Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja A'udhu billahi minash shaitani rrajim mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi si wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi e, wa wasikilizaji, leo uh, inasadifiana na siku ya tarehe kumi na tano Shaaban, siku ya kukumbuka kuzaliwa kwa Imamu wa Zama, Imamu Mahdi alayhi ssalam, aliahidiwa kudhihiri katika zama za akheri zamani na kuijaza dunia kwa uadilifu na haki baada ya kujazwa na dhulma. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa wanadamu wote wanaopigania haki na uadilifu, hususan Waislamu na wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, mchango wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO katika kupanua uh, ugaidi barani Afrika. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba siku ya leo cha kuzaliwa Imamu Azama Mahdi alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Imamu Mahdi alaihi ssalamu yafanyika kote nchini Iran. Iran kushiriki kikao cha pande nne cha kuratibu kuanzishwa tena uhusiano wa Uturuki na Siria. Shirika la UNICEF lasema mlipuko wa kipindupindu unatishia maisha ya watoto nchini Malawi, na Rais wa Palestina asema walimwengu, chukueni hatua za kuzuia ugaidi wa Israel. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeungana na maeneo mengine ya ulimwengu wa Kiislamu hii leo kuadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa Imamu wazama Imam Mahdi alaihi ssalam. Maeneo tofauti ya Irani ya Kiislamu hususan katika miji mitakatifu ya Mashhadi na Qum tangu jioni ya jana ilighariki katika sherehe za maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mwokozi wa ulimwengu imamu wa zama Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kwa mujibu wa hadithi mbalimbali mbali, leo Jumatano mwezi 15 Shaban 1444 hijiria, inasadifiana na siku ya kuzaliwa imamu Mahdi alaihi ssalam aliahidiwa na Bwana Mtume kudhihiri katika zama za mwisho wa dunia na kujaza ulimwengu kwa haki na uadilifu. Hapa nchini Iran, wapenzi wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wa salam ahlul baiti zake watuharifu na Imam Mahdi wanaadhimisha siku ya kuzaliwa mtukufu huyo huku misikiti, eh, hapa nchini hususan msikiti wa Jamkarani huko katika mji mtakatifu wa Kum ikiwa imefurika mamilioni ya Waislamu kutoka kona mbalimbali za nchi wakiwa na shauku kubwa ya kumwona mwokozi huyo wa dunia akidhihiri haraka. Kwa kawaida katika siku ya maadhimisho ya kuzaliwa Imam Mahdi, waislamu wa Iran hukusanyika kwenye maeneo matakatifu misikitini, kumbi za masuala ya kijamii na hata mitaani kufanya sherehe za aina mbalimbali, hasa kuomba dua na kusoma kasida na mashairi ya kumsifu mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahli zake watoharifu. Kwa mujibu wa wanahistoria, Imam Mahdi alaihi ssalam mwana wa Imam Hasan al Askari alizaliwa Samara nchini Iraki mwezi 15 Shaaban mwaka 255 Hijiria. Baba wa mtukufu huyo yani Imam Hasan al Askari ni imamu wa kumi na mbili wa waislamu wa madhehebu wa ya Shia. Naendelea kuchegea sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Ripoti iliyotolewa na shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF imesema kufikia tarehe ishirini na sita Februari mwaka huu kesi elfu arobaini na nane mia nane kumi na tano za kipindupindu na vifo elfu moja na mia tano kumi na tano elfu 571 vimesajiliwa nchini Malawi. Ripoti hiyo imesema kesi 229 12, na vifo 23 kati ya watoto ziripotiwa kwa ujumla nchini Malawi ziliripotiwa kwa ujumla nchini Malawi kufikia mwezi Februari tarehe 19 h2 shirika la UNICEF limetangaza kuwa karibu watoto milioni 4 na l8 nchini Malawi au mmoja kati ya wawili wanahitaji msaada wa kibinadamu. Mlipuko mbaya zaidi wa kipindupindu nchini Malawi katika rekodi umesababisha vifo vya zaidi ya watoto elfu moja mia tano wakiwemo watoto 197 tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mlipuko huu ulitangazwa kuwa dharura ya afya ya umma na serikali ya Malawi mnamo Disemba 5 mwaka uliopita. Shirika la afya duniani WHO linasaidia mamlaka hasa kwa kutoa vifaa vya matibabu na kuongeza uwezo wa upimaji. Ripoti iliyotolewa mjini Geneva imesema kuwa na mtoto mwenye utapio wa mlo mkali, kuna uwezekano wa kufa kwa mtoto huyo kwa ugonjwa wa kipindupindu mara kumi na moja zaidi ya mtoto aliye na lishe bora, na kwamba mlipuko wa kipindupindu unaweza kuwa hukumu ya kifo kwa maelfu ya watoto huko Malawi. Ripoti ya UNICEF imesema Malawi inakabiliwa na mlipuko mbaya zaidi wa kipindupindu katika historia yake. Nchi hiyo pia inasumbuliwa na mlipuko wa polio na kesi zinazoendelea za maambukizi ya covid 19 nchini. UNICEF imezipa kipaumbele wilaya sita kulingana na idadi kubwa ya vifo ambazo ni Lilongwe, Mangochi, Blantyre, Balaka, Salima na Machinga. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia ametangaza kwamba maandalizi ya mkutano wa pande nne utakaohudhuriwa pia na Iran kwa ajili ya kuanzishwa tena uhusiano kati ya Uturuki na Siria yanaendelea. Mikhail Bogdanov amesema hivi sasa wanafanyia kazi hatua za maandalizi ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Russia, Siria, Uturuki na Iran, na akabainisha kwamba wamekubaliana kutotoa maelezo hadi wakati wa kufanyika mkutano huo. Kabla ya hapo, naibu huyo waziri wa mambo ya nje wa Rasia alitangaza kwamba mnamo Desemba iliyopita ulifanyika mkutano kati ya mawaziri wa ulinzi na wakuu wa mashirika ya intelijensia ya Rasia, Uturuki na Siria mjini Moscow, ambapo washiriki waliainisha maeneo makuu ya kufanyiwa kazi kwa pamoja na kupanga utaratibu wa kitaalamu kwa ajili ya mashauriano na uratibu wa pamoja. Bogdanov ameeleza pia kwamba Iran imeonyesha hamu ya kujiunga na mchakato wa mazungumzo hayo. Hii ni katika hali ambayo katika mazungumzo ya mchakato wa Astana yaliyoanza miaka sita iliyopita kwa ajili ya kupata utatuzi wa kisiasa wa masuala Asiria, ya Siria, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Rasia na Uturuki zimekuwa zikishiriki zikiwa ndio wasimamizi wa mchakato huo. Katika taarifa ya mwisho ya mazungumzo waliofanya marais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran, Vladimir Putin wa Russia na Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki tarehe 19 Julai mwaka 2022 mjini Teheran, viongozi hao watatu walisisitiza kwamba ni Wasiria wenyewe tu ndio watakaoweza kutatua mgogoro wa nchi yao. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameitaka jamii ya kimataifa kukomesha ugaidi wa Israel na kufanya juhudi za kuhitimisha uvamizi na ukaliaji ardhi kwa mabavu unaofanywa na utawala huo wa Kizayuni. Mahmud Abbas ametoa wito huo katika mkutano wa tano wa Umoja wa Mataifa unaohusu nchi zenye ukuaji wa chini zaidi kimaendeleo unaoendelea huko Doha, Qatar. Abasa amesema tangu miaka 75 iliyopita wananchi wa Palestina wamekuwa wakiteseka kutokana na masaibu ya Nakba na maafa ya kuhamishwa kwa mabavu, wakibaki bila makazi na wanakabiliwa na jinai na uvamizi na kukaliwa ardhi zao kwa mabavu, jinai ambazo tangu mwaka 1967 zimegeuzwa kuwa ukoloni wa kudumu unaokiuka maazimio halali ya kimataifa na kutenda vitendo vya uangamizaji wa mbari. Rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina amebainisha kuwa utawala ghasibu wa Israel unalenga kubadilisha utambulisho wa mji wa Baitul Muqaddas mashariki unaokalia kwa mabavu na unaendeleza ujenzi haramu wa vitongoji na mauaji ya Palestina. Mahmud Abbas amesisitiza kuwa magenge ya kigaidi ya walowezi wa kizayuni yanachoma moto mali za wapalestina wasio wa na ulinzi kama ilivyotokea hivi majuzi katika eneo la Hawara, huku mawaziri wa Israel pia wakiwachochea kuua, kuharibu na kuliangamiza eneo hilo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Msemaji wa ofisi ya rais wa Rusia amesema Marekani ndio sababu kuu ya kurefuka vita vinavyoendelea nchini Ukraine akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari, Dmitri Peskov amesema Marekani haitaki vita vya vi Ukraine viishe na itafanya lolote kuendeleza vita hivyo. Vita nchini Ukraine pamoja na athari zake zote za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni vimeingia katika mwezi wake wa kumi na tatu na nchi za Magharibi bado zinatuma silaha kwa nchi hiyo. Maafisa wa Urusi na baadhi ya wa wataalamu wa mambo wa, na wale wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi wamevitaja vita vya Ukraine kuwa ni vita vya niaba na uwakilishi kati ya magharibi na Urusi. Moscow imekuwa ikisisitiza mara kwa mara kwamba kupelekwa silaha za nchi za magharibi huko Ukraine kutarefusha mzozo katika nchi hiyo na kuwa na matokeo yasiyotabirika. Nchi za Ulaya na magharibi kwa ujumla, hasa Marekani, zimezidisha vikwazo dhidi ya shirikisho la Rasia, na kwa hatua yao ya kuipatia Kiev kila aina ya silaha nyepesi na nzito, sio tu hazijachukua hatua yoyote ya kukomesha vita vya vi Ukraine, lakini pia zimechochea na kukoleza moto wa vita na mapigano katika nchi hiyo. Na takwimu rasmi zinaonyesha kuwa mwenendo wa kushtakiwa na kufungwa jela wanawake nchini Marekani umeongezeka maradufu kulinganisha na wanaume. Hivi karibuni matokeo ya utafiti uliofanywa na taasisi ya Thompson yalionyesha kuwa Marekani ni kati ya nchi kumi zisizo salama kwa wanawake, nafasi ambayo imesalia bila kubadilika kwa angalau mwongo mmoja sasa. Utafiti uliofanywa na kituo cha sera cha magereza nchini Marekani unaonyesha kuwa kutokana na, kwamba kutokana na kuwa na wafungwa wa kike zaidi ya laki moja na elfu sabini na mbili nchi