Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa ila rabbika farghab, wallahu al aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hatuku kupanulia kifua chako na tukakuondolea mzigo wako mzito uliovunja mgongo wako, na tukakunyanyulia utajo wako. Hakika baada ya dhiki faraji. Basi ukishamaliza kulingania, shughulika kwa ibada na jipendekeze kwa mola wako Bismillahi rahman rahim, assalamualaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, popote pale matangazo yanapoafika, na mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu Alhamisi ni Machi 16 23, sawa na Shaabani 23 1444 Hijria, tukielekea katika mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa idhini yake Mola Muumba, na tunamshukuru kwa kutupa sia njema, tunasema amin ya rabil alamin. Na kama kawaida, nitafungua habari kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utahusu msimamo wa Iran kwa mnasaba wa tarehe 15 Machi ambao ni siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislam duniani na vipindi, tutakuwa, na Iran juma hili tutakuwa na makala ya wiki kama ilivyo kawaida, tutawaletea dua ya mwezi wa Shaban na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, jumbe mfupi SMS, tuma kutupi, kutumia nambari yetu ya WhatsApp ni katika alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri 5, 06, 5, 5, na vile vile unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia email yetu ama barua pepe ya radio ni katika swahili radio at irib.ir. Unaweza kuyapata matangazo idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kupitia masafa mafupi na pia kupitia sateliti, na kama ilivyoada desturi huwa tunakumbusha kutumia ile aplikesheni yetu ya ir Word service kwa wale wa simu za mkononi. Matangazo haya vilevile yanasikika kupitia redio washirika ambayo ni maarifa FM iliyoko Tanga, Tanzania. Matangazo yetu kituni, kwa mfano Tanga, utapata katika masafa 105.3. Lindi, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inapatikana katika 99.1. Ukituni Mwanza, utatupata katika 100.9. Karibuni. na saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha sasa kutegea sikio vichwa vya habari usiku huu. Kanania asema mkakati wa Iraki wa kuzipatanisha Irani na Saudi Arabia mzizi wake ni kamanda Suleimani. Baraza la Usalama laongeza muda wa kikosi cha kulinda amani huko Sudan Kusini. Rasia yasema itajibu chokochoko zozote zile tarajiwa kutoka kwa Marekani. Na Irani, China na Russia zafanya luteka ya kijeshi katika bahari ya Oman. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Iran ameashiria mapatano ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na Saudi Arabia, na akasema msingi wa jitihada za Iraki za kuzipatanisha Tehrani na Riyadh unatokana na mitazamo ya kistratejia ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam IRGC. Nasir Kanani amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter leo Alhamisi ambapo amesema shahidi Suleimani hakuwa tu shujaa katika mapambano dhidi ya ugaidi, lakini pia alikuwa msanifu majengo katika maswala ya amani, maridhiano na udugu baina ya mataifa na nchi za Kiislamu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, ya Irani ameeleza bayana kwamba Jenerali Suleimani alifahamu na kutambua asili na njama za maadui kwa kuwa alikuwa na maono ya mbali. E, Kanani amesisitiza kuwa chimbuko na mzizi wa Iraki wa kuwa mpatanishi baina ya Irani na Saudia ni shahidi Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Makubaliano baina ya Iran na Saudia yaliafikiwa Ijumaa iliyopita Machi 11 katika mji mkuu wa China, Beijing, baada ya siku kadhaa za mazungumzo magumu kati ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran Admeri Ali Shamkhani na mwenzake wa Saudia. Saudi Arabia ilikata uhusiano wa kidiplomasia na Iran mnamo Januari 2016 baada ya waandamanaji wa Iran waliokasirishwa na hatua ya Saudia ya kumnyonga kiongozi mashuhuri wa kishia Sheikh Nimri kuvamia ubalozi wake mjini Tehran na ubalozi mdogo wa Riyadh mjini Mashahada. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika mashirika ya kimataifa yaliyo na makao makuu yake mjini New York imeandika kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu kwamba Iran inasisitiza mshikamano wake kamili na wahanga wa mashambulio yanayochochewa na chuki dhidi ya Uislamu kote Duniani. Katika miaka ya karibuni, serikali za magharibi zimekuwa zikiunga mkono watu waovu wanaopinga Uislamu, ambao wanatusi na kuzivunjia heshima hadharani thamani za Uislamu na Waislamu. tarehe Machi, tarehe 15 mwezi huu wa Machi ilitengwa na Umoja wa Mataifa kama siku ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu kupitia azimio la umoja huo lililopitishwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika mashirika ya kimataifa yaliyoko mjini New York imeandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu kwamba wakati umefika kwa jamii ya kimataifa kupambana na maneno na vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu ambao wanaunda sehemu kubwa na muhimu ya jamii ya mwanadamu. Ofisi hiyo ya Irani imesema Jamhuri ya Kiislamu Irani inavichukulia vitendo vyote vya ukatili dhidi ya dini au imani kuwa ni vya kusikitisha mno na inasisitiza mshikamano wake kamili na wahanga wa mashambulizi yanayochochewa na chuki dhidi ya Waislamu wa kote duniani. Unaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huo kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha uamuzi wa kuongezea muda wa operesheni maalumu ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS, kwa kifupi, kwa mwaka mmoja mwingine hadi tarehe 15 Machi mwaka kesho. Nchi 13 wanachama baraza la usalama jana, Jumatano, zilipiga kura ya kuunga mkono uamuzi huo wa kurefushwa muda wa kuhudumu vikosi vya UNIMIS nchini sudan kusini huku Russia na China zikijizuia kupiga kura. Taarifa ya Umoja wa Mataifa imesema kuwa operesheni ya timu ya Umoja wa Mataifa Sudan Kusini inayojumuisha wanajeshi elfu 17 na maafisa polisi 2101 ni moja ya operesheni zenye gharama kubwa zaidi za Umoja wa Mataifa na hutengewa bajeti ya dola zipatazo bilioni 1.2, kila mwaka. Umoja wa Mataifa umezitaka pande mbalimbali za Sudani kusini zisimamishe vita mara moja na umesema baraza la usalama lina tafakari swala la kuchukua hatua za kuwaadhibu watu wanaovuruga amani wanaovuruga utulivu na usalama wa Sudani Kusini. Vita vya ndani nchini humo vilivyoanza Disemba 2013 vimesababisha mauaji ya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Sudan kusini ilitumbukia katika vita vya ndani baada ya rais Salva Kiir kutoka kabila la Dinka kumtuhumu makamu wake wa zamani Riek Machar wa kabila la Nuer kwamba alihusika na jaribio la kuipindua serikali yake. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muda wa vikosi vya kulinda amani Sudani kusini wakati huu ambapo mzozo unaonekana kuibuka tena katika nchi hiyo changa zaidi barani Afrika baina ya rais kir na makamu wake Riek Machar juu ya mabadiliko ya kushtukiza yaliyofanywa mwezi huu kwenye baraza la mawaziri. Kufuatia makabiliano ya kijeshi kati ya Rasia na Marekani katika anga ya bahari Nyeusi jumanne ya juzi, wizara ya ulinzi ya Rasia imesisitiza kuwa taifa hilo litatoa majibu mwafaka kwa uchokozi wowote tarajiwa kutoka kwa Marekani. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Rasia imesema Rusia haishughulishwi na matukio ya aina hiyo, lakini haito sita kujibu mapigo kwa chokochoko choko zote za marekani dhidi yake. Waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergey Shoigu, ameuambia mkuu wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, kwamba hatua ya Marekani ya kushadidisha ukusanyaji wa taarifa za kiintejinsia mkabala wa Rusia ndiyo iliyopelekea kujiri tukio hilo la drone. Jumanne asubuhi ndege ya kivita ya Rusia aina ya Sukui su 27 iligongana na ndege isiyo na rubani ya Marekani aina ya mq9 Ripa katika anga ya Bahari Nyeusi na kupelekea droni hiyo kuanguka kwenye maji ya kimataifa. Shoigu amemwambia Lloyd Austin, mkuu wa Pentagon, kwamba upuuzaji wa sheria za anga ya kimataifa na kuongeza harakati za kiintelijensia dhidi ya maslahi ya Shirikisho la Rusia vimesababisha kutokea makabiliano hayo ya kijeshi kati ya Washington na Moscow katika anga ya bahari nyeusi. Uhusiano wa Rusia na Marekani umeingia katika mkondo wa mivutano inayoongezeka kila siku, hasa kufuatia hatua ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuipa Ukraini silaha za kisasa katika vita vyake na Rusia. na vikosi vya majini vya Iran, Rusia na China vinaendelea na mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Oman. Huo ukiwa ni mwendelezo wa juhudi za nchi tatu hizo za kuimarisha ushirikiano wa majeshi yao ya baharini. Wizara ya ulinzi wa taifa ya China imesema maneva hayo ya kijeshi yatakayomalizika Machi 19 yanafanyika chini ya kauli mbiu ya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya mia mbili na mbili ya kuimarisha usalama wa njia za baharini. Taarifa ya wizara hiyo imesema lengo la mazoezi hayo ya kijeshi ni kuimarisha kivitendo ushirikiano wa vikosi vya baharini vya nchi tatu za jamhuri ya kiislamu Iran, China na Rusia. Katika aluteka hiyo iliyoanza jana Machi 15, majeshi ya nchi hizo tatu yametumia mbinu mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kushirikiana