wasichana nchini Iran. Waziri wa mambo ya ndani ya Uingereza amevitenga na kuvibagua vyombo muhimu vya habari na kuvizuia kufuatana naye katika safari yake ya Rwanda ya kufuatilia mpango ulio dhidi ya wa wahajiri wa kuhamisha wakimbizi katika nchi hiyo ya Kiafrika. Gazeti la The Guardian, ambalo ni mojawapo ya vyombo vya habari vilivyobaguliwa na kuondolewa katika timu ya wanahabari ya Suella Braverman, limeandika katika ripoti yake kwamba gazeti hilo na mengine ya kiliberali yamezuiwa kuwa katika safari hiyo iliyofadhiliwa kwa bajeti ya umma. Ripoti hiyo kadhalika inasema kabla ya safari yake ya kwenda Rwanda siku ya Ijumaa, Swela Braverman alidai kwamba sera yake tata ya kuwafukuza wanaotafuta hifadhi nchini Uingereza na kuwapelekwa Rwanda itatumika kama kizuizi dhidi ya safari hatari na zisizo halali za wahamiaji. Mpango wa kuhamisha au kuwafukuza wakimbizi na kuwapeleka Rwanda ulianzishwa na Priti Patel, waziri wa zamani wa mambo ya ndani wa Uingereza kwa kisingizio cha kuzuia boti ndogo kuvuka mfereji wa English Channel. Katika uamuzi wake, mahakama ya Ulaya ya haki za binadamu ilisema kwamba kulingana na ushahidi, watu wanaomba hifadhi waliopelekwa Rwanda kutoka Uingereza hawataweza kupata haki na uadilifu. Pia shirika kuu la udhibiti ambalo linafanya kazi katika uwanja wa kutetea uhuru wa kujieleza limekosoa kutengwa na kubaguliwa baadhi ya mashirika habari katika safari ya waziri huyo wa mambo ya ndani wa Uingereza huko nchini Rwanda. Mpango huo wa Uingereza wa kuwapeleka wakimbizi Rwanda kwa nguvu bila hiari yao umekosolewa vikali kimataifa. Asasi mbalimbali za kieneo za kimataifa ikiwemo shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limekosoa mpango huo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Moroko imetangaza kuwa inaunga mkono na kuipa umuhimu kadhia Palestina na kwamba inalitazama suala hilo kama moja ya mambo muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Hayo yameelezwa na Naser Aborita, waziri wa mashauri wa kigeni wa Moroko, ambaye amesisitiza kuwa msimamo wa nchi yake wa kuunga mkono kadhia Palestina ni thabiti na ujabadilika. Akizungumza katika mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC huko Nouakchott, Mauritania, Nasir Bourita amebainisha kwamba Moroko inatoa umuhimu mkubwa kwa kadhia Palestina na kwamba hilo ni katika mambo yanayopewa kipaumbele katika sera za kigeni za taifa hilo. Hata hivyo, msimamo huo wa Moroko unakinzana na uhalisia wa mambo, hasa baada ya nchi hiyo kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel ambao unatenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Falastini. Disemba mwaka elfu mbili na ishirini Moroko na utawala haramu wa Israel zilifikia mapatano wa kuanzisha uhusiano wa kawaida kwa ushawishi wa Marekani, na kama sehemu ya makubaliano hayo, rais wakati huo wa Marekani Donald Trump alikubali kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi hata hivyo, serikali ya rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden imesema itauangalia upya uamuzi huo. Mara kwa mara, wananchi wa Moroko wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga na kulaani hatua ya utawala wa kifalme wa nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli. Balozi, balozi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa ametoa matamshi yake kuhusu uamuzi wa mahakama ya kimataifa uhalifu dhidi ya rais na kamishna wa haki za watoto wa Rusia, akisema Moscow inajiandaa kufungua kesi kuhusiana na Ukraine. Vasili