hiyo imekuwa moja ya nchi zenye wafungwa wengi zaidi wanawake. Kulingana na ripoti hiyo, magereza ya wanawake nchini Marekani yana muundo usiofaa na hali isiyoridhisha ya kiafya. Katika ripoti hiyo imeelezwa kuwa asilimia 60 ya wanawake waliofungwa katika jela za Marekani bado hawajahukumiwa na wanasubiri kesi zao kusikilizwa. Matokeo ya utafiti wa kituo cha mpango wa sera ya magereza nchini Marekani yanaonyesha kuwa wafungwa wengi wanawake nchini humo walikuwa na hali mbaya ya kimaisha kabla ya kufungwa, kiasi kwamba asilimia 12 kati yao walipitisha kipindi cha kuishi bila kuwa na makazi kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Ripoti hiyo imeendelea kubainisha kuwa asilimia 53 ya wanawake waliofungwa nchini Marekani hawakuwa na ajira kabla ya kufungwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mchango wa NATO katika kuimarisha magaidi barani Afrika. Uwepo wa makundi ya kigaidi amilifu katika maeneo mbalimbali barani Afrika hususan katika eneo la Sahel Afrika umekuwa tatizo na kikwazo cha kurejesha amani katika mataifa ya eneo hilo. Harakati za makundi ya kigaidi katika maeneo hayo zimekuwa zikitumiwa kama kisingiziwa na madola ya kigeni cha kuingilia maswala ya ndani ya mataifa ya Kiafrika. Abdulah Diop, waziri wa mashauri ya kigeni wa Mali, anasema uingiliaji wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO umepelekea kuimarika na kupata nguvu magaidi katika nchi hiyo na nchi zote za eneo la Sahel barani Afrika kwa ujumla. E, pamoja na kuwa nchi za Afrika zinakabiliwa na changamoto nyingi katika nyuga mbalimbali mbali kama kisiasa, kiuchumi, kijamii na kiusalama, lakini uwepo wa makundi ya kigaidi katika bara hilo na wasiwasi wa kuongezeka harakati zao katika mataifa tofauti Filihali hiyo imegeuka na kuwa moja ya dagha dagha na wasiwasi mkubwa wa nchi za bara hilo. Kuhusiana na hilo, uwepo wa kundi la kigaidi la Boko Haram magharibi mwa Afrika hususan ni huko Nigeria na katika mataifa yanayopakana nayo na vilevile vile harakati za kundi la wanamgambo wa Shababu mashariki mwa Afrika hususan huko Somalia na katika nchi zinazopakana nayo na kadhalika kuwepo makundi ya kigaidi kama Daesh katika eneo la Sahel la Afrika ni mambo ambayo yamehatarisha usalama wa bara hilo na kutishia amani yake siku baada ya siku. Hali hiyo inashuhudiwa katika hali ambayo, katika miaka ya hivi karibuni, madola mbalimbali mbali ya kimagharibi yametuma vikosi vyake katika nchi tofauti za kiafrika kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Ufaransa ni mtoa wa madai mkuu kuhusiana na jambo hili. Mamia ya askari wa Ufaransa walikuwepo katika mataifa ya Sahel barani Afrika, hususan huko Mali na Bukina Faso. Uwepo wa askari hao wa kigeni haujawa na faida yoyote ile katika kudhamini amani na usalama, na badala yake harakati za kigaidi zimeshuhudiwa zikichukua wigo mpana zaidi siku baada ya siku. Utendaji mbovu wa vikosi vya Ufaransa uliifanya serikali ya Bukina Faso hivi karibuni ichukue uamuzi wa kukomesha ushirikiano wake wa kijeshi na Paris na hivyo kuvitimua vikosi vya taifa hilo katika nchi hiyo. Ukweli wa mambo ni kwamba vita dhidi ya ugaidi ni kisingizio kinachotumiwa na madola ya Magharibi kwa ajili ya kuhalalisha uwepo wao wa kijeshi katika bara tajiri la Afrika. Hii ni katika hali ambayo akthari ya matatizo ya sasa ya nchi za Kiafrika chimbuko lake ni utendaji mbaya na uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya mataifa hayo. Kwa mfano, uingiliaji wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi neto huko Libya umeifanya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kugeuka na kuwa kituo kikuu cha kujiimarisha makundi ya kigaidi barani Afrika. Hivi karibuni, Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa, aliashiria uingiliaji wa kijeshi wa Ufaransa huko Libya mwaka 2011 na akasema ilikuwa ni kosa. Macron alisema kama ninavyomnukuu, Ufaransa iliingilia masuala ya ndani ya Libya bila kuzingatia maoni na mitazamo ya wananchi wa nchi hiyo, ambapo uingiliaji huo hatimaye ulihitimisha utawala wa Kanali Muammar Gaddafi. Hivyo sisi hatukuheshimu kabisa mamlaka ya kujitawala taifa hilo. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, leo tarehe 15 Shaaban inasadifiana na siku ya kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa imamu wazama, Imam Mahdi alaihi ssalam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran imekutayarisheni kipindi maalum. ya pili na akafariki katikati ya karne ya pili ya hijiria ya Kiislamu. Na Imam Hasan al Askari aliishi katika zama ambazo palikuwa na watawala wa Bani Abbas. Hawa watawala Abbas, wa Bani Abbas ndio wale waliowapindua watawala wa Bani Umaya walifanya makao yao makuu ya dola yao ya kiislamu iwe katika nchi ya Iraq, na katika kipindi kikubwa mamlaka ya kiislamu yalikuwa yakiendesha ya mambo yake katika mji wa Baghdad, mji mkuu wa Iraq. Lakini kipindi fulani yalikuja yakahamia katika mji unaoitwa mji wa Samarra. Mji huu wa Samarra ulikuwa ni mji wa kijeshi mji ambao kambi za kijeshi zilikuweko pale kwa sababu ya kupambana na watu waliokuwa wakiitwa Uthmania au Uthmaniyuna, Ottomans au Waturuki, Waislamu Waturuki. Imam Hasani al Askari, baba yake Imam Mahdi alaihi ssalam, yeye aliishi katika mji wa Saamara. Ni katika kuishi huko katika mji wa Saamara, imamu huyu ndipo alipoitwa Imam Hasan al Askari, kunasibishwa jina lake na mji huu ambao ulikuwa ni kambi ya kijeshi. Sasa aliishi katika zama hizi, katika zama za watawala wa Bani Abbasi ambao walikuwa wameshapata fununu kwamba atakuja kuzaliwa Imam Mahdi kutokana na huyu Imam Hasan Al Askari. Kwa hiyo wakamweka chini ya vizuizi vingi, wakamweka chini ya ulinzi, chini ya himaya, ili wapate kumdhibiti, kujua nyendo zake, ili asije akazaliwa Imam Mahdi alaihi ssalam, ambaye atakayekuja kuwa ni mkombozi atakayepigana vita na watawala madhalimu, wawe ni waislamu au wasiwe ni Waislamu. Sasa katika zama zake Imam Hasani al Askari ilikuwa ni zama ambazo alizowaandaa watu ili wategemee maoni ya mafukaha, maoni ya wasomi, maoni ya maulamaa wa Kiislamu, kwa sababu alikuwa anajua baada yake tabu itakuja kuongezeka kiasi kikubwa kuliko ilivyokuwa katika zama zake. Palitokea upinzani mkubwa sana katika zama zake, sio tu na watu wa nje, bali sio tu na watawala wa Bani Abbas bali vile vile hata miongoni mwa ndugu zake, kama yule aliokuwa akijulikana kama Jaafar, ambaye ni ndugu yake wa damu. Jaafari huyu alikuwa akijulikana kama Jaafar bin Ali, lakini baadaye akawa mashhuri kwa jina la Alkadhab, Jafar muongo, ambaye alikuwa akimzulia Imam Hasani l Askari uongo wa kila aina, na hii ilitokana na mambo yaliyokuwa yakipelekea usimamizi wa fedha za umma. Imam Hasani l Askari alikuwa hataki mchezo katika masala ya fedha za umma, lazima ziende kwa jinsi Uislamu unavyotaka, na swala la kukosa uaminifu ndilo lilompeleka awe ni mwenye kugombana na ndugu yake kwa sababu ndugu yake alikosa uaminifu akashirikiana na watu waovu kwa ajili ya kutaka kumdidimiza. Na vilevile vile huyu Jafar alikuwa ni mtu mwenye kupigania cheo na ukubwa, na haya akapelekea alete chuki dhidi ya ndugu yake. Sasa tukimtazama baba wa Imam Mahdi, alaihi ssalam. Binti Rasulillahi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Hawa wote walikuwa ni watu watukufu wenye kutoka katika kizazi cha mtukufu mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni masayid, walikuwa ni watu wasomi, watu wachamungu, watu ambao waliokuwa wakiipigania dini kwa mapana na marefu. Sasa upande wa wazazi wa Imam Mahdi alayhi salam, tunaona mti wao ule wa ukoo wao unarudi kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Ama tukimrudia mama yake Imam Mahdi, tunakuta kwamba Imam Mahdi mama yake alikuwa akijulikana kama Imma Sausan katika lugha ya Kiarabu Sausan au seme Susan labda katika lugha ya Kiingereza vile vile, alikuwa akiitwa Narjis jina lingine, au akijulikana kwa jina la Raihana au akijulikana kwa jina la Swakila. Jina lililokuwa mashuhuri sana la mama huyu wa Imam Mahdi ni jina la Narjis, na mume wake Imam Hasan al Askari alikuwa akimwita kwa jina hili la Narjis. Yeye mama huyu, kama tunavyoelezwa na wanahistoria, kuna historia inayoeleza kwamba yeye alikuwa ni mwanamke wa Kirumi, mwanamke kutoka Roma, na yeye ilikuwa katika zama zake pametokea mapigano katika nchi yake. Mama huyu alikuwa ni mtoto katika wana wa watawala wa Roma. Alitekwa katika vita hivyo na baada ya kutekwa akauzwa, akawa ni mwenye kuchukuliwa mpaka katika mji wa Baghdad, na ilikuwa ni kule alipofikishwa maeneo yale, ikawa Imam Ali al Hadi akawa ni mwenye kumkomboa mama huyu, na kisha akamwozesha mtoto wake Imam Hasani al Askari, na ni kutokana na Imam Hasani al Askari na mama huyu Narjis ndipo alipozaliwa Imam Muhammad al-Mahdi alaihi salam. Tunasoma katika vitabu mbalimbali habari zinazoeleza juu ya uwepo wa Imam Mahdi alaihi salam. Kwa mfano, kuna kitabu za Ad-Dar Qutni yeye amepokea hadithi kutoka kwa Mahadiyu hadhihi lumma, mtume anasema kutoka kwetu sisi ndipo atakapopatikana mahadii wa umma huu. Mahdi manake mwenye kuongoza, huyo kiongozi atakayekuja kuongoza umma huu ambaye atakayekuwa ni mkombozi, atakayekuwa ni mpigania haki, mwenye kuwakomboa watu kutoka katika dhulma na uonevu na ujeuri, huyo atatoka katika kizazi chetu, alladhi yusalli isa Baada ya kuja Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa sababu manabii hawana ile kuoverlap kuingiliana. Akija akianza kuja nabii