Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa, hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuwacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Ni Jumaa nyingine tena pendwa ya Jumaa njema kabisa tuliojaliwa na Mwenyezi Mungu mola muumba, tunasema amin ya rabil alamin. Ni Jumaa ya Machi kumi na saba, elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa na Shaban ishirini na nne, elfu moja mia nne arobaini na nne hijria. Amin ya rabil alamin. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii njema, tukitokea katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, tukiwa na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati. Moja kwa moja, tutaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mazoezi ya pamoja ya majeshi ya majini kati ya nchi tatu za Iran, China na Rasia. Tutakuwa na kipindi cha Iran juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri juma zima bara nchini Iran. Kumradhi, tutakuwa na makala yetu ya wiki magazeti, tutakuwa tukidondoa habari muhimu na makala yetu ya leo katika historia. Tovuti yetu pastoday.ir sw, kama ambavyo vilevile ungependa kujua email yetu ama barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Na kukumbusha nambari yako ya kwa WhatsApp, tuma ujumba wako mfupi, alama kujumlisha 98903506547. Karibuni na mliowasaa hapa unaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. na sasa karibu kutegea sikio vichwa vya habari. Shamkani asema ushirikiano wa ghuba wa jemi uchukue nafasi ya mifarakano na uhasama. Ugonjwa usiojulikana wazua hali ya wasiwasi mkoani Kagera, Tanzania hadi sasa watu watano waripotiwa kupoteza maisha. Adui wa Ulaya na mtiifu kwa Uislamu wa Faransa wamshambulia afisa aliyetetea haki za Waislamu. na Rais Bashar Assad wa Siria asema nitakutana na Erdogani pale Uturuki itakapoondoka Siria na kuacha kuunga mkono ugaidi. Na sasa ni habari kamili. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Irani amesisitiza stratejia isiyobadilika ya sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu kuhusu ushirikiano wa pande zote, ushirikiano endelevu na wenye manufaa na majirani zake. Na akasema ili kuondokana na changamoto zilizopo ambazo kuendelea kwake hakuna maslahi kwa nchi yoyote katika eneo hili, ni lazima ushirikiano na mshikamane vichukue nafasi ya mifarakano na uhasama. Admeri Ali Shamkhani, mwakilishi wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ambaye pia ni katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran aliyoko safarini nchini Imarati, amesema kuwepo hitilafu na hali ya kutoaminiana miongoni mwa nchi za eneo la kistratejia la Ghuba wajemi ni kizuizi kikuu cha ustawi na uchumi wa eneo hilo na takwa la maadui wa nchi ajinabi. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameeleza haya katika mazungumzo yake na Shekh Jahnun bin Zaid al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Shamkhani amesema juhudi zinapaswa kufanywa ili kupanua na kuimarisha ushirikiano wa kisiasa, kiusalama, kiuchumi na kiutamaduni, na kuzizuia nchi ya jinabi kuchukua hatua zisizo na manufaa kwa kanda hii ya Ghuba Wejemei. Amesema kubadilishana uwezo na tajriba za kiuchumi, kibiashara na uwekezaji ni kati ya vipaumbele vikuu vya jamhuri ya Kiislamu katika uhusiano wake na majirani zake, na akasema kwa kuzingatia mazingira mazuri yaliyoandaliwa tangu mwaka mmoja uliopita kwa ajili ya kustawisha uhusiano kati ya Irani na Imarati, safari ya ujumbe wa Irani mjini Abu Dhabi ni mwanzo mwafaka kwa nchi hizo mbili kuingia katika awamu mpya ya uhusiano wa kisiasa kiuchumi na kiusalama. Katika mazungumzo hayo, Shekhe Tahnun Bin Zaid Al Nahyani pia ameeleza kufurahishwa na ziara muhimu sana ya admeri Ali Shamkhani katika Umoja wa Falme za Kiarabu, na akasema kushirikiana na kuwa na urafiki na nchi kubwa na yenye nguvu ya Iran ni jambo muhimu na lenye thamani kubwa kwa Imarati. Mshauri wa usalama wa taifa wa Imarati amepongeza mapatano ya karibuni kati ya jamhuri ya kiislamu Irani na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia, na akasema mapatano hayo yana jukumu kuu la kuimarisha amani, utulivu na usalama endelevu katika eneo la magharibi maisha. Serikali ya Tanzania imetoa tahadhari juu ya uwepo wa ugonjwa ambao bado haujajulikana mkoani Kagera, katika wilaya ya Bukoba vijijini ambapo watu saba wanasadikika walipata dalili za homa, kutapika, kutokwa damu maeneo mbalimbali ya mwili na figo kushindwa kufanya kazi. Taarifa iliyotolewa na wizara ya afya Tanzania imesema watu watano kati ya saba waliopatwa na ugonjwa huo usiojulikana wamefariki dunia na wengine wawili wako hospitali wanakoendelea kupata matibabu. Mganga mkuu wa serikali ya Tanzania Profesa Tumaini Nagu ametoa taarifa hiyo katika ofisi za wizara jijini Dodoma. Amesema wizara ya afya imepokea taarifa za uwepo wa ugonjwa ambao bado haujajulikana huko Kagera, Bukoba vijijini, kata ya Maruku na Kanyangereko, vijiji vya Bulinda na Butaibega. Amesema mwenendo wa ugonjwa huo unaashiria uwezekano kuwa ni ugonjwa wa kuambukiza, hivyo serikali inaendelea kufuatilia kwa karibu na kuchukua hatua za kuudhibiti ili usisambae. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wanaharakati na wanasiasa wa Ufaransa wamemshambulia kwa maneno mratibu wa kamisheni ya Ulaya ya kupambana na chuki dhidi ya Waislamu Mario Lales baada ya kuchapisha kipande cha video kwa lugha ya Kiarabu katika siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Waislamu na kufikia hatua ya kumtaja kuwa ni adui wa Ulaya na mtiifu kwa Uislamu. Lalis alichapisha kipande cha video kwenye akaunti yake ya Twitter wakati wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu Machi 15, ambapo alisema vitendo vya unyanyasaji na chuki dhidi ya Uislamu haviendani na maadili ambayo Umoja wa Ulaya ulijengwa juu yake. Mario Lalis amesema vitendo vya ukatili na uchochezi vinawafanya Waislamu ambao ndio kundi kubwa zaidi la kidini la walio wachache barani Ulaya wajisikie kuwa hawana usalama ndani ya Umoja wa Ulaya, na amesisitiza ulazima wa kukusanya taarifa muhimu na zisizo na upendeleo zinazopinga chuki na ubaguzi unaofanywa dhidi ya jamii ya Kiislamu. Mratibu wa Kamisheni ya Ulaya ya kupambana na chuki dhidi ya wa Waislamu amesema Najua vyema ubaguzi na unyanyasaji unaowakabili wanawake wa Kiislamu hivi sasa barani Ulaya, na hili linahusu pia baadhi ya jamii za hapa. Nitafanya kazi bila kuchoka, kwa msaada wa mashirika ya kiraia kwa ajili ya Ulaya. Matamshi haya ya afisa huyo wa Umoja wa Ulaya yameshambuliwa vikali na wanasiasa na baadhi ya wa wanaharakati wa nchi za bara hilo wanaopiga vita Uislamu wa na Waislamu. Rais wa Syria ametoa sharti la kukutana na rais wa Uturuki akisema atafanya hivyo iwapo nchi hiyo itaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Syria na kusitisha uungaji mkono wake kwa ugaidi. Jeshi la Uturuki tokea miaka mitatu iliyopita liliyavamia na kuyakalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya kaskazini na kaskazini mashariki mwa Syria. Damascus imesema kitendo cha jeshi la Uturuki cha kuyakalia kwa mabavu baadhi ya maeneo ya kaskazini mwa Syria ni uvamizi na ukiukaji wa mamlaka ya kujitawala ya nchi hiyo na imetaka kuondoka haraka jeshi la Uturuki katika maeneo hayo. Serikali ya Damascus aidha imesema Uturuki inayasaidia makundi yanayobeba silaha na ya kigaidi katika maeneo yaliyovamiwa na jeshi la nchi hiyo kaskazini mwa Siria. Rais Bashar al Asad wa Siria amesema katika mahojiano yaliyofanyiwa na shirika la habari la Sputnik kuhusu uwezekano wa kuonana na rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki katika siku za usoni kwamba suala la kukutana na kufanya mazungumzo na Rajab Erdogani linategemea iwapo Uturuki itakuwa tayari kuondoa kikamilifu iwapo Uturuki itakuwa tayari kuondoka kikamilifu katika ardhi ya Siria na kuacha kuunga mkono ugaidi na katika hali ambapo, ambapo na pale ambapo itarejea katika kipindi cha kabla ya kuanza vita huko Siria. Rais Asadi amesisitiza kuwa kama masharti haya hayajatimizwa, kuna faida gani kukutana na kwa nini hilo lifanyike? Rais wa Rasia amesema mbele ya adhara ya jumuiya ya wafanyabiashara wa nchi hiyo kwamba vikosi vya magharibi dhidi ya Rasia ni sawa na kutangaza vita dhidi ya nchi hiyo. Marekani na waitifaki wake waliwekea Rasia vikwazo vikubwa baada ya Moscow kuanzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya Ukraine. Marekani na washirika wake aidha zimetaka nchi mbalimbali zipunguze kutegemea gesi ya Moscow. Marekani na washirika wake wamewekea vikwazo Rasia, huku nchi za Magharibi zikihofia kwamba kuongezeka vikwazo dhidi ya Moscow katika sekta za kiuchumi na hasa sekta ya mafuta na gesi kutavuruga zaidi hali ya uchumi wa Ulaya na kusambaratisha masoko ya kimataifa ya nishati kwa ujumla. Vikwazo anuwai dhidi ya Russia hadi sasa vimesababishia Ulaya changamoto chungu nzima. Rais Vladimir Putin wa Russia alisema jana kwenye mkusanyiko wa wafanyakazi wa kiwanda kimoja cha teknolojia ya masuala ya anga za mbali katika eneo la Boriatia yapata umbali wa kilomita 44 mashariki mwa mji mkuu wa nchi hiyo Moscow, kwamba tunakabiliwa na vita na vikwazo vikubwa, lakini licha ya hayo, Rusia imeweza kujipatia fedha za ziada za kigeni sawa na dola bilioni 332 na mbili. Na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jana Alhamisi alilipiga chenga bunge la nchi hiyo na kutumia mamlaka maalum ya kikatiba kulazimisha mageuzi ya pensheni ambayo yanaongeza umri wa kustaafu kwa miaka miwili hadi 64. Kabla ya kulikwepa bunge, rais wa Ufaransa alikuwa ametishia kwamba atalivunjilia mbali bunge hilo, taasisi ya kutunga sheria, iwapo haitapasisha mswada tata wa kuongeza umri wa kustaafu. Bunge la Ufaransa lilipanga kuupigia kura mswada huo jana Alhamisi. Inaonekana kwamba rais Emmanuel Macron na, na serikali yake walishindwa kupata idadi kubwa ya wabunge kwa ajili ya kupasisha mswada huo. Sasa serikali ya Ufaransa imetumia mamlaka maalumu ya kupasisha mswada huo bila kupiga kura bungeni, jambo lililosababisha ghasia na hali ya mchafukoge, ambapo wabunge wamemtaka waziri mkuu wa Ufaransa Elizabeth Borne ajiuzulu. Abona, alizomewa na kukejeliwa na wabunge alipofika bungeni kutangaza kwamba atatumia kifungu cha 49.3 cha katiba ambacho kinaruhusu hatua ya marekebisho kupitishwa bila ya kupigiwa kura. Hatua hiyo ya rais Macron imezua maandamano makubwa nje ya bunge na inatarajiwa kuibua mijadala ya kutokuwa na imani na serikali yake. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wapendo wa wasikilizaji kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno kinachosema mazoezi ya pamoja ya majeshi ya majini ya Iran, China na Rasia. Mazoezi ya pamoja ya majeshi ya majini ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, China na Rasia yanayofanyika kwa anwani ya ukanda wa amani wa baharini 2023 yameakisiwa sana kimataifa na kuwa habari ya kwanza katika vyombo mashuhuri vya habari duniani. Nchi hizo tatu za Irani, Rusia na China pia mwaka 2019 zilifanya manevo ya pamoja ya kijeshi kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano wa baharini. Wakati huo pia mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi yaliakisiwa kwa kiwango kikubwa kimataifa na wachambuzi wa mambo waliyataja kuwa ni harakati kubwa ya kimataifa ya kuimarisha ulimwengu wa mfumo wa kambi kadhaa. Kwa msingi huo kufanya kwa mazoezi, kufanyika kwa mazoezi ya sasa ya kijeshi kunaonyesha kiwango cha juu zaidi cha kuaminiana na kustawishwa uwezo na ushirikiano wa kistrategia baina ya Beijing, Mosco na Tehran kwa shabaha ya kukabiliana na vitisho vya kiusalama baharini ustawishi wa ushirikiano wa baharini kati ya Iran, Rusia na China kuna umuhimu mkubwa sana kwa kuzingatia ongezeko la uharamia katika kanda mbalimbali mbali za dunia na umuhimu wa bahari na njia kuu za majini za kimataifa katika biashara ya dunia. Sunchi, ambaye ni mtaalamu wa mahusiano ya kimataifa wa chuo cha sayansi cha Shangai, anasema kufanyika maneva haya ya kijeshi wakati huu ni hatua iliyochukuliwa kwa mahesabu mahususi. Jambo hili ni maonyesho ya nguvu kubwa ya washiriki kwa ajili ya kukabiliana na aina mbalimbali na mashinikizo ya vikwazo vya Marekani. Mbali na hayo, kuimarishwa ushirikiano wa baharini baina ya nguvu tatu kuu za kikanda na kimataifa kunadhamini usalama wa safari za meli za kimataifa na kuimarisha mapambano dhidi ya uharamia. E, kutokana na kuongezeka umuhimu wa njia za baharini katika biashara ya kimataifa, hapana shaka kwamba swala la kuimarisha ushirikiano wa baharini kikanda na kimataifa linaweza kuzidisha umuhimu wa njia hizo ikiwemo njia ya hariri. Katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikisema mara kwa mara kwamba inatilia maanani sana usalama wa eneo la kaskazini mwa bahari ya Hindi, usalama wa eneo wa bahari ya Oman, mlango bahari wa Hormuz na ghuba ya Uajemi ambazo ni miongoni mwa njia muhimu za kimataifa za majini. Mwenendo wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika miaka ya nyuma katika eneo hili pia ilikuwa ni kuhakikisha usalama wa hali ya juu katika njia hizo za majini kwa ushirikiano wa nchi za eneo hili e. Kwa hali yoyote ile, kutuma kwa manuari za kisasa zaidi na meli zenye uwezo tofauti kama vile kubeba helikopta kubeba anuai za mifumo ya makombora ya kupiga nchi kavu na anga na kadhalika kunaonyesha kiwango cha juu sana cha mazoezi ya majini ya jamhuri ya Kiislamu Iran, Uchina na Russia katika bahari ya Oman. Kwa kuzingatia ukweli kwamba katika miaka hivi karibuni, Marekani imeongeza uwepo wake wa kijeshi baharini, hasa maji yanayozunguka China na njia muhimu za kimataifa za majini na inasemekana kuwa inajaribu kuanzisha muungano wa kijeshi na baadhi ya nchi katika eneo la ghuba ya Uajemi. Kuimarishwa ushirikiano wa baharini kati ya nchi hizo tatu, yaani Jamhuri ya Kiislamu Irani, China na Russia kunapata umuhimu mkubwa zaidi katika kulinda usalama wa baharini na kutuma ujumbe wa amani na urafiki kwa nchi za kanda hii na kimataifa. Ni saa 2 dakika 46 sekunde 23 kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati yatakaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani zinapaswa kushirikiana ili kuondoa kigingi hicho; makubaliano yaliyofikiwa ya kurejesha uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Saudi Arabia, na balozi wa Kenya mjini Teheran atembelea kiwanda cha kutengeneza matrekta nchini. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mambo mengi ya pamoja na yanayofanana yaliyopo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Belarus na kueleza kuwa nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani zinapasa kufanya kazi kwa pamoja ili kuondoa kizuizi hicho. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatatu alipokutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehran na rais wa Belarus Alexander Lukashenko na ujumbe aliofuatana nao na kuongeza kuwa moja ya maswala yanayozikabili kwa pamoja Iran na Belarus ni vikwazo vya kidhuluma vya Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Ameongeza kuwa nchi ambazo zinakabiliwa na vikwazo vya Marekani zinapasa kushirikiana na kuunda taasisi ya pamoja, na hivyo kuondoa kizuizi hicho, na akasema, tunaamini kuwa hilo linawezekana. Ayatullah Khamenei ameashiria ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran tokea mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kushtali vikwazo hivyo katika miaka kumi na miwili iliyopita na kusema vikwazo vikali viliifanya Iran itambue uwezo na nguvu zake za ndani, na katika kipindi hicho cha kuwa chini ya vikwazo kumeandaliwa nyanja za maendeleo makubwa kwa ajili ya Iran, na nchi yetu imeweza kufikia maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali zikiwemo za sayansi na teknolojia, matibabu, biolojia, teknolojia ya anga za mbali, nuklia na nano. Alkadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamekumbusha pia kuhusu nyanja za ushirikiano kati ya Iran na Belarus, ikiwemo kushirikiana katika sekta ya sayansi na teknolojia, biashara na shughuli za kisiasa katika taasisi za kimataifa na suala la njia inayotoka kaskazini kuelekea kusini na kueleza kuwa kuanzishwa njia ya usafirishaji ya kaskazini kuelekea kusini ni kwa maslahi ya nchi zote mbili na pia Rusia na eneo kwa ujumla na ni lazima pande zote mbili zifanye jitihada ili kuanzisha njia hiyo. Katika mazungumzo hayo na Ayatullah Khamenei, rais wa Belarus ameeleza kufurahishwa pakubwa na kukutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na akasema Iran imepata tajriba na maendeleo makubwa katika kipindi cha vikwazo, na tunaamini kuwa iwapo kipindi cha kuwa chini ya vikwazo kitatumiwa vyema, inaweza kuwa fursa kwa ajili ya maendeleo. Amesema amefanya ziara hapa nchini, lengo likiwa ni kutambua kwa karibu mafanikio na hatua zilizopigwa na Iran. Kwingineko, rais wa Iran Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya Kiislamu Iran imegeuza vitisho vinavyotokana na vikwazo vya upande mmoja kuwa fursa ya kupata maendeleo makubwa. Rais aliyesema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari na mwenzake wa Belarusi Alexander Lukashenko, baada ya kukutana katika ikulu ya Saad Abad hapa mjini Teheran siku ya Jumaa tatu, amesema Iran imebuni fursa kutokana na vikwazo vilivyotekelezwa kwa nchi na akasema Iran imepata maendeleo ya ajabu licha ya vitisho na vikwazo. Na amesema Iran iko tayari kushiriki uzoefu wake na Belarus. Aidha, amesema Iran na Belarus zinapinga kuegemea upande mmoja, na hivyo hiyo ndio njia ya kuondosha vikwazo na kuleta maendeleo. Lukashenko aliwasili Teheran Jumapili kwa mwaliko wa Rais Raisi wakati wa mkutano wao wa pamoja na waandishi habari, eh, rais wa Iran alisema kuwa nchi hizi mbili zimekuwa na uhusiano wa miongo mitatu, uhusiano ambao umeongezeka wakati wa utawala wa sasa. Akifafanua kuhusu baadhi ya mapatano yaliyofikiwa katika safari ya rais huyo wa Belarus mjini Tehran, rais Raisi amesema, tumefikia mapatano mazuri katika nyuga za viwanda, madini, biashara, kilimo, uchukuzi pamoja na sekta nyinginezo ni matumaini yetu kuwa mapatano haya yatakuwa hatua katika kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. Iran na Saudi Arabia zimefikia makubaliano ya kurejesha uhusiano wao wa kidiplomasia na kufungua tena balozi miaka saba baada ya kuvunjika uhusiano huo kutokana na masuala kadhaa. Makubaliano hayo yalifikiwa Ijumaa iliyopita katika mji mkuu wa China, Beijing, baada ya siku kadhaa za mazungumzo magumu kati ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran admeri Ali Shamhani na mwenzake wa Saudi Arabia. Mapatano hayo yalisainiwa na Shamhani e, Musaid Ali Aiban, waziri wa nchi na mjumbe wa baraza la mawaziri wa Saudi Arabia, ambaye pia ni mshauri wa usalama wa taifa na pia Wang Yi, mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni kuu ya mambo ya nje ya chama cha kikomunisti cha China. Kufuatia mazungumzo kati ya rais wa Iran Ibrahim Raisi na mwenzake wa China Xi Jinping mjini Beijing mwezi Februari, Shamkhani alifanya mazungumzo ya kina na mwenzake wa Saudia mjini Beijing ili kutafuta suluhu la mwisho la masuala yanayozihusu Teheran na Riadh. Akizungumza baada ya kusaini makubaliano hayo, Shamkhani alisema mazungumzo kati ya nchi hizo mbili yalikuwa ya wazi na ya kina. Ikumbuka kuwa tarehe tatu Januari elfu mbili kumi na sita Saudi Arabia ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio kwamba baadhi ya watu walishambulia ubalozi na ofisi ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Teheran na Mashhad. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran alitathmini duru tano za mazungumzo ya awali kati ya Iran na Saudi Arabia ambazo ziliandaliwa na Iraq na Oman kuwa zilizokuwa na ufanisi mkubwa katika kufikia makubaliano ya mwisho na kuongeza kuwa nchi hizo mbili za Kiarabu na jirani zilikuwa na nafasi muhimu sana katika kufikiwa mapatano. Shamkhani ameelezea matumaini yake kuwa makubaliano hayo baina ya Iran na Saudi Arabia yatazaa matunda na kuongeza kuwa ni matumaini yetu kuwa msimu huu mpya wa uhusiano utaweza kufidia kudorora uhusiano wetu kwa muda wa miaka saba, na pia utapelekea kuwepo uthabiti na usalama katika eneo, na pia mataifa yote ya eneo na ya Kiislamu nje ya eneo yaweze kustawi. msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya iran amesema kuwa mtazamo wa jamhuri ya kiislamu ya iran ni kwamba makubaliano ya kubadilishana wafungwa ni