Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, ya mchana ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na vipindi tulivyokuandalieni, ni hakika ya uahabi na sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki, na halkadhalika makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya China, Iran na Russia yaanza katika bahari ya Oman. Katibu mkuu wa Arab League asema kupatana Tehran na Riyadh ni hatua chanya kwa maana halisi. Imran Khan adai lengo la serikali ya Pakistan si kumkamata bali ni kumteka nyara na kumuua. ndege isiyo na rubani Amerikani ya Marekani yaanguka ikidaiwa kugongana na ndege ya kivita ya Urusi, lakini Moscow yakanusha madai hayo. Habari kamili. Wizara ya ulinzi ya China imetangaza kuwa mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini yanayoshirikisha nchi hiyo Iran na Russia yatafanyika katika bahari ya Oman kuanzia leo Jumatano hadi Machi 19. Imeelezwa kuwa mazoezi hayo ni ishara ya kiwango cha juu cha hali ya kuaminiana kimkakati iliyopo baina ya nchi tatu na uwezo wa Beijing, Moscow na Tehran wa kukabiliana kwa pamoja na vitisho vya usalama wa baharini. Pamoja na hayo, Beijing Moscow na Tehran zinasisitiza kuwa madhumuni ya kufanyika luteka hiyo ni kuimarisha zaidi ushirikiano uliopo baina yao na wa kistratejia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters likinukuu wizara ya ulinzi ya China, mazoezi ya pamoja ya majini kati ya China, Iran na Russia yanafanyika kuanzia leo Machi 15 hadi 19 katika maji ya bahari ya Oman, wizara hiyo imesema mazoezi haya yatasaidia kuimarisha ushirikiano wa kivitendo kati ya vikosi vya wanamaji vya nchi zinazoshiriki. Katibu mkuu wa Jumuiya ya nchi za Kiarabu amesema makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na Saudi Arabia ni hatua nzuri na chanya kwa maana yake halisi. Akaongeza kuwa athari zake za kwanza ni kupatikana kwa namna fulani utulivu wa kisiasa na kiusalama kati ya nchi hizo mbili. Katika mazungumzo yaliyofanyika hivi karibuni kati ya Iran na Saudi Arabia mjini Beijing, China, nchi hizo mbili zilikubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya miaka saba, kwa mujibu wa gazeti la Rayulyaum. Ahmad Abul Ghaith, katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu, amesema katika mkutano na waandishi wa habari hapo jana, baada ya kukutana na Waziri Mkuu wa Lebanon Najib Mikati mjini Beirut, ya kwamba kikao cha viongozi wa nchi za Kiarabu kitafanyika mwezi Mei ujao nchini Saudi Arabia kuhusu mapatano yaliyofikiwa kati ya Iran na Saudia. Abul Ghaith amesema makubaliano haya ni chanya kwa maana halisi. Katibu mkuu wa Arab League amefafanua kwa kusema, athari za awali za makubaliano yaliyofikiwa kati ya Saudia na Iran ni kupatikana aina fulani ya uthabiti wa kisiasa na kiusalama kati ya nchi hizo mbili, lakini athari zake katika masuala mengine ya eneo bado hazijabainika. Tarehe 3 Januari mwaka elfu mbili kumi na sita Saudia ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio cha baadhi ya watu kushambulia ubalozi wake mkuu mjini Teheran na ubalozi wake mdogo katika mji wa Mashhad. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan amesema katika ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo kuwa jaribio la polisi ya nchi hiyo la kumkamata ni maonyesho tu, lakini nia yao hasa ni kumteka nyara na kumuua. Mkwamo na mvutano ungali unaendelea kwa siku ya pili mfululizo kati ya wa wafuasi wa Khan na maafisa wa vyombo vya sheria karibu na makazi waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan mjini Lahore. Polisi kutoka mji mkuu Islamabad wanajaribu kumkamata Khan katika kesi inayohusu kuuza zawadi za serikali zilizotolewa na viongozi wa kigeni alipokuwa waziri mkuu. Chama cha Imran Khan Pakistan Tehreek-e-Insaf kwa kifupi PTI kimesema katika jumbe kilizotuma kwenye mitandao ya kijamii kwamba polisi wameanza tena kufyatua mabomu ya kutoa machozi nje ya makazi yake ya Zaman Park huko Lahore. Katika ujumbe aliotuma kwa njia ya video, waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan aliyeuzuliwa na bunge amesisitiza kuwa yuko tayari kutoa dhamana na hakikisho kwamba atafika mahakamani siku ya Jumamosi ili kupanda kizimbani katika kesi inayomkabili. Mahakama ya chini katika mji mkuu Islamabad ilitoa hati ya kukamatwa Khan kwa kutofika mbele yake licha ya kuitwa mara kadhaa. Khan anatuhumiwa kuuza za zawadi hizo za serikali kinyume cha sheria akiwa madarakani kuanzia mwaka 2018 hadi 2022, lakini anakanusha kutenda kosa hilo. Katika hotuba yake mapema leo, waziri mkuu huyu wa zamani wa Pakistan amesema kulikuwa na wasiwasi wa kiusalama katika mahakama