Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wattaqullaha la'allakum turhamun. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehma, Mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe, basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu. Msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdulfatah Musa ni anayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi pamoja na Kahama. Leo ni Jumatano tarehe 22 Shaaban mwaka 1444 hijiria inayosadufiana na tarehe 15 Machi 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandaliani kipindi cha Hakika ya Uwahabi na makala ya sayansi na teknolojia mpya kama kawaida, pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za afrika mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Tehran mwenyeji wa kongamano la kubainisha ubaguzi na jinai za Israel. Moroko yawaonya wanaokosoa uhusiano wa nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel. Mkurugenzi mkuu wa WHO atabiri mwisho wa janga la korona. Russia yasema malengo yake yanayofuatilia Ukraine yataweza kufikiwa kwa operesheni za kijeshi tu. Habari kamili. Kongamano la kupambana na ubaguzi na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina lilifanyika jana Jumanne, hapa Tehran, mji mkuu wa Iran na kuhudhuriwa na wajumbe wa makundi ya mukawama ya Palestina, maafisa wa jamhuri ya Kiislamu na wa nchi kadhaa za Kiarabu. Akihutubia katika kongamano hilo, Nasir Abu Sharif, mwakilishi wa harakati ya Jihadul Islamu ya Palestina, amesema utawala haramu wa Israel umeshadidisha ubaguzi wa rangi, apartheid, dhidi ya Wapalestina kwa kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Sharifu amesema utawala huo upandikizi, ambao hauheshimu sheria zozote za kimataifa, unazidi kupata utajiri kwa kupora mali za wananchi madhulumu wa Palestina. Wakati huo huo, katibu mkuu wa kamati iliyoandaa mkutano huo hapa mjini Teheran, Alireza Karimian, amesema katika miongo ya hivi karibuni uso unaochukiza wa utawala huo unaoua watoto wadogo umezidi kudhihiri kwa uhalisia wake machoni pa walimwengu. Karimiana ameeleza bayana kuwa kuna haja ya kubainisha na kuanika sera za kibaguzi na jinai za utawala huo haramu dhidi ya wa Wapalestina wasio na ulinzi ili kuwatanabahisha walimwengu wote. Wanajeshi wa utawala ghasibu na wakalia Kuds tukufu na Masjidul Aqsa kwa mabavu wameshadidisha hujuma zao katika wiki za hivi karibuni, huku wakiwalenga kwa risasi za moja kwa moja raia wa Palestina wasio na ulinzi, hasa katika mji wa Jenin na Nablus katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Takwimu za wizara ya afya ya Palestina zinaonyesha kuwa Wapalestina karibu 90 wakiwemo watoto wadogo 15 wameuawa washahidi na jeshi la utawala haramu wa Israel tangu kuanza mwaka huu wa 2023 hasa katika maeneo ya ukingo wa magharibi wa mtu Jordan. Kasri ya mfalme wa Moroko imekitaka chama kikubwa zaidi cha Kiislamu nchini humo cha PJD kiache kutoa taarifa za kukosoa na kupinga hatua ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa iliyotolewa na kasri ya kifalme ya Moroko imesema jukumu la kusimamia na kutoa maamuzi kuhusu masuala ya sera za nje za nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ni la mfalme na kwamba ofisi hiyo haitakubali kuburuzwa na kushinikizwa. Haya yanajiri siku chache baada cha ya chama hicho chenye mielekeo ya kiislamu cha PJ, PJD kutoa taarifa ya kulaani matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Moroko ya hivi karibuni yaliyoonekana kukingia kifua utawala haramu wa Israel, wakati huu ambapo jeshi katili la kizayuni limeshadidisha mashambulizi yake ya kinyama dhidi ya Wapalestina. Desemba 2020 Moroko na utawala haramu wa Israel zilifikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kwa ushawishi wa Marekani, na kama sehemu ya makubaliano hayo, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alikubali kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi. Hata hivyo, serikali ya rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden imesema itauangalia upya uamuzi huo. Mara kwa mara wananchi wa Moroko wamekuwa wakifanya maandamano ya kupinga na kulaani hatua ya utawala wa kifalme wa nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Kuwa na uhusiano na utawala wa kizayuni ni maudhui nyeti inayogusa na kutonyesha hisia za Wamoroko walio wengi, ambao wanawaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina, kama ilivyodhihirishwa na wachezaji wa timu ya taifa ya soka ya nchi hiyo walionyanyua bendera Palestina mara kadhaa wakati wa mashindano ya Kombe la Dunia huko Qatar mwaka jana 2022. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesema janga la dunia nzima la ugonjwa wa COVID-19 litamalizika kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa 2023. A Dr. Tedros Adhanom amesema hayo jana Jumane akihutubia katika chuo kikuu cha Michigan, Marekani, ambapo alitunukiwa medali ya Thomas Francis Jr kutokana na mchango wake katika uga wa afya. Amebainisha kuwa ugonjwa wa covid-19 hautatazamwa tena kama dharura ya afya ya umma yenye kutia wasiwasi na pia janga la kimataifa kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Amesema ingawaje maambukizi yamepungua kwa kiasi kikubwa, lakini hilo halifai kuwafanya walimwengu wasahau kwamba mamilioni ya watu wameaga dunia kwa ugonjwa huo. Mwezi uliopita, shirika la afya duniani lilitangaza kuwa idadi ya watu wanaoambukizwa ugonjwa wa COVID-19 imepungua kwa asilimia 92. Dr Tedros Adhanom amesema katika hali ambayo janga la COVID-19 huenda likafikia tamati mwishoni mwa mwaka huu, ni vizuri kutilia maanani kwamba karibu watu milioni saba wameaga dunia kwa maradhi hayo, na tupate ibra kutokana na janga hilo. Mkurugenzi mkuu wa WHO amesistiza kuwa baadhi ya mambo ambayo dunia inapaswa kujifunza kutokana na janga hilo ni nchi zote kuwekeza pakubwa kwenye mifumo ya afya ya msingi na kutoingiza siasa kwenye masuala hasasi ya afya kama uvaaji wa barakoa, usambazaji wa chanjo na vizuizi vya kutoka nje na kusafiri. Kulingana na jadwali la mtandao wa World Meters, jumla ya watu walioambukizwa covid-19 ulimwenguni imefikia watu zaidi ya milioni 678. Na vifo vya wagonjwa wa korona ni zaidi ya milioni sita na laki saba. Taarifa hii habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Msemaji wa ofisi ya rais wa rasia amesema malengo ya nchi hiyo nchini Ukraine yanaweza kufikiwa kupitia operesheni za kijeshi tu. Dmitri Peskov, msemaji wa ofisi ya rais wa rasia, alitangaza msimamo huo jana Jumane, katika mkutano na waandishi wa habari mjini Moscow na kubainisha kwamba nchi hiyo lazima ifikie malengo yake yote nchini Ukraine ambayo kwa sasa uwezekano wa kuyafanikisha ni kutumia operesheni za kijeshi tu, na kwamba Kiev haina budi kuikubali hali halisi mpya baada ya kufikia suluhu kwa njia ya amani. Vita nchini Ukraine pamoja na athari zake zote za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kiutamaduni na hata kijamii viko katika mwezi wake wa kumi na tatu, huku nchi za magharibi zikiwa zingali zinaendelea kutuma silaha kwa Ukraine. Hatua nchi za Ulaya na magharibi hasa Marekani ya kuzidisha mashinikizo ya vikwazo dhidi ya shirikisho la Russia na kuipatia kila aina ya silaha nyepesi na nzito serikali ya Kiev sio tu haijasaidia kukomesha vita vya Ukraine lakini pia imekoleza kuchochea zaidi moto wa mgogoro katika nchi hiyo. Maafisa wa Rusia na baadhi ya wa wataalamu na vyombo vya habari vya nchi za magharibi wamevitaja vita vya Ukraine kuwa ni vita vya uwakilishi na niaba kati ya magharibi na Rusia. Serikali ya Moscow imekuwa ikisema mara kwa mara kuwa kupelekwa silaha za nchi za magharibi huko Ukraine kutarefusha tu mzozo katika nchi hiyo na kuwa na matokeo yasiyoweza ya kutabirika. na uchunguzi mpya uliofanywa na taasisi ya IQAir ya Uswisi kuhusu hali ya uchafuzi wa hewa duniani unaonyesha kuwa mji wa Lahore wa kaskazini mashariki mwa Pakistan ndio wenye kiwango cha juu zaidi cha uchafuzi wa hewa duniani. Ripoti hiyo kuhusu hali ya uchafuzi wa hewa duniani ya IQ Air kwa mwaka uliopita wa 2022 inaonyesha pia kuwa Chad ndiyo nchi inayoongoza kwa uchafuzi wa hewa duniani ikipiku Bangladesh ambayo ilishika nafasi ya kwanza katika orodha hiyo mwaka 2021. Miji mingine inayoongoza kwa kiwango cha juu cha uchafuzi wa hewa kwa mujibu wa uchunguzi huo ni jiji la Hotan la China pamoja na mji wa Biwadi na jiji la Delhi nchini India. Chad imeongoza katika orodha ya nchi kwa kuwa na alama 89.7 za chembe chembe za sumu hatari kwa afya ya mwanadamu na ekolojia yote kwa ujumla ikifuatiwa na Iraq yenye alama 80.1 Uchunguzi huo uliofanywa na taasisi IQA ya Uswisi unaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya watu kumi anaishi katika eneo lenye kiwango cha juu zaidi na cha uchafuzi zaidi. Ripoti ya IQA imesema ingawaje India ina miji mingi yenye kiwango cha juu cha uchafuzi wa hewa duniani, lakini imeshika nafasi ya nne kwenye ripoti hiyo ya uchunguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili takwimu rasmi za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki dunia kila mwaka kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Takwimu rasmi za shirika la afya duniani WHO zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki dunia kila mwaka kutokana na janga la uchafuzi wa hewa. Mwaka 2019 uchafuzi wa hewa ulisababisha vifo vya watu milioni moja na laki saba nchini India pekee. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kushadidi madhara ya vita na vikwazo kwa mataifa masikini. Migogoro ya kisiasa na kiuchumi hususan vita ni mambo ambayo kwa hakika yamekuwa na taathira hasi kwa hali ya uchumi wa mataifa masikini hususan nchi za Kiafrika. Hali imekuwa mbaya zaidi kiasi kwamba akthari ya mataifa hayo yamedhurika mno na vita vya Ukraine, na hata maisha ya raia wake kuwa hatarini. Katika uwanja huo Muhammad Al Ghazali Tijani Siraji, balozi wa Sudan huko Mosco, Rasia, anasema vikwazo sio hatua athirifu na mwafaka kwa ajili ya kupatia ufumbuzi matatizo na hata kuhusiana na mikataba ya nafaka au usafirishaji wa mbolea kwa mataifa yenye uhitaji, na kueleza kwamba vikwazo havijawa na taathira hasi kwa Rasia pekee bali hata kwa mataifa masikini na yenye uhitaji. Balozi wa Sudan nchini Rusia ameashiria nukta kwamba watu dhaifu kabisa kutokana na mazingira ya kijiografia wanaishi katika mataifa masikini ya Afrika na Asia, na kuto kuwepo himaya na uungaji mkono wa daima kwa sekta ya nafaka kunaweza kuwa na taathira moja kwa moja kwa usalama wa chakula wa nchi hizo. Aidha, amesema vikwazo vya Magharibi dhidi ya Rusia vinatoa pigo kwa nchi masikini licha ya kuchukua wigo mpana vita vya Rasia na kuzishughulisha nchi nyingi za dunia na mgogoro wa kiuchumi, lakini nchi za kiafrika ndizo ambazo zaidi zimekumbwa na hali ya kutengwa kiasi kwamba akthari ya nchi hizo zinakabiliwa na tatizo la kujidhaminia chakula na dawa. Hali imekuwa mbaya kiasi kwamba rais Macky Sall wa Senegal alitahadharisha hivi karibuni kuhusiana na mahitaji ya nafaka kwa nchi masikini barani Afrika. Kuendelea vita vya Ukraine kumezifanya nchi nyingi za kiafrika kukabiliwa na hali ngumu sana. Kwa mujibu wa ripoti ya umoja wa mataifa, vita nchini Ukraine vimepelekea kupanda bei ya vyakula na nafaka katika maeneo mbalimbali duniani na kufikia kiwango cha juu kabisa. Hali hiyo ni mbaya zaidi barani Afrika, kwani akthari ya mataifa hayo yanaagiza vyakula na nafaka kutoka nje huku yakiwa na uchumi dhaifu. Takwimu zinaonyesha kuwa takriban watu bilioni moja na milioni mia saba ulimwenguni, ambapo akthari yao wanaishi barani Afrika, wanakabiliwa na hatari ya uhaba wa chakula. Kadhalika, zaidi ya mataifa thelathini na sita yamepata pigo kubwa kutokana na kutegemea kudhamini na kuingiza ngano kutoka nchini Russia na Ukraine. Na hii ni katika hali ambayo nchi za Kiafrika, hususan katika miaka hivi karibuni, kutokana na sababu mbalimbali kama mabadiliko ya tabia nchi, kuongezeka idadi ya watu, kushadidi ukosefu wa usalama unaosababishwa na kuenea makundi ya kigaidi, maradhi ya COVID-19 yaliyokumba ulimwengu mzima na taathira zake hasi, ni mambo ambayo yanatajwa na wajuzi wa mambo kwamba yamechangia pakubwa katika kuzipa changamoto nchi hizo katika kujidhaminia chakula, dawa na suhula muhimu za kitiba. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki cha kumi na mbili kinachozungumzia hakika ya mawahabi. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba mawahabi na matakfiri hudai kwamba ni wafuasi wa watu wema waliotangulia katika historia ya Uislamu ambao kimsingi ni masahaba na wafuasi wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Lakini pamoja na madai hayo, ukweli wa mambo unathibitisha kinyume chake, ambapo tunaona kwamba Mawahabi wametoka nje kabisa ya itikadi na suna za Mtume na hufanya mambo kwa msingi wa itikadi za Khawariji. Katika ulimwengu wa leo, tunaona kwamba kuna makundi mengi yanayodai kuwa ni ya Masalafi, lakini hayafuati itikadi na mienendo kama ya Mawahabi na Matakfiri. Leo tutazungumzia moja kati ya makundi hayo. Mwaka 1324 hijria sawa na 1906 miladia, takriban miaka kumi baada ya kuwaga dunia, au kwa mujibu wa baadhi ya kauli, baada ya kuwa washahidi Jamaluddin Asad Abadi, mtoto alizaliwa katika moja ya vijiji vya Misri ambaye baadaye alifuata njia ya Sayyid Jamaluddin katika mapambano dhidi ya ukoloni, ubeberu na udikteta na kuanzisha umoja wa Kiislamu, Hassan al-Banna. Aliweka nyuma kipindi cha utotoni mapema sana, ambapo akiwa na umri wa miaka kumi na sita tu aliingia katika uwanja wa harakati za kijamii. Akiwa katika umri huo mdogo, alishughulishwa sana na jinsi ya kukuza na kueneza fikra za kidini katika jamii, kuwafanya watu wafurahie maisha na kupigana dhidi ya fikra za kimada na kidunia. Harakati hizo zilimpelekea anzisho jumuiya ya Ikhwanul Muslimin mwaka 1346 hijria sawa na 1927 miladia, alipokuwa na umri wa miaka 22 pekee, jumuiya ambayo mwanzo ilikuwa na wanachama sita tu. Jumuiya hiyo ilipata haraka wanachama wengi nchini Misri na ikawa mojawapo ya harakati muhimu zaidi katika nchi hiyo. Katika maisha yake yote ya kijamii, Hassan al-Banna alijaribu kufanya Uislamu kuwa wenye nguvu na hai na