Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. E, matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kurejeshwa uhusiano wa kisiasa baina ya Tunisia na nchi ya Siria, pigo jingine kwa wenzo wa magharibi wa kuitenga kisiasa Damaskas. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza kipindi cha hekaya za aya na makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Irani yasema makubaliano ya kena Marekani ya kubadilishana wafungwa yasitumiwe kwa ajili ya maslahi ya kisiasa. Libya yapongeza mapatano ya ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kiislamu na Saudi Arabia. <muchilis> watu mashuhuri duniani watoa wito wa kukabiliana na ubaguzi katika ugavi wa chanjo za korona kwenye nchi zinazostawi, na watoto karibu 50 kutoka familia za magaidi wa Daesh wahamishiwa Moscow nchini Rasia. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu, makubaliano ya kubadilishana wafungwa ni suala la kibinadamu kikamilifu na halipaswa kugeuzwa na kuwa uwanja wa tamthilia ya kisiasa. Naser Kanaani ameyasema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatatu, akijibu hisia na majibu ya ajabu yaliyotolewa na Marekani kuhusu makubaliano ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi hiyo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ametoa ufafanuzi wa suala hilo akisema, tangu mwezi Machi mwaka jana wa 2022, makubaliano ya maandishi ya kubadilishana wafungwa kati ya Irani na Marekani yalitiwa saini mbele ya mpatanishi ambaye ni mwakilishi wa Marekani aliyetambulishwa rasmi na nchi hiyo. Pamoja na hayo, hadi hivi sasa makubaliano hayo yameshindwa kutekelezwa kutokana na ukwamishaji na vikwazo vya kila aina vya serikali ya Washington. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran pia amesema katika kipindi cha wiki za hivi karibuni yalikuwako mabadilishano yasiyo ya moja kwa moja ya ujumbe baina ya Teheran na Washington kwa ajili ya kuhuisha na kusasisha makubaliano hayo. Itakumbukwa kwamba jana Jumapili, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran Hussein Amir Abdollahian alizungumzia makubaliano hayo ya kubadilishana wafungwa kati ya Iran na Marekani. Na akasema ni makubaliano yanayofaa. Alisema kuna makubaliano mazuri yamefikiwa kati ya katika siku hizi za karibuni, na kama masuala yote yatakwenda vizuri kwa upande wa Marekani, basi karibuni hivi kutafikiwa makubaliano rasmi kuhusu mabadilishano hayo ya wafungwa wa pande mbili. Wizara ya mambo ya nje ya Libya imetoa taarifa na kukaribisha mapatano yaliyofikiwa kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia na kueleza kwamba mapatano hayo yana maslahi kwa nchi mbili za Iran na Saudi Arabia na eneo zima la magharibi mwa Asia. Ijumaa iliyopita yani tarehe kumi Machi, hatimaye mapatano yalifikiwa kwa ajili ya kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili za Iran na Saudi Arabia. Mapatano hayo yalifikiwa huko Beijing nchini China baada ya mazungumzo ya kina ya siku kadhaa kati ya Ali Shamkhani katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran na mwenzake wa Saudi Arabia, Musaid bin Muhamed al Aiban. Katika hafla hiyo ya Beijing, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Saudi Arabia na China zilitangaza rasmi kutia saini taarifa pamoja. Wizara ya mambo ya nje ya Libya jana Jumapili ilitoa taarifa ikitangaza kwamba mapatano yaliyofikiwa kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia yanafungua ukurasa mpya kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa pande mbili utakaotawaliwa na hali ya kuheshimiana na ujirani mwema. Ufunguo wa kuhuishwa uhusiano wa kidiplomasia wa Teheran na Riadha ulipatikana baada a, katika mazungumzo ya rais wa Iran said Ibrahim Raisi a, katika safari yake ya China katika siku za hivi karibuni. Uhusiano wa Iran na Saudi Arabia ulisimamishwa na Riyadh miaka saba iliyopita. Ni vema kuashiria hapa kwamba suala la kuhuishwa uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia lilikuwa moja ya mapendekezo yaliyowasilishwa China, yaliyowasilishwa na serikali ya China kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Zaidi ya shakhsia na watu mashuhuri mia mbili duniani wame toa wito kwa viongozi wa dunia kuchukua hatua ili kukabiliana na ugavi, ubaguzi katika ugavi wa chanjo za korona. Shahsia hao mia mbili duniani wamekosoa kile walichosema ni kukosekana usawa katika ugavi wa chanjo za korona na namna nchi zilizoendelea zinayosababisha kupoteza maisha ya mamilioni ya watu katika nchi maskini kwa ubaguzi wa, wa, wa kugawa chanjo hiyo. Hayo yamebainishwa katika maadhimisho ya kutimia mwaka wa tatu tangu dunia ikumbwe na janga la korona. Watu hao mashuhuri