Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. wa lahu yasjudun, sadaqa Allahul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, naisomwapo Quran, isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Habari za asubuhi, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Machi 9 inayosadifiana na tarehe 16 Shaban mwaka 1400 arobaini na nne hijria. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya nikikusihi tuwe sote hadi tamati. Asubuhi kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, hikma za Nahjulbalagha, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa. Hali kadhalika, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju s sw kumbuka, una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha wa plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. timia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. rais raisi asisitizia haja ya kuimarishwa uhusiano wa iran na iraq wapinzani drc wakasirishwa na jaribio la rais tshisekedi la kuahirisha uchaguzi wa desemba 20 na walowezi wa kizayuni kwa mara nyingine wavamia msikiti wa Al Aqsa pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametilia mkazo muhimu wa kuimarishwa uhusiano wa Iran na Iraq katika nyuga tofauti. Rais Raisi ametoa mwito huo jana Jumatano katika mazungumzo ya simu na Muhamed Shia al Sudani, waziri mkuu wa Iraq, na kueleza kuwa nchi mbili hizi zina fursa na uwezo wa kuboresha ushirikiano wao katika nyuga za nishati, biashara, viwanda, fedha na benki. Kadhalika, rais wa Iran amemnyooshea mkono wa pongezi, kheri na fanaka waziri mkuu wa Iraq kwa mnasaba wa maadhimisho ya kukumbuka kuzaliwa Imam wa zama Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hiyo jana iliungana na maeneo mengine ulimwengu wa Kiislamu kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Imam wa mwisho wa madhehebu ya Shia. Rais wa Iran amesema mataifa haya mawili yana uhusiano wa karibu na wa kihistoria ambao mizizi yake ni utamaduni, ustaarabu na dini zinazofanana. Kadhalika, Sayid Raisi amegusia kuhusu ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na Iraq, hususan kwa kurejelea hati za ushirikiano zilizosainiwa na mataifa haya mawili jirani katika safari ya hivi karibuni ya waziri mkuu wa Iraq hapa Tehran. Kwa upande wake, Muhammad Shia Al Sudani, waziri mkuu wa Iraq, amempongeza rais wa Iran kwa mnasaba wa maadhimisho ya kumbukizi ya kuzaliwa Imam Mahdi mwana wa Imam Hasan al Askari alaihi ssalam, ambaye alizaliwa mjini Samara, Iraq, mwezi 15 wa Shaban mwaka 255 Hijria. Asudani amesema serikali na wananchi wa Iraq wanawashukuru ndugu zao wa Irani kwa misaada yao hususan katika vipindi vigumu lililokabiliwa navyo taifa hilo la Kiarabu. Kwingineko, mrengo wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeeleza kukasirishwa kwake na kile ulichokitaja kuwa kuweko jitihada za kutaka kuahirisha uchaguzi wa nchi hiyo wa Desemba mwaka huu. Taarifa zaidi zinasema upinzani umeelezea kughadhabishwa na jaribio la Rais Felix Tshisekedi kuahirisha uchaguzi mkuu wa Desemba 20 kutokana na kuendelea kukosekana kwa usalama huko mashariki mwa nchi. Cherubin Okende, msemaji wa mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi, ameziambia duru za habari kwamba hali ya mashariki mwa nchi haipaswi kuwa kisingizio cha rais kuahirisha uchaguzi. Okende alimkumbusha Bwana Chisekedi kuhusu ahadi aliyoitoa siku za mwanzoni mwa urais wake ya kuanzisha makao makuu ya jeshi mashariki mwa nchi katika juhudi za kukabiliana na makundi yenye silaha. Martin Fayulu kiongozi mwingine mkubwa wa upinzani nchini DRC naye amesema, kwa mujibu wa kifungu cha sabini cha katiba, rais anachaguliwa kwa muhula wa miaka mitano. Amesema ikifika tarehe ishirini na tatu Januari mwaka 2024 Chisekedi lazima aondoke katika wadhifa wake. Wanasiasa hao wawili wa upinzani waliokuwa wakijibu maelezo ya Chisekedi kwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba mzozo wa mashariki unaweza kuchelewesha uchaguzi. Katika hatua nyingine, mashirika ya kuzalisha silaha ya Marekani yamefunguliwa mashtaka yakituhumiwa kusaidia na kuwa mshiriki wa jinai za kivita nchini Yemen. Faili hilo dhidi ya kampuni za silaha za Marekani za Raytheon, Lockheed Martin na General Dynamics limewasilishwa na raia saba wa Yemen mbele ya mahakama ya wilaya ya Washington DC. Aidha, faili hilo limewajumuisha mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman na mtawala wa Umoja wa Falme za Kiarabu Muhammad bin Zayed Anahyan wakituhumiwa kuhusika kikamilifu na kuendelea hali mbaya ya kibinadamu huko Yemen. Kadhalika, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken na waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin wameshtakiwa kwenye kesi hiyo ya kuhusika na jinai za kivita nchini Yemen. Faili lililowasilishwa mahakamani na raia saba wa Yemen kwa niaba ya Wayemen wote linasema zaidi ya watu 25,000 wakiwemo watoto 11,000 wa Yemen wameuawa tangu kuanza kwa mashambulizi ya muungano wa vamizi unaongozwa na Saudi Arabia mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wananchi wa Yemen wamekuwa wakisisitiza pia kwamba Umoja wa Mataifa ni mshirika wa jinai za muungano uvamizi huko Yemen unaongozwa na Riadh. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ejamhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali wameuvamia tena msikiti wa Al Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuuvunjia heshima msikiti huo mtakatifu. Ripoti kutoka Palestina zinasema kwa uvamizi wa walowezi hao wenye itikadi kali ulifanyika chini ya ulinzi mkali kutoka kwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel. Walowezi hao wa kizayuni wakisaidiwa na kupewa himaya na jeshi la Israel baada ya kuingia katika eneo la ndani la msikiti huo mtakatifu walisikika wakipiga nara dhidi ya Uislamu na Waislamu na kufanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walezi wa Kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan katika msikiti wa Al Aksa vimeongezeka mno, sambamba na njama za kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa eneo hilo takatifu. Vitendo vya hujuma za waliwezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa al Akswa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali ya Benjamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu. na kimbunga Fredi kinatarajiwa kutua tena nchini Msumbiji wiki ijayo baada ya kuipiga Madagaskar kwa mara ya pili siku ya Jumatatu. Kimbunga hicho kilisababisha maafa kwa mara ya kwanza kusini mashariki mwa Afrika mwishoni mwa mwezi Februari na kuwa watu 21 na maelfu kuhama makazi katika nchi zote mbili. Wataalamu wa masuala ya hali ya hewa wanasema ni nadra kwa dhoruba kukaa kiasi hicho. Kimbunga cha kitropiki hicho Kumradhi, kimbunga cha kitropiki kiko mbioni kuwa dhoruba iliyodumu kwa muda mrefu zaidi kuwahi kurekodiwa na kinaendelea kupata nguvu. Kimbunga hicho, nguvu hicho kukaa muda mrefu na nguvu zake zimevutia wataalamu wa hali ya hewa ulimwenguni ambao wanataka kujua zaidi. Kimbunga hicho kilizuka katika pwani ya kaskazini mwa Australia mwanzoni mwa mwezi Februari na kisha kusafiri maelfu ya kilomita kuvuka kusini mwa bahari ya Hindi na kuathiri Mauritius na La Reunion kabla ya kupiga nchini Madagascar na Msumbiji. Tayari kinashikilia rekodi ya kusanyiko la juu la nishati ya kimbunga katika ulimwengu katika ukanda wa kusini. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Mfuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuongezeka hitilafu ndani ya jeshi na kuimarika uwezekano wa mapinduzi ya kijeshi dhidi ya Netanyahu, katika kukabiliana na maandamano ya hivi karibuni, uasi na ukaidi wa askari wa utawala wa Israel. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo haramu, ameonya kuwa vitendo vya aina hiyo vinatishia misingi muhimu ya Israel na kwamba tabia hiyo itaenea haraka katika mfumo mzima wa utawala huo. Yair Lapid, waziri mkuu wa zamani wa Israel na mkuu wa sasa wa kambi ya upinzani, amejibu matamshi ya Netanyahu akisema mhusika pekee wa machafuko na mgawanyiko mkubwa kati ya wa Waisraeli na jeshi la IDF ni baraza la mawaziri lenye uharibifu mkubwa zaidi katika historia ya Israel. Lapid amemwambia Netanyahu kwamba baraza lako la mawaziri lina vyama viwili ambavyo mpango wao wa uchaguzi ulikuwa kukataa amri za kijeshi. Kwa nini useme neno lolote kuhusu vyama hivyo? Beni Gantz, waziri wa zamani wa vita wa utawala wa kizweni wa Israel pia ameandika katika mtandao wa Twitter kwamba ninamwomba Benjamin Netanyahu amfukuze kazi Itamar Ben Jevir, waziri wa usalama wa ndani, kabla muda haujapita. Muungano wenye siasa kali za mrengo wa kulia unaoongozwa na Benjamin Netanyahu tangu wingi madarakani umechukua msururu wa hatua na maamuzi ambayo, kwa mujibu wa mrengo wa upinzani na rais wa utawala wa Israel Isaac Herzog yatazidisha hitilafu na migogoro ndani ya utawala huo na hata kuibua vita vya wenyewe kwa wenyewe. Uamuzi wa baraza la mawaziri la Netanyahu la kufanya mabadiliko katika mfumo wa mahakama wa utawala wa Kizayuni, pamoja na malumbano yaliyopo ndani ya utawala huo kuhusu kupewa mamlaka ya usalama, Itamar Ben Jever waziri, waziri wa usalama wa ndani na Bezalel Smotrich waziri wa fedha na kiongozi mwenye misimamo ya kuchupa mipaka wa chama cha