na Benzia jana Ijumaa akijibu uamuzi wa mahakama ya kimataifa uhalifu ICC dhidi ya rais Vladimir Putin na kamishna wa haki za bina haki za watoto wa Rusia Maria Vova Belova alitangaza kuwa nchi hiyo inajiandaa kufungua kesi ya kimataifa kuhusu Ukraine. Na Benzi ameongeza kuwa kuna mahakama ya kimataifa nchini Rusia ambayo iko kazini sasa na inakusanya nyaraka na ushahidi. Matamshi hayo yametolewa baada ya mahakama ya kimataifa jinai ICC kutoa hati ya kumkamata rais wa Rusia Vladimir Putin ikidai kuwa ni mhusika mkuu wa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Ikulu ya rais wa Rasia, Kremlin, imepuzilia mbali hati hiyo na kuhitaja kuwa batili. Aidha imesisitiza kuwa ICC haina mamlaka ya kisheria. Rasia imekanusha madai hayo ikisema uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ni wa kidhalimu, usio na thamani wala wa maana yote. Akitoa tamko kuhusu kadhia hiyo, msemaji wa Kremlin Dimitri Peskov amesema Moscow haita haitambui mamlaka ya ICC. Aidha, amesema maswali yaliyoibuliwa na mahakama ni ya kuchukiza na yasiyokubalika, na kusisitiza kuwa maamuzi yoyote ya mahakama hiyo ni batili na yasiyofaa kwa hadhi ya Rasia. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Rasia, Maria Zakharova, amesema kuwa waranti hiyo haina maana yote na rais wa zamani wa Marekani amesema kuwa Russia si tishio kwa Marekani, bali baadhi ya raia wa nchi hiyo ndio tishio kwa Marekani na utamaduni wa magharibi. Donald Trump rais wa zamani Marekani wa Marekani amekosoa taasisi ya wahafidhina mamboleo na waungaji mkono wa utandawazi huko Marekani na kueleza kuwa baadhi ya watu wanaochukia Washington ndio tishio kubwa zaidi kwa ustaarabu wa magharibi hii leo. Trump ameongeza kuwa Russia si tishio kuu dhidi ya utamaduni wa magharibi, bali pengine zaidi ya chochote kile, sisi wenyewe na baadhi ya watu hatari wanaotuwakilisha na wenye chuki na marekani ndiyo tishio kuu kwa nchi yetu. Wakati huo huo, Donald Trump amewakosoa wale wanaounga mkono mfumo wa Kimarx na kuwataja kuwa ni tishio kwa Marekani. Aidha, ameongeza kuwa wafuasi wa utandawazi wanataka kupoteza nguvu, mali na damu ya watu wa Marekani. Donald Trump amesema kuwa Ulaya ina wasiwasi mkubwa kuhusu Ukraine na kwamba vita vinavyoendelea katika nchi hiyo si suala la msingi linaloitia wasiwasi Marekani. Ndio maana Ulaya inapasa kulipa gharama kubwa kutokana na vita hivyo. Rais huyo wa zamani wa Marekani ameitahadharisha pia serikali ya Joe Biden kwa kumwaga pesa na silaha huko Ukraine na hivyo kuiweka dunia katika ukingo wa maafa ya nyuklea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ambayo ni sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa usiku wa leo, kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza Uh, kuwasiliana nasi kupitia email yetu au barua pepe yetu ambayo ni Swahili Radio at irib dot ir. Tunasikika kupitia satelaiti na internet na vilevile vile kupitia Marifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika miji ya Tanga, Tabora, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara pamoja na maeneo ya Shinyanga kule, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya umoja. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, mchango wa maulamaa wa kishia Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mashuhuri zaidi kwa jina la Akhund Khurasani, mmoja wa maraji wakubwa wa kishia baada ya Mirza Shirazi kadhalika tuliashiria harakati zake za kijamii pamoja na harakati zake za uandishi wa vitabu ambapo kitabu chake mashuhuri zaidi ni Kifayatul Usul. Sehemu ya 67 mfululizo huu juma hili itamwangazia japo kwa muhtasari, alim na mwanazuoni mwengine mashuhuri na mahiri wa kishia ambaye ni Ayatullahi Sheikh Fadhlullah Nuri. Tafadhalini kuweni pamoja nami ahadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Fadhlullah Kojuri, mashuhuri zaidi kwa jina la Sheikh Fadhlullah Nuri, alizaliwa mwaka 1259. Mwafaka na 1843 miladia katika wilaya ya Kojur kwenye mji wa Nur ulioko katika mkoa wa Mazandaran nchini Iran. Baada ya kukamilisha masomo yake ya msingi, alielekea katika mji wa Tehran, na baada ya muda, akiwa na azma ya kujiendeleza zaidi kielimu, alifunga safari na kuelekea katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraki. Akiwa katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza katika mji wa Najaf, Fadhulullah Nuri alihudhuria darsa na masomo ya waalimu mahiri na watajika katika zama hizo yaliyokuwa akifundishwa na Mirza Shirazi Mkubwa. Baada ya Mirza Shirazi Mkubwa kuhajiri na kuhamia katika mji wa Samara, Fadhulullah Nuri pia akiwa pamoja na kundi kubwa la wanafunzi wa Mirza Shirazi alihamia katika mji huo. Kwa kuzingatia kwamba Shekh Fadhulullah Nuri alikuwa akiaminiwa sana na Mirza Shirazi wa kwanza, alipewa jukumu la kurejea Tehran na kuongoza harakati za kisiasa na kijamii nchini Iran. Akijibu takwa hilo, mwaka 1303 Hijiria, akiwa katika mwongo wa nne umri wake, yaani miaka 40, Fadhulullah Nuri aliwasili katika jiji la Tehran akiwa katika mji wa Tehran, alijishughulisha na kufundisha masomo ya hauza sambamba na kuandika na kualifu vitabu. Alifanikiwa katika uwanja huo kule wanafunzi ambao baadaye waliondokea kuwa na taathira kubwa katika jamii ya Kiislamu ya Iran. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Shekh Abdulkarim Hairi, alim mashuhuri na msomi ambaye alikuja baadaye kuasisi chuo kikuu cha kidini yaani hauza cha mji wa Kum, chuo kikuu cha kidini cha Kum, ambacho leo hii ni moja vituo muhimu zaidi vya ufundishaji na utoaji wanafunzi wa dini katika ulimwengu wa Kishia. Fadhulullah Nuri akiwa mwakilishi wa Mirza Shirazi mkubwa alikuwa akiheshimiwa sana na wasomi na wanazuoni mbalimbali wa zama hizo katika ulimwengu wa Kiislamu. Shekh Fadhulullah Nuri alikuwa amebobea pia katika elimu nyingine, kama ambavyo alikuwa na weledi wa hali ya juu katika masuala yanayohusiana na jamii. Hali hiyo ilimfanya zingatiwe mno na wanafikra na viongozi wa zama zake, kiasi kwamba kansela wakati huo wa Iran alikuwa na mapenzi na urafiki mkubwa na Shekh Fadhulullah Nuri moja ya hatua muhimu za alimu huyu ni himaya na ungaji mkono wake kwa harakati ya kupigania katiba iliyojulikana kama Enkelabe Mashurute. Yeye pamoja na kunde Khurasani tuliyemzungumzia katika kipindi chetu kilichopita, pamoja na maulamaa wengine wa Najaf waliwashajisha watu waungane na harakati hiyo jambo ambalo liliandaa uwanja na mazingira kupatikana ushindi. Harakati ya kupigania katiba haikuishia kwa Shekh Fadhulullah Nuri na wakazi wa mjini Teherani tu, bali ilijumuisha Irani nzima. Maulama na wananchi waliokuwa wameshikamana na dini, wote kwa pamoja walikuwa wakiitaka na kuitetea harakati hiyo. Hata hivyo, baadhi ya propaganda ziliwafanya baadhi ya watu wenye ufahamu mdogo kupingana na maulamaa. Shekh Nuri, akiwa na lengo la kuweka wazi mambo, akiwa pamoja na wafuasi wake, alifanya mgomo wa kuketi katika haram ya Hadharate Abdul Adhim Hasani katika mji wa Rei. Alitangaza wazi na bayana kwamba hapingi mapinduzi ya katiba