ambayo alipaswa kufika mbele yake mjini Islamabad, kwa sababu hapo awali yalishafanywa mashambulizi mawili na wanamgambo katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Jeshi la Marekani limedai kuwa ndege ya kivita ya Russia ilinasa propela ya ndege moja ya kijasusi isiyo na rubani ya nchi hiyo na kuifanya ianguke kwenye Bahari Nyeusi jana Jumane, katika makabiliano ya kwanza ya moja kwa moja kati ya madola hayo mawili tangu Russia ilipoanzisha operesheni za kijeshi nchini Ukraine mwaka mmoja uliopita. Hata hivyo, wizara ya ulinzi ya Rusia imetoa maelezo tofauti na ya Washington, huku balozi wake mjini Washington akisema nchi yake inalichukulia tukio hilo lililohusisha ndege isiyo na rubani ya mq9 ya Marekani na ndege ya kivita ya Rasia ya su 27 kuwa ni hatua ya kichochezi ya Washington na ya kuanzisha chokochoko. Marekani huwa inaendesha safari za ndege za uchunguzi wa mara kwa mara katika eneo hilo na hadi sasa imeshaisaidia Ukraine kwa msaada wa kijeshi wa makumi ya mabilioni ya dola, ingawa haijajihusisha moja kwa moja katika vita kati ya nchi hiyo na Rasia. Kwa mujibu wa Washington, ndege mbili za kivita za Rasia aina ya SU 27 zilitekeleza kile Pentagon ilichodai kuwa kitendo cha kuikatiza kizembe ndege ya kijasusi ya Marekani ilipokuwa ikiruka katika anga ya kimataifa na kuongeza kwamba ndege za kivita za Russia zilimwagia mafuta droni hiyo ya MQ-9. Taarifa ya Pentagon imeongeza kuwa baada ya takriban dakika 30 hadi 40 moja ya ndege hizo za kivita za Russia iligongana na ndege hiyo isiyo na rubani na kusababisha kuanguka. Hata hivyo, wizara ya ulinzi wa Russia imekanusha kuwa ndege yake ya kivita iligongana na ndege hiyo isiyo na rubani ya UAV na kubainisha kuwa droni hiyo ya Marekani ilianguka baada ya kufanya kile ilichokiita upindaji wa ghafla. Taarifa ya wizara ya ulinzi wa Russia imeongeza kuwa ndege hiyo isiyo na rubani iligunduliwa karibu na peninsula ya Crimea ambayo Moscow iliunganisha na shirikisho la Rasia kutoka Ukraine mwaka 2014. Na bilionia wa marekani Kenny Griffin amesema uchumi wa nchi hiyo sasa hivi umo kwenye hali ya kuporomoka kufuatia kushadidi mbinyo wa kifedha uliosababishwa na sera zake mbovu. Benki kuu ya Marekani ilitangaza katika taarifa wiki iliyopita kwamba imeuza baadhi ya nyaraka za thamani kwa hasara na inapanga kuuza hisa za dola bilioni mbili na milioni mia mbili na hamsini ili kufidia hasara ilizopata. Mbali na wateja wa kawaida, uamuzi huo benki wa benki kuu ya Marekani umewafanya wawekezaji mashuhuri pia kuuza hisa zao, kuuza hisa zao katika benki hiyo na kuondoa mitaji yao. Shirika rasmi la habari la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRNA, limetangaza leo kuwa Ken Griffin, bilionea mkuu wa Marekani, amesema Marekani inapasa kuwa nchi yenye uchumi wa kibepari, na leo uchumi huo unaporomoka mbele ya macho yetu. Griffin pia amekosoa uamuzi wa serikali ya Washington wa kufidia hasara za amana zote za benki ya Silicon Valley au kwa kifupi SVB na ile ya Signature, ikiwemo amana zisizo na bima ambazo zina salio la dola laki mbili na nusu. Kwa mujibu wa bilionea huyo wa Marekani, serikali inayofidia upotevu wa amana zote haina nidhamu ya kifedha. Muda mfupi baada ya kufungwa benki ya Marekani ya Silicon Valley, maafisa wa serikali kuu ya Washington walifunga na kuzuia mali za benki ya Signature inayoshughulika pia na miamala ya sarafu ya crypto. Benki hiyo iliyoko mjini New York ilisajili mali zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 110 na amana za dola bilioni 88 kufikia mwisho wa mwaka 2022, lakini katika siku za hivi karibuni kama ilivyokuwa benki ya SVB imekuwa ikikabiliwa na ongezeko la uondolewaji wa amana za wateja. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, mwadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu. Utahusu kauli ya Mauritania ya kukanusha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Serikali ya Mauritania imekanusha madai ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa inafanya nao mashauriano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida wa kidiplomasia. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Nokchot hivi karibuni, msemaji wa serikali ya Mauritania Annafi Walod Shurogha, huku akikanusha madai ya vyombo vya habari vya kizayuni kuhusu kuwepo mashauriano ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Tel Avivu na Nokchot, amesema: sisi hatuna mawasiliano wala mashauriano yoyote na Israel. Mauritania ilitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel mwaka 1999 wakati wa utawala wa Kanali Muawia Old Sid Ahmad Taya. Hata hivyo, katika kujibu mashambulizi ya Israel dhidi ya ukanda wa Gaza mwaka 2009 rais mwingine wa zamani wa nchi hiyo Muhammad Walad Abdul Aziz alisimamisha kwa muda uhusiano huo na hatimaye kuukata kabisa mwaka elfu mbili na kumi. Kukadhibishwa madai ya utawala wa kizayuni ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Mauritania ni pigo jingine kwa uwepo wa utawala huo wa kizayuni barani Afrika. Juhudi za utawala huo za kuanzisha uhusiano na Mauritania zinafanyika katika fremu ya mpango mpana wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump unaojulikana kwa jina la Abraham unaolenga kuanzisha uhusiano kati ya utawala huo wa kibaguzi na nchi za Kiarabu. Pamoja na kuwa kasi ya mpango huo imepungua kufuatia kuondoka madarakani Trump huko Marekani, lakini bado utawala huo unafuatilia kwa nguvu zake zote ili kuendeleza mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu za Asia Magharibi, Afrika na hata Asia Mashariki. Pamoja na hayo lakini juhudi hizo zimekabiliwa na upinzani mkali wa kieneo na kimataifa kutokana na siasa na vitendo vya ubaguzi na jinai za kutisha zinazofanywa na utawala huo kizayuni, wa kizayuni dhidi ya Wapalestina na vilevile kuendelezwa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Baitul Muqaddas inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Wakadiri kwamba hata nchi za Kiarabu kama vile Imarati ambazo tayari zimetangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo sasa zimeingiwa na wasiwasi na hivyo kuamua kupunguza kasi ya kuimarisha uhusiano na Tel Aviv. Kuhusiana na hilo, Imarati imefuta makubaliano yake ya silaha na utawala wa Kizayuni na wakati huo huo kuahirisha kwa mara ya tano mfululizo safari ya waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu katika nchi hiyo ya Kiarabu ya uba ya Uajemi. Katika bara la Afrika, wimbi kubwa la upinzani dhidi ya Israeli limeibuka. Thibitisho la wazi la suala hilo ni kufukuzwa kwa fedheha hivi karibuni ujumbe wa utawala wa Kizayuni katika kikao cha Umoja wa Afrika mjini Addis Ababa, pamoja na azimio la umoja huo la kuwataka wanachama wake wavunje uhusiano wao na utawala wa Kizayuni. Azimio hilo linaeleza kuwa nchi wanachama hazipaswi kutambua rasmi mamlaka na hali isiyo ya kisheria inayotekelezwa na utawala wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina na maeneo mengine ya kiarabu likiwemo la mashariki mwa mji wa Quds, hali inayopelekea maeneo hayo kutambulika kuwa yanakaliwa kikoloni na kwa msingi wa ubaguzi wa rangi. Pia linazitaka nchi wanachama kukata na utawala huo ghasibu mabadilishano yoyote ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa moja ya kiutamaduni, kisayansi na kibiashara. Una endelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hakika ya Uahabi. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kwa nasi tena katika kipindi hiki cha kumi na mbili kinachozungumzia hakika ya mawahabi. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mawahabi na matakfiri hudai kwamba ni wafuasi wa watu wema waliotangulia katika historia ya Uislamu ambao kimsingi ni masahaba na wafuasi wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Lakini pamoja na madai hayo, ukweli wa mambo unathibitisha kinyume chake, ambapo tunaona kwamba mawahabi wametoka nje kabisa ya itikadi na suna za mtume na hufanya mambo kwa msingi wa itikadi za Khawariji. Katika ulimwengu wa leo, tunaona kwamba kuna makundi mengi yanayodai kuwa ni ya masalafi, lakini hayafuati itikadi na mienendo kama ya mawahabi na matakfiri. Leo tutazungumzia moja kati ya makundi hayo. Mwaka 1324 hijria, sawa na 1906 miladia, takriban miaka kumi baada ya kuaga dunia, au kwa mujibu wa baadhi ya kauli, baada ya kuwa shahidi Jamaludin Asad Abadi, mtoto alizaliwa katika moja ya vijiji vya Misri, ambaye baadaye alifuata njia ya Sayid Jamaludin katika mapambano dhidi ya ukoloni, ubeberu na udikteta na kuanzisha umoja wa Kiislamu, Hasan Albanna. Aliweka nyuma kipindi cha utotoni mapema sana, ambapo akiwa na umri wa miaka 16 tu aliingia katika uwanja wa harakati za kijamii. Akiwa katika umri huo mdogo, alishughulishwa sana na jinsi ya kukuza na kueneza fikra za kidini katika jamii, kuwafanya watu wafurahie maisha na kupigana dhidi ya fikra za kimada na kidunia. Harakati hizo zilimpelekea anzisho jumuiya ya Ikhwanul Muslimin mwaka 1346 Hijria, sawa na 1927 Miladia, alipokuwa na umri wa miaka 22 pekee, jumuiya ambayo mwanzo ilikuwa na wanachama sita tu. Jumuiya hiyo ilipata haraka wanachama wengi nchini Misri na ikawa mojawapo ya harakati muhimu zaidi katika nchi hiyo. Katika maisha yake yote ya kijamii, Hasan Albana alijaribu kufanya Uislamu kuwa wenye