Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh, ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayozungumzia maandiko kuhusu kudhihiri kwa Imam Wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti, makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuate yu. Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ayaasa mataifa yanayopigania haki na uadilifu yazidi kujuana. Katibu mkuu wa Hizbullah asisitiza kuwa eneo bila kuwepo Israel ndio uhalisia utakaoshuhudiwa katika mustakabali Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa akosoa uenezaji hofu juu ya Uislamu na chuki dhidi ya Waislamu, na rais wa Misri awaonya wanaolalamikia hali mbaya ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika salamu zake kwa mataifa yanayozungumza Kihispania juu ya kuzidi kujuana na kushirikiana mataifa yanayopigania na kutetea haki na uadilifu, kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya hifadhi na uchapishaji athari za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Salamu za Ayatullah Khamenei kwa mataifa yanayozungumza Kihispania zimefikishwa sambamba na kuzinduliwa toleo la Kihispania la kumbukumbu kumbu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mjini Caracas, Venezuela. Katika salamu na ujumbe wake huo wa maandishi, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema Nitakuwa na furaha kubwa sana kama nitakuwa nimeweza kuwasiliana nanyi wazungumzaji wa Kihispania kupitia kitabu hiki. Ayatullah Khamenei ameongezea kwa kusema, hii ni sehemu fupi ya historia yangu. Ni uzuri ulioje kama sisi na nyinyi pamoja na mataifa yote yanayotetea haki na uadilifu tukazidi kujuana na kushirikiana. Namuomba Mungu akupeni bahati njema. Uzinduzi wa toleo la Kihispania la kumbukumbu kumbu za kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yenye jina la Seli Nambari 14 umefanyika katika hafla maalumu huko Caracas, mji mkuu wa Venezuela, sambamba na maonyesho ya utamaduni ya urafiki wa Iran na Venezuela yaliyoandaliwa kwa hima ya wanaharakati wa kiutamaduni wa Venezuela na wazungumzaji wa Kihispania kwa kuhudhuriwa na shakhsia wa kiutamaduni wa Iran na Venezuela. Kitabu cha Seli nambari 14 kinasimulia kumbukumbu kumbu na wasifu wa Ayatullah Khamenei wakati wa mapambano dhidi ya utawala kibaraka wa mabeberu nchini Iran na kabla ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema eneo bila kuwepo Israeli si ndoto na matarajio tu, bali ndio uhalisia utakaoshuhudiwa katika mustakbali. Kwa mujibu wa kanali ya televisheni ya Al Mayadin, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasan Nasrullah amesema katika maadhimisho ya kumwenzi mmoja wa makamanda wa mukawama kwamba matukio yanayojiri kimataifa na katika eneo ni ushahidi kwamba kuzingirwa Yemen na Siria na nchi za ukanda huu kutafeli na kutagonga mwamba. Akaongeza kuwa yanayotokea Palestina ni ya kihistoria na yenye umuhimu mkubwa sana, na kwamba kielezo cha matukio ya eneo ni kuwa mhimili wa mukawama na mapambano una dhamira ya dhati ikhlasi, na uko tayari kujitolea mhanga. Lengo lake likiwa ni kuikomboa Palestina. Sayyid Hassan Nasrallah amesema ndani ya utawala ghasibu wa kizayuni wanazungumzia kuporomoka na kumalizika kwa ndoto ya uzayuni na huo ndio ukweli halisi. Kuna mwafaka wa rai ndani ya utawala wa kizayuni kwamba mifarakano ya ndani na sababu za nje vitapelekea kutoweka utawala huo na kile kilichofanya utawala huo ufikia hapa ulipofika si kwa sababu ya hitilafu za ndani, bali ni msimamo thabiti wa eneo na mukawama ulioko Palestina na Lebanon, pamoja na msimamo thabiti wa Siria na kupanuka kwa mhimili wa mukawama. Katibu Mkuu wa Hizbullah ameeleza bayana kwamba kuanzisha uhusiano na baadhi ya nchi hakutaupa kinga utawala haramu wa kizayuni na wala hakutaweza kusimamisha operesheni za mashambulio dhidi ya uzayuni. Na akaongezea kwa kusema, leo mapambano katika ukingo wa magharibi na maeneo yanayokaliwa kwa mabavu yana umuhimu wa kiwango cha juu, yapo katika wakati muhimu sana katika mwenendo wa mukawama, na hilo ndilo litakaloainisha hatima ya mustakabali. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake Said Hasan Nasurullah amesema Siria na Palestina ni sehemu ya eneo la Kiarabu, nasi tuna wajibu wa kimaadili, kitaifa na kidini kwa nchi hizi mbili jirani. Katika vita na adui na katika mhimili wa mukawama, Siria ilikuwa ikitoa mchango mkuu, na licha ya vita vya kimataifa vilivyoanzishwa dhidi yake, ingali inaendelea kutoa mchango huo. Kuhusiana na kuanzishwa tena uhusiano kati ya Iran na Saudi Arabia, katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon amesema kurejeshwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Riadhi na Tehran ni jambo jema na tunalifurahia kwa sababu tunahakika kwamba uhusiano huo una manufaa kwa mataifa ya eneo hili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekosoa uenezaji hofu juu ya Uislamu na chuki za aina mbalimbali dhidi mbali ya Waislamu duniani. Umoja wa Mataifa ulipitisha azimio maalumu na kuitangaza Machi 15 kuwa siku ya kimataifa ya kukabiliana na uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu, kwa kimombo islamofobia, ikiwa ni hatua ya mabadiliko katika kupambana na kukabiliana na chuki dhidi ya Uislamu katika ngazi ya kimataifa. Akihutubia mkutano maalumu wa Umoja wa Mataifa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na uenezaji chuki dhidi ya Uislamu hapo jana, Antonio Guterres alisema kuna idadi ya Waislamu karibu bilioni mbili duniani ambao wanakabiliwa na chuki na ubaguzi kwa sababu tu ya imani yao. Guterres amebainisha kuwa ubaguzi huo unajidhihirisha katika unyanyapaa ulioenea dhidi ya jamii za Waislamu na maonyesho ya vyombo vya habari yenye upendeleo wa kuaibisha pamoja na matamshi na sera zilizo dhidi ya Uislamu za baadhi ya viongozi wa kisiasa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameendelea kueleza kwamba ubaguzi unatudhofisha sote, hivyo ni wajibu kwa sisi sote kusimama kidete kukabiliana na ubaguzi. Marafiki wanaounga mkono hati ya Umoja wa Mataifa walitangaza katika taarifa waliotoa jana Ijumaa, katika mkutano wa pamoja wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC, kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na uenezaji hofu na chuki dhidi ya Uislamu, kwamba tunapinga na kulaani aina yoyote ile ya vitendo vya ukatili vinavyofanywa kwa sababu za dini au itikadi utamaduni, utaifa au kabila, na hali ya kijamii, kisiasa au kiuchumi. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Rais Abdul Fattah al-Sisi wa Misri ameonya kuhusu matokeo hasi dhidi ya maandamano yoyote yatakayofanywa kulalamikia hali ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Al-Sisi kwa mara nyingine tena ameonya kuhusu maandamano ya wananchi dhidi ya hali ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo na kusema gharama ya mapinduzi ni kubwa na matukio ya kabla ya wakati na baada ya mapinduzi ya Januari 25, 2011 yalikuwa na, ya na matokeo mabaya yaliyoambatana na uwezekano wa nchi kusambaratika. Sisi ameendelea kuwataka Wamisri kutorudia yaliyotokea na kushikamana na kulinda nchi yao dhidi ya njama hii si mara ya kwanza