na kubanwa utawala wa kifalme, lakini anaona ni jambo la dharura kuweko mageuzi ya mambo, kutekelezwa uadilifu, kuweko sheria lazima, ambayo katika nchi ya Kiislamu sheria hiyo inapaswa kuwa ni ya dini, au kwa uchache iwe inaafikiana na hukumu za Kiislamu, na sio kwamba sheria hiyo ipuze Uislamu na yenyewe iwe ni dikteta mpya. Hatua za Shekhe Fadhulullah Nuri za kuweka wazi mambo zilipelekea wapigania katiba kutokuwa na chaguo isipokuwa kukubaliana na hilo, na wakatangaza kwamba neno la mashurute halipingani na dini na hukumu za kisheria. Kwa tangazo hilo, Shekh Fadhulullah Nuri na wafuasi wake wakahitimisha mgomo wao wa kuketi katika haram ya Abduladhim Hasani. Hata hivyo, wapigania katiba kivitendo walifuata njia na mkondo uleule ule wa hapo awali. Mara hii wakafanya njama za kupunguza nguvu na nafasi ya Shekh Fadhlullah Nuri baina ya watu. Ni kwa muktadha huo, wakaja na telegrafu bandia kutoka kwa maulama wa Najaf iliyokuwa ikitangaza kwamba Shekh Fadhlullah Nuri amepoteza hadhi ya ijtihadi kutokana na kukwamisha masuala Waislamu, licha ya kuwa katika zama hizo Shekh Nuri hakuwa akiendesha harakati dhidi ya wapigania katiba lakini propaganda hizo zilofanya baadhi ya wanaharakati hao wafanye njama za kumuua alim na mwana zuoni huyo, ingawa njama hizo zilifeli na kugonga ukuta. Baada ya kuwaga dunia Muzafaruddin Shah, Muhammad Ali Shah akisaidiwa na vikosi vya usalama alivunja bunge la taifa la ushauri, na hivyo akawa amesambaratisha mapinduzi ya katiba. Hata hivyo haukupita muda, wapigania katiba wakafanikiwa tena kuudhibiti mji wa Teheran. Viongozi wa ukombozi wa Teherani wakaunda bunge na kuliita bunge la juu. Wakamchagua mtoto wa Muhammad Ali Shah, yani Ahmad Shah, kuwa mfalme na kugawana baina yao nyadhifa mbalimbali serikalini, na kwa mara ya kwanza wakataka kulipiza kisasi dhidi ya waliopinga harakati hiyo. Muhamadi Ali Shah akakimbilia katika ubalozi wa Rasia na kuomba hifadhi. Na wapinzani wengine wa harakati ya kupigania katiba, kila mmoja alishika roho yake mkononi na kukimbia. Hata hivyo, Shekh Fadhulullah Nuri alibakia nyumbani kwake mjini Teheran na kuwa tayari kuwa chini ya bendera ukafiri ili kuokoa roho na maisha yake. Hatimaye nyumba yake ilivamiwa na akatiwa mbaroni, Akashikiliwa kwa siku kadhaa katika kituo cha polisi na baadaye akanyongwa. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji, baada ya kipindi hicho cha mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu, ambacho utupia jicho historia, maisha pamoja na harakati mbalimbali mbali za maulamaa wa Kishia waliokuwa na mchango mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho wimbi jipya la migomo na malalamiko nchini Uingereza, ishara ya serikali kutoridhishwa na serikali na ya Sunak. Mamia ya maelfu ya wananchi wa Uingereza wamemiminika katika mitaa ya mji mkuu wa nchi hiyo London, katika maandamano na migomo mikubwa inayoendelea dhidi ya serikali ya waziri mkuu Rishi Sunak. Maandamano hayo yamefanywa wakati Jeremy Hunt, waziri wa fedha wa nchi hiyo, alipokuwa akiwasilisha bajeti yake bungeni. Mamia ya wafanyakazi wa serikali waliokuwa wakipiga nara dhidi ya serikali waliandamana karibu na makazi rasmi ya waziri mkuu Rishi Sunak. Maandamano hayo yametajwa kuwa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Uingereza tangu kuanza wimbi la maandamano na migomo mwaka uliopita. Mamia ya maelfu ya watu wakiwemo walimu, wafanyakazi wa sekta ya afya na wa sekta nyingine za umma, Jumatano wiki hii waliandamana nchini