Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu, hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo ya Jumamosi tarehe ishirini na tano Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria kamaria inasadifiana na uh, tarehe kumi na nane Machi elfu mbili ishirini na tatu miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni uh, katika matangazo yetu ya leo mchana ni taarifa ya habari za dunia, naye itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na darsa ya Quran itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na mawaidha yatakaoletwa kwenu na marhum Shekh Abdullahi Nasir kuhusiana na Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na wakati ukiruhusu, tutakuwa na muktasari wa habari za dunia. Amsikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya mnaweza kuyapata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na hali kadhalika pia kupitia uh, radio mshirika ambayo nchini Tanzania ni maarifa ya FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran asema bunge la Ulaya limegeuka na kuwa jukwaa la chuki dhidi ya Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa OIC wapongeza mapatano ya Iran na Saudi Arabia. Na Burundi yatangaza mlipuko wa virusi vya polio aina ya pili au type 2. Karibuni na sasa ni habari kamili. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekosoa shutuma zisizo na msingi zinazotolewa na wabunge wa Umoja wa Ulaya kuhusu kadhia ya kupewa sumu wanafunzi katika shule za Iran, ikisema bunge hilo sasa limegeuka uh, kuwa jukwaa la chuki dhidi ya Iran. Katika taarifa siku ya Ijumaa, msemaji wa wizara ya mambo Iran, ya nje ya Iran Naser Kanani ya Chafi alijibu kauli za bunge hilo kuhusu matukio ya kutia shaka kuhusiana na ugonjwa wa wasichana katika baadhi ya shule nchini. Amesema, na hapa na mnukulu Wakati jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafuatilia kwa umakini na katika ngazi ya juu suala hilo la na timu za wataalamu za wizara ya afya ya Iran zinafanya uchunguzi wa kitaalamu, hatua ya bunge la Ulaya ya kutoa azimio na kurudia shutuma zisizo na msingi dhidi ya nchi yetu inashangaza na inasikitisha, amesema. Ni jambo la aibu kwamba baadhi ya nchi zinatumia hatua za mamluki na maajenti wa jinai hii kama chombo cha kuchafua jina la Iran na kuendesha kampeni ya propaganda dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Anania amesema nchi kama hizo pia zinatumia suala hilo kama somo jipya kuendeleza uadui uh, wao usio na mwisho dhidi ya Iran. Wabunge wa Ulaya walitoa taarifa siku ya Alhamis wakitoa wa wito kwa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kufanya uchunguzi huru kuhusu wimbi la visa vya sumu um, ambavyo viliwakumba wasichana wa shule nchini Iran. Matamshi hayo najiri siku chache baada ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Hamenei kusema kadhia ya kupewa sumu wanafunzi hapa nchini ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachiwa. Ayatola Said Ali Hamenei sambamba na kusisitiza Uh, kuwa viongozi husika na vyombo vya intelijensia na polisi vinapasa vifuatilie suala hilo kwa uzito mkubwa. Alisema kadhia hii ni uhalifu mkubwa na haiwezi kuachwa. Uh, na kama kutakuwa na watu wamehusika, inapasa walohusika na wasababishaji wake wapewe adhabu kali kabisa. Kumbuka kuwa tangu Novemba elfu mbili ishirini na mbili Baadhi ya wanafunzi wa Iran wameripoti dalili za gesi ya sumu wakiwa shuleni. Mlipuko huo ulianza katikati ya jiji la Qom kabla ya kuenea katika miji mingine. Mara nyingi wanafunzi walipata matatizo ya kupumua, kichefuchefu, uchovu na kizunguzungu, huku wengine wakilazwa hospitalini. Mawaziri wa mambo ya nje Waanchi, awaisi, wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC wamepongeza makubaliano ya hivi karibuni kati ya Iran na Saudi Arabia ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia. Walipongeza