Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. lail aya ya kumi na moja mpaka ya ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani, ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera, ambapo leo ni Alhamisi tarehe 23 Shaban mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 16 Machi mwaka 2023 miladi ya tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib tyar tunasikika pia katika masafa FM kupitia maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Tabora, Singida pamoja na Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji, hekima za Nahjul Balagha, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki na hatimaye makala kila siku ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kimbunga Fredi: Malawi yatangaza wiki mbili za maombolezo ya kitaifa. Rais wa Siria asema magharibi, kwa kuisaidia Ukraini, wameanzisha vita vya tatu vya dunia. na mzozo wa kisiasa waibuka tena Sudani kusini kati ya raisi na makamu wake. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya kimbunga Fredi huko nchini Malawi. Rais Lazarus Chakwera wa Malawi ametangaza wiki mbili za maombolezo ya kitaifa baada ya watu karibu mia tatu kufariki dunia kufuatia kimbunga Fredi katika nchi hiyo masikini ya kusini mwa Afrika. Kutokana na ukubwa wa vifo vilivyosababishwa na maafa haya, nimeamua sisi sote kama taifa kufanya siku 14 za maombolezo, na bendera zote zipeperushwe nusu mlingoti kwa siku saba za mwanzo, amesema Rais Chakwera Malawi katika hotuba yake kwa taifa baada ya kupiga kwa mara ya pili mwishoni mwa juma nchini Msumbiji na kuwa takriban watu 10. Mapema siku ya Jumatatu, kimbunga Fredi kilielekea kusini mwa Malawi. Hali ya maafa imetangazwa katika eneo la Blantyre, mji mkuu wa kiuchumi, kitovu cha janga hilo. Kimbunga Fredi kilipitia eneo la kusini mwa Afrika kwa mara ya pili ndani ya mwezi mmoja mwishoni mwa juma na bado kilikuwa kinaendelea kusababisha mvua kubwa Jumatano jana, na hivyo kutatiza shughuli za kutoa msaada. Idara ya usimamizi wa maafa nchini Malawi imesema katika taarifa yake kwamba idadi ya waliofariki kutokana na awamu ya pili ya kimbunga ilifikia 225 kutoka 190 siku ya Jumanne huku watu mia saba na saba wakijeruhiwa na arobaini na moja wakitoweka. Katika nchi jirani ya Msumbiji, takriban watu ishirini na moja walikuwa wamefariki dunia kufikia Jumanne, kulingana na shirika la kukabiliana na mafa. Jumla ya vifo tangu kimbunga Fredi kilipotua kwa mara ya kwanza Februari sasa inakadiriwa kukaribia mia tatu katika nchi za Malawi, Msumbiji pamoja na Madagaskar. Tukitoka Afrika tuelekee eneo la mashariki ya kati huko Palestina. Mataifa kadhaa ya Ulaya yamekosoa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel huko Palestina na kutoa mwito wa kukomeshwa mara moja sera hizo ambazo ni kinyume cha sheria za kimataifa. Mataifa 17 Ulaya ambayo mengi kati yao ni wanachama wa umoja wa Ulaya sambamba na kukosoa sera za utawala ghasibu wa Israel yametaka kuhitimishwa sera za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kufukuzwa familia za kifalastini kutoka katika nyumba zao mashariki mwa Beitul Muqaddas. Taarifa ya mataifa haya ya Ulaya ambaye yanajumuisha Uingereza, Ufaransa, Uhispania pamoja na Uholanzi imebainisha upinzani wake mkali dhidi ya ujenzi wa vitongoji vya ulowezi wa kizayuni huko Palestina. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kuwa inatia wasiwasi wasi mno kusikia kwamba viongozi wa Israel wana mpango wa kuendeleza siasa zao za uharibifu na kubomoa nyumba za Wapalestina katika mtu wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, mwezi uliopita wa Februari. Kundi la nchi za Amerika Latini lililaani na kukosoa vikali uamuzi wa serikali ya Israel yenye misimamo ya kufurutu ada Benjamin Netanyahu wa kuidhinisha ujenzi wa vitongoji vipya tisa katika ardhi za Wafalastine za ukingo wa Magharibi wa mtu Jordan tarehe ishirini ya mwezi uliopita wa Februari. Pia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha rasimu ya azimio linalo laani uamuzi wa serikali ya Israel yenye misimamo wa kufurutu ada wa kuidhinisha ujenzi zao zao wa vitongoji vipya tisa katika ardhi za Wafalastin za ukingwa magharibi wa mto Jordan. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Bashar al-Assad wa Siria amesema maeneo manne mashariki na kusini mwa Ukraine yaliyounganishwa na Russia ni ardhi za kihistoria za Russia na kwamba wa Magharibi wameanzisha vita vya tatu vya dunia kwa hatua yao ya kumsaidia Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine. Rais al-Assad amesema hayo akiwa akiwa katika safari yake rasmi huko moscow mji mkuu wa Russia na kueleza kwamba maeneo manne ya Donetsk Kherson Luhansk na Zaporizhia ni ardhi za kihistoria za Russia hata kama vita havijatokea rais wa Syria ameongeza kuwa mataifa magharibi yakiongozwa na marekani yameanzisha vita vya tatu vya dunia nchini ukraine Rais Assad ameongeza kuwa rais Volodymyr Zelenski wa Ukraine kwa sasa anapigana vita kwa niaba ya madola Magharibi, kama ambavyo magaidi ni majeshi ambayo yamekuwa akipigana vita nchini Siria na maeneo mengine ya dunia kwa niaba ya madola Magharibi. Katika safari yake nchini Rusia, rais Bashar al Assad wa Siria amekutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa nchi hiyo akiwemo mwenyeji wake rais Vladimir Putin. Katika mazungumzo hayo raisi, katika mazungumzo yake hayo na rais wa Russia, rais wa Syria amesifu mesi, mchango pamoja na himaya Moscow kwa serikali ya Damascus na kwamba kwa sasa nchi yake ipo upande wa Russia katika vita vya Ukraine. Kwa upande wake rais Vladimir Putin amebainisha kuwa uhusiano wa pande mbili baina ya Moscow na Damascus umo katika hali ya kuimarika zaidi siku baada ya siku, na mafanikio yake yameonekana katika vita dhidi ya magaidi huko nchini Siria. Mzozo unaonekana kuibuka tena katika nchi changa zaidi barani Afrika, Sudani Kusini, baina ya rais na makamu wake. Mabadiliko ya kushtukiza yaliyofanywa mwezi huu kwenye baraza la mawaziri na rais wa Sudani Kusini Salvakir yamezua wasiwasi kuhusu uthabiti wa kisiasa nchini humo. Upinzani kwenye serikali ya mpito ya Juba umeomba rais abadilishe hatua yake hiyo au ahatarishe amani ya taifa hilo. Makamu wa rais Riek Machar amesema kwamba iwapo rais Salvakir hatafuata ushauri huo basi huenda akalazimika kuchukua hatua mbadala. Rais wa Sudani Kusini baada ya kutangaza mabadiliko kwenye baraza lake la mawaziri zaidi ya wiki moja iliyopita, wakazi wengi wa Sudani Kusini walichukulia hatua wa hiyo kama mojawapo tu ya amri zake ambazo kwa kawaida husomwa kupitia televisheni ya kitaifa. Lakini kwa Riek Machar ambaye ni hasimu wa kisiasa wa rais Salvakir na pia makamu wake wa rais, kufutwa kazi kwa waziri wa ulinzi Angelina Teni ni kinyume na mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe. Waziri huyo wa ulinzi Angelina Teni aliyofutwa kazi ni mke wa makamu wa rais Riek Machar. Waziri wa masuala ya baraza la mawaziri Martin Elia Lomuro anasema kwamba mabadiliko yaliyofanywa na Rais Salva Kiir yalitekelezwa kwa nia njema kwa minajili ya kiutawala. Na benki kuu ya Nigeria imetangaza kuwa imeongeza muda wa matumizi ya noti za zamani na kwamba zitaendelea kutumika hadi mwishoni mwa Disemba mwaka huu. Uamuzi huo wa benki kuu ya Nigeria umechukuliwa baada ya hatua ya kutumia noti mpya kusababisha uhaba wa fedha na kulazimisha baadhi ya biashara kufungwa na kuwafanya mamilioni ya watu nchini humo kushindwa kutoa fedha kutoka katika benki mbalimbali. Tangazo hilo linaruhusu noti za zamani za naira 200, 500 na 1000 kuendelea kutumika hadi Disemba 31 mwaka huu. Msemaji wa benki kuu Isa Abdul Mumin amesema kwamba hatua hiyo imechukuliwa kufuatia agizo la mahakama juu iliyoamuru kwamba uzinduzi wa mpango huo ulikuwa kinyume cha sheria, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho makabiliano ya kijeshi yasiyo kawaida kati ya Russia na Marekani katika anga ya bahari nyeusi. Kituo cha kamandi ya Marekani barani Ulaya kimetangaza kuwa Jumanne asubuhi ndege ya kivita ya Rasia aina ya Suhoi su 27 iligongana na ndege isiyo na rubani, yani droni ya Marekani aina ya mq9 Reaper katika anga bahari nyeusi, na kupelekea droni hiyo kuanguka kwenye maji ya kimataifa. Ndege mbili za kivita za Rasia aina ya Suhoi 27 zilifuatilia kwa karibu ndege hiyo isiyo na rubani Marekani, katika hali ambayo kamandi ya