mmoja, akija mwingine, unabii wa huyu aliokuja kabla unakwisha unakoma pili pale yule mwingine anapoanza kazi yake. Nabii Isa naam, alikuwa ni nabii. Nabii Isa alikuwa ni mtume lakini utume wake ulisimama pindi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alivyokuja. Kwa hiyo zama hizi tunazoishi sisi ni zama za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni zama za utume wa mtume wa mwisho Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, si zama za nabi Isa alaihi ssalam. Nabi Isa wakati wake umeisha, lakini kwa kuwa alikuwa hajamaliza muda wake hapa duniani wa kuishi, atarudi tena. Atakaporudi atakuja kuitia nguvu dini ya Kiislamu, ndiyo imani yetu. Yeye nabi Isa hatokuja kama mtume mpya, na ndo sababu atakapokuja kuonyesha cheo cha imamu Mahdi ataswali nyuma yake yeye Nabi Isa hatokuwa imamu, bali atakuwa maamuma. Sasa isije ikawachanganya watu kuona kwamba vipi, huyu alikuwa mtume. Imam Mahdi si mtume? Naam, na Imam Mahdi si mtume, ni imamu. Vipi mtume aswali nyuma ya mtu ambaye si mtume? Kicheo hawa hawaligani. Naam, sababu ni hiyo, kwamba atakapokuja Nabi Isa hatokuja kama mtume mwenye ujumbe mpya, bali yeye atakuja katika zama za Mtume Muhammad. ya Imam Husein kisha akasema min hadha, kutokana na huyu Huseini yakunu mahdiyu hadhihi lumma, ndio Mahdi wa umma huu, atatokana na kizazi cha Husein. Sasa hapa kuna nukta muhimu ya kuizingatia, nayo huyu Imam Husein ambaye tunayemzungumza yeye, katunukiwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwamba maimamu hawa ambao tumewataja mababa zake Imamu Mahdi wametokana na hicho kizazi cha Huseini. Kizazi hichi baba, baba wa asli ni Ali bin Abi Talib, na mama ni Fatimatu Zahra. Wao wawili wamewazaa Imam Hasan na Imam Husein. Imam Husein katunukiwa kizazi cha maimamu, wametokana na yeye. Hii ni sharaf, wala hamna mtu anayechagua isipokuwa ni yeye, Allah azza wa jalla, Mwenyezi Mungu Mtukufu. Na hatuna sisi isipokuwa ni kuridhia. Sasa Imam Mahdi anatokana na kizazi cha Imam Husein kama alivyosema mwenyewe Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Haya, turudi sasa kwa Imam Hasani l Askari. Imam Hasani l Askari, katika zama zake kulikuwa kuna mambo mengi sana ambayo yamepita, ya fitna, mambo mengi ya vurugu, mambo mengi ya uonevu, mambo mengi ya ukandamizaji. Zama zake zilikuwa ni zama za tabu sana, ambazo zimeletwa na watawala wa Bani Abbas. Hawa watawala walikuwa wajeuri sana. Tunaona Imam Hasani l Askari njia alizozitumia katika kuutayarisha umma kwa sababu anajua atazaliwa huyu mtoto ambaye ni Mahdi. Akija, akizaliwa huyu, itakuwa pana hekaheka heka, patashika, vurugu za kutaka kummaliza. Na yeye ashaelezwa kutoka kwa mababa zake, kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Kwa hiyo akawa ameuandaa umma namna gani ya kukaa tayari ili umma uwe hautegemei nguvu za dola katika kuendesha mambo ya kiislamu kwa sababu kuna hatari katika baadhi ya nchi, ikiwa maulamaa wanatawaliwa na dola, watakuwa hawana kauli zao wao wenyewe, na haya tumeyashuhudia katika baadhi ya nchi. Atakuwa mtu ni mufti wa dola, lakini hawezi kutoa fatwa kwa mujibu wa yeye anavyojua na anavyoamini, kwa sababu dola imemkandamiza. Imam Hasani al Askari alikuwa akiyajua haya kwamba yatatokea, na hasa katika zama za Bani Abbas ndipo alipoanzisha nidhamu ya uwakili kuwa na mawakili hawa, mawakili wanawasiliana na yeye na hawa mawakili wanachukua rai zake, namna gani ya kugawa haki za watu zinazofungamana na fedha, mali, kujibu maswali na mambo mengine mbalimbali kwa Imam Hasan al-Askari. Kwa kutumia fursa hii, ndipo alipokuwa na mawakili ndani ya mji wa Samarra, mawakili wake katika miji mbalimbali ikiwemo mbali, Baghdadi, Basra, Kufa na Najaf na kwingineko na halikadhalika kutoka nje ya nchi ya, ya Iraq. Kwa mfano katika miji ya karibu ya nchi ya Iran kule nako walikuwa na mawakili wake. Hawa walikuwa wakiwasiliana naye yeye na yeye akiwapatia majibu kwa kupitia barua na akiwaelekeza nini cha kufanya, na ilipofika katika mwaka wa 255 wa Hijiria ndipo alipozaliwa Muhammad Al-Mahdi Muhammad, huyo Imam Mahdi ambaye watu watamsubiri ili adhihiri aje ijaze haki na usawa na uadilifu hii dunia baada ya kuetajaa dhulma na uonevu na kila aina ya unyanyasaji. Alipozaliwa Imam Mahdi, Imam al-Askari aliwaita watu wake wa karibu na kuwaonyesha mtoto huyu akawaeleza kwamba huyu ndiye atakayekuwa Mahdi, huyu ndiyo Mahdi, huyu ndiye atakayekuwa imamu baada yangu. Na akawaonyesha mtoto akawaeleza habari wale watu wake wa karibu, wakawa habari hii wameificha. Sasa. Tukija katika vitabu mbalimbali mbali, vya Kisuni na Kishia, habari hizi zimeelezwa kwamba imamu Mahdi alizaliwa na kuzaliwa kwake ilikuwa ni katika tarehe kumi na tano ya mwezi wa Shaaban