Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119, A'udhu billahi minash shaitanir rajim bismillahir rahmanir rahim fakulu min Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa kwa Imam wazama Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kipindi hicho kitafuatiwa na kipindi cha hakika ya Wahabi, dua ya mwezi huu mtukufu wa Shaaban na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya takriban muda wa dakika moja hivi na ushei tutayaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa moja na nusu siku ifuatayo. Sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema Irani iko tayari kuzipatia nchi za Afrika teknolojia mpya. Wataalamu waeleza kwamba ziara ya rais wa Ufaransa barani Afrika haikufanikiwa. Rais wa Afrika Kusini afanyia mabadiliko baraza la mawaziri, ateua makamu mpya wa rais. na China yaonya sera za Marekani kuwa zinaweza kuibua migogoro na makabiliano. Sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran iko tayari kuzipatia nchi za Afrika elimu na teknolojia mpya ili kurahisisha ushiriki wa sekta binafsi katika uhusiano wa pande mbili. Rais wa Iran aliyesema hayo Jumatatu jioni mjini Tehran wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na washiriki wa kikao cha kwanza cha ushirikiano wa sayansi na uchumi kati ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na nchi za afrika magharibi. Rais amesisitiza kuwa Iran iko tayari kuimarisha uhusiano na nchi zote za Afrika, hasa nchi za magharibi mwa bara hilo. Katika kikao hicho, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Afrika ni bara tajiri ambalo lina nguvu kazi yenye uwezo pamoja na utajiri mkubwa wa akiba ya mali asili. Aidha, amesisitiza kuwa kustawishwa uhusiano wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Afrika ni kwa lengo la ustawi na maendeleo ya mataifa yote ya Afrika. Aidha, Rais Raisi amesisistiza kuhusu umuhimu wa kufahamu uwezo, vyanzo na nyuga za ushirikiano sambamba na kubadilishana uzoefu baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi. Rais wa Iran ameashiria pia ustawi mkubwa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nyuga za uhandisi, vifaa vya tiba, dawa, teknolojia, nano, mashine za kilimo, biolojia sayansi na teknolojia mpya. Amesema Iran imepata ustawi huo pamoja na kuwepo vikwazo vingi dhidi yake, na akaongezea kwa kusema Iran iko tayari kuzipatia nchi zinginezo zikiwemo za Afrika elimu na teknolojia mpya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema jamhuri ya Kiislamu kamwe haitarudi nyuma hata chembe moja kuhusu msimamo wake wa kuunga mkono mukawama na kupigania ukombozi wa Palestina. Akihutubia kongamano la diplomasia ya mukawama mjini Tehran hii leo, Amir Abdullahian amesema Wairan wote wataendelea kushikamana na kadhia Palestina hadi kuanzishwa serikali ya umoja Palestina ambayo mji mkuu wake ni Baitul Muqaddas. Kwengineko, katika hotuba yake Amir Abdullah yani ameashiria kusimama kidete Iran katika njia ya diplomasia na mazungumzo ya kufufua makubaliano ya nyuklia ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na kueleza azma ya Tehran ya kuendelea na jitihada zake za kufikia makubaliano kwa kuzingatia masilahi yake ya kitaifa. Ameongeza kuwa Iran kamwe haitajiondoa katika meza ya mazungumzo na imethibitisha kwamba haijawahi kulegeza msimamo kuhusu mstari wake mwekundu, hata wakati wa ghasia za hivi majuzi hapa nchini zilizoungwa mkono na madola hasimu ya kigeni. Iran imeionyesha dunia kuwa mpango wake wa nyuklia unafuatilia malengo ya amani kwa kutia saini makubaliano ya nyuklia ambayo yanajulikana rasmi kama mpango kamili wa utekelezaji wa pamoja, JCPOA, na mataifa sita ya dunia, yaani