Religious Zionism wamechochea kuni katika mivutano na mizozo ya kisiasa kati ya muungano unaotawala na mrengo wa upinzani. Baraza la mawaziri la utawala wa kizono Israel linaloongozwa na Netanyahu liliwasilisha mpango wa kurekebisha mfumo wa mahakama wa utawala huo tarehe 4 Januari mwaka huu. Netanyahu ambaye amekuwa akiburutwa mahakamani kwa miaka mingi kwa tuhuma za rushwa, hongo na usaliti wa uaminifu anafanya mikakati ya kujinasua kwenye kesi hizo kupitia kile anachokiita mageuzi ya mfumo wa mahakama. Viongozi wa upinzani wanaamini kuwa lengo la baraza la mawaziri la Netanyahu la kufanya mabadiliko katika mfumo wa mahakama ni kuudhoofisha mfumo huo na kuzuia kusikilizwa wa kesi tatu za ufisadi wa kifedha na hongo zinazomkabili waziri mkuu huyo wa Israel. Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini teheran kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plas 98 tisa tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi hiki kingine mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Karibuni katika kipindi hiki mnachokipenda ambacho hukujieni kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Leo moja kwa moja kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji kinafunguliwa na Biasha Khamis Rahim wa Masingini, Zanzibar, ambaye anasema: shukran Redio Teheran na hongereni kwa habari zenu moto moto. Naam Biasha, tunakushukuru sana kwa kutukunjulia jamvi la baraza la wasikilizaji leo hii kwa shukrani zako. Nasi pia tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote wapenzi Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, naye anasema asante sana Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kwa kweli Redio Teheran, hamna anayekufikieni kwa habari za uhakika. Naam, shukran sana Bwana Mali ya Mungu. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika WHO iache maneno yasiyo na vitendo. Huu ni wakati wa vitendo. Wahanga wa mitetemeko ya ardhi ya Syria na Uturuki ndio wakuwapa uzito hivi sasa kuliko kuangalia Ukraine, ambayo viongozi wake wamejitakia wenyewe kupigwa na Russia kwa ukibaraka wake kwa Marekani bila ya kujali usalama wa majirani zake. Ni vyema Umoja wa Mataifa uangalie kwa uzito kadhia hii ya janga la kimaumbile la huko Uturuki na Siria kwa usawa na uadilifu. Ama kuhusu ziara ya rais wa Iran nchini China, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema rais wa Iran, hiyo ziara ya China ni muhimu mno, na mwito wangu kwa Iran ni kwamba huu ni wakati wa kujiunga na nchi za BRICS na kuwa na mfano wa sarafu moja isiyokuwa dola ya Marekani. Anasema kwa kweli hatua ya China kuikaribisha Iran kujiunga na BRICS ni jambo la busara na lililokuwa linahitajika kwa kipindi kirefu na nimekuwa nikilisemea. Anasema BRICS ipige hatua moja mbele ya kuanzisha sarafu yake. BRICS ni mjumuiko wa nchi zinazoinukia kiuchumi, nguvu, teknolojia. Iran, tunawapongeza kwa hilo. Tanzania ijifunze hatua kadhaa kama somo kutoka kwa BRICS. Kipala MC Bulemela huyo wa Kirumba Mwanza, Tanzania nam na, naona, Ahmed, hili ni wazo zuri na bila shaka nchi za BRICS zimeshalifikiria swala hili. Nam naona ni sawasawa sawa kabisa, Husen. Halafu nchi za BRICS zinaweza kuwa na nguvu zaidi za kiuchumi na kiushawishi kuliko miungano mingi duniani kama vile Umoja wa Ulaya kwani kwa hivi sasa ni nchi zinazokuwa kwa kasi sana katika upande wa teknolojia na masuala ya uchumi, lakini muhimu kuliko yote ni kwamba BRICS imevunja kivitendo ile ndoto ya Marekani ya kuweka kambi moja tu inayotawala dunia baada ya kusambaratika kambi ya mashariki iliyokuwa inaongozwa na Umoja wa Kisovieti, yaani Urusi ya zamani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, Bwana Butele Bran wa Arua, Uganda. Naye pia ameandika, nawashukuru Redio Teheran kwa kutupa masasisho yote yanayotokea duniani kote. Naamini hilo neno masasisho amekusudia updates kwa Kiingereza, alafu anasema asanteni sana kwa habari zenu zilizosasishwa muda wote. Naam, na sisi pia tunamshukuru sana mwanabaraza, Bwana Butele Bran wa huko Arua nchini Uganda. Ama sasa, ni maoni kadhaa ya mwanabaraza bwana sherali fazilo Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya kutusalimu, wameandika kutengwa na kususiwa wazayoni pamoja na waovu wote, yani viongozi wa nchi za magharibi na vibaraka wao ni sawa na kuilinda dunia yetu na dhulma, ugaidi na vita. Sisi jamii ya kimataifa ya waungwana na tunaopenda amani duniani ni wengi tu, ikiwa tutajielewa, ni kwa manufaa ya dunia yetu Upumbavu, uongo na uhuni wa viongozi madhalimu wa magharibi unawafanya wastahiki kutengwa na kususiwa, na tukifanya hivyo sisi wengi tunaopenda amani duniani, basi