mapatano hayo katika mkutano wao uliomalizika Ijumaa huko Nouakchott, Mauritania. Mkutano huo wa siku mbili ulikuwa unajadili masuala ya usalama, ugaidi na chuki dhidi ya Uislamu. Hiki ni kikao cha 49 cha baraza la mawaziri wa mambo wa ya nje wa OIC ambapo mada kuu ya kikao hicho ilikuwa ni wastani ni msingi wa usalama na utulivu. Akizungumza katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Saudia eh, Faisal bin Farhan bin Abdulaziz alisema ufalme huo unatumai kuwa makubaliano hayo ya Tehran na Riyadh yataimarisha usalama na utulivu wa guba ya Uajemi na katika nchi za uh, Kiarabu kwa ujumla, sambamba na kuimarisha umoja wa Kiislamu. Baada ya siku kadhaa za mazungumzo mazito yaliyoandaliwa na China, Iran na Saudi Arabia, hatimaye zilifikia makubaliano Ijumaa kumi Machi, ambapo ziliafikiana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na kufungua tena balozi ndani ya miezi miwili. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo kamati ya uchumi ya uh, Umoja wa Mataifa imesema uchumi wa Afrika kwa mwaka huu unatarajiwa kukua kwa asilimia tatu nukta tisa ikilinganishwa na asilimia tatu nukta sita za mwaka jana. Akiwasilisha ripoti kuhusu maendeleo ya kiuchumi na kijamii barani Afrika kwenye kikao cha 55 cha kamati hiyo, mkurugenzi wa idara ya uchumi na utawala bora uh, wa UNECA Adam Elhiraika amesema ukuaji wa pato la jumla la bara la Afrika ulipungua kutoka asilimia 4.6 mwaka 2021 hadi asilimia 3.6 mwaka 2022, lakini ukuaji huo sasa unatarajiwa kurudi hadi asilimia 3.9, uh, kwa mwaka huu. Hayo nakuja baada ya shirika la fedha duniani IMF pia uh, kusema kuwa uchumi wa Afrika unatarajiwa uh, kustawi hadi asilimia uh, tatu nukta nane katika mwaka huu. Uh, IMF imetaja nchi tano za chini ya jangwa la Sahara ambazo zitakuwa na uchumi bora katika mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu ambazo ni Nigeria, Angola, Ethiopia, Kenya na Senegal. Burundi imetangaza mlipuko uh, na kusambaa kwa virusi vya polio Uh, type 2 au aina ya pili baada ya wagonjwa uh, wanane uh, uh, uh, kuthibitishwa ikiwa ni mara ya kwanza kuthibitishwa kwa virusi hivyo baada ya zaidi ya miongo mitatu, kwa mujibu wa taarifa ya shirika la afya duniani WHO iliyotolewa mjini Bujumbura uh, Burundi na Brazzaville Kongo jana. Virusi hivyo vimethibitishwa kwa mtoto wa kiume wa umri wa miaka minne katika wilaya ya Isale Magharibi mwa Burundi ambaye hajawahi kupewa chanjo ya polio na pia kwa watoto wengine wawili waliokutana na mvulana huyo. Na kwa kumalizia ni kuwa huko uh, Sudan, mmoja wa mataifa umetoa taarifa ya kila mwaka ya haki za binadamu na ukatili unaoathiri raia ambayo inaonyesha kuwa kuna ongezeko la asilimia mbili la idadi ya raia waliouawa wa Sudan kusini mwaka elfu mbili ishirini na mbili ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na moja Ripoti ya mpango wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani nchini Sudan Kusini inayohusu kipindi cha kuanzia Januari hadi Disemba 2022 ilisajili takribani waathirika elfu tatu mia nne sitini na tisa wa mauaji, kujeruhiwa, utekaji nyara na unyanyasaji wa kingono unaohusiana na mgogoro. Na kwa kumalizia, tunajiunga na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit ambaye ametuandalia ripoti ya matukio ya Kiislamu uh, katika ukanda wa Afrika Mashariki juma hili. Tuanzi hapa visiwani Zanzibar ambapo makamu wa pili wa rais wa Zanzibar, Alhaj Hamid Suleiman Abdullah, amewasihi waumini wa dini ya Kiislamu kujiandaa kupokea mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa kuzidisha ibada na kuacha yote yaliyokatazwa. Alhaji Hemed ametoa nasaha hizo kwa niaba ya rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la Mapinduzi Alhaji Dkt Hussein Ali Mwinyi katika uzinduzi wa kongamano la nane la kuukaribisha mwezi mtukufu wa Ramadhani