Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je wewe ni Yusufu? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya kutoka hapa Jame Jam jijini Tehran, kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo, ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu wa maeneo ya kule nchini Tanzania, wanaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, ambapo tunasikika katika jiji la Tanga, Lindi, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, bila kusahau Tabora na maeneo ya Shinyanga kule. Wakati huu tunapatikana mubashara kabisa kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Mpenzi msikilizaji, usiku wa leo, katika meza ya matangazo ya redio Tehran imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Kama kawaida ya siku za Jumatano, imekuandalia kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho ni ukumbi wa wasikilizaji wa redio Tehran wa kuweza kutoa maoni, dukuduku pamoja na kubadilishana mawazo kuhusiana na masuala mbalimbali, yawe kisiasa, kijamii na kadhalika. Baada ya hapo tutakuwa na hekima za Nahjul Balagha na dondoo katika dua za mwezi mtukufu wa Shaaban. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Msemaji wa wizara ya mambo Irani, Rumani, ya nje ya Iran asema Ujerumani iombe radhi kwa jinai zake dhidi ya Iraqi na Iran. Waislamu <muchilio> Nigeria waadhimisha kumbukumbu ya mazazi ya Imam Mahdi jalallahu taala farajahu sharif. Na ulimwengu waadhimisha siku ya wanawake duniani, ukatili na unyanyasaji bado ni tatizo Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani vikali matamshi yaliyotolewa na Analena Barebok, waziri wa mambo ya nje ya Ujerumani, dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika safari yake ya hivi karibuni huko nchini Iraq. Katika taarifa Nasser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, badala ya kubwabwaja, Ujerumani inapasa kuomba radhi kwa jinai zake za huko nyuma dhidi ya mataifa ya Iraqi na Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Ujerumani Annalena Baerbock alitoa baada ya Iran kumhukumu kifo raia wa Iran Jamshid Sharmahad ambaye pia ana uraia wa Ujerumani kwa kosa la kueneza ufisadi katika ardhi kwa kupanga na kuratibu vitendo vya kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri wa kigeni Ujerumani aliishutumu Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran kwa kile alichodai ni ukiukaji mkubwa wa haki za raia wa Ujerumani. Kanani amesema matamshi ya waziri huyo Ujerumani yanaonyesha wazi kuwa Berlin inaunga mkono ugaidi na magenge ya watu wanaotaka kujitenga yanakusudia kuvuruga uhusiano wa Iran na Iraqi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema matamshi ya uropokaji yaliyotolewa na Berbok akiwa kusudia kuficha uungaji mkono wa Berlin kwa dikteta wa zamani wa Iraqi Saddam katika vita vyake dhidi ya Iran mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Kanani amefafanua zaidi kwa kusema Berlin iliipa serikali ya Bathi silaha za kemikali ili zitumie wananchi ambao hawakuwa na ulinzi wala haki yoyote wa Iran ameongeza kuwa hivi sasa idadi kubwa ya magaidi na makundi ya wanamgambo wanaotaka kujitenga, na ambao mikono yao imejaa na kutapakaa damu za Wairan na Wairaqi, wamepewa hifadhi katika nchi hiyo ya Ujerumani. Waislamu wa madhehebu ya Shia na wafuasi na wapenzi wa Ahlulbeiti alaihimu ssalamu nchini Nigeria wamejiunga na wenzao kote duniani leo katika maadhimisho ya kukumbuka siku waliozaliwa Imamu wazama Mahdi ajallahu taala farajahu sharif mjini Abuja. Maadhimisho ya kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu Mahdi aliyeahidiwa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kudhihiri katika zama za mwisho za dunia na kuujaza ulimwengu haki na uadilifu yamefanyika kupitia matembezi ya amani. Aidha, waislamu wamekusanyika tokia jana usiku kwenye kumbi, misikiti na husainia tofauti katika maeneo tofauti ya mji mkuu wa Nigeria kuadhimisha siku hii tukufu kwa kusikiliza mawaidha na nasaha za wanazuoni wa Kiislamu. Katika