Ulaya Marekani ilikitaja kitendo hicho cha Rasia kuwa kisicho salama wala cha kitaalamu. Katika taarifa ya kamandi hiyo, inadaiwa kuwa ndege ya Rasia pamoja na kuigonga ndege hiyo isiyo na rubani Marekani ilinyunyizia mafuta na kuruka mbele yake kwa njia hatari na isiyo kitaalamu. Jenerali James B Hacker kamanda wa kituo hicho anadai kuwa droni hiyo ilikuwa inafanya operesheni za kawaida katika anga ya kimataifa ilipofuatiliwa na kisha kugongwa na ndege ya Rasia. Uhusiano wa Rasia na Marekani umeingia katika mkondo wa mivutano inayoongezeka siku baada ya siku hasa kufuatia hatua ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuipa Ukraini silaha za kisasa katika vita vyake na Rusia. Msaada huo mkubwa pamoja na habari za kijasusi na kijeshi inazopewa Ukraini kutoka vituo vya kijeshi vya NATO na Marekani, habari ambazo bila shaka zinatolewa kupitia majukwaa mbalimbali ya kijasusi kama vile satelaiti, ndege za awaks na bila shaka aina mbalimbali mbali, za ndege zisizo na rubani za Marekani kama vile mq9 reaper zimeiwezesha Ukraine kugundua na kufuatilia harakati za askari adui na kutoa mapigo kadhaa dhidi ya Rusia katika mikoa tofauti ya Ukraine. Hapana shaka kuwa Rusia inafahamu vema malengo ya harakati za ndege zisizo na rubani za Marekani katika eneo la Bahari Nyeusi, na imekuwa ikiionya Washington mara kwa mara Kuhusiana na suala hilo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji ambacho hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku yake ya pili, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Tunakuomba uwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Anayetufungulia kipindi chetu cha leo ni Sheikh Muhamed Mubarak Umar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambapo baada ya kutusalimu anasema umoja mkubwa wa Waislamu ndilo suluhisho la kupata faraja Waislamu katika dunia na kumshinda adui yetu mkuu, Marekani, na washirika wake wote kokote waliko duniani. Lau tutashikamana na kujenga jamii ya umoja mkubwa wetu Waislamu, tutashinda maadui wetu wote itakuwa ni kama Iran ilivyoonyesha kwa wababe wa karne hii kutokana na umoja na mshikamano wa wananchi wake. Aidha, ana ombi kwa Waislamu wote duniani akisema, naomba tuache kando tofauti zetu na tuungane kumshinda adui yetu mkuu Marekani na washirika wake kokote waliko duniani. Wenu katika umoja wa Waislamu, Sheikh Muhammad Mubarak Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Najua Ahmed, maoni kama haya ya umoja na mshikamano katika safu za Uislamu huwezi kuyaacha vivi hivi bila kusema chochote. Sawa sawa kabisa, Hussein. Kwa kweli, hii ni changamoto tunatoa Radio Teheran, tunatoa hapa kwenye baraza la wasikilizaji, kwa yeyote yule duniani atueleze ni kitu gani kilichoweza kufanya jambo lolote bila ya kuweka kitu. Umoja hakuna, na hayo ndiyo maumbile ya Allah kwa viumbe wake wote hata wale wanaoambiwa hawapendi kushirikiana na wengine, na pia lazima watatumia umoja kufanya mambo yao. Lazima vitu kadhaa vishirikiane, ndipo jambo hata dogo sana litaweza kufanyika. Bila ya umoja hakuna hata jambo moja kabisa na dogo kabisa linaloweza kufanyika. Kivipi, Ahmed, hebu fanya kama vile unatupa mifano hivi na mifano iko mingi tu Hussein. Kwa mfano, mtu anapozungumza, anapotamka neno moja tu, lazima kuwe na umoja baina ya viungo vyake, ndipo ataweza kulitamka neno hilo. Ulimi peke yake hauwezi kunyanyuka kama mishipa haikushirikiana na ulimi na mishipa mingine kunyanyua ulimi huo. Kama mdomo hautoshirikiana na ulimi, hakuna neno litakalotoka kinywani. Kama meno hayamo mdomoni kama mate hayamo kanywani, na kama ubongo na fahamu hazipo kwa mtu, hakuna neno moja linaloweza kutamkwa. Ndio maana ni kichekesho kumtarajia mtu aliyezimia atamke neno. Sasa fikiria, kuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja? Si kunyanyua mguu, si kupepesa macho, si kunyanyua mkono, bali si chochote kile kinawezekana bila ya ushirikiano na hayo ndiyo maumbile ya dhati ya Allah kwa mwanadamu. Kila mmoja na kila kiungo, kila mtu na kila kitu kinamhitajia mwenzake kuweza kufanya hata jambo dogo kabisa. Sisi Waislamu pia tuna bahati kwamba dini hii tukufu inatuwekea misingi imara mno ya umoja