Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-Qadr, aya ya kwanza hadi ya mwisho, audhu billahi minash-shaitani rajim Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Karibuni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran. Kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet anunetu ya internet ni sw barua pepe yetu aumil ni swahili radio irir .ir. Kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya Tanzania wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, ambapo tunasikika katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora pamoja na kule Shinyanga, ambapo wakati huu tunasikika mubashara kabisa. Mpenzi msikilizaji, usiku huu, pamoja na mambo mengine, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na dondoo za dua za mwezi wa Shaabani, ambapo wakati huo tutakuwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari <mulia> Pambana Palestina akaribisha kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baina ya Irani na Saudi Arabia. Mkutano wa kimataifa Umoja wa Kiislamu waanza mjini Baghdad, Iraq. Na WHO yasema maafa ya uhaba wa chakula yanalinyemelea eneo la Pembe ya Afrika. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa ameeleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalani vikali ukatili wote dhidi ya watu kwa misingi ya imani na dini na kusema wakati umefika kwa jamii ya kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Waislamu ambayo ni sehemu muhimu ya watu wa dunia. Amir Said Iravani, ambaye alikuwa akihutubia kikao cha pamoja cha Baraza Kuu la Umoja Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kwa ajili ya kuadhimisha Siku ya Kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu, amesema kikao cha leo kinaonyesha dhamira kubwa waliohudhuria kushughulikia suala la chuki dhidi ya Uislamu ikiwa ni pamoja na kueneza chuki, ubaguzi, hujuma na mashambulizi ya kigaidi na ukatili dhidi ya wa Waislamu, kanuni zao, imani pamoja na shughuli zao za kidini. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa kadhalika amesema hivi sasa walimwengu wanaendelea kushuhudia hujuma za mara kwa mara za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Beitul Maqdis na wananchi Waislamu wa Falastini inayokaliwa kwa mabavu. Vilevile vile katika baadhi ya nchi za Ulaya Qurani tukufu inavunjiwa heshima kwa kisingizio cha uhuru wa kusema. Iravani amesema katika miongo michache iliyopita, tumeona mtandao mpana wa vyombo vya habari ambao, chini ya kifuniko cha upashaji habari, umekuwa ukitengeneza mazingira ya chuki na hujuma dhidi ya wa Waislamu, ambavyo ni ukiukaji wa haki zao za kibinadamu. Mwakilishi wa kudumu wa Irani katika Umoja wa Mataifa aidha amesema wakati umefika kwa jamii ya kimataifa, hususan mashirika ya kimataifa na nchi zinazodai kulinda na kutetea haki za binadamu kupambana na mwenendo wa kueneza chuki dhidi ya wa waislamu ambayo ni sehemu kubwa ya watu duniani. Amir Saidi Ravani ameendelea kusema, Jamhuri ya Kiislamu ya Irani inatilia mkazo umuhimu wa siku ya kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu katika kuizindua jamii ya kimataifa kuhusu utamaduni wa kuvumiliana na amani kwa msingi wa kuheshimu haki za binadamu na tofauti za dini na imani katika ngazi zote. Tarehe 15 Machi mwaka 2022 Umoja wa Mataifa ulitoa azimio na kuiainisha siku hii kuwa siku ya kimataifa kupambana na chuki dhidi ya Uislamu. Uamuzi huo ni hatua muhimu katika kupambana dhidi ya chuki na hujuma zinazolenga Uislamu na Waislamu katika ngazi za kimataifa. Makundi mbalimbali ya Wapalestina yamekaribisha makubaliano ya kurejesha tena uhusiano kati ya Tehrani na Riyadh kwa kutoa taarifa tofauti, katika mazungumzo yaliyofanyika jana Ijumaa kati ya Iran na Saudi Arabia mjini Beijing, China. Nchi hizo mbili zilikubaliana kurejesha uhusiano wa kidiplomasia baada ya kukatwa kwa takriban miaka saba. Kwa mujibu wa makubaliano ya nchi hizo mbili, mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Saudi