mwaka wa 255 wa Hijra. Sasa ikiwa habari hii imezungumzwa na baba yake na mama yake alikuwa mjamzito kwa mujibu wa wanawake waliokuweko katika wakati ule, akiwemo bibi Hakima ambaye alikuja kumsaidia kujifungua mtoto Imam Mahdi. Sasa tunapozungumza habari hii na tukakuta kwamba vitabu vya historia vimeeleza kwamba Imam Mahdi alizaliwa, panakuja sasa maswala mengine mbalimbali mbali, hususan katika watu ambao hawajawahi kusikia habari hii, maswali wanaanza kuyauliza na wana haki ya kuuliza. Je, kama alizaliwa katika mwaka wa 255 wa hijiria, huyu Imam Mahdi bado yuhai au alikufa? Majibu tunayoyapata ni kwamba yuhai, kwa mujibu wa madhhab ya Ahlulbait wanasema, kwa mujibu wa hadithi zilizopokelewa kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, ni kwamba imamu huyu atakuwa na ghaiba mbili, na hal kadhalika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imam Jafar Sadik alaihi salam, atakuwa imamu huyu Mahdi ana ghaiba mbili, ghaiba ya fupi na ghaiba ndefu. Nini ghaiba? Yani atakuwa katika maisha ambayo akiingia katika maisha hayo hatoweza kutambuliwa, sio kama amejificha. Hii fikra ya kuwa amejificha si fikra sahihi. Atakuwa anaishi maisha ya kawaida kama wanavyoishi watu wengine, lakini watu watakosa kumtambua kama yeye ndiyo Mahdi. Na pindi atakapodhihiri, wale watakaokuja kumwona wakati huo watasema ala! kumbe huyu ndio Mahdi . Kwa hiyo haina maana kwamba amepotea, amejificha, hajulikani alipo. Aa, sisi hatujui kweli yuko wapi, kwa maana ya kwamba hatumjui yeye mwenyewe ni yupi, hatujui ile ficha yake iko vipi, mwonekano wake ukoje, hilo ndilo ambalo hatulijui. Labda tunapishana naye, labda tunaswali naye, wanaokwenda hija wanakutana naye, lakini bila ya kumtambua kama huyo ndio Imam Mahdi hiyo ndio maana sahihi ya ghaiba na ama. Hali kadhalika tukirudi kwamba baada ya kuzaliwa akawa amekaa muda wa miaka mitano, kisha baba yake akafariki, Imam Hasan al Askari ambaye tunayomzungumza hapa. Imam Mahdi alayhi ssalam alitokea kama kijana mdogo, akaja akawatolea watu salam na akaswalisha swala ya jeneza ya baba ake, yake. Yeye ndo alioiswali baada ya huyu mjomba wake au ami yake ambaye anaitwa Jafar bin Ali aliopewa jina la Alkadhab, muongo, kutaka kuswalisha kumswalisha kaka yake. Imam Mahdi akaja akamsogeza pembeni, akaambia hii ni haki yangu, mimi ndiye mwenye haki ya kumswalisha baba yangu. Sasa haya yote tunayapata kuonyesha kwamba namna gani Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, innama amruhu idha arada shaian an yaqula lahu kun fayakun. Mwenyezi Mungu Subhanahu wataala, yeye mwenye uweza, pindi anapotaka jambo liwe kwake ni kun fayakun, huliambia kuwa na jambo hilo likawa. sitabu sisi kama waumini wa dini ya Kiislamu kufahamu kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anaweza kuamua akamrefushia mtu umri wake, akakirefushia kiumbe umri wake. Kwa hesabu zetu sisi kile kiumbe kinatakiwa kife baada ya miaka kadhaa kwa desturi tulizozizoea, lakini kwa Mwenyezi Mungu hakuna kwamba ni lazima yake, ni mwenyewe yafalu ma yasha, anafanya anachokitaka. Na ni kutokana na hili basi, kuna mifano kadha wa kadha. Ibilisi mpotezaji malun Ibilisi yu hai, wala hakuna Mwislamu yoyote anaweza akasema Ibilisi hayuko hai. Ibilisi yu hai tangu wakati wa nabii Adam alaihi ssalam, kapita kwa zama za mitume hao wote mpaka kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, mpaka leo ibilisi yu hai. Sasa kama ibilisi mpotezaji yu hai, mwenyezi mungu subhanahu wa taala anashindwa kumuweka huyu imamu Mahdi awe hai tangu kutokea mwaka 255 wa Hijiria? Na mbona kuna viumbe vingine tu mbalimbali ambavyo vimeishi miaka mingi tu na mpaka leo bado vipo? Tunaambiwa kuna baadhi ya miti imeishi miaka chungu mzima na mpaka leo bado iko hai. Mti kitu cha kawaida, mti eh, wamekufa waliokufa, miti ile bado iko pale pale deo. Mathalan katika nchi ya Japan, unasikia kwamba kuna miti ina zaidi ya miaka elfu tatu. Wajapani wenyewe wamehifadhi historia zao hizo, wanakueleza mti huu ni tangu miaka elfu tatu. Uhai mti uko hai. Mwenyezi Mungu anashindwa kumweka mja wake kuwa hai. Haya masala ya uhai si masala ambayo yapo kati mikononi mwetu, Tunamwachia Allah subhanahu wa ta'ala, lakini kutokana na kizazi cha Ahlul Bait alaihim wasallam wanatuonyesha kwamba huyu imamu Mahdi yuhai yakhruju atakuja kutoka, yadhharu atadhihiri, yali atakuja sasa. Kuja kwake ndiyo huku kupitia kwa baba yake na mama yake, na Imam hasan l Askari yeye anasema huyu mtoto wangu ndiyo Mahdi. Wewe ukaja ukataka kumkanusha huyu, unamkanusha mtoto wa watu ambaye si mtoto wako. Sasa hiyo ni mushkili wako wewe unayetaka kukanusha, lakini baba yake na mama yake washasema huyu ni mtoto wetu. Kwa hiyo usiingilie maisha