Marekani, Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China. Ziara ya hivi karibuni ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa barani Afrika haikufaulu. Hayo ni kwa mujibu wa wataalamu kadhaa wa masuala ya Afrika na wanaharakati wa mashirika ya kiraia. Wiki iliyopita, Macron alitembelea Gabon, Angola, Jamhuri ya Kongo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC ikiwa ni katika jitihada zake za kuhuisha satwa ya ufaransa katika nchi hizo. Akiwa Gabon, Macron alitangaza mwisho wa sera ya Frank Friuku, ambayo ni sera ya satwa ya ufaransa katika makoloni yake ya zamani barani Afrika. Macron alidai kwamba Paris ni mpatanishi asiyeegemea upande wowote ambaye jukumu lake si kuingilia siasa za ndani. Hata hivyo, mwanaharakati Shekh Fall akizungumza na shirika la habari la Anadolu amesema Macron anaendelea kuidharau Afrika na akaongezea kwa kusema, ikiwa Macron angetoa kauli hiyo ya Frank Afrika imekwisha mwishoni mwa ziara yake baada ya kukutana na viongozi wa Afrika, inaweza kuwa na maana. Kauli hiyo imejaa dharau na kiburi. Faul, ambaye ni mwanzilishi wa vuguvugu vugu la kiraia la Africtivistes amesema wito wa Afrika kuwa na uhuru kamili ulimlazimisha Macron kufanya ziara hiyo. Abdunur Toumy, mtafiti katika chuo cha mafunzo ya mashariki ya kati ORSAM Turkia, amesema Macron bado anaona Afrika kama uwanja wake wa kujifaragua na kufanya inavyotaka. naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Rais Siril Ramafosa wa Afrika Kusini ametangaza mabadiliko ya baraza la mawaziri na kumteua makamu mpya wa rais na mawaziri kadhaa. Nimeamua kumteua bwana Paul Mashatile kama makamu wa rais wa jamhuri, Ramafosa amesema katika hotuba yake aliyotoa kwa njia ya televisheni jana usiku. Uh, Mashatile anachukua nafasi ya David Mabuza ambaye alijiuzulu mwezi uliopita. Mashatile mwenye umri wa miaka 61 anahudumu pia kama naibu rais wa chama tawala cha African National Congress, ANC. Rais Ramaphosa pia ameanzisha wizara mbili ikiwemo ya umeme na nyingine ya mipango, ufuatiliaji na tathmini ambayo itazingatia zaidi utendaji wa serikali. Amemteua Kogistensho Ram Kogopa kama waziri katika afisi ya rais anayeshughulikia umeme. Sasa atakuwa na jukumu la kusuluhisha mzozo wa sasa wa umeme unaokabili nchi hiyo yenye uchumi mkubwa zaidi wa kiviwanda barani Afrika. Afrika Kusini inakabiliwa na tatizo kubwa zaidi la umeme kuwahi kutokea katika miongo kadhaa, huku umeme ukiwa unakatika mara kwa mara hadi saa sita kwa siku. Kazi ya msingi ya waziri mpya itakuwa kupunguza kwa kiasi kikubwa uhaba wa umeme kama jambo la dharura, kiongozi huyo Afrika Kusini amesema. Na waziri wa mambo ya nje wa China King Gang ameonya kuwa yamkini ikawa vigumu kuepuka migogoro na makabiliano na Marekani iwapo Washington itaendelea na sera zake za kutojali katika uhusiano na Beijing katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari kama mwanadiplomasia mkuu wa China hapa hii leo, Qin amekosoa vikali sera za Marekani na kuahidi kuimarisha uhusiano na Rusia. Qin ameendelea kusema kuwa Marekani ina mitazamo isiyo sahihi na ya upotoshaji kuhusu China, huku akibainisha kuwa Marekani inayechukulia China kama mpinzani wake mkuu. Waziri wa mambo ya nje wa China ambaye hadi hivi majuzi alikuwa balozi wa China nchini Marekani ameonyesha ukali katika mkutano wake wa kwanza na wanahabari kama waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Aidha amesema ikiwa Marekani haitapiga breki na kuendelea na mkondo wake mbaya, hakuna kinachoweza kuzuia janga litakalosababishwa na migogoro na makabiliano. Amebainisha kuwa Marekani inapaswa kufahamu kuwa maendeleo ya nchi nyingine hayataidhofisha. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa China amesistizia suala la Taiwan kwa kusema ni msingi wa kisiasa wa uhusiano kati ya China na Marekani, na mstari wa kwanza mwekundu ambao haupaswi kuvukwa, akimaanisha hatua za uchochezi za Washington. Aidha, ameitaka Marekani kutoingilia masuala ya ndani ya China. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Naam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu mapitio ya mkutano wa kwanza wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na mataifa ya Afrika Magharibi. Katika siku ya kwanza ya mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na mataifa ya Afrika Magharibi kumetiwa saini hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na utalii. Mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi ulianza jana Jumatatu hapa mjini Tehran. Mawaziri, mabalozi na wawakilishi wa sekta za biashara nishati na viwanda wa Iran na wa nchi za Afrika Magharibi wanashiriki katika mkutano huo wa siku tatu. Muhammad Mohber, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kusainiwa hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na utalii katika siku ya kwanza ya mkutano huo baina ya Jamhuri ya Kiislamu na mataifa hayo ya Afrika kunaonyesha azma na irada thabiti ya kisiasa ya pande mbili ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano baina yao. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa serikali ya awamu ya tatu ya Rais Ibrahim Raisi itafanya kila iwezalo kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Afrika. Amebainisha kuwa mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi za Afrika magharibi yanaunda asilimia arobaini ya biashara zote baina ya Iran na bara la Afrika na kwamba hakuna haja na kwamba kuna haja ya kunyanyua zaidi kiwango hicho cha ushirikiano. Ukweli wa mambo ni kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan serikali ya awamu ya kumi na tatu chini ya uongozi wa Ibrahim Raisi imekuwa ikitoa kipaumbele katika sera zake za nje juu ya suala la kuimarisha uhusiano wake na mataifa mengine hususan ya kiafrika na kusukuma mbele gurudumu la sera za kigeni zenye uwiano. Katika kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, Tehran imetangaza mara chungu nzima kwamba inalipa kipaumbele suala la kuwa na ushirikiano na mahusiano mazuri na mataifa ya kiafrika. Katika kipindi hiki, jumbe mbalimbali mbali za kiuchumi kutoka mataifa ya kia Kiafrika kama Nigeria, Ivory Coast, Kenya, Tanzania, Cameroon, Senegal, Gine na Mali zimetembelea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aidha, takwimu zinaonyesha kuongezeka kwa mahusiano ya kibiashara ya Iran na Afrika katika kipindi cha miezi minne iliyopita, kiwango cha uingizaji na usafirishaji wa bidhaa baina ya Iran na mataifa ya Afrika Kilifikia dola bilioni moja na milioni 56. Kiwango hicho ni ongezeko la asilimia 39, ikilinganishwa na kipindi kama hiki mwaka uliopita. Reza Fatemi Amini, waziri wa viwanda, madini na biashara wa Iran ameashiria kukuwa mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi za Kiafrika katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita na kueleza juu ya kuongezeka maradufu usafirishaji wa bidhaa za Iran kuelekea barani Afrika. Pamoja na hayo, kiwango cha biashara kati ya Iran na bara la Afrika ni kidogo, kwani filhali bidhaa zinazoingizwa Iran kutoka Afrika zinakaribia thamani ya dola bilioni 600 huku hisa ya Iran ikiwa haifiki hata dola bilioni 2. Hii ni katika hali ambayo kwa upande wa kiuchumi bara la Afrika linazingatiwa mno na mataifa ya viwanda ambayo yamekuwa yakihaha kuhakikisha yanawekeza katika bara hilo na hivyo kujidhaminia maslahi yao kupitia utajiri