jimbo la Yobe, kaskazini mashariki mwa Nigeria, Waislamu hususan ni vijana wameadhimisha kumbukizi hii ya adhim katika kituo cha Kiislamu cha Markaz mjini Potscom. Vijana wa Kiislamu waliokuwa wamevalia sare kama za maskauti wameghani mashairi na kusoma kasida za kumsifu Imam Mahdi alaihissalam. Aidha, maeneo tofauti Irani ya Iran ya Kiislamu hususan katika miji mitakatifu ya Mashhad na Qum hapa Iran tangu jana jioni ilighiriki katika sherehe za maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mwakozi wa ulimwengu Imamu wazama Mahdi alaihi ssalam. Wapenzi alayhi wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, Ahlulbeiti alaihim wassalam na Imamu Mahdi wanaadhimisha siku ya wa kuzaliwa mtukufu huyo, huku msikiti wa Jamkarani katika mji wa Kum kusini mwa Tehran ukiwa umefurika mamilioni wa Islamu kutoka kona mbalimbali mbali za dunia, wakiwa na shauku kubwa ya kuona na mwokozi huyu wa dunia akidhihiria haraka. Kwa mujibu wa wana historia, Imam Mahdi mwana wa Imam Hasan Askari alizaliwa mjini Samara, Iraq, mwezi 15 Shaban mwaka 255 hijiria. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Walimwengu leo wameadhimisha siku ya wanawake duniani, huku ukatili dhidi ya wanawake na mabinti pamoja na unyanyasaji wa tabaka hilo katika jamii vikitajwa kuwa bado ni tatizo kubwa. Siku ya kimataifa wanawake duniani ilianza katika harakati za wafanyakazi na ikawa tukio la kila mwaka linalotambuliwa na Umoja wa Mataifa. Siku hii ilianza mwaka elfu moja mia tisa na nane wakati wanawake elfu kumi na tano walipoandamana katika jiji jiji la New York Marekani, wakidai muda mfupi wa kazi, mishahara bora na haki ya kupiga kura. Kwa zaidi ya karne moja dunia nzima imefanya Machi 8 kuwa siku maalum kwa wanawake duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekiri alipokuwa akitoa salamu za maadhimisho haya kwamba ingawa ulimwengu unasherekea mafanikio ya wanawake, lakini ni lazima kila mmoja kutambua kwamba bado kuna changamoto zinazowakabili ambazo zinamuhitaji kila mmoja kushiriki ili kuzizuia ama kuziondoa kabisa. sehemu ujumba wake huo ilisema ubaguzi wa kijinsia unamuumiza kila mtu, wanawake, wasichana, wanaume na wavulana. Siku ya kimataifa wana hatua ya kusimama pamoja na wanawake wanaodai haki zao za kimsingi kwa gharama kubwa na za kibinafsi hatua za kuinzi dhidi ya unyonyaji na unyanyasaji wa kijinsia, mwisho wa kunukuu katibu ka mkuu. Kadhalika, mkuu wa ujumbe wa UNAMA Rosa Otunbayeva amesema kwenye taarifa yake maadhimisho ya siku hii ya wanawake kwamba kumekuwepo na hatua za makusudi na za kupangwa za kuwaficha wanawake huko nchini Afghanistan na kuwafanya wasishiriki katika masuala mbalimbali ya kimaendeleo. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetahadharisha kuhusu ongezeko la kutisha la kesi za utapia mlo mkali miongoni mwa wanawake waja wazito hususan katika nchi za bara la Afrika. Ripoti iliyotolewa na shirika hilo la Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa nchi kumi na mbili zenye viwango vya kutisha vya umasikini zimesajili ongezeko la asilimia 25 ya kesi za utapia mlo miongoni mwa wanawake waja wazito katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Nchi hizo kumi na mbili zilizosajili ongezeko hilo la kuogofya kutokana na kupanda kwa bei ya chakula na migogoro tofauti ni Burkina Faso, Chad, Ethiopia, Kenya na Mali nyingine ni Niger, Nigeria, Somalia, Sudani Kusini, Yemen pamoja na Sudan. Mfuko wa watoto, mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, umesema idadi ya wajawazito na wanawake wanaonyonyesha, wakiwemo wasichana waliobalere, wanaosumbuliwa na utapiamlo wa kiwango cha juu imeongezeka kutoka milioni tano mwaka elfu mbili na ishirini hadi 9 mwaka jana 2022. Mkurugenzi mkuu wa UNICEF Catherine Russell ameonya kuwa baa la njaa limesababisha mamilioni ya wanawake na watoto wao kutumbukia katika dimbwi la njaa na utapiamlo wa kiwango. Ameitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura na makusudi kunusuru