ya watu ambayo usiyoyajua, bali kubali kauli wanazozitoa wao wenyewe. Kwa hiyo hilo tunalijibu hivyo. Ama tukija katika swala ambalo lingine linaulizwa sasa, huyu anawanufaisha vipi watu akiwa yuko katika ghaiba, maana yake hayupo na sisi dhahir, manufaa gani yanapatikana? Ndipo pale ilipokuja hadithi kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi salaam kwamba yeye atawanufaisha watu kama ambavyo jua linavyo wanufaisha watu na viumbe wengine, ingawaje jua hili huwa limefunikwa na mawingu. Kufunikwa kwa jua na mawingu hakuna maana ya kuwa jua haliko, bali jua liko, na ndio maana solar energy ikaendelea kupatikana na nguvu nyingine mbalimbali zikawa zimepatikana. Jua liko, lakini limefunikwa na mawingu faida zinapatikana, lakini kwa mujibu wa desturi zetu, sisi tumezoea kwamba mwalimu lazima awe hadhir mbele yako akufundishe ndipo wewe upate kusoma. Hatujazoea njia nyingine mbalimbali mbali, na ndio maana maswali yetu yakawa ni maswala ya kuulizia mambo dhahir dhahir. Lakini kwa nini isiwe mathalan, huyu Imamu Mahdi yupo anatuombea dua, na dua anayoiomba mtu kumwombea mtu aliokuwa mbali, mtu kando, ili na athari kubwa Wapenda wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya. Ni matangazo mubashara tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jome jam hapa mjini Teheran, na leo ikiwa ni Jumatano njema kabisa ya tarehe nane Machi elfu mbili na ishirini na tatu, ambayo ni sawa na maadhimisho ya siku ya wanawake duniani. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. tunalianza jamvi la macho yetu magazetini, kwanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwanahabari lina habari kuu isemayo: miaka miwili ya mama wa demokrasia, hakuna uhasama, visasi wala matukio mabaya ya kisiasa nchini, kuweka rekodi leo kuhutubia mkutano wa baraza la wanawake la Chadema. Habari hii kuu imeambatana na picha ya Mama Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, upande wa kulia kabisa juu katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili. Ikumbuke kuwa leo ni siku ya wanawake duniani, yaani tarehe nane mwezi Machi, ambayo wanawake duniani kote huadhimisha siku adhimu kila mwaka. Nikita na habari kuu, habari nyingine inazozidondoa kutoka gazeti la Mwanahabari zinasema Ngorongoro na TANAPA zashiriki maonyesho makubwa ya utalii duniani nchini Ujerumani. Ajali ya basi yaua watu tisa Katavi na kujeruhi thelathini. ACT e, asema mikopo kausha damu inasambaratisha familia na wanandoa. Na Majaliwa asema Rais Samia anatamani kuona mabadiliko sekta ya kilimo, awaambia wanamsomera kwamba serikali inataka kulitumia kuwa eneo la mfano kwa ufugaji wa kisasa na kibiashara, huku akiziagiza halmashauri za mji Handeni kuingiza mahitaji ya kijiji cha Msomera mwaka ujao wa fedha gazeti la Nipashe kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa maadhimisho ya siku ya wanawake duniani chini ya habari yake kuu isemayo, siku ya wanawake duniani, wachambuzi watoa neno; Rais Samia, mkutano wa Bawacha azidi kung'ara kimataifa. Aidha limeandika ajali ya basi ilivyoua watu tisa na kujeruhi wengine thelathini, eahi 0 i mwanafunzi abwawa madai ya kuiba duka la Mpesa, na Yanga yasema bamako hawatoki leo. Gazeti la Tanzania Leo kwa upande wake limeandika CHADEMA wasubiri baraka za Samia, jinamizi la uongozi na msuguano vyaendelea kuwatesa vikao, kamati za bunge kuanza rasmi Machi 13, Tanzania na Denmark zaweka mkakati wa pamoja mabadiliko ya tabia ya nchi, serikali atoa milioni 160 kwa vikundi 29 vya ujasiri ya mali, na vituko vya Yesu watongareni vyazua mjadala wakati huo huo gazeti la serikali la habari leo tunasoma kutoka katika gazeti hili la serikali la habari leo tunasoma wanawake wasema asante sana samia uongozi na uchumi wabunge kupokea mapendekezo ya bajeti jumamosi dr msola na kigogo tfri wahojiwa sakata la mbolea ajali za ua 19 katavi na geita na kujeruhi 40 majaliwa ak akabidhi Msomera na kutoa maagizo. E, CCM yatoa agizo, fidia mashamba ya ngano. E, kijana kotini adaiwa kuharibu mali za milioni zipatazo arobaini na tisa kanisani, na mwanafunzi kidato cha nne avunja duka auwawa nchini Kenya. Naanza kuliangazia gazeti la The Star huku habari yake kuu ikiwa ni hii inayosema namna ya tani alivyoidhinishiwa kiasi cha shilingi bilioni 15 katika kipindi cha dakika 26. Mdhibiti wa bajeti za serikali afichua, asema alilazimishwa kufanya hivyo. Katibu mkuu wa muungano wa walimu wa sekondari Kenya amekosoa timu ya uhakiki wa elimu ya watu 49 wa kuwa inapotosha nchi. Ametaka kikosi hicho kuvunjiliwa mbali. Una muda hadi leo usiku wa manane. Ni matamshi ya Raila akimhutubu eh, rais eh, Ruto. Kiongozi wa muungano wa Azimio nchini Kenya, Raila Odinga amemkumbusha Rais William Ruto kwamba ana muda hadi kufikia leo usiku wa manane awe amejibu malalamiko ya Azimio waliowasilisha katika bustani ya Jivanji jijini Nairobi. Akizungumza jana, Raila amebainisha kuwa muungano wa azimio utasonga mbele na hatua nyingine kubwa kesho Alhamisi iwapo rais Ruto atashindwa kuheshimu matakwa yao. Matiangi kukabiliwa na mashtaka ya uhalifu baada ya kukataa kuhojiwa. Na zinahitajika shilingi milioni mia nane ili kuzuia kutoweka ziwa Kenyatta huko Lamu, nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo likaandika, Uhuru alivyo mnasua Matiang'i. Duru zinasema DCI walihofia kuzuka kwa fujo endapo Uhuru angeungana na Raila. Imebainika kuwa maafisa wa idara ya upelelezi wa jinai Kenya DCI walimwachia Uhuru, aliyekuwa waziri wa usalama wa taifa wa ndani wa Kenya Fredi Matiang'i, baada ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta kutishia kwenda mwenyewe kumtoa UDA hatarini kujikwaa kama Jubilii. Rais Ruto yuko katika hatari ya kurudia kosa la Uhuru kwa kushinikiza vyama washirika vivunjwe. Taifa Leo aidha likaendelea kuandika, mkuu wa, wa chuo kikuu arudi kazini. Naibu kansela chuo wa chuo kikuu cha Meru amerejea kazini kufuatia hatua ya waziri wa elimu wa Kenya Ezekiel Machogu kubatilisha uamuzi wa kumfuta. Na wanasiasa akifua mbele kwenye mchujo wa kumsaka mkuu wa KPA wanasiasa waaminifu kwa serikali ni kati ya watu kumi na mbili wanaotarajiwa kuhojiwa ili kujaza nafasi ya mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya bandari za Kenya KPA. mnaendelea kutegea sikio matangazo haya na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia, Leo Katika Historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 8 Machi mwaka 2000 na 23. Siku kama ya leo miaka 1189 iliyopita alizaliwa Imam Mahdi alaihi salam, mwokozi wa ulimwengu katika mji wa Samara kaskazini mwa Baghdad, mji mkuu wa Iraki. Yeye ni mwana mpendwa wa Imam Hasan al Askari ambaye ni mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa walakabu mashuhuri za Imamu huyo wa zama ni Almahdi ambayo ina maana ya mtu aliyepewa hidaya na kuongozwa, na Al-Qaim kwa maana ya atakayeanzisha mapambano. Imam Mahdi alipitisha miaka mitano ya kwanza ya uhai wake akiwa na baba yake mpendwa Imam Hasan Al Askari alaihim assalama. Alichukua jukumu la kuongoza umma wa Kiislamu kama imamu baada ya kuuawa shahidi baba yake mtukufu, na kisha akatoweka na kwenda ghaiba kutokana na amri ya Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka sitini na tisa. Mtukufu huyo alikuwa akiwasiliana na kuwaongoza Waislamu kupitia wawakilishi wake maalumu. Baada ya hapo, na kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Imam Mahdi alayhi ssalam alienda kwenye ghaiba kubwa na ya muda mrefu na atadhihiri tena duniani wakati mwafaka ambao Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ataona unafaa. Atakapodhihiri ataujaza ulimwengu kwa uadilifu na usawa baada ya kujaa dhuluma na uonevu. Siku ya kuzaliwa mtukufu huyo huadhimishwa nchini Iran kama siku ya waliodhulumiwa kote duniani. Siku kama ya leo miaka hamsini na tano iliyopita ilianza harakati ya ukombozi ya Moro dhidi ya utawala wa dikteta Ferdinand Marcos nchini Ufilipino. Dikteta Marcos alikuwa mshirika na mwitifaki mkubwa wa Marekani, na katika utawala wake wa kidikteta maelfu ya Waislamu wa Ufilipino waliuawa au kufungwa jela. Harakati ya ukombozi ya Moro ilipambana kwa ajili ya kupigania haki za Waislamu na ilihesabiwa kuwa harakati kubwa zaidi iliyopinga utawala wa Marcos nchini Ufilipino. Baada ya Marcos kuondoka madarakani hapo mwaka 1986 harakati ya Moro ilikubali kutia saini makubaliano ya amani na serikali ya Manila. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa wa bomu la kutegwa garini mjini Beirut, Lebanon, ambapo watu wasiopungua 45 waliuawa na wengine 175 walijeruhiwa. Mlipuko huo ulitokea karibu na msikiti unaotumiwa na Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Mlipuko huo ulifuatia mlipuko mwingine mkubwa zaidi uliotokea mwaka 1983 ambapo watu wasiopungua 61 waliuawa kusini mwa bandari ya Tyre nchini Lebanon. Na leo tarehe 8 Machi inatambuliwa kuwa siku ya kimataifa ya mwanamke. Awali siku hii ilianzishwa kama tukio la kisiasa la kisoshalisti, lakini baadaye liliingia katika utamaduni wa nchi nyingi duniani. Siku ya kimataifa ya mwanamke inayoadhimishwa katika nchi nyingi duniani imepoteza sura yake ya kisiasa na sasa limekuwa tukio linalotumiwa na wanaume kudhihirisha upendo wao kwa wanawake. mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba, Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi siku hiyo kama siku ya haki za wanawake na amani ya kimataifa. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya.