Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya, na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wa barakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe 25 Shaaban mwaka 1444 Hijiria kamaria inasadifiana na 18 Machi 2023 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, wapenzi msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi ambapo uh, tutakuwa uh, na mawaidha ambayo yataletwa kwenu na Shekh Abdulahi Nasir, marhum Shekh Abdulahi Nasir, Mwenyezi Mungu amrehemu, na yatahusiana na Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Baada ya hapo, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na makala hiyo, wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na mukhtasari wa habari za dunia. E, halikadhalika pia uh, tutakuwa na e, makala ya darsa ya Quran na pia udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi wasikilizaji, pia napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya partoday.com/sw na halikadhalika pia mnaweza kutupata kupitia Uh, tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya som mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Iran yalaani unafiki wa Ujerumani kuhusiana na silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israeli. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa ICC yatoa hati ya kumkamata Rais Vladimir Putin wa Rusia. Ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, yasema hati hiyo ni batili. Na mufti wa Oman asema mapatano ya Iran na Saudi Arabia yameutia ya hofu na kiwewe utawala wa kizayuni wa Israeli. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani msimamo wa Ujerumani akisema ni wakinafik kuhusu mpango wa amani wa nuklia wa jamhuri ya kiislami ya Iran, huku nchi hiyo ya Ulaya ikinyamazia kimya silaha za nuklia za utawala wa kizaini wa Israel ambazo ni tishio kwa eneo na dunia nzima. Naser Kanaani ameeleza hayo katika taarifa aliyotoa kujibu matamshi ya kansela Olaf Scholz wa Ujerumani aliyetoa katika mkutano na waandishi wa habari siku ya Alhamis akiwa pamoja na waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, Benyamin Netanyahu aliyeitembelea Ujerumani. Kanani amesema inashangaza kwamba viongozi wa Ujerumani wanautaja mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, ambao uko chini ya wa uangalizi mkali zaidi wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, kuwa eti ni tishio, lakini hawasemi hata neno moja kuhusu maghala makubwa ya silaha za nyuklia ya utawala bandia, ghasibu na usio na utu wa kizayuni, ambayo yanatishia amani na usalama wa eneo na dunia nzima. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Scholz alikariri madai ya nchi za magharibi yasiyo na msingi kwamba eti Iran inajaribu kutengeneza silaha za nuklia na uh, kusema kuwa uh, Tehran haipasi kuruhusiwa uh, kuwa na nuklia. Pia alisema Ujerumani inatoa kipaumbele kwa diplomasia kwa ajili ya kutatua suala hilo huku akidai pia kwamba eti Iran ni tishio la kweli Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu madai hayo ya kizandiki ya kansela wa Ujerumani kwa kusisitiza kwamba nchi zenye misimamo huru na maoni ya umma ya walimwengu yamechoshwa na misimamo na mienendo hiyo yenye misingi ya unduma kuwili na siku hadi siku wanazidi kuwa na uhakika wa kufikia hitimisho kwamba madai na shutuma za baadhi ya serikali za magharibi dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran ni za kizandiki na hazina itibari yoyote. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC Ijumaa ilitoa hati ya kumkamata rais wa Rusia Vladimir Putin ikidai kuwa eti ni mhusika mkuu wa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, imepuzilia mbali hati hiyo na kuitaja kuwa batili, huku ikisisitiza kuwa ICC haina mamlaka ya kisheria icc yenye makao yake huko dhihegu holanzi imetoa hati ya kumkamata putin kwa tuhuma za kuwahamisha kinyume cha sheria watoto na raia wengine wa ukraine hadi rasia serikali ya rasia imekanusha mara kadhaa madai kuwa vikosi vyake vitani ukraine vimehusika na jinai za kivita akitoa tamko kuhusu kadhia hiyo msemaji wa kremlin dmitri peskov amesema kuwa moscow haitambui mamlaka ya icc aidha amesema maswali yaliyoibuliwa na mahakama ni ya kuchukiza yasiyokubalika na, ya na, amesisitiza kuwa maamuzi yoyote ya mahakama hiyo ni batili na yasiyofaa kwa hadhi ya Rasia. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia Maria Zakharova amesema kuwa waranti hiyo haina maana yoyote. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Telegram, Zakharova amesema maamuzi ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu hayana maana yoyote kwa nchi yetu hasa kwa mtazamo wa kisheria. Ameongeza kuwa Rusia siyo sehemu ya mkataba wa Roma wa mahakama ya kimataifa ya jinai na hivyo haiwajibiki e kwa mahakama hiyo. Tarehe 24 Februari mwaka uliomalizika 2022, Rais Vladimir Putin wa Rusia alitoa amri ya kuanza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas, akijibu ombi la msaada wa kijeshi kutoka kwa marais wa jamhuri za Donetsk na Luhansk ambazo zimetangaza kujitenga na Ukraine. Hatua hiyo ya Putin ilichukuliwa sanjari na hatua ya Ukraini ya kutaka kujiunga na muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO, ambao ni tishio kubwa kwa Rusia. Mufti wa Oman Sheikh Ahmad bin Hamad Al Khalili amesisitiza haja ya kudumishwa amani na utangamano katika eneo la Ghuba ya Uajemi na kubainisha kwamba makubaliano na mapatano yaliyofikiwa kati ya Iran na Saudi Arabia yameutia ya hofu na kiwewe utawala haramu wa kizayuni wa Israel kufuatia mazungumzo ya hivi karibuni kati ya jamhuri ya kiislamu ya iran na saudi arabia mjini beijing china nchi hizo mbili zilikubaliana zi, kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kupita miaka saba kwa mujibu wa ripoti ya tovuti ya alkhaleej online shekh al khalili amesisitiza kuwa mihimili ya utawala ghasibu na mkaliaji ardhi kwa mabavu wa kizayuni imetetereka na wazayuni wamepatwa na mshtuko ndani ya nyoyo zao baada ya kufikiwa mapatano kati ya iran na Saudi Arabia. Sheikh Ahmad bin Hamad Al Khalili ameongeza uh, kwa kusema utawala wa Kizayuni umefikia yakini kwamba makubaliano kati ya Iran na Saudi Arabia ni kengele ya utawala huo kuondoka milele. Mufti wa Oman aidha amepongeza nafasi na mchango wa Oman, kufikia wa Oman katika kufikiwa makubaliano hayo kati ya Iran na Saudi Arabia na kuzitaka pande zote kuzingatia takwa na uchamungu na kudumisha suluhu na mwafaka zilizofikia. Inakumbua kuwa mnamo tarehe tatu Januari elfu mbili kumi na sita, Saudi Arabia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha baadhi ya watu kushambulia ubalozi mkuu na ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Teheran na pia katika mji wa Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia Uh, watoto UNICEF linasema maisha ya watoto milioni kumi katika eneo la Sahel barani Afrika yako hatarini. UNICEF imetangaza katika ripoti yake kuwa watoto milioni kumi katika eneo la Sahel barani Afrika, ikiwa ni pamoja na Burkina Faso, Mali na Niger wanaishi katika mazingira hatarishi, huku idadi ya watoto hao ikiwa imeongezeka maradufu ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini. Marie Pierre Poirier, mkurugenzi wa UNICEF kanda ya Afrika magharibi na kati anasema watoto wanazidi kuathiriwa na mapigano ya silaha au kuwa wahanga na walengwa wa makundi