Arabia watakutana hivi karibuni katika kipindi cha ndani ya miezi miwili watatayarisha mazingira ya kubadilishana mabalozi na kufunguliwa ofisi za kibalozi na mambo mengine yanayohitajika kwa ajili ya kurejesha rasmi mahusiano baina ya pande mbili. Kwa mnasaba huo, mamlaka ndani ya Falastini imekaribisha makubaliano kati ya Saudi Arabia na jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kueleza matumaini kuwa makubaliano hayo yatasaidia kuimarisha amani na kujenga mazingira chanya katika maeneo katika eneo la magharibi mwa Asia. Harakati ya Jihadul Islam ya Palestina pia imesema katika taarifa yake kuwa tunatumai kuwa makubaliano haya yataunga mkono haki ya watu wa Palestina ya kupambana kwa ajili ya kurejesha haki zao za kihistoria na kuwa na matokeo chanya kwa kadhia nzima Palestina. Ikikaribisha makubaliano kati ya Iran na Saudi Arabia, harakati ya ubunifu wa kitaifa ya Palestine imezitaka nchi za magharibi mwa Asia kufanya juhudi za pamoja kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestine. Awali harakati ya mapambano ya kiislamu wa Palestine na Hamas ilikuwa imetoa taarifa ikipongeza makubaliano ya kurejesha uhusiano kati ya Tehran na Riyadh. Tarehe 3 Januari mwaka 2016, Saudi Arabia ilikata uhusiano wake wa kidiplomasia na Iran kwa kisingizio kwamba baadhi ya watu walishambulia ubalozi na ofisi ya ubalozi mdogo wa nchi hiyo mjini Tehran na Mashhad. Hapa nchini mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu wenye lengo la kukurubisha pamoja mitazamo ya kiislamu na kuimarisha umoja wa ulimwengu wa kiislamu umeanza kazi zake huko Bagdadi nchini Iraq kwa juhudi za diwani ya wakfu wa Kisuni. Mkutano huo unafanyika kwa, kwa kauli mbiu isemayo mwislamu ni ndugu wa mwislamu mwenzake. Shekh Khalid Almulla, mkuu wa kamati ya maandalizi ya mkutano huo, amefungua mkutano akizungumzia maana ya umoja na mshikamano wa Kiislamu. Shekh Almulla amesema moja ya maana za umoja wa Kiislamu ni kwamba Waislamu wote wanasimama katika safu na handaki moja dhidi ya maadui wa Uislamu wanaongozwa na utawala wa kizaini wa Israel na Marekani ambaye inataka kupora akili, maadili, utajiri na dini ya watu. Waziri mkuu wa Iraqi Muhammad Ashia Asudani, wanafikra na wanazuoni wa madhehebu mbalimbali za Kiislamu kutoka nchi tofauti duniani walitazamiwa kuhutubia katika mkutano huo. Mada kuu ya mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu wa Baghdad ni udharura wa kuimarisha umoja wa Kiislamu pamoja na changamoto zinazoukabili umma wa Kiislamu. Baadhi ya wachunguzi wa mambo wanaamini kuwa makubaliano ya hivi karibuni ya kurejesha uhusiano kati ya Irani na Saudi Arabia, ambazo ni nchi mbili zenye ushawishi mkubwa katika ulimwengu wa Kiislamu, yanapaswa pia, yanapaswa pia kugusiwa katika mada za mkutano huo. Miongoni mwa mada za mkutano wa kimataifa umoja wa kiislamu wa Baghdad ni masuala kama vile dhana ya umoja kwa mtazamo wa Kiislamu, kuishi pamoja kwa amani katika Qurani tukufu na Sunna, suala la utakfiri katika fikhi ya Kiislamu, kanuni za itilafu za kifikra katika sharia na maadili, njia za kukabiliana na mpango wa kuanzisha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel, jukumu la vyombo vya habari katika kuimarisha umoja na vilevile vile dini na athari zake katika kuishi pamoja kwa amani na utulivu. Katika habari za kimataifa tuelekee huko barani Afrika ambapo shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa watu laki moja katika pembe ya Afrika ambalo linakabiliwa na ukame kwa miaka mingi sasa umefikia kiwango cha juu zaidi cha uhaba wa chakula. Elizabeth Albrech wa shirika la afya duniani amesema kuwa eneo la pembe Afrika linalosumbuliwa na uhaba wa chakula linajumuisha nchi za Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Sudani kusini pamoja na Uganda. Kadhalika ameongeza kuwa watu milioni arobaini na nane katika pembe Afrika wanakabiliwa na kiwango cha juu cha uhaba wa chakula. Milioni 