kwa rais huyo wa Misri kukosoa vikali mapinduzi ya umma ya Januari 2011 ambayo amekuwa akiyachukulia kila mara kuwa ndiyo sababu ya kuvurugika hali ya Misri. Hivi karibuni, katibu mkuu wa zamani wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Misri, Amru Musa, alitoa indhari kwamba kuna hali ya wasiwasi ya kukatisha tamaa na kupoteza matumaini inayotawala nchini Misri hivyo kuna udharura wa hali hiyo kuponywa mara moja. Mnamo mwezi uliopita wa Februari, wa bunge wa bunge la Misri nao pia walionya juu ya ughali wa bei za vitu na kuadimika kwa bidhaa za msingi na kukatishwa tamaa wananchi, na wakaituhumu serikali kwamba imeshindwa kwa namna ya kuaibisha kukabiliana na mfumuko wa bei uliokithiri, upandishwaji mkubwa wa bei za bidhaa na kuadimika bidhaa za msingi hali mbaya ya uchumi wa Misri haijakomea kwenye madeni tu iliyonayo nchi hiyo, kwani mfumuko wa bei unaoongezeka mwezi baada ya mwezi na kushuka thamani ya sarafu ya pauni kungali kunaendelea. Kwa upande mwingine, uwekezaji wa kigeni unashuka kwa kiwango kikubwa, huku mapato yatokanayo na utalii na fedha za hawala zinazotumwa na Wamisri wanaofanya kazi za vibarua nje ya nchi ambavyo ndivyo vyanzo viwili vikuu vya fedha za kigeni kwa nchi hiyo yakiwa yamepungua. Na serikali ya kijeshi nchini Mali imetangaza kuahirishwa tarehe ya kufanyika kura ya maoni ya katiba katika nchi hiyo ya Kiafrika. Mali inatawaliwa na serikali ya kijeshi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 2020 na 2021. Serikali ya kijeshi ya Mali jana ilitangaza kuahirisha kura ya maoni ya katiba iliyopangwa kufanyika Machi 19 ikitoa hakikisho kwamba itaheshimwa ahadi yake ya kurejesha uongozi wa nchi kwa raia mwaka 2024. Msemaji wa serikali Kanali Abdullah Maiga alitangaza katika taarifa kwa vyombo vya habari kwamba tarehe ya kura maoni iliyopangwa itaahirishwa kwa kusogezwa mbele kidogo. Kura hiyo ya maoni ni hatua ya kwanza ikifuatiwa na zoezi la upigaji kura katika uchaguzi wa Februari 2024 vitakavyohakikisha utawala wa kiraia unarejea madarakani nchini Mali. Mali imekumbwa na wimbi la hujuma za makundi yenye itikadi kali na mielekeo ya kufurutu mpaka pamoja na machafuko ya kila aina tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kukiri Washington, uoga wa Marekani wa kubadilika mfumo wa dunia. Taasisi za kijasusi za Marekani zimetoa ripoti yao ya pamoja ya kila mwaka kuhusu vitisho vilivyoko duniani na kueleza wasiwasi wao mkubwa wa kubadilika mfumo wa utawala wa dunia hasa kutoka kwa nchi kama China. Sehemu moja ya ripoti hiyo imesema mwaka ujao Marekani na waitifaki wake watakumbwa na kipindi kigumu katika masuala ya usalama. Anga ya kipindi hicho itatawaliwa na changamoto mbili kuu za kistratejia na muhimu mno ambazo zinakinzana na zinaweza kuleta mabadiliko yasiyo ya kawaida ya kiusalama. Changamoto ya kwanza kubwa zaidi ni madola makubwa ya kieneo na kimataifa ambayo yanazidi kuchipua, huku taasisi na mashirika yasiyo ya kiserikali nayo yakizidi kushindana kutafuta udhibiti wa mambo ulimwenguni kwa ajili ya miongo mingi ijayo. Pili ni changamoto za pamoja duniani kama vile mabadiliko ya tabia nchi, usalama wa mwanadamu na masuala ya afya. Hivi sasa dunia bado inauguza majeraha ya janga la Uviko 19, yaani korona, ambalo limeathiri vibaya uchumi na kuhatarisha usalama wa chakula duniani. Hatua ya Marekani ya kutangaza wazi wazi hofu yake kuhusu kutokea mabadiliko ya kimsingi katika mfumo wa utawala duniani wakati huu wa baada ya vita baridi Inatokana na kujitokeza madola mapya yenye nguvu duniani hasa China pamoja na