Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu As alaykum warahmatullahi wabarakatu. Sobah so alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Teheran idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa leo ni Jumanne ya Machi saba mwafaka na tarehe kumi na nne Shaban mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Kama ada, mpenzi msikilizaji, tukiwa kuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile vile udondozi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kita toban mawaidha kutoka kwake Sheikh Salim Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran, atakuwa anazungumzia falsafa ya kughibu Imam wa Zama, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake. Kadhalika tutakuwa na ulimwengu wa michezo bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM kwa msikilizaji wa Tanzania kupitia radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Toban, nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. <muchos> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza tupate vidokezo Marais Raisi na Putin wazungumzia uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Rasia. Waziri mwenye itikadi kali wa Israel aamuru kubomolewa nyumba za Wapalestina mwezi wa Ramadhan. Na utafiti waonyesha kushikamana na dini kunapunguza kiwango cha vifo pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi na mwenzake wa Russia Vladimir Putin wamesisitizia umuhimu wa kuchukua hatua za kuimarisha zaidi uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi mbili hizi. Katika mazungumzo yao kupitia njia ya simu jana Jumatatu, marais hao wamesema kuwa ushirikiano wa kiuchumi kati ya Iran na Rasia unaendelea kuimarika na kustawi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Irna, hii ni mara ya tatu kwa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ibrahim Raisi na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kuwasiliana kwa njia ya simu katika kipindi cha miezi michache iliyopita. Shirika la habari la TAS la Rusia limeashiria mazungumzo ya jana ya rais Raisi na rais Putin na kuripoti kuwa Tehran na Moscow mwaka elfu mbili zilifikia makubaliano ya kutengenezwa korido ya kimataifa ya kistratejia ya NISTC ambayo itaziunganisha Russia na India kupitia ardhi ya Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la TAS, kuundwa kwa njia hiyo ya kimkakati ya kaskazini na kusini kutapunguza kwa asilimia hamsini masafa ya kuziunganisha nchi mbili hizo. Sayyid Raisi na Rais Putin wameeleza kuwa kutumiwa fursa na uwezo zilionao Teheran na Mosco, mbali na kudhamini maslahi ya nchi mbili, kunaweza pia kudhamini maslahi na manufaa ya kikanda. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amekosoa sera za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika. Faustin Archange Twadera amekosoa siasa za kikoloni za nchi za Magharibi katika nchi za Afrika na kusema wa Magharibi hawataki kuwapa utulivu wa kisiasa katika nchi yetu ili kupora rasilimali na utajiri wake na kuzuia ustawi na maendeleo. Rais wa jamhuri ya, ya, ya Afrika ya Kati ameongeza kuwa mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya Afrika ya Kati yanainyima nchi hii haki yake ya asili ya kuamua hatma na mambo yake yenyewe. Rais Twadera amesisitiza kuwa licha ya kuwa na dhahabu, almasi na rasilimali nyingine muhimu, lakini Jamhuri ya Afrika ya Kati bado inatambuliwa kuwa miongoni mwa nchi maskini zaidi duniani baada ya miaka sitini ya uhuru. Siku chache zilizopita pia mamia ya watu walikusanyika katika mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangui, kupinga majaribio ya madola ya magharibi kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Maandamano ya wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati yalifanyika sambamba na safari ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa katika nchi nne za Afrika ya Kati ambazo ni Gabon, Angola, Jamhuri ya Kongo na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwingineko, mkurugenzi mkuu wa Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA amekaribisha makubaliano yaliyofikiwa baina ya wakala huo na iran juu ya swala la usimamizi na kuendelea mchakato wa kuthibitisha kwamba miradi ya nyuklia ya iran inafanyika kwa malengo ya amani rafael grossi amesema hayo katika kikao cha magavana wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki ameongeza kuwa tumekubaliana na iran kwamba iaea iruhusiwe kuendelea na usimamizi na uhakiki na kwamba anakaribisha maamuzi ya Iran wa kudhamini au ya kudhamini kutekeleza hatua zaidi za mchakato wa kuthibitisha kwamba miradi ya nyuklia ya Iran inafanyika kwa malengo ya amani. Katika mkutano huo wa bodi ya magavana ya IAEA, Rafael Grossi ameashiria pia ziara yake ya karibuni mjini Tehran na mazungumzo aliyofanya na viongozi mbalimbali wa ngazi ya juu wa Iran akiwemo rais Ibrahim Raisi. Mkurugenzi mkuu wa IAEA amesema pande zote mbili zinakiri kuwa ushirikiano chanya unaweza kuandaa njia ya kufikiwa makubaliano makubwa zaidi kati ya nchi wanachama na kwamba siku kadhaa zijazo, maelezo zaidi yatatolewa kwa nchi wanachama wa bodi ya magavana kuhusu mazingira yanayohusiana na majukumu ya Iran katika fremu ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na makubaliano ya NPT tarehe nne Machi. Na mwishoni mwa ziara ya siku mbili ya Rafael Grossi mjini Tehran, kulitolewa taarifa ya pamoja kati ya Iran na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki iliyosisitizia kwamba Iran na kwa hiari yake inaruhusu shirika hilo kufanya shughuli zaidi za uhakiki na ufuatiliaji ikiwa italazimu, mbinu ya utekelezaji wake itafikiwa baina ya pande hizo mbili katika mkutano wa kiufundi utakaofanyika hivi karibuni hapa mjini Teheran. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, waziri mwenye misimamo ya kupindukia mipaka wa usalama wa ndani wa utawala wa haramu wa Israel ametoa amri ya kuharibiwa nyumba za wananchi wa Palestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa Kizayuni, amewaamuru polisi wa utawala huo kuendelea na mchakato wa kubomoa nyumba za Wapalestina katika mwezi mtukufu wa Ramadhan kwa kisingizio kuwa zimejengwa kinyume cha sheria. Amri hii ya waziri mwenye misimamo ya kufurutu ada wa Israel ni mwendelezo wa hatua zake za kihasama na zinazokiuka sheria zote za kimataifa dhidi ya wapalestina na matukufu yao. Mapema mwaka huu Itamar Ben Jever aliuvamia msikiti wa Al Aksa ambayo ni kibla cha kwanza cha Waislamu akilindwa kikamilifu na jeshi la utawala wa Kizayuni. Hatua hiyo ya waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel iliukasirisha mno ulimwengu wa Kiislamu, haswa wa Palestina na makundi ya Mukawama. Na utafiti uliofanywa na wanasayansi huko Marekani humeonyesha kuwa ushiriki wa watu katika sherehe na shughuli za kidini na ibada za kijamii umepunguza kiwango cha watu kujiua. Kwa mujibu wa tovuti ya jarida la Economist, mfululizo wa tafiti zilizofanywa na wanasayansi nchini Marekani umeonyesha kwamba kushiriki kwa watu katika sherehe za kidini na ibada za kijamii kunapunguza kiwango cha vifo vinavyosababishwa na mambo kama vile kujiua, matumizi ya dawa za kulevya na pombe. Katika hatua ya kushangaza, utafiti huo uligundua kuwa ibada ya mtu binafsi haikuwa na nafasi katika kupungua vifo vinavyotokana na kukosa matumaini. Mapema mwaka elfu mbili kumi na tano Anne Case na Angus Deaton walichapisha makala maarufu kuhusu kiwango cha vifo nchini Marekani. Wachumi hao wawili waligundua kuwa vifo miongoni mwa wazungu wenye umri wa makamo vimeongezeka kutokana na utumiaji wa dawa za kulevya, magonjwa yanayohusiana na ulevi na kujiua, sababu ambazo zinajulikana kama vifo vya kukata tamaa. Utafiti mpya unaonyesha kuwa kiwango cha kujiua kwa kutumia silaha nchini Marekani kimeongezeka kwa asilimia kumi na moja ikilinganishwa na miaka kumi iliyopita, na watu elfu saba hujiua kwa kutumia bunduki kila mwaka huko nchini Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mzozo katika kikao cha kundi la G20. Kikao cha kundi la G20 ambacho kiliitishwa kwa kutiliwa mkazo swala la vita vya vi Ukraine kimedhihirisha mzozo na hitilafu kubwa zilizopo beina ya nchi wanachama katika masuala tofauti ya kisiasa na kiuchumi kiasi kwamba kikao hicho kilimalizika bila ya kufikiwa makubaliano yoyote. Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, alitumia kikao hicho kukumbusha kuwa hadi sasa kundi la G20 halijawahi kujadili vita vyovyote vi duniani bali muda wote limekuwa likijishughulisha tu na masuala makuu ya fedha na uchumi. Alisema hivi sasa, na baada ya Rasia kuonya kwa miaka mingi kuwa haiwezi kukaa kimya na kukaa hivi hivi kuangalia kwa macho tu usalama wake ukihatarishwa, ghafla moja, tunaliona kundi la G20 linaonyesha kuguswa mno na mgogoro wa Ukraine. Cha ajabu ni kuwa kundi hilo linaguswa na mgogoro huo tu pekee na halitaki kabisa hata kugusia migogoro mingine. Kikao hicho kimefanyika kama tulivyotangulia kusema, kwa kulipa umuhimu mkubwa swala la vita vya Ukraine, lakini wanachama wa kundi hilo la ji ishirini wana tofauti nyingi baina yao, tena zinazokinzana kuhusu vita hivyo vyenyewe. Marekani ilitaka kikao hicho kilani Russia kwa vita vya Ukraine, lakini Russia na China zilipinga vikali. Janet Yellen, waziri wa hazina wa Marekani alisema kuwa ni jambo la dharura kikamilifu kwa kikao cha G20 kuilaani Rasha kwa vita vya vi Ukraine lakini suala hilo halikuweza kuungwa mkono na wanachama wote, bali limezua mifarakano na hata kulaumiwa Marekani kwa kutoa pendekezo kama hilo. Ripoti zinaonyesha kuwa vita vya vi Ukraine vinazisababisha hasara kubwa za kiuchumi nchi nyingi duniani na haswa wanachama wa G20, lakini nchi wanachama wa kundi hilo badala ya kujadiliana njia za kukabiliana na hasara kubwa za vita hivyo kwa uchumi wa dunia ndio kwanza zimekitumia kikao hicho kujaribu kufanikisha malengo yao ya kisiasa. Kwa kweli vita vya Ukraine viligeuzwa kuwa maudhui kuu ya kikao cha G cha G20 katika hali ambayo huko nyuma kundi hilo lilikuwa limenyamazia kimya kikamilifu jinai za Marekani katika nchi za Iraq, Libya na Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema inashangaza kuona kundi la ji ishirini linaguswa tu na vita vya Ukraine na kukwepa kikamilifu kuzungumzia hatua za huko nyuma za Marekani katika nchi za Iraq, Libya, Afghanistan na Yugoslavia. Alisema, napenda kuuliza waliokuwa viongozi wa kundi hilo, kwa nini miaka yote hiyo kundi la G20 limeshindwa kutoa tamko lolote kuhusu hali mbaya ya nchi za Iraq, Libya, Afghanistan na hata Yugoslavia? Ijapokuwa awali ilidaiwa kuwa lengo la kikao cha hivi karibuni cha G20 lilikuwa ni kutatua mgogoro wa kiuchumi duniani na kuzipunguzia mzigo nchi zenye kipato cha chini. Lakini Marekani na waitifaki wake walijaribu kuteka malengo ya kikao hicho na kukigeuza kuwa uwenzo wa kutoa mashinikizo kwa Russia. Hii ni Redio Teheran. Tovuti yetu ni parstoday ir mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus 989035065487. Auzubillahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim, alhamdulillahi rabbil alamin, wasallallahu ala sayyidina wa nabiyyina muhammadin wa alihi tahirin. Kama mazungumzo ambayo tulikuwa nayo tangu hapo awali yalikuwa yanahusu jambo ni falsafa ya ghaiba au sababu ya kughibu kwa imam, miongoni mwa sababu ambazo zaweza kutajwa kama sababu za kuhibu kwa Imam kuna mambo mawili, kuna illa na kuna hikma. Sisi tunapozungumza tunazungumzia kuhusu hikma, kwa sababu sababu au illa, sababu kamili Mwenyezi Mungu peke yake ndio aijuaye na itadhihiri atakapodhihiri Imam ajala Allahu farajahu sharifu lakini hizi ni sababu ambazo si sababu kamili, ndio tunatumia neno la hikma, ni nusu ya sababu kwa lugha juzu sabab au juzu lillawase. Sasa ni mojawapo ya sababu zile tuweza kusema zilizosababisha kughibu kwake. Sababu ambayo tunaitaja leo ni sababu ambayo tutasema ni mtihani. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametaka kutufanyia mtihani na kwa kughibu kwa Imamu wote umma wote tunafanyiwa mtihani. Tusome baadhi hadithi ya hadithi ambazo zinatuelezea na tuonyesha hali hii. Kutokana na hadithi hizi, tunaona ya kwamba mojawapo ya sababu ya kughibu kwa imamu ni mtihani, na ya hadithi ya tunayosoma ni kwamba kutoka kwa, kwa Imamu Sadik alaihi salam, hii naye ni nzito kiasi. Inasema ya kwamba inna lisahib hadha lamr Yani, ambaye ni khalifa wa zama zetu pia, inna li sahibi hadha lamr ghaibatun ataghibu al mustamassiku fiha bidinihi, yule ambaye atakuwa anashikamana na dini yake katika ghaiba hiyo, katika zama hizo ambazo imamu atakuwa hayonekani, amefichika, atakuwa vipi? Kal mutamassiku kal kharitu li shawki al qatat, ni kama yule ambaye anashika. Kuna mti fulani unaoitwa katati, huu mti huwa unamiba mingi. Sasa mtu anapotoa, kuna vile ya kwamba saa zingine mtu anataka kuyatoa kuitoa ile miba, au kushikamana na kushika ule mti. Sasa mwenye kuvuta ule mti anani, anavuta mkono wake, huwa anadunga dungwa na ile miba. Sasa ndio wanasema kitu kinapokuwa kigumu sana, kizito sana wanasema dunahu khartul qatad, yaani mfano wake ni kama kupitisha mkono wako kwenye ule mti ukitoa, yani ukawa, yani uka unadungwa una na ile miba. Sasa ndio wanasema kwamba mwenye kushikamana na dini yake ni sawa na yule ambaye anaushika ana mti huu ambao wenye miba mingi. Sasa yani