Hii ni idhaa ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi, lakini makafiri hawa kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya yetu ya Jumaatano usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jamjam jam, hapa jijini Tehran. Mpenzi msikilizaji, na tulio waandalieni, eh, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo, na kitafuatiwa na eh, makala ya hekima eh, katika Nahjul Balagha, kisha tutakuwa na duaa ya mwezi huu wa Shaabani na kasida nengu. Kuwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kukumbusha kuwa unaweza kutupata mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya pastoday.ir/sw na hali kadhalika, nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa ya FM, inapatikana maeneo kadhaa nchini humo, ikiwa ni pamoja na kupitia mia moja na tano nukta tatu FM Tanga. Pia Maarifa FM 99.1 Lindi. Huko Mwanza unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja nukta tisa. Wasikilizaji wetu walioko Kigoma wanatupata kupitia Maarifa FM 99.7. Uh, Mtwara nako unaweza kuisikiliza redio Teheran kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja na halkadhalika, huko Singida unaweza kuipata mubashara Radio Teheran kupitia Maarifa FM 99.1. Nam wapenzi wasikilizaji, na baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Tafadhalini kuweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Sasa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema wenye chuki dhidi ya Uislamu hawaamini dini wala maadili. Jarida la National Review lasema makubaliano ya Iran na Saudi Arabia ni kikwazo kikubwa kwa sera za kigeni za Marekani. na Rusia yaitaka Marekani isitishe safari za ndege za uhasama baada ya tukio la droni katika Bahari Nyeusi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje jamhuri ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba na hapa namnukulu wale wenye chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu hawaamini maadili yoyote ya kibinadamu na dini za Mwenyezi Mungu. Serikali za nchi za magharibi katika miaka ya karibuni zimewaunga mkono na kuwafadhili wanaoeneza chuki dhidi ya Uislamu ambao wamezivunjia heshima, thamani na matukufu ya dini tukufu ya Uislamu wa na Waislamu. Kwa sababu hiyo baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka jana lilipasisha azimio likitangaza tarehe 15 mwezi Machi kila mwaka kama siku ya kimataifa ya kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Nasir Qanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika kwenye ukurasa wa leo kuwa dini tukufu ya Uislamu Mustafa sallallahu alihi wa alihi wasallam alibeba ujumbe wa amani, urafiki na kuishi pamoja kwa amani wanadamu wote. Kanaani ameongeza kuwa wale wanaoeneza chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu hawaamini thamani na maadili yote ya kibinadamu. Wanaamini kuwa maslahi yao haramu yamo katika kueneza hitilafu na mifarakano ya matabaka mbalimbali mbali ya wanadamu. Jarida la National Review limeandika kuwa makubaliano kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufalme wa Saudi Arabia ambayo yalifikiwa kwa upatanishi wa China na kushindwa, ni kushindwa kukubwa kwa malengo ya sera za nje za Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Jarida hilo la Marekani limeandika kuwa makubaliano hayo pia ni pigo kubwa na kushindwa Tel Aviv, yani ushirika mkuu wa Marekani. Uh, utawala ambao unashuhudia uh, kuboreka uhusiano wa nchi ambayo imekuwa ikifanya mikakati ya kuwa na uhusiano Arabia na adui wake mkuu yani Iran. Ripoti ya jarida la National Review imeongeza kuwa makubwa yameonyesha ya wazi kuwa sera za Marekani katika eneo la Asia Magharibi na duniani zimeshindwa na kugonga mwamba. Katika mazungumzo yaliyofanyika Ijumaa iliyopita kati ya Iran na Saudi Arabia mjini Beijing, nchi hizo mbili zilikubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kukatwa kwa uh, takribani miaka saba. Kwa mujibu wa makubaliano ya nchi hizo