kwa misingi ya harakati na mawazo yake na daima aliepuka misimamo ya kufurutu ada na kupindukia mipaka katika dini. Aliutambua Uislamu kuwa ni dini isiyo na fikra za mgando wala kujitenga kijamii, na wakati huo huo kujiweka mbali na fikra za kuwakufurisha Waislamu na utumiaji wa mabavu. Mojawapo ya misingi muhimu ambayo Ikhwanulmuslimin iliundwa juu yake ni kuepuka mifarakano na kusisitiza umoja wa Kiislamu fikra hii ambayo ilibuniwa na Muhammad Abdu na Sayid Jamaluddin Asadabadi imelindwa katika misimamo na shughuli zote za Ikhwanul Muslimin ahadi leo. Ili kufikia lengo hilo, Muhammad Abdu ambaye alikuwa mwanachuoni wa Kisuni aliandika na kutoa maelezo juu ya kitabu mashuhuri cha Nahjul Balagha na kuanza kukifundisha katika vyuo tofauti vya Kisuni. Kwa mtazamo wake, watu wote wanaozungumza Kiarabu na Waislamu wanaamini kwamba maneno ya Imam Ali alaihi salam ndiyo maneno matukufu yenye ufasaha yenye maana ya kina na yenye kupambanua zaidi baada ya Qurani tukufu na maneno ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wa imani nyingine ya Ikhwanul Muslimina ni kwamba hakuna mgongano au tofauti yoyote kati ya Uislamu na taaluma nyinginezo au sayansi. Waislamu wanapaswa kujishughulisha na uzalishaji mali ili kuinua hali zao za maisha na za watu wengine, na wakati huo huo kuweka misingi ya uadilifu wa kijamii ili watu wote wapate fursa sawa za kijamii. Hasan al-Banna aliyachukulia malengo yake hayo kuwa yanatokana na thamani za kidini na sunna za watangulizi wema, au kwa maneno mengine na ndiyo maana akajiita yeye na wafuasi wake kuwa ni masalafi. Alisema katika moja ya hutuba zake kwamba unaweza kusema Ikhwanul muslimina ni harakati ya kisalafi, harakati ambayo imetokana na suna, na hakuna yeyote anayeweza kukuzuia kuwa na itikadi hiyo. Bila shaka, kwa maelezo hayo mafupi ambayo tumeyapata kuhusu itikadi ya Ikhwanul Muslimin, ni wazi kwamba fikra za usalafi za Hassan al-Banna zinatofautiana sana na za usalafi wa mawahabi. Hasan Albanna hakuunga mkono hata kidogo mbinu za kutumia mabavu na mauaji dhidi ya Waislamu, na hata alipinga vikali kuwa wa kigaidi wapinzani wake. Aliamini kuwa mabavu na ugaidi si katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Hatimaye alipokuwa na umri wa miaka 44 tu Hasan Albana aliuawa shahidi na serikali ya ufalme wa Misri kwa njia hiyo hiyo isiyo ya Kiislamu. Baada ya kuuawa shahidi Hasan Albana, jumuiya ya Ikhwanul Muslimin imeendelea kuwepo na ndiyo jumuiya ya Kiislamu yenye ushawishi mkubwa zaidi katika vipindi vyote vya utawala wa kisiasa nchini Misri. Jumuiya hiyo daima imekuwa ikifuatilia kuanzishwa nchini serikali ya Kiislamu na kujitenga serikali za kifalme na kijeshi. wanachama wa Ikhwanul Muslimin daima wamekuwa na uhusiano mzuri na Waislamu wa madhehebu ya Shia ulimwenguni, na hata wakati fulani waliunga mkono waziwazi wazi jamhuri wazi ya Kiislamu ya Iran na kuitaja kwamba ni nchi pekee ya Kiislamu. Baada ya Hizbullahi ya Lebanon kushinda vita vya siku 33 dhidi ya utawala haramu wa Israel, jumuiya ya Ikhwanul Muslimin, licha ya kuwepo mashinikizo makubwa ya kisiasa na kijeshi, iliandaa sherehe za ushindi na kiongozi wao akawahutubia a wapiganaji wa Hizbullah akisema mumeyaletea fahari kubwa mataifa yote ya kiarabu na kiislamu. Jumuiya ya Ikhwanul Muslimin inajumuika na waislamu wengine wote pamoja na wapigania uhuru ulimwenguni katika njia ya mapambano ya kuikomboa Palestina. Lengo la jumuiya hiyo ni kufikiwa uhuru wa nchi za kiislamu na kukombolewa kutoka kwenye makucha ya ukoloni, ubeberu na udikteta, lengo ambalo ingali inaendelea kulipigania hadi hii leo. Baada ya kujua harakati ya Ikhwanul Muslimin na kutambua kwa mukhtasari malengo, sera, itikadi na mienendo yake na kuwa inatofautiana sana na ya masalafi wa kitakfiri, tunaelewa vyema kwamba kuenezwa fikra za kuwakufurisha Waislamu na kushajiishwa vitendo vya mabavu na ugaidi dhidi yao sio tu katika matendo ya swalafusaleh bali ni mkengeuko na uzushi katika dini, au hata ni njama kubwa inayoendeshwa dhidi ya Uislamu na Waislamu, njama ambayo kwa upande mmoja, kwa kuibua mgawanyiko, inalenga kuangamiza Waislamu kutokea ndani kwa kutumia machafuko, vurugu na ugaidi, na kwa upande mwingine inalenga kuiweka dunia mbali na ukweli wa mafundisho halisi ya Uislamu safi ulioletwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam kwa kuwasilisha sura potovu ya Uislamu kwa kudai kuwa ni dini inayoshajiisha vitendo vya mabavu na ugaidi. Ukweli wa njama hii utadhihirika wazi tutakapochunguza kwa makini zaidi utendaji wa mawahabi wa kitakfiri kuhusiana na malengo matukufu ya waislamu kuhusu kadhia ya ukombozi wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, nyaraka za