Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima, Lailatul Qadr. Na nini cha kukujulisha ni nini usiku wa heshima? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na roho katika usiku huo kwa idhini ya mola wao kwa kila jambo. Ni amani huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahman rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara, Lindi na kadhalika kupitia redio Maarifa fmsautiya moja. Aidha, kuna baadhi ya redio ambazo huwa zinajitolea kurusha matangazo yetu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wasapp yetu ni9893647 na mil yetu ni swahili radio yari bida taya, na mimi ni Ahmed Rashid. Ama leo ni Jumapili, tarehe 12 Machi 223 Miladia sawa na mwezi 19 Shaaban 1444 Hijria. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuleteni mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, vilevile vile, tutakuwa na macho yetu magazetini Afrika wiki hii pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Taban. Kadiri maoni yenu yatakavyotufikia, tutayarusha hewani kwenye matangazo haya. Ni matumaini tu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo ya asubuhi hii. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu yapongeza mapatano baina ya Iran na Saudia. Kundi la Daesh latangaza kuhusika na jinai nyingine Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wa Hamas wasema tuko mstari wa mbele katika mapambano ya ukingo wa Magharibi na Quds. Waokoaji wawafikisha fukweni zaidi ya wakimbizi elfu moja nchini Italia. Habari kamili. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imepongeza mapatano ya kurejesha tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia na kueleza kuwa hiyo ni hatua muhimu katika uga wa kuimarisha amani na utulivu katika eneo la Asia Magharibi. Gazeti la Sharqi limemnukuu Hussein Ibrahim Taha, katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC, akipongeza hatua hiyo na kuashiria sisitizo la Tehran na Riyadh na kuheshimiwa mamlaka ya kujitawala mataifa na kutoingiliwa katika masuala yao ya ndani. Kadhalika, katibu mkuu wa OIC amesema hatua iliyofikiwa na Iran na Saudia ya kurejesha tena uhusiano wao wa kidiplomasia ni muhimu inayofaa kupongezwa na bila shaka itasaidia mno kuimarisha amani na utulivu Asia Magharibi. Makubaliano hayo yaliafikiwa Ijumaa katika mji mkuu wa China, Beijing, baada ya siku kadhaa za mazungumzo magumu kati ya katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran SNSC Ali Shamkhani na mwenzake wa Saudia Kurejeshwa uhusiano huo kulitangazwa rasmi katika taarifa pamoja ya Iran na Saudi Arabia na China juzi Jumaa. Mapatano hayo yalisainiwa na Shamkhani, Musaid Al Aiban waziri wa nchi na mjumbe wa baraza la mawaziri wa Saudi Arabia ambaye pia ni mshauri wa usalama wa taifa na Wang Yi mkurugenzi wa ofisi ya kamisheni kuu ya mambo ya nje ya chama cha kikomunisti cha China. Saudi Arabia ilikata uhusiano wa kidiplomasia na Iran mwezi Januari 2016 baada ya maandamano ya nchini Iran, wakati waandamanaji waliokasirishwa na hatua ya Saudia ya kumnyonga kiongozi mashuhuri na mwanachuoni mashuhuri Sheikh Nimr na kuvamia ubalozi wake mjini Tehran na ubalozi wake mdogo Riyadh mjini Mashhad. Kundi la kigaidi la Daesh yani ISIS limetangaza kuhusika na jinai nyingine ya mwanzoni mwa mwezi huu wa Machi katika kijiji kimoja cha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa ya genge hilo la kigaidi imeeleza kuwa wanachama wake ndio waliofanya shambulio la mwanzoni mwa mwezi huu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo lilipelekea kwa akali watu 35 kuuawa wa na makumi ya wengine kujeruhiwa. Hayo yanajiri katika hali ambayo hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezidi kuzorota kutokana na harakati za magenge ya waasi kwenye maeneo hayo. Wakati huo huo, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema limesikitishwa sana na mapigano makali kati ya makundi yasiyo ya, ya wanamgambo yenye silaha na vikosi vya serikali yanayowafanya mamia kwa maelfu ya watu kukimbia makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na msemaji wa shirika hilo Methew Salt Marsh mjini Jineva, Uswisi, wakati wa mkutano na waandishi wa habari, mwezi Februari pekee karibu watu laki tatu walikimbia maeneo ya Rushuru na Masisi ya jimbo la Kivu Kaskazini. Ghasia