mbili e, za Kiislamu, mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Saudi Arabia watakutana hivi karibuni na katika kipindi cha ndani ya miezi miwili watatayarisha mazingira ya kubadilishana mabalozi na kufunguliwa ofisi za kibalozi na mambo mengine yanayohitajika kwa ajili ya kurejesha mahusiano mema. Tarehe 3 Januari elfu mbili kumi na sita, Saudi Arabia ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio kwamba baadhi ya watu walishambulia ubalozi wa uh, na ofisi ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo hapa mjini Teheran na katika mji wa Mashhad, kaskazini mashariki mwa Iran. Tuelekee kwingineko duniani ambapo kwanza kabisa ni eh, kadhia ya Rasia na Marekani, ambapo balozi wa Rasia nchini Marekani anasema vitendo visivyokubalika vya jeshi la Marekani karibu na ardhi ya Rasia ni sababu ya wasiwasi, kusimamisha safari za ndege za uhasama karibu na mpaka ya nchi hiyo. Anatoli Antonov aliyesema hayo katika chapisho kwenye ukurasa wake wa Telegram siku ya Jumatano, siku moja baada ya Moscow kusema kuwa ilinasa ndege isiyo na rubani droni ya Marekani aina ya MQ-9 juu ya maji ya Bahari Nyeusi. Balozi huyo amesema na hapa namnukuu, tunachukulia kwamba Marekani itajiepusha na uvumi zaidi katika vyombo vya habari na kusimamisha safari za ndege karibu na mipaka ya Rasia, na kuongeza kuwa hatua yote ya Marekani kutumia silaha ni uhasama waziwazi. Aidha, amesema Moscow inafahamu vyema kwamba droni hizo za Marekani katika mipaka ya Russia zinakusanya data kwa masilahi ya wanajeshi wa Ukraine kwa ajili ya kukabiliana na wanajeshi wa Russia. Huyo amesema ana uhakika kwamba iwapo ndege isiyo na rubani ya Russia itatokea, uh, karibu na maeneo ya Marekani, jeshi la Marekani litachukua hatua kali na halitoruhusu anga au eneo la maji kuvurugwa halkadhalika antonov amesema washington tayari imeipatia kiev silaha zenye thamani ya dola bilioni 33 wakibainisha kuwa ni wazi kabisa kwamba ni marekani ambayo inachochea kwa makusudi mzozo wa ukraine moja kwa moja kwa silaha jeshi la marekani limedai kuwa ndege ya kivita ya rasia ilinasa propela ya ndege moja ya kijasusi isiyo na rubani ya nchi hiyo na kuifanya ianguke kwenye Bahari Nyeusi jana Jumanne, katika makabiliano ya kwanza ya moja kwa moja kati ya majeshi ya madola hayo mawili tangu Rusia ilipoanzisha operesheni maalum ya kijeshi nchini Ukraine mwaka mmoja uliopita. Hata hivyo, wizara ya ulinzi ya Rusia imekanusha kuwa ndege yake ya, ya kivita iligongana na ndege hiyo isiyo na rubani au UAV na kubainisha kuwa droni hiyo ya Marekani ilianguka baada ya ku fanya kile ilichokiita upindaji wa ghafla. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Rasia imeongeza kuwa ndege hiyo isiyo na rubani iligunduliwa karibu na peninsula ya Crimea ambayo Mosco iliunganisha na shirikisho la Rasia kutoka Ukraine mwaka elfu mbili kumi na nne. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, inawajiani moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, kwa kifupi Hamas, imeuonya vikali utawala wa kizaini wa Israeli usithubutu kuhujumu au kuuvamia msikiti wa Al Aksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Salah Al Aruri, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas, amebainisha kwamba wana mukawama au wana mapambano wakiislamu katu hawatoruhusu utawala ghasibu wa israel uendelee kuvunjia heshma msikiti huo mtakatifu hasa katika mwezi mtukufu wa ramadhani unaoanza wiki ijayo ameeleza bayana kuwa jaribio lolote la utawala wa Tel Aviv la kutuisha sera zake katika maeneo matukufu ya Masjidul akswa wakati wa mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadhani litakabiliwa na radi ya mali ya watu wetu Siku chache zilizopita makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali ya kufurutuada walivamia tena msikiti wa Alaksa katika mji wa Kuds au Jerusalem, chini ya ulinzi mkali kutoka kwa wanajeshi katili wa utawala ghasibu wa Israel. Walowezi