waovu hao watasambaratika wenyewe. Aidha ameandika Daesh na magenge mengine ya wahuni na ya kigaidi ni pandikizo la nchi za magharibi, yanatishia usalama wa dunia na inatusikitisha kuona kwamba ingawa maulamaa wa madhhabu zote ndio warithi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini wamekaa kimya. Umma wetu nao unatumiwa vibaya kusambaratisha wao kwa wao. Anasema, ni aibu iliyoje ya kutoelewana na kutotambua mafundisho ya Quran na suna za Bwana Mtume. Anasema, leo miaka 1444 imepita tangu hijra ya Mtume, lakini bado hatuelewi mafundisho ya Uislamu. Tumebaki katika imani za kishabiki tu, ameandika kwa upande wa maoni yake bwana Sharali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Leo hii tumalizie kwa haya maoni yake ambayo yanasema, ukimya wa nchi za magharibi kwa jinai za wazayuni ni tabia ya kinyama katika maumbile ya kibinadamu. Kutengwa kwa waovu ndio ukamilisho wa ubinadamu wetu. Rangi, dini, makabila na lugha tofauti haziwatoi wanadamu ungwana katika dhati yao ya kupenda kuungana na kukabiliana na wale wenye tabia za kinyama. Dhulma, ubaguzi, vita na maovu mengine ni unyama katika maumbile ya kibinadamu. Tunaungana na Umoja wa Afrika kuutaka Umoja wa Mataifa uipe wanachama kamili Palestina. Aidha, wazayuni ni wahuni na kuwatenga ndio ubinadamu. Naam um, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw Nam, hapa tungependa kusema machache kuhusu maoni hayo ya wasikilizaji wetu wapendwa, kama hii kadhia ya Palestina kuombewa kuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Mimi naona Ahmed, niseme kwanza kabla hujazungumzia machache kuhusu maoni ya bwana Sherali Fazel kwamba inafurahisha kuona matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yana wasikilizaji wengi katika kila kona ya dunia. Yamenifurahisha hapa maelezo ya bwana Butele Bran wa Arua huko Uganda, na jinsi alivyotumia maneno kama masasisho kwa maana ya update. Nakumbuka wakati fulani bwana Bran aliwahi kutuambia kuwa matangazo na habari tunazomtumia zinamnufaisha sana na kuimarisha lugha yake ya kiswahili huko Arua, Uganda. Hili linafurahisha sana. Ni kweli kabisa, Husen. Inatia faraja sana kuona mtu anafanya jambo halafu linaleta manufaa kwa watu wengine. Inatia moyo sana kusema kweli. Kwa mara nyingine hapa tunamshukuru Bwana Butele Brane. Ama tukija katika maoni kuhusu Palestina kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa, kwa hakika inasikitisha sana nchi kuporwa utambulisho wake kiasi kwamba leo inang'ang'ania kutambuliwa kimataifa. Kusema la kweli hiyo ni dhuluma kubwa sana sana, tena Hussein, maana hadi mwaka 1948 duniani hakukuwa na kitu kabisa kinachoitwa Israeli, lakini Palestina imekuwepo kwa miaka na kaka. Sasa Wapalestina wameporwa ardhi zao kwa nguvu zikapachikwa jina bandia la Israel ikapewa wanachama kamili hiyo Israel katika Umoja wa Mataifa, lakini Palestina hadi leo haitambuliwi na imemegwa vipande vipande, na kila leo ardhi hizo kidogo zinaporwa na kujengwa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni, lakini duniani kama hakuna chochote kinachotokea. Ikitokezea nchi kulalamikia hilo, inapigwa vita kwa nguvu zote kama tunavyoona inavyofanyiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zaidi ya miongo minne sasa. Kikitokea chombo cha habari kikatangaza ukweli, kinawekewa vikwazo vya kila namna, mpaka kufutwa kabisa kwenye mitandao ya kijamii, na halafu hao hao wanadai kuwa eti huo ni uhuru wa kusema. Barabara kabisa, naona tumeshasema mingi, Ahmed. Lakini pia inasikitisha sana kuona madola ya kibeberu yanapiga marufuku vyombo huru duniani kutangaza ukweli, lakini anapotokea fidhuli na kuvunjia heshima matukufu ya watu bilioni mbili duniani, yani kuvunjia heshima Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam, madola yayo hayo yanakuja kifua mbele na kudai eti huo ni uhuru wa kusema. Kwa kweli duniani hii leo haki imegeuzwa batili na batili imegeuzwa haki, ukweli umegeuzwa uongo na uongo umegeuzwa ukweli. Inauma sana. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Husein Marandu wa Safarini Moshi, Tanzania. Ameandika bravo bravo bravo, Redio Teheran. Allah mtukufu awalinde watangazaji wote. Tunaitikia amin dua yako Bwana Marandu, asante sana somo yangu huyo. Mimi nayashika maoni yake msikilizaji anayejiita Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania mtaa wa Madinatu Zahara ambaye anasema Iran wasaidieni Palestina, wasiadhibiwe na Israel. Yangu ni hayo kwa leo. Naam, asante sana, na kwa kweli jamhuri ya kiislamu ya Iran inafanya kazi kubwa sana ya kuwasaidia ndugu zao waislamu wenzao na wanadamu wenzao wa Palestina. Iran inahimili mashaka na matatizo chungu nzima na ya kile upande kwa miaka 44 sasa kutokana na kuwahami na kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina kwa ajili ya kukipigania na kukihami kibla cha kwanza cha waislamu yaani msikiti wa Al-Aqsa, na imesema kuwa itaendelea kulihami taifa la Palestina kwa sababu hiyo ndiyo kadhia muhimu zaidi ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa, bali ni kadhia ya kibinadamu inayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza na kila mwenye hisia za utu bila kujali rangi, taifa, dini yake na madhhab yake hapa. Wapenzi wasikilizaji, tuna maoni kutoka kwa bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Kwa hakika, hapa kwetu kwa sasa kuna mjadala unaendelea hapa nchini Kenya kuhusu haya mambo ya LGBTQ yani mambo ya haki za wasagaji na masenge au mashoga kwa jina jingine. Mahakama ya upeo hapa juu, yani Supreme Court, ilitoa hukumu kwamba hawa wajamaa wasajiliwe waona chama chao na ofisi zao na kadhalika. Kwa hakika hukumu hii imetusikitisha ime sana, na ina imetuvunja ime moyo sana, imevunja moyo ime viongozi wa dini ya Kiislamu na wa dini wa dini ya Kikristo. Hakika si jambo la kupendeza kuona kwamba mahakama ya upeo ambayo ina majaji waaminika kwenda kutoa hukumu kama hii. Wao hawa ni majaji na ma, mahakimu wa ulimwengu, lakini wajue kwamba kuna hakimu wa mahakimu ambaye ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hawawezi wao kupitisha hukumu tu kama hii jinsi watakavyo wao na namna watakavyo wao na kwa vyovyote watakavyo wao, kwa sababu uh, wao kuna maadhiao majaji, majaji, kuna Wakristo pale na kuna Waislamu, bila shaka dini zao zote hizi mbili hazikubaliani na, na, na ma, mafundisho kama haya. Hili ni jambo la kusikitisha sana. Mwanadamu hakika ni mwingi wa kupotea na kufuata maagizo ambayo sio ambayo Mwenyezi Mungu ametufundisha wa Subhanahu wa Ta'ala. Wakristo wanajua, Waislamu wanajua, kuna kaumu Luth katika Sodomu na Gomora waliangamizwa kwa sababu ya wa matukio kama haya ya kutaka kuingiliana waume kwa waume ama wake kwa wake kwa hivyo nawapongeza na, na, na sana viongozi wa kidini. Basi mimi natoa nasaha kwa kumalizia, natoa nasaha kwa viongozi wa kidini, makasisi, mashehe na mapasta, watoe nasaha kwa kwa nasui hawa jamaa, si kwa kwenda kuwa, kuwachoma kwenda kuwaua kuwa, kuwa, kuwa ama kuwadhuru, si hivyo. Natoa naswaha mashehe na makasisi, watumie busara katika kuelekeza ndia hawa jamaa, maanake wamepotea wamepotea vibaya sana, kutaka kwenda kurejista chama cha sagaji na, na, na, na kadhalika na misago na, na mashoga basi. Vilevile vile naomba viongozi wa kidini walivalie njuga jambo hili, wasinyamaze, wasisite, waendelee hivi hivi kufanya kampeni mpaka mambo haya yakomeshwe kabisa katika nchi zetu hapa. Hawa wazungu wakitaka kufanya na nini na nini wafanye huko kwao, lakini wasituletee mambo haya huko kwetu. Naam, hapa Hussein. Nina maoni yake Bwana Isa Musango, mwana baraza hai huyu wa huko Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki huko, ambaye baada ya kutusalimu ameandika Putin alisema kweli, dunia tumechoka na vituko vya Marekani na maneno yako ni kweli kabisa, bwana Isa Musango wa Oisha huko, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Husein Hasan, jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhammad Majununiani. Tunakutakieni kila la heri maisha Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa muda wako na vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako. Nisome hapa baadhi ya maoni hayo. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa, tunawapongeza serikali ya Afrika Kusini kutokuwa na mahusiano na wahuni wa wa Zayuni. Kutengwa wahuni wa Zayuni ndio ukamilifu wa binadamu. Sherali Fazil huyo. Idris Ali Malia Mungu naye kutoka Mombasa, Kenya anasema Ufaransa kushirikiana na, na magaidi sio ajabu. Tukumbuke kuwa uh, Islamic State au ISIS na makundi mengine ya kigaidi yalianzishwa na Amerika. Maoni yake hayo, Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Imegonga saa tatu kamili asubuhi, mwafaka na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati mwafaka kabisa wa kukuletea udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udunduzi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya ambayo akthari yake ametawaliwa ya na habari za kumalizika makataa ya kinara wa upinzani Raila Odinga kwa Rais William Ruto ndio habari kuu katika gazeti la Daily Nation chini ya kichwa kisemacho Raila's D-Day na mimi ni fasiri siku ya siku ya Raila. Kwa mukhtasari kinara huyo wa azimio anatazamia kutangaza baadhi ya hatua za uasi wa kiraia watakazochukua kuishinikiza serikali ya Ruto baada ya muda waliompa rais huyo awe ametekeleza masharti yao kumalizika. Gazeti dada la Taifa leo pia limeipa kipaumbele habari hiyo lakini inaonekana kana kwamba ni kujibu mapigo rais Ruto. Kichwa chake kinasema Ruto ajipanga kukabili Raila. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba rais akaa ngumu, usalama wa ukimarisho Ikulu, Odinga ajiandaa kutoa mwelekeo mpya. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo, wanaolenga kazi ya CAS wajivumisha, majangili wabuni mbinu mpya haji kuamua hatma ya Matiangi na huenda Nyakango akatimuliwa. Habari nyingine kumhusu msimamizi wa bajeti Margaret Nyakango ipo katika ukurasa wa mbele wa Nation chini ya kichwa kisemacho sikumlazimisha Nyakango kupasisha malipo ya shilingi bilioni 15 asema Yatani. Taifa Leo toleo la mtandaoni lina habari hiyo pia, linaandika waziri wa zamani wa fedha ukuri Yatani sasa anatisha kumshtaki msimamizi wa bajeti Margaret Nyakango kwa kudai kuwa yeye, yani Atani, alimshinikiza kuidhinisha kutolewa kwa fedha za umma kinyume cha sheria miezi miwili kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Gazeti la Standard toleo la intaneti limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya ufisadi huo ambao ulifanyika siku chache kabla ya uchaguzi wa Agosti mwaka uliopita na vilevile kuelekezeana vidole vya lawama, limepa habari hiyo anuani semayo, ya tani asema ofisi ya DP iliniomba shilingi bilioni moja kabla ya Rais kula kiapo. Chapisho lake la leo limetanguliza mbele pia habari ya kashfa nyingine ufisadi yenye anuani semayo bili ya gashagwa ya shilingi bilioni moja nukta tano kwa ajili ya ofisi na mke haya. Wakubwa hawa wanazungumzia mabilioni tu lakini mwananchi anapewa mkopo wa mia tano haya <laughs> pia limeandika azimio ya panga kuweka mzingiro kwenye ofisi za serikali kimataifa. Limeandika balozi wa Palestina huko nchini Kenya ameshutumu magharibi huko Israel ikiwa Wapalestina sita zaidi katika ukingo wa magharibi. Tugiwekee sasa gazeti la Daily Monitor la Uganda ambalo limepa uzito habari ya kijamii yenye kichwa cha maneno mtu mmoja ampa daktari kazi ya kuua mkewe. Kwa muhtasari, ni kuwa daktari huyo anaelezwa kupokea shilingi milioni tano ili kutekeleza kibarua hicho alichopewa na mtu huyo pamoja na kimada wake. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayomwonyesha Rais Museveni akiwa juu ya gari la kijeshi akipita mbele ya wanajeshi katika uwanja uliofurika. Limemnukuu kiongozi huyo akiwaasa Waganda wapambane na umaskini, waache kutoa vijisababu. Baadhi ya habari zilizoandikwa kwenye toleo lake la intaneti zina vichwa vinavyosomeka: askari mstaafu wa UPDF auawa nyumbani kwake; mwendesha mashtaka ataka hukumu ya kifo katika kesi ya mauaji ya balozi wa Italia DRC na kimataifa; bosi wa NATO aonya mji mmoja Ukrain utaanguka ndani ya siku chache zijazo. Tunatamatisha dondozi wetu nchini Tanzania, ambapo aghalabu ya ya machapisho ya leo yametanguliza mbele habari ya Rais Samia kuendelea kukumbatia upinzani haswa kwa kushiriki kwake katika kongamano la siku ya wanawake duniani lililoandaliwa na Baraza la Wanawake wa CHADEMA au ukipenda BAWACHA katika ukumbi wa Kirunge uliopo mkoa wa Kilimanjaro, na tabaan, Mama Samia alikuwa mgeni rasmi. Siasa bila vurugu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi. Habari nyingine kwenye toleo hilo zinasema: ajali ya ua 10 Geita, 49 wajeruhiwa; simulizi ya Sheikh aliyefia gerezani; wapeni nafasi wanawake waonyeshe uwezo wao, yasema Rai; na kuna makala ya wanawake wanaong'ara kwenye mashirika. Gazeti dada la The Citizen limeipa umuhimu wa kwanza habari ya mkutano wa BAWACHA chini ya anwani isemayo demokrasia ndilo lengo letu la pamoja, Samia auambia upinzani. Habari Leo toleo la mtandaoni, pamoja na mambo mengine, limeandika wanawake watakiwa kutumia fursa sekta zingine, TAMWA asema kuna mpango au kuna mapengo ya kijinsia, wazazi watakiwa kuacha kuwaonyesha watoto katuni na wasichana elfu nane wapate ujauzito Mtwara. Habari hiyo ya mabinti elfu nane wa umri kati ya miaka kumi na kumi na tisa kupachikwa mimba huko Mtwara inasikitisha sana. Kulikoni? Tunatumai vyombo husika vitakwenda mbio kuudhibiti uozo huo. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 16: tadhilu lumuru lilmaqadiri hata yakuna lhatfu fi Tadibiri. Mambo yako chini ya kadar na majaliwa hata huwa kuna mauti na maangamizi ndani ya tadibiri. Wasikilizaji wapenzi, mara nyingi huwa tunapangilia mambo yetu kwa ajili ya kufanikisha kazi maalumu na kufikia lengo na makusudio yetu, lakini pamoja na mipango yote hiyo jitihada zetu huwa hazifiki popote, na wakati mwingine majibu yake yanakuwa kinyume na tulivyotarajia. Mfano wa wazi kabisa na halisi wa jambo hilo ni kisa cha Firaun na njama zake nyingi za kutaka kumwangamiza mtume wa zama zake, yani Nabii Musa alayhi ssalam. Usiku mmoja wa Firauni aliota usingizini, kuna moto umewaka upande wa mashariki. Polepole pole, ndimi za moto huo zilifika kwenye nyumba za wazee na magwiji wa Misri na kuziteketeza mara moja na haraka nyumba zote hizo. Kisha moto huo ukashika majumba yote, mabustani na kumbi zote za kifalme na kuzigeuza kwa rundo la majivu. Firauni alikurupuka usingizini akiwa na hofu ya ajabu, majonzi na husuni. Wachawi wake, makuhani na wataalamu wa kuagua ndoto waliitwa mara moja mbele yake na kuwataka wamuagulie ndoto yake hiyo. Mmoja wao alisema, inaonekana kwamba hivi karibuni mtoto mchanga atazaliwa kutoka kwa wana wa Israeli na kupindua kiti cha enzi cha Firauni na kuangusha chini taji lake. Silsila ya wafalme wa kizazi cha Firauni nayo na itaangamizwa kupitia mtoto huyo. Firauni aliogopa kupindukia, aliamuru maafisa na wakunga wote wawafuatilie kwa karibu watu wa bani Israel na wakati wowote wakiona kuna mtoto mezaliwa, wa kiume amezaliwa, wamkate mara moja kichwa chake na kumwangamiza. Kwa ukatili wake huu wa kupindukia, Firaun alidhani angeweza kumwangamiza mtoto huyo ambaye ndiye angeleta mapinduzi makubwa na kumpindua Firaun na nguvu zake zote alizokuwa nazo, lakini kadari ya Allah ilikuwa ni kitu kingine. Firaun alishindwa kuelewa kuwa Allah anapoamua kitu lazima kinakuwa, na hakuna kiumbe yoyote anayeweza kukizuia. Kwa fikra zake hizo za kikatili na za kitoto, asingeweza kamwe kuzuia kadar na maamuzi ya Muumba. Kwa hofu na kupenda kwake dunia, Firaun aliamua kuichafua mikono yake kwa damu za maelfu ya watoto maasum na malaika wa Mungu wasio na chembe ya hatia. Mwisho wa siku, lakini ujinga wa Firaun ulionekana. Baada ya mtoto huyo kuzaliwa karibu na kasri na jumba lake la kifalme, mama wa nabii Musa alaihi ssalam alipewa ilham na Mwenyezi Mungu amnyonyeshe mwanawe, amtie kwenye kisusu na amweke kwenye mto akokotwe na maji. Kikapu hicho kilifuata mkondo wa maji na kwenda hadi kwenye jumba la kifalme la Firauni. Mke wa Firaune, ambaye hakujaliwa kuzaa wala kupata mtoto, alipokiona kitoto hicho kichanga chenye nuru na bashasha, alikipenda mara moja, alikibeba na kukikumbatia kwa nguvu zake zote. Matokeo yake ni kwamba Nabii Musa alaihi ssalam alilelewa na kukulia ndani ya jengo lenyewe la Firaune na akafaidika na suhula zote za kifalme. Katika kukua na kuimarika kila upande, Nabii Musa alaihissalamu hatimaye akawa kijana shababi mwenye nguvu sana. Alikuwa muda wote anachukizwa mno na kiburi cha Firaun na ukatili wake, mpaka Firaun alishindwa kumvumilia Kwa muhtasari, ni kwamba Nabii Musa alaihi ssalam alishindwa kuendelea kuishi kwenye dhuluma na ukatili wa Firaun, kama kisa chake kilivyo maarufu, kuanzia kuelekea katika mji wa Madian hadi kurejea tena Misri na miujiza akiwa ni mtume pamoja na kaka yake Nabii Harun alayhi massalam, mshowe. Na baada ya matukio mengi, Nabii Musa alayhi salam aliamua kuondoka nchini Misri na wafuasi wake kwenda kutafuta sehemu salama kwao. Lakini Firaun kwa kiburi chake cha kupindukia alishindwa kuvumilia Nabii Musa na wafuasi wake wanaoondoka Misri, hivyo alikusanya jeshi kubwa na watu muhimu wote wa utawala wake kumfuata Nabii Musa alayhi salam na watu wake, ili wawaangamize kabisa. Lakini qadar ilikuwa kitu kingine kabisa. Mwenyezi Mungu aligawanya sehemu mbili mto nai, ili Nabii Musa alaihi salam na wana wa Israel wavuke, na wakavuka salama. Lakini farao na jeshi lake na watu wote wakubwa na muhimu wa utawala wake walipofika kati kati ya mto huo Mwenyezi Mungu aliamuru maji yarejee kama kawaida, na wote wakaangamia kwenye gharika hiyo, akiwemo Firauni mwenyewe na mwili wake kuwekwa kwa kuwafunzo kwa watu baada yake. Baada ya kusimulia kisa hiki chepesi cha Qur'an tukufu, sasa tunaweza kupata picha halisi ya hikma hii ya kumi na sita ya Najul Balagha inayosema: mambo yako chini ya qadar na majaaliwa, hata huwa kuna mauti na maangamizi ndani ya tadibiri Yani, mambo ya ulimwengu yanatawaliwa na amri za Mwenyezi Mungu zenye hikma na busara sana na za hali ya juu kiasi kwamba hakuna mpango wowote unaoweza kuzuia matakwa na maamuzi ya Allah. Kukabiliana na amri za Allah ni kujiangamiza mwenyewe tu mtu, lakini hii ni tofauti na kufanya uzembe kwa kisingizio cha qadar. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Shaban mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe tisa Machi mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 569 iliyopita, sawa na tarehe 9 mwezi Machi mwaka 1454, alizaliwa mvumbuzi na baharia wa Kiitalia Amerigo Vespucci. Kwa mara nne, Vespucci alifanya safari kuelekea ardhi zisizojulikana ambazo hadi wakati huo zilikuwa hazijawa na majina ambapo kutokana na jina lake Amerigo ardhi hizo zikaitwa kwa jina hilo, yaani Amerika au Marekani. Ni kwa ajili hiyo ndiyo maana watu wengi wakamtaja Amerigo kwa mvumbuzi asili wa Marekani. Amerigo Vespuchi alifariki dunia mwaka 1512 miladia. Siku kama ya leo miaka 126 iliyopita aliuawa Sayid Jamaluddin Asad Abadi, mwanazuoni na mmoja wa viongozi wa mapambano dhidi ya ukoloni wa kimataifa dhidi ya Waislamu. Sayid Jamaluddin mashuhuri kama Sayid Jamaluddin Al Afghani alizaliwa huko Asadabad, magharibi mwa Iran, na kupata elimu katika taaluma za falsafa, nujumu na historia. Mbali na kufahamu lugha za Kiarabu, Kifarsi na Kituruki, Sayid Jamaludin Asadabad alikuwa mtaalamu pia katika lugha za Kiingereza, Kifaransa na Kirusi. Sayid Jamaludin Asadabadi alikuwa mmoja wa waanzilishi wa fikra ya umoja wa Kiislamu na mmoja wa wapinzani wakubwa wa ushawishi wa kikoloni katika nchi za Kiislamu. Alifanya jitihada kubwa za ku mataifa ya Kiislamu kwa kuchapisha magazeti ya Al-Urwatul Wuthqa mjini Paris na Dhiaul Khafiqin huko mjini London. Vilevile alieneza mawazo ya kupigania uhuru miongoni mwa watu kwa hotuba zake za hamasa, na kwa sababu hiyo alikabiliwa na uadui na wakoloni na tawala dhalimu. Tarehe 9 Machi mwaka 1992 Menachem Begin, mmoja kati ya waasisi wa utawala haramu wa Israel na chama cha mrengo wa kulia cha Likud aliangamia. Begin alizaliwa nchini Russia mwaka 1913, na baba yake ambaye alikuwa mzayuni mwenye misimamo mikali alikuwa na taathira na nafasi kubwa katika malezi yake. Akiwa na umri wa miaka kumi na miwili Begin aliasisi kikosi cha vijana wa kizayuni, na miaka miwili baada ya kuhamia huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu sawa na mwaka 1942 akateuliwa kuwa kamanda wa taasisi ya kigaidi yenye misimamo ya kufurutu ada kwa jina la Irgun. Taasisi hiyo ilikuwa moja kati ya makundi makuu ya kigaidi na yenye misimamo mikali ya kizayuni iliyokuwa ikitekeleza mauaji dhidi ya raia wa Palestina na kuwafukuza katika ardhi zao. Alikuwa katili sana dhidi ya raia wa Palestina kiasi kwamba David Ben Gurion, ambaye pia ni miongoni mwa waasisi wa utawala haramu wa Israel alisema kuwa Begin ndiye Hitler wa kweli. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sheikh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwanamageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 huko nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka 10 tu Tayari Muhamad Ghazali alikuwa amehifadhi Qurani tukufu yote. Muhamad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha beina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhamad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 79 kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baqi huko mjini Madina. Hii ni redio Tehran. Maulidi Waziri anajiita balozi wa amani wa Arusha, Tanzania. Hana mengi ametuandikia tu hapa, assalamu alaikum, na mjibu wa alaikum salam. Asante sana kwa kutuamkia. Naye Muhammad Abdallah wa Zanzibar, asante sana pia, anafuatilia matangazo haya. Naona pia katutupia hapa nashid ya Imamul Muntadhar. Asante sana ukiwa hapo visiwani muda haunasi moja kwa moja. Mpenzi msikilizaji ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametilia mkazo umuhimu wa kuimarishwa uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu na Iraq katika nyuga tofauti. Mrengo wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umeeleza kukasirishwa na kile ulichokitaja kuwa kuweko jitihada za kutaka kuahirisha uchaguzi wa nchi hiyo wa Desemba mwaka huu. Mashirika ya kuzalisha silaha ya Marekani yamefunguliwa mashtaka yakituhumiwa kusaidia na kuwa mshiriki wa jinai za kivita huko nchini Yemen. Makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo mikali wameuvamia tena msikiti wa Al Aksa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kuvunjia heshima mtukufu uh, msikiti huo mtakatifu. Na kimbunga Fredi kinatarajiwa kutua tena nchini Msumbiji wiki ijayo, baada ya kuipiga Madagaskar kwa mara ya pili siku ya Jumatatu. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa muda wako na vilevile vile, vile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Ingawaje muda umebana, sijaweza kusoma maoni mengi, lakini hata hivyo, naahidi nitayasoma insha allah katika matangazo yetu ya mchana. Na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, na hadi katika matangazo yetu ya mchana. Kwaheri kwa sasa.