yanayobeba silaha yasiyo ya, ya kiserikali. Ameongeza kuwa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ulikuwa wa machafuko hasa kwa watoto uh, katika pwani ya kati, na akatoa mwito kwa kusema pande zote zinazopigana inapasa zikomeshe mara moja mashambulizi dhidi ya watoto na mashule, vituo vya afya na nyumba zao na kwa kumalizia ni kuwa duru za jeshi la Libya zimetangaza kuwa shehena ya madini ya urani iliyoripotiwa na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki, IAEA, kuwa imepotea sasa imepatikana. Wakaguzi kutoka shirika la kimataifa la nishati atomiki waliripoti siku ya Jumatano kwamba mapipa kumi yaliyokuwa na takribani tani mbili nukta tano za urani asilia ikiwa kwenye mfumo wa mkusanyiko wa miamba ya urani ambayo ilikuwa imeripotiwa hapo awali na serikali ya Libya yametoweka. Jenerali Khalid Al Mahjub, kamanda wa ngazi za juu wa jeshi katika kambi ya mashariki mwa Libya, ametangaza kupitia ukurasa wake wa Facebook kwamba makontena 18 yaliokuwa na tani 2.5 za yurani yamepatikana takribani kilomita 5 kutoka eneo la kusini mwa Libya. Mahjub ameongeza kuwa Kundi moja la waasi wa Chadi liliiba makontena hayo wakidhani yalikuwa na silaha au risasi na kisha wakayatelekeza. Mnamo mwaka 1970 Muhamar Gadhafi, kiongozi wa zamani wa Libya aliyepinduliwa, alinunua kutoka shirikisho la like kisovyeti la Urusi kinu cha kwanza cha utafiti cha megawati 10 kwa ajili ya kiwanda cha umeme cha Tajura, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kufilisika benki za Marekani na hofu ya madhara yake. Mtikisiko uliosababishwa na kufilisika kwa benki ya Silicon Valley SVB ya Marekani unaendelea kushuhudiwa katika jamii ya nchi hiyo. Wataalamu wengi pia wana wasiwasi kuhusu mustakabali wa uwekezaji na hali ya uchumi katika nchi hiyo na uwezekano wa hali hiyo kuhamia katika maeneo mengine, hasa katika Umoja wa Ulaya. Kufilisika kwa ghafla benki ya Silicon Valley SVB ambayo ilifungwa siku ya Ijumaa iliyopita na mamlaka ya Marekani kumeibua wimbi la hofu kwenye sekta ya benki nchini humo, kiasi kwamba masoko ya nchi hiyo yametumbukia katika mjadala juu ya athari mbaya za kusambaratika na kufilisika kukubwa zaidi kwa benki nchini Marekani tangu baada ya mgogoro wa kifedha wa 2008. Watu wengi pia sana uh, wana wasiwasi kuhusu uwezekano wa kupanuka zaidi hali hii hali kwenye benki nyingine zikiwemo benki za Ulaya. Kufilisika benki ya Silicon Valley ya Marekani pia kumepiga kengele ya hatari ya kufilisika mabenki barani Ulaya na kuzua wahaka na hofu kwa serikali na makampuni ya bara hilo. Baada ya tangazo la kufilisika benki ya Silicon Valley eh, rais wa Marekani Joe Biden alijaribu kuwahakikishia wawekezaji katika benki hiyo kwamba rasilimali zao zitalindwa. Hata hivyo, hali ya kiuchumi ya Marekani inaonyesha kuwa utawala wa Biden haujaweza na hautoweza kuwapa matumaini na dhamana ya kutosha wawekezaji katika benki za nchi hiyo. Lawrence Summers, waziri wa zamani wa fedha wa Marekani, anasema kufilisika kwa benki ya Silicon Valley kutakuwa na matokeo mengi mabaya kwa uchumi wa Marekani. Serikali ya Marekani lazima iwahakikishie watu wote kwamba itaondoa tatizo hili. Kabla ya kufilisika benki ya Silicon Valley, ilikuwa mfadhili wa nusu ya makampuni ya teknolojia ya Marekani. Na kufilisika kwa benki hiyo kumesababisha mtikisiko uh, na matatizo katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kwa mfano, be, kampuni kadhaa za Brazil ambazo zilikuwa zimewekeza dola bilioni kumi katika benki hiyo zimepoteza pesa zao. Hii ni sehemu ndogo tu. Kampuni nyingi za India, Uchina na Ulaya pia zimepoteza mitaji yao katika kufilisika benki ya Silicon Valley. Hali hii