maisha ya mamilioni ya wanawake na wasichana wenye ujauzito na wanaonyonyesha. UNICEF ilitoa takwimu hizo mpya za kutamausha jana Jumanne, siku moja baada ya dunia kuadhimisha hii leo, siku moja kabla ya dunia kuadhimisha hii leo, siku ya kimataifa wanawake. Takwimu za shirika la kilimo na chakula la Umoja wa Mataifa FAO zinaonyesha kuwa watu takriban milioni 239 wa Afrika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara wanakabiliwa na tatizo la njaa na utapiamlo. Mloo na kundi la mukawama wa Kiislamu la Arin al Usud, yaani pango la Simba, limesema litalipiza kisasi cha mauaji ya kikatili wa Palestina katika mji wa Jenin katika eneo la Ukingo Magharibi wa mto Jordan. Kundi hilo la mapambano lenye makao yake mjini Nablus limesema katika taarifa yake kuwa kama ambavyo daima huwa tunaahidi na kutekeleza ahadi yetu, hakuna shaka tutaliletea fahari na iza taifa la Palestina. Leo hii pia tunaahidi kuwa haitachukua muda kabla hatujalipiza kisasi kikali dhidi ya wa Wazayuni. Kundi hilo limetoa mwito kwa Wapalestina kufanya maandamano katika ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu, kulani jinai na umwagaji damu uliofanywa na wanajeshi wa zayuni katika mji wa Jenin jana usiku. Wa Palestina ukanda wa Gaza walitikia mwito huo wa Arin Al Usud na kufanya maandamano ya kutangaza uungaji mkono wao kwa makundi ya mukawama sanjari na kulani wimbi la ukatili wa zayuni maghasibu. Baadhi ya waandamanaji hao wa kipalestina walikusanyika nje ya makao makuu ya shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu mjini Gaza na kutangaza kuwaunga mkono wafungwa wa kipalestina mbali na kulaani mauaji yaliyotokea huko Jenin. Wakati huohuo huo, brigedi ya Hizudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, pia limetangaza kuwa litalipiza kisasi cha damu ya mashahidi wa Jenin. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel walishambulia mji wa Jenin katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan jana Jumanne na kua washahidi wa Palestina wasiopungua sita na kujeruhi makumi wengine. Mauaji hayo pamoja na jinai hiyo ya Israel imeendelea kulaaniwa kila pembe ya dunia, hususan katika eneo la mashariki ya kati. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari za ulimwengu. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo ambao una kichwa cha maneno kisemacho hali mbaya ya haki za wanawake katika nchi za magharibi na madai ya uongo ya nchi hizo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mtazamo wa haraka haraka, hali ya wanawake katika nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za wanawake inaonyesha kuwa wanawake na wasichana katika nchi hizo wanakabiliwa na hali mbaya sana, ambapo haki zao za kibinadamu zinapuuzwa na kukiukwa waziwazi. Katika nchi hizo, ubaguzi dhidi ya wanawake hasa kuhusu masuala ya ajira na haki za kijamii unaonekana wazi kila sehemu, ambapo ubaguzi mkubwa unaonekana hadharani kati ya wanawake na wanaume katika masuala ya mishahara na ajira katika nchi kama Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani pamoja na Kanada. Pia wanawake wanachukuliwa kuwa waathirika wa kuwa unyanyasaji wa kijinsia na kimwili katika nchi za Magharibi, na takwimu zilizopo zinathibitisha wazi suala hilo. Kwa hakika, wanawake wanachukuliwa kuwa binadamu wa daraja la pili katika nchi za Magharibi, ambapo hawana usalama unaohitajika kwa ajili ya kudhamini maisha yao na wala hawatetewi vya kutosha na serikali zilizopo madarakani. Ni kwa msingi huo, ni wazi kuwa wanawake katika nchi za magharibi wanachukuliwa tu kuwa vyombo vya starehe kwa ajili ya kukidhi matamanio ya kimwili ya wanaume. Hii ni katika hali ambayo viongozi wa nchi za magharibi wakiwemo Ujerumani kama Annalena Baerbock, waziri wa mambo ya nje wa nchi hii, wanadai kuhurumia na kutetea haki za msingi za wanafunzi wa kike wa Iran, katika hali ambayo taasisi za nchi hiyo zinatangaza wazi takwimu za kutisha kuhusu ukatili unaofanywa dhidi ya wanawake katika nchi hiyo bara