zimeongezeka hususan kuanzia mkoa wa Kichanga katika eneo la Masisi kuelekea mji muhimu kimkakati wa Sake, huku watu 49,000 wakilazimika kuyahama makazi yao katika wiki ya tarehe 17 Februari. Serikali ya Kinshasa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kusimamia amani DRC, MONUSCO, wanakosolewa kwa kushindwa kurejesha amani na usalama katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imefanya mkusanyiko huko Betlahya, kaskazini mwa ukanda wa Ghaza, kwa ajili ya kuunga mkono msikiti wa Al-Aqsa mateka wa Palestina, na mukawama wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Mkusanyiko huo mkubwa umeshuhudia maelfu ya wapenzi, wanachama na waungaji mkono wa mukawama wa Palestina na harakati ya Hamas, wakishiriki katika mkusanyiko huo ambao washiriki wake wamesisitiza uungaji mkono wao kwa msikiti wa Al-Aqsa na mapambano dhidi ya wazayuni maghasibu. Akihutubia katika mkusanyo huo, Mushir al-Masri mmoja wa viongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, amesisitiza kuwa madhali jinai za wavamizi wa Zayuni zingalipo, basi mukawama nao utaendelea kuwepo na bila shaka utatoa somo gumu na chungu kwa utawala ghasibu wa Israeli. Upande wake Suhail Alhindi, kiongozi mwingine wa Hamas, amebainisha kwamba watu hawataruhusu utawala ghasibu wa Israeli kuendelea kuwadhuru wa Palestina na msikiti mtakatifu Al Aksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Kiongozi huyo ameongeza kuwa wana mapambano wa Palestina wameshika silaha, wako tayari na kidole chao kiko katika kitufe cha kufyatulia na kwamba wakati wowote watakapopata amri watatoa pigo kwa utawala dhalimu wa Israeli. Wakati huo huo, kundi la mukawama wa kiislamu la Arin al-Usudi, yani pango la simba, limesisitiza kwa mara nyingine tena kuwa litalipiza kisasi cha mauaji ya kikatili ya Wapalestina katika mji wa Jenine kwenye ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Zaidi ya watu elfu moja wameokolewa na kufikishwa eneo salama katika bandari mbili za Italia baada ya boti zilizojaa kupita kiasi walizokuwa wakisafiria kukumbwa na matatizo katika bahari ya Mediterranean, ikiwa ni takriban wiki mbili baada ya karibu watu sabini na nne kufariki dunia katika ajali ya meli hayo ya meli tuna walinzi wa pwani za Italia jana Juma mosi na kuongeza kuwa wamekamilisha operesheni kubwa ya uokoaji iliyoanza Ijumaa baada ya boti tatu kuonekana zikielea kwenye pwani ya Italia. Moja ya boti hizo ili kuwekwa kusini mwa mji wa Calabriani wa Crotone na mbili upande wa kusini. Mbali na Rosela Yonika. Video za walinzi wa pwani zinaonyesha mashua kubwa ya wavuvi ikipigwa dharuba na kutupwa huku na huko nyakati za usiku ikiwa imejaza watu kupindukia. Walinzi wa pwani za Italia wamesema kwenye taarifa yao kwamba watu 487 waliokuwemo kwenye mashua ya kwanza wameokolewa na kufikishwa eneo salama katika bandari ya Crotone. Operesheni nyingine ya uokoaji imehusiana na kuokolewa watu mia tano na gadi hiyo ya ulinzi wa fukwe za bahari Italia. Awali shirika la habari la Ansa lilikuwa limeripoti kwamba meli hiyo ilikuwa imetia nanga katika bandari ya Argio Calabria baada ya kuokolewa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, boti ya tatu iliyokuwa imebeba watu 379 iliyokolewa na boti mbili za walinzi wa pwani na wakimbizi hao kuhamishiwa kwenye meli ya wanamaji wa Italia na kupelekwa katika bandari ya Sicilian ya Augusta. Na walimu nchini Sudan wameendelea na mgomo wao na kudai nyongeza ya mishahara na kuituhumu serikali ya Khartoum kwamba ina hadaa umma wa Sudan. Walimu katika shule za serikali nchini Sudani wamekuwa kwenye mgomo tangu Novemba kutokana na mishahara midogo na kutolipwa ujira wao. Wanaishutumu serikali ya kijeshi kwa kushindwa kuweka vipaumbele kwenye elimu na wanataka kurejeshwa serikali ya raia. Sisitizo la walimu la kuendelea na mgomo huko Sudani linatolewa katika hali ambayo waziri wa fedha wa nchi hiyo amedai kuwa serikali imekidhi madai ya walimu skuli. Hazina wanafunzi ambao ni kawaida kuonekana kote nchini Sudan kutokana na mgomo huo wa walimu. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. na mhabani Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema kumalizika mkwamo wa miaka saba katika uhusiano wa Iran na Saudi Arabia. Iran na Saudi Arabia zimekubaliana kuanzisha tena uhusiano kati ya pande mbili kwa upatanishi wa China baada ya mkwamo wa miaka saba. Wawakilishi wa Iran na Saudi Arabia wamesaini taarifa huko China kuhusu kuanza tena uhusiano wa pande mbili za Teheran na Riadh, katika kikao kilichohudhuriwa na Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, na Musaid bin Mohammed Al Aiban, mwenzake wa Saudi Arabia. Pande mbili zimekubaliana baada ya miezi miwili kuandaa mazingira ya kubadilishana mabalozi na kufungua tena balozi pamoja na mahitaji mengine kwa ajili ya kuhuisha uhusiano kati ya nchi mbili. Riyadh ilikata uhusiano wake na Iran tokea mwaka 2016. Riadhi iliamua kukata uhusiano na Teheran kwa kisingizio cha kushambuliwa ubalozi na ubalozi wake mdogo mjini Teheran na katika mji wa Mashhad, kitendo ambacho kililaaniwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sababu kuu iliyoipelekea Saudia kuchukua hatua hiyo ni sera zake za nje wakati huo dhidi ya Iran. Sera za kigeni za Saudia tangu mwaka 2015 hadi 2021 zilikuwa na sura ya kuhujumu dhidi ya nchi nyingine. Msimamo huo unatekelezwa makhususi dhidi ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na washirika wake katika miaka ya karibuni, na hata Saudia ilikuwa sehemu muhimu ya siasa za Marekani za mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Kuanzia mwaka 2021 zimechukuliwa hatua mbalimbali kwa mina ajili ya kufufua uhusiano kati ya Riadhu na Teheran, na serikali ya zamani ya Iraq ilifanya jitihada za kupatanisha nchi hizi mbili hadi sasa, tayari kumefanyika duru tano za mazungumzo kati ya wawakilishi wa Iran na Saudi Arabia huko Baghdad, ambapo viongozi wa Iran na Saudia wamesisitiza wazi ulazima wa kuhuisha uhusiano wao, na hatimaye pande hizo zimesaini hati ya mapatano huko Beijing kwa upatanishi wa China. Kuhusiana na uhusiano wa Riadh na Teherani ni kushindwa Marekani na Israeli kutokana na kuhuishwa uhusiano huo. Kwa upande mmoja, suala hilo muhimu limefikiwa huko Beijing, tena kwa upatanishi wa China, nchi hasimu mkuu wa hivi sasa wa Marekani duniani. Katika upande wa pili, pia mapatano hayo ni sawa na kufeli njama za Washington na Tel Aviv za kuzusha hitilafu na migawanyiko kati ya Saudia na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati huo mapatano hayo ni pigo kwa stratejia ya Marekani na Israeli ya kuidhihirisha Iran kama tishio, hususan katika eneo la magharibi mwa Asia. Suala jingine muhimu ni kwamba mapatano yaliyofikiwa baina ya Riyadh na Teheran kwa ajili ya kuhuisha uhusiano yatakuwa na, na taathira muhimu pia katika eneo zima la magharibi mwa Asia. Naam, hapa ni Tehran, za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa Maulama wa Kishia. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa Maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Mirza Muhammad Taki Shirazi. Sehemu ya 66 mfululizo huu juma hili itamtambulisha na kumzungumzia mmoja wa maraji wengine wakubwa wa Kishia ambaye si mwingine bali ni Mulla Muhammad Kadhim Khurasani, mashuhuri zaidi kwa jina la Ahund Khurasani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa juma hili. Karibuni. Mulla Muhammad Kadhim Khurasani mashuhuri zaidi kwa jina la Ahund Khurasani alizaliwa mwaka 1255 hijria katika mji wa Mashhad, mmoja wa miji muhimu ya kidini ya Iran. Alimu huyu ni mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa Mirza Shirazi wa kwanza, na anacheo na daraja kubwa mno miongoni mwa wanazuoni na maulama wa Kiislamu. Hata hivyo, ili kumfahamu vema alim msomi na marja huyu mkubwa, kuna ulazima wa kufanya mapitio japo kwa haraka haraka, kuhusiana na matukio yaliyojiri katika kipindi cha uhai wake. Takriban miaka tisa kabla ya kuanza vita vya kwanza vya dunia, kulikuwa kukitokea matukio muhimu ya kisiasa nchini Iran baada ya ubunifu na hatua muhimu na isiyo ya kifani ya Mirza wa kwanza ya kuharamisha matumizi ya tumbaku na kuyaunganisha matabaka mbalimbali ya mbali wananchi katika mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza, ambapo wananchi wa Iran walikuwa na kumbukumbu kumbu nzuri ya umoja huo, wakiwa na shauku kubwa, walikuwa wakitaka umoja mwingine kwa ajili ya kupambana na watawala wa ufalme wa Qajar na kufikia uadilifu tawala wa Qajar ambao walikuwa wakijiona kuwa wamiliki wa roho raia na utajiri wa Iran, walikuwa wakichukua maamuzi tena bila ya