na mshikamano, lakini inahusunisha na kusikitisha mno kuona tunashindwa kushikamana, kushirikiana na kuwa kitu kimoja. Na ndiyo maana kama alivyosema Sheikh Shaban maadui wanatumia silaha hiyo kutukandamiza. Naam, ni kweli kabisa, Ahmed. Hata mimi nilikuwa sijakifikiria kipengee hiki cha kwamba hakuna chochote kinaweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja. Ni kweli unavyosema. Hapa sasa, anayoshika maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika hawa Ashabab sijui ni watu wa sampuli gani wao, wana kiu ya kuua tu na kumwaga damu za watu wengine wasio na hatia. Sasa kama hivi kufanya mashambulizi Mogadishu, kisa na maana eti wanasambaza dini ya Uislamu. Ni nani aliyewaambia kuwa dini inasambazwa hivyo? Kisha, wakisha kuripua na kufyatua risasi utawasikia akipiga kelele takbir, Allahu Akbar. Je, hivi ndivyo dini inavyotufundisha? Shukran bwana sheh. Naam kabisa, kabisa, Uislamu bali binadamu haufundishi vitu kama hivyo. Hapa naona tuna maoni kadhaa kutoka kwake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika maoni yake ya kwanza kwa leo anasema tunawashauri viongozi wa Afrika, Arabuni, Asia, Amerika ya Latini na kwengineko tuwe waangalifu na uongo wa, wa magharibi. Huyu Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, amejianika kuendeleza uongo wao na kuwalaghai walimwengu. Katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania anasema sisi jamii kima, ya kimataifa ya waungwana tunaungana na samahat mufti wa Oman kuitaka serikali ya Oman kujirudi katika maamuzi yake ya kuiruhusu Israel itumie anga yake kupitisha ndege zake ni msimamo mzuri wa Mufti wa Oman Samahat Ahmad al Khalil wa kuitaka Oman irejee kwenye msimamo wake sahihi wa kutotumiwa anga ya Oman na dola la kihuni na la kidhalimu la Wazayuni. Imetustajabisha Oman kufanya kitu kama hicho, na kwa kweli si kwa maslahi ya Wapalestina. Hapo hapo bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania ameipongeza Afrika Kusini kwa msimamo wake imara dhidi ya Israel na kwa kuitetea Palestina. Anasema Afrika Kusini inastahiki heshima kubwa kwa waungwana wote duniani. Kuwa na uhusiano na wazayuni ni kuonyesha kwamba haki za binadamu hazijathaminiwa ulimwenguni. Hapa tungependa kusema mengi, lakini tayari huko nyuma tumesema kutosha, na kimsingi hiki ni kipindi chenu wapenzi wa wasikilizaji, na kazi yake ni kurusha hewani maoni yenu, hivyo tutosheke na kumshukuru Bwana Sherali kwa maoni yake. Nam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha plus 989035065487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir mkwaju sw Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake nayo ni mengi sana. Katika maoni yake haya ya kwanza kwa leo anasema, upinzani wa magharibi dhidi ya mpango wa China wa kumaliza vita vya vi Ukraine ni kama hila za kipofu, wasio na macho hawaoni athari za vita visivyo na kichwa wala miguu vya Ukraine. Magharibi wafunguke kiakili. China imetoa fursa ya tathmini kubwa, na kusema endapo vita hivi vya kijinga vitaendelea kuwepo, kama vitaendelea, madhara yake kwa dunia ni makubwa zaidi, haswa kwa hatua ambazo Russia itachukua kujihami. Ni hasara kubwa kwa usalama wa dunia. Katika maoni yake mengine, bwana Bulemela anaungana na bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, akisema Tony Blair akikusudia waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ni mwendelezaji wa ukoloni mambo leo. Afrika anajua rasilimali zinazotumika Ukrain ni bure, bora rasilimali hizo zingetumika kwa maendeleo ya Afrika zingekuwa na faida kubwa ya kuishika. Afrika bara kubwa na lenye mali ghafi nyingi zinazopatikana Afrika, na rasilimali hizo zinazoharibiwa huko kwa vita vya Ukrain zingeweza kuigeuza Afrika kama shamba la bibi maana wa magharibi wangepata wanachotaka. Najua hapa bado tuna maoni mengi ya Bwana bulemela na bwana Sherali Fazel na wengineo, lakini kabla ya kuendelea mbele, ni vyema tukawakumbusha wanabaraza kwamba hilo linalolalamikiwa na kutolewa dukuduku hapa na wanabaraza, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, na Kipala mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, linahusiana na habari ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran iliyomnukuu waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair aliyezitaka nchi za magharibi kuvihamishia barani Afrika vita vyao dhidi ya Russia. Naam, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Tony Blair aliambia gazeti la Kiingereza la Telegraph kwamba nchi za magharibi zinahitaji kuwa na mkakati mpana wa kukabiliana na Russia na mkakati huo ni wa kuliunga mkono na kulisaidia bara la Afrika. Alisema wimbi lijalo la wahamiaji wanaoelekea barani Ulaya na magenge ya itikadi kali litaanza kutokea pwani ya Afrika na hasa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Hivyo alisema ni muhimu kwa nchi za magharibi kuwa na sera mbadala za kuzisaidia nchi za Afrika kutatua matatizo yao hapo hapo, lakini aliashiria jinsi anavyotiwa wasiwasi na namna nchi za Afrika zinavyozidi kushirikiana na Russia na kuogopa nguvu za Moscow barani Afrika. A, kuhusu mgogoro wa waasi wa M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema M23 na vita vyao dhidi ya jeshi la mchongo la Kongo DR inaonyesha wazi kuwa wanajeshi wa DRC ni wa mchongo, si Kongo DR pekee bali Afrika. Sasa majeshi yake yanaundwa na wanajeshi wa michongo wasioweza kupambana katika medani za kivita bali kuingia jeshi imekuwa ni kama fursa binafsi. Majeshi mengi ya serikali ni dhaifu sana kama hili jeshi la Kongo DR. Mimi hapa naona nipunguze tena kidogo maoni yake Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema jamii ya kimataifa ndiyo inayopaswa kuitwa mataifa, ya kimataifa jamii ya waungwana na si madola ya magharibi yanayojipachika jina la jamii ya kimataifa. Sisi walimwengu tulio wengi tunautaka Umoja wa Mataifa na viongozi waungwana duniani kuliwekea jeshi la Marekani vikwazo na kuliorodhesha katika majeshi ya kigaidi ya kimataifa, na sababu yake ni kwamba dunia ya waungwana imekosa amani kutokana na ukatili na jinai za wa magharibi wanaojifanya wababe wa dunia yetu. Inasikitisha dunia ya waungwana wengi kukaa kimya, hata taasisi ya kimataifa kama Umoja wa Mataifa nayo haichukui hatua zozote za maana kulinda usalama wa dunia ya waungwana. Naam, ni maoni yake mengine hayo, Bwana Sherali Fazul wa Dar es Salaam, Tanzania. Kiujumla lakini ni kwamba taasisi kubwa kama Umoja wa Mataifa zinadhibitiwa na madola ya magharibi. Mfano wa wazi ni kura ya veto. Kwa nini kuwe na kura ya veto? Huo ni ukoloni na ubeberu ulio wazi. Kwa nini chombo cha mataifa yote ya dunia, yani umoja wa mataifa, kusiwe na haki sawa? Kwa nini kuwe na wanachama wachache tu wa baraza la usalama, ambalo hasa ndiye mwamuzi wa maazimio ya umoja wa mataifa? Hivi haya mataifa mengine hayana haki au hayana busara na akili, mpaka mambo yao yaamuliwe na madola machache? Sasa anarejea tena kwa maoni yake. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika: subhanallah, Allah awanusuru raia wa Uturuki na Siria kwa mtihani wa mitetemeko na mingineo. Tumwombe Allah awanusuru waja wake. Maoni hayo aliandika baada ya nchi mbili za Uturuki na Siria kukumbwa na mitetemeko mikubwa ya mfululizo, tena kwa vipindi vya wiki tofauti. Tunaitikia amin dua yako Bwana Shebe. Mwanabaraza mwingine hai na wa miaka mingi, Bwana Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teheran kanda ya kati, Dodoma, anasema kwa muda niko mbamba bei Tanzania. Kila la heri Somalia katika ahadi ya kulimaliza na kuliangamiza genge la Al-Shababu, kwani wamekuwa tishio na kikwazo kwa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Nam, shukran sana Bwana Juma Idi Isa. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo, na kutakieni kila la heri maisha. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Ahmed Rashid akishirikiana na Hussein Hassan. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu ya leo mchana kutoka hapa Jame Jam jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki <muchiliki> Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na baadhi ya habari zake. Zinasema Raila hachoki, kinara wa upinzani amenyana na marais wanne na mara moja kufanikiwa kuingia serikalini kama waziri mkuu. Likitupasha zaidi, Taifa Leo linaandika maswali yameibuka kuhusu kinachompa kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga mshawasha wa kuendelea na harakati za kupigania kile alichokitaja kuwa haki na usawa katika jamii. Wengi wanashangaa anakotoa nguvu na msukumo katika juhudi zake za kushinikiza mageuzi ya kisiasa. Limeandika pia, wakazi wa Kisumu wa wameandamana kulalamikia kupanda kwa bei za bidhaa muhimu, hiyo jana, kufuatia wito wa kiongozi wa Azimio, Raila Odinga. Habari nyingine katika gazeti hili linasema thamani ya shilingi ya fifia, bei za bidhaa zinazoagizwa kutoka ugenini sasa ni ghali mno. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation pia inaakisi jinsi shilingi ya Kenya inavyofifia na jinsi maumivu makali yanavyoshuhudiwa katika mifuko ya Kenya. Habari inayodondoa katika gazeti la Star ni hatua Musalia Mudavadi, mkuu wa baraza la mawaziri, ya kumjia juu Raila Odinga kwa uamuzi wake wa kutangaza Jumatatu ijayo kuwa siku ya mapumziko ya umma, limeandika. Limeandika pia mwanamume mmoja wa Kakamega amewashangaza jamaa na majirani zake baada ya kuchimba kaburi akidai aliona kifo kikimjia katika ndoto haya ameota anataka kutekeleza. Limeandika pia kuwa maandamano yaliyopangwa kufanywa na kiongozi wa Azimio Raila Odinga nchini kote Machi ishirini yataambatana na maandamano ya upinzani kama hayo katika angalau mataifa mengine manne barani Afrika ambayo ni Nigeria, Senegal, Tunisia pamoja na Afrika Kusini kuashiria kuongezeka kwa uasi dhidi ya marais walio madarakani. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea nchini Uganda. Gazeti moja ya habari zilizopamba ukurasa mbele wa Daily Monitor inahusiana na kurejea wahanga wa mporomoko wa ardhi katika miinuko ya Bududa baada ya miaka 13 tangu kutokea janga hilo la kimaumbile habari nyingine ni hii inayohusiana na Kenya kuondoa marufuku wa kuagiza maziwa. Habari ya kutiwa mbaroni askari mmoja wa jeshi la Uganda UPDF akiwa na bunduki aliyokuwa ameificha katika godoro, nayo imepewa nafasi katika gazeti hili. Limeandika, wahudumu wa mabasi mjini Kampala wamemkamata askari wa jeshi la ulinzi wa wananchi wa Uganda UPDF ambaye alikuwa ameficha bunduki aina ya AK-47 kwenye godoro akishuka kwenye basi katika kituo cha mabasi cha Namayiba Wahudumu waligundua bunduki hiyo walipokuwa wakishusha mizigo kutoka kwenye buti ya basi walipohisi kitu kigumu kwenye godoro. Katika habari yake nyingine, Daily Monitor limewanukuu viongozi wa dini wakitahadharisha kuhusiana na vyanzo vya fedha za misaada kutoka nje ambazo wanasema huenda baadhi yao vikawa vinaipigia debe vinapigia debe mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja, limeandika viongozi wa makanisa ya wilaya ya Mitoma na maeneo mengine nchini Uganda wametahadharisha viongozi wa dini wilayani humo kuwa wametahadharisha viongozi wa dini wilayani humo kuwa makini na vyanzo vya fedha zao kutoka nje kwa kuwa baadhi yao wanaweza kuwa wanaendeleza mapenzi ya watu wa jinsia moja na kupigia debe e, utovu huo wa kimaadili ambao unakinzana vikali na dini pamoja na utamaduni wa Mwafrika naitimishia huko nchini Tanzania. Naanza na habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Samia apongezwa kuinua wanawake Afrika, atoa pole maafa ya kimbunga Fred, aliyetumia sambusa akanajisi jela miaka 30, meneja mbaroni, uvamizi mgodi wa tanzanite Kidato cha nne wapewa wiki tatu kubadili tahasusi, bei ki afrika yatoa bilioni mia tatu sabini na tano mradi wa umeme, wizara yazindua boti ya utalii bahari ya Hindi. Na kuna picha inayomwonyesha rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan akifurahia jambo na Watanzania wanaoishi Pretoria nchini Afrika Kusini alipowasili jana nchini humo kwa ziara ya kikazi Ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, na habari zisemazo: LHRC yatoa ushauri. Tume ya haki jinai yataka ipeleke mapendekezo kwa Rais Samia kuhusu watumiwa makosa ugaidi waliokaa muda mrefu gerezani. Ponda ibuka Wanajeshi ni kati ya waliotoika katika kimbunga nchini Malawi. Miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita, Rais Samia alivyoboresha mazingira ya uwekezaji. Meli kubwa ya shusha magari Tanga. rahim assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya kumi na saba ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya kumi na saba. Wasikilizaji wapenzi, siku moja Imamu Ali alaihi salam aliulizwa kuhusu kauli hii ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye amenukuliwa akiwaambia Waislamu, badilisheni rangi za nywele zenu nyeupe ili msiwe kama Mayahudi. Imamu alijibu kwa kusema, Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hayo wakati Waislamu walipokuwa ni wachache, lakini sasa idadi ya Waislamu ni kubwa hivyo kila mtu anaweza kufanya anavyopenda. Hikma hii ya kumi na saba ya Najul Balagha, mpenzi msikilizaji, inahusiana na swali na udadisi wa mmoja wa wafuasi wa, wa Imamu Ali alaihi ssalam, ambaye alitaka kujua sababu ya kwa nini Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akiwaambia maswahaba wake watie rangi nywele zao na wasiwe kama Mayahudi wasiopaka rangi nywele zao, lakini baada ya miaka mingi ya kutangulia mbele ya haki Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, Imamu Ali alayhi salam, ikawa hafuati amri hiyo ya Bwana Mtume, wakati yeye ndiye mtu aliyestahiki zaidi kufuata amri na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ili watu wengine nao waweze kuendeleza sunna hiyo. Kwa hivyo alikwenda kwa Imamu na kumuuliza hadithi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliyenukuliwa akisema badilisheni, uzee wenu kwa pambo la rangi ili msifanane na Mayahudi, ina maana gani? Imamu Ali alaihi ssalaam alitambua kwamba mtu huyo alikuwa na mambo yamemchanganya mpaka akafikia kufikiri kwamba kwa vile Imamu Ali alaihi salam ni wasii na khalifa wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa hafanyi kwa mujibu wa suna ya mtume. Imamu alimjibu mtu huyo kwa kumwambia ndugu yangu, zama ambazo bwana mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa akiwahimiza maswahaba wake kutekeleza suna hiyo ilikuwa ni zama ambazo maswahaba wa mtume walikuwa wachache na dhaifu mbele ya maadui, kwa hivyo hatua yake wakati huo ya kuwaamrisha masahaba wake wapake rangi nywele zao ilikuwa ni mbinu ya kisaikolojia katika kuendesha mambo kwa hikma, kwa sababu kwa kawaida uzee ni ishara ya udhaifu, na bwana Mtume hakutaka Waislamu waonekane dhaifu. Alikuwa akiwaamrisha masahaba wake wapake rangi nywele zao kuondoa sura ya uzee, na hilo lilikuwa na taathira kubwa ya kisaikolojia mori na moyo wa kusimama imara kuupigania Uislamu. Adui alipowaona Waislamu alisema katika nafsi yake, ikiwa wazee wao wako hivi, basi vijana wao watakuwa imara zaidi, watakuwa na amori na dhamira kubwa zaidi ya kuupigania Uislamu. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana Mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliwaamrisha maswahaba wake kupaka rangi nywele zao pia, na ili maadui, adui yani Mayahudi na Washirikina wasijue uhakika wa hikma na amri yake hiyo. Mtume mtukufu alifungamanisha sunna hiyo na Mayahudi ambao walikuwa hawafuati sunna hiyo, hivyo aliwataka Waislamu wapake rangi nywele zao ili wasifanani na Mayahudi. Imam Ali alaihi salamu aliendelea kumwambia mtu huyo kwamba, lakini sasa Waislamu wana nguvu, wametwaa madaraka huku maadui zao wakiwa wamedhoofika, hivyo kupaka rangi nywele nyeupe hakuongezi chochote kaika mamlaka na nguvu za Waislamu. Hivyo mtu yoyote anayetaka kupaka nywele rangi na afanye hivyo na yeyote ambaye hataki anaweza kuacha suna hiyo. Hikma ya 17 ya a nahubalaa ni kama ifuatavyo: wasuila lahi salam an qauli rrasuli sa l wl ghayiru lshaiba wala tashabbahu faqala aa salam inma ala dalik wdinu u faamalan wakad stasaa nitakuhu wadharaba bijiranihi famroun wa makhtara. Na aliulizwa Imamu Ali alayhi ssalam kuhusu kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu aliposema, badilishani mvi zenu ili msifanane na Mayahudi. Imamu Ali alijibu kwa kusema, mtume hakusema hayo ila wakati ambapo Waislamu walikuwa wachache, lakini hivi sasa mamlaka ya Uislamu imetanuka na imekuwa kubwa na dini imeimarika. Aendeleza sunna hiyo yeyote apendaye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 23 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 16 Machi mwaka 2023. Siku kama ya leo, miaka 1140 iliyopita, Abu Muhammad Hassan bin Ali Utrush aliyepewa lakabu ya Nasir al Kabir