hao wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi hilo katili la Israel, baada ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo mtakatifu, walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu na kufanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Vitendo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa al-Aqsa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia ya Benamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Wapalestina na maeneo wa yao matakatifu. Salah Al Aruri, naibu mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesisitiza kuwa harakati hiyo ya mukawama au mapambano ya Kiislamu yenye ya makao yake huko Ghaza haina nia ya kuchochea taharuki, lakini haitanyamaza kimya iwapo utawala wa kizayuni utapuuza sheria za kimataifa na kuvamia msikiti mtukufu wa Laksa katika mji wa Kuds. Na kwa kumalizia ni kwamba shirika la afya duniani who limesema nchi 37 za bara la afrika zinakabiliwa na hatari kutokana na uhaba wa wahudumu wa afya who imesema mifumo ya afya ya nchi hizo inakabiliwa na mtikisiko kwa kuwa madaktari na wahudumu wengine wa afya wanaondoka katika nchi hizo na kwenda uh, kutafuta ajira ughaibuni kwa mujibu wa shirika la afya duniani, kwa ujumla, nchi 55 duniani zikiwemo 37 za Afrika zinakabiliwa na hatari kutokana na uhaba wa wahudumu wa afya. Taarifa ya WHO, WHO iliyotolewa jana Jumanne inasema kuwa mbali na nchi 37 za Kiafrika nyingine nane zina zinakodolewa macho na hatari ya afya na ziko katika eneo la Pasifiki Magharibi, sita eneo la Mashariki mwa Mediterania, tatu za kusini mashariki mwa Asia na moja ya kanda ya Amerika. Daktari Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa WHO, anasema wahudumu wa afya ni uti wa mgongo wa mfumo wote ule wa afya, na kwamba uhaba wa madaktari na wahudumu wa afya katika nchi hizo unawasababishia matatizo raia wa mataifa hayo. Kwa mfano wamesema Nigeria, nchi yenye zaidi ya watu milioni mia mbili ishirini ina madaktari elfu kumi pekee, swala ambalo linawafanya wagonjwa wakabiliwe na matatizo mengi katika kupata huduma za matibabu. Hali kadhalika Uingereza, ambayo hivi sasa inakabiliwa na uhaba mkubwa wa wauguzi na waalimu baada ya kujitoa katika Umoja wa Ulaya, imekuwa ikijielekeza katika koloni lake la zamani Zimbabwe kutafuta wafanyakazi wa sekta hizo. Nam na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Bar, uh, bara kabisa, wapenzi wa sikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na usiku huu utahusu Mauritania ya kanusha uh, kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Serikali ya Mauritania imekanusha madai ya utawala wa kizayuni wa Israeli kuwa inafanya nao mashauriano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nouakchott hivi karibuni, msemaji wa serikali ya Mauritania Nafthi Old Shurugha huku akikanusha madai ya vyombo vya habari vya kizayuni kuhusu kuwepo mashauriano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Tel Aviv na Nuakshot amesema, na hapa na mnukulu, sisi hatuna mawasiliano wala mashauriano yoyote na Israel, mwisho wa kumnukulu. Mauritania ilitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel mwaka 99 wakati wa utawala wa Kanali Muawiya Uld Sidi Ahmed Taya hata hivyo katika kujibu mashambulizi ya israel dhidi ya ukanda wa gaza mwaka elfu mbili na tisa rais mwingine wa zamani wa mauritania muhamad uld abdul aziz alisimamisha kwa muda uhusiano huo na hatimaye kuukata kabisa mwaka elfu mbili na kumi kukadhibishwa madai ya utawala wa kizayuni wa israel ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na mauritania ni pigo jingine kwa uwepo wa utawala huo wa kizayuni barani Afrika. Juhudi za utawala huo za kuanzisha uhusiano na Mauritania zimefanyika katika fremu ya mpango mpana wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump unaojulikana kwa jina la Abraham Accords, unaolenga kuanzisha uhusiano kati ya utawala wa kibaguzi wa Israel na nchi za Kiarabu