kuonyesha vile itakuwa ni vigumu sana kushikamana na dini wakati imam atakapokuwa yuko katika hali ya ghaiba. Kisha akasema, kalkhareti lishauke lkatad biyadihi, ni kama yule mwenye kupitisha mkono wake juu ya mti au e, kipande cha mti huu ambao unaomiba, thumma taraka malian. Kisha imam akainamisha kichwa chake kwa muda akifikiria, kisha akasema thumma qala inna li sahib hadha lamr ghaibatun, hakika sahib hadha lamr ambaye Imam zaman ana ghaiba. Faliyattaqi llaha abdun, basi mja na amche Mwenyezi Mungu aogope. Waliyatamassak bidini, shikamana na dini yako, usiachane na dini yako, kwa sababu ukiachana na dini yako utakuwa umeangamia na huu ndio wakati ambao mtu anahitaji kushikamana na dini yake. Tukiendelea pia na baadhi ya hadithi katika masala haya, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anawaambia masahaba wake, innakum ashabi, nyinyi ni masahaba wangu wa ikhwani qaumun fi akhiri zaman, lakini kuna ndugu zangu ambao watakuja katika siku za mwisho. Sasa Mtume anasema kwamba ikhwani qaumun fi akhiri zaman amanu wa lam yarawni, wao waliniamini na hawajaniona. Alafu kisha akazungumza maneno hapa baadaye, akasema la ahadihim ashaddu baqiyatan ala dinihi min khartil qatad, hao katika kunini kushikamana na dini yao ni wakali zaidi, ni wenye wakakamavu zaidi kuliko nani? Kuliko khartil qatad fi laylatil dhalma kuliko kushika huo mti ambao unaitwa katad wenye mishipa katika siku, usiku wenye giza. Hebu fikiria usiku wenye giza ukaushika ule mti ambao uko na mish..., e, miba hiyo ukawa unavuta una mkono wako utakuwa unaumia kivipi? Afadhali wakati labda kuna mwangaza, utaona labda utajichunga chunga, lakini kwenye giza giza kali kabisa, fi leilat dhalma, wa wanashinda mtu ambaye anashika kitu kama hiki kwa uzito wake, wa au kalqabidhi ala jamril Ghadha, au nao pia wanashinda pia vile vile mtu ambaye anashika jiwe la moto au kaa la moto kwenye mkono wake, ala jamri lkadha. Ulaika masahibi, masabihi duja, wao watakuwa ndiyo taa kwenye giza. Yunjihimu llahu min kulli fitnatin kabra mudhlima, watakuja Mwenyezi Mungu atawaokoa kutokana na fitna au mitihani mizito yenye giza ndani yake, kuonyesha vile watakavyokuwa na mtihani mzito katika siku hizo. Yani mwanzo hawajamuona Mtume, wamemwamini, alafu kisha wameshikamana na dini yao vizuri sana kwa nguvu, kuliko hata wale ambao walikuwa wanamuona Mtume, wanaona miujiza, wanaona nuru hii sisi hatuyaoni hayo lakini tunaamini na tunabaki katika siku hizi na e, magumu yaliyoko. Zainulabidin alaihi salam, imam Zainulabidin alaihi salam anasema ya kwamba manthabata ala wilayatina fi ghaibati qaimina ajara llah farajahu sharif, ya kwamba mwenye kubaki na kuthibiti katika wilaya uti, utawa, yani, e, mapenzi na katika kumtawalisha Imam katika zama za ghaiba, fi ghaibati qaimina atahu llahu ajra alfa shahid. Haya ni malipo ya watu ambao wanathibiti na kubaki katika kumwamini imam katika zama hizi, mitihani ile ambayo atakuwa nayo Mwenyezi Mungu anawafanyia au tuseme wanafanyia mitihani hiyo, wakawa wamedhibiti na wamebaki katika e, imani ile, malipo yao ni, ni sawa na mtu ambaye watu alfu shahid. Ile tu kudhibiti katika imani ile ni sawa na malipo yako yatakuwa ni ya mtu watu elfu ambao ni mashahidi wamekufa, mithlu shuhadai Badri, sawa na watu mashahidi wa Badri. Yaani wewe mashahidi wa Badri waliokuwapo, hasa watu wa Badri walikuwa ngapi? Walikuwa 313 idadi yao. Basi wewe ni sawa na watu waliopigana katika vita vya Badri wakafariki, watu elfu moja, malipo yako hayo, wa Uhud pia na vile vile Imam Sadiq alayhi salam pia vile vile anasema ya kwamba satusibukum shubhatun, mtapatwa na shubha na shaka katika mambo yenu ya dini. Fatabkuna bila alamin, yani katika zama za ghaiba mtabaki bila nini, bila alamin yura, bila nini, bendera inayoonekana, yaani bila kiongozi anayeonekana, yani hamuoni imamu wenu, mtakuwa katika hali ya ghaiba, wala imami hada au huda, wala wakati huo mtakuwa pia hamna imamu wenye kuongoza, haonekani imamu kwa sababu yuko katika ghaiba. Wala yanjuu minha, na hakuna atakayeokoka katika mti wakati huu na mtihani utakao kuweko kwa sababu ya kuwa imamu hayuko, yuko katika ghaiba, ila man daa bidua lghariq, yule atakayeokoka na kuhifadhika katika zama hizi za ghaiba ni nani? Ni mtu ambaye atakayekuwa akisoma dua inaitwa duaul gharik, yani dua ya mtu mwenye kuzama. Sahaba akamuuliza imam, qultu wa kaifa duaul gharik, na hii dua inasoma vipi? Ya