Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. au wanasema ameizua. "Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni tena katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, studioni niko mimi Amir Ibrahim Rutajengwa. Uh, na matangazo yetu ya mchana wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za Saudi Arabia Uh, kufikia makubaliano ya kuanzisha tena uhusiano na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha hekaya za aya kinachokuleteni Uh, sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qur'ani tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwakandwa redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia asema ana hamu ya kuonana na waziri mwenzake wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Algeria na Uganda zimetia saini mikataba ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Watu wasiopungua 22 wamekufa maji, 32 hawajulikani walipo katika ajali ya boti nchini Madagaskar. Na shirika la SIPRI limetangaza kwamba Ukraine imekuwa mnunuzi mkubwa wa tatu wa silaha duniani baada ya kuanza mashambulizi ya Rusia dhidi ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan, ameelezea nia yake ya kukutana haraka na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdulahian, baada ya nchi hizi mbili kufikia makubaliano ya kufufua uhusiano wa kidiplomasia. Akihojiwa na gazeti la Asharq Al-Awsat, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema makubaliano kati ya nchi yake na Iran ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia yanathibitisha nia ya ya kweli ya pande zote mbili ya kutatua hitilafu zao kwa njia ya mazungumzo. Ameongeza kwa kusema tunajiandaa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili katika kipindi cha miezi miwili ijayo, na ni wazi kwamba tutakuwa na mikutano ya mara kwa mara katika siku zijazo. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Saudi Arabia amesema katika sehemu moja ya mahojiano yake kwamba jambo muhimu zaidi katika mahusiano ya kimataifa ni kuwekwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi na nchi nyingine. Swala so, hilo linapokuja kwa nchi mbili kubwa na jirani za Saudi Arabia na Iran linakuwa na umuhimu mkubwa zaidi. Farhan amesema nchi zetu zina mambo mengi ya pamoja, ya kidini, kiutamaduni, kihistoria na mifungamano imara ya ustaarabu. Hivyo uhusiano wa kidiplomasia kati yetu ni muhimu sana. Ameongeza kwamba makubaliano haya yalifikiwa kwa uungaji mkono na upatanishi wa China baada ya awamu kadhaa za mazungumzo katika miaka miwili iliyopita nchini Iraq na huko Omani, na kwamba Saudi Arabia inaendeleza juhudi zake za kudumisha amani na kupunguza mivutano. Amesema Riadhi inaamini kwamba ni jukumu lake kuimarisha usalama na utulivu katika kanda hii na kimataifa vilevile vile. Amesema, tunatarajia kufungua ukurasa mpya na Iran na kuboresha uwepo wa ushirikiano ambao utakuwa na taathira chanya katika kuimarisha usalama na utulivu na kukuza maendeleo na ustawi, si tu katika nchi hizi mbili bali pia katika eneo lote la Magharibi mwa Asia na duniani kwa ujumla. Algeria na Uganda jana Jumapili zilitia saini mikataba kadhaa ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baina ya pande hizo mbili. Hayo yamefanyika wakati wa ziara ya siku nne ya rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda mjini Algiers. Shirika la habari la serikali ya Algeria APS limeripoti habari hiyo na kuongeza kwamba nchi hizo mbili zimetiliana saini hati mbili za maelewano katika masuala ya nishati pamoja na makubaliano mengine katika sekta za kilimo, utafiti na biashara, kumradhi, utalii na biashara. Sherehe za utiaji saini mikataba hiyo zimefanyika katika ofisi ya rais kwenye mji mkuu wa Algeria, Aljaz, na kuongozwa na rais wa Algeria Abdul Majid Tibune na Rais Museveni. Mapema hiyo jana, marais hawa wawili walikutana kujadiliana masuala kadhaa yenye maslahi ya pamoja. Viongozi hao walijadili ya walijadili pia mbinu za kuratibu misimamo yao ya pamoja kwa shabaha ya kusaidia masuala mbalimbali yanayolihusu bara la Afrika na masuala ya kimataifa. Tebune amesema wakati wa mazungumzo yake na Rais Museveni kwamba wafanya biashara 150 wa Algeria wataelekea Kampala, mji mkuu wa Uganda kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa mikataba hiyo na kujadili uwezekano wa ushirikiano baina ya makampuni ya Uganda, ikiwa ni sehemu ya jitihada za kuimarisha uhusiano baina ya pande hizo mbili. Watu wasiopungua 22 wamefariki dunia na 32 wengine hawajulikani walipo baada ya kutokea ajali mbili tofauti katika nchi ya Madagaskar na huko Libya. Mamlaka husika katika nchi ya Madagaskar zilitangaza jana jioni kwamba takriban watu 22 wamefariki dunia baada ya mashua