kuzima moto wa baharini kuokoa chombo cha bahari kilichokuwa kimetekwa nyara, kushambulia maeneo maalumu, pamoja na kufanya mashambulizi ya usiku dhidi ya vitu vya angani. Vikosi vya majini vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, vikosi vya jeshi la majini la Iran, vikosi vya jeshi la Russia na vile vya jeshi la majini la China vinashiriki kwenye mazoezi hayo ya pamoja ya kijeshi kuimarisha usalama wa biashara za bahari ya kimataifa, kupambana na maharamia na magaidi wa baharini, kubadilishana taarifa katika operesheni za uokoaji wa baharini, kubadilishana uzoefu wa kuendesha mbinu mbalimbali za kijeshi ni miongoni mwa malengo ya ruteka na mazoezi hayo ya kijeshi ya Iran, China na Rusia. Oktoba mwaka jana, Admeli Shaharamu Irani, kamanda wa jeshi la baharini la Iran alisema kushiriki bega kwa bega Irani katika mazoezi kama hayo ya kijeshi na madola makubwa kama China na Rusia ni ushahidi mwingine kwamba Jamhuri ya Kiislamu Iran haijatengwa licha ya vikwazo vikubwa vya kidhuluma ilivyowekewa na Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ufuatao sasa ni msimamo wa Irani kwa amna saba wa Machi 15, siku ya kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu, na ndio uchambuzi wetu wa kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje jamhuri ya kiislamu Irani jana Jumatano alituma ujumbe katika ukurasa wake wa Twita akisema kwamba wale wenye chuki dhidi ya Uislamu wa na Waislamu hawaamini maadili yoyote ya kibinadamu wala dini za mwenyezi Mungu. Nasser Kanani ameandika kwamba watu wenye chuki dhidi ya Uislamu hawaamini maadili yoyote ya kibinadamu na ya dini za mbinguni na wanaona maslahi yao yasiyo halali katika kueneza mifarakano na mizozo ya binadamu. Swala la chuki dhidi ya Uislamu sasa liko katika kiwango cha kimataifa na limekabiliwa na jibu kali. Mnamo Machi 15 mwaka jana, Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio na kuitaja Machi 15 kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu, uamuzi ambao ulikuwa hatua muhimu katika mapambano dhidi ya propaganda za kueneza chuki dhidi ya Uislamu katika ngazi ya kimataifa. Iran ilikuwa miongoni mwa waasisi wa azimio hilo na ilifanya jitihada kubwa kuhakikisha kwamba linapasishwa katika baraza kuu la umoja wa Mataifa. Mswada wa azimio hilo uliwasilishwa na nchi za Kiislamu na Irani na nchi nyingine tano ziliongoza mazungumzo kuhusiana na azimio hilo. Wimbi la chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu limeongezeka sana duniani, hasa baada ya mashambulio ya Septemba 11 mwaka 2001 huko Marekani. Wimbi hilo limezidi kuenea zaidi katika nchi za Magharibi. Swala hili ni sehemu ya mipango ya vyombo vya habari vya magharibi na vita vyao vya kipropaganda dhidi ya Uislamu na Waislamu vinavyofanyika kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na kukejeli matukufu ya Kiislamu kama vile kuchapisha picha za vibonzo vinavyomdhalilisha Mtume mtukufu wa Islamu, kukashifu vitu vitakatifu kama kuchoma moto nakala za Quran tukufu, kuchafua sura ya Uislamu na Waislamu, kufanyika ukatili dhidi ya wafuasi wa dini hiyo, hususan wanawake, mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya vituo na misikiti ya Kiislamu na ubaguzi mkubwa dhidi ya Waislamu katika nchi za magharibi. E, kwa hakika wimbi la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za magharibi linapata mwelekeo mpya kila siku na limesababisha kuanza hujuma dhidi ya Uislamu, yaani kukabiliana kivitendo na Uislamu wa na Waislamu. Hujuma hizo zinafanyika kwa sura mbalimbali mbali, kama hujuma za kisiasa, hujuma za kijamii, za vyombo vya habari na hata mashambulizi ya moja kwa moja. Wimbi kubwa la chuki dhidi ya Uislamu limejitokeza katika sura mbalimbali mbali, rasmi na zisizo rasmi, na sambamba na kueneza sura isiyo sahihi na potofu kuhusu Uislamu na Waislamu, limeweka vikwazo na mashinikizo mengi ya kisaikolojia na kisheria kwa Waislamu wanaoishi katika nchi za magharibi. Katika nchi hizo hasa za Ulaya, vitendo vya unyanyasaji dhidi ya wanawake wa Kiislamu wanaojisitiri kwa vazi la hijabu na mashambulizi ya kikatili dhidi yao vimekuwa vikitokea mara kwa mara. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema katika muktadha huo kwamba ni jambo lisilopingika kwamba kuna mfungamano baina ya chuki dhidi ya Waislamu na ukosefu wa usawa wa kijinsia. Kwa sasa tunaona baadhi ya athari mbaya zaidi za ubaguzi dhidi ya wanawake wa Kiislamu wa kwa sababu ya jinsia, kaumu na imani zao. Suala jingine ni kuwa chuki dhidi ya Waislamu na vitendo vya ubaguzi na ukatili wa kimaneno na kimwili dhidi ya Waislamu vimeongezeka kutokana na kukua, kustawi kutokana na kukuwa na kustawi kwa kiasi kikubwa makundi ya mrengo wa kulia yenye misimamo mikali. Mwenendo huu ni pamoja na kushambulia misikiti na kuchuma moto maeneo ya ibada ya Kiislamu, mashambulizi ya kimwili na ya maneno dhidi ya Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanaofanana na watu wa nchi za Kiislamu za Asia Magharibi, na ubaguzi dhidi ya wafuasi wa dini hiyo katika nyanja mbali mbali za elimu na ajira. Kuhusiana na hilo, kundi la marafiki wanaounga mkono mkataba wa Umoja Mataifa hivi karibuni lilitoa taarifa katika mkutano wa pamoja wa Baraza Kuu la Umoja Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa ajili ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu, likikemea na kulaani aina zote za ukatili unaofanyika kwa msingi wa dini unaofanyika kwa msingi wa imani, utamaduni, utaifa au kabila au hali ya kijamii, kisiasa na kiuchumi. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, upendo upenda wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni Iran Juma hili Iran, juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati yatakaangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani zinapaswa kushirikiana ili kuondoa kigingi hicho. Makubaliano yanaafikiwa ya kurejesha uhusiano wa pande mbili kati ya Iran na Saudi Arabia. na balozi wa Kenya mjini Tehran atembelea kiwanda cha kutengeneza matrekta nchini. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mambo mengi ya pamoja na yanayofanana yaliyopo kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Belarus na kueleza kuwa nchi zilizowekewa vikwazo na Marekani zinapasa kufanya kazi kwa pamoja ili kuondoa kizuizi hicho. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatatu walipokutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehran na rais wa Belarus Alexander Lukashenko, na ujumbe aliofuatana nao, na kuongeza kuwa moja ya masuala yanayozikabili kwa pamoja Iran na Belarus ni vikwazo vya kidhuluma vya Marekani na baadhi ya nchi za magharibi. Ameongeza kuwa nchi ambazo zinakabiliwa na vikwazo vya Marekani zinapaswa kushirikiana na kuunda taasisi ya pamoja, na hivyo kuondoa kizuizi hicho, na akasema, tunaamini kuwa hilo linawezekana. Ayatollah Khamenei ameashiria vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran tokea mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kushtadi vikwazo hivyo katika miaka kumi na miwili iliyopita, na kusema vikwazo vikali viliifanya Iran itambue uwezo na nguvu zake za ndani, na katika kipindi hicho cha kuwa chini ya vikwazo kumeandaliwa nyanja za maendeleo makubwa kwa ajili ya Iran. Na nchi yetu imeweza kufikia maendeleo makubwa katika nyanja mbalimbali mbali zikiwemo za sayansi na teknolojia, matibabu, biolojia, teknolojia mbali, na thalika, muadhamu, ya anga za mbali nuklia na nano halikadhalika. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wamekumbusha pia kuhusu nyanja za ushirikiano kati ya Iran na Belarus ikiwemo kushirikiana katika sekta ya sayansi na teknolojia, biashara na shughuli za kisiasa katika taasisi za kimataifa na swala la njia inayotoka kaskazini kuelekea kusini na kueleza kuwa kuanzishwa njia ya usafirishaji ya kaskazini kuelekea kusini ni kwa maslahi ya nchi zote mbili, na pia Rasia na eneo kwa ujumla, na ni lazima pande zote mbili zifanya jitihada ili kuanzisha njia hiyo. Katika mazungumzo hayo na Ayatullah Khamenei, rais wa Belarus ameeleza kufurahishwa pakubwa na kukutana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na akasema: Iran imepata tajiriwa na maendeleo makubwa katika kipindi cha vikwazo, na tunaamini kuwa iwapo kipindi cha kuwa chini ya vikwazo kitatumiwa vyema, inaweza kuwa fursa kwa ajili ya maendeleo, amesema. Amefanya ziara hapa nchini, lengo likiwa ni kutambua kwa karibu mafanikio na hatua zilizopigwa na Iran kwingineko. Rais wa Iran Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya, ya Kiislamu Iran imegeuza vitisho vinavyotokana na vikwazo vya upande mmoja kuwa fursa ya kupata maendeleo makubwa. Rais aliyasema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari na mwenzake wa Belarusi Alexander Lukashenko baada ya kukutana katika ikulu ya Saad Abad hapa mjini Teheran siku ya Jumatatu. Amesema Iran imebuni fursa kutokana na vikwazo vilivyotekelezwa kwa nchi na akasema Iran imepata maendeleo ya ajabu licha ya vitisho na vikwazo. Na amesema Iran iko tayari kushiriki uzoefu wake na Belarus. Aidha, amesema Iran na Belarus zinapinga kuegemea upande mmoja, na hivyo hiyo ndio njia ya kuondosha vikwazo na kuleta