dua gharik taqulu useme hivi ya Allah ya rahman ya rahim ya muqallibal qulub thabbit qalbi ala dini wao, mwenye kusema hii ndio atakuwa amehifadhika imani yake katika dini. Useme ya kwamba ya rahma, ya Allah, ewe Allah, ya rahman, ewe mwingi wa rehema, ya rahim ewe pia mwenye kurehemu, ya muqallibal qulub ewe ambaye ni mwenye kuzibadilisha nyoyo, thabbit qalbi ala dini, thabitisha na ubakishe moyo wangu katika dini. Fakultu, huyu sahaba anasema alimwambia imam, fakultu ya muqallibal qulub. E, narudia yale imam anasema, lakini kakosea mahala, kasema ya muqallibal qulubi wal absar thabit kalbi ala dini ameongeza neno wala absar. Imamu hakusema vile. Imamu akamwambia faqala innallaha azza muqallibal qulub wal absar, ndiyo umesema sawa, ya kwamba Mwenyezi Mungu pia ni muqallibul qulub wal absar, anazibadilisha nyoyo na macho. Ha, walakin kul kama aqul, lakini usiseme hivyo, sema kama nilivyosema. Se, utasema vipi? Sema ya muqallibal qulub thabit qalbi ala dini. Sasa hii ndio dua ambayo tunaisoma katika zamanul ghaiba, ili kuhifadhi nyoyo zetu na imani zetu, ili tusije tukayumbayumba yumba na kutoka kwenye imani na dini, kwa sababu ya mitihani ambayo ipo katika zama hizo. Kwa hivyo tunamuomba mwenyezi Mungu, tuwakusema ya kwamba ya Allahu ya rahmanu ya rahim ya Muqallibal Qulub thabbit qalbi ala dini. Sasa hii ndio dua muhimu ambayo tunafaa kuikumbuka na kuisoma katika zama hizi, katika kunut, tunapokaa wakati wowote tunakumbuka hiyo dua ili kuthibitisha nini imani yetu. Ingine pia katika hizi dua ambazo, hiyo ambayo mmesoma e, ambayo huwa tunasoma baada ya swala pia ina, inafanya nini e, inahifadhi mtu katika imani yake radhitu billahi rabban lahum waa shay'in kad. Hiyo pia inahifadhi mtu katika imani yake, na ni vizuri kuzikumbuka au kuzisoma katika siku hizi za ghaiba. Sheikh Salim Mwega huyo wa mji wa kidini na mji wa kielimu mji wa Qom hapa nchini Iran anatoweka hewani na mawaidha hayo kuhusiana na falsafa ya kughibu Imam wazama, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mpenzi msikilizaji, umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Limetoa kipaumbele kwa swala la mdororo wa uchumi, na kichwa cha habari hiyo kinasema fungeni mkanda. Kwa mukhtasari, waziri wa fedha Profesa Njuguna Ndung'u amesema gharama ya maisha itaendelea kuongezeka nchini humo, kwani taifa linakabiliwa na mititigo kadhaa kwa wakati mmoja. Pia limeipa uzito habari ya wadau mbalimbali kukosoa matamshi ya seneta wa Nandi, Aaron Cheruiyot yanayoonekana kulenga uhuru wa vyombo vya habari. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka maelezo mapya kuhusu tukio la mauaji yaliyofanywa na afisa wa polisi kule Lang'ata, majangili walipiza kisasi baada ya jeshi kushambulia kwa mabomu maficho yao, na ripoti yaonyesha Wakalenjin na Wakikuyu watamalaki kazi za dola serikali ya kisasi ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti dada la Taifa Leo, ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika, serikali ya Kenya kwanza haishughulishwi na utekelezaji wa ahadi zake za ustawi wa nchi na badala yake inawahujumu mahasimu na washindani wake. Pia limeandika chanjo ya ya malaria yatolewa, hofu uhaba wa mafuta ukianza, na na rai koti ya juu ichunguzwe kuhusu ushoga na michezoni manyu Kwani kuliendaje? <laughs> si ndio hivyo tena bana, si walifanyiwa ya kufanyiwa. Lakini toleo lake la mtandaoni linafafanua zaidi kwa kuandika baadhi ya viongozi wa Kenya Kwanza sasa wanataka jopo libuniwe kuchunguza mahakama ya juu kuhusiana na uamuzi uh, uliotoa wa kukubali makundi ya mashoga na wasagaji wasajiliwe nchini humo. Wabunge hao walisema kuwa wanapanga kuwasilisha pendekezo hilo kwa kwa Rais William Ruto ili majaji ambao waliunga mkono na kutoa uamuzi huo wachunguzwe. The Standard kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari kuhusu mgao wa bajeti ya ziada ya shilingi bilioni mia mbili iliyopasishwa na Rais Ruto hiyo jana. Pia limeipa uzito habari yenye kichwa kisemacho jopo la wahariri Kenya lakosoa matamshi ya Seneta Cheruyot ya kuvyoanisha na ulaghai vyombo vya habari. Habari hii inaonekana pia kwenye gazeti la The Star ambalo limeandika pia kashfa ya rushwa ya ngono katika chuo kikuu katika eneo la Rift Valley. Matiangi kujiwasilisha mbele ya DCI na Wizara ya Elimu kwenye sakata jingine la shilingi milioni mia tisa. Tugeukea sasa gazeti la Daily Monitor la huko nchini Uganda, ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya kijamii. Anwani yake inasema: timu ya serikali ya kwama kwenye vita dhidi ya pornografia. Kwa ufupi ni kwamba changamoto za kisheria na kilojistiki zimekwamisha juhudi za serikali kupambana na uozo huo, na ni toban juhudi zilizoanza miaka kadhaa nyuma, na hivi sasa wamebakia tu kupiga vita usambazaji na uzalishaji wa picha na video za ngono kupitia vipindi vya redio. Habari nyingine kwenye gazeti hilo pamoja na toleo lake la mtandaoni zina vichwa vinavyosomeka: namna Busoga itastafidi na mradi wa unyunyizaji wa zao la mpunga Uganda, ikabidhi Kenya washukiwa sita wa ujangili na kimataifa, bosi wa UN aonya kwa usawa wa jinsia ungali miaka mia tatu nyuma. Tunafunga udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inahusu marufuku ya shule za bweni kwa watoto. Anwani ya habari hiyo ina maneno mawili tu. Kicheko, maumivu. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba wakati serikali ikitoa waraka kuzuia watoto wadogo kukaa bweni, wadau wamekuwa na mtazamo tofauti, huku wengine wakipongeza uamuzi huo watoto kukosa mapenzi na jamaa zao watajwa kuchangia habari. Nyingine zinasema Samia kumfutia kesi Lema, gumzo siri ruzuku ya Chadema, kinamdee waachwa na TPL, ngoma nzito, rushwa yatajwa kuvuruga uchaguzi. Nipashe pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya marufuku ya bweni kwa watoto chini ya darasa la tano pia limeandika Lema awasilisha ombi maalum kwa Samia Waliobambikiwa kesi Chadema kulamba ruzuku shilingi bilioni tatu. Uhuru mambo ni hayo hayo ya serikali kusitisha utaratibu wa bweni. Ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha inayomwonyesha makamu wa rais Dr Philip Mpango akizungumza na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye huko Doha, Qatar, kwenye mkutano wa UN wa nchi zinazoendelea za kipato cha chini. Pia limepo muhimu habari ya kwanza: msako mkali dhidi ya viwanda vya uzalishaji wa mifuko ya plastiki. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Nitumie arafa kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha wa plas 989035065487. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, msikilizaji mpendwa, na hususan mfuatiliaji wa matukio ya spoti. Na tumai huna neno popote pale ulipo, karibu tuangazie katika dakika hizi chache baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tu sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tunafungua kipindi kwa kuangazia mchezo wa futsal timu ya taifa ya mchezo wa futsal ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga fainali ya ubingwa wa NSDF kwenye soka hiyo inayopigwa ukumbini baada ya kuibamiza Thailand mabao matano kwa moja kwenye nusu fainali ya aina yake iliyopigwa siku ya Jumapili. Mabao ya Iran kwenye mchuano huo yalifungwa na Salar Aghapur na Said Ahmad Habasi, ambao kila mmoja alipachika wavuni mawili huku Mehdi Karimi akipiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la wenyeji. Tim meli ilianza kwa mguu wa kulia kwenye mashindano hayo kwa kuizaba Saudi Arabia mabao 11 kwa mtungi katika mchuano wa kundi ba kabla ya kuadhibu mafarao wa Misri mabao matatu kwa moja. Iran siku Jumanne inatazamiwa kushuka dimbani katika kitimutimu cha fainali kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyoanza mnamo Machi mosi katika mji wa pwani wa Pataya katika ghuba ya mashariki ya Thailand. Katika mafanikio mengine yaliyovunwa na wanamichezo wa Iran ndani ya siku saba zilizopita, mwanamieleka wa Iran wa uzani mzito Morteza al Ghosi ametunukiwa medali ya dhahabu baada ya kumchakaza Consta Mainpaye wa Finland kwa alama nne kwa tatu kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo mia moja thelathini mtindo wa Grek Roman kwenye duru ya sitini ya mashindano ya dunia ya Dan Kolav Nikola Petrov huko Sofia Bol Wakati huo huo mwanamieleka wa Iran wa mtindwa wa kujiachia au freestyle Mustafa Kiasi alimsagasaga hasimu wake wa Marekani kwenye fainali ya wanamieleka wenye kilo79 kwenye mashindano hayo yanayofahamika pia kama kombe la Bulgaria. Aliibuka kidedea kwa kumshinda Marekani huyo Devin Skoza kwa alama 9 kwa mbili. Mbali na hayo, Iran imeibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya kimataifa ya vijana ya kabadi yaliyofanyika katika mji wa Urmia katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi, hapa Iran. Vijana wa Iran walishindwa kufurukuta mbele ya washindani wao wa India na kukubali