Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wendao mbio, wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan, nakusihi tuwe sote hadi tamati mchana huu kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa udondozi wa magazeti ya afrika mashariki na vilevile vile tutakuwa na vipindi kikiwemo kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala fupi ya kila siku ya leo katika historia tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia mpenzi msikilizaji ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave lakini vilevile vile ukiwa nchini Tanzania unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM toban kupitia redio maarifa ya huko Tanga. tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju. sw hali kadhalika una fursa wa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 98903506 tano nne nane saba. Ni saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran yasaini hati ishirini za ushirikiano na nchi za Afrika Magharibi. Sayid Nasrullah asema matukio ya sasa yanaashiria hakika ya kusambaratika Israel. Na wapinzani waandamana Nigeria kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Maafisa wa ngazi za juu wa Iran wamesema kupanua uhusiano na nchi za Kiafrika ni moja ya sera kuu za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Viongozi wa Iran wamesema hayo katika mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi ulioanza jana Jumatatu hapa mjini Tehran. Mawaziri, mabalozi na wawakilishi wa sekta za biashara, nishati na viwanda wa Iran na nchi za Afrika Magharibi wanahudhuria mkutano huo wa siku tatu. Muhammad Mokhber, makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kusainiwa hati ishirini za ushirikiano katika nyuga tofauti zikiwemo za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutalii katika siku ya kwanza ya mkutano huo baina ya Jamhuri ya Kiislamu na mataifa hayo ya Afrika kunaonyesha azma na irada ya kisiasa ya pande mbili ya kuimarisha uhusiano na maingiliano yao. Mukhberi amesema kufanyika mikutano na vikao vya mara kwa mara vya kamisheni za pamoja za Iran na Afrika Magharibi kutapiga jeki mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi baina ya pande mbili hizo. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa serikali ya awamu ya 13 ya Rais Ibrahim Raisi itafanya kila iwezalo kukuza na kustawisha zaidi ushirikiano wake na mataifa ya Kiafrika. Amebainisha kuwa mabadilishano ya kibiashara baina ya Iran na nchi za Afrika Magharibi yanaunda asilimia arobaini ya, ya biashara zote baina ya Iran na bara Afrika, na kwamba kuna haja ya kunyanyua juu zaidi kiwango hicho. Kauli hiyo imeungwa mkono na Reza Fatemi, waziri wa biashara na madini wa Iran, ambaye pia alizungumza kwenye mkutano huo unaowaleta pamoja mawaziri, mabalozi na wajumbe wa sekta za biashara, nishati na viwanda wa Iran na Afrika Magharibi. Kwingineko, Katibu Mkuu wa Harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema matukio na maendeleo yanayoshuhudiwa hivi sasa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ni ishara tosha kuwa swala la kuporomoka kwa utawala wa kizoweni wa Israel ni hakika ambayo itafanyika katika mustakbal wa karibu. Sayyid Hassan Nasrullah aliyesema hayo jana katika hotuba yake kwa njia ya televisheni kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuwaenzi mashahidi wa Hizbullah yaliyofanyika mjini Beirut na kusisitiza kuwa maamuzi yote yaliyochukuliwa na mamlaka za kizayuni yanaashiria kuwa wazayuni wapo katika mkondo wa kuporomoka na kusambaratika. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon ameeleza bana kuwa mgawanyiko ndani ya utawala wa kizayuni wa Israel ni ishara ya kuongezeka kasi ya kusambaratika utawala huo pandikizi. Sayid Nasrullah amesisitiza kuwa mapambano na mukawama ndio njia pekee ya kuikomboa Palestina na Kudus tukufu inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu. Amefafanua kwa kusema na hapa na nukuu, maamuzi yanayochukuliwa na wazayuni hayatakuwa na matokeo mengine ghairi ya kuzidisha ari, imani na subra ya Wapalestina ya kuendeleza operesheni zao za kulipiza kisasi, mwisho wa kunukuu. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, Sayid Hasan Nasrullah amelaani hatua ya serikali yenye misimamo ya kufurutu ada ya Benjamin Netanyahu ya kupasisha mswada ambao, ukipitishwa na kuwa sheria, mamlaka za kizayuni zitakuwa na kibali cha kuwaua wafungwa wa Kipalestina. Amesema adui katili mzayuni anadhani kuwa atawanyamazisha na kuwafumba midomo wa Palestina kwa kutishia au kuwatishia wanajihadi na makundi ya mukawama au kwa hukumu kifo. Tugeukie masuala ya afya. Viongozi wa sekta za afya barani Afrika wamesema dunia haitafanikiwa kuwa na usalama wa afya iwapo nchi za bara hilo zitaendelea kutengwa. Viongozi hao wamekubaliana kwa kauli moja kwamba watalisemea bara Afrika katika mustakbal wa changamoto mbalimbali mbali ambazo bara hilo linakabiliana nazo kwa sasa, ikiwemo matokeo ya mabadiliko ya tabia nchi. Wamesema changamoto bado zinahitaji kiwango fulani cha usaidizi wa kimataifa kwa sababu hakuwezi kuwa na usalama wa afya duniani ikiwa Afrika itaendelea kuachwa nyuma. Hayo yamesemwa jana Jumatatu wakati wa ufunguzi wa mkutano wa tano wa kimataifa wa ajenda ya afya Afrika mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu uliobeba ajenda kuu kuhusu hitaji ya dharura la nchi za kiafrika kuungana katika juhudi zao kuimarisha mifumo ya afya na kushughulikia changamoto za kiafya zinazohusiana na mabadiliko ya tabia nchi. Mkutano huo umelenga kukusanya sauti za bara zima la Afrika kabla ya ushiriki wao katika kikao cha 78 cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kikao cha 28 cha mkutano wa nchi wanachama kitakachofanyika Septemba na Novemba mwaka huu. Ahmed Ogwel Omar, kaimu mkurugenzi wa kituo cha Afrika cha kudhibiti magonjwa kwa kifupi Afrika CDC amesema, ingawa tunakubali kwamba nchi za Kiafrika lazima pia zichukue jukumu lao katika kuwekeza katika mifumo yao ya afya, lakini lazima pia tutambue masuluhisho yanayoongozwa na Waafrika kwa Waafrika, mwisho wa kunukuu. Naye waziri wa afya wa Rwanda Dr Sabine Nsanzimana amesema ikiwa bara vinataka kushughulikia vitisho vinavyojitokeza katika makutano ya afya na mabadiliko ya hali ya hewa, nchi za Afrika lazima ziwasilishe msimamo mmoja katika kongamano la kimataifa la afya na mabadiliko ya tabia nchi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Aliyekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha Peoples Democratic Party pdp katika uchaguzi wa rais wa Nigeria uliofanyika mwezi uliopita ameongoza maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo. Atiku Abubakar aliongoza maandamano hayo jana Jumatatu hadi makao makuu ya tume huru ya taifa ya uchaguzi inec huko mjini Abuja kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais. Mwenyekiti wa PDP Yori Ayu na wanachama wa kamati kuu walishiriki pia kwenye maandamano hayo. Akihutubia waandishi wa habari nje ya ofisi za INEC mjini Abuja hiyo jana, gavana wa Taraba, Darius Ishaku, amesema na hapa na nukuu, tulidanganywa katika uchaguzi wa rais. Tumekuja kutangaza msimamo wetu juu ya swala hili, mwisho wa kunukuu. Mgombea wa chama tawala nchini Nigeria, Bola Ahmed Tinubo Alitangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo wa urais uliofanyika Jumamosi ya wiki iliyopita ya Februari 25. Kabla ya maandamano ya jana, majimbo sita yanayoongozwa na upinzani nchini Nigeria yaliomba mahakama ya juu kutupilia mbali matokeo ya uchaguzi huo wa rais, ukisema chombo cha kusimamia uchaguzi kilivunja sheria na kanuni zake wakati wa kuhesabu kura. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa kisemacho Mzozo katika kikao cha kundi la J ishirini. Kikao cha kundi la J 20 ambacho kiliitishwa kwa kutiliwa mkazo swala suala la vita vya vi Ukraine kimedhihirisha mzozo na hitilafu kubwa zilizopo baina ya nchi wanachama katika masuala tofauti ya kisiasa na kiuchumi kiasi kwamba kikao hicho kilimalizika bila ya kufikiwa makubaliano yote. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, alitumia kikao hicho kukumbusha kuwa hadi sasa kundi la j ishirini halijawahi kujadili vita vyovyote duniani bali muda wote limekuwa likijishughulisha tu na masuala makuu ya fedha na uchumi. Alisema hivi sasa na baada ya rasia kuonya kwa miaka mingi kuwa haiwezi kukaa hivi hivi kuangalia kwa macho tu usalama wake ukihatarishwa, ghafla moja tunaliona kundi la G20 linaonyesha kuguswa mno na mgogoro wa Ukraine. Cha ajabu ni kuwa kundi hilo linaguswa na mgogoro huo tu pekee, na halitaki kabisa hata kugusia migogoro mingine. Kikao hicho kimefanyika kama tulivyotangulia kusema kwa kulipa umuhimu mkubwa suala la vita vya Ukraine, lakini wanachama wa kundi la G20 wana tofauti nyingi baina yao, tena zinazokinzana kuhusu vita hivyo vyenyewe. Marekani ilitaka kikao hicho kiilani Rasia kwa vita vya Ukraine, lakini Rasia