maendeleo. Lukashenko aliwasili Tehran Jumapili kwa mwaliko wa Rais Raisi. Wakati wa mkutano wao pamoja na waandishi habari, eh, rais wa Iran alisema kuwa nchi hizi mbili zimekuwa na uhusiano wa miongo mitatu, uhusiano ambao umeongezeka wakati wa utawala wa sasa. Akifafanua kuhusu baadhi ya mapatano yaliyofikiwa katika safari ya rais huyo wa Belarus mjini Tehran, rais Raisi amesema tumefikia mapatano mazuri katika nyuga za viwanda, madini, biashara, kilimo, uchukuzi, pamoja na sekta nyinginezo ni matumaini yetu kuwa mapatano haya yatakuwa hatua katika kuimarisha uhusiano wa nchi mbili. Iran na Saudi Arabia zimefikia makubaliano ya kurejesha uhusiano wao wa kidiplomasia na kufungua tena balozi miaka saba baada ya kuvunjika uhusiano huo kutokana na masuala kadhaa. Makubaliano hayo yalifikiwa Ijumaa iliyopita katika mji mkuu wa China, Beijing, baada ya siku kadhaa za mazungumzo magumu kati ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran admeri Ali Shamhani na mwenzake wa Saudi Arabia. Mapatano hayo yalisainiwa na Shamhani e, Musaid Ali Aiban, waziri wa nchi na mjumbe wa baraza la mawaziri wa Saudi Arabia, ambaye pia ni mshauri wa usalama wa taifa na pia Wang Yi, mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni kuu ya mambo ya nje ya chama cha kikomunisti cha China. Kufuatia mazungumzo kati ya rais wa Iran Ibrahim Raisi na mwenzake wa China Shi Jinping mjini Beijing mwezi Februari, Shamkhani alifanya mazungumzo ya kina na mwenzake wa Saudia mjini Beijing ili kutafuta suluhu la mwisho la masuala yanayozihusu Teheran na Riyadh. Akizungumza baada ya kusaini makubaliano hayo, Shamkhani alisema mazungumzo kati ya nchi hizo mbili yalikuwa ya wazi na ya kina. Ikumbuka kuwa tarehe tatu Januari elfu mbili kumi na sita Saudi Arabia ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio kwamba baadhi ya watu walishambulia ubalozi na ofisi ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Tehran na Mashhad. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran alitathmini duru tano za mazungumzo ya awali kati ya Iran na Saudi Arabia ambazo ziliandaliwa na Iraq na Oman kuwa zilizokuwa na ufanisi mkubwa katika kufikia makubaliano ya mwisho na kuongeza kuwa nchi hizo mbili za Kiarabu na jirani zilikuwa na nafasi muhimu sana katika kufikiwa mapatano. Shamkhani ameelezea matumaini yake kuwa makubaliano hayo baina ya Iran na Saudi Arabia yatazaa matunda na kuongeza kuwa ni matumaini yetu kuwa msimu huu mpya wa uhusiano utaweza kufidia kudorora uhusiano wetu kwa muda wa miaka saba, na pia utapelekea kuwepo uthabiti na usalama katika eneo, na pia mataifa yote ya eneo na ya Kiislamu nje ya eneo yaweze kustawi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kwamba makubaliano ya kubadilishana wafungwa ni suala la kibinadamu kikamilifu na halipaswi kugeuzwa kuwa uwanja wa tamthilia za kisiasa. Nasser Kanani aliyesema hayo Jumapili kujibu hisia na matamshi ya ajabu yaliyotolewa na Marekani kuhusu makubaliano ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi hiyo na jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ametoa ufafanuzi wa suala hilo akisema, tangu mwezi Machi mwaka jana 2022, makubaliano ya maandishi ya kubadilishana wafungwa kati ya Iran na Marekani yalitiwa saini mbele ya mpatanishi fulani ambaye ni mwakilishi wa Marekani aliyetambulishwa rasmi na nchi hiyo. Pamoja na hayo, hadi hivi sasa makubaliano hayo yameshindwa kutekelezwa kutokana na ukwamishaji na visingizio vya kila aina vya serikali ya Marekani. Kanaani amesema Iran iko tayari kwa ajili ya mapatano na kuongeza kuwa kwa vyovyote vile, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewahi kutangaza na waziri wa mambo ya nje pia ametangaza, sisi tuko tayari kutekeleza jambo hili kama kadhia ya kibinadamu. Matatizo ya kiufundi ya Wamarekani kuhusu kadhia hii yanawahusu wao wenyewe. Hivyo iwapo Wamarekani wataitazama kadhia hii kwa uhalisia wa mambo kadhia ya kubadilishana wafungwa ambayo ni ya kibinadamu inaweza kutekelezwa. Na balozi wa Kenya mjini Tehran ametembelea kiwanda cha uzalishaji matrekta nchini Iran na kueleza kuwa Kenya inataraji kutumia zana na mashini za kilimo kwa ajili ya ustawi na uendelezaji wa sekta hiyo. Kampuni ya Trakta Sazi nchini Iran kwa sasa ndiyo mzalishaji mkubwa zaidi wa zana na matrakta ya kilimo, ikiwa ni mashirika tanzu kumi na wawili katika mji wa Tabriz, mashirika mawili nje ya mkoa wa Azerbaijan magharibi na mashirika mawili nje ya mipaka Iran. Kundi hilo la viwanda mwaka huu limetengeneza zaidi ya matrakta ya 31 na kuuza matrakta 25 katika zaidi ya nchi ishirini duniani kwa thamani ya dola milioni 45. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Joshua Gatimu, balozi wa Kenya nchini Iran, ametembelea kiwanda hicho na pembezoni mwa ziara yake amesema kuwa uzalishaji wa trekta hapa nchini unaendana na zaidi na mahitaji ya kilimo ya Kenya, huku akielezea matumaini kuwa kiwanda hicho cha trekta cha Iran kitaweza kuanzisha kiwanda nchini Kenya cha kuzalisha trekta ambazo zitaweza kuuzwa nchini Kenya na mataifa ya karibu. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Kwaherini. Hujambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu inayoadhimishwa kila mwaka tarehe 15 Machi. Kwa Waislamu wote duniani haswa Waislamu wa New Zealand, tarehe kumi na tano Machi ni siku chungu na isiyoweza kusahaulika. Mnamo tarehe kumi na tano Machi mwaka elfu mbili na kumi na tisa, mtu mmoja aliyekuwa na silaha aliwashambulia na kuwamiminia risasi waumini waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ya Ijumaa ndani ya misikiti miwili huko Christchurch nchini New Zealand na kuwaua Waislamu 51. Gaidi huyo alikamatwa na polisi na alipokuwa njiani akielekea kwenye msikiti wa tatu kwa ajili ya kuua Waislamu huko Ashbaton. Shambulio hilo lililolenga msikiti wa Anur na kituo cha Kiislamu cha Linwood linatambuliwa kuwa mauaji makubwa zaidi katika historia sasa ya nchi ya New Zealand. Hujuma ya kigaidi ya tarehe 15 Machi mwaka 2019 ni miongoni mwa mashambulizi makubwa ya kigaidi dhidi ya Waislamu katika nchi zinazojinadi kuwa watetezi wa uhuru na haki za binadamu za kimagharibi. Hapana shaka yoyote kwamba lau hujuma hii ingetokea dhidi ya Wakristo au Wayahudi isingepita hata siku moja bila ya kutajwa mauaji haya ya kikatili au kutengenezwa filamu nyingi za matukio ya kweli documentary na za visa kuhusu maafa hayo. Hata hivyo, serikali za nchi za Magharibi haziko tayari kukiri uwepo wa wimbi la chuki dhidi ya Uislamu katika nchi hizo na zinaficha vitendo vya hujuma dhidi ya Uislamu na Waislamu chini ya kifuniko na mwavuli wa kutetea uhuru na haki za binadamu. Mwenendo wa hujuma na chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi umekuwa miongoni mwa mambo ya kawaida katika nchi hizo na wanasiasa wa mrengo wa kulia wanaopiga vita Uislamu sasa ndio wanaoshika madaraka katika nchi nyingi za Ulaya. Vyama vingi vya mielekeo ya wastani vya kulia na kushoto pia vimeathiriwa na kauli mbiu na programu za vyama vyenye misimamo mikali vya mrengo wa kulia vinavyosimamia hujuma na mashambulizi dhidi ya Uislamu na Waislamu, hasa ikitiliwa maanani kwamba chuki dhidi ya Uislamu sasa imeoana na kuungana na upinzani dhidi ya wahamiaji na wahajiri. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Waislamu wengi barani Ulaya ni wahamiaji na wahajiri kutoka nchi za Afrika na Asia. Hivyo wapinzani wa Uislamu na wapinzani wa wahajiri na wahamiaji sasa wameungana na kusimama katika safu moja. Francois Burgat, mwana fikra Mfaransa na mtafiti mkuu katika chuo cha kitaifa cha utafiti wa kisayansi anasema, chuki na hujuma dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa na barani Ulaya imefikia viwango hatari, na ikiwa hapo awali hujuma hizo zilikuwa zikifanywa na watu wenye misimamo ya kufurutu mipaka, hii leo serikali zote za bara hilo zinaeneza chuki dhidi ya Uislamu, bali kwa hakika tunaweza kusema kwamba hujuma dhidi ya Uislamu limekuwa jambo linalosimamiwa na serikali za nchi za bara Ulaya, mwisho wa kunukuu. Kuhusiana na suala hilo, mwezi Juni mwaka jana, mashirika 41 ya Ulaya yaliushutumu Umoja wa Ulaya kwa kushindwa kupambana na chuki na hujuma dhidi ya Uislamu, na katika barua iliyoandikwa kwa umoja huo, mashirika hayo yalitaka kuteuliwa afisa mratibu wa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu barani Ulaya. Katika barua hiyo, mashirika haya yalieleza wasiwasi wao juu ya kushindwa kwa taasisi za umoja Ulaya wa Ulaya kuchukua hatua zozote za kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Hujuma ya kigaidi ya tarehe 15 Machi mwaka 2019 katika mji wa Christchurch huko New Zealand ilikuwa ya kikatili na kubwa sana katika nchi salama na yenye amani kiasi kwamba duru za kisiasa na vyombo vya habari havingeweza kuipuuza kiurahisi. New Zealand iko mbali na nchi nyingine zote za dunia, haina uadui na nchi yoyote, na daima ni miongoni mwa nchi salama zaidi kwa viwango vya viashiria vya usalama. Aghalabu ya nyumba za watu wa New Zealand hazina kufuli, madirisha hayana vyuma vya ulinzi, na kuta zinazozunguka nyua na maboma huwa fupi sana, kiasi kwamba unaweza kuingia kwa urahisi katika nyumba za watu. Anga ya miji mingi ya New