au Kiislamu pamoja na kuwa kasi ya mpango huo imepungua kufuatia kuondoka madarakani Trump huko Marekani, lakini bado utawala huo wa kizayuni unafuatilia kwa nguvu zake zote e, mpango huo ili kuendeleza mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za kiarabu na kiislamu za Asia Magharibi, Afrika na hata Asia Mashariki. Pamoja na hayo juhudi hizo zimekabiliwa na upinzani mkali wa kieneo na kimataifa kutokana na siasa na vitendo vya ubaguzi na jinai za kutisha zinazotekelezwa na utawala huo wa kizayuni dhidi ya Wapalestina na hali kadhalika, kuendelezwa ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Muqaddas au Jerusalem yani Quds inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo haramu, kwa kadiri kwamba hata nchi za Kiarabu kama vile Umoja wa Falme za Kiarabu au UAE, ambazo tayari zimetangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo, sasa zimeingiwa na wasiwasi mno na hivyo kuamua kupunguza kasi ya kuimarisha uhusiano na utawala huo bandia. Kuhusiana na hilo umoja wa falme za Kiarabu umefuta makubaliano yake ya silaha na utawala wa Kizayuni wa Israeli na wakati huo huo kuahirisha kwa mara ya tano mfululizo safari ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu katika nchi hiyo ya Kiarabu ya Ghuba ya Uajemi. Katika bara la Afrika, wimbi kubwa la upinzani dhidi ya Israeli limeibuka. Thibitisho la wazi la suala hilo ni kufukuzwa kwa fedheha hivi karibuni ujumbe wa utawala wa kizaini wa Israel katika kikao cha Umoja uh, wa Afrika huko Adis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia, pamoja na azimio la umoja huo la kuwataka wanachama wake wakate uhusiano wao na utawala huo wa kizaini wa Israel. Azimio hilo linaeleza kuwa nchi wanachama hazipaswi kutambua rasmi mamlaka na hali isiokuwa ya kisheria inayotekelezwa na utawala wa kizaini wa Israel katika ardhi zinazokaliwa kwa, kwa mabavu na kukoloniwa za Palestina na maeneo mengine ya Kiarabu likiwemo la mashariki mwa mji wa Kuds, hali inayopelekea maeneo hayo kutambulika kuwa yanakaliwa kikoloni na kwa msingi wa ubaguzi wa rangi. Pia linazitaka nchi wanachama kukata uh, uhusiano na utawala huo ghasibu, na pia uh, kukata kabisa mabadilishano yoyote ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja ya kiutamaduni, kisayansi na kibiashara na utawala huo wa kizayuni wa Israeli. Kuhusiana na hilo, na kinyume na madai ya utawala haramu wa Israeli, Mauritania si tu kwamba haijachukua hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo bandia, bali kimsingi imekanusha kuwepo kwa jambo kama hilo. Tangu mwezi uliopita, vyombo vya habari vya be kizayuni vimekuwa vikizungumzia swala la kuanzisha uhusiano kati ya utawala wa kizayuni wa Israeli na Mauritania. Kuhusiana na hilo, gazeti la kizayuni la Israel Hayom linadai kuwa mazungumzo na mashauriano ya kina yanafanyika na nchi nne ili kuanzisha nazo uhusiano wa kawaida katika fremu ya mpango huo wa Abraham Accords na kwamba Wizara ya mambo ya utawala huo inayoongozwa na Eli Cohen inaendeleza juhudi za kuanzisha uhusiano wa kawaida na Mauritania, Somalia, Niger na Indonesia. Gazeti hilo limedai kuwa mashauriano na Mauritania yamepiga hatua, kwamba katika kikao chake cha huko nyuma na Analena Baibok, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Cohen alimtaka ke kusaidia utawala wa kizayuni kuanzisha uhusiano wa kawaida na Mauritania na halkadhalika Niger. Hii ni katika hali ambayo tangu mwaka 2021 wanazuoni na maimamu wa swala ya Ijumaa wapatao mia mbili wa Mauritania wametoa fatwa za kuharamisha kuanzisha uhusiano na utawala wa ki wametangaza hadharani kwamba ni haramu kuwa na uhusiano wa aina yote na utawala huo ghasibu, na kwamba hakuna kitu kinachoweza kuhalalisha uhusiano wa aina hiyo. Si tu kuwa Waisraeli umepata pigo katika nchi kama vile Mauritania bali hata katika nchi kama Afrika Kusini, ambayo ina e, uhusiano wa kidiplomasia na Israel. Bunge la nchi hiyo hivi karibuni