Ulaya. Kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa hivi karibuni, kila baada ya siku tatu mwanamke mmoja nchini Ujerumani huathiriwa na ukatili wa kindoa na mmoja kati ya wanne upitia ukatili unaofanywa dhidi yake kwa njia tofauti. Kwa mujibu wa takwimu zilizotangazwa mwaka jana 2022, wanawake 113 walipoteza maisha katika ukatili huo, na kwa wastani kila baada ya saa moja wanawake 13 walikumbwa na unyama uliofanywa na umezao wa sasa au wa zamani. Kadhalika, katika ujumbe wake wa video kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya wanawake Yani leo Machi 8, Kansela Olaf Scholz wa Ujerumani amelaani kile alichokiita ukatili unaofanywa dhidi ya wanawake nchini Afghanistan na Iran na kusema, katika nchi hizi mbili wanawake wanapigania haki zao katika mazingira magumu, licha ya takwimu za kutisha za ukatili unaofanywa dhidi ya wanawake nchini Ujerumani. Kansela Ujerumani amesisitiza kuwa hali ya wanawake nchini humo ni tofauti kabisa na kusisitiza kuwa tutaendelea kutembea kwenye njia usawa. Hayo yanajiri licha ya kwamba, kinyume na propaganda za vyombo vya habari vya nchi za magharibi na madai ya viongozi wa nchi hizo, mtazamo wa haraka haraka wa hali ya wanawake nchini Iran unaonyesha kwamba wamepiga hatua wa kubwa katika nyanja za maendeleo ya kijamii, kiutamaduni, kisiasa na kiuchumi baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Wanawake wametoa mchango mkubwa katika nyanja zote za maisha ya kisiasa, kijamii, kiutamaduni, kielimu, kimichezo, utekelezaji wa sheria, afya na hata katika nyanja za huduma za umma. Katika hali hiyo, na kwa mujibu wa utafiti uliofanywa hivi karibuni nchini Iran, mchango wa wanawake katika nyanja mbalimbali umeongezeka kwa kiasi kikubwa ikilinganishwa na zama za kabla ya mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kwa mfano, pamoja na ushiriki mkubwa wa wanawake wa Kiiran katika chaguzi nyingi zilizofanyika nchini, wana sehemu kubwa na muhimu katika majilisi ya ushauri wa ya Kiislamu yaani Bunge pamoja na mabaraza ya miji na vijiji katika uga wa mchango wa wanawake katika usimamizi na uendeshaji wa nchi, takwimu pia zinaonyesha kuwa hatua kubwa za maendeleo zimepigwa katika uwanja huo. Kuhusu hilo, asilimia viongozi wa kike imefikia 26 kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba uliopita. Katika uwanja wa uchumi, kiwango cha ushiriki wa kiuchumi wa wanawake wa Iran ni cha asilimia 14.10 na walioajiriwa baada ya kuhitimu elimu ya juu ni asilimia 43.3. Katika uwanja wa kazi maalum, maafisa wa kike 7200 wanafanya kazi katika jeshi la polisi la jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pia wafanyakazi wa kike katika sekta ya misaada ya kibinadamu wapatao upatao wanafanya kazi katika jumuiya ya Hilali Nyekundu ya Iran. E, wengi pia wanafanya wanafanya kazi kama wazima moto. Iran wana mchango mkubwa katika sekta ya elimu ya msingi na elimu ya juu pia. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti Iran. Baraza la Wasikilizaji. Rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni kipindi hiki kingine mnachokipenda cha karibuni. Katika kipindi hiki mnachokipenda ambayo yeye ni kila siku za Jumatano usiku, Hamisi asubuhi, matumeni yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Kinafunguliwa na bs Rahim wa Masingi ambaye anasema shukran Redio Teheran na hongezenu moto moto. Naam, sana kwa kutukunjulia jamvi baraza la wasikilizaji leo hii. Kwa shukrani, nawashukuru sana wasikilizaji wetu wote wapenzi. Maoni mengine kwa leo, Bwana Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa nchini Kenya, na sana Radio Teheran kutujuza. Kwa kweli, Redio Teheran hamna anayekufikieni. Naam, shukran sana Bwana Mali ya Mungu maoni mengi kwa yanatoka kwake Bwana Kipala Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika no, yasiyo na vitendo. Huu ni wakati wa vitendo. Wahanga wa mitetemeko Siria na Uturuki ndio wakuwapa kuangalia. Ukraine ambayo viongozi wake wamejitakia wenyewe kupigwa na Rasia