Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran na idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com, anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw, barua pepeto email ni swahiliradio at rib ama leo ni Alhamisi, tarehe ya 23 Shaban mwaka 1444 na kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe ya 16 Machi mwaka 2023 miladi. Ya asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya baraza la wasikilizaji na hekima za Nahjul Balagha, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Waziri mkuu wa Iraqi asema Iran hayaingilii masuala ndani ya nchi yao na kwamba magharibi wanapaswa kufahamu mazingira ya Iraqi. Malawi na Msumbiji mbioni kuokoa manusura wa kimbunga, waliofariki dunia wakaribia mia tatu. karibu raia elfu tatu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waomba hifadhi ya ukimbizi nchini Tanzania, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari zinazohusiana na Iran. Waziri mkuu wa Iraq amekaribisha mapatano ya Irani na Saudi Arabia na kusema kuwa Tehrani kamwe haiingilii masuala ndani ya Iraqi na kwamba magharibi wanapasa kufahamu mazingira ya Iraqi. Irani na Saudi Arabia Ijumaa iliyopita, Machi kumi, zilifikia mapatano kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia ya kati yao baada ya uhusiano huo kusimama kwa miaka saba. Mapatano hayo yalifikiwa mjini Beijing, China, kwa upatanishi wa nchi hiyo. Muhamad Shia Asudani, waziri mkuu wa Iraq, amekaribisha mapatano hayo kati ya Irani na Saudi Arabia kwa ajili ya kuisha uhusiano wa kidiplomasia kati ya pande mbili, na kueleza nafasi kubwa ya Baghdad katika kukurubisha pamoja mitazamo ya Tehrani na Riyadh. Asudani amesema tuna uhusiano na ushirikiano mwema na Iran na Baghdadi kivyovyote vile haikubali kutumiwa ardhi ya Iraqi kama nukta ya kuanzisha vitisho dhidi ya nchi jirani. Kadhalika ameziambia nchi za Magharibi kwamba Iraqi haitaingia katika kambi yoyote dhidi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia na nchi za magharibi zinapaswa kutambua mazingira ya Iraqi kama nchi yenye dini na kaumu mbalimbali na pande zote zinapaswa kuheshimu mamlaka ya kujitawala ya taifa hilo. Malawi na Msumbiji ziko mbioni kuwaokoa manusura wa kimbunga cha tropiki Fredi huku idadi ya waliofariki dunia ikiongezeka zaidi ya mia mbili sabini Jumatano ya jana kufuatia dhoruba hiyo kali zaidi kuwahi kurekodiwa katika upande wa kusini mwa sayari ya dunia. Kimbunga Fredi kilipitia eneo la kusini mwa Afrika kwa mara ya pili ndani ya mwezi mmoja mwishoni mwa juma na bado kilikuwa kinaendelea kusababisha mvua kubwa Jumatano na hivyo kutatiza juhudi za kutoa misaada. Idara ya usimamizi wa maafa nchini Malawi imesema katika taarifa yake kwamba idadi ya waliofariki dunia kutokana na awamu ya pili ya kimbunga imefikia 225 kutoka 190 siku ya Jumanne, huku watu 77 wakijeruhiwa na 41 kutoweka. Katika nchi jirani ya Msumbiji, takriban watu 21 walikuwa wamefariki dunia kufikia Jumanne, kulingana na shirika la kukabiliana na maafa la nchi hiyo. Jumla ya vifo tangu kimbunga Fred kilipotua kwa mara ya kwanza Februari sasa inakadiriwa zaidi ya mia mbili sabini katika nchi za Malawi, Msumbiji pamoja na Madagaskar. Jeshi la Malawi, polisi pamoja na shirika la Msalaba Mwekundu na mashirika mengine ya misaada imekuwa ikifanya shughuli za utafutaji na uokoaji, huku mji wa kibiashara wa Blantyre ukiwa mojawapo wa, moja ya maeneo yaliyoathiriwa zaidi na tukio hilo la na kimaumbile. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu raia elfu tatu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanaripotiwa kuingia nchini Tanzania kwa ajili ya kuomba hifadhi ya ukimbizi kufuatia machafuko yanayoendelea katika mikoa ya mashariki mwa nchi yao. Idara ya wakimbizi wa wizara ya mambo ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetangaza kuwa wakimbizi hao wameanza kuingia nchini tangu Machi tano mwaka huu. Idara hiyo imeongeza kwamba kwa wastani inapokea kati ya watu mia moja hadi mia tatu kila siku ambao wanaingia nchini Tanzania wakitokea katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mkurugenzi wa idara ya wakimbizi nchini Tanzania, Sudi Mwakibasi, ameziambia duru za habari kuwa