6 miongoni mwao wamo katika hali ya dharura na watu laki moja na elfu ishirini na tisa wako katika hali mbaya sana katika suala la uhaba wa chakula. Thelathini na tatu elfu kati ya watu hawa mo, laki moja na ishirini na tisa elfu wanaishi Sudani Kusini na elfu tisini na sita wanaishi nchini Somalia kulingana na kituo cha utabiri na mipango ya hali ya hewa cha jumuiya ya kiserikali ya maendeleo ya afrika mashariki inayojulikana kwa kifupi kama IGAD. Hali ya sasa ni mbaya zaidi kuliko kabla ukame wa mwaka elfu mbili na kumi na moja ambao ulisababisha njaa na vifo vya maelfu ya watu. Shirika la afya duniani ambalo linahitaji dola milioni 178 mwaka huu kwa ajili ya kuwasaidia wananchi wa maeneo hayo linasema uhaba wa chakula ndio chimbuko la magonjwa mbalimbali ya surua, homa ya denge, kipindupindu, malaria na magonjwa mengine na vyombo vya habari vimeripoti ongezeko la idadi ya unyanyasaji wa kijinsia katika vyuo vya kijeshi vya Marekani katika mwaka wa masomo wa 2021 na 2022, ubakaji na unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanafunzi wa kike katika jeshi la Marekani limekuwa suala la kawaida na la muda mrefu na kila mwaka takwimu za wizara ya ulinzi ya nchi hiyo Pentagon zinaonyesha ongezeko la visa vya ubakaji wa wanafunzi wa kike jeshini unaofanywa na wanafunzi au maprofesa wa kiume. Ofisi ya kuzuia na kupambana na unyanyasaji wa kijinsia ya wizara ya ulinzi wa Pentagon mnamo mwaka219 pia ilisema katika ripoti yake kwamba kumekuwepo na ongezeko la asilimia tatu la uhalifu wa kingono unaofanywa na wanajeshi wa Marekani ikilinganishwa na mwaka 2018. Jarida la Time limeripoti kuwa idadi ya unyanyasaji wa kijinsia iliyosajiliwa katika vyuo vikuu vya kijeshi vya Marekani iliyoongezeka katika mwaka wa masomo 2021 2022 na mwanafunzi mmoja kati ya watano wa kike alinyanyaswa kingono au alibakwa. Ripoti ya Pentagon kuhusu ubakaji ulioripotiwa katika vyuo vya jeshi, jeshi la wanamaji na jeshi la anga inaonyesha ongezeko la asilimia kumi la idadi ya visa vya ubakaji vilivyoripotiwa na wanafunzi ikilinganishwa na mwaka jana. Takwimu za visa vya ubakaji vilivyoripotiwa katika vyuo vya wanamaji vya Marekani mnamo mwaka jana, yaani 2022 ni takriban mara mbili zaidi ya ile ya mwaka wa kabla yake, yaani 2021. Maafisa wa vyuo vikuu vya kijeshi wa Marekani wamekuwa wakikabiliwa na tatizo la ubakaji na unyanyasaji wa kingono kwa miaka mingi, na licha ya uchunguzi mapendekezo na hata mabadiliko katika kesi huru, takwimu zinaendelea kuongezeka. Mporomoko huu wa maadili unaripotiwa pia katika sekta nyingine za serikali na jamii ya Marekani na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo na kichwa cha maneno kisemacho kuvunjwa rasmi mpango wa Instex, nembo ya kukiukwa ahadi za Ulaya mkabala wa utekelezaji wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Troika ya Ulaya inayoundwa na Ujerumani, Ufaransa na Uingereza juzi Alhamisi ilitangaza katika taarifa yake kuwa imesitisha mfumo kwa jina la mpango wa mabadilishano ya kifedha na kibiashara Instex kwa kifupi, ulioanzisha mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa ajili ya kulinda biashara na Irani mkabala wa vikwazo vya Marekani. Kama zilivyokiri nchi hizo, ni mwamala mmoja tu wa kibiashara uliotekelezwa kupitia mfumo huo miezi 14 baada ya kuasisiwa. Yaani, mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini, mfumo wa Instex ulitekeleza mwamala wa kwanza na wapekee wa kibiashara kati yake na Iran kuhusu vifaa vya tiba. Nchi hizo zimeeleza katika taarifa yao ya pamoja kwamba uamuzi wa kuvunja mfumo huo umechukuliwa kwa misingi ya masuala ya kibiashara na mengine binafsi. Mfumo wa Instex ulizinduliwa mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na tisa, yaani karibu miaka miwili baada ya Marekani kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Pamoja na kuwa nchi za Ulaya zilikuwa zikijigamba kuwa zimeasisi mfumo huo kwa ajili ya kukabiliana na vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran, lakini viongozi wa ngazi ya juu wa nchi hiyo mara kadhaa walikiri katika matamshi na maoni yao kuwa mfumo wa Insex ni hatua ya kinembo tu, kwa kuzingatia kuwa makampuni binafsi hayawezi kulazimishwa kufanya kazi na nchi fulani, licha kuwa pande za Ulaya zimejaribu hivi sasa kuinyoshea Irani kidole cha lawama kwa kusambaratisha Instex, lakini ukweli wa mambo ni kuwa kwa kuzingatia matakwa muhimu na ya msingi ya Iran kwa ajili ya kutekelezwa mfumo huu tajwa ili kufanikisha biashara kati yake na nchi za Ulaya ili kupunguza athari hasi za vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi yake, lakini ni pande hizo hizo za Ulaya ndizo ambazo zimeshindwa kuutekeleza mfumo huo, kwani makampuni, taasisi na benki za Ulaya hazikuwahi kushiriki kivitendo katika shughuli za kifedha na kibiashara na Iran kwa kuhofia kuadhibiwa na Washington. Ni dhahiri shahiri kwamba moja ya sababu kuu za kushindwa kufanya kazi mfumo huo ni kusitasita kwa benki za Ulaya katika kufanya miamala inayohusiana na Iran kwa kuogopa kuwekewa vikwazo na Marekani. Nasir Kanani Chafi msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amegusia kuhusu mfumo wa INSTEX na kusema ijapokuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haijawahi kuegemea kwa mfumo huu, lakini kwa nia njema kabisa haikusita kutoa ushirikiano wa aina yeyote kwa ajili ya kufanikisha mpango huo muhimu. Kanani amezituhumu serikali za Ulaya kwa kutotekeleza kivitendo na kufanikisha mfumo wa inseksi, na kubainisha kuwa nchi za Ulaya hazikutekeleza hatua za lazima na za dharura za kuhuisha mfumo huo katika karibu ya utekelezaji wa ahadi na majukumu yao kwa mujibu wa mapatano ya kimataifa ya nyuklea yanayojulikana kwa kifupi kama JCPOA. Wakati huo huo, troika ya Ulaya imedai katika taarifa yake kuwa wabia kumi wa Instex, yaani Ubelgiji, Ujerumani, Finland, Denmark, Ufaransa, Uholanzi, Norway, Uhispania, Sweden na Uingereza zimefikia natija hii kuwa hakuna sababu ya kuendelea kufanya kazi na Instex baada ya Irani kukataa kufanya kazi na mfumo huo. Pande za Ulaya zinadai kuwa kutokana na sababu za kisiasa, Irani imezuia Instex kufanya kazi kwa kuzingatia ajenda yake. Katika taarifa hii inadaiwa kuwa Iran imetoa tu ruhusa kwa mwamala mmoja na kisha kuzuia miamala mingine. Hii ni katika hali ambayo Teheran imedhihirisha msimamo wake kuhusu INSTEX baada ya kutokuwa na manufaa na kusita nchi za Ulaya kufanya miamala kibiashara na kifedha na Tehran, pamoja na kuwa Iran ilitaraji kwamba baadhi ya hatua za Ulaya na hasa mfumo huo zingetekelezwa ipasavyo. Hata hivyo pande hizo zimezembea waziwazi katika uwanja huo. Kwa utaratibu huo, Iran ina shaka kuhusu uwezo au nia upande Ulaya ya kulinda mapatano ya JCPOA na ndio maana iliamua hatua kwa hatua kupunguza majukumu yake ndani ya makubaliano hayo. Kimsingi ni kuwa licha ya kufanyika mazungumzo kwa miaka kadhaa huko Viena na kuwa tayari kwa ajili ya kurejea katika mapatano ya JCPOA, lakini pande za Ulaya hazitoi mashinikizo yoyote kwa Marekani. Washington pia licha madai yake ya huko nyuma, serikali ya Biden kuhusu kurejea katika mapatano ya JCPOA, hivi sasa imeshikilia msimamo huu kwamba mazungumzo kuhusu JCPOA si katika kipaumbele chake. Msimamo huu wa serikali ya Biden umekosolewa na Rasia ambaye ni mwanachama wa kundi la nne jumlisha moja. <muchas> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji za idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. <muchas> Mchango wa maulama wa kishia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Kipindi chetu kilichopita kilitupia jicho kwa mukhtasari maisha na historia ya Mirza Muhammad Taki Shirazi. Sehemu ya 66 mfululizo huu juma hili itamtambulisha na kumzungumzia mmoja wa maraji wengine wakubwa wa kishia ambaye si mwingine bali ni mula Muhammad Kadhim Khurasani, mashuhuri zaidi kwa jina la Ahund Khurasani. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache, kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa juma hili. Karibuni. Mulla Muhammad Kadhim Khurasani mashuhuri zaidi kwa jina la Ahund Khurasani alizaliwa mwaka 1255 Hijria katika mji wa Mashhad, mmoja wa miji muhimu ya kidini ya Iran. Alimu huyu ni mmoja wa wanafunzi mashuhuri wa Mirza Shirazi wa kwanza, na anacheo na daraja kubwa mno miongoni mwa wanazuoni na maulama wa Kiislamu. Hata hivyo, ili kumfahamu vema alim msomi na marja huyu mkubwa, kuna ulazima wa kufanya mapitio japo kwa haraka haraka kuhusiana na matukio yaliyojiri katika kipindi cha uhai wake. Takriban miaka tisa kabla ya kuanza vita vya kwanza vya dunia, kulikuwa kukitokea matukio muhimu ya kisiasa nchini Iran baada ya ubunifu na hatua muhimu na isiyo ya kifani ya Mirza wa kwanza ya kuharamisha matumizi ya tumbaku na kuyaunganisha matabaka mbalimbali ya wananchi katika mapambano dhidi ya mkoloni Mwingereza, ambapo wananchi wa Iran walikuwa na kumbukumbu kumbu nzuri ya umoja huo. Wakiwa na shauku kubwa, walikuwa wakitaka umoja mwingine kwa ajili ya kupambana na watawala wa ufalme wa Kajar na kufikia uadilifu. Tawala wa Kajar ambao walikuwa wakijiona kuwa wamiliki wa roho raia na utajiri wa Iran, walikuwa wakichukua maamuzi tena bila ya hekima wala ubunifu ya kufanya miamala na madola magharibi na kuyapatia upendeleo wa ajabu madola ya Ulaya ikiwemo Uingereza. Kutokuwa na ustahiki wa kuongoza watawala wa Khajar, hilo lilipelekea kuongezeka kila siku umasikini wa wananchi na hali mbaya ya kimaisha. Jambo hilo likapelekea kuibuka malalamiko makubwa na jumuisha wananchi mjini Tehran. Ili kukabiliana na malalamiko hayo ya kupigania uadilifu, utawala wa Kajar ulilazimika kutumia mabavu na mkono wa chuma. Si hayo tu, bali hata ulifanya mauaji ili kukandamiza malalamiko na harakati hiyo. Wananchi maulama wa Teheran wakionyesha malalamiko yao walielekea katika mji wa Kum na kufanya mgomo wa kuketi katika haram ya Bibi Fatima Masuma alayha ssalam. Maulama hao wakatangaza matakwa yao, ambapo pamoja na mambo mengine ni kuasisiwa idara maalum ya kushughulikia haki na uadilifu, ambayo itawalazimisha viongozi akiwemo Shah kuchunga na kuheshimu sheria za Kiislamu pamoja na haki za Waislamu. Wakati maulamaa wa Teheran wakiwa wameelekea Kum, baadhi ya wananchi ambao walikuwa wakiwatambua vibaraka wa Uingereza mjini Teheran kuwa ndio wenye nguvu na mamlaka, wakihofia roho na uhai wao na wa familia zao, walikimbilia na kuomba hifadhi katika ubalozi wa Uingereza. Ni katika hali hiyo ndipo mkoloni Mwingereza alipoamua kutumia fursa hiyo kuingilia masuala ndani ya Iran. Maulamaa na maraji ambao walikuwa wakiona kuwa kutokea mapinduzi ni jambo lisilo na shaka, wakiwa na lengo la kuzuia kupotoshwa mapinduzi ya wananchi wa Iran na kuyaongoza upande na katika njia ya mafundisho ya dini, walijitokeza katika medani na kuwa bega kwa bega na wananchi. Hatua hiyo kwa mara nyingine tena ilipelekea kutokea umoja baina ya wananchi, wanafikra na viongozi wa dini na huo ukawa mwanzo wa mapinduzi yaliyojulikana kwa jina la Enqelabi Mashurute, yaani mapinduzi ya katiba. Zama na kipindi hiki kilisadifiana na uwepo wa maraji mbalimbali nchini Iraq ambao kwa pamoja walikuwa na jukumu la uongozi wa jamii ya Kiislamu. Maraji wawili wakubwa zaidi katika zama hizo walikuwa na misimamo tofauti kuhusiana na mapinduzi hayo. Ahund Khurasani, ambaye ni maudhui ya kipindi chetu cha juma hili, alikuwa mmoja wa maraji ambaye alisimama na kuunga mkono kwa nguvu zake zote mapinduzi ya katiba. Kwa upande wake Muhaqiq Yazdi, tangu awali, yeye alikuwa akipingana na harakati hii. Alikuwa akiamini kwamba kuanzia mwanzo tu wa harakati hiyo inapaswa kuwa wazi kwamba majilisha ya ushauri wa kitaifa, yaani bunge sio mtungaji wa sheria bali ni mtekelezaji wa sheria na kanuni za Kiislamu. Lakini Ahunde Khurasani, yeye alikuwa akiamini kwamba asili ya harakati hii ni wenzo kwa ajili ya kuweka mipaka dhuluma za watawala, na