kwa Marekani bila ya kujali usalama wa majirani zake, ni vyema uzito kadhia hii ya janga la, la huko Uturuki na Syria kwa usawa na uadilifu. Ama kuhusu ziara ya rais wa Iran nchini China, bwana Kipala MC Buleme anasema rais wa Iran, hiyo ziara ya China ni muhimu mno, na mwito wangu kwa Iran ni kwamba huu ni wakati wa kujiunga na nchi za BRICS na kuwa na wasarafu moja isiyokuwa dola ya Marekani. Anasema kwa kweli, hatua ya China kuikaribisha Iran kujiunga na BRICS ni jambo la busara na lilokuwa linahitajika kwa kipindi kirefu na nimekuwa ipige hatua moja mbele ya kuanzisha sarafu yake. BRICS ni mjumuiko wa nchi zinazoinukia kiuchumi, nguvu teknolojia. Iran tunawapongeza kwa hilo. Tanzania ijifunze hatua kadhaa somo kutoka kwa BRICS. Na, na, naona Ahmed hili ni wazo zuri, na nchi za BRICS zimeshalifikiria swala hili. Naam, naona ni sawasawa, sawa kabisa, Husen. Halafu nchi za BRICS zinaweza kuwa na nguvu zaidi za kiuchumi na kiushawishi kuliko miungano mingi duniani wa Ulaya, kwani kwa hivi sasa ni nchi zinazokuwa kwa kasi upande wa teknolojia na masuala ya uchumi. Lakini muhimu kuliko yote ni kwamba BRICS imevunja kivitendo ile ndoto ya Marekani inayotawala dunia baada ya kusambaratika kambi ya mashariki iliyokuwa inaongozwa na umoja wa Kisovieti yaani Urusi ya zamani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, bwana Buteli Bran wa Harua Uganda, naye pia ameandika: na, na washukuru Radio Teheran kwa kutupa masasisho yote yanayotokea duniani kote. Naamini hilo neno masasisho amekusudia updates kwa Kiingereza. Alafu anasema Asanteni sana kwazosasishwa muda wote nkuru sana mwanabaraza bwana Butele Brano huko Arua nchini Uganda. Ama sasa ni maoni kadhaa baraza bwana Sherali Fazilo, Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya kutusalimu, wameandika kutengwa na kususiwa wazayuni ni pamoja na waovu wote, yani viongozi wa nchi za magharibi na vibaraka wao, ni sawa na kuilinda dunia yetu na dhuluma. Sisi jamii ya kimataifa ya waungwana na tunaopenda amani duniani ni wengi tu ikiwa tutajielewa ni kwa manufaa ya dunia yetu. Upumbavu, uongo na uhuni wa viongozi madhalimu wa magharibi unawafanya wastahiki kutengwa na kususiwa, na tukifanya hivyo sisi wengi tunaopenda amani duniani, si waovu hao watasambaratika wenyewe. Aidha, Hamas na magenge mengine ya wahuni na ya kigaidi ni pandikizo la nchi za magharibi yanatishia usalama wa dunia. Na inatusikitisha kuona kwamba ingawa maulamaa wa madhhabu zote ndio warithi wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini wamekaa wa ka wetu nao unatumiwa vibaya wao kwa wao. Anasema ni aibu iliyoje toelewana na kututambua mafundisho ya Quran. Anasema leo miaka 1444 imepita tangu hijra ya mtume, lakini bado hatuelewi mafundisho ya Uislamu tumebaki katika imani za kishabiki. wa maoni yake bwana Sherali Fazelo, Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yake ambayo yanasema ukimya wa nchi za magharibi kwa jinai za wazayuni ni tabia ya kinyama katika maumbile ya kibinadamu. Kutengwa kwa waovu ndio ukamilisho wa ubinadamu wetu. Rangi, dini, makabila na lugha tofauti haziwatoi wanadamu ungwana katika dhati yao ya kupenda kuungana na kukabiliana na wale wenye tabia za kinyama, dhulma, ubaguzi, vita na maovu mengine. Ni ile ya kibinadamu. Tunataka Umoja wa Mataifa uipe wanachama kamili Palestina. Aidha, wazayuni ni wahuni na kuwatenga ndio ubinadamu. Naam. Um, kilichoko hewani, wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 989487. Email yetu ni swahiliradio at irib ir, ni pars today ir sw Tungependa kusema machache kuhusu maoni hayo ya wasikilizaji wetu wapendwa, kama hii kadhia Palestina kuombea wanachama kamili wa Umoja umojaw wa niseme kwanza kabla hujazungumzia machache kuhusu maoni ya Bwana Sherali Fazel kwamba inafurahisha kwa ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya ingi katika kila kona ya dunia yamenifurahisha. Hapa maelezo ya Bwana Butele Bran wa Arua huko Uganda na jinsi alivyotumia maneno kama masasisho