Zealand ni salama sana, na wizi hushuhudiwa kwa nadra katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Pamoja na hayo, katika nchi hiyo inayoonekana kidhahiri kuwa salama hali si salama kwa waislamu mfano wa wazi ni hujuma ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa kabla ya shambulio hilo gaidi huyo anayepiga vita uislamu wa alisema waziwazi kwenye mtandao wa kijamii kwamba alichagua nchi ya new zealand kwa ajili ya hujuma hiyo kwa sababu ina vizingiti vichache vya kiusalama na kwamba atakuwa na uhuru zaidi wa kutekeleza mpango wake picha za awali za uhalifu huo wa mauaji ya makumi ya waislamu m Zilionyeshwa kwa mara ya kwanza na gaidi huyo mwenye chuki dhidi ya Uislamu. Alipeperusha shambulizi hilo moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook kupitia kamera ya kubeba kichwani na akachapisha manifesto yenye kurasa 74 kwenye majukwaa ya watu wenye misimamo mikali. Gaidi huyo mbaguzi wa rangi aliyekuwa na umri wa miaka 28 wakati huo ni raia wa Australia na mwanachama wa chama cha mrengo wa kulia anayejulikana kwa jina la Brenton Harrison Tarant aliwashambulia kwa damu baridi Waislamu katika misikiti miwili na kuanza kuwafyatulia risasi. Wapenzi wa wasikilizaji, mwandishi habari Richard Perez Pena aliandika hivi katika ripoti yake ya Machi 15 kwenye gazeti la New York Times. Majeruhi walikuwa wakijaribu kujivuta hadi mahala salama au kulala chini, wakati wengine walijaribu kukimbia au kujificha nyuma ya maiti za watu. Lakini katili huyo aliyekuwa na bunduki hakumbakisha mtu yoyote, hakuwaonea huruma wanawake na wasichana, na alijaza risasi kwenye bunduki yake mara kwa mara na kupiga miili ya wafu wasio na uhai iliyokuwa imelala chini msikitini. Gaidi huyo katili alirekodi tukio zima la jinai hiyo kubwa na kulionyesha mubashara mtandaoni kwenye ukurasa wa Facebook. Filamu hiyo, wapenzi wasikilizaji, ilikuwa moja ya matukio ya kushtua na kuhuzunisha sana yaliyoonyeshwa kwenye mitandao ya kijamii. Ripota wa New York Times anaendelea kuandika kwamba tukio hili la kutisha lilibuniwa katika zama ambapo mitandao ya kijamii imeungana na ubaguzi wa rangi. Ni mauaji ya umati ambayo inaonekana kwamba yamechochewa na chuki ya watu weupe wenye misimamo mikali na yameonyeshwa moja kwa moja kwenye Facebook na kuenea haraka kwenye anga ya mitandao mithili ya maambukizi ya virusi. Ripota huyo wa gazeti la New York Times anaongeza kwamba shambulio hilo lilisambaratisha hali ya usalama katika mojawapo ya nchi zilizoendelea na salama zaidi duniani. Yaani, anaendelea kusimulia kwamba mtu mmoja aliyekuwa amesimama kwenye mlango wa msikiti alimwona mshambuliaji na kumwambia amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yako ndugu yangu, lakini haikuchukua muda, muislamu huyo alianguka chini na alipojaribu kutambaa na kwenda mahali salama, alipigwa risasi na kuuawa. Baada ya miaka mitatu ya juhudi za Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC kwa ombi la Pakistan Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliidhinisha siku ya tarehe 15 Machi kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu katika kalenda ya matukio ya jumuiya hiyo kwenye azimio lililopasishwa mwaka jana wa 2022. Hata hivyo, serikali za nchi za magharibi hazikuwa tayari kuunga mkono kwa uwazi uamuzi huo huoa Nicola de Riviere. Mwakilishi wa kudumu wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa alitaja azimio hilo kuwa lisiloridhisha na lenye matatizo na kuwaambia wajumbe wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwamba neno islamofobia, chuki au hujuma dhidi ya Uislamu ni kinyume cha uhuru wa dini au imani na hakuna ufafanuzi uliokubaliwa kimataifa kuhusu maana yake. Anaendelea kusema kwamba huu ni uhuru ambao Ufaransa inautetea na inatetea uhuru mwingine wote wa umma kama vile uhuru wa kujieleza. Msimamo huu wa serikali ya Ufaransa kwa hakika ni himaya na uungaji mkono wa waziwazi -wazi kwa magaidi wanaopiga vita Uislamu nchini Ufaransa na duniani kote. Mwakilishi wa Umoja wa Ulaya unaojumuisha nchi 27 za Ulaya, mwenye hadhi ya uangalizi wa kudumu katika Umoja wa Mataifa, pia alikariri eti wasiwasi wasi wa mwakilishi wa kudumu wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa kuhusu kuainishwa tarehe 15 Machi kila mwaka kwa siku ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Ufaransa ndiyo inayoongoza kati ya nchi za Magharibi katika kuweka vikwazo na vizuizi kwa maisha ya Waislamu kwa kuzingatia imani zao za kidini. Tunaweza kusema kwamba chuki dhidi ya Uislamu imekita mizizi katika nchi za Magharibi, na uhuru wa kusema ni kifuniko tu cha