mkubwa wa Afrika. Kuhusiana na hilo, Rais Ibrahim Raisi sambamba na kuashiria udharura wa kustawisha ushirikiano wa kiuchumi wa Iran na mataifa ya Afrika hususan katika nyuga za nishati, uhandisi, ufundi, usafiri na uchukuzi, kilimo na madini amesema takwimu za sasa za mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na Afrika haziridhishi. Hasa kwa kuzingatia uwezo na umuhimu wanaotoa viongozi wa Tehran kwa mataifa ya magharibi mwa Afrika, ilitarajiwa kuweko mabadiliko makubwa zaidi ya ushirikiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya pande mbili. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mbara mwezi ilikuwa inaangaza, nuru ya mwezi ilikuwa imetanda katika kila kona ya mji wa Samarra Iraq, kimya kilihinikiza. Ilikuwa ni alfajiri ya mwezi kumi na tano Shaban mwaka 255 hijiria, ni katikati ya mwezi wa Shaban. Bibi Hakima, shangazi wa Imam Hasan Askari alaihi ssalam, naye alikuwepo nyumbani kwa Imamu ili kuonana na jamaa zake. Wakati alipoazimia kuondoka na kurejea nyumbani kwake, Imam Hasan Askari alaihi ssalam alimzuia akimwambia: shangazi yangu mpendwa, usiku wa leo usiondoke, baki nasi ahapa nyumbani. Hakima alijibu akisema, leo nimekaa nanyi sana hapa nyumbani, kwa nini huniruhusu kuondoka? Imamu alimwambia, leo hapa nyumbani atazaliwa mtoto ambaye kupitia kwake Mwenyezi Mungu ataijaza dunia elimu, imani, uongofu na nuru baada ya dunia kujaa dhuluma na maovu. Baada ya kusikia maneno hayo, Bi Hakima aliuliza kwa shauku na furaha, mwana huyo mtukufu atazaliwa na Nargisi? Imam alijibu nam, atazaliwa na Nargisi. Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inatoa mkono wa baraka na fanaka kwenu nyinyi nyote kwa mnasaba wa maadhimisho kukumbuka siku alipozaliwa Ya Allah. Kwa karne nyingi ulimwengu unasubiri kudhihiri mwokozi wa ulimwengu aliyeahidiwa. Watu waliodhulumiwa wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri mtukufu huyo ili aje aziburudishe nyoyo zao kwa upepo mwanana wa alfajiri iliyojaa nuru na kuondoa machovu katika nyoyo zilizochoka. Imani ya Imam Mahdi kwa upande mmoja inapuliza uhai mpya katika mwili wa jamii ya mwanadamu, na kwa upande wa pili inatoa bishara njema ya kupatikana saada na utukufu wa mwanadamu, wakati jua hilo tukufu, yani Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, litakapochomoza. Imam Mahdi ni mwana wa Imam Askari alaihi salam kutoka kizazi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa mama yake ni katika wajukuu wa mfalme wa Roma ambaye aliolewa na Imam alaihi salam katika kisa cha ajabu. Imam Hasan Askari alaihi salam alilazimika kumlea kwa siri mwanawe huyo mtukufu ili kumwepusha na maadui. Mwenyezi Mungu alimpa hekima, elimu na uongozi akiwa bado mdogo. Imam Mahdi alighibu na kutoweka mbele za watu kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujiepusha na uadui mkubwa wa maadui taban. kwa muda fulani alikuwa na mawasiliano na watu makhsusi, lakini baadaye Mwenyezi Mungu mtukufu alimjalia aghibu na atoweke mbele ya macho ya watu kwa muda mrefu, hadi leo hii na hadi atakapodhihiri tena kwa amri ya Mwenyezi Mungu. Hivi sasa miaka mingi imepita tangu alipoghibu tena mwokozi huyo, ulimwengu na watu bado wanasubiri kwa hamu kubwa kudhihiri kwa mtukufu huyo, ili aje ayape uhai mpya maisha ya dunia. Ishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuwepo katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu. Mitume na manabii wakubwa wa Mwenyezi Mungu waliziona kwa uwazi zaidi ishara na dalili za kudhihiri mwokozi wa ulimwengu Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kiujumla ni kwamba imani ya kuweko akhiru zaman, yaani zama za mwisho ni kitu kisicho na