na China zilipinga vikali. Janet Yelen, waziri wa hazina wa Marekani, alisema kuwa ni jambo la dharura kikamilifu kwa kikao cha J ishirini kuilani Rasia kwa vita vya Ukraine, lakini suala hilo halikuweza kuungwa mkono na wanachama wote, bali limezua mifarakano na hata kulaumiwa Marekani kwa kutoa pendekezo kama hilo. Ripoti zinaonyesha kuwa vita vya Ukraine vinazisababishia hasara kubwa za kiuchumi nchi nyingi duniani na haswa wanachama wa J ishirini lakini nchi wanachama wa kundi hilo, badala ya kujadiliana njia za kukabiliana na hasara kubwa za vita kwa uchumi wa dunia, ndio kwanza zimekitumia kikao hicho kujaribu kufanikisha malengo yao ya kisiasa. Kwa kweli, vita vya Ukraine viligeuzwa kuwa maudhui kuu ya kikao cha G20 katika hali ambayo huko nyuma kundi hilo lilikuwa limenyamazia kimya kikamilifu jinai za Marekani katika nchi za Iraq, Libya na Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema inashangaza kuona kundi la ji ishirini linaguswa tu na vita vya Ukrain na kukwepa kikamilifu kuzungumzia hatua za huko nyuma za Marekani katika nchi za Iraq, Libya, Afghanistan na Yugoslavia. Alisema, napenda kuwauliza waliokuwa viongozi wa kundi hilo, kwa nini miaka yote hiyo kundi la ji ishirini limeshindwa kutoa tamko lolote kuhusu hali mbaya ya nchi za Iraq, Libya, Afghanistan na hata Yugoslavia. Ijapokuwa hawali ilidaiwa kuwa lengo la kikao cha hivi karibuni cha ji ishirini lilikuwa ni kutatua mgogoro wa kiuchumi duniani na kuzipunguzia mzigo nchi zenye kipato cha chini, lakini Marekani na waitifaki wake walijaribu kuteka malengo ya kikao hicho na kukigeuza kuwa wenzo wa kutoa mashinikizo dhidi ya Russia. Hii ni Redio Tehran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. audhu billah min sheitani rajim bismillah rahmani rahim alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayidina wa nabiina muhammadin wa alihi tahirin kmazungumzo ambayo tulikuwa nayo tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa imam. Miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kuhibu kwa imam, kuna mambo mawili, kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma, kwa sababu sababu au illa sababu kamili Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuae, na itadhihiri atakapodhihiri imam ajala Allahu farajahu sharifu lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma. Ni nusu ya sababu kwa lugha, juzu sabab au juzu alilla wasemavo. Sasa ni mojawapo ya sababu zile, tunaweza kusema zilizosababisha kuribu kwake. Sababu ambayo tunaitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametaka kutufanyia mtihani na kwa kughibu kwa imamu wote, umma wote tunafanyiwa mtihani. Tusome baadhi hadithi ya hadithi ambazo zinatuelezea natuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi tunaona ya kwamba mojawapo ya wa sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani, na ya hadithi ya tunayosoma ni kwamba kutoka kwa, kwa imamu Sadik alaihi ssalam hii naye ni nzito kiasi inasema ya kwamba inna lisahib hadha lamr yani ambaye ni khalifa wa zama zetu pia, inna li sahib hadha al amr ghaibatun ataghibu al mustamassiku fiha bidinihi, yule ambaye atakuwa anashikamana na dini yake katika ghaiba hiyo, katika zama hizo ambazo imamu atakuwa hayonekani, amefichika, atakuwa vipi? Kal mutamassiku, kal kharitu li shauki al katati, ni kama yule ambaye anashika, kuna mti fulani unaoitwa katati. Huu mti huwa unamiba mingi sasa, mtu anapotoa kuna vile ya kwamba saa zingine mtu anataka kuyatoa kuitoa ile miba, au kushikamana na kuushika ule mti. Sasa mwenye kuvuta ule mti anani, anavuta mkono wake huwa anadunga anadungadungwa na ile miba. Sasa ndio anasema kitu kinapokuwa kigumu sana kizito sana, wanasema dunahu khartul qatad, yaani mfano wake ni kama kupitisha mkono wako kwenye ule mti ukitoa, yani ukawa yani uka una, una dungwa na ile miba. Sasa ndio wanasema kwamba mwenye kushikamana na dini yake ni sawa na yule ambaye anaushika mti huu ambao wenye miba mingi. Sasa yaani kuonyesha vile itakuwa ni vigumu sana kushikamana na dini wakati imam atakapokuwa yuko katika hali ya ghaiba. Kisha akasema, kalkhareti lishauki al qatad bi yadihi, ni kama yule mwenye kupitisha mkono wake juu ya mti au e, kipande cha mti huu ambao unaomiba. Thumma taraka maliyan, kisha imam akainamisha kichwa chake kwa muda akifikiria. Kisha akasema, thumma qala inna li sahib hadha al amr ghaibatan, hakika sahib hadha al amr ambaye imam zaman ana ghaiba