inakumbusha kufilisika kwa benki kubwa zaidi katika Uh, mgogoro wa kiuchumi wa mwaka elfu mbili na nane ambao ulisababisha mdororo mkubwa wa uchumi duniani. Sababu mbalimbali mbali zimetajwa za kufilisika benki ya Silicon Valley, ikiwa ni pamoja na mdororo wa uchumi wa Marekani. Sababu nyingine ni kwamba mwaka jana Benki kuu ya Marekani iliinua juu viwango vya riba ili kupunguza mfumuko wa bei. Kufuatia uamuzi huo, hisa za kampuni zinazofanya kazi katika uwanja wa teknolojia ya kisasa ambazo zilikuwa na sehemu kubwa ya uwekezaji katika benki ya Silicon Valley nazo zilipoteza thamani. Wakati huo huo, Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, amemtaja Joe Biden, rais wa sasa wa nchi hiyo, kuwa ndiye anayehusika na matatizo ya kiuchumi Marekani ya Marekani, akiashiria mdororo mkubwa wa kiuchumi unaonyemelea Marekani. Trump amesema tutakuwa na mdororo mkubwa na wenye nguvu kubwa zaidi ya mdororo wa 1929 na mchakato wa kufilisika kwa benki tayari umeanza Marekani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapali Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 940 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni na ya 48 ya Al-Fath. Na ni wa Mwenyezi Mungu ufalme wa mbingu na ardhi, humsamehe amtakae na humwadhibu amtakae, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizowazungumzia wanafiki ambao katika batini na ndani ya nafsi zao ni makafiri lakini nje na katika dhahiri yao wanajionyesha kuwa ni Waislamu. Katika mwendelezo wa maudhui hiyo, aya tuliyosoma inasema hapana shaka Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu, na yeyote anayetubia na akajutia matendo maovu aliyoyafanya huko nyuma atapata maghufira na msamaha wake. Lakini kwa wale wanaoshupalia na kushikilia kufuata njia ya upotofu na wakaamua kuendeleza inadi na ukaidi dhidi ya haki, hao kwa hakika wameamua kujikosesha rehma za Allah subhanahu wa taala, na hapana shaka watalipwa malipo ya adhabu kwa matendo yao maovu waliofanya. Aya hii inatilia mkazo pia mamlaka mutlaki ya Mwenyezi Mungu mtukufu kwa ulimwengu wote, ili asije mtu yeyote yule akapitikiwa na dhana kwamba anaweza kutoka nje ya utawala na mamlaka yake Mola Muumba au kuishinda irada yake na alitakalo yeye Mola. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hii ni kwamba rehma, upole na uraufu wa Mwenyezi Mungu umeizidi ghadhabu yake. Ikiwa mwanadamu hatojifungia mwenyewe mlango wa rehma za Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake, awe na hakika kwamba endapo atatubia kwa mabaya aliyofanya, atarehemiwa na yeye Mola aliye mwingi wa rehma na huruma. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa ili mtu aweze kupata uokovu siku ya Kiama inalazimu aambatanishe pamoja hofu na matumaini kwa Allah, na ndiyo maana tunaona katika mfumo wa malezi ya kidini watu wanatakiwa wawe kwenye hali ya hofu na matarajio, ili wasifikie hatua ya kukata tamaa moja kwa moja ya kupata msamaha wa Mola, wala kuingiwa na ghururi ya kujihisi wameshafuzu kikamilifu, bali wawe na matumaini na matarajio ya kupata rehma za Mwenyezi Mungu, na wakati huo huo wawe na woga na hofu ya kufikwa na ghadhabu na adhabu yake Mola Allah. Qul lan tattabiuna kadhalikum qala Allah min qabl fa sayquluna bal tahsudunana bal kanu la yafqahuna illa qalila, waliobaki nyuma watasema mtapokwenda kuchukua ngawira, tuacheni tufuatane najini, wanataka kuyabadili maneno ya Mwenyezi Mungu sema Hamtatufuata kabisa. Mwenyezi Mungu alikwisha sema kama hivi zamani hapo. Watasema, bali nyinyi mna tuhusudu. Sio, bali walikuwa hawafahamu ila kidogo. Moja ya sifa walizo nazo wanafiki ni kuwa kwao watu wasioacha kujinufaisha kwa fursa yoyote