shaka hata chembe katika dini zote kubwa duniani, na hasa hasa katika dini tukufu ya Kiislamu, na itikadi hiyo inahesabiwa kuwa ni miongoni mwa misingi mikuu ya dini. Baadhi ya aya za Qorani tukufu zinabainisha wazi bishara ya kudhihiri mwokozi wa ulimwengu imekuja pia katika vitabu vya mitume waliotangulia. Miongoni mwa aya hizo ni aya ya tano ya Suratul Anbiya inayosema: na hakika tulikwisha andika katika Zaburi baada ya kumbukumbu -kumbu ya kwamba nchi watairithi waja wangu waliowema. Aya hii inatoa bishara kuhusu mustakbali wa dunia na ulimwengu huu kwamba itafika wakati dunia itajaa maovu na dhulma, wakati huo Mwenyezi Mungu atatuma waja wake wema watarithi dunia na kusimamisha usawa na uadilifu ndani yake. Kitabu cha Zaburi ya Daud kimekariri mara kadhaa bishara hii adhimu, ambapo katika sehemu moja ya mistari ya kitabu hicho Mwenyezi Mungu anamliwaza na kumpoza mtume wake Daud alaihissalam akimwambia asihuzunishwe na waovu kwani waovu ni mithili ya majani watatoweka haraka, bali atawakali kwa mwenyezi Mungu, kwani wanaotawakali kwa mwenyezi Mungu ndio watakaorithi dunia. Katika kitabu cha Zende au Zande cha Wazartosht pia kumeashiriwa zama za kutoweka dhuluma na ukandamizaji na dunia kurithiwa na waja wema. Kinasema kuwa baada ya kuondoka dhuluma, dunia itatawaliwa na kheri na ufanisi na na mwanadamu ataishi katika maisha ya kheri na baraka. Hata katika vitabu vya Wahindu pia kumezungumziwa suala la kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika zama za mwisho za dunia. Miongoni mwa vitabu hivyo ni kile cha Mahabharata. Kitabu hicho kimeandika kwamba dini zote zinaamini kuwa mwisho wa kila kipindi cha historia mwanadamu huporomoka kimaanawi na kiakhlaki na kutokana na kuwa mwanadamu kimaumbile na kidhati yuko katika kuporomoka na kuzidi kuwa mbali na chimbuko lake, yeye mwenyewe hawezi kupambana na mwenendo huu wa kuporomoka kimaanawi na kiakhlaki. Hivyo hakuna njia nyingine ila kudhihiri shaksia mwenye sifa bora kabisa za kimaanawi, ambaye anapata ilhamu kutoka kwenye chimbuko la wahai ili aje auokoe ulimwengu uliojiakiza. Wafuasi wa dini ya Kiyahudi ambao wenyewe wanajinasibisha na Nabii Musa Kalimullah alaihi salam pia wamo katika kusubiri Mwokozi wa ulimwengu. Vitabu vya Mayahudi kama vile Taurati, Injili na vitabu vingine vya mitume wao kumejaa habari za kudhihiri Mwokozi wa ulimwengu. Katika vitabu vya Injili ya Agano Jipya, kama vile Injili za Matayo, Luka Barnaba na kadhalika kumebashiriwa sana pia kudhihiri mwokozi wa ulimwengu katika akheru zaman, yani zama za mwisho za dunia. Amana kusubiri kudhihiri kwa imamu wa zama, Imam Mahdi ajallallahu taala farajahu sharif, nako kuna maana pana. Miongoni mwa maana hizo ni kutokinaika na hali walionayo hivi sasa. watu wanaosubiri mtu mwenye kusubiri kudhihiri Imam Mahdi alaihi ssalam anapaswa kujitayarisha kikamilifu kimaanawi, na jamii ya mwanadamu kiujumla, kwa ajili ya kuingia kwenye kipindi hicho kilichojaa uadilifu na kutenda mema. Wanadamu wanapaswa kuitakasa ahaki ili sikurubiwe na hata pepesi za batili. Tunamwomba Mwenyezi Mungu Mtukufu aharakishe kudhihiri kwa mwokozi wa ulimwengu ili aje yaijaze dunia haki, uadilifu na ibada ya Mola mmoja tu, bila ya kushirikishwa na chochote. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho ya kukumbuka siku alipozaliwa Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Wassalamu alaikum warahmatullahi Hakika ya wahabi. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Tunaanza kwa jina la Mwenyezi Mungu ambaye alimtuma Mtume wetu mtukufu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ili awe rehma kwa walimwengu na akampa sifa zote njema ili kumuhusia aweze kuongoza na kuzungumza na waja wake kwa njia bora na ya busara. Salamu za Mwenyezi Mungu ziwe juu ya wasikilizaji wetu ambao hutusikiliza kila siku na wale wote ambao ni mara yao ya kwanza kujiunga nasi katika kipindi hiki. Tunasema katika kipindi kilichopita uh, kwamba mawahabi hujiita kuwa ni masalafi yaani wafuasi wa watu wema waliotangulia. Katika kipindi cha leo, tutachambua kwa undani kidogo maana halisi ya neno salaf ili tupate kujua maana ya asalafi saleh na maana inayokusudiwa na mawahabi. Maana ya salaf au aslaf kwa lugha ya Kiarabu ni watu wa zamani au kwa ibara nyingine, waliotutangulia. Kinyume chake ni khalaf au akhlaf, yaani waliokuja baadaye kwa lugha ya Kiarabu. Hii ndiyo maana jumla ya maneno hayo. Maneno hayo yanajumuisha sehemu na zama zote, kwa maana kuwa kila mtu katika zama anazoishi ni khalaf wa waliopita na ni salaf wa watakaokuja baada yake, kutokana na ukweli kuwa waislamu wote wanataka kumfuata mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na wafuasi wake waaminifu na wenye imani tunaweza kusema kuwa waislamu wote bila y kujali madhehebu zao ni masalafi kwa njia moja au nyingine lakini maana ya kiistilahi ya neno salafu saleh ambayo takriban ilianza kuenezwa katika jamii ya kiislamu katika karne ya 8 hijria kutokana na fikra za ibnu taimia wanakusudiwa watu na shakhsi ambao waliishi katika karne tatu za mwanzo wa historia ya Uislamu, yaani mtume mtukufu, masahaba na wafuasi wa masahaba hao, au kwa jina mashuhuri tabiin na pia wafuasi wa tabiin. Kwa kuzingatia ufahamu potofu aliyokuwa nao kuhusiana na aya za Qurani na hadithi za Mtume, Ibnu Taimia alianzisha mkondo potofu wa itikadi ambao baadaye uliendelezwa na wafuasi wake. Upinzani mkali dhidi ya matumizi ya hoja za kiakili, falsafa na mantiki, hoja za elimu ya teolojia, yaani kalam, kuendesha vita dhidi ya waliobobea katika elimu hiyo, kushajiisha kufuata hadithi bila ya kuzihoji na kukufurisha Waislamu wa madhehebu nyingine ni baadhi ya itikadi muhimu zinazoenezwa na Mawahabi katika zama hizi kwa hoja ya kurejea katika utamaduni na nyendo za waliotangulia. Mawahabi wanadai kuwa kila mtu anapaswa kurejea mwenyewe katika maandiko ya Qur'ani tukufu na kufahamu mwenyewe yaliyoandikwa humo, kwa sababu kwa mujibu wa mtazamo wao lililo na no umuhimu ni lugha ya Kiarabu, na kwa hivyo mtu anapojua kusoma na kufahamu lugha ya Kiarabu, anaweza kujijazia mwenyewe maana ya maneno na ibara zilizoandikwa katika kitabu hicho cha mbinguni. Kwa mtazamo wa mawahabi ufahamu wa kidhahiri wa kila mtu kutokana na aya na hadithi za Kiislamu unamwezesha kufanyia kazi aliyoyafahamu kwenye maandiko hayo, na kwamba hivyo ndivyo unavyotaka Uislamu. Kwa kuwa na itikadi kama hii, kwanza, mawahabi huwa wamefutilia mbali msingi muhimu wa taklid, ambao ni kufuata wanazuoni waliobobea katika sheria za dini. Na pili huwa wameandaa uwanja wa kudhihiri fujo na mparaganyiko katika jamii ya Kiislamu kuhusiana na masuala ya sheria na itikadi za dini hiyo. Kwa maneno mengine ni kwamba mawahabi wanadai kwamba aya za Qurani tukufu hazina maana nyingine ya batini ambayo haiwezi kufahamika ila kwa wenye ujuzi na waliobobea kwenye maana hizo, na kwamba kila mtu ana uwezo wa kufahamu na kudiriki vyema aya na hadithi za Mtume bila ya kuhitajia msaada wa wanazuoni na wajuzi wa mambo hayo. Jambo linalosisitizwa na mawahabi ni kuzingatia dhahiri ya aya na hadithi tu bila ya kuzichambua kwa undani. Kidhahiri, mawahabi hawayapi umuhimu maneno ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam yanayosema kwamba Qurani ina dhahiri na batini na ina juu na chini na batini hiyo bado ina batini nyingine, hadi batini saba. Baadhi ya