lililofanyika katika ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil Kikwajuni jijini Zanzibar. Sambamba na hayo, Dokta Mwinyi ametumia fursa hiyo kuwataka wafanya biashara kupunguza bei za bidhaa hususan za futari katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kuwapa wepesi wa Islamu kuitekeleza ibada hiyo. Kwa upande wake, naibu mufti mkuu wa Zanzibar Shekh Mahmud Musawadi amewataka waumini wa dini ya Kiislamu kujikita katika ibada ili kufikia daraja la uchamungu ambalo ndio lengo la kufaradhishwa kwa funga ya Ramadhani. Naye katibu mkuu wa taasisi ya Zanzibar Relief and Development Foundation ZARDEFO Ustadh Ali Muhamed Haji ameeleza kuwa lengo la kuandaa kongamano hilo ni kuwaweka tayari waumini wa dini ya Kiislamu kuukabili mwezi mtukufu wa Ramadhani na kuwakumbusha kujikita katika kuongeza harakati za ibada. Imamu mkuu wa msikiti wa Mnyamani jijini Dar es Salaam Tanzania Shehe Muhamed Aid Muhamed Amewasisitiza waislamu kujitahidi kutafuta chumo la halali katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ili kukubaliwa funga zao. Akizungumza na waislamu katika msikiti wa Mnyamani jijini Dar es Salaam, amesema kuwa watanzania wengi wamekuwa wakijisahau kwa kuchuma chumo la haramu katika miezi ya kula mchana na kuendeleza tabia hiyo hata katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, jambo ambalo ni kinyume na mafundisho ya Kiislamu. Amewataka wanawake wa Kiislamu kuwadadisi waume zao kuhusu chumo lao na kuwakumbusha umuhimu wa kutafuta chumo la halali. Amebainisha kuwa wanawake wema ni wale wanaowakumbusha waume zao mambo ya heri na kuepuka maovu, hivyo ni vyema kutekeleza wajibu wao ipasavyo. na serikali ya Kenya imeidhinisha uingizaji wa tende bila ya kodi kwa ajili ya matumizi ya wa waumini wa dini ya Kiislamu katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Taarifa hiyo imetolewa na katibu wa Baraza la Hazina Njuguna Ndung'u kwa niaba ya rais wa Kenya William Ruto. Katika miaka iliyopita serikali ya Kenya imekuwa ikisaidia jumuiya za Kiislamu kuruhusu uingizaji wa tende bila ushuru ili kusaidia kupungua kwa bei ya bidhaa hiyo muhimu katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Harith Zanzibar. Naam, shukran Harith kwa ripoti yako hiyo ambayo inatukamilishia taarifa yetu ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu wimbi jipya la migomo na malalamiko nchini Uingereza, ishara ya kutoridhishwa na serikali ya Sunak. Mamia ya maelfu ya wananchi wa Uingereza wameminika katika mitaa ya mji mkuu wa nchi hiyo London katika maandamano na migomo mikubwa inayoendelea dhidi ya serikali ya Waziri Mkuu Rishi Sunak. Maandamano hayo yamefanywa wakati Jeremy Hunt, waziri wa fedha wa nchi hiyo, alipokuwa akiwasilisha bajeti yake bungeni. Mamia ya wafanyakazi Mami wa serikali waliokuwa wakipiga nara dhidi ya serikali waliandamana karibu na makazi rasmi ya waziri mkuu Rishi Sunak. Maandamano hayo yametajwa kuwa makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Uingereza tangu kuanza wimbi la maandamano na migomo mwaka uliopita. Mamia ya maelfu ya wa watu wakiwemo walimu, wafanyakazi wa sekta ya afya na wa sekta nyingine za umma, Jumaatano wiki hii waliandamana nchini Uingereza wakilalamikia kupanda bei ya vyakula na nishati na kutaka kuongezwa mishahara. Wafanyakazi wa sekta ya afya na tiba nchini humo pia wanaandamana kwa miezi kadhaa sasa wakitaka kulipwa mishahara itakayoweza kuhimili gharama za maisha. Wafanyakazi wa sekta ya afya ya Uingereza aidha, wamekuwa wakilalamikia kufanya kazi kupita kiasi kulikosababishwa na uhaba wa wafanyakazi ili katika hali ambayo waziri wa fedha wa nchi hiyo tayari amewasilisha bungeni bajeti ijayo na kuainisha kifurushi cha misaada kwa ajili ya wananchi masikini na wenye uhitaji kwa kuzingatia kupanda kwa gharama za maisha na mfumuko wa bei wa zaidi ya asilimia kumi. Hunter amezungumzia maandamano na migomo inayoendelea akisema kwamba tutaendelea na kazi ngumu ya kutatua hitilafu zilizopo, lakini kwa njia ambayo haitasababisha kuongezeka kwa mfumuko wa bei kama ilivyotazamiwa hapo awali, Rishi Sunak, waziri mkuu wa Uingereza, amekumbana na changamoto nyingi za ndani na kutoka nje baada ya kuingia madarakani, kubwa kuliko zote ikiwa ni jitihada anazopaswa kufanya ili kukabiliana na mgogoro wa kiuchumi unaoitesa nchi hiyo, pamoja na mfumuko mkubwa wa bei ambao umepindukia asilimia kumi na kupelekea kuongezeka kwa gharama za maisha, hususan katika uga wa nishati. Ingawa hali mbaya na mgogoro wa kiuchumi na kijamii unaohisibu Uingereza umesababishwa na mambo mbalimbali, ukiwemo mdororo wa uchumi kutokana na janga hatari la Korona, lakini sera za serikali ya Uingereza ambayo ni ya kihafidhina mkabala um, wa rasia pia zimechangia pakubwa katika uwanja huo. Landa limeiwekea rasia vikwazo kwa kisingizio cha kuiadhibu Moscow eti kwa sababu ya vita vya Ukraine. Hata hivyo, rasia imezidisha mapato yake kwa kuuza nje mafuta na gesi, na wakati huo huo imewasababishia mashinikizo makubwa ya kiuchumi na kupanda kwa bei ya nishati mamilioni ya mamilioni ya watu nchini Uingereza. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 940 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 48 ya Alfath. Na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi, humsamehe amtakae na humwadhibu amtakae, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizowazungumzia wanafiki ambao katika batini na ndani ya nafsi zao ni makafiri lakini nje na katika dhahiri yao wanajionyesha kuwa ni Waislamu. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tuliyosoma inasema hapana shaka Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu, na yeyote anayetubia na akajutia matendo maovu aliyoyafanya huko nyuma atapata maghufira na msamaha wake. Lakini kwa wale wanaoshupalia na kushikilia kufuata njia ya upotofu na wakaamua kuendeleza inadi na ukaidi dhidi ya haki, hao kwa hakika wameamua kujikosesha rehma za Allah subhanahu wa ta'ala, na hapana shaka watalipwa malipo ya adhabu kwa matendo yao maovu waliofanya. Aya hii inatilia mkazo pia mamlaka mutlaki ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa ulimwengu wote, ili asije mtu yeyote yule akapitikiwa na dhana kwamba anaweza kutoka nje ya utawala na mamlaka yake Mola muumba au kuishinda irada yake na alitakalo yeye Mola. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba Rehma, upole na uraufu wa Mwenyezi Mungu umeizidi ya ghadhabu yake. Ikiwa mwanadamu hatojifungia mwenyewe mlango wa rehma za Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake, awe na hakika kwamba endapo atatubia kwa mabaya aliyofanya, atarehemiwa na yeye Mola aliye mwingi wa rehma na huruma. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa, ili mtu aweze kupata uokovu siku ya Kiama, inalazimu aambatanishe pamoja hofu na matumaini kwa Allah, na ndiyo maana tunaona katika mfumo wa malezi ya kidini watu wanatakiwa wawe kwenye hali ya hofu na matarajio, ili wasifikie hatua ya kukata tamaa moja kwa moja ya kupata msamaha wa Mola wala kuingiwa na ghururi ya kujihisi wameshafuzu kikamilifu, bali wawe na matumaini na matarajio ya kupata rehma za Mwenyezi Mungu, na wakati huo huo wawe na woga na hofu ya kufikwa na ghadhabu na adhabu yake Mola Allah, Allah, Allah, Allah Qul lan tattabi'una kadhalikum qala Allahu min qablu fasayaquluna bal tahsudunana bal kanu la yafqahuna illa qalila, waliobaki nyuma watasema, mtapokwenda kuchukua ngawira, tuacheni tufuatane naji. Wanataka kuyabadili maneno ya Mwenyezi Mungu. Sema hamtatufuata kabisa. Mwenyezi Mungu alikwisha sema kama hivi zamani hapo. Watasema, bali nyinyi mnatuhusudu, sio, bali walikuwa hawafahamu ila kidogo. Moja ya