lilipasisha kupunguza kiwango cha uhusiano na utawala haramu wa Israeli. Ni pigo jingine kubwa kwa utawala huo wa kizayuni bar Bapo, msikilizaji, naona muda wetu nazidi kuyoyoma, hivyo haraka haraka nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la lawa na eh, makala kuhusiana na hekima katika dua ya mwezi wa Shaaban na kisha kasida. Hivyo nawatakie ni usikilizaji mwema, karibuni sasa kusikiliza matangaa yeah. La wasikilizaji, bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji ambacho la siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku yake ya pili ya na mchana kila wiki, tunakuombeni hadi mwisho Anayetufungulia kio ni Sheikh Muhamed Mubarak Omar Shahbal wapangani Tanga, Tanzania. Usalimu anasema, umoja mkubwa ndilo suluhisho la kupata faraja Waislamu katika dunia na kumshinda adui yetu mkuu marwake wote kokote waliko duniani. Lau tutashikamana na kujenga jamii ya umoja mkubwa wetu Waislamu, tutashinda maadui, itakuwa ni kama Iran ilivyoonyesha kwa wababe wa karne hii, kutokana na umoja na mshikamano wa wananchi wake. Ombi kwa Waislamu wote duniani akisema, naomba tuache kando tofauti zetu na tuungane kumshinda adui yetu mkuu Marekani na washirika wake kokote waliko duniani. Wenu katika umoja wa Waislamu, Shaharak Shahbal Wapangani, Tanga. Oni kama haya ya umoja na mshikamano katika safu za Waislamu huwezi kuyaacha vivi hivi bila kusema chochote. Sawasawa kabisa, Husein. Kwa kweli hii ni changamoto tunatoa Redio Teheran, tunatoa hapa kwenye baraza la wasikilizaji, kwa yeyote yule duniani, atueleze ni kitu gani kilichoweza kufanya jambo lolote bila ya kuweka kitu. Umoja hakuna, na ndiyo maumbile ya Allah kwa viumbele. Wanaoambiwa hawapendi kushirikiana na wengine nao pia lazima watatumia umoja kufanya mambo yao lazima vitu kadhaa vishirikiane ndipo jambo hata dogo sana litaweza kufanyika. Bila ya umoja hakuna hata jambo moja kabisa na dogo kabisa linaloweza kufanyika. Kivipi Ahmed, hebu fanya kama vile unatupa mifano hivi na. mifano iko mingi tu Hussein. Kwa mfano, mtu anapozungumza anapotamka neno moja tu, lazima kuwe na umoja baina ya viungo vyake ndipo ataweza kulitamka neno hilo. Ulimi peke yake hauwezi kunyanyuka kama mishipa haikushirikiana na ulimi na mishipa mingine kunyanyua ulimi huo. Kama mdomo hautoshirikiana na ulimi, hakuna neno litakalotoka kinywani. Kama meno hayamo mdomoni, kama mate hayamo kanywani, na kama ubongo na fahamu hazipo kwa mtu, hakuna neno moja linaloweza kutamkwa. Ndiyo maana ni kichekesho kumtarajia mtu aliyezimia atamke neno. Sasa fikiria, kuna chochote kinachoweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja? Si kunyanyua mguu, si kupepesa macho, si kunyanyua mkono, bali si chochote kile kinawezekana bila ya ushirikiano. Na hayo ndiyo maumbile ya dhati ya Allah kwa mwanadamu, kila mmoja na kila kiungo, kila mtu na kila kitu kina mhitajia mwenzake kuweza kufanya hata jambo dogo kabisa. Sisi Waislamu pia tuna bahati kwamba dini hii tukufu inatuwekea misingi imara mno ya umoja na mshikamano, lakini inahusunisha na kusikitisha mno kuona tunashindwa kushikamana, kushirikiana na kuwa kitu kimoja. Na ndio maana kama alivyosema Shekh Shaban, maadui wanatumia silaha hiyo kutukandamiza. Naam, ni kweli kabisa Ahmed, hata mimi nilikuwa sijakifikiria kipengee hiki cha kwamba hakuna chochote kinaweza kufanyika bila ya ushirikiano na umoja. Ni kweli unavyosema. A sasa, anayoshika maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika hawa ashababu, sijui ni watu wa sampuli gani? Wao wana kiu ya kuua tu na kumwaga damu za watu wengine wasio na hatia. Sasa kama hivi kufanya mashambulizi Mogadishu, kisa na maana, eti wanasambaza dini ya Uislamu. Ni nani aliyewaambia kuwa dini inasambazwa hivyo? Kisha wakisha kuripua na kufyatua risasi utawasikia akipiga kelele takbir, Allahu Akbar. Je, hivi ndivyo dini inavyotufundisha? Shukran bwana Shebi. Nam, kabisa kabisa, Uislamu bali ubinadamu