kinachofanyika sasa ni Tanzania kutekeleza hitajio la msingi la kuwapokea wanaohitaji hifadhi. Mamlaka husika nchini Tanzania zinaeleza kuwa kundi hilo linahusisha wakimbizi wapya walioingia moja kwa moja kutoka DRC pamoja na wale waliokuwa wakiishi nchini bila vibali. Mkoa wa Kigoma hadi sasa unahifadhi wakimbizi wapatao laki mbili 2 kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Jamhuri ya Burundi. Mapigano katika jimbo la Kivu Kaskazini imesababisha idadi kubwa ya watu kuyakimbia makazi yao na kuzidisha mivutano ya kikanda huku serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ikituhumu Rwanda kwamba inawaunga mkono waasi wa M23, madai ambayo yanakanushwa vikali na serikali ya Kigali, ingawa yanaungwa mkono na madola ya Magharibi. Nchini Zimbabwe, benki kuu za Russia na Zimbabwe Benki kuu za Rasia na Zimbabwe zinapaswa kuanzisha mfumo wa kutumia sarafu za kitaifa badala ya dola Marekani, sambamba na kuangalia fursa za mabadilishano ya kibiashara kwa kutumia dhahabu. Hayo yamesemwa na msemaji wa chama tawala cha Zimbabwe ZANU PF, Christopher Musvanga kwa katika mahojiano yake na shirika la habari la Rasia. Nchi hiyo ya kusini mwa Afrika imekuwa chini ya vikwazo vya madola magharibi kwa miaka ishirini na mbili, afisa huyo amebainisha akiongeza kuwa vikwazo vilivyowekwa dhidi ya Rasia hivi karibuni havipasi kulemaza biashara kati ya nchi mbili hizo. Mapema mwaka huu waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergei Lavrov, alitangaza kuwa Mosco na nchi za Afrika zinaunda mkakati wa ushirikiano wa kuchukua nafasi ya dola na yuro katika biashara na kuongeza kuwa pande husika zinatayarisha nyaraka za kupanga upya utaratibu wa ushirikiano ili kukabiliana na vikwazo vya Magharibi. Mutfanga amesema benki za Zimbabwe zinapaswa kutafuta njia ya kufanya sarafu ya rabu ya Rusia na dola Zimbabwe kutumika katika biashara baina ya nchi mbili hizo na Ufaransa inakabiliwa na duru mpya ya mgomo kuhusu mageuzi ya pensheni yaliyopangwa na Rais Emmanuel Macron na ambayo amepingwa vikali na wananchi wa nchi hiyo. Hivi sasa takataka zimerundikana katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Shughuli za kusambaza gesi ya LPG zimesitishwa na huduma za reli zilifutwa jana Jumatano, huku viongozi wa vyama vya wafanyakazi wakiwataka vibarua kutofanya kazi. Jumatano ya jana ilikuwa siku ya nane ya mgomo wa wafanyakazi na maandamano ya mitaani kote Ufaransa. Serikali imepuuza mgomo huo, ambapo waziri wa uchukuzi Clement Bune alisema Jumanne kwamba hakutakuwa na kiwango sawa cha usumbufu wa usafiri wa umma kama siku za maandamano zilizopita. Macron anakaribia kumaliza kusukuma mbele mipango yake ya mageuzi ya pensheni licha ya miezi kadhaa ya maandamano na migogoro inaendelea. Mpango wa Macron kuongeza umri wa kustaafu kwa miaka miwili ahadi 64 umepingwa na vyama vya wafanyakazi tangu katikati ya mwezi Januari mwaka huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wa sasa, sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho makabiliano ya kijeshi yasiyo kawaida kati ya, ya Russia na Marekani katika anga ya Bahari Nyeusi <tune> Kituo cha kamandi ya Marekani barani Ulaya kimetangaza kuwa Jumanne asubuhi ndege ya kivita Rusia aina ya Suhoi su 27 iligongana na ndege isiyo na rubani yaani droni ya Marekani aina ya MQ9 Reaper katika anga Bahari Nyeusi, na kupelekea droni hiyo kuanguka kwenye maji ya kimataifa. Ndege mbili za kivita za Rasia aina ya Suhoi 27 zilifuatilia kwa karibu ndege hiyo isiyo na rubani ya Marekani, katika hali ambayo kamandi ya Ulaya ya Marekani ilikitaja kitendo hicho cha Rasia kuwa kisicho salama wala cha kitaalamu. Katika taarifa ya kamandi hiyo, inadaiwa kuwa ndege ya Rasia pamoja na kuigonga ndege hiyo isiyo na rubani ya Marekani ilinyunyizia mafuta na kuruka mbele yake kwa njia hatari na isiyo ya kitaalamu. Jenerali James B. Harker, kamanda wa kituo hicho, anadai kuwa droni hiyo ilikuwa inafanya operesheni za kawaida katika anga ya kimataifa ilipofuatiliwa na kisha kugongwa na ndege ya Rasia. Aidha, anasema kugongwa huko ndiko kulikoipelekea kuanguka na kisha kupotea kabisa. Uhusiano wa Rasia na Marekani umeingia katika mkondo wa mivutano inaongezeka