itokeayo. Wakati itokeapo hatari hujiweka mbali kwa visingizio hivi na vile, na kukwepa kutekeleza majukumu na wajibu walionao. Lakini popote pale na wakati wowote ule wanapohisi kuwepo kwao kwenye jambo kuna manufaa, na wao hawachelewi kujitokeza mbele. Wakati Waislamu walipokuwa njiani wanarudi Madina kutoka Hudaibia, Mwenyezimungu mtukufu alimpa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, bishara ya ushindi wa Khaibar, na akawazuilia kushiriki vita vya Khaibar wale waliokataa kwenda Hudaibia. Lakini wakati Waislamu walipokuwa wanaelekea Khaibar, kundi la watu hao lilimtaka Bwana Mtume awaruhusu waungane na msafara wa Waislamu kuelekea huko kwa kisingizio cha kufidia uzembeaji wa kubaki kwa unyuma na kusalia Madina katika kadhia ya Hudaibia, lengo likiwa ni kutaka na wao pia wanufaike na ngawira zitakazopatikana huko. Lakini bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwasomea ali amri iliyoteremshwa na Mwenyezi Mungu na kuwazuia wasishiriki katika vita vya Haibar. Ajabu ni kwamba badala ya kundi la watu hao wajali maslahi kukiri kwamba wao ndio wa kulaumiwa kwa hilo, waliwabebesha dhima ya lawama watu wengine na kusema wao hawataki sisi tushiriki katika jihadi hii kwa sababu ya husuda waliyo nayo juu yetu. Na wanataka ngawira zote za huko wapate wao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wale ambao wakati wa dhiki na hatari wanakwepa kutekeleza wajibu na majukumu yao ya kijamii, inapasa wanyimwe baadhi ya suhula na huduma za ustawi wa jamii, ili usipatikane mwanya wa kujitokeza na kuenea watu wajali masilahi tu ndani ya jamii funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kila mwislamu hudai kwamba ameamini na anafuata maamrisho ya mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala lakini waumini wa kweli na wanafiki hupambanuka pale matukio ya shida dhiki na misukosuko inapowafika waislamu alkadhalika tunajifunza kutokana na aya hii kwamba waumini wasishtushwe wala kuingiwa na hofu kutokana na tuhuma na uzushi wa wanafiki ambao wavurumizia tuhuma ili wao waweze kujivua na dhima ya makosa waliofanya. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na sita ambayo inasema Fa in tutiu yu'tikum Allahu ajran hasanan wa in tatawallu kama tawallaytum min qablu yu'adhibkum 'adhaban alima. Wa ambie walioachwa nyuma katika watu wa majangwani, Karibuni hivi mtaitwa kwenda kupigana na watu wakali kwa vita mpigane nao au wasalimu amri. Basi mkitii Mwenyezi Mungu atakupeni ujira mzuri, na mkigeuka kama mlivyogeuka kwanza atakuadhibuni kwa adhabu iumizayo. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyotangulia ya kukataliwa ombi la wanafiki la kutaka waruhusiwe kushiriki katika vita vya Khaibar na kueleza kwamba kama nyinyi kweli mnajuta kwa kosa mlilolifanya huko nyuma, basi thibitisheni ukweli wa maneno yenu katika medani ya jihadi ngumu iliyoko mbele yenu, na hii ni njia ambayo Mwenyezi Mungu amekufungulieni ili akusameheni kwa mliofanya huko nyuma. Hata hivyo msitarajie kupata ngawira za vitu katika vita hivyo, wala msijitose kwenye medani ya mapigano kwa tamaa ya kupata ngawira. Pamoja na hayo, mtapata malipo ya thawabu kwa Mwenyezi Mungu wanayopata wanaopigana katika njia ya haki. Lakini kama mtakaidi kwenda kwenye medani ya vita hivyo pia na mkahalifu amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, jueni kwamba adhabu kali ya moto inakusubirini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika mfumo wa kijamii, tuwafungulie njia ya kutubia makosa yao wale waliokosea ambao wako tayari kujirekebisha na si kuwasusia moja kwa moja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa tusimdharau na