nguvu na hai, na kwa misingi ya harakati na mawazo yake, na daima aliepuka misimamo ya kufurutu ada na kupindukia mipaka katika dini. Aliutambua Uislamu kuwa ni dini isiyo na fikra za mgando wala kujitenga kijamii, na wakati huo huo kujiweka mbali na fikra za kuwakufurisha Waislamu na utumiaji wa mabavu. Mojawapo ya misingi muhimu ambayo Ikhwanul Muslimin iliundwa juu yake ni kuepuka mifarakano na kusisitiza umoja wa Kiislamu. Fikra hii ambayo ilibuniwa na Muhammad Abdu na Sayid Jamaluddin Asadabadi imelindwa katika misimamo na shughuli zote za Ikhwanul Muslimin hadi leo. Ili kufikia lengo hilo, Muhammad Abdu ambaye alikuwa mwanachuoni wa Kisuni aliandika na kutoa maelezo juu ya kitabu mashuhuri cha Nahjul Balagha na kuanza kukifundisha katika vyuo tofauti vya Kisuni. Kwa mtazamo wake, watu wote wanaozungumza Kiarabu na Waislamu wanaamini kwamba maneno ya Imamu Ali alaihi ssalam ndiyo maneno matukufu yenye ufasaha yenye maana ya kina na yenye kupambanua zaidi baada ya Qurani tukufu na maneno ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa imani nyingine ya Ikhwanul Muslimina ni kwamba hakuna mgongano au tofauti yoyote kati ya Uislamu na taaluma nyinginezo au sayansi. Waislamu wanapaswa kujishughulisha na uzalishaji mali ili kuinua hali zao za maisha na za watu wengine, na wakati huo huo kuweka misingi ya uadilifu wa kijamii ili watu wote wapate fursa sawa za kijamii. Hasan Albana aliyachukulia malengo yake hayo kuwa yanatokana na thamani za kidini na suna za watangulizi wema, au kwa maneno mengine asalafu as saleh, na ndiyo maana akajiita yeye na wafuasi wake kuwa ni masalafi. Alisema moja ya hutuba zake kwamba unaweza kusema, lmuslimina ni harakati ya kisalafi, harakati ambayo imetokana na suna, na hakuna yeyote anayeweza kukuzuia kuwa na itikadi hiyo. Bila shaka, kwa maelezo hayo mafupi ambayo tumeyapata kuhusu itikadi ya Ihwanulmuslimin, ni wazi kwamba fikra za usalafi za Hasan Albanna zinatofautiana sana na za usalafi wa Mawahabi. Hasan Albanna hakuunga mkono hata kidogo mbinu za kutumia mabavu na mauaji dhidi ya Waislamu, na hata alipinga vikali kuwa wakigaidi wapinzani wake. Aliamini kuwa mabavu na ugaidi si katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Hatimaye alipokuwa na umri wa miaka 44, tu Hasan Albana aliuawa shahidi na serikali ya ufalme wa Misri kwa njia hiyo hiyo isiyo ya Kiislamu. Baada ya kuuawa shahidi Hasan Albana, jumuiya ya Ikhwanul Muslimin imeendelea kuwepo na ndiyo jumuiya ya Kiislamu yenye ushawishi mkubwa zaidi katika vipindi vyote vya utawala wa kisiasa nchini Misri. Jumuiya hiyo daima imekuwa ikifuatilia kuanzishwa nchini serikali ya Kiislamu na kujitenga serikali za kifalme na kijeshi zinazotawala nchini humo. Wanachama wa Ikhwanu lMuslimin daima wamekuwa na uhusiano mzuri na Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia ulimwenguni na hata wakati fulani waliunga mkono waziwazi jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuitaja kwamba ni nchi pekee ya Kiislamu baada ya Hizbullahi ya Lebanon kushinda vita vya siku 33 dhidi ya utawala haramu wa Israel. Jumuiya ya Ikhwanul Muslimin, licha ya kuwepo mashinikizo makubwa ya kisiasa na kijeshi, iliandaa sherehe za ushindi, na kiongozi wao akawahutubiwa wapiganaji wa Hizbullah akisema, mumeyaletea fahari kubwa mataifa yote ya kiarabu na Kiislamu. Jumuiya ya Ikhwanul Muslimin inajumuika na Waislamu wengine wote pamoja na wapigania uhuru ulimwenguni katika njia ya mapambano ya kuikomboa Palestina. Lengo la jumuiya hiyo ni kufikiwa uhuru wa nchi za Kiislamu na kukombolewa kutoka kwenye makucha ya ukoloni, ubeberu na udikteta, lengo ambalo ingali inaendelea kulipigania hadi hii leo. Baada ya kujua harakati ya Ikhwanu Lmuslimin na kutambua kwa mukhtasari malengo, sera, itikadi na mienendo yake, na kuwa inatofautiana sana na ya masalafi wa kitakfiri, tunaelewa vyema kwamba kuenezwa fikra za kuwakufurisha Waislamu na kushajiishwa vitendo vya mabavu na ugaidi dhidi yao, siyo tu katika matendo ya salafu saleh, bali ni mkengeuko na uzushi katika dini, au hata ni njama kubwa inayoendeshwa dhidi ya Uislamu na Waislamu, njama ambayo kwa upande mmoja, kwa kuibua mgawanyiko, inalenga kuangamiza Waislamu kutokea ndani kwa kutumia machafuko, vurugu na ugaidi, na kwa upande mwingine inalenga kuiweka dunia mbali na ukweli wa mafundisho halisi ya Uislamu safi ulioletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam kwa kuwasilisha sura potovu ya Uislamu kwa kudai kuwa ni dini inayoshajiisha vitendo vya mabavu na ugaidi. Ukweli wa njama hii utadhihirika wazi tutakapochunguza kwa makini zaidi utendaji wa mawahabi