zaidi ya 200 kutoka pembe mbalimbali za dunia wamesaini taarifa ya pamoja wakikosoa vizuizi na vizingiti vinavyoziathiri nchi zilizo na pato la chini na la wastani katika kupata chanjo za kukabiliana na ugonjwa wa korona pale ulipoenea kwa mara ya kwanza duniani wameeleza kwamba vifo vya zaidi ya watu milioni moja vingeweza kuzuiliwa mwaka 2021 kama chanjo za korona zingegawiwa kwa uadilifu. Shahsia hao pia wamelaani kitendo cha makampuni ya kutengeneza dawa cha kuzidisha maradufu faida zao kupitia kuziuzia chanjo nchi tajiri badala ya kugawa chanjo hizo kwa uadilifu na kutoa huduma za tiba kwa mujibu wa mahitaji sahihi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Watoto wa karibu 50 wa familia za masalia ya magaidi wa kundi la kitakfiri la Daesh wamehamishiwa katika mji mkuu wa Rasia, Mosco. Shirika la habari la Irani, IRNA, limeripoti kwamba ujumbe wa Rasia chini ya uongozi wa Maria Lova Bilova, mwakilishi wa rais Vladimir Putin katika masuala ya haki za watoto ameeleza kwamba watoto 40 wenye asili ya Rasia kutoka familia za wanamgambo wa kundi la kigaidi la Daesh wamerejeshwa Moscow wakitokea katika kambi zilizoko kaskazini mwa Siria kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na Moscow mwaka 2017. Watu wasiopungua 441 wenye asili ya Rasia kutoka familia za magaidi wa kundi la Daesh wakiwemo watoto kadhaa yatima Walirejeshwa Russia kati ya mwaka 2018 hadi 2021. Nchi chache zikiwa ni pamoja na Uzbekistan, Kazakhstan na Kosovo zimekubali kuwapokea watu wa familia za masalia ya magaidi wa Daesh kutoka kambi za wakimbizi huko kaskazini mwa Syria na baadhi ya wengine hususan nchi za Ulaya zimekubali kupokea idadi ndogo ya magaidi hao au watoto wao wa wapiganaji wa zamani wa kundi la kigaidi la Daesh. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, karibu watu elfu hamsini na sita wanaishi katika kambi a ya Al-Hol, yapata umbali wa kilomita 15 kutoka kwenye mpaka wa pamoja wa Siria na Iraq. Al-Hol ni kambi kubwa zaidi yenye wanamgambo masalia wa kundi la kigaidi la Daesh. kumradhi na Dmitro Kuleba, waziri wa mambo ya nje wa Ukrain, ametangaza kwamba hakuna uwezekano wa nchi za magharibi kuipatia nchi yake ndege za kivita katika siku za karibuni, katika hali ambayo Ukrain inaendelea kuiomba Marekani na waitifaki wake waendelee kutoa misaada ya kijeshi kwa Kiev. Waziri wa mambo ya nje wa Ukrain amekata tamaa juu ya uwezekano wa nchi za magharibi kuipatia nchi yake ndege za kivita ili kukabiliana na mashambulizi ya Russia. Dmitro Kuleba amewaomba viongozi wa Ujerumani kuharakisha misaada yao ya silaha kwa Ukraine na kuanza kutoa mafunzo kwa marubani wa nchi hiyo. Kuleba amesema makampuni ya uundaji silaha ya Ujerumani yalimweleza katika mkutano wa usalama wa Munich mwezi uliopita kwamba yapo tayari kutuma silaha na zana za kijeshi nchini Ukraine. Hata hivyo akasema wanasubiri mkataba husika kutiwa saini na serikali wa ya Ujerumani. Waziri wa mambo ya nje wa Ukraine ameeleza kwamba hatarajii kwamba nchi za magharibi zitaweza kuipatia nchi hiyo ndege za kivita inazohitaji ili kukabiliana na na mashambulizi ya Russia. Hivi majuzi Ureno ilipinga wazi wazi suala la kuipatia Ukraine silaha za kijeshi na vilevile vile Finland ilia, ili ambayo ilikuwa imeahidi kuipatia Ukraine ndege za kivita zilizopitwa na wakati imesema bado haijaamua lini itatekeleza ahadi hiyo. Itakumbukwa kwamba vita vya Ukraine vinaendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Russia imekuwa ikizilaumu nchi za magharibi hususan Marekani kwamba ndizo zinazochochea moto wa vita hivyo kwa kuendelea kutuma misaada ya silaha na fedha kwa serikali ya Kiev. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ejem, ya jamhuri ya Kiislamu. Karibuni sasa uh, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho wa hatua ya Tunisia ya kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na nchi ya Siria. Rais Kais Saied wa Tunisia ametangaza kwamba serikali yake imechukua uamuzi wa kurejesha kikamilifu uhusiano wake na taifa la Siria. Rais wa Tunisia ameeleza kwamba hakuna sababu wala uhalali wa kutoanzishwa uhusiano baina ya nchi yake na Siria katika ngazi za juu. Rais wa Tunisia ameongeza kwamba suala la utawala, suala la utawala gani wanapaswa kutawala nchini Siria linahusiana na watu wa Siria wenyewe na kwamba Tunisia itaamiliana na serikali ya Siria na haitaingilia mambo na matakwa ya watu wa Siria. Rais Kais Saidi ameongeza kwamba kuna nchi zimekuwa zikifanya njama za kuisambaratisha Siria tangu mwanzoni mwa karne ya ishirini na Tunisia haitokubaliana kamwe na swala hilo. Sisitizo la Rais wa Siria juu ya haja ya kuwa na uhusiano rasmi na serikali ya