kuhalalisha ubaguzi na ubaguzi wa rangi na kuunga mkono vitendo vya kigaidi dhidi ya Waislamu. Katika barua zake alizowaandikia vijana wa nchi za Magharibi baada ya matukio ya kigaidi huko Paris, Ayatollah Ali Khamenei Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alizungumzia hatari ya utamaduni wa Magharibi, akisema unafanya jinai ukiwa na sifa mbili kuu za uchafu wa kimaadili na ukatili, na unatengeneza magaidi ambao wanahatarisha usalama wa dunia leo hii. Hasira na mishale ya chuki ya wanasiasa wa nchi za Magharibi inaweza kuonekana wazi wazi kutokana na moto wa silaha unaolenga Uislamu na Waislamu wanaodhulumiwa na wasio na ulinzi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Tukio la kigaidi la tarehe 15 Machi mwaka 2019 huko New Zealand ni matokeo ya moja kwa moja ya sera za chuki dhidi ya wahamiaji na Uislamu za sera za nchi za Magharibi. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika, poleni Malawi kwa maafa ya kimbunga cha Fredi kilichoikumba nchi yenu na kupoteza uhai wa makumi ya watu. Allah awahifadhi marehemu wote panapostahiki. Amin. Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, yeye kaandika, asante. Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, anashika maoni yake sasa. Na yeye kama ilivyo ada na desturi hayuko nyuma. Ni mchangiaji mtajika ameandika: siasa za nje za Marekani ni hatarishi kwa usalama wa dunia yetu. Tunawaambia viongozi wa nchi zote za Kiarabu na Kiislamu kuwa umoja wa umma huu bora wa Mtume mtukufu wa Uislamu, rehema na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake, ndio maendeleo na kulinda kwa kuwa na usalama wa kuaminika. Alimagema wa Tanzania, pia pande za Tanga Ameandika ni Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania. Anasema Marekani wacha kuisaidia Ukrain kinyamela, anasema utapigwa na Rusia utasababisha vita vya dunia. Nakomea hapa kwa sasa na nakaribisha dua ya leo, minong'ono ya Imamu Ali alaihi salam katika Shaban. Wala amliku laha nafaa. Mola wangu niweke pamoja na mawalii wako pamoja na anayetazamia kuzidishiwa mahaba yako. Mola wangu nipe ilhamu kwa ukumbusho wako kwa shauku ni kudhukuru, uifanye hamu yangu ni kufurahia majina yako matukufu na kupata mahala pa utakatifu wako Mola wangu ni kutakalo si lengine ila kwa usaidizi wako, uniweke pamoja na wanaokutii na makazi mema ya maridhia yako, kwani mimi siwezi kuilinda nafsi yangu wala sina wasaa wa kuifalia jambo. Ilahi, ana abduka dhaifu almudhnib M Mola wangu mimi ni mja wako dhaifu mtenda dhambi, mtumwa wako nilirejea. Basi usinijalie kuwa ni yule uliyemgeuzia uso wako, na ikamzuia sahau yake kutaka msamaha wako. Mola wangu, nipe ukamilifu wa kufikia kwako, yanawirishe maono ya nyoyo zetu kwa mwanga unaoangazia kwako, hadi kupenya mapazia ya nuru yafikie asili ya utukufu, na roho zetu ziwe za ning'inia Mola wangu, nijalie kuwa ni uliyemwita akakuitika na ukatupia jicho akashangazwa kwa utukufu wako ukamnong'oneza kwa siri akakutekelezea kwa jahara. Mola wangu, sikuusaliti wema wa dhana yangu kwa kuvunjika moyo na kukata tamaa, na sikuacha kutarajia wema wa ukarimu wako ya Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Vikosi vya majini vya Iran, Russia na China vinaendelea na mazoezi ya pamoja ya kijeshi katika bahari ya Oman, huo ukiwa ni mwendelezo wa juhudi za nchi tatu hizi za kuimarisha ushirikiano wa majeshi yao ya baharini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepitisha uamuzi wa kuongeza muda wa oparesheni maalum ya kulinda amani ya Umoja wa Mataifa huko Sudan Kusini nm kwa mwaka mmoja mwingine hadi tarehe 15 Machi mwaka kesho. Kufuatia makubaliano makabiliano ya kijeshi kati ya Russia na Marekani katika anga ya bahari nyeusi Jumanne ya juzi, Wizara ya Ulinzi ya Russia imesisitiza kuwa taifa hilo litatoa majibu mwafaka kwa uchokozi wowote tarajiwa wa Marekani. na ofisi ya mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani katika mashirika ya kimataifa yaliyo na makao makuu yao mjini New York, Marekani imeandika kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu kwamba Irani inasisitiza mshikamano wake kamili na wahanga wa mashambulio yanayochochewa na chuki dhidi ya Uislamu kote duniani. Na matangazo yetu yanakomea hapa kwa muhtasari huu wa habari, na sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed. Sijasahau wenzangu waliofanikisha matangazo haya usiku huu, na vilevile wasikilizaji wetu ambao wametuma ujumbe wa mfupi SMS, nami nikaurusha mubashara studioni kwa manufaa ya wote. Tukutane tena kesha asubuhi, panapo majaliwa yake Mola, na wageni nikiwatakia usiku mwema. Alamsiki.