ndio maana alikuwa akiunga mkono na kutangaza kuwa ni wajibu kushiriki katika harakati hii Kujiunga kwake na wafuasi wake na harakati ya kupigania katiba kuliyafanya mapinduzi hayo yapate ushindi katika kipindi cha muda si mrefu. Na kwa utaratibu huo, baada ya kufanyika uchaguzi, bunge la kwanza la katiba likaanza kazi mwaka 1285 hijiria shamsia. Baada ya bunge kuanza kazi, kukaundwa kamati ambayo ilipewa jukumu la kuandika katiba. Kamati hiyo haikuzingatia hukumu na sheria za Kiislamu, bali ilizingatia katiba Ubelgiji na Ufaransa, na katiba hiyo hatimaye ikapasishwa kwa saini ya Shaa. Hiki ndicho kitu ambacho Mula Muhamad Kadhim Yazdi au Muhaqiq Yazdi kama anavyojulikana alikuwa amekitahadharisha hapo kabla. Hatimaye, kwa miongozo ya Muhaqiki Yazdi kutoka Najafu na ufuatiliaji wa baadhi ya maulamaa wa Tehran kama Sheikh Fadhlullah Nuri, kukapasishwa vipengee kamilishi vya katiba hiyo. Siku kadhaa baada ya mtawala wakati huo Muzafarudini Shah akaaga dunia na mwanawe, yaani Muhamadi Alishah akashika hatamu za uongozi, Akhunde Khurasani alimwandikia barua Muhamad Ali Sha na kumnasihi mtawala huyo kijana kwamba achunge vigezo vya kisheria na afanye hima na juhudi kwa ajili ya mamlaka kujitawala nchi pamoja na no uadilifu katika jamii. Hata hivyo kinyume na misimamo yake ya dhahir, Muhamad ali sha alikusudia kuitawala nchi kidikteta na kimabavu. Mapinduzi ambayo kwa kiwango kikubwa yalikuwa yamepata ushindi yalikuwa mdawiwa wa mahudhurio ya wananchi na viongozi wa dini. Hata hivyo, wanafikra ambao tangu awali walikuwa na matarajio ya kuishi maisha ya kimagharibi walikuwa wakiona kuwa uwepo wa viongozi wa dini ni kikwazo kwao cha kufikia malengo yao tarajiwa. Hilo ndilo lililopelekea kuibuka itilafu baina ya wanafikira wenye fikra za kimagharibi na wanazuoni wa kidini. Wanafikira hao wakitumia vyombo vyao vya habari, walianza kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu na cheo cha uongozi wa kidini. Katika hali hiyo, Ayatullahi Shekhe Fadhlullah Nuri alinyongwa kutokana na misimamo yake thabiti. Ni kuanzia wakati huu ambapo ilithibiti pia kwa Ahunde Khurasani juu ya kukengeuka njia yake mapinduzi hayo. Mbali na harakati za kisiasa, Ahunde Khurasani hakuwa nyuma pia katika harakati za kijamii, ambapo alikuwa na harakati kubwa na nyingi huko Najaf. Watu wanaomtambua kwa karibu alim na mwanazuoni huyo wanasema kuwa alikuwa mcha Mungu mwenye akili sana mwingi wa maarifa mpana wa kifua cha kukubali na kupokea maoni na ukosoaji wa wengine na mtu aliyekuwa na hima kubwa katika mambo. Baada ya miaka mingi ya hima na juhudi kubwa katika njia ya kueneza mafundisho Uislamu, hatimaye tarehe ishirini Dhulhija mwaka elfu moja mia tatu na tisa hijiria Ahunde Khurasani aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 74. Walio wengi wanaamini kwamba kifo chake kilitokana na kupewa sumu na vibaraka wa Uingereza. Kaburi la alimu huyo linapatikana jirani na haramu ya Imam Ali ibn abi Talib alaihi ssalam katika mji wa Najaf huko Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na mazito yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Uganda kuwaadhibu vikali wanaojihusisha na mahusiano ya watu wenye jinsia moja Afrika Kusini kupunguza uhusiano wake na Israel na UN yasema utapiamlo miongoni mwa wajawazito washtadi barani Afrika pamoja na matukio mengine. Karibu. Bunge la Afrika Kusini Jumanne hii lilipiga kura ya kuunga mkono kushushwa hadhi ya ubalozi wa nchi hiyo huko Israel kutokana na kuendelea unyanyasaji na mauaji ya utawala huo haramu dhidi ya Wapalestina, sambamba na wimbi la kulaani jinai iliyofanywa hivi karibuni na utawala wa kizayuni wa Israel katika kambi ya wakimbizi wa kipalestina waki huko Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, bunge la Afrika Kusini siku ya Jumanne lilipiga kura ya kuunga mkono mpango wa kupunguza uhusiano na Tel Aviv. Taarifa iliyotolewa na chama cha National Freedom Party NFP kilichowasilisha