iliyokuwa imewabeba wahamiaji kupinduka katika pwani ya nchi hiyo. 23 kati ya abiria 47 waliokuwemo kwenye boti hiyo wameokolewa na juhudi za kuwaokoa waliopotea zilikuwa bado zinaendelea. Boti hiyo ilikuwa ikielekea katika kisiwa cha Mayotte ambacho ni sehemu ya nchi ya Ufaransa. Wakati huo huo, taarifa kutoka Libya zinasema kwamba watu 30 wanahofiwa kufa maji na 17 wameokolewa baada ya boti waliokuwa wakisafiria kupinduka kaskazini mwa Libya. Boti hiyo ilikuwa imebeba watu 47 na ilikuwa ikisafiri kuelekea Italia. Ilipinduka katika umbali wa kilomita 177 kaskazini mwa Bengazi kutokana na hali mbaya ya hewa. Juhudi za uokoaji zilikuwa zinaendelea zikisaidiwa na meli ya wafanya biashara na kwa msaada wa anga wa wakala wa mipaka wa Umoja wa Ulaya, Frontex. Mapema jana Jumapili, shirika la misaada ya kibinadamu la Mediterranean Saving Humans liliandika kwenye ukurasa wa Twitter kwamba meli hiyo ilikuwa inasafiri kuelekea Italia na ilipinduka katika umbali wa takriban kilomita 177 kaskazini magharibi mwa mji wa Bengazi shirika jingine la misaada ya kibinadamu ambalo hupokea simu kutoka kwa watu na meli za wahamiaji walioko kwenye hatari limesema kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba lilikuwa limewatahadharisha viongozi siku ya Jumamosi kuhusu ajali hiyo na kuambia kwamba mashua yenye watu 47 ilihitaji uokoaji wa haraka. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran taasisi ya kimataifa ya utafiti wa amani ya Stockholm, SIPRI kwa kifupi, imesema katika ripoti ya leo Jumatatu kwamba uagizaji wa silaha kutoka Ulaya uliongezeka kwa kasi katika mwaka uliopita kutokana na vita vya vi Ukrain na kwamba nchi hiyo yaani Ukrain imekuwa ya tatu kwa kununua kwa wingi zaidi silaha duniani mwaka 2022. Kwa mujibu wa taasisi hiyo, uuzaji wa silaha wa Marekani duniani pia umeongezeka kutoka asilimia thelathini na tatu hadi asilimia arobaini, na Marekani ndiyo muuzaji mkubwa zaidi wa silaha duniani katika miongo mitatu iliyopita, ikifuatiwa na Rasia. Taasisi hiyo imeeleza kwamba nchi za Ulaya wanachama wa jumuiya kujihami ya NATO inayoongozwa na Marekani zimeongeza ununuzi wa silaha kutoka nje kwa asilimia 65 ikilinganishwa na kipindi cha miaka mitano iliyopita. Peter de Wensman mtafiti mkuu katika mpango wa usafirishaji wa silaha uh, wa taasisi ya Sipri anasema, ijapokuwa uagizaji wa silaha umepungua duniani kote, lakini usafirishaji wa silaha kwenda Ulaya umeongezeka kwa kasi kutokana na mvutano kati ya Russia na nchi nyingine nyingi za Ulaya baada ya kuanza mashambulizi ya Rasia huko Ukrain, Ukrain kwa sasa inaagiza kiasi kikubwa cha silaha kutoka Marekani na Ulaya, ikishika nafasi ya tatu duniani. Rasia imekuwa ikizilaumu nchi za magharibi, hususan Marekani kwamba ndizo zinazochochea moto wa vita huko Ukrain kwa kuendelea kutuma misaada na zana za kivita huko Ukrain. na afisa wa jeshi la Iraki amesema kwamba kundi la kigaidi la Daesh ISIS bado lina wapiganaji kati ya 400 hadi 500 katika nchi hiyo. Kais al Muhamadawi, naibu wa kamandi ya operesheni ya pamoja ambayo inasimamia ushirikiano wa vikosi vya usalama vya Iraki na muungano wa kimataifa ametangaza kwamba wapiganaji wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS nchini Iraki ni baina ya 400 na 500 na wapo katika mikoa mitatu hadi minne ya Iraki. Amesema Daesh haina tena uwezo wa kusajili wapiganaji wapya. Al Muhamadawi ameongeza kwamba wapiganaji hao wa Daesh wanafanya mashambulizi ya kushtukiza na ya hapa na pale dhidi ya vikosi vya usalama na raia wa Iraq. Amesema kwamba kulingana na makadirio ya ripoti ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ISIS ina wanachama na wafuasi kati ya elfu tano na elfu saba katika nchi za Iraki na Siria na kwamba nusu yao ni wapiganaji. Vikosi vya jeshi la Iraki na harakati ya Al Hashdu Shabi zinaendelea kusaka na kuwafuatilia mabaki ya kundi la kigaidi la Daesh katika nchi yote ya Iraki ili kuhakikisha kwamba ISIS na wapiganaji wake wanaangamizwa kikamilifu. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho sababu za Saudi Arabia kufikia uamuzi wa kurejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na jamhuri ya kiislamu ya Iran. <tune> Irani na Saudi Arabia zimekubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kukatwa kwa kipindi cha miaka saba na kuamua kufungua tena balozi zao katika muda wa miezi miwili ijayo. Uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ulikatwa na Riadh mwaka elfu mbili na kumi na sita, na katika miaka iliyofuata serikali ya Saudi Arabia ikachukua hatua nyingi za uadui na uhasama dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ikiwa ni pamoja na kujiunga na Marekani na Israel katika kile ilichokitaja kuwa ni mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran, kwa mujibu wa tovuti ya Hill. Ingawa Iran na Saudi Arabia hazijawahi kukabiliana moja kwa moja katika medani ya vita, lakini zimekuwa zikikabiliana kupitia migogoro na vita vya niaba. Sasa swali muhimu linaloulizwa hapa ni kwamba je, ni kitu gani kimeifanya Saudi Arabia kugeuka ghafla na kuamua kurejesha uhusiano wake na jamhuri ya Kiislamu Iran baada ya kipindi cha miaka saba? Jibu la kwanza ni kwamba matukio na mambo yanayoendelea katika eneo la Mashariki ya Kati hayajakwenda kama walivyokuwa wamepanga watawala wa Saudi Arabia. Mtazamo na dhana ya watawala hao hususan Muhammad bin Salman na mrithi wa kiti cha ufalme ni kwamba walidhani kwa kufuata siasa za hujuma na kushirikiana kwa karibu na Israel na Marekani, wangeweza kuilazimisha jamhuri ya kiislamu ya Iran iachane na siasa zake za busara katika eneo hilo. Kilichotokea kivitendo ni kinyume kabisa na walivyotarajia watawala wa Riyadh, ambapo jamhuri ya kiislamu ya Iran na washirika wake wamepata nguvu zaidi kuliko hapo awali, mfano wa hilo ukionekana wazi katika vita vya Yemen. Jibu jingine ni kwamba Saudi Arabia imefikia uamuzi kwamba sera zake hizo za hujuma na uhasama si tu kwamba hazikuhudumia masilahi yake, bali zinawafanya washindane washindani wake wa kiarabu katika eneo la Ghuba ya Uajemi na Mashariki ya Kati kuipiga kumbo na kuwapa nafasi bora zaidi katika masuala ya kieneo na kikanda. Wakati huo huo Saudi Arabia inahitaji utulivu na usalama wa ndani na pia katika uhusiano wake na nchi nyingine ili kutimiza mpango wake wa 2030. Sababu ya tatu ni kwamba Riyadh imetambua kwa kuchelewa kwamba siasa zake za kigeni za kuchochea katika uwanja wa Marekani au za kucheza katika uwanja wa Marekani si tu hazilindi masilahi yake, bali pia zinadhalilisha utambulisho wake na kwamba Marekani inaitumia Saudi Arabia kimaslahi tu na si vinginevyo. Sababu ya nne muhimu ni kwamba Saudi Arabia imetambua ukweli wa mambo kuhusu hali ya utawala wa kizayuni wa Israel. Hii leo, utawala huo ghasibu unakabiliwa na mgogoro mkubwa wa ndani, kwa namna ambayo hata viongozi wake wanaofanya juu chini wanafanya juu chini kuibuka kutoka kwenye vita vya wenyewe na hatimaye kutokomeza utawala huo Wanasema kwamba kuna uwezekano wa Israel kusambaratika kutokana na hitilafu zinazoutafuna utawala huo. Vilevile, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, hata lobi ya wayahudi hata lobi za Wayahudi hazikuweza au hazikutaka kuchukua hatua ya kupunguza mivutano iliyojitokeza baina ya Washington na Riyadh. Sababu ya tano ni uwezo na nafasi ya kieneo ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Bila shaka Iran, Saudi Arabia na Uturuki ni madola matatu makuu ya Kiislamu ambayo kila moja ina uwezo mkubwa wa kupenya katika kanda na eneo zima la Mashariki ya Kati na kuzima njama yoyote ile. Kwa hivyo, kufanya uadui na Iran si tu kwamba hakudhamini maslahi ya Saudi Arabia bali pia kunaisababishia hasara na matatizo makubwa nchi hiyo ya kifalme. Mwandishi na mchambuzi wa masuala ya kisiasa wa Palestina Wisamu Abu Samale anaandika kwamba inaonekana Saudi Arabia imetambua makosa yake na kuchukua misimamo, makosa yake ya kuchukua misimamo ya kiuadui na kiuhasama katika kanda ya Mashariki ya Kati kama vile kuanzisha vita haribifu na visivyo na maana dhidi ya Yemen hasa, na sasa inafanya juhudi kubwa kwa ajili ya kujinasua kutoka kwenye kinamasi hicho. Pia Wasaudia wanaona kwamba wanahitaji kubadili mtazamo wao wa huko nyuma ili kupanua uhusiano wao wa kisiasa na kiuchumi na nchi za kieneo na kimataifa. Wamefikia uamuzi huu kwamba wanapaswa kuimarisha uhusiano wao na nchi za mashariki ya kati na hasa muungano wa Russia, China na Iran, na wakati huo huo kulinda ushirikiano wao wa kistratejia na nchi za magharibi hususan Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Uislamu chaguo Langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii nyingine ya Uislamu chaguo langu, ambapo leo tutaanza kwa kunukulu maneno ya Bwana Oswald Spengler, mwandishi Mjerumani aliyeandika kitabu chenye anwani inayosema kuporomoka Magharibi au The Decline of the West. Katika sehemu ya kitabu hicho ameandika hivi: sisi tuko katika kipindi ambacho historia inabadilika na kuingia zama mpya, ni sawa na zama za kuangamia utawala wa Roma na ustaarabu wake, tunaelekea katika maporomoko. Pamoja na kuwepo utabiri huo wa mwandishi mashuhuri wa Ujerumani, katika miongo ya hivi karibuni tumeshuhudia mwanadamu akianza juhudi za kujibadilisha na kujirekebisha. Kutokana na kuwa Uislamu ni dini pana na pekee yenye kumwekea wazi mwanadamu njia ya saada na fanaka, kila siku tunashuhudia watu wengi wakiendelea kuukumbatia Uislamu maishani. Wanadamu wanaotafuta falsafa sahihi maishani hatimaye husilimu. Katika makala yetu ya leo, Uislamu chaguo langu, tutamwangazia Mjerumani aliyesilimu B L K Schmidt. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Mjerumani aliyesilimu Blke anafafanua zaidi kuhusu njia yake ya kuelekea katika Uislamu kwa kusema, Uislamu umenibadilisha na kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu mwenye lengo na anayefahamu anataka nini maishani. Blke ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Fatima anaelezea hivi kuhusu namna alivyosilimu. Baba yangu alikuwa mwalimu na mama yangu mfanyakazi ofisini, hivyo nilikuwa na maisha ya wastani. Familia yangu haikuwa ya kidini sana, ni kwa sababu hii ndiyo nilikuwa nikienda na mama yangu kanisani, lakini si kila wiki. Hata wakati nilipokuwa nikienda kanisani, sikuwa nikifahamu kilichokuwa kikizungumzwa. Mimi pia nilishiriki katika darsa za kidini nikiwa katika shule ya sekondari, lakini sikuwa na motisha wa kushiriki katika masomo hayo. Kwa muda wa mwaka mmoja nilishiriki katika masomo hayo ambapo tulikuwa tukihifadhi aya za Injili. Nikiwa hapo, nilitafakari sana kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na maisha baada ya mauti. Katika kipindi hicho, imani yangu ili legelege sana. Kwangu mimi kama kijana, sikuwa nimepata ufafanuzi ni vipi ninaweza kuishi maisha ambayo yatenda sambamba na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Mimi sawa na vijana wenzangu, tulikuwa na maswali mengi ambayo hayakuwa na majibu. Kwa bahati nzuri nikiwa na umri wa miaka kumi na sita nilijuana na watu kutoka Pakistan. Awali waliponiambia kuwa wao ni Waislamu, niliingiwa na uoga sana. Hii ni kwa sababu yale yote ambayo nilikuwa nimeyasikia kuhusu Uislamu yalikuwa ni hasi, lakini hatua kwa hatua nilijuana zaidi nao na nikaweza kupata maelezo mengi kuhusu Uislamu. Kati ya walioniambia ni kuwa Waislamu wanawaamini manabii wote wakiwemo Nabii Musa alayhi salam, na Nabii Isa alayhi salam. Swala hili lilipelekea nianze kushuku yale ambayo nilikuwa nimeyasoma katika vyombo vya habari kuhusu Uislamu. Baada ya Bi El Kashmid kugundua kuwa vyombo vya habari vya kimagharibi vinapotosha habari kuhusu Uislamu na Waislamu, aliamua kufuatilia kwa kina ukweli na uhakika kuhusu Uislamu na vazi la hijabu. Anaendelea kufafanua kwa kusema, moyo wangu uliokuwa ukiyumba yumba ulikuwa unatafuta njia ya uokovu lakini nilikuwa bado sijafanikiwa. Hatimaye nilianza utafiti wangu kuhusu Uislamu. Nilipata jarida ambalo lilikuwa na mtazamo wa mwanazuoni wa Kiislamu kuhusu hijabu. Jambo ambalo linivutia ni kuwa mwanamke mwislamu huficha urembo wake katika vazi la hijabu. Niliweza kutambua swala hili si tu kuwa halishushi hadhi ya mwanamke, bali linainua cheo chake katika jamii. Nilishangaa kuona kuwa Uislamu umeangazia sana uh, sekta zote za maisha ya mwanadamu. Pamoja na hayo, bado nilikuwa nikitaka kupata ufafanuzi zaidi. Niliamua kuweka tangazo katika jarida moja la Kijerumani na kutangaza kuwa nilitaka kuwa rafiki na wasichana Waislamu. Baada ya kuweka tangazo hilo, wasichana wanne Waislamu waliwasiliana nami kwa barua na nikamwona kila mmoja wao kwa nyakati tofauti ili kwa njia hiyo niweze kuujua Uislamu. Baada ya utafiti wangu, ili nibainikia kuwa njia pekee ya uokozi na mwongozo sahihi kwa wanadamu ni Uislamu. Mjerumani his... aliyesilimu Bi Fatma Schmidt anabainisha alioweza kuyajua kumhusu Allah subhanahu wa taala na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwa kusema moja ya masuala muhimu katika mafundisho ya Uislamu ni tauhidi au kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Nilitambua kuwa ulimwengu huu, pamoja na ukubwa na umaridadi wake wote, unaweza tu kuwa umeumbwa na Mola Muumba asiye na mshirika. Suala lingine linalonivutia ni nafasi ya mwanamke katika Uislamu Iwe ni kwa mtazamo binafsi au wa kifamilia au kijamii, mtazamo wa Uislamu kuhusu mwanamke ni kinyume kabisa na ilivyo katika jamii za Kimagharibi. Uislamu kamwe hautaki kumfanya mwanamke ashabihiane na mwanaume. Hii ni kwa sababu hilo likijiri, mwanamke atadhalilika. Hivyo katika Uislamu mwanamke ana thamani kubwa sana na anahifadhiwa kwa vazi la hijabu. Baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kupata yakini kuhusu dini hii tukufu, nilienda katika familia moja ya wa Waislamu waliokuwa wakiishi karibu nami na hapo nikatangaza rasmi kuwa muislamu mwislamu. Wakati nilipotambua kuwa dhambi zangu zote za huko nyuma zimesamehewa baada ya kusilimu, nilipata hisia ya ajabu. Ilikuonekana kwamba nimezaliwa upya. Baada ya kusilimu, Bishmit alipata fursa ya kuyajua mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kuhusu hili, anafafanua kama ifuatavyo: wakati wazazi wangu walipofahamu kuwa nimesilimu, hawakufurahi na walinitaka niondoke katika Uislamu, lakini mimi niliwaambia wazi kuwa siwezi kuwaacha Uislamu kwa vyovyote vile. Haukupita muda mrefu nikasikia kuwa kuna semina ya Kiislamu kwa ajili ya Waislamu wanaozungumza lugha ya Kijerumani mjini Munich. Maudhui ya semina hii ilikuwa ni utawala wa Kiislamu na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika semina hiyo fikra zangu zote zilishuhudia mabadiliko ya kimsingi na makubwa, na ninaweza kusema kilichojiri ni mapinduzi ya kifikra. Hii ni kwa sababu kile ambacho nilikuwa nimesikia kumhusu Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ilikuwa tu kupitia vyombo vya habari na hivyo mengi yalikuwa si kweli. Katika semina hiyo nilipata fursa ya kuzungumza na watu kutoka Iran. Nilijuana na mwanamme na mwanamke Muirani ambao wote waliweza kujibu maswali yangu na kunifahamisha kuhusu sera za madola ya kibeberu duniani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa ufafanuzi wao niliweza kumjua vizuri Imam Khomeini na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Bi Fatma Schmidt anasema Uislamu umemfanya awe mwanadamu mwenye ujuzi na anayefuata malengo maalum maishani. Anamaliza kwa kusema, kwa kifupi ni kuwa Uislamu umenifanya kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu ambaye anajua ni kwa nini yuko hai na anapaswa kufanya nini ili aweze kupata mafanikio katika maisha ya dunia na akhera. Sitaki hata kidogo kurudi katika maisha yangu ya huko nyuma. E, hii ni kwa sababu baada ya kupata mwongozo wa Allah subhanahu wa taala nimefahamu kuwa uislamu ndiyo mfumo pekee wa maisha wenye kuweza kumfikisha mwanadamu katika saada ya dunia na akhera. Ya Allah, ya Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti ya Tanzania. Habari iliyopewa umuhimu zaidi katika ukurasa wa mbele Gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno, kauli ya Mboe ya ibua mazito, ni ya kutoshirikiana na vyama vingine, wapinzani wa Ng'aka waeleza msimamo, mwanasheria asema bila ushirikiano ushindi kwa upinzani ni mwembamba. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti la Mwananchi ina kichwa cha maneno, utata, mhasibu kutekwa na kuunguzwa kwa moto. Inadokeza kwamba utata umeibuka Uh, umeibuka katika mazingira ya kifo cha aliyekuwa mhasibu wa benki Neema Too anayedaiwa kutekwa na kuuawa kwa kuchomwa moto, huku baba mzazi wa marehemu akitoa ya moyoni. Martha au Neema Too ambaye alikuwa mhasibu wa benki of Africa BOA, tawi la Kahama, kabla ya kuachishwa kazi mwezi mmoja uliopita, aliuawa kwa kuchomwa moto na watu wasiojulikana baada ya kwenda kwao Kibaha kwa ajili ya kuwasalimia wazazi wake, limeandika gazeti hilo. Kamanda wa polisi mkoani Pwani, Piusi Lutumo, amesema watu wasiojulikana walimteka kisha kumwagia petroli na kumchoma moto. Habari hiyo ndiyo inayoongoza ukurasa wa mbele gazeti la Majira kwa kichwa cha habari, polisi yaanika ukatili Kibaha, ni mwanamke wa miaka thelathini alimwagiwa mafuta na kuchoma moto. Majaliwa awatoa hofu vijana, upo upokeaji wa mitaji Angola kutuma wanajeshi jamhuri ya kidemokrasia Kongo, na meya Ubungo azipa somo taasisi za fedha, ni vichwa vya baadhi ya habari za toleo la leo gazeti la Majira. Nalo gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno rushwa ya ngono bado shida sokoni, udadisi wa baini wajasiriamali wanaitoa ili kupata vizimba Miongoni mwa habari za Nipashe Jumatatu ya leo ni ile inayomnukuu makamu mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM Abdurahmani Kinana akilishauri Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA kujenga shule za ufundi. Katika upande wa michezo, gazeti la Mwanaspoti lina habari yenye kichwa cha maneno Simba ya kwepa mtego wa Horoya, Brazil ahidi sapraizi. Kuhusiana na matokeo ya mechi za ligi kuu Uingereza, Mwanaspoti linaashiria mechi mbili muhimu zilizochezwa jana, ikiwa ni pamoja na mojawapo ya derby za London baina ya Arsenal na Fulham. Limeandika, Arsenal yaipiga Arsenal yajipigia tu EPL. Ni kuhusu kipigo cha mabao matatu kwa nunge cha kinara wa ligi ya Uingereza, The Gunners dhidi ya timu ya Fulham kwa katika dimba la Craven Cottage. Matokeo mengine ni ya mechi baina ya Man United na Southampton ambazo zilitoka sare ya bila ya kufungana. Nchini Kenya anaanza na gazeti la Taifa Leo ambalo habari zake muhimu zina kichwa, kichwa cha habari, vya habari: fanyeni handisheki wahimizwa aa, Raisi na Odinga. Gavana wa Sakaja na wazee wa jamii ya Waluo washauri rais na, rais na Odinga wapatane ili kuepusha mgogoro unaonukia. Gazeti hilo limedokeza kwamba viongozi hao wawili yaani Raila Odinga na rais wa sasa wa Kenya, William Ruto, wameapa kutoafikiana, kila mmoja akishikilia msimamo wake mkali, hali inayohofiwa huenda ikatatiza utawala wa Ruto. Habari nyingine za Taifa Leo zina vichwa vya maneno, pigo kwa watumishi wa umma, tume ya SRC yapanga kufuta marupurupu mbalimbali mbali wanayokula. Mzee wa watoto 20 ishirini hataki elimu licha ya kuwa na uwezo, na Arsenal yazidi kupaa EPL ni baada ya vijana wa Arteta kuwakanyaga wenyeji wao Fulham. Habari ya kufutwa marupurupu ya wafanyakazi wa umma ndiyo inayoongoza ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno watumishi wa umma kupoteza marupurupu inasema hata hivyo, juhudi za tume ya mishahara za kupunguza mishahara wafanyakazi zimeambulia patupu kutokana na upinzani mkali. Uh, nchini Rwanda uh, gazeti la New Times uh, limeashiria uh, habari mbili muhimu na mojawapo ya habari hizo ni ile ya bunge la nchi hiyo uh, kupasisha sheria kumi za kuhami haki za wanawake uh, miongoni mwa sheria hizo ni sheria kumi za kuwapa walinzi wanawake ikiwemo sheria ya umiliki wa ardhi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa wabarakatu. Karibuni kuwa nami katika sehemu ya kumi ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qur'ani tukufu. Leo tutazungumzia sababu ya kuteremshwa aya ya 221 ya suratul Baqara. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa nasi. Wala msiwaowe wanawake washirikina mpaka waamini, na mjakazi muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Wala msiwaoze binti zenu wanaume washirikina mpaka waamini, na mtumwa muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Hao wanawavutia kwenye moto, na Mwenyezi Mungu anawaita kwenye pepo na maghufira kwa idhini yake naye huzibainisha aya zake kwa watu ili wapate kukumbuka. Marthad bin abi Marthad, aliyekuwa mtu wa miraba minne na mwenye nguvu, alikuwa daima mstari wa mbele katika vita na makafiri na maadui wa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya hijira ya Mtume, Marthad alihama Maka na kwenda Madina akiwa pamoja na baba yake na kuishi katika mji huo huo karibu na mtume wa mwenyezi Mungu. Marthad alikuwa mtu mwenye sura nzuri na tajiri. Mmoja kati ya farasi wawili wa waislamu wa katika vita vya Badri alikuwa wake. Kabla ya kusilimu, Marthad alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanamke kahaba mrembo na kijana aliyejulikana kwa jina la Anaq. Baada ya Marthad kuhamia Madina, Anaq daima alikuwa akimuwaza sana mpenzi wake Marthad na alikuwa akihesabu siku na dakika kwa ajili ya kukutana naye tena. Daima alikuwa akiulizia habari za Marthad kwa wasafiri waliokuwa wakitokea Madina. Pumzi, sauti na muonekano wa kuvutia na maridadi wa Marthad ulikuwa umekita mizizi katika nafsi na moyo wa Anaq. Hakufikiria chochote isipokuwa kukutana na ashiki na mpenzi wake wa siku nyingi. Marthad alikuwa mesilimu na kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja mtume na maisha ya baadaye huko akhira. Mwanzoni mwa Hijra ya Mtume, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimpa Marthad jukumu la kuwaokoa mateka na wafungwa waliokuwa wakishikiliwa na washirikina kwa kosa la kukubali dini tukufu ya Uislamu. Alikuwa akiwahamisha kwa siri kutoka Maka na kuwapeleka Madina. Katika mojawapo ya operesheni za kuwaokoa Waislamu hao, Anaq Alipata habari kwamba Marthad alikuwa mjini Maka. Ili kumvutia mpenzi wake wa zamani, Anaq alijikwatua na kujiremba na kuwa kama bibi harusi. Baada ya hapo, alikwenda kukutana na Marthad akiwa na uso wa tabasamu, kwa kudengua na miondoko ya madaha. Akiwa mwenye hamu kubwa, alikwenda kwa Marthad na kumwalika nyumbani kwake. Hata hivyo, Marthad hakutilia maanani wito na mwaliko wa Anaq. Anak alikariri wito wake kwa ishara, mikonyezo na kadhalika. Hata hivyo, Marthad alipuuza na kisha akamwambia, ewe mwanamke, mimi nimesilimu, nisahau kabisa, sitaki kurudi kwenye makosa yangu ya zamani na kuchafuliwa na dhambi na kusihi wewe pia uwe msafi na umche Mungu na kuachana na madhambi. Anaka, ambaye aliona milango yote imefungwa mbele yake, alimbembeleza kwa kusema, basi nikubali kuwa mkeo na unioe. Marthad ambaye alishtukizwa na ombi la Anaq alisema napaswa kufikiria na kuomba ruhusa kutoka kwa mtume wa Allah Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya kusikia maneno haya, Anaq alishindwa kuvumilia na akapiga makelele. Kutokana na makelele hayo ya Anaq, makafiri wa Quraysh waligundua kwamba Marthad alikuwa mjini Maka, walimshika na kumpiga. Marthad, Mwarabu shupavu na shujaa, aliyekuwa ameshawishika kwa matakwa ya Anaq alikatiza majukumu aliyokuwa amepewa baada ya kupigwa na kujeruhiwa vibaya na makafiri na akarejea haraka Madina. Alisimulia kisa cha Anaq na yaliyompata kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya kwanza ya aya ya 221 ya Suratul Bakara iliteremshwa kuhusiana na kadhia hii na kueleza kwamba wanawake washirikina na waabudu masanamu hawastahiki kuolewa na wanaume wenye imani na Waislamu. Aya hiyo inasema, wala msiwaowe wanawake washirikina mpaka waamini. Hii wapenzi wasikilizaji, ni kwa sababu Ushirikina ndio msingi wa upotofu wote. Kwa hivyo, Kurani tukufu haiwaruhusu Waislamu kujitumbukiza kwenye upotofu wao wenyewe au watoto wao. Mbali na hayo, washirikina walio mbali na Uislamu wakiingia majumbani mwa Waislamu kwa njia ya ndoa, jamii ya kiislamu itaingia kwenye mchafukoge na kuwa na maadui wa ndani. Hali hii ni pindi wanawake wakishirikina wanaoolewa na Waislamu watang'ang'ania kuwa washirikina na kushikamana na imani zao za kishirikina na kupinga dini ya Uislamu. Vinginevyo, njia iko wazi kwao na wanaweza kusilimu na kujiunga na safu za Waislamu na kuolewa na Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, sehemu inayofuata ya aya yetu ya leo iliteremshwa kuhusiana na kisa cha ndoa ya Abdullah bin Rawaha na kijakazi Mwislamu wa Afrika. Abdullah bin Rawaha alitoka katika kabila la Khazraj na ni mzaliwa wa Madina. Alikuwa miongoni mwa waandishi wachache wa wakati huo mjuzi na gwiji wa mashairi. Katika moja ya mashairi yake alimsifu mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama akisema, wewe ni mtume na anayenyimwa uombezi wake siku ya Kiama basi amedharauliwa na majaliwa, basi Mwenyezi Mungu ameyathabitisha mazuri aliyokupa kama alivyoyathabitisha ya Musa na ushindi kama walivyonusuriwa. Abdullah alikuwa mtu mashuhuri na mtajika mjini Madina. Siku moja mjakazi wake alikaidi amri yake, na Abdullah bin Rawaha akakasirishwa na mwenendo huo, na akampiga. Lakini haukupita muda alijutia alichokifanya, na akenda kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hali ya huzuni na masikitiko makubwa. Alimweleza kisa cha uasi wa kijakazi na jinsi alivyompiga. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza Abdullah, huyo kijakazi wako ni mwanamke wa aina gani? Abdullah alijibu kwa kusema, ni mwanamke Mwislamu anayeshuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja, na kwamba Muhammadi ni mtume wake, anafunga swaumu, anaswali na hafanyi taksiri au kukosa kutekeleza ibada zake. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema kumwambia Abdullah, mwanamke kama huyu ni muumini. Baada ya kusikia maneno ya Mtume, Abdullah bin Rawaha Aliapa kumwachia huru mjakazi huyo na kisha akamwoa. Wakati watu waliposikia habari hii, walimlaumu sana, wakisema, unaoa kijakazi mweusi ilhali wanawake washirikina walio huru na warembo wako tayari kuolewa nawe. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa sehemu nyingine ya aya yetu ya leo ya 221 ya Surat ul Baqara ikisema, na mjakazi muumini ni bora kuliko mshirikina, hata akiwapendeza Enzi zile wapenzi wasikilizaji, ambapo utumwa ulikuwa jambo la kawaida, watu walikuwa wakiwadharau vijakazi na waliona kuwa ni aibu kuwaoa, na ikiwa mtu atafanya hivyo walimdharau, kumlaumu, hasa ikizingatiwa kwamba walikuwepo wanawake warembo na matajiri wakishirikina wenye asili na fasili. Hata hivyo inatupasa kuelewa kwamba imani ya mwanamke ndicho kitu kinachozidisha kipimo cha utukufu kwenye mizani wakati wa ulinganisho baina ya wanawake wa kuoa, kwa sababu mwanamke ni mshirika wa maisha wa mwanaume na mama na mlezi wa watoto wake. Kwa kuwa mke wa kishirikina hamwamini Mwenyezi Mungu na haki, anafuata njia ya upotofu na hatimaye atavutwa kwenye maangamizo, tabu na moto wa Jahanam. Kwa upande mwingine, kwa maneno na vitendo vyake mke muumini humwelekeza mtu kwenye uokovu na ufanisi ambao unaishia peponi na kwenye maghufira ya Mwenyezi Mungu. Na hapana shaka kwamba Allah subhanahu wataala anataka Waislamu wote wapate uokovu, saada na mwisho mwema. Katika sehemu inayofuata ya aya ya 221 ya Suratu Al-Baqara, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema, wala msiwaoze binti zenu wanaume washirikina mpaka waamini, na mtumwa muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Naam, wapenzi wasikilizaji, mtumwa mwenye imani na mcha Mungu ni bora mara alfu kuliko mwanaume mshirikina japo atakuwa huru mwenye sura ya kuvutia maridadi na mwenye mali na vyeo. Kwa hivyo, kama ambavyo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala ameharamisha kwa waumini wanaume kuoa huduma sanamu japo atakuwa warembo kiasi gani, vile vile ni haramu kwa wanawake Waislamu na waumini kuolewa na wanaume washirikina. Si hayo tu, bali watumwa wenye imani wamefadhilishwa na kutambuliwa kuwa ni bora zaidi kuliko washirikina na makafiri waliohuru na wenye hadhi na nafasi za juu za kijamii. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaendelea kufafanua suala hili akisema: hao Yaani, washirikina wanaita kuelekea kwenye moto na Mwenyezi Mungu anaita kwenye pepo na maghufira kwa idhini yake. Mfasiri mashuhuri wa Qurani Alama Muhammad Husein Tabatabai anafafanua aya hii akisema, maana ya Mwenyezi Mungu kuita watu kuelekea peponi ni hukumu hii ya kuharamisha na kukataza kuoa au kuolewa na washirikina kwa sababu kuwakataza waumini kuoana na washirikina ni kuwahimiza kuoa wanawake wenye imani wenzao na kuwahamasisha washirikina kukubali imani ya tauhidi na vilevile vile kuna waelekeza wote peponi na kwenye saada na ufanisi. Wasikilizaji wapenzi, mwanadamu hupata umaizi na ufahamu pale anapojiepusha kutosheka tu kwa maneno, bali kwa kutafakari na kuchunguza kwa makini yale aliyoyasikia. Matokeo ya kutafakari huku ni kupata somo na ibra ambayo imetajwa katika aya nyingi za Qur'ani ikiwemo aya yetu ya leo ya 221 ya suratul Baqara inasema, naye Mwenyezi Mungu huzibainisha aya zake kwa watu ili wapate kukumbuka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka mfululizo wa ishara na alama kwenye njia ya mwanadamu ili kiumbe wake asipoteze mwelekeo sahihi na aweze kusonga mbele katika njia iliyonyooka. Allah subhanahu wa taala ameweka mabango na alama za kumwongoza mwanadamu katika njia iliyonyooka na ya saada na ufanisi wa milele, kama ilivyo katika barabara zetu za hapa duniani ambako tunaweka alama, mabango na vifaa vinavyotuongoza njia ya kutuelekeza tunakokusudia. Aya na alama hizo za Mwenyezi Mungu zinaweza kueleweka na kufahamika kwa wanadamu wote, lakini kwa sharti moja la kutafakari na kutadabari ipasavyo ndani ya alama na aya hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe ishirini Shaban mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka na 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1059 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria na mtaalamu maarufu wa vitabu wa Kiislamu Ibnu Nadim. Ibnu Nadim alipata umaarufu kutokana na kitabu cha Alfehrest. Katika kitabu hicho Ibnu Nadim aliharifisha taaluma na elimu zote zilizokuwepo katika zama hizo na kutoa maelezo na wasifu wa wasomi mashuhuri wa elimu hizo. Kitabu hicho kinakusanya maelezo kamili kuhusu maulama na wasomi wa Kiislamu wa zamani hadi kufikia zama za Ibnu Nadim. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita sawa na tarehe 13 Machi mwaka 1948, wazayuni waliokuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Hagana walishambulia kitongoji cha Wapalestina cha Huseinia katika eneo la kaskazini mwa Jalila. Wanazoni hao licha ya kuwa washahidi zaidi ya wa Wapalestina 60, waliharibu nyumba zao kadhaa. Hali kadhalika, katika siku hiyo hiyo wanajeshi wa Israel waliziripua kwa mabomu nyumba za Wapalestina katika eneo la Katmun lililoko Beitul Muqaddas. Mauaji ya Waislamu wa Palestina yaliyofanywa na makundi ya kigedi ya Israel yalitekelezwa kwa lengo la kutaka kutangaza uwepo wa utawala huo bandia kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, baada ya kuondoka vikosi vya majeshi ya Uingereza katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka 1983, Joshua Nkomo, kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, alikimbilia nchini in Uingereza akihofia usalama wa maisha yake. Nkomo ambaye alikiongoza chama cha Zimbabwe African People's Union kwa kifupi ZAPU alisema kuwa alilazimika kutoroka nchini Zimbabwe na kukimbilia Uingereza kwa kuwa maisha yake yalikuwa hatarini. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya brigedi ya tano ya jeshi la Zimbabwe kuizingira kambi yake iliyoko katika mji wa Bulawayo. na siku kama hii ya leo miaka 43 iliyopita, hayati Imam Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuundwa taasisi itakayokuwa ikishughulikia hali ya familia za mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sehemu moja ya ujumbe huo ilisema, sisi sote tunajua kwamba harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na ushindi wa mapinduzi hayo nchini Iran ni matunda ya kujitolea mhanga kwa matabaka ya wananchi na kuna udharura wa kuwaenzi na kuwajali zaidi mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, Faisal bin Farhan, ameeleza nia yake ya kukutana haraka iwezekanavyo na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Iran baada ya nchi hizi mbili kuafikiana kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia. Algeria na Uganda jana Jumapili zilitia saini mikataba kadhaa ya kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi baina ya pande mbili, na watu wasiopungua ishirini na mbili wameaga dunia na thelathini na mbili hawajulikani walipo baada ya ajali mbili tofauti katika nchi za Madagaskar na Libya. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.