faliyattakillaha abdun, basi mja na amche Mwenyezi Mungu aogope. Waliyatamassak bidini, shikamana na dini yako, usiachane na dini yako, kwa sababu ukiachana na dini yako utakuwa umeangamia. Na huu ndio wakati ambao mtu anahitaji kushikamana na dini yake. Tukiendelea pia na baadhi ya hadithi katika wa ikhwani qaumun fi akhiri zaman, lakini kuna ndugu zangu ambao watakuja katika siku za mwisho. Sasa mtume anasema kwamba ikhwani qaumun fi akhiri zaman amanu wa lam yarauni, wao waliniamini na hawajaniona. Alafu kisha akazungumza maneno hapo baadaye, akasema la ahadihim ashaddu baqiyatan ala dinihi min kharti lqatad, hao katika kunini kushikamana na dini yao ni wakali zaidi ni wenye wakakamavu zaidi kuliko nani? Kuliko khartil qatad fi laylati dhalma, kuliko ushika huo mti ambao unaitwa katad wenye mishipa katika usiku, usiku wenye giza. Hebu fikiria usiku wenye giza ukaushika ule mti ambao uko na mish... e, miba hiyo ukawa una, unavuta mkono wako utakuwa unaumia kivipi? Afadhali wakati labda kuna mwangaza, utaona labda utajichunga chunga, lakini kwenye giza giza kali kabisa, fi leilati dhalma. Wao wanashinda mtu ambaye anashika kitu kama hiki kwa uzito wake, wa au kalqabidhi ala jamril ghadha, au nao pia wanashinda pia vile vile mtu ambaye anashika jiwe la moto au kaa la moto kwenye mkono wake, ala jamri lkadha ulaika masahibi, masabihi duja, wao watakuwa ndio taa kwenye giza. Yunjihimu llahu min kuli fitnatin kabra mudhlima, watakuja Mwenyezi Mungu atawaokoa kutokana na fitna au mitihani mizito yenye giza ndani yake kuonyesha vile watakavyokuwa na mtihani mzito katika siku hizo. Yaani mwanzo hawajamuona Mtume wamemwamini, alafu kisha wameshikamana na dini yao vizuri sana kwa nguvu, kuliko hata wale ambao walikuwa wanamuona Mtume wanaona miujiza, wanaona nuru hii sisi hatuyaoni hayo lakini tunaamini na tunabaki katika siku hizi na e, magumu yaliyoko. Zainulabidin alaihi salam Imam Zainulabidin alaihi salam anasema ya kwamba man thabata ala wa, wilayatina fi ghaibati qaimina ajra llahu farajahu sharif, ya kwamba mwenye kubaki na kuthibiti katika wilaya uti, utawa, yani, uh, mapenzi na katika kumtawalisha imam katika zama za ghaiba fi ghaibati qaimina atahu Allah ajra alf shahid. Haya ni malipo ya watu ambao wanathibiti na kubaki katika kumwamini imam katika zama hizi. Mitihani ile ambayo atakuwa nayo Mwenyezi Mungu anawafanyia, au tuseme wanafanyia mitihani hiyo, wakawa wamedhibiti na wamebaki katika e, imani ile, malipo yao ni, ni sawa na mtu ambaye watu alf shahid. Ile tu kudhibiti katika imani ile ni sawa na malipo yako yatakuwa ni ya mtu watu elfu ambao ni mashahidi wamekufa, mithlu shuhadai Badri, sawa na watu mashahidi wa Badri. Yaani wewe mashahidi wa Badri waliokuwapo hasa, watu wa Badri walikuwa ngapi? Walikuwa 313 idadi yao. Basi wewe ni sawa na watu waliopigana katika vita vya Badri wakafariki, watu elfu moja malipo yako hayo, wa Uhud pia na vile vile Imam Sadiq alayhi salam pia vile vile anasema ya kwamba, satusibukum shubhatun, mtapatwa na shubha na shaka katika mambo yenu ya dini. Fatabkuna bila alamin, yani katika zama za ghaiba, mtabaki bila nini, bila alamin yura, bila nini, bendera inayoonekana yaani, bila kiongozi anayeonekana, yani hamuoni imamu wenu, mtakuwa katika hali ya ghaiba, wala imami hada au huda, wala wakati huo wa mtakuwa pia hamna imamu wenye kuwaongoza, haonekani imamu kwa sababu yuko katika ghaiba. Wala yanju minha, na hakuna atakayeokoka katika mti, wakati huu na mtihani utakao kuweko, kwa sababu ya kuwa imamu hayuko yuko katika ghaiba. Ila man daa bidua lgharib, yule atakayeokoka na kuhifadhika katika zama hizi za ghaiba ni nani? Ni mtu ambaye atakayekuwa akisoma dua inayoitwa dua ul-ghariq yani dua ya mtu mwenye kuzama. Sahaba akamuuliza saaba akamuuliza Imam, qultu wa kaifa dua ul-ghariq, na hii dua inasoma vipi? dua ul-ghariq taqulu useme hivi ya Allah ya rahman ya rahim ya muqallib al qulub thabbit qalbi ala dini. Uo mwenye kusema hii ndio atakuwa mehifadhika imani yake katika dini, useme ya kwamba, ya Rahma, ya kwamba Allah Allah ewe Allah, ya rahman ewe mwingi wa rehema. Ya rahim ewe pia mwenye kurehemu. Ya muqallibal qulub, ewe ambaye ni mwenye kuzibadilisha nyoyo. Thabbit qalbi ala dini, thabitisha na ubakishe moyo wangu katika dini. Faqultu mahuyu, sahaba anasema alimwambia imam, faqultu ya muqallibal qulub. E, narudia yale imam anasema, lakini kakosea mahala, kasema ya muqallibal qulubi wal absar