wataalamu wa hadithi hata wamezitaja batini hizo kuwa zinafikia sabini. Misimamo ya Mawahabi kuhusiana na Qur'ani tukufu inatukumbusha kundi jingine lililodhihiri mwanzoni mwa Uislamu, ambalo na rayao kubwa ilikuwa ni la hukma illa lillah, yaani hukumu ni ya Mwenyezi Mungu pekee. Naam, kundi hilo ni la Mahawarij. Kundi hilo lilikuwa likidai kuwa baada ya kuaga dunia mtume mtukufu sallallahu alaihi wa aali wa sallam, hakuna mtu mwingine ambaye alikuwa na haki ya kuongoza na kutawala jamii ya Kiislamu. Walikuwa wakipinga vikali umarja na kujitambua kuwa wao tu ndio waliokuwa na ufahamu sahihi islamu, na wa Uislamu na waliwatambua Waislamu wengine kuwa hawajui lolote katika dini. Mnakumbuka vizuri, wasikilizaji wapenzi, kuwa tuliwahi kusema katika moja ya vipindi vilivyopita kwamba mawahabi wanafanana sana kifikra na mawakhawariji. Makundi mawili hayo yanafanana sana kuhusiana na tabia ya kuwakufurisha Uislamu, katika taasubi, ghasia na utumiaji mabavu katika kuhalalisha mitazamo na itikadi zao. Sasa tunaweza kufahamu vizuri makusudio ya mawahabi wanapozungumzia ibara ya Salafi Saleh. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya Waislamu kutambua na kuwazingatia Makhawariji kihistoria, wanatambua na kuzingatia suna, sira na nyendo za maisha ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, maimamu watoharifu na wafuasi wao wema. Sote tunajua vyema kwamba katika vita Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, daima alikuwa akiwahusia wafuasi wake kuzingatia haki za watu. Alikuwa akiwapa makamanda wake amri ya moja kwa moja kwamba msifanye hiana, msivunjie heshima maiti, msikiuke mikataba na wala msiwaue wazee, watoto na wanawake. Mtume wa mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasallam aliwakataza hata wapiganaji na wafuasi wake kuwaua watawa na wajumbe wa maadui. Mtume aliwatahadharisha vikali wafuasi wake dhidi ya kuchafua kwa sumu maji ya washirikina na makafiri wakati wa vita. Mtume alikuwa akiamiliana kiutu na vizuri sana na maadui, jambo linaloonekana wazi katika ukombozi wa mji mtakatifu wa Maka, katika hali ambayo washirikina wa, wa Makka walimuudhi na kumtesa sana walipokuwa madarakani na hatimaye kumfukuza katika mji huo baada ya kumfanyia kila aina ya udhia, ikiwa ni pamoja na kuendesha vita kadhaa dhidi yake na kuwa jamaa na masahaba zake wa karibu zaidi na vilevile wajeruhi wengine wengi, lakini baada ya kuikomboa Makka, Mtume mtukufu aliwasamehe wote na kuwaachilia huru. Alikuwa akiamiliana vyema mno na wafungwa, na pia akiwahusia wengine waamiliane nao kiutu na wajiepushe kuwatesa. Ni vipi Mtume aliye na huruma rehma na utu wa kiwango hiki ambaye aliwaachilia huru wafungwa makafiri na washirikina elfu sita bila ya kuwatoza gharama wala fidia yoyote na hata kuwaombea maghufira kutoka kwa Mwenyezi Mungu atahusishwa na chembe ya ukatili unaohalalisha damu mali na heshima ya Waislamu? Hasha wakala, hili haliwezekani kabisa, kwa uchache kwetu sisi ambao tumelelewa na kuufahamu vizuri Waislamu na maisha ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pamoja na watu wema wa nyumba ya kitukufu Katika dunia ya leo istilahi ya neno usalafi umepata maana mpya zaidi miongoni mwa Waislamu wa madhehebu ya Sunni. Maana hii inahusishwa na kipindi cha mwamko katika zama hizo na inakusudiwa watu ambao wanafanya juhudi za kuepusha Waislamu na fikra potofu za nchi za Magharibi. Watu hao ni wale ambao wameazimia kuwarejesha Waislamu katika utamaduni na ustaarabu halisi wa Uislamu na kuzingatia mafundisho ya Qurani na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Waislamu wa wa hao wa kisalafi, kinyume na walivyo mawahabi ambao hupinga kila