sifa walizonazo wanafiki ni kuwa kwao watu wasioacha kujinufaisha kwa fursa yoyote itokeayo Wakati itokeapo hatari hujiweka mbali kwa visingizio hivi na vile, na kukwepa kutekeleza majukumu na wajibu walionao. Lakini popote pale na wakati wowote ule, wanapohisi kuwepo kwao kwenye jambo kuna manufaa, na wao hawachelewi kujitokeza mbele. Wakati Waislamu walipokuwa njiani wanarudi Madina kutoka Hudaibia Mwenyezimungu mtukufu alimpa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, bishara ya ushindi wa Khaibar. Na akawazuilia kushiriki vita vya Khaibar wale waliokataa kwenda Hudaibia, lakini wakati Waislamu walipokuwa wanaelekea Khaibar, kundi la watu hao lilimtaka Bwana Mtume awaruhusu waungane na msafara wa Waislamu kuelekea huko kwa kisingizio cha kufidia uzembeaji wa kubaki kwa unyuma na kusalia Madina katika kadhia ya Hudaibia, lengo likiwa ni kutaka na wao pia wanufaike na ngawira zitakazopatikana huko, lakini Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwasomea ali amri iliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu na kuwazuia wasishiriki katika vita vya Khaibar. Ajabu ni kwamba badala ya kundi la watu hao wajali maslahi kukiri kwamba wao ndio wakulaumiwa kwa hilo, waliwabebesha dhima ya lawama watu wengine na kusema, wao hawataki sisi tushiriki katika jihadi hii kwa sababu ya husuda waliyo nayo juu yetu na wanataka ngawira zote za huko wapate wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wale ambao wakati wa dhiki na hatari wanakwepa kutekeleza wajibu na majukumu yao ya kijamii, inapasa wanyimwe baadhi ya suhula na huduma za ustawi wa jamii, ili usipatikane mwanya wa kujitokeza na kuenea watu wajali masilahi tu ndani ya jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kila Mwislamu hudai kwamba ameamini na anafuata maamrisho ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, lakini waumini wa kweli na wanafiki hupambanuka pale matukio ya shida, dhiki na misukosuko inapowafika Waislamu. Alkadhalika tunajifunza kutokana na aya hii kwamba waumini wasishtushwe wala kuingiwa na hofu kutokana na tuhuma na uzushi wa wanafiki, ambao wavurumizia tuhuma ili wao waweze kujivua na dhima ya makosa waliofanya. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na sita ambayo inasema: Fa in tutiu yu'tikum Allah ajran hasanan wa in tatawallaw kama tawallaytum min qablu yu'adhibkum adhaban alima. Waambie walioachwa nyuma katika watu wa majangwani, karibuni hivi mtaitwa kwenda kupigana na watu wakali kwa vita mpigane nao au wasalimu amri. Basi mkitii Mwenyezi Mungu atakupeni ujira mzuri, na mkigeuka kama mlivyogeuka kwanza atakuadhibuni kwa adhabu iumizayo. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia ya kukataliwa ombi la wanafiki la kutaka waruhusiwe kushiriki katika vita vya Khaibar na kueleza kwamba kama nyinyi kweli mnajuta kwa kosa mlilolifanya huko nyuma, basi thibitisheni ukweli wa maneno yenu katika medani ya jihadi ngumu iliyoko mbele yenu. Na hii ni njia ambayo Mwenyezi Mungu amekufungulieni ili akusameheni kwa mliofanya huko nyuma. Hata hivyo msitarajie kupata ngawira za vitu katika vita hivyo, wala msijitose kwenye medani ya mapigano kwa tamaa ya kupata ngawira. Pamoja na hayo, mtapata malipo ya thawabu kwa Mwenyezi Mungu wanayopata wanaopigana katika njia ya haki. Lakini kama mtakaidi kwenda kwenye medani ya vita hivyo pia na mkahalifu amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, jueni kwamba adhabu kali ya moto inakusubirini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika mfumo wa kijamii tuwafungulie njia ya kutubia makosa yao wale waliokosea, ambao wako tayari kujirekebisha na si kuwasusia moja kwa moja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tusimdharau na kumdogesha adui kwa namna yoyote ile, wala ushindi tuliopata huko nyuma tusiuchukulie