kuzidi kupata nguvu nchi kama Russia. Mfano wa wazi wa mabadiliko hayo ya kimsingi katika mfumo wa utawala wa dunia ni kupungua polepole pole ushawishi wa kundi la G20 linaloundwa na nchi zenye nguvu za kiuchumi duniani na nchi zenye uchumi unaostawi kwa kasi. Hilo pekee ni ushahidi wa kutoka udhibiti wa kiuchumi mikononi mwa madola ya magharibi na kuzuka madola mapya yenye nguvu za kiuchumi kieneo na kimataifa. Hivi sasa wapinzani wakubwa wa nchi za magharibi, yaani China na Russia, zina ushirikiano mzuri na madola makubwa mapya ya kiuchumi kama Afrika Kusini, Brazil na India ambayo kwa pamoja yameunda kundi lenye nguvu la BRICS. Hii ina maana kwamba ndoto za Marekani za kuona dunia inatawaliwa na kambi moja tu inayoongozwa na Washington ni mustahili kuaguka. China na Rasia zinaamini kuwa matukio yanayotokea hivi sasa ni uthibitisho kwamba dunia sasa hivi imeanza kuingia kikweli kweli kwenye mfumo wa kambi kadhaa, lakini Marekani ngali inashikilia ndoto zake za kuwekwa mfumo wa kambi moja tu duniani na inaendelea kujifanya polisi wa dunia. Bila shaka ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana kambi ya magharibi inayoongozwa na Marekani inahamasishwa mno na ushirikiano unaozidi kukua baina ya Rusia na China. Marekani ina wahaka mkubwa wa kuona ushawishi wa China na Rasia unazidi kuwa mkubwa kieneo na kimataifa, na ndiyo maana inafanya njama za kila namna kujaribu kuonyesha kuwa nchi hizo mbili ni tishio kwa usalama wa dunia. Maafisa wa ngazi za juu wa kijeshi na kiusalama wa serikali ya Joe Biden mara chungu nzima wamesikika wakisema changamoto kubwa zaidi ya jeopolitiki kwa Marekani ni China na Rusia, na wanadai kuwa madola hayo mawili yanatishia uwepo wa mfumo wa utawala wa kimataifa unaotegemea uliberali. Wapenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na almarhum Sheikh Abdullahi Nasir wa Mombasa, Kenya, mada ikiwa ni maandiko yanayozungumzia kudhihiri kwa Imam Wazama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif utarithiwa na waja wa Mwenyezi Mungu walio waliowema. Mpaka sasa hivi twaona haujarithiwa, kipindi kifupi tuliona, lakini baada ya hapo tuuona ulimwengu. Hatuwezi kusema watu wanaounda mabomu namna hii na makombora namna hii watakuwa katika ibadi ya salihun, si watu wema, hakuna mtu mwema. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika sura ya 40 aya ya 51 asema inna ndiye ambaye amemtuma mjumbe wake na uongofu na dini ya haki ili aishindishe juu ya dini zote. Yani Mwenyezi Mungu hapa asema kwamba dini hii ya Uislamu itaishinda dini zote itazizima dini zote. Suala ni kwamba je, tumeliona hili? Ni wakati mfupi tu Uislamu ulipotawala na kwa kipindi kifupi na katika eneo fupi, lakini tunaona kila mahali pengine Uislamu ulipojenga umerudishwa nyuma. Walipojaribu kusimamisha uislamu wa islamu, viongozi wale wameuawa, na mpaka leo hatujaona uislamu ukisimama imara. Tumeona mapinduzi ya Iran, kumesimama dola ya Kiislamu, bado ikalikitingishwa. Sasa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kuna aya hizi zilizozitaja na nyingine zote ni aya za Qurani na zote za tuahidi kwamba Uislamu mwisho utashinda. Hizi aya nilizozisoma na nyingine ambazo nimeziwata, kwa sababu hatutaki wakati uwe mwingi, zatuonyesha kwamba uislamu utashinda. Lakini tukitazama mambo yalivyo, twajua kwamba mpaka sasa hivi uislamu haujashinda. Hakuna mwislamu awezaye kusema sasa hivi uislamu umeshinda. Uislamu haujashinda huku kwetu Uislamu haujashinda, na sehemu nyingine za ulimwengu Uislamu haujashinda, na ulimwengu mzima Uislamu haujashinda. Uislamu