kila siku, hasa kufuatia hatua ya Marekani na washirika wake wa Ulaya ya kuipa Ukraini silaha za kisasa katika vita vyake na Rasia. Msaada huo mkubwa, pamoja na habari za kijasusi na kijeshi inazopewa Ukraini kutoka vituo vya kijeshi vya NATO na Marekani habari ambazo bila shaka zinatolewa kupitia majukwaa mbalimbali ya kijasusi kama vile satelaiti, ndege za AWACS na vile bila shaka, aina mbalimbali za ndege zisizo na rubani za marekani kama vile MQ-9 Reaper zimeiwezesha Ukraine kugundua na kufuatilia harakati za askari adui na kutoa mapigo kadhaa dhidi ya Russia katika mikoa tofauti ya Ukraine. Bila shaka Rasha inafahamu vema malengo ya harakati za ndege zisizo na rubani za Marekani katika eneo la Bahari Nyeusi na imekuwa ikionya Washington mara kwa mara kuhusiana na suala hilo. Hii ni redio Tehran, ya mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji, ambacho hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku yake ya pili, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana. Kila wiki tunakuambeni mwelasi hadi mwisho. Anayetufungulia kipindi chetu cha leo ni Sheikh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania, ambapo baada ya kutusalimu anasema umoja mkubwa wa Waislamu ndilo suluhisho la kupata faraja Waislamu katika dunia na kumshinda adui yetu mkuu Marekani na washirika wake wote kokote waliko duniani. Lau tutashikamana na kujenga jamii ya umoja mkubwa wetu Waislamu, tutashinda maadui wetu wote itakuwa ni kama Iran ilivyoonyesha kwa wababe wa karne hii, kutokana na umoja na mshikamano wa wananchi wake. Aidha, ana ombi kwa Waislamu wote duniani akisema, naomba tuache kando tofauti zetu na tuungane kumshinda adui yetu mkuu Marekani na washirika wake kokote waliko duniani. Wenu katika umoja wa Waislamu, Sheikh Mohamed Mubarak Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Najua Ahmed, maoni kama haya ya umoja na mshikamano katika safu za Waislamu huwezi kuyaacha vivi hivi bila kusema chochote. Sawa sawa kabisa, Husein. Kwa kweli hii ni changamoto tunatoa Radio Teheran, tunatoa hapa kwenye baraza la wasikilizaji, kwa yeyote yule duniani atueleze ni kitu gani kilichoweza kufanya jambo lolote bila ya kuweka kitu. Umoja hakuna na hayo ndiyo maumbile ya Allah kwa viumbe wake wote. Hata wale wanaoambiwa hawapendi kushirikiana na wengine, nao pia lazima watatumia umoja kufanya mambo yao. Lazima vitu kadhaa vishirikiane, ndipo jambo hata dogo sana litaweza kufanyika. Bila ya umoja hakuna hata jambo moja kabisa na dogo kabisa linaloweza kufanyika. Kivipi, Ahmed? Hebu fanya kama vile unatupa mifano hivi. Na mifano iko mingi tu, Hussein. Kwa mfano mtu anapozungumza, anapotamka neno moja tu, lazima kuwe na umoja baina ya viungo vyake ndipo ataweza kulitamka neno hilo. Ulimi peke yake hauwezi kunyanyuka kama mishipa haikushirikiana na ulimi na mishipa mingine kunyanyua ulimi huo. Kama mdomo hautoshirikiana na ulimi, hakuna neno litakalotoka kinywani. Kama meno hayamo mdomoni kama mate hayamo kanywani, na kama ubongo na fahamu hazipo kwa mtu, hakuna neno moja linaloweza kutamkwa. Ndio maana ni kichekesho kumtarajia mtu aliyezimia atamke neno. Sasa fikiria, kuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja? Si kunyanyua mguu, si kupepesa macho, si kunyanyua mkono, bali si chochote kile kinawezekana bila ya ushirikiano na hayo ndiyo maumbile ya dhati ya Allah kwa mwanadamu. Kila mmoja na kila kiungo, kila mtu na kila kitu kinamhitajia mwenzake kuweza kufanya hata jambo dogo kabisa. Sisi Waislamu pia tuna bahati kwamba dini hii tukufu inatuwekea misingi imara mno ya umoja na mshikamano, lakini inahusunisha na kusikitisha mno kuona tunashindwa kushikamana, kushirikiana na kwa kitu kimoja, na ndiyo maana kama alivyosema Sheikh Shaban, maadui wanatumia silaha hiyo kutukandamiza. Naam, ni kweli kabisa Ahmed, hata mimi nilikuwa sijakifikiria kipengee hiki cha kwamba hakuna chochote kinaweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja. Ni kweli unavyosema. Hapa sasa anayoshika maoni yake mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika: hawa Ashabab sijui ni watu wa sampuli gani? Wao wana kiu ya kuua tu na kumwaga damu za watu wengine wasio na hatia. Sasa