suala la kibinadamu kikamilifu na halipaswi kugeuzwa kuwa uwanja wa tamthilia za kisiasa naser kanani aliyesema hayo jumaa pili kujibu hisia na matamshi ya ajabu yaliyotolewa na marekani kuhusu makubaliano ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi hiyo na jamhuri ya kiislamu ya iran Ametoa ufafanuzi wa swala hilo akisema tangu mwezi Machi mwaka jana 2022, makubaliano ya maandishi ya kubadilishana wafungwa kati ya Iran na Marekani yalitiwa saini mbele ya mpatanishi fulani ambaye ni mwakilishi wa Marekani aliyetambulishwa rasmi na nchi hiyo. Pamoja na hayo, hadi hivi sasa makubaliano hayo yameshindwa kutekelezwa kutokana na ukwamishaji na visingizio vya kila aina vya serikali ya Marekani. Kanaani amesema Iran iko tayari kwa ajili ya mapatano na kuongeza kuwa kwa vyovyote vile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewahi kutangaza na waziri wa mambo ya nje pia ametangaza, sisi tuko tayari kutekeleza jambo hili kama kadhia ya kibinadamu. Matatizo ya kiufundi ya Wamarekani kuhusu kadhia hii yanawahusu wao wenyewe. Hivyo iwapo Wamarekani wataitazama kadhia hii kwa uhalisia wa mambo kadhia ya kubadilishana wafungwa ambayo ni ya kibinadamu inaweza kutekelezwa. Na balozi wa Kenya mjini Teheran ametembelea kiwanda cha uzalishaji matrekta nchini Iran na kueleza kuwa Kenya inataraji kutumia zana na mashini za kilimo kwa ajili ya ustawi na uendelezaji wa sekta hiyo. Kampuni ya Traktor Sazi nchini Iran kwa sasa ndio mzalishaji mkubwa zaidi wa zana na matrakta ya kilimo, ikiwa ni mashirika tanzu kumi na wawili katika mji wa Tabriz, mashirika mawili nje ya mkoa wa Azerbaijan Magharibi na mashirika mawili nje ya mipaka Iran. Kundi hilo la viwanda mwaka huu limetengeneza zaidi ya matrakta ya 31 na kuuza matrakta 25 katika zaidi ya nchi ishirini duniani kwa thamani ya dola milioni 45. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, ametembelea kiwanda hicho na pembezoni mwa ziara yake amesema kuwa uzalishaji wa trakta hapa nchini unaendana na zaidi na mahitaji ya kilimo ya Kenya, huku akielezea matumaini kuwa kiwanda hicho cha trekta cha Iran kitaweza kuanzisha kiwanda nchini Kenya cha kuzalisha trekta ambazo zitaweza kuuzwa nchini Kenya na mataifa ya karibu. Naam, wapenzi usikilizaji na hali hapo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Kwa herini. shukrani sana Mubaraka Hinia kwa kipindi chako cha Iran juma hili. Na sasa nawakaribisha wakaribisha wapenda wasikilizaji kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii, ni Alhamisi, jumaa njema kabisa ya Machi kumi na saba. Kwanza kabisa kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania, ambapo gazeti la serikali la Habari Leo limetoa uzito kwa habari isemayo e, Samia aita wawekezaji Afrika Kusini, atunukiwa nishani ya juu ya heshima, huku Afrika Kusini ikisajili miradi ya bilioni zipatazo mia tatu ishirini na moja. Habari Leo, mbali na habari hii kuu, vilevile limeandika kaburi la mtoto lafukuliwa, mwili na jeneza vyaibwa. Tanzania na India zatumia benki kukuza biashara. Majaji na mahakimu wataka kesi baada ya upelelezi. TSN yajipanga kuibua fursa kwa vijana. Kusaya na wenzake wawili wateuliwa. Marasi na Majaliwa aonya ankara za maji kuichafua serikali gazeti la Majira leo Ijumaa likatoa kipaumbele kwa habari zifuatazo. Kalamu ya Samia yageukia ya Marasi, afanya mabadiliko. Rais Samia suluh Hassan ameendelea kufanya mabadiliko kwa wasaidizi wake, safari hii akifanya mabadiliko ya baadhi ya viongozi kwa kuwateua makatibu tawala wa mkoa watatu na kuwahamisha vituo vya kazi wengine watatu. Aidha, raisi amefanya uteuzi wa kamishna wa mamlaka ya kudhibiti dawa za kulevya. E, tukiendelea na udondozi wetu, gazeti la Majira vilevile vile limeandika umi, e, punguzeni kula sukari, chumvi na mafuta. Kampuni mpya ya teksi mitandaoni yatua nchini. Ruto amwonya Odinga dhidi ya maandamano ya umma. Washtakiwa mauaji huru Vilio na shangwe vya tawala, Nemki ya ng'ara kimataifa, maonyesho ya Qatar na polisi Manyara yashinda vita dhidi ya wakatili, Samia atikisa Afrika Kusini, atunukiwa nishani ya heshima. Ndivyo inavyosomeka habari kuu kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti la Tanzania Leo, huku habari hii ikiwa imeambatana na picha inayowaonyesha Rais Dr Samia Suluhu Hassan akiwa na mwenyeji wake Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa wakizungumza na waandishi wa habari hawako pichani, mjini Pretoria jana. Tanzania Leo aidha limetoa kipaumbele kwa habari zifuatazo: CWT wazuia kuchagua viongozi ni nafasi ya katibu mkuu na mweka hazina. Tarula kutumia bilioni hamsini na tisa miradi ya barabara Dodoma. Umi asema punguzeni kula sukari, mafuta na chumvi. Ugonjwa wa bawasiri unavyowatesa wengi na daktari asema masikio yasisafishwe na pamba. Wapendwa wasikilizaji, tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini na bado tuko nchini Kenya, ambapo sasa naligeukia gazeti la The Star ambalo lina habari yake kuisemayo, ninakabiliwa na mashinikizo ili nisitishe maandamano ya umma, kutoka gazeti la The Star. Aidha tunasoma manaibu mawaziri 50 walioteuliwa na