Uingereza wakilalamikia kupanda bei za vyakula na nishati na kutaka kuongezwa mishahara. Wafanyakazi wa, wa sekta ya afya na tiba nchini humo pia wanaandamana katika miezi kadhaa sasa, wakitaka kulipwa mishahara itakayoweza kuhimili mikiki mikiki na gharama za maisha. Wafanyakazi wa sekta ya afya nchini Uingereza aidha wamekuwa wakilalamikia kufanya kazi kupita kiasi kulikosababishwa na uhaba wa wafanyakazi. Hii ni katika hali ambayo waziri wa fedha wa nchi hiyo tayari amewasilisha bungeni bajeti ijayo na kuainisha kifurushi cha misaada kwa ajili ya wananchi masikini na wenye uhitaji kwa kuzingatia kupanda kwa gharama za maisha pamoja na mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia kumi. Hanta amezungumzia maandamano na migomo inayoendelea akisema kwamba tutaendelea na kazi ngumu ya kutatua itilafu zilizopo lakini kwa njia ambayo haitasababisha kuongezeka mfumuko wa bei. Jeremy Hunt ameashiria juzi, ameashiria hali ambayo ni mgomo ambao unaikabili sasa nchini Uingereza na maandamano ambayo ndio makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo katika miaka hivi karibuni na kusisitiza kuwa hata salimu amri mbele ya matakwa ya vyama vya wafanyakazi. Uingereza imekumbwa na migomo mikubwa katika sekta ya za kiuchumi na za umma kwa kuzingatia kuongezeka bei ya bidhaa za mahitaji ya wananchi na mishahara ya kiwango cha chini katika kivuli cha mfumuko wa bei unaotajwa kuwa haujawahi kushuhudiwa katika miongo minne iliyopita katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Mfumuko mkubwa wa bei, ongezeko la kodi, matatizo mbalimbali katika huduma za umma, kupungua mfumo wa uangalizi wa afya na kuanza mdororo wa uchumi unaotazamiwa kuwa wa muda mrefu vimewaghadhibisha wananchi wa Uingereza na kuamua kuandamana na kugoma utafiti unaonyesha kuwa Waingereza wanakabiliwa na kushuka kukubwa zaidi kwa viwango vya maisha tangu miaka ya 1950 kama ilivyotazamiwa hapo awali. Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza, amekumbana na changamoto nyingi za ndani na kutoka nje baada ya kuingia madarakani, kubwa kuliko zote ikiwa ni jitihada anazopasa kufanya ili kukabiliana na mgogoro wa kiuchumi unaoitesa nchi hiyo pamoja na mfumuko mkubwa wa bei ambao umepindukia asilimia kumi na kupelekea kuongezeka gharama za maisha hususan katika uga wa nishati. Ingawa hali mbaya na mgogoro wa kiuchumi na kijamii unaohesibu Uingereza umesababishwa na mambo mbalimbali na kadha wa kadha, ukiwemo mdororo wa uchumi uliotokana na janga hatari la korona, lakini sera na hatua za serikali ya kihafidhina Uingereza mkabala wa Rasia pia zimechangia pakubwa katika uwanja huo. London imewekea Rasia vikwazo vya kising kwa kisingizio cha kuadhibu Moscow eti kwa sababu ya vita vya Ukraine. Hata hivyo Rasia imezidisha mapato yake kwa kuuza nje gesi na mafuta, na wakati huo huo imewasababishia mashinikizo makubwa ya kiuchumi na kupanda pakubwa kwa bei ya nishati mamilioni ya watu nchini Uingereza licha ya kuzorota kwa hali ya uchumi wa Uingereza, serikali ya kihafidhina nchi hiyo imezidisha bajeti yake ya kijeshi, ikiunga mkono sera za Marekani za kuchochea vita barani Ulaya, badala ya kutenga fedha zaidi kwa ajili ya sekta ya umma na kufanya juhudi za kuwasaidia kifedha watu masikini na wahitaji katika nchi hiyo ya bara Ulaya. Katika uwanja huo waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ametangaza kuwa anataka kuongeza bajeti ya masuala ya ulinzi kwa pauni bilioni tano. Sunak analenga kuongeza zaidi bajeti