kama hivi kufanya mashambulizi Mogadishu, kisa na maana, eti wanasambaza dini ya Uislamu. Ni nani aliyewaambia kuwa dini inasambazwa hivyo? Kisha wakisha kuripua na kufyatua risasi, utawasikiwa akipiga kelele, takbir, Allahu akbar. Je, hivi ndivyo dini inavyotufundisha? Shukran bwana Sheb. Naam, kabisa kabisa, Uislamu bali ubinadamu haufundishi vitu kama hivyo. Hapa naona tuna maoni kadhaa kutoka kwake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika maoni yake ya kwanza kwa leo anasema tunawashauri viongozi wa Afrika, Arabuni, Asia, Amerika ya Latini na kwengineko tuwe waangalifu na uongo wa, wa magharibi. Huyu Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza amejianika kuendeleza uongo wao na kuwalaghai walimwengu. Katika maoni yake mengine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania anasema sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana tunaungana na samahat mufti wa Oman kuitaka serikali ya Oman kujirudi katika maamuzi yake ya kuiruhusu Israel itumie anga yake kupitisha ndege zake. Ni msimamo mzuri wa mufti wa Oman Samahat Ahmad al Khalil wa kuitaka Oman irejee kwenye msimamo wake sahihi wa kutotumiwa anga ya Oman na dola la kihuni na la kidhalimu la Wazayuni. Imetustajabisha Oman kufanya kitu kama hicho, na kwa kweli si kwa maslahi ya wa Wapalestina. Hapo hapo, bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ameipongeza Afrika Kusini kwa msimamo wake imara dhidi ya Israel na kwa kuitetea Palestina. Anasema Afrika Kusini inastahiki heshima kubwa kwa waungwana wote duniani. Kuwa na uhusiano na wazayuni ni kuonyesha kwamba haki za binadamu hazijathaminiwa ulimwenguni. Hapa tungependa kusema mengi, lakini tayari huko nyuma tumesema kutosha, na kimsingi hiki ni kipindi chenu, wapenzi wa wasikilizaji, na kazi yake ni kurusha hewani maoni yenu. Hivyo tutosheke na kumshukuru Bwana Sherali kwa maoni yake. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha +989035065487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir mkwaju sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake nayo ni mengi sana. Katika maoni yake haya ya kwanza kwa leo, anasema upinzani wa magharibi dhidi ya mpango wa China wa kumaliza vita vya vi Ukraine ni kama hila za kipofu, wasie na macho hawaoni athari za vita visivyo na kichwa wala miguu vya Ukraine. Magharibi wafunguke kiakili. China imetoa fursa ya tathmini kubwa, na kusema endapo vita hivi vya kijinga vitaendelea kuwepo, kama vitaendelea, madhara yake kwa dunia ni makubwa zaidi, haswa kwa hatua ambazo Russia itachukua kujihami. Ni hasara kubwa kwa usalama wa dunia. Katika maoni yake mengine, bwana Bulemela anaungana na bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, akisema Tony Blair akikusudia waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ni mwendelezaji wa ukoloni mambo leo. Afrika anajua rasilimali zinazotumika Ukraine ni bure. Bora rasilimali hizo zingetumika kwa maendeleo ya Afrika, zingekuwa na faida kubwa ya kuishika. Afrika bara kubwa na lenye mali ghafi nyingi zinazopatikana Afrika, na rasilimali hizo zinazoharibiwa huko kwa vita vya Ukraine zingeweza kuigeuza Afrika kama shamba la bibi maana wa magharibi wangepata wanachotaka. Najua hapa bado tuna maoni mengi ya Bwana Bulemela na Bwana Sherali Fazel na wengineo, lakini kabla ya kuendelea mbele, ni vyema tukawakumbusha wanabaraza kwamba hilo linalolalamikiwa na na kutolewa dukuduku duku hapa na wanabaraza, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, na Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, linahusiana na habari ya idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran iliyo mnukuu waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair aliyezitaka nchi za magharibi kuvihamishia barani Afrika vita vyao dhidi ya Rasia nam. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Tony Blair aliambia gazeti la Kiingereza la Telegraph kwamba nchi za magharibi zinahitaji kuwa na mkakati mpana wa kukabiliana na Rasia, na mkakati huo ni wa kuliunga mkono na kulisaidia bara la Afrika. Alisema wimbi lijalo la wahamiaji wanaoelekea barani Ulaya na magenge ya itikadi kali litaanza kutokea pwani ya Afrika na hasa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Hivyo alisema ni muhimu kwa nchi za magharibi kuwa na sera mbadala za kuzisaidia nchi za Afrika kutatua matatizo yao hapo hapo. Lakini aliashiria jinsi anavyotiwa wasiwasi na namna nchi za Afrika zinavyozidi kushirikiana na Urusi na kuogopa nguvu za Moscow barani Afrika. Ama kuhusu mgogoro wa waasi wa M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema M23 na vita vyao dhidi ya jeshi la mchongo la Congo DR inaonyesha wazi kuwa wanajeshi wa DRC ni wa mchongo, si Congo DR pekee bali Afrika. Sasa majeshi yake yanaundwa na wanajeshi wa michongo wasioweza kupambana katika medani za kivita bali kuingia jeshi imekuwa ni kama fursa binafsi. Majeshi mengi ya serikali ni dhaifu sana, kama hili jeshi la Kongo DR. Mimi hapa naona nipunguze tena kidogo maoni yake, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye anasema jamii ya kimataifa ndiyo inayopaswa kuitwa ya kimataifa, jamii ya waungwana na si madola ya magharibi yanayojipachika jina la jamii ya kimataifa. Sisi walimwengu tulio wengi tunautaka Umoja wa Mataifa na viongozi waungwana duniani kuliwekea jeshi la Marekani vikwazo na kuliorodhesha katika majeshi ya kigaidi ya kimataifa, na sababu yake ni kwamba dunia ya waungwana imekosa amani kutokana na ukatili na jinai za wamagharibi wanaojifanya wababe wa dunia yetu. Inasikitisha dunia ya waungwana wengi kukaa kimya, hata taasisi ya kimataifa kama Umoja Mataifa, na wa Mataifa nayo haichukui hatua zozote za maana kulinda usalama wa dunia ya waungwana. Naam, ni maoni yake mengine hayo, Bwana Sherali Fazlu, Dar es Salaam, Tanzania. Kiujumla lakini ni kwamba taasisi kubwa kama umoja wa mataifa zinadhibitiwa na madola ya magharibi. Mfano wa wazi ni kura ya veto. Kwa nini kuwe na kura ya veto? Huo ni ukoloni na ubeberu ulio wazi. Kwa nini chombo cha mataifa yote ya dunia, yani umoja wa mataifa, kusiwe na haki sawa? Kwa nini kuwe na wanachama wachache tu wa baraza la usalama ambalo hasa ndiye mwamuzi wa maazimio ya umoja wa mataifa? Hivi haya mataifa mengine hayana haki au hayana busara na akili, mpaka mambo yao yaamuliwe na madola machache? Sasa anarejea tena kwa maoni yake bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Ameandika: subhanallah, Allah hawanusuru raia wa Uturuki na Siria kwa mtihani wa mitetemeko na mingineo. Tumwombe Allah hawanusuru waja wake. Maoni hayo aliandika baada ya nchi mbili za Uturuki na Siria kukumbwa na mitetemeko mikubwa ya mfululizo, tena kwa vipindi vya wiki tofauti. Tunaitikia Amin, dua yako bwana Shebe. Mwanabaraza mwingine hai na wa miaka mingi, bwana Juma Idi Isa kutoka Masawi Kondo wa Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anasema, kwa muda niko mbamba bei Tanzania. Kila la heri Somalia katika ahadi ya kulimaliza na kuliangamiza genge la Shababu, kwani wamekuwa tishio na kikwazo kwa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Naam, shukran sana bwana Juma Idi Isa. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo, na kutakieni kila la heri maisha. Nam, hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kilichotayarishwa na Ahmed Rashid na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Hussein Hassan. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo ya Redio Teheran asubuhi ya, ya leo. Karibuni sasa kutigia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mpenzi msikilizaji, dira ya macho yetu magazetini Alhamisi ya leo tarehe ya kumi na sita Machi inaanzia huko nchini Uganda. Moja ya habari zilizopamba ukurasa mbele wa Daily Monitor inahusiana na kurejea wahanga wa, wa maporomoko ya mporomoko wa ardhi katika mienuko ya Bududa baada ya miaka kumi na tatu tangu kutokea janga hilo la kimaumbile. Habari nyingine ni hii inayohusiana na Kenya kuondoa marufuku ya kuagiza maziwa. Habari ya kutiwa mbaroni askari mmoja wa jeshi la Uganda UPDF akiwa na bunduki aliyokuwa ameificha katika godoro, nayo imepewa nafasi katika gazeti hili, ambapo alitiwa mbaroni katika kituo cha mabasi. Limeandika, wahudumu wa mabasi mjini Kampala wamemkamata askari wa jeshi la ulinzi wananchi wa Uganda UPDF ambaye wa alikuwa wameficha bunduki aina ya AK47 kwenye godoro akishuka kwenye