wa kitakfiri kuhusiana na malengo matukufu ya Waislamu kuhusu kadhia ya ukombozi wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, nyaraka za kihistoria zinatuonyesha kwamba mwanzoni mwa kuundwa utawala wa mawahabi na wakitakfiri huko Saudi Arabia, ukoo wa Ali Saudi ulitia saini makubaliano na serikali ya Uingereza, ambapo Abdul Azizi aliandika chini ya makubaliano hayo maneno yafuatayo: mimi mfalme Abdul Aziz bin Abdurahman Al Saud ninakiri mara alfu moja kwamba kwa, kwa maoni yangu kwenda na kuja Percy Cox mwakilishi wa Uingereza kubwa na pia kukabidhiwa Palestina kwa Mayahudi au watu wengine kama inavyotaka Uingereza na kwa maoni yake, hadi siku ya kiyama hakuna tatizo lolote. Mwanzoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia, serikali ya Ali Saud ilitangaza kutoegemea upande wowote katika vita hivyo, lakini Marekani ilipoingia vitani na uitifaki wakahitaji mafuta, utawala huo ulishirikiana na kukubali matakwa yao moja kwa moja. Msaada wa Ali Saud haukuishia tu katika kuuza mafuta, bali mawahabi waliwaruhusu wa Marekani kuanzisha kituo cha anga huko Dhahran, Saudia, na ili kuonyesha zaidi ukarimu wao, waliruhusu bandari zao zote kutumiwa na manuari za Uingereza na Marekani. Sasa kwa hatua hiyo, Abdul Aziz angeweza kusema kwa yakini kwamba alikuwa ametimiza ahadi zake zote kwa wa Magharibi. Moja ya matukio muhimu yaliyofuatia ushindi wa itifaki katika vita hivyo ni kwamba Palestina ilikabidhiwa kwa mayahudi wa Kizayuni, na hiyo ikawa moja ya khiana kubwa za kihistoria kuwahi kufanywa na mawahabi dhidi ya Uislamu. Huduma za Abdul Aziz kwa Uingereza zilimfanya Churchill, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, kusema katika mojawapo ya matamshi yake kwamba yeye, yani Abdulaziz, ni rafiki mwaminifu katika mashaka na shida, na kama isingekuwa yeye, Mayahudi wasingeweza kupata hata haki yao ndogo kabisa. Japokuwa utawala wa Ali Saudi umejaribu kila uwezalo katika miaka yote hii kuficha nafasi yake katika usaliti huu mkubwa dhidi ya umma wa Kiislamu, lakini nyaraka za historia zilizoachwa nyuma tangu wakati huo zinaonyesha wazi ukweli kwamba Mawahabi wamekuwa wakishirikiana bega kwa bega na wakoloni pamoja na Wazayuni, ambao ni maadui waliojitangaza wazi wazi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Wapenzi wa wasikilizaji, tutaendelea kuchambua zaidi suala hili la ushirikiano wa mawahabi na wakoloni na maadui nambari moja wa umma wa kiislamu katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Basi hadi wakati huo, tunakuwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, haya ni matangazo ya mchana ya redio Tehran yanayokujieni mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchu> Tunaanzia huko Tanzania, ambako matoleo kadhaa ya leo likiwemo Taifa Tanzania, Nipashe na Mwananchi yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya malalamiko ya wananchi kuhusu masharti mapya ya mfuko wa bima wa NHIF. Kilio wananchi masharti mapya bima NHIF, ndivyo lilivyoandika Nipashe, huku Mwananchi likiakisi habari hiyo kwa anwani NHIF kikangoni, na kufafanua kwa dondoo lisemalo, wadau wa charuka kusitishwa kifurushi cha Toto Afya Card, wakisema haki za maelfu ya watoto zitakiukwa, waeleza wasiwasi kujisajili kupitia shule, nayo NHIF yafafanua ikieleza malengo kwa mujibu wa Mwananchi, sensa ya watu ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa Tanzania ina idadi ya watoto milioni 31. Habari nyingine iliyogonga vichwa vikuu vya habari vya magazeti mengi ya Tanzania yakiwemo ya Mwana Habari, Jamvi la Habari, Majira na Uhuru ni ya maadhimisho ya wiki ya usalama barabarani. Uhuru limeandika kwa mnasaba huo, Majaliwa acharuka ajali za barabarani, asema takwimu za waliofariki ni kubwa Azinyoshea kidole kampuni za mabasi. Ajali zateketeza nguvu kazi nchini, ndivyo lilivyoandika Majira na kufafanua kwa dondoo za ongezeka na kuua elfu nne na sitini zasababisha ulemavu kwa watu elfu sita mia nne ishirini na saba kwa miaka mitatu. Majaliwa aagiza uandaliwe mtaala Jamvi la Habari pia limevutiwa na habari hiyo hiyo likiandika ajali za barabarani janga la taifa, asema Majaliwa. Lakini mbali na habari hiyo, Nipashe limetoa kipaumbele maalumu kwa habari bandari jumuishi kupaisha uchumi visiwani Zanzibar, ushawishi fursa vyatajwa kumleta msaidizi wa Biden. Ndicho kichwa kikuu cha habari katika gazeti la serikali Habari Leo. Tanzania Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Samia awakosha viongozi wa dini wampongeza kwa kuifungua nchi kimataifa. Raia Mwema limefichua habari kwa kichwa kisemacho dhamana ya plea bargain ya ibwa ni ya hebinderset wa IPTL aliyeachiwa na linatupasha pia habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo mengi ya leo isemayo houseboy aliyechinja mwajiri wake kunyongwa akiri kuponzwa na tamaa ya mali. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, anaanza na Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali kikihoji, je, timu ya Uhuru ilitoa malipo hewa ya shilingi bilioni sita katika mkataba wa Telcom? Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na vichwa vingine vya habari visemavyo kurejea kwa miradi ya mabwawa ya Aror na Kimwarer na Raila mwasi atangaza Jumatatu siku ya mapumziko kwa umma. Star limeipa uzito wa kwanza habari inayohusiana na hiyo lakini, likiandika Ruto owalo wavamia ngome ya Raila wakati ODM ikijiweka tayari kwa maandamano. Ukurasa wa michezo wa gazeti hilo la Star unatupasha kuwa timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars inatazamiwa kuchuana na ile ya Iran katika mechi za kimataifa za kirafiki. Naligeukia sasa gazeti la Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kitendawili cha vifaa vya uchaguzi vilivyoibiwa vya IEBC, yaani tume huru ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo na kwa upande wa Taifa Leo katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo tunakutana na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho safari ya chama kimoja ya anza. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vya habari: Ruto Matarela wategua kitendawili cha mabwawa ya Aror na Kimwarer, na soja aomba ugali ale apate nguvu kujibu mashtaka. Huyo ni mshtakiwa anayekabiliwa na kesi ya kumpiga mtu na kumjeruhi na aliwasilisha ombi hilo kwa hakimu mahakamani wakati kesi yake ikisubiri kuanza. Na tunatamatisha nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na picha zinazoakisi hali ya janga la mafuriko yaliyokumba nchi hiyo, pamoja na kichwa cha habari, mmoja afariki kwa mafuriko katika jiji. Kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka, mawaziri kufikishwa mahakamani kuhusiana na sakata la mabamba ya chuma. Ukurasa wa mbele wa Monita una habari pia yenye anwani, wanafunzi wanne wafariki, ishirini wajeruhiwa katika ajali ya lori. New Vision kwa upande wake nalo kama Monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mabamba ya chuma likiandika, mabamba ya chuma, polisi yawaita mawaziri na kudokeza kuwa rais Yoweri Museveni ameitisha kikao maalumu cha baraza la mawaziri kitakachofanyika siku ya Ijumaa kuhusiana na kadhia hiyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami kusikiliza makala hii maalum. Miongoni mwa mifano mingine ya maendeleo ya kisayansi yaliyopatikana nchini Iran baada ya mapinduzi ya Kiislamu ni katika nyanja ya nano tiba na sayansi zinazohusiana nayo zikiwemo silishina. Hivyo karibuni kusikiliza mafupi niliyokuandalia kuhusiana na sekta hizo. Tathmini kuhusu maendeleo ya kimatibabu nchini Iran inaonyesha kuwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 ulikuwa na nafasi kubwa katika maendeleo ya pande zote ya Iran. Katika kategoria mbalimbali za sayansi ya matibabu, kulinganisha Iran kabla na baada ya mapinduzi katika uwanja wa masuala ya matibabu na kueleza mabadiliko makubwa na ya kimsingi na maendeleo makubwa yaliyotokea katika uwanja huu katika miaka arobaini na nne iliyopita kunaweza kufichua mambo muhimu ya maendeleo hayo. Kwa hakika, moja ya sekta ambazo zimeshuhudia mabadiliko makubwa sana ni za afya. Kuongeza umri wa kuishi watu kupanua mitandao na miundombinu ya mfumo wa afya, kupunguza vifo vya akina mama na watoto, kuongeza idadi ya madaktari, kuongeza vyuo vikuu vya sayansi ya tiba nchini, kuongeza uwekezaji katika sekta ya afya na matibabu, maendeleo ya dawa na ugunduzi na uzalishaji wa dawa mpya, maendeleo katika uwanja wa utaalamu wa upasuaji na kuvumbua mbinu mpya za matibabu, kutokomeza baadhi ya magonjwa na uzingatiaji maalum kwa uhandisi wa matibabu ni miongoni mwa maendeleo ya nchi hii katika nyanja ya afya ya umma baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Halikadhalika, elimu ya matibabu nchini Iran imepata maendeleo makubwa, hasa katika maeneo kama vile selishina, ukarabati wa jeraha la uti wa mgongo, uzalishaji wa madawa magonjwa maalum, na sasa Iran ni kati ya nchi zilizo mstari wa kwanza katika sekta hizo. Mnamo mwaka 1978 kulikuwa na taasisi za matibabu 558 zilizo na vitanda 57927 nchini, ambayo ilikuwa takwimu isiyofaa kulingana na idadi ya watu nchini wakati huo. Huo katika mwongo wa nne wa mapinduzi ya Kiislamu, huduma za afya ya msingi, yani PHC, imehusishwa na uboreshaji wa huduma katika kiwango cha asilimia mia moja kwa wakazi wa mijini na zaidi