kuchapwa alama 40 kwa 33 kwenye mchezo wa fainali. Iran ilitinga fainali baada ya kuzishinda China ya Taipei alama 62 kwa 25, Uganda sitini na saba kwa ishirini na nane, Bangladesh, 56 kwa kumi na saba, na Nepal point sitini kwa thelathini na saba. Rais wa shirikisho la kabadi barani Asia Abbas Avarsaji amesema lengo la mashindano hayo ni kueneza ujumbe wa amani na urafiki katika pembe zote za dunia. Nchi kumi na mbili zimeshiriki kwenye mashindano haya zikiwa kwenye makundi manne ya timu tatu Tunatumai kwa vijana kutoa medali kwenye safu tofauti itakuwa sababu ya kujielekeza zaidi katika upande wa amani na urafiki. Lengo la mashindano haya ni kupanua wigo wa urafiki na amani duniani. Tuangazie sasa riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Rosemary Wanjiru siku ya Jumapili alitawazwa bingwa wa mbio za Tokyo Marathon mwaka huu huko Japan. Wanjero. Aliibuka kidedea katika mbio hizo za kilomita 42 kwa upande wa wanawake kwa kutumia saa 2 dakika 16 na sekunde 28, akiwaonyesha kivumbi wa Ethiopia Gamechu Sehei, alimaliza kwa saa 2 dakika 16 na sekunde 56, na Ashate Bekere saa 2 dakika 19 na sekunde 11 Ruth, Tokyo Marathon 2023. Wanjiru ametumia mbio hizo za Tokyo Marathon kusaka tiketi ya mbio za ubingwa wa dunia zitakazotifua mavumbi huko Budapest, Hungary mwezi Agosti. Na sasa tutupie jicho dondoza hapa na pale. Shirikisho la soka Tanzania TFF limemtangaza Adel Amrush kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Tanzania almaarufu Taifa Stars. Kocha huyo raia wa Ubelgiji mwenye asili Algeria ana uzoefu mkubwa wa soka la Afrika baada ya kufundisha klabu na timu za taifa katika ukanda wa kusini, mashariki, kati na kaskazini. Amrush amewahi kuwa kocha bora wa Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na tatu wakati akiinoa timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, na kuipa ubingwa wa Sekafa. Kabla ya hapo, aliisaidia Burundi kutinga nusu fainali mara mbili ya michuano hiyo ya kikanda. Kocha huyo amechukua mikoba ya Kimpolsen, raia wa Denmark, ambaye aliachana na kikosi hicho mnamo Agosti mwaka jana, baada ya kimkondoka, nafasi yake ilishikiliwa kwa muda na Mzambia ona Janza. Mbali na hayo, Manchester United na Manchester City zimetinga robo fainali ya kombe la FA baada ya kuibuka na ushindi kwenye raundi ya 16 bora ya michuano hiyo. Mancity iliibuka na ushindi wa mabao matatu kwa mtungi ilipocheza dhidi ya Bristol City, huku vijana wa Eric Tenhag wakitoka na ushindi wa mabao matatu kwa moja dhidi ya West Ham katika mchezo wao waliochezea Old Trafford. Sasa Manyu itamenyana na Fulham kwenye mechi ya robo fainali. Mechi hizo zitaanza kuchezwa kuanzia tarehe kumi na saba hadi ishirini mwezi huu ambapo Manyu itaanzia nyumbani Old Trafford. Kwa upande wa Man City, imepangiwa kucheza dhidi ya Burnley inayonolewa na Vincent Kompany na wataanzia kucheza ugenini. Mabao ya Man City dhidi ya Bristol yaliwekwa kimiani na Phil Foden na Kevin De Bruyne. Efa well, hiyo ligi ya cha mtoto. Tuangazie sasa ligi ya watu wazima. Klabu ya Liverpool iliinyoa Manchester United bila maji kwa kuipa kichapo cha mbwa cha mabao saba kwa mtungi kwenye ligi kuu ya soka ya Uingereza katika mechi iliyopigwa kwenye uwanja wa Anfield siku ya Jumapili. Cody Gakpo, Darwin Nunez na Mohamed Salah wote walifunga mara mbili, huku Roberto Firmino akifunga goli katika dakika za mwisho. Kipigo hicho kilikuwa kizito zaidi kwa Erik ten Hag kama meneja wa United na kuathiri sana harakati zake za kutafuta mataji na sasa hamu yao ya kutoa ubingwa wa ligi kuu inaonekana kuwa ndoto. Salah, The greatest win against Manchester United has ever been. Maskini mashetani wekundu hawakupata hata la kufutia machozi. Huku hayo yakiarifiwa, Reiss Nelson alifungia Arsenal bao la ushindi katika mechi iliyoshuhudia viongozi hao wa jedwali la EPL wakitoka nyuma kwa mabao mawili kwa nunge na kusajili ushindi wa mabao matatu kwa mawili dhidi ya Bournemouth Jumamosi mosi katika uwanja wa Emirates. Bournemouth walijiweka kifua mbele baada ya sekunde tisa za mchezo kupitia kwa Philip Billing kabla ya kufungiwa bao la pili na Marcos Senesi katika dakika ya 57. Hata hivyo, Gunners walirejea mchezoni kupitia kwa Thomas Party aliyecheka na nyavu katika dakika 62, kabla ya Ben White kusawazisha mambo kunako dakika 70, na kisha Nelson akafunga goli la ushindi katika sekunde za lala salama. Nelson wakati huo huo, ManCity waliendeleza