kihistoria zinatuonyesha kwamba mwanzoni mwa kuundwa utawala wa mawahabi na wa kitakfiri huko Saudi Arabia, ukoo wa Ali Saud ulitia saini makubaliano na serikali ya Uingereza, ambapo Abdul Aziz aliandika chini ya makubaliano hayo maneno yafuatayo: mimi mfalme Abdul Aziz bin Abdurahman al Saud ninakiri mara alfu moja kwamba kwa, kwa maoni yangu kwenda na kuja Percy Cox mwakilishi wa Uingereza kubwa na pia kukabidhiwa Palestina kwa mayahudi au watu wengine kama inavyotaka Uingereza, na kwa maoni yake hadi siku ya Kiyama hakuna tatizo lolote. Mwanzoni mwa vita vikuu vya pili vya dunia, serikali ya Ali Saudi ilitangaza kutoegemea upande wowote katika vita hivyo, lakini Marekani ilipoingia vitani na waitifaki wakahitaji mafuta, utawala huo ulishirikiana na kukubali matakwa yao moja kwa moja. Msaada wa Ali Saud haukuishia tu katika kuuza mafuta, bali mawahabi waliwaruhusu Wamarekani kuanzisha kituo cha anga huko Dhahran, Saudia, na ili kuonyesha zaidi ukarimu wao, waliruhusu bandari zao zote kutumiwa na manuari za Uingereza na Marekani. Sasa kwa hatua hiyo, Abdul Aziz angeweza kusema kwa yakini kwamba alikuwa ametimiza ahadi zake zote kwa wa magharibi. Moja ya matukio muhimu yaliyofuatia ushindi wa itifaki katika vita hivyo ni kwamba Palestina ilikabidhiwa kwa Mayahudi wa Kizayuni, na hiyo ikawa moja ya khiana kubwa za kihistoria kuwahi kufanywa na Mawahabi dhidi ya Uislamu. Huduma za Abdulaziz kwa Uingereza zilimfanya Churchill, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, kusema katika mojawapo ya matamshi yake kwamba yeye yani, Abdulaziz, ni rafiki mwaminifu katika mashaka na shida, na kama isingekuwa yeye, Mayahudi wasingeweza kupata hata haki yao ndogo kabisa. Japokuwa utawala wa Ali Saudi umejaribu kila uwezalo katika miaka yote hii kuficha nafasi yake katika usaliti huu mkubwa dhidi ya umma wa Kiislamu, lakini nyaraka za historia zilizoachwa nyuma tangu wakati huo zinaonyesha wazi ukweli kwamba mawahabi wamekuwa wakishirikiana bega kwa bega na wakoloni pamoja na wazayuni ambao ni maadui waliojitangaza waziwazi dhidi ya Uislamu na Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, tutaendelea kuchambua zaidi suala hili la ushirikiano wa mawahabi na wakoloni na maadui nambari moja wa umma wa Kiislamu katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Basi hadi wakati huo, tunakuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini, katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano tarehe 15 Machi. Linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo kadhaa ya leo likiwemo Taifa Tanzania, Nipashe na Mwananchi yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya malalamiko ya wananchi kuhusu masharti mapya ya mfuko wa bima wa NHIF. Kilio wananchi, masharti mapya bima NHIF ndivyo lilivyoandika Ni pashe, huku Mwananchi likiakisi habari hiyo kwa anuani NHIF kikangoni, na kufafanua kwa kuandika wadau wa charuka kusitishwa kifurushi cha toto afya kadi, wakisema haki za maelfu ya watoto zitakiukwa, waeleza wasiwasi kujisajili kupitia shule. NHIF yafafanua ikieleza malengo kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi, sensa ya watu ya mwaka 2022 inaonyesha kuwa Tanzania ina idadi ya watoto milioni 31. Habari nyingine iliyogonga vichwa vikuu vya habari katika magazeti mengi ya Tanzania yakiwemo ya, ya Mwanahabari, Jamvi la Habari, Majira na Uhuru ni ya maadhimisho ya wiki ya usalama barabarani. Uhuru limeandika Majaliwa acharuka ajali za barabarani, asema takwimu za waliofariki ni kubwa azinyoshea vidole kampuni za mabasi, ajali za teketeza nguvu kazi nchini. Ndivyo lilivyoandika Majira, ndivyo lilivyoandika gazeti la Majira katika toleo lake la leo na kufafanua kwa dondoo, zaongezeka na kuwa 660 zasababisha ulemavu kwa watu 6427 kwa miaka mitatu. Majaliwa aagiza uandaliwe mtaala Jamvi la Habari pia limevutiwa na habari hiyo likiandika, ajali za barabarani janga la taifa asema Majaliwa. Lakini mbali na habari hiyo, ni pashe limetoa kipaumbele maalumu kwa habari bandari jumuishi kupaisha uchumi visiwani Zanzibar. Ushawishi fursa vyatajwa kumleta msaidizi wa Biden Ndicho kichwa kikuu cha habari katika gazeti la serikali habari leo. Tanzania Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Samia awakosha viongozi wa dini wampongeza kwa kuifungua nchi kimataifa. Raia Mwema lafichua kwa kichwa cha habari, dhamana ya plea bargain ni yaibwa ni ya hebinderset wa IPTL aliachiwa na linatupasha pia habari nyingine iliyoakisiwa na matoleo mengi ya leo isemayo houseboy aliyechinja mwajiri wake kunyongwa akiri kuponzwa na tamaa ya mali. Nageukia sasa magazeti ya Kenya na anaanza na Standard ambalo katika wa ukurasa wake wa mbele limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno chenye muundo wa swali kikihoji: Je, timu ya Uhuru ilitoa malipo hewa ya shilingi bilioni sita katika mkataba wa Telcom? Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una vichwa vingine vya habari visemavyo: kurejea kwa miradi ya mabwawa ya Aror na Kimwarer na Raila muasi atangaza Jumatatu siku ya mapumziko kwa umma. Star limeipa uzito wa kwanza habari inayohusiana na hiyo, lakini likiandika Ruto Owalo wavamia ngome ya Raila wakati ODM ikijiweka tayari kwa maandamano. Ukurasa wa michezo wa gazeti hilo unatupasha kwamba timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars inatazamiwa kuchuana na Iran katika mechi za kimataifa za kirafiki. Naligeukia sasa gazeti la Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kitendawili cha vifaa vya uchaguzi vilivyoibiwa vya, vya IEBC, yaani tume huru ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo. Na kwa upande wa Taifa Leo, katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo tunakutana na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho safari ya chama kimoja ya anza. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina vichwa vya vi habari, Ruto na Matarela wategua kitendawili cha mabwawa ya Aror na Kimwarer na soja aomba ugali ale apate nguvu kujibu mashtaka. Ni mshtakiwa huyo anayekabiliwa na kesi ya kumpiga mtu na kumjeruhi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na picha zinazoakisi hali ya janga la mafuriko yaliyokumba nchi hiyo, pamoja na kichwa cha habari, mmoja afariki kwa mafuriko katika jiji. Kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka mawaziri kufikishwa mahakamani kuhusiana na sakata la mabamba ya chuma. Ukurasa wa mbele wa monita una habari pia yenye anuani wanafunzi wanne wafariki, ishirini wajeruhiwa katika ajali ya lori. New Vision kama monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya mabamba ya chuma likiandika mabamba ya chuma, polisi yawaita mawaziri na kudokeza kuwa Rais Yoweri Museveni ameitisha kikao maalum cha baraza la mawaziri kitakachofanyika siku ya Ijumaa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami kusikiliza makala hii maalum. Miongoni mwa mifano mingine ya maendeleo ya kisayansi yaliyopatikana e, nchini Iran baada ya mapinduzi ya Kiislamu ni katika nyanja ya nano tiba na sayansi zinazohusiana nayo zikiwemo silishina. Hivyo karibuni kusikiliza mafupi niliyokuandalia kuhusiana na sekta hizo. Tathmini kuhusu maendeleo ya kimatibabu nchini Iran inaonyesha kuwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu wa mwaka 1979 ulikuwa na nafasi kubwa katika maendeleo ya pande zote ya Iran katika kategoria mbalimbali mbali za sayansi ya matibabu. Kulinganisha Iran kabla na baada ya mapinduzi katika uwanja wa masuala ya matibabu na kueleza mabadiliko makubwa na ya kimsingi na maendeleo makubwa yaliyotokea katika uwanja huu katika miaka 44 iliyopita, kunaweza kufichua mambo muhimu ya maendeleo hayo. Kwa hakika moja ya sekta ambazo zimeshuhudia mabadiliko makubwa sana ni za afya: kuongeza umri wa kuishi watu, kupanua mitandao na miundombinu ya mfumo wa afya, kupunguza vifo vya akina mama na watoto, kuongeza idadi ya madaktari, kuongeza vyuo vikuu vya sayansi ya tiba nchini, kuongeza uwekezaji katika sekta ya afya na matibabu maendeleo ya dawa na ugunduzi na uzalishaji wa dawa mpya, maendeleo katika uwanja wa utaalamu wa upasuaji na kuvumbua mbinu mpya za matibabu, kutokomeza baadhi ya magonjwa na uzingatiaji maalum kwa uhandisi wa matibabu ni miongoni mwa maendeleo ya nchi hii katika nyanja ya afya ya umma baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Halkadhalika, elimu ya matibabu nchini Iran imepata maendeleo makubwa hasa katika maeneo kama vile selishina ukarabati wa jeraha la uti wa mgongo uzalishaji wa madawa ya magonjwa maalum. Na sasa Iran ni kati ya nchi zilizo mstari wa kwanza katika sekta hizo. Mnamo mwaka 1978 kulikuwa na taasisi za matibabu 558 zilizo na vitanda 57927 nchini, ambayo ilikuwa takwimu isiyofaa kulingana na idadi ya watu nchini wakati huo huo. Katika mwongo wa nne wa mapinduzi ya Kiislamu, huduma za afya ya msingi, yani PHC, imehusishwa na uboreshaji wa huduma katika kiwango cha asilimia mia moja kwa wakazi wa mijini na zaidi ya asilimia 94 kwa wakazi wa vijijini kote nchini. Wakati huo huo, mfumo wa mtandao wa matibabu ya afya umeundwa kama mfano wa kimataifa, ambapo kuna zaidi ya zahanati na kliniki 23,000 wakati mnamo mwaka 1978 ni asilimia 37 tu ya miji ya nchi hii ilikuwa na hospitali. Takwimu hii sasa imefikia zaidi ya asilimia 94. Mnamo mwaka 1976, ikiwa na idadi ya watu milioni 33, Irani ilihitaji na, na ilitegemea sana madaktari wa kigeni, lakini