haufundishi vitu kama hivyo. Hapa naona tuna maoni kadhaa kutoka kwake bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Katika maoni yake ya kwanza kwa leo, anasema tunawashauri viongozi wa Afrika, Arabuni, Asia, Amerika ya Latini na kwengineko tuwe waangalifu na uongo wa, wa magharibi. Huyu Tony Blair, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, amejianika kuendeleza uongo wao na kuwalaghai walimwengu. Katika maoni yake mengine, Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema sisi jamii kima ya kimataifa ya waungwana tunaungana na samahat mufti wa Oman kuitaka serikali ya Oman kujirudi katika maamuzi yake ya kuiruhusu Israel itumie anga yake kupitisha ndege zake. Ni msimamo mzuri wa Mufti wa Oman Samahat Ahmad al Khalil wa kuitaka Oman irejee kwenye msimamo wake sahihi wa kutotumiwa anga ya Oman na dola la kihuni na la kidhalimu la Wazayuni. Imetustajabisha Oman kufanya kitu kama hicho, na kwa kweli si kwa maslahi ya Palestina. Hapo hapo Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ameipongeza Afrika Kusini kwa msimamo wake imara dhidi ya Israel na kwa kuitetea Palestina. Anasema Afrika Kusini inastahiki heshima kubwa kwa waungwana wote duniani. Kuwa na uhusiano na wazayuni ni kuonyesha kwamba haki za binadamu hazijathaminiwa ulimwenguni. Hapa tungependa kusema mengi, lakini tayari huko nyuma tumesema kutosha, na kimsingi hiki ni kipindi chenu wapenzi wa wasikilizaji, na kazi yake ni kurusha hewani maoni yenu, hivyo tutosheke na kumshukuru Bwana Sherali kwa maoni yake. Nam, kilichoko hewani, wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha plus 989035065487 na barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir mkwaju sw. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake nayo ni mengi sana. Katika maoni yake haya ya kwanza kwa leo, anasema upinzani wa magharibi dhidi ya mpango wa China wa kumaliza vita vya vi Ukraine ni kama hila za kipofu asiye na macho, hawaoni athari za vita visivyo na kichwa wala miguu vya Ukraine. Magharibi wafunguke kiakili. China imetoa fursa ya tathmini kubwa, na kusema endapo vita hivi vya kijinga vitaendelea kuwepo, kama vitaendelea, madhara yake kwa dunia ni makubwa zaidi, haswa kwa hatua ambazo Russia itachukua kujihami. Ni hasara kubwa kwa usalama wa dunia. Katika maoni yake mengine, bwana Bulemela anaungana na bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, akisema Tony Blair akikusudia waziri mkuu wa zamani wa Uingereza ni mwendelezaji wa ukoloni mambo leo. Afrika anajua rasilimali zinazotumika Ukraine ni bure. Bora rasilimali hizo zingetumika kwa maendeleo ya Afrika, zingekuwa na faida kubwa ya kuishika. Afrika bara kubwa na lenye mali ghafi nyingi zinazopatikana Afrika, na rasilimali hizo zinazoharibiwa huko kwa vita vya Ukraine zingeweza kuigeuza Afrika kama shamba la bibi. Maana wa magharibi wangepata wanachotaka. Najua hapa bado tuna maoni mengi ya Bwana bulemela na Bwana Sherali Fazel na wengineo, lakini kabla ya kuendelea mbele, ni vyema tukawakumbusha wanabaraza kwamba hilo linalolalamikiwa na kutolewa dukuduku hapa na wanabaraza, Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, na Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, linahusiana na habari ya idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran iliyomnukuu waziri mkuu wa zamani wa Uingereza Tony Blair aliyezitaka nchi za magharibi kuvihamishia barani Afrika vita vyao dhidi ya Russia. Naam, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Tony Blair aliambia gazeti la Kiingereza la Telegraph kwamba nchi za magharibi zinahitaji kuwa na mkakati mpana wa kukabiliana na Russia, na mkakati huo ni wa kuliunga mkono na kulisaidia bara la Afrika. Alisema wimbi lijalo la wahamiaji wanaoelekea barani Ulaya na magenge ya itikadi kali litaanza kutokea pwani ya Afrika, na hasa nchi za kusini mwa jangwa la Sahara. Hivyo alisema ni muhimu kwa nchi za Magharibi