haujatawala ulimwengu. Kwa hivyo hilo twalijua, nyuma Uislamu haujashinda, na sasa wakati tulionao sisi Uislamu haujashinda. Kwa hivyo tumebakiwa na nini? Ama tuamini kwamba haya maneno ya Qurani, waliyadhu billahi si ya kweli au tuwe na shaka nayo, au tuamini kwamba wakati haujaja utakuja. Ikiwa haya maneno ya Qur'ani, Mungu ameahidi Uislamu utashinda, mpaka sasa hivi twaona Uislamu haujashinda, itakuwa ama tuwe na shaka na maneno ya Qur'ani, au tuamini wakati bado utakuja. Tabani sisi kama Waislamu, hatuwezi kuwa na shaka na ahdi ya Mwenyezi Mungu. Inna Allaha la yukhlifu lmiadi, Mwenyezi Mungu hahalifu ahdi yake. Mungu akiwa ametoa ahdi, la yukhlifu llahu waada, Mungu hahalifu ahdi wake. Kwa hivyo sisi kama Waislamu, kama tutataka kubaki Waislamu, hatuwezi kuwa na shaka na ahdi ya Mwenyezi Mungu katika Qurani. Kwa hivyo hatuwezi kusema kwamba sisi tuna wasiwasi na maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala tunaloweza kufanya sisi kwa hivyo ni kuamini kwamba litakuwa. Ikiwa si wakati wa uhai wetu, ni baada ya kufa kwetu, lakini ulimwengu huu hauishi isipokuwa itasimama dola ya Kiislamu itakayotawala ulimwengu mzima. Hiyo ndio imani ya kila muumini. Kama una shaka ya hilo, basi wewe una shaka ya maneno ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala na una shaka ya Qurani. Lakini sasa ikiwa ni hivyo, ikiwa twaamini tutashinda, tutashinda vipi? Tutashinda lini? Nani huyo atakaye tuongoza tushinde? Twawaona viongozi wetu wote huja wakapigwa wakamalizwa. Sasa ikiwa Mwenyezi Mungu, sisi kama Waislamu twaamini kwamba tutashinda, lakini lini? Dunia ishamaliza miaka mingapi leo tangu mtume sallallahu alaihi wasallam aondoke mpaka leo ni miaka mingapi sasa? Lini sii tutashinda, na tutashinda vipi? Kwa sababu tukiangalia, twaona twazidiwa wenzetu wa silaha za kila aina. Sasa sisi kama Waislamu tukiangalia silaha zilizotumiwa na mwamerika katika vita vya ghuba juzi, Waislamu wanazo silaha kama zile? Mpaka leo sisi twenda azima silaha kwao, twenda omba kwao silaha, twanunua silaha kwao, wajazipiga wao, twawapa senti tena watupe nyingine. sasa Haya ni mambo ya kututia tamaa. Dola gani ya kiislamu inayotengeza silaha zake zenyewe kupigana? Sasa vipi sisi tutakuwa na matumaini ya kwa kuwa sisi tuweza kutawala ulimwengu, tuweza kupigana na dola hizi hizi? Bila shaka ni suala muhimu sana, na ikiwa waislamu yataka tuwe na imani ya Mwenyezi Mungu na imani ya Qur'ani yake lazima tuwe na majibu ya maswali kama haya. Lazima tuwe na majibu ya tutashinda vipi. Lazima tuwe na majibu tutashinda lini. Lazima tuwe na majibu ya tutaongozwa na nani. Ndipo tutapokuwa na tumanina, ile confidence yetu tutaipata hapo hapa. Hili ndilo linalotuleta kwenye suala ya Imamu Mahdi, kwa sababu yeye alaihi ssalam ndiye atakayetuongoza. Lakini kabla sijaingia katika masala hayo Nataka tuelewe jambo moja. Kwa kuwa masala ya Imamu Mahdi, masala ya kwamba atakuja Mahdi alaihi ssalam na atuongoze, ni masala ambayo Waislamu wote wa madhehebu yote wakubali. Si masala yako kwa Mashia peke yake, wala si masala yako kwa Masuni peke yake. Suni na Shia wote wakubali. kwa kweli hadithi hizi zote zaonesha kwamba huyu mtu aliyetolewa ahadi, kwa kuwa atakuja, amruhu thabitun jambo lake, jambo lake ni thabit wa khurujuhu haqun, na kutokea mtu huyu ni haki. Kwa hivyo mmoja katika viongozi katika mamufti asema hivi. Mwingine ni Ibnu Taimia ambaye yeye naye aitwa Shaikhu Lislam zimepokewa na Abu Daud na Tirmidhi na wengineo katika hadithi ya Abdullah bin Mas'ud. Sasa nimetagua maneno haya mawili, siwezi