kuwa hoja ya kupata ushindi tena katika vita vijavyo, kwa sababu inawezekana naye pia akajizatiti na kujiimarisha na kuingia kwenye medani ya mapambano akiwa na nguvu zaidi ya alivyokuwa hapo kabla. wa Aidha, kwa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba nguvu na uwezo wa kujilinda na kujihami Waislamu inapasa ufikie kiwango cha kumfanya adui alazimike kusalimu amri na kukubali kushindwa. Vilevile aya hii inatutaka tuelewe kuwa lengo la kupigana jihadi ni kutii amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, si kutwaa na kujiongezea maeneo ya ardhi wala kuwahodhi na kuwatawala watu wengine. Kwa hivyo wanachopigania wana jihadi wa kweli huwa ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuepukana na ghadhabu zake. Nam wapea msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, ikiwatangazia mubashara uh, kutoka studio za Jamajam. Na sasa umwadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu. Nam na, na nalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. E, mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naanza na gazeti hili la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho misimamo mikali. Likifafanua, Taifa Leo limeandika kuwa wanasiasa wanaomuunga mkono Rais William Ruto na wale wanaomuunga mkono kinara wa upinzani Raila Odinga wanakwamisha juhudi za viongozi wa kidini kupatanisha vigogo hao wawili kutokana na misimamo yao mikali. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Kwa upande wake, gazeti la Saturday Nation limeipa muhimu habari semayo kuwa Rais William Ruto amefuata nyayo za Rais Uhuru Kenyatta aliyemtangulia katika kadhia ya kuwateua makatibu wasimamizi wa wizara wa almaarufu CAS. Gazeti hilo limeandika kuwa katika kipindi cha miezi sita rais William Ruto amekariri mambo ambayo alikuwa ameyataja kuwa eh, ni makosa yaliyotendwa na rais aliyemtangulia Uhuru Kenyatta kwa kuunda serikali kubwa ambapo amewapa waitifaki wake wa kisiasa nafasi za kazi serikalini huku nchi ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa fedha. Aidha, Saturday Nation lina habari isemayo kuwa kinara wa muungano wa Azimio, Raila Odinga, ametoa hakikisho kuwa hakutokuwa na uporaji katika maandamano ambayo amepanga kuyaitisha kitaifa Jumatatu. Nalo gazeti la Saturday Standard lina makala maalum kuhusu mpango wa polisi kukabiliana na maandamano yaliyoitishwa na Odinga siku ya Jumatatu. Gazeti hilo pia lina taarifa isemayo kuwa wabunge saba kutoka chama cha ODM au Orange Democratic Movement wamesema hawatoshiriki maandamano yaliyoitishwa na kiongozi wa chama chao Raila Odinga, ambaye pia ni kinara wa muungano wa Azimio la Umoja siku ya Jumatatu. Wakihutubia kikao na wanahabari katika majengo ya Bunge, wabunge hawa ambao ni Gideon Wachanda, Karoli Mwandi, Mak Nyamita, Paul Abor, Elisha Udhiambo, Felix Odur Jalango na seneta wa Kisumu Tomojenda, waliwataka wafuasi wao kutoshiriki katika maandamano hayo yaliyoitishwa na Odinga. Sasa tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mauaji wa alimu ya shtua, mmoja amchoma mwenzake kisu wakiwa ofisini kwa madai ya kugombea cheo, mtuhumiwa atiwa mbaroni. Hata hivyo, taarifa zinadai naye amejinyonga akiwa mahabusu ya polisi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Uhuru nalo lina kichwa cha habari kisemacho mageuzi makubwa ya kilimo yaja nchini. Ni kauli ya Rais Dr Samia Suluhu Hassan aliotoa wakati akizindua jukwaa la mfumo wa chakula barani Afrika. Pia gazeti hilo linamnukulu Rais Samia akisema serikali yake itaendeleza mazuri ya Dr Magufuli. Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu. Gazeti la Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha askofu wa kanisa Katoliki jimbo la Rulenge Ngara akiongoza maombi kwenye kaburi la aliyekuwa rais wa awamu ya tano hayati Dr John Magufuli baada ya ibada maalum ya kuadhimisha miaka miwili ya kifo chake huko Chato mkoani Geita jana. Waliohudhuria ni mjane wa Magufuli, Janeth Magufuli, viongozi waandamizi wa serikali na wanafamilia. Nam e, sasa wapenzi wa usikilizaji, na aliangazia gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema Tanzania itailisha Afrika. Habari hii imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali mbali, wandani na nje ya Tanzania kabla ya kuzindua jukwaa la mfumo wa chakula barani Afrika, Ikulu Dar es Salaam jana. Basi msikilizaji, sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, huko nchini Uganda, na naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo miongoni mwa habari zilizopewa uh, uh kipaumbele na gazeti hilo ni ile isemayo kuwa serikali ya Tanzania imetoa tahadhari juu ya uwepo wa ugonjwa ambao bado haujajulikana mkoani Kagera katika wilaya ya Bukoba Vijijini, ambapo watu saba wanasadikika walipata dalili za homa, kutapika, kutokwa na damu maeneo mbalimbali ya mwili na figo kushindwa kufanya kazi. Taarifa iliotolewa na wizara ya afya ya Tanzania inasema watu watano kati ya saba waliopatwa na ugonjwa huo usiojulikana wamefariki dunia na wengine wawili wako hospitalini wanakoendelea kupata matibabu. na kwa kumalizia uh, tuliangazia gazeti la Rwanda la The New Times, ambalo limeandika kuwa nchi jirani ya Burundi imetuma vikosi vya ziada huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambavyo vita hudumu chini ya kikosi cha kanda cha jumuiya ya afrika mashariki. Vikosi hivyo Uh, vipi ambavyo idadi yao kamili haijajulikana viliwasili katika mji wa Goma mnamo Machi 15 na 16 ili kulinda amani katika uh, eneo la mashariki mwa Kongo. laziadi asina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. barabara bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio mawaidha ya leo ataletwa kwenu na, uh, Shekh Abdillahi Nasir, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye atazungumzia kuhusu Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na kisha wakati ukiruhusu, makala ya Uh, muhtasari wa habari za dunia. Si masala yako kwa mashia peke yake, wala si masala yako kwa masuni peke yake. Sunni na shia wote wakubali kwamba atakuja Imam Mahdi alayhi salam. Katika jumla ya wanazuoni wakubwa mmoja aitwa Abdulaziz bin Baz. Sheikh Abdulaziz bin Baz yeye amesema katika jarida moja linalotolewa na chuo kikuu cha kiislamu cha Madina. Bin Baz amesema hivi i wlahadithu fihi na hadithi za mtume alayhi wa, alayhi wa sallam kuhusu mahdi mustafidha ni nyingi mno, bal mutawatira, yani ni mutawatir ni hadithi zilizopokea na watu wengi kiasi cha kwamba haiwezekani kusemewa uongo tena mutaadhida, zinazotiliana nguvu zenyewe kwa zenyewe. fa hiya bihaqin tadulu ala anna hadha al lmauuda bihi kwa kweli Hadithi hizi zote zaonesha kwamba huyu mtu aliyetolewa ahadi kwa kuwa atakuja, amruhu thabit, jambo, le, jambo lake ni thabit, wa khurujuhu haqqun, na kutokea mtu huyu ni haki. Kwa hivyo mmoja katika viongozi katika mamufti asema hivi. Mwingine ni Ibnu Taimia, ambaye yeye naye aitwa shaikhu lislam, asema katika kitabu chake chaitwa Minhaju Sunna, juzuu ya nne ukurasa mia mbili na kumi na moja. wa ghairuhum min hadith bni Mas'ud wa ghairihi, asema hadithi zinazotolewa huja kuwa mahdi atakuja ni hadithi sahihi zimepokewa na Abu Daud na Tirmidhi na wengineo, katika hadithi ya Abdullah bin Mas'ud. Sasa nimechagua maneno haya mawili siwezi kuyadondoa mengi kwa sababu kiasi ya kuonesha kwamba masala ya Mahdi si masala ya Shia peke yake, ni masala ya Waislamu wote waamini kwamba Mahdi atakuja na hak, ni kweli. Mwanachuoni mwingine ambaye aitwa Shekh Abdul Muhsin Al Abad alitoa muhadhara lecha katika chuo kikubwa cha kiislamu kilichoko Madina. Muhadhara wenyewe kichwa chake cha habari chasema aqidatu ahli sunna wal atharu fi lmahdi lmuntadhar, yani Kisha