kumdogesha adui kwa namna yoyote ile, wala ushindi tuliopata huko nyuma tusiuchukulie kuwa hoja ya kupata ushindi tena katika vita vijavyo, kwa sababu inawezekana naye pia akajizatiti na kujiimarisha na kuingia kwenye medani ya mapambano akiwa na nguvu zaidi ya alivyokuwa hapo kabla. Wa aidha, kwa aidha tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba nguvu na uwezo wa kujilinda na kujihami Waislamu inapasa ufikie kiwango cha kumfanya adui alazimike kusalimu amri na kukubali kushindwa. Vilevile aya hii inatutaka tuelewe kuwa lengo la kupigana jihadi ni kutii amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, si kutwa na kujiongezea maeneo ya ardhi wala kuwahodhi na kuwatawala watu wengine. Kwa hivyo wanachopigania wana jihadi wa kweli huwa ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu na kuepukana na ghadhabu zake. Wapenzi wasikilizaji, darasa ya 940 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ya rabbal alamin. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Ni baada ya mdoso mrefu nam na mna, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, ya leo kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Uh, kwanza kabisa naanza na Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho misimamo mikali. Taifa Leo linafafanua kwa kuandika kuwa wanasiasa wanaomuunga mkono Rais William Ruto na wale wanaomuunga mkono kinara wa upinzani Raila Odinga wanakwamisha juhudi za viongozi wa kidini kupatanisha vigogo hao wawili kutokana na, na misimamo yao mikali. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Taifa Leo. Kwa upande wake, gazeti la Saturday Nation limeipa umuhimu habari sema kuwa Rais William Ruto amefuata nyayo za Rais Uhuru Kenyatta katika kadhia ya kuwateua makatibu wasimamizi wa wizara wa CAS. Gazeti hilo limeandika kuwa katika kipindi cha miezi sita Rais William Ruto amekariri mambo ambayo alikuwa ameyataja kuwa makosa yaliyotendwa na rais aliyemtangulia Uhuru Kenyatta uh, kwa kuunda serikali kubwa ambapo amewapa waitifaki wake wa kisiasa nafasi za kazi serikalini huku nchi ikikabiliwa na uhaba mkubwa wa fedha. Aidha, Saturday Nation lina habari semayo kuwa kinara wa muungano wa azimio Raila Odinga ametoa hakikisho kuwa hakutokuwa na uporaji katika maandamano ambayo uh, ameyapanga uh, Uh, Jumatatu kote nchini Kenya. Gazeti la Saturday Standard lina makala maalum kuhusu mpango wa polisi wa kukabiliana na maandamano hayo yaliyoitishwa na Odinga siku ya Jumatatu. Gazeti hilo pia lina taarifa isemayo kuwa wabunge saba kutoka chama cha Orange Democratic Movement ODM wamesema hawatoshiriki maandamano yalioitishwa na uh, kinara wao ambaye pia ni kiongozi wa muungano wa Azimio, Raila Odinga siku ya Jumatatu wakihutubia kikao na wanahabari katika majengo ya bunge, wabunge hao ambao ni Gideon Wachanda wabondo Mark, Nyamita wauriri, Karoli Omondi, wa karoli Omondi wa suba kusini, Paul Abuor warongo, Elisha Udhiambo warongo, na Felix Udur Jalango walang'ata, pamoja na seneta wa Kisumu Tomo Tom Ojienda, pia waliwataka wafuasi wao kutoshiriki katika maandamano hayo. Sasa tuelekeze direto tu wa magazeti nchini Tanzania na awali kabisa, naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mauaji wa alimu yashtua, mmoja amchoma mwenzake kisu akiwa ofisini kwa madai ya kugombea cheo, mtuhumiwa atiwa mbaroni. Hata hivyo, taarifa zinadai naye amejinyonga akiwa mahabusu ya polisi. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Gazeti la Uhuru lina kichwa cha habari kisemacho mageuzi makubwa ya kilimo yaja ya nchini, ni kauli ya Rais dr Samia Suluhu Hassan aliyotoa wakati akizindua jukwaa la mfumo wa chakula barani Afrika. Pia gazeti hilo linamnukulu Rais Samia akisema serikali itaendeleza mazuri ya Dk. Magufuli. Habari kamili iko katika ukurasa wa tatu. Gazeti la Nipasha katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha askofu wa kanisa Katoliki jimbo la Rulenge Ngara akiongoza maombi kwenye kaburi la aliyekuwa rais wa awamu ya tano hayati Dr John Pombe Magufuli baada ya ibada maalum ya kuadhimisha miaka miwili ya kifo chake iliyofanyika Chato mkoani Geita jana. Waliohudhuria ni mjane wa Magufuli, Janeth Magufuli, viongozi waandamizi wa serikali na wanafamilia. Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia asema Tanzania itailisha Afrika. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hasan akizungumza na viongozi mbalimbali wa ndani na nje ya Tanzania kabla ya kuzindua jukwaa la mfumo wa chakula barani Afrika, Ikulu Dar es Salaam jana. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Uganda na kwanza naiangazia habari isema eh, gazeti la eh, Monita ambalo lina habari isemayo kuwa serikali ya Tanzania imetoa tahadhari juu ya uwepo wa ugonjwa ambao bado haujajulikana mkoani Kagera katika wilaya ya Bukoba vijijini ambapo watu saba wanasadikika walipata dalili za homa, kutapika, kutokwa na damu maeneo mbalimbali ya mwili na figo kushindwa kufanya kazi. Taarifa iliyotolewa na wizara ya afya ya Tanzania inasema watu watano kati ya saba waliopatwa na ugonjwa huo usiojulikana wamefariki dunia na wengine wawili wako hospitali wanakuendelea kupata matibabu. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeandika kuwa Burundi imetuma vikosi vya ziada nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambavyo vitahudumu chini ya kikosi cha kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki vikosi hivyo pia ambavyo idadi yao kamili haikutajwa viliwasili katika mji wa Goma mnamo Machi kumi na tano na kumi na sita. Lazera sina kutoka meza udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza mawaidha ya telto kwenu na marhum Shekh Abdulahi Nasir, na ni kuhusiana na Imame Zaman, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia, yeah. Si masala yako kwa mashia peke yake, wala si masala yako kwa masuni peke yake. Sunni na shia wote wakubali kwamba atakuja Imam Mahdi alayhi salam. Katika jumla ya wanazuoni wakubwa mmoja aitwa Abdulaziz bin Baz, Sheikh Abdulaziz bin Baz yeye amesema katika jarida moja linalotolewa na chuo kikuu cha kiislamu cha Madina. Bin Baz amesema hivi, inna amral mahdi Kwa kweli hadithi hizi zote zaonesha kwamba huyu mtu aliyetolewa ahadi kwa kuwa atakuja, amruhu thabit jambo lake, jambo lake ni thabit. Wa khurujuhu haqun, na kutokea mtu huyu ni haq. Kwa hivyo mmoja katika viongozi katika mamufti asema hivi, mwingine ni Ibnu Taimia, ambaye yeye naye aitwa Shaikhu Lislam, asema katika kitabu chake chaitwa Minhaju Sunna juzuu ya nne ukurasa mia mbili na kumi na moja asema inna wa ghairuhum min hadithi ibn Mas'ud wa ghairihi, asema hadithi zinazotolewa huja kuwa mahdi atakuja ni hadithi sahihi zimepokewa na Abu Daud na Tirmidhi na wengineo, katika hadithi ya Abdullah bin Mas'ud. Sasa nimechagua maneno haya mawili siwezi kuyadondoa mengi kwa sababu kiasi ya kuonesha kwamba masala ya Mahdi si masala ya Shia peke yake, ni masala ya Waislamu wote waamini kwamba Mahdi atakuja na hak, ni kweli. Mwanachuoni mwingine ambaye aitwa Shekh Abdulmuhsin Alabad alitoa muhadhara lecha katika chuo kikubwa cha Kiislamu kilichoko Madina. Muhadhara wenyewe kichwa chake cha khabari chasema, aqidatu ahli sunna wal atharu fi lmahdi lmuntadhar, yani imani ya Kisha akataja wanazuoni wakubwa wakubwa wa kisuni walioandika vitabu kuhusu imamu Mahdi. Kisha akataja idadi ya