sasa ikiwa na idadi ya watu zaidi ya mara mbili ya wakati huo, zaidi ya madaktari 80,000 na wataalamu wanafanya kazi nchini. Al kadhalika idadi kubwa ya wagonjwa husafiri kutoka maeneo mbalimbali duniani kupata matibabu nchini Iran na huduma zote hutolewa na madaktari wa Iran. Aidha, kabla ya mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 kulikuwa na takribani makampuni 50 pekee ya utengenezaji wa vifaa vya tiba nchini ambayo yote yaliagiza malighafi kutoka nje ya nchi. Makampuni hayo yalikuwa na uwezo wa kukidhi asilimia tatu tu ya mahitaji ya nchi katika uga huo. Sasa nchini Iran kuna zaidi ya makampuni mia tano ambayo yanatengeneza vifaa vya matibabu kulingana na takwimu. Leo zaidi ya asilimia 80 ya mahitaji ya hospitali mia tisa na kumi kote Iran hukidhiwa na makampuni ya ndani ya nchi. Hivi sasa vitengo vya utengenezaji vifaa vya matibabu nchini vinazalisha na kusambaza zaidi ya aina elfu nane za vifaa vya matibabu katika viwango tofauti, katika soko la ndani na nje ya nchi. Katika miaka ya hivi karibuni, Iran imekuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza katika uga wa utafiti wa selishina. Iran ni kati ya nchi kumi bora duniani na katika nafasi ya kwanza katika kanda katika uga wa selishina. Kimsingi, selishina ni mojawapo ya nyanja mpya za afya ulimwenguni na juhudi nyingi zimefanywa kuboresha sekta hii sambamba na juhudi za kimataifa wanaharakati wa mfumo ikiolojia wa teknolojia na uvumbuzi nchini Iran pia wameashiria maendeleo mapya katika uwanja huu. Mnamo mwaka 2023 watafiti wa Iran walipata mafanikio ya kwanza katika uga wa selishina za kwanza, na mafanikio hayo yalisajiliwa katika jumuiya ya kimataifa ya selishina. Wakati huo huo, Iran ilikuwa nchi ya sita kupata maarifa hayo. Kwa mujibu wa taarifa za tovuti ya kimataifa ya selishina, Iran ni nchi ambayo pamoja na kusonga mbele katika uwanja wa selishina na kufikia hatua ya utafiti wa kima Matibabu katika uwanja huo imeweza pia kusajili ubunifu wake na miradi ya majaribio ya kimatibabu katika uwanja huo. Ahmad Ridha Baharami, mkuu wa kongamano la tatu la kimataifa la selishina na tiba, anasema kuhusiana na hadhi ya Iran katika uga wa sayansi hii ya kisasa duniani kwamba Iran inajulikana kuwa mji mkuu wa selishina miongoni mwa nchi za bara Asia. Aidha, Iran sasa ni nchi ya tatu ambayo ina teknolojia ya kutibu ugonjwa wa lukimia kwa tiba ya jeni. Kwa mara ya kwanza nchini, watafiti wa Iran wamefanikiwa kutibu saratani ya damu kwa kutumia njia ya jeni therapy. Tiba ya kwanza yenye mafanikio ya jeni nchini Iran kwa kutumia mbinu ya CAR T cell ilifanywa mwaka huu katika kituo cha matibabu cha watoto kinachohusishwa na Chuo Kikuu cha Tehran cha sayansi ya tiba. Tiba ya saratani ya seli ya T tayari ipo na hatua ya chanjo ya saratani imekuwa moja ugunduzi wa kufurahisha zaidi katika ugonjwa wa saratani. Mfano maarufu ni ule wa CAR T eh, dawa ya jeni iliyoundwa kushinikiza seli ya T kushambulia ama kuharibu seli za saratani mwilini. Watafiti wanasema kwamba seli aina ya T inaweza kufanikisha tiba ya saratani duniani. Wagonjwa wa saratani ya damu ambao upandikizaji haukufanya kazi wana nafasi ya asilimia ya kupona kwa matibabu mapya ya jeni. Hadi sasa ni makampuni mawili tu ya kimataifa yaliyokuwa na ukiritimba wa matibabu ya saratani kwa kutumia jeni, hivyo mafanikio ya wanasayansi wa Iran katika kutumia njia hii ya matibabu yanazingatiwa kuwa moja ya mafanikio muhimu zaidi katika uga wa tiba na kinga katika miaka ya hivi karibuni. Naam wapenzi wasikilizaji, na kwa kumalizia, tuangazie sasa nano teknolojia. Nano ni teknolojia ya kisasa inayohusu matumizi ya vitu vidogo sana na miundo yake inapimwa kuwa kati ya nanomita moja hadi mia moja. Asili ya nano ni nanomita ambayo ni kipimo cha sehemu ya bilioni moja ya mita. Hii inamaanisha kuwa vitu ambavyo ni vikubwa kuliko atomu na ndogo mara elfu moja kuliko upana wa unywele. Teknolojia ya nano nchini Iran imestawi sana na hivi sasa, jamhuri ya kiislami ya Iran inatambulika duniani kama miongoni mwa nchi zilizostawi sana katika uga wa teknolojia ya nano. Mafanikio yenye thamani katika uwanja wa nano na leza ni miongoni mwa kazi nyingine za maendeleo ya sayansi na teknolojia ya Iran katika miaka ya hivi karibuni. Sayansi ya nano imeunda mabadiliko makubwa duniani na ina matumizi mapana katika nyanja za uzalishaji wa dawa Utambuzi wa magonjwa, uondoaji wa sumu kwenye maji na kuongeza tija katika kilimo na utakaso wa hewa. Na hivi sasa Iran inauza bidhaa zake za nano katika nchi muhimu za dunia zikiwemo za bara Afrika. Namawapenzi usikilizaji na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa makala yetu yaliyo ya sayansi na teknolojia ambayo imeangazia baadhi ya mafanikio ya Irani katika nyanja ya nano tiba, ya sayansi zinazohusiana nayo, na pia selishina. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na makala hii, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 22 Shaban mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Machi 15 mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 856 iliyopita alifariki dunia mfasiri, faqihi, mpokezi wa hadithi na alim kubwa wa Kiislamu Ibn Shahrshub. Alizaliwa mwaka 489 katika mji wa Mazandaran ulioko kaskazini mwa Iran na kuanza kutafuta elimu na maarifa katika kipindi cha utotoni. Ben Shahrshub alikuwa amekwisha hifadhi Qurani nzima. Akiwa na umri wa miaka minane, alipata ruhusa ya kunukuu hadithi za Mtume salallahu alaihi waalihi wasalam kutoka maulama wakubwa wa, wa zama hizo kama Zamakhshari, Muhammad Ghazali na Khatib Khorazmi, na alikuwa hodari katika kutunga mashairi. Moja ya mashairi yake ya kuvutia ni lile alilotunga akitaja sifa na matukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasalam na ahlubeiti zake watoharifu. Shairi hilo linapatikana katika kitabu cha Manaqibul Abitalib. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika elimu za hadithi na sayansi ya Qurani tukufu. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita uchaguzi wa majilisi ya kwanza ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la kwanza la Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ulifanyika hapa nchini na hivyo kutimiza moja ya malengo ya mapinduzi hayo. Kwa sasa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina wawakilishi 290 ambao huhudumu bungeni kwa kipindi cha miaka minne. Wafuasi wa dini za walio wachache nchini Iran kama Wakristo na Wayahudi pia kwa uchache huwa na mwakilishi mmoja katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu. Miaka 38 iliyopita katika siku kama ya leo Vibaraka wa madola ya kigeni waliripua bomu katika hadhara kubwa ya waumini waliokuwa wamekusanyika kwa ajili ya ibada muhimu ya swala ya Ijumaa mjini Teheran na kuwa washahidi waumini kadhaa pamoja na kujeruhi wengine wengi. Sambamba na kutekelezwa kwa kitendo hicho cha kigaidi dhidi ya raia wasio na hatia, ndege za kivita za Iraq ziliruka na kuingia katika anga ya mji mkuu Teheran kama tishio la kuonyesha kwamba mji huu ulikuwa chini ya mashambulio. na katika siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita ardhi ya Taba huko kaskazini mashariki mwa Misri ilikombolewa baada ya kukaliwa kwa mabavu kwa miaka kadhaa na utawala ghasibu wa Israel. Utawala wa Kizayuni uliliakalia kwa mabavu jangwa la Sinai la Taba. Utawala wa Tel Aviv ulikubali kuirejeshea Misri jangwa la Sinai baada ya kusaini mkataba wa Camp David. Mwaka 1987 Israel iliendelea kulikalia kijeshi eneo muhimu la Taba huko kaskazini mwa ghuba ya Akaba licha ya utawala huo wa Kizayuni kuondoka katika baadhi ya sehemu za jangwa hilo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomea ni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Yahya Ali Watanga ametuletea ya maoni yake asubuhi hii. Kwanza kabisa msikilizaji huyu wa muda mrefu anatujuza kwamba nimehama kutoka barabara ya kumi na tatu na nimehamia mtaa wa mabanda Papa. Kisha anasema Umoja wa Mataifa uko upande wa Marekani, hauko kwa ajili ya kutenda haki, bali ni kibaraka wa Marekani, na kwamba anasema Urusi ina haki ya kupambana ili kuleta hali ya utulivu na amani katika dunia na kupiga marufuku ndoa za jinsia moja. Maoni yake hayo Bwana Yahya ya Ali wa Tanga akiwa Mabanda Papa mkoani humo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kongamano la kupambana na ubaguzi na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina lilifanyika jana Jumane hapa Tehran, mji mkuu wa Iran, na kuhudhuriwa na wajumbe wa makundi ya mukawama ya Palestina, maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu na wa nchi kadhaa za Kiarabu. Kasri ya mfalme wa Moroko imekitaka chama kikubwa zaidi cha kiislamu nchini humo cha PJD kiache kutoa taarifa za kukosoa na kupinga hatua ya Rabati ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Adhanom amesema janga la dunia nzima la ugonjwa wa covid-19 litamalizika kufikia mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu. Msemaji wa ofisi ya rais wa Russia Dmitri Peskov amesema malengo ya nchi hiyo nchini Ukraine yanaweza kufikiwa kupitia operesheni za kijeshi tu. Na uchunguzi mpya uliofanywa na taasisi ya IQAir ya Uswisi kuhusu hali ya uchafuzi wa hewa duniani unaonyesha kuwa mji wa Lahore wa kaskazini mashariki mwa Pakistan ndio wenye kiwango cha juu zaidi cha uchafuzi wa hewa duniani. Nam wapenzi wa sikilizaji, na kwa mutasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.