basi katika kituo cha mabasi cha Namayiba. Wahudumu waligundua bunduki hiyo walipokuwa wakishusha mizigo kutoka kwenye buti ya basi walipohisi kitu kigumu kwenye godoro. Katika habari nyingine, Daily Monitor limewanukuu viongozi wa dini wakitahadharisha kuhusiana na vyanzo vya fedha za misaada kutoka nje ya nchi ambazo wanasema huenda baadhi yao vikawa vinapigia debe mahusiano ya kingono na watu wa jinsia moja. Limeandika, viongozi wa makanisa ya wilaya ya Mitooma na maeneo mengine nchini Uganda wamewatahadharisha viongozi wa dini wilayani humo kuwa makini na vyanzo vya fedha zao kutoka nje kwa kuwa baadhi yao wanaweza kuwa wanaendeleza mapenzi ya watu wa jinsia moja. Haya, hayo yakiwa ni ya Uganda ama huko nchini Tanzania, katika nchi jirani tu. Naanza na Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema Samia apongezwa kuinua wanawake Afrika atoa pole maafa ya kimbunga Fred huko Msumbiji. Aliyetumia sambusa akanajisi sasa jela miaka thelathini. Takiona meneja mbaroni uvamizi mgodi wa Tanzanaiti. Kidato cha nne wapewa wiki tatu kubadili tahasusi. Bila shaka ni fursa nyingine hiyo. Benki ya Afrika yatoa bilioni 375 mradi wa umeme. Habari njema, wizara yazindua boti ya utalii bahari ya Hindi. Na kuna picha inayomwonyesha Rais wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan akifurahia jambo na Watanzania wanaoishi Pretoria nchini Afrika Kusini, alipowasili jana nchini humo kwa ziara ya kikazi eh, huko Bondeni kama wanavyoita wenyewe. Ukurasa wa mbele wa Majira, gazeti huru la kila siku, una habari zisemazo LHRC yatoa ushauri tume ya tumia haki jinai yataka ipeleke mapendekezo kwa rais Samia kuhusu watumiwa makosa ya ugaidi waliokaa muda mrefu gerezani. Ponda aibuka wanajeshi ni kati waliotoweka katika kimbunga nchini Malawi. Miaka miwili ya serikali ya awamu ya sita rais Samia alivyoboresha mazingira ya uwekezaji. Bila shaka ni tathmini hizo. Meli kubwa ya shusha magari Tanga ni kitu pia. Jicho ukurasa wa mbele wa Uhuru ukweli daima, anakutana na habari zisemazo CCM na upinzani kumngarisha rais Dr. Samia. Ni wanawake maelfu kukutana daa katika kongamano kubwa la kihistoria kuadhimisha miaka miwili tangu aingia madarakani. Mgao wa umeme Kagera kubakia historia, na serikali imetoa siku ishirini na moja kwa wanafunzi waliomaliza kidato cha nne mwaka jana kurekebisha tahasusi walizofanya na kufanya chaguzi sahihi. Habari inayodondoa katika gazeti eh, Daily News inasema tuko pamoja nawe, Samia amwambia Rais Chakwera wa Malawi huku idadi ya Wamalawi walioaga dunia kwa kimbunga eh, Frede ikipindukia mia mbili. Bila shaka ni maafa makubwa hayo. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo na habari zake zinasema baadhi tu Toban Raila hachoki mm -hmm, kinara upinzani ame memnyana na marais wa nne na mara moja kufanikiwa kuingia serikalini kama waziri mkuu. Likitupasha zaidi, Taifa Leo linaandika maswali yameibuka kuhusu kinachompa kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga mshawasha kuendelea na harakati za kupigania kile alichokitaja kuwa haki na usawa katika jamii wengi wanashangaa anakotoa nguvu na msukumo katika juhudi zake za kushinikiza mageuzi ya kisiasa. Limeandika pia kuwa wakazi wa Kisumu waandamana kulalamikia kupanda kwa bei za bidhaa muhimu jana, kufuatia wito wa kiongozi wa Azimio Raila Odinga. Habari nyingine katika gazeti hili inasema thamani ya shilingi yafifia, bei za bidhaa zinazoagizwa kutoka ugenini sasa ni ghali mno. Habari kuu katika gazeti dada la Daily Nation pia inaakisi jinsi shilingi ya Kenya inavyofifia na jinsi maumivu makali yanayoshuhudiwa katika mifuko wa Kenya. Habari inayodondoka katika gazeti la Stani, hatua Musalia Mudavadi, mkuu wa baraza la mawaziri, ya kumjia juu Raila Odinga kwa uamuzi wake wa kutangaza Jumatatu ijayo kuwa siku ya mapumziko ya umma. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya kumi na saba ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjulbalagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine za Imamu Ali alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjulbalagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma Wasikilizaji wapenzi, siku moja Imamu Ali alaihi salamu aliulizwa kuhusu kauli hii ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akiwaambia Waislamu, badilisheni rangi za nywele zenu nyeupe ili msiwe kama Mayahudi. Imamu alijibu kwa kusema, Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema hayo wakati Waislamu walipokuwa ni wachache, lakini sasa idadi ya Waislamu ni kubwa, hivyo kila mtu anaweza kufanya anavyopenda. Hikma hii ya 17 ya Nahjul Balagha, mpenzi msikilizaji, inahusiana na swali na udadisi wa mmoja wa wafuasi wa, wa Imamu Ali alaihi ssalam ambaye alitaka kujua sababu ya kwa nini Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, alikuwa akiwaambia maswahaba wake watie rangi nywele zao na wasiwe kama Mayahudi wasiopaka rangi nywele zao lakini baada ya miaka mingi ya kutangulia mbele ya haki Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Imamu Ali alayhi salam ikawa hafuati amri hiyo ya Bwana Mtume, wakati yeye ndiye mtu aliyestahiki zaidi kufuata amri na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ili watu wengine nao waweze kuendeleza sunna hiyo. Kwa hivyo alikwenda kwa Imamu na kumuuliza hadithi ya bwana mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, aliyenukuliwa akisema, badilisheni uzee wenu kwa pambo la rangi, ili msifanane na Mayahudi, ina maana gani? Imamu alaihi ssalaam alitambua kwamba mtu huyo alikuwa na mambo yamemchanganya mpaka akafikia kufikiri kwamba kwa vile Imamu Ali alayhi salam ni wasii na khalifa wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa hafanyi kwa mujibu wa suna ya mtume. Imamu alimjibu mtu huyo kwa kumwambia, ndugu yangu, zama ambazo bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiwahimiza maswahaba wake kutekeleza suna hiyo, ilikuwa ni zama ambazo maswahaba wa mtume walikuwa wachache na dhaifu mbele ya maadui. Kwa hivyo hatua yake wakati huo ya kuwaamrisha masohaba wake wapake rangi nywele zao ilikuwa ni mbinu ya kisaikolojia katika kuendesha mambo kwa hikma, kwa sababu kwa kawaida uzee ni ishara ya udhaifu, na bwana mtume hakutaka Waislamu waonekane dhaifu. Alikuwa akiwaamrisha masohaba wake wapake rangi nywele zao kuondoa sura ya uzee, na hilo lilikuwa na taathira kubwa ya kisaikolojia mori na moyo wa kusimama imara kuupigania Uislamu. Adui alipowaona waislamu alisema katika nafsi yake, ikiwa wazee wao wako hivi, basi vijana wao watakuwa imara zaidi, watakuwa na amori na dhamira kubwa zaidi ya kupigania Uislamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamrisha masahaba wake kupaka rangi nywele zao pia na ili maadui, yani mayahudi na washirikina wasijue uhakika wa hikma na amri yake hiyo. Mtume mtukufu alifungamanisha sunna hiyo na Mayahudi ambao walikuwa hawafuati sunna hiyo, hivyo aliwataka Waislamu wapake rangi nywele zao ili wasifanani na Mayahudi. Imamu Ali alaihi ssalamu aliendelea kumwambia mtu huyo kwamba, lakini sasa Waislamu wana nguvu, wametwaa madaraka huku maadui zao wakiwa wamedhoofika, hivyo kupaka rangi nywele nyeupe hakuongezi chochote katika mamlaka na nguvu za Waislamu. Hivyo mtu yoyote anayetaka kupaka nywele rangi na afanye hivyo na yeyote ambaye hataki anaweza kuacha suna hiyo. Hikma ya 17 ya Nahjul Balagha ni kama ifuatavyo wasuila alayhi salam an qawli rasuli sallallahu alayhi wa ali ghayyiru shayba wa la tashabahu bil yahud faqala alayhi salam innama qala dhalik wa ddinu kullun faama lan wakad istasaa ni takuhu wadharaba bijiranihi famroun wa mahtara. Na aliulizwa Imamu Ali alayhi salam kuhusu kauli ya Mtume wa Mwenyezi Mungu aliposema, badilisheni mvi zenu ili msifanane na Mayahudi. Imamu Ali alijibu kwa kusema Mtume hakusema hayo ila wakati ambapo Waislamu walikuwa wachache, lakini hivi sasa mamlaka ya Uislamu imetanuka na imekuwa kubwa na dini imeimarika, aendeleza sunna hiyo yeyote apendaye. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 16 Machi mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1140 iliyopita, Abu Muhammad Hasan bin Ali Utrush aliyepewa lakabu ya Nasir al Kabir ambaye alikuwa mwanazuoni na mwana mapambano mashuhuri katika wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliaga dunia. Alizaliwa mwaka 230 hijria mjini Madina na kubaidishiwa katika mji wa Samara huko kaskazini mwa mji wa Baghdadi nchini Iraki na wafalme wa Bani Abbas akiwa na idadi kadhaa ya watu wa ukoo wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwemo Imam Hasan al Askari na baba yake Hasan Utrush. Alijifunza elimu za kidini mjini Baghdadi na kufa na kutokea kuwa mwanazuoni mashuhuri katika elimu hizo. Alijishughulisha na masuala ya kisiasa pia, ambapo alikuwa na nafasi muhimu katika kipindi cha mapambano na kusimamishwa dola la maalawi huko Tabaristan, kaskazini mwa Iran. Alifanya juhudi kubwa za kueneza dini ya babu yake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ambapo aliwaingiza makumi ya maelfu ya watu katika dini tukufu ya Uislamu. Vilevile vile aliandika vitabu vingi katika uwanja huo vikiwemo vya Albasit Tafsir Al Utrush na Alimamatu Alkabir. Katika siku kama ya leo miaka 116 iliyopita, parvini tisami, mwandishi na malenga mashuhuri wa Kiirani aliyekuwa na kipaji kikubwa alizaliwa katika mji wa Tabriz ulioko kaskazini magharibi mwa Iran. Mshairi huyo alizaliwa katika familia iliyosifika kwa fadhila na heshima. Parvin alijifunza fasihi ya Iran na ya Kiarabu kwa baba yake na alionyesha kipaji cha hali ya juu cha mashairi akiwa bado mdogo. Katika kipindi chote cha masomo Parvin tisami Alikuwa mwanafunzi bora shuleni. Safari zote alizifanya akiwa pamoja na baba yake na kujifunza mambo mengi katika safari hizo. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita alifariki dunia Bi Selma Lagerlof, mwandishi wa Sweden. Lagerlof alizaliwa mwaka 1858 na baada ya kumaliza masomo alianza kujishughulisha na ukufunzi na uandishi wa hadithi na hekaya. Lagalof alikuwa mwanamke wa kwanza kutunukiwa tuzo ya Nobel katika taaluma ya fasihi hapo mwaka 1909. Na, na katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita utawala wa Baathi nchini Iraki ulishambulia bila ya huruma na kwa mabomu ya kemikali za sumu mji wa Halabja wa wakazi wa Kikurdi huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Kwa kutumia makumi ya ndege za kivita. Hujuma hiyo ilianza baada ya kushindwa kupambana na wapiganaji waislamu wa Iran na wakurdi wa huko Iraki. Na katika upande wa pili, wa wananchi waislamu wa Halabcha waliwakaribisha wapiganaji wa jamhuri ya Kiislamu kutokana na dhuluma na ukandamizaji usio na kipimo wa Sadamu Hussein. Raia elfu tano wasio na hatia waliuawa kutokana na kuvuta gesi ya sumu huko Halabcha. Hata hivyo, nchi za magharibi hazikuchukua hatua yoyote kwa jinai hiyo kubwa na ya kutisha ya Saddam Hussein. nam wapenzi wasikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri mkuu wa Iraq karibisha mapatano ya Irani na Saudi Arabia na kusema kuwa Irani kamwe haiingilii maswala ndani ya Iraqi na kwamba wamagharibi wanapasa kufahamu mazingira ya Iraqi. Malawi na Msumbiji ziko mbioni kuokoa manusura wa kimbunga cha tropiki Fredi huku idadi waliofariki dunia ikiongezeka zaidi ya mia mbili sabini Jumatano jana kufuatia dhuruba hiyo kali zaidi kuwahi kurekodiwa katika upande wa kusini mwa sayari ya dunia. Karibu raia elfu tatu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wanaripotiwa kuingia nchini Tanzania kwa ajili ya kuomba hifadhi ya ukimbizi kufuatia machafuko yanayoendelea katika mikoa ya mashariki mwa nchi hiyo. Benki kuu za Rusia na Zimbabwe zinapaswa kuanzisha mfumo wa kutumia sarafu za kitaifa badala ya dola Marekani, sambamba na kuangalia fursa za mabadilishano ya kibiashara kwa kutumia dhahabu. Hayo yamesemwa na msemaji wa chama tawala cha Zimbabwe ZANU-PF katika mahojiano na duru za habari na Ufaransa inakabiliwa na duru mpya ya mgomo kuhusu mageuzi ya pensheni yaliyopangwa na Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo na ambayo yamepingwa vikali na wananchi. Hivi sasa takataka zimerundikana katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Shughuli za kusambaza gesi ya LPG zimesitishwa na huduma za reli zilifutwa siku ya Jumatano, huku viongozi wa vyama vya wafanyakazi wakiwataka vibarua kutofanya kazi. Mpenzi msikilizaji, muhtasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa jijini Tehran kwa asubuhi ya leo, la ziada sina ghairi ya kuwageni nikikutakieni asubuhi njema, asanteni na kwa herini. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.