hekima wala ubunifu ya kufanya miamala na madola magharibi na kuyapatia upendeleo wa ajabu madola ya Ulaya ikiwemo Uingereza, kutokuwa na ustahiki wa kuongoza watawala wa Khajar. Hilo lilipelekea kuongezeka kila siku umasikini wa wananchi na hali mbaya ya kimaisha. Jambo hilo likapelekea kuibuka malalamiko makubwa na jumuishi wananchi mjini Tehran. Ili kukabiliana na malalamiko hayo ya kupigania uadilifu, utawala wa Kajar ulilazimika kutumia mabavu na mkono wa chuma. Si hayo tu, bali hata ulifanya mauaji ili kukandamiza malalamiko na harakati hiyo. Wananchi maulamaa wa Teheran wakionyesha malalamiko yao, walielekea katika mji wa Kum na kufanya mgomo wa kuketi katika haram ya Bibi Fatima Masuma alayha ssalam. Maulamaa hao wakatangaza matakwa yao ambapo pamoja na mambo mengine ni kuasisiwa idara maalum ya kushughulikia haki na uadilifu ambayo itawalazimisha viongozi akiwemo Shah kuchunga na kuheshimu sheria za Kiislamu pamoja na haki za Waislamu. Wakati maulama wa Teheran wakiwa wameelekea Kum, baadhi ya wananchi ambao walikuwa wakiwatambua vibaraka wa Uingereza mjini Tehran kuwa ndio wenye nguvu na mamlaka, wakihofia roho na uhai wao na wa familia zao, walikimbilia na kuomba hifadhi katika ubalozi wa Uingereza. Ni katika hali hiyo ndipo mkoloni Mwingereza alipoamua kutumia fursa hiyo kuingilia masuala ndani ya Iran. Maulama na maraji ambao walikuwa wakiona kuwa kutokea mapinduzi ni jambo lisilo na shaka, wakiwa na lengo la kuzuia kupotoshwa mapinduzi ya wananchi wa Iran na kuyaongoza upande na katika njia ya mafundisho ya dini, walijitokeza katika medani na kuwa bega kwa bega na wananchi. Hatua hiyo kwa mara nyingine tena ilipelekea kutokea umoja baina ya wananchi, wanafikra na viongozi wa dini na huo ukawa mwanzo wa mapinduzi yaliyojulikana kwa jina la Enkilabi Mashurute, yaani mapinduzi ya katiba. Zama na kipindi hiki kilisadifiana na uwepo wa maraji mbalimbali nchini Iraq, ambao kwa pamoja walikuwa na jukumu la uongozi wa jamii ya Kiislamu. Maraji wawili wakubwa zaidi katika zama hizo walikuwa na misimamo tofauti kuhusiana na mapinduzi hayo. Akhund Khurasani, ambaye ni maudhui ya kipindi chetu cha juma hili, alikuwa mmoja wa maraji ambaye alisimama na kuunga mkono kwa nguvu zake zote mapinduzi ya katiba. Kwa upande wake, Muhaqiq Yazdi tangu awali, yeye alikuwa akipingana na harakati hii. Alikuwa akiamini kwamba kuanzia mwanzo tu wa harakati hiyo inapaswa kuwa wazi kwamba majilisha ushauri ya ushauri wa kitaifa yaani bunge sio mtungaji wa sheria bali ni mtekelezaji wa sheria na kanuni za Kiislamu. Lakini ahunde Khurasani yeye alikuwa akiamini kwamba asili ya harakati hii ni wenzo kwa ajili ya kuweka mipaka dhuluma za watawala, na ndio maana alikuwa akiunga mkono na kutangaza kuwa ni wajibu kushiriki katika harakati hii. Kujiunga kwake na wafuasi wake na harakati ya kupigania katiba kuliyafanya mapinduzi hayo yapate ushindi katika kipindi cha muda si mrefu. Na kwa utaratibu huo, baada ya kufanyika uchaguzi, bunge la kwanza la katiba likaanza kazi mwaka 1285 hijiria shamsia. Baada ya bunge kuanza kazi kukaundwa kamati ambayo ilipewa jukumu la kuandika katiba. Kamati hiyo haikuzingatia hukumu na sheria za Kiislamu, bali ilizingatia katiba Ubelgiji na Ufaransa, na katiba hiyo hatimaye ikapasishwa kwa saini ya Shaa. Hiki ndicho kitu ambacho Mula Muhammad Kadhim Yazdi au Muhaqiki Yazdi kama anavyojulikana alikuwa amekitahadharisha hapo kabla. Hatimaye, kwa miongozo ya Muhakiki Yazdi kutoka Najafu na ufuatiliaji wa baadhi ya maulama wa Tehran kama Shekhe Fadhlullah Nuri, kukapasishwa vipengee kamilishi vya katiba hiyo. Siku kadhaa baada ya mtawala wakati huo Muzafarudini Shah akaaga dunia na mwanawe yaani Muhamadi Ali Shah akashika hatamu za uongozi, Akunde Khurasani alimwandikia barua Muhamadi Ali Shah, na kumnasihi mtawala huyo kijana kwamba achunge vigezo vya kisheria na afanye hima na juhudi kwa ajili ya mamlaka kujitawala nchi pamoja na no uadilifu katika jamii. Hata hivyo kinyume na misimamo yake ya dhahir, Muhamad Ali Shah alikusudia kuitawala nchi kidikteta na kimabavu. Mapinduzi ambayo kwa kiwango kikubwa yalikuwa yamepata ushindi yalikuwa mdawiwa wa mahudhurio ya wananchi na viongozi wa dini. Hata hivyo, wanafikira ambao tangu awali walikuwa na matarajio ya kuishi maisha ya kimagharibi