kwa maana ya Nakumbuka wakati fulani Bwana Bran aliwahi kutuambia kuwa matangazo na habari tunazomtumia zinamnufaisha sana na kuimarisha lugha yake ya Kiswahili huko Arua, Uganda. Hili linafurahisha sana, ni kweli kabisa Huseni. Inatia faraja mtu anafanya jambo halafu linaleta manufaa kwa watu wengi, kusema kweli. Kwa mara nyingine hapa tunamshukuru Bwana Butere Bran. Ama tukija katika maoni kuhusu Palestina kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa, kwa hakika inasikitisha sana nchi kiasi kwamba leo inangang'ania kutambuliwa kimataifa. Kwa sababu la kweli dhulma kubwa sana sana tena, Hussein, maana hadi mwaka 1948 duniani hakukuwa na kitu kabisa kinachoitwa Israel, lakini Palestina imekuwepo kwa miaka na kaka. Sasa Wapalestina wameporwa ardhi zao kwa nguvu zikapachikwa jina bandia la Israel, ikapewa wanachama kamili hiyo Israel. Palestina hadi leo haitambuliwi na imemegwa vipande vipande, na kila leo ardhi hizo kidogo zinaporwa na kujengwa vitowezo wa Kizayuni. Lakini duniani kama hakuna chochoa nchi kulalamikia hilo, inapigwa vita kwa nguvu zote kama tunavyoona inavyofanyiwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zaidi ya miongo minne sasa. Kikitokea chombo cha habari kikatangaza ukweli, kinawekewa vikwazo vya kila namna, mpaka kufutwa kabisa kwenye mitandao ya kijamii. Na halafu hao hao wanadai kuwa eti huo ni uhuru wa kusema. Barabara kabisa, naona tumeshasema mingi, Ahmed. Lakini pia inasikitisha sana kuona madole ya kibeberu yanapiga marufuku vyombo huru duniani kutangaza ukweli lakini anapotokea fidhuli na kuvunjia heshima matukufu ya watu bilioni mbili duniani, yani kuvunjia heshima Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wa madola yayo hayo yanakuja kifua mbele na kudai eti huo ni uhuru wa kusema kwa kweli. Duniani hii leo haki imegeuzwa batili na batili imegeuzwa haki, ukweli umegeuzwa uongo na uongo umegeuzwa ukweli. Inauma sana. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake. Bwana Hussein Marandu wa Safarini, Moshi, Tanzania, ameandika bravo, bravo, bravo Radio Teheran. Allah Mtukufu awalinde watangazaji wote. Tunaitikia amin dua yako Bwana Marandu. Asa, mimi nashika maoni yake msikilizaji anayejiita Profesa Ali Magema wa Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, ambaye anasema Iran wasaidieni Palestina wasiadhibiwe na Israel yangu ni hayo kwa leo. Naam, asante sana. Na kwa kweli Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inafanya kazi kubwa sana ya kuwasaidia ndugu zao Waislamu wenzao na wanadamu wenzao wa Palestina. Iran inahimili mashaka na matatizo chungu nzima na ya kila upande kwa miaka 44 sasa, kutokana na kuwahami na kuwaunga mkono ndugu zao wa Palestina, kwa ajili ya kukipigania na kukihami kibla cha kwanza cha Waislamu, yani Msikiti al Aqsa na imesema kuwa itaendelea kulihami taifa la Palestina, kwa sababu hiyo ndiyo kadhia muhimu zaidi ya ulimwengu wa kiislamu hivi sasa; bali ni kadhia ya kibinadamu inayopaswa kupewa kipaumbele cha kwanza na kila mwenye hisia za utu, bila kujali rangi, taifa, dini yake na madhhab yake. Hapo wapenzi wasikilizaji, tuna maoni kutoka kwa Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Kwa hakika hapa kwetu kwa sasa kuna mjadala unaendelea hapa nchini Kenya kuhusu haya mambo ya LGBTQ, yaani mambo ya haki za wasagaji na masenge au mashoga kwa jina jingine. Mahakama ya upeo hapa juu, yaani Supreme Court, ilitoa hukumu kwamba hawa wajamaa wasajiliwe wao na chama chao na ofisi zao na kadhalika. Kwa hakika hukumu hii imetusikitisha sana na imetuvunja moyo sana, imevunja moyo viongozi wa dini ya Kiislamu na wa dini ya Kikristo. Hakika si jambo la kupendeza kuona kwamba mahakama ya upeo ambayo ina majaji waaminika kwenda kutoa hukumu kama hii. Wao hawa ni majaji na ma, mahakimu wa ulimwengu, lakini wajue kwamba kuna hakimu wa mahakimu ambaye ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Hawawezi wao kupitisha hukumu tu kama hii, jinsi watakavyo wao, na namna