rasimu ya azimio hilo imesema hatua hiyo imeungwa mkono na kiongozi wa kupinga ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, hayati Nelson Mandela. Huu ni wakati ambao Mandela angejivunia daima, alisema uhuru wetu haujakamilika bila uhuru wa Palestina, imesema taarifa hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa dola la Israel liliundwa kupitia njia ya kuwafukuza wenyeji, mauaji na kulemazwa kwa wapalestina na ili kudumisha utawala huo wa Zayuni, wameanzisha mfumo wa ubaguzi wa apartheid ili kuwadhibiti wa Palestina. Taarifa ya chama cha NFP imesema kama Waafrika Kusini, tunakataa kukaa kimya wakati ubaguzi wa rangi unaendelea kufanyika tena. Jumatatu hii wananchi wa Tunisia walichoma moto bendera ya Marekani katika maandamano ya kuwaunga mkono watu wa Siria na kupinga vikwazo vya upande mmoja vya Washington dhidi ya nchi hiyo. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa katika maandamano hayo yaliyofanyika kwa ajili ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa, wa Siria na kupinga uvamizi na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya nchi hiyo, waandamanaji hao walichoma moto bendera ya Marekani na kulaani sera za kibeberu za nchi hiyo. Wananchi wa Tunisia pia wameeleza mshikamano wao na taifa la Siria, haswa kutokana na tetemeko la ardhi lililotokea hivi karibuni nchini humo na kuua maelfu ya watu. Tusalia katika masuala hayo ya mapambano dhidi ya ubeberu, ambapo waziri mkuu wa Mali Choguel Kokala Maiga amefichua kuwa Bamako ina taarifa sahihi na ushahidi kwamba baadhi ya magaidi walioko nchini Mali wamekuwa wakiwasiliana na Ufaransa. Maiga ameeleza katika mahojiano maalum na televisheni ya Al Jazira ya Qatar kwamba na hapa nanukuu, Mali haikutaka kukata ushirikiano wake na Ufaransa, bali Paris ilitaka kutulazimisha matakwa na maamuzi yake hapa nchini, na tukawaambia kwamba zama hizo zimepita, hivyo tunachagua washirika wetu na kuchagua tunachotaka kufanya. Mwisho wa kunukuu. Amesema kwamba Wafaransa waliamua kuondoka Mali baada ya ujio wa serikali ambayo hawakuipenda. Katika hatua nyingine, Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wiki hii amekosoa sera za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika. Faustin Harshanj Twadera amekosoa siasa za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika na kusema wa magharibi hawataki kuwapo utulivu wa kisiasa katika nchi yetu ili kupora rasilimali na utajiri wake na kuzuia ustawi na maendeleo. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ameongeza kuwa mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Afrika ya Kati yanainyima nchi hii haki yake asili ya kuamua hatma na mambo yake yenyewe. Rais Twadera amesisitiza kuwa licha ya kuwa na dhahabu, almasi na rasilimali nyingine muhimu, lakini Jamhuri ya Afrika ya Kati bado inatambuliwa kuwa miongoni mwa nchi maskini zaidi duniani baada ya miaka 60 ya uhuru. Siku chache zilizopita pia mamia ya watu walikusanyika katika mji mkuu Bangui kupinga majaribio ya madola ya magharibi kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Tugeukia sasa masuala ya kimaanawi. Waislamu wa madhehebu ya Shia na wafuasi na wapenzi wa Ahlu Beit alayhimusalam katika nchi za Afrika Jumatano hii walijiunga na wenzao kote duniani katika maadhimisho ya kukumbuka kuzaliwa Imam wazama Mahdi, Mwenyezi Mungu arakishe kudhihiri kwake. Huko Abuja, mji mkuu wa Nigeria, maadhimisho ya kumbukumbu ya kuzaliwa Imam Mahdi yalifanyika kupitia matembezi ya amani. Aidha, waislamu walikusanyika tokea ya jumanne usiku kwenye kumbi, misikiti na husainia tofauti katika maeneo tofauti ya mji mkuu huo wa Nigeria kuadhimisha siku hii tukufu kwa kusikiliza mawaidha na nasaha za wanazuoni wa Kiislamu. Katika jimbo la Yobe huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, Waislamu hususan vijana waliadhimisha kumbukizi hii adhimu katika kituo cha Kiislamu cha Markaz mjini Potiskum. Vijana wa Kiislamu