ya ulinzi kwa asilimia 2.5 ya pato ghafi la taifa kwa muda mrefu, hatua ambazo bila shaka zitakabiliwa na upinzani na malalamiko ya wananchi. Sunak ametetea hatua hii kwa madai kuwa ni kwa ajili ya kuzuia hatua za madola hasimu akikusudia mataifa ya Russia na China ambazo katika hati mpya mapitio ya sera za kigeni na ulinzi wa Uingereza zimetambuliwa kuwa tishio kuu kwa serikali na taifa la Uingereza. Mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. ni kitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Eh, Yahya Hasan Muhammad eh, Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya anasema waliopata kiwewe kwa mapatano baina ya Iran na Saudi Arabia si wazayuni peke yao, bali kila dola la kimagharibi ambalo hufaidika kwa kuona wengine wanatengana na kuepukana ili wafaidike wao. Asante sana Yahya Hasan Muhamad Shebe kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Ama Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania anasema Marekani, Marekani waacha kumsaidia Ukraine e, kiunyamela utapingwa na Urusi na utasababisha vita ya dunia. Asante sana Profesa Ali Magema kutoka hapo, uh, Tanga, uh, Tanzania. Afrika Wiki Hii Jambo mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya. Leo meza ya Afrika wiki hii imekuandalia kipindi maalum kitakachotupia jicho kuimarika uhusiano na ushirikiano wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Afrika na hususan Afrika Mashariki katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita wa kirani wa elfu moja mianne na moja Hijiria Shamsia unaomalizika mnamo Machi 21, na kusihi tue sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Serikali ya awamu ya 13 ya rais Ibrahim Raisi tangu ishike hatamu za uongozi mnamo Agosti mwaka 2021 imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba itafanya kila iwezalo kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Katika kipindi cha karibu miaka miwili iliyopita, Teheran imetangaza mara chungu nzima kwamba inalipa kipaumbele swala la kuwa na ushirikiano na mahusiano mazuri na mataifa ya Afrika. Katika kipindi hiki, jumbe mbalimbali za kiuchumi kutoka katika mataifa ya kiafrika kama Nigeria, Ivory Coast, Kenya, Tanzania, Cameroon, Senegal, Guinea na Mali zimetembelea jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha, takwimu zinaonyesha kuongezeka kwa mahusiano ya kibiashara ya Iran na Afrika katika kipindi cha miezi minane iliyopita ndani ya mwaka huu unaomalizika wa kiirani wa 1401 kiwango cha uingizaji na usafirishaji wa bidhaa baina ya Iran na mataifa ya Afrika kilifikia dola bilioni moja na milioni hamsini na sita. Pamoja na hayo kiwango cha biashara kati ya Iran na bara la Afrika ni kidogo, kwani kwa sasa bidhaa zinazoingizwa Iran kutoka Afrika zinakaribia thamani ya dola bilioni mia sita huku hisa ya Iran ikiwa haifiki hata dola bilioni moja. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa kiuchumi bara la Afrika linazingatiwa mno na mataifa ya viwanda ambayo yamekuwa yakihaha kuhakikisha yanawekeza katika bara hilo na hivyo kujidhaminia maslahi yao kupitia utajiri mkubwa wa Afrika. Tuanze kwa kutupia jicho uhusiano wa Iran na nchi za Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema karibuni kwamba Iran iko tayari kutoa ujuzi na uzoefu wake hasa katika nyanja za elimu, kilimo, uvuvi, ujenzi wa mabwawa, usimamizi wa vyanzo vya maji na kilimo cha unyunyizaji ili kuisaidia Tanzania katika juhudi zake za mapinduzi ya viwanda. Hosein Hamir Abdullahian na Stagomona