watakavyo wao na kwa vyovyote watakavyo wao, kwa sababu uh, wao kuna maadhi ya majaji, majaji kuna Wakristo pale na kuna Waislamu bila shaka, dini zao zote hizi mbili hazikubaliani na, na, na ma, mafundisho kama haya. Hili ni jambo la kusikitisha sana. Mwanadamu hakika ni mwingi wa kupotea na kufuata maagizo ambayo sio ambayo Mwenyezi Mungu ametufundisha Subhana wa Taala. Wakristo wanajua, Waislamu wanajua kuna kaumu Luth katika Sodoma na Gomora waliangamizwa kwa sababu ya wa matukio kama haya ya kutaka kuingiliana waume kwa waume ama wake kwa wake kwa hivyo nawapongeza na, na, na sana viongozi wa kidini basi. Mimi natoa nasaha kwa kumalizia, natoa nasaha kwa viongozi wa kidini makasisi, mashehe na mapasta, watoe nasaha kwa kwa nasui hawa jamaa, si kwa kwenda kuwachoma kwa kuwaua kuwa, kuwa, kuwa ama kuwadhuru, si hivyo. Natoa naswaha mashehe na makasisi watumie busara katika kuelekeza ndia hawa jamaa, manake wamepotea wamepotea vibaya sana, kutaka kwenda kurejista chama cha wasagaji na kadhalika na misago na mashoga. Basi vile vile, naomba viongozi wa kidini walivalie njuga jambo hili, wasinyamaze, wasisite, waendelee hivi hivi kufanya kampeni mpaka mambo haya yakomeshwe kabisa katika nchi zetu hapa. Hawa wazungu wakitaka kufanya na nini na nini wafanye huko kwao, lakini wasituletee mambo haya huko kwetu. Nam hapa Huseni, nina maoni yake Bwana Isa Musango, mwanabaraza hai huyu wa huko Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki huko, ambaye baada ya kutusalimu ameandika Putin alisema kweli, dunia tumechoka na vituko vya Marekani na maneno yako ni kweli kabisa, bwana Isa Musango wa Oisha huko, Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Naam wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Husein Hasan. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mhandisi sauti wetu leo hii alikuwa ni bwana Muhammad Majununiane. Tunakutakieni kila la heri Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahju lbalagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 16: Tadibiri. Mambo yako chini ya kadari na majaliwa hata huwa kuna mauti na maangamizi ndani ya tadibiri. Wasikilizaji wapenzi, mara nyingi huwa tunapangilia mambo yetu kwa ajili ya kufanikisha kazi maalumu na kufikia lengo na makusudio yetu, lakini pamoja na mipango yote hiyo, jitihada zetu huwa hazifiki popote na wakati mwingine majibu yake yanakuwa kinyume na tulivyotarajia. Mfano wa wazi kabisa na halisi wa jambo hilo ni kisa cha Firaaun na njama zake nyingi za kutaka kumwangamiza mtume wa zama zake, yani Nabii Musa alayhi salam. Usiku mmoja wa Firaun aliota usingizini, kuna moto umewaka upande wa mashariki. Polepole pole, ndimi za moto huo zilifika kwenye nyumba za wazee na magwiji wa Misri na kuziteketeza mara moja na haraka nyumba zote hizo. Kisha moto huo ukashika majumba yote, mabustani na kumbi zote za kifalme na kuzigeuza kuwa rundo la majivu. Firaun alikurupuka usingizini akiwa na hofu ya ajabu, majonzi na huzuni Wachawi wake, makuhani na wataalamu wa kuagua ndoto waliitwa mara moja mbele yake na kuwataka wamuagulie ndoto yake hiyo. Mmoja wao alisema, inaonekana kwamba hivi karibuni mtoto mchanga atazaliwa kutoka kwa wana wa Israeli na kupindua kiti cha enzi cha Firauni na kuangusha chini taji lake. Silsila ya wafalme wa kizazi cha Firauni nayo na itaangamizwa kupitia mtoto huyo. Firauni aliogopa kupindukia, aliamuru maafisa na wakunga wote wawafuatilie kwa karibu watu wa bani Israeli, na wakati wowote wakiona kuna mtoto wa kiume amezaliwa wamkate mara moja kichwa chake na kumwangamiza. Kwa ukatili wake huu wa kupindukia, Firaun alidhani angeweza kumwangamiza mtoto huyo ambaye ndiye angeleta mapinduzi makubwa na kumpindua Firaun na nguvu zake zote alizokuwa nazo, lakini kadari ya Allah ilikuwa ni kitu kingine. Firaun alishindwa kuelewa kuwa Allah ana na hakuna kiumbe yeyote anayeweza kukizuia. Kwa fikra zake hizo za kikatili na za kitoto, asingeweza kamwe kuzuia kadar na maamuzi ya muumba kwa