waliokuwa wamevalia sare kama za maskauti walighani mashairi na kusoma kasida za kumsifu Imam Mahdi alaihissalam <tune> Magharibi mwa Afrika huko, tuelekee sasa mashariki mwa bara hilo, ambapo maeneo na miji tofauti ya Tanzania na Kenya ilighariki, pia katika sherehe za maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imam wa zama na saha mbalimbali zimetolewa na wanazuoni na viongozi wa Waislamu wa madhehebu ya Shia huko nchini Tanzania, kwenye vikao na marasimu ya kuadhimisha sikukuu hiyo, wanaokubali leo nadharia mahadi na kwamba huu Uislamu vyovyote itakavyokuwa utakuja fikia mahala, ni super power ndio unaotawala dunia, ndio unaelekeza dunia. Watu hao kwanza watapigwa vita, lakini watu hao mbele za Mtume watakuwa ni kama vile watu waliopigana vita vitakatifu mbele za Mtume. Ingineko serikali ya Uganda imemwidhinisha mbunge wa manispaa ya Bugiri Hasuman Basalirwa kuwasilisha rasmi bungeni mchakato wa kupanga na kukamilisha muswada wa mwaka 2023 wa kupiga marufuku ushoga unaonuia kupiga marufuku nchini humo mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Wakati anawasilisha muswada huo bungeni siku ya Alhamisi, Basalirwa alisema na hapana nukuu, kuna haja ya kuwa na sheria ya kuimarisha utoaji adhabu kwa makosa yanayohusiana na ushoga, na masharti ya wazi ya kuwashtaki, kuchunguza, kuendesha kesi zao, kuwatia hatiani na kuwahukumu wahalifu. Spika wa bunge la Uganda Anet Anita Among amekabidhi muswada huo kwa kamati ya bunge kwa ajili ya uchunguzi, ambayo ni hatua ya kwanza katika mchakato wa kuharakishwa upitishaji wa pendekezo hilo kuwa sheria. Akihutubia mara baada ya kuwasilishwa muswada huo, Bi Among amewataka wabunge kutotikisika au kutishwa kwa kulazimishwa kupiga kura dhidi ya upitishaji wa muswada huo kutokana na kuwekwa ripoti kwamba wangenyimwa viza ya kusafiri katika baadhi ya nchi. Amesema, nataka kuwasihi wabunge kwamba wasiogope, tunafanya hivi kwa ajili binadamu, tuko hapa kuwakilisha watu huko nje. Amesisitiza kwa kusema we do not na mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kuhusu ongezeko la kutisha la kesi za utapiamlo mkali miongoni mwa wanawake wajawazito hususan katika nchi za Afrika. Ripoti iliyotolewa Jumanne hii na UNICEF imeeleza kuwa nchi 12 zenye viwango vya kutisha vya umaskini zimesajili ongezeko la asilimia 25 ya kesi za utapia mlo miongoni mwa wanawake wajawazito katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Nchi za Afrika zilizosajili ongezeko hilo la kuogofya kutokana na kupanda kwa bei ya chakula na migogoro tofauti ni pamoja na Burkina Faso, Chad, Ethiopia, Kenya, Mali ni Niger, Nigeria, Somalia, Sudan kusini na Sudan. UNICEF imesema idadi ya wajawazito na wanawake wanaonyonyesha, wakiwemo wasichana waliobalere wanaosumbuliwa na utapiamlo wa kiwango cha juu, imeongezeka kutoka milioni tano nukta tano, mwaka 2020 hadi milioni 6.9 mwaka jana 2022. Tukisalia katika masuala ya afya, mkuu wa mkoa wa mjini magharibi Zanzibar huko nchini Tanzania Idrisa Kitwana amesema ni lazima jamii ichukue tahadhari ili kuacha mambo ambayo yanaweza kupelekea magonjwa ya figo. Akizungumza katika kilele cha maadhimisho ya siku ya figo duniani yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi Mmoja jijini Zanzibar Alhamisi hii, amesema wa pombe pamoja na kutumia dawa bila y kufuata ushauri wa madaktari kunasababisha maradhi mbalimbali ikiwemo ugonjwa wa figo pamoja na shinikizo la damu. Ulevi kwa maana sigara, pia sigara zenyewe zimeandikwa, nyote mnaona zi. kwenye boksi yake pale imeandikwa pamoja kuwa unavuta lakini ina athari. Sasa mambo kama haya tuanze kujiepusha nayo. Najua leo ni siku ya figo, tunalizungumza figo, lakini natoa hizo kozi ambazo nazo zinaweza tusipokuwa na tahadhari, inaweza hilo figo likawa tetevu. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na, na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio IRIB.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.