Lawrence Tax, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Tanzania Januari mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu walibadilishana mawazo kwa njia ya simu ambapo waziri wa mambo ya nje wa Iran alitilia mkazo nia ya nchi yake ya kusaidia juhudi za Tanzania za kuwa na nchi ya kiviwanda. Katika mazungumzo hayo kwa njia ya simu, mawaziri hao wawili walijadiliana pia masuala yenye masilahi na maendeleo ya ushirikiano wa pamoja. Katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza ulazima wa kustawishwa ushirikiano wa pamoja katika nyuga mbalimbali mbali. Wakati huo huo, meya wa jiji la Zanzibar alionana hivi karibuni na kufanya mazungumzo na balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran jijini Dar es Salaam Tanzania, na pande mbili zilihimiza mno kuendeleza uhusiano wa damu na wajadi baina yao, kama anavyoarifu kwa ufupi Harith Subait kutoka Zanzibar. Mstahiki meya wa jiji la Zanzibar Mahmud Muhammed Musa amekutana na kufanya mazungumzo na balozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania Hussein Alvandi Bahene kwa mwaliko maalum. Pamoja na mambo mengine, wamekubaliana kuanzisha uhusiano wa majiji kwa lengo la kupeana uzoefu na namna ya kuyaendeleza majiji ili yawe na haiba nzuri kwa wageni wanaoitembelea Zanzibar na Iran. Mstahiki meya katika mazungumzo hayo yaliyofanyika katika ofisi za ubalozi huo Masaki jijini Dar es Salaam alimtaka balozi Hussein Bahene kudumisha mashirikiano yaliyopo kwa vile Zanzibar na Iran zina udugu wa damu wa muda mrefu. Agosti mwaka uliopita 2022, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba uhusiano wa Tehran na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania unazidi kuwa imara. Alisema hayo baada ya kuonana na kuzungumza na viongozi wa ngazi za juu wa Tanzania akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan na rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi. Ikumbukwe kuwa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Iran alitembelea Tanzania, ikiwemo Zanzibar, baada ya kumaliza ziara yake katika nchi ya magharibi mwa Afrika ya Mali, na hiyo ikiwa ni ziara yake ya kwanza barani Afrika tangu alipoteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje wa Iran. Kwa upande wake Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania alitoa mwito wa kuimarishwa mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya Iran na Tanzania na alikubali mwaliko rasmi wa kuitembelea Iran kutoka kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Ibrahim Raisi. Kabla ya hapo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikutana na Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar, na wawili hao wakasisitizia udharura wa kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili haswa kutokana na uhusiano wa jadi uliopo baina ya mataifa haya mawili mbali na hayo, Machi mwaka huu wa 2023 balozi wa Kenya mjini Tehran alitembelea kiwanda cha uzalishaji matrekta nchini Iran na kueleza kuwa Kenya inataraji kutumia zana na mashine za kilimo kwa ajili ya ustawi na uendelezaji wa sekta hiyo. Kampuni ya teraktorsazi hapa nchini Iran kwa sasa ndio mzalishaji mkubwa zaidi wa zana na matrekta ya kilimo, ikiwa na mashirika tanzu kumi na mbili katika mji wa Tabriz, mashirika mawili nje ya mkoa wa Azerbaijan Magharibi na mashirika mawili nje ya mipaka ya Iran. Shirika la habari la IRNA liliripoti kwamba Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, alisema pambizoni mwa ziara yake ya