kuwa na sera mbadala za kuzisaidia nchi za Afrika kutatua matatizo yao hapo hapo. Lakini aliashiria jinsi anavyotiwa wasiwasi na namna nchi za Afrika zinavyozidi kushirikiana na Russia na kuogopa nguvu za Moscow barani Afrika. Ma kuhusu mgogoro wa waasi wa M23 huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza, Tanzania, anasema M23 na vita vyao dhidi ya jeshi la mchongo la Kongo DR inaonyesha wazi kuwa wanajeshi wa DRC ni wa mchongo, si Kongo DR pekee bali Afrika. Sasa majeshi yake yanaundwa na wanajeshi wa michongo wasioweza kupambana katika medani za kivita bali kuingia jeshi imekuwa ni kama fursa binafsi. Majeshi mengi ya serikali ni dhaifu sana, kama hili jeshi la Kongo DR. Mimi hapa naona nipunguze tena kidogo. maoni yake bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye anasema jamii ya kimataifa ndiyo inayopaswa kuitwa ya kimataifa, jamii ya waungwana na si madola ya magharibi yanayojipachika jina la jamii ya kimataifa. Sisi walimwengu tulio wengi tunautaka Umoja wa Mataifa na viongozi wa ungwana duniani kuliwekea jeshi la Marekani vikwazo na kuliorodhesha katika majeshi ya kigaidi ya kimataifa. Na sababu yake ni kwamba dunia ya waungwana imekosa amani kutokana na ukatili na jinai za wa magharibi wanaojifanya wababe wa dunia yetu. Inasikitisha dunia ya waungwana wengi kukaa kimya. Hata taasisi ya kimataifa kama Umoja Mataifa na wa Mataifa nayo haichukui hatua zozote za maana kulinda usalama wa dunia ya waungwana. Naam, ni maoni yake mengine hayo, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Kiujumla lakini ni kwamba taasisi kubwa kama Umoja wa Mataifa zinadhibitiwa na madola ya magharibi. Mfano wa wazi ni kura ya veto. Kwa nini kuwe na kura ya veto? Huo ni ukoloni na ubeberu ulio wazi. Kwa nini chombo cha mataifa yote ya dunia, yaani umoja wa mataifa, kusiwe na haki sawa? Kwa nini kuwe na wanachama wachache tu wa baraza la usalama, ambalo hasa ndiye mwamuzi wa maazimio ya umoja wa mataifa? Hivi haya mataifa mengine hayana haki au hayana busara na akili, mpaka mambo yao yaamuliwe na madola machache? Sasa anarejea tena kwa maoni yake. Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika subhanallah, Allah awanusuru raia wa Uturuki na Siria kwa mtihani wa mitetemeko na mingineo. Tumwombe Allah hawanusuru waja wake. Maoni hayo aliandika baada ya nchi mbili za Uturuki na Siria kukumbwa na mitetemeko mikubwa ya mfululizo, tena kwa vipindi vya wiki tofauti. Tunaitikia Amin dua yako bwana Shebe. Mwanabaraza mwingine hai na wa miaka mingi bwana Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anasema kwa muda niko mbamba bay. Tanzania kila la heri Somalia katika ahadi ya kulimaliza na kuliangamiza genge la Shababu, kwani wamekuwa tishio na kikwazo kwa Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Nam shukran sana bwana Juma Idi Isa. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha, wa kabisa kabisa kwa leo, na kutakieni kila la kheri maisha <muchos> <muchos> ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha nahjul balagha tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hii ni hikma ya 17 wasikilizaji wapenzi siku moja imamu ali alaihi ssalam aliulizwa kuhusu kauli hii ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye amenukuliwa akiwaambia Waislamu, badilisheni rangi za nywele zenu nyeupe ili msiwe kama Mayahudi. Imamu alijibu kwa kusema mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema hayo wakati Waislamu walipokuwa ni wachache, lakini sasa idadi ya Waislamu ni kubwa, hivyo kila mtu anaweza kufanya anavyopenda. Hikma hii ya 17 ya Nahjul Balagha, mpenzi msikilizaji, inahusiana na swali na udadisi wa mmoja wa wafuasi wa Imamu Ali alaihi ssalam ambaye alitaka kujua sababu ya kwa nini bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwaambia maswahaba wake watiye rangi nywele zao, na wasiwe kama Mayahudi wasiopaka rangi nywele zao lakini baada ya miaka mingi ya