kuyadondoa mengi kwa sababu kiasi, ya kuonesha kwamba masala ya Mahdi si masala ya Shia peke yake, ni masala ya Waislamu wote. Waamini kwamba Mahdi atakuja na hak, ni kweli. Mwanachuoni mwingine ambaye aitwa Alipanga akataja kwanza majina ya maswahaba waliopokea hadithi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam kuhusu Imamu Mahdi alayhi salam, kisha akatoa majina ya maimamu wa hadithi ambao wametoa hadithi zinazohusu Imamu Mahdi, kisha akataja wanazuoni wakubwa wakubwa wa kisuni walioandika vitabu kuhusu Imamu Mahdi. Kisha akataja idadi ya wanazuoni wakubwa wengine wa kisuni waliothibitisha kwamba hadithi za Mahdi ni mutawatir, kwa kuwa ni hadithi imepokewa na watu wengi, haiyumkini kuwa na chaka. Sasa, ili tuweke rekodi ya watu hawa, nimejaribu kukusanya, tumalize haya, kisha tuyaangalie maudhui yetu katika majina ya waliopokea hadithi ya Imamu Mahdi. Katika lecture yake aliyoitoa Islamic University in Madina, hawa ni maswahaba. Kisha akataja maimamu wa hadithi ambao wametaja katika vitabu vyao hadithi, pamoja na kukubali kwamba ni sahihi za Imamu Mahdi, na ametaja jumla ya maimamu 38 waliokubali kwamba habari ya Imamu Mahdi ni kweli wanaokubaliwa na masunni kwa kuwa ni maimamu wa hadithi wote hawa wametoa hadithi za Imamu Mahdi katika vitabu vyao. Kisha akaja akatueleza vilevile watu katika wanazuoni wakubwa wa hadithi waliotunga vitabu khisisan, special juu ya Imam Mahdi, they have written books purely, specifically on Imam Mahdi. Wa kwanza ni Abu Bakar bin Khaythama Zuhair bin Harb ni Ali al-Muttaqil Hindi huyu ni yule aliyetunga kitabu cha Kanzul Ummal. Yeye ameandika vile vile kitabu juu ya Imam Mahdi. Na mwingine ni Mulla Ali Qari, ambaye amekita kitabu chake Al-Mashrabul Wardi fi madhhabi lmahdi, na Mar'i bin Yusuf Hambali, yeye naye ametunga kitabu vile vile. Na mwingine kimeeleza habari ya Imam Mahdi. Hawa ni wanazuoni kumi waliotajwa na huyu mwanachuoni aletoa lecture yake katika khutba yake eh, katika chuo kikuu cha Madina. Kisha katika wale ambao wameandika kusema kwamba ku hadithi ya Mahdi ni mutawatir, yani haina shaka yoyote, ni Hafidh Abul Hassan Muhammad bin Hussein Al-Abri tawala kwa miaka saba na kwamba atauenea, ataujaza ulimwengu uadilifu, na kwamba Isa alayhi salam atatoka na atasaidiana naye katika kumuua Dajjal, na kwamba yeye Mahdi atauongoza umma huu na ataswalisha, na Nabii Isa ataswali nyuma yake. Haya ni maneno anayosema mwanachuoni huyu. yaliyozungumzia Imam wa zama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, na sasa umwadia wakati wa udondozi wa magazeti. Tunaanzia nchini Tanzania mchana huu na Taifa Tanzania ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari ACT msimu wa pili wa kilimo, njaa haijaisha. Gazeti la Nipashe limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kesi ya kina Mdee likiandika masuali thelathini yaliyovyoibu wasiri kortini, Mbowe alimwita Mdee Nairobi alilia. Gazeti hilo lina habari nyingine ya mkasa liliyoiakisi kwa anwani, mhasibu benki atekwa, achomwa moto porini. Makosa ya sheria, janga kwa taifa, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi, kikifafanuliwa na dondoo isemayo, uchunguzi umebaini makosa ya mahakimu, waendesha mashtaka na wapelelezi yamegeuka janga kwa jamii, kwa watuhumiwa wa makosa ya ubakaji na ulawiti, hasa watoto, kushinda kirahisi licha ya ushahidi kuwapo. Gazeti hilo linaendelea kuandika, kesi za ubakaji, ulawiti zaongezeka kwa kasi, mahakama ya kiri. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na familia ya shekhe aliyedaiwa kufia jela ya Charuka. ATCL ya ibana Airbus ndege zake kutoruka yaifikisha afra na makombora ya ACT Wazalendo ya waibua CCM. Toleo la leo Jumamosi la Zanzibar leo lina picha katika ukurasa wake wambele, wa mbele inayomwonyesha Rais wa Zanzibar Dr. Hussein Mwinyi akibonyeza kitufe kuashiria uzinduzi wa mfumo wa kielektroniki wa zipa sambamba na uzinduzi wa mwongozo wa uwekezaji Zanzibar katika hafla iliyofanyika jana katika hoteli ya Golden Tulip Kiembe Samaki. Kichwa kikuu cha habari ya picha hiyo kinasomeka: Dk. Mwinyi, tutaondoa vikwazo kwenye uwekezaji. Gazeti hilo lina habari pia ya mkasa isemayo mume au mke na kuchimba kaburi kumfukia chumbani. Habari kuu katika gazeti la Mwana Habari ina anwani Majaliwa awahimiza wanawake kuchangamkia fursa za kiuchumi, awataka kujitokeza katika fursa mbalimbali ikiwemo mbali uchumi wa kidijitali awahamasisha kumuunga mkono Rais Samia katika kulijenga na kulitetea taifa. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kina muundo wa swali, Raila atatoboa. Na hawa Daily Nation nalo pia limevutiwa na habari hiyo hiyo, lakini limeakisi kwa muundo mwingine wa kichwa cha maneno, pinga notisi ya Raila kwa Ruto. Vita visivyoisha vya Ruto na Uhuru ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard ambao una vichwa vingine visemavyo ushindi mkubwa kwa wanaume, baada ya hakimu kutoa uamuzi kuhusu ulezi wa watoto walio wachanga, na raia saba wa kigeni wafungwa kifungo cha maisha jela kwa magendo ya madawa ya kulevya. The Star limetoa kipaumbele maalum kwa habari, Raila aitaja Safaricom kuwa miongoni mwa makampuni yaliyoorodheshwa kususiwa. Leo ikiwa ni Jumamosi, toleo la kila wiki la The East African limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani Kir aiweka Sudan Kusini ukingoni. Nikiligeukia tena gazeti la Taifa Leo katika toleo lake la mtandaoni, tunakutana na habari ya mkasa wa kusikitisha sana wa mtoto wa miaka mitatu aitwaye Sagini aliyeng'olewa macho na nyanya yake katika shambulizi la kikatili lililoshangaza nchi Desemba elfu mbili na ishirini na mbili. Akitoa ushahidi katika mahakama ya Kisii, mtoto mdogo misema, huyo mdogo amesema nyanya yake huyo aitwaye Rail Nyakera Rio Mayaka ndiye aliyemfanyia kitendo hicho cha uhayawani na kwamba hataki kabisa kumzungumzia. Tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Saturday Monitor ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, miradi 26 yasimamishwa kwa sababu ya fedha toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya hivi karibuni kabisa ya kikanda inayolinukuu shirika la afya duniani WHO likiripoti kuwa watu wanaokaribia laki moja na elfu thelathini wanashinda na njaa katika pembe ya Afrika, huku jumla ya watu milioni 48 katika nchi za Jibuti, Ethiopia, Kenya, Somalia, Sudan Kusini na Uganda wakiwa hawana uhakika wa kupata chakula na kwa upande wa Saturday Vision, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Uganda ya kwama kulipa shilingi bilioni nane za wapokea pensheni katika EAC. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa ni Mao akutana na wabunge wa DP kuhusiana na muungano na NRM, na UPDF na jeshi la Uingereza za jadili ushirikiano. Wapenzi wa wasikilizaji, haya ni matangazo ya mchana ya redio Teheran yanayokujieni mubashara kutoka hapa mjini Tehran. Leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe ya 18 ya mwezi Shaban mwaka 1444 Hijria, ambayo inasadifiana na tarehe 11 Machi mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 1119 iliyopita, kisiwa cha Malta maarufu kama herini ya Mediteranea kilitwaliwa na Waislamu na kuunganishwa na mamlaka ya nchi za Kiislamu. Utawala wa Islamu wa kisiwa cha Malta uliendelea hadi mwaka elfu moja na tisini na moja yaani hadi zama za udhibiti wa kaumu ya Norman kisiwani humo. Malta ambayo inaundwa na visiwa vingi vidogo na vikubwa ina ukubwa wa kilomita mraba 316 na na jamii ya watu karibu nusu milioni. Siku kama ya leo miaka 38 iliyopita, mgogoro mkubwa katika ngazi za uongozi wa Urusi ya zamani ulifikia kikomo Kufuatia kutangazwa kifo cha Konstantin Chernenko na badala yake Mikhail Gorbachev ambaye wakati huo alikuwa mwanachama kijana zaidi katika idara ya siasa ya chama cha Kikomunisti akatangazwa kuchukua nafasi ya Chernenko. Hatua ya kuchaguliwa Gorbachev kuongoza chama hicho cha Kikomunisti ili kwenda sambamba na kujiri mabadiliko makubwa ambayo hatimaye yalipelekea kusambaratika umoja wa Kisovieti. Siku kama ya leo miaka 19 iliyopita, watu karibu 200 waliuawa na wengine 1000 kujeruhiwa kufuatia milipuko mitano mabomu iliyotokea kwenye vituo kadhaa vya treni ya chini ya ardhi yaani metro huko Madrid nchini Uhispania. Milipuko hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa vitendo vikubwa vya ugaidi kuwahi kutokea Uhispania na Ulaya tangu mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Baada ya kutokea milipuko hiyo, serikali ya wakati huo nchini humo ilituhumu kundi la ETA Baske ambalo linadai kujitenga na utawala wa nchi hiyo kwamba ndilo lililohusika na jina hilo. na miaka 11 iliyopita, katika siku kama ya leo, tetemeko la ardhi lililokuwa na ukubwa wa daraja tisa kwa kipimo cha Rishta lililikumba eneo la Tohoku liliopo mkoa wa Miyagi mashariki mwa Japan. Tetemeko hilo lilipelekea kuuawa kwa watu elfu kumi na mbili na malaki kadhaa ya wengine kubakia bila makazi, kufuatia janga hilo la kimaumbile ambalo lijawahi kutokea mfano wake tangu makumi ya miaka iliyopita katika nchi hiyo. Tetemeko hilo lilibomoa miundombinu, makazi ya raia na taasisi mbalimbali. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza katika salamu zake kwa mataifa yanayozungumza lugha ya Kihispania juu ya kuzidi kujuana na kushirikiana mataifa yanayopigania na kutetea haki na uadilifu. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya ofisi ya hifadhi na uchapishaji athari za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, salamu za Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kwa mataifa yanayozungumza Kihispania zimefikishwa sambamba na kuzinduliwa toleo la Kihispania la kumbukumbu -kumbu za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu mjini Caracas, Venezuela. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hassan Nasrallah amesema eneo bila kuwepo Israel si ndoto na matarajio tu, bali ndio uhalisia utakaoshuhudiwa katika mustakbali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa uenezaji hofu juu ya Uislamu na chuki za aina mbalimbali dhidi ya Waislamu duniani. Rais Abdul Fatah Asisi wa Misri ameonya kuhusu matokeo hasi dhidi ya maandamano yoyote yatakayofanywa kulalamikia hali ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo. Asisi kwa mara nyingine tena ameonya kuhusu maandamano ya wananchi dhidi ya hali ya kiuchumi na kisiasa ya nchi hiyo na kusema gharama ya mapinduzi ni kubwa. Na serikali ya kijeshi nchini Mali imetangaza kuahirishwa tarehe ya kufanyika kura ya maoni ya katiba ya nchi hiyo ya Kiafrika. Mali inatawaliwa na serikali ya kijeshi kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja na, na kwa muhtasari huu, habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutekeni, ni mchana mwema, kwaherini.