ambaye alikuwa mwanazuoni na mwana mapambano mashuhuri katika wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aliaga ali dunia, alizaliwa mwaka 230 hijiria mjini Madina na kubaidishiwa katika mji wa Samara huko kaskazini mwa mji wa Baghdadi nchini Iraki na wafalme wa Bani Abbas, akiwa na idadi kadhaa ya watu wa ukoo wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akiwemo Imam Hasan al Askari na baba yake Hasan Utrush. Alijifunza elimu za kidini mjini Baghdad na kufa na kutokea kuwa mwanazuoni mashuhuri katika elimu hizo. Alijishughulisha na masuala ya kisiasa pia, ambapo alikuwa na nafasi muhimu katika kipindi cha mapambano na kusimamishwa dola la maalawi huko Tabaristan, kaskazini mwa Iran. Alifanya juhudi kubwa za kueneza dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambapo aliwaingiza makumi ya maelfu ya watu katika dini tukufu ya Uislamu. Vilevile vile aliandika vitabu vingi katika uwanja huo vikiwemo vya Albasit tafsir al Utrush na alimamatu Alkabir. Katika siku kama ya leo miaka 116 iliyopita, Parvini Tisami, mwandishi na malenga mashuhuri wa Kiirani aliyekuwa na kipaji kikubwa, alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyo alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu kwa baba yake na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi akiwa bado mdogo. Katika kipindi chote cha masomo, Parvin Tesami alikuwa mwanafunzi bora shuleni. Safari zote alizifanya akiwa pamoja na baba yake na kujifunza mambo mengi katika safari hizo. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita alifariki dunia Bi Selma Lagerlof mwandishi wa Sweden. Lagerlof alizaliwa mwaka 1858 na baada ya kumaliza masomo alianza kujishughulisha na ukufunzi na uandishi wa hadithi na hekaya. Lagerlof alikuwa mwanamke wa kwanza kutunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fasihi hapo mwaka 1909. Na katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita utawala wa Baathi nchini Iraki ulishambulia bila ya huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabja wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji Waislamu wa Iran na wa Kurdi wa huko Iraki, na katika upande wa pili wa wananchi Waislamu wa, wa Halabcha waliwakaribisha wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu kutokana na dhuluma na ukandamizaji usio na kipimo wa Saddam Hussein. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabcha. Hata hivyo, nchi za Magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha ya Saddam Hussein. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Lazarus Chakwera wa Malawi ametangaza wiki mbili za maombolezo ya kitaifa baada ya watu karibu mia tatu kufariki dunia kufuatia kimbunga Fredi katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Mataifa kadhaa ya Ulaya yamekosoa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel huko Palestina na kutoa mwito wa kukomeshwa mara moja sera hizo ambazo ni kinyume cha sheria za kimataifa. Mataifa kumi na saba Ulaya ambayo mengi kati ya hayo ni wanachama wa Umoja wa Ulaya sambamba na kukosoa sera za Israeli yametaka kuhitimishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na hatua za Israeli za kuwafukuza Wapalestina kutoka katika nyumba zao mashariki mwa Beitul Muqaddas. Rais Bashar al Asad wa Syria amesema maeneo manne mashariki na kusini mwa Ukraine yaliyounganishwa na Rusia ni ardhi za kihistoria za Rusia, na kwamba magharibi wameanzisha vita vya tatu vya dunia kwa hatua yao ya kumsaidia Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine. Mzozo unaonekana kuibuka tena katika nchi changa zaidi barani Afrika, Sudani Kusini, baina ya rais na makamu wake kufuatia mabadiliko ya kushtukiza yaliyofanywa mwezi huu kwenye baraza la mawaziri na rais wa nchi hiyo ambaye amezua wasiwasi kuhusu uthabiti wa kisiasa nchini humo. Na benki kuu ya Nigeria imetangaza kuwa imeongeza muda wa matumizi ya noti za zamani na kwamba zitaendelea kutumika hadi mwishoni mwa Disemba mwaka huu. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera na kutoka Tehran la ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 ahadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.