ala dini, ameongeza neno wal absar. Imam akusema vile, imam akamwambia, faqala inna allaha azza muqallibal qulub wal absar, ndio umesema sawa ya kwamba Mwenyezi Mungu pia ni muqallibal qulub wal absar, anazibadilisha nyoyo na macho haya. Walakin qul kama aqul, lakini usiseme hivyo, sema kama nilivyosema. Se, utasema vipi? Sema ya muqallibal qulub thabbit qalbi ala dini. Sasa hii ndiyo dua ambayo tunaisoma katika zamanul ghaiba, ili kuhifadhi nyoyo zetu na imani zetu, ili tusije tukayumba yumba na kutoka kwenye imani na dini, kwa sababu ya mitihani ambayo ipo katika zama hizo. Kwa hivyo tunamuomba Mwenyezi Mungu tuwa kusema ya kwamba ya Allahu ya Rahmanu ya Rahim ya Muqallibal Qulub Ala dini. Sasa hii ndio dua muhimu ambayo tunafaa kuikumbuka na kuisoma katika zama hizi, katika kunut, tunapokaa wakati wote, tunakumbuka hiyo dua ili kuthibitisha nini, dua imani yetu. Ingine pia katika hizi dua ambazo, hiyo ambayo mmesoma e, ambayo huwa tunasoma baada ya swala pia ina, inafanya nini e, inahifadhi mtu katika imani yake radhitu billahi rabban mwisho bihim, radhitu bihim a'immatan fardani lahum a shay'in kad. Hiyo pia inahifadhi mtu katika imani yake, na ni vizuri kuzikumbuka au kuzisoma katika siku hizi za ghaiba. Hii ni redio Teheran. Anatoweka hewani Sheikh Salim Mwega wa mjini Qum hapa Iran, alikuwa anazungumzia falsafa ya ghiba ya Imam wa zama. Hii ni redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa tuangazie macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Limetoa kipaumbele kwa swala la mdororo wa uchumi chini ya kichwa kisemacho fungeni mkanda. Kwa mukhtasari, waziri wa Fedha Profesa Njuguna Ndongo amesema gharama ya maisha itaendelea kuongezeka, kwani taifa linakabiliwa na mititigo kadhaa kwa wakati mmoja. Pia limepa uzito habari ya wadau mbalimbali mbali kukosoa matamshi ya seneta wa Nandi Aaron Cheruiyot ambaye pia ni kiongozi wa walio wengi katika seneti ya Kenya, matamshi ambayo yameonekana kulenga uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka maelezo mapya kuhusu tukio la mauaji yaliyofanywa na afisa wa polisi; majangili walipiza kisasi baada ya jeshi kushambulia kwa mabomu maficho yao. Na ripoti inaonyesha Wakalenjin na Wakikuyu wanatamalaki kazi za dola. Serikali ya kisiasa ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika serikali ya Kenya uh, Kenya Kwanza haishughulishwi na utekelezaji wa ahadi zake za ustawi wa nchi na badala yake inawahujumu mahasimu na washindani wao. Pia limeandika chanjo ya malaria yatolewa hofu uhaba wa mafuta ukianza na rai, koti ya juu ichunguzwe kuhusu shoga. Na michezoni, manyu kwani kuliendaje? Wenyewe wanajua walivyoshushiwa kichapo, tusiseme sana. Toleo lake la mtandaoni linafafanua zaidi kwa kuandika baadhi ya viongozi wa Kenya Kwanza sasa wanataka jopo libuniwe kuchunguza mahakama ya juu kuhusiana na uamuzi Uliotoa kukubali makundi ya mashoga ya sajiliwe. The Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mgao wa bajeti ya ziada ya shilingi bilioni mia mbili iliyopasishwa na Rais Ruto hiyo jana. Pia limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho jopo la wahariri Kenya la kosoa matamshi ya seneta Cheruiyot ya kuywa, kuvyoanisha vyombo vya habari na ulaghai habari hii inaonekana pia kwenye gazeti la The Star ambalo limeandika kashfa ya rushwa ya ngono katika chuo kikuu eneo la Rift Valley. Matiangi ajiwasilisha mbele ya DCI na wizara ya elimu kwenye sakata jingine la shilingi milioni mia tisa. Tugeukia sasa gazeti la Daily Monitor la Uganda ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya kijamii. Anuani yake inasema timu ya serikali ya kwama kwenye vita dhidi ya pornografia. Kwa kifupi ni kwamba changamoto za kisheria na kilojistiki zimekwamisha juhudi za serikali kupambana na uozo huo. Habari nyingine kwenye gazeti hilo pamoja na toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: namna Busoga itastafidi na mradi wa unyunyizaji wa zao la mpunga; Uganda yaikabidhi Kenya washukiwa sita wa ujangili na kimataifa; bosi wa UN aonya kuwa usawa jinsia ungali miaka mia tatu nyuma. Tunafunga dondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inahusu marufuku ya shule za bweni kwa watoto anwani ya habari hiyo, anwani ya habari hiyo ina maneno mawili tu: kicheko maumivu. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba wakati serikali ikitoa waraka kuzuia watoto wadogo wa kukaa kwenye mabweni, wadau wamekuwa na mtazamo tofauti huku wengine wakipongeza uamuzi huo, watoto kukosa mapenzi na jamaa zao watajwa kuchangia. Habari nyingine zinasema: Samia kumfutia kesi Lema gumzo, siri ruzuku ya Chadema, kina Mdee wa achwa na TPL, ngoma nzito rushwa yatajwa kuvuruga uchaguzi. Nipashe pia nimetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya marufuku ya bweni kwa watoto walio chini ya darasa la tano. Pia limeandika Lema awasilisha ombi maalum kwa Samia waliobambikiwa kesi Chadema kulamba ruzuku shilingi bilioni tatu. Gazeti la Majira limetoa kipaumbele kwa habari kuhusu kesi ya Kinamde. Linaandika, mawakili wa Chadema wabadili gia angani, waamua kuachana na maswali ya dodoso dhidi ya Halima Mde. Nalo Jamhuri pamoja na mambo mengine limeandika Dr. Slapa Swakichwa Rais Samia amtega Ulema. Wafanyabiashara Zimbabwe wasifia bandari ya Dar es Salaam, na wizara ya ardhi la wamani. Una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487, na toban nitasoma baadhi ya maoni hayo muda si mrefu. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, msikilizaji mpendwa, na hususan mfuatiliaji wa matukio ya spoti, na tumai huna neno popote pale ulipo. Karibu tuangazie katika dakika hizi chache baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tunafungua kipindi kwa kuangazia mchezo wa futsal timu ya taifa ya mchezo wa futsal ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetinga fainali ya ubingwa wa NSDF kwenye soka hiyo inayopigwa ukumbini baada ya kuibamiza Thailand mabao matano kwa moja kwenye nusu fainali ya aina yake iliyopigwa siku ya Jumapili. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo yalifungwa na Salar Aghapur na Said Ahmad Habasi ambao kila mmoja alipachika wavuni mawili huku Mehdi Karimi akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la wenyeji. Timmeli ilianza kwa mguu wa kulia kwenye mashindano hayo kwa kuizaba Saudi Arabia mabao kumi na moja kwa mtungi, katika mchuano wa kundi Baa, kabla ya kuadhibu mafarao wa Misri mabao matatu kwa moja. Iran siku Jumanne inatazamiwa kushuka dimbani katika kitimutimu cha fainali kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyoanza mnamo Machi mosi katika mji wa pwani wa Pataya katika ghuba ya mashariki ya Thailand. Katika mafanikio mengine yaliyovunwa na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita, mwanamieleka wa Iran wa uzani mzito Morteza Al Rossi ametunukiwa medali ya dhahabu baada ya kumchakaza Consta Mainpaye wa Finland kwa alama nne kwa tatu kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo mia moja thelathini mtindo wa Grek Roman kwenye duru ya sitini ya mashindano ya dunia ya Dan Kolav Nikola Petrov huko Sofia, Bulgaria. Wakati huo huo mwanamieleka wa Iran wa mtindo wa kujia wa kujiachia au freestyle Mustafa Kiasi alimsagasaga hasimu wake wa Marekani kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo 79 kwenye mashindano hayo yanayofahamika pia kama kombe la Bulgaria. Aliibuka kidedea kwa kumshinda Marekani huyo Devin Skoza kwa alama 9 kwa mbili. Mbali na hayo, Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya kimataifa ya vijana ya kabadi yaliyofanyika katika mji wa Urmia katika mkoa wa Azerbaijan magharibi hapa Iran. Vijana wa Iran walishindwa kufurukuta mbele ya washindani wao wa India na kukubali kuchapwa alama 40 kwa 33 kwenye mchezo wa fainali. Iran ilitinga fainali baada ya kuzishinda China ya taipei alama 62 kwa 25, uganda 67 kwa 28, bangladesh 56 kwa 17 na nepal point 60 kwa 37. Rais wa shirikisho la kabadi barani Asia Abbas Avarsaji amesema malengo la mashindano hayo ni kueneza ujumbe wa amani na urafiki katika pembe zote za dunia. Nchi kumi na mbili zimeshiriki kwenye mashindano haya zikiwa kwenye makundi manne ya timu tatu. Tunatumai kwa vijana kutoa medali kwenye safu tofauti itakuwa sababu ya kujielekeza zaidi katika upande wa amani na urafiki. Lengo la mashindano haya ni kupanua wigo wa urafiki na amani duniani. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Rosemary Wanjiru siku ya Jumapili alitawazwa bingwa wa mbio za Tokyo Marathon mwaka huu huko Japan. Aliibuka kidedea katika mbio hizo za kilomita 42 kwa upande wa wanawake kwa kutumia saa 2 dakika 16 na sekunde 28, akiwaonyesha kivumbi wa Ethiopia. Gamechu Sehei alimaliza kwa saa 2 dakika 16 na sekunde 56, na Ashate Bekere saa 2 dakika 19 na sekunde 11. Ruth Manju 216, 27, unofficial. She can't believe it either. Just absolute stellar performance. Wanjiro ametumia mbio hizo za Tokyo Marathon kusaka tiketi ya mbio za ubingwa wa dunia zitakazotifua mavumbi huko Budapest, Hungary mwezi Agosti. na sasa tutupie jicho dondoo za hapa na pale. Shirikisho la soka Tanzania TFF limemtangaza Adel Amrush kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Tanzania almaarufu Taifa Stars. Kocha huyo raia wa Ubelgiji mwenye asili ya Algeria ana uzoefu mkubwa wa soka la Afrika baada ya kufundisha klabu na timu za taifa katika ukanda wa kusini, mashariki, kati na kaskazini. Amrush amewahi kuwa kocha bora wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati akiinoa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, na kuipa ubingwa wa Sekafa. Kabla ya hapo, aliisaidia Burundi kutinga nusu fainali mara mbili ya michuano hiyo ya kikanda. Kocha huyo amechukua mikoba ya Kimpolsen, raia wa Denmark, ambaye aliachana na kikosi hicho mnamo Agosti mwaka jana. Baada ya kimkondoka, nafasi yake ilishikiliwa kwa muda na Mzambia Ona Janza. Mbali na hayo, Manchester United na Manchester City zimetinga robo fainali ya Kombe la FA baada ya kuibuka na ushindi kwenye raundi ya 16 bora ya michuano hiyo. Mancity iliibuka na ushindi wa mabao matatu kwa mtungi ilipocheza dhidi ya Bristol City huku vijana wa Eric Tenhag wakitoka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya West Ham katika mchezo wao waliochezea Old Trafford. Sasa Manyu itamenyana na Fulham kwenye mechi ya robo fainali. Mechi hizo zitaanza kuchezwa kuanzia tarehe 17 hadi ishirini mwezi huu ambapo Manyu itaanzia nyumbani Old Trafford. Kwa upande wa Mancity imepangiwa kucheza dhidi ya Burnley inayonolewa na Vincent Kompany na wataanzia kucheza ugenini. Mabao ya Mancity dhidi ya Bristol yaliwekwa kimiani na Phil Foden na Kevin De Bruyne. Hefa well, he, hiyo ligi ya chamtoto tuangazie. Sasa ligi ya watu wazima, klabu ya Liverpool iliinyoa Manchester United bila maji kwa kuipa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa mtungi kwenye ligi kuu ya soka ya Uingereza katika mechi iliyopigwa kwenye uwanja wa Anfield siku ya Jumapili. Cody Gakpo, Darwin Nunes na Mohamed Salah wote walifunga mara mbili, huku Roberto Firmino akifunga goli katika dakika za mwisho. Kipigo hicho kilikuwa kizito zaidi kwa Eric Tenhag kama meneja wa United na kuathiri sana harakati zake za kutafuta mataji, na sasa hamu yao ya kutoa ubingwa wa ligi kuu inaonekana kuwa ndoto. Maskini mashetani wekundu hawakupata hata la kufutia machozi. Huku hayo yakiarifiwa, Reiss Nelson alifungia Arsenal bao la ushindi katika mechi iliyoshuhudia viongozi hao wa jedwali la EPL wakitoka nyuma kwa mabao mawili kwa nunge na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Bournemouth Jumamosi katika uwanja wa Emirates. Bournemouth walijiweka kifua mbele baada ya sekunde tisa za mchezo kupitia kwa Philip Billing kabla ya kufungiwa bao la pili na Marcus Senesi katika dakika ya 57. Hata hivyo, Gunners walirejea mchezoni kupitia kwa Thomas Partey aliyecheka na nyavu katika dakika 62 kabla ya Ben White kusawazisha mambo kunako dakika 70 na kisha Nelson akafunga goli la ushindi katika sekunde za lala la salama. Wakati huo huo ManCity waliendeleza presha kwa viongozi hao wa jedwali la EPL Arsenal baada ya kuikunguta Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Itihadi. Phil Foden alifungulia ManCity ukurasa wa mabao katika dakika 17 kabla ya Bernardo Silva kupachika la pili kunako dakika 67. Matokeo hayo yalidumisha kikosi hicho cha kocha Pep Guardiola katika nafasi ya pili kwa alama 58 kutokana na mechi 26. Hivi karibuni Lionel Messi alitangazwa kuwa mchezaji bora wa mwaka wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwaka 2022 na kuwapiku wapinzani wake wawili wa timu ya taifa ya Ufaransa. Kwa ushindi huo, Messi ameweka rekodi ya kuwa mchezaji pekee aliyewahi kuingia kwenye kikosi bora cha FIFA cha mwaka mara nyingi zaidi, yani mara 16 akifuatiwa na Cristiano Ronaldo aliyeingia mara 15. The best player of the world, el mejor del mundo leo Messi, campeón del mundo argentina Felicidades. Messi alikuwa anawania tuzio hiyo pamoja na Karim Benzima wa Real Madrid na timu ya taifa ya Ufaransa na Mfaransa mwingine kinda kalian Mbappe. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Husen Hasan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 Shaaban mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe saba Machi mwaka 2023. Katika siku kama hii ya leo, miaka 749 iliyopita, alifariki dunia mwanafalsafa wa Kitaliano Thomas Aquinas. Alizaliwa mwaka 1225 katika mji wa Napoli na kupata elimu ya dini katika mji huo. Mwanafikra huyo alibuni falsafa makhususi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga hatua za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mwenyezi Mungu. Aquinas, kama alivyokuwa Aristoto, aliamini kwamba ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho. Vile vile aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila moja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na kweli. Itikadi ya Aquinas na misimamo yake ya kutumia akili na mantiki ambayo ilikuwa ikipingwa vikali na kanisa katika karne za kati ilisaidia sana kueneza elimu. Tarehe saba Machi miaka 258 iliyopita alizaliwa Nisefor Nipse, mwanakemia wa kifaransa na mmoja kati ya waasisi wa sanaa ya upigaji wa picha. Nipse alikuwa mtu wa kwanza aliyefanikiwa kupiga picha ya kwanza duniani. baada nice ya hapo, Nisefor alitengeneza kamera ya kupiga picha kwa kushirikiana na marafiki zake. Mwanakemia huyo wa Ufaransa aliaga dunia mwaka 1833. Siku kama ya leo miaka themanini na saba iliyopita vikosi vya jeshi la Ujerumani ya kinazi vilifanya mashambulizi ya kwanza baada ya vita vya kwanza vya dunia. Wanajeshi wa Ujerumani walipuuza makubaliano ya Worso na Locarno kwa amri ya Adolf Hitler na hivyo kuingia eneo la Ranani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya Locarno na Worso, eneo la Ranani lilikuwa likigombaniwa kati ya Ufaransa na Ujerumani na lilitangazwa kuwa eneo lisiloegemea upande wowote. Hata hivyo, jeshi la Ujerumani liliamua kuliteka na kulikalia kwa mabavu ya eneo hilo katika siku kama hii ya leo. Na katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita aliuawa Ali Razmara, waziri mkuu wa Irani aliyekuwa kibaraka wa Uingereza. Razmara alikuwa jenerali wa jeshi katika utawala wa kifalme na aliuawa na mwana mapinduzi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Khalil Tahmasbi. Usaliti na uovu wa wazi wa Ali Razmara katika siasa za kuiongoza nchi ulizusha upinzani mkubwa wa wananchi dhidi ya waziri mkuu huyo na kutayarisha mazingira ya kuangamizwa kwake. Hii ni Redio Teheran, na kama nilivyokuahidi, mpenzi msikilizaji, ni kusomea hapa maoni mawili matatu. Naanza na ujumbe wake Butele Bran wa Urua Arua, kumradhi, Uganda huko. Anaandika anasema mambo mazuri, asubuhi ni salama. Haya, vizuri, kama mambo yote yapo shwari huko Uganda. Asante sana Butele kwa ujumbe wako huo, asante sana pia Aisha Khamis Rahim yupo Masingini, Zanzibar, anasema ni kweli, maana utakula chakula salama kisicho na kemikali za kupitiliza. Uislamu unasema usimdhuru mtu wala usidhuriwe wewe. Jamani, Uislamu ndio dini ya haki. Aisha huyo kutoka Kianga, Unguja, Zanzibar. Toba, nadhani atakuwa anarejelea Ah, habari tuliokuwa nayo asubuhi yenye kichwa kisemacho kinasemaje? Aha, utafiti unasema kushikamana na dini kunapunguza kiwango cha vifo. Asante sana Bi Aisha ukiwa hapo Zanzibar, asante sana pia. Abdunur Muhammad anafuatilia matangazo akiwa nchini Rwanda, anatuandikia jazakallahu khairan, asante sana anafuatilia matangazo akiwa Rwanda. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini kwa masikitiko muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Maafisa wa ngazi za juu wa Iran wamesema kupanua uhusiano na nchi za kiafrika ni moja ya sera kuu za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu. Hayo yamesemwa katika mkutano wa kimataifa wa ushirikiano wa sayansi na uchumi baina ya Iran na nchi za Afrika magharibi unaofanyika hapa Tehran. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Libanon amesema matukio na maendeleo yanayoshuhudiwa hivi sasa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ni ishara tosha kuwa swala la kuporomoka kwa utawala wa kizoni wa Israel ni hakika ambayo itafanyika katika mustakbal wa karibu. Viongozi wa sekta za afya Afrika wamesema dunia haitafanikiwa kuwa na usalama wa afya iwapo nchi za bara hilo zitaendelea kutengwa. Aliyekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani cha PDP katika uchaguzi wa rais wa Nigeria, Atiku Abubakar, ameongoza maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi huo uliofanyika Februari 25 na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema usawa wa jinsia duniani umesalia nyuma kwa miaka mia tatu. Ameitaka jamii ya kimataifa izinduke. Tutakomea hapo kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.