presha kwa viongozi hao wa jedwali la EPL, Arsenal, baada ya kuikunguta Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Itihadi. Phil Foden alifungulia ManCity ukurasa wa mabao katika dakika 17, kabla ya Bernardo Silva kupachika la pili kunako dakika 67. Matokeo hayo yalidumisha kikosi hicho cha kocha Pep Guardiola katika nafasi ya pili kwa alama 58 kutokana na mechi 26. Hivi karibuni Lionel Messi alitangazwa kuwa mchezaji bora wa mwaka wa shirikisho la soka duniani FIFA kwa mwaka 2022 na kuwapiku wapinzani wake wawili wa, wa timu ya taifa ya Ufaransa. Kwa ushindi huo Messi ameweka rekodi ya kuwa mchezaji pekee aliyewahi kuingia kwenye kikosi bora cha FIFA cha mwaka mara nyingi zaidi, yani mara 16 akifuatiwa na Kristiano Ronaldo aliyeingia mara 15 So the winner and uh, The best player of the world, el mejor del mundo, Leo Messi, campeón del mundo, Argentina. Felicidades. Messi alikuwa anawania tuzo hiyo pamoja na Karim Benzema wa Real Madrid na timu ya taifa ya Ufaransa na Mfaransa mwingine Kinda Kylian Mbappe. Tutakomea hapo kwa dondo hizo mpenzi msikilizaji. Hadi juma lijalo panapo majario ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan. Asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 14 nn Shaaban mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe saba Machi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Katika siku kama hii ya leo miaka mia saba arobaini na tisa iliyopita alifariki dunia mwanafalsafa wa Kitaliano Thomas Aquinas. Alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili na ishirini na tano katika mji wa Napoli na kupata elimu ya dini katika mji huo. Mwanafikra huyo alibuni falsafa mahsusi na kutambua kwamba saada na ufanisi mkubwa zaidi wa mwanadamu ni kupiga za kuelekea kwenye ukamilifu wa kiroho na kwa Mwenyezi Mungu. Aquinas, kama alivyokuwa Aristoto, aliamini kwamba ndani ya nafsi ya kila mwanadamu kuna nguvu inayoweza kumfikisha kwenye ukamilifu wa kiroho vilevile. Vile aliamini kwamba teolojia haipingani na sayansi, kwani kila mmoja kati ya viwili hivyo inataka kujua hakika na kweli. Itikadi ya Aquinas na misimamo yake ya kutumia akili na mantiki ambayo ilikuwa ikipingwa vikali na kanisa katika karne za kati, ilisaidia sana kueneza elimu. Tarehe 7 Machi miaka 258 iliyopita alizaliwa Nisefor Nipse, mwanakemia wa kifaransa na mmoja kati ya waasisi wa sanaa ya upigaji wa picha. Nipse alikuwa mtu wa kwanza aliyefanikiwa kupiga picha ya kwanza duniani. Baada ya hapo, Nisefor alitengeneza kamera ya kupiga picha kwa kushirikiana na marafiki zake. Mwanakemia huyo wa Ufaransa aliaga dunia mwaka 1833. Siku kama ya leo miaka 87 iliyopita vikosi vya jeshi la Ujerumani ya kinazi vilifanya mashambulizi ya kwanza baada ya vita vya kwanza vya dunia. Wanajeshi wa Ujerumani walipuuza makubaliano ya Worso na Locarno kwa amri ya Adolf Hitler na hivyo kuingia eneo la Ranani. Kwa mujibu wa makubaliano hayo ya Locarno na Worso, eneo la Ranani lilikuwa likigombaniwa kati ya Ufaransa na Ujerumani na lilitangazwa kuwa eneo lisiloegemea upande wowote. Hata hivyo, jeshi la Ujerumani liliamua kuliteka na kulikalia kwa mabavu ya eneo hilo katika siku kama hii ya leo. Na katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita aliuawa Ali Razmara, waziri mkuu wa Irani, aliyekuwa kibaraka wa Uingereza. Razmara alikuwa jenerali wa jeshi katika utawala wa kifalme na aliuawa na mwana mapinduzi wa Kiislamu aliyejulikana kwa jina la Khalil Tahmasbi. Usaliti na uovu wa wazi wa Ali Razmara katika siasa za kuiongoza nchi ulizusha upinzani mkubwa wa wananchi dhidi ya waziri mkuu huyo na kutayarisha mazingira ya kuangamizwa kwake. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea vichwa vya habari tulizokuwa nazo asubuhi ya leo. Marais raisi na Putin wamezungumzia uhusiano wa kiuchumi wa Iran na Russia katika mawasiliano ya simu. Rais wa Jamhuri ya Afrika Kati asema wa magharibi wanaiba utajiri wa Afrika. Rafael Grossi wa IAEA asema, tumekubaliana na Iran kuendelea na mchakato wa uhakiki. Na utafiti waonyesha kushikamana na dini kunapunguza kiwango cha vifo. Tutakomea hapo kwa vichwa hivyo, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na vilevile vile kwa maoni yako ambayo sijaweza kusoma kutokana na ufinyo wa wakati. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussen Hassan, nakutakia mchana mwema. Kwaheri. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.