wanazuoni wakubwa wengine wa kisuni waliothibitisha kwamba hadithi za Mahdi ni mutawatir, kwa kuwa ni hadithi imepokewa na watu wengi, haiyumkini kuwa na shaka. Sasa, ili tuweke rekodi ya watu hawa, nimejaribu kukusanya, tumalize haya kisha tuyaangalie maudhui yetu katika majina katika lecture yake aliyoitoa Islamic University in Madina. Hawa ni maswahaba. Kisha akataja maimamu wa hadithi ambao wametaja katika vitabu vyao hadithi pamoja na kukubali kwamba ni sahihi za imamu Mahdi, na ametaja jumla ya maimamu 38 waliokubali kwamba habari ya imamu Mahdi ni kweli. Amemtaja Abu Daud, Tirmidhi, Ibnu Maja, Nasai leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 25 ya mwezi Shaban mwaka 1444 hijria sawa na tarehe ya 18 Machi mwaka 2023 miladi. Siku kama ya leo miaka 210 iliyopita alizaliwa Christian Frederick Herbel, mwanafasihi na mkosoaji mkubwa wa Ujerumani akiwa kijana mdogo, kutokana na kufariki dunia baba yake, alilazimika kufanya kazi katika kiwanda cha kuchapisha magazeti kwa lengo la kujidhaminia mahitaji yake maisha. Hata hivyo, baada ya kufanya tafiti kadhaa na kujiongezea maarifa, alianza kazi ya uandishi akiwa na umri wa miaka ishirini. Christian Hebel alianza kusambaza makala zake kwa ajili ya kuchapishwa katika magazeti ya fasihi ya mjini Hamburg nchini Ujerumani. Hebel alifariki dunia mwaka 1863 miladia akiwa na umri wa miaka 50, siku kama ya leo miaka 1307 iliyopita, aliuawa kamanda wa Kiirani Abu Muslim Khurasani kwa amri ya Mansur aliyekuwa mtawala wakati huo wa Bani Abbas. Abu Muslim Khurasani alikuwa kiongozi wa harakati iliyopewa jina la Siaja Megan huko Khurasan, ambayo ilianzisha uasi dhidi ya mtawala dhalimu wa Bani Umaya. Katika kipindi kifupi, watu wengi wa vijiji na miji ya Khurasan walijiunga na kundi hilo. Miaka 165 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mvumbuzi mashuhuri wa Kijerumani Rudolf Dizel, ambaye alibuni injini ya dizeli. Dizel alifanya utafiti na uhakiki mkubwa kuhusu injini za mitambo mbalimbali mbali na akafanikiwa kuvumbua chombo ambacho kinaweza kuzalisha nishati kubwa zaidi bila kuhitaji umeme, lakini kwa kutumia nishati ya kawaida na rahisi zaidi. Chombo hicho ambacho kilipewa jina lake mwenyewe la diesel kilileta mabadiliko makubwa katika sekta ya viwanda na usafirishaji. Na miaka 58 iliyopita katika siku kama ya leo Mfalme Faruk wa Misri aliyekuwa ameondolewa madarakani alifariki dunia. Mfalme Faruk alizaliwa mwaka 1920 miladia. Alizaliwa katika kipindi ambacho baba yake yaani Ahmad Fuad alikuwa akitawala nchini Misri. Faruk alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 16 baada ya kufariki dunia baba yake na Tunakamilisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelani msimamo wa Ujerumani akisema ni wakinafiki kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran, huku nchi hiyo ya Ulaya ikinyamaza kimya kuhusu silaha za nyuklia za utawala wa kizawidi wa Israel ambazo ni tishio kwa eneo na dunia nzima. Mahakama kima ya kimataifa ya jinai ICC Ijumaa ilitoa hati au waranti ya kumkamata rais wa Rusia Vladimir Putin ikidai kuwa eti ni mhusika mkuu wa uhalifu wa kivita nchini Ukraine. Ikulu ya Rasia uh, rais wa nchi hiyo uh, Kremlin imepuzilia mbali hati hiyo na kuhitaja kuwa batili, huku ikisisitiza kuwa ICC haina mamlaka ya kisheria na uh, uh, duru za jeshi la Libya zimetangaza kuwa shehena ya madini ya urani iliyoripotiwa uh, kupotea na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki sasa imepatikana. Lazeresina kutoka hapa Tehran, ila ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya asubuhi. So mimi ni Mubarak, yani, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.