akataja wanazuoni wakubwa wakubwa wa kisuni walioandika vitabu kuhusu Imamu Mahdi. Kisha akataja idadi ya wanazuoni wakubwa wengine wa kisuni waliothibitisha kwamba hadithi za Mahdi ni mutawatir, kwa kuwa ni hadithi imepokewa na watu wengi, haiyumkini kuwa na shaka. Sasa, ili tuweke rekodi ya watu hawa, nimejaribu kukusanya, tumalize haya, kisha tuyaangalie maudhui yetu katika majina katika lecture yake aliyoitoa Islamic University in Madina. Hawa ni maswahaba, kisha akataja maimamu wa hadithi ambao wametaja katika vitabu vyao hadithi pamoja na kukubali kwamba ni sahihi za Imamu Mahdi, na ametaja jumla ya maimamu thelathini na nane waliokubali kwamba habari ya Imamu Mahdi ni kweli. Amemtaja Abu Daud, Tirmidhi, Ibnu Maja, Nasai, Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 25 ya mwezi Shabani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 18 Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 210 iliyopita alizaliwa Christian Friedrich Hebbel, mwanafasihi na mkosoaji mkubwa wa Ujerumani. Akiwa kijana mdogo, kutokana na kufariki dunia baba yake, alilazimika kufanya kazi katika kiwanda cha kuchapisha magazeti kwa lengo la kujidhaminia mahitaji yake maisha. Hata hivyo, baada ya kufanya tafiti kadhaa na kujiongezea maarifa, alianza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka ishirini. Christian Hebel alianza kusambaza makala zake kwa ajili ya kuchapishwa katika magazeti ya fasihi ya mjini Hamburg nchini Ujerumani. Hebel alifariki dunia mwaka 1863 miladia akiwa na umri wa miaka 50. Siku kama ya leo miaka 1307 iliyopita aliuawa kamanda wa Kiiran Abu Muslim Khorasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khurasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Siaja Megan huko Khurasan, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala dhalimu wa Bani Umayya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na miji ya Khurasan walijiunga na kundi hilo. Miaka 165 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani, Rudolf Diesel ambaye alibuni injini ya dizeli. Dizel alifanya utafiti na no uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali mbali na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila kuhitaji umeme, lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la dizeli kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji. Na miaka 58 iliyopita katika siku kama ya leo, mfalme Faruk wa Misri aliyekuwa ameondolewa madarakani alifariki dunia. Mfalme Faruk Alizaliwa mwaka 1920 miladia. Alizaliwa katika kipindi ambacho baba yake yaani Ahmad Fuad alikuwa akitawala nchini Misri. Faruk alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 16 baada ya kufariki dunia baba yake. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekosoa uh, shutuma zisizo na msingi zinazotolewa na wabunge wa Umoja wa Ulaya kuhusu kadhia ya kupewa sumu wanafunzi katika shule za Iran, ikisema bunge hilo sasa limegeuka na kuwa jukwaa la chuki dhidi ya Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa jumuia ya ushirikiano wa kiislamu ic wamepongeza makubaliano ya hivi karibuni kati ya Iran na Saudi Arabia ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia ambayo yalifikiwa huko China mnamo Machi kumi. Kamati ya uchumi wa Afrika ya Umoja wa Mataifa uneka inasema uchumi wa Afrika kwa mwaka huu unatarajiwa kukua kwa asilimia 3.9 ikilinganishwa na asilimia 3 sita za mwaka jana. Na Burundi imetangaza mlipuko na kusambaa kwa virusi vya polio type 2 au aina ya pili baada ya wagonjwa wa nane kuthibitishwa, ikiwa ni mara ya kwanza kuthibitishwa kwa virusi aina hiyo baada ya zaidi ya miongo mitatu. La ziada sina wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran, ila kwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita, tano -nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.