kutangulia mbele ya haki Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, Imamu Ali alayhi salam, ikawa hafuati amri hiyo ya Bwana Mtume, wakati yeye ndiye mtu aliyestahiki zaidi kufuata amri na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, ili watu wengine nao waweze kuendeleza sunna hiyo. Kwa hivyo alikwenda kwa imamu na kumuuliza hadithi ya bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliyenukuliwa akisema, badilisheni uzee wenu kwa pambo la rangi ili msifanane na Mayahudi ina maana gani? imamu Ali alaihi salam alitambua kwamba mtu huyo alikuwa na mambo yamemchanganya mpaka akafikia kufikiri kwamba kwa vile Imamu Ali alayhi salam ni wasii na khalifa wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa sallam alikuwa hafanyi kwa mujibu wa suna ya mtume. Imamu alimjibu mtu huyo kwa kumwambia, ndugu yangu, zama ambazo bwana mtume sallallahu alayhi wa sallamu alikuwa akiwahimiza maswahaba wake kutekeleza suna hiyo ilikuwa ni zama ambazo maswahaba wa mtume walikuwa wachache na dhaifu mbele ya maadui, kwa hivyo hatua yake wakati huo ya kuwaamrisha masahaba wake wapake rangi nywele zao ilikuwa ni mbinu ya kisaikolojia katika kuendesha mambo kwa hikma, kwa sababu kwa kawaida uzee ni ishara ya udhaifu, na Bwana Mtume hakutaka Waislamu waonekane dhaifu. Alikuwa akiwaamrisha masahaba wake wapake rangi nywele zao kuondoa sura ya uzee, na hilo lilikuwa na taathira kubwa ya kisaikolojia mori na moyo wa kusimama imara kuupigania Uislamu. Adui alipowaona Waislamu alisema katika nafsi yake, ikiwa wazee wao wako hivi, basi vijana wao watakuwa imara zaidi, watakuwa na mori na dhamira kubwa zaidi ya kuupigania Uislamu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa sallam aliwaamrisha maswahaba wake kupaka rangi nywele zao pia na ili maadui, yani Mayahudi na washirikina wasijue uhakika wa hikma na amri yake hiyo. Mtume mtukufu alifungamanisha sunna hiyo na Mayahudi ambao walikuwa hawafuati sunna hiyo, hivyo aliwataka Waislamu wapake rangi nywele zao ili wasifanani na Mayahudi. Imamu Ali alaihi salamu aliendelea kumwambia mtu huyo kwamba, lakini sasa Waislamu wana nguvu, wametwaa madaraka huku maadui zao wakiwa wamedhoofika, hivyo kupaka rangi nywele nyeupe hakuongezi chochote katika mamlaka na nguvu za Waislamu. Hivyo mtu yoyote anayetaka kupaka nywele rangi na afanye hivyo, na yeyote ambaye hataki anaweza kuacha suna hiyo. Hikma ya 17 ya Nahju Lbalagha ni kama ifuatavyo: wasuila alaihi ssalam an qauli rasuli sallallahu alaihi wa alihi ghayiru shaiba wala tashabahu bilyahud faqala alaihi ssalam innama qala dhalik Imamu Ali alijibu kwa kusema, Mtume hakusema hayo ila wakati ambapo Waislamu walikuwa wachache, lakini hivi sasa mamlaka ya Uislamu imetanuka na imekuwa kubwa na dini imeimarika. Aendeleze sunna hiyo yeyote apendaye. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh na kuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako mola wangu. Mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya, na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kutakasa moyo wangu kuondolea uchafu wa kughafilika nawe. Ilahi, mdhur ilayya nadhara man nadaita faajabak Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wakaribu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mola wangu, nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi, inna man wala tahjubni arrafatik. Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayeafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuwa na nuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, basi usiniondolee rehema zako ninazozizingatia, na usinikatalie uraufu wako. Ndugu tusameheane, chuki tusiekeane, tusitete tupendane ndiyo mwendo wa nabia wala si tengane, na tusitengane, kwa wema tushikamane, na nyoyo tusafiane, tuwe ni kitu kimoya na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio ribr, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plan...