walikuwa wakiona kuwa uwepo wa viongozi wa dini ni kikwazo kwao cha kufikia malengo ya utarajiwa. hilo ndilo lililopelekea kuibuka itilafu baina ya wanafikira wenye fikra za kimagharibi na wanazuoni wa kidini. Wanafikira hao wakitumia vyombo vyao vya habari, walianza kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu na cheo cha uongozi wa kidini. Katika hali hiyo, Ayatullahi Sheikh Fadhlullah Nuri alinyongwa kutokana na misimamo yake thabiti ni kuanzia wakati huo ambapo ilithibiti pia kwa Ahunde Khurasani juu ya kukengeuka njia yake mapinduzi hayo. Mbali na harakati za kisiasa, Ahunde Khurasani hakuwa nyuma pia katika harakati za kijamii, ambapo alikuwa na harakati kubwa na nyingi huko Najaf. Watu wanaomtambua kwa karibu alim na mwanazuoni huyo wanasema kuwa alikuwa mcha Mungu mwenye akili sana mwingi wa maarifa mpana wa kifua cha kukubali na kupokea maoni na ukosoaji wa wengine na mtu aliyekuwa na hima kubwa katika mambo. Baada ya miaka mingi ya hima na juhudi kubwa katika njia ya kueneza mafundisho wa Uislamu, hatimaye tarehe ishirini Dhulhija mwaka elfu moja mia tatu na tisa Hijiria, Ahunde Khurasani aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 74. Walio wengi wanaamini kwamba kifo chake kilitokana na kupewa sumu na vibaraka wa Uingereza. Kaburi la alimu huyo linapatikana jirani na haramu ya Imam Ali ibn abi Talib alaihi ssalam katika mji wa Najaf huko Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo Panapo majaliwa yake Mola, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumapili, Machi 12, 2023 linakunjuliwa na gazeti la Mzalendo la nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti hilo inasema, Rais Samia atikisa tena falsafa yake ya kuifungua nchi, yafanya makaa ya mawe ya Tanzania kuyavutia mataifa mbalimbali, uchumi wa wananchi wa kanda ya kusini na mikoa jirani kuzidi kukua, uuzaji almasi nje ya nchi nao wapa Vilevile vile limeandika meli nyingine kubwa ya tani elfu tatu kufungua fursa na wanaume watembea kutafuta wanawake. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema mbu hatari. Mbu huyo amegundulika nchini Kenya, ana sifa sugu kwenye dawa, ana uwezo wa kuishi kwenye mazingira yoyote, malaria yake haitibiki kwa dawa za kawaida zilizopo vile vile limeandika Chadema ya ipa kafu maumivu wengi wa timka aliyekuwa mkurugenzi wa habari na uenezi wa chama cha wananchi kaf Abdul kwambaya jana alitangaza kujiunga na Chadema akiwa na kundi la watu karibu mia nne waliodai kutoka chama cha kafa. Wanachama hao wamepokewa kwa shangwe na chama cha Chadema. Kwa upande wake gazeti la Nipashe habari yake kuu inasema, na inatisha lakini inasema, kufurua ulawiti kituo cha polisi cha rekodi matukio ishirini ya ukatili dhidi ya watoto kila wiki. Vilevile vile limemnukuu mnukuu Freeman Mbowe akisema hakuna kuwaachiana majimbo. Aidha limeandika ACT Wazalendo yamulika jambo nyeti, mchakato wa katiba mpya. Na miaka miwili Ikulu, Samia awekeza jipya diplomasia inayotakasisha siasa Tanzania. Habari Leo limeandika Tanzania kupaisha biashara na China, serikali ya Tanzania yajipanga ifike shilingi trilioni 23 mwaka 2025. Jukwaa la fursa na uwekezaji kufanyika daa mwezi Mei. Ujenzi wa soko jipya la Kariakoo wafikia asilimia 62. Wachimbaji wanane wa migodi wafia kwenye kifusi. Tanzania na Namibia zatoa maagizo ya kukuza uchumi, na TPA kutumia shilingi bilioni 20 kuboresha bandari ya Kemondo. Na gazeti la Zanzibar Leo limeandika naibu spika awanoa wajasiria mali wanawake, na ZFDA yazuia tani 100 za mchele ulioharibika kuingia sokoni. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor. La Sunday Monitor inasema hivi: ndivyo Ruto anavyopanga kukabiliana na kampeni ya Raila ya uasi wa umma. Waziri mkuu wa zamani wa Senegal akamatwa kwa kuhoji hatua ya Rais Macky Sall ya kumpa fedha Mfaransa Marine Le Pen mwenye chuki kubwa na wageni wakiwemo. Afrika chanjo milioni za Uviko 19 kuharibiwa baada ya kupita muda wake wa matumizi. Seneta Ojienda asema mimi ninafanya kazi Naruto, na Ruto sipendezwa na mikutano ya hadhara ya Azimio. Na ndugu wa wajefwa waibuka tena kufuatia miaka kadhaa ya kutoweka baada ya kukamatwa pembe za ndovu. Kwa upande wake, gazeti la Taifa Leo, miongoni mwa habari zake zina vichwa vya maneno visemavyo mipasuko yadhihirika katika Kenya kwanza hawa