Damascus limekuja baada ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria Faisal Al Miqdad na waziri wa mashauri ya kigeni wa Tunisia Nabil Amar kueleza katika mazungumzo ya simu wiki iliyopita nia ya yao ya kurejesha uhusiano kama ulivyokuwa hapo awali. Vilevile vile walizungumzia ulazima wa kubadilishana mabalozi kati ya Damascus na Tunisia. Tarehe 9 Februari mwaka huu, rais wa Tunisia alitoa taarifa akisema kwamba nchi yake inakusudia kuongeza kiwango cha uhusiano wa kidiplomasia na serikali ya Siria. Tangazo la Tunisia la kurejesha uhusiano wa kisiasa na Siria linahesabiwa kuwa ni pigo jingine muhimu dhidi ya wenzo mkongwe wa madola ya magharibi wa kudumisha sera za kuitenga kisiasa nchi ya Siria. Licha ya serikali halali ya Syria kuwa na udhibiti wa sehemu kubwa ya ardhi ya nchi hiyo na hata kutoa pigo kali kwa makundi ya kigaidi na kukusanyika makundi hayo katika mkoa wa Idlib chini ya himaya ya Uturuki, na wakati huo huo, Syria kurejea kwa kiwango kikubwa katika hali ya kawaida, lakini madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani hadi sasa yameendelea kuchukua msimamo wa chuki na adui dhidi ya Rais Bashar Al Assad na serikali yake halali. Madola hayo yamekuwa yakipinga hatua ya nchi yoyote, hususan ya Kiarabu, ya kutaka kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia na ndugu yake Msiria. Pamoja na hayo, msimamo huo wa nchi za magharibi unapingwa vikali na akthari ya mataifa ya Kiarabu, hata zile nchi za Kiarabu ambazo zilikuwa katika mhimili wa kimagharibi na Kiibrania wakati wa vita vya Siria na ambazo ziliyaunga mkono na kuyafadhili makundi ya kigaidi kama Saudi Arabia na Imarati. Tunisia inatangaza kurejesha uhusiano wake wa kidiplomasia na Siria katika hali ambayo hivi karibuni ujumbe wa Muungano wa Mabunge ya Kiarabu ulielekea Siria, ambapo katika mazungumzo yake na Rais Bashar al-Assad ulisisitiza azma ya muungano huo ya kurejea tena Syria katika kambi ya nchi za Kiarabu. Safari ya ujumbe huo nchini Syria ilihesabiwa kuwa ni ya aina yake na kwamba ni risala ya wazi kwamba mataifa ya Kiarabu yamebadilisha msimamo wake wa awali na sasa yanataka Syria irejeshewe nafasi yake ya hapo kabla katika jumuiya ya nchi za Kiarabu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii nyingine ya Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tutaanza kwa kunukulu maneno ya Bwana Oswald Spengler, mwandishi Mjerumani aliyeandika kitabu chenye anwani inayosema Kuporomoka Magharibi au The Decline of the West. Katika sehemu ya kitabu hicho ameandika hivi: sisi tuko katika kipindi ambacho historia inabadilika na kuingia zama mpya. Ni sawa na zama za kuangamia utawala wa Roma na ustaarabu wake, tunaelekea katika maporomoko. Pamoja na kuwepo utabiri huo wa mwandishi mashuhuri wa Ujerumani, katika miongo ya hivi karibuni tumeshuhudia mwanadamu akianza juhudi za kujibadilisha na kujirekebisha. Kutokana na kuwa Uislamu ni dini pana na pekee yenye kumwekea wazi mwanadamu njia ya saada na fanaka, kila siku tunashuhudia watu wengi wakiendelea kuukumbatia Uislamu maishani wanadamu wanaotafuta falsafa sahihi maishani hatimaye husilimu. Katika makala yetu ya leo, Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia Mjerumani aliyesilimu Bl K Schmidt. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Mjerumani aliyesilimu Bielke anafafanua zaidi kuhusu njia yake ya kuelekea katika Uislamu kwa kusema, Uislamu umenibadilisha na kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu mwenye lengo na anayefahamu anataka nini maishani. Bielke ambaye baada ya kusilimu alichagua jina la Fatima anaelezea hivi kuhusu namna alivyosilimu: baba yangu alikuwa mwalimu na mama yangu mfanyakazi ofisini, hivyo nilikuwa na maisha ya wastani. Familia yangu haikuwa ya kidini sana, ni kwa sababu hii ndiyo nilikuwa nikienda na mama yangu kanisani, lakini si kila wiki. Hata wakati nilipokuwa nikienda kanisani, sikuwa nikifahamu kilichokuwa kikizungumzwa. Mimi pia nilishiriki katika darasa za kidini nikiwa katika shule ya sekondari, lakini sikuwa na motisha wa kushiriki katika masomo hayo. Kwa muda wa mwaka mmoja nilishiriki katika masomo hayo, ambapo tulikuwa tukihifadhi aya za Injili. Nikiwa hapo, nilitafakari sana kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na maisha baada ya mauti. Katika kipindi hicho imani yangu ili legelege sana. Kwangu mimi kama kijana, sikuwa nimepata ufafanuzi ni vipi ninaweza kuishi maisha ambayo yatenda sambamba na mafundisho ya Mwenyezi Mungu. Mimi sawa na vijana wenzangu tulikuwa na maswali mengi ambayo hayakuwa na majibu. Bahati nzuri nikiwa na umri wa miaka kumi na sita nilijuana na watu kutoka