kukitembelea kiwanda hicho cha uzalishaji matrekta huko Tebriz kwamba uzalishaji wa trekta hapa nchini unaendana zaidi na mahitaji ya kilimo ya Kenya. Aidha, mnamo Mei mwaka uliopita balozi huyo alisema kuwa licha ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kukabiliwa na matatizo hususan, vita vya kujihami vya miaka minane na vikwazo, lakini ni kigezo mwafaka kwa ajili ya ustawi na maendeleo ya Kenya. Anasisitiza kuwa uhusiano wa Iran na Kenya ni wa miaka mingi na unazidi kuimarika. Na kama hilo halitoshi, mnamo Julai mwaka uliopita 2022, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi alikutana na kuzungumza kwa nyakati tofauti na rais na waziri mkuu wa Uganda. Kwa lengo la kuimarisha uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili, Mahdi Safari alikutana na waziri mkuu wa Uganda, Robina Nabanja, na kujadili kuendeleza ushirikiano kati ya nchi mbili hususan katika nyanja za uchumi. Pande mbili hizo aidha zilibadilishana mawazo huku zikifikia makubaliano kadhaa kuhusu kuondoa vizuizi katika kuingiza dawa na zana za kitiba za Iran huko nchini Uganda. Itafahamika kuwa kundi la watafiti wa Kiirani kuhusu mifugo lilitumwa kwa ajili ya kutoa chanjo za wanyama, teknolojia ya kibaiolojia, teknolojia ya nano, na kuhusu ushirikiano wa maswala ya teknolojia ya habari, maendeleo ya kilimo na kusambaza vifaa vya kemikali vinavyohitajika huko Uganda. Akiwa ziarani Kampala, mji mkuu wa Uganda, Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na diplomasia ya uchumi, alikutana na kuzungumza na Rais Yoweri Kaguta Museveni wa nchi hiyo katika ikulu ya Entebbe, Rais Museveni alituma salamu zake kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei na kuashiria safari zake nne za miaka iliyopita hapa Iran na kueleza kuwa tayari alishakuwa mwenyeji wa marais watatu wa Iran na kwamba hivi sasa pia yuko tayari kumkaribisha nchini Uganda Rais Ibrahim Raisi. Kama viongozi wa Iran, Rais Museveni pia daima amekuwa akizikosoa nchi za magharibi kwa kulitazama bara la Afrika kwa jicho la dharau na tamaa east should not worry about those arrogant that those arrogant people can stop the oil project in east africa if any actor tries to delay our project we shall decisively deal with that betrayal according to the relevant law. Na kwa kifupi, sasa tuangazie uhusiano wa Iran na Afrika Magharibi. Mapema Machi mwaka huu 2023, maafisa wa ngazi za juu wa Iran walisema kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika ni mojawapo ya sera kuu za kigeni za jamhuri ya Kiislamu. Viongozi wa Iran walisema hayo katika mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi uliofanyika hapa mjini Tehran. Mawaziri, mabalozi na wawakilishi wa sekta za biashara nishati na viwanda wa Iran na nchi za Afrika Magharibi walihudhuria mkutano huo wa siku tatu. Muhammad Mukhberi, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisema kusainiwa hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii katika siku ya kwanza ya mkutano huo baina ya Iran na mataifa hayo ya Afrika kunaonyesha azma na irada ya kisiasa ya pande mbili ya kuimarisha uhusiano na, na maingiliano yao si tu afrika mashariki na magharibi lakini jamhuri ya kiislamu ya iran imefanya jitihada kubwa pia za kuimarisha uhusiano na nchi za kaskazini mwa afrika na kusini mwa bara hilo tutakomea hapo kwa leo mpenzi msikilizaji hadi juma lijalo panapo majaliwa ya kimola jina langu ni hussein hassan asante na kwa heri Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.