ya asilimia 94 kwa wakazi wa vijijini kote nchini. Wakati huo huo, mfumo wa mtandao wa matibabu ya afya umeundwa uh, kama mfano wa kimataifa ambapo kuna zaidi ya zahanati na kliniki 23,000. Wakati mnamo mwaka 1978 ni asilimia 37 tu ya miji ya nchi hii ilikuwa na hospitali Takwimu hii sasa imefikia zaidi ya asilimia 94. Mnamo mwaka elfu sa mia sabini na sita, ikiwa uh, na idadi ya watu milioni 33, Irani ilihitaji na, na ilitegemea sana madaktari wa kigeni. Lakini sasa, ikiwa na idadi ya watu zaidi ya mara mbili ya wakati huo, zaidi ya madaktari themanini elfu na wataalamu wanafanya kazi nchini. Alkadhalika, idadi kubwa ya wagonjwa husafiri kutoka maeneo mbalimbali duniani kupata matibabu nchini Iran na huduma zote hutolewa na madaktari wa Iran. Aidha, kabla ya mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kulikuwa na takribani makampuni 50 pekee ya utengenezaji wa vifaa vya tiba nchini, ambayo yote yaliagiza mali ghafi kutoka nje ya nchi. Makampuni hayo yalikuwa na uwezo wa kukidhi asilimia tatu tu ya mahitaji ya nchi katika uga huo. Sasa nchini Iran kuna zaidi ya makampuni mia tano ambayo yanatengeneza vifaa vya matibabu kulingana na takwimu. Leo zaidi ya asilimia themanini ya mahitaji ya hospitali mia tisa na kumi kote Iran hukidhiwa na makampuni ya ndani ya nchi. Hivi sasa vitengo vya utengenezaji vifaa vya matibabu nchini vinazalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu nane za vifaa vya matibabu katika viwango tofauti katika soko la ndani na nje ya nchi. katika miaka ya hivi karibuni, Iran imekuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga wa utafiti wa selishina. Iran ni kati ya nchi kumi bora duniani na katika nafasi ya kwanza katika kanda katika uga wa selishina. Kimsingi, selishina ni mojawapo ya nyanja mpya za afya ulimwenguni. Na juhudi nyingi zimefanywa kuboresha sekta hii sambamba na juhudi za kimataifa. Wanaharakati wa mfumo ikiolojia wa teknolojia na uvumbuzi nchini Iran pia wameashiria maendeleo mapya katika uwanja huu. Mnamo mwaka 2023 watafiti wa Iran walipata mafanikio ya kwanza katika uga wa selishina za kwanza, na mafanikio hayo yalisajiliwa katika jumuiya ya kimataifa ya selishina. Wakati huo huo Iran ilikuwa nchi ya sita kupata maarifa hayo. Kwa mujibu wa taarifa za tovuti ya kimataifa ya selishina Iran ni ambayo pamoja na kusonga mbele katika uwanja wa seli shina na kufikia hatua ya utafiti wa kimatibabu katika uwanja huo imeweza pia kusajili ubunifu wake na miradi ya majaribio ya kimatibabu katika uwanja huo. Ahmad Ridha Baharami, mkuu wa kongamano la tatu la kimataifa la selishina na tiba, anasema kuhusiana na hadhi ya Iran katika uga wa sayansi hii ya kisasa duniani kwamba Iran inajulikana kuwa mji mkuu wa selishina miongoni mwa nchi za bara Asia. Aidha, Iran sasa ni nchi ya tatu ambayo ina teknolojia ya kutibu ugonjwa wa lukimia kwa tiba ya jeni. Kwa mara ya kwanza nchini, watafiti wa Iran wamefanikiwa kutibu saratani ya damu kwa kutumia njia ya jeni therapy. Tiba ya kwanza yenye mafanikio ya jeni nchini Iran kwa kutumia mbinu ya CAR T cell ilifanywa mwaka huu katika kituo cha matibabu cha watoto kinachohusishwa na chuo kikuu cha Tehran cha sayansi ya tiba. Tiba ya saratani ya seli ya T tayari ipo na hatua ya chanjo ya saratani imekuwa moja ugunduzi wa kufurahisha zaidi katika ugonjwa wa saratani. Mfano maarufu ni ule wa CAR T, eh, dawa ya jeni iliyoundwa kushinikiza seli ya T kushambulia ama kuharibu seli za saratani mwilini. Watafiti wanasema kwamba seli aina ya T inaweza kufanikisha tiba ya saratani duniani. Wagonjwa wa saratani ya damu ambao upandikizaji haukufanya kazi wana nafasi ya asilimia ya kupona kwa matibabu mapya ya jeni. Hadi sasa ni makampuni mawili tu ya kimataifa yaliyokuwa na ukiritimba wa matibabu ya saratani kwa kutumia jeni, hivyo mafanikio ya wanasayansi wa Iran katika kutumia njia hii ya matibabu yanazingatiwa kuwa moja ya mafanikio muhimu zaidi katika uga wa tiba na kinga katika miaka ya hivi karibuni. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kumalizia, tuangazie sasa nano teknolojia. Nano ni teknolojia ya kisasa inayohusu matumizi ya vitu vidogo sana na miundo yake inapimwa kuwa kati ya nanomita moja hadi mia moja. Asili ya nano ni nanomita, ambayo ni kipimo cha sehemu ya bilioni moja ya mita. Hii inamaanisha kuwa vitu ambavyo ni vikubwa kuliko atomu na ndogo mara elfu moja kuliko upana wa unywele. Teknolojia ya nano nchini Iran imestawi sana na hivi sasa Jamhuri ya Kiislamu Iran inatambulika duniani kama miongoni mwa nchi zilizostawi sana katika uga wa teknolojia ya nano. Mafanikio yenye thamani katika uwanja wa nano na leza ni miongoni mwa kazi nyingine za maendeleo ya sayansi na teknolojia ya Iran katika miaka ya hivi karibuni. Sayansi ya nano imeunda mabadiliko makubwa duniani na ina matumizi mapana katika nyanja za uzalishaji wa dawa utambuzi wa magonjwa, uondoaji wa sumu kwenye maji na kuongeza tija katika kilimo na utakaso wa hewa. Na hivi sasa Iran inauza bidhaa zake za nano katika nchi muhimu za dunia zikiwemo za bara Afrika na mwapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndo tumefika mwisho wa makala yetu yaliyo ya sayansi na teknolojia ambayo imeangazia baadhi ya mafanikio ya Iran katika nyanja ya nano tiba ya sayansi zinazohusiana nayo na pia selishina. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na makala hii, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 22 Shaban mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Machi 15 mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 856 iliyopita alifariki dunia mfasiri fakihi mpokezi wa hadithi na ali mkubwa wa Kiislamu ibni Shahrshub. Alizaliwa mwaka 489 katika mji wa Mazandaran ulioko kaskazini mwa Iran na kuanza kutafuta elimu na maarifa katika kipindi cha utotoni. Ben Shahrshub alikuwa amekwisha hifadhi Qurani nzima akiwa na umri wa miaka 8 alipata ruhusa ya kunukuu hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kutoka maulama wakubwa wa, wa zama hizo kama Zamakhshari, Muhammad Ghazali na Khatib Khorazmi, na alikuwa hodari katika kutunga mashairi. Moja ya mashairi yake ya kuvutia ni lile alilotunga akitaja sifa na matukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waali wasalam, na ahlubeiti zake watoharifu. Shairi hilo linapatikana katika kitabu cha Manaqibul Abitalib. Mwanazoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika elimu za hadithi na sayansi ya Qurani tukufu. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita uchaguzi wa majilisi ya kwanza ya ushauri ya kiislamu yaani bunge la kwanza la Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ulifanyika hapa nchini na hivyo kutimiza moja ya malengo ya mapinduzi hayo. Kwa sasa majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran ina wawakilishi 290 ambao huhudumu bungeni kwa kipindi cha miaka minne. Wafuasi wa dini za walio wachache nchini Iran kama Wakristo na Wayahudi pia kwa uchache huwa na mwakilishi mmoja katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu. Miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo vibaraka wa madola ya kigeni waliripua bomu katika hadhara kubwa ya waumini waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada muhimu ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kuwa washahidi waumini kadhaa pamoja na kujeruhi wengine wengi. Sambamba na kutekelezwa kwa kitendo hicho cha kigaidi dhidi ya raia wasio na hatia, ndege za kivita za Iraq ziliruka na kuingia katika anga ya mji mkuu Teheran kama tishio la kuonyesha kwamba mji huu ulikuwa chini ya mashambulio. Na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita ardhi ya Taba huko kaskazini mashariki mwa Misri ilikombolewa baada ya kukaliwa kwa mabavu kwa miaka kadhaa na utawala ghasibu wa Israel utawala wa Kizayuni uliliakalia kwa mabavu jangwa la Sinai la Taba. Utawala wa Tel Aviv ulikubali kuirejeshea Misri jangwa la Sinai baada ya kusaini mkataba wa Camp David. Mwaka 1987 Israel iliendelea kulikalia kijeshi eneo muhimu la Taba huko kaskazini mwa ghuba ya Aqaba, licha ya utawala huo wa Kizayuni kuondoka katika baadhi ya sehemu za jangwa hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya ulinzi ya China imetangaza kuwa mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini yanayoshirikisha nchi hiyo, Iran na Rasia yatafanyika katika bahari ya Oman kuanzia leo Jumatano hadi Machi 19. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu amesema makubaliano yaliyofikiwa kati ya Iran na Saudi Arabia ni hatua nzuri na chanya kwa maana yake halisi. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan Imran Khan amesema katika ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo kuwa jaribio la polisi ya nchi hiyo la kumkamata ni maonyesho tu, lakini nia yao hasa ni kumteka nyara na kumuua. Na bilionia wa Marekani Ken Griffin amesema uchumi wa nchi hiyo sasa hivi umo kwenye hali ya kuporomoka. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni Abdul Fattah Musa, la ziada sina, ghairi ya kukwa geni nikikutakie ni mchana mema. Asanteni na kwaherini. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at iribir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98 9035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.