ndiyo wanaowategemea Raila kufanikisha uasi wa umma. Utabiri waonyesha mvua za msimu nyingi kuanza karibuni. Huyu ndiye mwanaume mwenye wake wanane mipango ya kando saba na watoto mia moja na saba. Mbunge wa Kaluma apinga LGBTQ aomba uamuzi wa mahakama ubatilishe likizo ya kujifungua mfanya kazi wa kike Old Mutual kwenda likizo ya miezi minne. na Rais Ruto ampendekeza Askofu Oginde kuwa mwenyekiti wa EACC. Kwa upande wa gazeti dada la Sunday Monitor la huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni kwa upande wake limeandika Angola kupeleka askari kukabiliana na wasi jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Na hivi ndivyo wananchi wa Uganda wanavyotumia uchoraji na kazi za mikono kupaza sauti na misimamo yao ya kisiasa. Ni hayo kwa asubuhi hii kutoka katika baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania na Uganda. Ni matumaini yetu mmeweza kunufaika vya kutosha. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Uganda kuwaadhibu vikali wanaojihusisha na mahusiano ya watu wenye jinsia moja, Afrika Kusini kupunguza uhusiano wake na Israeli, na UN yasema utapiamlo miongoni mwa wajawazito washtadi barani Afrika, pamoja na matukio mengine. Karibu. Bunge la Afrika Kusini jumanne hii lilipiga kura ya kuunga mkono kushushwa hadhi ya ubalozi wa nchi hiyo huko Israel, kutokana na kuendelea unyanyasaji na mauaji ya utawala huo haramu dhidi ya Wapalestina, sambamba na wimbi la kulaani jinai iliyofanywa hivi karibuni na utawala wa kizayuni wa Israel katika kambi ya wakimbizi wa, wa kipalestina huko Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Bunge la Afrika Kusini siku ya Jumanne lilipiga kura ya kuunga mkono mpango wa kupunguza uhusiano na Tel Aviv. Taarifa iliyotolewa na chama cha National Freedom Party NFP kilichowasilisha rasimu ya azimio hilo imesema hatua hiyo imeungwa mkono na kiongozi wa kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, hayati Nelson Mandela. Huu ni wakati ambao Mandela angejivunia daima, alisema uhuru wetu haujakamilika bila uhuru wa Palestina, imesema taarifa hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa dola la Israel liliundwa kupitia njia ya kuwafukuza wenyeji, mauaji na kulemazwa kwa Palestina, na ili kudumisha utawala huo Wazayuni wameanzisha mfumo wa ubaguzi wa apartheid ili kuwadhibiti wa Palestina. Taarifa ya chama cha NFP imesema. Kama Waafrika Kusini, tunakataa kukaa kimya wakati ubaguzi wa rangi unaendelea kufanyika tena. Jumatatu hii wananchi wa Tunisia walichoma moto bendera ya Marekani katika maandamano ya kuwaunga mkono watu wa Siria na kupinga vikwazo vya upande mmoja vya Washington dhidi ya nchi hiyo. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa katika maandamano hayo yaliyofanyika kwa ajili ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa, wa Siria na kupinga uvamizi na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya nchi hiyo. Waandamanaji hao walichoma moto bendera ya Marekani na kulaani sera za kibeberu za nchi hiyo. Wananchi wa Tunisia pia wameeleza mshikamano wao na taifa la Siria, haswa kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea hivi karibuni nchini humo na kuua maelfu ya watu. Tusalia katika masuala hayo ya mapambano dhidi ya ubeberu, ambapo waziri mkuu wa Mali Choguel Kokala Maiga amefichua kuwa Bamako ina taarifa sahihi na ushahidi kwamba baadhi ya magaidi walioko nchini Mali wamekuwa wakiwasiliana na Ufaransa. Maiga ameeleza katika mahojiano maalum na televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba na hapa nanukuu, Mali haikutaka kukata ushirikiano wake na Ufaransa, bali Paris ilitaka kutulazimisha matakwa na maamuzi yake hapa nchini, na tukawaambia kwamba zama hizo zimepita, hivyo tunachagua washirika wetu na kuchagua tunachotaka kufanya, mwisho wa kunukuu. Amesema kwamba wafaransa waliamua baada ya ujio wa serikali ambayo hawakuipenda katika hatua nyingine. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wiki hii amekosoa sera za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika. Faustin Archange Touadera amekosoa siasa za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika na kusema wa magharibi hawataki kuwapa utulivu wa kisiasa katika nchi yetu ili kupora rasilimali na utajiri wake na kuzuia ustawi na maendeleo. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ameongeza kuwa mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Afrika ya Kati yanainyima nchi hii haki yake asili ya kuamua hatma na mambo yake yenyewe. Rais Tuadera amesisitiza kuwa licha ya kuwa na dhahabu, almasi na rasilimali nyingine muhimu, lakini Jamhuri ya Afrika ya Kati bado inatambuliwa kuwa miongoni mwa nchi maskini zaidi duniani baada ya miaka sitini ya uhuru. Siku chache zilizopita, pia mamia ya watu walikusanyika katika mji mkuu Bangui kupinga majaribio ya madola ya magharibi kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Tugeukia sasa masuala ya kimaanawi. Waislamu wa madhehebu ya Shia na wafuasi na wapenzi wa Ahlu Beit alayhimussalam katika nchi za Afrika Jumatano hii walijiunga na wenzao wa kote duniani katika maadhimisho ya kukumbuka kuzaliwa Imam wazama Mahdi, Mwenyezi Mungu arakishe kudhihiri kwake. Huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, maadhimisho ya kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi yalifanyika kupitia matembezi ya amani. Aidha, waislamu walikusanyika tokea ya jumanne usiku kwenye kumbi, misikiti na husainia tofauti katika maeneo tofauti ya mji mkuu huo wa Nigeria kuadhimisha siku hii tukufu kwa kusikiliza mawaidha na nasaha za wanazuoni wa Kiislamu. Katika jimbo la Yobe huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, Waislamu hususan vijana waliadhimisha kumbukizi hii adhimu katika kituo cha Kiislamu cha Markaz mjini Potiskum. Vijana wa Kiislamu waliokuwa wamevalia sare kama za maskauti walighani mashairi na kusoma kasida za kumsifu Imam Mahdi alaihi ssalam <tipa> Magharibi mwa Afrika huko, tuelekee sasa mashariki mwa bara hilo, ambapo maeneo na miji tofauti ya Tanzania na Kenya ilighariki pia katika sherehe za maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imam Wazama, na saha mbalimbali zimetolewa na wanazuoni na viongozi wa Waislamu wa madhehebu ya Shia huko nchini Tanzania kwenye vikao na marasimu ya kuadhimisha sikukuu hiyo wanaokubali leo nadharia ya Mahadi na kwamba huu Uislamu vyovyote itakavyokuwa utakuja fikia mahala, ni superpower, ndiyo unaotawala dunia, ndiyo unaelekeza dunia. Watu hao kwanza watapigwa vita, lakini watu hao mbele za mtume watakuwa ni kama vile watu waliopigana vita vitakatifu mbele za mtume. Ingineko, serikali ya Uganda imemwidhinisha mbunge wa manispaa ya Bugiri Hasuman Basalirwa kuwasilisha rasmi bungeni mchakato wa kupanga na kukamilisha muswada wa mwaka 2023 wa kupiga marufuku ushoga unaonuia kupiga marufuku nchini humo mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Wakati anawasilisha muswada huo bungeni siku ya Alhamisi, Basalirwa alisema na hapa nanukuu: kuna haja ya kuwa na sheria ya kuimarisha utoaji adhabu kwa makosa yanayohusiana na ushoga na masharti ya wazi ya kuwashtaki, kuchunguza, kuendesha kesi zao, kuwatia hatiani na kuwahukumu wahalifu. Spika wa bunge la Uganda Anet Anita Among Amekabidhi muswada huo kwa kamati ya bunge kwa ajili ya uchunguzi, ambayo ni hatua ya kwanza katika mchakato wa kuharakishwa upitishaji wa pendekezo hilo kuwa sheria. Akihutubia mara baada ya kuwasilishwa muswada huo, Bi Among amewataka wabunge kutotikisika au kutishwa kwa kulazimishwa kupiga kura dhidi ya upitishaji wa muswada huo kutokana na kuwekwa ripoti kwamba wangenyimwa viza ya kusafiri katika baadhi ya nchi. Amesema, nataka kuwasihi wabunge kwamba wasiogope, tunafanya hivi kwa ajili ya ubinadamu. Adamu, tuko hapa kuwakilisha watu huko nje. Amesistizwa kwa kusema. Na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kuhusu ongezeko la kutisha la kesi za utapiamlo mkali miongoni mwa wanawake wajawazito hususan katika nchi za Afrika. Ripoti iliyotolewa Jumanne hii na UNICEF imeeleza kuwa nchi kumi na mbili zenye viwango vya kutisha vya umaskini zimesajili ongezeko la asilimia 25 ya kesi za utapia mlo miongoni mwa wanawake wajawazito katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Nchi za Afrika zilizosajili ongezeko hilo la kuogofya kutokana na kupanda kwa bei ya chakula na migogoro tofauti ni pamoja na Burkina Faso, Chad, Ethiopia, Kenya, Mali, Niger, Nigeria, Somalia, Sudan Kusini na Sudan. UNICEF imesema idadi ya wajawazito na wanawake wanaonyonyesha, wakiwemo wasichana waliobalere, wanaosumbuliwa