hofu na kupenda kwake dunia firaun aliamua kuichafua mikono yake kwa damu za maelfu ya watoto maasumu na malaika wa mungu wasio na chembe ya hatia mwisho firaun ulionekana baada ya mtoto huyo kuzaliwa karibu na kasri na jumba lake la kifalme mama wa nabii musa alaihi ssalam alipewa ilham na mwenyezi mungu amnyonyeshe mwanawe amtie kwenye kisusu na amweke kwenye mto akokotwe na maji Kikapu hicho kilifuata mkondo wa maji na kwenda hadi kwenye jumba la kifalme la Firauni. Mke wa Firauni, ambaye hakujaliwa kuzaa wala kupata mtoto, alipokiona kitoto hicho kichanga chenye nuru, na alikibeba na kukikumbatia kwa nguvu zake zote. Matokeo yake ni kwamba Nabii Musa alaihi ssalam alilelewa na kukulia ndani ya jengo lenyewe la Firauni na akafaidika na suhula zote za kifalme katika kukuwa na kuimarika kila upande. Nabii Musa alaihissalamu hatimaye akawa kijana shababi mwenye nguvu sana. Alikuwa muda wote anachukizwa mno na kiburi cha Firaun na ukatili wake, mpaka Firaun alishindwa kumvumilia kwa muhtasari. Ni kwamba Nabii Musa alaihi ssalamu alishindwa kuendelea kuishi kwenye dhuluma na ukatili wa Firaun kama kisa chake kilivyo maarufu kuanzia kuelekea katika mji wa Madian hadi kurejea tena Misri na miujiza, akiwa ni mtume pamoja na kaka yake Nabii Harun alaihi massalam. Mwishowe, na baada ya matukio mengi, Nabii Musa alaihi ssalam aliamua kuondoka nchini Misri na wafuasi wake kwenda kutafuta sehemu salama kwao. Lakini Firaun kwa kiburi chake cha kupindukia alishindwa kuvumilia Nabii Musa na wafuasi wake wanaoondoka Misri. Hivyo alikusanya jeshi kubwa na watu muhimu wote wa utawala wake kumfuata Nabii Musa alaihi salam, na watu wake ili wawaangamize kabisa, lakini qadar ilikuwa kitu kingine kabisa. Mwenyezi Mungu aligawanya sehemu mbili mto Nile ili Nabii Musa alaihi salam na wana wa Israel wavuke na wakavuka salama, lakini Firaun na jeshi lake na watu wote wakubwa na muhimu wa utawala wake walipofika katikati kati ya mto huo Mwenyezi Mungu aliamuru maji yarejee kama kawaida, na wote wakaangamia kwenye gharika hiyo, akiwemo Firauni mwenyewe na mwili wake kuwekwa kuwafunzo kwa watu wa baada yake. Baada ya kusimulia kisa hiki chepesi cha Qur'an Tukufu, sasa tunaweza kupata picha halisi ya hikma hii ya kumi na sita ya Najul Balagha inayosema, mambo yako chini ya qadar na majaliwa. hata huwa kuna mauti na maangamizi ndani ya tadibiri, yaani mambo ya ulimwengu yanatawaliwa na amri za Mwenyezi Mungu zenye hikma na busara sana na za hali ya juu kiasi kwamba hakuna mpango wowote unaoweza kuzuia matakwa na maamuzi ya Allah. Kukabiliana na amri za Allah ni kujiangamiza mwenyewe tu mtu, lakini hii ni tofauti na kufanya uzembe kwa kisingizio cha qadar. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nakuomba na kukuelekea kwa ukarimu wako, Mola wangu, mja mimi nataka kujitoa makosani kwako, kwa ambavyo nilikuwajihi nayo mbele ya macho yako kwa utovu wangu wa haya na kutaka msamaha, kwani usamehevu ni moja ya sifa za ukarimu wako Ilahi. Mola wangu sikuwa na mbinu ya kujiepusha ni sikuasi, ila pale unaponizindua kwa mahaba yako, na kama ulivyotaka niwe nimekuwa, basi na kushukuru kwa kunitia katika karama zako na kuutakasa moyo wangu kuuondolea uchafu wa kughafilika nawe. ls rf ilk d wnar yrbuu mnka a Mola wangu niangalia kwa jicho la uliyemuita akakuitika, ukamtumisha na kwa muawa na wako akakutii. Ewe wa karibu usiye mbali kwa anayemtapia, ewe mpaji Usiyemkatalia anayekutarajia kwa malipo mema. Mula wangu nipe moyo wa shauku wa kuvutia kwako, na ulimi wa kweli ukutukuze, na mtazamo hakika yake ni kunukurubisha kwako Ilahi. F Mola wangu, hakika anayejitambulisha kwako si wa kutojulikana, na anayafiki yako si wa kukaukiwa, na unayemwelekea si wa kusumbuka. Mola wangu, hakika anayekutakasia moyo ni mwenye kuru, na anayekutukuza amepata ukombozi. Mola wangu, kwako tayari nimeuelekeza moyo wangu, niondolee rehema zako ninazozizingatia na usinikatalie uraufu wako. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.