Ruto kugharimu walipa kodi kiasi cha shilingi milioni 450 kila mwaka kwa ajili ya mishahara yao. Binti ya mwandishi habari mtajika mwenda zake Philip Ochengo Otani ameaga dunia nyumbani kwake mjini Dallas jimboni Texas nchini Marekani Jumanne wiki hii. Binti huyo alikuwa hapatikani katika siku kadhaa, hali iliyowafanya marafiki zake wa karibu kuripoti tukio hilo polisi. Wizara ya Afya ya Kenya imefichua kwamba takribani Wakenya milioni sita hawana aina yoyote ya huduma za vyoo. Na umoja wa wafanyakazi wa vyuo vikuu Kenya UWASU umeunga mkono kusitisha kuwafadhili wanafunzi katika vyuo vikuu vya sekta binafsi. Na SUPKEM katika kaunti ya Garissa watoa wa wito kwa azimio la umoja Kenya kuakhirisha maandamano ya umma hadi baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti ya New Times linalochapishwa nchini Rwanda, ambalo limeandika Rwanda imepiga hatua kubwa katika kuziba pengo la jinsia ya kidijitali kwa kutumia na kutekeleza teknolojia mbalimbali mbali. Wabunge Rwanda wamependekeza kuwa taasisi za serikali makampuni binafsi, na mashirika yasiyo ya kiserikali yanapaswa kuasisi vituo vya malezi vya watoto wachanga mahali pa kazi, kwa sababu vinasaidia wazazi kutumia muda mwingi kusalia katika shughuli za kazi katika kipindi cha mwaka mmoja baada ya kujifungua. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, na wakumbusha tovuti ya Rediopa sw na tumia aplikesheni yetu kwa wale wa simu za mkononi ya Android, IRIB kutupata IRIB, Word, a service tunasikika pia kupitia strit. Aidha, redio wa shirika ni Maarifa FM, Tanga, Tanzania. Tunaaletea makala ya wiki, na leo katika Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo kinachokujieni kwa mnasaba wa Siku ya Kimataifa ya Kupambana na Chuki Dhidi ya Uislamu inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 15 Machi, kwa Waislamu wote duniani haswa waislamu wa New Zealand. Tarehe kumi na tano Machi ni siku chungu na isiyoweza kusahaulika. Mnamo tarehe kumi na tano Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa Mtu mmoja aliyekuwa na silaha aliwashambulia na kuwamiminia risasi waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa ndani ya misikiti miwili huko Christchurch nchini New Zealand na kuwaua Waislamu 51. Gaidi huyo alikamatwa na polisi na alipokuwa njiani akielekea kwenye msikiti wa tatu kwa ajili ya kuua Waislamu huko Ashburton. Shambulio hilo lilolenga msikiti wa An-Nur na kituo cha Kiislamu cha Linwood linatambuliwa kuwa mauaji makubwa zaidi katika historia sasa ya nchi ya New Zealand. Hujuma ya kigaidi ya tarehe 15 Machi mwaka 2019 ni miongoni mwa mashambulizi makubwa ya kigaidi dhidi ya Waislamu katika nchi zinazojinadi kuwa watetezi wa uhuru na haki za binadamu za Kimagharibi. Hapana shaka yoyote kwamba lau hujuma hii ingetokea dhidi ya Wakristo au Wayahudi isingepita hata siku moja bila ya kutajwa mauaji haya ya kikatili, au kutengenezwa filamu nyingi za matukio ya kweli, dokumentari na za visa kuhusu maafa hayo. Hata hivyo, serikali za nchi za magharibi haziko tayari kukiri uwepo wa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hizo, na zinaficha vitendo vya hujuma dhidi ya Uislamu na Waislamu chini ya kifuniko na mwavuli wa kutetea uhuru na haki za binadamu. Mwenendo wa hujuma na chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi umekuwa miongoni mwa mambo ya kawaida katika nchi hizo, na wanasiasa wa mrengo wa kulia wanaopiga vita Uislamu sasa ndio wanaoshika madaraka katika nchi nyingi za Ulaya vyama vingi vya mielekeo ya wastani vya kulia na kushoto pia vimeathiriwa na kauli mbiu na programu za vyama vyenye misimamo mikali vya mrengo wa kulia vinavyosimamia hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na Waislamu, hasa ikitiliwa maanani kwamba chuki dhidi ya Uislamu sasa imeoana na kuungana na upinzani dhidi ya wahamiaji na wahajiri. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba waislamu wengi barani Ulaya ni wahamiaji na wahajiri kutoka nchi za Afrika na Asia. Hivyo wapinzani wa Uislamu na wapinzani wa wahajiri na wahamiaji sasa wameungana na kusimama katika safu moja. Francois Burgat, mwanafikra Mfaransa na mtafiti mkuu katika chuo cha kitaifa cha utafiti wa kisayansi anasema chuki na hujuma dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa na barani Ulaya imefikia viwango hatari, na ikiwa hapo awali hujuma hizo zilikuwa zikifanywa na watu wenye misimamo ya kufurutu mipaka, hii leo serikali zote za bara hilo zinaeneza chuki dhidi ya Uislamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba hujuma dhidi ya Uislamu limekuwa jambo linalosimamiwa na serikali za nchi za bara Ulaya. Mwisho wa kunukuu. Kuhusiana na swala hilo, mwezi Juni mwaka jana mashirika 41 ya kiraia ya Ulaya yalioshutumu umoja wa Ulaya kwa kushindwa kupambana na chuki na hujuma dhidi ya Uislamu. Na katika barua iliyoandikwa kwa umoja huo, mashirika hayo yalitaka kuteuliwa afisa mratibu wa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Katika barua hiyo, mashirika haya Yalieleza wasiwasi wao juu ya kushindwa kwa taasisi za umoja wa Ulaya kuchukua hatua zozote za kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Hujuma ya kigaidi ya tarehe 15 Machi mwaka 2019 katika mji wa Christchurch huko New Zealand ilikuwa ya kikatili na kubwa sana katika nchi salama na yenye amani kiasi kwamba duru za kisiasa na vyombo vya habari havingeweza kuipuuza kiurahisi. New Zealand iko mbali na nchi nyingine zote za dunia haina uadui na nchi yoyote, na daima ni miongoni mwa nchi salama zaidi kwa viwango vya viashiria vya usalama. Aghalabu ya nyumba za watu wa New Zealand hazina kufuli, madirisha hayana vyuma vya ulinzi, na kuta zinazozunguka nyua na maboma huwa fupi sana, kiasi kwamba unaweza kuingia kwa urahisi katika nyumba za watu. Anga ya miji mingi ya New Zealand ni salama sana, na wizi hushuhudiwa kwa nadra katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Pamoja na hayo, katika nchi hiyo inayoonekana kidhahiri kuwa salama, hali si salama kwa Waislamu mfano uwazi ni hujuma ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kabla ya shambulio hilo, gaidi huyo anayepiga vita Uislamu alisema wazi wazi kwenye mtandao wa kijamii kwamba alichagua nchi ya New Zealand kwa ajili ya hujuma hiyo kwa sababu ina vizingiti vichache vya kiusalama na kwamba atakuwa na uhuru zaidi wa kutekeleza mpango wake. Picha za awali za uhalifu huo wa mauaji ya makumi ya Waislamu misikitini zilionyeshwa kwa mara ya kwanza na gaidi huyo mwenye chuki dhidi ya Uislamu alipeperusha shambulizi hilo moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook kupitia kamera ya kubeba kichwani na akachapisha manifesto yenye kurasa 74 kwenye majukwaa ya watu wenye misimamo mikali. Gaidi huyo mbaguzi wa rangi aliyekuwa na umri wa miaka 28 wakati huo ni raia wa Australia na mwanachama wa chama cha mrengo wa kulia anayejulikana kwa jina la Brenton Harison Tarant aliwashambulia kwa damu baridi Waislamu katika misikiti miwili na kuanza kuwafyatulia risasi. Wapenzi wa wasikilizaji, mwandishi habari Richard Perez Pena aliandika hivi katika ripoti yake ya Machi 15 kwenye gazeti la New York Times. Majeruhi walikuwa wakijaribu kujivuta hadi mahala salama au kulala chini, wakati wengine walijaribu kukimbia au kujificha nyuma ya maiti za watu, lakini katili huyo aliyekuwa na bunduki hakumbakisha mtu yoyote. Hakuwaonea huruma wanawake na wasichana, na alijaza risasi kwenye bunduki yake mara kwa mara na kupiga miili ya wafu wasio na uhai iliyokuwa imelala chini msikitini. Gaidi huyo katili alirekodi tukio zima la jinai hiyo kubwa na kulionyesha mubashara mtandaoni kwenye ukurasa wa Facebook. Filamu hiyo, wapenzi wa sikilizaji, ilikuwa moja ya matukio ya kushtua na kuhuzunisha sana yaliyoonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii. Ripota wa New York Times anaendelea kuandika kwamba Tukio hili la kutisha lilibuniwa katika zama ambapo mitandao ya kijamii imeungana na ubaguzi wa rangi. Ni mauaji ya umati ambayo inaonekana kwamba yamechochewa na chuki ya watu weupe wenye misimamo mikali na yameonyeshwa moja kwa moja kwenye Facebook na kuenea haraka kwenye anga ya mitandao mithili ya maambukizi ya virusi. Ripota huyo wa gazeti la New York Times anaongeza kwamba shambulio hilo lilisambaratisha hali ya usalama katika mojawapo ya nchi zilizoendelea na salama zaidi duniani. Anaendelea kusimulia kwamba mtu mmoja aliyekuwa amesimama kwenye mlango wa msikiti alimwona mshambuliaji na kumwambia amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako ndugu yangu, lakini haikuchukua muda, Muislamu huyo alianguka chini, na alipojaribu kutambaa na kwenda mahali salama, alipigwa risasi na kuuawa. Baada ya miaka mitatu ya juhudi za Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kwa ombi la Pakistan, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha siku ya tarehe kumi na tano Machi kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu katika kalenda ya matukio ya jumuiya hiyo kwenye azimio lililopasishwa mwaka jana wa 2022. Hata hivyo, serikali za nchi za Magharibi hazikuwa tayari kuunga mkono kwa uwazi uamuzi huo Nicola de Mwakilishi wa kudumu wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa alitaja azimio hilo kuwa lisiloridhisha na lenye matatizo na kuwaambia wajumbe wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba neno Islamofobia, chuki au hujuma dhidi ya Uislamu ni kinyume cha uhuru wa dini au imani na hakuna ufafanuzi uliokubaliwa kimataifa kuhusu maana yake. Anaendelea kusema kwamba huu ni uhuru ambao Ufaransa inautetea na inatetea uhuru mwingine wote wa umma kama vile uhuru wa kujieleza. Msimamo huu wa serikali ya Ufaransa kwa hakika ni himaya na uungaji mkono wa waziwazi -wazi kwa magaidi wanaopiga vita Uislamu nchini Ufaransa na duniani kote. Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya unaojumuisha nchi 27 za Ulaya mwenye hadhi ya uangalizi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa pia alikariri eti wasiwasi wasi wa mwakilishi wa kudumu wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa kuhusu kuainishwa tarehe 15 Machi kila mwaka kwa siku ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Ufaransa ndiyo inayoongoza kati ya nchi za magharibi katika kuweka vikwazo na vizuizi kwa maisha ya Waislamu kwa kuzingatia imani zao za kidini. Tunaweza kusema kwamba chuki dhidi ya Uislamu imekita mizizi katika nchi za magharibi, na uhuru wa kusema ni kifuniko tu cha kuhalalisha ubaguzi na ubaguzi wa rangi na kuunga mkono vitendo vya kigaidi dhidi ya Waislamu. Katika barua zake alizowaandikia vijana wa nchi za magharibi baada ya matukio ya kigaidi huko Paris, Ayatullah Ali Khamenei kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alizungumzia hatari ya utamaduni wa Magharibi akisema unafanya jinai ukiwa na sifa mbili kuu za uchafu wa kimaadili na ukatili, na unatengeneza magaidi ambao wanahatarisha usalama wa dunia. Leo hii hasira na mishale ya chuki ya wanasiasa wa nchi za Magharibi inaweza kuonekana waziwazi wazi kutokana na moto wa silaha unaolenga Uislamu wa na waislamu wanaodhulumiwa na wasio na ulinzi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Tukio la kigaidi la tarehe 15 Machi mwaka 2019 huko New Zealand ni matokeo ya moja kwa moja ya sera za chuki dhidi ya wahamiaji na Uislamu za sera za nchi za magharibi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 24 Shaaban mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 17 Machi mwaka 2023 Miladia. Miaka 1387 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, ardhi ya Baitul Muqaddas huko Palestina ilikombolewa na Waislamu. Vita vya kwanza kati ya Waislamu na Warumi vilijeri huko kaskazini mwa bahari nyekundu, baada ya kudhihiri Uislamu. Jeshi la Waislamu lilitoa pigo kwa Warumi na eneo la kusini mwa Palestina likakombolewa katika zama za utawala wa Umar bin Khattab. Baada ya kushindwa huko, mfalme wa Roma alituma jeshi kubwa katika ardhi za Palestina. Warumi walishindwa vibaya na jeshi la Kiislamu katika vita vilivyojiri huko Palestina, na mwishoni mwa mapigano hayo kamanda wa jeshi la Roma aliuawa na Damascus ikadhibitiwa na Waislamu. Siku kama ya leo miaka 132 iliyopita alifariki dunia Mirza Muhammad Hassan Shirazi, mmoja wa wanazuoni na marja wa mashuhuri wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1230 katika mji wa Shiraz, kusini mwa Iran. Baada ya kuhitimu masomo yake ya msingi, alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kuendeleza masomo yake ya kidini na kupata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa mji huo kama Shekh Murtadha Ansari. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Vilevile, fatwa hiyo ilitambuliwa kuwa mapambano ya moja kwa moja dhidi ya utawala wa Shah na ukoloni wa Uingereza nchini Iran, na iliandaa uwanja wa mapambano ya baadaye ya wananchi wa Iran dhidi ya dhuluma, ukandamizaji na ukoloni wa wageni. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita wawakilishi wa nchi za Uingereza, Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxembourg walitia saini mkataba wa ushirikiano mjini Brussels, Ubelgiji. Katika mkataba huo uliojulikana kwa jina la mkataba wa Brussels, nchi hizo zilikubaliana kuanzisha mfumo wa ulinzi wa pamoja na kupanua uhusiano wao wa kiuchumi na kiutamaduni. Mkataba huo pia ndio uliokuwa chachu ya kuanzishwa kwa shirika la kijeshi la nchi za magharibi kwa kifupi NETO, kwani ni baada ya hapo ndipo ilipofanyika mazungumzo kati ya Marekani, Canada na baadhi ya nchi wanachama wa mkataba wa Brussels huko Washington, Marekani, ambapo baadaye kuliundwa shirika hilo la NETO mwezi Aprili mwaka 1949 na katika siku kama ya leo, miaka ishirini na minane iliyopita, sawa na tarehe ishirini na sita mwezi Esfanda mwaka 1373 Hijria Shamsia, aliaga dunia Hujjatul Islam wal Muslimin Sayyid Ahmad Khomeini, mwana wa Imam Ruhullah Khomeini. Na hadi hapa ndio tume. Shukrani sana Hussein Hassan kwa makala hiyo, leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wanaharakati na wanasiasa wa Ufaransa wamemshambulia kwa maneno mratibu wa kamisheni ya Ulaya ya kupambana na chuki dhidi ya Waislam Marion Lales baada ya kuchapisha kipande cha video kwa lugha ya Kiarabu katika siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Waislam na kufikia hatua ya kumtaja kuwa ni adui wa Ulaya na mtiifu kwa Uislamu. Rais wa Siria ametoa sharti la kukutana na rais wa Uturuki akisema kuwa atafanya hivyo iwapo nchi hiyo itaondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Siria na kusitisha uungaji mkono wake kwa ugaidi. Rais wa Rasia amesema mbele ya hadhara ya jumuiya ya wafanyabiashara wa nchi hiyo kwamba vikwazo vya Magharibi dhidi ya Rasia ni sawa na kutangaza vita dhidi ya nchi hiyo. Na katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesisitiza stratejia isiyobadilika ya sera za nje ya Iran kuhusu ushirikiano wa pande zote endelevu na wenye manufaa na jirani zake, na akasema ili kuondokana na changamoto zilizopo ambazo kuendelea kwake hakuna maslahi kwa, kwa nchi yoyote katika eneo hili, ni lazima ushirikiano na mshikamano vichukue nafasi ya mifarakano na uhasama. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi. Sina la ziada na washukuruni kwa kwa nami asubuhi hii, na nawageni nikatakia asubuhi njema.