na utapia mlo wa kiwango cha juu imeongezeka kutoka jana 2022. Tukisalia katika masuala ya afya, mkuu wa mkoa wa mjini magharibi Zanzibar huko nchini Tanzania, Idrisa Kitwana amesema ni lazima jamii ichukue tahadhari ili kuacha mambo ambayo yanaweza kupelekea magonjwa ya figo. Akizungumza katika kilele cha maadhimisho ya siku ya figo duniani yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Zanzibar Alhamisi hii, amesema utumie wa pombe pamoja na kutumia dawa bila kufuata ushauri wa madaktari kunasababisha maradhi mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa figo pamoja na shinikizo la damu, ulevi, kwa maana sigara. Pia sigara zenyewe zimeandikwa, nyote mnaona kwenye boksi yake pale, imeandikwa pamoja kuwa unavuta lakini ina athari. Sasa mambo kama haya tuanze kujiepusha nayo. Najua leo ni siku ya figo, tunalizungumza figo, lakini natoa hizo kozi ambazo nazo zinaweza tusipokuwa na tahadhari inaweza hilo figo likawa tetevu. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 19 Shaban mwaka 1444 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 12 Machi mwaka 2023 Miladia miaka 1434 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo vilitokea vita vya Bani Mostalak. Bani Mostalak lilikuwa kabila miongoni mwa makabila ya Khaza ambalo lilihamia katika vitongoji vya Maka miaka mingi iliyopita. Viongozi wa kaumu hiyo walikuwa wakiabudu na kueneza ibada masanamu huko Maka. Bani mostalak walijiandaa kupigana vita na Waislamu baada ya wa Waislamu kushika hatamu za uongozi huko Madina. Kwa msingi huo, Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliingia vitani pamoja na wafuasi wake kadhaa na kutoa pigo kubwa kwa kabila hilo. Miaka 98 iliyopita katika siku kama ya leo, Aliaga dunia Sun Yat-sen mwana mapinduzi na rais wa kwanza wa China. Sun Yat-sen anayejulikana kama baba wa taifa la China alizaliwa mwaka 1866 na na huko Nanlang, China. Mwaka 1892 alijiunga na chuo kikuu, na akiwa na umri wa miaka 26 alifanikiwa kupata shahada udaktari. Siku kama ya leo miaka 93 iliyopita inayosadifiana na tarehe 12 Machi mwaka 1930 ilianza harakati kubwa ya uasi iliyoongozwa na Mahatma Gandhi, kiongozi wa mapambano ya kupigania uhuru wa India. Harakati hiyo kubwa ambayo iliwashirikisha wazalendo na wapigania uhuru wa India ilifanyika kwa shabaha ya kukabiliana na maamuzi mapya ya serikali ya kikoloni ya Uingereza kuhusu ongezeko la ushuru wa chumvi katika kukabiliana na sheria hiyo ya kidhalimu mahatma gandi na wenzake elfu sabini na nane walianza kutayarisha chumvi kutoka katika maji ya baharini na siku kama ya leo miaka 55 iliyopita, sawa na tarehe 12 Machi mwaka 1968, nchi ndogo ya Mauritius iliyoko kusini mwa Afrika ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Waholanzi waliingia Mauritius katika karne ya 17 na wakafuatiwa na Wafaransa karne moja baadaye mwaka 1814 Waingereza walikivamia kisiwa cha Mauritius na kukiunganisha na makoloni yao. Kisiwa hicho kina ukubwa wa kilomita mraba elfu mbili hivi na jamii ya zaidi ya watu milioni moja. Nam, hapa ni Teherani za Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Muda wetu unakwenda kwa kasi sana, hatuwezi kusoma maoni yenu. Tunakushukuruni tu wasikilizaji wetu, Bwana Abdallah Ali Makajura, Bwana Sherali Fazel, Bwana Hamza Gomba, Bwana Kipala Mc Bulemela, Bwana Juma Omar wa Dar es Salaam, Binti Konga wa Zanzibar, nyote tu, Bwana Carlos Filmon wa huko Afrika Kusini, Juma Jafar Sagai, nyote tunakushukuruni sana. Muda wetu unakwenda kwa kasi. Ufukatao ni muhtasari wa habari za dunia. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imepongeza mapatano ya kurejeshwa tena uhusiano wa kidiplomasia kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Saudi Arabia. Kundi la kigaidi la Daesh limetangaza kuhusika na jinai nyingine ya mwanzoni mwa mwezi huu wa Machi katika kijiji kimoja cha jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imefanya mkusanyiko huko Betlahya kaskazini mwa ukanda wa Gaza kwa ajili ya kuunga mkono msikiti wa Al Aqsa wa kibla cha kwanza cha Uislamu pamoja na mateka wa Palestina na mukawama wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Zaidi ya watu elfu moja wameokolewa na kufikishwa maeneo salama katika bandari mbili huko Italia na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.