nembo ya teknolojia na ustaarabu mpya, wana nia nzuri ya kutazama upya fikra nzuri ya elimu na teknolojia ya kisasa kwa ajili ya kuhudumia umma wa Kiislamu. Kusudio la kundi hilo kuhusu salafi ni kuondoa kutu na uchafu wote ambao umeufunika usafi na mng'aro wa Uislamu na hatimaye kuitenga dini hii tukufu na bidaa na uzushi pamoja na itikadi zisizo na msingi, ili dini hii iweze kurejesha hadhi na nafasi yake bora ya kuwa dini ya kazi, jitihada na maisha yenye uchangamfu na furaha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Basi hali iwavyo, nikubalia udhuru wangu, ewe mwingi wa ukarimu kwa watenda maovu wanaomtaaradhia. Mola wangu, usinikatalie haja yangu, na usinikatishe tamaa yangu, na usiikate tamaa yangu na tumaini langu kwako, Ilahi. usingeniafu. Mola wangu, hata sikudhani kuwa utanikatalia jambo ambalo nimelimalizia umri wangu kulitaka kutoka kwako. Ilahi balaka alhamdu abadan abadan daiman sarmadan yazidu wala yabidu kama tuhibbu wa tarda ilahi fululizo zenye kuzidi zisizokoma kama upendavyo na kuridhika, Mola wangu, ukinipatiliza kwa makosa yangu nitakushikilia kwa usamehevu wako, na ukinipatiliza kwa dhambi zangu nitakushikilia kwa maghfira yako, na unipatiapo motoni kwa ukweli, nitawatangazia watue humo mimi nakupenda. Mola wangu, ikiwa kuiana na utiifu wangu kwako ule mchache wa vitendo, basi matumaini yangu kulingana na ninayoyatarajia kwako yali makubwa. Mola wangu, vipi niondoke nikiwa nimetengwa na kufukuzwa kutoka kwako, ahali na kutazamia kwa mazuri yako utaninusuru niwe Mola wangu, umri wangu nimeutumia kwa dhambi ya kukusahau, nikaudhuru jana wangu kwa shibe, nikajitenga nawe. Mola wangu, sikuzindukia kwako majira ya kughurika kwangu, nikaelekea kupata ghadhabu zako. <coughs> Sisi tumefarijika nusura, tunaitaka kwa haraka kutufika. Dhuluma tumeichoka, ufisadi kadhalika, dhuluma imekithiri. Ewe imamu zamani, dhuluma tumeichoka, ufisadi kadhalika, dhuluma imekithiri. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, wasikilizaji wetu wa kwanza Biashara Khamis Rahim wa Masingini, Zanzibar, ametuletea maoni yake. Anasema hongereni, kwani biashara itatanuka zaidi. Anakusudia uhusiano wa Iran na nchi za Afrika Magharibi katika masuala ya kiuchumi, lakini anasema aidha maadui wataongezeka. Ni indhari na tahadhari ambayo anatoa Biasha Khamis wa Masingini, Zanzibar. Naye msikilizaji wetu Baba Akram wa Upanga, ndivyo anavyojitambulisha, ambaye naye yuko Zanzibar, huyo yeye anasema tupo pamoja, insha Allah Redio Teheran, kuonyesha kwamba mujumbe tuliomtumia wa habari za matangazo ya usiku umemfikia. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio. Siku yo kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Irani iko tayari kuzipatia nchi za Afrika elimu na teknolojia mpya ili kurahisisha ushiriki wa sekta binafsi katika uhusiano wa pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullah Yan amesema jamhuri ya Kiislamu kamwe haitarudi nyuma hata chembe moja kuhusu msimamo wake wa kuunga mkono mukawama na kupigania ukombozi wa Palestina. Waziri wa mambo ya nje wa China Kinganga ameonya kuwa yumkini ikawa vigumu kuepuka migogoro na makabiliano na Marekani iwapo Washington itaendelea na sera zake za kutojali katika uhusiano na Beijing. Ziara ya hivi karibuni ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron barani Afrika imeelezewa kwamba haikufaulu. Hayo ni kwa mujibu wa wataalamu kadhaa wa masuala ya Afrika na wanaharakati wa mashirika kirai ya kiraia. na rais wa Afrika ya kusini Cyril Ramaphosa ametangaza mabadiliko ya baraza la mawaziri na kumteua makamu mpya wa rais na mawaziri kadhaa. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.