Pakistan. Awali waliponiambia kuwa wao ni Waislamu, niliingiwa na uoga sana. Hii ni kwa sababu yale yote ambayo nilikuwa nimeyasikia kuhusu Uislamu yalikuwa ni hasi, lakini hatua kwa hatua nilijuana zaidi nao na nikaweza kupata maelezo mengi kuhusu Uislamu. Kati ya walioniambia ni kuwa Waislamu wanawaamini manabii wote wakiwemo Nabii Musa alayhi salam, na Nabii Isa alayhi salam. Suala hili lilipelekea nianze kushuku yale ambayo nilikuwa nimeyasoma katika vyombo vya habari kuhusu Uislamu. Baada ya Bi Al Kashmid kugundua kuwa vyombo vya habari vya kimagharibi vinapotosha habari kuhusu Uislamu na Waislamu, aliamua kufuatilia kwa kina ukweli na uhakika kuhusu Uislamu na vazi la hijabu. Anaendelea kufanua kwa kusema, moyo wangu uliokuwa ukiyumba yumba ulikuwa unatafuta njia ya uokovu lakini nilikuwa bado sijafanikiwa. Hatimaye nilianza utafiti wangu kuhusu Uislamu. Nilipata jarida ambalo lilikuwa na mtazamo wa mwanazuoni wa Kiislamu kuhusu hijabu. Jambo ambalo lilivutia ni kuwa mwanamke mwislamu huficha urembo wake katika vazi la hijabu. Niliweza kutambua swala hili si tu kuwa halishushi hadhi ya mwanamke, bali linainua cheo chake katika jamii. Nilishangaa kuona kuwa Uislamu umeangazia sana uh, sekta zote za maisha ya mwanadamu. Pamoja na hayo, bado nilikuwa nikitaka kupata ufafanuzi zaidi. Niliamua kuweka tangazo katika jarida moja la Kijerumani na kutangaza kuwa nilitaka kuwa rafiki na wasichana Waislamu. Baada ya kuweka tangazo hilo, wasichana wanne Waislamu waliwasiliana nami kwa barua na nikamwona kila mmoja wao kwa nyakati tofauti ili kwa njia hiyo niweze kuujua Uislamu. Baada ya utafiti wangu, ili nibainikia kuwa njia pekee ya uokozi na mwongozo sahihi kwa wanadamu ni Uislamu. Mjerumani aliyesilimu Bi Fatma Schmidt anabainisha alioweza kuyajua kumhusu Allah subhanahu wa taala na nafasi ya mwanamke katika Uislamu kwa kusema: moja ya masuala muhimu katika mafundisho ya Uislamu ni tauhidi au kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Nilitambua kuwa ulimwengu huu pamoja na ukubwa na umaridadi wake wote unaweza tu kuwa umeumbwa na mola muumba asiye na mshirika. Suala lingine linalonivutia ni nafasi ya mwanamke katika Uislamu, iwe ni kwa mtazamo binafsi au wa kifamilia au kijamii, mtazamo wa Uislamu kuhusu mwanamke ni kinyume kabisa na ilivyo katika jamii za Kimagharibi. Uislamu kamwe hautaki kumfanya mwanamke ashabihiane na mwanaume. Hii ni kwa sababu hilo likijiri, mwanamke atadhalilika. Hivyo katika Uislamu mwanamke ana thamani kubwa sana, na anahifadhiwa kwa vazi la hijabu. Baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu na kupata yakini kuhusu dini hii tukufu, nilienda katika familia moja ya wa Waislamu waliokuwa wakiishi karibu nami na hapo nikatangaza rasmi kuwa Muislamu. Wakati nilipotambua kuwa dhambi zangu zote za huko nyuma zimesamehewa baada ya kusilimu, nilipata hisia ya ajabu ilikuonekana kwamba nimezaliwa upya. Baada ya kusilimu, Bishmit alipata fursa ya kuyajua mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kuhusu hili, anafafanua kama ifuatavyo: wakati wazazi wangu walipofahamu kuwa nimesilimu, hawakufurahi na walinitaka niondoke katika Uislamu, lakini mimi niliwaambia wazi kuwa siwezi kuwaacha Uislamu kwa vyovyote vile. Haukupita muda mrefu, nikasikia kuwa kuna semina ya Kiislamu kwa ajili ya Waislamu wanaozungumza lugha ya Kijerumani mjini Munich. Maudhui ya semina hii ilikuwa ni utawala wa Kiislamu na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika semina hiyo fikra zangu zote zilishuhudia mabadiliko ya kimsingi na makubwa, na ninaweza kusema kilichojiri ni mapinduzi ya kifikra. Hii ni kwa sababu kile ambacho nilikuwa nimesikia kumhusu Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ilikuwa tu kupitia vyombo vya habari na hivyo mengi yalikuwa si kweli. Katika semina hiyo nilipata fursa ya kuzungumza na watu kutoka Iran. Nilijuana na mwanamme na mwanamke Muirani ambao wote waliweza kujibu maswali yangu na kunifahamisha kuhusu sera za madola ya kibeberu duniani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa ufafanuzi wao, niliweza kumjua vizuri Imam Khomeini na malengo ya mapinduzi ya Kiislamu. Bi Fatima Schmidt anasema Uislamu umemfanya awe mwanadamu mwenye ujuzi na anayefuata malengo maalum maishani. Anamaliza kwa kusema, kwa kifupi ni kuwa Uislamu umenifanya kuwa mwanadamu mpya, mwanadamu ambaye anajua ni kwa nini yuko hai na anapaswa kufanya nini ili aweze kupata mafanikio katika maisha ya dunia na akhera. Sitaki hata kidogo kurudi katika maisha yangu ya huko nyuma. E, hii ni kwa sababu baada ya kupata mwongozo wa Allah subhanahu wa taala nimefahamu kuwa uislamu ndiyo mfumo pekee wa maisha wenye kuweza kumfikisha mwanadamu katika saada ya dunia na akhera. Ya Allah, ya naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Habari iliyopewa umuhimu zaidi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi na kichwa cha maneno, kauli ya Mbowe yaibua mazito, ni ya kutoshirikiana na vyama vingine, wapinzani wang'aka, waeleza msimamo, mwanasheria asema bila ushirikiano ushindi kwa upinzani ni mwembamba. Habari nyingine yenye mvuto katika gazeti hili la Mwananchi na kichwa cha maneno, utata, mhasibu kutekwa na kuunguzwa kwa moto inadokeza kwamba utata umegubika mazingira ya kifo cha aliyekuwa mhasibu wa benki Neema Too au Martha, anayedaiwa kutekwa na kuuawa kwa kuchomwa moto, huku baba mzazi wa marehemu akitoa ya moyoni. Martha au Neema Too, ambaye alikuwa mhasibu wa Bank of Africa BOA, tawi la Kahama, kabla ya kuachishwa kazi mwezi mmoja uliopita aliuawa kwa kuchomwa moto na watu wasiojulikana baada ya kwenda kwao Kibaha kwa ajili ya kuwasalimia wazazi wake. Kamanda wa polisi mkoa wa Pwani, Pius Lutumo, amesema watu wasiojulikana walimteka kisha kumwagia petroli na kumchoma moto. Kamanda Lutomu amewaeleza waandishi wa habari kwamba chanzo cha mauaji hayo bado hakijajulikana na kwamba uchunguzi unaendelea habari hiyo ndiyo inayoongoza ukurasa wa mbele gazeti la Majira kwa kichwa cha habari polisi yaanika ukatili Kibaha, ni mwanamke wa miaka thelathini alimwagiwa mafuta na kuchomwa moto; Majaliwa awatoa hofu vijana ukopaji mitaji; Angola kutuma wanajeshi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo; na meya Ubungo azipa somo taasisi za fedha. Ni vichwa vya baadhi ya habari zinazoonekana katika gazeti la Majira. Nalo gazeti la li Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno rushwa ya ngono bado shida sokoni, udadisi wa baini wa jasiria mali wanaitoa ili kupata vizimba. Miongoni mwa habari za Nipashe Jumatatu ya leo ni ile inayomnukuu makamu mwenyekiti wa chama cha mapinduzi CCM Abdurahmani Kinana akilishauri Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA kujenga shule za ufundi. Katika upande wa michezo gazeti la Mwana Spoti lina habari yenye kichwa cha maneno Simba ya kwepa mtego wa Horoya, Brazil ahidi surprise. Kuhusiana na matokeo ya mechi za ligi kuu Uingereza, Mwana Spoti linaashiria mechi mbili muhimu zilizochezwa jana, ikiwa ni pamoja na mojawapo ya derby za London baina ya Arsenal na Fulham. Limeandika Arsenal yajipigia ya tu EPL. Eh, ni kuhusu kipigo cha mabao matatu kwa nunge cha kinara wa ligi ya Uingereza Arsenal dhidi ya timu ya Fulham katika dimba la Craven Cottage. Matokeo mengine ni ya mechi baina ya Manchester United na Southampton ambazo zilitoka sare ya bila ya kufungana. Nchini Kenya naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo habari yake muhimu zaidi ina kichwa cha maneno fanyeni handi sheki wahimizwa gavana uh, wa Sakaja na wazee wa jamii ya Waluo washauri raisi uh, na Raila wapatane kuepusha mgogoro unaonukia. Limedokeza kwamba viongozi hao wawili, yani, Raila Odinga na rais wa sasa wa Kenya William Ruto, wameapa kutoafikiana, kila mmoja akishikilia msimamo wake mkali, hali inayohofiwa uh, kuendea inayohofiwa huenda ikatatiza utawala wa rais William Ruto. Habari nyingine za taifa leo zina vichwa vya maneno: pigo kwa watumishi wa umma, tume ya SRC yapanga kufuta marupurupu mbalimbali wanayokula. Mzee wa watoto ishirini hata kielimu licha ya kuwa na uwezo. na Arsenal yazidi kupaa EPL, ni baada ya vijana wa Arteta kuwakanyaga wenyeji wao Fulhama. Habari ya kufutwa marupurupu ya wafanyakazi wa umma ndiyo inayoongoza katika gazeti la Daily Nation. Habari hiyo yenye kichwa cha maneno watumishi wa umma kupoteza marupurupu inasema, hata hivyo, juhudi za tume ya mishahara za kupunguza mshahara wa wafanyakazi zimekabiliwa na upinzani mkubwa. Daily Nation pia limeandika kwamba watu wanaoshukiwa kuwa wana mgambo wa ADF siku ya Jumapili ya jana waliwaua takriban watu 17 mashariki mwa Kongo ma, na habu, kwamba habari hiyo imeelezwa na maafisa wa eneo hilo siku chache tu baada ya kundi hilo lenye mfungamano na magaidi wa Daesh kufanya mauaji mengine katika eneo hilo lenye machafuko. Shambulizi la hilo lilitokea asubuhi jana, Jumapili huko Kirindera katika jimbo la Kivu Kaskazini eneo la Beni. Habari muhimu ya gazeti la New Times huko Rwanda ni ile ya sheria muhimu kumi zilizopasishwa na bunge la nchi hiyo kwa ajili ya kuwawezesha wanawake. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, sheria kumi muhimu zinazowawezesha au zinazowezesha ulinzi wa haki za wanawake. Habari ya mwili wa waziri wa zamani wa ulinzi wa Rwanda Jenerali Marcel Gatsinzi kurejeshwa nyumbani akitokea Ubelgiji alikokuwa kwa ajili ya matibabu na ile ya kutumwa wanajeshi wa Angola huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia zinaonekana katika toleo la leo la gazeti la New Times. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni kuwa nami katika sehemu ya kumi ya kipindi hiki kinachosimulia sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Leo tutazungumzia sababu ya kuteremshwa aya ya 221 ya suratu Lbaqara. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa makada haya. bismillahi rrahmani rrahim Ulaika yaduuna ilan nari wallahu yaduu ilal jannati wal maghfirati bi idhnihi wa yubayyinu ayatihi linnasi laallahum yatadhakkarun. Wala msiwaowe wanawake washirikina mpaka waamini, na mjakazi muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Wala msiwaoze binti zenu wanaume washirikina mpaka waamini, na mtumwa muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Hao wanawavutia kwenye moto, na Mwenyezi Mungu anawaita kwenye pepo na maghufira kwa idhini yake, naye huzibainisha aya zake kwa watu ili wapate kukumbuka. Marthad bin Abi Marthad Aliyekuwa mtu wa miraba minne na mwenye nguvu alikuwa daima mstari wa mbele katika vita na makafiri na maadui wa mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Baada ya hijira ya mtume Marthad alihama Maka na kwenda Madina akiwa pamoja na baba yake na kuishi katika mji huo huo karibu na mtume wa Mwenyezi Mungu Marthad alikuwa mtu mwenye sura nzuri na tajiri. Mmoja kati ya farasi wawili wa Waislamu wa katika vita vya Badr alikuwa wake. Kabla ya kusilimu, Marthad alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanamke kahaba mrembo na kijana aliyejulikana kwa jina la Anaq. Baada ya Marthad kuhamia Madina, Anaq daima alikuwa akimuwaza sana mpenzi wake Marthad, na alikuwa akihesabu siku na dakika kwa ajili ya kukutana naye tena. Daima alikuwa akiulizia habari za Marthad kwa wasafiri waliokuwa wakitokea Madina. Pumzi, sauti na mwonekano wa kuvutia na maridadi wa Marthad ulikuwa umekita mizizi katika nafsi na moyo wa Anaq. Hakufikiria chochote isipokuwa kukutana na ashiki na mpenzi wake wa siku nyingi. Marthad alikuwa amesilimu na kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja, Mtume na maisha ya baadaye huko akhera. Mwanzoni mwa hijra ya Mtume mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alimpa Marthad jukumu la kuwaokoa mateka na wafungwa waliokuwa wakishikiliwa na washirikina kwa kosa la kukubali dini tukufu ya Uislamu. Alikuwa akiwahamisha kwa siri kutoka Maka na kuwapeleka Madina. Katika mojawapo ya operesheni za kuwaokoa waislamu hao, Anaq alipata habari kwamba Marthad alikuwa mjini Maka ili kumvutia mpenzi wake wa zamani, Anak alijikwatua na kujiremba na kuwa kama bibi harusi. Baada ya hapo, alikwenda kukutana na Marthad akiwa na uso wa tabasamu kwa kudengua na miondoko ya madaha. Akiwa mwenye hamu kubwa, alikwenda kwa Marthad na kumwalika nyumbani kwake. Hata hivyo, Marthad hakutilia maanani wito na mwaliko wa Anak. Anak alikariri wito wake kwa ishara, mikonyezo na kadhalika hata hivyo Martha alipuuza na kisha akamwambia, ewe mwanamke, mimi nimesilimu ni sahau kabisa, sitaki kurudi kwenye makosa yangu ya zamani na kuchafuliwa na dhambi, na kusihi wewe pia uwe msafi na umche Mungu na kuachana na madhambi. Anaka ambaye aliona milango yote imefungwa mbele yake alimbembeleza kwa kusema, basi nikubali kuwa mkeo na unioe. Marthad ambaye alishtukizwa na ombi la Anaq alisema napaswa kufikiria na kuomba ruhusa kutoka kwa mtume wa Allah Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya kusikia maneno haya, Anaq alishindwa kuvumilia na akapiga makelele. Kutokana na makelele hayo ya Anaq, makafiri wa Kikuraish waligundua kwamba Marthad alikuwa mjini Maka. Walimshika na kumpiga Marthad, Mwarabu shupavu na shujaa aliyekuwa ameshawishika kwa matakwa na alikatiza majukumu aliyokuwa amepewa baada ya kupigwa na kujeruhiwa vibaya na makafiri na akarejea haraka Madina. Alisimulia kisa cha Anaq na yaliyompata kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya kwanza ya aya ya 221 ya suratul Baqara iliteremshwa kuhusiana na kadhia hii na kueleza kwamba wanawake washirikina na waabudu masanamu hawastahiki kuolewa na wanaume wenye imani na Waislamu. Aya hiyo inasema: Wala msiwaowe wanawake washirikina mpaka waamini. Hii wapenzi wasikilizaji, ni kwa sababu ushirikina ndio msingi wa upotofu wote. Kwa hivyo, Qurani tukufu haiwaruhusu Waislamu kujitumbukiza kwenye upotofu wao wenyewe au watoto wao. Mbali na hayo washirikina walio mbali na Uislamu, wakiingia majumbani mwa waislamu kwa njia ya ndoa, jamii ya Kiislamu itaingia kwenye mchafukoge na kuwa na maadui wa ndani. Hali hii ni pindi wanawake wa kishirikina wanaoolewa na Waislamu watang'ang'ania kuwa washirikina na kushikamana na imani zao za kishirikina na kupinga dini ya Uislamu. Vinginevyo, njia iko wazi kwao na wanaweza kusilimu na kujiunga na safu za Waislamu na kuolewa na Waislamu. Wapenzi wasikilizaji, sehemu inayofuata ya aya yetu ya leo iliteremshwa kuhusiana na kisa cha ndoa ya Abdullah bin Rawaha na kijakazi Muislamu wa Afrika. Abdullah bin Rawaha alitoka katika kabila la Khazraj na ni mzaliwa wa Madina. Alikuwa miongoni mwa waandishi wachache wa wakati huo, mjuzi na gwiji wa mashairi. Katika moja ya mashairi yake alimsifu Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallama, akisema, wewe ni mtume na anayenyimwa uombezi wake siku ya Kiama basi amedharauliwa na majaliwa basi Mwenyezi Mungu ameyathabitisha mazuri aliyokupa kama alivyoyathabitisha ya Musa, na ushindi kama walivyonusuriwa. Abdullah alikuwa mtu mashuhuri na mtajika mjini Madina. Siku moja, mjakazi wake alikaidi amri yake, na Abdullah bin Rawaha akakasirishwa na mwenendo huo na akampiga lakini haukupita muda alijutia alichokifanya, na akenda kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika hali ya huzuni na masikitiko makubwa. Alimweleza kisa cha uwasi wa kijakazi na jinsi alivyompiga. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimuuliza Abdullah, huyo kijakazi wako ni mwanamke wa aina gani? Abdullah alijibu kwa kusema, ni mwanamke Mwislamu anayeshuhudia kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja na kwamba Muhammadi ni mtume wake, anafunga swaumu, anaswali na hafanyi taksiri au kukosa kutekeleza ibada zake. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alisema kumwambia Abdullah, mwanamke kama huyu ni muumini. Baada ya kusikia maneno ya Mtume, Abdullah bin Rawaha aliapa kumwachia huru mjakazi huyo na kisha akamwoa. Wakati watu waliposikia habari hii, walimlaumu sana wakisema, unaoa kijakazi mweusi, ilhali wanawake wa shirikina walio huru na warembo wako tayari kuolewa nawe. Wakati huu ndipo ilipoteremshwa sehemu nyingine ya aya yetu ya leo ya 221 ya suratul Baqara ikisema, na mjakazi muumini ni bora kuliko mshirikina hata akiwapendeza. Enzi zile, wapenzi wasikilizaji, ambapo utumwa ulikuwa jambo la kawaida, watu walikuwa wakiwadharau vijakazi na waliona kuwa ni aibu kuwaoa, na ikiwa mtu atafanya hivyo walimdharau, kumlaumu Hasa ikizingatiwa kwamba walikuwepo wanawake warembo na matajiri wa kishirikina wenye asili na fasili. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba imani ya mwanamke ndicho kitu kinachozidisha kipimo cha utukufu kwenye mizani wakati wa ulinganisho baina ya wanawake wa kuoa, kwa sababu mwanamke ni mshirika wa maisha wa mwanaume na mama na mlezi wa watoto wake. Kwa kuwa mke wa kishirikina hamwamini Mwenyezi Mungu na haki, anafuata njia ya upotofu na hatimaye atavutwa kwenye maangamizo, tabu na moto wa jahanam. Kwa upande mwingine, kwa maneno na vitendo vyake, mke muumini humwelekeza mtu kwenye uokovu na ufanisi ambao unaishia peponi na kwenye maghufira ya Mwenyezi Mungu. Na hapana shaka kwamba Allah subhanahu wa ta'ala, anataka waislamu wote wapate uokovu, saada na mwisho mwema. Katika sehemu inayofuata ya aya ya 221 ya Suratul Bakara, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, wala msiwaoze binti zenu wanaume washirikina mpaka waamini, na mtumwa muumini ni bora kuliko mshirikina, hata akiwapendeza. Naam, wapenzi wasikilizaji mtumwa mwenye imani na mcha Mungu ni bora mara alfu kuliko mwanaume mshirikina japo atakuwa huru mwenye sura ya kuvutia maridadi na mwenye mali na vyeo. Kwa hivyo, kama ambavyo mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameharamisha kwa waumini wanaume kuoa wanaume washirikina na waabudu masanamu japo atakuwa warembo kiasi gani, vilevile ni haramu kwa wanawake waislamu na waumini kuolewa na wanaume washirikina. Si hayo tu, bali watumwa wenye imani wamefadhilishwa na kutambuliwa kuwa ni bora zaidi kuliko washirikina na makafiri walio huru na wenye hadhi na nafasi za juu za kijamii. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaendelea kufafanua suala hili akisema: ya hao, yaani washirikina, wanaita kuelekea kwenye moto na Mwenyezi Mungu anaita kwenye pepo na maghufira kwa idhini yake. Mfasiri mashuhuri wa Qurani Alama Muhammad Hussein Tabatabai anafafanua aya hii akisema, maana ya Mwenyezi Mungu kuita watu kuelekea peponi ni hukumu hii ya kuharamisha na kukataza kuoa au kuolewa na washirikina, kwa sababu kuwakataza waumini kuoana na washirikina ni kuwahimiza kuoa wanaume wenye imani au wanawake wenye imani wenzao na wahamasisha washirikina kukubali imani ya tauhidi, na vile vile kuna waelekeza wote peponi na kwenye saada na ufanisi. Wasikilizaji wapenzi, mwanadamu hupata umaizi na ufahamu pale anapojiepusha kutosheka tu kwa maneno, bali kwa kutafakari na kuchunguza kwa makini yale yaliyoyasikia. Matokeo ya kutafakari huku ni kupata somo na ibra ambayo imetajwa katika aya nyingi za Qur'ani, ikiwemo aya yetu ya leo ya 221 ya suratul Baqara. Inasema, naye Mwenyezi Mungu huzibainisha aya zake kwa watu ili wapate kukumbuka. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameweka mfululizo wa ishara na alama kwenye njia ya mwanadamu ili kiumbe wake asipoteze mwelekeo sahihi na aweze kusonga mbele katika njia iliyonyooka. Allah subhanahu wa taala ameweka mabango na alama za kumwongoza mwanadamu katika njia iliyonyooka na ya saada na ufanisi wa milele kama ilivyo katika barabara zetu za hapa duniani ambako tunaweka alama, mabango na vifaa vinavyotuongoza njia ya kutuelekeza tunakokusudia. Aya na alama hizo za Mwenyezi Mungu zinaweza kueleweka na kufahamika kwa wanadamu wote, lakini kwa sharti moja la kutafakari na kutadabari ipasavyo ndani ya alama na aya hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Shaaban mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 1059 iliyopita alifariki dunia mwanahistoria na mtaalamu maarufu wa vitabu wa Kiislamu Ibnu Nadim. Ibnu Nadim alipata umaarufu Kutokana na kitabu cha Al-Fihrist. Katika kitabu hicho Ibnu Nadim aliarifisha taaluma na elimu zote zilizokuwepo katika zama hizo na kutoa maelezo na wasifu wa wasomi mashuhuri wa elimu hizo. Kitabu hicho kinakusanya maelezo kamili kuhusu maulama na wasomi wa Kiislamu wa zamani hadi kufikia zama za Ibnu Nadim. Siku kama ya leo miaka 75 mitano iliyopita, sawa na tarehe 13 Machi mwaka 1948, Wazayuni waliokuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la Hagana walishambulia kitongoji cha Wapalestina cha Husseiniya katika eneo la kaskazini mwa Jalila. Wanaozoni hao licha ya kuwa washahidi zaidi ya wa Wapalestina 60, waliharibu nyumba zao kadhaa. Hali kadhalika, katika siku hiyo hiyo wanajeshi wa Israel waliziripua kwa mabomu nyumba za Wapalestina katika eneo la Katmun lililoko Beitul Muqadas. Mauaji ya Waislamu wa Palestina yaliyofanywa na makundi ya kigedi ya Israel yalitekelezwa kwa lengo la kutaka kutangaza uwepo wa utawala huo bandia kwenye ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina baada ya kuondoka vikosi vya majeshi ya Uingereza katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita inayosadifiana na tarehe 13 Machi mwaka 1983, Joshua Nkomo, kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe, alikimbilia nchini Uingereza akihofia usalama wa maisha yake. Mkomo ambaye alikiongoza chama cha Zimbabwe African Peoples Union kwa kifupi ZAPU alisema kuwa alilazimika kutoroka nchini Zimbabwe na kukimbilia Uingereza kwa kuwa maisha yake yalikuwa hatarini. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya brigedi ya tano ya jeshi la Zimbabwe kuizingira kambi yake iliyoko katika mji wa Bulawayo. Na siku kama hii ya leo miaka 43 iliyopita hayati Imam Ruhullah Khomeini alitoa amri ya kuundwa taasisi itakayokuwa ikishughulikia hali ya familia za mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Sehemu moja ya ujumbe huo ilisema, sisi sote tunajua kwamba harakati ya mapinduzi ya Kiislamu na ushindi wa mapinduzi hayo nchini Iran ni matunda ya kujitolea mhanga kwa matabaka ya wananchi na kuna udharura wa kuwaenzi na kuwajali zaidi mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Iran, ya Iran amesema kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu makubali, makubaliano ya kubadilishana wafungwa ni suala la kibinadamu na halipasu kigeuzwa na kuwa uwanja wa tamthilia ya kisiasa. Nasir Kanani ameasema hayo, uh, usiku wa kuamkia leo akijibu matamshi yaliyotolewa na Marekani kuhusu makubaliano ya kubadilishana wafungwa kati ya nchi hiyo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Libya imetoa taarifa ikikaribisha mapatano ya kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia baina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia uh, ambao ulisimamishwa kwa kipindi cha miaka saba. Shakhsia zaidi ya mia mbili e, mashuhuri duniani wametoa wito kwa viongozi wa dunia kuchukua hatua za kukabiliana na ugavi e, na ubaguzi katika ugavi wa chanjo za korona. Na watoto karibu hamsini wa familia za masalia ya magaidi wa Daesh wamesafirishwa na kupelekwa katika mji mkuu wa Rasia, Mosco. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya subuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa herini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu.